PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

หน้า : 1 2 [3] 4 5 6 7 8

noppakorn
12-02-2009, 02:14 PM
[quote=เทพธิดา ]
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณautsinta ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

สาธุค่ะ พี่นพ

ขอบคุณน้องเพียงฝันที่ช่วยดูแลเป็นอย่างดี ต้องขอรบกวนฝากดูต่อน่ะครับ
เพราะขณะนี้ป่วยอยู่โรงพยาบาล เพิ่งจะฟื้นไข้ ลูกสาวเอาโน๊ตบุ๊คมาให้เลย
เข้ามาดูครับ

ขอพักลาป่วยอีกประมาณอาทิตย์น่ะครับ เนื่องจากป่วยติดเชื้อในระบบทางเดิน
ปัสสาวะครับ

piangfan
12-02-2009, 06:51 PM
สวัสดีญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ขอผลบุญเกื้อหนุนให้พี่นพหายป่วยในเร็ววันค่ะ
สาธุค่ะ
ขอบคุณพี่นพค่ะ เด๋วเพียงฝันจะคอยต้อนรับแขกพี่นพค่ะ

ผักผ่อนให้สบายใจค่ะพี่นพ
อาการนี้แม่เพียงฝันก็เคยเป็นค่ะ
รักษาหายเป็นปรกติแล้วค่ะ
อาการนี้ต้องใช้เวลาสักหน่อยค่ะ

autsinta
12-03-2009, 01:42 PM
ขอให้หายเร็วๆๆค่ะ

piangfan
12-04-2009, 12:29 PM
สวัสดีค่ะ คุณautsinta ขอบคุณค่ะ
ขอบคุณทุกท่าน แทนพี่นพไปก่อนค่ะ
อีกไม่นานเจ้าของสียงตัวจิงจะออกมาค่ะ
โปรดอดใจรอค่ะ

ขอบคุณค่ะ สาธุค่ะ

neung18
12-04-2009, 05:38 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อนะค่ะ กรุณาแนะนำชื่อให้หน่อยนะค่ะ
เกิดวันอังคาร ที่ 18 ตุลาคม พ.ศ.2526 และน้องสาว เกิดวันศุกร์
ที่ 16 พ.ค. 2528
นามสกุลของดิฉันมีค่ากำลัง 19 นะค่ะ
อยากได้ชื่อความหมายประมาณว่า เป็นที่รักเป็นที่ชื่นชอบ,เป็นใหญ่เป็นโตอะค่ะ
ขอบคุณมากนะค่ะ

wantana
12-04-2009, 05:53 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ...ที่เคารพ
ดิฉัน น.ส. วันทนา เชิดนาม จะเปลี่ยนชื่อเป็น คณิศร์ณิชา ค่ะอยากทราบว่า ถ้าเปลี่ยนชื่อช่วงปีใหม่นี้ดีหรือเปล่าค่ะ ช่วงวันที่ 30 ธ.ค. 52 และ 4-5 ม.ค. 53 นี้ได้หรือไม่ค่ะ เพราะเป็นช่วงที่จะกลับบ้านปีใหม่พอดีค่ะ
สุดท้ายขอทราบชื่อที่ตกทักษา 36 เกิดวันพฤหัสบดี เพศหญิงด้วยนะค่ะ อยากนำชื่อมาเปรียบเทียบดูนะค่ะว่าแตกต่างกันอย่างไรบ้าง
ยังไงก็ต้องขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
ปีใหม่ที่จะถึงนี้ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้พี่นพประสบพบเจอแต่ความสุขความเจริญ คิดสิ่งใดก็ขอให้สมหวังดังใจปรารถนาทุกประการ สุดท้ายนี้ขอให้ร่ำรวยพูนทรัพย์ ทั้งทรัพย์สินเงินทอง และสติปัญญา เป็นที่รักและเคารพนับถือแบบนี้ตลอดไปค่ะ...

piangfan
12-04-2009, 07:13 PM
สวัสดีค่ะ คุณ wantana คุณneung18
ยินดีต้อนรับค่ะ ขอบคุณค่ะ

neung18
12-04-2009, 09:09 PM
รบกวนขอเพิ่มอีกคนหนึ่งนะค่ะ เป็นผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 6 ตุลาคม พ.ศ.2526
นามสกุลมีค่ากำลัง 52 นะค่ะ
อยากได้ชื่อความหมายประมาณว่า เป็นที่รักเป็นที่ชื่นชอบ,เป็นใหญ่เป็นโตอะค่ะ
ขอบคุณมากนะค่ะ :) :D

piangfan
12-05-2009, 12:03 PM
สวัสดีค่ะ คุณneung18 ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

Dekkalok
12-10-2009, 09:57 AM
วิชฌุตร์

อ่านอย่างไร และแปลว่าอะไรหรอครับ

piangfan
12-10-2009, 01:24 PM
สวัสดีค่ะ คุณ Dekkalokยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บค่ะ ประเดี๋ยวพี่นพออกมาค่ะ

noppakorn
12-11-2009, 04:05 PM
ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อนะค่ะ กรุณาแนะนำชื่อให้หน่อยนะค่ะ
เกิดวันอังคาร ที่ 18 ตุลาคม พ.ศ.2526 และน้องสาว เกิดวันศุกร์
นามสกุลของดิฉันมีค่ากำลัง 19 นะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลของคุณ ทักษา 19 เหมาะสมกับทักษาชื่อ 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ เป็นดาว
คู่มิตร บอกถึงประสบความสำเร็จด้านความรัก มิตรสหาย โชคลาภ และความสำเร็จ (ผลรวมได้
9 คือดาวเกตุ) ทำการใดก็สำเร็จแต่เนื่องจากมีดาวอังคาร คือเลข 3 อาจทำให้มีใจร้อน ความคิด
รุนแรงบ้าง แต่มีดาวศุกร์คอยชลอให้อยู่ เลขนี้ดีมากครับ พยามยามลดอารมย์ชีวิตนี้มีสุขแน่ เมื่อ
นำมารวมกับนามสกุล จะได้ทักษารวม 55 คือดาวพฤหัสคู่หรือดาวศุภเคราะห์คู่ บ่งบอกถึงความสำ
เร็จ ความเที่ยงธรรมและความเจริญก้าวหน้าอันมั่นคง ชีวิตบั้นปลายผู้มีเลขนี้ มักนิยมหาความสงบ
ชอบเข้าวัดเข้าวา เป็นเลขที่ดีและเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันอังคาร

จิตรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม
จิรทีปต์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองตลอดกาล
ฉัตรสุดา แปลว่า หญิงผู้มีเกียรติประดับตน
ถาวรีย์ แปลว่า ผู้มีความมั่นคง
ธัญวลัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี
ธัญสมร แปลว่า หญิงผู้โชคดี
นภัสรพี แปลว่า อาทิตย์บนฟ้า
ปารณีย์ แปลว่า ผู้ผ่านพ้นด้วยดีเสมอ
พรรำไพ แปลว่า ผู้ประเสริฐและงดงาม
แพรวพธู แปลว่า หญิงผู้มีประกายงดงาม
มนัสวิน แปลว่า ผู้มีความตั้งใจและสนใจ
วิรปริยา แปลว่า ผู้กล้าหาญที่เป็นที่รักใคร่
อติยุพดี แปลว่า หญิงงามผู้ยิ่งใหญ่

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันศุกร์

กานต์มณี แปลว่า แก้วอันเป็นที่รัก
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้โปร่งใส
ณฐนพิน แปลว่า ผู้รอบรู้อันสดใส (นัด ทะ นะ พิน)
ณัฐสินี แปลว่า หญิงงามที่เป็นนักปราชญ์
นาถพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยที่พึ่ง
ผกากาญจน์ แปลว่า ดอกไม้ที่มีคุณค่า
พิชามญชุ์ แปลว่า ผู้งามด้วยความรู้
สุทธสินี แปลว่า สาวงามผู้บริสุทธิ์

noppakorn
12-11-2009, 04:23 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ...ที่เคารพ
ดิฉัน น.ส. วันทนา เชิดนาม จะเปลี่ยนชื่อเป็น คณิศร์ณิชา ค่ะอยากทราบว่า ถ้าเปลี่ยนชื่อช่วงปีใหม่นี้ดีหรือเปล่าค่ะ ช่วงวันที่ 30 ธ.ค. 52 และ 4-5 ม.ค. 53 นี้ได้หรือไม่ค่ะ เพราะเป็นช่วงที่จะกลับบ้านปีใหม่พอดีค่ะ
สุดท้ายขอทราบชื่อที่ตกทักษา 36 เกิดวันพฤหัสบดี เพศหญิงด้วยนะค่ะ อยากนำชื่อมาเปรียบเทียบดูนะค่ะว่าแตกต่างกันอย่างไรบ้าง
ยังไงก็ต้องขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
ปีใหม่ที่จะถึงนี้ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้พี่นพประสบพบเจอแต่ความสุขความเจริญ คิดสิ่งใดก็ขอให้สมหวังดังใจปรารถนาทุกประการ สุดท้ายนี้ขอให้ร่ำรวยพูนทรัพย์ ทั้งทรัพย์สินเงินทอง และสติปัญญา เป็นที่รักและเคารพนับถือแบบนี้ตลอดไปค่ะ...[/color]

สวัสดีครับ

คณิศร์ณิชา ทักษา 45 รวมกับนามสกุลทักษา 20 ได้ทักษารวม 65 เป็นมงคลยิ่งครับ วันที่เหมาะสมเป็น
วันจันทร์ที่ 4 มกราคม ให้ไปเปลี่ยนชื่อเวลาดีที่สุดคือ 7.00น-8.59 น เวลารองลงมาคือเวลา 9.00 -10.59 น.
ส่วนวันที่ 5 เป็นวันดีเช่นกัน แต่เวลาช่วงทิวาไม่มีครับ
สำหรับชื่อทักษา 36 นั้น ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลสู้ ทักษาชื่อ 45 ผลรวม 65 ไม่ได้ครับ ต่างกันนิดเดียวครับ
ใช้[color=red]"คณิศร์ณิช" แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และยิ่งใหญ่ในหมู่คน" จะดีและเป็นมงคลยิ่งครับ
เพราะทักษานั้น 56 ตกลุ่มหลงโลกีย์ง่ายครับ ต้องแก้กรรมถึงจะดีครับ

พรใดๆที่มอบให้พี่นพฯ ขอพรนั้นจงดลบันดาลให้น้องได้รับทวีคูณจากพี่นพฯครับ

noppakorn
12-11-2009, 04:33 PM
รบกวนขอเพิ่มอีกคนหนึ่งนะค่ะ เป็นผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 6 ตุลาคม พ.ศ.2526

สวัสดีครับ

เลขทักษา 52 นั้น เป็นเลขที่หาคู่ทักษามงคลได้ยากยิ่ง ผู้มีผลรวมเลขนี้ควรเปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุลครับ

noppakorn
12-11-2009, 04:42 PM
วิชฌุตร์

อ่านอย่างไร และแปลว่าอะไรหรอครับ

สวัสดีครับ

วิชฌุตร์ (วิชา + ฌา + อุตร์ อ่านว่า วิด-ชุด) แปลว่า ผู้อยู่เหนือการพิจารณาความรู้,ผู้อยู่เหนือฌานและความรู้

neung18
12-11-2009, 08:00 PM

สวัสดีครับ

เลขทักษา 52 นั้น เป็นเลขที่หาคู่ทักษามงคลได้ยากยิ่ง ผู้มีผลรวมเลขนี้ควรเปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุลครับ

เพื่อนดิฉันถามว่า ต้องไม่สามารถเป็นเปลี่ยนนามสกุลได้ จะมีชื่อไหนจะพอช่วยได้ เพราะกลัวมีปัญหาก็ที่บ้าน และถ้าให้นามสกุลของน้ามีค่ากำลัง 63 จะดีกว่าหรือเปล่าค่ะ และควรชื่ออะไรดีค่ะ ขอบคุณมากอีกที่ค่ะ

neung18
12-11-2009, 08:30 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลของคุณ ทักษา 19 เหมาะสมกับทักษาชื่อ 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ เป็นดาว
คู่มิตร บอกถึงประสบความสำเร็จด้านความรัก มิตรสหาย โชคลาภ และความสำเร็จ (ผลรวมได้
9 คือดาวเกตุ) ทำการใดก็สำเร็จแต่เนื่องจากมีดาวอังคาร คือเลข 3 อาจทำให้มีใจร้อน ความคิด
รุนแรงบ้าง แต่มีดาวศุกร์คอยชลอให้อยู่ เลขนี้ดีมากครับ พยามยามลดอารมย์ชีวิตนี้มีสุขแน่ เมื่อ
นำมารวมกับนามสกุล จะได้ทักษารวม 55 คือดาวพฤหัสคู่หรือดาวศุภเคราะห์คู่ บ่งบอกถึงความสำ
เร็จ ความเที่ยงธรรมและความเจริญก้าวหน้าอันมั่นคง ชีวิตบั้นปลายผู้มีเลขนี้ มักนิยมหาความสงบ
ชอบเข้าวัดเข้าวา เป็นเลขที่ดีและเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันอังคาร

จิตรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม
จิรทีปต์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองตลอดกาล
ฉัตรสุดา แปลว่า หญิงผู้มีเกียรติประดับตน
ถาวรีย์ แปลว่า ผู้มีความมั่นคง
ธัญวลัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี
ธัญสมร แปลว่า หญิงผู้โชคดี
นภัสรพี แปลว่า อาทิตย์บนฟ้า
ปารณีย์ แปลว่า ผู้ผ่านพ้นด้วยดีเสมอ
พรรำไพ แปลว่า ผู้ประเสริฐและงดงาม
แพรวพธู แปลว่า หญิงผู้มีประกายงดงาม
มนัสวิน แปลว่า ผู้มีความตั้งใจและสนใจ
วิรปริยา แปลว่า ผู้กล้าหาญที่เป็นที่รักใคร่
อติยุพดี แปลว่า หญิงงามผู้ยิ่งใหญ่

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันศุกร์

กานต์มณี แปลว่า แก้วอันเป็นที่รัก
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้โปร่งใส
ณฐนพิน แปลว่า ผู้รอบรู้อันสดใส (นัด ทะ นะ พิน)
ณัฐสินี แปลว่า หญิงงามที่เป็นนักปราชญ์
นาถพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยที่พึ่ง
ผกากาญจน์ แปลว่า ดอกไม้ที่มีคุณค่า
พิชามญชุ์ แปลว่า ผู้งามด้วยความรู้
สุทธสินี แปลว่า สาวงามผู้บริสุทธิ์

ขอบคุณมากค่ะ

ดิฉันรบกวนถามคุณนพ พอดี ที่บ้านอยากเปลี่ยน นามสกุล เป็นค่ากำลัง 51 ก็อยากได้ชื่อนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :-[ :-[ :-\ :-\

c_h_a_i
12-12-2009, 10:40 AM
ผมขอรบกวนหน่อยนะครับ

ผมเกิดวันเสาร์ ครับ นามสกุลรวมได้ 36 อยากได้ชื่อที่ดีๆ ที่ใช้อักษรเดชขึ้นต้นครับ (ชื่อเดิมไม่ดี มีอักษรกาลกิณีด้วย)
ผมรบกวนช่วยหาให้หน่อยนะครับ ...ขอบคุณครับ

piangfan
12-12-2009, 01:12 PM
สวัสดีค่ะ คุณ c_h_a_i คุณ neung18 ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ แป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ
สาธุค่ะ พี่นพ

c_h_a_i
12-12-2009, 05:56 PM
สอบถามพี่นพอีกนิดนะครับ

พอดีเคยได้ยินว่าเวลาเปลี่ยนชื่อต้องดูฤกษ์ยามให้ดีๆ ด้วย ไม่ทราบว่าพี่นพมีคำแนะนำเรื่องนี้ยังไงบ้างครับ
พอดีผมอยากจะเปลี่ยนชื่อ(กำลังรอชื่อจากพี่นพครับ..)
อีกนิดครับ คือ ได้รับชื่อมา 2 ชื่อครับ (แต่ยังอยากได้ชื่ออื่นๆอยู่)
1. วรกร
2. วรดร
ผมนามสกุล ตั้งใจจิต เกิดวันเสาร์ เวลาตีห้ากว่าๆ ครับ
รบกวนพี่นพด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

c_h_a_i
12-14-2009, 07:23 AM
พี่นพครับ
พอดีเข้ามาอ่าน เห็นว่าพี่นพยังไม่ว่างตอบ ผมก็เลยมีข้อสงสัยมาถามอีกครับ เผื่อให้พี่นพช่วยตอบทีเดียวเลย คือผมเกิดวันที่ 15 เมษายน เวลา 05.34 น. คุณแม่บอกว่าถือเป็นวันเสาร์ เพราะว่าคนโบราณถือเวลาพระอาทิตย์มองเห็นสิ่งต่างๆแล้ว(บ้างก็ว่ามองเห็นลายมือแล้ว) คือ มันเป็นหน้าร้อน ก็เลยสว่างเร็ว
ตอนนี้ก็เลยงงครับว่าสรุปผมต้องนับว่าเกิดวันศุกร์หรือเสาร์ อย่างไรก็รบกวนพี่นพด้วยนะครับ

piangfan
12-14-2009, 12:25 PM
สวัสดีค่ะ คุณc_h_a_i ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพแป๊บค่ะ เด๋วพี่นพมาค่ะ ขอบคุณค่ะ

JoiN
12-14-2009, 06:03 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
และก้อขอให้หายไวๆ นะคะ
อิอิ :)

noppakorn
12-15-2009, 03:08 PM

สวัสดีครับ

เพื่อนดิฉันถามว่า ต้องไม่สามารถเป็นเปลี่ยนนามสกุลได้ จะมีชื่อไหนจะพอช่วยได้ เพราะกลัวมีปัญหาก็ที่บ้าน และถ้าให้นามสกุลของน้ามีค่ากำลัง 63 จะดีกว่าหรือเปล่าค่ะ และควรชื่ออะไรดีค่ะ ขอบคุณมากอีกที่ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลค่ากำลัง 52 นั้นหากจับคู่ให้ ชื่อทักษาที่ดีที่สุด ก็ยังมีปัญหาครับ แต่ถ้านามสกุลทักษา 63
สามารถใช้ชื่อที่มีทักษา 36 เป็นชื่อที่มีทักษามงคลยิ่ง จะสุขสมหวังทั้งการเงินการงานและความรัก
ผลรวมได้ 99 บอกถึงความสำเร็จ มีโชค และมักพลิกผันไปสู่สิ่งที่ดี มักได้ลาภลอย มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์หนุน
ชะตาอยู่ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส

พิมพณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เป็นแบบอย่าง

noppakorn
12-15-2009, 03:13 PM

ดิฉันรบกวนถามคุณนพ พอดี ที่บ้านอยากเปลี่ยน นามสกุล เป็นค่ากำลัง 51 ก็อยากได้ชื่อนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :-[ :-[ :-\ :-\
[/quote]
สวัสดีครับ

ไม่เข้าใจคำถามครับ ว่าอยากได้ชื่อเข้ากับนามสกุล ทักษา 51 หรืออยากได้ชื่อสกุลที่มีทักษา 51 ครับ
ถ้าชื่อตัว ของผู้ใด เกิดวันอะไรครับ

noppakorn
12-15-2009, 03:36 PM
ผมขอรบกวนหน่อยนะครับ

ผมเกิดวันเสาร์ ครับ นามสกุลรวมได้ 36 อยากได้ชื่อที่ดีๆ ที่ใช้อักษรเดชขึ้นต้นครับ (ชื่อเดิมไม่ดี มีอักษรกาลกิณีด้วย)
ผมรบกวนช่วยหาให้หน่อยนะครับ ...ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง ทักษาชื่อควรใช้ชื่อที่มีทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และพุธคู่มิตร
บอกถึงความอ่อนน้อมรู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น เฉลียวฉลาด มีโชค มีมิตร และความสำเร็จทางงานเงิน
และความรัก ผลรวมได้ 60 เป็นดาวศุกร์และดาวมฤตยู เป็นธาตุลมคู่ ทำให้ชอบเพ้อฝัน ทะเยอทะยาน
ชอบโอ่อ่า แต่มักมีโชค และมีความสำเร็จ เรื่องมีเงินล้านมีแน่นอน ควรลดความฟุ้งเฟ้อลงบ้าง
ผู้ได้เลขนี้ควรหมั่นทำบุญสร้างกุศลเพื่อหนุนชื่อและฐานชะตา เนื่องจากเลข0 เป็นดาวมฤตยู มีสิ่ง
ศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

ชื่อทักษา24 สำหรับชายเกิดวันเสาร์ มีเดชนำ

ยุทธปทิต แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยการรบ
ยงภวัต แปลว่า ผู้เจริญงดงาม
รชตวัน แปลว่า ป่าแห่งทรัพย์(เงิน)
รุจวิภู แปลว่า ผู้เป็นเจ้าอันรุ่งเรือง
วรภูรี แปลว่า แผ่นดินอันประเสริฐ
วรินทร แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ

noppakorn
12-15-2009, 04:00 PM
สอบถามพี่นพอีกนิดนะครับ

พอดีเคยได้ยินว่าเวลาเปลี่ยนชื่อต้องดูฤกษ์ยามให้ดีๆ ด้วย ไม่ทราบว่าพี่นพมีคำแนะนำเรื่องนี้ยังไงบ้างครับ
พอดีผมอยากจะเปลี่ยนชื่อ(กำลังรอชื่อจากพี่นพครับ..)
อีกนิดครับ คือ ได้รับชื่อมา 2 ชื่อครับ (แต่ยังอยากได้ชื่ออื่นๆอยู่)
1. วรกร
2. วรดร
ผมนามสกุล ตั้งใจจิต เกิดวันเสาร์ เวลาตีห้ากว่าๆ ครับ
รบกวนพี่นพด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ถ้าเกิดตี 5-ตี 5.59 ยังไม่ 6.00น ของเช้ามืดวันเสาร์ แม้สากลจะนับหลังเที่ยงคืนเป็นวันเสาร์
แต่โหราศาสตร์ ให้นับเป็นคืนวันศุกร์ ครับ ต้องเป็นเวลา หลังจาก 6.00 น.เป็นต้นไปจึงนับเป็นวันเสาร์ครับ

วรกร แปลว่า ผู้สร้างสิ่งประเสริฐ ทักษา 15 เป็นมงคลยิ่งครับ
วรดร แปลว่า แพอันประเสริฐ ,ผู้นำพาพบสิ่งประเสริฐ ทักษา 15 เป็นมงคลยิ่งครับ
นามสกุล ตั้งใจจิต ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง แต่วันเกิดคุณต้องนับว่าเกิดวันศุกร์ เลยไม่สามารถใช้
ชื่อทั้งสองชื่อที่คุณคิดมาได้ เนื่องจากมี ย ร ว เป็นกาลกิณีอยู่

ชื่อทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตรมีผู้สนับสนุน ดาวอาทิตย์บอกถึงความรุ่งเรือง ความกระตือรือร้น ดาวพฤหัส
บอกถึงความมีเสน่ห์มีผู้ให้การสนับสนุน มีโชค เป็นนักพูดนักโน้มนำ เหมาะเป็นนักปกครอง แต่ต้องระวัง
ทำใจให้หนักแน่น คิดอะไรให้รอบคอบอย่าหูเบาเชื่อคนง่าย ชีวิตนี้จะสมหวังทั้งงานเงินและอำนาจ ผลรวม
กับนามสกุลได้ทักษา 51 เป็นดาวคู่เดียวกับชื่อ ซึ่งช่วยส่งผลให้ดีเลิศยิ่งขึ้นไป หมั่นทำบุญสร้างทานสม่ำเสมอ
ชีวิตนี้รุ่งเรืองแน่นอน

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันศุกร์(วันเสาร์ก็ใช้ได้ครับ)

กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่,ชื่อพระพรหม
กิตติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงเกียรติยศ
ภาคิน แปลว่า ผู้มีโชค,ผู้มีสิริมงคล
ธนาเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจด้วยทรัพย์
ชุติเดช แปลว่า ผู้มอำนาจอันรุ่งเรือง
ทินกฤต แปลว่า พระอาทิตย์
นฤชิต แปลว่า ผู้ชนะ
ธนัช แปลว่า ผู้เกิดมามีทรัพย์
ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์
สุภัช แปลว่า ผู้เกิดมาดีงาม

neung18
12-15-2009, 05:54 PM

สวัสดีครับ

ไม่เข้าใจคำถามครับ ว่าอยากได้ชื่อเข้ากับนามสกุล ทักษา 51 หรืออยากได้ชื่อสกุลที่มีทักษา 51 ครับ
ถ้าชื่อตัว ของผู้ใด เกิดวันอะไรครับ
[/quote]

ขอโทษค่ะ อยากได้นามสกุล ที่ทักษา 51 รบกวนอีกนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :) :) :) :) :D :D

noppakorn
12-15-2009, 11:09 PM

สวัสดีครับ

ขอโทษค่ะ อยากได้นามสกุล ที่ทักษา 51 รบกวนอีกนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :) :) :) :) :D :D
[/quote]
สวัสดีครับ

ขอถามอีกครั้งน่ะครับ อยากได้ความหมายอย่างไรครับ หรือว่าประกอบอาชีพอะไร จะได้ตั้งให้เหมาะสมและดูดีครับ

neung18
12-16-2009, 11:48 AM
[/quote]
สวัสดีครับ

ขอถามอีกครั้งน่ะครับ อยากได้ความหมายอย่างไรครับ หรือว่าประกอบอาชีพอะไร จะได้ตั้งให้เหมาะสมและดูดีครับ
[/quote]

ดิฉัน อยากได้ความหมาย รวย,เจริญก้าวหน้า,เป็นที่รักเป็นที่ชื่นชอบ,เป็นใหญ่เป็นโต ประมาณนี้ค่ะ ไม่บอกขอเยอะไปหรือเปล่าค่ะ :-[ :-[ ขอบคุณมากค่ะ :D :D :D

neung18
12-16-2009, 11:59 AM
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลค่ากำลัง 52 นั้นหากจับคู่ให้ ชื่อทักษาที่ดีที่สุด ก็ยังมีปัญหาครับ แต่ถ้านามสกุลทักษา 63
สามารถใช้ชื่อที่มีทักษา 36 เป็นชื่อที่มีทักษามงคลยิ่ง จะสุขสมหวังทั้งการเงินการงานและความรัก
ผลรวมได้ 99 บอกถึงความสำเร็จ มีโชค และมักพลิกผันไปสู่สิ่งที่ดี มักได้ลาภลอย มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์หนุน
ชะตาอยู่ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส

พิมพณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เป็นแบบอย่าง

[/quote]

สวัสดีคุณนพ

เพื่อนดิฉันฝากขอบคุณมาค่ะ ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลให้ มีสุขภาพแข็งแรง ร่ำรวย นะค่ะ

c_h_a_i
12-18-2009, 02:57 PM
ขอบคุณพี่นพมากๆ ครับที่กรุณาช่วยแก้ข้อสงสัยของผม

ผมขอรบกวนอีกนิดนะครับคือถ้าตามที่พี่นพว่ามา ผมถือว่าเกิดวันศุกร์ เลขทักษาที่ดีควรเป็นเลขอะไรดีครับ(รบกวนขอชื่อด้วยนะครับ)

ขอบคุณพี่นพมากๆ อีกครั้งครับผม

noppakorn
12-18-2009, 05:40 PM
ลภัสญดา มีความหมายว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ลภัสญดา แปลว่า ผู้รู้ที่มีสมบัติ(หรือ มีลาภ)

noppakorn
12-19-2009, 04:37 PM
ขอบคุณพี่นพมากๆ ครับที่กรุณาช่วยแก้ข้อสงสัยของผม

ผมขอรบกวนอีกนิดนะครับคือถ้าตามที่พี่นพว่ามา ผมถือว่าเกิดวันศุกร์ เลขทักษาที่ดีควรเป็นเลขอะไรดีครับ(รบกวนขอชื่อด้วยนะครับ)

ขอบคุณพี่นพมากๆ อีกครั้งครับผม

สวัสดีครับ

เพื่อความสบายใจของคุณ ผมจะคิดชื่อให้ใช้ได้ทั้งวันศุกร์และวันเสาร์น่ะครับ

นามสกุลคุณ ทักษา 36 ชื่อ เหมาะสมกับทักษาชื่อ 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธดาวคู่มิตร
บอกถึงมีลักษณะนิสัยอ่อนน้อมอ่อนโยน เอาใจใส่ผู้อื่น ทำให้มีมิตรมาก และมีคนช่วยเหลือ
เป็นคนฉลาดมีไหวพริบ เรียนรู้ง่าย ชีวิตสมบูรณ์พูนสุข ทั้งงานเงินและความรัก ผลรวมกับนาม
สกุลได้ทักษา 60 บอกถึง โชคและพลัง ความร่ำรวย แต่เนื่องจากเป็นธาตุลม ทำให้ค่อนข้าง
ฟุ้งเฟ้อ เพ้อฝัน ทะเยอทะยาน แต่เป็นคนมีสตังค์แน่ หากใช้ความพอเพียงมาดำเนินชีวิตจะ
ยิ่งรวยมากขึ้น

ชื่อทักษา 24 สำหรับชาย วันศุกร์และเสาร์

กฤตัชญ์ (กริด ตัด) แปลว่า ผู้รู้คุณคน,ผู้กตัญญู
กฤชนพัต แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
ธามชนัต แปลว่า ฝูงชนผู้มีเกียรติ
จิตตนาถ แปลว่า ที่พึ่งทางใจ,เจ้าแห่งใจ
นันทภพ แปลว่า โลกที่น่ายินดี
นิธิศ แปลว่า เจ้าแห่งขุมทรัพย์
พศิน แปลว่า ผู้มีอำนาจ,ผู้เชี่ยวชาญ
อนันตา แปลว่า มากมาย

c_h_a_i
12-19-2009, 07:29 PM
ขอบพระคุณพี่นพมากครับผม

FINFIN
12-21-2009, 11:49 AM
จะตั้งชื่อใหม่ว่า ลภัสญดา นามสกุล ภักดีรัตนางกูร เกิดวันเสาร์ที่ 12 เมษายน 2524 เวลา 01.0 0 น.ไม่ทราบใช้ชื่อนี้จะดีหรือไม่

พัชชานัน
12-21-2009, 02:01 PM
สวัสดีค่ะ ไม่คอยรู้เรื่องเท่าไร แต่อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ
วิณัฐดา เกิดวันที่ 10 มีนาคม วันพฤษบดี ค่ะ

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

noppakorn
12-21-2009, 03:03 PM
จะตั้งชื่อใหม่ว่า ลภัสญดา นามสกุล ภักดีรัตนางกูร เกิดวันเสาร์ที่ 12 เมษายน 2524 เวลา 01.0 0 น.ไม่ทราบใช้ชื่อนี้จะดีหรือไม่

สวัสดีครับ

ลภัสญดา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นลาภ ทักษา 24
ภักดีรัตนางกูร แปลว่า เชื้อสายอันมีคุณค่าความจงรัก ทักษา 40

ชื่อทักษา 24 เป็นทักษาที่เป็นมงคลยิ่ง สำเร็จ สมหวัง มีโชค มีคนช่วยเหลือ รวมกับนามสกุล ได้ทักษา 64
เป็นทักษา ที่ดียิ่ง แต่เจ้าของชื่อสกุลนี้ ต้องตั้งมั่นในความคิด ไม่ใจอ่อนง่าย ทำอะไรให้คิดและไตร่ตรองให้
รอบคอบ อย่าเชื่อคนง่าย และหูเบา ควรเป็นคนมีเหตุผล เชื่อสิ่งที่ตนเห็น ไม่เชื่อสิ่งที่คนพูด หากทำได้ชีวิต
นี้เต็มร้อยครับ

neung18
12-21-2009, 03:37 PM

สวัสดีครับ

[/quote]

ดิฉัน อยากได้ความหมาย รวย,เจริญก้าวหน้า ประมาณนี้ค่ะ ไม่บอกขอเยอะไปหรือเปล่าค่ะ :-[ :-[ ขอบคุณมากค่ะ :D :D :D
[/quote]

ลืมหนูหรือเปล่าค่ะ เห็นตอบคนอื่นหมดแล้ว ไม่เห็นตอบหนูเลย ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
12-21-2009, 04:10 PM

ดิฉัน อยากได้ความหมาย รวย,เจริญก้าวหน้า ประมาณนี้ค่ะ ไม่บอกขอเยอะไปหรือเปล่าค่ะ :-[ :-[ ขอบคุณมากค่ะ :D :D :D
[/quote]

ลืมหนูหรือเปล่าค่ะ เห็นตอบคนอื่นหมดแล้ว ไม่เห็นตอบหนูเลย ขอบคุณมากค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ไม่ได้ลืมครับ แต่ดูข้ามไป เพราะพอดี น้องถามมาสองกระทู้ติดกัน เลยมองข้ามไปกระทู้หนึ่ง ขออภัยๆ

นามสกุลทักษา 51

ปวินท์ภโวทัย แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองในโลกที่ได้พบ
วงศ์พัฒนี แปลว่า ความเจริญแห่งตระกูล
พฤทธิ์ธนยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติมีทรัพย์และความเจริญ
ไวทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
อนันต์ธนภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามด้วยทรัพย์อันไม่สิ้นสุด,ผู้เจริญด้วยทรัพย์อันไม่สิ้นสุด

พัชชานัน
12-22-2009, 01:55 PM
สวัสดีค่ะ ขอโทษนะคะที่ถามผิดกระทู้ หนูขอรบกวนถามใหม่แล้วกันนะค่ะ
ชื่อวิณัฐดาค่ะ เกิดวันที่ 10 พฤหัสบดี เดือน มีนาคม ค่ะ

ชื่อ ละมัย จันทรัตน์ เกิด วันที่ 16 สิงหาคม วันศุกร์ค่ะ
ขอรบกวนหน่อยนะค่ะ อยากทราบความหมายมากค่ะ เพราะมีความหมายต่อหนูมากค่ะ พ่อตั้งให้คะ
แต่หนูอยากเปลี่ยชื่อใหม่ค่ะช่วยหนูด้วยนะค่ะ

พรุงนี้จะเข้ามาดูนะค่ะ

noppakorn
12-22-2009, 02:32 PM
สวัสดีค่ะ ขอโทษนะคะที่ถามผิดกระทู้ หนูขอรบกวนถามใหม่แล้วกันนะค่ะ
ชื่อวิณัฐดาค่ะ เกิดวันที่ 10 พฤหัสบดี เดือน มีนาคม ค่ะ

ชื่อ ละมัย จันทรัตน์ เกิด วันที่ 16 สิงหาคม วันศุกร์ค่ะ
ขอรบกวนหน่อยนะค่ะ อยากทราบความหมายมากค่ะ เพราะมีความหมายต่อหนูมากค่ะ พ่อตั้งให้คะ
แต่หนูอยากเปลี่ยชื่อใหม่ค่ะช่วยหนูด้วยนะค่ะ

พรุงนี้จะเข้ามาดูนะค่ะ

สวัสดีครับ

วิณัฐดา แปลว่า หญิงผู้มีความรอบรู้อันวิเศษ ทักษา 30 เป็นทักษาไม่ดี
ละมัย เขียนให้ถูกต้อง ละไม แปลว่า สวย ,หวาน ทักษา 27 เป็นทักษาไม่ดี

คำถามน้องผมไม่ค่อยเข้าใจ เข้าใจว่าให้แปลชื่ออย่างเดียวมังครับ

OAST
12-23-2009, 12:05 AM
สวัสดีครับ

วันนี้ขอรบกวนแปลความหมาย วรธนพสิตฐ์ หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับผม

noppakorn
12-24-2009, 03:26 PM
สวัสดีครับ

วันนี้ขอรบกวนแปลความหมาย วรธนพสิตฐ์ หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับผม

สวัสดีครับ

วรธนพสิตฐ์ คำว่า พสิต หาความหมายไม่พบครับ ไม่แน่ใจว่ามาจาก วาสิตา หรือไม่ อันนี้ไม่แน่ใจครับ
คำว่า สิต อย่างเดียว แปลว่า ขาว ถ้าเป็นวาสิตา แปลว่า หอมหวาน (ว เป็น พ ได้) สรุป
แปลไม่ได้ครับ ต้องขออภัย ที่จริงน่าจะเป็น วรธนพสิษฐ์ แปลว่า ความวิเศษสุดของทรัพย์อันประเสริฐ

ratcha
12-26-2009, 02:43 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายชื่อ รัชชดา มีความหมายว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-27-2009, 09:53 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายชื่อ รัชชดา มีความหมายว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รัชชดา แปลว่า โชคของราชสมบัติ,ดวงของความเป็นราชา (มาจาก รัช + ชตา)
รัชดา แปลว่า เงิน

noppakorn
12-28-2009, 04:18 PM
สวัสดีปีใหม่ให้มีสุข
สิ้นความทุกข์สุขสมหวังดังถวิล
ให้มีโชคมีชัยไร้ราคิน
มีทรัพย์สินไร้โรคาสถาพร
ขอทุกท่านจงสำเร็จเสร็จทุกกิจ
ให้ใจจิตเบิกบานปานสิงขร
ทั้งการเงินให้คงมั่นนิรันดร
ทุกบทตอนสุดประเสริฐล้ำเลิศเอยฯ

จาก

นพกรณ์

FLATBOYTEAM
12-29-2009, 09:19 PM
สวัสดีครับ
ขอรบกวนทราบความหมายชื่อ
วิวรรธวิทย์
ช่วยส่งให้ทาง e-mail ด้วยนะครับ
flatboyteam@yahoo.com

noppakorn
12-29-2009, 11:27 PM
สวัสดีครับ
ขอรบกวนทราบความหมายชื่อ
วิวรรธวิทย์
ช่วยส่งให้ทาง e-mail ด้วยนะครับ
flatboyteam@yahoo.com

สวัสดีครับ

วิวรรธวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้เจริญรุ่งเรือง

เรื่องตอบทางเมล นั้นต้องขออภัยด้วย เนื่องจากวัตถุประสงค์ต้องการให้ทุกท่านได้อ่านเป็นความรู้ครับ

JoiN
12-30-2009, 09:47 AM
ขอชื่อวันพุธกลางวัน
ทักษา 36 ขึ้นต้นด้วย ว ค่ะ
ช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยได้มั้ยค่ะ
กรุณาด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

desnoyers
01-02-2010, 05:14 PM
ชื่อ ลีนาวัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

Mlle.Butterfly
01-02-2010, 08:01 PM
สวัสดีค่ะ วันนี้ขอรบกวนคุณอา นพกรณ์ ช่วยแปลชื่อ วาริสา กับ วานิตตา ให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
01-04-2010, 05:08 PM
ขอชื่อวันพุธกลางวัน
ทักษา 36 ขึ้นต้นด้วย ว ค่ะ
ช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยได้มั้ยค่ะ
กรุณาด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

วรรณฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นทางเชื้อสาย
วรีกานต์ แปลว่า ผู้น่ารักดังแก้ว
วรรมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความประเสริฐ
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
วรัตถ์รตา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความมุ่งหมายอันประเสริฐ

noppakorn
01-04-2010, 05:16 PM
ชื่อ ลีนาวัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ลีนาวัฒน์ คงจะเป็นนามสกุลของเชื้อสายจีน โดยเอาแซ่มานำหน้า ซึ่งปกตินั้น จุดประสงค์
ไม่เน้นที่คำแปล แต่เน้นให้ทราบฐานรากเดิมว่ามาจากแซ่สกุลใด เพราะนามสกุลนี้ ถ้าแปล
ตรงตัว ความหมายไม่ดีนัก แต่ถ้าแปลแบบเอาฐานรากสกุลเดิมคือ

ลีนาวัฒน์ แปลว่า ความเจริญจากการสร้างของสกุล"ลี"(หรือแซ่ลี้ ถ้าใช่แซ่นี้)

(ลีนา ถ้าแปลตรงตัว มาจากคำว่า ลีน แปลว่า เชื่องช้า,แห้ง)

noppakorn
01-04-2010, 05:19 PM
สวัสดีค่ะ วันนี้ขอรบกวนคุณอา นพกรณ์ ช่วยแปลชื่อ วาริสา กับ วานิตตา ให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วาริสา แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ
วานิตตา แปลว่า หญิงสาว (มาจาก พนิตา)

Yeehwa
01-05-2010, 11:35 PM
อยากทราบ ความหมายของชื่อ วรรณภา คะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

Yeehwa
01-05-2010, 11:38 PM
รบกวน ความหมายชื่อ ยี่หวา ด้วยนะคะ เป็นชื่อเล่นน่ะคะ

ขอบคุณคะ

vespa
01-06-2010, 09:13 AM
สวัสดีคัฟ...

ผมอยากทราบความหมายขอฃชื่อ่ะคับ คือ

วรัชญานนท์ กับ วรัชยานนท์ คับ

รบกวนด้วยนะคับขอบคุณล่วงหน้าคับ

camelnun
01-06-2010, 02:20 PM
สวัสดีค่ะ..คุณนพกรณ์

พอดีอยากทราบคำแปลชื่อ....รตนพร ค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
01-06-2010, 07:36 PM
อยากทราบ ความหมายของชื่อ วรรณภา คะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

วรรณภา แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดี,ผู้มีผิวพรรณผุดผ่อง

noppakorn
01-06-2010, 07:38 PM
รบกวน ความหมายชื่อ ยี่หวา ด้วยนะคะ เป็นชื่อเล่นน่ะคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ยี่หวา แปลว่า ดวงใจ

noppakorn
01-06-2010, 07:42 PM
สวัสดีคัฟ...

ผมอยากทราบความหมายขอฃชื่อ่ะคับ คือ

วรัชญานนท์ กับ วรัชยานนท์ คับ

รบกวนด้วยนะคับขอบคุณล่วงหน้าคับ

สวัสดีครับ

วรัชญานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนที่เป็นคนมีความรู้อันประเสริฐ
วรัชยานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของชนที่มีชัยชนะอันประเสริฐ

noppakorn
01-06-2010, 07:43 PM
สวัสดีค่ะ..คุณนพกรณ์

พอดีอยากทราบคำแปลชื่อ....รตนพร ค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

รตนพร แปลว่า ประเสริฐดังแก้วอันมีค่า,ประเสริฐและมีคุณค่า

rabbit
01-06-2010, 10:10 PM
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ รัตน์ชานนท์ ด้วยค่ะ พอดีต้องใช้ในวิชาเรียนวันศุกร์นี้

ช่วยตอบให้ด่วนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

camelnun
01-07-2010, 10:40 AM
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ

11525
01-07-2010, 01:31 PM
ยุทธพงศ์แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
01-08-2010, 01:43 PM
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ รัตน์ชานนท์ ด้วยค่ะ พอดีต้องใช้ในวิชาเรียนวันศุกร์นี้

ช่วยตอบให้ด่วนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าช้าไปหรือเปล่า

รัตน์ชานนท์ แปลว่า เป็นที่ชื่นชอบของคนที่เกิดมามีคุณค่าดีงาม

noppakorn
01-08-2010, 01:47 PM
ยุทธพงศ์แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ยุทธพงศ์ แปลว่า เชื้อสายแห่งการรบ

goboy
01-10-2010, 09:47 PM
สวัสดีครับ
ผมเกิดวันอังคาร ทักษานามสกุล 40
อยากได้ชื่อทักษา 50 รวมเป็น 90 จะดีไหมครับ ทักษา90อ่าครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
อยากได้ชื่อเขียนสวยๆแปลกตาความหมายดีๆ อ่าครับ ^^
ขอบคุณมากครับผม :-*

noppakorn
01-11-2010, 08:51 PM
สวัสดีครับ
ผมเกิดวันอังคาร ทักษานามสกุล 40
อยากได้ชื่อทักษา 50 รวมเป็น 90 จะดีไหมครับ ทักษา90อ่าครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
อยากได้ชื่อเขียนสวยๆแปลกตาความหมายดีๆ อ่าครับ ^^
ขอบคุณมากครับผม :-*

สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 50 เหมาะสำหรับผู้อยู่ต่างประเทศ เดินทางต่างประเทศ ติดต่อกับต่างประเทศ
งานประชาสัมพันธ์ ธุรกิจที่ต้องติดต่อกับผู้อื่น ทักษารวม 90 บอกถึงความสำเร็จ อันเหลือ
เชื่อ ผู้มีทักษานี้ทำบุญสร้างทาน สร้างความดีชีวิตดีเลิศครับ

ชื่อทักษา 50 สำหรับชายวันอังคาร

ธรณ์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจที่ทรงไว้
พรหมทิวัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จเป็นเลิศและประเสริฐ
ศรัณยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาและค้ำจุน (สะ รัน ยะ รัก)
ยชญ์ปวินท์ แปลว่า ผู้ได้ร้บการให้เกียรติ
อาชว์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรทรัพย์ที่มีความซื่อตรง

wassana
01-11-2010, 10:19 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ รบกวนตรวจสอบชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อ วาสนา ไกรทอง เกิด 17 พ.ย.2509 อาชีพรัฐวิสาหกิจค่ะ ทราบว่าชื่อมีตัวอักษรไม่ดีมานานมากแล้ว แต่ยังไม่เคยเปลี่ยน ต้องการเปลี่ยนทั้งชื่อ ทั้งนามสกุลค่ะ มีข้อแนะนำใดๆบ้างค่ะ กราบขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
01-12-2010, 12:38 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ รบกวนตรวจสอบชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อ วาสนา ไกรทอง เกิด 17 พ.ย.2509 อาชีพรัฐวิสาหกิจค่ะ ทราบว่าชื่อมีตัวอักษรไม่ดีมานานมากแล้ว แต่ยังไม่เคยเปลี่ยน ต้องการเปลี่ยนทั้งชื่อ ทั้งนามสกุลค่ะ มีข้อแนะนำใดๆบ้างค่ะ กราบขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

เกิด 17 พย.2509 ตรงกับวันพฤหัสครับ ชื่อวาสนา มี น เป็นกาลกิณี ทักษา 20
นามสกุล ไกรทอง ทักษา 23 นามสกุลทักษานี้เหมาะกับสุภาพสตรี ไม่น่าจะเปลี่ยน
ครับ หาชื่อที่ดีและเหมาะสม หมั่นสร้างบุญสร้างกุศลก็เจริญรุ่งเรืองอย่างแน่นอนครับ
ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 42 เป็นดาวพุธและดาวจันทร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงการ
มีสติปัญญาดี รอบคอบ เรียนรู้เร็ว จับงานใดก็เรียนรู้และชำนาญโดยเร็ว มีมิตรสหาย
มาก ผู้คนรักใคร่ช่วยเหลือ งานในสำนักงานหรืออยู่กับที่จะดีเลิศ ผลรวมทักษาได้ 65
บอกถึงความสำเร็จทั้งด้านการงานการเงินและความรัก เป็นธาตุลมและไฟที่หนุนเสริม
มีผู้ใหญ่คอยช่วยเหลือสนับสนุน

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์ (ชื่อนี้เหมาะกับราชการ,รัฐวิสาหกิจ)
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด (ชื่อนี้เหมาะกับราชการ,รัฐวิสาหกิจ)
ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์ (ชื่อนี้ดี)
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร,วงกลมอันมีคุณค่า
เรืองรำไพ แปลว่า พระอาทิตย์อันเรืองรอง (ชื่อนี้ดี)
พิมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามไร้ที่ติ (ชื่อนี้ดี)
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี(ชื่อนี้ดี)

watcharin
01-13-2010, 09:14 PM
ขอความหมายชื่อ วัชวฤนท์ ค่ะ

mmtr
01-15-2010, 12:55 PM
ใคร่ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ ต้องการตั้งชื่อลูกชาย ที่มีอักษรเดช นำหน้า ทักษา 65 ขอวันอังคาร,พฤหัส ,ศุกร์ ครับ

*8q*
01-15-2010, 06:36 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

น่าจะให้มีความคิดเห็นของคนที่เปลี่ยนชื่อมาแล้วนะครับว่าดีไม่ดียังไง
อีกสักหัวข้อเพื่อแลกเปลี่ยนและแนะนำกัน

plus
01-16-2010, 12:44 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนช่วยหาชื่อผู้หญิง พุธกลางวัน ทักษา 65 ให้หน่อยค่ะ

อยากได้วรค ศรี นำหน้าอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ ;D

plus
01-17-2010, 07:51 PM
ถ้าจะใช้ชื่อ ว่า ลัลน์ณภปวีณ์

ได้ทักษา 65 พอดี แล้วแปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุรค่ะ

naphalak
01-18-2010, 12:31 PM
สวัสดีคะ
ดิฉันเข้ามาถามให้น้องสาวคะ
เกิดวันพุธ กลางวัน (นามสกุลได้กำลังเลขศาสตร์ 25 คะ) ชื่อเดิม วรัญญา ป่วยบ่อยมากหาสาเหตุโรคไม่เจอ ไปมาหลายโรงฯบาล ก็ยังไม่รู้ว่าเป็นโรคอะไร จนต้องพึ่งหมอพระ หมอดู ไปทั่ว ผิดนู่นผิดนี่ผิดนั่นทำมันทุกอย่าง เหลืออย่างเดียวเปลี่ยนชื่อ รบกวนหาชื่อดีๆๆๆๆให้ด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ( อ้อ...ดูฤกษ์วันเปลี่ยนให้ด้วยนะคะ )

naraphing
01-18-2010, 02:17 PM

piangfan
01-18-2010, 10:03 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

nanna
01-18-2010, 11:48 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันเกิด วันจันทร์ ที่ 7 มกราคม 2528 เวลาประมาณ 14.52 น.
ชื่อ วัลยา ทราบมาว่าชื่อมีตัวกาลกิณี และได้กำลัง 25 ซึ่งไม่ดี
นามสกุล รุ่งจรัสศิริ ซึ่งมีกาลกิณี และได้กำลัง 48 ไม่ดีเช่นกัน
ชื่อและนามสกุลรวมกัน ได้กำลัง 73 ซึ่งไม่ดีมากๆ
ถ้าจะเปลี่ยนแต่ชื่อได้หรือไม่คะ และถ้าใช้ชื่อที่มีกำลังเลข 51 รวมกับนามสกุลเดิม จะได้กำลังเลข 99 ถือว่าใช้ได้หรือไม่คะ
(นอกจากนี้รวมถึงชื่อที่ได้เลข 42 , 41 สามารถใช้ได้หรือไม่คะ)
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อหญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่มีกำลัง 51, 42 ,41ให้ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ _/|\_

syamm
01-19-2010, 01:43 PM
ลภาวัน
รัตนาวลัย
วรารมย์

รบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
01-28-2010, 10:21 PM
b]สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน[/b]

เนื่องจากเวประบบเสียไปหลายวัน เมื่อกู้เสร็จแล้ว ปรากฏว่า มีกระทู้ที่ได้ตอบไปแล้ว และยังไม่ได้ตอบได้หายไป ซึ่งผมไม่ได้เก็บข้อมูลไว้ ว่าได้ตอบ
ผู้ใดไปแล้วบ้าง เนื่องจากมีกระทู้ถามเข้ามาใหม่และที่ตกค้างจากผมการที่ผมเดินทาง ไม่ได้มาตอบ อีกหลายๆคำถาม หากจะย้อนตอบอีกครั้ง ก็จะทำ
การตอบและแปลชื่อให้ ญาติธรรมไม่ทัน และเนื่องจากอีกสองสัปดาห์ ผมก็จะเดินทางอีกแล้ว และวันเสาร์อาทิตย์ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาตอบ เนื่องจากต้อง
เดินสายไปวัดวา และทำบุญ เหตุนี้จึงเกรงว่าจะตอบปัญหาญาติธรรมทุกท่านไม่ครบถ้วน อาจมีการตกหล่น ซึ่งจะทำให้เสียความรู้สึกกัน ฉะนั้นจะต้องขอ
อภัยมายังญาติธรรมทุกๆท่าน และขอเรียนแจ้งว่า ผมจะตอบกระทู้ให้แต่จะขอยกยอดโดยเริ่มนับตั้งแต่วันพุธที่ 27 มกราคมเป็นต้นไป

ญาติธรรมที่ได้ถามมาก่อนหน้าและยังไม่ได้รับคำตอบ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่ง และช่วยกรุณาตั้งกระทู้ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ ผมจะทะยอยตอบให้ในช่วง
บ่ายวันศุกร์ที่ 29 มกราคมเป็นต้นไป (วันเสาร์ต้องไปหล่อพระที่จ.สุพรรณบุรี หากกลับมาทันก็จะตอบคำถามต่อครับ)

ต้องขออภัยในความขัดข้องมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจและเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

ปัญหาของทุกๆท่านผมจะพยายามไม่ให้ตกหล่นครับ
นพกรณ์

ungyi
01-29-2010, 09:48 AM
คุณณพคะขอความหมายด้วยค่ะ
ลฎาภา แปลว่า
ขอบคุณค่ะ

และต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้แยกหมวดของการความหมาย

pholphat
01-29-2010, 02:05 PM
ช่วยแปลคำว่า วรัณย์การต์ กับคำว่า รวัณย์การต์ และ ธมภร ด้วยครับ พลภัทร

nanna
01-29-2010, 08:25 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันเกิด วันจันทร์ ที่ 7 มกราคม 2528 เวลาประมาณ 14.52 น.
ชื่อ วัลยา ทราบมาว่าชื่อมีตัวกาลกิณี และได้กำลัง 25 ซึ่งไม่ดี
นามสกุล รุ่งจรัสศิริ ซึ่งมีกาลกิณี และได้กำลัง 48 ไม่ดีเช่นกัน
ชื่อและนามสกุลรวมกัน ได้กำลัง 73 ซึ่งไม่ดีมากๆ
ถ้าจะเปลี่ยนแต่ชื่อได้หรือไม่คะ และถ้าใช้ชื่อที่มีกำลังเลข 51 รวมกับนามสกุลเดิม จะได้กำลังเลข 99 ถือว่าใช้ได้หรือไม่คะ
(นอกจากนี้รวมถึงชื่อที่ได้เลข 42 , 41,15 สามารถใช้ได้หรือไม่คะ อยากให้อาจารย์เรียงลำดับว่าเลขทักษาใดเหมาะสมที่สุดค่ะ)
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อหญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่มีกำลัง 51, 42 ,41,15ให้ด้วยค่ะ

MeeMei
01-30-2010, 04:55 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

อยากจะรบกวนคุณนพค่ะ คือว่า เกิดวันอังคารที่ 17 สิงหาคม 2525 เวลา 16.42 น.
นามสกุลได้เลขกำลัง 59 ค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีคำว่า "นันท์" ลงท้ายด้วยอ่ะคะ
แล้วถ้าชื่อ รัชชนันท์, ปัทมนันท์ ดีมั๊ยค่ะ

อยากทราบอีกอย่างอ่ะคะ คนเกิดวันอังคารต้องให้ "ศรี" นำหน้าด้วยหรือป่าวค่ะ
แอบงง หรือว่าไม่ต้องก็ได้

รบกวนคุณนพด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

Bom
01-30-2010, 08:34 PM
เรียนพี่นพ

ไม่ทราบว่าคำว่า "วรรธ" มีความหมายว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

mamiow
01-31-2010, 03:19 PM
คำว่า "วฤศ" มีความหมายรึเปล่าคะ ถ้ามีแปลว่าอะไรคะ

noppakorn
02-01-2010, 03:26 PM
คุณณพคะขอความหมายด้วยค่ะ
ลฎาภา แปลว่า
ขอบคุณค่ะ

และต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้แยกหมวดของการความหมาย

สวัสดีครับ

ลฎาภา คำว่า ลฎา เป็นคำไทยโบราณ ปัจจุบันเขียนเป็น ลดา ส่วน ลฎา เลิกใช้แล้ว

ลฎาภา แปลว่า รัศมีที่เป็นสาย

noppakorn
02-01-2010, 03:36 PM
ช่วยแปลคำว่า วรัณย์การต์ กับคำว่า รวัณย์การต์ และ ธมภร ด้วยครับ พลภัทร

สวัสดีครับ

วรัณย์การต์ และ รวัณย์การต์ คำว่า การต์ และรวัณย์ ไม่มีในคำศัพท์ครับ
ธมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนความดีงาม
พลภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยกำลัง

noppakorn
02-01-2010, 04:03 PM
สวัสดีค่ะ

(นอกจากนี้รวมถึงชื่อที่ได้เลข 42 , 41,15 สามารถใช้ได้หรือไม่คะ อยากให้อาจารย์เรียงลำดับว่าเลขทักษาใดเหมาะสมที่สุดค่ะ)
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อหญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่มีกำลัง 51, 42 ,41,15ให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
การตั้งชื่อถึงแม้นามสกุลจะสามารถลงได้กับทักษาชื่อหลายๆ ทักษาก็ตาม แต่ต้องดู
พื้นฐานของดวงชะตา และมูลฐานจากชื่อเดิมและอีกหลายๆประการมาตั้ง ไม่ใช่คิด
เองง่ายๆ ผิดพลั้งไปก็คือเอาตัวเองมาเป็นเครื่องทดลอง การดูตามตำรานั้น เป็นเพียง
เบื้องต้น หากไม่ดูจริง อาจมีปัญหาภายหลังได้
ดูจากชื่อและสกุลคุณแล้ว ที่ผ่านมามีปัญหาและอุปสรรคมาตลอด ทั้งเจ็บป่วยโดยไม่รู้
สาเหตุ ถึ่งแม้จะมีครอบครัวมีคู่ครองที่ราบรื่น แต่โดยส่วนตัวมักมีปัญหาที่ไร้สาเหตุมา
ให้แก้ไขเนืองๆ ปล่อยไว้ หากทำการค้าอาจถึงต้องหมดเนื้อหมดตัว

นามสกุลคุณทักษา 48 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษาคือ 15 แต่หากคุณสนใจเกียวกับเรื่อง
ศาสนา หรือศาสตร์เร้นลับ ควรใช้ทักษา 51 ครับ เนื่องจากนามสกุลคุณมีราหู จึงต้องหลีก
เลี่ยงดาวพุธ ไปเพิ่มเติมอีกเพราะเป็นดาวศัตรูกัน

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิง วันจันทร์

พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
กฤษณ์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐดุจพระกฤษณะ
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พรรณพัชรพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีคุณค่าทางผิวพรรณ
ศรัณย์ยล แปลว่า ผู้น่ามองน่าปกป้อง
พจน์นภนต์ แปลว่า สุดขอบฟ้าที่บรรยาย

noppakorn
02-01-2010, 04:21 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

อยากจะรบกวนคุณนพค่ะ คือว่า เกิดวันอังคารที่ 17 สิงหาคม 2525 เวลา 16.42 น.
นามสกุลได้เลขกำลัง 59 ค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีคำว่า "นันท์" ลงท้ายด้วยอ่ะคะ
แล้วถ้าชื่อ รัชชนันท์, ปัทมนันท์ ดีมั๊ยค่ะ

อยากทราบอีกอย่างอ่ะคะ คนเกิดวันอังคารต้องให้ "ศรี" นำหน้าด้วยหรือป่าวค่ะ
แอบงง หรือว่าไม่ต้องก็ได้

รบกวนคุณนพด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รัชชนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความเจริญมั่งคั่ง ทักษา 36
ปัทมนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในดอกบัว (ดอกบัว นัยยะคือความบริสุทธิ์ ผุดผ่อง) ทักษา 36
ทั้งสองชื่อเหมาะสมกับทักษายิ่งครับ

สำหรับความจำเป็นที่ใช้พยัญชนะศรีนำหน้านั้น หากเป็นเด็กเกิดใหม่ ก็นิยมใช้ศรีนำหน้า
แต่หากเป็นผู้ใหญ่แล้ว ก็ดูพื้นฐานการดำรงชีพของแต่ละท่านครับ โดยรวมก็อาจจะเพิ่ม
เติมในสิ่งที่เจ้าของชื่อขาดเหลือลงไปครับ

noppakorn
02-01-2010, 04:22 PM
เรียนพี่นพ

ไม่ทราบว่าคำว่า "วรรธ" มีความหมายว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วรรธ (น์) มาจาก วัฒน์ หรือ พัฒน์ แปลว่า ความเจริญ ,รุ่งเรือง

noppakorn
02-01-2010, 04:36 PM
คำว่า "วฤศ" มีความหมายรึเปล่าคะ ถ้ามีแปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

วฤศ เป็นการเขียนแบบคนไทยโบราณ เช่น คำว่า ปฤศนา ปฤกษา เป็นต้น มาจากคำ สันสกฤต
แต่ในภายหลัง คนไทยได้เลิกใช้ เนื่องจากว่า ดูจะไม่ถูกต้องตามคำสันสกฤตนัก จึงเปลียนมาเขียน
เป็น ปรึกษา และปริศนา ให้ออกเสียงตรงกัน วฤศ ที่จริงก็ไม่มีในคำศัพท์ แต่พอสันนิษฐานจาก
เค้าโครงอักษร ได้ว่า น่าจะมาจากคำว่า วร + อิศ เป็น วริศ ซึ่งแปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ

Bom
02-02-2010, 11:44 AM
เรียนพี่นพ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วรรธ (น์) มาจาก วัฒน์ หรือ พัฒน์ แปลว่า ความเจริญ ,รุ่งเรือง

ขอบคุณมากครับ

ann-ant
02-02-2010, 10:46 PM
สวัสดีค่ะ

คือหนูอยากให้ช่วยแปลชื่อ รัตติยากรณ์ ให้หน่อยค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

nanna
02-03-2010, 10:05 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ
การตั้งชื่อถึงแม้นามสกุลจะสามารถลงได้กับทักษาชื่อหลายๆ ทักษาก็ตาม แต่ต้องดู
พื้นฐานของดวงชะตา และมูลฐานจากชื่อเดิมและอีกหลายๆประการมาตั้ง ไม่ใช่คิด
เองง่ายๆ ผิดพลั้งไปก็คือเอาตัวเองมาเป็นเครื่องทดลอง การดูตามตำรานั้น เป็นเพียง
เบื้องต้น หากไม่ดูจริง อาจมีปัญหาภายหลังได้
ดูจากชื่อและสกุลคุณแล้ว ที่ผ่านมามีปัญหาและอุปสรรคมาตลอด ทั้งเจ็บป่วยโดยไม่รู้
สาเหตุ ถึ่งแม้จะมีครอบครัวมีคู่ครองที่ราบรื่น แต่โดยส่วนตัวมักมีปัญหาที่ไร้สาเหตุมา
ให้แก้ไขเนืองๆ ปล่อยไว้ หากทำการค้าอาจถึงต้องหมดเนื้อหมดตัว

นามสกุลคุณทักษา 48 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษาคือ 15 แต่หากคุณสนใจเกียวกับเรื่อง
ศาสนา หรือศาสตร์เร้นลับ ควรใช้ทักษา 51 ครับ เนื่องจากนามสกุลคุณมีราหู จึงต้องหลีก
เลี่ยงดาวพุธ ไปเพิ่มเติมอีกเพราะเป็นดาวศัตรูกัน

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิง วันจันทร์

พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
กฤษณ์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐดุจพระกฤษณะ
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พรรณพัชรพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีคุณค่าทางผิวพรรณ
ศรัณย์ยล แปลว่า ผู้น่ามองน่าปกป้อง
พจน์นภนต์ แปลว่า สุดขอบฟ้าที่บรรยาย

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

noppakorn
02-04-2010, 04:58 PM
สวัสดีค่ะ

คือหนูอยากให้ช่วยแปลชื่อ รัตติยากรณ์ ให้หน่อยค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ

รัตติยากรณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดตอนกลางคืน,ผู้ชำนาญยามราตรี

watcharobon
02-04-2010, 06:54 PM
ขอความกรุณาช่วยแปลความหมายของคำว่า วฤนท์ ให้ด้วยนะค่ะ

หนูเกิดวันจันทร์ค่ะ ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนชื่อเป็น วัชวฤนท์ จะดีไหมค่ะ

แล้วมันถูกต้องหรือป่าว? มีความหมายว่าอย่างไร

* กรุณาตอบด้วยนะค่ะ อยากทราบมากๆ เคยฝากคำถามไว้แล้วครั้งนึง และหนูก็เข้ามาติดตามคำตอบบ่อยมากแต่ไม่ได้รับคำตอบค่ะ

noppakorn
02-04-2010, 08:50 PM
ขอความกรุณาช่วยแปลความหมายของคำว่า วฤนท์ ให้ด้วยนะค่ะ

หนูเกิดวันจันทร์ค่ะ ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนชื่อเป็น วัชวฤนท์ จะดีไหมค่ะ

แล้วมันถูกต้องหรือป่าว? มีความหมายว่าอย่างไร

* กรุณาตอบด้วยนะค่ะ อยากทราบมากๆ เคยฝากคำถามไว้แล้วครั้งนึง และหนูก็เข้ามาติดตามคำตอบบ่อยมากแต่ไม่ได้รับคำตอบค่ะ

สวัสดีครับ

วัชวฤนท์ มาจาก วัช + วฤนท์

วัช แปลว่า
วัช ๑ (แบบ) น. วชะ, คอกสัตว์. (ป. วช).
วัช ๒, วัช, วัชชะ ๑ [วัดชะ] น. สิ่งที่ควรละทิ้ง; โทษ, ความผิด.
(ป. วชฺช; ส. วรฺชฺย, วรฺชฺช).
วัช ๓, วัชชะ ๒ น. การพูด, ถ้อยคํา. ว. ควรพูดติ,

วฤนท์ แปลว่า กอง,หมู่,จำนวนมาก

วัชวฤนท์ แปลว่า ถ้อยคำจำนวนมาก,สิ่งที่ควรละทิ้งจำนวนมาก

pingzaa
02-05-2010, 02:58 PM
วัชรินทร์ พรหเมศ
วัชรพล พรหเมศ
วรพงษ์ เพ็ชรคีรี
วรศักดิ์ เพ็ชรคีรี

อยากทราบความหมายของชื่อและนามสกุลครับ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

watcharobon
02-05-2010, 04:10 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ^^แต่ขอรบกวนต่ออีกนิดนะค่ะ

คือหนูเกิดวันจันทร์ ค่ะอยากเปลี่ยนชื่อ เป็นชื่อที่เป็นคำไทยๆแต่ดูไม่เชย ไม่อยากได้ชื่อที่ยาวและอ่านยาก(ภาษาบาลีสันสฤต)น๊ะค่ะ แต่วันจันทร์สระทั้งหมดเป็นตัวกาลกิณี จึงหาชื่อได้ยากมาก ช่วยกรุณาหาให้ด้วยนะค่ะ ขอที่เลขออกมาดีด้วย (นามสกุลหนูรวมเลขได้ 32 ค่ะ) ขอความกรุณาด้วยค่ะ

ตอนนี้ชื่อ "วัชรินทร์" นามสกุล "ตุ้ยสมุทร" เกิดวันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2526 เวลา 23.45 น. ค่ะ
ขอชื่อที่เป็นคำไทยๆ นะค่ะ หรือถ้าไม่มีจริงๆ กรุณาขอชื่อที่มีคำนำหน้าว่า "วัช" เหมือนเดิมแต่ชื่อไม่โหลด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

remijang
02-05-2010, 10:23 PM
รัณจน์
ลภัสส์
ลภัสร์

แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
02-06-2010, 02:36 PM
วัชรินทร์ พรหเมศ
วัชรพล พรหเมศ
วรพงษ์ เพ็ชรคีรี
วรศักดิ์ เพ็ชรคีรี

อยากทราบความหมายของชื่อและนามสกุลครับ
(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

วัชรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งสายฟ้า,พระอินทร์
วัชรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันเข้มแข็งดังเพชร
พรหเมศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งพรหม,ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
วรพงษ์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันประเสริฐ
วรศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจอันประเสริฐ
เพ็ชรคีรี แปลว่า ภูเขาเพชร

noppakorn
02-06-2010, 02:51 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ^^แต่ขอรบกวนต่ออีกนิดนะค่ะ

คือหนูเกิดวันจันทร์ ค่ะอยากเปลี่ยนชื่อ เป็นชื่อที่เป็นคำไทยๆแต่ดูไม่เชย ไม่อยากได้ชื่อที่ยาวและอ่านยาก(ภาษาบาลีสันสฤต)น๊ะค่ะ แต่วันจันทร์สระทั้งหมดเป็นตัวกาลกิณี จึงหาชื่อได้ยากมาก ช่วยกรุณาหาให้ด้วยนะค่ะ ขอที่เลขออกมาดีด้วย (นามสกุลหนูรวมเลขได้ 32 ค่ะ) ขอความกรุณาด้วยค่ะ

ตอนนี้ชื่อ "วัชรินทร์" นามสกุล "ตุ้ยสมุทร" เกิดวันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2526 เวลา 23.45 น. ค่ะ
ขอชื่อที่เป็นคำไทยๆ นะค่ะ หรือถ้าไม่มีจริงๆ กรุณาขอชื่อที่มีคำนำหน้าว่า "วัช" เหมือนเดิมแต่ชื่อไม่โหลด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ตุ้ยสมุทร ทักษา 32 ชื่อทักษาเหมาะสมคือ 24 เป็นดาวคู่มิตร
ทำอะไรก็สำเร็จ ทั้งงาน เงินและความรัก มักมีโชค มีมิตรสหายเยอะ เป็น
ที่รักใคร่ของผู้อื่น ทักษารวมได้ 56 เป็นดาวพฤหัสและดาวศุกร์ ดาวศุภโชค
ทั้งสองดวง ส่งผลให้เจ้าของทักษา ประสบความสำเร็จในชีวิต ความรักสม
หวัง ทักษานี้ ต้องพยายามหลีกเลี่ยงเรื่องโลกีย์ อบายมุข ต่างๆ เพราะจะ
ทำให้ลุ่มหลงเสียผู้เสียคนได้ เป็นเลขที่ดีมาก แต่ต้องระวังตามทีว่าไว้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค
วรณัน แปลว่า ผู้ได้คำสรรเสริฐ
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจประเสริฐ

noppakorn
02-06-2010, 02:58 PM
รัณจน์
ลภัสส์
ลภัสร์

แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

รัณจน์ คำนี้ไม่มีคำศัพท์ครับ
ลภัสส์ คำนี้ต้องตัด ส์ ทิ้งครับ
ลภัสร์ คำนี้ต้องตัด ร์ ทิ้งครับ หรือตัดการันต์ทิ้งแล้วเขียนเป็น ลภัสรต์
ลภัสรต์ แปลว่า ผู้ยินดีในลาภ,ผู้ยินดีในสมบัติ
ลภัส แปลว่า ลาภ สมบัติ

OCA
02-07-2010, 04:32 PM
ชื่อ รุจทิวัตต์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
02-07-2010, 10:14 PM
ชื่อ รุจทิวัตต์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

รุจทิวัตต์ มาจาก รุจ +ทิวา +อัตต
รุจ แปลว่า รุ่งเรือง,สว่าง
ทิวา แปลว่า กลางวัน
อัตต์ แปลว่า ตนเอง,ตน

รวมคำว่า รุจทิวัตต์ แปลว่า ความสว่างของกลางวันทีเกิดจากตนเอง (หมายถึงสิ่งที่ทำให้เกิดแสงสว่างเช่น อาทิตย์)

seiken96
02-08-2010, 11:46 AM
รัษพร แปลว่าอะไรค่ะ

pholphat
02-08-2010, 01:03 PM
กรุณาแปลคำว่า รัณย์ณกานต์ ด้วยครับขอขอบคุณล่วงหน้าครับ จาก pholphat

pingzaa
02-08-2010, 03:14 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วัชระ

ขอบคุณครับ

noppakorn
02-08-2010, 06:09 PM
รัษพร แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

รัษพร คำว่ารัษ ไม่มีคำศัพท์ ต้องเป็น
รัษฎ์พร แปลว่า ความประเสริฐของราษฎร

แต่ผลทักษาไม่ได้ 24 ตามที่ต้องการครับ

noppakorn
02-08-2010, 06:18 PM
กรุณาแปลคำว่า รัณย์ณกานต์ ด้วยครับขอขอบคุณล่วงหน้าครับ จาก pholphat

สวัสดีครับ

รัณย์ณกานต์ คำว่า รัณย์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องมีพยัญชนะตัวอื่นนำหน้าอีกครับ

ณกานต์ แปลว่า ผู้รักความรู้

noppakorn
02-08-2010, 06:25 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วัชระ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วัชระ แปลว่า สายฟ้า ,เพชร

argussy
02-09-2010, 05:03 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อนี้ให้หน่อยค่ะ " ฤทธิเจตน์ "

filmmmy
02-09-2010, 09:55 PM
1.เด็กที่เกิดวันศุกร์ ที่ 28 กุมภา ปี 46 ชื่อ รพีพัฒน์ ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ
2.ชื่อ วิทราศินี แปลว่าอะไรคะ แล้วเกิดวันอังคาร ควรเปลี่ยนชื่อมั้ยคะ

noppakorn
02-10-2010, 12:57 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อนี้ให้หน่อยค่ะ " ฤทธิเจตน์ "

สวัสดีครับ

ฤทธิเจตน์ แปลว่า ผู้ตั้งใจทำให้เจริญ,ผู้ตั้งใจทำให้สำเร็๗

noppakorn
02-10-2010, 01:03 PM
1.เด็กที่เกิดวันศุกร์ ที่ 28 กุมภา ปี 46 ชื่อ รพีพัฒน์ ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ
2.ชื่อ วิทราศินี แปลว่าอะไรคะ แล้วเกิดวันอังคาร ควรเปลี่ยนชื่อมั้ยคะ

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกนามสกุลมาทำให้ไม่สามารถวิเคราะห์ทักษาให้ได้

คนเกิดวันศุกร์ มีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ ย ร ล ว ฉะนั้นในชื่อห้ามีพยัญชนะกลุ่มนี้ครับ
คนเกิดวันอังคาร วิทราศินี ทักษา 39 เป็นทักษาที่ไม่ดีนัก ควรเปลี่ยนครับ ถึงแม้จะไม่มีพยัญชนะกาลกิณีอยู่

การตั้งชื่อใหม่ควรต้องมีนามสกุลประกอบด้วย ยกเว้นคุณไม่ต้องการหลักทักษา แต่ต้องการเพียงมีนามมงคลครับ

filmmmy
02-10-2010, 05:41 PM
[quote=filmmmy ]

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกนามสกุลมาทำให้ไม่สามารถวิเคราะห์ทักษาให้ได้

คนเกิดวันศุกร์ มีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ ย ร ล ว ฉะนั้นในชื่อห้ามีพยัญชนะกลุ่มนี้ครับ
คนเกิดวันอังคาร วิทราศินี ทักษา 39 เป็นทักษาที่ไม่ดีนัก ควรเปลี่ยนครับ ถึงแม้จะไม่มีพยัญชนะกาลกิณีอยู่

การตั้งชื่อใหม่ควรต้องมีนามสกุลประกอบด้วย ยกเว้นคุณไม่ต้องการหลักทักษา แต่ต้องการเพียงมีนามมงคลครับ

นามสกุล วาสะศิริ ทั้ง 2 ชื่อเลยค่ะ
1.ถ้าจะเปลี่ยนชื่อเด็กที่เกิดวันศุกร์ ที่ 28 กพ. 46 เป็น กัณฑ์พิภพ หรือ กัณฑ์พิพัฒน์ ได้มั้ยคะ
แล้วทั้งสองชื่อมีความหมายว่าอย่างไรคะ
2.ถ้าไม่เหมาะสมรบกวนตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
02-11-2010, 01:12 PM
[quote=filmmmy ]

สวัสดีครับ

นามสกุล วาสะศิริ ทั้ง 2 ชื่อเลยค่ะ
1.ถ้าจะเปลี่ยนชื่อเด็กที่เกิดวันศุกร์ ที่ 28 กพ. 46 เป็น กัณฑ์พิภพ หรือ กัณฑ์พิพัฒน์ ได้มั้ยคะ
แล้วทั้งสองชื่อมีความหมายว่าอย่างไรคะ
2.ถ้าไม่เหมาะสมรบกวนตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

กัณฑ์พิภพ แปลว่า ผู้เป็นส่วนหนึ่งของโลก ทักษา 43 (ไม่เป็นมงคล)
กัณฑ์พิพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญยิ่งเป็นบทตอน ทักษา 63 ชื่อนี้เหมาะสมกับนามสกุลครับ
วิทราศินี คำว่า ไม่มีคำศัพท์ครับ

นามสกุล วาสะศิริ ทักษาได้ 37 ทักษาชื่อที่เหมาะสม คือ ทักษา 14 และทักษา 63
ชื่อ กัณฑ์พิพัฒน์ เหมาะสมยิ่งครับ รวมกันได้ทักษา 100 เป็นมงคลยิ่ง เป็นหนึ่งเดียวครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับชายวันศุกร์

นันทน์อาจินต์ แปลว่า ผู้สั่งสมความยินดี
พงศ์เมธพนธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ของตระกูล
ณัฏฐ์คณุฒน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและรอบรู้กว่าคนทั้งหลาย
ณัฏฐ์เสฏฐ์ แปลว่า ผู้ประเสริฐดังนักปราชญ์
สัณห์สิษฐ์ แปลว่า ผู้รูปงามและสุภาพ

ชื่อสำหรับหญิงวันอังคาร ทักษาเลขได้ 63

ธารณ์อุษณีย์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งมงกุฏ
นัทธ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีผูกพันความกล้าหาญ
พิชยานิรินทธ์ แปลว่า ผู้ไม่มีกิเลสในชัยชนะ
ปารย์ปิยรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าเป็นที่รักอันเหมาะสม,ผู้เป็นทีรักดังแก้วมณีอันเหมาะสม
อาชว์ฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่บนความซื่อตรง

zeta
02-12-2010, 10:31 AM
สวัสดีครับ

รบกวนขอชื่อ ทักษา 24 กับ 50 วันอังคารหน่อยครับ สัก 4-5 ชื่อ

ขอชื่อสะดุดหู มีมนตรี กับมูละด้วยนะครับ

แล้วรบกวนขอทราบฤกษ์เปลี่ยนชื่อดีๆ ของเดือนนี้ พอจะทราบไหม๊ครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

ด้วยความเคารพครับ ^^

noppakorn
02-12-2010, 12:55 PM
สวัสดีครับ

รบกวนขอชื่อ ทักษา 24 กับ 50 วันอังคารหน่อยครับ สัก 4-5 ชื่อ

ขอชื่อสะดุดหู มีมนตรี กับมูละด้วยนะครับ

แล้วรบกวนขอทราบฤกษ์เปลี่ยนชื่อดีๆ ของเดือนนี้ พอจะทราบไหม๊ครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

ด้วยความเคารพครับ ^^

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร มี มนตรีและมูละ

จตุรภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ชัยปทิต แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้วด้วยชัยชนะ
ชยปยุต แปลว่า ผู้ขยันขันแข็งในชัยชนะ
ภูมิปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐในแผ่นดิน
อาวิภัช แปลว่า ผู้ทำความกระจ่าง
ปภินวิช แปลว่า ผู้มีความรู้แตกฉาน

ชื่อทักษา 50 สำหรับชายวันอังคาร มี มนตรีและมูละ

เธียรวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์
ณรงค์ฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีฤทธิ์ในการรบ
ณัฐวรรธน์ แปลว่า ปราชญ์ผู้เจริญ
ปกรณ์เกียรติ แปลว่า ผู้มีเกียรติยศและชื่อเสียง
วิริทธิ์พล แปลว่า ผู้มีทัศนะอันสงบ
ณัฏฐ์ภูรี แปลว่า นักปราชญ์แห่งแผ่นดิน , ผู้มีปัญญากว้างไกลดุจนักปราชญ์
หัสเตมีย์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจที่ร่าเริง
ฉัตรวเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดใต้ร่มเงา

ฤกษ์ดีเดือนนี้ มี วันที่ 25 กพ.เวลา 9.00-12.59 น.

mooh
02-12-2010, 02:37 PM
สวัสดีค่ะ
น้องชายชื่อวรวิทย์ นามสกุล รบชนะ เกิดวันอังคารที่27 เดือนธันวาคม
ชื่อนี้หมายถึงอะไรคะ และใช้ชื่อนี้ไดไหมค่ะ
ถ้าไม่ได้ขอตัวอย่างชื่อผู้ชายที่เกิดวันอังคาร ที่มีทักษาเข้ากับนามสกุลนะคะ
ขอบคุรค่ะ

noppakorn
02-12-2010, 03:02 PM
สวัสดีค่ะ
น้องชายชื่อวรวิทย์ นามสกุล รบชนะ เกิดวันอังคารที่27 เดือนธันวาคม
ชื่อนี้หมายถึงอะไรคะ และใช้ชื่อนี้ไดไหมค่ะ
ถ้าไม่ได้ขอตัวอย่างชื่อผู้ชายที่เกิดวันอังคาร ที่มีทักษาเข้ากับนามสกุลนะคะ
ขอบคุรค่ะ

สวัสดีครับ
วรวิทย์ ทักษา 38 ไม่เป็นมงคลครับ เป็นคนเจ้าอารมย์ ต้องระวังยุ่งเกียวกับพวกมิจฉาฯ
นามสกุล รบชนะ ทักษา 17 ทักษาที่เหมาะสมสำหรับเจ้าของชื่อวรวิทย์ คือทักษาชื่อ 42
ครับ ผลรวมได้ 59

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร (ชื่อคิดให้ใหม่)

ภาวัตวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันเจริญ
ภูรีวิทย์ แปลว่า ผู้มีวิชาความรู้และปัญญากว้างไกล
พชรวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีคุณค่าดุจเพชร
ดรัณวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่สามารถข้ามพ้น
ธนัทวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ร่ำรวย
ธมนวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ไร้มลทิน

jajaa
02-12-2010, 08:49 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอชื่อคนเกิดวันอังคาร ทักษา24 และมีค่าอายตนะ6 ที่ดีด้วยนะคะ
และมีคำว่า วิทย์ในชื่อด้วยนะคะ
ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
02-13-2010, 10:22 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอชื่อคนเกิดวันอังคาร ทักษา24 และมีค่าอายตนะ6 ที่ดีด้วยนะคะ
และมีคำว่า วิทย์ในชื่อด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

คำว่า "วิทย์" ค่าอายตนะได้ 28 แล้วครับ เรื่องค่าอายตนะคนละตำรากับทักษาครับ
ถ้าหาชื่อให้คงต้องไปนับเองน่ะครับ เนื่องจากผมมีเวลาน้อยจริงๆครับ สุขภาพก็มี
ปัญหาอยู่ตอนนี้คร้บ เพียงพยายามตอบให้ได้ทุกกระทู้น่ะครับ แต่โดยปกติแล้ว ค่า
ทักษาดี ผลรวมดี อักษรดี นามสกุลดี ทำดี ก็สุดยอดในชีวิตแล้ว ค่าอายตนะเพียงอิง
การกระทำของคนครับ

noppakorn
02-13-2010, 11:55 AM
งดแปลและตั้งชื่อ 1 อาทิตย์ เนื่องจากไปต่างประเทศครับ

plus
02-14-2010, 11:02 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

- รบกวนช่วยหาชื่อ ผู้หญิงเกิด จันทร์28 พ.ย.2531 เวลา 09.33

นามสกุลทักษา 30 ค่ะ ชื่อไหนเหมาะค่ะ

- ชื่อผู้หญิงเกิดพุธกลางวันที่ 28 ต.ค. 2535 เวลา 10.45
นามสกุลทักษา 30 ค่ะ ชื่อไหนเหมาะค่ะ

- ชื่อผู้หญิงเกิดศุกร์วันที่ 26 สิงหาคม 2498 เวลา ประมาณ14.00

ขอบคุณมากๆค่ะ

piangfan
02-14-2010, 07:41 PM
สวัสดีค่ะ คุณplus ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพกลับมาก่อนนะคะ เหลืออีกไม่กี่วันแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

pholphat
02-15-2010, 12:01 PM
สวัสดีครับพี่นพ ช่วยแปลคำว่า " รัณย์ณกานต์ " มีความหมายว่าอะไรครับ จาก pholphat

KOY
02-17-2010, 04:03 PM
ขอรบกวนด้วยนะคะอยากทราบว่า
ชื่อ รพิณภ์ภัสร์ มีความหมายหรือเปล่าคะ
ขอบคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ

modtuajeed
02-17-2010, 06:17 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่จ้า

อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่น่ะคะ อยากจะขอคำแนะนำจ้า

ชื่อปัจจุบัน ทิพวรรณ์ นามสกุล จันทร์แก้ว เกิดวันเสาร์ค่ะ เคยเอาชื่อไปตรวจดู แล้ว ชื่อไม่ค่อยจะดีนัก เลยอยากได้ชื่อใหม่ รบกวน คุณ อุบาสกนพกรณ์
ช่วยแนะนำชื่อดีๆ ให้หน่อยได้ไหมคะ เอา เดชนำก็ได้ค่ะ ย ว ร ล ขอบคุณมากค่ะ

moozka
02-18-2010, 02:38 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ถ้ากลับจากต่างประเทศแล้ว
ดิฉันรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ ในเดือนมีนาคม 2553 ด้วยค่ะ
คุณแม่ เกิดวันศุกร์ (จะเปลี่ยนเป็นชื่อ สุกัญชญา) ส่วนดิฉัน เกิดวันพุธกลางวัน (จะเปลี่ยนเป็นชื่อ รมิดา)
สามารถใช้ฤกษ์วันเดียวกันได้หรือเปล่าคะ จะได้สะดวกในการเดินทาง
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะคะ

argussy
02-19-2010, 10:47 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อลูกชายให้ด้วยค่ะ

- เพศเชาย เกิดวันเสาร์
- อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยวรรคเดช " ย ร ล ว " (แต่ไม่เอา "ย" นะคะ)
- เมื่อนำมารวมกับนามสกุล ขอให้ได้เลขศาสตร์ที่ดี (นามสกุล เ รื อ ง ร อ ง ลั ก ข ณ า )
- ขอความหมายดี ยิ่งใหญ่ นักปราชญ์ ทรัพย์มาก
- รบกวนช่วยตั้งให้เลือก หลายชื่อหน่อยนะคะ ^___^

รบกวนด้วยนะคะ

piangfan
02-19-2010, 07:36 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บนะคะ
ขอบคุณค่ะ

wan1111
09-02-2010, 05:28 PM
วรรถกาล แปลว่าอะไรหรอคร้า ด่วนคร้า

noppakorn
09-02-2010, 08:37 PM
วรรถกาล แปลว่าอะไรหรอคร้า ด่วนคร้า

สวัสดีครับ

วรรถกาล อ่านว่า วอระรัดทะกาน มาจาก วร +รถ+กาล
วรรถกาล แปลว่า เวลาที่ไปสู่ความเป็นเลิศ

MAMROM
09-03-2010, 04:13 PM
รบกวนพี่นพ ช่วยหาชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ชื่อเก่า วิภาวรรณ ร่มรื่นบุญกิจ เกิดวันอังคาร 16 ธันวาคม 2518 (แต่งงานค่ะแล้วยังไม่เปลี่ยนนามสกุล นามสกุลของสามี แจ่มจันทร์) ของสามีชื่อ โกมล แจ่มจันทร์ เกิดวันเสาร์ที่ 10 พฤษภาคม 2518 เหตุผลมีเรื่องวุ่นวายเข้ามาในชีวิตทั้งคู่ ส่วนของลูกสาว ชื่อด.ญ.ศศมน แจ่มจันทร์ เกิดจันทร์ 3 พ.ย. 51 แต่จะเปลี่ยนมาใช้นามสกุล ร่มรื่นบุญกิจ เลยไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนชื่อไหม .........ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-04-2010, 03:51 PM
รบกวนพี่นพ ช่วยหาชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ชื่อเก่า วิภาวรรณ ร่มรื่นบุญกิจ เกิดวันอังคาร 16 ธันวาคม 2518 (แต่งงานค่ะแล้วยังไม่เปลี่ยนนามสกุล นามสกุลของสามี แจ่มจันทร์) ของสามีชื่อ โกมล แจ่มจันทร์ เกิดวันเสาร์ที่ 10 พฤษภาคม 2518 เหตุผลมีเรื่องวุ่นวายเข้ามาในชีวิตทั้งคู่ ส่วนของลูกสาว ชื่อด.ญ.ศศมน แจ่มจันทร์ เกิดจันทร์ 3 พ.ย. 51 แต่จะเปลี่ยนมาใช้นามสกุล ร่มรื่นบุญกิจ เลยไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนชื่อไหม .........ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล แจ่มจันทร์ ตกทักษา 43 เป็นนามสกุลที่รวมกับชื่อไหน ก็ไม่สามารถดีได้ครับ ควรเปลี่ยนนามสกุลใหม่หรือหาอักษรใหม่มาเพิ่มเติมครับ

ร่มรื่นบุญกิจ ได้ทักษา 45 เป็นทักษาที่ดีทักษาหนึ่ง ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 45 เช่นกัน ผลรวมได้ 90 เป็นทักษาที่ดีพร้อม
ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภัสวริญชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐอันเรืองรองยิ่ง
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะโชคดี,ผู้มีลักษณะอันประเสริฐ
บุณญรัศมิ์ แปลว่า รํศมีแห่งความดีอันประเสริฐ,รัศมีแห่งบุญวาสนา
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
เฟื่องสิริ แปลว่า ผู้มีชีวิตที่มีชื่อเสียงไกล

สำหรับลูกสาว ควรเปลี่ยนชื่อให้ได้ทักษาเดียวกันครับ เพราะชื่อเดิมตกทักษา 24 + นามสกุลใหม่ 45 ได้ 69
บอกถึงใจอ่อน ชอบเพ้อฝัน ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 45 เช่นเดียวกันครับ

ชื่อสำหรับหญิงวันจันทร์ ทักษา 45

จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)

auintei
09-05-2010, 11:45 AM
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมชื่อ รัฐพล แต่มีหลายๆคนทักว่าไม่ดี
เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อ
ถ้าเปลี่ยนแบบอ่านเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนตัวอักษร จะดีหรือไม่
หรือเปลี่ยนชื่อไปเลยดี หรือชื่อนี้ดีอยู่แล้ว
รบกวนช่วยดูให้ด้วยครับ

ผมเกิดวันพุธที่ 9 พฤศจิกายน 2526
เวลา 16.30(โดยประมาณนะครับ)
นามสกุล พิรุณรัตน์

ขอบคุณครับ

noppakorn
09-05-2010, 05:38 PM
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมชื่อ รัฐพล แต่มีหลายๆคนทักว่าไม่ดี
เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อ
ถ้าเปลี่ยนแบบอ่านเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนตัวอักษร จะดีหรือไม่
หรือเปลี่ยนชื่อไปเลยดี หรือชื่อนี้ดีอยู่แล้ว
รบกวนช่วยดูให้ด้วยครับ

ผมเกิดวันพุธที่ 9 พฤศจิกายน 2526
เวลา 16.30(โดยประมาณนะครับ)
นามสกุล พิรุณรัตน์

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณได้ทักษา 47 หาชื่อที่ดีเลิศไม่มีครับ แต่จะหาชื่อที่ดีและมีอายตนะดีให้ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายเกิดวันพุธกลางวัน(อายตนะเป็นมงคล)รวมนามสกุลได้ทักษา 89

นิวิฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังตั้งใจมั่น
วรุตม์พล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐสุด
พลสรรค์ แปลว่า ผู้พิถีพิถันในกำลัง,ผู้รู้จักเลือกกำลัง
รัฐกิตตน์ แปลว่า ผู้รายงานแห่งรัฐ
ปัณณ์รัฐ แปลว่า รัฐแห่งความรู้

Wanpizza
09-09-2010, 05:00 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามความหมายของชือ่

ภิสา ค่ะ เช่น รัตน์ภิสา แปลว่าอะไรคะ

และคำว่า รัชต์ธนาพิภัทร์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
09-10-2010, 12:27 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามความหมายของชือ่

ภิสา ค่ะ เช่น รัตน์ภิสา แปลว่าอะไรคะ

และคำว่า รัชต์ธนาพิภัทร์ แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ภิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่มากๆ
ภิสารัตน์ แปลว่า แก้วอันมีค่าที่มีใหญ่ยิ่ง
รัชต์ธนาพิภัทร์ แปลว่า ความดีงามยิ่งของทรัพย์สมบัติที่เป็นเงิน

ordnance42
09-10-2010, 11:28 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อสัจจา เป็นสมาชิกใหม่ครับ รบกวนสอบถามเรื่องชื่อสักหน่อยนะครับ
1. อยากทราบว่า ชื่อ รวินดา กับ วรินดา มีความหมายว่าอะไรบ้างครับ
2. เหมาะกับคนเกิดวันอะไรครับ
3. ถ้านำทั้งสองชื่อมาใช้ร่วมกับนามสกุล มหาโชคลาภ จะเป็นมงคลไหมครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
09-11-2010, 04:10 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อสัจจา เป็นสมาชิกใหม่ครับ รบกวนสอบถามเรื่องชื่อสักหน่อยนะครับ
1. อยากทราบว่า ชื่อ รวินดา กับ วรินดา มีความหมายว่าอะไรบ้างครับ
3. ถ้านำทั้งสองชื่อมาใช้ร่วมกับนามสกุล มหาโชคลาภ จะเป็นมงคลไหมครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

รวินดา แปลว่า หญิงสาวผู้รุ่งเรืองดังตะวัน ทักษา 21
วรินดา แปลว่า หญิงสาวผู้ประเสริฐ ทักษา 21

ชื่อตกทักษาไม่ดีครับ นามสกุล มหาโชคลาภ ทักษา 29 ก็ไม่ดีนัก แต่ผลรวมได้ทักษา 50
นับเป็นทักษาที่ดีเลิศครับ ชื่อทั้งสองชื่อเหมาะกับหลายๆวันครับ จะถามชื่อต้องระบุวันเกิดจึง
สามารถแจ้งได้ว่าเหมาะสมหรือไม่ครับ สำหรับนามสกุล มหาโชค ควรหาชื่อที่มี ทักษา 15 หรือ 36
จึงจะดียิ่งครับ

ordnance42
09-11-2010, 07:28 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

รวินดา แปลว่า หญิงสาวผู้รุ่งเรืองดังตะวัน ทักษา 21
วรินดา แปลว่า หญิงสาวผู้ประเสริฐ ทักษา 21

ชื่อตกทักษาไม่ดีครับ นามสกุล มหาโชคลาภ ทักษา 29 ก็ไม่ดีนัก แต่ผลรวมได้ทักษา 50
นับเป็นทักษาที่ดีเลิศครับ ชื่อทั้งสองชื่อเหมาะกับหลายๆวันครับ จะถามชื่อต้องระบุวันเกิดจึง
สามารถแจ้งได้ว่าเหมาะสมหรือไม่ครับ สำหรับนามสกุล มหาโชค ควรหาชื่อที่มี ทักษา 15 หรือ 36

ขอบคุณครับ พอจะยกตัวอย่างชื่อ หรือการแก้ไขชื่อทั้งสองให้ได้มั้ยครับ เรื่องวันคงกำหนดได้เพราะลูกแฝดหมอแนะนำให้ผ่าออกครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

noppakorn
09-13-2010, 11:01 AM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ พอจะยกตัวอย่างชื่อ หรือการแก้ไขชื่อทั้งสองให้ได้มั้ยครับ เรื่องวันคงกำหนดได้เพราะลูกแฝดหมอแนะนำให้ผ่าออกครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

สวัสดีครับ

อันที่จริงคุณควรแจ้งวันเกิด(หาวันดีสำหรับคลอดหรือผ่า) ความหมายที่ต้องการชื่อให้คล้ายสองชื่อนี้น่ะครับเพื่อง่ายแก่การหาชื่อดีๆ
เพราะหากตั้งชื่อให้แล้วเกิดไม่ดีขึ้นมาก็จะเป็นบาปสำหรับผู้ตั้งชื่อให้ครับ

ชื่อที่เหมาะกับทักษานามสกุลคุณคือทักษา 36 คุณสามารถแก้ชื่อได้ใกล้เคียงดังนี้ครับ

วารินทร์ดา แปลว่า หญิงสาวผู้ยิ่งใหญ่แห่งน้ำ (วารี +อินทร์+ดา) ทักษา 36

ชื่อนี้ไม่เหมาะกับคนเกิดว้นจันทร์ พฤหัสและสุข เพราะมีพยัญชนะกาลกิณี

ordnance42
09-13-2010, 10:53 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

อันที่จริงคุณควรแจ้งวันเกิด(หาวันดีสำหรับคลอดหรือผ่า) ความหมายที่ต้องการชื่อให้คล้ายสองชื่อนี้น่ะครับเพื่อง่ายแก่การหาชื่อดีๆ
เพราะหากตั้งชื่อให้แล้วเกิดไม่ดีขึ้นมาก็จะเป็นบาปสำหรับผู้ตั้งชื่อให้ครับ

ชื่อที่เหมาะกับทักษานามสกุลคุณคือทักษา 36 คุณสามารถแก้ชื่อได้ใกล้เคียงดังนี้ครับ

วารินทร์ดา แปลว่า หญิงสาวผู้ยิ่งใหญ่แห่งน้ำ (วารี +อินทร์+ดา) ทักษา 36

ชื่อนี้ไม่เหมาะกับคนเกิดว้นจันทร์ พฤหัสและสุข เพราะมีพยัญชนะกาลกิณี
ขอบคุณมากครับ

plus
09-15-2010, 11:15 PM

อยากทราบความหมาย ชื่อ ลภาภิดา ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-16-2010, 11:06 AM

อยากทราบความหมาย ชื่อ ลภาภิดา ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลภาภิดา แปลว่า ความยิ่งใหญ่ในลาภ,ผู้มีลาภที่ยิ่งใหญ่ (ลภา+อภิ+ดา)

anutin
09-21-2010, 04:37 PM
วริษนันท์แปลว่าไรครับ ผู้ชายวันเสาร์ใช้ได้ไหมครับ.....

noppakorn
09-22-2010, 11:30 AM
วริษนันท์แปลว่าไรครับ ผู้ชายวันเสาร์ใช้ได้ไหมครับ.....

สวัสดีครับ

วริษนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีและพอใจในความประเสริฐ ทักษา 42

ชื่อนี้ออกจะเป็นผู้หญิงสักหน่อยครับ ผู้ชายเปลี่ยนเป็น

วริศนนท์ แปลว่า ความสุขของผู้ยิ่งใหญอันประเสริฐ ทักษา 41

untapal
09-22-2010, 10:07 PM
สวัสดี คับ พี่

ผมอยากจะรู้ความหมายชื่อ วิชเยนทร์ กับ วาวริน แปลว่าอะไรหรอคับ

ขอบคุณมากคับ

fasai2008
09-22-2010, 11:09 PM
เรียนคุณนพ ค่ะ

ช่วยตั้งชื่อคนเกิดวันเสาร์ ทักษา 41, 42 หมวดอักษร เดช หน่อยค่ะ เดิมชื่อ ชำนาญ ปู่นุช เกิดเสาร์ ที่ 30 มิ.ย. 2522 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

วัลลภ
09-23-2010, 09:27 AM
เรียนคุณนพครับ...

ผมเกิดวันเสาร์ที่ 4 สิงหาคม 2505

ช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ว หรือ ร ก็ได้ครับ

อยากได้ ทักษา 42

อักษรที่ห้ามใช้ จ ฉ ช ซ ญ ฌ ก ข ค ฆ ง ฏ ฎ ฐ ฒ ฑ ณ

ขอ เดช นำหน้า ตามด้วย มูละ และบริวาร เอาที่สุขภาพดีๆ ด้วยนะครับ

คิดเองมา 2 เดือนแล้ว ยังตั้งไม่ได้เลย

ผมขอความช่วยเหลือด้วย ขอสัก 2ชื่อนะครับ

ชื่อเดิม วัลลภ ศรีประศาสน์

ผมขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆ เลยนะครับ

noppakorn
09-23-2010, 05:36 PM
สวัสดี คับ พี่

ผมอยากจะรู้ความหมายชื่อ วิชเยนทร์ กับ วาวริน แปลว่าอะไรหรอคับ

ขอบคุณมากคับ

สวัสดีครับ

วิชเยนทร์ มาจาก วิ+ชย+อินทร(เอนทร) แปลว่า เจ้าแห่งชัยชนะอันวิเศษ
วาวริน มาจาก วาว + ริน แปลว่า สุกใสเรื่อยๆ

noppakorn
09-23-2010, 05:57 PM

ช่วยตั้งชื่อคนเกิดวันเสาร์ ทักษา 41, 42 หมวดอักษร เดช หน่อยค่ะ เดิมชื่อ ชำนาญ ปู่นุช เกิดเสาร์ ที่ 30 มิ.ย. 2522 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์ ศรีนำ
รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด)
ยชญ์วิทิต แปลว่า ผู้คงแก่เรียนที่น่าบูชา
ยุทธ์ธนิน แปลว่า ผุ้มีทรัพย์และชำนาญรบ
วรรธน์ถิร แปลว่า ผู้มั่นคงในความรุ่งเรือง
วัชรวรงค์ แปลว่า ผู้มีปัญญาดังเพชร

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันเสาร์ ศรีนำ
รัตนธรรม์ แปลว่า ผู้มีคุณความดีอันมีค่า
วงศ์จรัญ แปลว่า ผู้ยั่งยืนแห่งตระกูล
วิธวิทย์ แปลว่า ผู้ฉลาด
วิวรรธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญรุ่งเรือง
วีรวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญ

noppakorn
09-23-2010, 06:00 PM
เรียนคุณนพครับ...

ผมเกิดวันเสาร์ที่ 4 สิงหาคม 2505

ช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ว หรือ ร ก็ได้ครับ

อยากได้ ทักษา 42

อักษรที่ห้ามใช้ จ ฉ ช ซ ญ ฌ ก ข ค ฆ ง ฏ ฎ ฐ ฒ ฑ ณ

ขอ เดช นำหน้า ตามด้วย มูละ และบริวาร เอาที่สุขภาพดีๆ ด้วยนะครับ

คิดเองมา 2 เดือนแล้ว ยังตั้งไม่ได้เลย

ผมขอความช่วยเหลือด้วย ขอสัก 2ชื่อนะครับ

ชื่อเดิม วัลลภ ศรีประศาสน์

ผมขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆ เลยนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 ชายวันเสาร์

วิวรรธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญรุ่งเรือง
รัตนธรรม์ แปลว่า ผู้มีคุณความดีอันมีค่า

fasai2008
09-23-2010, 10:00 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์ ศรีนำ
รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด)
ยชญ์วิทิต แปลว่า ผู้คงแก่เรียนที่น่าบูชา
ยุทธ์ธนิน แปลว่า ผุ้มีทรัพย์และชำนาญรบ
วรรธน์ถิร แปลว่า ผู้มั่นคงในความรุ่งเรือง
วัชรวรงค์ แปลว่า ผู้มีปัญญาดังเพชร

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันเสาร์ ศรีนำ
วงศ์จรัญ แปลว่า ผู้ยั่งยืนแห่งตระกูล
วีรวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญ

ขอบคุณค่ะ

ฺBallpol52
09-26-2010, 01:35 AM
สวัสดีครับ ผมอยากจะปรึกษาเรื่องชื่อครับ
ตอนนี้ผมชื่อ นายวรพล นามสกุล ยามวัน เกิดวันจันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2534 เวลา 10.11 น.
คือผมอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ ให้เป็นชื่อแปลกๆ เพราะๆ อ่ะครับ
แต่ว่าความหมายอาจจะสอดคล้องกับชื่อคุณแม่และคุณพ่อครับ (ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ)
คุณพ่อชื่อ วรเนตร เรืองฤทธิ์
คุณแม่ชื่อ วรรณภา เรืองฤทธิ์
ผมกำลังจะเปลี่ยนมาใช้นามสกุลแม่ครับ นั่นคือ เรืองฤทธิ์ ผมจึงอยากให้ท่านอาจารย์ช่วยแนะนำครับ
อีกอย่างครับ ผมอยากได้ชื่อที่ได้เลข 65 ครับ (ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรเหมือนกันครับ) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
09-27-2010, 12:52 PM
สวัสดีครับ ผมอยากจะปรึกษาเรื่องชื่อครับ
ตอนนี้ผมชื่อ นายวรพล นามสกุล ยามวัน เกิดวันจันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2534 เวลา 10.11 น.
คือผมอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ ให้เป็นชื่อแปลกๆ เพราะๆ อ่ะครับ
แต่ว่าความหมายอาจจะสอดคล้องกับชื่อคุณแม่และคุณพ่อครับ (ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ)
คุณพ่อชื่อ วรเนตร เรืองฤทธิ์
คุณแม่ชื่อ วรรณภา เรืองฤทธิ์
ผมกำลังจะเปลี่ยนมาใช้นามสกุลแม่ครับ นั่นคือ เรืองฤทธิ์ ผมจึงอยากให้ท่านอาจารย์ช่วยแนะนำครับ
อีกอย่างครับ ผมอยากได้ชื่อที่ได้เลข 65 ครับ (ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรเหมือนกันครับ) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ
นามสกุลเรืองฤทธิ์ ทักษา 40 เหมาะสมกับชื่อทักษา 24 หรือ 65 ครับ สำหรับชื่อคุณพ่อคุณแม่ หากนำมาผสมคำใหม่คงจะลำบากแต่หากมีชื่อใดชื่อหนึ่งก็พอได้ครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับชาย วันจันทร์
ธันย์ยศนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติและโชค
วัสส์อนันต์ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ศรันญ์วรัทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาและเป็นที่พึ่ง
พัทธ์จรรย์ธร แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ต่อเนื่อง
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งที่ประเสริฐของนักปราชญ์
วรรณวรณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีชนชั้นอันประเสริฐ
วรรณ์นพนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขใหม่ในชนชั้น

deksoc
09-28-2010, 11:15 AM
อยากทราบความหมายของชื่อครับ ระพินทร์
เกิดวันพฤหัสครับ(ตอนตี 2 ของคืนวันพุธ จะเป็นวันพุธกลางคืนหรือเปล่าครับ) แล้วชื่อนี้ดีหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ดี ควรจะเปลี่ยนชื่อหรือเปล่าครับ
แล้วมีชื่ออะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
09-28-2010, 02:17 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

ชื่อ วริญย์ภิญญาณ์ อ่านว่าอะไร และ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

วริญย์ภิญญาณ์ แปลว่า (คำว่า วริญย์ เขียนให้ถูกต้องๆเป็น วริญชย์ ถ้าวริญย์ แปลไม่ได้ครับ) ภิญญา แปลว่า รอบรู้ ญาณ แปลว่า ความรู้

คำนี้เขียนผิดที่คำว่า วริญย์ ครับ ต้องตัด ย ออก หรือเพิ่ม ช ที่หน้า ย์ ก็ได้ครับ)
วริญชย์ภิญญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันรอบรู้ในการชนะศัตรูอันประเสริฐ

noppakorn
09-28-2010, 02:21 PM
อยากทราบความหมายของชื่อครับ ระพินทร์
เกิดวันพฤหัสครับ(ตอนตี 2 ของคืนวันพุธ จะเป็นวันพุธกลางคืนหรือเปล่าครับ) แล้วชื่อนี้ดีหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ดี ควรจะเปลี่ยนชื่อหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ตามเวลาที่บอกมา ท่านเกิดวันพุธกลางคืน ชื่อระพินทร์ มี พ เป็นอักษรกาลกิณีครับ

deksoc
09-28-2010, 06:23 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ตามเวลาที่บอกมา ท่านเกิดวันพุธกลางคืน ชื่อระพินทร์ มี พ เป็นอักษรกาลกิณีครับ

พอจะแนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ได้มั้ยครับ เป็นชื่อง่ายๆก็ได้ครับสัก2-3 พยางค์
ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยหาคำตอบให้

E22
09-29-2010, 12:55 AM
สวัสดีครับ ผมขอ ความหมายของชื่อ " วัฐธิพัฒน์" และ"ไตรธนัฐฐ์ " ด้วยครับ
เกิดวันเสาร์ 28 มีนาคม 2524 ครับนามสกุลเวียงสมุทร ทักษา 43 อยากได้ชื่อที่เหมาะสมเข้ากับนามสกุลแล้วดีครับและตามที่ให้ไปเป็นอย่างไรบ้างครับ นามสกุลอาจจะหาชื่อตั้งอยากหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ

noppakorn
09-29-2010, 02:05 PM
[quote=deksoc ]
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

[/quote

พอจะแนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ได้มั้ยครับ เป็นชื่อง่ายๆก็ได้ครับสัก2-3 พยางค์
ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยหาคำตอบให้

สวัสดีครับ

ช่วยแจ้งทักษานามสกุลหรือนามสกุลมาด้วยครับ

noppakorn
09-29-2010, 02:35 PM
สวัสดีครับ ผมขอ ความหมายของชื่อ " วัฐธิพัฒน์" และ"ไตรธนัฐฐ์ " ด้วยครับ
เกิดวันเสาร์ 28 มีนาคม 2524 ครับนามสกุลเวียงสมุทร ทักษา 43 อยากได้ชื่อที่เหมาะสมเข้ากับนามสกุลแล้วดีครับและตามที่ให้ไปเป็นอย่างไรบ้างครับ นามสกุลอาจจะหาชื่อตั้งอยากหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

วัฐธิพัฒน์ คำว่า วัฐ ไม่มีในศัพท์ครับ
ไตรธนัฐฐ์ มาจาก ไตร (สาม)+ธน(สมบัติ,ทรัพย์สิน)+อัฐฐ์ (แปด) รวมแล้วเป็นคำว่า ไตรธนัฐฐ์ แปลว่า แปดสมบัติทั้งสาม
นามสกุลเวียงสมุทร์ ทักษา 43 หาคู่ดีพอได้แต่ต้องระมัดระวังตัวเองครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 56 ต้องระวังอย่าไปหลงงมงายเกียวกับพวกโลกีย์วิสัยหรือมิจฉาชีพ การพนัน ผลรวมได้ทักษา 99 ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานชีวิตจะดียิ่งครับ
ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันเสาร์

เกริกไพบูลย์ แปลว่า เต็มเปี่ยมด้วยความเด่นดัง
สรรค์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการสร้าง
สุริย์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติอันรุ่งเรืองดังตะวัน (สุ ริ ยด)
รมย์ราวินท์ แปลว่า ผู้มีการรบอย่างมีความสุข
วรัฏฐ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และประเสริฐนาน

deksoc
09-29-2010, 06:42 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

[/quote

สวัสดีครับ

ช่วยแจ้งทักษานามสกุลหรือนามสกุลมาด้วยครับ

ทักษานามสกุล 43 ครับ

noppakorn
09-30-2010, 01:00 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

[/quote

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ทักษานามสกุล 43 เป็นทักษาบอดหาคู่จับยากมากครับ ทักษาชื่อที่เหมาะสมมีทักษาเดียวคือ ชื่อทักษา 56 ผลรวมได้ทักษา 99 หมายถึงผู้ที่มีสิ่งเร้นลับมาเกียวข้องทำให้ชีวิตเจริญแต่อย่าหลงงมงายกับเรื่องทรงเจ้าเข้าผี หากเกียวกับศาสนาจะทำให้รุ่งเรือง จะได้รับผลสำเร็จอันเร้นลับไม่คาดหมาย

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพุธกลางคืน (ตั้งให้คล้ายระพินทร์ครับ)

ยชญ์รวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งอาทิตย์ที่น่าบูชา (ชื่อนี้ดียิ่งครับ ตกชื่อราชา)
กานต์ระวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งแสงสว่างผู้น่ารัก (ชื่อนี้เป็นมงคล ตกฐานะบิดา)
ธารณ์รวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ทรงไว้ซึ่งความรุ่งเรือง(อาทิตย์หมายถึงรุ่งเรือง/ชื่อนี้ดียิ่ง ตกฐานะเจ้าคนนายคน)

3 ชื่อนี้ได้หาค่าอายตนะที่ดีให้ด้วยเพื่อเกื้อหนุนดวงชะตาให้แล้วครับ

deksoc
09-30-2010, 01:17 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

[/quote

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ทักษานามสกุล 43 เป็นทักษาบอดหาคู่จับยากมากครับ ทักษาชื่อที่เหมาะสมมีทักษาเดียวคือ ชื่อทักษา 56 ผลรวมได้ทักษา 99 หมายถึงผู้ที่มีสิ่งเร้นลับมาเกียวข้องทำให้ชีวิตเจริญแต่อย่าหลงงมงายกับเรื่องทรงเจ้าเข้าผี หากเกียวกับศาสนาจะทำให้รุ่งเรือง จะได้รับผลสำเร็จอันเร้นลับไม่คาดหมาย

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพุธกลางคืน (ตั้งให้คล้ายระพินทร์ครับ)

ยชญ์รวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งอาทิตย์ที่น่าบูชา (ชื่อนี้ดียิ่งครับ ตกชื่อราชา)
กานต์ระวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งแสงสว่างผู้น่ารัก (ชื่อนี้เป็นมงคล ตกฐานะบิดา)
ธารณ์รวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ทรงไว้ซึ่งความรุ่งเรือง(อาทิตย์หมายถึงรุ่งเรือง/ชื่อนี้ดียิ่ง ตกฐานะเจ้าคนนายคน)

3 ชื่อนี้ได้หาค่าอายตนะที่ดีให้ด้วยเพื่อเกื้อหนุนดวงชะตาให้แล้วครับ

มีชื่อสำหรับที่เขียนง่ายๆมั้ยครับ สั้นๆก็ได้ครับ
ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

noppakorn
09-30-2010, 01:32 PM
[/quote]
มีชื่อสำหรับที่เขียนง่ายๆมั้ยครับ สั้นๆก็ได้ครับ
ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
[/quote]
ชื่อทักษา 56 หาชื่อสั้นๆ ไม่มีครับ

daring
09-30-2010, 04:32 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนอาจารย์ค่ะ
ดิฉันเกิดวันที่ 15 กันยายน 2527 เวลา 21.23น.ค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ ชื่อปัจจุบันคือ ฤดีภร ศรีนาราง ค่ะ
ไม่ทราบว่าชื่อที่ใช้อยู่นี้ต้องเปลี่ยนไหมคะ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

HAPPYnan
09-30-2010, 08:48 PM
วฤณ แปลว่า อะไรค่ะ เปิดในเน็ตบางเว็บ เค้าบอกว่า แปลว่า ยินดี รึเปล่าคะ ???

หา หมวด ฤ ไม่เจอนะคะ ขอถามในนี้ได้ไหมค่ะ

ฤณ แปลว่าอะไรคะ เปิดในพจนานุกรม แปลว่า หนี้ หนี้สิน ภาระ ??? รึเปล่าค่ะ

out
10-01-2010, 07:27 PM
สวัสดีค่ะ :-X
รังสินี มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ :P :P :P

sixsence13
10-01-2010, 09:09 PM
??? :)อยากทราบ คำแปล ชื่อ วรัณรัตน์ แปลว่าอะไร จะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้แต่ไม่ทราบความหมาย

noppakorn
10-02-2010, 06:54 PM
วฤณ แปลว่า อะไรค่ะ เปิดในเน็ตบางเว็บ เค้าบอกว่า แปลว่า ยินดี รึเปล่าคะ ???

หา หมวด ฤ ไม่เจอนะคะ ขอถามในนี้ได้ไหมค่ะ

ฤณ แปลว่าอะไรคะ เปิดในพจนานุกรม แปลว่า หนี้ หนี้สิน ภาระ ??? รึเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ฤณ แปลว่า หนี้,ภาระ ถูกต้องแล้วครับ

noppakorn
10-02-2010, 07:07 PM
สวัสดีค่ะ :-X
รังสินี มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ :P :P :P

สวัสดีครับ

รังสินี มาจาก รังสิ + สินี แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งหญิงงาม

noppakorn
10-02-2010, 07:11 PM
??? :)อยากทราบ คำแปล ชื่อ วรัณรัตน์ แปลว่าอะไร จะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้แต่ไม่ทราบความหมาย

สวัสดีครับ

วรัณรัตน์ แปลว่า แม่น้ำที่ประเสริฐดังดวงแก้ว (วรัณ มาจาก วร+อัณณ์)

nik
10-03-2010, 11:35 AM
สวัสดีครับ

ช่วยตั้งชื่อ ชาย วันอาทิตย์ เลขทักษา 41

ที่คำหน้า หรือคำหลังมี วัช,วัฒน์ ให้ด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

lollipop
10-04-2010, 10:35 AM
ขอความกรุณาแนะนำชื่อ หญิง วันพุธ -ไม่ทราบเวลาเกิด เลขทักษา 41 ให้ด้วยค่ะ

noppakorn
10-04-2010, 01:52 PM
สวัสดีครับ

ช่วยตั้งชื่อ ชาย วันอาทิตย์ เลขทักษา 41

ที่คำหน้า หรือคำหลังมี วัช,วัฒน์ ให้ด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

คำว่า วัช แปลว่า สิ่งที่ละทิ้ง โทษ ไม่จำเป็นไม่นำมาใช้ครับ

ทักษา 41 สำหรับชาย

ภูรีวัฒน์ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
ภคินวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีโชค (อายตนะ 8)
รมณวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
วัฒน์พชร แปลว่า เพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ6)
ศกลวัฒน์ แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)

noppakorn
10-04-2010, 01:55 PM
ขอความกรุณาแนะนำชื่อ หญิง วันพุธ -ไม่ทราบเวลาเกิด เลขทักษา 41 ให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อนี้ทักษา 41 คนเกิดวันพุธกลางวันกลางคืนใช้ได้ครับ

รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม้ดอกเป็นเถามีกลิ่นหอม
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ
คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก

Teeraween
10-05-2010, 02:47 PM
อยากทราบว่าชื่อ วนิชชานันท์ มีความหมาย ว่าอย่างไรคับ ขอบคุณคับ

noppakorn
10-06-2010, 11:09 AM
อยากทราบว่าชื่อ วนิชชานันท์ มีความหมาย ว่าอย่างไรคับ ขอบคุณคับ

สวัสดีครับ

วนิชชานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่เกิดมาเป็นพ่อค้า

chanya
10-07-2010, 12:49 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปล ชื่อ รภิณนาฐร์ ให้ด้วยค่ะ อยากทราบว่ามีความหมายว่าอะไรค่ะ เพราะตอนนี้เปลี่ยนชื่อแล้วไม่รู้ความหมายค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-07-2010, 02:41 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปล ชื่อ รภิณนาฐร์ ให้ด้วยค่ะ อยากทราบว่ามีความหมายว่าอะไรค่ะ เพราะตอนนี้เปลี่ยนชื่อแล้วไม่รู้ความหมายค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รภิณนาฐร์ ชื่อนี้ไม่มีคำแปลครับ ถอดแต่ละคำก็ไม่มีคำศัพท์ครับ

passarakorn
10-07-2010, 02:53 PM
รบกวนถามอาจารย์ค่ะชื่อวนิชกรณ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
10-07-2010, 03:47 PM
รบกวนถามอาจารย์ค่ะชื่อวนิชกรณ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

วนิชกรณ์ แปลว่า ผู้สร้างการค้าขาย ,ผู้ชำนาญการค้า (วนิช =พ่อค้า,กรณ์=กระทำ,ฉลาด,ชำนาญ)

chanya
10-07-2010, 04:41 PM
ขอบคุณมากมากค่ะ ที่ช่วยตอบให้ค่ะ แล้วถ้าจะเปลี่ยนอีกรอบ ไม่ทราบว่าจะใช้ชื่ออะไรดีค่ะรบกวนตั้งให้ด้วยได้ไหมค่ะประมาณ 2-3 ชื่อก็ได้ค่ะ ถ้าเป็น 2 หรือ 3 พยางค์ก็ได้ค่ะ แต่ขอทักษา 42 น่ะค่ะ เพราะลูกชาย เกิดวันที่ พุธ กลางคืนค่ะ วันที่ 11 กค. 2550 ค่ะ(แต่ชื่อเดิมน้องชื่อ ดช.ภูมินทร์ ทาปัน ค่ะ) และขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ

passarakorn
10-08-2010, 09:04 AM
รบกวนถามอาจารย์ค่ะ ชื่อรัญญากรณ์แปลว่าอะไรคะขอบคุณมากค่ะ

Lanet
10-08-2010, 01:46 PM
วริษกานต์ แปลวว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

Lanet
10-08-2010, 01:51 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามอาจารย์ ว่าชื่อ รนิษกานต์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-08-2010, 02:00 PM
ขอบคุณมากมากค่ะ ที่ช่วยตอบให้ค่ะ แล้วถ้าจะเปลี่ยนอีกรอบ ไม่ทราบว่าจะใช้ชื่ออะไรดีค่ะรบกวนตั้งให้ด้วยได้ไหมค่ะประมาณ 2-3 ชื่อก็ได้ค่ะ ถ้าเป็น 2 หรือ 3 พยางค์ก็ได้ค่ะ แต่ขอทักษา 42 น่ะค่ะ เพราะลูกชาย เกิดวันที่ พุธ กลางคืนค่ะ วันที่ 11 กค. 2550 ค่ะ(แต่ชื่อเดิมน้องชื่อ ดช.ภูมินทร์ ทาปัน ค่ะ) และขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ดูจากชื่อและสกุลเดิมเด็กคงจะไม่สบายบ่อยๆ มีปัญหาสุขภาพ เพราะ ทั้งชื่อสกุลเดิมมีพยัญชนะกาลกิณีอยู่ ควรเสริมชื่อให้มีกลุ่มอายุสักหนึ่งตัว

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพุธกลางคืน ชื่อสกุลมีกาลกิณี

วริศปกรณ์ แปลว่า คัมภีร์แห่งผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (อายตนะได้ 6)
ชนน์รวิศ แปลว่า เชื้อสายผู้ยิ่งใหญ่แห่งความรุ่งเรือง (อายตนะได้ 7)
ศรชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งปัญญาอันว่องไวและแหลมคม (อายตนะได้ 1)
สรชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งไหวพริบที่แกล้วกล้า (อายตนะได้ 1)
แสงชวินทร์ แปลว่า แสงแห่งเจ้าไหวพริบอันยิ่งใหญ่ (อายตนะได้ 1)

ชื่อคิดให้ใหม่ อาจมีซ้ำความคิดกับผู้ใดบ้าง เปลี่ยนชื่อแล้ว ปล่อยนกปล่อยปลาหรือถวายสังฆทานให้ลูกด้วยครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ให้ทุกข์ไปสุขมาครับ

noppakorn
10-08-2010, 02:07 PM
รบกวนถามอาจารย์ค่ะ ชื่อรัญญากรณ์แปลว่าอะไรคะขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

รัญญากรณ์ คำว่า รัญญา ไม่มีคำศัพท์ครับ คำนี้ต้องมีคำต่อหน้า เช่น ศิรัญญา วรัญญา อรัญญา เป็นต้นครับ ที่พบเห็นเป็นการเรียกกันโดยตัดคำนำหน้าออกครับไม่ได้เป็นคำศัพท์ที่มีในพจนานุกรม หรือเป็นคำสมาสใดๆ ครับ

noppakorn
10-08-2010, 02:10 PM
วริษกานต์ แปลวว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วริษกานต์ แปลว่า ความน่ารักของฤดูฝน

noppakorn
10-08-2010, 02:12 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามอาจารย์ ว่าชื่อ รนิษกานต์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รนิษกานต์ คำว่า รนิษ ไม่มีคำศัพท์ครับ

chanya
10-08-2010, 03:45 PM
ขอขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ที่ช่วยสละเวลาหาชื่อให้ค่ะ และแนะนำวิธีการทำบุญหลังการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

chocola
10-08-2010, 04:09 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อที่เหมาะกับนามสกุล เเสงโสรจสุข ให้หน่อยค่ะ

สำหรับผู้หญิง วันอังคารกับวันอาทิตย์

ขอบคุณค่ะ

luna69
10-09-2010, 04:17 PM
รวีภิญน์ภัทร แปลว่าอะำไรค่ะ

วรีภิืญน์ภัทร แปลว่าอะไรค่ะ

รบกวนอาจารย์ด่วยค่ะ

noppakorn
10-10-2010, 10:12 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อที่เหมาะกับนามสกุล เเสงโสรจสุข ให้หน่อยค่ะ
สำหรับผู้หญิง วันอังคารกับวันอาทิตย์

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล แสงโสรจสุข ทักษา 44 ชือทักษาที่เหมาะสม คือทักษา 15 ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาความสำเร็จและเศรษฐี ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิง วันอาทิตย์และวันอังคาร
รภัทภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ (อายตนะ 9)
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ (อายตนะ 9)
ชนิดาภา แปลว่า รัศมีของผู้ให้กำเนิด (อายตนะ 2)
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ชนิดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในการเกิด (ศรีนำ + มนตรี)(อายตนะ 2)

noppakorn
10-10-2010, 10:23 AM
รวีภิญน์ภัทร แปลว่าอะไรค่ะ

วรีภิญน์ภัทร แปลว่าอะไรค่ะ

รบกวนอาจารย์ด่วยค่ะ

สวัสดีครับ

รวีภิญน์ภัทร และ รวีภัญน์ภัทร ทั้งสองชื่อ ใส่การันต์ที่พยัญชนะ น ทำให้แปลไม่ได้ครับ ควรเปลียนแปลงเป็น

รวีภิญนภัทร์ แปลว่า ผู้มีสิริมงคลความรู้และปัญญาอันรุ่งเรือง
วรีภญนภัทร์ แปลว่า ผู้มีสิริมงคลความรู้และปัญญาในขณะนั้น

การันต์ต้องใส่ที่ตัวตามหรือหลังตัวสกด ห้ามใช้ที่อักษรนำ

sleepingza
10-10-2010, 07:54 PM
เอ่อ อยากรู้ว่าชื่อ วิรัญญา แปลว่าอะไรหรอคับ

noppakorn
10-10-2010, 09:43 PM
เอ่อ อยากรู้ว่าชื่อ วิรัญญา แปลว่าอะไรหรอคับ

สวัสดีครับ

วิรัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่กล้าหาญ

sleepingza
10-11-2010, 02:50 PM
ขอบคุณครับ ^^

rose_ks
10-12-2010, 04:02 PM
ขอสอบถามค่ะ คำว่า วฤ มีความหมายหรือไม่ค่ะ

Sirenita
10-13-2010, 12:11 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์

วานิศา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
10-13-2010, 12:30 PM
ขอสอบถามค่ะ คำว่า วฤ มีความหมายหรือไม่ค่ะ

สวัสดีครับ

วฤ แปลไม่ได้ครับ

noppakorn
10-13-2010, 12:32 PM

สวัสดีครับ

วานิศา มาจากคำว่า วนิศา แปลว่า เจ้าป่า ที่เติมสระอา เพราะต้องการให้ชื่อเป็นมงคลครับ

Thanunthorn
10-13-2010, 12:52 PM
ยี่สุ่นศรีศักดิ์ แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
10-13-2010, 02:19 PM
ยี่สุ่นศรีศักดิ์ แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ยี่สุ่นศรีศักดิ์ แปลว่า ต้นยี่สุ่นที่มีมงคลและอำนาจ

Sirenita
10-13-2010, 02:40 PM

สวัสดีครับ

วานิศา มาจากคำว่า วนิศา แปลว่า เจ้าป่า ที่เติมสระอา เพราะต้องการให้ชื่อเป็นมงคลครับ

ขอบคุณพระคุณมากค่ะ

wutkamee
10-13-2010, 03:06 PM
ขอความช่วยเหลือด้วยครับ ชื่อต่อไปนี้แปลว่าอะไรครับ
วชิรวิชญ์
รัตนรัตน์

ขอขอบคุณครับ

noppakorn
10-14-2010, 12:13 PM
ขอความช่วยเหลือด้วยครับ ชื่อต่อไปนี้แปลว่าอะไรครับ
วชิรวิชญ์
รัตนรัตน์
ขอขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วชิรวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้รวดเร็วดังสายฟ้า
รัตนรัตน์ แปลว่า แก้วอันประเสริฐสุด

blue_apple
10-14-2010, 12:53 PM
สวัสดี ค่ะ
ขอสอบถามว่า ชื่อ วรัญช์รัตน์ แปลว่าอะไรค่ะ

Teeraween
10-14-2010, 02:34 PM
อยากทราบว่าชื่อ รัฐชานนท์ มีความหมายว่าอย่างไร ขอบคุณคับ

Lita
10-14-2010, 06:40 PM
;)ตอนนี้ท้อง 4 เดือนคะ คุณหมอบอกว่ากำหนดคลอด 22 มีนา 54 เป็นเด็กผู้ชายคะ ถ้าชื่อ วิมุตติ จะดีมั๊ยคะ

noppakorn
10-15-2010, 12:02 PM
สวัสดี ค่ะ
ขอสอบถามว่า ชื่อ วรัญช์รัตน์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

วรัญช์รัตน์ แปลว่า แก้วที่เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ,ผู้เกิดมามีค่าและมีความรู้อันประเสริฐ

วร+อัญ+ชา+รัตน์ เป็นวรัญช์รัตน์

noppakorn
10-15-2010, 12:03 PM
อยากทราบว่าชื่อ รัฐชานนท์ มีความหมายว่าอย่างไร ขอบคุณคับ

สวัสดีครับ

รัฐชานนท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่เกิดมาในแว่นแคว้น,แว่นแคว้น(ประเทศ)ที่เกิดความสุข

noppakorn
10-15-2010, 12:13 PM
;)ตอนนี้ท้อง 4 เดือนคะ คุณหมอบอกว่ากำหนดคลอด 22 มีนา 54 เป็นเด็กผู้ชายคะ ถ้าชื่อ วิมุตติ จะดีมั๊ยคะ

สวัสดีครับ

ชื่อ วิมุตติ ถ้าดูตามหลักทักษาปกรณ์ แล้ว ตกเลข 26 ไม่ดีครับ แต่ถ้ายึดตามตำราอายตนะแล้ว ตกอายตนะได้ 6 ตำแหน่งราชินี มีวาสนาสูง ครับ

หากดูตามทักษา ต้องเทียบกับวันเกิดและนามสกุลมาประกอบ หากดูตามอายตนะ ต้องมีวันเกิดมาเทียบครับ หากคลอด 22 มีค.จะเป็นวันอังคารทักษาชื่อ มี กขคฆง เป็นกาลกิณีครับ แต่ผมว่ารอกำหนดคลอดแน่นอนดีกว่าน่ะครับ ยังอีกหลายเดือนเลย แสดงว่าคุณแม่ตื่นเต้นอยากมีน้องมาก ใกล้ๆทราบวันคลอดที่แน่นอน ก็ถามมาก่อนได้ครับ เตรียมชื่อไว้7วันเลยก็ได้ครับ พอคลอดจะได้มีชื่อเลย ยกเว้นใช้ผ่าตัดก็ดูฤกษ์ดูเวลาล่วงหน้าได้ตั้งชื่อได้เลยครับ

blue_apple
10-15-2010, 02:40 PM
สวัสดี ค่ะ

สวัสดีครับ

วรัญช์รัตน์ แปลว่า แก้วที่เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ,ผู้เกิดมามีค่าและมีความรู้อันประเสริฐ

วร+อัญ+ชา+รัตน์ เป็นวรัญช์รัตน์

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

rose_ks
10-16-2010, 01:07 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายของชื่อค่ะ
1. วฤชา
2. วฤชญช์

warisaa
10-16-2010, 06:13 PM
สวัสดีค่ะ คือว่ามีคนแนนำให้เปลี่ยนชื่อ
ชื่อปัจจุบันคือ วาริศา ธนไพบูลย์ชัย เกิด พฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2516 เวลาเช้า
รบกวนช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยน่ะค่ะ

noppakorn
10-16-2010, 06:48 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายของชื่อค่ะ
1. วฤชา
2. วฤชญช์

สวัสดีครับ

วฤชา แปลว่า เกิดมาประเสริฐ,ผู้มีธรรมเนียมอันประเสริฐ
วฤชญช์ ใช้ช์ ไม่ได้ครับ

noppakorn
10-16-2010, 11:01 PM
คือหนูเกิดวันอาทิตย์ค่ะ
นามสกุลถอดออกมาได้เลข 56 ตั้งชื่อยากมาก ต่างมีข้อดีข้อเสียไปคนละอย่าง
เท่าที่หนูศึกษามา ชื่อเลข 9 น่าจะมีผลดี และผลเสียน้อยสุดแล้ว
อยากเปลี่ยนชื่อขึ้นต้นด้วยอักษรวรรคศรี
เพราะตั้งแต่เปลี่ยนมาครั้งแรกผู้ใหญ่ให้โทษเหลือเกิน
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

วิรัลพัชร
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิง วันอาทิตย์ มี่พยัญชนะได้ตัวเดียวที่ขึ้นด้วย ศรี

ณปภา แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ณชดา แปลว่า หญิงที่เกิดมาให้ความรู้
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้
ณทดา แปลว่า หญิงผู้ให้ความรู้
ณทภา แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้

milk
10-17-2010, 12:46 PM
อาจารย์ค่ะช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อ วัชระแปลว่าอะไร(อาวุธของพระอินทร์เปล่าค่ะ ไม่แน่ใจ)กับ
วรารัตน์ ค่ะแปลว่าอะไร ช่วยหนู่หน่อยนะค่ะ ขอบคุณ

blackspider
10-17-2010, 10:55 PM
โลฏิกา แปลว่าอะไร หรอ ??

แล้วเปลี่ยนเป็น ฬ ได้เปล่า ???

noppakorn
10-18-2010, 02:16 PM
อาจารย์ค่ะช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อ วัชระแปลว่าอะไร(อาวุธของพระอินทร์เปล่าค่ะ ไม่แน่ใจ)กับ
วรารัตน์ ค่ะแปลว่าอะไร ช่วยหนู่หน่อยนะค่ะ ขอบคุณ

สวัสดีครับ

วัชระ แปลว่า สายฟ้า ,เพชร, อาวุธของพระอินทร์
วรารัตน์ แปลวว่า แก้วอันประเสริฐ

noppakorn
10-18-2010, 02:18 PM
โลฏิกา แปลว่าอะไร หรอ ??

แล้วเปลี่ยนเป็น ฬ ได้เปล่า ???

สวัสดีครับ

โลฏิกา ไม่มีคำศัพท์นี้ครับ

milk
10-19-2010, 11:43 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวนอีกนะค่ะ อยากทราบว่า รุ่งทิวา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
10-19-2010, 01:15 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวนอีกนะค่ะ อยากทราบว่า รุ่งทิวา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

รุ่งทิวา แปลว่า เริ่มวันใหม่,ช่วงสว่างของวัน

porjai
10-20-2010, 12:07 AM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

ขอรบกวนทราบความหมายของ ลภัสวีณ์ และ วรินทร์รดี ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

porjai
10-20-2010, 12:30 AM
ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ ขอชื่อที่มีทักษา 45 สำหรับพุธกลางวันค่ะ ขอหลายชื่อเพื่อเป็นตัวเลือกนะค่ะ ;D ;D

noppakorn
10-20-2010, 11:45 AM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

ขอรบกวนทราบความหมายของ ลภัสวีณ์ และ วรินทร์รดี ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ลภัสวีณ์ แปลว่า ผู้มีพิณเป็นลาภ,ผู้ได้รับพิณ
วรินทร์รดี แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นยอดของความประเสริฐ

noppakorn
10-20-2010, 12:00 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ ขอชื่อที่มีทักษา 45 สำหรับพุธกลางวันค่ะ ขอหลายชื่อเพื่อเป็นตัวเลือกนะค่ะ ;D ;D

สวัสดีครับ

ท่านไม่ได้แจ้งนามสกุลมาให้ หากชื่อที่ท่านเลือกไปไม่เป็นมงคลสำหรับตัวท่าน ต้องขออโหสิกรรมด้วยครับ (อยากได้ชื่อดีมีมงคลกับตัว ควรแจ้งนามสกุลมาด้วยเพื่อวิเคราะห์))

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง (อายตนะ 5)
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ(อายตนะ4)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ6)
กฤตฐปนีย์ แปลว่า ผู้มีความตั้งมั่นที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ8)
กิตติ์พนิตา แปลว่า หญิงสาวผู้ได้รับการสรรเสริญ (อายตนะ 9)
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (ทักษา 45) (อายตนะ8)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ(อายตนะ9)
นนท์นรียา แปลว่า สตรีผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป (อายตนะ4)
นลณัฐินี แปลว่า หญิงผู้เปล่งแสงความฉลาด (อายตนะ6)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ1)
ภัสร์วลัญ แปลว่า รูปรอยแห่งความเรืองรอง (อายตนะ3)
ภรลาวัลย์ แปลว่า มีความสวยงามค้ำจุน (อายตนะ4)

porjai
10-20-2010, 04:52 PM
ขออภัยที่ไม่ได้บอกนามสกุลค่ะ นามสกุล โคตรพันธ์ ค่ะ ขอทักษา 45 อาตนะ 6 ค่ะ

daring
10-20-2010, 05:18 PM
ขอรบกวนอาจารย์ค่ะ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยค่ะว่า ดิฉันควรใช้อักษรนำหน้าชื่อเป็นตัวอักษรอะไร
ดิฉันเกิดวันที่ 15 กันยายน 2527 เวลา 21.23 น. ค่ะ ที่จะเหมาะสมกับตัวของดิฉัน เพราะตอนนี้สับสนมากเลยค่ะ

warisaa
10-20-2010, 08:21 PM
สวัสสดีค่ะคุณนพ อยากให้ช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อปัจจุบันชื่อ วาริศา ธนไพบูลย์ชัย เกิดวันพฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2516 เวลาเช้า
หาชื่อที่ผลรวมกับนามสกุลแล้วออกมาดี ยากมากเลยค่ะ รบกวนคุณนพช่วยหาชื่อด้วยน่ะค่ะ

noppakorn
10-21-2010, 11:35 AM
ขออภัยที่ไม่ได้บอกนามสกุลค่ะ นามสกุล โคตรพันธ์ ค่ะ ขอทักษา 45 อาตนะ 6 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณขาดตกทักษา 45 ใช้ชื่อทักษา 45 ถูกต้องแล้วครับ แต่ควรหาชื่อในกลุ่มนี้สักชื่อเพื่อเสริมพยัญชนะที่ขาดในนามสกุลน่ะครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน มีมูละหรือบริวารร่วม

กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ6)
กฤตฐปนีย์ แปลว่า ผู้มีความตั้งมั่นที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะแปด8)
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (ทักษา 45) (อายตนะแปด8)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ(อายตนะ9)
นลณัฐินี แปลว่า หญิงผู้เปล่งแสงความฉลาด (อายตนะ6)
ภัสรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขและความผ่องใส (อายตนะ2)

noppakorn
10-21-2010, 11:41 AM
ขอรบกวนอาจารย์ค่ะ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยค่ะว่า ดิฉันควรใช้อักษรนำหน้าชื่อเป็นตัวอักษรอะไร
ดิฉันเกิดวันที่ 15 กันยายน 2527 เวลา 21.23 น. ค่ะ ที่จะเหมาะสมกับตัวของดิฉัน เพราะตอนนี้สับสนมากเลยค่ะ

สวัสดีครับ

เกิด 15 กย2527 ตรงกับวันเสาร์ (คราวหน้าช่วยเทียบมาด้วยครับ) และกรุณาบอกนามสกุลมาด้วยจะได้วิเคราะห์ทักษาให้ได้ครับ ไม่งั้นหาชื่อให้ไม่ได้ครับ
คนเกิดวันเสาร์ ไม่ควรมีพยัญชนะ ฎ ฏ ฐ ฒ ฑ ณ ครับ อักษรนำ สำหรับหญิงควรเป็นกลุ่มศรี คือ ส ษ ศ ฬ ห ฮ ครับ

noppakorn
10-21-2010, 12:08 PM
สวัสสดีค่ะคุณนพ อยากให้ช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อปัจจุบันชื่อ วาริศา ธนไพบูลย์ชัย เกิดวันพฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2516 เวลาเช้า
หาชื่อที่ผลรวมกับนามสกุลแล้วออกมาดี ยากมากเลยค่ะ รบกวนคุณนพช่วยหาชื่อด้วยน่ะค่ะ

[font=Verdana]สวัสดีครับ
ชื่อวาริศา ธนไพบูลย์ชัย ชื่อตกทักษา 23 นามสกุล ทักษา 67 ที่จริงแล้ว ชื่อวาริศา ทักษาดี และค่าอายตนะก็ดียิ่ง รวมกับนามสกุลได้ทักษา 90 เป็นมงคลครับ แต่ข้อเสียของชื่อทักษา 23 คุณคือ อาจต้องกินน้ำใต้ศอก เพราะตกดาวเสน่ห์ จึงมีแต่ผู้ใหญ่สนับสนุน ซึ่งถึงแม้จะดีแต่ก็ได้อย่างเสียอย่างครับ นามสกุลทักษา 67 นั้นเป็นทักษาที่ค่อนข้างจับคู่ยากสักนิดหนึ่ง ทักษาที่เหมาะสมที่สุด คือทักษา 24 เป็นทักษาแห่งน้ำมิตรไมตรี และปัญญา ผู้มีทักษานี้เป็นคนที่มีคนรักใคร่ เพราะนิสัยจะนุ่มนวล มีดาวพุธเป็นปัญญา ทำการใด้ก็มักสำเร็จมีเพื่อนฝูงสนับสนุน และมักมีโชค ผลรวมกับนามสกุลนั้นได้ทักษา 91 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จและเจริญรุ่งเรือง ข้อเสียคือเจ้าของทักษามักมีโรคภัยประจำตัว ซึ่งสามารถแก้ไขได้ ด้วยการหมั่นทำดี มีกตัญญู สร้างบุญสร้างทานและสวดมนต์อยู่เสมอๆ เพื่อที่ผลบุญและสิงศักดิ์สิทธิ์มาคุ้มครองปกป้องและหนุนชะตาของเจ้าตัว ไม่ให้เกิดโรคภัย และควาหาโอกาสไปปล่อยชีวิตบ่อยๆครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม (อายตนะ 2)
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะแปด 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
วาริศดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่ในมหาสมุทร (ค่าอายตนะ 1)
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)

rose_ks
10-31-2010, 10:54 AM
มีความตั้งใจอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ อยากได้ค่าทักษา 51,59 หรือ 63 (นามสกุล 41)แต่เนื่องจากเกิดวันจันทร์จึงทำให้หาชื่อได้ยากมาก
อีกอย่างคือ อักษรในวรรคศรี (ด ต ถ ท ธ น) ตกอยู่ในภพมรณะห้ามนำมาออกเสียง น่ะค่ะ จึงคิดว่าจะเปลี่ยนทั้งที่ก็อยากให้ได้ชื่อที่ดีที่สุดค่ะ
จึงขอความกรุณาช่วยหาชื่อให้ด้วยค่ะ จะเป็นพระคุณยิ่ง

และขอความกรุณา แปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
ลภัสส์สกร

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
11-01-2010, 10:10 AM
มีความตั้งใจอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ อยากได้ค่าทักษา 51,59 หรือ 63 (นามสกุล 41)แต่เนื่องจากเกิดวันจันทร์จึงทำให้หาชื่อได้ยากมาก
อีกอย่างคือ อักษรในวรรคศรี (ด ต ถ ท ธ น) ตกอยู่ในภพมรณะห้ามนำมาออกเสียง น่ะค่ะ จึงคิดว่าจะเปลี่ยนทั้งที่ก็อยากให้ได้ชื่อที่ดีที่สุดค่ะ
จึงขอความกรุณาช่วยหาชื่อให้ด้วยค่ะ จะเป็นพระคุณยิ่ง

และขอความกรุณา แปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
ลภัสส์สกร

สวัสดีครับ

ชื่อตามทักษาที่ต้องการค่อนข้างหายากครับ ยิ่งทักษา 63 ชื่อยิ่งยาว ส่วนทักษา 51 ผลรวมไม่ดีนัก ครับ เรื่องตกภพมรณะอะไรนั้นพอดีไม่ได้ศึกษาเรื่องโหราศาสตร์ทางด้านนี้มา จึงไม่ทราบครับ แต่ผมถนัดทางด้านจีนมากกว่าครับ ก็จัดให้ตามประสงค์ครับ

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้ดูแลและให้ความพึ่งพิง (อายตนะ 2)
ขวัญพรหมพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวบริสุทธิ์เป็นมงคล (อายตนะ 6)
ศรณย์ปภัสพร(สอน ปะ พัด พอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐที่มีหนทางอันสว่างไสวเป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมสร้างบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ชีวิตจะจำเริญๆขึ้นเรื่อยๆ ดังตาเห็นครับ

rose_ks
11-01-2010, 11:23 AM

ลภัสส์สกร

สวัสดีครับ

ชื่อตามทักษาที่ต้องการค่อนข้างหายากครับ ยิ่งทักษา 63 ชื่อยิ่งยาว ส่วนทักษา 51 ผลรวมไม่ดีนัก ครับ เรื่องตกภพมรณะอะไรนั้นพอดีไม่ได้ศึกษาเรื่องโหราศาสตร์ทางด้านนี้มา จึงไม่ทราบครับ แต่ผมถนัดทางด้านจีนมากกว่าครับ ก็จัดให้ตามประสงค์ครับ

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้ดูแลและให้ความพึ่งพิง (อายตนะ 2)
ขวัญพรหมพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวบริสุทธิ์เป็นมงคล (อายตนะ 6)
ศรณย์ปภัสพร(สอน ปะ พัด พอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐที่มีหนทางอันสว่างไสวเป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมสร้างบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ชีวิตจะจำเริญๆขึ้นเรื่อยๆ ดังตาเห็นครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างมากค่ะ ชอบชื่อศรณย์ปภัสพร ค่ะ
แต่จะขอความกรุณาอีกนิดค่ะยังไม่ทราบความหมายชื่อ ลภัสส์สกร ค่ะขอความกรุณาด้วยค่ะ

rose_ks
11-01-2010, 12:19 PM
สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบพระคุณเป็นอย่างมากค่ะ ชอบชื่อศรณย์ปภัสพร ค่ะ
แต่จะขอความกรุณาอีกนิดค่ะยังไม่ทราบความหมายชื่อ ลภัสส์สกร ค่ะขอความกรุณาด้วยค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ลภัสส์สกร เขียนผิดรูปศัพท์ครับ ลภัส แปลว่า ลาภ เติม ส์ เข้าไปยังพอจะรั้นแปลว่า ลาภได้ แต่คำว่า สกร ไม่มีรูปศัพท์ครับ เลยไม่ได้แปลให้ และทักษา ก้ไม่เหมาะกับนามสกุลด้วยครับ
[/quote]

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

goorugurii
11-02-2010, 02:32 PM
สอบถาม
ผู้หญิง เกิดวันอังคาร เวลาเกิด 22.48 นามสกุลได้เลข 33 ตั้งชื่อเลข 9, 41, 23, 46 เลขไหนดีกว่ากันค่ะ

รชาดา
รญา
ชุรดา
มุชา

4 คำนี้มีความหมายไหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

vampirez99
11-03-2010, 01:22 AM
รญา หมายความว่าอะไรคะ

noppakorn
11-03-2010, 11:29 AM
สอบถาม
ผู้หญิง เกิดวันอังคาร เวลาเกิด 22.48 นามสกุลได้เลข 33 ตั้งชื่อเลข 9, 41, 23, 46 เลขไหนดีกว่ากันค่ะ

รชาดา
รญา
ชุรดา
มุชา

4 คำนี้มีความหมายไหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องใช้ทักษา 9 ผลรวมได้ 42 หากใช้ ทักษาอื่นแล้ว เช่นทักษา 41 และ 46 ไม่ดีนักครับ ส่วนทักษา 23 ตกชื่อทักษา หญิงเจ้าเสน่ห์ ก็ไม่ค่อยดีครับ

รชาดา แปลว่า หญิงที่มีทรัพย์สมบัติ
รญา แปลไม่ได้ครับ
ชุรดา แปลว่า ต้นไม้แห่งความยินดี (ชุ แปลว่า ต้นไม้,รดา แปลว่า ยินดี ร่าเริง)
มุชา แปลว่า ผู้เกิดมามุ่งมั่น (มุ แปลว่า มุ่งมั่น,จริงจัง / ชา แปลว่า เกิด)

noppakorn
11-03-2010, 11:31 AM
รญา หมายความว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

รญา ไม่มีคำศัพท์ครับ