PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

หน้า : 1 [2] 3 4 5 6 7 8

walaya
07-26-2009, 12:01 PM
อยากรู้อะคับว่า

วีนัสรินทร์ กับ วริศรินทร์ แปลว่าอะไรนะคับ

เพื่อนผมเค้าอยากรู้เลยฝากถามมานะคับ

ขอบคุณมากๆๆคับ

walaya
07-26-2009, 12:07 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

สวัสดีค่ะ ดิฉัน ชื่อ รินท์ลภัส อยากทราบว่า แปลว่าอะไรค่ะ

แล้วดูให้ด้วยว่าชื่อนี้ดีไหม เพราะ ดิฉันเกิด วันอาทิตย์ ตี 5 5 นาที ซึ่งบางตำราบอกว่า ถ้าเกิดช่วงนี้คือ ก่อน 6 โมงเช้า ตามหลักจะเป็นวันเสาร์ ดิฉันก็เลยตั้งชื่อตามวันเสาร์ค่ะ ชื่อ เก่า ชื่อวัลยา ช่วยกรุณาตอบดิฉันด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากเจ้าค่ะ ชื่อเก่า แปลว่าอะไรค่ะ แล้วชื่อ ใหม่ รินท์ลภัส ตั้งตามหลักถูกต้องไหมค่ะ

walaya
07-26-2009, 12:24 PM
ขอรู้ความหมายชื่อ

รภีวิฑย์

ช่วยหน่อยนะค่ะ

ต้องการมากๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

chaiey
07-26-2009, 04:47 PM
ช่วยแปลชื่อ วรัญชยา ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
07-27-2009, 02:27 PM
รบกวนพี่หน่อยคับ พอดีตอนนี้ผมใช้ชื่อ วันชนะ เขียววิชัย เรื่องการงานการเงินไม่ค่อยดีเลยคับพี่ ผมเกิดวันพฤหัส ที่ 22 มีนา 27
ไม่ทราบว่าชื่อนี้มีผลไหม..และถ้ามีผล ควรเปลี่ยนเปนชื่ออะไร..ถึงจะดีคับรบกวนด้วยนะคับขอบคุณคับ

สวัสดีครับ

ชีวิตคุณคงลำบาก เพราะชื่อตกเลขที่ไม่เป็นมงคล ทำอะไรมากไม่ค่อยรอด เพื่อนฝูงมักพาเสีย และคุณชอบชีวิตที่
ค่อนข้างฟั้งเฟ้อ ทำอะไรต้องดีต้องหรู เงินมีร้อยใช้สองร้อย มันจะเหลือหรือครับ ประกอบกับนามสกุลก็ตกเลขไม่ดี
เลยยิ่งไปกันใหญ่ครับ ขอกำหนดชื่อใหม่ให้มีกำลังเลข 15 ซึ่งเป็นเลขสิริมงคล เป็นเลขที่มีผู้ใหญ่คอยค้ำจุนช่วย
เหลือ บริหารงานก็ราบรื่น มีเพื่อนฝูงเยอะ แต่ระวังอย่าหูเบา เมือรวมกับนามสกุล จะได้เลข 63 ซึ่งเป็นเลขที่มีคน
มารัก มาคบหามาก ทำอะไรก็จะสำเร็จ
ที่สำคัญชีวิตคุณจะราบรื่น ถึงแม้ชื่อและนามสกุลรวมกันจะได้เลขดีเลิศเพียงใดก็ตาม หากไม่อยู่ในศีลในธรรม ชีวิต
คุณก็คงต้องผิดหวัง เพราะเทพฯไม่ช่วย หมั่นทำบุญสร้างกูศล กรวดน้ำให้เจ้ากรรมฯ เจ้าที่ พระเคราะห์ บิดามารดา
โดยสม่ำเสมอ ชีวิตจะสำเร็จแน่นอนครับ
ชื่อที่ได้กำลังเลข 15 มีดังนี้ครับ

สกุล แปลว่า คนมีวงศ์ตระกูล
ศุภัช แปลว่า ผู้เกิดมาดีงาม
สุชน แปลว่า คนดีงาม
จักร แปลว่า ผู้หมุนเวียน
ชยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ
ชวาล แปลว่า ผู้รุ่งเรืองโชติช่วง
ญานกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
ภาคิน แปลว่า ผู้มีโชค
สาคร แปลว่า แม่น้ำใหญ่

หาวันดีๆ แล้วไปเปลี่ยนชื่อน่ะครับ

noppakorn
07-27-2009, 02:34 PM
รบกวนค่ะ "รินทร์ภพ" แปลว่าอะไรคะ?

สวัสดีครับ

รินทร์ภพ แปลว่า เจ้าแห่งโลก

noppakorn
07-27-2009, 02:37 PM
อยากรู้อะคับว่า

วีนัสรินทร์ กับ วริศรินทร์ แปลว่าอะไรนะคับ
เพื่อนผมเค้าอยากรู้เลยฝากถามมานะคับ

ขอบคุณมากๆๆคับ

สวัสดีครับ
คำถามนี้เคยมีผู้ถามมาแล้วครั้งหนึ่ง ผมได้ตอบไปว่า
วีนัสรินทร์ มาจากคำว่า วีนัส + รินทร์] วีนัส เป็นภาษาต่างประเทศ แปลว่า " เทพธิดาแห่งกรีก "
หรือดาวพระศุกร์ ครับ ส่วน รินทร์ เป็นคำไทยครับ แปลว่า "น้ำ"หรือ "เจ้า"ครับ
รวมกันแปลว่า น้ำจากเทพธิดาวีนัส หรือ น้ำจากดาวพระศุกร์ หรืออีกความหมายคือ เจ้าแห่งดาวศุกร์ หรือเจ้าแห่งเทพธิดาวีนัส
วริศรินทร์ แปลว่า เจ้าอันประเสริฐและยิ่งใหญ่ หรือผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐแห่งน้ำ ครับ (วริศ แปลว่า ผู้
ประเสริฐอันยิ่งใหญ่)

noppakorn
07-27-2009, 03:00 PM
สวัสดีค่า ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ แล้วก็เว็บค่ะ แต่เว็บนี้เคยเข้าไปดูแล้ว ชื่อน้อยอ่ะค่ะ นู๋เข้าไปดูหลายเว็บมากๆแต่ชื่อจะเหมือนๆกันไปหมดอ่ะค่ะ อยากได้ชื่อแปลกๆ ถ้ายังงัยพี่แนะนำให้ด้วยค่ะ เกิดวันเสาร์นะคะ ขอไม่เกินสามพยางค์ ไม่ประวิสรรชนีย์ ถ้าลงท้ายด้วยสระอาก็ดีค่ะ เพราะชื่อเดิมลงด้วยอา แต่ไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ ส่วนความหมายอยากได้ ที่มีความหมายโดยตรงหรือนัยยะก้อได้ที่แปลว่าให้ค่ะ เพราะชื่อเล่นแปลว่าให้ อยากได้เป็นเซตเดียวกัน :) อย่างชื่อ อาคิรา ที่แปลว่าพระอาทิตย์ เป็นผู้ให้แสงไรเงี้ยค่ะ :D นามสกุล โสตถิวันวงศ์ แต่นู๋อาจจะเปลี่ยนเป็น โสตถิวันค่ะ เพราะว่าเป็นนามสกุลเดิมแต่ก่อน แต่คุณปู่ไปเติมวงศ์เพิ่มเพราะบอกว่ามันห้วนไป นามสกุลอันไหนดีกว่า่คะ แล้วที่เค้าบอกว่าชื่อเปลี่ยนได้แต่นามสกุลห้ามเปลี่ยน เพราะเป็นการไม่เคารพบรรพบูรุษจริงรึเปล่าคะ

สวัสดีครับ
นามสกุลคุณรวมเลขแล้วได้ 58 จะเลือกชื่อที่ได้เลข 42 เป็นเลขที่ดี ทำอะไรก็สำเร็จ มีคนคอยช่วยเหลือ
เมื่อรวมนามสกุลแล้ว จะได้ 100 เป็นเลขที่ดีมากเลขหนึ่ง เป็นเลขที่ทำอะไรจะประสบความสำเร็จ แต่ต้อง
รอบคอบ อย่าทะเยอทะยานมากนัก แล้วก็หมั่นทำความดีสร้างกุศลเป็นนิจ กำลังเลข ของชื่อจึงจะให้คุณครับ

สำหรับชื่อให้ลง สระอา และ มีความหมายว่าให้นั้น คงจะหาลำบากครับ ยกเว้นมีก็จะลงให้น่ะครับ
เกตน์สิริ แปลว่า แม่ศรีเรือน
เพ็ญพิตรา แปลว่า มีสมบัติอยู่เต็ม
เรืองรำไพ แปลว่า แสงอาทิตย์อันเรืองรอง
กมลทิพย์ แปลว่า บัวอันประเสริฐจากสวรรค์
กานต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก
ณัฐนันท์ แปลว่า ความสุขของนักปราชญ์
ธันยารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งโชคลาภ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐ
พัทธ์ธีรา แปลว่า ปราชญ์ผู้มั่นคง
พิมพ์มาดา แปลว่า เหมือนแม่
รมย์ธีรา แปลว่า นักปราชญผู้ยินดี
อัลิปรียา แปลว่า ดอกบัว

noppakorn
07-27-2009, 03:33 PM
สวัสดีครับ ผมพึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ครับ

ผมอยากจะรบกวนให้พี่หาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย ร ว ให้ได้ค่าเลขศาสตร์ 45 ครับ มีความหมายดี มีเงินมีทอง เจริญรุ่งเรือง ผมอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ครับแต่หาชื่อไพเราะไม่ค่อยได้ครับโดยเฉพาะขึ้นต้นด้วยอักษรนี้ครับ ขอโทษด้วยนะครับที่รบกวนพี่มากไปหน่อย ถ้าไม่มีความหมายที่ผมบอกก็ไม่เป็นไรครับ อะไรก็ได้ครับที่่ดี ๆ ผมเกิดวันอังคารครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ ผมขอให้พี่มีความสุข ความเจริญ สุขภาพแข็งแรงนะครับ

สวัสดีครับ
จัดให้ครับ

ยศพัฒน์ แปลว่า รุ่งเรืองด้วยชื่อเสียง,เจริญด้วยเกียรติ
รวีโรจน์ แปลว่า รุ่งเรืองดุจอาทิตย์
วชิราวิทย์ แปลว่า มีความรอบรู้รวดเร็วดังสายฟ้า
รัชต์ระพี แปลว่า รุ่งเรืองด้วยเงินตรา
ยชญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาการบูชา
ระพีพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและรุ่งเรืองดังอาทิตย์
วงศ์จรัส แปลว่า รุ่งเรืองทั้งตระกูล

noppakorn
07-27-2009, 06:55 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

สวัสดีค่ะ ดิฉัน ชื่อ รินท์ลภัส อยากทราบว่า แปลว่าอะไรค่ะ

แล้วดูให้ด้วยว่าชื่อนี้ดีไหม เพราะ ดิฉันเกิด วันอาทิตย์ ตี 5 5 นาที ซึ่งบางตำราบอกว่า ถ้าเกิดช่วงนี้คือ ก่อน 6 โมงเช้า ตามหลักจะเป็นวันเสาร์ ดิฉันก็เลยตั้งชื่อตามวันเสาร์ค่ะ ชื่อ เก่า ชื่อวัลยา ช่วยกรุณาตอบดิฉันด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากเจ้าค่ะ ชื่อเก่า แปลว่าอะไรค่ะ แล้วชื่อ ใหม่ รินท์ลภัส ตั้งตามหลักถูกต้องไหมค่ะ

สวัสดีครับ

รินท์ลภัส แปลว่า ลาภที่ยิ่งใหญ่

ตกเลข 41 เป็นเลขที่ดี เกิดเช้าวันอาทิตย์ก่อน 6.00 น นับเป็นวันเสาร์ ถูกต้องแล้วครับ
ชื่อนี้ดีครับ

OAST
07-27-2009, 10:52 PM
ขอบคุณนะครับที่พี่หาชื่อมาให้ ผมขอรบกวนพี่ดูชื่อ วินธันย์ ให้หน่อยครับว่าแปลว่าอะไรครับขอบคุณครับผม

noppakorn
07-28-2009, 12:39 PM
ขอบคุณนะครับที่พี่หาชื่อมาให้ ผมขอรบกวนพี่ดูชื่อ วินธันย์ ให้หน่อยครับว่าแปลว่าอะไรครับขอบคุณครับผม

สวัสดีครับ

วินธันย์ แปลว่า ผู้โชคดีในชีวิต

เดียร์
07-31-2009, 08:12 PM
สัวสดีครับ ผมชื่อเดียร์ครับ เป็นสมาชิกใหม่ครับ

ช่วยแปลความหมายชื่อ รัฏฐนนทน์ ( นัด-ทะ-นน) ครับช่วยแปลให้หน่อยครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

noppakorn
08-01-2009, 05:39 PM
สัวสดีครับ ผมชื่อเดียร์ครับ เป็นสมาชิกใหม่ครับ

ช่วยแปลความหมายชื่อ รัฏฐนนทน์ ( นัด-ทะ-นน) ครับช่วยแปลให้หน่อยครับ

noppakorn
08-01-2009, 05:50 PM
[quote=เดียร์ ]

สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับครับ

รัฎฐนนทน์ แปลว่า บุตรแห่งแว่นแคว้น,โอรสของประเทศ

yanee
08-03-2009, 08:56 AM
รบกวนช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อวัณณิสา เกิดวันพุธกลางวันคะ

noppakorn
08-03-2009, 11:12 AM
รบกวนช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อวัณณิสา เกิดวันพุธกลางวันคะ

สวัสดีครับ

วัณณิสา แปลว่า ผู้ยอดเยี่ยมทางพรรนณา(บรรยาย,พูด)

ชื่อนี้ตกทักษาเลข 32 เป็นเลขให้คุณปานกลาง ต้นร้ายปลายดี
ทำการใดๆ ต้องรอบคอบ อย่าประมาท ครับ

yanee
08-03-2009, 11:59 AM

สวัสดีครับ

วัณณิสา แปลว่า ผู้ยอดเยี่ยมทางพรรนณา(บรรยาย,พูด)

ชื่อนี้ตกทักษาเลข 32 เป็นเลขให้คุณปานกลาง ต้นร้ายปลายดี
ทำการใดๆ ต้องรอบคอบ อย่าประมาท ครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ และเป็นภาษาประเภทไหนคะทำไมจึงหาคำแปลในพจนานุกรมไม่ได้ คือสงสัยน่ะค่ะ

maiake
08-03-2009, 01:41 PM
วรวิทย์ แปลว่าไรคับ

loogrux
08-03-2009, 01:49 PM
สวัสดีค่ะ ปอค่ะ รายงานตัวเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกอยากเปลี่ยนชื่อขอคำปรึกษาหน่อยค่า เกิดวันพุธที่ 6 ก.พ. 2528 ชื่อ+นามสกุลควรมีกำลังเลขเท่าไรคะ ช่วยแนะนำชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
08-03-2009, 03:22 PM
วรวิทย์ แปลว่าไรคับ

วรวิทย์ แปลว่า ความรู้เป็นเลิศ

noppakorn
08-03-2009, 03:28 PM
สวัสดีค่ะ ปอค่ะ รายงานตัวเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกอยากเปลี่ยนชื่อขอคำปรึกษาหน่อยค่า เกิดวันพุธที่ 6 ก.พ. 2528 ชื่อ+นามสกุลควรมีกำลังเลขเท่าไรคะ ช่วยแนะนำชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ชือและนามสกุลเดิมคืออะไรครับ เพราะว่าปกติแล้วนามสกุลของบรรพบุรุษไม่จำเป็นไม่ควรเปลี่ยนแปลง
ควรรักษาไว้น่ะครับ ยกเว้นว่าแต่งงานใหม่ใช้นามสกุลตามคู่ครองน่ะครับ ถ้ามีปัญหาควรมาแก้ไขที่ชื่อจะดีกว่าครับ

แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ

loogrux
08-04-2009, 09:55 AM
ค่ะ ชื่อจริงสุภาภรณ์ กาแดง เกิดวันพุธที่ 6 ก.พ. 2528 ถ้าเปลี่ยนชื่อใหม่ควรมีมีผลรวมเลขเท่าไร ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-07-2009, 10:25 AM
ค่ะ ชื่อจริงสุภาภรณ์ กาแดง เกิดวันพุธที่ 6 ก.พ. 2528 ถ้าเปลี่ยนชื่อใหม่ควรมีมีผลรวมเลขเท่าไร ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
l

สวัสดีครับ
พอดีมีปัญหาทางด้านระบบ ที่จะตอบยาวๆโน๊ตไว้เลยหายไป ขอสรุปดังนี้ครับ
ชื่อเดิมคุณตกเลข 29 เป็นเลขที่ไม่ดี นามสกุลก็ตกเลขไม่ดีคือเลข 7 ที่พ้นมาได้
จนบัดนี้ก็เพราะผลรวม ๆกันแล้วดีครับ แต่ก็ควรเปลี่ยนชื่อเสียใหม่ให้ได้สักสองดี
จะดีกว่า ชื่อที่จะให้ไปเลือกนี้ทักษาเลขได้ 35 เป็นเลขมงคล มีผู้ใหญ่ช่วยเหลือ
รวมกับนามสกุลได้ทักษาเลข 42 เป็นดาวพุธกับดาวจันทร์ เป็นดาวคูมิตรกัน คอย
เกื้อกัน ทำให้มีมิตรมากคอยช่วยเหลือ แต่คุณเป็นคนใจอ่อน ดังนั้นอย่าหูเบาเชื่อ
คนง่ายนัก ทุกอย่างต้องคอยไตร่ตรองด้วยความรอบคอบ จะประสบความสำเร็จ
โดยง่ายขึ้น
เปลียนชื่อแล้วอย่าลืมกราบบอกบิดามารดา ทำบุญใส่บาตรให้เจ้ากรรมนายเวร
ให้เขารับและให้พรแก่เรา

กมลนัทธ์ แปลว่า ผู้มีความผูกพันธ์ทางจิตใจ
กานต์ธีรา แปลว่า ปราชญ์อันเป็นที่รัก
กมลนัยน์ แปลว่า ผู้มีดวงตาอันงดงาม
ฐิติภรณ์ แปลว่า ผู้มีความมั่นคงติดกาย
ทิพนพิน แปลว่า ผู้มีแต่ความสุขความริ่นรมย์
ธัญพิมล แปลว่า ผู้ไร้มลทินและมีโชค
บุปผคนธ์ แปลว่า ผู้มีกลินหอมเหมือนดอกไม้
พิรกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักของผู้กล้าหาญ
พรรณปพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐ
อรุณวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันเรืองรองผ่องผุด
ศาตนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขสบายใจ
อนันตพร แปลว่า ผู้ประเสริฐไม่สิ้นสุด
ธีราภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับของนักปราชญ์

ลองไปเลือกดูน่ะครับ
ชื่อดี คนดีย่อมดีได้ ชือดี คนไม่ดีมีเป็นไป สร้างดีไว้ จำให้มั่น ชีพจำเริญ

orange
08-07-2009, 02:05 PM
ชื่อ วรักษรา และ วษณัน คิดขึ้นมาเองมีความหมายหรือไม่และแปลว่าอะไรคะ รบกวนตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-07-2009, 03:33 PM
ชื่อ วรักษรา และ วษณัน คิดขึ้นมาเองมีความหมายหรือไม่และแปลว่าอะไรคะ รบกวนตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วรักษรา แปลว่า ตัวหนังสืออันประเสริฐ (วร + อักษรา)
วษณัน คำว่า "ณัน"ไม่มีคำแปล ยกเว้นใช้คำว่า "นันแปลว่า ยินดี"
คำว่า "ณัน" จะมีคำแปลก็เห็นมีแต่คำว่า "วรณัน" มาจากคำว่า "พรรณนา"เท่านั้นครับ
คำว่า "วษ" มาจากคำว่า "วรรษ แปลว่า ฝน หรือ ปี"
วษนัน แปลว่า ปีที่ยินดี,ฝนที่มีความสุข,ยินดีทั้งปี,สุขกับฝน

iris_tak
08-09-2009, 02:44 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ รฐา คะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
08-09-2009, 04:30 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ รฐา คะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

รฐา แปลว่า แว่นแคว้น, ประเทศ,มั่นคง (อ่านว่า ระถา,รัด ถา)

มาจากคำว่า"รัฎฐา" แต่กร่อน สระ และตัวสะกดทิ้ง เหลือแต่ "รฐา"

OAST
08-09-2009, 08:01 PM
สวัสดีครับพี่นพผมอยากจะรบกวนให้พี่ช่วยตั้งชื่อของแฟนผมหน่อยนะครับ ให้ได้ค่าเลขศาสตร์เป็น 36 ครับ แฟนผมเกิด วันพุธกลางวันครับ วรรคศรีหรือวรรคมูลละก็ได้ครับ ความหมาย โชคลาภ ร่ำรวย ถ้าความหมายอื่นที่ดีก็ไม่เป็นไรครับ ขอให้ในชื่อคำใดคำหนึ่งพ้องเสียงกับชื่อ วินธันย์ ด้วยนะครับ ผมว่าไพเราะดีครับ ขอโทษด้วยนะครับถ้ามันหลายอย่างไปหน่อย ถ้าต้องใช้เวลาในการตั้งชื่อ ก็ไม่เป็นไรครับผมรอได้ครับ ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

noppakorn
08-09-2009, 09:43 PM
สวัสดีครับพี่นพผมอยากจะรบกวนให้พี่ช่วยตั้งชื่อของแฟนผมหน่อยนะครับ ให้ได้ค่าเลขศาสตร์เป็น 36 ครับ แฟนผมเกิด วันพุธกลางวันครับ วรรคศรีหรือวรรคมูลละก็ได้ครับ ความหมาย โชคลาภ ร่ำรวย ถ้าความหมายอื่นที่ดีก็ไม่เป็นไรครับ ขอให้ในชื่อคำใดคำหนึ่งพ้องเสียงกับชื่อ วินธันย์ ด้วยนะครับ ผมว่าไพเราะดีครับ ขอโทษด้วยนะครับถ้ามันหลายอย่างไปหน่อย ถ้าต้องใช้เวลาในการตั้งชื่อ ก็ไม่เป็นไรครับผมรอได้ครับ ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

สวัสดีครับ
ไม่เป็นไรครับ มีเวลาก็ช่วยอนุเคราะห์กันไปครับ ทั้งหมดทักษาเลข 36

วรรณวรี แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันประเสริฐ,ผิวพรรณงามเหมือนแก้ว
วิตราลัย แปลว่า ผู้มีแหล่งสมบัติ (วิด - ตรา - ลัย)
อนันตาพร แปลว่า มีพรมากมาย
วิศัลยา แปลว่า ผู้ไม่มีทุกข์โศกในใจ
สุขิมาล แปลว่า ผู้มีตระกูลสูง
ลภัสปาลิน แปลว่า ผู้รักษาลาภ
ยุพาลภัส แปลว่า ลาภของหญิงสาว
ลภัสยุพา แปลว่า หญิงสาวทีมีลาภ
สุภัทรธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่เจริญรุ่งเรือง
เหมนิลยา แปลว่า ผู้มีที่อยู่อาศัยเป็นทองคำ,ที่อยู่อาศัยอันร่ำรวยเงินทองมากมาย
ลภณไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รักอันมีโชคลาภ
สธนรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักและร่ำรวย

loogrux
08-11-2009, 11:23 AM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif ขอบคุณค่ะ ดีใจมากๆ เลยที่แนะนำชื่อมา ขอบคุณค่ะ

Ratirat
08-12-2009, 10:18 PM
อยากทราบว่า ชื่อ รติรัตน์ แปลว่าอะไร ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

TOB
08-13-2009, 04:57 PM
เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์

ผมเพิ่งได้ลูกสาวเกิดวันพฤหัสฯ และอยากตั้งชื่อว่า รัชญา จึงอยากเรียนถามความหมายของชื่อนี้ และความเหมาะสมสำหรับการตั้งชื่อให้เหมาะกับวันพฤหัส ด้วยครับ.

ขอบคุณมากนะครับ

noppakorn
08-13-2009, 05:42 PM
อยากทราบว่า ชื่อ รติรัตน์ แปลว่าอะไร ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

รติรัตน์ แปลว่า แก้วที่น่ายินดี,ผู้มีคุณค่าน่ายินดี

noppakorn
08-13-2009, 05:50 PM
เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์

ผมเพิ่งได้ลูกสาวเกิดวันพฤหัสฯ และอยากตั้งชื่อว่า รัชญา จึงอยากเรียนถามความหมายของชื่อนี้ และความเหมาะสมสำหรับการตั้งชื่อให้เหมาะกับวันพฤหัส ด้วยครับ.

ขอบคุณมากนะครับ

สวัสดีครับ

รัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ความเป็นพระราชา

ชื่อได้ทักษาเลข 15 เป็นสิริมงคลนาม วันพฤหัสใช้ได้ครับ

Ratirat
08-13-2009, 06:11 PM
ขอบคุณที่ตอบกระทู้ ค่ะ ดิฉันอยากเรียนถามเพิ่มว่า ชิ่อ รติรัตน์ สมพงศ์กับดิฉันหรือเปล่า
ดิฉัน เกิดวันพุธ 28 มกราคม 2524 เวลา 10.52 (เช้า)

ขอบคุณมากค่ะ

Dron
08-14-2009, 10:58 AM
สวัสดีค่ะพี่นพ

มีเรื่องรบกวนถามหน่อยค่ะคือว่าพี่เค้าอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อลำดวล ชื่นอารมย์ เกิดวันพฤหัสบดี วันที่ 22 มีนาคม 2516 ผู้หญิงค่ะ ชื่อกับนามสกุลดีไหมค่ะ แล้วถ้าจะเปลี่ยนชื่อจะชื่ออะไรดีค่ะ ตั้งให้เลือกหน่อยนะคะ แต่ก่อนพี่เขานามสกุล บัวศรี ค่ะ ตอนนี้ใช้นามสกุลสามี ชื่นอารมย์ อันไหนดีกว่ากันค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ช่วยด้วยนะคะ

noppakorn
08-14-2009, 02:18 PM
ขอบคุณที่ตอบกระทู้ ค่ะ ดิฉันอยากเรียนถามเพิ่มว่า ชิ่อ รติรัตน์ สมพงศ์กับดิฉันหรือเปล่า
ดิฉัน เกิดวันพุธ 28 มกราคม 2524 เวลา 10.52 (เช้า)

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันพุธ ตอนกลางวัน ชื่อ"รติรัตน์"ใช้ได้ครับ ไม่มีพยัญชนะกาลกิณี ทักษาเลข 36 เป็นเลขสิริมงคลครับ

noppakorn
08-14-2009, 02:33 PM

มีเรื่องรบกวนถามหน่อยค่ะคือว่าพี่เค้าอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อลำดวล ชื่นอารมย์ เกิดวันพฤหัสบดี วันที่ 22 มีนาคม 2516 ผู้หญิงค่ะ ชื่อกับนามสกุลดีไหมค่ะ แล้วถ้าจะเปลี่ยนชื่อจะชื่ออะไรดีค่ะ ตั้งให้เลือกหน่อยนะคะ แต่ก่อนพี่เขานามสกุล บัวศรี ค่ะ ตอนนี้ใช้นามสกุลสามี ชื่นอารมย์ อันไหนดีกว่ากันค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ช่วยด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อลำดวล ตกทักษาเลข 20 เป็นเลขดี แต่คำแปลไม่ไพเราะ นามสกุลทั้งสอง ตกทักษาเลขไม่ดีครับ
ชื่อนอารมย์ ได้ทักษาเลข 48 เป็นเลขไม่ดี บัวศรีได้ทักษาเลข 36 ก็ไม่ดีอีกครับ
เอาเชื่อรวมกับนามสกุล 20 + 48 ได้ 68 ยิ่งไม่ดีไปใหญ่ ขอกำหนดให้ชื่อได้ทักษาเลข 15 รวม
กับนามสกุล ชื่นอารมย์ แล้วได้ผลรวม 63 เป็นสิริมงคล ทั้งชื่อและผลรวม ถึงแม้นามสกุลไม่ดีก็ไม่เป็น
ไรครับ ใช้วิธีแก้กรรม ด้วยการหมั่นสร้างบุญกุศลและเป็นคนดีของสังคม ชะตาก็จะหนุนให้ดี ในความ
เป็นหญิงและเป็นผู้มีครอบครัว ผมจึงกำหนดเลขสองเลขนี้ให้ เพราะเป็นเลขที่สุขสมหวังในความรัก
และประสบความสำเร็จในการงานอาชีพ

ชื่อที่มีทักษาเลข 15 (เกิดวันพฤหัส มีสระเป็นศรี ชื่อเลือกศรีขึ้นต้นให้ครับ)

เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
เบญญาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองด้วยปัญญา
เปมิกา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่
แสงแข แปลว่า แสงจันทร์
ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐ (อุตสาหะนำ)
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง (บริวารนำ)
ปุณณภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเต็ม (บริวารนำ)
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี (เดชนำ)

หาวันธงไชยไปเปลี่ยนชื่อ แล้วทำบุญกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร บอกพ่อแม่ด้วย
หมั่นสร้างกรรมดีและทำบุญเพื่อหนุนดวงชะตา

ชื่อดี นามสกุลดี รวมดี ความดี กตัญญู ชีวิตนี้ไม่มีตกอับ

mumoo
08-14-2009, 08:56 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนชี้แนะหน่อยนะคะ
เลขนามสกุล 35 ค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ไม่มีสระ เพราะเกิดวันจันทร์
ถ้าชื่อ รรรรรร จะเหมาะไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

botbot
08-15-2009, 12:18 AM
สวัสดีครับคุณนพ... เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ อยากให้ช่วยหาชื่อลูกสาวให้หน่อยครับ ลูกสาวเกิดวันศุกร์ครับ อยากได้ชื่อที่
1. ขึ้นต้นด้วย ว ครับ ถ้าเป็น วฤ ได้ก็จะยิ่งดีครับ เพราะพี่ชาย ชื่อ วฤตม์
2. มีค่าเลข 15 หรือ 24 ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

botbot
08-15-2009, 01:10 AM
สวัสดีครับคุณนพ... เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ อยากให้ช่วยหาชื่อลูกสาวให้หน่อยครับ ลูกสาวเกิดวันศุกร์ครับ อยากได้ชื่อที่
1. ขึ้นต้นด้วย ว ครับ ถ้าเป็น วฤ ได้ก็จะยิ่งดีครับ เพราะพี่ชาย ชื่อ วฤตม์
2. มีค่าเลข 15 หรือ 24 ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

โทษทีครับ มือไว ไปหน่อย ลูกสาวเกิดวันอาทิตย์ครับ

สวัสดีครับคุณนพ... เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ อยากให้ช่วยหาชื่อลูกสาวให้หน่อยครับ ลูกสาวเกิดวัน"อาทิตย์"ครับ อยากได้ชื่อที่
และ
ขอบคุณครับ

Dron
08-15-2009, 09:24 AM

สวัสดีครับ

ชื่อลำดวล ตกทักษาเลข 20 เป็นเลขดี แต่คำแปลไม่ไพเราะ นามสกุลทั้งสอง ตกทักษาเลขไม่ดีครับ
ชื่อนอารมย์ ได้ทักษาเลข 48 เป็นเลขไม่ดี บัวศรีได้ทักษาเลข 36 ก็ไม่ดีอีกครับ
เอาเชื่อรวมกับนามสกุล 20 + 48 ได้ 68 ยิ่งไม่ดีไปใหญ่ ขอกำหนดให้ชื่อได้ทักษาเลข 15 รวม
กับนามสกุล ชื่นอารมย์ แล้วได้ผลรวม 63 เป็นสิริมงคล ทั้งชื่อและผลรวม ถึงแม้นามสกุลไม่ดีก็ไม่เป็น
ไรครับ ใช้วิธีแก้กรรม ด้วยการหมั่นสร้างบุญกุศลและเป็นคนดีของสังคม ชะตาก็จะหนุนให้ดี ในความ
เป็นหญิงและเป็นผู้มีครอบครัว ผมจึงกำหนดเลขสองเลขนี้ให้ เพราะเป็นเลขที่สุขสมหวังในความรัก
และประสบความสำเร็จในการงานอาชีพ

ชื่อที่มีทักษาเลข 15 (เกิดวันพฤหัส มีสระเป็นศรี ชื่อเลือกศรีขึ้นต้นให้ครับ)

เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
เบญญาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองด้วยปัญญา
เปมิกา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่
แสงแข แปลว่า แสงจันทร์
ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐ (อุตสาหะนำ)
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง (บริวารนำ)
ปุณณภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเต็ม (บริวารนำ)
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี (เดชนำ)

หาวันธงไชยไปเปลี่ยนชื่อ แล้วทำบุญกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร บอกพ่อแม่ด้วย
หมั่นสร้างกรรมดีและทำบุญเพื่อหนุนดวงชะตา

ชื่อดี นามสกุลดี รวมดี ความดี กตัญญู ชีวิตนี้ไม่มีตกอับ

ขอบคุณพี่นพมากๆเลยนะคะ ขอให้พี่นพมีสุขภาพแข็งแรงตลอดไปด้วยนะคะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/kiss.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/kiss.gif

ปีศาจ
08-15-2009, 12:06 PM
สวีสดีครับตานพฯ คุณSTAFF
และสวัสดีทุกๆท่านด้วยครับ

มาเยี่ยม มาเยียน มาดู มาชม
ชื่อแต่ละคนก็มีความหมายดีๆทั้งนั้นเลยนะครับ
แต่ไม่ว่าทุกคนจะมีชื่อเสียงเรียงนานอย่าง
ขอแค่เป็นคนดีแค่นี้ชื่อของท่านก็จะเป็นสิริมงคล
แก้ผู้พบเจอทั่วไปแล้วครับ

สวัสดีครับ
ป.ล.คงไม่ว่ากันนะครับตานพฯ คุณSTAFF

piangfan
08-15-2009, 12:22 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ( พี่ปิศาจฯทัมมัยชื่อพี่ยาวเปงกิโลค่ะ)
และทุกท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ

ชื่อนั้นสำคัญไฉน
ชื่อนี่มงคลไหม
ชื่อเสียงเรียงเกรียงไกล
ชื่อฉันชื่อเธอกลมเกียว

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

Ma_ii
08-15-2009, 01:00 PM
ชื่อ รชพรรณ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
08-15-2009, 01:59 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนชี้แนะหน่อยนะคะ
เลขนามสกุล 35 ค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ไม่มีสระ เพราะเกิดวันจันทร์
ถ้าชื่อ รรรรรร จะเหมาะไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่เหมาะครับ เพราะไม่มีคำแปล แล้วจะอ่านอย่างไรครับ ลัลลัลลัล เป็นเสียงคลอเพลงเลย

noppakorn
08-15-2009, 02:32 PM
ขอบคุณครับ

โทษทีครับ มือไว ไปหน่อย ลูกสาวเกิดวันอาทิตย์ครับ

สวัสดีครับคุณนพ... เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ อยากให้ช่วยหาชื่อลูกสาวให้หน่อยครับ ลูกสาวเกิดวัน"อาทิตย์"ครับ อยากได้ชื่อที่
และ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ทักษาเลข 15
วฤณดา แปลว่า หญิงของเทวดา
วฤณภา แปลว่า ความรุ่งเรืองจากเทวดา

ทักษาเลข 24
วฤณพร แปลว่า พรจากเทวดา
วฤณทารรดา แปลว่า ความยินดีของเทวดา (วะ ริน ทาน ระ ดา)
วฤณอรภา แปลว่า ผุ้มีรัศมีงามดุจเทวดา (วะ ริน ออน ระ พา)
วฤนท์ภา แปลว่า ผู้มีรัศมีมากมาย

jingjai
08-15-2009, 02:37 PM
ขอความหมายชื่อ วิรชญา ด้วยค่ะ ขอบคุณมาก

noppakorn
08-15-2009, 02:59 PM
ขอความหมายชื่อ วิรชญา ด้วยค่ะ ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ

วิรชญา แปลว่า ผู้ฉลาดและกล้าหาญ

jingjai
08-15-2009, 03:32 PM
เกิดวันพฤหัสฯ ค่ะ อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลหรือที่ช่วยเสริมทรัพย์เสริมความสุขอะไรประมาณนี้ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

piangfan
08-15-2009, 08:28 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณjingjai ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-15-2009, 10:15 PM
เกิดวันพฤหัสฯ ค่ะ อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลหรือที่ช่วยเสริมทรัพย์เสริมความสุขอะไรประมาณนี้ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดาที่ช่วยต้อนรับครับ

ขอทราบนามสกุลด้วยครับ

mumoo
08-16-2009, 10:39 AM
ขอบคุณค่ะ คุณนพฯ

watnee
08-16-2009, 10:00 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ลัลน์ณภัทร์ เกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณค่ะs

noppakorn
08-17-2009, 12:06 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ลัลน์ณภัทร์ เกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณค่ะs

สวัสดีครับ

ลัลน์ณภัทร์ แปลว่า สาวสวยที่ดีงามด้วยความรู้

watnee
08-17-2009, 07:06 PM
ขอบคุณค่ะ

OAST
08-17-2009, 10:59 PM
สวัสดีครับพี่นพ ขอรบกวนพี่ช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยนะครับ

ลัลลภาพร และ ลัลลภาภัส

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับผม

noppakorn
08-18-2009, 12:38 AM
สวัสดีครับพี่นพ ขอรบกวนพี่ช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยนะครับ

ลัลลภาพร และ ลัลลภาภัส

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับผม

สวัสดีครับ

ลัลลภาพร ลัลลภาภัส ติดคำแปลที่คำว่า ลภา อยู่บ้างครับว่าควรมีรากศัพท์จากคำไหน
เพราะ ลัลล ก็ไม่ได้ นอกจาก ลลัล ถึงมีความหมาย เลยต้องตัดมาไว้ที่ ลภา ประมาณว่า
ลภา มาจาก ลภัส จะแปลว่า ลาภ ถ้าเป็น ภา ตัด ล ออกจะแปลง่ายมากครับ

ลัลลภาพร แปลว่า สาวสวยผู้มีลาภอันประเสริฐ, (ถ้าใช้คำว่า"ภา" แปลว่า ความประเสริฐเป็นรัศมีของสาวสวย)
ลัลลภาภัส แปลว่า สาวสวยผู้มีลาภอันรุ่งเรือง (ถ้าใช้คำว่า"ภา"แปลว่า ความรุ่งเรืองเป็นลาภของสาวสวย)

watnee
08-18-2009, 06:53 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วีรัญจน์ / วีรัณ /วีรัน/วรัณ/วรัญจน์/วรันญจน์ ขอบคุณค่ะ

pornpoj
08-19-2009, 12:52 AM
สวัสดีครับ ลูกสาวผมเกิดวันพุธที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๒ เวลา ๗.๐๖ น. (ผ่าคลอด) ยังไม่มีชื่อจริง รบกวนขอชื่อให้ด้วย ๓ ชื่อครับ ขอบคุณมากครับ

Dron
08-19-2009, 11:59 AM
มีเรื่องรบกวนอีกแล้วคะ น้องฝากถามมาคะว่าชื่อ+นามสกุล ดีไหมคะ ชื่อลัดดาวัลย์ ชื่นอารมย์ เกิดวันอาทิตย์ วันที่ 5 กรกฎาคม 2535 คะ ถ้าชื่อไม่ดีชื่อไหนจะเหมาะสมบ้างคะ
ขอบคุณพี่นพมากๆเลยคะ

noppakorn
08-19-2009, 02:16 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วีรัญจน์ / วีรัณ /วีรัน/วรัณ/วรัญจน์/วรันญจน์ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วีรัญจน์ แปลว่า ผู้ยกย่องความกล้าหาญ (วีร+อรรจน์)
วีรัณ แปลว่า แม่น้ำแห่งความกล้า
วีรัน แปลว่า ชิ้นความกล้า
วรัณ แปลว่า แม่น้ำอันประเสริฐ
วรัญจน์ แปลว่า ผู้ได้รับการยกย่องว่าประเสริฐ
วรันญจน์ ไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
08-19-2009, 02:18 PM
สวัสดีครับ ลูกสาวผมเกิดวันพุธที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๒ เวลา ๗.๐๖ น. (ผ่าคลอด) ยังไม่มีชื่อจริง รบกวนขอชื่อให้ด้วย ๓ ชื่อครับ ขอบคุณมากครับ

ขอทราบนามสกุลด้วยครับ จะได้หาทักษาเลขมงคลให้ครับ

noppakorn
08-19-2009, 02:34 PM
มีเรื่องรบกวนอีกแล้วคะ น้องฝากถามมาคะว่าชื่อ+นามสกุล ดีไหมคะ ชื่อลัดดาวัลย์ ชื่นอารมย์ เกิดวันอาทิตย์ วันที่ 5 กรกฎาคม 2535 คะ ถ้าชื่อไม่ดีชื่อไหนจะเหมาะสมบ้างคะ
ขอบคุณพี่นพมากๆเลยคะ

สวัสดีครับ

ลัดดาวัลย์ตกทักษาเลข 76 ไม่ดีครับ ระวังตกพุ่มม่าย ดาวเสาร์เป็นศุภเคราะห์ ดาวศุกร์เป็นดาวโชค
หามาได้ก็ใช้หมด ควรเปลี่ยนชื่อครับ

สามารถเลือกชื่อใหม่จากที่เคยคิดให้คุณลำดวล ได้น่ะครับ ยกเว้นชื่อที่มีอักษร ส ษ ศ ฬ ห ฮ

ดูได้ที่นี่ครับ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=53.285

pornpoj
08-19-2009, 09:23 PM
สวัสดีครับ ลูกสาวผมเกิดวันพุธที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๒ เวลา ๗.๐๖ น. (ผ่าคลอด) ยังไม่มีชื่อจริง ใช้นามสกุล เรืองแสงทองกุล รบกวนขอชื่อให้ด้วย ๓ ชื่อครับ ขอบคุณมากครับ

watnee
08-19-2009, 11:16 PM
วีรัญจน์ แปลว่า ผู้ยกย่องความกล้าหาญ (วีร+อรรจน์)
วีรัณ แปลว่า แม่น้ำแห่งความกล้า
วีรัน แปลว่า ชิ้นความกล้า
วรัณ แปลว่า แม่น้ำอันประเสริฐ
วรัญจน์ แปลว่า ผู้ได้รับการยกย่องว่าประเสริฐ
วรันญจน์ ไม่มีคำแปลครับ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

noppakorn
08-20-2009, 03:22 PM
สวัสดีครับ ลูกสาวผมเกิดวันพุธที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๒ เวลา ๗.๐๖ น. (ผ่าคลอด) ยังไม่มีชื่อจริง ใช้นามสกุล เรืองแสงทองกุล รบกวนขอชื่อให้ด้วย ๓ ชื่อครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล เรืองแสงทองกุล ได้ทักษาเลข 49 ตกเลขไม่ดีนัก ได้คำนวนแล้ว
หาชื่อได้ทักษาเลข 55 รวมแล้ว ได้ 104 จึงเป็นมงคลนาม

ชื่อทักษาเลข 55 บอกถึงความเจริญก้าวหน้าและความสุขสงบ
เพราะเป็นดาวพฤหัสคู่ เป็นดาวศุภโชคคู่ ทำอะไรก็สำเร็จ และชอบ
สนใจในพระศาสนา มีใจโอบอ้อมอารีย์ และกตัญญูสูง เสียอยู่นิดหนึ่ง
จะเป็นคนดื้อเพราะเชื่อมั่นในตัวเอง แต่ก็ทำให้ประสบความสำเร็จ

รมย์รวินท์ แปลว่า บัวงาม,บัวที่รื่นรมย์
ทิพย์รัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันวิเศษ,แก้วมณีของเทวดา
วรียะปรุฬห์ แปลว่า ผู้เจริญอันเป็นสุดที่รัก (วะ ริ ยะ ปะ รุน)
วรุตม์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจพิจารณาอันประเสริฐ
ณัฐรินีย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ดังแก้วอันวิเศษ

ชื่อทักษาเลข 55 รวมนามสุล 49 ได้ 104 รวมกันเป็น 5 ดาวพฤหัสอีกหนึ่งดวง
บอกถึงความสำเร็จอันดี ยิ่งได้ทำงานต่างประเทศจะดียิ่ง สนใจในศาสนา โตขึ้น
ตั้งมั่นทำความดี จะประเสริฐและสำเร็จยิ่งครับ

ขอให้หลานสาวมีความสุขความเจริญทั้งกายใจ ครับ

Dron
08-20-2009, 03:25 PM
สวัสดีครับ

ลัดดาวัลย์ตกทักษาเลข 76 ไม่ดีครับ ระวังตกพุ่มม่าย ดาวเสาร์เป็นศุภเคราะห์ ดาวศุกร์เป็นดาวโชค
หามาได้ก็ใช้หมด ควรเปลี่ยนชื่อครับ

สามารถเลือกชื่อใหม่จากที่เคยคิดให้คุณลำดวล ได้น่ะครับ ยกเว้นชื่อที่มีอักษร ส ษ ศ ฬ ห ฮ

ดูได้ที่นี่ครับ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=53.285
[/quote]

ขอบพระคุณพี่นพมากๆเลยคะ

pornpoj
08-21-2009, 01:00 AM
หากผมตั้งชื่อลูกสาวว่า รภัทภร เรืองแสงทองกุล เกิดวันพุธที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๒ เวลา ๗.๐๖ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ

lhong
08-21-2009, 09:53 AM
พี่ครับอยากรู้หมายของชื่อครับ รมิตา กับ วันฑกานต์ ช่วยหน่อยครับพี่

noppakorn
08-21-2009, 12:45 PM
หากผมตั้งชื่อลูกสาวว่า รภัทภร เรืองแสงทองกุล เกิดวันพุธที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๒ เวลา ๗.๐๖ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ

สวัสดีครับ

รภัทภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันประเสริฐ

ทักษาเลขได้ 15 เป็นมงคลนาม ตกผู้ใหญ่อุปถัมภ์ค้ำจุน มีเสน่ห์ ไหวพริบดี
ข้อเสียทักษาเลขนี้ใจอ่อน ขี้สงสาร อาจจะเสียรู้ได้ รวมกับนามสกุล แล้วผลรวม
64 ผลรวมดาวทั้งสองดวง ได้ 10 เป้นคนไม่อยู่นิ่งกับที่ ชอบอะไรทีเปลี่ยนแปลง
เสมอๆ ช่างเพ้อฝัน เลขนี้เป็นเลขดี ทำอะไรก็สำเร็จ แต่ชอบความสะดวกสบาย
ข้อเสีย คือหัวอ่อนเชื่อคนง่าย ถ้าระวังเรื่องนี้ได้ คือทำตัวให้หนักแน่นรอบคอบ รู้
จักคิดรู้จักถาม ไม่ทนงตน ทุกสิ่งทุกอย่างจะดีเลิศครับ

ตั้งชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานให้แก่เจ้ากรรมและพระเคราะห์ เจ้าของชื่อใหม่ด้วย
เป็นการเสริมดวงชะตาครับ

DEKWAT
08-21-2009, 08:39 PM
ขอรบกวนอีกทีนะคะว่า ชื่อ รัชชวัสส์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณในความกรุณาค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

(โดย คุณ minokoe (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=2334))

noppakorn
08-22-2009, 01:37 PM
พี่ครับอยากรู้หมายของชื่อครับ รมิตา กับ วันฑกานต์ ช่วยหน่อยครับพี่

สวัสดีครับ

รมิตา แปลว่า หญิงสาวผู้ร่าเริงแจ่มใส
วันฑกานต์ คำนี้ น่าจะเป็น วันทกานต์ ใช้ ท ถึงจะถูกหลักภาษา เพราะคำบาลีคำว่า
วันทา ใช้ ท ไม่ได้ใช้ ฑ (มณโท)
วันทกานต์ แปลว่า ผู้น่ารักน่าเคารพ

noppakorn
08-22-2009, 01:40 PM
ขอรบกวนอีกทีนะคะว่า ชื่อ รัชชวัสส์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณในความกรุณาค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

(โดย คุณ minokoe (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=2334))

สวัสดีครับ

จำได้ว่าเคยแปลให้แล้วน่ะครับ

รัชชวัสส์ แปลว่า ปีแห่งราชสมบัติ

suwari
08-22-2009, 02:34 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามความหมายของ "รณพศ" ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือปล่าวค่ะ
ได้ลองพยายามผสม รวมคำ เอาเอง ไม่แน่ใจว่า จะมีความหมายที่ใช้ได้หรือปล่าวค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

due
08-22-2009, 03:32 PM
ชื่อว่า รัณนิดา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
08-22-2009, 10:08 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามความหมายของ "รณพศ" ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือปล่าวค่ะ
ได้ลองพยายามผสม รวมคำ เอาเอง ไม่แน่ใจว่า จะมีความหมายที่ใช้ได้หรือปล่าวค่ะ

สวัสดีครับ

รณ แปลว่า เสียง สู้รบ
พศ ไม่มีคำแปลครับ (ไม่ทราบว่าเกิดวันอะไร ถ้าเปลี่ยนเป็น ยศ ได้ทักษาเลขเท่ากันครับ)
รณยศ แปลว่า ตำแหน่งหน้าที่การสู้รบ

noppakorn
08-22-2009, 10:22 PM
ชื่อว่า รัณนิดา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

รัณนิดา คำว่า รัณ หาความหมายไม่ได้ครับ

minokoe
08-22-2009, 11:40 PM
ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแปล รัชชวัสส์ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

suwari
08-23-2009, 09:12 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

รณ แปลว่า เสียง สู้รบ
พศ ไม่มีคำแปลครับ (ไม่ทราบว่าเกิดวันอะไร ถ้าเปลี่ยนเป็น ยศ ได้ทักษาเลขเท่ากันครับ)
รณยศ แปลว่า ตำแหน่งหน้าที่การสู้รบ

ขอบคุณค่ะ

กำลังหาชื่อสำหรับผู้ชาย วันจันทร์ค่ะ แล้วได้ค่าตัวเลข 24 มี มนตรี มูละ เดช/มนตรี
ลองพยายามผสมคำ ระหว่าง คณพศ + รณกร = รณพศ

due
08-24-2009, 09:52 AM
ชื่อเดิม ชื่อ รัชนัดดา สุวรรณภูมิ อยากเปลี่ยนชื่อ ที่ดี แล้วรวมกับ นามสกุล เป็นดีน่ะค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอสัก 5 ชื่อ พร้อมความหมาย

noppakorn
08-24-2009, 12:24 PM
ชื่อเดิม ชื่อ รัชนัดดา สุวรรณภูมิ อยากเปลี่ยนชื่อ ที่ดี แล้วรวมกับ นามสกุล เป็นดีน่ะค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอสัก 5 ชื่อ พร้อมความหมาย

สวัสดีครับ

ขอทราบวันเกิดด้วยครับ ชื่อเดิมออกจะใหญ่โตไปหน่อย แปลว่า หลานกษัตริย์ บารมีไม่ถึงจะไม่ดีครับ

buasodsai
08-24-2009, 10:46 PM
สวัสดีคะ พี่นพกรณ์ วันนี้ขอรบกวนหน่อยนะคะ
หนูเกิด วันพุธกลางวัน(บ่ายๆ) วันที่8 ตุลาคม พ.ศ.2529
ชื่อเดิม วรัฏฐา เอกไพบูลย์สกุล
ชื่อใหม่ รัฏฏิการ์ ชัยวัฒน์จิระ
แต่ลองเช็คดู ตามหลักอายตนนะได้
ชื่อของท่านได้เลขอายตนะ6 คือ
เลข 4
คำทำนายมีดังนี้ :
มักจิตใจไม่สงบ ว้าวุ่น ลังเล ไม่มีความเชื่อมั่นในตัวเอง ชอบน้อยใจเสียใจ อยู่กับที่ไม่ค่อยได้หรือมักชอบเดินทางตลอดไป อมทุกข์ อมเศร้า ไม่ซื่อตรง มีมายามาก เก็บกด ผู้ใกล้ชิดมักไม่รักจริงตีตนออกห่าง ชีวิตไม่สดใส

หนูอยากทราบความหมายของสองชื่อนี้คะ
แล้วก็รบกวนขอชื่อใหม่ด้วยคะ (ชอบชื่อแปลกๆ โดยเฉพาะที่มี ฏ , ฐ)
ขอรบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
08-25-2009, 03:19 PM
สวัสดีคะ พี่นพกรณ์ วันนี้ขอรบกวนหน่อยนะคะ
หนูเกิด วันพุธกลางวัน(บ่ายๆ) วันที่8 ตุลาคม พ.ศ.2529
ชื่อเดิม วรัฏฐา เอกไพบูลย์สกุล
ชื่อใหม่ รัฏฏิการ์ ชัยวัฒน์จิระ
แต่ลองเช็คดู ตามหลักอายตนนะได้
ชื่อของท่านได้เลขอายตนะ6 คือ
เลข 4
คำทำนายมีดังนี้ :
มักจิตใจไม่สงบ ว้าวุ่น ลังเล ไม่มีความเชื่อมั่นในตัวเอง ชอบน้อยใจเสียใจ อยู่กับที่ไม่ค่อยได้หรือมักชอบเดินทางตลอดไป อมทุกข์ อมเศร้า ไม่ซื่อตรง มีมายามาก เก็บกด ผู้ใกล้ชิดมักไม่รักจริงตีตนออกห่าง ชีวิตไม่สดใส

หนูอยากทราบความหมายของสองชื่อนี้คะ
แล้วก็รบกวนขอชื่อใหม่ด้วยคะ (ชอบชื่อแปลกๆ โดยเฉพาะที่มี ฏ , ฐ)
ขอรบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

วรัฏฐา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐแปดประการ
รัฏฏิการ์ แปลว่า งานกลางคืน (การ แปลว่างาน , รัฏฏิ มาจาก รัตติ แปลว่า กลางคืน)

เรื่องอายตนะนั้น สัมพันธ์กับพื้นฐานการงาน และอวัยวะทั้งหก หมายถึงการดำรงชีพ เหมาะ
สำหรับการตั้งชื่อให้เป็นมงคลกับอาชีพที่ตนทำอยู่ การเปลี่ยนชื่อนั้น มิใช่จะเปลียนก็เปลี่ยน
กันได้ง่ายๆ เพราะต้องมีทุกข์จริงๆ การดำรงชีวิตมีปัญหาจริง ก็ค่อยมาเปลี่ยนกันครับ ถ้าคิด
ไม่ชอบชื่อเดิมแล้วมาเปลี่ยนชื่อใหม่ ทั้งที่ขณะนั้น เราทำอะไรก็เจริญอยู่ กลับจะทำให้ชะตา
เปลี่ยนแปลงได้ เหมือนหญิงสาวที่ไปเพิ่มเติมเสริมความงาม จนบุคลิคเปลี่ยน เลยทำให้ดวง
ชะตาชีวิตเปลี่ยนไปได้ครับ ต้องระวังให้ดี

สำหรับชื่อใหม่ที่ต้องการนั้น เนื่องจากคุณเพิ่งเปลี่ยนชื่อมาใหม่ ยังไม่เหมาะที่จะเปลี่ยนอีกนะครับ จึงของดหาชื่อให้ครับ
ควรหมั่นทำบุญสร้างกุศลอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เพื่อสร้างเสริมชะตาจะดีกว่าครับ

buasodsai
08-25-2009, 04:51 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

แต่ขออธิบายก่อนว่า
เหตุผลที่เปลี่ยนชื่อนั้น เพราะพระที่คุณแม่นับถือบอกให้เปลี่ยนคะ เพราะว่าผลรวมของชื่อ นามสกุล ไม่ดี
หนูจึงจะเปลี่ยน ส่วนชื่อใหม่ รัฏฏฺการ์นั้น มีคนบอกว่าตามหลักอาตยนะ นั้นไม่ดี(ความหมายก็แปลกๆ)
เพราะฉะนั้นก่อนที่หนูจะดำเนินการเปลี่ยนชื่อ หนูจึงอยากจะได้ชื่อที่เหมาะสมกับตัวเองแล้วเปลี่ยนเพียงครั้งเดียว
ดีกว่าจะใช้ชื่อรัฏฏิการ์ ไปก่อนมีปัญหาแล้วค่อยเปลี่ยนอีกครั้งนะคะ

แต่ถ้าคุณนพบอกว่าไม่เหมาะที่จะเปลี่ยนก็ไม่เป็นไรคะ
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

noppakorn
08-25-2009, 05:26 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

แต่ขออธิบายก่อนว่า
เหตุผลที่เปลี่ยนชื่อนั้น เพราะพระที่คุณแม่นับถือบอกให้เปลี่ยนคะ เพราะว่าผลรวมของชื่อ นามสกุล ไม่ดี
หนูจึงจะเปลี่ยน ส่วนชื่อใหม่ รัฏฏฺการ์นั้น มีคนบอกว่าตามหลักอาตยนะ นั้นไม่ดี(ความหมายก็แปลกๆ)
เพราะฉะนั้นก่อนที่หนูจะดำเนินการเปลี่ยนชื่อ หนูจึงอยากจะได้ชื่อที่เหมาะสมกับตัวเองแล้วเปลี่ยนเพียงครั้งเดียว
ดีกว่าจะใช้ชื่อรัฏฏิการ์ ไปก่อนมีปัญหาแล้วค่อยเปลี่ยนอีกครั้งนะคะ

แต่ถ้าคุณนพบอกว่าไม่เหมาะที่จะเปลี่ยนก็ไม่เป็นไรคะ
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

ที่จริงชื่อ รัฏฏิการ์ ความหมายก็ไม่ค่อยดีครับ แต่ไม่อยากให้เน้นว่า ชอบตัวอักษรอะไร เพราะ
บางครั้งอักษรที่ตนชอบ ก็ไม่เหมาะกับเจ้าของชื่อด้วยครับ ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ควรให้พ้น
สัก 3 เดือนก่อนน่ะครับ เพราะยังไม่ทราบว่าชื่อที่เปลี่ยนไปให้ผลอย่างไร แต่อย่าลืมเรื่อง
การทำบุญสร้างทานน่ะครับ ต้องทำครับ ชื่อดีมีเทพคุ้มครับ

oilzeaza
08-25-2009, 07:30 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ พอดีแม่เค้าอยากทราบว่า
ชื่อ วรรณพร นามสกุล ศุภลักษณ์ เกิด วันพฤหัสบดี นี่ ดีไหมคะ
ถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นอะไรคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Bom
08-26-2009, 03:37 PM
รบกวนถามว่า วรัญพิพัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
08-27-2009, 08:28 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ พอดีแม่เค้าอยากทราบว่า
ชื่อ วรรณพร นามสกุล ศุภลักษณ์ เกิด วันพฤหัสบดี นี่ ดีไหมคะ
ถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นอะไรคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

วรรณพร ทักษาเลขได้ 31 ตกน้ำกับไฟ เดือดร้อนเบื้องต้นสบายภายหลัง
แต่มักมีทุกข์ เพราะพอจะดี ก็มามีปัญหา เหมือนมีไฟ น้ำก็มาดับ
ศุภลักษณ์ ทักษาเลขได้ 38 เป็นดาวพุธกับราหู เชื่อในสิ่งที่ลึกลับ หลง
งมงาย เชื่อในสิ่งที่ไม่ควรเชื่อ ยึดอารมย์ของตนเป็นใหญ่
รวมกันแล้ว ได้ 69 เป็นเลขที่ดีปานกลางมีผู้ใหญ่คอยช่วยเหลืออุปถัมป์
แต่เมือดีแล้วมักหลงตน ทำให้สิ่งดีๆที่ได้มาต้องสูญไป เพราะความหยิ่ง
แต่หูเบา ระวังโรคเกียวกับช่องท้องล่าง

วิเคราะห์แล้วควรปรับเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุล เพราะนามสกุล ทักษาเลข 38
นั้นจับคู่มงคลนามได้ยากมากครับ

หมายเหตุ การเปลี่ยนชื่อนามสกุลนั้น ชือดีไม่มีคุณธรรม ชื่อก็ไม่หนุนเสริม
แม้ชื่อดี เป็นคนดี ชื่อก็หนุนดวงชะตา ชื่อไม่ดี เป็นคนดี เทพฯยังคุ้มครองครับ

noppakorn
08-27-2009, 08:32 PM
รบกวนถามว่า วรัญพิพัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วรัญพิพัฒน์ แปลว่า ผู้มีความก้าวหน้าในการรู้สิ่งประเสริฐ

oilzeaza
08-28-2009, 08:11 AM
ชื่อ วรรณพร นามสกุล ศุภลักษณ์ เกิด วันพฤหัสบดี นี่
ถ้าไม่เปลี่ยนนามสกุลเนี่ย พอมีชื่อไหนที่ใช้ได้บ้างหรือป่าวคะ ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

due
08-28-2009, 02:51 PM
สวัสดีค่ะ เกิดวันอังคารที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2524 เวลา 20.07 น. ค่ะ ช่วยรบกวนหาชื่อให้หน่อยนะคะ ที่เป็ยชื่อดี แล้วรวมกับนามสกุลแล้วดีด้วยอ่ะค่ะ ขอสัก 5 ชื่อ แล้วชื่อต่อไปนี้คุณคิดว่าชื่อไหนดีที่สุดค่ะ ที่หามาได้ คือ ปณัฏฎา , สุวภัทร. ชินิดาภา, ภัทรศยา, ลภัทรดา ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าชื่อไหนดีแล้วขอเพิ่มอีก 5 ชื่อ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
08-28-2009, 05:52 PM
ชื่อ วรรณพร นามสกุล ศุภลักษณ์ เกิด วันพฤหัสบดี นี่
ถ้าไม่เปลี่ยนนามสกุลเนี่ย พอมีชื่อไหนที่ใช้ได้บ้างหรือป่าวคะ ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ชื่อสิริมงคลมีครับ วิเคราะห์แล้ว ควรใช้ชื่อที่มีทักษาเลข 51 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์
และดาวอาทิตย์ ดาวรุ่งเรือง รวมกับนามสกุล 38 ได้ ทักษารวม 89 เป็นเลขมงคลที่ดี แต่
ต้องระมัดระวัง อย่าไปงมงายกับพวกไสยศาสตร์ อาจพาให้เสียหายได้ ถ้าระวังได้ จะดีมาก
แน่นอน ข้อสำคัญต้องหมั่น ทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระ เอาความดีมาหนุนให้ดียิ่งๆขึ้นไปครับ

ชื่อทักษาเลขที่ได้ 51 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
สุรางค์พิมล แปลว่า นางฟ้าผู้บริสุทธิ์
กฤษณ์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐดุจพระกฤษณะ
ปวีณวรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและเฉลียวฉลาด
พิมพ์ภคพร แปลว่า ผู้มีโชคเป็นแบบอย่างอันประเสริฐ

noppakorn
08-28-2009, 05:54 PM
สวัสดีค่ะ เกิดวันอังคารที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2524 เวลา 20.07 น. ค่ะ ช่วยรบกวนหาชื่อให้หน่อยนะคะ ที่เป็ยชื่อดี แล้วรวมกับนามสกุลแล้วดีด้วยอ่ะค่ะ ขอสัก 5 ชื่อ แล้วชื่อต่อไปนี้คุณคิดว่าชื่อไหนดีที่สุดค่ะ ที่หามาได้ คือ ปณัฏฎา , สุวภัทร. ชินิดาภา, ภัทรศยา, ลภัทรดา ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าชื่อไหนดีแล้วขอเพิ่มอีก 5 ชื่อ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขอนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ

oilzeaza
08-28-2009, 06:32 PM

สวัสดีครับ

ชื่อสิริมงคลมีครับ วิเคราะห์แล้ว ควรใช้ชื่อที่มีทักษาเลข 51 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์
และดาวอาทิตย์ ดาวรุ่งเรือง รวมกับนามสกุล 38 ได้ ทักษารวม 89 เป็นเลขมงคลที่ดี แต่
ต้องระมัดระวัง อย่าไปงมงายกับพวกไสยศาสตร์ อาจพาให้เสียหายได้ ถ้าระวังได้ จะดีมาก
แน่นอน ข้อสำคัญต้องหมั่น ทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระ เอาความดีมาหนุนให้ดียิ่งๆขึ้นไปครับ

ชื่อทักษาเลขที่ได้ 51 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
สุรางค์พิมล แปลว่า นางฟ้าผู้บริสุทธิ์
กฤษณ์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐดุจพระกฤษณะ
ปวีณวรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและเฉลียวฉลาด
พิมพ์ภคพร แปลว่า ผู้มีโชคเป็นแบบอย่างอันประเสริฐ

มีชื่อที่สั้นๆสั้นกว่านี้ไหมคะ พอดีคุณแม่อายุ 50 แล้ว ท่านอยากได้ชื่อสั้นๆค่ะ

meangirl
08-29-2009, 03:58 AM
สวัสดีคะ อยากทราบความหมายชื่อ รรัญรร คะ

แล้วขอรบกวนทราบชื่อที่มีเลขทักษา24 ชื่อผู้หญิงนะคะที่เกิดวันจันทร์ว่ามีอะไรบ้างคะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆเลยคะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

due
08-29-2009, 11:31 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อเดิม รัชนัดดา สุวรรณภูมิเกิดวันอังคารที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2524 เวลา 20.07 น. ค่ะ ช่วยรบกวนหาชื่อให้หน่อยนะคะ ที่เป็นชื่อดี เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วดีด้วยอ่ะค่ะ ขอสัก 5 ชื่อ แล้วชื่อต่อไปนี้คุณคิดว่าชื่อไหนดีที่สุดค่ะ ที่หามาได้ คือ ปณัฏฎา ,สุวภัทร. ชินิดาภา, ภัทรศยา, ลภัทรดา ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าชื่อไหนดีแล้วขอเพิ่มอีก 5 ชื่อ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
08-29-2009, 10:58 PM
สวัสดีคะ อยากทราบความหมายชื่อ รรัญรร คะ

แล้วขอรบกวนทราบชื่อที่มีเลขทักษา24 ชื่อผู้หญิงนะคะที่เกิดวันจันทร์ว่ามีอะไรบ้างคะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆเลยคะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

สวัสดีครับ

รรัญรร แปลไม่ได้ครับ เป็นศัพทวิบัติในภาษาไทย (ระรานรอน แปลว่า รังแกหาเรื่องตีกัน)

ชื่อหญิงทักษา 24 วันจันทร์

กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว
กมลพร แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ปัทมพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดอกบัว
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ

noppakorn
08-29-2009, 11:35 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อเดิม รัชนัดดา สุวรรณภูมิเกิดวันอังคารที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2524 เวลา 20.07 น. ค่ะ ช่วยรบกวนหาชื่อให้หน่อยนะคะ ที่เป็นชื่อดี เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วดีด้วยอ่ะค่ะ ขอสัก 5 ชื่อ แล้วชื่อต่อไปนี้คุณคิดว่าชื่อไหนดีที่สุดค่ะ ที่หามาได้ คือ ปณัฏฎา ,สุวภัทร. ชินิดาภา, ภัทรศยา, ลภัทรดา ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าชื่อไหนดีแล้วขอเพิ่มอีก 5 ชื่อ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ปณัฏฏา แปลว่า นักปราชญ์ (ทักษา 26)
สุวภัทร แปลว่า ดีงามและเจริญ (ทักษา 24 มงคลนาม )
ชินิดาภา แปลว่า รัศมีของผู้ชนะเสมอ (ทักษา 19)
ภัทรศยา แปลว่า ผู้อยู่อย่างมีความสุข (ทักษา26)
ลภัทรดา แปลว่า ผู้ยินดีในความสุข (ทักษา 18)

วิเคราะห์ มีดีชื่อ สุวภัทร ชื่อเดียวครับ
นามสกุลคุณรวมได้ ทักษาเลข 39 ใช้ชื่อทักษาเลข 24 รวมเป็น 63 เป็นดาวคู่มิตร คู่
สิริมงคล ชื่อบอกถึงความสมปรารถนาเป็นจันทร์กับดาวพุธ ดาวคู่มิตร ทักษารวมได้ ดาว
ศุกร์และดาวอังคาร เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความสมหวังของความรักและความสุขของชีวิต
ทำการใดๆสำเร็จ

ทักษาชื่อ 24 หญิงวันอังคาร พยัญชนะ ศรี นำหน้า

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปราญชลี แปลว่า ผู้อ่อนน้อมถ่อมตน
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน

due
08-31-2009, 09:44 AM
ขอบคุณสำหรับชื่อที่ให้มาค่ะแต่คุณแม่ไม่ชอบเลย รบกวนขอเพิ่มอีกได้มั้ยค่ะ ชื่อเดิม
รัชนัดดา สุวรรณภูมิเกิดวันอังคารที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2524 เวลา 20.07 น.ชื่อที่คุณเคยให้มา
บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปราญชลี แปลว่า ผู้อ่อนน้อมถ่อมตน
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
อยากได้มความหมายประมาณว่า ดี รุ่งเรือง เจริญ อะไรประมาณนี้ แต่ไม่เอาที่เป็นหญิงที่อ่อนหวาน พูดจาอ่อนหวาน เพราะไม่ตรงกับบุคลิกอ่ะคะ

nida
08-31-2009, 12:00 PM
พี่นพค่ะ
น้องอยากจะทราบความหมาย
รวิจันทร์ ค่ะ
รบกวนด้วยนะค่

piangfan
08-31-2009, 12:40 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ คุณnida
คอยพี่นพ สักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

นานๆแวะมาทำงานให้พี่นพสักหนค่ะ อิอิ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
08-31-2009, 09:00 PM
ขอบคุณสำหรับชื่อที่ให้มาค่ะแต่คุณแม่ไม่ชอบเลย รบกวนขอเพิ่มอีกได้มั้ยค่ะ ชื่อเดิม
รัชนัดดา สุวรรณภูมิเกิดวันอังคารที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2524 เวลา 20.07 น.ชื่อที่คุณเคยให้มา
อยากได้มความหมายประมาณว่า ดี รุ่งเรือง เจริญ อะไรประมาณนี้ แต่ไม่เอาที่เป็นหญิงที่อ่อนหวาน พูดจาอ่อนหวาน เพราะไม่ตรงกับบุคลิกอ่ะคะ

สวัสดีครับ

ผมว่าใช้ชื่อเดิมดีไหมครับ เพียงแต่เปลี่ยนพยัญชนะตัวเดียวครับ

รัชนัตดา แปลว่า ความเป็นหนึ่งของแผ่นดิน (นัตดา มาจาก นัตตา )

เปลี่ยน "นัด"จาก "ด" เป็น "ต" ครับ

คุณแม่น่าจะถูกใจน่ะครับ ทักษาเลข 24 ดีนักครับ

noppakorn
08-31-2009, 09:07 PM
พี่นพค่ะ
น้องอยากจะทราบความหมาย
รวิจันทร์ ค่ะ
รบกวนด้วยนะค่

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเพียงฝันมากครับที่ช่วยต้อนรับ

รวิจันทร์ แปลว่า พระจันทร์และพระอาทิตย์,ดวงจันทร์ที่งามผุดผ่อง,ผู้อ่อนช้อยและผุดผ่อง

due
09-01-2009, 11:01 AM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนหาชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อเดิมชื่อ รพีพร ชิ้นปิ่นเกลียว เกิดวันจันทร์ที่ 7 ธันวาคม 2507 อยากได้ชื่อใหม่สัก 5 ชื่อค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
09-01-2009, 03:00 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนหาชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อเดิมชื่อ รพีพร ชิ้นปิ่นเกลียว เกิดวันจันทร์ที่ 7 ธันวาคม 2507 อยากได้ชื่อใหม่สัก 5 ชื่อค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลชิ้นปิ่นเกลียว ทักษาเลขได้ 55 วิเคราะห์แล้วควรใช้ชื่อทักษาเลข 45
ผลรวมทักษาได้ 100 ชื่อ 45 เป็นพุธดาวปัญญาและพฤหัสดาวศุภเคราะห์ รวมกัน
ได้ 9 บอกถึงความสำเร็จ มักมีโชคลาภ เสียนิดจะเป็นคนหัวแข็งหัวดื้อ ลดตรงนี้ลง
จะดีเลิศ ผลรวม 100 เป็นดาวอาทิตย์กับมฤตยูคู่ ผลรวม เป็น 1 คือความเจริญรุ่ง
เรือง มฤตยู 00 สองดวง เป็นดาวที่มีพลัง ฉะนั้นทำอะไรให้คิดหน้าคิดหลัง อย่าประ
มาท ชื่อนี้ดีเลิศ หากรอบคอบทำอะไรอยู่ในขอบเขต ครับ

ชื่อทักษา 45 หญิง วันจันทร์

จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ

oilzeaza
09-02-2009, 12:33 PM
มีชื่อผู้หญิงคนเกิดวันพฤหัสบดี เลขทักษาได้ 51 ไหมคะ เอาชื่อสั้นพอดีพอดีอ่ะค่ะ
คุณแม่เค้าอยากได้ ช่วยหาให้หน่อยนะคะ

rotcharek
09-02-2009, 12:57 PM
ขอเรียนถามพี่นพค่ะ

ทำไมพี่นพถึงทราบคำแปลเยอะจังค่ะ

พอดีเคยเปิดอ่านพจนานุกรม บ่อยๆ แต่บางคำก็ไม่พบ

แล้วทำไมบางคนถึงถามถึงการตั้งชื่อที่ต้องอิงกับตัวเลขด้วยค่ะ

แบบว่า ไม่ค่อยเข้าใจวิธีค่ะ

แล้วทำไมคนเราถึงอยากเปลี่ยนชื่อกันหล่ะค่ะ

เห็นพี่สะใภ้เค้าเปลี่ยนมา 3 ชื่อ แล้ว แต่ทุกอย่างที่คาดว่าจะเปลี่ยนหลังเปลี่ยนชื่อก็ยังเหมือนเดิม

รจเรข

noppakorn
09-03-2009, 11:07 AM
มีชื่อผู้หญิงคนเกิดวันพฤหัสบดี เลขทักษาได้ 51 ไหมคะ เอาชื่อสั้นพอดีพอดีอ่ะค่ะ
คุณแม่เค้าอยากได้ ช่วยหาให้หน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่มีทักษาเลข 51 นี่ หาสั้นๆคงลำบากครับ อย่างน้อยก็ต้องสองพยางค์ขึ้นไปครับ

ณัฐวรีย์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
กันต์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายอันเป็นที่รัก

noppakorn
09-03-2009, 11:38 AM
ขอเรียนถามพี่นพค่ะ

ทำไมพี่นพถึงทราบคำแปลเยอะจังค่ะ
พอดีเคยเปิดอ่านพจนานุกรม บ่อยๆ แต่บางคำก็ไม่พบ
แล้วทำไมบางคนถึงถามถึงการตั้งชื่อที่ต้องอิงกับตัวเลขด้วยค่ะ
แบบว่า ไม่ค่อยเข้าใจวิธีค่ะ
แล้วทำไมคนเราถึงอยากเปลี่ยนชื่อกันหล่ะค่ะ
เห็นพี่สะใภ้เค้าเปลี่ยนมา 3 ชื่อ แล้ว แต่ทุกอย่างที่คาดว่าจะเปลี่ยนหลังเปลี่ยนชื่อก็ยังเหมือนเดิม

รจเรข

สวัสดีครับน้องรจเรข

เหตุที่ทราบคำแปลมากเพราะว่า เกิดจากการชอบอ่านหนังสือ และสมัยเรียนนั้นชอบวิชาภาษาไทยมาก
คำบางคำที่ในพจนานุกรมไม่มีนั้น บางครั้งก็เกิดจากการสมาส ประสมคำสองคำเข้าด้วยกัน บางครั้งเกิด
จากการนำเอาบาลี สันสกฤต หรือภาษาเพื่อนบ้านเรามาใช้ ดังนั้นจึงต้องมีความรู้ในเรื่องเหล่านี้ด้วย

การทีคนนิยมตั้งชื่ออ้างอิงกับตัวเลขนั้น เพราะมีในตำราโหราศาสตร์มาแต่โบราณ เป็นการเปรียบเทียบ
ค่าเป็นดวงดาว เป็นธาตุทั้งสี่ โดยอ้างอิงตัวเลขของพยัญชณะในแต่ละตัวมาบวกรวมกัน ซึ่งต้องอาศัยตำรา
และการเรียนรู้ ซึ่งอันที่จริงแล้ว ตามหลักพรหมชาตินั้น ก็เพียงตั้งชื่อกันตามทักษาอักษร โดยแยกเป็น
กลุ่มอักษร ศรี มูละ บริวาร เดช มนตรี อุตสาหะ อายุ และกาลกิณี สมัยโบราณนั้นนิยมตั้งชื่อตามหลักนี้
บางครั้งก็ตั้งชื่อเพื่อข่มขวัญศัตรูหรือบำรุงขวัญข้าทหาร จึงมีการนิยมตั้งชื่อกันตามหลักทักษา เช่น
เจ้าพระยาปราบศัตรูพ่าย เป็นต้น

คนที่นิยมเปลี่ยนชื่อนั้น สมัยนี้เป็นเพราะ แฟชั่น การดำรงชีวิตไม่ดี ความรักไม่สมหวัง เรียนหนังสือไม่เก่ง
เปลียนชื่อหนีเจ้าหนี หนีคดี อย่างนี้เป็นต้น ก็ไปโทษชื่อ โทษสกุล ว่าไม่เกื้อหนุนตน โดยลืมไปว่า ชื่อดี
แล้วตัวเราทำดีหรือไม่ ตนไม่เก่งทำอะไรไม่สำเร็จ ก็ไปโทษชื่อ แทนที่ว่าจะไปตั้งอกตั้งใจทำสิ่งที่ตนทำ
ไม่เก่งให้มันชำนาญขึ้นยิ่งชื่อ บางครั้งคนเรากรรมมันมากอยู่ มันก็ติดตามมาแต่ชาติก่อน พอชาตินี้ก็ต้องใช้
กรรมเขา ก็มาโทษชืออีก ชื่ที่บิดามารดาตั้งให้ นั้นศักดิ์สิทธิ์มาก เพียงตัวเรามีความกตัญญูต่อท่าน และ
หมั่นทำความดีบ่อยๆเทพยดาก็ย่อมเกื้อหนุน เองครับ การเปลี่ยนชื่อจริงๆแล้ว จำต้องดูดวงชะตาของ
ตนเองก่อนว่าเป็นมาอย่างไร อย่าเพิ่งไปโทษชื่อ ถ้านักโหราฯเขาบอกว่าต้องเปลี่ยนแล้วก็ค่อยเปลี่ยนจะ
ดีกว่าครับ

ผมก็ทำได้แค่ตามใจสาธุชนทุกท่านที่อยากเปลี่ยนชื่อ โดยหาชื่อที่เป็นสิริมงคลกับวันเกิดให้ท่านเหล่านั้น
ข้อสำคัญคือได้ชื่อใหม่ ต้องหมั่นทำดีสร้างความดี เพื่อแก้กรรมด้วยครับ

oilzeaza
09-03-2009, 06:13 PM

สวัสดีครับ

ชื่อที่มีทักษาเลข 51 นี่ หาสั้นๆคงลำบากครับ อย่างน้อยก็ต้องสองพยางค์ขึ้นไปครับ

ณัฐวรีย์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
กันต์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายอันเป็นที่รัก

รบกวน ขอใหม่ได้ไหมค่ะ พิอดีชื่อบางชื่อมีตัวกาลกิณีอ่ะค่ะ 2 พยางค์ขึ้นไปก็ได้ แต่ไม่เกิน 3- 4 พยางค์ยิ่งดี และขอชื่ออ่านง่ายๆด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-04-2009, 02:08 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
รบกวน ขอใหม่ได้ไหมค่ะ พิอดีชื่อบางชื่อมีตัวกาลกิณีอ่ะค่ะ 2 พยางค์ขึ้นไปก็ได้ แต่ไม่เกิน 3- 4 พยางค์ยิ่งดี และขอชื่ออ่านง่ายๆด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ
ชื่อที่ทักษา 51 ปกติก็มีน้อยอยู่แล้วครับเพราะต้องใช้พยํญชนะที่มีค่าเลขสูง
โดยเฉพาะคนเกิดวันพฤหัส กาลกิณีเป็น กลุ่มอักษรในแม่กด และแม่กน ยิ่งทำ
ให้หายากมากครับ "กันต์พัณณี "จำผิดไปขออภัยด้วย

กัณฑ์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายได้เป็นวรรคเป็นตอน
หิริเฉลียว แปลว่า ผู้คิดได้ถึงการไม่ทำชั่ว
ณักษ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าที่จะก้าวไปข้างหน้า
ยชญ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการให้เกียรติ์

(ชื่อเหล่านี้เป็นสมบัติทางปัญญา มอบให้แก่วัดเกาะวาลุการามและของผู้ตั้งชื่อ อนุญาตให้นำไปตั้งชื่อ ห้ามนำไปทำธุรกิจ)

watnee
09-05-2009, 10:16 AM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ อยากให้คุณนพกรณ์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ดิฉันและสามีหน่อยค่ะ เอาบุญนะคะ ดิฉันชื่อเดิมว่า วัฒณี สามีชื่อเดิมว่า พิพัฒน์ นามสกุล พันธ์พิพัฒไพบูลย์ เราทั้งคู่เกิดวันจันทร์ซึ่งชื่อที่มีสระ จะเป็นกาลกิณี เลยอยากเปลี่ยนค่ะ และขอชื่อสั้นๆเพราะนามสกุลยาวแล้ว ขอชื่อที่เลขดี และเมื่อรวมกับนามสกุลแล้วก็ดี ที่สำคัญขอชื่อที่ลงท้ายแล้วคล้องจองกับสระน่ะค่ะ ขอชื่อเท่ๆความหมายดีๆ(เอาที่แปลว่าผู้เป็นใหญ่นะคะ) ขอโทษด้วยค่ะที่ขอมากไป แต่ลองคิดเองแล้วจนปัญญาจริงๆ เลยอยากปรึกษาผู้รู้ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

piangfan
09-05-2009, 12:11 PM
เห็นด้วยกับพี่นพค่ะ สาธุค่ะ ขอบคุณพี่นพค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณwatnee ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-05-2009, 02:31 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ อยากให้คุณนพกรณ์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ดิฉันและสามีหน่อยค่ะ เอาบุญนะคะ ดิฉันชื่อเดิมว่า วัฒณี สามีชื่อเดิมว่า พิพัฒน์ นามสกุล พันธ์พิพัฒไพบูลย์ เราทั้งคู่เกิดวันจันทร์ซึ่งชื่อที่มีสระ จะเป็นกาลกิณี เลยอยากเปลี่ยนค่ะ และขอชื่อสั้นๆเพราะนามสกุลยาวแล้ว ขอชื่อที่เลขดี และเมื่อรวมกับนามสกุลแล้วก็ดี ที่สำคัญขอชื่อที่ลงท้ายแล้วคล้องจองกับสระน่ะค่ะ ขอชื่อเท่ๆความหมายดีๆ(เอาที่แปลว่าผู้เป็นใหญ่นะคะ) ขอโทษด้วยค่ะที่ขอมากไป แต่ลองคิดเองแล้วจนปัญญาจริงๆ เลยอยากปรึกษาผู้รู้ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดาที่ช่วยดูแลต้อนรับครับ

ชื่อสกุลยาวมากจริงๆครับ นานๆจะพบสักคนหนึ่ง ทักษารวมกันได้ถึง 101
วิเคราะห์ :จะหาชื่อสั้นๆก็ต้องอย่างน้อยสองพยางค์ครับ ทักษาชื่อ 45 เป็น
ดาวพุธและพฤหัส บอกถึงความมีปัญญาความสำเร็จและมีโชค หมั่นทำบุญ
สร้างทานจะเจริญยิ่งขึ้นไป ครอบครัวเป็นสุข ผลรวม ได้ 146 รวมแล้วได้
เป็นดาวอาทิตย์ ดาวพุธและดาวศุกร์ ทั้งสามดวงเกื้อซึงกันและกัน เป็นดาว
ศุภเคราะห์คู่มีอาทิตย์เกื้อหนุน ให้เจริญรุ่งเรือง

ความหมายชื่อที่แปลว่าผู้เป็นใหญ่นั้นส่วนใหญ่มีสระครับ คงจัดให้ไม่ได้ครับ
สำหรับนามสกุลนี้ ไม่ว่าใช้ชื่ออะไรก็ดูจะคล้องจองครับ เพราะนามสกุลยาว
จะคล้องจองในตัวเองอยู่แล้ว แต่จะพยายามหาให้มากหน่อยครับ

ทักษาชื่อ 45 สำหรับหญิงวันจันทร้

จันทรัสม์ แปลว่า เสมอดวงจันทร์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์
ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วที่มีคุณค่าบริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรอบรู้

ทักษาชื่อ 45 สำหรับชายเกิดวันจันทร์

กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
พรมพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความสุข
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในกำลัง
ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง

noppakorn
09-09-2009, 12:13 PM
เรียนญาติธรรมทุกท่าน

คำถามใดๆ ที่ยกมาถามซ้ำ กรุณาช่วยย่ออักษร
และเนื้อเรื่อง หรือแจ้งเฉพาะหน้ากระทู้ที่ได้ตอบ
ไปแล้ว ก็พอครับ เพื่อช่วยประหยัดเนื้อที่ และsave
เนื้อที่ของ Website ครับ
ช่วยกันหน่อยน่ะครับ

อนุโมทนาสาธุ

อุบาสกนพกรณ์

watnee
09-11-2009, 06:33 PM
ชื่อสกุลยาวมากจริงๆครับ นานๆจะพบสักคนหนึ่ง ทักษารวมกันได้ถึง 101
วิเคราะห์ :จะหาชื่อสั้นๆก็ต้องอย่างน้อยสองพยางค์ครับ ทักษาชื่อ 45 เป็น
ดาวพุธและพฤหัส บอกถึงความมีปัญญาความสำเร็จและมีโชค หมั่นทำบุญ
สร้างทานจะเจริญยิ่งขึ้นไป ครอบครัวเป็นสุข ผลรวม ได้ 146 รวมแล้วได้
เป็นดาวอาทิตย์ ดาวพุธและดาวศุกร์ ทั้งสามดวงเกื้อซึงกันและกัน เป็นดาว
ศุภเคราะห์คู่มีอาทิตย์เกื้อหนุน ให้เจริญรุ่งเรือง

เพิ่งเปิดมา ขอขอบคุณจากใจเลยค่ะ แต่ชื่อที่แนะนำมายังค่อนข้างยาว ไม่สะดวกเวลาเขียน หรือเซ็นชื่อ หากมีชื่อจะแนะนำอีกก็จะน้อมรับไว้ ถึงใช้เวลาก็จะคอยค่ะ ตอนนี้มีชื่อที่เก็บไว้พิจารณาแต่ยังไม่เป็นตัวเลือกสุดท้ายค่ะ คือสามี ชื่อพลกรัณย์ ดิฉัน ชื่อนภัคลัลน์/นวลศรัณย์(ขอคำแปลของชื่อนี้ด้วยค่ะ) และของลูกสาวนี้แน่นอนเลือกแล้ว คือ สลีลัลน์ หากมีอะไรแนะนำก็เพิ่มเติมมาได้ จะคอยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-12-2009, 03:47 PM

เพิ่งเปิดมา ขอขอบคุณจากใจเลยค่ะ แต่ชื่อที่แนะนำมายังค่อนข้างยาว ไม่สะดวกเวลาเขียน หรือเซ็นชื่อ หากมีชื่อจะแนะนำอีกก็จะน้อมรับไว้ ถึงใช้เวลาก็จะคอยค่ะ ตอนนี้มีชื่อที่เก็บไว้พิจารณาแต่ยังไม่เป็นตัวเลือกสุดท้ายค่ะ คือสามี ชื่อพลกรัณย์ ดิฉัน ชื่อนภัคลัลน์/นวลศรัณย์(ขอคำแปลของชื่อนี้ด้วยค่ะ) และของลูกสาวนี้แน่นอนเลือกแล้ว คือ สลีลัลน์ หากมีอะไรแนะนำก็เพิ่มเติมมาได้ จะคอยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อยาวเพราะทักษาเลขสูงครับ

พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
นภัคลัลนา แปลว่า สาวสวยผู้เป็หนึ่งบนฟ้า
นวลศรัณย์ แปลว่า ผู้ปกป้องความงามผุดผ่อง,ผู้เป็นที่พึ่งอันงามผุดผ่อง
สลีลัลน์ แปลว่า สาวงามอันเป็นมงคล (สลี เป็นคำล้านนา แปลว่า ศรี)

ชื่อไพเราะทุกชื่อครับ

pokejung
09-13-2009, 01:53 AM
รบกวนขอให้ช่วยตั้งชื่อ+ความหมาย ผู้ชาย เกิดวันเสาร์ ที่ขึ้นต้นด้วย ร,ว,ล,ย ที่ได้หลักเลขศาสตร์ = 45 ด้วยครับ โดยไม่ให้มีตัว กาลกิณี ได้แก่ ฏ ฎ ฐ ฑ ฒ ณ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif ขอบคุณมากครับ

watnee
09-13-2009, 02:56 PM
พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
นภัคลัลนา แปลว่า สาวสวยผู้เป็หนึ่งบนฟ้า
นวลศรัณย์ แปลว่า ผู้ปกป้องความงามผุดผ่อง,ผู้เป็นที่พึ่งอันงามผุดผ่อง
สลีลัลน์ แปลว่า สาวงามอันเป็นมงคล (สลี เป็นคำล้านนา แปลว่า ศรี)

รบกวนถามเกี่ยวกับทักษาเลข หรือค่าตัวเลขต่างๆ(ไม่รู้จัก)ของแต่ละชื่อหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-13-2009, 08:03 PM

รบกวนถามเกี่ยวกับทักษาเลข หรือค่าตัวเลขต่างๆ(ไม่รู้จัก)ของแต่ละชื่อหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

พลกรัณย์ ทักษา 45
นภัคลัลนา ทักษา 36
นวลศรัณย์ ทักษา 54
สลีลัลน์ ทักษา 50

noppakorn
09-13-2009, 08:20 PM
รบกวนขอให้ช่วยตั้งชื่อ+ความหมาย ผู้ชาย เกิดวันเสาร์ ที่ขึ้นต้นด้วย ร,ว,ล,ย ที่ได้หลักเลขศาสตร์ = 45 ด้วยครับ โดยไม่ให้มีตัว กาลกิณี ได้แก่ ฏ ฎ ฐ ฑ ฒ ณ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ทักษาเลข 45 ชายวันเสาร์

รัญชน์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มีเจริญอันน่ายินดียิ่ง
วรุตม์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีญานอันประเสริฐสุด
ลักษม์กวิน แปลว่า ผู้มีลักษณะดีงาม
ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ

pokejung
09-14-2009, 01:08 AM

สวัสดีครับ

ทักษาเลข 45 ชายวันเสาร์

รัญชน์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มีเจริญอันน่ายินดียิ่ง
วรุตม์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีญานอันประเสริฐสุด
ลักษม์กวิน แปลว่า ผู้มีลักษณะดีงาม
ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ

ขอบคุณมากครับ รบกวนแปลชื่อ วงศ์วริศ ให้ด้วยครับ

8899
09-14-2009, 01:41 AM
อยากให้ช่วยแปลชื่อ วรพัทธ์ ให้หน่อยค่ะ อยากรู้ความหมายค่ะ

เกิดวันเสาร์ ชาย ใช้ชื่อนี้ได้ไหม

ขอบคุณคะ

piangfan
09-14-2009, 12:11 PM
สวัสดีค่ะ คุณ8899 และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

kolf344
09-14-2009, 01:31 PM
สวัสดีครับพี่นพและคุณเทพธิดา สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยนะครับ
ภรรยาผมมีนัดผ่าตัดคลอดบุตรวันพฤหัสบดีที่ 17 กย.52
มีชื่อเล่นที่ตั้งแล้วคือ เวนิส (Venice)
อยากตั้งชื่อจริงที่ได้จากชื่อเล่นมาผสมคำใหม่
ชื่อที่คิดกันไว้คือ เวนิพัฒน์ แต่มีอักษรกาลกิณี (น ท ธ ...)
มีทางเลี่ยงใช้อักษรอื่นหรือไม่ครับ
แต่มีอีกชื่อที่คิดไว้คือ เวณิพิชญ์ สามารถใช้ได้หรือไม่ จะแปลความหมายอย่างไรดี
พ่อ-วีระวัฒน์ รัตนาพิทักษ์เทพ เกิด จ 13 พย.21
แม่-พิณทอง ศรีนุ เกิด ศ 15 กย.21
ขอคำแนะนำด้วยครับ

patchararatp
09-14-2009, 04:40 PM
สวัสดีค่ะ

ลูกชายชื่อ วิญญ์ เอี่ยมแก้วค่ะ เกิดคืนวันเสาร์เวลา ตีสาม สามสิบสามนาที ตรงกับวันอาทิตย์ที่ 8 ส.ค.42 ค่ะ แต่เข้าไป
ดูการตั้งชื่อใน web fortunename.com แล้ว เขาแนะนำให้เปลียนชื่อใหม่ ให้ชื่อบวกกันได้ 15 รวมกับนามสกุลเดิมแล้ว
จะดีมาก แต่ลูก อยากได้ชื่อเดิม ดังนั้น ลองเปลี่ยนแล้ว ถ้าเปลี่ยนการสะกดเป็น "วิน" หรือ "วิณ" ก็จะบวกได้ 15 เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่า 2 คำดังกล่าว มีความหมายหรือไม่คะ

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบพระคุณอย่างสูง

noppakorn
09-14-2009, 05:05 PM
สวัสดีครับคุณpokejung
ขอบคุณน้องเพียงฝันมากครับ

วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล

noppakorn
09-14-2009, 05:09 PM
อยากให้ช่วยแปลชื่อ วรพัทธ์ ให้หน่อยค่ะ อยากรู้ความหมายค่ะ

เกิดวันเสาร์ ชาย ใช้ชื่อนี้ได้ไหม

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ

คนเกิดวันเสาร์ใช้ได้ครับ เป็นมงคลนามครับ

noppakorn
09-14-2009, 05:29 PM
สวัสดีครับพี่นพและคุณเทพธิดา สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยนะครับ
ภรรยาผมมีนัดผ่าตัดคลอดบุตรวันพฤหัสบดีที่ 17 กย.52
มีชื่อเล่นที่ตั้งแล้วคือ เวนิส (Venice)
อยากตั้งชื่อจริงที่ได้จากชื่อเล่นมาผสมคำใหม่
ชื่อที่คิดกันไว้คือ เวนิพัฒน์ แต่มีอักษรกาลกิณี (น ท ธ ...)
มีทางเลี่ยงใช้อักษรอื่นหรือไม่ครับ
แต่มีอีกชื่อที่คิดไว้คือ เวณิพิชญ์ สามารถใช้ได้หรือไม่ จะแปลความหมายอย่างไรดี
พ่อ-วีระวัฒน์ รัตนาพิทักษ์เทพ เกิด จ 13 พย.21
แม่-พิณทอง ศรีนุ เกิด ศ 15 กย.21
ขอคำแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับ

เวณิพิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องผมถัก ทักษาเลข 44 เป็นมงคลนามครับ (เวณิ แปลว่า ผมถักปล่อยไว้)

ผลรวมกับนามสกุลที่ได้ทักษา 58 รวมกันได้ 102 ไม่ดีครับ ขอแนะนำเปลี่ยนชื่อเป็น

เวณิชพิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดการประสาน ทักษาเลข 46 รวมกับนามสกุลได้ 104 เป็นมงคลยิ่ง
(เวณิชพิชญ์ อ่านว่า เว นิด ชะ พิด)

moratob
09-14-2009, 06:07 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชายให้ด้วยคะ ชื่อเดิม วรฉัตร เอมโอช เกิดวันฉัตรมงคล วันจันทร์ที่ 5 พฤษภาคม 2551 เวลา 7.18 น. เช้า
อยากจะเปลี่ยนทั้งชื่อ และนามสกุล ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนเป็นอะไรได้บ้างค่ะ ถ้าจะใช้นามสกุล กิตติวินท์สกุล หรือ ศุภัชธนัชปพล จะได้ไหม และดีไหมค่ะ ช่วยตั้งชื่อที่เข้ากันให้ด้วยนะคะ

noppakorn
09-14-2009, 06:32 PM
สวัสดีค่ะ

ลูกชายชื่อ วิญญ์ เอี่ยมแก้วค่ะ เกิดคืนวันเสาร์เวลา ตีสาม สามสิบสามนาที ตรงกับวันอาทิตย์ที่ 8 ส.ค.42 ค่ะ แต่เข้าไป
ดูการตั้งชื่อใน web fortunename.com แล้ว เขาแนะนำให้เปลียนชื่อใหม่ ให้ชื่อบวกกันได้ 15 รวมกับนามสกุลเดิมแล้ว
จะดีมาก แต่ลูก อยากได้ชื่อเดิม ดังนั้น ลองเปลี่ยนแล้ว ถ้าเปลี่ยนการสะกดเป็น "วิน" หรือ "วิณ" ก็จะบวกได้ 15 เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่า 2 คำดังกล่าว มีความหมายหรือไม่คะ

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบพระคุณอย่างสูง

สวัสดีครับ

วิน แปลว่า ชีวิต (มาจากชีวิน กร่อนคำว่า ชี ออกเสีย)
วิณ แปลว่า พิณ (พ = ว)

kolf344
09-14-2009, 08:33 PM
ขอบพระคุณพี่นพมากๆ ครับ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/15.gif

piangfan
09-14-2009, 08:38 PM
สวัสดีค่ะ คุณkolf344 ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ
สวัสดีค่ะ คุณmoratob ยินดีตอนรับค่ะ
คอยพี่นพสักครู่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

8899
09-14-2009, 11:03 PM
ขอบคุณมากค่ะ ที่แปลชื่อความของชื่อให้

อยากทราบความหมายของชื่อด้วยค่ะ วิทชัยวุธ วิด-ชัย- วุด หรือ วิด-ทะ-ชัย-ยะ-วุด

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-15-2009, 04:17 PM
ขอบคุณมากค่ะ ที่แปลชื่อความของชื่อให้

อยากทราบความหมายของชื่อด้วยค่ะ วิทชัยวุธ วิด-ชัย- วุด หรือ วิด-ทะ-ชัย-ยะ-วุด

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วิทชัยวุธ คำว่า "วิท" นี่เป็นปัญหาไม่ทราบว่าจะแปลว่าอย่างไร
วิท มาจากหลายรากศัพท์ เช่น วิทย์ /วิชา , วิทธ/ฉีกขาด ,วิธ/ชนิด-ประเภท
ชัยวุธ แปลว่า อาวุธแห่งชัยชนะ (ส่วน"วิท"แปล ไม่ได้ครับเพราะถ้าแปลก็ไม่เพราะครับ)
ใช้คำว่า "วิชชัยวุธ แปลว่า อาวุธที่พิชิตสายฟ้า" อ่านว่า วิด ชัย วุด หรือเติมอักษร
ต่อจากคำว่า วิท เป็น วิทยชัยวุธ (วิดทะยะชัยวุด) แปลว่า อาวุธที่พิชิตความรู้ ทักษา 44
ดีมากครับ

idple
09-16-2009, 07:06 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ
เกิดวันพฤหัส 30 กรกฎาคม 2524 เวลา 03.20นาที ปีระกา
นามสกุล ศรีศักดิ์ปรีดา ขอชื่อที่ ทักษาและเลขศาสตร์เข้ากับนามสกุล กำลังเลขศาสตร์ที่ดี
และทักษาที่ไม่มีตัวกาลกิณี ในชื่อค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างมากค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-17-2009, 10:30 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ
เกิดวันพฤหัส 30 กรกฎาคม 2524 เวลา 03.20นาที ปีระกา
นามสกุล ศรีศักดิ์ปรีดา ขอชื่อที่ ทักษาและเลขศาสตร์เข้ากับนามสกุล กำลังเลขศาสตร์ที่ดี
และทักษาที่ไม่มีตัวกาลกิณี ในชื่อค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างมากค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ช่วยแจ้งเพิ่มเติมด้วยครับ ว่าวันเกิดคุณเป็นวันพุธตอนตีสาม ต่อเนื่องวันพฤหัส
หรือเป็นวันพฤหัสตอนตีสาม ต่อเนื่องวันศุกร์ครับ จะได้ทราบวันที่แน่นอนครับ

idple
09-17-2009, 12:32 PM
วันพุธ03.20นาที แต่ถ้าเราเองอยากจะถือให้เป็น ว่าเราเกิดวันพฤหัส ได้ไหมค่ะ เป็นแรม 14 ค่ำ เดือน 8 ค่ะ

noppakorn
09-17-2009, 01:33 PM
วันพุธ03.20นาที แต่ถ้าเราเองอยากจะถือให้เป็น ว่าเราเกิดวันพฤหัส ได้ไหมค่ะ เป็นแรม 14 ค่ำ เดือน 8 ค่ะ

สวัสดีครับ

ตามหลักทักษาการตั้งชื่อถือว่าเวลานี้เป็นวันพุธกลางคืน จนกว่าจะถึงเวลา 6.00 น.ตรงครับ
นับวันพฤหัสไม่ได้ครับ ในการตั้งชื่อ
วิเคราะห์ : นามสกุล ศรีศักดิ์ปรีดา ทักษาเลข 59 เป็นมงคล เหมาะใช้ทักษา 36
อันเป็นดาวคู่มิตร เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ เป็นการเพิ่มดาวศุภเคราะห์อีกหนึ่งดวง
และธาตุน้ำเป็นโชค ทักษานี้บอกถึงความรักความสมหวัง มีมิตรมาก มีคู่คิดคู่ปรึกษา
ตลอดมิตรคอยช่วยเหลือ เมื่อรวมกับนาสกุลแล้วจะได้ทักษา 95 บอกถึงการได้รับ
ความยกย่องจากผู้อื่น ทำการใดก้สำเร็จเป็นอย่างดี เป็นคนมีซิกเซ๊นท์ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ
คุ้มครองช่วยเหลือ หมั่นทำบุญสร้างทานเสริมให้ดีเลิศยิ่งขึ้น

ชื่อทักษาเลข 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง
จารุนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความงาม
จิตตามัย แปลว่า มีความสำเร็จดังใจ
จีรวรรณ แปลว่า ผู้สวยอย่างยั่งยืน
ธรินทร์ญา แปลว่า ผู้รู้ที่ทรงความเป็นผู้ยิ่งใหญ่
ธัญญาภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับอันเป็นมงคล
ธุวานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขยั่งยืน
นวรัตน์ แปลว่า แก้วเก้าประการ
นีรนลิน (นิน นะ ลิน) แปลว่า งามดังดอกบัวน้ำ
นนท์อรณา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์เป็นที่ชื่นชอบของผู้อื่น

idple
09-17-2009, 04:51 PM

สวัสดีครับ

ตามหลักทักษาการตั้งชื่อถือว่าเวลานี้เป็นวันพุธกลางคืน จนกว่าจะถึงเวลา 6.00 น.ตรงครับ
นับวันพฤหัสไม่ได้ครับ ในการตั้งชื่อ
วิเคราะห์ : นามสกุล ศรีศักดิ์ปรีดา ทักษาเลข 59 เป็นมงคล เหมาะใช้ทักษา 36
อันเป็นดาวคู่มิตร เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ เป็นการเพิ่มดาวศุภเคราะห์อีกหนึ่งดวง
และธาตุน้ำเป็นโชค ทักษานี้บอกถึงความรักความสมหวัง มีมิตรมาก มีคู่คิดคู่ปรึกษา
ตลอดมิตรคอยช่วยเหลือ เมื่อรวมกับนาสกุลแล้วจะได้ทักษา 95 บอกถึงการได้รับ
ความยกย่องจากผู้อื่น ทำการใดก้สำเร็จเป็นอย่างดี เป็นคนมีซิกเซ๊นท์ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ
คุ้มครองช่วยเหลือ หมั่นทำบุญสร้างทานเสริมให้ดีเลิศยิ่งขึ้น

ชื่อทักษาเลข 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง
จารุนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความงาม
จิตตามัย แปลว่า มีความสำเร็จดังใจ
จีรวรรณ แปลว่า ผู้สวยอย่างยั่งยืน
ธรินทร์ญา แปลว่า ผู้รู้ที่ทรงความเป็นผู้ยิ่งใหญ่
ธัญญาภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับอันเป็นมงคล
ธุวานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขยั่งยืน
นวรัตน์ แปลว่า แก้วเก้าประการ
นีรนลิน (นิน นะ ลิน) แปลว่า งามดังดอกบัวน้ำ
นนท์อรณา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์เป็นที่ชื่นชอบของผู้อื่น

idple
09-17-2009, 05:08 PM
วรัญญ์ศิชา แปลความหมายว่าอะไรค่ะ

kolf344
09-17-2009, 06:43 PM
สวัสดีครับ
ขอบคุณพี่นพและคุณเทพธิดาครับ
เด็กชายเวณิชพิชญ์ คลอดเรียบร้อยดี เวลา 09.09 น.
ร่างกายแข็งแรงหนัก 3.250 Kg.
คุณแม่ก็ปลอดภัย

Nathamon
09-17-2009, 10:58 PM
ว้ชระวรสิทธิ์ แปลความหมายว่าอย่างไรคะ

noppakorn
09-18-2009, 01:58 PM
วรัญญ์ศิชา แปลความหมายว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

วรัญญ์ศิชา แปลว่า ผู้เกิดมงคลความรู้แจ้ง (ศิ มาจาก ศิริ)

noppakorn
09-18-2009, 02:00 PM
สวัสดีครับ
เด็กชายเวณิชพิชญ์ คลอดเรียบร้อยดี เวลา 09.09 น.

สวัสดีครับ
ขอให้หลานชายมีอายุ วรรณะ สุขะ พละ และปฏิภาณ ครับ

noppakorn
09-18-2009, 02:08 PM
ว้ชระวรสิทธิ์ แปลความหมายว่าอย่างไรคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลนี้เคยถามมา แต่ผมลืมตอบความหมายให้ไป ต้องขออภัยด้วย (แก่แล้วขี้ลืม)

วัชระวรสิทธิ์ แปลว่า ความสำเร็จอันประเสริฐดังเพชร (วัชระ = สายฟ้า,เพชร,

noppakorn
09-18-2009, 02:09 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน

ตั้งแต่วันที่ 19 -27 กันยายน พ.ศ. 2552
ขอหยุดพักการแปลชื่อ

เนื่องจากต้องเดินทางไปต่างประเทศน่ะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

Nathamon
09-18-2009, 02:42 PM
ขอบคุณค่ะ

chin1991
09-21-2009, 10:14 AM
รบกวนท่านช่วยตอบหลังจากกลับมาจากต่างประเทศด้วยนะครับ พอดีภรรยาเพิ่งคลอดลูกสาวเมื่อวันที่ 9/9/2009 เวลา 18.51 พุธกลางคืน แล้วพอดีอากระผมเป็นโยมอุปถัมถ์วัดสระเกศอยู่ เลยเป็นบุญกุศลที่สมเด็จเกี่ยว อุปเสโน วัดสระเกศ ท่านตั้งชื่อลูกสาวให้ ชื่อ "วรีสา" แต่ท่านไม่ได้ให้ความหมายไว้ รบกวนท่านอาจารย์ช่วยแปลความหมายให้ด้วยนะคับ ขอบพระคุณมากครับ

piangfan
09-21-2009, 11:43 AM
สวัสดีครับ

ขอให้คุณน้องเวณิชพิชญ์ และคุณแม่สุขภาพแข็งแรงค่ะ
น้องคงน่ารักมากค่ะขอให้น้องโตวันโตคืนนะค่ะ
เด๋วจะได้มาจ๊อกับเพียงฝันค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณ chin1991 และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ
พี่นพไปยังต่างประเทศค่ะ จะกลับมาในเร็ววันค่ะ
ขอบคุณค่ะ

star1
09-23-2009, 08:57 AM
อยากทราบความหมายของคำเหล่านี้ค่ะ วิญา , วิดา

ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

piangfan
09-23-2009, 12:19 PM
สวัสดีคะ คุณ star1 ยินดีต้อนรับค่ะ
เหลืออีกไม่กี่วัน พี่นพก็กลับมาแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ball1979
09-24-2009, 08:06 PM
สวัสดีครับ... พี่นพ

รบกวนช่วยตั้งชื่อนามมงคลให้น้องสาวด้วยครับ

ชื่อ น.ส.วีรนุช ศิรธันยาพงศ์ เกิดวันอังคาร ที่ 3 มกราคม พ.ศ.2527 เวลา 08:54 น. จ.ชลบุรี

ขอบคุณมากครับ

piangfan
09-24-2009, 10:33 PM
สวัสดีค่ะ คุณball1979ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ อีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

8899
09-25-2009, 06:43 PM
ช่วยแปลชื่อหน่อยค่ะ

รพีพรรณ
วัชราภรณ์
วิลาสินี
รัญชน์ลภัส

ขอบคุณค่ะ

8899
09-25-2009, 06:48 PM

วนัชภรณ์
ยุภารัตน์

ขอบคุณค่ะ

piangfan
09-25-2009, 08:33 PM
สวัสดีค่ะ คุณ8899ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพกลับมาก่อนนะคะ
อีกไม่นานเกินรอทุกท่านจะได้รับคำแปลค่ะ
ยินดีรับเสมอที่ทุกท่านส่งชื่อมาแปลค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-26-2009, 04:59 PM
รบกวนท่านช่วยตอบหลังจากกลับมาจากต่างประเทศด้วยนะครับ พอดีภรรยาเพิ่งคลอดลูกสาวเมื่อวันที่ 9/9/2009 เวลา 18.51 พุธกลางคืน แล้วพอดีอากระผมเป็นโยมอุปถัมถ์วัดสระเกศอยู่ เลยเป็นบุญกุศลที่สมเด็จเกี่ยว อุปเสโน วัดสระเกศ ท่านตั้งชื่อลูกสาวให้ ชื่อ "วรีสา" แต่ท่านไม่ได้ให้ความหมายไว้ รบกวนท่านอาจารย์ช่วยแปลความหมายให้ด้วยนะคับ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

โชคดีจังที่ท่านช่วยตั้งให้ครับ สมเด็จเกี่ยวเมื่อเดิมผมกราบท่านเรียกท่านว่าหลวงเตี่ย
ท่านเป็นพระที่เมตตาสูงมากครับ โมทนาสาธุด้วยครับ
วรีสาแปลได้สองแบบครับ คือ

วรีสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ประเสริฐ
(วร + อิสา เป็น วริสาหรือวรีสา/วร แปลว่า ประสริฐ เลิศ ยอดเยี่ยม/อิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่)
วรีสา แปลว่า ผู้อ่อนช้อยและประเสริฐ
(วร + อีสา เป็น วรีสา / วร แปลว่า ประเสริฐ เลิศ ยอดเยี่ยม/ อีสา แปลว่า งอนไถ งอนที่ซ้อนขึ้น ในที่นี้ คือความหมายว่าอ่อน อ้อนแอ้น)

noppakorn
09-26-2009, 05:16 PM

รพีพรรณ
วัชราภรณ์
วิลาสินี
รัญชน์ลภัส

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดามากครับ ที่ช่วยหาน้ำท่าต้อนรับแขก)

รพีพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันสุกใสดังอาทิตย์
วัชราภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยเครื่องเพชร
วิลาสินี แปลว่า หญิงงามมีเสน่ห์
รัญชน์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภยศอันน่ายินดี
วนัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยกิริยางามอย่างต่อเนื่อง
ยุภารัตน์ แปลว่า แก้วที่หนุนให้เกิดแสง

noppakorn
09-26-2009, 05:54 PM
อยากทราบความหมายของคำเหล่านี้ค่ะ วิญา , วิดา

ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

สวัสดีครับ

วิญา แปลว่า ความรู้อันวิเศษ (ญา คือ ญาน)
วิดา แปลว่า ความประดังมาอันวิเศษ

noppakorn
09-26-2009, 06:17 PM

รบกวนช่วยตั้งชื่อนามมงคลให้น้องสาวด้วยครับ

ชื่อ น.ส.วีรนุช ศิรธันยาพงศ์ เกิดวันอังคาร ที่ 3 มกราคม พ.ศ.2527 เวลา 08:54 น. จ.ชลบุรี

สวัสดีครับ

วิเคราะห์: นามสกุล ศิรธันยาพงศ์ ทักษาเลขได้ 60 เหมาะสมกับชื่อที่มีทักษา 45
หมายถึง ดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา และดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์ รวมกันเป็น 9 เลข
แห่งความสำเร็จ มักสำเร็จอย่างไม่คาดฝัน มีปัญญาดี มีโชคโดยไม่คาดเสมอ ผลรวม
ชื่อและสกุลได้ทักษา 105 หมายถึง ความมีเสน่ห์ในตัวเอง มีมิตรคอยช่วยเหลือ มี
ผู้อุปถัมป์ ผลรวมเลขได้ 6 ดาวศุกร์ หมายถึงโชคลาภ หมั่นสวดมนต์กราบไหว้พระ
เสมอๆ และทำบุญบ่อยๆ เลขนี้ เป็นเลิศยิ่ง
เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตร สร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์
อย่าลืมกราบบิดามารดา บอกให้ท่านทราบเพื่อขอพรให้เป็นมงคลด้วยครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
โฉมพมลพร แปลว่า คู่ที่ปรเสริฐและสวยงาม
โสวรรณขจี แปลว่า ผิวงามดังทองที่สดใส
เขมณัฎฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีสุข
เขมปาณีย์ แปลว่า ผู้สามารถทำให้สำเร็จและมีความสุขสำราญ
ขวัญวรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและเป็นมงคล -
วรัชญ์ฉัตร แปลว่า ผู้อยู่ใต้ร่มเงาความรู้อันประเสริฐ -
วรัชญ์ยัญ แปลว่า ผู้บูชาความรู้อันประเสริฐ -
พรมวรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและให้ความสุข -
ชามาณัฎฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ
จิณณะมนัส แปลว่า ผู้ปฎิบัติได้ดังใจ

karn396
09-28-2009, 11:20 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์

ชื่อลภัสสิริญ และลภัสสิริณ แปลว่าอะไรคะ ความหมาย เหมือนกันหรือเปล่าคะ
รบกวนอาจารย์แปลให้ด้วยค่ะ...

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ...

noppakorn
09-28-2009, 03:24 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์

ชื่อลภัสสิริญ และลภัสสิริณ แปลว่าอะไรคะ ความหมาย เหมือนกันหรือเปล่าคะ
รบกวนอาจารย์แปลให้ด้วยค่ะ...

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ...

สวัสดีครับ

ลภัสสิริญ แปลว่า หญิงผู้มีมงคลอันเป็นลาภยศ
ลภัสสิริณ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคลอันเป็นลาภยศ

ต่างกันที่พยัญชนะ ญ (ญา = หญิง) และ ณ (ใน ,ที่)

karn396
09-29-2009, 08:13 AM
ขอบคุณมากๆ ค่ะอาจารย์ ที่ช่วยแปลความหมายของ "ลภัสสิริญ" และ "ลภัสสิริญ" แต่ถ้าดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อควรใช้ชื่อไหนดีคะ? ระหว่าง "ลภัสสิริญ" และ ลภัสสิริณ" ชื่อไหนได้เลขศาสตร์ดีกว่ากันคะ ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ เป็นผู้หญิง ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ ดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อวันที่ 7 ตุลาคม 2552 นี้แล้วค่ะ...

ขอบคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ.... ขอบคุณที่มีเว็บดีๆ แบบนี้ ทำให้ดิฉันมีความรู้และมีคำตอบในชีวิตค่ะ...

ball1979
09-29-2009, 10:55 PM

สวัสดีครับ

วิเคราะห์: นามสกุล ศิรธันยาพงศ์ ทักษาเลขได้ 60 เหมาะสมกับชื่อที่มีทักษา 45
หมายถึง ดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา และดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์ รวมกันเป็น 9 เลข
แห่งความสำเร็จ มักสำเร็จอย่างไม่คาดฝัน มีปัญญาดี มีโชคโดยไม่คาดเสมอ ผลรวม
ชื่อและสกุลได้ทักษา 105 หมายถึง ความมีเสน่ห์ในตัวเอง มีมิตรคอยช่วยเหลือ มี
ผู้อุปถัมป์ ผลรวมเลขได้ 6 ดาวศุกร์ หมายถึงโชคลาภ หมั่นสวดมนต์กราบไหว้พระ
เสมอๆ และทำบุญบ่อยๆ เลขนี้ เป็นเลิศยิ่ง
เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตร สร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์
อย่าลืมกราบบิดามารดา บอกให้ท่านทราบเพื่อขอพรให้เป็นมงคลด้วยครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
โฉมพมลพร แปลว่า คู่ที่ปรเสริฐและสวยงาม
โสวรรณขจี แปลว่า ผิวงามดังทองที่สดใส
เขมณัฎฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีสุข
เขมปาณีย์ แปลว่า ผู้สามารถทำให้สำเร็จและมีความสุขสำราญ
ขวัญวรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและเป็นมงคล -
วรัชญ์ฉัตร แปลว่า ผู้อยู่ใต้ร่มเงาความรู้อันประเสริฐ -
วรัชญ์ยัญ แปลว่า ผู้บูชาความรู้อันประเสริฐ -
พรมวรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและให้ความสุข -
ชามาณัฎฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ
จิณณะมนัส แปลว่า ผู้ปฎิบัติได้ดังใจ

พี่นพครับ ทักษานามสกุล ศิรธันยาพงศ์ เป็น 60 ไม่ใช่ 63 เหรอครับ ???
สำหรับชื่อที่พี่ตั้งให้สำหรับคนวันพฤหัสใช่มั้ยครับ ??? แต่น้องสาวผมเกิดวันอังคารนะครับ
รบกวนช่วยดูให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
09-30-2009, 02:28 PM

พี่นพครับ ทักษานามสกุล ศิรธันยาพงศ์ เป็น 60 ไม่ใช่ 63 เหรอครับ ???
สำหรับชื่อที่พี่ตั้งให้สำหรับคนวันพฤหัสใช่มั้ยครับ ??? แต่น้องสาวผมเกิดวันอังคารนะครับ
รบกวนช่วยดูให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณบอลล์

ต้องขออภัยจริงๆ เป็นความพลาดอันร้ายแรงยิ่งที่คิดเลขผิด เนื่องจาก คำว่า"พงศ์"
ผมไปใช้คำว่า "พงษ์" เลยทำให้ค่าต่างไป 3 ต้องขออภัยจริงๆ และขอบคุณที่ช่วย
ท้วงติงมา นี่ถ้าเป็นท่านอื่น ที่ไม่ทราบเรื่องทักษา มิหนำซ้ำยังหาชื่อผิดวันเกิดอีก ไม่
อยากแก้ตัวเพราะมันพลาดไปแล้ว ดีแต่ว่ายังไม่ได้ไปตั้งชื่อใหม่ไม่งั้น
คงเป็นเรื่องไม่น่าอภัยแน่ๆเลยครับ ขอโทษอีกครั้งครับ คนเราทำอะไรด่วนๆมักไม่รอบคอบเช่นนี้เอง

วิเคราะห์: คงใช้ทักษาผลรวมเดิมน่ะครับ แต่เปลี่ยนชื่อใหม่ให้ทักษาได้ 42 หมายถึง
ดาวพุธและดาวจันทร์ อันเป็นดาวแห่งปัญญาและมนุษย์สัมพันธ์ซึ่งเป็นคู่มิตรกัน ทำการ
ใดมักมีเพื่อนฝูงคอยช่วยเหลือ ฉลาด อ่อนน้อมถ่อมตน เป็นทีรักของผู้อื่น เหมาะสำหรับ
หญิงหรือผู้ที่ชอบทำงานอยู่เป็นที่เป็นทาง

ชื่อที่มีทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร

ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐ
ปิยะนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งที่ตนรัก
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร , วงกลมอันมีคุณค่า
พิมพ์มาดา แปลว่า ผู้เหมือนมารดา
พิมพ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีที่เป็นแบบอย่าง
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร , วงกลมอันมีคุณค่า
เรืองรำไพ แปลว่า พระอาทิตย์อันเรืองรอง
พิมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามไร้ที่ติ
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี

noppakorn
09-30-2009, 02:34 PM
ขอบคุณมากๆ ค่ะอาจารย์ ที่ช่วยแปลความหมายของ "ลภัสสิริญ" และ "ลภัสสิริญ" แต่ถ้าดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อควรใช้ชื่อไหนดีคะ? ระหว่าง "ลภัสสิริญ" และ ลภัสสิริณ" ชื่อไหนได้เลขศาสตร์ดีกว่ากันคะ ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ เป็นผู้หญิง ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ ดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อวันที่ 7 ตุลาคม 2552 นี้แล้วค่ะ...

ขอบคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ.... ขอบคุณที่มีเว็บดีๆ แบบนี้ ทำให้ดิฉันมีความรู้และมีคำตอบในชีวิตค่ะ...

สวัสดีครับ

ชื่อทั้งสองคนเกิดวันพฤหัสใช้ได้ครับ ไม่มีตัวกาลกิณี และเป็นมงคลนาม
ลภัสสิริญ ทักษา 41 เหมาะสำหรับผู้ทำงานประชาสัมพันธ์ ค้าขาย เดินทาง
ลภัสสิริณ ทักษา 42 เหมาะสำหรับการทำงานเป็นทีม การทำงานที่ต้องประสานงานกับผู้อื่น

สำคัญต้องดูนามสกุลคุณด้วยครับ ว่าผลรวมทักษาดีหรือไม่ แต่ชือก็ดีอยู่แล้วครับ

chin1991
10-01-2009, 04:22 PM

สวัสดีครับ

โชคดีจังที่ท่านช่วยตั้งให้ครับ สมเด็จเกี่ยวเมื่อเดิมผมกราบท่านเรียกท่านว่าหลวงเตี่ย
ท่านเป็นพระที่เมตตาสูงมากครับ โมทนาสาธุด้วยครับ
วรีสาแปลได้สองแบบครับ คือ

วรีสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ประเสริฐ
(วร + อิสา เป็น วริสาหรือวรีสา/วร แปลว่า ประสริฐ เลิศ ยอดเยี่ยม/อิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่)
วรีสา แปลว่า ผู้อ่อนช้อยและประเสริฐ
(วร + อีสา เป็น วรีสา / วร แปลว่า ประเสริฐ เลิศ ยอดเยี่ยม/ อีสา แปลว่า งอนไถ งอนที่ซ้อนขึ้น ในที่นี้ คือความหมายว่าอ่อน อ้อนแอ้น)

chin1991
10-01-2009, 04:42 PM
ขอบคุณท่านอาจารย์มากนะครับ สำหรับคำแปล เว็บไซต์นี้มีประโยชน์แก่ทุกคนจริงๆ มีโอกาสผมคงไปเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ให้เพื่อนฝูงทราบต่อไป ขอให้บุญกุศลที่ท่านอาจารย์สละเวลามาทำคุณประโยชน์ในการแปลความหมายให้บุคคลที่ต้องการความช่วยเหลือ กลับส่งไปถึงท่านอาจารย์และครอบครัวและคนใกล้เคียงของท่านด้วยนะครับ ขอบพระคุณอีกครั้ง

noppakorn
10-02-2009, 09:59 AM
ขอบคุณท่านอาจารย์มากนะครับ สำหรับคำแปล เว็บไซต์นี้มีประโยชน์แก่ทุกคนจริงๆ มีโอกาสผมคงไปเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ให้เพื่อนฝูงทราบต่อไป ขอให้บุญกุศลที่ท่านอาจารย์สละเวลามาทำคุณประโยชน์ในการแปลความหมายให้บุคคลที่ต้องการความช่วยเหลือ กลับส่งไปถึงท่านอาจารย์และครอบครัวและคนใกล้เคียงของท่านด้วยนะครับ ขอบพระคุณอีกครั้ง

โมทนาสาธุด้วยครับ
พรใดที่ท่านให้มา ขอพรนั้นน้อมคืนสู่ท่านและครอบครัว ตลอดจนสาธุชนมิตรธรรมทุกท่านที่แวะเวียนเข้ามาครับ

KK
10-02-2009, 08:41 PM
ชื่อ วรัชฎ์ฐนันท์ ควรเขียนเป็นภาษาอังกฤษยังไงถึงถูกหลักค่ะ

Virajthanan
Wirajthanan
Virajtanan
Wirajtanan
Viratchanan
Wiratchanan
Virachtanan
Wirachtanan

noppakorn
10-03-2009, 02:41 PM
ชื่อ วรัชฎ์ฐนันท์ ควรเขียนเป็นภาษาอังกฤษยังไงถึงถูกหลักค่ะ

Virajthanan
Wirajthanan
Virajtanan
Wirajtanan
Viratchanan
Wiratchanan
Virachtanan
Wirachtanan

สวัสดีครับ

WARACHTANAN มังครับ

Nongchin
10-06-2009, 11:33 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ "วธันย์" ค่ะพอดีจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายน่ะค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะแล้วจะรอคำแปลนะคะ

noppakorn
10-06-2009, 02:50 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ "วธันย์" ค่ะพอดีจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายน่ะค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะแล้วจะรอคำแปลนะคะ

สวัสดีครับ

วธันย์ ตัว ว ไม่มีความหมายเป็นคำกร่อนคำ

วธันย์ แปลว่า ผู้โชคดี

baibua_cs
10-06-2009, 04:23 PM
สวัสดีค่ะ พอดีว่าจะเปลี่ยนชื่อหลานนะค่ะ รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะสักหลาย ๆ ชื่อ หลานเกิดวันพุธกลางวันที่ 21 กันยายน 2548 ค่ะ นามสกุลสุวรรณพันธ์ รบกวนด้วยนะค่ะ หลานผู้ชายค่ะ น่าจะเป็นเลข 42 ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

baibua_cs
10-06-2009, 04:32 PM
รบกวนอีกนิดนึงค่ะ อยากได้อักษรขึ้นต้นเป็นเดชนะค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

Nongchin
10-06-2009, 05:16 PM
ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแปล แต่อยากทราบว่าชื่อนี้ดีหรือเปล่าคะ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ เพราะว่าเกิดวันเสารที่ 12 ม.ค.2551 เป็นชายค่ะ ยังไงขอรบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

greenie
10-06-2009, 11:27 PM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายของชื่อ รินท์ลภัส ค่ะ คือรวามเลขแล้วได้ 41 แต่ว่าไม่ทราบว่า ถ้าเขียน "รินท์" แบบนี้จะถูกหลักภาษาหรือไม่คะ ขอบคุณค่ะ

eveon
10-07-2009, 12:25 PM
รบกวนสอบถามค่ะ
ลีลารพิน แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
10-07-2009, 03:42 PM
สวัสดีค่ะ พอดีว่าจะเปลี่ยนชื่อหลานนะค่ะ รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะสักหลาย ๆ ชื่อ หลานเกิดวันพุธกลางวันที่ 21 กันยายน 2548 ค่ะ นามสกุลสุวรรณพันธ์ รบกวนด้วยนะค่ะ หลานผู้ชายค่ะ น่าจะเป็นเลข 42 ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐ
พลสรรค์ แปลว่า ผุ้สร้างกำลัง
พัทธ์ธีรา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มั่นคง
พิศลย์ แปลว่า ผู้ปราศจากความทุกข์
พีรดนย์ แปลว่า ชายผู้กล้าหาญ,ชายผู้มีความเพียร
เปรมปรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่สุขใจ
ปวีณธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความจำอันฉลาด
ปูรณ์ปวัตร แปลว่า ผู้บริสุทธิ์อันสมบูรณ์

(อนุญาตให้นำไปใช้เฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-07-2009, 03:44 PM
ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแปล แต่อยากทราบว่าชื่อนี้ดีหรือเปล่าคะ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ เพราะว่าเกิดวันเสารที่ 12 ม.ค.2551 เป็นชายค่ะ ยังไงขอรบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อได้ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง ไม่มีกาลกิณีสำหรับผู้เกิดวันเสาร์ครับ

noppakorn
10-07-2009, 03:48 PM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายของชื่อ รินท์ลภัส ค่ะ คือรวามเลขแล้วได้ 41 แต่ว่าไม่ทราบว่า ถ้าเขียน "รินท์" แบบนี้จะถูกหลักภาษาหรือไม่คะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รินท์ลภัส คำว่า รินท์ ไม่มีในศัพท์ครับ ไม่ถูกต้องครับ

รินลภัส แปลว่า ลาภที่ไหลมาเรื่อยๆ

noppakorn
10-07-2009, 03:53 PM

สวัสดีครับ

ลีลารพิน มาจาก ลีลา(ท่าทาง)+รพ(เสียงร้อง)+อิน(ต้นไม้ชนิดหนึ่ง)
รพิน เขียนให้ถุกต้อง ต้องเป็น รพิ + อินทร์ เป็น รพินทร์ ครับ

ลีลารพิน แปลว่า ต้นอินที่ส่งเสียงเป็นท่าทาง

eveon
10-07-2009, 10:14 PM

สวัสดีครับ

ลีลารพิน มาจาก ลีลา(ท่าทาง)+รพ(เสียงร้อง)+อิน(ต้นไม้ชนิดหนึ่ง)
รพิน เขียนให้ถุกต้อง ต้องเป็น รพิ + อินทร์ เป็น รพินทร์ ครับ

ลีลารพิน แปลว่า ต้นอินที่ส่งเสียงเป็นท่าทาง

ขอบคุณค่ะ

greenie
10-07-2009, 11:38 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอีกทีนะคะ ขอทราบความหมายของชื่อ วิรันลภัส , วนัสวรรณ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-08-2009, 02:14 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอีกทีนะคะ ขอทราบความหมายของชื่อ วิรันลภัส , วนัสวรรณ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วิรันลภัส แปลว่า ลาภยศจากความพากเพียร,ลาภยศจากความกล้าหาญ
วนัสวรรณ แปลว่า เชื้อสายแห่งป่า

greenie
10-08-2009, 10:05 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

วิรันลภัส แปลว่า ลาภยศจากความพากเพียร,ลาภยศจากความกล้าหาญ
วนัสวรรณ แปลว่า เชื้อสายแห่งป่า

ขอบคุณมากค่าาา...ได้ชื่อแล้ว...เย้

yokyo
10-09-2009, 11:20 AM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะคะ
ต้องการจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เคยให้หมอดูตั้งให้ แต่พอดูเลขทักษาได้เลข 29 เป็นเลขที่ไม่ค่อยดี
จึงจะขอรบกวนตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ชื่อเดิม วรรณา ยกย่อง เกิดวันเสาร์3ก.พ.2522เวลา11.20น.
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-09-2009, 04:50 PM
ต้องการจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เคยให้หมอดูตั้งให้ แต่พอดูเลขทักษาได้เลข 29 เป็นเลขที่ไม่ค่อยดี
จึงจะขอรบกวนตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ชื่อเดิม วรรณา ยกย่อง เกิดวันเสาร์3ก.พ.2522เวลา11.20น.
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุล ยกย่อง ทักษา 26 ควรใช้ทักษา65 เป็นดาวพฤหัสและ
ดาวศุกร์ เป็นดาวศุภเคราะห์และดาวศุภโชค มาเกื้อหนุน บอกถึงความสำเร็จและ
การสนับสนุนจากผู้ใหญ่ ผลรวมเป็นดาวอาทิตย์ 2 ดวง มาช่วยเพิ่มความเข้มแข็ง
ของนามสกุลที่ค่อนข้างอ่อนไปหน่อย ผลรวมทักษาชื่อและสกุล 91 เป็นดาวเกตุ
และอาทิตย์อีกดวง ช่วยให้เข้มแข็งมีกำลังใจแน่วแน่ ความสำเร็จความทะเยอทะยาน
ชอบความก้าวหน้า แต่ควรออกกำลังกายให้แข็งแรง เพราะทักษานี้จะมีปัญหาด้าน
สุขภาพบ้าง จึงควรระวังเรื่องสุขภาพ พยายามทำให้แข็งแรงไว้อยู่เสมอ

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างกุศลอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ให้ท่านเกื้อหนุนและ
บอกกล่าวบิดามารดาเพื่อเป็นการเคารพและกตัญญูต่อท่าน

ทักษาชื่อ 65 สำหรับหญิงวันเสาร์

พีรชย์พิชญ์ (พี รัด ชะ พิด) แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญในชัยชนะ
ปวินท์เปมนีย์ (ปะ วิน เป มะ นี) แปลว่า ผู้ได้รับความน่ารัก
อริญชย์ปวีร์ (อะ ริน ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่ได้รับชัยชนะศัตรู
พจน์พินีต์ (พด พิ นี) แปลว่า ผู้พูดจาเรียบร้อย
รัญชน์ศรันย์ (รัน สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ายินดี

(ชื่อเหล่านี้อนุญาตเฉพาะนำไปตั้งชื่อเท่านั้น)

Julalux
10-09-2009, 09:20 PM
รบกวนด้วยค่ะ

ต้องการทราบว่า

ลักขณา และ ลักคณา ต่างกัน และมีความหมายอย่างไรค่ะ

และหลานเกิด วันที่ 9 ตุลาคม 09 นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-10-2009, 09:33 AM
รบกวนด้วยค่ะ

ต้องการทราบว่า

ลักขณา และ ลักคณา ต่างกัน และมีความหมายอย่างไรค่ะ

และหลานเกิด วันที่ 9 ตุลาคม 09 นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลักขณา แปลว่า ลักษณะ ทักษา 19 ไม่เหมาะกับสตรี
ลักคณา แปลว่า ราศรีในดวงชะตา ทักษา 20 ไม่เหมาะกับสตรี

คนเกิดวันอาทิตย์ใช้ได้ครับ ไม่มีกาลกิณี

pchan641
10-11-2009, 08:13 PM
ต้องการทราบว่า วรรณนรินทร์ มี ความหมายมั๊ยค่ะ? แปลว่าอะไรค่ะ?ขอบคุณค่ะ.

oon1012
10-11-2009, 09:08 PM
อยากทราบความหมายของ ลภิสณา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

(กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่ / อีกชื่อให้ดูที่หมวด อ / ตรวจดูคำตอบก่อนที่จะตั้งคำถามซ้ำ)

noppakorn
10-12-2009, 10:08 PM
ต้องการทราบว่า วรรณนรินทร์ มี ความหมายมั๊ยค่ะ? แปลว่าอะไรค่ะ?ขอบคุณค่ะ.

สวัสดีครับ

วรรณนรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ของคนที่มีชนชั้น

noppakorn
10-12-2009, 10:12 PM
อยากทราบความหมายของ ลภิสณา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลภิสณา แปลว่า อำนาจของผู้ยิ่งใหญ่ที่มีลาภ (ลาภ+อิส+อณา)

wantana
10-13-2009, 12:13 PM
ดิฉันชื่อ วันทนา เชิดนาม เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 3 เมษายน 2529
อยากเปลี่ยนชื่อเป็น ณิชาภัสสร์ หรือ ปาณิสรา ชื่อไหนดีกว่ากันค่ะ
มีความหมายว่าอย่างไรบ้าง ดีกว่ากันยังไงค่ะ
ขอรบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ

oon1012
10-13-2009, 02:10 PM
อยากทราบความหมาย ลภิสณา ค่ะ

noppakorn
10-13-2009, 05:15 PM
ดิฉันชื่อ วันทนา เชิดนาม เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 3 เมษายน 2529
อยากเปลี่ยนชื่อเป็น ณิชาภัสสร์ หรือ ปาณิสรา ชื่อไหนดีกว่ากันค่ะ
มีความหมายว่าอย่างไรบ้าง ดีกว่ากันยังไงค่ะ
ขอรบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ณิชาภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีเกิดมาบริสุทธิ์,ผู้มีแสงสว่างอันบริสุทธิ์ ทักษา 44
ปาณิสรา แปลว่า เจ้าชีวิต,ผู้ยิ่งใหญ่ของชีวิต ทักษา 24

นามสกุล เชิดนาม ทักษา 20 ควรใช้ทักษา 44 ณิชาภัสสร์ ดีกว่าครับ
รวมทักษาได้ 64 ดียิ่ง แต่ต้องหัดเป็นคนหนักแน่น เชื่อมั่นตัวเอง อย่า
หูเบา ส่วนชื่อทักษา 24ผลรวม 44 ให้คุณปานกลางครับ

noppakorn
10-13-2009, 05:16 PM
อยากทราบความหมาย ลภิสณา ค่ะ

ตอบให้แล้วคุณต้องย้อนไปกระทู้ก่อนหน้าที่คุณถามเพื่อดูก่อนน่ะครับ

guay
10-13-2009, 11:45 PM
ครับ
ผมขอความช่วยเหหลือหน่อยครับ

คือ ลภัทรศิญา แปลว่าอะไรครับ

ช่วยส่งบอกที่ ak_guay88@hotmail.com

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

piangfan
10-14-2009, 10:33 PM
สวัสดีค่ะ คุณguay ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

lovenui2000
10-14-2009, 10:35 PM
อ้างถึงข้อความที่ ตอบ #378 เมื่อ: 14 ก.ย., 2009, 05:05:02 pm

"วงศ์วริศ" แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล

ผมขอรบกวนพี่อุบาสกนพกรณ์ ช่วยแนะนำที่มาของชื่อ "วงศ์วริศ" แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล ว่ามาจากคำอะไรผสมกับคำอะไร เวลาไปขอตั้งชื่อจะได้ตอบเจ้าหน้าที่ได้ถูกต้องถึงแหล่งที่มาของคำที่มาผสมกันครับ และคำอ่านของ "วงศ์วริศ" อ่านว่า (วง-วะ-ริด) ถูกต้องหรือเปล่วครับ ขอบพระคุณพี่อุบาสกนพกรณ์ ไว้ล่วงหน้าที่สละเวลาแนะนำครับ

annjiko
10-15-2009, 06:16 PM
รบกวนถามคุณนพหน่อยค่ะ

"ไวทย์ + ทัพพ์" 2 คำนี้รวมกันอ่านว่าอะไรคะ แล้วแปลได้ว่าอะไร บางคนบอกแปลว่า "เครื่องมือแพทย์" ตัวเองนึกว่าจะแปลว่า "มีความรู้คู่ทรัพย์สมบัติ" ซะอีก ช่วยออกความเห็นหน่อยนะคะ แล้วรบกวนขอชื่อเด็กชายทักษา 54 ที่สามารถใช้กับเด็กชายที่เกิดวันอังคารและวันศุกร์ให้ด้วยค่ะ

noppakorn
10-16-2009, 03:22 PM
ครับ
ผมขอความช่วยเหหลือหน่อยครับ

คือ ลภัทรศิญา แปลว่าอะไรครับ

ช่วยส่งบอกที่ ak_guay88@hotmail.com

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

ลภัทรศิญา แปลว่า ผู้เป็นเลิศทางความดีงามอันเป็นลาภ

noppakorn
10-16-2009, 03:29 PM
อ้างถึงข้อความที่ ตอบ #378 เมื่อ: 14 ก.ย., 2009, 05:05:02 pm

"วงศ์วริศ" แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล

ผมขอรบกวนพี่อุบาสกนพกรณ์ ช่วยแนะนำที่มาของชื่อ "วงศ์วริศ" แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล ว่ามาจากคำอะไรผสมกับคำอะไร เวลาไปขอตั้งชื่อจะได้ตอบเจ้าหน้าที่ได้ถูกต้องถึงแหล่งที่มาของคำที่มาผสมกันครับ และคำอ่านของ "วงศ์วริศ" อ่านว่า (วง-วะ-ริด) ถูกต้องหรือเปล่วครับ ขอบพระคุณพี่อุบาสกนพกรณ์ ไว้ล่วงหน้าที่สละเวลาแนะนำครับ

สวัสดีครับ

วงศ์วริศ จาก วงศ์ +วร+ อิศ อ่านว่า วง วะ ริด

noppakorn
10-16-2009, 04:07 PM
รบกวนถามคุณนพหน่อยค่ะ

"ไวทย์ + ทัพพ์" 2 คำนี้รวมกันอ่านว่าอะไรคะ แล้วแปลได้ว่าอะไร บางคนบอกแปลว่า "เครื่องมือแพทย์" ตัวเองนึกว่าจะแปลว่า "มีความรู้คู่ทรัพย์สมบัติ" ซะอีก ช่วยออกความเห็นหน่อยนะคะ แล้วรบกวนขอชื่อเด็กชายทักษา 54 ที่สามารถใช้กับเด็กชายที่เกิดวันอังคารและวันศุกร์ให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ไวทย์ มาจาก สันสกฤต สระไอ แทน สระแอ อ่านว่า แวทย์ หรือแพทย์
แต่ในกรณีการตั้งชื่อมีผู้แปลไว้แล้วนั้น เขานำรากศัพท์คำว่า ไวทย์ ว่า
มาจากคำว่า วิทย์ (วิชช)ซึ่งแปลว่าความรู้ ไวทย์ บาลี แพทย์จะเขียนว่า เวชช
ฉะนั้นตามความนิยมของผู้ตั้งชื่อมักนิยมแปลว่าคำว่า"ไวทย์ เป็น ความรู้
แต่ตามศัพท์จริงแล้ว ควรแปลว่า แพทย์ จะตรงกว่า จากเดิมที่ผมตั้งชือ
ไปนั้น ผมนำมาจากหนังสือตั้งชื่อซึ่งผู้รู้ได้แปลเอาไว้ มาผสมรวมกันครับ

ทัพพ์ มาจาก บาลี ทัพพ แปลว่า ทรัพย์สมบัติ,เครื่องใช้

ทักษาชื่อ 54 สำหรับชายวันอังคารและศุกร์

ฑาห์ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ชอบทำความดี
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
จินต์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความใคร่ครวญ
อนนต์สุทธ์ แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่ไม่มีสิ้นสุด
ณัฐทมนต์ แปลว่า ปราชญ์ผู้ไร้มลทิน
ติณณ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันการข้ามพ้นความทุกข์แล้ว

(อนุญาตให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

due
10-26-2009, 02:02 PM
สวัสดีค่ะคุณนพขอรบกวนตั้งชื่อให้แฟนหน่อยค่ะ แฟนเกิดวันศุกร์ที่ 11 กรกฏาคม 2529 ปีขาล เดิมชื่อ วุฒินันท์ สุรินทร์ไม่ทราบว่าชื่อดีไหมค่ะถ้าไม่ดีจะเปลี่ยนเป็นณัฐธนันท์ สุรินทร์จะดีไหม ขอรบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
10-27-2009, 03:12 PM
สวัสดีค่ะคุณนพขอรบกวนตั้งชื่อให้แฟนหน่อยค่ะ แฟนเกิดวันศุกร์ที่ 11 กรกฏาคม 2529 ปีขาล เดิมชื่อ วุฒินันท์ สุรินทร์ไม่ทราบว่าชื่อดีไหมค่ะถ้าไม่ดีจะเปลี่ยนเป็นณัฐธนันท์ สุรินทร์จะดีไหม ขอรบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อคุณณัฐธนันท์ ทักษา 46 นามสกุล สุรินทร์ ทักษา 35 ตกอาทิตย์กับราหู ไม่ดีครับ สมควรเปลี่ยนใหม่
วิเคราะห์ :นามสกุลทักษาได้ 35 เหมาะสมกับชื่อที่มีทักษา 24
เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร หมายถึงความอ่อนน้อม ความมีโชคลาภ ความฉลาดรอบคอบและความสำเร็จ
รวมกับนามสกุล จะได้ทักษารวม 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ หมายถึงความสำเร็จ ความศรัทธาในศาสนาและสิ่ง
ศักดิ์สิทธิ์ ทำการใดก็สำเร็จ ผู้ได้ทักษานี้ควรหมั่นทำบุญเพื่อเสริมดวงชะตา จะรุ่งโรจน์ยิ่งขึ้นเร็วขึ้นครับ
ชื่อทักษา 24 สำหรับชายเกิดวันศุกร์
อิษฎา แปลว่า ผู้น่าปราถนา
ปฎิญญา แปลว่า ผู้ให้คำมั่นสัญญา
ณัฐกฤชา แปลว่า ผู้หลักแหลมดังนักปราชญ์
กฤตาณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้สร้าง
กนกธนัญ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องทรัพย์และทองคำ

(ชื่อใช้เฉพาะนำไปตั้งชื่อเท่านั้น )

noocee
10-27-2009, 04:49 PM
รบกวนคุณนพช่วยแปลชื่อ วรัญจน์ศิญา กับ วรัญชน์ศิญา ให้ด้วยค่ะ...ขอบคุณมากนะคะ

yokyo
10-27-2009, 05:07 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุล ยกย่อง ทักษา 26 ควรใช้ทักษา65 เป็นดาวพฤหัสและ
ดาวศุกร์ เป็นดาวศุภเคราะห์และดาวศุภโชค มาเกื้อหนุน บอกถึงความสำเร็จและ
การสนับสนุนจากผู้ใหญ่ ผลรวมเป็นดาวอาทิตย์ 2 ดวง มาช่วยเพิ่มความเข้มแข็ง
ของนามสกุลที่ค่อนข้างอ่อนไปหน่อย ผลรวมทักษาชื่อและสกุล 91 เป็นดาวเกตุ
และอาทิตย์อีกดวง ช่วยให้เข้มแข็งมีกำลังใจแน่วแน่ ความสำเร็จความทะเยอทะยาน
ชอบความก้าวหน้า แต่ควรออกกำลังกายให้แข็งแรง เพราะทักษานี้จะมีปัญหาด้าน
สุขภาพบ้าง จึงควรระวังเรื่องสุขภาพ พยายามทำให้แข็งแรงไว้อยู่เสมอ

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างกุศลอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ให้ท่านเกื้อหนุนและ
บอกกล่าวบิดามารดาเพื่อเป็นการเคารพและกตัญญูต่อท่าน

ทักษาชื่อ 65 สำหรับหญิงวันเสาร์

พีรชย์พิชญ์ (พี รัด ชะ พิด) แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญในชัยชนะ
ปวินท์เปมนีย์ (ปะ วิน เป มะ นี) แปลว่า ผู้ได้รับความน่ารัก
อริญชย์ปวีร์ (อะ ริน ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่ได้รับชัยชนะศัตรู
พจน์พินีต์ (พด พิ นี) แปลว่า ผู้พูดจาเรียบร้อย
รัญชน์ศรันย์ (รัน สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ายินดี

(ชื่อเหล่านี้อนุญาตเฉพาะนำไปตั้งชื่อเท่านั้น)

ขอบคุณนะคะคุณนพ แต่จะขอรบกวนตั้งชื่อเพิ่มให้หน่อยค่ะ
ยังไม่ถูกใจเท่าที่ควรน่ะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

mbktw
10-27-2009, 08:03 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามความหมายชื่อ ลลิศา หรือลลิษา หรือ ลลิสา ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

gypzy_ok
10-27-2009, 09:00 PM
ชื่อ วีระวุฒิ แปลว่าอะไรคะ ช่วยแปลให้หน่อยค่ะ

noppakorn
10-28-2009, 11:42 AM
รบกวนคุณนพช่วยแปลชื่อ วรัญจน์ศิญา กับ วรัญชน์ศิญา ให้ด้วยค่ะ...ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ
วรัญจน์ศิญา แปลว่า ผู้เป็นเลิศที่ได้รับการยกย่องว่าประเสริฐ
วรัญชน์ศิญา แปลว่า ผู้เป็นเลิศที่น่ายินดีในความประเสริฐ

noppakorn
10-28-2009, 12:02 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณนะคะคุณนพ แต่จะขอรบกวนตั้งชื่อเพิ่มให้หน่อยค่ะ
ยังไม่ถูกใจเท่าที่ควรน่ะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

พฤตย์พิรญาน์ (พรึด พิ ระ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และความเพียรที่ได้รับการเลี้ยงดู
จินตน์วรินทร์(จิน ตะ วะ ริน) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐตามความคิด
ณัฏฐ์ธวัลยา(นัด ถะ วัน ยา) แปลว่า ปราชญ์ผู้บริสุทธิ์
จิณณ์ประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประพฤติดีแล้ว

noppakorn
10-28-2009, 12:09 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามความหมายชื่อ ลลิศา หรือลลิษา หรือ ลลิสา ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลลิษา เขียนไม่ถูกครับ ควรเป็น ลลิศา ความหมายเดียวกับ ลลิสา
ลลิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ได้รับการชื่นชมยินดี

noppakorn
10-28-2009, 12:12 PM
ชื่อ วีระวุฒิ แปลว่าอะไรคะ ช่วยแปลให้หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ
วิระวุฒิ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความกล้าหาญ

mbktw
10-28-2009, 01:08 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลลิษา เขียนไม่ถูกครับ ควรเป็น ลลิศา ความหมายเดียวกับ ลลิสา
ลลิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ได้รับการชื่นชมยินดี

ขอบพระคุณค่ะ
แล้วถ้าเป็น ลริศา หรือ ลริสา จะมีความหมายอย่างไรคะ

yokyo
10-29-2009, 09:57 AM
[quote=yokyo ]
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

[ทักษาชื่อ 65 สำหรับหญิงวันเสาร์

พฤตย์พิรญาน์ (พรึด พิ ระ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และความเพียรที่ได้รับการเลี้ยงดู
จินตน์วรินทร์(จิน ตะ วะ ริน) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐตามความคิด
ณัฏฐ์ธวัลยา(นัด ถะ วัน ยา) แปลว่า ปราชญ์ผู้บริสุทธิ์
จิณณ์ประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประพฤติดีแล้ว

วันเสาร์ ตัว ณ เป็นกาลกิณีหรือเปล่าคะ เพราะเคยอ่านหนังสือเจอน่ะค่ะ
แล้วชื่อที่ตั้งใหม่จะใช้ได้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-29-2009, 02:16 PM
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]
[quote=yokyo ]
ขอบคุณค่ะ

[พฤตย์พิรญาน์ (พรึด พิ ระ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และความเพียรที่ได้รับการเลี้ยงดู

วันเสาร์ ตัว ณ เป็นกาลกิณีหรือเปล่าคะ เพราะเคยอ่านหนังสือเจอน่ะค่ะ
แล้วชื่อที่ตั้งใหม่จะใช้ได้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

ขอโทษครับ ลืมไปครับว่าวันเสาร์ ชื่อสองชื่อแรกยังจำได้ พอสองชือหลังคิดชื่อให้จนลืม ตัวกาลกิณีไปครับเอาว่าสองชื่อหลัง ยกเลิกน่ะครับ

7614
10-30-2009, 01:09 PM
ตามที่คุณนพได้ตั้งชื่อมาดิฉันไม่ค่อยชอบสักเท่าไรเพราะมีความรู้สึกว่าชื่อคล้ายผู้หญิงอยากให้คุณนพตั้งชื่อให้แฟนของดิฉันใหม่ขอรบกวนด้วยนะค่ะแฟนเป็นผู้ชายเกิดวันศุกร์ ปี ขาล อายุ 23 ปีนามสกุลสุรินทร์อยากให้มันสมพงษ์กันและเป็นชื่อทีมีความหมายดีให้ชื่อเกื้อหนุนกับสนาสกุล ขอบคุณคุณนพมากเลยนะค่ะ

noppakorn
10-30-2009, 03:18 PM
ตามที่คุณนพได้ตั้งชื่อมาดิฉันไม่ค่อยชอบสักเท่าไรเพราะมีความรู้สึกว่าชื่อคล้ายผู้หญิงอยากให้คุณนพตั้งชื่อให้แฟนของดิฉันใหม่ขอรบกวนด้วยนะค่ะแฟนเป็นผู้ชายเกิดวันศุกร์ ปี ขาล อายุ 23 ปีนามสกุลสุรินทร์อยากให้มันสมพงษ์กันและเป็นชื่อทีมีความหมายดีให้ชื่อเกื้อหนุนกับสนาสกุล ขอบคุณคุณนพมากเลยนะค่ะ

ช่วยแจ้งกระทู้เก่าที่เคยวิเคราะห์ไว้ด้วยครับ เพราะไม่ทราบจะค้นหาข้อมูลอย่างไรครับ

7614
10-31-2009, 07:34 PM
ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เข้ามาเยี่ยมอยู่บ่อยและก็เป็นอีกหนึ่งบุคคลที่เปลี่ยนชื่อตามที่คุณนพเคยบอกไว้แล้วชีวิตดีขึ้นมากกว่าเก่าครั้งก่อนดิฉันอาจเขียนไม่ละเอียดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะคุณนพแฟนของดิฉันอยากได้ชื่อที่คล้ายผู้ชายมากกว่านี้นะค่ะตามที่คุณนพเคยตอบให้ไว้ที่กระทู้ 2047 ที่คุณนพเคยตอบนะค่ะ อยากทราบว่าพอจะมีชื่ออื่นอีกไหมค่ะให้มันสมพงษ์กับนามสกุลของแฟนนะค่ะ แฟนของดิฉันนามสกุลสุรินทร์ เกิดปี ขาล วันศุกร์ เดือนกรกฎาคม ขอรบกวนคุณนพด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมากเลยค่ะที่กรุณา

noppakorn
11-01-2009, 07:05 PM
ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เข้ามาเยี่ยมอยู่บ่อยและก็เป็นอีกหนึ่งบุคคลที่เปลี่ยนชื่อตามที่คุณนพเคยบอกไว้แล้วชีวิตดีขึ้นมากกว่าเก่าครั้งก่อนดิฉันอาจเขียนไม่ละเอียดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะคุณนพแฟนของดิฉันอยากได้ชื่อที่คล้ายผู้ชายมากกว่านี้นะค่ะตามที่คุณนพเคยตอบให้ไว้ที่กระทู้ 2047 ที่คุณนพเคยตอบนะค่ะ อยากทราบว่าพอจะมีชื่ออื่นอีกไหมค่ะให้มันสมพงษ์กับนามสกุลของแฟนนะค่ะ แฟนของดิฉันนามสกุลสุรินทร์ เกิดปี ขาล วันศุกร์ เดือนกรกฎาคม ขอรบกวนคุณนพด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมากเลยค่ะที่กรุณา

สวัสดีครับ
บอกว่าตอบที่กระทู้ 2047 หากันแย่เลยครับ เพราะกระทู้ 2047 มันเยอะหลายกระทู้ครับ แต่โชคดีที่เจอครับ
วิเคราะห์ : นามสกุลทักษาได้ 35 เหมาะสมกับชื่อที่มีทักษา 24
เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร หมายถึงความอ่อนน้อม ความมีโชคลาภ ความฉลาดรอบคอบและความสำเร็จ
รวมกับนามสกุล จะได้ทักษารวม 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ หมายถึงความสำเร็จ ความศรัทธาในศาสนาและสิ่ง
ศักดิ์สิทธิ์ ทำการใดก็สำเร็จ ผู้ได้ทักษานี้ควรหมั่นทำบุญเพื่อเสริมดวงชะตา จะรุ่งโรจน์ยิ่งขึ้นเร็วขึ้นครับ
ชื่อทักษา 24 สำหรับชายเกิดวันศุกร์
กฤตัชญ์ (กริด ตัด) แปลว่า ผู้รู้คุณคน,ผู้กตัญญู
กฤชนพัต แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
ธนัญดล แปลว่า ผู้มีหลักฐานและความรู้ทางทรัพย์
หฤษฏิ์ แปลว่า ผู้ที่น่าชื่นชมยินดี
เดชฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจเป็นฤทธิ์
ปุณณเมธ แปลว่า ผู้มีความรู้เต็มเปี่ยม
ธนธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์
ภูมิชนน แปลว่า เชื้อสายของแผ่นดิน
ฌานชานน แปลว่า ผู้มีความรู้อันตั้งมั่น

(ให้นำไปใช้เฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

pchan641
11-03-2009, 10:52 PM
สวัสดีค่ะ

อยากถามว่า ชื่อวันรินทร์ มีความหมายไหมค่ะ? แปลว่าอะไรค่ะ? ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-04-2009, 05:22 PM
สวัสดีค่ะ

อยากถามว่า ชื่อวันรินทร์ มีความหมายไหมค่ะ? แปลว่าอะไรค่ะ? ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วันรินทร์ แปลว่า วันที่ค่อยๆยิ่งใหญ่ (รินทร์ =ริน + อินทร์)

autsinta
11-05-2009, 09:19 PM
รุ กับ ลุ มีความหมายรึเปล่า

::)

ลัลนณกร หมายถึง

วรรธณ อ่านยังไงค่ะ

วรรธณรักษ หมายถึง

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-06-2009, 10:08 AM
รุ กับ ลุ มีความหมายรึเปล่า

::)

ลัลนณกร หมายถึง

วรรธณ อ่านยังไงค่ะ

วรรธณรักษ หมายถึง

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลัลนณกร แปลว่า ผู้สร้างที่ความงาม(ลัน นะ นะ กอน)
วรรธน อ่านว่า วัด ทะ นะ (วรรธน มาจาก วัฒนะ)
วรรธณรักษ แปลว่า ผู้ดูแลความเจริญ (วัด ทะ นะ รัก สะ)

OAST
11-13-2009, 02:54 AM
สวัสดีครับ

รบกวนพี่ช่วยแปลความหมายให้หน่อยนะครับ

วรธันยาวัฒน์

ขอบพระคุณครับ :D

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
11-13-2009, 12:04 PM
สวัสดีครับ

รบกวนพี่ช่วยแปลความหมายให้หน่อยนะครับ

วรธันยาวัฒน์

ขอบพระคุณครับ :D

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

วรธันยาวัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองแห่งผู้มีโชคอันประเสริฐ

moratob
11-13-2009, 02:40 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนช่วยแปลชื่อให้หน่อยนะคะ
เคยpostถามที่เว็บๆนึง เค้าบอกให้หาในgoogle เราก็ลองแล้วแต่ไม่เจอ ช่วยแปลให้หน่อยนะคะขอบคุณมากค่ะ

วิภาลักษณ์
วรเศรษฐ์
วัฒณพงษ์

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

autsinta
11-13-2009, 09:42 PM
ไวศว ,ไวษณ เเปลวว่าเเละมีความหมายไหมค่ะ

noppakorn
11-14-2009, 05:33 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนช่วยแปลชื่อให้หน่อยนะคะ
เคยpostถามที่เว็บๆนึง เค้าบอกให้หาในgoogle เราก็ลองแล้วแต่ไม่เจอ ช่วยแปลให้หน่อยนะคะขอบคุณมากค่ะ

วิภาลักษณ์
วรเศรษฐ์
วัฒณพงษ์

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

วิภาลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะอันสุกใส
วรเศรษฐ์ แปลว่า ผู้ดีเลิศและประเสริฐ
วัฒณพงษ์ คำว่า "วัฒณ" ต้องเขียนเป็น "วัฒน" ถึงจะถูกต้องครับ
วัฒนพงษ์ แปลว่า ตระกูลหรือเชื้อสายที่มีความเจริญ

noppakorn
11-14-2009, 05:56 PM
ไวศว ,ไวษณ เเปลวว่าเเละมีความหมายไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ไวศว ไม่มีคำแปลครับ
ไวษณ ค้นไม่พบคำแปลครับ คำที่พบใกล้เคียงคือ ไวษณวี แปลว่า ปางหนึ่งของเจ้าแม่กาลี
แต่จากการสังเกตุ มีคำที่ใกล้เคียงคำนี้คือ คำว่า ไพร + ษณฑ์ เป็นไพรษณฑ์ แปลว่า ป่า
ไพร เอา ร เรือ ออก เห ลือไพ เป็นคำเดียวกับ ไว ษณฑ์ แปลว่า พุ่มไม้ เอา ฑ์ ออก เหลือ ษณ
เป็น ไวษณ แปลว่า ป่าไม้ แต่ขอบอกว่าเป็นแค่คำวิเคราะห์ ถูกผิดอย่างไร ผู้รู้ช่วยพิจารณ์ด้วยครับ

autsinta
11-17-2009, 06:23 PM
รุ่งเลิศ์ เขียนเเบบนี้ได้ไหมคะ

เเปลว่า

noppakorn
11-18-2009, 02:58 PM
รุ่งเลิศ์ เขียนเเบบนี้ได้ไหมคะ

เเปลว่า

สวัสดีครับ

รุ่งเลิศ์ อ่านไม่ได้ครับ ผิดหลักยกเว้นมีตัวสะกดอยู่หน้าอีกตัวถึงจะอ่านได้ครับ (ให้อ่านว่า รุ่ง เล่อ คงไม่ได้น่ะครับ)

OAST
11-18-2009, 11:17 PM
สวัสดีครับ รบกวนพี่ช่วยแปลความหมายของคำว่า ลภัสทวีวัฒน์ หน่อยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
11-19-2009, 12:46 PM
สวัสดีครับ รบกวนพี่ช่วยแปลความหมายของคำว่า ลภัสทวีวัฒน์ หน่อยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ลภัสทวีวัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองที่เพิ่มสูงในลาภยศ

JoiN
11-19-2009, 06:01 PM
ขอบคุณมากค่ะสำหรับชื่อของเพื่อน
และเพื่อนอีกคนเค้าอยากทราบว่าชื่อ ลภัสสิลา (ชื่อของเค้า) มีความหมายหรือป่าว หรือความหมายใกล้เคียง หรือรากศัพท์จิงๆคืออะไรค่ะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ
และอยากทราบว่า ทักษาเลข 79 และ 50 จิงๆแล้วเป็นเลขดีหรือไม่ดีค่ะ
ช่วยกรุณาอนุเคราะห์ความช่วยเหลือให้ด้วยนะคะ(หลายคำถามไปหน่อย)
ขอโทษจิงๆที่รบกวนบ่อยๆ ค่ะ

noppakorn
11-19-2009, 06:34 PM
ขอบคุณมากค่ะสำหรับชื่อของเพื่อน
และเพื่อนอีกคนเค้าอยากทราบว่าชื่อ ลภัสสิลา (ชื่อของเค้า) มีความหมายหรือป่าว หรือความหมายใกล้เคียง หรือรากศัพท์จิงๆคืออะไรค่ะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ
และอยากทราบว่า ทักษาเลข 79 และ 50 จิงๆแล้วเป็นเลขดีหรือไม่ดีค่ะ
ช่วยกรุณาอนุเคราะห์ความช่วยเหลือให้ด้วยนะคะ(หลายคำถามไปหน่อย)
ขอโทษจิงๆที่รบกวนบ่อยๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

ลภัสสิลา แปลว่า มีความปกติเป็นลาภ,มีความแข็งแกร่ง(หิน)เป็นลาภ
ลภัส คือ ลาภ
สิลา เป็นภาษาบาลี แปลว่า ทั่วไป ปกติ หิน (ศิลา)
เลข 79 เป็นเลขที่ให้คุณปานกลาง มักมีโรคร้ายประจำตัว ต้องแก้ไขการกระทำของตน
เลข 50 เป็นเลขดี เหมาะกับอาชีพ ค้าขาย ประชาสัมพันธ์ ต่างประเทศ ติดต่อคนแปลกหน้า

JoiN
11-20-2009, 12:54 PM
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับความอนุเคราะห์ ;)

JoiN
11-20-2009, 02:22 PM
สวัสดีค่ะอุบาสกนพกรณ์
หนูอยากทราบบางอย่างค่ะคือ ถ้าเราไม่ใช้ชื่อที่เป็นทักษาเลขที่เหมาะสมกับนามสกุลเรา แต่ใช้ชื่อที่มีทักษาอื่น แต่ก็เป็นนามมงคลเหมือนกัน ผลรวมที่ได้ก็เป็นเลขมงคลเหมือนกันสมมตินะคะ
เช่น นามสกุลหนูได้ทักษา 29 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือ 36 และผลรวมก็จะได้ 65
แต่ถ้าหนูไม่ใช้เลข 36 แต่ใช้ชื่อที่มีเลข 50 แทน และผลรวมที่ได้ คือ 79 ซึ่งก็บอกว่าเป็นเลขมงคล
อยากทราบว่ามันจะมีผลต่างกันอย่างไรคะ คือ จากดี จะกลายเป็นแย่หรือป่าวคะ
ช่วยอนุเคราะห์ความสงสัยของหนูด้วยคะ (แค่อยากทราบให้เป็นความรู้เฉยๆค่ะ)
ขอบคุณค่ะ ;D

noppakorn
11-20-2009, 02:43 PM
สวัสดีค่ะอุบาสกนพกรณ์
หนูอยากทราบบางอย่างค่ะคือ ถ้าเราไม่ใช้ชื่อที่เป็นทักษาเลขที่เหมาะสมกับนามสกุลเรา แต่ใช้ชื่อที่มีทักษาอื่น แต่ก็เป็นนามมงคลเหมือนกัน ผลรวมที่ได้ก็เป็นเลขมงคลเหมือนกันสมมตินะคะ
เช่น นามสกุลหนูได้ทักษา 29 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือ 36 และผลรวมก็จะได้ 65
แต่ถ้าหนูไม่ใช้เลข 36 แต่ใช้ชื่อที่มีเลข 50 แทน และผลรวมที่ได้ คือ 79 ซึ่งก็บอกว่าเป็นเลขมงคล
อยากทราบว่ามันจะมีผลต่างกันอย่างไรคะ คือ จากดี จะกลายเป็นแย่หรือป่าวคะ
ช่วยอนุเคราะห์ความสงสัยของหนูด้วยคะ (แค่อยากทราบให้เป็นความรู้เฉยๆค่ะ)
ขอบคุณค่ะ ;D

สวัสดีครับ

ทักษา 79 เป็นดาวเสาร์ และดาวพระเกตุ ดาวเสาร์เป็นดาวบาปเคราะห์ มักบันดาลให้เกิดเหตุร้ายหรือโรคร้าย
หรือไม่คนในครอบครัวที่ใกล้ชิดก็มักเจ็บป่วย และถึงแม้เลขนี้จะบันดาลให้มีมิตรสหายมาก ญาติพี่น้องมากก็
ตาม และดาวเกตุเป็นดาวที่บันดาลความสำเร็จให้โดยไม่คาดหมาย เลขนี้จะต้องหมั่นทำบุญสร้างทานอยู่เสมอๆ
จัดว่าเป็นเลขที่ดี แต่มีร้ายมาร่วม
ทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และดาวพฤหัส เป็นดาวศุภเคราะห์คู่ศุภโชค จึงบันดาลให้ทำการใดก็สำเร็จ มีคนคอยช่วย
เหลือ ความรักสมบูรณ์ ลักษณะนิสัย ดูอ่อนน้อม แต่ใจเข้มแข็ง

อธิบายแล้วคุณก็ต้องเลือกพิจารณาเองน่ะครับ

JoiN
11-20-2009, 03:10 PM
ขอบคุณค่า
สำหรับคำอธิบาย
ตอนนี้มีคนมาปรึกษาเรื่องชื่อกะหนูเยอะมากเลยค่ะ
หนูเลยอยากมีความรู้เพื่อบอกเพื่อนๆได้บ้างค่ะ
ถ้าไม่แน่ใจหนูก็ขอความอนุเคราะห์จากท่านอุบาสกนพกรณ์
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-20-2009, 03:40 PM
ขอบคุณค่า
สำหรับคำอธิบาย
ตอนนี้มีคนมาปรึกษาเรื่องชื่อกะหนูเยอะมากเลยค่ะ
หนูเลยอยากมีความรู้เพื่อบอกเพื่อนๆได้บ้างค่ะ
ถ้าไม่แน่ใจหนูก็ขอความอนุเคราะห์จากท่านอุบาสกนพกรณ์
ขอบคุณค่ะ

ยินดีครับ

noppakorn
11-24-2009, 03:12 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกท่าน

ตั้งแต่ 25 - 30 พย. ขอหยุดพักตอบกระทู้สัก 6 วัน เนื่องจากไม่อยู่ครับ

คำถามทุกคำถาม จะกลับมาตอบให้ ในวันต้นเดือน ธค.ครับ

ขออภัยด้วยครับ

autsinta
11-30-2009, 12:36 PM
ยุวริน เเปลว่าอะไรค่ ะ

piangfan
11-30-2009, 07:05 PM
สวัสดีค่ะ คุณautsinta ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

สาธุค่ะ พี่นพ

noppakorn
12-02-2009, 02:08 PM
ยุวริน เเปลว่าอะไรค่ ะ

สวัสดีครับ

ยุวริน แปลว่า ทองเนื้ออ่อน