PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

หน้า : 1 2 3 4 5 [6] 7 8

noppakorn
06-12-2011, 03:29 PM
สวัสดีคะ
ชื่อ รินรณา หมายถึงอะไรเหรอคะ แล้ว รินคำรินทร์ มีความหมายไหมคะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

รินรณา แปลว่า รบไปเรื่อยๆ
รินคำรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่พูดไปเรื่อยๆ

phatira
06-14-2011, 12:35 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
จะเปลี่ยนชื่อเป็น รณภัฎ หรือ วรภาค และจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น เขตวรินท์ ชายเกิดวันอาทิตย์ยังเรียนอยู่ค่ะเรียนวิศกรสิ่งแวดล้อม
รบกวนอาจารย์ว่าชื่อไหนดีกว่าคะ และจะขอฤกษ์วันเวลามงคลไปเปลี่ยนค่ะ
ขอบคุณค่ะ

kobkrung
06-14-2011, 03:07 PM
สวัสดีครับอาจารย์
ลูกสาว เกิด วันพุธ ที่ 16 มีนาคม 2554 เวลา 12.44 น. กลางวัน จะตั้งชื่อลูกว่าอะไรดีครับ ที่ตั้งไว้เดิม คือ ดญ ช่อแพร กรุงไกรเพชร อักษร ช. ห้ามใช้ รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยครับ ขอบคุณ ครับ

2554
06-14-2011, 10:45 PM
อาจารย์คะรบกวนขอชื่อทักษา 24, 63 สำหรับหญิงวันจันทร์ด้วยค่ะ เอาแบบดูเขียนง่ายๆ เพราะๆค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-14-2011, 11:33 PM
จะเปลี่ยนชื่อเป็น รณภัฎ หรือ วรภาค และจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น เขตวรินท์ ชายเกิดวันอาทิตย์ยังเรียนอยู่ค่ะเรียนวิศกรสิ่งแวดล้อม
รบกวนอาจารย์ว่าชื่อไหนดีกว่าคะ และจะขอฤกษ์วันเวลามงคลไปเปลี่ยนค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รณภัฎ ทักษา 19 เป็นนามมงคล
วรภาค ทักษา 16 เป็นทักษาไม่ดีครับ

ใช้ชื่อ รณภัฎ ทักษา 19 นามสกุล เขตวรินท์ ทักษา 36 ผลรวมได้ 55 เป็นทักษามงคลครับ

noppakorn
06-14-2011, 11:43 PM
ลูกสาว เกิด วันพุธ ที่ 16 มีนาคม 2554 เวลา 12.44 น. กลางวัน จะตั้งชื่อลูกว่าอะไรดีครับ ที่ตั้งไว้เดิม คือ ดญ ช่อแพร กรุงไกรเพชร อักษร ช. ห้ามใช้ รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยครับ ขอบคุณ ครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล กรุงไกรเพชร ทักษา 38 เป็นทักษาที่หาชื่อดีแล้วได้ผลรวมดีปานกลางเท่านั้นครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร ทำการใด มีผู้ช่วยเหลือ เจริญรุ่งเรืองดี มีโชคทั้งงานเงินและความรัก ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง ผู้ได้ทักษานี้ เป็นคนเฉลียวฉลาด หัวไว เป็นผู้มีหน้าตาในสังคม แต่เป็นคนหวาดระแวงชีวิต ระวังลุ่มหลงอบาย แก้ไขสองอย่างนี้ได้ ชีวิตดีเป็นเลิศ หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ เพื่อบุญมาหนุนเสริม

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

กฤษณ์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐดุจพระกฤษณะ
กันต์พิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและน่ารัก
ณักษ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าที่จะก้าวไปข้างหน้า
สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี
สิฏฐ์ภพร (สิด พะ พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีแสงแห่งความงดงาม
สิริเปรมภรณ์ แปลว่า ผู้เลี้ยงดูที่ชื่นใจในความประเสริฐ
กัลย์สิณี แปลว่า สาวน้อยผู้สวยงาม
ศกุนต์นันท์ แปลว่า ความสุขดังนก

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตพระ 1 รูปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์และเจ้าที่บ้าน เพื่อเสริมชะตาครับ

noppakorn
06-15-2011, 01:54 PM
อาจารย์คะรบกวนขอชื่อทักษา 24, 63 สำหรับหญิงวันจันทร์ด้วยค่ะ เอาแบบดูเขียนง่ายๆ เพราะๆค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา
ขวัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดมงคล,สิ่งที่เป็นมงคลของพ่อ
ยัญชนก แปลว่า ผู้ให้กำเนิดที่น่าบูชา (ยัน ชะ นก)
หัสชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความร่าเริง (หัด ชะ นก)
อนณชนก แปลว่า ผู้ไม่สร้างหนี้ (อะ นน ชะ นก)
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว
ภัศรชนก แปลว่า ผู้สร้างแสงอันเรืองรอง (พัด สะ ระ ชะ นก)
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันจันทร์ (หากนามสกุลต่ำกว่าทักษา 42 ควรเช็คกับผู้รู้ก่อนครับ)

ศรัณย์พัทธ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ผูกพันและพึ่งพิง
ทัพพ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์สมบัติ
ณัฏฐ์พัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่านักปราชญ์
ธนัตถ์นพนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งใหม่ที่มีกำไรเป็นทรัพย์
ธวัลย์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความบริสุทธิ์
จรรย์วนันต์ แปลว่า ชายป่าแห่งความดีงาม

2554
06-15-2011, 08:58 PM
อาจารย์คะ กราบขอบพระคุณมากๆนะคะที่ตอบคำถามหนูหลายๆข้อเลยค่ะ
วันนี้ขอรบกวนอาจารย์อีกสักข้อหนึ่งนะคะ คือ มีชื่อที่ใกล้เคียงกับ รินรณา ที่มีทักษาเป็น 24 ไหมคะ เพราะเห็นอ.ว่าทักษา 23 เป็นทักษาที่ไม่ดีค่ะ นามสกุลได้ทักษา 32 ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

2554
06-15-2011, 09:01 PM
ถามต่ออีกนิดค่ะว่า การที่มีอักษรที่เป็นอุตสาหะนำหน้านี่จะทำให้ชีวิตออกแนวเหนื่อยจริงหรือคะ
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
06-15-2011, 11:14 PM
อาจารย์คะ กราบขอบพระคุณมากๆนะคะที่ตอบคำถามหนูหลายๆข้อเลยค่ะ
วันนี้ขอรบกวนอาจารย์อีกสักข้อหนึ่งนะคะ คือ มีชื่อที่ใกล้เคียงกับ รินรณา ที่มีทักษาเป็น 24 ไหมคะ เพราะเห็นอ.ว่าทักษา 23 เป็นทักษาที่ไม่ดีค่ะ นามสกุลได้ทักษา 32 ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รินนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองดุจทองริน
ยลรณา แปลว่า ผู้มีการรบที่น่ามอง
นลินปภา แปลว่า รัศมีดังดอกบัว

noppakorn
06-15-2011, 11:16 PM
ถามต่ออีกนิดค่ะว่า การที่มีอักษรที่เป็นอุตสาหะนำหน้านี่จะทำให้ชีวิตออกแนวเหนื่อยจริงหรือคะ
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

ไม่จริงครับ อุตสาหะหมายถึงความเพียร หมายถึงการมีหน้าที่การงาน ความตั้งใจ ความมุ่งมั่น ไม่ใช่ความเหน็ดเหนื่อยครับ ก็ว่ากันไปจนเลยเถิด หมอดูบางท่านน่ะ

pasaweepalm
06-18-2011, 09:38 AM
ขอความหมายของชื่อ วัณณิกา หน่อยครับเป็นชื่อน้องผมอยากรู้มากเลยตั้งแต่เกิดมาน้องผมยังไม่รู้ชื่อตัวเองเลยคับ รบกวนผู้รู้มาตอบหน่อยนะคับขอบพระคุณล่วงหน้าเลยคับ

2554
06-18-2011, 10:57 AM
ถามอาจารย์หลายคำถามแล้วค่ะ ตอนแรกคิดว่าจะคลอดเองสรุปว่าคุณหมอให้นัดผ่าค่ะ คุณหมอนัดวันจันทร์นี้ค่ะ อยากรบกวนถามเพิ่มอีกว่า
1. เคยขอชื่อเด็กหญิงวันจันทร์อาจารย์ไปค่ะ อาจารย์ให้มาตามนี้ค่ะ
ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา
ขวัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดมงคล,สิ่งที่เป็นมงคลของพ่อ
ยัญชนก แปลว่า ผู้ให้กำเนิดที่น่าบูชา (ยัน ชะ นก)
หัสชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความร่าเริง (หัด ชะ นก)
อนณชนก แปลว่า ผู้ไม่สร้างหนี้ (อะ นน ชะ นก)
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว
ภัศรชนก แปลว่า ผู้สร้างแสงอันเรืองรอง (พัด สะ ระ ชะ นก)
อยากจะรบกวนขอเพิ่มอีกนิดค่ะ ชอบประมาณ รินรณา ทำนองนี้ค่ะ ^^"

2. พรวฤณ กับถ้าใช้เป็น วฤณพร จะมีความหมายเหมือนกันไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-20-2011, 10:01 AM
ขอความหมายของชื่อ วัณณิกา หน่อยครับเป็นชื่อน้องผมอยากรู้มากเลยตั้งแต่เกิดมาน้องผมยังไม่รู้ชื่อตัวเองเลยคับ รบกวนผู้รู้มาตอบหน่อยนะคับขอบพระคุณล่วงหน้าเลยคับ

สวัสดีครับ

วัณณิกา แปลว่า ผู้มีคำพูดงดงาม,ผู้มีหนังสือ (หมายถึงมีความรู้ )
วัณณ เป็นคำบาลี คำไทยเขียนว่า วรรณ แปลว่า ผิว ชนชั้น หนังสือ

noppakorn
06-20-2011, 10:06 AM
ถามอาจารย์หลายคำถามแล้วค่ะ ตอนแรกคิดว่าจะคลอดเองสรุปว่าคุณหมอให้นัดผ่าค่ะ คุณหมอนัดวันจันทร์นี้ค่ะ อยากรบกวนถามเพิ่มอีกว่า
1. เคยขอชื่อเด็กหญิงวันจันทร์อาจารย์ไปค่ะ อาจารย์ให้มาตามนี้ค่ะ
อยากจะรบกวนขอเพิ่มอีกนิดค่ะ ชอบประมาณ รินรณา ทำนองนี้ค่ะ ^^"

2. พรวฤณ กับถ้าใช้เป็น วฤณพร จะมีความหมายเหมือนกันไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา,สิ่งที่น่ายินดีและประเสริฐ
วฤณพร แปลว่า ผู้มีสิ่งประเสริฐอันน่ายินดี

คนเกิดวันจันทร์ ใช้สระไม่ได้ เพราะเป็นกาลกิณีนามครับ รินรณา ชื่อนี้ถึงจะชอบอย่างไรก็เป็นที่ตัวคุณ แต่ผลรับอยู่ทีตัวเด็กน่ะครับ ใช้ไปอีกหน่อยก็ต้องเปลี่ยน ตั้งชื่อเด็ก ควรมีมงคลแต่เกิดจึงเป็นสิ่งที่ดีน่ะครับ

Laleen
06-22-2011, 12:37 PM
ลาลีญ แปลว่าอะไรหรอคะ

noppakorn
06-22-2011, 12:48 PM
ลาลีญ แปลว่าอะไรหรอคะ

สวัสดีครับ

ลาลีญ ไม่มีคำศัพท์ครับ

KORNRANAT
06-22-2011, 02:06 PM
ตอนนี้คุณหมอกำหนดคลอดลูกสาวแล้วค่ะ (จำเป็นต้องผ่าคลอดค่ะ)
จะอยู่ช่วงวันที่ 18-22 กรกฎาคม 2554 นี้ ไม่รู้ว่า มีวันดี และเวลา ช่วงไหนบ้างคะอาจารย์
ใจจริงอยากให้ลูกคลอด 15 กรกฎาคม 2554(วันอาสาฬหบูชา) ไม่รู้ว่าวันดีหรือเปล่า
ถ้าวันดี ก็จะสอบถามคุณหมออีกที ว่า 15 ก.ค. ได้หรือเปล่า ลูกปลอดภัยมั๊ย

แม่เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 15 พฤษภาคม 2518
พ่อเกิด วันอาทติย์ ที่ 7 ธันวาคม 2518

ได้วันที่แน่นอนแล้ว จะขอรบกวน ตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ;D

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

Nonglak Sangjun
06-22-2011, 05:44 PM
อยากทราบว่าชื่อนี้ อ่านว่า รัก-ษะ-วะ-รา = รักษวรา ใช่มั้ยค่ะ

rabbitjump
06-23-2011, 09:21 AM
ขอรบกวนหน่อยค่ะ อยากทราบว่าชื่อ "วรัฐศฎาภรณ์" มีความหมายว่าอะไรค่ะ

และถ้าเป็นผู้หญิง เกิดวันพุธกลางวัน ใช้ชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะ

noppakorn
06-23-2011, 02:54 PM
ตอนนี้คุณหมอกำหนดคลอดลูกสาวแล้วค่ะ (จำเป็นต้องผ่าคลอดค่ะ)
จะอยู่ช่วงวันที่ 18-22 กรกฎาคม 2554 นี้ ไม่รู้ว่า มีวันดี และเวลา ช่วงไหนบ้างคะอาจารย์
ใจจริงอยากให้ลูกคลอด 15 กรกฎาคม 2554(วันอาสาฬหบูชา) ไม่รู้ว่าวันดีหรือเปล่า
ถ้าวันดี ก็จะสอบถามคุณหมออีกที ว่า 15 ก.ค. ได้หรือเปล่า ลูกปลอดภัยมั๊ย

แม่เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 15 พฤษภาคม 2518
พ่อเกิด วันอาทติย์ ที่ 7 ธันวาคม 2518

ได้วันที่แน่นอนแล้ว จะขอรบกวน ตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ;D

สวัสดีครับ

ช่วงก่อนหน้าหลัง วันที่ 18-22 กค.54 มีวันและเวลาที่ ดีดังนี้ครับ :-

วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันเสาร์ (เถาะ) 23 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 11-14.59 น.

เนื่องจากปีนี้เป็นปีเถาะ ควรเลือก วันที่ 19 กค.เวลา 05.00 - 06.59 น. หรือเวลา 13-14.59 น. ครับ เป็นเวลาที่สมพงศ์เกื้อหนุนเด็กครับ

สำหรับชื่อได้วันผ่าที่แน่นอนแล้วค่อยถามมาใหม่น่ะครับ

noppakorn
06-23-2011, 02:54 PM
อยากทราบว่าชื่อนี้ อ่านว่า รัก-ษะ-วะ-รา = รักษวรา ใช่มั้ยค่ะ

สวัสดีครับ

ถูกต้องแล้วครับ

noppakorn
06-23-2011, 02:56 PM
ขอรบกวนหน่อยค่ะ อยากทราบว่าชื่อ "วรัฐศฎาภรณ์" มีความหมายว่าอะไรค่ะ

และถ้าเป็นผู้หญิง เกิดวันพุธกลางวัน ใช้ชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

วรัฐศฎาภรณ์ คำว่า ศฎา ไม่มีคำแปลครับ วันพุธกลางวันใช้ได้ เพราะไม่มี จ ฉ ช ซ ฌ ญ ครับ

yesterday1
06-23-2011, 04:41 PM
สวัสดีครับคุณนพ ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ
อยากเรียนถามเกี่ยวกับชื่อลูกดังนี้ครับ

1. ลูกชายคนโตชื่อ วิวิธวินท์ (เกิดวันอาทิตย์ – ตั้งตามหนังสือคู่มือทั่วไป)ตามที่ค้นความหมายจากหนังสือและnetจะมีความหมายว่า “ได้สิ่งแปลก ๆ ได้รับอยู่เสมอ” ไม่ทราบว่าจะแปลเป็นอย่างอื่นได้อีกไหม เพราะคำแปลมันดูแปลกๆ จะแปลว่า “ได้รับสิ่งแปลกใหม่ อยู่เสมอ” ได้ไหมครับ แล้วชื่อนี้ต่างจาก วิธวินท์ อย่างไร คำว่า “วิ” มีความหมายหรือทำให้คำเดิมมีความหมายเปลี่ยนไปอย่างไร

2. ลูกอีกคนกำลังจะคลอด คาดว่าประมาณเดือนตุลาคมนี้เป็นผู้ชาย จะผ่าคลอดวันอาทิตย์ อยากให้คุณนพช่วยตั้งชื่อลูกชายคนเล็กนี้ให้เข้ากันกับคนโตโดยชื่อมีคำว่า “วิ” นำหน้า ผมลองประสมคำเองว่า วิวิชวิญชน์ (วิ-วิด-ชะ-วิน)ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือไม่ครับ

3. คำต่อไปนี้มีความหมายไหมครับ อันนี้คิดเอง
วิรวิชญ์
วิวริทธิ์
วิรวิญชน์
วิริทธิ์นันท์
วิรชย์พิชญ์
ทุกคำผมได้ลองประสมเองจึงอาจไม่มีคำแปล และอาจไม่ถูกหลักของภาษา ช่วยแนะนำแก้ไขด้วยครับ แต่ก็ยังอยากให้คุณนพคิดชื่อให้อีกครับเพราะจากที่ดูกระทู้เก่า คุณนพตั้งชื่อได้เพราะและน่าสนใจมาก

ขอบคุณครับ

KORNRANAT
06-23-2011, 04:47 PM
ขอบคุณค่ะอาจารย์ :)

luna69
06-24-2011, 09:11 AM
เกิดวัน พฤหัสบดี ที่ 12 ก.ค.
ชื่อทักษา 19
นามสกุลทักษา 36
ทักษา ของชื่อ ไม่ดีเลยค่ะ รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อ ทักษา 59 หรือ 63
สำหรับ ผู้หญิง วันพฤหัส ให้หน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-25-2011, 10:42 PM
สวัสดีครับคุณนพ ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ
อยากเรียนถามเกี่ยวกับชื่อลูกดังนี้ครับ

1. ลูกชายคนโตชื่อ วิวิธวินท์ (เกิดวันอาทิตย์ – ตั้งตามหนังสือคู่มือทั่วไป)ตามที่ค้นความหมายจากหนังสือและnetจะมีความหมายว่า “ได้สิ่งแปลก ๆ ได้รับอยู่เสมอ” ไม่ทราบว่าจะแปลเป็นอย่างอื่นได้อีกไหม เพราะคำแปลมันดูแปลกๆ จะแปลว่า “ได้รับสิ่งแปลกใหม่ อยู่เสมอ” ได้ไหมครับ แล้วชื่อนี้ต่างจาก วิธวินท์ อย่างไร คำว่า “วิ” มีความหมายหรือทำให้คำเดิมมีความหมายเปลี่ยนไปอย่างไร

2. ลูกอีกคนกำลังจะคลอด คาดว่าประมาณเดือนตุลาคมนี้เป็นผู้ชาย จะผ่าคลอดวันอาทิตย์ อยากให้คุณนพช่วยตั้งชื่อลูกชายคนเล็กนี้ให้เข้ากันกับคนโตโดยชื่อมีคำว่า “วิ” นำหน้า ผมลองประสมคำเองว่า วิวิชวิญชน์ (วิ-วิด-ชะ-วิน)ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือไม่ครับ

3. คำต่อไปนี้มีความหมายไหมครับ อันนี้คิดเอง
วิรวิชญ์
วิวริทธิ์
วิรวิญชน์
วิรชย์พิชญ์
ทุกคำผมได้ลองประสมเองจึงอาจไม่มีคำแปล และอาจไม่ถูกหลักของภาษา ช่วยแนะนำแก้ไขด้วยครับ แต่ก็ยังอยากให้คุณนพคิดชื่อให้อีกครับเพราะจากที่ดูกระทู้เก่า คุณนพตั้งชื่อได้เพราะและน่าสนใจมาก

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เนื่องจากคุณไม่ได้แจ้งนามสกุลมาให้ ชื่อเหล่านี้จึงไม่ได้วิเคราะห์ให้ แต่จะพยายามตั้งเป็นทักษามงคลให้ แต่ไม่แน่ว่าจะสมพงศ์นามสกุลหรือไม่น่ะครับ

1. วิวิธ มาจากคำว่า พิพิธ แปลว่า ต่างๆกัน หลายอย่าง วิวิธวินท์ แปลว่า มีหลายอย่าง ,มีสิ่งที่ต่างๆกัน
วิธวินท์ แปลว่า ผู้มีแบบอย่าง
วิ คือ วิเศษ การเติมวิ ข้างหน้า เป็นการเน้นน้ำหนักคำศัพท์ที่ตามหลังให้มีน้ำหนักมากขึ้น
2. วิวิชวิญชน์ คำว่า วิญชน์ มาจาก วิญ+ชน ใส่การันต์ที่ชน์ ทำให้คำศัพท์เสียไป แปลไม่ได้ ให้แก้เป็น
วิวิชชวิญญ์ (วิ วิด ชะ วิน) แปลว่า ผู้รู้แจ้งในวิชายิ่ง (วิเน้นน้ำหนัก)
3. วิรวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญ
วิวริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จที่กล้าหาญยิ่ง
วิรวิญชน์ คำว่า วิญชน์ ไม่มีศัพท์ แก้เป็น วิรวิญญ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งและมีความเพียร
วิริทธิ์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความสำเร็จที่กล้าหาญ
วิรชย์พิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีชัยชนะอันกล้าหาญ (ชย์ ถือเป็นคำตาย ไม่ถูกต้องนักที่ไปเติมการันต์ แต่ก็มีผู้นำไปใช้แล้วใช้ได้ครับ)อ่านว่า วิ ระชะพิด)

ชื่อที่ตั้งมานั้นไพเราะแล้วครับ

noppakorn
06-25-2011, 10:53 PM
เกิดวัน พฤหัสบดี ที่ 12 ก.ค.
นามสกุลทักษา 36
ทักษา ของชื่อ ไม่ดีเลยค่ะ รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อ ทักษา 59 หรือ 63
สำหรับ ผู้หญิง วันพฤหัส ให้หน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 19 เป็นทักษามงคลแต่ไม่เหมาะกับสตรีครับ ทักษา 36 ควรใช้ชื่อทักษา 24ครับ ผลรวมได้ 60 ให้มงคลชีวิตเต็มร้อยครับ ส่วนทักษา 59 นั้นผลดีเพียง 80% ทักษา 63 ให้ไม่ได้เพราะ ทักษาใหญ่เกินสกุลและเป็นดาวอังคารเพิ่มเป็น 2 ดวง ทำให้มีผลร้าย และดาวศุกร์ 2ดวง ทำให้ลุ่มหลงโลกิยะ(63+36) (หากใช้ดูตำราเองแล้ว คิดเองจะไม่เป็นผลดีกับคุณน่ะครับ เพราะตำราหรือในเนท เพียงบอกคุณแค่เบื้องต้นไม่ได้ให้ความรู้คุณลึกซึ้ง ซึ่งเป็นผลร้ายกับคุณครับ ผมก็ไม่ยินดีให้ชื่อคุณไปเพราะเป็นบาปครับ ให้ชือแล้วคุณไม่ดี ผมก็บาปหนา)
คุณกลับไปคิดใหม่น่ะครับ ผมแนะนำทักษา 24 ให้คุณ แต่ถ้าคุณจะใช้ 59 ก็แจ้งมาอีกครัง และดีที่สุดแจ้งนามสกุลจริงมาจะเป็นผลดีกับคุณมากครับ

luna69
06-26-2011, 07:29 PM
ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ

นามสกุลทักษา 36 (ปาลวัฒน์)
ทักษา ของชื่อ ไม่ดีเลยค่ะ งั้นรบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อ ทักษา 24 (ขอชื่อเพราะๆ๊น๊ะค่ะ)

ขอให้อาจารย์ สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีแต่สิ่งดีดี ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

KORNRANAT
06-27-2011, 12:00 PM

สวัสดีครับ

ช่วงก่อนหน้าหลัง วันที่ 18-22 กค.54 มีวันและเวลาที่ ดีดังนี้ครับ :-

วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันเสาร์ (เถาะ) 23 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 11-14.59 น.

เนื่องจากปีนี้เป็นปีเถาะ ควรเลือก วันที่ 19 กค.เวลา 05.00 - 06.59 น. หรือเวลา 13-14.59 น. ครับ เป็นเวลาที่สมพงศ์เกื้อหนุนเด็กครับ

สำหรับชื่อได้วันผ่าที่แน่นอนแล้วค่อยถามมาใหม่น่ะครับ

รบกวนอาจารย์อีกนิดนึงนะคะ... ถ้าเลือกวันอังคาร ที่ 19 ดวงเด็กจะเกื้อหนุน หรือเป็น อริ กับพ่อแม่มั๊ยคะ...
เพราะทั้งพ่อทั้งแม่ เกิดปี เถาะ กันหมดเลยค่ะ...

noppakorn
06-27-2011, 01:55 PM

สวัสดีครับ

เนื่องจากปีนี้เป็นปีเถาะ ควรเลือก วันที่ 19 กค.เวลา ครับ เป็นเวลาที่สมพงศ์เกื้อหนุนเด็กครับ

รบกวนอาจารย์อีกนิดนึงนะคะ... ถ้าเลือกวันอังคาร ที่ 19 ดวงเด็กจะเกื้อหนุน หรือเป็น อริ กับพ่อแม่มั๊ยคะ...
เพราะทั้งพ่อทั้งแม่ เกิดปี เถาะ กันหมดเลยค่ะ...

สวัสดีครับ

วันที่ 19 เป็นวันกุน สมพงศ์กับคนเกิดปีเถาะ เดือนเกิด เป็นเดือนมะแม เวลาเกิด 05.00 - 06.59 น. เป็นเวลา เถาะ หรือเวลา 13-14.59 น.เป็นเวลามะแม (เถาะ สมพงศ์ ปีจอ รองมาคือ มะแม กุน ครับ) ฉะนั้นวันนี้หายากยิ่งครับ ส่งเสริมทั้งครอบครัวครับ

noppakorn
06-27-2011, 02:07 PM
ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ

นามสกุลทักษา 36 (ปาลวัฒน์)
ทักษา ของชื่อ ไม่ดีเลยค่ะ งั้นรบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อ ทักษา 24 (ขอชื่อเพราะๆ๊น๊ะค่ะ)

ขอให้อาจารย์ สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีแต่สิ่งดีดี ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 เป็นทักษามงคลสำหรับชาย ทักษานี้หญิงห้ามใช้ครับ นามสกุลทักษา 36 ชื่อที่เป็นมงคลยิ่งคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งเศรษฐีที่ไม่โอ้อวด

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี
อมลญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
อิงปารย์ แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
เต็มหทัย แปลว่า ผู้มากไปด้วยความน่ารัก
ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
เสาวรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่งดงาม
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ
กัลยพิชยา แปลว่า หญิงผู้มีชัยชนะ
กุลพรรณี แปลว่า ผู้มีผิวงามแห่งตระกูล
กุลพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรแห่งตระกูล

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่

KORNRANAT
06-27-2011, 03:25 PM
[/quote]
สวัสดีครับ

วันที่ 19 เป็นวันกุน สมพงศ์กับคนเกิดปีเถาะ เดือนเกิด เป็นเดือนมะแม เวลาเกิด 05.00 - 06.59 น. เป็นเวลา เถาะ หรือเวลา 13-14.59 น.เป็นเวลามะแม (เถาะ สมพงศ์ ปีจอ รองมาคือ มะแม กุน ครับ) ฉะนั้นวันนี้หายากยิ่งครับ ส่งเสริมทั้งครอบครัวครับ
[/quote]

ขอบพระคุณมาก ๆ เลยค่ะอาจารย์...
ทำให้มั่นใจมากยิ่งขึ้น ที่จะเลือกวันอังคาร ที่ 19 นี้ค่ะ... :D

noppakorn
06-27-2011, 03:34 PM

สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบพระคุณมาก ๆ เลยค่ะอาจารย์...
ทำให้มั่นใจมากยิ่งขึ้น ที่จะเลือกวันอังคาร ที่ 19 นี้ค่ะ... :D

[/quote]
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ ปกติดูวันเกิด ก็จะดูให้สมพงศ์ทั้งหมด ถ้าหากไม่ได้ ก็ต้องให้เด็กสมพงศ์ก่อนครับ

yesterday1
06-27-2011, 04:14 PM

วิรวิชญ์
วิวริทธิ์
วิรวิญชน์
วิรชย์พิชญ์

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เนื่องจากคุณไม่ได้แจ้งนามสกุลมาให้ ชื่อเหล่านี้จึงไม่ได้วิเคราะห์ให้ แต่จะพยายามตั้งเป็นทักษามงคลให้ แต่ไม่แน่ว่าจะสมพงศ์นามสกุลหรือไม่น่ะครับ

1. วิวิธ มาจากคำว่า พิพิธ แปลว่า ต่างๆกัน หลายอย่าง วิวิธวินท์ แปลว่า มีหลายอย่าง ,มีสิ่งที่ต่างๆกัน
วิ คือ วิเศษ การเติมวิ ข้างหน้า เป็นการเน้นน้ำหนักคำศัพท์ที่ตามหลังให้มีน้ำหนักมากขึ้น
2. วิวิชวิญชน์ คำว่า วิญชน์ มาจาก วิญ+ชน ใส่การันต์ที่ชน์ ทำให้คำศัพท์เสียไป แปลไม่ได้ ให้แก้เป็น
วิวิชชวิญญ์ (วิ วิด ชะ วิน) แปลว่า ผู้รู้แจ้งในวิชายิ่ง (วิเน้นน้ำหนัก)
3. วิรวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญ
วิวริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จที่กล้าหาญยิ่ง
วิรวิญชน์ คำว่า วิญชน์ ไม่มีศัพท์ แก้เป็น วิรวิญญ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งและมีความเพียร
วิริทธิ์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความสำเร็จที่กล้าหาญ
วิรชย์พิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีชัยชนะอันกล้าหาญ (ชย์ ถือเป็นคำตาย ไม่ถูกต้องนักที่ไปเติมการันต์ แต่ก็มีผู้นำไปใช้แล้วใช้ได้ครับ)อ่านว่า วิ ระชะพิด)

ชื่อที่ตั้งมานั้นไพเราะแล้วครับ

ขอรบกวนอีกครั้งครับ นามสกุลคือ พัวรุ่งโรจน์
ช่วยวิเคราะห์ชื่อข้างต้นให้ด้วยครับ ส่วนตัวชอบชื่อ วิวิชชวิญญ์

noppakorn
06-27-2011, 09:46 PM

วิรวิชญ์
วิวริทธิ์
วิรวิญชน์
วิรชย์พิชญ์

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วิริทธิ์นันท์ แปลว่า ยินดีในความสำเร็จที่กล้าหาญ

ขอรบกวนอีกครั้งครับ นามสกุลคือ พัวรุ่งโรจน์
ช่วยวิเคราะห์ชื่อข้างต้นให้ด้วยครับ ส่วนตัวชอบชื่อ วิวิชชวิญญ์

สวัสดีครับ

วิวิชชวิญญ์ ทักษา 51 นามสกุลพัวรุ่งโรจน์ ทักษา 54 ผลรวมได้ 105 เป็นทักษามงคลยิ่งครับ หมายถึงความสำเร็จ ความสมหวังครับ

ชื่อนี้เป็นมงคลยิ่งครับ

wutsanom
06-29-2011, 03:10 PM
สวัสดีครับ
จะตั้งชื่อเล่นให้ลูกว่า ราม จะเป็นอะไรไหมครับ สูงไปหรือป่าว แล้วแปลว่าอะไรครับ พอดีผมกับภรรยาพบรักกันที่ ม.รามคำแหง ครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
06-29-2011, 09:22 PM
สวัสดีครับ
จะตั้งชื่อเล่นให้ลูกว่า ราม จะเป็นอะไรไหมครับ สูงไปหรือป่าว แล้วแปลว่าอะไรครับ พอดีผมกับภรรยาพบรักกันที่ ม.รามคำแหง ครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อราม ไม่สูงครับใช้ได้ครับ ราม แปลว่า สวย,ทองคำ,ดำ,น่ารัก,ข่มเหง,รบกวน (มีทั้งดีทั้งร้ายครับ ก็ต้องเลือกแปลว่า ทองคำ หรือ น่ารัก น่ะครับ)
รามา แปลว่า ข่มเหง,รบกวน

NooRawiss
06-30-2011, 12:48 PM
สวัสดีคะ อยากทราบว่าชื่อที่ใช้อยู่ตอนนี้ดีและเหมาะสมกับนามสกุลหรือยังคะ

ชื่อ รวิษฎา ทองเถื่อน เกิดพุธที่17พ.ค.2532 ปีมะเส็ง เวลาประมาณหนึ่งทุ่ม

และถ้าอยากเปลี่ยนนามสกุลควรเปลี่ยนเป็นยังไงดีคะ ให้มีคำว่าทองไว้เหมือนเดิม

noppakorn
06-30-2011, 02:22 PM
สวัสดีคะ อยากทราบว่าชื่อที่ใช้อยู่ตอนนี้ดีและเหมาะสมกับนามสกุลหรือยังคะ

ชื่อ รวิษฎา ทองเถื่อน เกิดพุธที่17พ.ค.2532 ปีมะเส็ง เวลาประมาณหนึ่งทุ่ม

และถ้าอยากเปลี่ยนนามสกุลควรเปลี่ยนเป็นยังไงดีคะ ให้มีคำว่าทองไว้เหมือนเดิม

สวัสดีครับ

รวิษฎา ทักษา 24 เป็นทักษามงคล นามสกุล ทองเถื่อน ทักษา 31 ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทักษามงคล หมายถึงความก้าวหน้า ความสุข สามารถชนะอุปสรรคใดๆได้ จัดเป็นทักษามงคลครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุล ให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำความดี ทำบุญสร้างทาน เพื่อมาหนุนบารมีให้ดียิ่งๆขึ้นครับ ชื่อนี้อนาคตไม่ลำบาก แต่จะรุ่งเรืองหากทำตัวเป็นคนดีครับ

หากจะเปลี่ยนนามสกุลให้มีคำว่า"ทอง" ไม่ใช่ปัญหา แต่การเปลี่ยนนามสกุล จำเป็นต้องแจ้งบุพการี หากท่านยังอยู่เสียก่อน เพื่อเป็นมงคลกับตัวและเป็นการแสดงความกตัญญูครับ และจะได้ไม่มีกรรมในการเปลี่ยนชื่อสกุลครับ

NooRawiss
06-30-2011, 02:56 PM

สวัสดีครับ

รวิษฎา ทักษา 24 เป็นทักษามงคล นามสกุล ทองเถื่อน ทักษา 31 ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทักษามงคล หมายถึงความก้าวหน้า ความสุข สามารถชนะอุปสรรคใดๆได้ จัดเป็นทักษามงคลครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุล ให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำความดี ทำบุญสร้างทาน เพื่อมาหนุนบารมีให้ดียิ่งๆขึ้นครับ ชื่อนี้อนาคตไม่ลำบาก แต่จะรุ่งเรืองหากทำตัวเป็นคนดีครับ

หากจะเปลี่ยนนามสกุลให้มีคำว่า"ทอง" ไม่ใช่ปัญหา แต่การเปลี่ยนนามสกุล จำเป็นต้องแจ้งบุพการี หากท่านยังอยู่เสียก่อน เพื่อเป็นมงคลกับตัวและเป็นการแสดงความกตัญญูครับ และจะได้ไม่มีกรรมในการเปลี่ยนชื่อสกุลครับ

ขอขอบพระคุณมากคะ ส่วนเรื่องการเปลียนนามสกุลได้เคยปรึกษษคุณแม่แล้วคะท่านก้ออนุญาตแต่ก้อยังมองหาคนที่จะช่วยตั้งนามสกุลให้อยู่คะ

noppakorn
06-30-2011, 03:15 PM

สวัสดีครับ

ขอขอบพระคุณมากคะ ส่วนเรื่องการเปลียนนามสกุลได้เคยปรึกษษคุณแม่แล้วคะท่านก้ออนุญาตแต่ก้อยังมองหาคนที่จะช่วยตั้งนามสกุลให้อยู่คะ

สวัสดีครับ

อันที่จริง "ทองเถื่อน" ความหมายดีน่ะครับ ทองเถื่อน คือทองที่ยังไม่ได้ทำให้บริสุทธิ์ เปรียบเสมือนคนที่เพิ่งเกิดใหม่ยังไม่ได้ชำระคราบไคล

ทักษาชื่อ 24 นามสกุลที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 เป็นคู่ธาตุ ผลรวมได้ 65 เป็นโชคและความสำเร็จทางการเงินครับ

นามสกุลทักษา 41 มีคำว่า "ทอง"ร่วม

ทองวัชรียา แปลว่า เพชรและทอง (อายตนะ 6)
ทองวริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริฐดังทอง (อายตนะ 6)
ทองธรนันท์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความสุขดุจดังทอง (อายตนะ 2)
ทองธารินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งการสร้างทอง (อายตนะ 7)

หากคุณพ่อคุณแม่อนุญาตแล้ว ให้ไปเปลี่ยนนามสกุล หลังเปลี่ยนนามสกุลแล้ว ให้กราบเท้าท่าน แล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้พ่อแม่ เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ผู้ให้ชื่อสกุล (ไปไหว้พระในอุโบสถ ขอพรให้เจริญรุ่งเรืองก่อน แล้วไปปล่อยนกปล่อยปลา ตามสะดวก เสร็จแล้วให้ทานอาหารปลา หรือให้เงินขอทาน แล้วกลับบ้านกรวดน้ำอุทิศดังกล่าวไว้เบื้องต้นครับ)

mrs.pornphan
06-30-2011, 04:57 PM
สวัสดีค่ะขอรบกวนด้วยคนนะคะ กำลังกังวลเรื่องชื่อของลูกชายกับลูกสาวสงสัยควรต้องเปลี่ยนทั้งคู่เลย
ตอนพ่อเขาตั้งไม่ได้มีความรู้ไม่ได้ศึกษาเลยค่ะ
รบกวนอาจาราย์วิเคราะห์ให้ด้วยค่ะ
ลูกชาย วิชญ์พล ภูรีเลิศวาณิชย์เกิด 5 กค 2546วันเสาร์
ลูกสาว วิชญาพร ภูรีเลิศวาณิชย์ เกิด 5 ธค 2549 วันอังคาร
ถ้าควรเปลี่ยนรบกวนแนะนำด้วยนะคะ ควรเป็นเลขศาสตร์36ใช่มั้ยค๊ะ
ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อใหม่ที่ใกล้เคียงกับชื่อเดิมหรือใกล้เคียงกับชื่อเดิม
หรือใกล้เคียงกับชื่อพ่อกับแม่ค่ะ
พ่อ วีรชน ภูรีเลิศวาณิชย์
แม่ พรพรรณ ภูรีเลิศวาณิชย์
ขอบคุณมากๆล่วงหน้าค่ะ
จุ๋ย

totoropap
06-30-2011, 08:29 PM
สวัสดีครับ อยากถามว่า ชื่อ ราชภัช หมายความว่าอะไรหรือครับ

meemee
07-01-2011, 09:13 AM
สวัสดีคะ
ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยคะ ชื่อเล่นด้วยนะคะ นามสกุลทักษา 19 คะ
เกิด วันอังคาร ที่ 31 พ.ค. 54 เวลา 17.20 น. คะ
อยากได้ชื่อที่มีคำว่า วุฒิ อยู่ในชื่อด้วยคะ พ่อเด็กชื่อ วุฒิ คะ
ขอบคุณนะคะ

kaomool1
07-01-2011, 01:22 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ ริณลญา เพราะจะไปเปลี่ยนชื่อใหม่ที่อำเภอค่ะ มันเป็นคำที่เอามาจากชื่อพ่อและแม่น่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-01-2011, 02:26 PM
สวัสดีค่ะขอรบกวนด้วยคนนะคะ กำลังกังวลเรื่องชื่อของลูกชายกับลูกสาวสงสัยควรต้องเปลี่ยนทั้งคู่เลยตอนพ่อเขาตั้งไม่ได้มีความรู้ไม่ได้ศึกษาเลยค่ะ
รบกวนอาจาราย์วิเคราะห์ให้ด้วยค่ะ
ลูกชาย วิชญ์พล ภูรีเลิศวาณิชย์เกิด 5 กค 2546วันเสาร์
ลูกสาว วิชญาพร ภูรีเลิศวาณิชย์ เกิด 5 ธค 2549 วันอังคาร
ถ้าควรเปลี่ยนรบกวนแนะนำด้วยนะคะ ควรเป็นเลขศาสตร์36ใช่มั้ยค๊ะถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อใหม่ที่ใกล้เคียงกับชื่อเดิมหรือใกล้เคียงกับชื่อเดิมหรือใกล้เคียงกับชื่อพ่อกับแม่ค่ะ
พ่อ วีรชน ภูรีเลิศวาณิชย์
แม่ พรพรรณ ภูรีเลิศวาณิชย์
ขอบคุณมากๆล่วงหน้าค่ะ
จุ๋ย

สวัสดีครับ

นามสกุล ภูรีเลิศวาณิชย์ ทักษา 68 ควรใช้ชื่อทักษา 36 ถูกต้องแล้วครับ ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันเสาร์

วิชชพรหม (วิดชะพรม) แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ (อายตนะ 6)
วีรพรดล (วีระพอนดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันประเสริฐและกล้าหาญ (อายตนะ 2)
วิชพลธิป (วิดพลทิบ) แปลว่า ผู้มีกำลังยิ่งใหญ่ในความรู้ (อายตนะ 2)

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

วิชชาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงามด้วยความรู้ (อายตนะ 1)
วีรพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันกล้าหาญ (อายตนะ 8)
วีรัยญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ยิ่งใหญ่ในความกล้าหาญ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วพาเด็กไปทำบุญสร้างทาน แล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่

kaomool1
07-02-2011, 05:52 PM
สวัสดีค่ะ
ต้องรบกวนอีกรอบที่บอกรายละเอียดไม่ครบเรื่องจะเปลี่ยนชื่อเป็น ริณลญา
คือชื่อเดิมคือ มัลลิกา เค้ามูล เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 24 เมษายน 2529 ปีขาล เวลา 00.18(ของวันพุธกลางคืน อย่างนี้ต้องเปลี่ยนเป็นวันพฤหัสบดีแล้วใช่ไหมค่ะ) แล้วอยากจะเปลี่ยนเป็น ริณลญา เพราะ คุณพ่อชื่อ นรินทร์ คุณแม่ชื่อ สุกัญญา เค้ามูล คื่อเอาชื่อคุณพ่อนำหน้าแต่ ริน ตัว "น" เป็นกาลกิณี เลยใช้ ริณ นี้แทน ส่วน "ล" เอามาจากชื่อเดิม ส่วน ญา ก็ชื่อตัวสุดท้ายของแม่ รู้สึกชื่อเดิมตามหลักทักษาไม่ค่อยดียิ่งบวกกับนามสกุลยิ่งไม่ดีใหญ่ เลยขอรบกวนความหมายเรื่องชื่อ ริณลญา ค่ะ แล้วเข้ากับนามสกุลด้วยหรือเปล่า
ขอรบกวนและขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

kasanee
07-02-2011, 09:49 PM
สวัดดีค่ะ คุณนพ,,,
ดิฉันขอรบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 05.05 น. มีทักษานามสกุล 38 ค่ะ ชื่อเดิมชื่อ รัฐพงศ์ อยากเปลียนใหม่ ควรจะเป็นอะไรดีค่ะ เพราะน้องเขาค่อนข้างไม่มีความเชื้อมั่งในตัวเอง ไม่ตั้งใจเรียน ไม่เชื้อฟังแม่สักเท่าไหร่ ดิฉันก็คิดว่าอาจมาจากอิทธิพลชื่อ เป็นไปได้มั๊ยค่ะ น้องเขาควรมีเลขทักษาชื่อเท่าไหร่ และควรนำหน้าด้วย เดช เสมอไปมั๊ยค่ะ มีชื่ออะไรที่เหมาะสม และของทราบชื่อที่นำหน้า "ร , ว ,,,,, และอื่นๆ " เท่าที่เห็นสมควรค่ะ จะเป็นชื่อมงคลกับตัวน้องเขาด้วยนะคะ

ขอบคุณ.......

ida
07-04-2011, 06:06 AM
รบกวนแปลความหมายชื่อต่อไปนี้หน่อยนะคะ
รฎาวดี

ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
07-04-2011, 01:58 PM
สวัสดีค่ะ
ต้องรบกวนอีกรอบที่บอกรายละเอียดไม่ครบเรื่องจะเปลี่ยนชื่อเป็น ริณลญา
คือชื่อเดิมคือ มัลลิกา เค้ามูล เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 24 เมษายน 2529 ปีขาล เวลา 00.18(ของวันพุธกลางคืน อย่างนี้ต้องเปลี่ยนเป็นวันพฤหัสบดีแล้วใช่ไหมค่ะ) แล้วอยากจะเปลี่ยนเป็น ริณลญา เพราะ คุณพ่อชื่อ นรินทร์ คุณแม่ชื่อ สุกัญญา เค้ามูล คื่อเอาชื่อคุณพ่อนำหน้าแต่ ริน ตัว "น" เป็นกาลกิณี เลยใช้ ริณ นี้แทน ส่วน "ล" เอามาจากชื่อเดิม ส่วน ญา ก็ชื่อตัวสุดท้ายของแม่ รู้สึกชื่อเดิมตามหลักทักษาไม่ค่อยดียิ่งบวกกับนามสกุลยิ่งไม่ดีใหญ่ เลยขอรบกวนความหมายเรื่องชื่อ ริณลญา ค่ะ แล้วเข้ากับนามสกุลด้วยหรือเปล่า
ขอรบกวนและขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ริณลญา ไม่มีคำแปลครับ ทักษา 24 เป็นทักษามงคล

คุณเกิดวันพุธหลังเที่ยงคืนย่างวันพฤหัสบดี ต้องนับเป็นคนวันพุธกลางคืนครับ (นับแต่ หกโมงเย็นถึง ตีห้าห้าสิบเก้านาที ของเช้าวันพฤหัส ให้นับเป็นวันพุธ) ไม่ใช่วันพฤหัสฯ ตามหลักโหราศาสตร์ เพราะฉะนั้น พยัญชนะที่เป็นกาลกิณีสำหรับตัวคุณคือ บปผฝพฟภม ครับ ชื่อ ริณลญา ไม่มีคำศัพท์ ขอเปลี่ยนให้คุณเป็น

นรินทญา แปลว่า ผู้มีความรู้และเป็นผู้ยิ่งใหญ่เหนือคน ทักษา 24 (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้าทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เพื่อเสริมดวงชะตาครับ

noppakorn
07-04-2011, 02:22 PM
สวัดดีค่ะ คุณนพ,,,
ดิฉันขอรบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 05.05 น. มีทักษานามสกุล 38 ค่ะ ชื่อเดิมชื่อ รัฐพงศ์ อยากเปลียนใหม่ ควรจะเป็นอะไรดีค่ะ เพราะน้องเขาค่อนข้างไม่มีความเชื้อมั่งในตัวเอง ไม่ตั้งใจเรียน ไม่เชื้อฟังแม่สักเท่าไหร่ ดิฉันก็คิดว่าอาจมาจากอิทธิพลชื่อ เป็นไปได้มั๊ยค่ะ น้องเขาควรมีเลขทักษาชื่อเท่าไหร่ และควรนำหน้าด้วย เดช เสมอไปมั๊ยค่ะ มีชื่ออะไรที่เหมาะสม และของทราบชื่อที่นำหน้า "ร , ว ,,,,, และอื่นๆ " เท่าที่เห็นสมควรค่ะ จะเป็นชื่อมงคลกับตัวน้องเขาด้วยนะคะ

ขอบคุณ.......

สวัสดีครับ

เกิดตอนเช้ามืดวันพฤหัสฯ เวลาตี 5.05 น. ยังต้องนับเป็นคืนวันพุธกลางคืนตามหลักโหราศาสตร์ เพราะยังไม่ผ่าน 6.00 น.พระอาทิตย์ยังไม่ขึ้นครับ ชื่อเดิมรัฐพงศ์ ตกทักษา 43 เป็นทักษาไม่ดี แถมในชื่อมี พ อยู่พยางค์หลัง เป็นกาลกิณี ทำให้ในใจมักร้อนรุ่มมีปัญหา ประกอบกับนามสกุลทักษา 38 เป็นทักษาที่หาคู่ดีแล้วได้ผลรวมเพียงดีเพียงปานกลาง เป็นไปได้คุณน่าจะเปลี่ยนนามสกุลเสียใหม่ เพราะหาทักษาให้แล้วจะได้ดีก็เพียงกลางๆเท่านั้นครับ จะต้องได้อย่างเสียอย่างสำหรับนามสกุลทักษานี้ ยกเว้นว่ามีฐานดวงชะตาดี ก็ยังพอเกื้อหนุนได้ แต่ได้ดีเพียงไม่เกิน 80%ครับ ทักษาสำหรับชื่อสกุลนี้คือชื่อทักษา 41 เป็นทักษามงคล บอกถึงปัญญา ความเจริญรุ่งเรือง จิตใจที่ท้าทายขวนขวายความก้าวหน้า และโชคลาภ ผลรวมได้ทักษา 79 ชีวิตจะประสบความสำเร็จ แต่จะต้องเหนื่อยยากอย่างยิ่งกว่าจะสำเร็จ และต้องหมั่นออกกำลังกายให้แข็งแรงเพื่อระวังโรคภัยที่จะมี

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
ศกลวัฒน์ แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
อรุชวัธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่ไม่โกรธ (อะ รุด ชะ วัด)(อายตนะ 1)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )
ฉัตรรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งร่มเงามงคล (อายตนะ ๘)
รัฐวิรัล แปลว่า ผู้หายากยิ่งในประเทศ (อายตนะ ๘)
รัฐนิธิศ แปลว่า เจ้าขุมทรัพย์ของประเทศ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้าทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชือ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

noppakorn
07-04-2011, 02:28 PM
รบกวนแปลความหมายชื่อต่อไปนี้หน่อยนะคะ
รฎาวดี

ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีคร้บ

รฎาวดี คำว่า รฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ ส่วนคำว่า วดี แปลว่า รั้ว หรือต่อท้ายคำอื่น จะหมายถึง ความมี ความเป็น ครับ

meemee
07-04-2011, 02:33 PM
ช่วยตอบด้วยคะ อาจารย์ลืมตอบคะ ถามมาตั้งแต่วันที่ 1 แล้วคะ
สวัสดีคะ
ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยคะ ชื่อเล่นด้วยนะคะ นามสกุลทักษา 19 คะ
เกิด วันอังคาร ที่ 31 พ.ค. 54 เวลา 17.20 น. คะ
อยากได้ชื่อที่มีคำว่า วุฒิ อยู่ในชื่อด้วยคะ พ่อเด็กชื่อ วุฒิ คะ
ขอบคุณนะคะ

noppakorn
07-04-2011, 03:36 PM
ช่วยตอบด้วยคะ อาจารย์ลืมตอบคะ ถามมาตั้งแต่วันที่ 1 แล้วคะ
สวัสดีคะ
ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

ขออภัยด้วยครับ บางทีคำถามขึ้นพร้อมกับเวลาที่ผมตอบกระทู้อื่นพอดี ก็มีโอกาสพลาดไม่ได้ตอบครับ

นามสกุลทักษา 19 ชื่อมงคลที่เหมาะสมคือทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นทักษามงคล หมายถึงความสำเร็จ ปัญญาและโชคทางการเงิน

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอังคาร

วุฒิธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์ทีมีความเจริญ (ชื่อเล่น วัฒน์) อายตนะ 9
ชวินทร์วุฒิ แปลว่า ผู้เจริญและมีความคิดว่องไวเป็นใหญ่ (ชื่อเล่น วินทร์) อายตนะ 9
เยี่ยมวุฒิ แปลว่า ผู้มีความเจริญ (ชื่อเล่น วุฒิ) อายตนะ 6
วุฒิวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดและรุ่งเรือง (ชื่อเล่น วรัตม์)

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรพระเณรสักหนึ่งรูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์และเจ้าที่ๆบ้านน่ะครับ เพื่อหนุนชตา

noppakorn
07-04-2011, 03:40 PM
สวัสดีครับ อยากถามว่า ชื่อ ราชภัช หมายความว่าอะไรหรือครับ

สวัสดีครับ

ราชภัช แปลว่า ชนิดของกษัตริย์,ผู้จำแนกพระเจ้าแผ่นดิน

maiteee3
07-05-2011, 12:57 AM
รัตติยาภรณ์ แปลว่าอะไรหรอครับ
ขอบคุณครับ

filmmmy
07-05-2011, 01:52 AM
อยากได้ชื่อ-นามสกุล ที่เหมาะสมกับวันเกิดค่ะ เกิดวันอังคาร 27 กรกฎาคม 2525 เวลา 22:45 น.

mrs.pornphan
07-05-2011, 10:28 AM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
รบกวนถามอีกเรื่องนะคะ
วันที่ไปเปลี่ยนชื่อที่เขตควรจะเปลี่ยนวันไหนดีค๊ะมีฤกษ์มั๊ย หรือฤกษ์สะดวก

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
จุ๋ย

noppakorn
07-05-2011, 02:24 PM
รัตติยาภรณ์ แปลว่าอะไรหรอครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

รัตติยาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยกลางคืน (รัตติยะ+ อาภรณ์)

noppakorn
07-05-2011, 02:26 PM
อยากได้ชื่อ-นามสกุล ที่เหมาะสมกับวันเกิดค่ะ เกิดวันอังคาร 27 กรกฎาคม 2525 เวลา 22:45 น.

สวัสดีครับ

ขอชื่อและนามสกุลเดิมมาวิเคราะห์ก่อนได้ไหมครับ เพื่อเป็นแนวทางพื้นฐานชะตาครับ

noppakorn
07-05-2011, 02:35 PM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
รบกวนถามอีกเรื่องนะคะ
วันที่ไปเปลี่ยนชื่อที่เขตควรจะเปลี่ยนวันไหนดีค๊ะมีฤกษ์มั๊ย หรือฤกษ์สะดวก

จุ๋ย

สวัสดีครับ

ถ้าต้องการดูฤกษ์ ก็ให้ดูวันธงไชยครับ ไม่ดูฤกษ์ให้ดูดังนี้ครับ
เกิดวันอาทิตย์ วันเสาร์ ให้ไปวันอังคาร พุธ ศุกร์
เกิดวันจันทร์ วันพฤหัส ให้ไปวันอังคาร พุธ ศุกร์
เกิดอังคาร ให้ไปวันจันทร์ พุธ พฤหัส
เกิดพุธ ศุกร์ ให้ไปวันจันทร์ พฤหัส ศุกร์

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- . วันพุธ 6 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์ 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

filmmmy
07-05-2011, 09:51 PM

สวัสดีครับ

ขอชื่อและนามสกุลเดิมมาวิเคราะห์ก่อนได้ไหมครับ เพื่อเป็นแนวทางพื้นฐานชะตาครับ

ชื่อเดิม วิทราศินี วาสะศิริ

NuuNa
07-06-2011, 10:29 AM
อยากทราบความหมายชื่อ ลูกสาวทั้ง 3 คนค่ะ
1. วาสิตา
2. วายุตา
3. วาธิตา

noppakorn
07-06-2011, 11:03 AM
อยากทราบความหมายชื่อ ลูกสาวทั้ง 3 คนค่ะ
1. วาสิตา
2. วายุตา
3. วาธิตา

สวัสดีครับ

วาสิตา แปลว่า กลิ่นหอม,หอมหวาน,อบอวล
วายุตา แปลว่า ลูกแห่งสายลม
วาธิตา มาจากคำเดิมว่า วาทิตา แปลว่า ผู้บรรเลงดนตรี

NuuNa
07-06-2011, 11:23 AM
ขอความหมายชื่อ
1. วาชิตา
2. สิมันตรา (สะกดถูกหรือเปล่าค่ะ)
รบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วา แล้วลงท้ายด้วย ตา หรือ ตรา ก็ได้ค่ะ พอดีจะใช้ตั้งชื่อลูกที่จะคลอดในเดือนนี้นะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-06-2011, 11:33 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

หากคุณยังไม่มีครอบครัว จะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ต้องไปกราบขออนุญาตจากคุณพ่อคุณแม่เสียก่อน (หากท่านยังอยู่) เพื่อเป็นสิริมงคลอันสูงสุดกับตัวคุณ

ขอแนะนำชื่อทักษา 51 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 105 จะเป็นมงคลยิ่งสำหรับสุภาพสตรีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร

วิชญ์ธมนต์ แปลว่า ปราชญ์ผู้ปราศจากมลทิน
พรณัฐมญช์ แปลว่า ปราชญ์ผู้งามและประเสริฐ
มณฑ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องประดับ
วรัชญ์มณฑ์ แปลว่า ผู้งามและรู้สิ่งประเสริฐ
มนต์รวินท์ แปลว่า ดอกบัวศักดิ์สิทธิ์
ปัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่มีความรู้เต็มเปี่ยม
วิชญ์วีรยา แปลว่า ผู้พากเพียรทางความรู้
วิชญ์ชาสินี แปลว่า หญิงงามที่เกิดมามีความรู้

นามสกุลทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร

วาสะภูมินันท์ แปลว่า ที่อยู่อันเป็นที่เพลิดเพลินในแผ่นดิน
ศิริอรวินท์ แปลว่า งามดังดอกบัวที่ประเสริฐ
ศิริวชิรญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เฉียบคมเหมือนเพชรอันประเสริฐ
วาสศิวรินทร์ แปลว่า ที่อยู่ของเจ้าผู้ยิ่งใหญ่คือพระอิศวร (วาสะสิวะริน)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้าทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชือ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

noppakorn
07-06-2011, 11:39 AM
ขอความหมายชื่อ
1. วาชิตา
2. สิมันตรา (สะกดถูกหรือเปล่าค่ะ)
รบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วา แล้วลงท้ายด้วย ตา หรือ ตรา ก็ได้ค่ะ พอดีจะใช้ตั้งชื่อลูกที่จะคลอดในเดือนนี้นะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วาชิตา มาจาก พา + ชิต แปลว่า นำมาสู่ชัยชนะ
สิมันตรา มาจาก สิม + มนตรา แปลว่า อาณาเขตแห่งมนตร์

ตั้งชื่อมงคลขอนามสกุลด้วยครับและวันเกิดครับ จะได้วิเคราะห์ชื่อสกุลที่ดีได้

chuthimon
07-06-2011, 03:50 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ จะขอรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยค่ะ เกิดวันพุธที่ 31 ธันวาคม 2551 เวลาประมาณ 10.45 น. ทักษานามสกุลได้ 25 ค่ะ ตอนนี้ชื่อลูกสาวมีกาลกิณี และทักษาของชื่อได้ 27 ค่ะ พออ่านจากเวปของอาจารย์ถึงทราบว่าไม่ดีมาก ๆ เลย จึงขอความกรุณาจากอาจารย์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

NuuNa
07-06-2011, 05:47 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนดูชื่อให้ด้วยค่ะจะผ่าตัดคลอดวันศุกร์ที่15/7/54 ยังไม่ทราบเพศ แต่ที่บ้านสามีหลานทุกคนชื่อจะลงท้ายด้วยคำว่า ตา หรือ ตรา ค่ะ นามสกุล คชพงษ์ ยังหาชื่อไม่ได้เลย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
07-07-2011, 10:09 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ จะขอรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยค่ะ เกิดวันพุธที่ 31 ธันวาคม 2551 เวลาประมาณ 10.45 น. ทักษานามสกุลได้ 25 ค่ะ ตอนนี้ชื่อลูกสาวมีกาลกิณี และทักษาของชื่อได้ 27 ค่ะ พออ่านจากเวปของอาจารย์ถึงทราบว่าไม่ดีมาก ๆ เลย จึงขอความกรุณาจากอาจารย์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 25 เป็นนามสกุลที่จับคู่ดียากมากครับ จะได้อย่างเสียอย่าง น่ะครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 54 เป็นโชคปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมได้ 79 ผู้มีทักษารวมนี้ต้องหมั่นรักษาสุขภาพ ออกกำลังกายเสมอๆ บั้นปลายจะประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รัฏฐณัฏฐา แปลว่า นักปราชญ์ของประเทศ
รัฏฐาธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจารณาของประเทศ
รัฏฐ์ธินิดา แปลว่า หญิงผู้มั่นคงของประเทศ
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่น่ารัก
พรรณวรินทร์ แปลว่า ประเสริฐและยิ่งใหญ๋ด้วยผิวพรรณ
พัทธ์พีรยา แปลว่า ความพากเพียรที่ผูกพัน(เกียวเนื่อง)
สัณห์สีลตา แปลว่า ผู้สุภาพและเยือกเย็น
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของเด็ก พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้าน เพื่อเป็นสิริมงคล และเสริมชะตาครับ

noppakorn
07-07-2011, 10:27 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนดูชื่อให้ด้วยค่ะจะผ่าตัดคลอดวันศุกร์ที่15/7/54 ยังไม่ทราบเพศ แต่ที่บ้านสามีหลานทุกคนชื่อจะลงท้ายด้วยคำว่า ตา หรือ ตรา ค่ะ นามสกุล คชพงษ์ ยังหาชื่อไม่ได้เลย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล คชพงษ์ ทักษา 29 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษาประสบความสำเร็จทางการเงิน

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน (อายตนะ 6)
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง (อายตนะ ๘)
ธมนมันตรา แปลว่า สวยดังต้องมนตร์ (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

นัทธ์นุตตา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญอันเหนียวแน่น (อายตนะ 9)
นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์(อายตนะ ๘)

(ชื่อชายไม่ควรลงด้วยตา หรือตรา เพราะจะออกเป็นหญิงครับ)

chuthimon
07-07-2011, 06:23 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากนะคะที่กรุณาตั้งชื่อให้ลูกสาว พอดีคุณพ่อเค้าอยากได้อายตนะที่ดี ก็เลยเลือกไว้ 2 ชื่อค่ะ คือ พนิตพิมพ์ กับ เพียงอัมพร แลตอนนี้น้อง ๆ ที่ทำงานอยากเปลี่ยนชื่อกันหลายคนไว้จะขอรบกวนให้อาจารย์ตั้งให้อีกนะคะ ขอบคุณค่ะ

chuthimon
07-07-2011, 08:52 PM
สวัสดีค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะที่ตั้งชื่อให้ลูกสาว จะขอรบกวนอีกนิดค่ะ อยากได้ชื่อที่มีอายตนะดีดีอีก สัก สองสามชื่อได้มั้ยคะ
และขอความกรุณาช่วยวันที่จะไปเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ลูกสาวอยู่ต่างจังหวัด คงจะไปเปลี่ยนให้ลูกได้ประมาณกลางเดือนหรือสิ้นเดือนนี้ค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
07-07-2011, 10:43 PM
สวัสดีค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะที่ตั้งชื่อให้ลูกสาว จะขอรบกวนอีกนิดค่ะ อยากได้ชื่อที่มีอายตนะดีดีอีก สัก สองสามชื่อได้มั้ยคะ
และขอความกรุณาช่วยวันที่จะไปเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ลูกสาวอยู่ต่างจังหวัด คงจะไปเปลี่ยนให้ลูกได้ประมาณกลางเดือนหรือสิ้นเดือนนี้ค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ (อายตนะ 2)
พันธ์อัมพา แปลว่า ผู้มีสกุลดี (อายตนะ ๘)
พรหมแพรวพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและงามดุจพรหม (อายตนะ 7)
วรรณ์วีรยา แปลว่า ชนชั้นผู้มีความเพียร (อายตนะ 2)
ปวีณพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังนักปราชญ์ (อายตนะ 9)

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) 30 กค. เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

chuthimon
07-08-2011, 06:19 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับชื่อและวันเปลี่ยนชื่อของลูกสาวค่ะ มีเรื่องจะรบกวนให้อาจารย์เปลี่ยนชื่อให้พนักงานที่ทำงานค่ะ

วิไลวรรณ ทองแกมแก้ว เกิดวันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2529

ลำใย ตลับเพชร เกิดพฤหัสบดีที่ 1 มกราคม 2530

ที่ทำงานเป็นปั๊มน้ำมันค่ะ ผู้ถามดูแลพนักงานนี้อยู่ค่ะ เป็นแคชเชียร์ที่ร้านค่ะ
ถ้าอาจารย์ว่าง รบกวนตอบให้ด้วยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
07-08-2011, 09:12 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับชื่อและวันเปลี่ยนชื่อของลูกสาวค่ะ มีเรื่องจะรบกวนให้อาจารย์เปลี่ยนชื่อให้พนักงานที่ทำงานค่ะ

วิไลวรรณ ทองแกมแก้ว เกิดวันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2529
ลำใย ตลับเพชร เกิดพฤหัสบดีที่ 1 มกราคม 2530

ที่ทำงานเป็นปั๊มน้ำมันค่ะ ผู้ถามดูแลพนักงานนี้อยู่ค่ะ เป็นแคชเชียร์ที่ร้านค่ะ
ถ้าอาจารย์ว่าง รบกวนตอบให้ด้วยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อวิไลวรรณ ชื่อตกทักษา 44 เป็นผู้มีฝีปากดี พูดเก่ง นามสกุลทองแกมแก้ว ทักษา 28 เกิดวันอังคาร อักษรกาลกิณี คือ กขคฆง ผลรวมได้ 72 หากฐานชะตาเกิดดี ชีวิตจะรุ่งเรือง แต่ในความรุ่งเรือง จะมีแต่ความวุ่นวาย เป็นหญิงมักมีเคราะห์และโรคภัยเรื้อรัง เพราะทักษานี้ ดาวจันทร์ถูกดาวเสาร์ครอบงำ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 ดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 64 เป็นโชคลาภและความเจริญทางการเงิน

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร(เปลี่ยนชื่อ วันศุกร์ หรือ จันทร์และพฤหัสฯ)

ภัทรนันต์ (พัด ทระ นัน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความเจริญ
นิบุณวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณละเอียด
ธัญญาวรรณ แปลว่า ผู้มีโชคด้วยผิวพรรณ
จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่งดงามและปรานีต
ขวัญนลิน แปลว่า ดอกบัวที่เป็นขวัญมงคล

ชื่อลำใย ทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ ชีวิตมักพลิกผัน เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา หาดีลำบาก เพราะกำลังดีก็เปลี่ยนไปทันทีทันใด นามสกุล ตลับเพชร ทักษา 31 เป็นอังคารกุมอาทิตย์ เกิดวันพฤหัสบดี อักษรกาลกิณีคือ ด ต ถ ธ ท น ผลรวมได้ 52 เป็นดาวบุญกับดาวจันทร์ แต่ผลรวมเป็นเลข 7 คือดาวเสาร์ ชีวิตมองดูว่าจะดี แต่กลับมักหักมุมเสมอ ชีวิตมักมีปัญหา เป็นชายมีหญิงอุปถัมป์ แต่เป็นหญิง ชีวิตมีแต่อุปสรรค ทั้งกรรมใหม่กรรมเก่ามักซ้ำเติม ให้เปลี่ยนชื่อเป็น ทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความรัก ความกตัญญู ปัญญา มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นดาวบุญคู่ บอกถึงความมีโชค ความรุ่งเรือง ความศรัทธาในศาสนา หมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระ ชีวิตดีนัก

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ (เปลี่ยนชื่อวันอังคาร หรือพุธและศุกร์)

ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน

เปลี่ยนชื่อแล้ว ต่างคนต่างไปทำบุญและสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านอาศัยและที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อเพื่อหนุนฐานชะตา

kaiji
07-09-2011, 02:38 PM
เรียนถามอาจารย์
ผม เกิดวันพฤหัสบดี ปีมะแม 18 ต.ค. 22
ชื่อตอนนี้ ทักษา 30 นามสกุล 40 ต้องการเปลี่ยนชื่อ ควรใช้ทักษาอะไรดีครับ
แล้วถ้าใช้ชื่อทักษา ระหว่าง ทักษา 55 กับ 59 ดี เสีย ต่างกันอย่างไรครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ :D

noppakorn
07-09-2011, 03:38 PM
ผม เกิดวันพฤหัสบดี ปีมะแม 18 ต.ค. 22
ชื่อตอนนี้ ทักษา 30 นามสกุล 40 ต้องการเปลี่ยนชื่อ ควรใช้ทักษาอะไรดีครับ
แล้วถ้าใช้ชื่อทักษา ระหว่าง ทักษา 55 กับ 59 ดี เสีย ต่างกันอย่างไรครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 64 เป็นโชคลาภความรุ่งเรืองทางการเงิน และความสำเร็จ ทักษา 55 เป็นทักษาดาวบุญคู่ เหมาะสำหรับหญิง ทักษา 59 เป็นทักษายอดปรารถนา เหมาะสำหรับทั้งชายหญิง แต่ผลรวมนั้น 55รวมกับ 40 ได้95 ส่วนทักษา 59 รวมกับ 40 ได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่เหมาะกับผู้ชาย แต่เนื่องจากนามสกุลทักษา 40 จึงไม่นิยมและไม่เหมาะที่จะให้ชื่อนั้นมีทักษา มากกว่านามสกุลครับ ให้ใช้ทักษา 24 จึงเป็นมงคลยิ่ง และดีกว่าทั้งสองทักษาที่ถามมาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัส

สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
หฤษฏิ์ แปลว่า ผู้ที่น่าชื่นชมยินดี
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา
ไปศล แปลว่า ผู้ฉลาด
ไวภพ แปลว่า ผู้มีอำนาจ,ผู้มีความเจริญ
คณิศร แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในคณะ
จิรฐา แปลว่า ผู้มีฐานะมั่นคง
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ยั่งยืน

เปลียนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาชื่อใหม่

Justdoit
07-09-2011, 04:06 PM
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามครับ นั่งไล่อ่านมา 89 หน้า ได้ชื่อที่ดีพอสมควร แต่ยังไม่ตรงใจมากนัก

ข้อมูลสำหรับการวิเคราะห์นะครับ

ชื่อเดิมของผม: ธีระกรานต์ สิทธิอาจหาญ เกิดวันเสาร์ที่ 14 เมษายน 2522 ปีมะแม เวลา 10:07 น. (am)

ชื่อบิดา: ดวงฤทธิ์ สิทธิอาจหาญ เกิดวันพุธที่ 7 มีนาคม วันพุธเช้าครับ ท่านไม่ต้องการเปลี่ยนชื่อ

ชื่อมารดา: เพ็ญจันทร์ สิทธิอาจหาญ เกิดวันอาทิตย์ที่ 4 ธันวาคม เปลี่ยนชื่อหรือไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ

ชื่อน้องสาว: ชมพูนุท สิทธิอาจหาญ เกิดวันศุกร์ที่ 23 มิถุนายน 2532 จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อครับ

แต่เนื่องจากผลรวมของชื่อและนามสกุลออกมาไม่ค่อยดีมากนัก เลยต้องการที่จะเปลี่ยนครับ
จึงขอรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. ทางครอบครัวสนับสนุนให้เปลี่ยนได้ทั้งชื่อ และนามสกุล แต่อยากให้คงการอ่านออกเสียงนามสกุลไว้ครับ
จึงพยายามหาทางให้ได้นามสกุลที่อ่านออกเสียงคล้ายเดิม แล้วพยายามให้ได้เลข 63 ครับ
ไม่ทราบว่าเหมาะสมและถูกต้องกับดวงชะตาไหม หรือถ้ามีเลขทักษาอื่นที่ดีก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตอนนี้ที่ได้มาคือ สิทธิอาฐหารย์ ควรใช้คำว่า "อาฐ" หรือ "อาฏ" ดีครับ แล้วสองคำนี้มีความหมายหรือไม่
และจะส่งผลให้นามสกุลแปลได้ว่าอย่างไรครับ พอจะช่วยแนะนำการเขียนนามสกุลให้ออกเสียงคล้ายเดิม
มีความหมายที่ดี และได้เลขทักษา 63 หรือทักษาที่เป็นมงคลบ้างหรือไม่ครับ เพราะถ้าพ่อกับแม่ไม่เปลี่ยนชื่อ
ความหมายโดยรวมของพ่อและแม่ก็ยังพอไหวอยู่ครับ

2. สำหรับชื่อของผมนั้น เนื่องจากเกิดวันเสาร์ และอยากได้ "เดช" นำหน้าชื่อจึงเข้ามาที่กระทู้นี้
ส่วนเลขที่ต้องการคือ 41 เพื่อให้เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วจะได้เลข 104 ครับ
แต่ทั้งนี้ก็ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะสมกับพื้นดวงหรือไม่ ฝากรบกวนแนะนำด้วยครับ

ส่วนตัวอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัว "ว" แล้วถ้าเป็นไปได้ลงท้ายด้วยคำว่า "กรานต์"
เนื่องจากใช้ชื่อเล่นว่า "กานต์" และเกิดวันสงกรานต์ด้วยครับ

3. รบกวนแนะนำชื่อที่มีความหมายไพเราะที่นำด้วย "เดช" อื่นๆ ด้วยครับ กรณีที่ไม่ลงท้ายด้วยคำว่า "กรานต์"
ขอเพียงให้พ้องเสียงกับนามสกุลก็ได้ครับ อย่างเช่น วิศวกฤษต์ สิทธิอาฐหารย์ ทำนองนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับความเมตตาครับผม

chuthimon
07-09-2011, 04:26 PM
สวัสดีคะ อาจารย์
ชื่อ วรพัทธ์ แปลว่าอะไรคะ จำได้ว่าเอามาจากในเว็บของอาจารย์ แต่จำคำแปลไม่ได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 07:21 PM
สวัสดีคะ อาจารย์
ชื่อ วรพัทธ์ แปลว่าอะไรคะ จำได้ว่าเอามาจากในเว็บของอาจารย์ แต่จำคำแปลไม่ได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ

kaiji
07-09-2011, 07:30 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 64 เป็นโชคลาภความรุ่งเรืองทางการเงิน และความสำเร็จ ทักษา 55 เป็นทักษาดาวบุญคู่ เหมาะสำหรับหญิง ทักษา 59 เป็นทักษายอดปรารถนา เหมาะสำหรับทั้งชายหญิง แต่ผลรวมนั้น 55รวมกับ 40 ได้95 ส่วนทักษา 59 รวมกับ 40 ได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่เหมาะกับผู้ชาย แต่เนื่องจากนามสกุลทักษา 40 จึงไม่นิยมและไม่เหมาะที่จะให้ชื่อนั้นมีทักษา มากกว่านามสกุลครับ ให้ใช้ทักษา 24 จึงเป็นมงคลยิ่ง และดีกว่าทั้งสองทักษาที่ถามมาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัส

สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
หฤษฏิ์ แปลว่า ผู้ที่น่าชื่นชมยินดี
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา
ไปศล แปลว่า ผู้ฉลาด
ไวภพ แปลว่า ผู้มีอำนาจ,ผู้มีความเจริญ
คณิศร แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในคณะ
จิรฐา แปลว่า ผู้มีฐานะมั่นคง
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ยั่งยืน

เปลียนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาชื่อใหม่

ขอบพระคุณอาจารย์มากนะครับที่ให้คำแนะนำ ด้วยความไม่รู้จึงหาชื่อทักษา 55 กับ 59 ไว้หลายชื่อเลย เสียดายจัง :D
ถ้าเช่นนั้นขอเรียนถามอาจารย์เพิ่มเติม ดังนี้ครับ
1. ทักษา 14 กับ 19 เมื่อเทียบกับ 24 ที่อาจารย์ให้มา ดี เสีย ต่างกันอย่างไรครับ (ผมทำงานเป็นนักกฎหมายนะคับ)
2. แฟนผมเกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา 40 เช่นกัน แต่ชื่อมีตัวกาลกิณีหลายตัว ถ้าจะเปลี่ยนชื่อควรใช้ทักษาใดถึงจะเหมาะครับ
กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ

noppakorn
07-09-2011, 08:39 PM
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามครับ นั่งไล่อ่านมา 89 หน้า ได้ชื่อที่ดีพอสมควร แต่ยังไม่ตรงใจมากนัก
ข้อมูลสำหรับการวิเคราะห์นะครับ

ชื่อเดิมของผม: ธีระกรานต์ สิทธิอาจหาญ เกิดวันเสาร์ที่ 14 เมษายน 2522 ปีมะแม เวลา 10:07 น. (am)
ชื่อบิดา: ดวงฤทธิ์ สิทธิอาจหาญ เกิดวันพุธที่ 7 มีนาคม วันพุธเช้าครับ ท่านไม่ต้องการเปลี่ยนชื่อ
ชื่อมารดา: เพ็ญจันทร์ สิทธิอาจหาญ เกิดวันอาทิตย์ที่ 4 ธันวาคม เปลี่ยนชื่อหรือไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ
ชื่อน้องสาว: ชมพูนุท สิทธิอาจหาญ เกิดวันศุกร์ที่ 23 มิถุนายน 2532 จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อครับ

แต่เนื่องจากผลรวมของชื่อและนามสกุลออกมาไม่ค่อยดีมากนัก เลยต้องการที่จะเปลี่ยนครับจึงขอรบกวนสอบถามดังนี้ครับ
1. ทางครอบครัวสนับสนุนให้เปลี่ยนได้ทั้งชื่อ และนามสกุล แต่อยากให้คงการอ่านออกเสียงนามสกุลไว้ครับ
จึงพยายามหาทางให้ได้นามสกุลที่อ่านออกเสียงคล้ายเดิม แล้วพยายามให้ได้เลข 63 ครับ
ไม่ทราบว่าเหมาะสมและถูกต้องกับดวงชะตาไหม หรือถ้ามีเลขทักษาอื่นที่ดีก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตอนนี้ที่ได้มาคือ สิทธิอาฐหารย์ ควรใช้คำว่า "อาฐ" หรือ "อาฏ" ดีครับ แล้วสองคำนี้มีความหมายหรือไม่
และจะส่งผลให้นามสกุลแปลได้ว่าอย่างไรครับ พอจะช่วยแนะนำการเขียนนามสกุลให้ออกเสียงคล้ายเดิม
มีความหมายที่ดี และได้เลขทักษา 63 หรือทักษาที่เป็นมงคลบ้างหรือไม่ครับ เพราะถ้าพ่อกับแม่ไม่เปลี่ยนชื่อ
ความหมายโดยรวมของพ่อและแม่ก็ยังพอไหวอยู่ครับ
2. สำหรับชื่อของผมนั้น เนื่องจากเกิดวันเสาร์ และอยากได้ "เดช" นำหน้าชื่อจึงเข้ามาที่กระทู้นี้
ส่วนเลขที่ต้องการคือ 41 เพื่อให้เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วจะได้เลข 104 ครับ
แต่ทั้งนี้ก็ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะสมกับพื้นดวงหรือไม่ ฝากรบกวนแนะนำด้วยครับ
ส่วนตัวอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัว "ว" แล้วถ้าเป็นไปได้ลงท้ายด้วยคำว่า "กรานต์"
เนื่องจากใช้ชื่อเล่นว่า "กานต์" และเกิดวันสงกรานต์ด้วยครับ
3. รบกวนแนะนำชื่อที่มีความหมายไพเราะที่นำด้วย "เดช" อื่นๆ ด้วยครับ กรณีที่ไม่ลงท้ายด้วยคำว่า "กรานต์"
ขอเพียงให้พ้องเสียงกับนามสกุลก็ได้ครับ อย่างเช่น วิศวกฤษต์ สิทธิอาฐหารย์ ทำนองนี้ครับ

สวัสดีครับ

ขอชมความพยายามของคุณครับ คำว่า อาฐ และ อาฏ ไม่มีคำศัพท์ทั้งไทยบาลีและสันสกฤตครับ นามสกุลที่คิดให้ได้ทักษา 63 คือ สิทธิ์อาตม์หาญ แปลว่า มีอำนาจในตนเองที่กล้าหาญ ซึ่งชื่อเดิม คือธีระกรานต์ นั้นตกทักษา 42 เป็นทักษามงคล เมื่อรวมกับนามสกุล จะได้ทักษา 105 เป็นทักษามงคล หมายถึงชีวิตที่สุขสบาย มีโชค มีความเจริญ จริงๆ แล้วไม่ต้องเปลี่ยนเลยก็ได้ครับ เพราะเป็นชื่อมงคลอยู่แล้ว แต่หากคุณต้องการทักษา 41 ก็ดังนี้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์

วิทิตกรานต์ แปลว่า ผู้ก้าวไปด้วยความเป็นผู้รู้
วิธฤตกรานต์ แปลว่า ผู้ก้าวไปด้วยความมั่นคงยิ่ง
วีรากรานต์ แปลว่า ผู้ก้าวไปด้วยความกล้าหาญ
วิชิตกฤตย์ แปลว่า ผู้ควรกระทำให้มีชัยชนะ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี
กมลจันทร์ แปลว่า ผู้มีหัวใจงามดุจพระจันทร์
เพ็ญพิชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้เต็มเปี่ยม
นิลพิรัล แปลว่า แก้วมณีสีดำที่หายาก

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ

เปลียนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาชื่อใหม่ (ต่างคนต่างทำครับ)

noppakorn
07-09-2011, 08:47 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากนะครับที่ให้คำแนะนำ ด้วยความไม่รู้จึงหาชื่อทักษา 55 กับ 59 ไว้หลายชื่อเลย เสียดายจัง :D
ถ้าเช่นนั้นขอเรียนถามอาจารย์เพิ่มเติม ดังนี้ครับ
1. ทักษา 14 กับ 19 เมื่อเทียบกับ 24 ที่อาจารย์ให้มา ดี เสีย ต่างกันอย่างไรครับ (ผมทำงานเป็นนักกฎหมายนะคับ)
2. แฟนผมเกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา 40 เช่นกัน แต่ชื่อมีตัวกาลกิณีหลายตัว ถ้าจะเปลี่ยนชื่อควรใช้ทักษาใดถึงจะเหมาะครับ

สวัสดีครับ

คุณเป็นนักกฏหมาย เหมาะทีจะใช้ทักษา 24 ครับ เป็นทักษาที่มีมนุษย์สัมพันธ์ดี มีโชค มีความสำเร็จ แต่หาคุณประกอบกิจการส่วนตัว หรือทำธุรกิจ ควรใช้ทักษา 14 เพราะเป็นความเจริญและปัญญา ส่วนทักษา 19 เหมาะสำหรับผู้รับราชการ เพราะเป็นความเจริญและความสำเร็จ แต่ทักษานี้ผู้หญิงห้ามใช้ครับ
สำหรับแฟนคุณทักษา สกุล 40 สามารถใช้ทักษา 14 หรือ 24 ก็ได้ครับ แล้วแต่สภาวะแวดล้อมและความเหมาะสมของอาชีพ แต่ระหว่างสองทักษานี้ ผู้หญิงควรใช้ทักษา 14 ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งผู้รู้
ชิตาปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชัยชนะ
ชาณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แต่กำเนิด
ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์
อณุภา แปลว่า ฟ้าแลบ
ภนิตา แปลว่า ผู้บอก
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
นิชาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองนาน
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้

kaiji
07-09-2011, 09:17 PM

สวัสดีครับ

คุณเป็นนักกฏหมาย เหมาะทีจะใช้ทักษา 24 ครับ เป็นทักษาที่มีมนุษย์สัมพันธ์ดี มีโชค มีความสำเร็จ แต่หาคุณประกอบกิจการส่วนตัว หรือทำธุรกิจ ควรใช้ทักษา 14 เพราะเป็นความเจริญและปัญญา ส่วนทักษา 19 เหมาะสำหรับผู้รับราชการ เพราะเป็นความเจริญและความสำเร็จ แต่ทักษานี้ผู้หญิงห้ามใช้ครับ
สำหรับแฟนคุณทักษา สกุล 40 สามารถใช้ทักษา 14 หรือ 24 ก็ได้ครับ แล้วแต่สภาวะแวดล้อมและความเหมาะสมของอาชีพ แต่ระหว่างสองทักษานี้ ผู้หญิงควรใช้ทักษา 14 ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งผู้รู้
ชิตาปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชัยชนะ
ชาณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แต่กำเนิด
ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์
อณุภา แปลว่า ฟ้าแลบ
ภนิตา แปลว่า ผู้บอก
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
นิชาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองนาน
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้

ขอรบกวนอาจารย์อีกนิดนะครับ คือผมเป็นเป็นนักกฎหมายและรับราชการ จากคำแนะนำของอาจารย์ ระหว่างทักษา 24 กับ 19 ผมควรใช้ทักษาใดดีครับ
ขอบคุณครับ

filmmmy
07-09-2011, 09:45 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

หากคุณยังไม่มีครอบครัว จะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ต้องไปกราบขออนุญาตจากคุณพ่อคุณแม่เสียก่อน (หากท่านยังอยู่) เพื่อเป็นสิริมงคลอันสูงสุดกับตัวคุณ

ขอแนะนำชื่อทักษา 51 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 105 จะเป็นมงคลยิ่งสำหรับสุภาพสตรีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร

วิชญ์ธมนต์ แปลว่า ปราชญ์ผู้ปราศจากมลทิน
พรณัฐมญช์ แปลว่า ปราชญ์ผู้งามและประเสริฐ
มณฑ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องประดับ
วรัชญ์มณฑ์ แปลว่า ผู้งามและรู้สิ่งประเสริฐ
มนต์รวินท์ แปลว่า ดอกบัวศักดิ์สิทธิ์
ปัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่มีความรู้เต็มเปี่ยม
วิชญ์วีรยา แปลว่า ผู้พากเพียรทางความรู้
วิชญ์ชาสินี แปลว่า หญิงงามที่เกิดมามีความรู้

นามสกุลทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร

วาสะภูมินันท์ แปลว่า ที่อยู่อันเป็นที่เพลิดเพลินในแผ่นดิน
ศิริอรวินท์ แปลว่า งามดังดอกบัวที่ประเสริฐ
ศิริวชิรญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เฉียบคมเหมือนเพชรอันประเสริฐ
วาสศิวรินทร์ แปลว่า ที่อยู่ของเจ้าผู้ยิ่งใหญ่คือพระอิศวร (วาสะสิวะริน)

ขอรบกวนอาจารย์อีกนิดนะคะ คืออยากได้ชื่อที่เขียนง่ายกว่านี้อีกนิดค่ะ ชื่อมันหรูเกินค่ะ ไม่กล้าใช้ค่ะ ขอไม่มีตัว ว เป็นคำอ่านได้มั้ยคะ ไม่ชอบใช้ตัว w ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
07-09-2011, 11:47 PM
[quote=kaiji ]

สวัสดีครับ

[color=blue]คุณเป็นนักกฏหมาย เหมาะทีจะใช้ทักษา 24 ครับ เป็นทักษาที่มีมนุษย์สัมพันธ์ดี มีโชค มีความสำเร็จ แต่หาคุณประกอบกิจการส่วนตัว หรือทำธุรกิจ ควรใช้ทักษา 14 เพราะเป็นความเจริญและปัญญา ส่วนทักษา 19 เหมาะสำหรับผู้รับราชการ เพราะเป็นความเจริญและความสำเร็จ แต่ทักษานี้ผู้หญิงห้ามใช้ครับ

ขอรบกวนอาจารย์อีกนิดนะครับ คือผมเป็นเป็นนักกฎหมายและรับราชการ จากคำแนะนำของอาจารย์ ระหว่างทักษา 24 กับ 19 ผมควรใช้ทักษาใดดีครับ
ขอบคุณครับ

[b]สวัสดีครับ

ถ้ารับราชการให้ใช้ทักษา 19 เพราะเป็นความสำเร็จ ความเจริญรุ่งเรือง ความโดดเด่นครับ แต่ต้องคอยอิงผู้หลักผู้ใหญไว้ เขาจะช่วยเหลือเป็นอย่างดี จะทำให้เป็นที่รู้จักทั่วไป ข้อระวังคือหากเป็นงานใหญ่ ต้องรอบคอบ และหาที่ปรึกษาไว้ เพราะว่าทักษานี้ เป็นธาตุไฟกับธาตุลม ลมพัดมาก ไฟก็มอดได้ งานใหญ่จึงควรหาผู้ร่วมครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

อภิชล แปลว่า สายน้ำที่ยิ่งใหญ่
ชลปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งสายน้ำ
อณณชา แปลว่า เกิดจากแม่น้ำ
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ
ปารมี แปลว่า บารมี
ภุชงค์ แปลว่า นาค
วุฒิกร แปลว่า ผู้สร้างความเจริญ
อังกูร แปลว่า ผู้เกื้อหนุนเชื้อสายวงศ์ตระกูล

noppakorn
07-09-2011, 11:53 PM

สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้าทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชือ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ[/color
[/quote]
ขอรบกวนอาจารย์อีกนิดนะคะ คืออยากได้ชื่อที่เขียนง่ายกว่านี้อีกนิดค่ะ ชื่อมันหรูเกินค่ะ ไม่กล้าใช้ค่ะ ขอไม่มีตัว ว เป็นคำอ่านได้มั้ยคะ ไม่ชอบใช้ตัว w ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
[/quote]

[b][font=Verdana]ชื่อเพิ่มเติมครับ

[color=red]ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์ทยิดา แปลว่า ผู้เป็นที่รักของนักปราชญ์
ณัฏฐ์มธุรา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเสน่ห์
ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ

Justdoit
07-10-2011, 12:38 AM

แต่เนื่องจากผลรวมของชื่อและนามสกุลออกมาไม่ค่อยดีมากนัก เลยต้องการที่จะเปลี่ยนครับจึงขอรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

สวัสดีครับ

ขอชมความพยายามของคุณครับ คำว่า อาฐ และ อาฏ ไม่มีคำศัพท์ทั้งไทยบาลีและสันสกฤตครับ นามสกุลที่คิดให้ได้ทักษา 63 คือ สิทธิ์อาตม์หาญ แปลว่า มีอำนาจในตนเองที่กล้าหาญ ซึ่งชื่อเดิม คือธีระกรานต์ นั้นตกทักษา 42 เป็นทักษามงคล เมื่อรวมกับนามสกุล จะได้ทักษา 105 เป็นทักษามงคล หมายถึงชีวิตที่สุขสบาย มีโชค มีความเจริญ จริงๆ แล้วไม่ต้องเปลี่ยนเลยก็ได้ครับ เพราะเป็นชื่อมงคลอยู่แล้ว แต่หากคุณต้องการทักษา 41 ก็ดังนี้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์

วิทิตกรานต์ แปลว่า ผู้ก้าวไปด้วยความเป็นผู้รู้
วิธฤตกรานต์ แปลว่า ผู้ก้าวไปด้วยความมั่นคงยิ่ง
วีรากรานต์ แปลว่า ผู้ก้าวไปด้วยความกล้าหาญ
วิชิตกฤตย์ แปลว่า ผู้ควรกระทำให้มีชัยชนะ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี
กมลจันทร์ แปลว่า ผู้มีหัวใจงามดุจพระจันทร์
เพ็ญพิชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้เต็มเปี่ยม
นิลพิรัล แปลว่า แก้วมณีสีดำที่หายาก

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ

เปลียนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาชื่อใหม่ (ต่างคนต่างทำครับ)

ขอบคุณมากครับ รบกวนถามเกี่ยวกับนามสกุลอีกนิดครับ
พอดีว่านามสกุลเดิมอ่านว่า สิท - ธิ - อาจ - หาญ
พอจะหาวิธีทำให้ได้นามสกุลอ่านออกเสียงตามเดิมได้ไหมครับ
แต่ถ้าไม่ได้ สิทธิ์อาตม์หาญ ก็ไม่มีปัญหาเช่นกันครับ
เพียงแต่ถ้าพอจะหาให้ลงเสียงเดิมได้ก็คงดีเต็มร้อยครับผม

สำหรับชื่ออยากทราบว่า "วิศวกฤษต์" ที่ผมยกตัวอย่างมีความหมายหรือเปล่าครับ
หรือถ้าเป็น "วิศวกานต์" จะหมายความว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

ESS
07-10-2011, 01:03 AM
สวัสดีค่ะ

อยากได้ชื่อใหม่ ที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษาเท่ากับ 46 เกิดวันพุธกลางวัน สำหรับคนที่เกิดมาเป็นเพศชาย(แต่ใจเป็นหญิง) ปัจจุบันมีอาชีพ แฟชั่นดีไซน์เนอร์และเป็นเจ้าของธุรกิจของตัวเอง อยากให้เสื้อผ้าที่ทำขายดี ออกแบบเสื้อเตะตาโดนใจ ธุรกิจเจริญก้าวหน้ามีเงินเหลือเก็บ ทุกวันนี้ทำแล้วไม่ค่อยเหลือเก็บ และอยากมีลูกจ้างที่ดี ไว้ใจได้ ไม่มีปัญหารักสามเส้า

อยากได้ชื่อที่แปลแล้วเป็น ทองไหลมาเหมือนสายน้ำ หรือเกี่ยวกับทอง เกี่ยวกับน้ำ ก็ได้ค่ะ

kaiji
07-10-2011, 07:35 AM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

[color=blue]ถ้ารับราชการให้ใช้ทักษา 19 เพราะเป็นความสำเร็จ ความเจริญรุ่งเรือง ความโดดเด่นครับ แต่ต้องคอยอิงผู้หลักผู้ใหญไว้ เขาจะช่วยเหลือเป็นอย่างดี จะทำให้เป็นที่รู้จักทั่วไป ข้อระวังคือหากเป็นงานใหญ่ ต้องรอบคอบ และหาที่ปรึกษาไว้ เพราะว่าทักษานี้ เป็นธาตุไฟกับธาตุลม ลมพัดมาก ไฟก็มอดได้ งานใหญ่จึงควรหาผู้ร่วมครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

อภิชล แปลว่า สายน้ำที่ยิ่งใหญ่
ชลปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งสายน้ำ
อณณชา แปลว่า เกิดจากแม่น้ำ
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ
ปารมี แปลว่า บารมี
ภุชงค์ แปลว่า นาค
วุฒิกร แปลว่า ผู้สร้างความเจริญ
อังกูร แปลว่า ผู้เกื้อหนุนเชื้อสายวงศ์ตระกูล

ขอบคุณอาจารย์มากๆครับสำหรับทุกๆ คำแนะนำ ผมว่าจะเลือกทักษา 19 ตามที่อาจารย์แนะนำ นามสกุล ไทยนิยม ไม่ทราบว่าชื่อใดเหมาะกว่ากันครับ
อังกูร
ภุชงค์
โปษัณ
ปฤษฎี
ผมอ่านที่อาจารย์ตอบกระทู้หนึ่งว่า ชลปภพ ไม่เหมาะกับคนเกิดวันพุธกลางคืน กับวันพฤหัสบดี ไม่ทราบว่าเพราะอะไรหรือครับ
ขอบคุณครับ

filmmmy
07-10-2011, 11:22 AM
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยค่ะ สำหรับชื่อเพราะๆหนูเกิดวันอังคาร 27 กรกฎาคม 2525 เวลา 22.45 น
ชื่อเดิม วิทราศินี วาสะศิริ หนูได้ชื่อที่ถูกใจแล้วค่ะ น่าจะมี 4 ชื่อค่ะ กำลังให้คุณพ่อกับคุณแม่ช่วยเลือกอยู่ค่ะ

ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง
ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ

แต่ตอนนี้หนูอยากรบกวนอีกเรื่องเดียวค่ะ ขอนามสกุลไม่มี ว. แหวนได้มั้ยคะ

แล้วหนูควรไปเปลี่ยนชื่อที่อำเภอวันไหน กี่โมงดีค่ะ อยากได้ความหมายโดยรวมส่งเสริมให้มีบุตรดีๆค่ะ หนูมีบุตรชายสองคนค่ะ

noppakorn
07-10-2011, 03:09 PM
ขอบคุณมากครับ รบกวนถามเกี่ยวกับนามสกุลอีกนิดครับ
พอดีว่านามสกุลเดิมอ่านว่า สิท - ธิ - อาจ - หาญ
พอจะหาวิธีทำให้ได้นามสกุลอ่านออกเสียงตามเดิมได้ไหมครับ
แต่ถ้าไม่ได้ สิทธิ์อาตม์หาญ ก็ไม่มีปัญหาเช่นกันครับ
เพียงแต่ถ้าพอจะหาให้ลงเสียงเดิมได้ก็คงดีเต็มร้อยครับผม

สำหรับชื่ออยากทราบว่า "วิศวกฤษต์" ที่ผมยกตัวอย่างมีความหมายหรือเปล่าครับ
หรือถ้าเป็น "วิศวกานต์" จะหมายความว่าอย่างไรครับ

สวัสดีครับ

ได้พยายามคิดให้แล้วครับ ไม่มีลงตัวที่ทักษา 63 เลยครับ กลับไปกลับมาจนครบแล้ว ได้ดีที่สุดที่ 64 แต่คำแปลไม่ไพเราะก็เลยให้นามสกุลนี้ไปครับ เพราะคำว่า อาจ นี้หาคำเหมือนยากที่หาได้มี อาสน์ แปลว่าที่นั่ง / อาศย์ และ อาสย์ แปลว่า อาศัย/ อาสว์ แปลว่า กิเลส ซึ่งพ้องเสียง แต่ทักษาเลขไม่ได้ครับ

วิศวกฤษต์ คำว่า กฤษต์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
วิศวกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักของคนทั้งปวง ทักษา 42 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลนามครับ ทักษานี้ใช้ได้เช่นกันครับ

noppakorn
07-10-2011, 03:27 PM
สวัสดีค่ะ

อยากได้ชื่อใหม่ ที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษาเท่ากับ 46 เกิดวันพุธกลางวัน สำหรับคนที่เกิดมาเป็นเพศชาย(แต่ใจเป็นหญิง) ปัจจุบันมีอาชีพ แฟชั่นดีไซน์เนอร์และเป็นเจ้าของธุรกิจของตัวเอง อยากให้เสื้อผ้าที่ทำขายดี ออกแบบเสื้อเตะตาโดนใจ ธุรกิจเจริญก้าวหน้ามีเงินเหลือเก็บ ทุกวันนี้ทำแล้วไม่ค่อยเหลือเก็บ และอยากมีลูกจ้างที่ดี ไว้ใจได้ ไม่มีปัญหารักสามเส้า

อยากได้ชื่อที่แปลแล้วเป็น ทองไหลมาเหมือนสายน้ำ หรือเกี่ยวกับทอง เกี่ยวกับน้ำ ก็ได้ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ต้องการความสำเร็จในอาชีพและเจริญรุ่งเรือง ต้องใช้ชื่อทักษา 45 เป็นทักษามงคล ผลรวมชื่อได้ 9 เป็นความสำเร็จ ชือสกุลรวมกันได้ 91 เป็นความสำเร็จและเจริญรุ่งเรืองชื่อนี้จะประสบความสำเร็จในอาชีพ ทำการใดก็เจริญรุ่งเรือง ชอบค้นคว้า ผู้มีทักษานี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ จะได้มาเกื้อหนุนฐานชะตา หมั่นออกกำลังกายและรักษาสุขภาพให้แข็งแรงครับ เรื่องความรักนั้นเมื่องานดี มีเงิน อะไรมันก็ดีเองครับ สำหรับลูกจ้าง ต้องแก้กรรมและจูงใจเขาให้ดี อย่าขี้บ่นให้ความเมตตาไว้ รักใคร่เหมือนคนในครอบครัว รับรองถวายหัวให้ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ศรัณย์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นที่พึ่ง
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
นิธิปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีขุมทรัพย์ (นิ ทิ ปะ วี)
สุรวรินทร์ แปลว่า เทวดาผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐ
ฐนัสนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของหมู่คนอย่างรวดเร็ว
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
บุณญรัศมิ์ แปลว่า รัศมีแห่งความดีอันประเสริฐ,รัศมีแห่งบุญวาสนา

หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ได้ชื่อใหม่ ให้ไปกราบพระขอพรที่บ้านหรือที่โบสถ์ เสร็จแล้วให้ไปทำบุญ จะถวายสังฆทาน หรือปล่อยสิ่งมีชีวิตก็ได้ หลังจากนั้นก็สร้างทานด้วยการให้ จะเป็นให้เงินคนยากไร้ หรือให้ทานอาหารสัตว์เช่นปลา นก ก็ได้ครับ หลังจากนั้นก็กรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์(อาทิตย์ถึงเสาร์ ราหู พระเกตุ มฤตยู) เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทพยาดาประจำกาย และผู้ที่วิเคราะห์และหาชื่อใหม่ให้(อันนี้เป็นการแก้กรรม ไม่ต้องติดค้างชดใช้กันในภพใหม่) และเป็นการสร้างบุญเสริมชะตาในชื่อใหม่

noppakorn
07-10-2011, 03:43 PM
ขอบคุณอาจารย์มากๆครับสำหรับทุกๆ คำแนะนำ ผมว่าจะเลือกทักษา 19 ตามที่อาจารย์แนะนำ นามสกุล ไทยนิยม ไม่ทราบว่าชื่อใดเหมาะกว่ากันครับ
อังกูร
ภุชงค์
โปษัณ
ปฤษฎี
ผมอ่านที่อาจารย์ตอบกระทู้หนึ่งว่า ชลปภพ ไม่เหมาะกับคนเกิดวันพุธกลางคืน กับวันพฤหัสบดี ไม่ทราบว่าเพราะอะไรหรือครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อังกูร (อายตนะ9) ขาดมนตรี
ภุชงค์ (อายตนะ9) ขาดมนตรี
โปษัณ (อายตนะ9) ชื่อนี้มีทั้งเดชและมนตรี
ปฤษฎี (อายตนะ9) ชื่อนี้มีทั้งเดชและมนตรี

ให้เลือกชื่อที่มีทั้งเดชและมนตรี แต่ที่จริงทุกชื่อดีหมดครับ เพราะได้ให้กลุ่มดาวความรุ่งเรืองไว้แล้วครับ ในที่นี้ชื่อ โปษัณ ดีที่สุดเพราะมีศรีนำหน้า ตามด้วยเดชและมนตรีอยู่ท้ายสุดครับ ส่วนคำว่า ชลปภพ ไม่เหมาะกับวันพุธกลางคืน เพราะมีกาลกิณี บปผฝพฟภม ส่วนวันพฤหัสฯผมคงใส่ผิดไปครับ

ESS
07-10-2011, 10:54 PM
ขอบคุณ อาจารย์ มากๆๆ ฮ่ะ
ESS

filmmmy
07-11-2011, 09:49 AM
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยค่ะ สำหรับชื่อเพราะๆหนูเกิดวันอังคาร 27 กรกฎาคม 2525 เวลา 22.45 น
ชื่อเดิม วิทราศินี วาสะศิริ หนูได้ชื่อที่ถูกใจแล้วค่ะ น่าจะมี 4 ชื่อค่ะ กำลังให้คุณพ่อกับคุณแม่ช่วยเลือกอยู่ค่ะ

ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี

แต่ตอนนี้หนูอยากรบกวนอีกเรื่องเดียวค่ะ ขอนามสกุลไม่มี ว. แหวนได้มั้ยคะ

แล้วหนูควรไปเปลี่ยนชื่อที่อำเภอวันไหน กี่โมงดีค่ะ อยากได้ความหมายโดยรวมส่งเสริมให้มีบุตรดีๆค่ะ หนูมีบุตรชายสองคนค่ะ

Justdoit
07-11-2011, 10:40 AM

สวัสดีครับ

ได้พยายามคิดให้แล้วครับ ไม่มีลงตัวที่ทักษา 63 เลยครับ กลับไปกลับมาจนครบแล้ว ได้ดีที่สุดที่ 64 แต่คำแปลไม่ไพเราะก็เลยให้นามสกุลนี้ไปครับ เพราะคำว่า อาจ นี้หาคำเหมือนยากที่หาได้มี อาสน์ แปลว่าที่นั่ง / อาศย์ และ อาสย์ แปลว่า อาศัย/ อาสว์ แปลว่า กิเลส ซึ่งพ้องเสียง แต่ทักษาเลขไม่ได้ครับ

วิศวกฤษต์ คำว่า กฤษต์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
วิศวกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักของคนทั้งปวง ทักษา 42 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลนามครับ ทักษานี้ใช้ได้เช่นกันครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วควรจะไปเปลี่ยนชื่อวันไหนถึงจะเป็นมงคลที่สุดครับ

noppakorn
07-11-2011, 03:00 PM

สวัสดีครับ

ศิริโชติมนต์ แปลว่า ประเสริฐและรุ่งเรืองเป็นมงคล
ปารย์ชนิกานต์ แปลว่า เหมาะสมในการเป็นที่รักของผู้ให้กำเนิด
พิชญ์พัทธมน แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผูกพันทางใจ
พัฒนเรืองริน แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองเรื่อยๆ

ทุกนามสกุลทักษาดีมีมงคล และค่าอายตนะ6 ดีครับ ให้เลือกชื่อที่ชอบตามลำดับ เวลาจดทเบียน หากช้ำจะได้มีตัวเลือกครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 26 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) 28 กค. เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

noppakorn
07-11-2011, 03:00 PM

สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบคุณมากครับ แล้วควรจะไปเปลี่ยนชื่อวันไหนถึงจะเป็นมงคลที่สุดครับ
[/quote]

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันเสาร์ (เถาะ) 23 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 11-14.59 น. วันอังคาร(ม้า) 26 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) 28 กค. เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

kan kamon
07-11-2011, 03:09 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

อยากทราบความหมายของชื่อ ดังต่อไปนี้ค่ะ คือกำลังจะตั้งชื่อลูกแต่ไม่ทราบความหมายคือเตรียมชื่อไว้ให้ทั้งหญิงและชายน่ะคะ
รบกวนอาจารย์ช่วยบอกความหมายให้ด้วยค่ะ

วินณดิฐย์ ปวินทร์ณดา
อิกษ์ติทัศน์ กานต์ตินันท์
กิตติพิชญ์ นิพินันท์
ปุญชรัศมิ์ กวินทร์สิตา

รบกวนอาจารย์บอกความหมายให้ด้วยค่ะ แล้วชื่อพวกนี้จะเข้ากับนามสกุลได้มั้ยคะ นามสกุล "อริยะวงค์ "

แต่หนูยังไม่ทราบเวลาเกิดที่แน่นอนของลูก เลยขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

filmmmy
07-11-2011, 10:39 PM

สวัสดีครับ

ศิริโชติมนต์ แปลว่า ประเสริฐและรุ่งเรืองเป็นมงคล
ปารย์ชนิกานต์ แปลว่า เหมาะสมในการเป็นที่รักของผู้ให้กำเนิด
พิชญ์พัทธมน แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผูกพันทางใจ
พัฒนเรืองริน แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองเรื่อยๆ

ทุกนามสกุลทักษาดีมีมงคล และค่าอายตนะ6 ดีครับ ให้เลือกชื่อที่ชอบตามลำดับ เวลาจดทเบียน หากช้ำจะได้มีตัวเลือกครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 26 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) 28 กค. เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

ณัฏฐนันท์ พัฒนเรืองริน หรือ พิมพ์พิชชา พัฒนเรืองริน ชื่อไหนดีกว่ากันคะ

idple
07-12-2011, 02:50 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ มีปัญหาเรื่อง ชื่อ-นามสกุล อยากจะขอคำแนะนำจากอาจารย์ค่ะ เลขศาสตร์ เลขกำลังดีค่ะ แต่ว่าทักษาหนูไม่รู้ค่ะ บวกกับเวลาเกิดด้วย หนูโดนทักเยอะค่ะว่าอ่านยากบ้าง ความหมายชื่อไม่ดีบ้าง
คือ ชื่อ วรัญญ์ศิชา(45) ศรีศักดิ์ปรีดา(59) ( ชื่อและนามสกุล หนูตั้งเปลี่ยนเองค่ะ)
ซึ่งหนูใช้ชื่อนี้มา 2 ปี แต่ก็รู้สึกว่ามัน ขัดๆ และก็คนอ่านก็พูดผิดค่ะ หนูอยากให้แนะนำให้หนูว่าควรใช้ต่อไปดีหรือไม่ค่ะ แต่หนูอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ แต่เดิมชื่อ วรัญชา ศรีศักดิ์ และหนูทำงานติดต่อค้าขาย
เกิด วันที่ 30 กรกฏาคม 2524 เวลา 03.20 นาที วันพุธกลางคืน ปีระกา

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยค่ะ ช่วยแนะนำให้หนูด้วยค่ะ

noppakorn
07-12-2011, 01:45 PM
ณัฏฐนันท์ พัฒนเรืองริน หรือ พิมพ์พิชชา พัฒนเรืองริน ชื่อไหนดีกว่ากันคะ [/color]

สวัสดีครับ

ดีทั้งคู่ครับ ตรวจทักษา แล้วพอกันครับ

พิมพ์พิชชา มี บริวาร ศรี มนตรี
ณัฏฐนันท์ มี อายุ เดช มนตรี
ชื่อแรกดูดีกว่าครับ

Justdoit
07-13-2011, 08:58 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับอาจารย์ ขอรบกวนสอบถามว่าถ้าจะตั้งนามสกุลให้ได้เลขทักษา 63 โดยไม่จำเป็นต้องพ้องกับนามสกุลเก่า
แต่ขอให้พ้องกับคำว่า "กรานต์" โดยที่ไม่มีตัวกาลกิณีกับคนเกิดวันเสาร์ และวันศุกร์ด้วยได้ไหมครับ เผื่อว่าจะเปลี่ยนใหม่เลย

ขอเพียงแค่ความหมายเป็นมงคล และพ้องกับชื่อก็พอแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

rit2499
07-13-2011, 09:52 AM
สอบถามหน่อยครับ เกิดวันเสาร์ ปีมะแม อยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา 42 ที่เป็นมงคลกับชีวิตครับ นามสกุลตอนนี้ได้เลข 63 แล้วจึงไม่อยากเปลี่ยน

นอกจากนี้ก็อยากได้ที่ลงค่าอายตนะ6 เป็นเลข 8 หรือ 9 ครับ

ตอนนี้ทำอาชีพรับเหมาก่อสร้างกับหน่วยงานราชการ อยากได้ชื่อที่ทำให้การทำงานประสบความสำเร็จรุ่งเรือง ไม่มีปัญหากับบุคคลรอบข้างครับ

noppakorn
07-13-2011, 01:48 PM

สวัสดีครับ
[b][font=Verdana][color=red]วิศวกฤษต์ คำว่า กฤษต์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
[/quote]
ขอบคุณมากครับอาจารย์ ขอรบกวนสอบถามว่าถ้าจะตั้งนามสกุลให้ได้เลขทักษา 63 โดยไม่จำเป็นต้องพ้องกับนามสกุลเก่า
แต่ขอให้พ้องกับคำว่า "กรานต์" โดยที่ไม่มีตัวกาลกิณีกับคนเกิดวันเสาร์ และวันศุกร์ด้วยได้ไหมครับ เผื่อว่าจะเปลี่ยนใหม่เลย

ขอเพียงแค่ความหมายเป็นมงคล และพ้องกับชื่อก็พอแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 63

ศานติศรีรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วอันเป็นมงคลและสงบสุข
ศานติอภิวรรธน์ แปลว่า ความเจริญอันยิ่งใหญ่และสงบ
ศานติอัครวินท์ แปลว่า ผู้ประสบสิ่งที่เป็นเลิศอันสงบ

OliveOILZa
07-13-2011, 02:02 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ
1. รวิรัชต์ (ผู้หญิงใช้ได้หรือไม่คะ)
2. รัชต์ธนัท (อันนี้ของน้องชายค่ะ)
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ(ขออภัยด้วยที่รบกวนอาจารย์หลายครั้ง)คือจะเปลี่ยนชื่อทั้งทีก็อยากให้ดีที่สุดค่ะ ไม่อยากจะเปลี่ยนอีกแล้ว

noppakorn
07-13-2011, 02:03 PM
สอบถามหน่อยครับ เกิดวันเสาร์ ปีมะแม อยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา 42 ที่เป็นมงคลกับชีวิตครับ นามสกุลตอนนี้ได้เลข 63 แล้วจึงไม่อยากเปลี่ยน

นอกจากนี้ก็อยากได้ที่ลงค่าอายตนะ6 เป็นเลข 8 หรือ 9 ครับ

ตอนนี้ทำอาชีพรับเหมาก่อสร้างกับหน่วยงานราชการ อยากได้ชื่อที่ทำให้การทำงานประสบความสำเร็จรุ่งเรือง ไม่มีปัญหากับบุคคลรอบข้างครับ

สวัสดีครับ

ยชญ์พิภัช แปลว่า ผู้เอื้อเฟื้อที่น่าบูชา (อายตนะ ๘)
นลชวินทร์ แปลว่า ผู้เปล่งแสงอันมีปัญญาว่องไวและยิ่งใหญ่ (อายตนะ ๘)
ธรรมวรงค์ แปลว่า ผู้มีส่วนประเสริฐที่สุดเป็นคุณความดี (อายตนะ ๘)
ภคินพจน์ แปลว่า ผู้มีวาจาอันมีโชค (อายตนะ 6 )

noppakorn
07-13-2011, 02:04 PM
1. รวิรัชต์ (ผู้หญิงใช้ได้หรือไม่คะ)
2. รัชต์ธนัท (อันนี้ของน้องชายค่ะ)
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ(ขออภัยด้วยที่รบกวนอาจารย์หลายครั้ง)คือจะเปลี่ยนชื่อทั้งทีก็อยากให้ดีที่สุดค่ะ ไม่อยากจะเปลี่ยนอีกแล้ว

สวัสดีครับ

รวิรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินอันรุ่งเรือง ผู้หญิงใช้ได้
รัชต์ธนัท แปลว่า ผู้มีทรัพย์และเงิน

OliveOILZa
07-13-2011, 02:13 PM

สวัสดีครับ

รวิรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินอันรุ่งเรือง ผู้หญิงใช้ได้
รัชต์ธนัท แปลว่า ผู้มีทรัพย์และเงิน

ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะอาจารย์

noppakorn
07-13-2011, 02:41 PM

อยากทราบความหมายของชื่อ ดังต่อไปนี้ค่ะ คือกำลังจะตั้งชื่อลูกแต่ไม่ทราบความหมายคือเตรียมชื่อไว้ให้ทั้งหญิงและชายน่ะคะ
รบกวนอาจารย์ช่วยบอกความหมายให้ด้วยค่ะ

วินณดิฐย์ ปวินทร์ณดา
อิกษ์ติทัศน์ กานต์ตินันท์
กิตติพิชญ์ นิพินันท์
ปุญชรัศมิ์ กวินทร์สิตา

รบกวนอาจารย์บอกความหมายให้ด้วยค่ะ แล้วชื่อพวกนี้จะเข้ากับนามสกุลได้มั้ยคะ นามสกุล "อริยะวงค์ "

แต่หนูยังไม่ทราบเวลาเกิดที่แน่นอนของลูก เลยขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

คำศัพท์ มากไปครับ ไม่มีเวลาวิเคราะห์แต่ละชื่อครับ เพราะต้องใช้เวลามาในแต่ละชื่อ ถ้าอย่างไรให้ทราบวันเวลาเกิดจึงจะวิเคราะห์ให้ครับ เพราะวิเคราะห์ไปแล้วคุณใช้ไม่ได้ ก็จะเสียเวลาและประโยชน์ของผู้อื่นครับ

ทราบเวลาแล้วคลอดแล้ว ค่อยแจ้งมาใหม่ครับ ยินดีตอบด่วนให้ครับ

naikhaijiaw
07-19-2011, 07:31 PM
สวัสดีครับ
สอบถามความหมายของชื่อครับ
วราญ มาจากคำว่า วรัญญู
แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ

noppakorn
07-19-2011, 11:44 PM
สวัสดีครับ
สอบถามความหมายของชื่อครับ
วราญ มาจากคำว่า วรัญญู
แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ

สวัสดีครับ

วรัญญู มาจาก วร+อัญญ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ
วราญ คงมาจากคำว่า วรัญญูไม่ได้ครับ
วราญ พออนุมานได้ว่ามาจาก วร+อาญา เป็นวราญา กร่อนสระอาทิ้ง เป็น วราญ แปลว่า อำนาจอันประเสริฐ

naikhaijiaw
07-20-2011, 09:15 AM
ขอบคุณครับอาจารย์

waratrue
07-20-2011, 11:20 AM
อาจารย์ครับ สอบถามครับ
จะตั้งชื่อลูก เป็น ลัลล์ลลิล รื่นรักษา -> ปรากฎว่า เมื่อรวมนามสกุลแล้วได้เลขไม่ดีครับ
จะขอรบกวนให้อาจารย์ช่วยเติมตัว การันต์ เปลี่ยนอักษรต่างๆ เพื่อให้ยังคงมีความหมาย และเลขดีครับ
เช่น ผมลองเปลี่ยน จาก ลัลล์ลลิล เป็น ลัลญ์ลลิลญ์ -> ชื่อนี้เมื่อรวมนามสกุลแล้วได้เลขดี แต่ไม่รู้ว่าจะมีความหมายรึปล่าวครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยเสนอตัวการันต์ และอักษรต่างๆ ที่ยังคงความหมายของชื่อนี้และเลขดีเมื่อรวมกับนามสกุลครับ

ป.ล. ตอนนี้ลูกใกล้คลอดแล้วครับ ตั้งใจไว้ว่าจะใช้ชื่อนี้ โดยจะตั้งชื่อให้ครบทุกวันถ้าเป็นไปได้ (หลีกเลี่ยงอักษร กาลกิณี ให้ได้มากที่สุดครับ)
ผมพยามสลับไปมาอยู่นาน สุดท้ายก้อไม่รู้ว่ามีความหมายรึปล่าว รบกวนอาจารย์ช่วยชี้ทางด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ต้น หาดใหญ่

mesayar
07-20-2011, 12:29 PM
สวัสดีค่ะท่านอุบาสกนพกรณ์
ดิฉันอยากรบกวนให้ท่านช่วยหาชื่อใหม่ให้เหมาะกับนามสกุล ละอองศรีค่ะ
1. คุณพ่อเกิดวันศุกร์ ที่9 มกราคม 2502 เวลาตี4ตอนเช้าค่ะ ใช้ชื่อกฤตภาสเหมาะสมหรือไม่ค่ะ
2. น้องชายเกิดวันศุกร์ ที่30 พฤศจิกายน2527ค่ะเวลา 8โมงเช้า เดิมชื่อ กฤตเมธ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เพราะที่ผ่านมาชีวิตค่อนข้างจะวุ่นวายมีแต่ปัญหาขึ้นโรงขึ้นศาลบ่อยมากค่ะ

ขอบพระคุณค่ะขอให้ท่านมีสุขภาพพลานามัยแข็งแรง

noppakorn
07-20-2011, 12:37 PM
อาจารย์ครับ สอบถามครับ
จะตั้งชื่อลูก เป็น ลัลล์ลลิล รื่นรักษา -> ปรากฎว่า เมื่อรวมนามสกุลแล้วได้เลขไม่ดีครับ
จะขอรบกวนให้อาจารย์ช่วยเติมตัว การันต์ เปลี่ยนอักษรต่างๆ เพื่อให้ยังคงมีความหมาย และเลขดีครับ
เช่น ผมลองเปลี่ยน จาก ลัลล์ลลิล เป็น ลัลญ์ลลิลญ์ -> ชื่อนี้เมื่อรวมนามสกุลแล้วได้เลขดี แต่ไม่รู้ว่าจะมีความหมายรึปล่าวครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยเสนอตัวการันต์ และอักษรต่างๆ ที่ยังคงความหมายของชื่อนี้และเลขดีเมื่อรวมกับนามสกุลครับ

ป.ล. ตอนนี้ลูกใกล้คลอดแล้วครับ ตั้งใจไว้ว่าจะใช้ชื่อนี้ โดยจะตั้งชื่อให้ครบทุกวันถ้าเป็นไปได้ (หลีกเลี่ยงอักษร กาลกิณี ให้ได้มากที่สุดครับ)
ผมพยามสลับไปมาอยู่นาน สุดท้ายก้อไม่รู้ว่ามีความหมายรึปล่าว รบกวนอาจารย์ช่วยชี้ทางด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ต้น หาดใหญ่

สวัสดีครับ

ลัลญ์ลลิลญ์ เติม ญ์ แล้วไม่มีคำศัพท์ครับ แต่หากคุณชอบ สามารถไปจดได้ว่าเป็นชื่อเฉพาะ การเติม ญ ซึ่งมาจากคำว่าญาณ ซึ่งแปลว่า ความรู้ อย่างน้อยต้องมี สระอา จึงพออนุมาเป็นคำแปลได้ แต่เมื่อใส่การันต์(ทัณฑฆาต) ทำให้ ญ เป็นคำตาย ไม่มีความหมาย ก็พอจะอ้างกับทางสำนักงานเขตได้ครับ (ที่จริงนามสกุลนี้ควรใช้ชื่อทักษา 24 ก็พอครับ)

noppakorn
07-20-2011, 01:23 PM
ดิฉันอยากรบกวนให้ท่านช่วยหาชื่อใหม่ให้เหมาะกับนามสกุล ละอองศรีค่ะ
1. คุณพ่อเกิดวันศุกร์ ที่9 มกราคม 2502 เวลาตี4ตอนเช้าค่ะ ใช้ชื่อกฤตภาสเหมาะสมหรือไม่ค่ะ
2. น้องชายเกิดวันศุกร์ ที่30 พฤศจิกายน2527ค่ะเวลา 8โมงเช้า เดิมชื่อ กฤตเมธ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เพราะที่ผ่านมาชีวิตค่อนข้างจะวุ่นวายมีแต่ปัญหาขึ้นโรงขึ้นศาลบ่อยมากค่ะ

ขอบพระคุณค่ะขอให้ท่านมีสุขภาพพลานามัยแข็งแรง

สวัสดีครับ

นามสกุล ละอองศรี ทักษา 42 ชื่อกฤตภาส ทักษา 14 ผลรวมได้ 56 ตกความสำเร็จทางความรักและการเงิน ชื่อนี้เป็นมงคลครับ ส่วนกฤตเมธ ทักษา 16 ตกที่นั่งพ่ายแพ้ ผลรวมได้ 58 ตกที่นั่งนักอบายมุข วิถีการพนัน นักเลง อนาคตขาดที่พึ่งพิง ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 14 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

Lanlila
07-20-2011, 05:44 PM
สวัสดีคะ บังเอิญดิฉัน search google จากชื่อของตัวเอง และมาพบบอร์ดนี้เข้า

คือดิฉัน ชื่อ ลัลลิฬา ซึ่งมีคนมาโพสต์ถามหาความหมาย

และท่านให้ความหมายว่าเป็น ลาที่ย่างเยื้องน่ารักดี

ดิฉันจึงสอบถามทางบุพาการีที่ตั้งชื่อดิฉัน ท่านบอกว่า

ความหมายคือ ลูกอันเป็นที่รักของพ่อแม่

ดิฉันไม่มั่นใจว่าความหมายใดเป็นความหมายที่ถูกต้องกันแน่คะ

แต่ดิฉันมั่นใจว่า คงมีคนชื่อเหมือนดิฉันไม่มาก

รบกวนไขข้องใจด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากคะ

mesayar
07-20-2011, 06:37 PM
ขอบพระคุณคะ ที่ท่านอุบาสกนพกรณ์ ได้ให้คำแนะนำ กับทางครอบครัว ลอองศรี แต่ดิฉันเศร้ามากเนื่องจากวันนี้ทางอำเภอไม่อนุมัติ นามสกุลละอองศรีค่ะ ทางอำเภอให้ไปหานามสกุลมาใหม่
ทางครอบครัวต้องขอภัย ด้วยนะค่ะ ไว้ให้เรื่องนามสกุลเรียบร้อยก่อน จะเข้ามารบกวนท่านอุบาสกนพกรณ์ใหม่ค่ะ
ขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

noppakorn
07-20-2011, 10:47 PM
สวัสดีคะ บังเอิญดิฉัน search google จากชื่อของตัวเอง และมาพบบอร์ดนี้เข้า

คือดิฉัน ชื่อ ลัลลิฬา ซึ่งมีคนมาโพสต์ถามหาความหมาย

และท่านให้ความหมายว่าเป็น ลาที่ย่างเยื้องน่ารักดี

ดิฉันจึงสอบถามทางบุพาการีที่ตั้งชื่อดิฉัน ท่านบอกว่า

ความหมายคือ ลูกอันเป็นที่รักของพ่อแม่

ดิฉันไม่มั่นใจว่าความหมายใดเป็นความหมายที่ถูกต้องกันแน่คะ

แต่ดิฉันมั่นใจว่า คงมีคนชื่อเหมือนดิฉันไม่มาก

รบกวนไขข้องใจด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ที่แปลไปเป็นคำแปลตรงๆ ตามคำศัพท์ครับ
ลัลลิฬา คำว่า ลิฬา นั้น ไม่มีในคำศัพท์ คำที่ใกล้เคียงคือ ลีฬฆ แปลว่า งาม แต่คำว่า ลิฬา หรือ ลิฬ นั้น ค้นศัพท์ไม่มีครับ
ไม่แน่ใจว่า เป็นการเขียนแบบโบราณหรือไม่ คือมาจากคำว่า ลีลา เขียนเป็น ลีฬา ซึ่งหากว่าแบบโบราณ คำว่า ลัลลิฬา จะแปลว่า ท่าทางที่สวยงามครับ
ไม่ใช่แปลว่า ลูกอันเป็นที่รักของพ่อแม่ ครับ

hutclub_hut
07-21-2011, 10:53 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อปิยะพงศ์ นามสกุลสุภาศรี เกิดวันที่ 27 ตุลาคม 2522 ต้องการเปลี่ยนชื่อ เป็นรัฑกร และได้พยายามหาความหมายของชื่อนี้อยู่ แต่ก็ยังหาไม่เจอ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที ครับ
ขอขอบคุณครับ

noppakorn
07-22-2011, 01:51 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อปิยะพงศ์ นามสกุลสุภาศรี เกิดวันที่ 27 ตุลาคม 2522 ต้องการเปลี่ยนชื่อ เป็นรัฑกร และได้พยายามหาความหมายของชื่อนี้อยู่ แต่ก็ยังหาไม่เจอ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที ครับ

สวัสดีครับ

รัฑกร คำว่า รัฑ ไม่มีคำศัพท์ครับ (ทักษา 16 ไม่เป็นมงคล)

นามสกุล สุภาศรี ทักษา 28 คุณควรใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 64 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

watwa
07-23-2011, 04:10 PM
ดิฉันอยากรบกวนให้ท่านช่วยหาชื่อใหม่ให้เหมาะกับดิฉันคะชื่อ เดิมวิลาวัณย์ นามสกุล ประดิษฐ์รัตน์ คะ เกิดวันอังคาร ที่ 18 มีนาคม 2524 (จริงๆแล้วเกิดวันพุธช่วงตีหนึ่ง เข้านับเป็นวันอังคารใช่ไหมคะ)อาชีพรับราชการคะ ที่ผ่านมาชีวิตค่อนข้างจะวุ่นวายมีแต่ปัญหา การเงิน การงานติดขัด มากคะ

hutclub_hut
07-24-2011, 09:42 AM
อ้างจาก: hutclub_hut ที่ 21 กรกฎาคม, 2011, 10:53:04 pm
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

รัฑกร คำว่า รัฑ ไม่มีคำศัพท์ครับ (ทักษา 16 ไม่เป็นมงคล)

นามสกุล สุภาศรี ทักษา 28 คุณควรใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 64 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

สวัสดีอีกครั้งครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ที่ได้กรุณาตอบมาครับ
1. จะขอถามต่อว่า หากเป็น รัทกร สุภาศรี หล่ะครับ จะดีไหม

2. ภรรยาของผม ชื่อ มิ่งขวัญ สุภาศรี เกิด วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2522 เวลา 16.04 จะเปลี่ยนเป็น ณภัทร สุภาศรี จะดีไหมครับ

Neutron
07-24-2011, 10:21 AM
อยากทราบว่า วรินทร์ติญากร แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุงมากคัฟ

yeeyee
07-24-2011, 11:34 AM
สวัสดีค่ะ
จะเข้ามาขอบคุณที่ตั้งชื่อลูกสาวให้ คลอดมาสามเดือนแล้วเพิ่งว่างเข้ามาค่ะ ลูกสาวชื่อ ลลิลดา ธารวุฒิกุล เกิดวันพุธที่ 6 เมษาค่ะ น้องลลิลแข็งแรงสมบูรณ์ดีค่ะ ชื่อเพราะมากค่ะ มีแต่คนชม :-)

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
ศิริพรรณ

ihoney
07-24-2011, 01:31 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ :D

จะรบกวนสอบถามเรื่องพลังเงาชื่อ และอักษรหลาวเหล็กน่ะคะ ว่ามีความสำคัญกับชื่อมากน้อยเพียงใด พอดีดิฉันมีอักษรหลาวเหล็กเป็นตัวแรก ของชื่อเลยค่ะ

แล้ว วรโชติภัทรกุล แปลว่าอะไรค่ะ

วิไลวงศ์พานิช แปลว่าอะไรค่ะ แล้วค่านามสกุลไม่ดีเป็นไรกับชีวิตมั้ยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
07-25-2011, 12:05 PM
ดิฉันอยากรบกวนให้ท่านช่วยหาชื่อใหม่ให้เหมาะกับดิฉันคะชื่อ เดิมวิลาวัณย์ ประดิษฐ์รัตน์ คะ เกิดวันอังคาร ที่ 18 มีนาคม 2524 (จริงๆแล้วเกิดวันพุธช่วงตีหนึ่ง เข้านับเป็นวันอังคารใช่ไหมคะ)อาชีพรับราชการคะ ที่ผ่านมาชีวิตค่อนข้างจะวุ่นวายมีแต่ปัญหา การเงิน การงานติดขัด มากคะ

สวัสดีครับ

เวลาเกิดนับเป็นคืนวันอังคารครับ ชื่อเดิมคุณวิลาวัณย์ ทักษา 49 ตกทุกซ้ำกรรมซัด ปัญหาจึงมักวุ่นวายในชีวิต นามสกุล ประดิษฐ์รัตน์ ทักษา 62 มักถูกเบียดเบียนความดีความชอบ ผลรวม 111 เป็นไฟ3กอง ที่คอยเผาผลาญ ฟุ้งเฟ้อ ทะเยอทยาน ใจเร็วใจร้อน ไม่รอบคอบ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 42 เป็นดาวพุธดาวปัญญา และดาวจันทร์ดาวแห่งความรักและมิตรภาพ ผลรวมได้ 104 เป็นดาวอาทิตย์ และปัญญา มีดาวมฤตยูอยู่กลาง ผู้ได้ทักษานี้ หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระ จะมีสิงศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร (มีเดชนำ)

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

เปลี่ยน ชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

แม่ปู
07-25-2011, 12:12 PM
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ มีเรื่องรบกวนหน่อยค่ะ

อยากขอฤกษ์ผ่าคลอดอ่ะค่ะ ระหว่างวันที่ 14 ก.ย. - 27 ก.ย. 54 นี้ค่ะ ลูกเป็นผู้ชายค่ะ แม่ เกิดวันเสาร์ที่ 7 มกราคม 2521 ปีมะเมีย
พ่อ เกิดวันอังคารที่ 22 สิงหาคม 2521 ปีมะเมีย
ลูกสาวคนโต เกิดวันพฤหัสบดีที่ 20 สิงหาคม 2552 ปีฉลู

และอยากรบกวนหาชื่อที่เหมาะกับฤกษ์คลอดให้ด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่ ความหมายเกี่ยวกับแผ่นดินค่ะ เพราะว่าตั้งใจไว้จะให้ลูกชาย ชื่อเล่น ว่า น้องดิน น่ะค่ะ...

ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
07-25-2011, 12:24 PM
อ้างจาก: hutclub_hut ที่ 21 กรกฎาคม, 2011, 10:53:04 pm
สวัสดีครับ
สวัสดีครับ

สวัสดีอีกครั้งครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ที่ได้กรุณาตอบมาครับ
1. จะขอถามต่อว่า หากเป็น รัทกร สุภาศรี หล่ะครับ จะดีไหม
2. ภรรยาของผม ชื่อ มิ่งขวัญ สุภาศรี เกิด วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2522 เวลา 16.04 จะเปลี่ยนเป็น ณภัทร สุภาศรี จะดีไหมครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลสุภาศรี ทักษา 28 สามารถใช้ ทักษาชื่อ 14 ผลรวมได้ 42 ครับ หรือใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ 64 ทั้งสองชื่อทักษา เป็นมงคลยิ่ง

รัทกร คำว่า รัท ไม่มีคำศัพท์ แต่เป็นทักษา 14 เหมาะสมกับนามสกุลครับ แต่ชื่อไม่มีคำแปลครับ ควรหาชื่อใหม่
มิ่งขวัญ ทักษา 28 ไม่เป็นมงคลครับ หากฐานชะตาเกิดไม่ดีมักมีปัญหา แต่หากฐานชะตาดี ก็มีแค่เรื่องกวนใจ หรืออุปสรรคบ้าง ควรเปลี่ยนชื่อครับ
ชื่อ ณภัทร ทักษา 15 ผลรวม 43 ไม่ควรใช้เป็นอย่างยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด
ภวดล แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันเสาร์

ธมกฤต แปลว่า ผู้กระทำคุณความดี
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา
รชธร (ระชะทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งสมบัติ

เปลี่ยน ชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

noppakorn
07-25-2011, 12:28 PM
อยากทราบว่า วรินทร์ติญากร แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุงมากคัฟ

สวัสดีครับ

วรินทร์ติญากร มาจาก วรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐ ,ติญา ไม่มีคำศัพท์ ,กร แปลว่า สร้าง แสงสว่าง

noppakorn
07-25-2011, 12:29 PM
สวัสดีค่ะ
จะเข้ามาขอบคุณที่ตั้งชื่อลูกสาวให้ คลอดมาสามเดือนแล้วเพิ่งว่างเข้ามาค่ะ ลูกสาวชื่อ ลลิลดา ธารวุฒิกุล เกิดวันพุธที่ 6 เมษาค่ะ น้องลลิลแข็งแรงสมบูรณ์ดีค่ะ ชื่อเพราะมากค่ะ มีแต่คนชม :-)

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
ศิริพรรณ

ขอแสดงความยินดีครับ ขอให้หลานสาวฉลาดเฉลียว ว่านอนสอนง่าย ครับ

noppakorn
07-25-2011, 12:36 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ :D

จะรบกวนสอบถามเรื่องพลังเงาชื่อ และอักษรหลาวเหล็กน่ะคะ ว่ามีความสำคัญกับชื่อมากน้อยเพียงใด พอดีดิฉันมีอักษรหลาวเหล็กเป็นตัวแรก ของชื่อเลยค่ะ

แล้ว วรโชติภัทรกุล แปลว่าอะไรค่ะ

วิไลวงศ์พานิช แปลว่าอะไรค่ะ แล้วค่านามสกุลไม่ดีเป็นไรกับชีวิตมั้ยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ตำราที่กล่าวผมไม่มีความรู้ครับ ที่วิเคราะห์ให้เป็นตำราทักษาปกรณ์ครับ ตำราของหมอดูไม่ได้ศึกษามากครับ

วรโชติภัทรกุล แปลว่า ตระกูลที่ดีงามและรุ่งเรืองอันประเสริฐ
วิไลวงศ์พานิช แปลว่า พ่อค้าผู้มีตระกูลสวยงาม

noppakorn
07-25-2011, 12:49 PM
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ มีเรื่องรบกวนหน่อยค่ะ

อยากขอฤกษ์ผ่าคลอดอ่ะค่ะ ระหว่างวันที่ 14 ก.ย. - 27 ก.ย. 54 นี้ค่ะ ลูกเป็นผู้ชายค่ะ แม่ เกิดวันเสาร์ที่ 7 มกราคม 2521 ปีมะเมีย
พ่อ เกิดวันอังคารที่ 22 สิงหาคม 2521 ปีมะเมีย
ลูกสาวคนโต เกิดวันพฤหัสบดีที่ 20 สิงหาคม 2552 ปีฉลู

และอยากรบกวนหาชื่อที่เหมาะกับฤกษ์คลอดให้ด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่ ความหมายเกี่ยวกับแผ่นดินค่ะ เพราะว่าตั้งใจไว้จะให้ลูกชาย ชื่อเล่น ว่า น้องดิน น่ะค่ะ...

สวัสดีครับ

ปีนี้ปีเถาะ คุณพ่อคุณแม่เกิดปีมะเมีย นับเป็นปีสมพงศ์ ลักษณะที่ 3 เกื้อหนุนกันอยู่ครับ หาวันเวลาเกิดที่ส่งเสริมลูกให้เป็นมงคลก็พอครับ

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 03-04.59 น. เวลา 13-14.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 11.00-14.59 น. วันอาทิตย์ 25 กย. (มะแม) เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 11.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.

วันและเวลาเป็นวันที่สมพงศ์กับผู้เกิดปีเถาะ ครับ

วันที่ 22 กันยายน เป็นวันกาลกิณี ห้ามทำการมงคล

mesayar
07-25-2011, 01:47 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล ละอองศรี ทักษา 42 ชื่อกฤตภาส ทักษา 14 ผลรวมได้ 56 ตกความสำเร็จทางความรักและการเงิน ชื่อนี้เป็นมงคลครับ ส่วนกฤตเมธ ทักษา 16 ตกที่นั่งพ่ายแพ้ ผลรวมได้ 58 ตกที่นั่งนักอบายมุข วิถีการพนัน นักเลง อนาคตขาดที่พึ่งพิง ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 14 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

หลังจากที่ดิฉันได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์แล้ว รู้สึกขอบพระคุณเป็นอย่างมากค่ะ แต่ทางอำเภอไม่สามารถอนุมัติ นามสกุล ละอองศรีให้ได้ เนื่องจากมีผู้ใช้เดิมอยู่แล้ว ทางคุณพ่อท่านจึงอยากรบกวนให้ท่านอาจารย์ แนะนำนามสกุลให้ค่ะ เอาที่อ่านออกเสียงคล้ายๆ กัน หรือเป็นนามสกุลใหม่ก็ได้ค่ะ พร้อมกับรบกวนหาชื่อให้บุตรสาว ที่สามารถใช้ได้กับนามสกุลใหม่ค่ะ ชื่อฐิติภัทรา ลอองศรี เกิดวันพุธ 4 ก.พ. 54 เวลา16:50น. (ดิฉันเคยอ่านพบชื่อ ลัลนนลิน ที่แปลว่าผู้งามน่ารักดังดอกบัว ในกระทู้ที่ผ่านๆมารู้สึกชอบชื่อนี้มากเลยค่ะถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อนี้ให้ลูกสาวค่ะ)

(นามสกุลเดิมของที่บ้านคือ ลอองศรี (ทักษา38) ไม่มีสระอะค่ะ ท่านอาจารย์เคยแนะนำมานานแล้วว่า เป็นนามสกุลที่ทักษาไม่ดีหาชื่อเหมาะสมด้วยยาก)

Topgun
07-25-2011, 08:15 PM
เรียนอาจารย์นพ ครับ

ขอรบกวนถามความหมายของชื่อ วรษ (วะ-รด) ครับ ขอบพระคุณครับ

virinya
07-26-2011, 12:18 AM
อยากทราบว่า "วิริญญา" แปลว่าอะไรค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

แม่ปู
07-26-2011, 01:44 PM

สวัสดีครับ

ปีนี้ปีเถาะ คุณพ่อคุณแม่เกิดปีมะเมีย นับเป็นปีสมพงศ์ ลักษณะที่ 3 เกื้อหนุนกันอยู่ครับ หาวันเวลาเกิดที่ส่งเสริมลูกให้เป็นมงคลก็พอครับ

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 03-04.59 น. เวลา 13-14.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 11.00-14.59 น. วันอาทิตย์ 25 กย. (มะแม) เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 11.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.

วันและเวลาเป็นวันที่สมพงศ์กับผู้เกิดปีเถาะ ครับ

วันที่ 22 กันยายน เป็นวันกาลกิณี ห้ามทำการมงคล

ขอบคุณมากเรยค่ะ

noppakorn
07-27-2011, 09:55 AM
สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
หลังจากที่ดิฉันได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์แล้ว รู้สึกขอบพระคุณเป็นอย่างมากค่ะ แต่ทางอำเภอไม่สามารถอนุมัติ นามสกุล ละอองศรีให้ได้ เนื่องจากมีผู้ใช้เดิมอยู่แล้ว ทางคุณพ่อท่านจึงอยากรบกวนให้ท่านอาจารย์ แนะนำนามสกุลให้ค่ะ เอาที่อ่านออกเสียงคล้ายๆ กัน หรือเป็นนามสกุลใหม่ก็ได้ค่ะ พร้อมกับรบกวนหาชื่อให้บุตรสาว ที่สามารถใช้ได้กับนามสกุลใหม่ค่ะ ชื่อฐิติภัทรา ลอองศรี เกิดวันพุธ 4 ก.พ. 54 เวลา16:50น. (ดิฉันเคยอ่านพบชื่อ ลัลนนลิน ที่แปลว่าผู้งามน่ารักดังดอกบัว ในกระทู้ที่ผ่านๆมารู้สึกชอบชื่อนี้มากเลยค่ะถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อนี้ให้ลูกสาวค่ะ)

(นามสกุลเดิมของที่บ้านคือ ลอองศรี (ทักษา38) ไม่มีสระอะค่ะ ท่านอาจารย์เคยแนะนำมานานแล้วว่า เป็นนามสกุลที่ทักษาไม่ดีหาชื่อเหมาะสมด้วยยาก)
[/quote]
สวัสดีครับ

ให้ลูกสาวใช้ชื่อ ลัลนนลิน เป็นหลักน่ะครับ ค่าทักษา 41 อายตนะ 9 ดียิ่งครับ นามสกุลที่เหมาะสมใช้ทักษา 59 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ (ทักษาสกุลนี้ใช้กับชื่อได้หลายทักษาครับเช่น ทักษา 36 ทักษา 45 เป็นต้น)

นามสกุลทักษา 59

ลออศิริธรณ์ (ละ-ออ-สิ-ริ-ทอน) แปลว่า มีความประเสริฐอันสวยงาม (อายตนะ 9)
ลออศิริรักษ์ (ละ-ออ-สิ-ริ-รัก) แปลว่า รักษาความประเสริฐอันสวยงาม (อายตนะ 9)
ลออศิริปูรณ์ (ละ-ออ-สิ-ริ-ปูน) แปลว่า เต็มไปด้วยความประเสริฐอันงาม (อายตนะ 6)
ลออศรีผลิน (ละ-ออ-สี-ผะ-ลิน) แปลว่า มีผลงานอันประเสริฐและงดงาม (อายตนะ 2)
ลออศรีพลิน (ละ-ออ-สี-พะ-ลิน) แปลว่า มีกำลังอันประเสริฐและงดงาม (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

noppakorn
07-27-2011, 09:58 AM

ขอรบกวนถามความหมายของชื่อ วรษ (วะ-รด) ครับ ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

วรษ เป็นคำสันสกฤต แปลว่า (วรฺษ) น. พรรษ, ฤดูฝน; ปี (เหมือน วรรษ)

noppakorn
07-27-2011, 10:00 AM
อยากทราบว่า "วิริญญา" แปลว่าอะไรค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

วิริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้ด้วยความเพียร (มาจาก วิริ(พิร)+อัญญา)

Topgun
07-27-2011, 04:13 PM

สวัสดีครับ

วรษ เป็นคำสันสกฤต แปลว่า (วรฺษ) น. พรรษ, ฤดูฝน; ปี (เหมือน วรรษ)

กราบขอบคุณครับ

OliveOILZa
07-28-2011, 03:25 PM
อยากทราบว่า รัชญา ถ้าตัดสระอา ออก แล้วเติมการันแทนจะได้ไหมคะ แบบนี้ อะค่ะ รัชญ์ ได้หรือไม่คะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

noppakorn
07-29-2011, 03:30 PM
อยากทราบว่า รัชญา ถ้าตัดสระอา ออก แล้วเติมการันแทนจะได้ไหมคะ แบบนี้ อะค่ะ รัชญ์ ได้หรือไม่คะ

สวัสดีครับ

รัชญา เปลี่ยนเป็น รัชญ์ ไม่ได้ครับผิดรูปศัพท์ ให้เปลี่ยนเป็น รัญช์ แปล่ว่า ยินดี ,ชื่นชม

0819920665
07-30-2011, 12:03 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ค่ะดิฉันอยากเรียนถามอาจารย์ค่ะ
ถ้าดิฉันจะเปลี่ยนชื่อเป็นวรินทร์ธาร จะต้องเขียนชื่อภาษาอังกฤษที่ถูกต้อง อย่างไรค่ะ
และลายเซนต์ด้วยค่ะ และถ้าจะเปลี่ยนหลังเดือนตุลาคม จะได้ไหมค่ะเพราะจะต้องเดินทางไปต่างประเทศช่วงเดือนตุลาคมค่ะคือเอกสารจะต้องเปลี่ยนหลายอย่างค่ะกลัวจะไม่ทันค่ะ ไม่ทราบจะได้หรือปล่าวค่ะและจะรบกวนขอฤกษ์อาจารย์ใหม่ด้วยค่ะ

watwa
07-30-2011, 01:34 PM
[quote=watwa ]
ดิฉันอยากรบกวนให้ท่านช่วยหาชื่อใหม่ให้เหมาะกับดิฉันคะชื่อ เดิมวิลาวัณย์ ประดิษฐ์รัตน์ คะ เกิดวันอังคาร ที่ 18 มีนาคม 2524 (จริงๆแล้วเกิดวันพุธช่วงตีหนึ่ง เข้านับเป็นวันอังคารใช่ไหมคะ)อาชีพรับราชการคะ ที่ผ่านมาชีวิตค่อนข้างจะวุ่นวายมีแต่ปัญหา การเงิน การงานติดขัด มากคะ

สวัสดีครับ

เวลาเกิดนับเป็นคืนวันอังคารครับ ชื่อเดิมคุณวิลาวัณย์ ทักษา 49 ตกทุกซ้ำกรรมซัด ปัญหาจึงมักวุ่นวายในชีวิต นามสกุล ประดิษฐ์รัตน์ ทักษา 62 มักถูกเบียดเบียนความดีความชอบ ผลรวม 111 เป็นไฟ3กอง ที่คอยเผาผลาญ ฟุ้งเฟ้อ ทะเยอทยาน ใจเร็วใจร้อน ไม่รอบคอบ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 42 เป็นดาวพุธดาวปัญญา และดาวจันทร์ดาวแห่งความรักและมิตรภาพ ผลรวมได้ 104 เป็นดาวอาทิตย์ และปัญญา มีดาวมฤตยูอยู่กลาง ผู้ได้ทักษานี้ หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระ จะมีสิงศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร (มีเดชนำ)

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

สวัสดีค่ะ อยากรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ คะอยากได้ ประมาณเดือนตุลาคม 54 ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ/ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-31-2011, 04:28 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ค่ะดิฉันอยากเรียนถามอาจารย์ค่ะ
ถ้าดิฉันจะเปลี่ยนชื่อเป็นวรินทร์ธาร จะต้องเขียนชื่อภาษาอังกฤษที่ถูกต้อง อย่างไรค่ะ
และลายเซนต์ด้วยค่ะ และถ้าจะเปลี่ยนหลังเดือนตุลาคม จะได้ไหมค่ะเพราะจะต้องเดินทางไปต่างประเทศช่วงเดือนตุลาคมค่ะคือเอกสารจะต้องเปลี่ยนหลายอย่างค่ะกลัวจะไม่ทันค่ะ ไม่ทราบจะได้หรือปล่าวค่ะและจะรบกวนขอฤกษ์อาจารย์ใหม่ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

วรินทร์ธาร varinthan เรื่องลายเซนต์ไม่มีความรู้ครับ แต่ลายเซ็นต์ที่ปลอมยากที่สุดคือลายเซ็นต์ที่ใช้การเขียนแบบธรรมดาครับ เรื่องเปลี่ยนชื่อ ก็แล้วแต่ความสะดวกครับ

noppakorn
07-31-2011, 04:31 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ อยากรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ คะอยากได้ ประมาณเดือนตุลาคม 54 ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ/ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม :- ให้ถามมาเดือนกันยายนน่ะครับ เพราะช่วงต้นเดือนเป็นเทศกาลกินใจ ยังไม่ได้วิเคราะห์วันดีออกมาครับ

OliveOILZa
08-01-2011, 11:37 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ รัญช์นิตา ค่ะ

noppakorn
08-01-2011, 01:35 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ รัญช์นิตา ค่ะ

สวัสดีครับ

รัญช์นิตา แปลว่า ผู้ยินดีทีได้รับการอบรมอันดี

rinthrappee
08-01-2011, 05:23 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

อยากทราบความหมายของชื่อ รินทร์ถิระพี ค่ะ
ช่วยตอบด้วยค่ะ

rinthrappee
08-01-2011, 05:30 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

ขอรบกวนคุณนพกรณ์อีก1ชื่อค่ะ เพราะไม่แน่ใจว่าจะเปลี่ยนอันไหนดีค่ะ ชื่อ รินทร์นิระพี เกิดวันพุธกลางวันค่ะ นามสกุล ละอองเพชรค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
08-03-2011, 01:10 PM

อยากทราบความหมายของชื่อ รินทร์ถิระพี ค่ะ
ช่วยตอบด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

รินทร์ถิระพี แปลว่า ตะวันอันมั่นคงและยิ่งใหญ่ ทักษา 55
รินทร์นิระพี แปลว่า ตะวันที่ยิ่งใหญ่ตลอดกาล ทักษา 59

รินทร์นิระพี ทักษาดีกว่าครับ

EQ
08-03-2011, 01:37 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวนท่านอาจารย์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ชื่อเดิม รัชนี นามสกุล วิลาพันธ์ เกิดวันที่ 17 กรกฎาคม 2511 เวลาประมาณ 1ทุ่ม
รับราชการพยาบาลวิชาชีพ อยากได้ชื่อทักษา 50 และชื่อที่มี คำว่า (รุ่งอรุณ หรือ รุ่ง หรือ อรุณ )
รวมกับชื่อเดิม รัชนี ค่ะ
ขอคำแปล และเขียนชื่อ ภาษาอังกฤต ด้วยค่ะ
ชื่อ รุ่งเรืองรัชนี ไม่ทราบว่าดีหรือไม่คะ
ขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์มาณ.ที่นี้ด้วยค่ะ

noppakorn
08-03-2011, 03:00 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวนท่านอาจารย์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ชื่อเดิม รัชนี นามสกุล วิลาพันธ์ เกิดวันที่ 17 กรกฎาคม 2511 เวลาประมาณ 1ทุ่ม
รับราชการพยาบาลวิชาชีพ อยากได้ชื่อทักษา 50 และชื่อที่มี คำว่า (รุ่งอรุณ หรือ รุ่ง หรือ อรุณ )
รวมกับชื่อเดิม รัชนี ค่ะ
ขอคำแปล และเขียนชื่อ ภาษาอังกฤต ด้วยค่ะ
ชื่อ รุ่งเรืองรัชนี ไม่ทราบว่าดีหรือไม่คะ
ขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์มาณ.ที่นี้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

เกิด 17กค. 2511 เวลา 1 ทุ่ม เป็นวันพุธกลางคืน พยัญชนะกาลกิณีคือ บปผฝพฟภม นามสกุลทักษา 47 หากใช้ชื่อทักษา 50 จะไม่เหมาะกับงานอาชีพรับราชการและพยาบาลครับ เหมาะสำหรับผู้อยู่ต่างประเทศ เดินทางเสมอๆ หรือมีเพื่อนต่างชาติจึงจะดีครับ ควรใช้ชื่อทักษา 9 จะดีที่สุด ผลรวมได้ ทักษา 56 เป็นความสำเร็จทางการเงินแต่ชื่อทักษานี้มีน้อยเพราะตัวเลขทักษาต่ำครับ ส่วนอาชีพคุณควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีปานกลาง พอๆกับทักษา 97 มีข้อเสียต่างกัน คือทักษา 97 มักจะมีปัญหาผลิกผันไปในทางร้ายเสมอๆ ส่วนทักษา 89 ต้องระวังใจตนเองอย่าลุ่มหลงหรือศรัทธาสิ่งใดง่ายๆ ควรใช้สติปัญญาตรองคิด หากทำได้ชีวิตรุ่งเรืองครับ
ลองไปคิดดูใหม่ครับ

undamann
08-05-2011, 10:11 PM
สวัสดีคร่ะ ชื่อ "วรากรณ์" ค่ะ แต่คนชอบเรียกว่า "วราภรณ์"
โดยส่วนตัวชอบชื่อนี้นะคะ แต่อยากเปลี่ยนเขียนเป็น "วฬากร" แบบนี้ มีความหมายมั้ยอ่าคร่ะ?

รบกวนหน่อยนะคร่ะ ขอบคุนมากๆ เลยคร่ะ ^^

noppakorn
08-06-2011, 11:34 AM
สวัสดีคร่ะ ชื่อ "วรากรณ์" ค่ะ แต่คนชอบเรียกว่า "วราภรณ์"
โดยส่วนตัวชอบชื่อนี้นะคะ แต่อยากเปลี่ยนเขียนเป็น "วฬากร" แบบนี้ มีความหมายมั้ยอ่าคร่ะ?

รบกวนหน่อยนะคร่ะ ขอบคุนมากๆ เลยคร่ะ ^^

สวัสดีครับ

วฬากร ไม่มีความหมายครับ ฬ ไม่สามารถใช้แทน ร ได้ เพราะอ่านออกเสียงก็ไม่เหมือนกัน ร ใช้ค่อนไปที่โคนลิ้นพูดแล้วกระดกลิ้น ส่วน ฬ เวลาพูดจะค่อนไปที่ไปลิ้น คล้าย ล มากกว่าครับ และทักษา 17 ไม่ดีด้วยครับ

filmmmy
08-06-2011, 11:24 PM
สวัสดีครับ

ดีทั้งคู่ครับ ตรวจทักษา แล้วพอกันครับ

พิมพ์พิชชา มี บริวาร ศรี มนตรี

นามสกุล ตรงคำว่า พัฒนเรืองริน ถ้าเปลี่ยนจากคำว่า เรือง เป็นคำอื่นได้มั้ยคะ ภาษาอังกฤษเขียนยากหน่ะคะ

เกิดวันที่ 27 กรกฏาคม 2525 ค่ะ

ขอฤกษ์ตั้งชื่อเดือนนี้ด้วยคะ

pixie_cu
08-07-2011, 11:21 AM
สวัสดีค่ะ อ.นพกรณ์

ขอเรียนถามอ.นพกรณ์ ดังนี้ค่ะ

1.ชื่อ "วรินทร์ธร" มีความหมายว่าอย่างไรคะ และเมื่อใช้ร่วมกับนามสกุล "ไชยวิสุทธิกุล" แล้วดีหรือไม่

2.ถ้าหากจะผ่าตัดคลอดลูกสาว วันเสาร์ที่ 27 ส.ค. 54 ช่วงเช้าประมาณ 7-11นาฬิา เป็นเวลาที่เหมาะสมหรือไม่คะ (พ่อกับแม่เกิดปีวอกค่ะ) และจะใช้ชื่อในข้อ 1. ตั้งชื่อลูกได้รือไม่ ขอรบกวนอ. ด้วยค่ะ ากไม่เหมาะสมรบกวนอาจารย์แนะนำด้วยค่ะ

3.ขอถามความหมายของนามสกุล "ทีวะทัศน์" ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
08-08-2011, 12:45 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล ตรงคำว่า พัฒนเรืองริน ถ้าเปลี่ยนจากคำว่า เรือง เป็นคำอื่นได้มั้ยคะ ภาษาอังกฤษเขียนยากหน่ะคะ

เกิดวันที่ 27 กรกฏาคม 2525 ค่ะ

ขอฤกษ์ตั้งชื่อเดือนนี้ด้วยคะ

สวัสดีครับ
ถ้าจะแก้ไขนามสกุลคงต้องเปลี่ยนทั้งสองคำครับ คำว่า"เรือง" ภาษาอังกฤษเขียนดังนี้ครับ RUENG (PATTANARUENGRIN ) ครับ

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันเสาร์(ชวด) 13 สค.เวลา 01-02.59 น. เวลา 13—16.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันอาทิตย์(เถาะ) 25 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 13—16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์ (มะโรง) 29 สค. เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 21-22.59 น. วันพุธ(ม้า) เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59 น.

noppakorn
08-08-2011, 01:04 PM

1.ชื่อ "วรินทร์ธร" มีความหมายว่าอย่างไรคะ และเมื่อใช้ร่วมกับนามสกุล "ไชยวิสุทธิกุล" แล้วดีหรือไม่

2.ถ้าหากจะผ่าตัดคลอดลูกสาว วันเสาร์ที่ 27 ส.ค. 54 ช่วงเช้าประมาณ 7-11นาฬิา เป็นเวลาที่เหมาะสมหรือไม่คะ (พ่อกับแม่เกิดปีวอกค่ะ) และจะใช้ชื่อในข้อ 1. ตั้งชื่อลูกได้รือไม่ ขอรบกวนอ. ด้วยค่ะ ากไม่เหมาะสมรบกวนอาจารย์แนะนำด้วยค่ะ

3.ขอถามความหมายของนามสกุล "ทีวะทัศน์" ค่ะ

สวัสดีครับ

1. วรินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ ทักษา 41 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 95 เป็นทักษามงคลทั้งชื่อสกุลและผลรวมครับ หากเกิดวันเสาร์ใช้ได้ครับ
2. วันเสาร์ที่ 27 เป็นวันขาล สมพงศ์กับเด็กเกิดวันนี้ครับ เวลา 7-11 น. ถูกโฉลกกับพ่อแม่ แต่หากต้องการสมพงศ์กับตัวเด็ก ควรใช้ฤกษ์เวลา 13.00-14.59 เป็นเวลามงคลสำหรับเด็กครับ หรือเวลา 19.00 - 20.59 จึงจะดีกับเด็ก จะส่งเสริมเด็กให้ดีต้องสองช่วงเวลานี้ ส่วนเวลาที่คุณแจ้งมา เสริมพ่อแม่ครับ (ให้เด็กดีกว่าครับ)
3. ทีวะทัศน์ คำว่า ทีวะ หาศัพท์ตรงตัวไม่ได้ครับ เข้าใจว่า น่าจะมาจากคำว่า ทิว ครับ แปลว่า สวรรค์,ชั้นฟ้า,เทวโลก รวมกันแปลว่า เห็นสวรรค์

filmmmy
08-08-2011, 09:36 PM
สวัสดีค่ะ

[size=20pt]พิมพ์พิชชา ควรสะกดภาษาอังกฤษแบบไหนดีคะ

noppakorn
08-09-2011, 09:33 AM
สวัสดีค่ะ

พิมพ์พิชชา ควรสะกดภาษาอังกฤษแบบไหนดีคะ

สวัสดีครับ

การเขียนชื่อภาษาอังกฤษควรคำนึงถึงการที่ชาวต่างประเทศอ่านแล้วเข้าใจเป็นหลักครับ หากเขียนตามภาษาไทยชาวต่างประเทศงงแน่ครับ

[size=5]พิมพ์พิชชา = PIMPITCHA หากไปเขียนตามภาษาไทยว่า PIMPICHCHA ฝรั่งงงครับ ว่าทำไม่ต้องมี CH ถึงสองครั้ง จะเขียนว่า PIMPICHA ก็กลัวครับว่าฝรั่งจะอ่านว่า พิมพิกฮา คราวนี้สะดุ้งล่ะครับ

0819920665
08-09-2011, 11:43 AM
กราบเรียนอาจารย์ค่ะ....
ดิฉันอยากเรียนถาม อีกครั้งค่ะดิฉันจะเปลี่ยนชื่อ วรินทร์ธาร ละอองอินทร์ VARINTHAN LA-ONG-IN ฤกษ์ที่อาจารย์ให้คือจะเปลี่ยนวันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. นี้ค่ะแต่อยากถามอ.ว่าอาจารย์มีชื่อที่นำด้วยมนตรี ทักษา 42 และอาตนะ 8,9 ได้ไหมค่ะ อยากได้ที่สวย ๆ และอยากประสบความสำเร็จทุกด้านค่ะเพราะกำลังจะประเมินงานทางราชการด้วยค่ะที่ผ่านมาค่อนข้าง เจ้านายจะมีการลำเอียงเข้าใจค่ะว่าระบบเป็นแบบนี้ค่ะแต่คนทำงานท้อแท้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-09-2011, 12:14 PM
กราบเรียนอาจารย์ค่ะ....
ดิฉันอยากเรียนถาม อีกครั้งค่ะดิฉันจะเปลี่ยนชื่อ วรินทร์ธาร ละอองอินทร์ VARINTHAN LA-ONG-IN ฤกษ์ที่อาจารย์ให้คือจะเปลี่ยนวันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. นี้ค่ะแต่อยากถามอ.ว่าอาจารย์มีชื่อที่นำด้วยมนตรี ทักษา 42 และอาตนะ 8,9 ได้ไหมค่ะ อยากได้ที่สวย ๆ และอยากประสบความสำเร็จทุกด้านค่ะเพราะกำลังจะประเมินงานทางราชการด้วยค่ะที่ผ่านมาค่อนข้าง เจ้านายจะมีการลำเอียงเข้าใจค่ะว่าระบบเป็นแบบนี้ค่ะแต่คนทำงานท้อแท้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยจริงๆครับ ผมจำกระทู้เดิมว่ากระทู้ไหนไม่ได้ครับ เลยไม่ทราบวันเกิดคุณ ทำให้คิดชื่อให้ไม่ได้ครับ ช่วยแจ้งวันเกิดมาใหม่ครับ

ครั้งหน้าตั้งคำถามกรุณาอย่าใช้สี เหลือง และชมพูน่ะครับ เพราะสายตาผมไม่ดีประกอบกับมีอาการเป็นไมเกรนประจำ ทำให้เห็นแล้วตาลายครับ

0819920665
08-09-2011, 03:06 PM
ขอโทษค่ะอาจารย์ เดิม ดิฉันชื่อ อังศุมาลิน ละอองอินทร์ เกิดวันอาทิตย์ที่ 7 พฤศจิกายน 2514 เวลา 09.07 น.

pixie_cu
08-09-2011, 10:04 PM

สวัสดีครับ

1. วรินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ ทักษา 41 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 95 เป็นทักษามงคลทั้งชื่อสกุลและผลรวมครับ หากเกิดวันเสาร์ใช้ได้ครับ
2. วันเสาร์ที่ 27 เป็นวันขาล สมพงศ์กับเด็กเกิดวันนี้ครับ เวลา 7-11 น. ถูกโฉลกกับพ่อแม่ แต่หากต้องการสมพงศ์กับตัวเด็ก ควรใช้ฤกษ์เวลา 13.00-14.59 เป็นเวลามงคลสำหรับเด็กครับ หรือเวลา 19.00 - 20.59 จึงจะดีกับเด็ก จะส่งเสริมเด็กให้ดีต้องสองช่วงเวลานี้ ส่วนเวลาที่คุณแจ้งมา เสริมพ่อแม่ครับ (ให้เด็กดีกว่าครับ)
3. ทีวะทัศน์ คำว่า ทีวะ หาศัพท์ตรงตัวไม่ได้ครับ เข้าใจว่า น่าจะมาจากคำว่า ทิว ครับ แปลว่า สวรรค์,ชั้นฟ้า,เทวโลก รวมกันแปลว่า เห็นสวรรค์

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

EQ
08-10-2011, 10:31 AM

ดิฉันขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ
อยากให้ช่วยแปลความหมายของชื่อ รุ่งวรัลรัชนี ค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
08-10-2011, 11:38 AM

ดิฉันขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ
อยากให้ช่วยแปลความหมายของชื่อ รุ่งวรัลรัชนี ค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

สวัสดีครับ

รุ่งวรัลรัชนี คำว่า วรัล ไม่มีคำศัพท์ครับ

puy-boss
08-11-2011, 09:14 AM
อยากทราความหมาบชื่ อ รัชต์พิพัฒน์ ,รัฐศาสตร์,พันธ์ณพัชร์,ฉัตร์นิพัฒน์,จิรปรียา ค่ะ
ขอบคุณมาค่ะ

noppakorn
08-11-2011, 10:40 AM
อยากทราความหมาบชื่ อ รัชต์พิพัฒน์ ,รัฐศาสตร์,พันธ์ณพัชร์,ฉัตร์นิพัฒน์,จิรปรียา ค่ะ
ขอบคุณมาค่ะ

สวัสดีครับ

รัชต์พิพัฒน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญยิ่งเรื่องเงิน
รัฐศาสตร์ แปลว่า ผู้ระบบวิชาความรู้เกี่ยวกับประเทศ
พันธ์ณพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรในเชื้อสาย,เชื้อสายผู้เป็นประหนึ่งเพชร
ฉัตรนิพัฒน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญไม่สิ้นสุดภายใต้ร่มเงา
จิรปรียา แปลว่า ผู้เป็นที่รักตลอดกาล

parykoong
08-30-2011, 11:25 AM
ผมชื่อ บัณฑิต อาณาจักรานนท์ เกิดวันเสาร์ ที่ 22 ก.ค. 2532 ช่วงเวลา 01.00- 03.00 น. อยากให้ช่วยวิเคราห์ชื่อกับนามสกุลให้หน่อยครับ คือผมอยากเปลี่ยนชื่อมานานแล้วคับเนื่องจากไม่ตรงกับอักษรเกิดแล้วก็กาลกิณีเยอะ คุณพ่อก็อยากเปลี่ยนให้ก็ไม่ได้เปลี่ยน ท่านเสียก่อน ซึ่งท่านเป็นคนตั้ง คือผมอยากได้ชื่อที่สมาสคำที่แตกต่างจากคนอื่น ไม่เหมือนใครครับ
หลวงพ่อแนะว่า ให้ มี 3 พยางค์ ขึ้นต้น ร , ล , ย และให้มี ท. ผสม ด้วยอะครับ แล้วให้ผมหาเอง

ยังไงรบกวน ท่านผู้รู้ วิเคราห์ชื่อกับนามสกุล
- ว่าเปลี่ยนดีไหม ถ้าควรเปลี่ยนชื่อรบกวนท่านแนะนำด้วยครับขอ 2-3 ชื่อไม่ต้องตรงตามที่ผมขอนะครับแล้วแต่ว่าเห็นเหมาะสม
- ส่วนนามสกุล ผมอยากใช้นามสกุลแม่ (นามสกุลแม่ ทองสินธุ์) จะดีไหมครับ หรือสกุลเดิมดีอยู่แล้ว ซึ่งเป็นของพ่อที่เขาเพิ่งตั้งขึ้นมาใหม่เองครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ ขอบคุณครับ ;D ;D ;D ;D

Taotoey
08-30-2011, 11:28 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยได้ไหมค่ะ อยากได้ชื่อต่ออายตนะ 6 ค่ะ
ชื่อ+นามสกุลเก่า : รัชดาภรณ์ เพชรวารา เกิดวันจันทร์ อาชีพพนักงานขายโฆษณา เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยน เพราะชื่อปัจจุบันมีกาลกิณี และต้องการได้ชื่อใหม่ที่รวมกับนามสกุลเก่าส่งเสริมเรื่องการงานการเงินและความสำเร็จค่ะ ถ้าเป็นชื่อที่ได้เลขทักษา 36 จะดีไหมค่ะ

noppakorn
08-30-2011, 12:18 PM
ผมชื่อ บัณฑิต อาณาจักรานนท์ เกิดวันเสาร์ ที่ 22 ก.ค. 2532 ช่วงเวลา 01.00- 03.00 น. อยากให้ช่วยวิเคราห์ชื่อกับนามสกุลให้หน่อยครับ คือผมอยากเปลี่ยนชื่อมานานแล้วคับเนื่องจากไม่ตรงกับอักษรเกิดแล้วก็กาลกิณีเยอะ คุณพ่อก็อยากเปลี่ยนให้ก็ไม่ได้เปลี่ยน ท่านเสียก่อน ซึ่งท่านเป็นคนตั้ง คือผมอยากได้ชื่อที่สมาสคำที่แตกต่างจากคนอื่น ไม่เหมือนใครครับ
หลวงพ่อแนะว่า ให้ มี 3 พยางค์ ขึ้นต้น ร , ล , ย และให้มี ท. ผสม ด้วยอะครับ แล้วให้ผมหาเอง

ยังไงรบกวน ท่านผู้รู้ วิเคราห์ชื่อกับนามสกุล
- ว่าเปลี่ยนดีไหม ถ้าควรเปลี่ยนชื่อรบกวนท่านแนะนำด้วยครับขอ 2-3 ชื่อไม่ต้องตรงตามที่ผมขอนะครับแล้วแต่ว่าเห็นเหมาะสม
- ส่วนนามสกุล ผมอยากใช้นามสกุลแม่ (นามสกุลแม่ ทองสินธุ์) จะดีไหมครับ หรือสกุลเดิมดีอยู่แล้ว ซึ่งเป็นของพ่อที่เขาเพิ่งตั้งขึ้นมาใหม่เองครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ ขอบคุณครับ ;D ;D ;D ;D

สวัสดีครับ

ขอถามว่าวันเกิดคุณ เวลา 01-03.00 น. เป็นเวลาถัดจากวันศุกร์ หรือเป็นคืนวันเสาร์ต่อเนื่องคืนวันอาทิตย์ครับ หากคุณเกิดคืนวันศุกร์ต่อเนื่องวันเสาร์ ก็ต้องนับเป็นคนเกิดวันศุกร์ ฉะนั้น พยัญชนะ ย ร ล ว ก็ใช้เป็นชื่อคุณไม่ได้ เนื่องจากเป็นกาลกิณีครับ แต่หากเป็นคืนวันเสาร์ต่อเนื่องวันอาทิตย์ก็ใช้ได้ครับ
นามสกุล อาณาจักรานนท์ ทักษา 49 ต้องใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมทักษา 90 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ และหากใช้นามสกุล ทองสินธุ์ ทักษา 39 ต้องใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อเดิมนั้นทักษา 21 นามสกุล 49 ผลรวมได้ 70 ไม่เป็นมงคลนามทั้ง 3 ชื่อสกุลครับ สมควรเปลี่ยนชื่อใหม่ จะใช้นามสกุลไหนก็ได้ครับ
แจ้งวันเวลาที่แน่นอนมาอีกครั้ง และนามสกุลต้องการชื่อไหนด้วยครับ

noppakorn
08-30-2011, 12:52 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยได้ไหมค่ะ อยากได้ชื่อต่ออายตนะ 6 ค่ะ
ชื่อ+นามสกุลเก่า : รัชดาภรณ์ เพชรวารา เกิดวันจันทร์ อาชีพพนักงานขายโฆษณา เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยน เพราะชื่อปัจจุบันมีกาลกิณี และต้องการได้ชื่อใหม่ที่รวมกับนามสกุลเก่าส่งเสริมเรื่องการงานการเงินและความสำเร็จค่ะ ถ้าเป็นชื่อที่ได้เลขทักษา 36 จะดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลเพชรวารา ทักษา 28 ชื่อที่เป็นมงคลและเหมาะกับอาชีพคือทักษ 36 เป็นมิตรไมตรีและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 64 ตกที่นั่งโชคทางปัญญาและความรุ่งเรือง การเงิน การงานดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย (อายตนะ 6 )
รมณรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินที่น่ายินดี (อายตนะ 6)
พชรรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินและเพชร (อายตนะ 6)
ยลรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินที่น่ารักน่ามอง (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและ ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

parykoong
08-30-2011, 02:03 PM

สวัสดีครับ

ขอถามว่าวันเกิดคุณ เวลา 01-03.00 น. เป็นเวลาถัดจากวันศุกร์ หรือเป็นคืนวันเสาร์ต่อเนื่องคืนวันอาทิตย์ครับ หากคุณเกิดคืนวันศุกร์ต่อเนื่องวันเสาร์ ก็ต้องนับเป็นคนเกิดวันศุกร์ ฉะนั้น พยัญชนะ ย ร ล ว ก็ใช้เป็นชื่อคุณไม่ได้ เนื่องจากเป็นกาลกิณีครับ แต่หากเป็นคืนวันเสาร์ต่อเนื่องวันอาทิตย์ก็ใช้ได้ครับ
นามสกุล อาณาจักรานนท์ ทักษา 49 ต้องใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมทักษา 90 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ และหากใช้นามสกุล ทองสินธุ์ ทักษา 39 ต้องใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อเดิมนั้นทักษา 21 นามสกุล 49 ผลรวมได้ 70 ไม่เป็นมงคลนามทั้ง 3 ชื่อสกุลครับ สมควรเปลี่ยนชื่อใหม่ จะใช้นามสกุลไหนก็ได้ครับ
แจ้งวันเวลาที่แน่นอนมาอีกครั้ง และนามสกุลต้องการชื่อไหนด้วยครับ

ถึงท่านนะครับ
ผม บัณฑิต นะครับ เกิดเป็นเวลาถัดจากวันศุกร์คาบเกี่ยววันเสาร์ ครับ เวลา 01.15 น. โดยประมาณครับ ส่วนนามสกุล ใช้ อาณาจักรานนท์ ของพ่อครับ แต่ถ้ารบกวนท่าน
วิเคราะห์ กับ นามสกุล ทองสินธุ์ ให้ด้วยซักชื่อจะเป็นการดีมากเลยครับผม

ขอบคุณท่านมากๆๆเลยนะครับ ;D ;D ;

Taotoey
08-30-2011, 02:16 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลเพชรวารา ทักษา 28 ชื่อที่เป็นมงคลและเหมาะกับอาชีพคือทักษ 36 เป็นมิตรไมตรีและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 64 ตกที่นั่งโชคทางปัญญาและความรุ่งเรือง การเงิน การงานดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย (อายตนะ 6 )
รมณรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินที่น่ายินดี (อายตนะ 6)
พชรรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินและเพชร (อายตนะ 6)
ยลรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินที่น่ารักน่ามอง (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและ ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

ขอบคุณมากค่ะ เพราะทุกชื่อเลยค่ะ ชอบชื่อ รมณรัชต์ ค่ะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ พอดีว่านามสกุลแฟนคือ ปิ่นแก้ว ไม่ทราบว่าชื่อ รมณรัชต์ใช้กับนามสกุลปิ่นแก้วดีไหมค่ะ

pandadang
08-31-2011, 10:33 AM
ยุศินานันท แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
08-31-2011, 04:25 PM

สวัสดีครับ

ผม บัณฑิต นะครับ เกิดเป็นเวลาถัดจากวันศุกร์คาบเกี่ยววันเสาร์ ครับ เวลา 01.15 น. โดยประมาณครับ ส่วนนามสกุล ใช้ อาณาจักรานนท์ ของพ่อครับ แต่ถ้ารบกวนท่าน
วิเคราะห์ กับ นามสกุล ทองสินธุ์ ให้ด้วยซักชื่อจะเป็นการดีมากเลยครับผม

ขอบคุณท่านมากๆๆเลยนะครับ ;D ;D ;

สวัสดีครับ

ทั้งสองนามสกุลได้วิเคราะห์ให้แล้วครับว่าควรใช้ทักษาอะไร เวลาเกิดคุณ 01.15 น. คาบมาเช้าวันเสาร์ ตามหลักโหราศาสตร์ ต้องนับเป็นคนวันศุกร์ครับ เพราะยังไม่ถึงเวลา 06.00 น.ของเช้ามืดวันเสาร์ครับ พยัญชนะที่คุณบอกมา คือ ยรลว ใช้ไม่ได้กับวันเกิดคุณครับ เพราะเป็นกาลกิณีกับวันเวลาเกิดครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับคนเกิดวันศุกร์ (ใช้กับนามสกุล "อาณาจักรานนท์")

กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด)
กันต์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักและน่าพึงพอใจ (กัน กาน)
กฤษณ์มนัส แปลว่า ได้ดังใจพระกฤษณะ (กริด มะ นัด)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายเกิดวันศุกร์ (ใช้กับนามสกุล"ทองสินธุ์")

ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สันตกฤต แปลว่า ผู้สร้างความยินดี
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น
ภูธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยแห่งแผ่นดิน
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
นพณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์คนใหม่

noppakorn
08-31-2011, 04:27 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ เพราะทุกชื่อเลยค่ะ ชอบชื่อ รมณรัชต์ ค่ะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ พอดีว่านามสกุลแฟนคือ ปิ่นแก้ว ไม่ทราบว่าชื่อ รมณรัชต์ใช้กับนามสกุลปิ่นแก้วดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ

รมณรัชต์ ทักษา 36 นามสกุล ปิ่นแก้ว ทักษา 23 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่ง ใช้ได้ครับ

noppakorn
08-31-2011, 04:30 PM
ยุศินานันท แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ยุศินานันท คำว่า ยุศินา หาคำศัพท์ไม่พบครับ

parykoong
08-31-2011, 05:58 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ทั้งสองนามสกุลได้วิเคราะห์ให้แล้วครับว่าควรใช้ทักษาอะไร เวลาเกิดคุณ 01.15 น. คาบมาเช้าวันเสาร์ ตามหลักโหราศาสตร์ ต้องนับเป็นคนวันศุกร์ครับ เพราะยังไม่ถึงเวลา 06.00 น.ของเช้ามืดวันเสาร์ครับ พยัญชนะที่คุณบอกมา คือ ยรลว ใช้ไม่ได้กับวันเกิดคุณครับ เพราะเป็นกาลกิณีกับวันเวลาเกิดครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับคนเกิดวันศุกร์ (ใช้กับนามสกุล "อาณาจักรานนท์")

กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด)
กันต์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักและน่าพึงพอใจ (กัน กาน)
กฤษณ์มนัส แปลว่า ได้ดังใจพระกฤษณะ (กริด มะ นัด)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายเกิดวันศุกร์ (ใช้กับนามสกุล"ทองสินธุ์")

ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สันตกฤต แปลว่า ผู้สร้างความยินดี
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น
ภูธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยแห่งแผ่นดิน
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
นพณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์คนใหม่

ขอบคุนมากครับ สำหรับ คำแนะนำ และชื่อใหม่ ขอให้ประสพโชค สุข นะครับ ขอบคุนครับ

Taotoey
08-31-2011, 08:24 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ เพราะทุกชื่อเลยค่ะ ชอบชื่อ รมณรัชต์ ค่ะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ พอดีว่านามสกุลแฟนคือ ปิ่นแก้ว ไม่ทราบว่าชื่อ รมณรัชต์ ใช้กับนามสกุลปิ่นแก้วดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ

รมณรัชต์ ทักษา 36 นามสกุล ปิ่นแก้ว ทักษา 23 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่ง ใช้ได้ครับ

ขอบคุณค่ะ
ต้องขอขอบคุณอาจารย์มากๆเลยนะค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดอักษร)

luna69
09-02-2011, 10:12 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ นพ

รวีภิญน์ภัทร แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
09-02-2011, 12:28 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ นพ

รวีภิญน์ภัทร แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

รวีภิญน์ภัทร คำว่า ภิญน์ พอเติม น์ ก็ไม่มีความหมายไปครับ ควรเป็น รวีภิญญ์ภัทร แปลว่า ผู้มีความเจริญมากขึ้นดังตะวัน

Busayamas
09-02-2011, 12:41 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลความหมายของชื่อ รลีรัตน์ ให้หน่อยค่า ขอบคุณค่า

noppakorn
09-02-2011, 01:00 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลความหมายของชื่อ รลีรัตน์ ให้หน่อยค่า ขอบคุณค่า

สวัสดีครับ

รลีรัตน์ คำว่า รลี ไม่มีคำศัพท์ ครับ

vanida
09-02-2011, 07:30 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อสำหรับคนเกิดวันศุกร์ที่ขึ้นด้วย ศรี ทักษา 45 อายตนะ 9 หรืออายตนะอื่นๆ ที่ดี มีอะไรบ้างอ่ะค่ะ
วานบอกค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-03-2011, 04:48 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อสำหรับคนเกิดวันศุกร์ที่ขึ้นด้วย ศรี ทักษา 45 อายตนะ 9 หรืออายตนะอื่นๆ ที่ดี มีอะไรบ้างอ่ะค่ะ
วานบอกค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชามาณัฎฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์ (อายตนะ 9)
ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)

Mong
09-04-2011, 02:59 AM
สวัสดีค่ะ
จะรบกวนหลายเรื่องเลยค่ะ

1.ขอฤกษ์คลอดให้ลูกชาย ครบกำหนดคลอด 20 ธ.ค. 2554
(พ่อเกิด 31 พ.ค. 2514 แม่เกิด 25 เม.ย. 2518)

2.รบกวนขอชื่อให้ด้วยค่ะ (ชอบทักษา 45 แต่ไม่รู้ว่าจะเหมาะกับผู้ชายรึเปล่า)

ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ

deep blue
09-04-2011, 06:23 PM
เข้ามารบกวนอาจารย์เป็นรอบที่สองแล้ว อยากรบกวนถามอาจารย์เรื่องชื่อลูกชายค่ะ
ลูกชายคลอดเมื่อวันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2554 เวลา 22:59 ค่ะ สามีหนูเป็นชาวมาเลเซียค่ะ
เลยแบ่งกันตั้งชื่อลูกค่ะ ชื่อไทยและชื่อมุสลิม สามีชื่อนาวาบดิน ส่วนตัวหนูชื่อนวรัตน์ เพ็ชรล่อเหลียนค่ะ
ถ้าให้ลูกชายชื่อ ด.ช.ไรวินท์ คาริม บิน นาวาบดิน RYWIN KARIM BIN NAWABDIN
หรือ ด.ช.ไรวินท์ คาริม เพ็ชรล่อเหลียน บิน นาวาดิน จะได้ไหมคะ ถ้าชื่อไม่เหมาะรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยได้ไหมคะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-05-2011, 10:50 AM
สวัสดีค่ะ
จะรบกวนหลายเรื่องเลยค่ะ

1.ขอฤกษ์คลอดให้ลูกชาย ครบกำหนดคลอด 20 ธ.ค. 2554
(พ่อเกิด 31 พ.ค. 2514 แม่เกิด 25 เม.ย. 2518)

2.รบกวนขอชื่อให้ด้วยค่ะ (ชอบทักษา 45 แต่ไม่รู้ว่าจะเหมาะกับผู้ชายรึเปล่า)

ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเดือนธันวาคม 2554 (ปีเถาะ) :- วันศุกร์ (เถาะ) 2 ธค.เวลา 11.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. เวลา 03.00-06.59 น. วันจันทร์ (มะเมีย) 5 ธค. เวลา 13.00-14.59 น. เวลา 03.00-05.59 น. วันอังคาร (มะแม) 6 ธค. เวลา 19.00-22.59 น. เวลา 03.00-06.59 น. วันอังคาร(ขาล)ที่ 13 ธค. เวลา 13.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.03.00-06.59 น. วันพุธ (เถาะ) 14 ธค. เวลา 19.00-20.59 น. เวลา 03.00-06.59 น. วันอาทิตย์(มะแม)18 ธค. เวลา 13.00 -14.59 น.หรือเวลา 21.00 – 22.59 น. วันจันทร์ (วอก) 19 ธค. เวลา 13.00-16.59 น.เวลา 07.00-10.59 น.

ปีเกิดพ่อแม่ถึงแม้จะไม่ต้องสมพงศ์กับลูก ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ เพราะเพียงแต่เด็กจะดูเลี้ยงยาก แต่ไม่มีผลอะไรกับพ่อแม่ครับ เลือกวันที่ชอบในนี้สักวัน (ยกเว้นวันจันทร์ที่ 19 ให้ไว้เผื่อฉุกเฉิน ครับ) ทุกวันเป็นวันธงไชย และวันเวลา สมพงศ์กับปีเกิดเด็กครับ ได้วันแล้วค่อยมาขอชื่อน่ะครับ

noppakorn
09-05-2011, 10:56 AM
เข้ามารบกวนอาจารย์เป็นรอบที่สองแล้ว อยากรบกวนถามอาจารย์เรื่องชื่อลูกชายค่ะ
ลูกชายคลอดเมื่อวันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2554 เวลา 22:59 ค่ะ สามีหนูเป็นชาวมาเลเซียค่ะ
เลยแบ่งกันตั้งชื่อลูกค่ะ ชื่อไทยและชื่อมุสลิม สามีชื่อนาวาบดิน ส่วนตัวหนูชื่อนวรัตน์ เพ็ชรล่อเหลียนค่ะ
ถ้าให้ลูกชายชื่อ ด.ช.ไรวินท์ คาริม บิน นาวาบดิน RYWIN KARIM BIN NAWABDIN
หรือ ด.ช.ไรวินท์ คาริม เพ็ชรล่อเหลียน บิน นาวาดิน จะได้ไหมคะ ถ้าชื่อไม่เหมาะรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยได้ไหมคะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อสกุลยาวมากครับ ช่วยแยกชื่อและนามสกุลด้วยน่ะครับ แต่โดยรวมแล้ว ทักษา รวมยังไม่ดีครับ และหากใช้สกุลทั้งพ่อและแม่ จะเกิดดาวที่ข่มกันไม่ต้องกันครับ ให้ใช้นามสกุลของพ่อหรือแม่น่ะครับ ช่วยแยกชื่อและสกุลมาด้วยครับ

nicky_ramp
09-05-2011, 02:42 PM
ขอบคุณอาจารย์สำหรับชื่อมากๆคะ ชอบมากคะ

และขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้น้องที่ร้านอีก 1 ชื่อนะคะ
ชื่อเดิม ยุพาพร นุ้ยพิน เกิดวันอาทิตย์ อยากได้ชื่อที่มี คำว่า พิน หรือ ให้พ้องเสียงกันกับพินก็ได้คะ และชื่อมีความหมายส่งเสริมด้านการงาน การเงินคะ อาชีพพนักงานขาย

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ

อาร์
09-06-2011, 09:34 AM
เรวัฒน กับ เรวัฒน์ หรือ เรวัต อันไหนเขียนถูกครับและความหมายแปลว่าอะไรครับ
แล้วขอถามอีกนิดครับ (พอดีเพื่อนผมฝากถามอ่ะครับ)
เค้าอยากได้ชื่อที่มีคำว่า ธนัท อยู่ภายในชื่อแล้วได้ค่า 24 นะครับ เกิดวันอังคารครับ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

noppakorn
09-06-2011, 04:10 PM
ขอบคุณอาจารย์สำหรับชื่อมากๆคะ ชอบมากคะ

และขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้น้องที่ร้านอีก 1 ชื่อนะคะ
ชื่อเดิม ยุพาพร นุ้ยพิน เกิดวันอาทิตย์ อยากได้ชื่อที่มี คำว่า พิน หรือ ให้พ้องเสียงกันกับพินก็ได้คะ และชื่อมีความหมายส่งเสริมด้านการงาน การเงินคะ อาชีพพนักงานขาย

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล นุ้ยพิน ทักษา 33 คนนามสกุลนี้ เป็นคนที่เจ้าอารมย์ เนื่องจากเป็นดาวอังคาร 2 ดวงอยู่ประจำนามสกุล ทำให้ หงุดหงิดง่าย โผงผาง ชื่อที่เหมาะสมกับสตรีมีเพียงทักษาเดียวครับ คือทักษา 23 (จึงใช้กับชื่อที่มีคำว่า "พิน"ได้ มิฉะนั้นทักษา 9 ก็ใช้ได้ครับ) ผู้มีทักษา 23 ต้องระมัดระวังใจตนเอง เพราะตกที่นั่งหญิงเจ้าชู้ มีผู้อุปถัมภ์ เจริญรุ่งเรืองดีครับ ผลรวมได้ 56 ตกโชคลาภทางการงานและการเงิน แต่จะให้ชื่อทักษา 9 ไว้เผื่อเลือกน่ะครับ ผลรวมทักษาชื่อ 9 จะได้ 42 เป็นมงคลนามเช่นกันครับ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (จงตั้งอยู่ในศีลในธรรม สำหรับทักษานี้ ระวังใจตนเองให้มาก)

ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)
เขมณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันเป็นสุข
พชิรญา แปลว่า ผู้มีความรู้กล้าดังเพชร
ยุพาญา แปลว่า สาวสวยผู้มีความรู้

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ณปภา แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้
ณชดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณชภา แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้

noppakorn
09-06-2011, 04:18 PM
เรวัฒน กับ เรวัฒน์ หรือ เรวัต อันไหนเขียนถูกครับและความหมายแปลว่าอะไรครับ
แล้วขอถามอีกนิดครับ (พอดีเพื่อนผมฝากถามอ่ะครับ)
เค้าอยากได้ชื่อที่มีคำว่า ธนัท อยู่ภายในชื่อแล้วได้ค่า 24 นะครับ เกิดวันอังคารครับ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

เรวัต แปลว่า มีทรัพย์

เรวัฒน และ เรวัฒน์ เขียนผิดครับ รวมคำแล้วแปลไม่ได้ครับ
ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

ธามธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยและมียศศักดิ์
ญาณธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้ยิ่ง
วรธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันประเสริฐ
มนธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยใจ

pim4302194735
09-07-2011, 10:07 AM
สวัสดีคะ
กรุณาช่วยตั้งชื่อให้ด้วยคะ
สำหรับวันพุธกลางวัน ตอนนี้เปิดร้านขายตุ๊กตาของกิฟชอป อยากได้ชื่อที่ถูกต้องตามทักษา เลขศาสตร์45 อายตนะที่ช่วยให้ขายของดีๆ คะ
ขอขอบคุณมาล่วงหน้าคะ

noppakorn
09-07-2011, 03:04 PM
สวัสดีคะ
กรุณาช่วยตั้งชื่อให้ด้วยคะ
สำหรับวันพุธกลางวัน ตอนนี้เปิดร้านขายตุ๊กตาของกิฟชอป อยากได้ชื่อที่ถูกต้องตามทักษา เลขศาสตร์45 อายตนะที่ช่วยให้ขายของดีๆ คะ
ขอขอบคุณมาล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

คุณวิเคราะห์มาเองแล้วจะให้ผมหาชื่อให้ขายของดี ผมก็ไม่มีข้อมูลคุณแล้วจะหาได้อย่างไรครับ ก็คงได้แต่ชื่อมงคล ทักษา 45 ก็คือความสำเร็จ ก็ดีอยู่แล้วครับ แต่ไม่ทราบว่าจะสมพงศ์หรือเปล่ากับนามสกุล อันนี้คุณวิเคราะห์เอง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค) (อายตนะ 2)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
วรรณอมลิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์ (อายตนะ 7)
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี (อายตนะ 2)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)

pimonporn
09-08-2011, 09:52 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อหลานชายให้ด้วยค่ะ
1. อจลวิชญ์ สวยไธสง เกิด วันพุธกลางคืน
2. วิชญ์วรัตม์ สวยไธสง เกิด วันเสาร์

ถ้าควรเปลี่ยนรบกวนขอชื่อใหม่ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-08-2011, 10:48 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อหลานชายให้ด้วยค่ะ
1. อจลวิชญ์ สวยไธสง เกิด วันพุธกลางคืน
2. วิชญ์วรัตม์ สวยไธสง เกิด วันเสาร์

ถ้าควรเปลี่ยนรบกวนขอชื่อใหม่ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ อจลวิชญ์ ทักษา 43 นามสกุล สวยไธสง ทักษา 43 ชื่อและนามสกุลบอกถึงความมีสติปัญญาดี ข้อเสียทำอะไรมักล้มเหลวตลอด ทำคุณใครก็ไม่ขึ้น ชีวิตมีแต่ความเหนื่อยยาก
ชื่อ วิชญ์วรัตม์ ทักษา 56 เป็นทักษาดีมีโชคทางความรัก และการเงินการงาน นามสุกลทักษา 43 ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นทักษามงคล ทำการใดก็ประสบความสำเร็จอย่างน่าอัศจรรย์ มีพลังศักดิ์สิทธิ์คอยช่วยเหลือ

นามสกุลนี้ควรใช้ชื่อทักษา 56 จึงเป็นมงคลครับ (มีทักษาเดียว)

pimonporn
09-08-2011, 11:12 AM

สวัสดีครับ

ชื่อ อจลวิชญ์ ทักษา 43 นามสกุล สวยไธสง ทักษา 43 ชื่อและนามสกุลบอกถึงความมีสติปัญญาดี ข้อเสียทำอะไรมักล้มเหลวตลอด ทำคุณใครก็ไม่ขึ้น ชีวิตมีแต่ความเหนื่อยยาก
ชื่อ วิชญ์วรัตม์ ทักษา 56 เป็นทักษาดีมีโชคทางความรัก และการเงินการงาน นามสุกลทักษา 43 ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นทักษามงคล ทำการใดก็ประสบความสำเร็จอย่างน่าอัศจรรย์ มีพลังศักดิ์สิทธิ์คอยช่วยเหลือ

นามสกุลนี้ควรใช้ชื่อทักษา 56 จึงเป็นมงคลครับ (มีทักษาเดียว)

tangmo
09-08-2011, 03:15 PM
ขอรบกวนอาจารย์อีกเรื่องค่ะ ขอชื่อของชายเกิดวันเสาร์ ตัวอักษร ว ถ้าเป็นทักษาเลข 45 จะดีไหมค่ะ

tangmo
09-08-2011, 03:29 PM
ขอรบกวนอีกรอบค่ะอาจารย์ขอชื่อของคนเกิดวันพฤหัส ทักษา 45 ขึ้นต้นด้วย ก,ณ,ป แล้วจำเป็นมั้ยคะว่าผู้หญิงต้องขึ้นต้นตัวอักษรที่เป็นศรี ถ้าจำเป็นรบกวนอาจาร์ยช่วยแนะนำชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณอาจารย์มากๆๆๆๆๆเลยค่ะ

noppakorn
09-08-2011, 04:06 PM
ขอรบกวนอาจารย์อีกเรื่องค่ะ ขอชื่อของชายเกิดวันเสาร์ ตัวอักษร ว ถ้าเป็นทักษาเลข 45 จะดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ (ตอบพร้อมทั้ง 2 กระทู้น่ะครับ)

ทักษา 45 จะดีหรือไม่ ต้องดูนามสกุลและวันเกิดประกอบครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันเสาร์

วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อัน
วิชิตศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจชนะทุกอย่าง
วรัตม์พล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ
วิชญ์นวิน แปลว่า นักปราชญ์หนุ่ม
วัสส์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งดุจสายฝน

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ปุณญรัศมิ์ แปลว่า รํศมีแห่งความดีอันประเสริฐ
ปพรรพิชญ์ (ปะพอนระพิด) แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ประเสริฐยิ่ง
กัญญ์พิชยา แปลว่า ชัยชนะของหญิงสาว
กรณ์พิรัล แปลว่า ผู้สร้างความงาม
ณัฏฐยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
ณพิชญ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วดุจนักปราชญ์ผู้มีความรู้

pim4302194735
09-08-2011, 04:16 PM
ขอบคุณมากคะที่ช่วยตั้งชื่อให้

luna69
09-09-2011, 10:44 AM
ชื่อ ระวีวงศ์ ฉัตรจริญรัตน์
เกิด วันพุธ กลางวัน ค่ะ ไม่ทราบว่า ต้องใช้ทักษาของชื่อเท่าไหร่ดี
พอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อ ค่ะ แล้วชื่อ อยากให้ มีคำว่า รวี หรือความหมายของชื่อที่แปลว่า
แสงอาทิตย์ หรือ พระอาทิตย์ ค่ะ

รบกวนอาจารย์ หาชื่อ เพราะๆให้หน่อย ค่ะ

ขอให้อาจารย์ สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีแต่ความสุขน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-09-2011, 10:57 AM
ชื่อ ระวีวงศ์ ฉัตรจริญรัตน์
เกิด วันพุธ กลางวัน ค่ะ ไม่ทราบว่า ต้องใช้ทักษาของชื่อเท่าไหร่ดี
พอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อ ค่ะ แล้วชื่อ อยากให้ มีคำว่า รวี หรือความหมายของชื่อที่แปลว่า
แสงอาทิตย์ หรือ พระอาทิตย์ ค่ะ

รบกวนอาจารย์ หาชื่อ เพราะๆให้หน่อย ค่ะ

ขอให้อาจารย์ สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีแต่ความสุขน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ระวีวงศ์ ทักษา 45 นามสกุล ฉัตรจริญรัตน์ ทักษา 59 ผลรวมได้ 104 เป็นทักษามงคลเลิศแล้วครับ ไม่ควรเปลี่ยนชื่อครับ เปลี่ยนใหม่อาจไม่ได้ดีกว่าเดิม ได้ชื่อมงคลแล้ว ควรทำบุญสม่ำเสมอ เป็นคนดีอยู่ในศีลในธรรม ทำงานสุจริต ชีวิตจึงจะรุ่งเรืองเร็วขึ้นครับ ชื่อนี้ไม่ควรเปลี่ยนครับ (ชื่อดีแต่ชีวิตไม่ดีต้องแก้กรรม ที่ตัวน่ะครับ ใจเย็น ชีวิตจะดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ)

pnp
09-09-2011, 04:44 PM
สวัสดีคับอาจารย์
ผมเกิดวันเสาร์ ที่ 4 เมษายน 2530
อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่คำนำหน้าเป็นเดช ทักษาเลข 45 ให้หน่อยคับ
ถ้าไม่มีก็เป็นเลขอื่นก็ได้คับ

watwa
09-10-2011, 12:13 PM
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]

[b][font=Verdana]สวัสดีครับ

[color=blue]เวลาเกิดนับเป็นคืนวันอังคารครับ ชื่อเดิมคุณวิลาวัณย์ ทักษา 49 ตกทุกซ้ำกรรมซัด ปัญหาจึงมักวุ่นวายในชีวิต นามสกุล ประดิษฐ์รัตน์ ทักษา 62 มักถูกเบียดเบียนความดีความชอบ ผลรวม 111 เป็นไฟ3กอง ที่คอยเผาผลาญ ฟุ้งเฟ้อ ทะเยอทยาน ใจเร็วใจร้อน ไม่รอบคอบ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 42 เป็นดาวพุธดาวปัญญา และดาวจันทร์ดาวแห่งความรักและมิตรภาพ ผลรวมได้ 104 เป็นดาวอาทิตย์ และปัญญา มีดาวมฤตยูอยู่กลาง ผู้ได้ทักษานี้ หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระ จะมีสิงศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ

รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนตุลาคม คะ จะเปลี่ยนเป็น นัทธ์วนัญ จะดีไหมคะ รบกวนด้วยนะคะ ต่อจากนี้ไปจะหมั่นรักษาศีลเผื่อว่าชีวิตจะได้ดีขึ้นคะ

noppakorn
09-10-2011, 12:59 PM
สวัสดีคับอาจารย์
ผมเกิดวันเสาร์ ที่ 4 เมษายน 2530
อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่คำนำหน้าเป็นเดช ทักษาเลข 45 ให้หน่อยคับ
ถ้าไม่มีก็เป็นเลขอื่นก็ได้คับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันเสาร์ มีเดชนำ

วิชญ์นวิน แปลว่า คนหนุ่มที่เป็นผู้รู้,นักปราชญ์หนุ่ม
รัญชน์นวัช แปลว่า ผู้เยาว์วัยที่น่ายินดี
ลักษม์พลช(ลักพะลด) แปลว่า ผู้มีลักษณะที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์
ลักษม์กวิน แปลว่า ผู้มีลักษณะดีงาม
ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล

noppakorn
09-10-2011, 01:07 PM

[color=blue]เวลาเกิดนับเป็นคืนวันอังคารครับ ชื่อเดิมคุณวิลาวัณย์ ทักษา 49 ตกทุกซ้ำกรรมซัด ปัญหาจึงมักวุ่นวายในชีวิต นามสกุล ประดิษฐ์รัตน์ ทักษา 62 มักถูกเบียดเบียนความดีความชอบ ผลรวม 111 เป็นไฟ3กอง ที่คอยเผาผลาญ ฟุ้งเฟ้อ ทะเยอทยาน ใจเร็วใจร้อน ไม่รอบคอบ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 42 เป็นดาวพุธดาวปัญญา และดาวจันทร์ดาวแห่งความรักและมิตรภาพ ผลรวมได้ 104 เป็นดาวอาทิตย์ และปัญญา มีดาวมฤตยูอยู่กลาง ผู้ได้ทักษานี้ หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระ จะมีสิงศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนตุลาคม คะ จะเปลี่ยนเป็น นัทธ์วนัญ จะดีไหมคะ รบกวนด้วยนะคะ ต่อจากนี้ไปจะหมั่นรักษาศีลเผื่อว่าชีวิตจะได้ดีขึ้นคะ

[font=Verdana]สวัสดีครับ

นัทธ์วนัญ ทักษา 42 นามสกุลทักษา 62 ผลรวมได้ 104 ชื่อนี้มีอำนาจ ดีและเป็นมงคลครับ

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม 2554 :- วันพุธที่ 5 ตค.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. เวลา 23.00-24.59 น. วันดีพฤหัสฯที่ 6 ตค. เวลา 13.00-14.59 น. วันเสาร์ ที่ 8 ตค. เวลา 09.00-10.59 น. เวลา13.00-16.59 น. วันพฤหัสฯที่ 13 ตค. เวลา9=09.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันอังคาร 18 ตค.เวลา 09.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพฤหัสฯที่ 20 ตค.. เวลา (มะเส็ง) 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันพฤหัสฯที่ 27 เวลา เวลา (มะแม+วอก) 13.00-16.59 น.

siraprapa
09-13-2011, 12:46 PM
สวัสดีค่ะ ขออนุยาตถามอีกชื่อนึงนะคะ คือ "วัยธยา" แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
09-13-2011, 04:03 PM
สวัสดีค่ะ ขออนุยาตถามอีกชื่อนึงนะคะ คือ "วัยธยา" แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

วัยธยา ค้นไม่พบคำศัพท์ ครับ

rada nene
09-15-2011, 02:34 AM
เพ่ิงเข้ามาถามครั้งแรกค่ะ ตอนนี้เดือดร้อนมาก กำหนดผ่าคลอด(39สัปดาห์)วันเสาร์ที่ 17 กย นี้ 9 โมง แม่เกิด 3 พย 2520 พ่อเกิด 15 พย 2520
เป็นลูกชาย ตอนนี้ตัวโตมากๆจะสี่โลแล้ว คงรอถึง 40 อาทิตย์ไม่ไหว อยากถามว่า
-วันที่เลือกผ่านี้โอเคไหมคะ เวลาเก้าโมงใช้ได้แล้วหรือยัง หรือมีเวลาอื่นแนะนำ? ชงกับพ่อแม่ไหมคะ?
-เนื่องด้วยนามสกุล รวมเลขได้53 พยายามหาเลขที่ดีทั้งชื่อและสกุล ควรตั้งชื่อเป็นเลข 6,51,42 แค่นั้นใช่ไหมคะ?
-มีชื่อไหนนำด้วย ยรลว แนะนำไหมคะ อยากได้ชื่อเด็กผู้ชายสั้นๆทันสมัยที่ฝรั่งสามารถเรียกได้ง่าย เนื่องจากคงส่งให้ไปเรียนนอกหรือทำงานติดต่อฝรั่ง
- หากลูกสาวคนโต ชื่อนับมาได้เลข 6 ถ้าตั้งน้องชายเป็นเลขหกเหมือนกัน สองคนชีวิต และโชคลาภจะเหมือนหรือต่างกันไหมคะ ควรหลีกเลี่ยงหรือเปล่า หรือไม่เกี่ยว?
-ชื่อ รุท รุถ รุภ รทา มีความหมายไหมคะ เห็นเป็นเลขหก นำหน้าด้วยเดชและสั้นดี จะนำมาตั้งได้ไหม
-ชื่อวนัญนัทธ์, วนัญนัธน์ มีความหมายไหมคะ ลองสลับจากชื่อคนที่ถามก่อนหน้าดู
-แล้วจำเป็นไหมคะที่ต้องขึ้นชื่อด้วยเดช สำคัญแค่ไหน
-อายตนะหก สำคัญแค่ไหนคะ บางทีทักษาดี เลขศาสตร์ดี แต่อายตนะหกไม่ดี ก็เลยไม่แน่ใจว่ากระทบแค่ไหน

ขอโทษที่ถามเยอะนะคะ มืดแปดด้านจริงๆค่ะ

noppakorn
09-15-2011, 12:13 PM
เพ่ิงเข้ามาถามครั้งแรกค่ะ ตอนนี้เดือดร้อนมาก กำหนดผ่าคลอด(39สัปดาห์)วันเสาร์ที่ 17 กย นี้ 9 โมง แม่เกิด 3 พย 2520 พ่อเกิด 15 พย 2520
เป็นลูกชาย ตอนนี้ตัวโตมากๆจะสี่โลแล้ว คงรอถึง 40 อาทิตย์ไม่ไหว อยากถามว่า
-วันที่เลือกผ่านี้โอเคไหมคะ เวลาเก้าโมงใช้ได้แล้วหรือยัง หรือมีเวลาอื่นแนะนำ? ชงกับพ่อแม่ไหมคะ?
-เนื่องด้วยนามสกุล รวมเลขได้53 พยายามหาเลขที่ดีทั้งชื่อและสกุล ควรตั้งชื่อเป็นเลข 6,51,42 แค่นั้นใช่ไหมคะ?
-มีชื่อไหนนำด้วย ยรลว แนะนำไหมคะ อยากได้ชื่อเด็กผู้ชายสั้นๆทันสมัยที่ฝรั่งสามารถเรียกได้ง่าย เนื่องจากคงส่งให้ไปเรียนนอกหรือทำงานติดต่อฝรั่ง
- หากลูกสาวคนโต ชื่อนับมาได้เลข 6 ถ้าตั้งน้องชายเป็นเลขหกเหมือนกัน สองคนชีวิต และโชคลาภจะเหมือนหรือต่างกันไหมคะ ควรหลีกเลี่ยงหรือเปล่า หรือไม่เกี่ยว?
-ชื่อ รุท รุถ รุภ รทา มีความหมายไหมคะ เห็นเป็นเลขหก นำหน้าด้วยเดชและสั้นดี จะนำมาตั้งได้ไหม
-ชื่อวนัญนัทธ์, วนัญนัธน์ มีความหมายไหมคะ ลองสลับจากชื่อคนที่ถามก่อนหน้าดู
-แล้วจำเป็นไหมคะที่ต้องขึ้นชื่อด้วยเดช สำคัญแค่ไหน
-อายตนะหก สำคัญแค่ไหนคะ บางทีทักษาดี เลขศาสตร์ดี แต่อายตนะหกไม่ดี ก็เลยไม่แน่ใจว่ากระทบแค่ไหน

ขอโทษที่ถามเยอะนะคะ มืดแปดด้านจริงๆค่ะ

สวัสดีครับ

1. วันเสาร์ที่ 17 กย.เป็นวันดีครับ แต่เวลาควรผ่าตั้งแต่ 11.00 - 14.59 น.ครับจึงเป็นเวลาดีกับปีเกิดและวันเกิด ครับ
นามสกุลทักษา 53 ชื่อทักษาที่เป็นมงคลคือ ทักษา 42 ,46 ,51 ครับผลรวมได้ 95,99,104 ครับ ทักษา 6 เป็นตัวเลขไม่ดีครับ เพราะตกที่นั่งคนหูเบา อารมย์อ่อนไหว เชื่อคนง่าย และรักสวยรักงามครับ ไม่เหมาะครับ จะติดต่อฝรั่ง ใช้ชื่อยาวๆ ก็ได้ครับ เพียงแต่หาชื่อลงท้ายให้เรียกง่าย หรือตั้งชื่อเล่นให้ฝรั่งเรียกก็พอแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องชือสั้นๆครับ ฝรั่งเขาเข้าใจครับ
2. วนัญนัทธ์ แปลว่า ผู้เกี่ยวเนื่องและมีความรู้เรื่องป่า
วนัญนัธน์ คำว่า นัธน์ ไม่มีคำแปลครับ
3. เดช หมายถึง อำนาจวาสนา เกียรติยศ ชื่อเสียง ตำแหน่งหน้าที่ การงาน ตลอดจนการศึกษาเล่าเรียน ความรักใคร่ เกรงกลัว เรื่องพยัญชนะนั้นไม่จำเป็นต้องขึ้นด้วยเดชครับ เพียงแต่คนโบราณนิยมชายให้เดชนำ แต่ในหลักทักษา นั้นต้องดูสภาพแวดล้อมของตัวเจ้าของชื่อด้วยครับ
4. อายตนะ 6 เป็นตำราหนึ่ง ค่าทักษาปกรณ์เป็นตำราหนึ่ง ทักษาปกรณ์เป็นการอิงดวงชะตาชีวิตคน ค่าอายตนะ6 เป็นการอิง สภาวะแวดล้อมของคน คือสัมผัสทั้ง 6 เป็นตำราเกิดใหม่ ส่วนทักษา ปกรณ์ได้รับการยอมรับมานับพันปีแล้วครับ

ไม่จำเป็นต้องชื่อสั้นน่ะครับ ชื่อฝรั่งใช้เป็นชื่อเล่นก็ได้ครับ แล้วไม่ต้องใช้หลักทักษาครับ ลูกสาวผมอยู่อเมริกา ชื่อณัชชา ชื่อฝรั่งเรียก แพตตี้ ไม่เห็นต้องให้เหมือนเลยครับ

juupjeep
09-15-2011, 12:19 PM
อยากสอบถามว่า แฟนหนูชื่อ วัยชัย อิ่มนาค เกิดวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2525 ไม่ทราบว่ายังอยู่ในปีระกาหรือเป็นปีจอคะ
แล้วชื่อและนามสกุลนี้เป็นอย่างไรบ้างคะ

noppakorn
09-15-2011, 01:06 PM
อยากสอบถามว่า แฟนหนูชื่อ วัยชัย อิ่มนาค เกิดวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2525 ไม่ทราบว่ายังอยู่ในปีระกาหรือเป็นปีจอคะ
แล้วชื่อและนามสกุลนี้เป็นอย่างไรบ้างคะ

สวัสดีครับ

เกิด 8 กุมภาพันธ์ 2525 เป็นวันจันทร์ เริ่มปีจอมาหนึ่งสัปดาห์ครับ นับเป็นคนปีจอครับ
ชื่อ วัยชัย อิ่มนาค หรือวันชัย อิ่มนาค ครับ
แต่จะวันชัย หรือ วัยชัย ตกที่นั่งทักษาไม่ดี ควรเปลี่ยนชื่อครับ เพียงแต่วันชัย ทักษา 29 มักมีปัญหาส่วนตัว ถูกกลั่นแกล้ง บ้าง มีปัญหาจากคนรอบข้างบ้าง แต่ชีวิตโดยรวมจะดีครับ แต่มักมีปัญหา ถ้าวัยชัยอันตรายยิ่ง ครับ ต้องเปลี่ยนทั้งสองชื่อจะได้ดีสมบูรณ์ครับ

dragonfly
09-15-2011, 01:36 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนเรื่องขอชื่อใหม่ค่ะ ชื่อเดิม "วาสนา"

1. ทักษานามสกุล "40"
2. วันเกิด "วันเสาร์ที่ 15 พฤษภาคม 2525"
3. อาชีพ "เจ้าหน้าที่ไอทีบริษัทเอกชน"
4. เหตุผล "ชื่อเดิมถูกตั้งตามชื่อดาราที่ดังในสมัยนั้นค่ะ พอฟังที่มาก็เลยไม่ค่อยสบายใจว่าชื่อนี้จะส่งผลดีหรือเปล่าค่ะ และเคยมีคนทักว่าให้เปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะชื่อนี้จะมีผลไม่ค่อยดีกับเรื่องงานค่ะ เลยจะรบกวนขอชื่อใหม่เพื่อเปลี่ยนค่ะ แต่ถ้าหากชื่อเดิมดีอยู่แล้ว หรือเห็นว่าควรหรือไม่ควรเปลี่ยนแนะนำได้นะคะ"

noppakorn
09-15-2011, 02:22 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนเรื่องขอชื่อใหม่ค่ะ ชื่อเดิม "วาสนา"

1. ทักษานามสกุล "40"
2. วันเกิด "วันเสาร์ที่ 15 พฤษภาคม 2525"
3. อาชีพ "เจ้าหน้าที่ไอทีบริษัทเอกชน"
4. เหตุผล "ชื่อเดิมถูกตั้งตามชื่อดาราที่ดังในสมัยนั้นค่ะ พอฟังที่มาก็เลยไม่ค่อยสบายใจว่าชื่อนี้จะส่งผลดีหรือเปล่าค่ะ และเคยมีคนทักว่าให้เปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะชื่อนี้จะมีผลไม่ค่อยดีกับเรื่องงานค่ะ เลยจะรบกวนขอชื่อใหม่เพื่อเปลี่ยนค่ะ แต่ถ้าหากชื่อเดิมดีอยู่แล้ว หรือเห็นว่าควรหรือไม่ควรเปลี่ยนแนะนำได้นะคะ"

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 ทำงานเอกชน ขอแนะนำชื่อที่เป็นมงคลกับอาชีพการงานคือทักษา 14 หมายถึงความรุ่งเรืองปัญญา และความสำเร็จ ผลรวมได้ ทักษา 54 เป็นโชคลาภปัญญาและความสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์
ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น (อายตนะ ๘)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 7)
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
กนกชุตา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ภาณิชา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ (อายตนะ 2)
ศุภญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมฐานชะตาครับ

rada nene
09-15-2011, 04:22 PM
-ชื่อวนัญนัทธ์, วนัญนัธน์ มีความหมายไหมคะ ลองสลับจากชื่อคนที่ถามก่อนหน้า

สวัสดีครับ

1. วันเสาร์ที่ 17 กย.เป็นวันดีครับ แต่เวลาควรผ่าตั้งแต่ 11.00 - 14.59 น.ครับจึงเป็นเวลาดีกับปีเกิดและวันเกิด ครับ
นามสกุลทักษา 53 ชื่อทักษาที่เป็นมงคลคือ ทักษา 42 ,46 ,51 ครับผลรวมได้ 95,99,104 ครับ ทักษา 6 เป็นตัวเลขไม่ดีครับ เพราะตกที่นั่งคนหูเบา อารมย์อ่อนไหว เชื่อคนง่าย และรักสวยรักงามครับ ไม่เหมาะครับ จะติดต่อฝรั่ง ใช้ชื่อยาวๆ ก็ได้ครับ เพียงแต่หาชื่อลงท้ายให้เรียกง่าย หรือตั้งชื่อเล่นให้ฝรั่งเรียกก็พอแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องชือสั้นๆครับ ฝรั่งเขาเข้าใจครับ
2. วนัญนัทธ์ แปลว่า ผู้เกี่ยวเนื่องและมีความรู้เรื่องป่า
วนัญนัธน์ คำว่า นัธน์ ไม่มีคำแปลครับ
3. เดช หมายถึง อำนาจวาสนา เกียรติยศ ชื่อเสียง ตำแหน่งหน้าที่ การงาน ตลอดจนการศึกษาเล่าเรียน ความรักใคร่ เกรงกลัว เรื่องพยัญชนะนั้นไม่จำเป็นต้องขึ้นด้วยเดชครับ เพียงแต่คนโบราณนิยมชายให้เดชนำ แต่ในหลักทักษา นั้นต้องดูสภาพแวดล้อมของตัวเจ้าของชื่อด้วยครับ
4. อายตนะ 6 เป็นตำราหนึ่ง ค่าทักษาปกรณ์เป็นตำราหนึ่ง ทักษาปกรณ์เป็นการอิงดวงชะตาชีวิตคน ค่าอายตนะ6 เป็นการอิง สภาวะแวดล้อมของคน คือสัมผัสทั้ง 6 เป็นตำราเกิดใหม่ ส่วนทักษา ปกรณ์ได้รับการยอมรับมานับพันปีแล้วครับ

ไม่จำเป็นต้องชื่อสั้นน่ะครับ ชื่อฝรั่งใช้เป็นชื่อเล่นก็ได้ครับ แล้วไม่ต้องใช้หลักทักษาครับ ลูกสาวผมอยู่อเมริกา ชื่อณัชชา ชื่อฝรั่งเรียก แพตตี้ ไม่เห็นต้องให้เหมือนเลยครับ

----ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบ ได้ไปขอหมอเลื่อนเวลาเป็นวันเสาร์ที่ 17 กย เวลา 13.15 แล้วค่ะ
1.อยากทราบว่าฤกษ์ที่ว่านี่คือ กรีดมีด เอาเด็กออกมา หรือ ตัดสายสะดือ ( เนื่องจากแม่ต้องโดนวางยาสลบ คงไม่รู้เรื่องค่ะ)
2.รบกวนท่านแนะนำชื่อเด็กชายเกิดวันเสาร์สำหรับนามสกุล 53 ที่ขึ้นด้วย ยรลว หน่อยค่ะ อยากได้สองพยางค์ทันสมัยๆเรียกง่ายๆ แต่ถ้าหายาก(แล้วจากคำตอบที่ว่าไม่จำเป็นต้องเน้นเดชขึ้นต้นสักเท่าไหร่-แต่ถ้าได้ก็ดีค่ะ) ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรอื่นก็ได้ค่ะ
3.ชื่อลูกสาวคนโต รดา ตกเลข6 จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมคะ ทุกวันนี้สองขวบก็ดี เลี้ยงง่าย ถ้าไม่จำเป็นไม่อยากเปลี่ยนเลยค่ะ เพราะชอบชื่อนี้แล้ว
4.แล้วตกลง ชื่อ รุท รุถ รุภ รทา มีความหมายไหมคะ

ขอบพระคุณในคำตอบที่รวดเร็วมากๆค่ะ
ปล.ชอบชื่อณัชชาของลูกอาจารย์มากเลย เรียกง่าย ทันสมัย อยากตั้งให้ลูกสาวมั่ง แต่ลูกเกิดวันพุธ บวกกะนามสกุลแล้วไม่ดีเลยอด แหะๆ

noppakorn
09-15-2011, 04:45 PM
สวัสดีครับ

----ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบ ได้ไปขอหมอเลื่อนเวลาเป็นวันเสาร์ที่ 17 กย เวลา 13.15 แล้วค่ะ
1.อยากทราบว่าฤกษ์ที่ว่านี่คือ กรีดมีด เอาเด็กออกมา หรือ ตัดสายสะดือ ( เนื่องจากแม่ต้องโดนวางยาสลบ คงไม่รู้เรื่องค่ะ)
2.รบกวนท่านแนะนำชื่อเด็กชายเกิดวันเสาร์สำหรับนามสกุล 53 ที่ขึ้นด้วย ยรลว หน่อยค่ะ อยากได้สองพยางค์ทันสมัยๆเรียกง่ายๆ แต่ถ้าหายาก(แล้วจากคำตอบที่ว่าไม่จำเป็นต้องเน้นเดชขึ้นต้นสักเท่าไหร่-แต่ถ้าได้ก็ดีค่ะ) ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรอื่นก็ได้ค่ะ
3.ชื่อลูกสาวคนโต รดา ตกเลข6 จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมคะ ทุกวันนี้สองขวบก็ดี เลี้ยงง่าย ถ้าไม่จำเป็นไม่อยากเปลี่ยนเลยค่ะ เพราะชอบชื่อนี้แล้ว
4.แล้วตกลง ชื่อ รุท รุถ รุภ รทา มีความหมายไหมคะ

ขอบพระคุณในคำตอบที่รวดเร็วมากๆค่ะ
ปล.ชอบชื่อณัชชาของลูกอาจารย์มากเลย เรียกง่าย ทันสมัย อยากตั้งให้ลูกสาวมั่ง แต่ลูกเกิดวันพุธ บวกกะนามสกุลแล้วไม่ดีเลยอด แหะๆ

[/quote]
1. ฤกษ์ผ่า คือฤกษ์ที่เด็กลืมตามาดูโลกครับ ถือเป็นมงคลสำหรับเด็กครับ เวลา 13.15 ที่เลือกเวลาดีถึงเวลา 12.59 เป็นเป็นวันและเวลาที่มีราศีสมพงศ์กับปีเกิดครับ เด็กเกิดวันนี้เฉลียวฉลาด ขยันหาทำมาหากินและกตัญญูยิ่ง
2. ชื่อทักษา 42 เป็นทักษามงคล รวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษา 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันเสาร์ (ชื่อสองพยางค์คงลำบากน่ะครับ)

ยศภิธรม์ แปลว่า ผู้มีคุณธรรมสูงส่งด้วยเกียรติยศ
รัตน์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังดวงแก้ว
ลภย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มีลาภ
ฉัตรพงศ์ แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาแห่งตระกูล
ชนม์จรัส แปลว่า ผู้มีชีวิตรุ่งเรือง
ชยัญญ์นล แปลว่า ผู้เปล่งแสงความรู้แห่งชัยชนะ

3. เอาไว้โตก่อนครับ มีปัญหาแล้วค่อยเปลี่ยนครับ
4. ทั้งหมดไม่มีคำแปลครับ

juupjeep
09-15-2011, 11:50 PM

สวัสดีครับ

เกิด 8 กุมภาพันธ์ 2525 เป็นวันจันทร์ เริ่มปีจอมาหนึ่งสัปดาห์ครับ นับเป็นคนปีจอครับ
ชื่อ วัยชัย อิ่มนาค หรือวันชัย อิ่มนาค ครับ
แต่จะวันชัย หรือ วัยชัย ตกที่นั่งทักษาไม่ดี ควรเปลี่ยนชื่อครับ เพียงแต่วันชัย ทักษา 29 มักมีปัญหาส่วนตัว ถูกกลั่นแกล้ง บ้าง มีปัญหาจากคนรอบข้างบ้าง แต่ชีวิตโดยรวมจะดีครับ แต่มักมีปัญหา ถ้าวัยชัยอันตรายยิ่ง ครับ ต้องเปลี่ยนทั้งสองชื่อจะได้ดีสมบูรณ์ครับ

ขอโทษค่ะอาจารย์พอดีพิมพ์ผิด ชื่อวันชัยค่ะ ถ้าไม่เปลี่ยนจะมีอะไรร้ายแรงหรือเปล่าคะ เพราะไม่แน่ใจว่าแฟนจะยอมเปลี่ยนหรือเปล่า
ขอถามอีกเรื่องคือ ตอนนี้หนูตั้งครรภ์ได้ 6 เดือนแล้ว กำหนดคลอดประมาณ 3 มกราคม 2555 ตัวหนูเองเกิด 4 กันยายน 2524
ลูกที่กำลังจะเกิดถือเป็นปีเถาะใช่ไหมคะ เข้ากันได้ดีกับพ่อแม่หรือเปล่าคะ

dragonfly
09-16-2011, 12:08 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 ทำงานเอกชน ขอแนะนำชื่อที่เป็นมงคลกับอาชีพการงานคือทักษา 14 หมายถึงความรุ่งเรืองปัญญา และความสำเร็จ ผลรวมได้ ทักษา 54 เป็นโชคลาภปัญญาและความสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์
ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น (อายตนะ ๘)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 7)
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
กนกชุตา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ภาณิชา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ (อายตนะ 2)
ศุภญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมฐานชะตาครับ

[/quote]

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ และจะทำตามคำแนะนำที่ให้ไว้ด้วยค่ะ

noppakorn
09-16-2011, 12:55 PM

สวัสดีครับ

ขอโทษค่ะอาจารย์พอดีพิมพ์ผิด ชื่อวันชัยค่ะ ถ้าไม่เปลี่ยนจะมีอะไรร้ายแรงหรือเปล่าคะ เพราะไม่แน่ใจว่าแฟนจะยอมเปลี่ยนหรือเปล่า
ขอถามอีกเรื่องคือ ตอนนี้หนูตั้งครรภ์ได้ 6 เดือนแล้ว กำหนดคลอดประมาณ 3 มกราคม 2555 ตัวหนูเองเกิด 4 กันยายน 2524
ลูกที่กำลังจะเกิดถือเป็นปีเถาะใช่ไหมคะ เข้ากันได้ดีกับพ่อแม่หรือเปล่าคะ

สวัสดีครับ

ถ้าชีวิตไม่มีปัญหาอะไร ก็ไม่ต้องเปลี่ยน เพราะหากดวงชะตาปีเกิดดี ชื่อส่งผลเพียง 30 เปอร์เซนต์เท่านั้นครับ
ต้องนับเป็นปีเถาะ ครับ เรื่องปีเกิดลูก จะเข้ากับพ่อแม่ได้ดีหรือไม่อย่าไปห่วงเรื่องนี้ครับ สำคัญคือให้วันเดือนปีและเวลาเกิดลูกดี
ก็ส่งเสริมลูกให้ดี เมื่อลูกดีพ่อแม่ก็ดีด้วย การที่ปีเกิดลูกไม่สมพงศ์กับพ่อแม่ ก็เพียงทำให้รู้สึกว่าลูกเลี้ยงยากเท่านั้น ส่งเสริมได้โดย
ใช้เครื่องประดับที่เหมาะกับพ่อแม่มาแก้ไขก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่ใช่ปัญหาน่ะครับ

noppakorn
09-20-2011, 08:34 PM
ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ ที่ไม่ได้เข้ามาตอบเสียหลายเดือนครับ ทั้งกระทู้ที่ถามมา เนื่องจากช่วงนั้นป่วยเข้าโรงพยาบาล เมื่อหาย ก็ติดธุระส่วนตัวที่จำเป็นอีก ขณะนี้เบาบางลงแล้ว สามารถพอมีเวลาที่จะเข้ามาตอบได้แล้วครับ ตอนนี้เชิญได้แล้วครับ

4103018927
01-11-2012, 10:28 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ นามสกุล 50 เกิดวันอาทิตย์

วิรัญจ์กุล แปลว่า อะไรค่ะ
ลลลพัชญ์ (ละละละพัด) อ่านว่า ละ - ลัน - พัด ได้หรือไม่ค่ะ
วรัญพิชญ์ แปลว่า
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ประจำเดือน มกราคมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-11-2012, 12:54 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ นามสกุล 50 เกิดวันอาทิตย์

วิรัญจ์กุล แปลว่า อะไรค่ะ
ลลลพัชญ์ (ละละละพัด) อ่านว่า ละ - ลัน - พัด ได้หรือไม่ค่ะ
วรัญพิชญ์ แปลว่า
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ประจำเดือน มกราคมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วิรัญจ์กุล แปลว่า เชื้อสายพระพรหมชื่อ พรหมวิรัญจ์
ลลลพัชญ์ อ่านว่า ลัน ละ พัด ครับ แต่จะอ่านว่า ละ ลัน พัด ก็อ่านได้ครับ เพราะที่จริงต้องเป็น ละ ละ ละ พัด อ่านเร็วก็จะเป็นลันละพัด หรือละลันพัดครับ
วรัญพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้อันประเสริฐ

เดือนมกราคมมีวันธงไชย คือ วันอังคารที่ 17 เวลา 9.00 - 12.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 11.00-12.59 น.และ เวลา 15.00-16.59 น. แต่เวลาสู้วันที่ 17 ไม่ได้ครับ วันจันทร์ที่ 30 เวลา 7.00-8.59 น.และ 11.00-12.59 น. เป็นวันดี ส่วนเวลารองคือ 9.00-10.59

winny
01-13-2012, 02:08 AM
เกิดวันจันทร์ ที่ 15 เมษายน พ.ศ.2517 ปีขาล (ไม่ทราบช่วงเวลาตกฟาก) ชื่อเดิมชื่อ วัฒณี พันธ์พิพัฒไพบูลย์ เคยเขียนมาปรึกษาคุณนพแล้ว (เข้ากระทู้เดิมไม่ได้ เลยไม่สามารถอ้างถึง) แต่ตอนนั้นยังไม่ได้ชื่อ เพราะติดที่นามสกุลสามียาวมาก ตัวเลขของชื่อเยอะ ตอนนั้นที่มาขอคำปรึกษาเพราะทำอะไรเหมือนจะสำเร็จ แต่มีอุปสรรคทำให้ไม่สำเร็จ หรือสำเร็จแต่ไม่ดีที่สุด และมีอุปสรรคขัดขวางทำให้ลำบากมากกว่าผู้อื่นจึงจะสำเร็จ อีกอย่างเพราะเป็นคนใจอ่อนทั้งสามีและตัวดิฉันเอง เลยถูกผู้อื่นข่มเหง เอาเปรียบเสมอ เหตุเพราะใจอ่อนปฏิเสธไม่ออก อีกทั้งคุณแม่ก็เจ็บออดๆแอดๆ เลยรู้สึกว่าเพราะเราหรือเปล่า จนถึงตอนนี้คุณแม่ก็สิ้นแล้ว ตอนนี้จึงอยากเปลี่ยนชื่อทั้งของตนเองและสามี (นายพิพัฒน์ พันธ์พิพัฒไพบูลย์ เกิดวันจันทร์ที่ 18 พฤศจิกายน 2517 ปีขาล วันจันทร์เช่นกัน แถมความหมายชื่อก็เหมือนกัน) ซึ่งมีสระเป็นอุปสรรคทั้ง 2 ชื่อ อยากเรียนปรึกษาว่า อยากได้ชื่อที่ดี มีความหนักแน่นทั้งสองคนสำหรับตัวดิฉันเอง คิดไว้ 2 ชื่อ คือ ปัณฑ์ = ผู้มีความรู้ และ ลภัสนรันดร์ = มีลาภตลอดกาล ควรใช้ชื่อไหนดีคะ หรือควรเปลี่ยนเป็นชื่ออื่น ส่วนสามีชอบชื่อที่คุณนพตั้งให้(ในกระทู้คนอื่น)คือ กรัณย์พล แต่สามีไม่ค่อยถูกใจ อยากให้คุณนพช่วยแนะนำชื่ออื่นๆ ส่วนลูกสาว ตอนนี้ 5 ขวบแล้ว ชื่อ เด็กหญิง สลีลัลน์ (เกิดวันอังคารที่ 19 กันยายน 2549 ปีจอ) คุณนพว่าใช้ได้แล้ว ดังนั้นจึงเหลือเพียงชื่อดิฉันและสามีค่ะ อยากให้คุณนพช่วยอีกสักครั้ง จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้เลยค่ะ

noppakorn
01-13-2012, 11:43 AM
เกิดวันจันทร์ ที่ 15 เมษายน พ.ศ.2517 ปีขาล (ไม่ทราบช่วงเวลาตกฟาก) ชื่อเดิมชื่อ วัฒณี พันธ์พิพัฒไพบูลย์ เคยเขียนมาปรึกษาคุณนพแล้ว (เข้ากระทู้เดิมไม่ได้ เลยไม่สามารถอ้างถึง) แต่ตอนนั้นยังไม่ได้ชื่อ เพราะติดที่นามสกุลสามียาวมาก ตัวเลขของชื่อเยอะ ตอนนั้นที่มาขอคำปรึกษาเพราะทำอะไรเหมือนจะสำเร็จ แต่มีอุปสรรคทำให้ไม่สำเร็จ หรือสำเร็จแต่ไม่ดีที่สุด และมีอุปสรรคขัดขวางทำให้ลำบากมากกว่าผู้อื่นจึงจะสำเร็จ อีกอย่างเพราะเป็นคนใจอ่อนทั้งสามีและตัวดิฉันเอง เลยถูกผู้อื่นข่มเหง เอาเปรียบเสมอ เหตุเพราะใจอ่อนปฏิเสธไม่ออก อีกทั้งคุณแม่ก็เจ็บออดๆแอดๆ เลยรู้สึกว่าเพราะเราหรือเปล่า จนถึงตอนนี้คุณแม่ก็สิ้นแล้ว ตอนนี้จึงอยากเปลี่ยนชื่อทั้งของตนเองและสามี (นายพิพัฒน์ พันธ์พิพัฒไพบูลย์ เกิดวันจันทร์ที่ 18 พฤศจิกายน 2517 ปีขาล วันจันทร์เช่นกัน แถมความหมายชื่อก็เหมือนกัน) ซึ่งมีสระเป็นอุปสรรคทั้ง 2 ชื่อ อยากเรียนปรึกษาว่า อยากได้ชื่อที่ดี มีความหนักแน่นทั้งสองคนสำหรับตัวดิฉันเอง คิดไว้ 2 ชื่อ คือ ปัณฑ์ = ผู้มีความรู้ และ ลภัสนรันดร์ = มีลาภตลอดกาล ควรใช้ชื่อไหนดีคะ หรือควรเปลี่ยนเป็นชื่ออื่น ส่วนสามีชอบชื่อที่คุณนพตั้งให้(ในกระทู้คนอื่น)คือ กรัณย์พล แต่สามีไม่ค่อยถูกใจ อยากให้คุณนพช่วยแนะนำชื่ออื่นๆ ส่วนลูกสาว ตอนนี้ 5 ขวบแล้ว ชื่อ เด็กหญิง สลีลัลน์ (เกิดวันอังคารที่ 19 กันยายน 2549 ปีจอ) คุณนพว่าใช้ได้แล้ว ดังนั้นจึงเหลือเพียงชื่อดิฉันและสามีค่ะ อยากให้คุณนพช่วยอีกสักครั้ง จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้เลยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล พันธ์พิพัฒไพบูลย์ ทักษา 101 เป็นนามสกุลที่หลุดตำรา คือนำชือมารวมแล้วเกินตำราครับ แต่สามารถวิเคราะห์โดยใช้หลักทักษาดาวมาใช้ ได้วิเคราะห์แล้วว่า เป็นนามสกุลที่ตั้งชื่อได้ยากมาก และหาชื่อดีที่สุดไม่ได้ มักได้อย่างเสียอย่าง คือ ชื่อดี ผลรวมไม่ได้ ชื่อดีปานกลาง ผลรวมดี แต่ต้องระมัดระวังการใช้ชีวิต
อันที่จริงนามสกุลนี้ ไหนๆ ก็จะเปลี่ยนชื่อแล้ว ผมว่าแก้ไขนามสกุลให้สั้นลงหน่อยจะดีกว่า หรือแก้ทั้งชือทั้งสกุลเลยดีกว่าครับ
เช่นเปลี่ยนเป็น นามสกุล พันธ์พัฒนาไพบูลย์ จะได้ทักษา 95 ลูกสาวชือ สลีลัลน์ ทักษา 45 ผลรวมได้ 140 เป็นเลขมงคลครับ พ่อกับแม่ก็ใช้ทักษาเดียวกับลูกได้เลยครับ

ลองไปคิดอีกครั้งครับ ตั้งชื่อไปก็มีได้มีเสียอีก เพราะนามสกุลลงกับเลขมงคลแล้วไม่ดีครับ

อะตอมคุง
01-17-2012, 12:12 PM
สวัสดีครับ....ฝากชื่อแปลชื่อ "รัฐฐานนท์" ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
01-17-2012, 12:47 PM
สวัสดีครับ....ฝากชื่อแปลชื่อ "รัฐฐานนท์" ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

รัฐฐานนท์ แปลว่า ผู้เป็นความยินดีแห่งประเทศ,ผู้รื่นเริงของประเทศ

AJ777
01-18-2012, 12:17 PM
สวัสดีค่ะ...อยากทราบความหมายของชื่อ " ลิณณฎา " (ลิน-นะ-ดา) ขอบคุณค่ะ

yinglek
01-18-2012, 04:47 PM
หนูขอรบกวนอาจารย์วิเคราะห์ชื่อ-นามสกุลให้หน่อยค่ะ ว่ามีอุปสรรคกับธุรกิจที่จะเริ่มทำหรือไม่
คือ..หนูอ่านผลรวมความหมายชื่อ-นามสกุล แล้วดีทั้งคู่ค่ะ แต่ถ้าเอาผลรวมมาบวกกันจะตกเลข 94 ค่ะ T___T

ข้อมูล
-วันวิสาข์ เมธาไรวินท์
-เกิดวันจันทร์ ปีชวด (กาลกิณีในชื่อเยอะหน่อยค่ะ แต่หนูเกิดวันวิสาขบูชา เลยไม่คิดที่จะเปลี่ยนชื่อค่ะ)
-ธุรกิจส่วนตัวเกี่ยวกับการขาย (ซื้อมา ขายไป เน้นค้าส่งค่ะ)

^__________^

noppakorn
01-19-2012, 09:24 AM
สวัสดีค่ะ...อยากทราบความหมายของชื่อ " ลิณณฎา " (ลิน-นะ-ดา) ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลิณณฎา คำว่า ลิณ ไม่มีคำศัพท์ทั้งไทยบาลีสันสกฤต ครับ ส่วน ณฎา แปลว่า นักฟ้อนรำ ครับ

noppakorn
01-19-2012, 09:31 AM
หนูขอรบกวนอาจารย์วิเคราะห์ชื่อ-นามสกุลให้หน่อยค่ะ ว่ามีอุปสรรคกับธุรกิจที่จะเริ่มทำหรือไม่
คือ..หนูอ่านผลรวมความหมายชื่อ-นามสกุล แล้วดีทั้งคู่ค่ะ แต่ถ้าเอาผลรวมมาบวกกันจะตกเลข 94 ค่ะ T___T

ข้อมูล
-เกิดวันจันทร์ ปีชวด (กาลกิณีในชื่อเยอะหน่อยค่ะ แต่หนูเกิดวันวิสาขบูชา เลยไม่คิดที่จะเปลี่ยนชื่อค่ะ)
-ธุรกิจส่วนตัวเกี่ยวกับการขาย (ซื้อมา ขายไป เน้นค้าส่งค่ะ)

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์ ชื่อวันวิสาข์ มีสระเป็นกาลกิณี 3 ตัว ชื่อทักษา 44 นามสกุล ทักษา 50 ผลรวมได้ทักษา 94 ชีวิตเหนื่อยหนักครับ ไร้โชค ไร้ความสำเร็จ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 15 หรือทักษา 45 ผลรวมได้ ทักษา 65 และ 95 ตามลำดับครับ แก้กรรมโดยการสร้างบุญสร้างกุศลมากๆ มิฉะนั้นชีวิตมีแต่เรื่องปวดหัวไม่รู้สิ้น

yinglek
01-20-2012, 04:37 AM

ข้อมูล

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์ ชื่อวันวิสาข์ มีสระเป็นกาลกิณี 3 ตัว ชื่อทักษา 44 นามสกุล ทักษา 50 ผลรวมได้ทักษา 94 ชีวิตเหนื่อยหนักครับ ไร้โชค ไร้ความสำเร็จ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 15 หรือทักษา 45 ผลรวมได้ ทักษา 65 และ 95 ตามลำดับครับ แก้กรรมโดยการสร้างบุญสร้างกุศลมากๆ มิฉะนั้นชีวิตมีแต่เรื่องปวดหัวไม่รู้สิ้น

ขอบคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ
....เหนื่อยหนัก ไร้โชค ไร้ความสำเร็จ.... T___T

หนูขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ เดี๋ยวเอาไปให้คุณแม่เลือกให้ค่ะ แต่หนูไม่รู้ว่าต้องทักษา 15 หรือ 45 ค่ะ ตามแต่อาจารย์เห็นสมควรเลยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
01-20-2012, 11:32 AM

ข้อมูล

สวัสดีครับ

....เหนื่อยหนัก ไร้โชค ไร้ความสำเร็จ.... T___T

หนูขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ เดี๋ยวเอาไปให้คุณแม่เลือกให้ค่ะ แต่หนูไม่รู้ว่าต้องทักษา 15 หรือ 45 ค่ะ ตามแต่อาจารย์เห็นสมควรเลยค่ะ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อหากหนูยังมีบิดามารดาอยู่ ต้องขออนุญาติท่านเสียก่อน การเปลี่ยนชื่อจึงมีผลดีสมใจครับ เพราะเป็นการกตเวทีต่อผู้ให้กำเนิด ส่วนทักษา ใดดีนั้น ทั้งสองทักษาดีพอกันครับ ทักษา 65 เสริมเรื่องวาสนา การเงิน และผู้เกือ้หนุน ทักษา 95 เป็นโชคลาภความสำเร็จ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง แต่ทั้งสองทักษา หนูต้องหมั่นทำดี มีกตัญญู สร้างทาน สร้างบุญเสมอๆ ผลบุญและความดีจะมาส่งเสริมให้รุ่งเรืองยิ่งครับ
จะให้ชื่อทั้งสองทักษาน่ะครับ ไปให้คุณแม่ ดูจะได้ปรึกษากัน ดีทั้งคู่ครับ แต่ทักษา 45ชื่อจะไพเราะกว่า เพราะตัวเลขสูงครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว
กชพร แปลว่า ประเสริฐดังดอกบัว

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งคนใหม่
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)
นัทธ์ชลันทร (นัดชะลันทอน) แปลว่า เจ้าแห่งน้ำที่ผูกพัน,ยอดแห่งสายน้ำที่ผูกพัน
ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง ((พัด วะ รัน)
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)
ยลวลัญช์ แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก
ชวลัญชน์ธร (ชะวะลันทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งลักษณะอันฉลาดว่องไว
นทธ์ธมนต์ (นดทะมน) แปลว่า ผู้ไร้มลทินแน่นอน
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และให้ผู้ให้ชื่อด้วย เพื่อแก้กรรมเสริมชะตาครับ

yinglek
01-21-2012, 03:12 AM

ข้อมูล

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อหากหนูยังมีบิดามารดาอยู่ ต้องขออนุญาติท่านเสียก่อน การเปลี่ยนชื่อจึงมีผลดีสมใจครับ เพราะเป็นการกตเวทีต่อผู้ให้กำเนิด ส่วนทักษา ใดดีนั้น ทั้งสองทักษาดีพอกันครับ ทักษา 65 เสริมเรื่องวาสนา การเงิน และผู้เกือ้หนุน ทักษา 95 เป็นโชคลาภความสำเร็จ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง แต่ทั้งสองทักษา หนูต้องหมั่นทำดี มีกตัญญู สร้างทาน สร้างบุญเสมอๆ ผลบุญและความดีจะมาส่งเสริมให้รุ่งเรืองยิ่งครับ
จะให้ชื่อทั้งสองทักษาน่ะครับ ไปให้คุณแม่ ดูจะได้ปรึกษากัน ดีทั้งคู่ครับ แต่ทักษา 45ชื่อจะไพเราะกว่า เพราะตัวเลขสูงครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว
กชพร แปลว่า ประเสริฐดังดอกบัว

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งคนใหม่
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)
นัทธ์ชลันทร (นัดชะลันทอน) แปลว่า เจ้าแห่งน้ำที่ผูกพัน,ยอดแห่งสายน้ำที่ผูกพัน
ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง ((พัด วะ รัน)
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)
ยลวลัญช์ แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก
ชวลัญชน์ธร (ชะวะลันทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งลักษณะอันฉลาดว่องไว
นทธ์ธมนต์ (นดทะมน) แปลว่า ผู้ไร้มลทินแน่นอน
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และให้ผู้ให้ชื่อด้วย เพื่อแก้กรรมเสริมชะตาครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ที่สละเวลาตั้งชื่อและให้คำแนะนำค่ะ ^____^
หนูจะพยายามทำตามที่อาจารย์สอนให้ได้มากที่สุดนะคะ

สวัสดีปีใหม่จีนด้วยนะคะ หนูขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงค่ะ
新正如意 新年发财 "ซินเจิ้งหรูอี้ ซินเหนียนฟาไฉ"

noppakorn
01-21-2012, 11:20 AM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม
ช่วงวันที่ 12 กพ. - 17 กพ. 2555

เนื่องจากมีธุระต้องเดินทางครับ

ถ้าไม่รีบก็ฝากคำถามไว้ก่อนได้ครับ กลับมาจะตอบให้ครับ

noppakorn
01-30-2012, 10:40 AM
เปิดตอบคำถามถึงวันที่ 11 กพ.ครับ เชิญได้ครับ

Antivir_virus
01-31-2012, 01:01 AM
ช่วยด้วยครับผมหาชื่อไม่ได้

เค้าให้โจทย์มาอย่างงี้ครับ

1. หาค่าชื่อ = 15
2. พยางค์ = 1 หรือ 4 พยางค์
3. นำหน้าด้วย = ย ร ล ว
4. ห้ามมี = ก ข ฃ ค ฅ ฆ ง
5. อายตนะ = 9 เท่านั้น
6. ความหมายของชื่อ = การเงิน การงาน

ต้องตามนี้ทุกอย่างเลยครับ
รบกวนช่วยด้วยครับ
ขอขอบคุณอย่างสูง

noppakorn
01-31-2012, 11:33 AM

6. ความหมายของชื่อ = การเงิน การงาน

สวัสดีครับ

ดูจากคำถาม คุณน่าจะเกิดวันอังคารครับ สำหรับสี่พยางค์นั้น คงจะเป็นไปไม่ได้ เพราะเลขทักษาต่ำ ส่วนชื่อนำทักษาเลขสูง พยางค์เดียวน่าจะได้ครับ ส่วนค่าอายตนะ คนละตำรากับค่าทักษา อย่าไปสนใจเลยครับ ค่าทักษาคุมทั้งหมดอยู่แล้ว และมีก่อนเป็นพันๆปี อายตนะ เกิดขึ้นภายหลัง และเกียวข้องกับการเข้าสังคมให้เหมาะสมเท่านั้น ส่วนค่าทักษาสำคัญกว่าเพราะเปรียบเหมือนบ้านเรือนให้คนอาศัยครับ บ้านดีคนก็ดีครับ

ชื่อทักษา 15

ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ อายตนะ 6
ยอด แปลว่า ผู้เป็นเลิศ อายตนะ 1
ยิ่ง แปลว่า มากขึ้น อายตนะ 6
รอม แปลว่า ผู้รวบรวม,ผู้เก็บออม อายตนะ 1
รัส(มาจาก รส) แปลว่า ผู้รู้สึก อายตนะ 6
วิน แปลว่า ผู้ชนะที่หนึ่ง (แปลทับศัพท์) อายตนะ 1
วัน แปลว่า กลางวัน

ส่วนค่าอายตนะ 9 ในกลุ่มนี้พยายามหาให้แล้วแต่จนปัญญาครับ รวมอย่างไรก็ไม่ได้ครับ

02-01-2012, 12:37 AM

6. ความหมายของชื่อ = การเงิน

ขอขอบคุณครับอาจารย์

สวัสดีครับ

ดูจากคำถาม คุณน่าจะเกิดวันอังคารครับ สำหรับสี่พยางค์นั้น คงจะเป็นไปไม่ได้ เพราะเลขทักษาต่ำ ส่วนชื่อนำทักษาเลขสูง พยางค์เดียวน่าจะได้ครับ ส่วนค่าอายตนะ คนละตำรากับค่าทักษา อย่าไปสนใจเลยครับ ค่าทักษาคุมทั้งหมดอยู่แล้ว และมีก่อนเป็นพันๆปี อายตนะ เกิดขึ้นภายหลัง และเกียวข้องกับการเข้าสังคมให้เหมาะสมเท่านั้น ส่วนค่าทักษาสำคัญกว่าเพราะเปรียบเหมือนบ้านเรือนให้คนอาศัยครับ บ้านดีคนก็ดีครับ

ชื่อทักษา 15

ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ อายตนะ 6
ยอด แปลว่า ผู้เป็นเลิศ อายตนะ 1
ยิ่ง แปลว่า มากขึ้น อายตนะ 6
รอม แปลว่า ผู้รวบรวม,ผู้เก็บออม อายตนะ 1
รัส(มาจาก รส) แปลว่า ผู้รู้สึก อายตนะ 6
วิน แปลว่า ผู้ชนะที่หนึ่ง (แปลทับศัพท์) อายตนะ 1
วัน แปลว่า กลางวัน

ส่วนค่าอายตนะ 9 ในกลุ่มนี้พยายามหาให้แล้วแต่จนปัญญาครับ รวมอย่างไรก็ไม่ได้ครับ

k28
02-01-2012, 08:40 PM
รบกวนสอบถามขอชื่อให้พี่สาวค่ะ
1.ชื่อ รัชนีกรณ์ นามสกุล การเร็ว
2.เกิดวันอังคาร
3.อาชีพ รับราชการ + เปิดร้านweding studio ค่ะ

ขอชื่อ 4 พยางค์ เหมือนเดิมนะคะ .มีศรีมากหน่อย
......เหนื่อยค่ะ ถูกโกงเพราะใจดี อยู่เฉยๆ ก็โดนหมั่นไส้..ป่วยบ่อยมาก โดยเฉพาะไมเกรน..ที่นึกอยากเป็น ก็เป็นขึ้นมาเฉยๆ
ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

02-01-2012, 11:27 PM
อาจารย์ครับผมรบกวนชวยหาหมายของชื่อให้หน่อยครับ

วรชาภา
วฤราชา
วฤธบช
รถาณบช
วรทาชา
วรชาดา

ขอบคุณครับ

noppakorn
02-02-2012, 10:12 AM
รบกวนสอบถามขอชื่อให้พี่สาวค่ะ
1.ชื่อ รัชนีกรณ์ นามสกุล การเร็ว
2.เกิดวันอังคาร
3.อาชีพ รับราชการ + เปิดร้านweding studio ค่ะ

ขอชื่อ 4 พยางค์ เหมือนเดิมนะคะ .มีศรีมากหน่อย
......เหนื่อยค่ะ ถูกโกงเพราะใจดี อยู่เฉยๆ ก็โดนหมั่นไส้..ป่วยบ่อยมาก โดยเฉพาะไมเกรน..ที่นึกอยากเป็น ก็เป็นขึ้นมาเฉยๆ
ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ไมเกรน เกิดจากพักผ่อนไม่พอ และความเครียดเป็นหลักครับ ไม่ค่อยเกียวกับชื่อนัก การป่วยบ่อยเกิดจากกรรมเก่า และการรักษาสุขภาพไม่ดีพอ พักผ่อนน้อย ทานอาหารไม่เป็นเวลา ก็เจ็บป่วยได้ ถ้าเกิดจากกรรมเก่า ก็หมั่นไปปล่อยชีวิตให้ทานสัตว์บ้าง ปล่อยคนบ้าง (จะจับเขาติดคุก ก็ปล่อยไปให้อภัยเป็นทานที่ดีมาก) โดนโกงอย่าไว้ใจใครมาก ระมัดระวังไว้ แต่บางครั้งการโกงจากบางคนที่สร้างประโยชน์ให้เรา โดยสามารถสร้างผลประโยชน์ได้มากกว่า ก็ต้องหลับตาข้างหนึ่งครับ (สมมุติ เขาหาให้เราได้ 10 ล้าน โกงเสีย 1 ล้าน เรายังได้ 9 ล้าน หาคนใหม่มาทำยอดไม่ได้เท่านี้ ก็ต้องแกล้งไม่รู้บ้างครับ) เข้าเรื่องน่ะครับ

รัชนีกรณ์ การเร็ว เกิดวันอังคาร มีกาลกิณีทั้งชือและสกุล นามสกุลไม่เป็นไรไม่ต้องนับ แต่กาลกิณีเกิดที่พยางค์หลัง บอกถึงปัญหาภายในร่างกาย จิตใจและสุขภาพครับ เปลี่ยนเอากาลกิณีออกครับ ชื่อทักษา 41 นามสกุลทักษา 26 ผลรวมได้ทักษา 67 ตกที่นั่งทุกข์ร้อนตลอดเวลา แม้เป็นคนกระตือรือร้น มีความขยันก็ตาม แต่ปัญหาเกิดตลอดเวลา เปลี่ยนชื่อใหม่ ให้ทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความรัก เพื่อน ผู้อุปถัมป์ และโชคลาภ ผลรวมได้ 50 เป็นดาวโชคกับดาวมฤตยู ทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระทุกวัน หากฐานชะตาดี รวยแน่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคารมีศรีนำ(3-4พยางค์)

พรปานตา แปลว่า เสมือนดวงตาอันประเสริฐ
พรภัทรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันดีงามและประเสริฐ
ภัทรรยา (พัดทะระระยา) แปลว่า ผู้มีความรวดเร็วในทางดีงาม
ภูริชนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีงามดุจแผ่นดิน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ร้าน ผู้ให้ชื่อ ผู้แนะนำ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาใหม่