PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 [8]

noppakorn
09-04-2013, 07:40 AM
สวัสดีคะ

เป็นสมาชิกใหม่คะ อยากทราบ ความหมายของชื่อ ดังต่อไปนี้คะ
วัลวลัย
ธีรวัชร์
จิตเจิมสุข

พยายามหาในกูเกิ้ล แต่ก็ไม่มีเลยคะ

ขอบคุณมากๆๆคะ
สวัสดีครับ

วัลวลัย (มาจาก วัลล แปลว่า เถาวัลย์, วลัย แปลว่า กำไล ทองกร) รวมคำ แปลว่า กำไลเถาวัลย์
ธีรวัชร์ แปลว่า ผุ้เป็นสายฟ้าของนักปราชญ์,ผูู้มีปัญญาดุจสายฟ้า
จิตเจิมสุข แปลว่า หัวใจที่แต่งแต้มความสุข

Canddynew
09-04-2013, 10:36 AM
กราบขอบพระคุณมากเลยคะที่ช่วยไขข้อข้องใจ ความรู้น้อยอ่านตรงโน้นตรงนี้มาก็กังวล ขอบพระคุณอีกครั้งค่า

noppakorn
09-04-2013, 08:04 PM
กราบขอบพระคุณมากเลยคะที่ช่วยไขข้อข้องใจ ความรู้น้อยอ่านตรงโน้นตรงนี้มาก็กังวล ขอบพระคุณอีกครั้งค่า
หมั่นทำบุญสร้างกุศล ผลบุญเอื้ออำนวย ให้หนักเป็นเบา และส่งเสริมบุญวาสนาได้ครับ

noppakorn
09-09-2013, 02:13 PM
เชิญร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อกิจกรรมเผยแผ่ธรรมะ กับวัดเกาะวาลุการาม อ.เมือง จ.ลำปาง

http://www.watkoh.com/data/donation/bank.gif เลขบัญชี : 503-0-07047-8
ชื่อบัญชี : วัดเกาะวาลุการาม
ธนาคาร : กรุงไทย สาขาลำปาง

boice_elf
09-09-2013, 04:38 PM
อีกคนนะคะ

ชื่อ รัตติยาพร ปลอดจินดา
เกิดวันอังคารที่ 14 พฤษภาคม 2528
ปัจจุบัน ทำงานบริษัทเอกชน

มีประสงค์อยากจะทราบว่าชื่อและนามสกุลดีหรือไม่ดียังไง ถ้าไม่ดีสมควรเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรจึงจะช่วยเสริมความเป็นมงคลให้กับชีวิต

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-10-2013, 12:26 PM
อีกคนนะคะ

ชื่อ รัตติยาพร ปลอดจินดา
เกิดวันอังคารที่ 14 พฤษภาคม 2528
ปัจจุบัน ทำงานบริษัทเอกชน

มีประสงค์อยากจะทราบว่าชื่อและนามสกุลดีหรือไม่ดียังไง ถ้าไม่ดีสมควรเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรจึงจะช่วยเสริมความเป็นมงคลให้กับชีวิต

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

โดยปกติ จะไม่ชี้นำอะไรให้น่ะครับ จะอนุญาตคราวนี้คราวเดียว ไม่อยากให้เสียน้ำใจ และคุณต้องให้เพื่อนเข้ามาถามเองครับ ระวังหากเขามีกรรม ๆ เราทำให้เขาดี กรรมไร้ทางเดินจะย้อนมา ถามให้เขาแล้ว หากเขาเปลี่ยนชื่อให้เขาใส่บาตรให้คุณหนึ่งรูป ทั้งเพื่อนที่ถามมาอีกกระทู้น่ะครับ โดยเฉพาะต้องทำบุญใส่บาตรให้ผมด้วยครับ เพื่อแก้กรรมน่ะครับ การไม่ทำบาปจะตกอยู่กับเจ้าของชื่อครับ

ชื่อทักษา 39 ตกที่นั่งรับอารมย์ คอยรับแต่เรื่องทุกข์มาใส่ตัว นามสกุล ทักษา 32 อังคารคู่ดาวจันทร์ มักแพ้ใจตน ผลรวมได้ทักษา 71 จะมีโรคภัยเสมอ ทำการใดก็ผิดหวังเสมอ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 24 ผลรวมได้ 56 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ
(ให้ทั้งสองท่านเจ้าของชื่อ สกุล ไปใส่บาตรให้ผมและคุณคนละ 1 รูปน่ะครับ)

สนันทา
09-12-2013, 08:48 AM
สวัสดีครับ

วรรทยา ต้องอ่าน วรร-ทยา ว่า วัน-ทะ-ยา แปลว่า ผู้น่านับถือ (มาจาก วันทยา)
ถ้าอ่านว่า วัด ทะ ยา จะไม่มีคำแปลและอ้างอิงครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับความหมายชื่อ

หากดิฉันมีความต้องการจะเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อ วรรทยา (วัน-ทะ-ยา) รบกวนถามอาจารย์ว่าชื่อนี้เป็นชื่อที่ดีหรือไม่คะ
1. นามสกุล - พาสุนันท์
2. วันเกิด - วันจันทร์
3. อาชีพ - ธุรกิจส่วนตัว
4. เหตุผล - ประสบความสำเร็จในการงานและครอบครัว

ขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
09-12-2013, 12:09 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับความหมายชื่อ

หากดิฉันมีความต้องการจะเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อ วรรทยา (วัน-ทะ-ยา) รบกวนถามอาจารย์ว่าชื่อนี้เป็นชื่อที่ดีหรือไม่คะ
1. นามสกุล - พาสุนันท์
2. วันเกิด - วันจันทร์
3. อาชีพ - ธุรกิจส่วนตัว
4. เหตุผล - ประสบความสำเร็จในการงานและครอบครัว

ขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์ ชื่อ วรรทยา มี สระ า เป็น ตัวกาลกิณี อยู่ในเรือน จะทำให้ชีวิตมีแต่เรื่องคิด เรื่องในใจ จิตใจมักวุ่นวาย คิดมากครับ ถ้าคุณไม่ใช่เกิดวันจันทร์ ชื่อนี้จะดีและเป็นมงคลยิ่งครับ ลองคิดชื่อที่ไม่มีสระ ดูน่ะครับ ไม้หันอากาศใช้ได้ครับ

สนันทา
09-12-2013, 01:57 PM
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์ ชื่อ วรรทยา มี สระ า เป็น ตัวกาลกิณี อยู่ในเรือน จะทำให้ชีวิตมีแต่เรื่องคิด เรื่องในใจ จิตใจมักวุ่นวาย คิดมากครับ ถ้าคุณไม่ใช่เกิดวันจันทร์ ชื่อนี้จะดีและเป็นมงคลยิ่งครับ ลองคิดชื่อที่ไม่มีสระ ดูน่ะครับ ไม้หันอากาศใช้ได้ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ สำหรับคำตอบ

daosirada
09-14-2013, 05:54 AM
เรียนอาจารย์
ก่อนอื่นต้องขอประทานอภัยเป็นอย่างสูงเนื่องจากก่อนหน้าดิฉันได้รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้สำหรับลูกสาวที่เดิมกำหนดคลอด วันจันทร์ 23 กันยายน แต่ปัจจุบันดิฉันได้คลอดก่อนกำหนดที่ตั้งไว้คือ คลอดวันศุกร์ที่ 13 กันยายน 2556 เวลา 13.29 นาที จึงอยากใคร่ขอรบกวนอาจารย์ช่วยพิจาราณาชื่อให้อีกสักครั้งนะคะ นามสกุลที่ใช้คือ"รวยรื่น"
กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-14-2013, 12:37 PM
เรียนอาจารย์
ก่อนอื่นต้องขอประทานอภัยเป็นอย่างสูงเนื่องจากก่อนหน้าดิฉันได้รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้สำหรับลูกสาวที่เดิมกำหนดคลอด วันจันทร์ 23 กันยายน แต่ปัจจุบันดิฉันได้คลอดก่อนกำหนดที่ตั้งไว้คือ คลอดวันศุกร์ที่ 13 กันยายน 2556 เวลา 13.29 นาที จึงอยากใคร่ขอรบกวนอาจารย์ช่วยพิจาราณาชื่อให้อีกสักครั้งนะคะ นามสกุลที่ใช้คือ"รวยรื่น"
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ เกิดวันดีมีศรี เวลาก็เป็นมงคลครับ เด็กวันนี้ปัญญาดี แต่เหนื่อยหน่อยครับ แต่ก็สามารถสร้างตัวเองได้ครับ
นามสกุลทักษา 35 ชื่อที่เหมาะสมและดียิ่งคือชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ ทักษา 59 ตกที่นั่งสมปรารถนา ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี (อายตนะ 1)
ญาณชิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในการเกิดความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความรู้,ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 9)

ชื่ออื่นๆ ครับทักษา 24

นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง (อายตนะ1)
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข (อายตนะ6)
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์(อายตนะ1)
ภูพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาในแผ่นดิน (อายตนะ1)
ปาณมณิภา แปลว่า ผู้มีชีวิตเป็นประกายดุจแก้ว (อายตนะ1)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข (อายตนะ8)
พิชชานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่มีความรู้ (อายตนะ1)

Thaya_may
09-14-2013, 10:01 PM
สอบถามค่ะ อยากได้ความหมายชื่อลูก จะเกิดวันจันทร์ 23 กันยายน 2556 จะให้ชื่อ รัลน์ลฤนท์ ไชยวรฉัตร ฝากช่วยดูความหมายให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-15-2013, 09:54 PM
สอบถามค่ะ อยากได้ความหมายชื่อลูก จะเกิดวันจันทร์ 23 กันยายน 2556 จะให้ชื่อ รัลน์ลฤนท์ ไชยวรฉัตร ฝากช่วยดูความหมายให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัดสีครับ

รัลน์ลฤนท์ ไม่มีคำศัพท์ ครับ ไม่แน่ใจว่า ทางเขตจะจดให้หรือเปล่าน่ะครับ ลองเตรียมสำรองไว้หลายๆชื่อครับ ใช้ชื่อทักษา 50 เป็นนามมงคลครับ นามสกุลทักษา 45 ผลรวม 95 ดียิ่งครับ

Thaya_may
09-16-2013, 01:49 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ กำหนดวันที่ 23 กันยายน 2556 เวลาเกิด 9-10 โมง นามสกุล ไชยวรฉัตร ขอบคุณมากๆๆค่ะ

สวัดสีครับ

รัลน์ลฤนท์ ไม่มีคำศัพท์ ครับ ไม่แน่ใจว่า ทางเขตจะจดให้หรือเปล่าน่ะครับ ลองเตรียมสำรองไว้หลายๆชื่อครับ ใช้ชื่อทักษา 50 เป็นนามมงคลครับ นามสกุลทักษา 45 ผลรวม 95 ดียิ่งครับ

Thaya_may
09-16-2013, 01:54 PM
อาจารย์ค่ะ ลืมแจ้งค่ะว่าเป็นลูกสาว รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ

noppakorn
09-16-2013, 07:07 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ กำหนดวันที่ 23 กันยายน 2556 เวลาเกิด 9-10 โมง นามสกุล ไชยวรฉัตร ขอบคุณมากๆๆค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลนับทักษาได้ 45 ให้ใช้ชื่อทักษา 54 ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นความสำเร็จอันมหัศจรรย์ มีเทพคุ้มครอง ทำการใดสำเร็จ อนาคตสดใส หมั่นสร้างบุญเสริมบารมีเสมอๆ ชีวิตรุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

รัญชน์กนต์ธร แปลว่า ผู้มีความน่ารักและยินดี
รัญชน์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่น่ายินดี
ลัลน์วรณัน แปลว่า ผุ้ได้รับการสรรเสริญอันประเสริฐว่าน่ารัก
ลัลน์กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณผุดผ่องและน่ารัก

Thaya_may
09-17-2013, 12:05 AM
ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยตั้งชื่อมาให้ค่ะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

Rins
09-20-2013, 12:29 PM
เรียน อาจารย์นพค่ะ

มีเรื่องรบกวนอาจารย์ 2 เรื่องค่ะ
1. สามารถปรับเปลี่ยน 2 ชื่อนี้ให้เป็นทักษา 42 ได้หรือไม่ค่ะ เกิดวันเสาร์ค่ะ (พัฐธนิสา,รินท์ลภัส)
2. ขอฤกษ์มงคลในการผ่าคลอดลูกชายในเดือนตุลาคมค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-20-2013, 03:28 PM
เรียน อาจารย์นพค่ะ

มีเรื่องรบกวนอาจารย์ 2 เรื่องค่ะ
1. สามารถปรับเปลี่ยน 2 ชื่อนี้ให้เป็นทักษา 42 ได้หรือไม่ค่ะ เกิดวันเสาร์ค่ะ (พัฐธนิสา,รินท์ลภัส)
2. ขอฤกษ์มงคลในการผ่าคลอดลูกชายในเดือนตุลาคมค่ะ

สวัสดีครับ

พัฐธนิสา ไม่สามารถแก้ไขได้ครับ
รินท์ลภัส เป็น รินท์ลาภัส ความหมายเดิมครับ

วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 เวลา 9.00-10.59 และ 15.00-16.59 น. ,วันที่ 16 เวลา 15.00-16.59 น. ,วันที่ 25 เวลา15.00-16.59 น. ,วันที่ 31 เวลา15.00-18.59 น.

Rins
09-22-2013, 06:11 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ อาจารย์นพ

thee
09-26-2013, 11:40 PM
สวัสดีครับ จะสอบถามความหมายชื่อครับ
ชื่อ รามารภัจจ์

ขอบคุณครับ

noppakorn
09-27-2013, 11:42 AM
สวัสดีครับ จะสอบถามความหมายชื่อครับ
ชื่อ รามารภัจจ์

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

รามารภัจจ์ มาจากคำว่า รามาร+ภัจจ์ (แปลว่า เลี้ยงดู)คำว่า รามาร ไม่มีคำแปลครับ หากจะอ้างว่า มาจากคำว่า ราม(แปลว่า กลาง,พอดีพองาม) สมาสกับ อาร(แปลว่า เหล้า) ก็สารมารถอ้างได้ แต่จะแปลว่า เหล้าพองาม ซึ่งรวมคำแปลว่า เลี้ยงเหล้าอย่างพองาม ครับ

รัชนี
09-27-2013, 10:30 PM
สวัสดีค่ะ..
เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก ไม่ทราบว่าเข้ามาโพส หน้าต่างนี้ได้หรือปล่าว ถ้าโพส ผิดที่ ก็ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วยนะคะ
ลองเอาชื่อ นามสกุล มารวมกันแล้ว วันเดือนปี เกิด มาหาความหมาย แล้วไม่ดีเลยค่ะ อยากขอความอนุเคราะห์ ตั้งชื่อให้ดิฉันหน่อยได้ไหมค่ะ
ชื่อ รัชนี เชื้อวังคำ เกิดวันศุกร์ ค่ะ อยากได้ที่เข้ากับนามสกุลเก่า(เชื้อวังคำ)และนามสกุลใหม่(วงค์ตาผา)
ตอนนี้ได้มาหนึ่งชื่ิอแล้วค่ะ จากหน้า "วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์" ค่ะ ซึ่งเป็นเลข 63 ค่ะ
1. พัณณ์สุนันท์
อยากได้อีกสักชื่อสองชื่อค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

noppakorn
09-28-2013, 01:46 PM
สวัสดีค่ะ..
เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก ไม่ทราบว่าเข้ามาโพส หน้าต่างนี้ได้หรือปล่าว ถ้าโพส ผิดที่ ก็ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วยนะคะ
ลองเอาชื่อ นามสกุล มารวมกันแล้ว วันเดือนปี เกิด มาหาความหมาย แล้วไม่ดีเลยค่ะ อยากขอความอนุเคราะห์ ตั้งชื่อให้ดิฉันหน่อยได้ไหมค่ะ
ชื่อ รัชนี เชื้อวังคำ เกิดวันศุกร์ ค่ะ อยากได้ที่เข้ากับนามสกุลเก่า(เชื้อวังคำ)และนามสกุลใหม่(วงค์ตาผา)
ตอนนี้ได้มาหนึ่งชื่ิอแล้วค่ะ จากหน้า "วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์" ค่ะ ซึ่งเป็นเลข 63 ค่ะ
1. พัณณ์สุนันท์
อยากได้อีกสักชื่อสองชื่อค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล เชื้อวังคำ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล นามสกุล วงค์ตาผา ทักษา 34 ตกเลขไม่ดีครับ ควรใช้สกุลเดิมจะดีกว่าครับ และทักษาที่จะลงทั้งสอง สกุล นั้นไม่มีครับ ทักษา 34 เป็นทักษาที่ตั้งชื่อแล้ว ผลรวมทักษา ได้ไม่ดีนักครับ ไม่ควรใช้ครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันศุกร์ (เลขทักษานี้เปลี่ยนชื่อแล้วให้ปล่อยปลา 9 ตัว และหมั่นทำบุญเสมอๆครับ)

พิมพ์พัณณี แปลว่า ผู้พูดเป็นแบบอย่าง
พัณณ์ธนัฏฐา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในทรัพย์ที่พรรณา
ณัฏฐ์คณุตน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐกว่าคนทั้งหลาย
พิมพ์พุฒิตา (พิม พุด ทิ ตา) แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างความฉลาด,(อายตนะ 1)
พิมพ์พนิต (พิม พะ นิด) แปลว่า ผู้มีความน่ารักเป็นแบบ (อายตนะ 9 )
ภัสส์ธมนต์ (พัด ทะมน) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันไร้มลทิน

yuya_hayden
10-12-2013, 12:18 PM
ขอทราบความหมายชื่อดังนี้ค่ะ
1 รินทร์ลิตา
2 ณัชณรัศม์
3 สินิชญาน์

noppakorn
10-12-2013, 04:49 PM
ขอทราบความหมายชื่อดังนี้ค่ะ
1 รินทร์ลิตา
2 ณัชณรัศม์
3 สินิชญาน์
สวัสดีครับ

รินทร์ลิตา คำว่า รินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ (ที่จริงไม่มีคำศัพท์ แต่คนนิยมแปล) ลิตา มาจากคำว่า ลิต แปลว่า ทาสี ฉาบ เลยไม่ทราบจะแปลยังไงให้มันเพราะครับ
ณัชณรัศม์ แปลว่า ผู้มีรัศมีในการให้วิชาความรู้
สินิชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นนิรันดร์แน่ๆ

noppakorn
10-12-2013, 04:56 PM
ขออภัยครับ

เนื่องจากผมติดธุระ ต้องเดินทางไปต่างประเทศ จึงขอหยุดพักแปลชื่อชั่วคราวครับ ตั้งแต่วันที่ 13 ตุลาคม จนถึง วันที่ 21 ตุลาคม 2556 ครับ

จึงเรียนแจ้งมา ณ ที่นี้ครับ

yuya_hayden
10-12-2013, 08:46 PM
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ^^

noppakorn
10-22-2013, 10:42 AM
สวัสดีครับ

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย และผมสามารถตอบกระทู้ได้สะดวก ขอให้ท่านทีตั้งคำถามก่อนวันที่ 20 ตุลาคม 2556 กรุณาตั้งคำถามเข้ามาใหม่น่ะครับ

เพราะตั้งคำถามก่อน ที่ผมประกาศหยุดนั้น ทำให้ผมไม่สามารถตอบทุกท่านได้ทัน และเป็นการเอาเปรียบท่านที่ เคารพคำประกาศหยุดไว้ครับ

ฉะนั้นผมจะตอบเฉพาะข้อความที่เริ่มตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม เหมือนที่เคยปฏิบัติมาในอดีต ส่วนท่านที่ถามมาล่วงหน้า หากมีเวลาพอ และกระทู้เข้ามาไม่มาก ผมจะตอบให้ภายหลังครับ

อีกประการหนึ่ง ท่านที่ถามแทนคนที่ไม่ใช่คนในครอบครัว กรุณาอย่าถามแทน ให้เจ้าตัวมาถามเองครับ (ระวัง กรรมของเขา ย้อนเข้าตัวท่านแทนครับ ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ) ผมเตือนท่านแล้วน่ะครับ

ขออภัยด้วยน่ะครับ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

free-user
11-07-2013, 12:35 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนดูชื่อให้ลูกสาวที่จะคลอดปลายเดือนม.ค.57คะ พอดีชอบชื่อ ลัลณ์ลลิญ (นามสกุล พูลภัทรชีวิน) มากคะ เลยขอสอบถามดังนี้คะ...
1. ลัลณ์ลลิญ มีความหมายว่าอะไรคะ
2. ตัวสะกดอาจต้องเปลี่ยนไปบ้างแล้วแต่วันเกิด เช่น ลัลณ์ลลิญ, ลัลณ์ลลิน, ลัลณ์ลลิณ, ลัลน์ลลิน, ลัลณ์ลฤน...ไม่ทราบว่าการเปลี่ยนตัวสะกดจะทำให้ความหมายเปลี่ยนมั้ยคะ
3. ถ้าเกิดวันศุกร์ ล เป็น กาละกินี รบกวนแนะนำชื่อที่ออกเสียงคล้ายๆชื่อนี้ ได้มั้ยคะ

ขอขอบพระคุณมากคะ
ฝน

noppakorn
11-08-2013, 11:15 AM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนดูชื่อให้ลูกสาวที่จะคลอดปลายเดือนม.ค.57คะ พอดีชอบชื่อ ลัลณ์ลลิญ (นามสกุล พูลภัทรชีวิน) มากคะ เลยขอสอบถามดังนี้คะ...
1. ลัลณ์ลลิญ มีความหมายว่าอะไรคะ
2. ตัวสะกดอาจต้องเปลี่ยนไปบ้างแล้วแต่วันเกิด เช่น ลัลณ์ลลิญ, ลัลณ์ลลิน, ลัลณ์ลลิณ, ลัลน์ลลิน, ลัลณ์ลฤน...ไม่ทราบว่าการเปลี่ยนตัวสะกดจะทำให้ความหมายเปลี่ยนมั้ยคะ
3. ถ้าเกิดวันศุกร์ ล เป็น กาละกินี รบกวนแนะนำชื่อที่ออกเสียงคล้ายๆชื่อนี้ ได้มั้ยคะ

ขอขอบพระคุณมากคะ
ฝน
สวัสดีครับ

คุณfree-user เจ้าของกระทู้แต่ทำไม่มีทั้งชายและหญิง ถ้าท่านที่ถามไม่ใช่ตัวคุณ free-user เมื่อได้ชือและเปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมใส่บาตรพระให้คุณ free-user 1 รูปครับ เพื่อแก้กรรมครับ

ลัลณ์ลลิญ คำว่า ลัลณ์ เขียนไม่ถูก ต้องเขียนเป็น ลัลน์ ครับ แปลว่า น่ารัก น่าเอ็นดู และคำว่า ลลิญ ก็เช่นกันครับ ไม่มีในศัพท์ครับ ชื่อที่คุณชอบมีอยู่ชื่อเดียวครับที่แปลได้ คือ ลัลน์ลลิน แปลว่า น่ารักยิ่ง ครับ ถ้าเกิดวันศุกร์ จะเอาชื่อคล้ายคงหาคำมาเลียน ตัว ล ลำบากครับ เอาว่า ให้ทราบวันคลอด หรือคลอดแล้วค่อยมาถามดีกว่ามั้ยครับ ไม่เกิน 3 วัน ถ้าอยู่เมืองไทย ผมจะตอบให้แน่นอนครับ

free-user
11-08-2013, 02:54 PM
ขอบพระคุณมากคะ ^-^....พอดีพยายามจะสมัครuser nameของตัวเอง แล้วผู้ดูแลwebsiteบอกว่างดรับสมาชิกใหม่ชั่วคราวคะ เค้าเลยให้user name กับ passwordกลางมาใช้ เพื่อถามคำถามอะคะ

noppakorn
11-09-2013, 05:13 PM
ขอบพระคุณมากคะ ^-^....พอดีพยายามจะสมัครuser nameของตัวเอง แล้วผู้ดูแลwebsiteบอกว่างดรับสมาชิกใหม่ชั่วคราวคะ เค้าเลยให้user name กับ passwordกลางมาใช้ เพื่อถามคำถามอะคะ
ครับ ขอบคุณที่ชี้แจงครับ คนตอบยังไม่ทราบเลย 555 ขอให้มีแต่ความสุขกายสุขใจครับ

meguiars
11-19-2013, 06:02 PM
เรียน คุณนพฯ

ผมมีความประสงค์อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ จึงได้มาศึกษาข้อมูลต่างๆ ภายในกระทู้นี้ อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้ายนี้เลยครับ (ทีแรกจะมาหาชื่อที่คุณนพเคยตั้งไว้แล้วนำไปใช้นี่ละครับ) แต่เผอิญเห็นคุณนพได้บอกไว้ว่า แต่ละคนจะมีดวงดาวในแต่ละตัวอักษรต่างกัน บางชื่อถูกใจแต่ตัวอักษรก็ไม่ได้ จึงคิดว่าหากให้คุณนพ ตั้งให้โดยตรงเลยคงจะดีกว่าใช้ชื่อของผู้อื่น

ชื่อเดิม (28 ) นามสกุล (54) เกิดวันพฤหัสฯ กำลังศึกษาอยู่ชั้นปีสุดท้าย ปริญญาตรี สาขาบริหารธุรกิจการเงิน
จึงอยากจะขอให้คุณนพช่วยตั้งชื่อมงคล ความหมายออกไปทาง ความรู้ ผู้รู้ นักปราชญ์ การเงิน ประสบความสำเร็จ (สุดแล้วแต่คุณนพ จะกรุณา)
หากได้ชื่อที่มีอักษรทักษรที่เป็น เดช หรือ ศรี นำจะยินดีเป็นอย่างยิ่ง เพราะผมคิดจะทำอาชีพและอยากประสบความสำเร็จในอาชีพที่เกี่ยวกับการเงิน และต่อปริญญาโทเกี่ยวกับสายนี้ที่ ตปท. ทันทีถ้ามีโอกาสครับ

ขออภัยหากรบกวนคุณนพมากเกินไปและขอพระคุณล่วงหน้ามาไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ^^

noppakorn
11-19-2013, 08:24 PM
เรียน คุณนพฯ

ผมมีความประสงค์อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ จึงได้มาศึกษาข้อมูลต่างๆ ภายในกระทู้นี้ อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้ายนี้เลยครับ (ทีแรกจะมาหาชื่อที่คุณนพเคยตั้งไว้แล้วนำไปใช้นี่ละครับ) แต่เผอิญเห็นคุณนพได้บอกไว้ว่า แต่ละคนจะมีดวงดาวในแต่ละตัวอักษรต่างกัน บางชื่อถูกใจแต่ตัวอักษรก็ไม่ได้ จึงคิดว่าหากให้คุณนพ ตั้งให้โดยตรงเลยคงจะดีกว่าใช้ชื่อของผู้อื่น

ชื่อเดิม วีริศ(28 ) นามสกุล เติมพงศ์ธนกร(54) เกิดวันพฤหัสฯ กำลังศึกษาอยู่ชั้นปีสุดท้าย ปริญญาตรี สาขาบริหารธุรกิจการเงิน
จึงอยากจะขอให้คุณนพช่วยตั้งชื่อมงคล ความหมายออกไปทาง ความรู้ ผู้รู้ นักปราชญ์ การเงิน ประสบความสำเร็จ (สุดแล้วแต่คุณนพ จะกรุณา)
หากได้ชื่อที่มีอักษรทักษรที่เป็น เดช หรือ ศรี นำจะยินดีเป็นอย่างยิ่ง เพราะผมคิดจะทำอาชีพและอยากประสบความสำเร็จในอาชีพที่เกี่ยวกับการเงิน และต่อปริญญาโทเกี่ยวกับสายนี้ที่ ตปท. ทันทีถ้ามีโอกาสครับ

ขออภัยหากรบกวนคุณนพมากเกินไปและขอพระคุณล่วงหน้ามาไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ^^
สวัสดีครับ

การที่มีดวงดาวแต่ละตัวอักษรนั้น คือต้องดูนามสกุลประกอบครับ เพราะต้องทำให้ธาตุและดวงดาวพระเคราะห์อยู่ในดุลย์ทีดีครับ ทำให้รุ่งเรือง ตำราผมเน้นดาวมาก่อนธาตุครับ จึงต้องดูว่าดาว ในเรือน มีอะไรที่เสริมกันได้ครับ

นามสกุลทักษา 54 ประกอบธาตุดาวในเรือน มีเกินครึ่งดาวพระเคราะห์ไปแล้ว สกุลนี้รุ่งเรืองแน่ครับ ชื่อที่เหมาะสมขอแนะนำทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ คือปัญญาและความรุ่งเรือง เป็นคู่ธาตุศัตรูที่เสริมกัน ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นดาวเกตุและพฤหัสฯ ส่งเสริมให้ชีวิตประสบความสำเร็จอย่างดีเยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดีมีเดชนำ (ชื่อคิดใหม่)

สริศร์ภณ แปลว่า ผู้พูดที่มีความกล้าหาญยิ่งใหญ่
สิฏฐพร (สิดทะพอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันยอดเยี่ยม
สรณ์รวิช แปลว่า ผู้เป็นลูกแห่งอาทิตย์อันเป็นที่พึ่ง
ศุภวเรศร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐและมงคล

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

meguiars
11-19-2013, 09:45 PM
สวัสดีครับ

การที่มีดวงดาวแต่ละตัวอักษรนั้น คือต้องดูนามสกุลประกอบครับ เพราะต้องทำให้ธาตุและดวงดาวพระเคราะห์อยู่ในดุลย์ทีดีครับ ทำให้รุ่งเรือง ตำราผมเน้นดาวมาก่อนธาตุครับ จึงต้องดูว่าดาว ในเรือน มีอะไรที่เสริมกันได้ครับ

นามสกุลทักษา 54 ประกอบธาตุดาวในเรือน มีเกินครึ่งดาวพระเคราะห์ไปแล้ว สกุลนี้รุ่งเรืองแน่ครับ ชื่อที่เหมาะสมขอแนะนำทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ คือปัญญาและความรุ่งเรือง เป็นคู่ธาตุศัตรูที่เสริมกัน ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นดาวเกตุและพฤหัสฯ ส่งเสริมให้ชีวิตประสบความสำเร็จอย่างดีเยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดีมีเดชนำ (ชื่อคิดใหม่)

สริศร์ภณ แปลว่า ผู้พูดที่มีความกล้าหาญยิ่งใหญ่
สิฏฐพร (สิดทะพอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันยอดเยี่ยม
สรณ์รวิช แปลว่า ผู้เป็นลูกแห่งอาทิตย์อันเป็นที่พึ่ง
ศุภวเรศร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐและมงคล

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

กราบขอบพระคุณ คุณนพ เป็นอย่างสูงครับ
ไม่คิดว่าจะได้คำตอบเร็วขนาดนี้ ปลาบปลื้ม ^^
ผมชอบชื่อ สริศร์ภณ (อ่านว่า สะ-ริด-พน ถูกต้องไหมครับ?) ที่คุณนพตั้งให้มากเลยครับ เพราะมีคำของชื่อเก่าอยู่ด้วย จะพยายามไปเปลี่ยนชื่อภายในเร็วๆ วันนี้ครับ

หากแต่ผมจะรบกวนถามคำถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ
1. ถ้าชื่อ+นามสกุล ไม่มีอักษรทักษาตกที่ อุสาหะ เลย จะส่งผลให้ผมขาดความพยายาม เป็นคนไม่ขยัน หรือ ทำอะไรครึ่งๆกลางๆ ไม่ค่อยสำเร็จหรือไม่ครับ จำเป็นต้องมีสักตัวไหมครับ

2. ความหมายของชื่อ มีผลต่อโชคชะตาของเราหรือเปล่าครับ อยากรู้มานานมากเลยครับข้อนี้ หากทำงานหรือเรียนด้านการเงิน จำเป็นต้องมีชื่อที่ความหมายสอดคล้องหรือเปล่าครับ หรือถ้าอยากฉลาดต้องตั้งชื่อให้มีความหมายเป็นนักปราชญ์หรือไม่ครับ

หากคำถาม 2 ข้อเป็นการรบกวนคุณนพมากจนเกินไป ต้องขออภัยมาไว้ ณ ที่นี่ด้วยนะครับ ^^

noppakorn
11-20-2013, 10:53 AM
กราบขอบพระคุณ คุณนพ เป็นอย่างสูงครับ
ไม่คิดว่าจะได้คำตอบเร็วขนาดนี้ ปลาบปลื้ม ^^
ผมชอบชื่อ สริศร์ภณ (อ่านว่า สะ-ริด-พน ถูกต้องไหมครับ?) ที่คุณนพตั้งให้มากเลยครับ เพราะมีคำของชื่อเก่าอยู่ด้วย จะพยายามไปเปลี่ยนชื่อภายในเร็วๆ วันนี้ครับ

หากแต่ผมจะรบกวนถามคำถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ
1. ถ้าชื่อ+นามสกุล ไม่มีอักษรทักษาตกที่ อุสาหะ เลย จะส่งผลให้ผมขาดความพยายาม เป็นคนไม่ขยัน หรือ ทำอะไรครึ่งๆกลางๆ ไม่ค่อยสำเร็จหรือไม่ครับ จำเป็นต้องมีสักตัวไหมครับ

2. ความหมายของชื่อ มีผลต่อโชคชะตาของเราหรือเปล่าครับ อยากรู้มานานมากเลยครับข้อนี้ หากทำงานหรือเรียนด้านการเงิน จำเป็นต้องมีชื่อที่ความหมายสอดคล้องหรือเปล่าครับ หรือถ้าอยากฉลาดต้องตั้งชื่อให้มีความหมายเป็นนักปราชญ์หรือไม่ครับ

หากคำถาม 2 ข้อเป็นการรบกวนคุณนพมากจนเกินไป ต้องขออภัยมาไว้ ณ ที่นี่ด้วยนะครับ ^^
สวัสดีครับ

พอดีคุณมีชือเดิมมาให้ ผมก็เลยสามารถเอาชื่อเดิมมาเป็นฐาน ตั้งชื่อให้ใหม่ได้ครับ เพราะบางทีเพื่อนเราเรียกชื่อท้ายเราเคย เราเองก็คงอยากได้ชื่อที่เพื่อนเรียกง่ายครับ เรื่องอุตสาหะ นั้น ไม่เกียวว่าขาดแล้วคุณจะขาดความขยัน การตั้งชื่อให้มีอุตสาหะ นั้น เป็นเพราะบุคคลนั้น เป็นคนเฉื่อยชา นิ่งเรียบ อะไรก็ไม่เอา เวลาตั้งชื่อก็จะเอาอุตสาหะเติมเข้าไป ให้เขามีความกระตือรือล้น ครับ คนที่มีความคิดก้าวหน้า และขยัน มีสติรู้จักทำมาหากิน ไม่จำเป็นต้องมี เพราะเราสามารถปรับปรุงตัวเองได้อยู่แล้ว นิ้วคนห้านิ้ว สั้นยาวไม่เท่ากัน คนเราอย่าหวังอะไรเต็มร้อยครับ เป็นไปไม่ได้ ของสวยควรมีตำหนิบ้าง จึงไม่อาภัพอับจนครับ บ้านถ้าแน่นเกินไป คนอาศัยก็ไม่สะดวก ชื่อสกุลก็เช่นกันครับ ไม่ควรมีครบทุกกลุ่มดาวครับ ดวงดาวจะเดินไปได้เอง เราขาดอุตสาหะ แต่คู่ครองเรา ลูกน้องเรา เขามีอุตสาหะ เขาก็เกื้อเอื้อเราเองครับ เพราะเรามีเดช มีมนตรี อะไรเช่นนี้ครับ

ชื่อคนอธิบายถึงบุคลิคลักษณะส่วนตัว ชือสกุลรวมกัน อธิบายถึงดวงชะตาและการดำเนินชีวิตครับ อาชีพใด เราตั้งชื่อให้มีดวงดาวที่เหมาะสม ก็สามารถส่งเสริมได้ทุกอาชีพครับ ไม่จำเป็นว่าเรื่องเงิน ตั้งชื่อให้คล้ายเงินครับ ข้อสำคัญดวงชะตาปีเกิด และการทำคุณงามความดี กตัญญู จะสามารถส่งเสริมให้ชือสกุลมาหนุนดวงชะตาเราครับ

meguiars
11-20-2013, 12:07 PM
สวัสดีครับ

พอดีคุณมีชือเดิมมาให้ ผมก็เลยสามารถเอาชื่อเดิมมาเป็นฐาน ตั้งชื่อให้ใหม่ได้ครับ เพราะบางทีเพื่อนเราเรียกชื่อท้ายเราเคย เราเองก็คงอยากได้ชื่อที่เพื่อนเรียกง่ายครับ เรื่องอุตสาหะ นั้น ไม่เกียวว่าขาดแล้วคุณจะขาดความขยัน การตั้งชื่อให้มีอุตสาหะ นั้น เป็นเพราะบุคคลนั้น เป็นคนเฉื่อยชา นิ่งเรียบ อะไรก็ไม่เอา เวลาตั้งชื่อก็จะเอาอุตสาหะเติมเข้าไป ให้เขามีความกระตือรือล้น ครับ คนที่มีความคิดก้าวหน้า และขยัน มีสติรู้จักทำมาหากิน ไม่จำเป็นต้องมี เพราะเราสามารถปรับปรุงตัวเองได้อยู่แล้ว นิ้วคนห้านิ้ว สั้นยาวไม่เท่ากัน คนเราอย่าหวังอะไรเต็มร้อยครับ เป็นไปไม่ได้ ของสวยควรมีตำหนิบ้าง จึงไม่อาภัพอับจนครับ บ้านถ้าแน่นเกินไป คนอาศัยก็ไม่สะดวก ชื่อสกุลก็เช่นกันครับ ไม่ควรมีครบทุกกลุ่มดาวครับ ดวงดาวจะเดินไปได้เอง เราขาดอุตสาหะ แต่คู่ครองเรา ลูกน้องเรา เขามีอุตสาหะ เขาก็เกื้อเอื้อเราเองครับ เพราะเรามีเดช มีมนตรี อะไรเช่นนี้ครับ

ชื่อคนอธิบายถึงบุคลิคลักษณะส่วนตัว ชือสกุลรวมกัน อธิบายถึงดวงชะตาและการดำเนินชีวิตครับ อาชีพใด เราตั้งชื่อให้มีดวงดาวที่เหมาะสม ก็สามารถส่งเสริมได้ทุกอาชีพครับ ไม่จำเป็นว่าเรื่องเงิน ตั้งชื่อให้คล้ายเงินครับ ข้อสำคัญดวงชะตาปีเกิด และการทำคุณงามความดี กตัญญู จะสามารถส่งเสริมให้ชือสกุลมาหนุนดวงชะตาเราครับ

เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ ขอบพระคุณคุณนพมากครับ ที่อุตส่าห์เสียสละเวลาและแบ่งปันความรู้ครับ ^^

meguiars
11-21-2013, 03:11 PM
เรียนคุณนพที่เคารพครับ พอดีผมมัวแต่ตื่นเต้นกับชื่อใหม่อยู่ จนลืมถามถึง ฤกษ์งามยามดี วันที่จะไปเปลี่ยนชื่อเลยครับ ^^"
จึงอยากจะขอรบกวนคุณนพให้ช่วยแนะนำภายในเดือนนี้หรือเดือนหน้าก็ได้ครับ
ตัวผม(เกิดวันพฤหัส) ว่าจะไปเปลี่ยนพร้อมคุณแม่(เกิดวันศุกร์) ครับ
พอดีชื่อเดิมคุณแม่มีตัวกาลกิณีอยู่ 1 ตัว ผมเลยหาชื่อให้ใหม่จากที่คุณนพเคยตั้งไว้ (ชุดาณัฏฐ์) ไว้ให้คุณแม่เปลี่ยนครับ
ไม่รู้ว่าคุณนพเห็นสมควรไหม หากไม่ดีผมยินดีรับฟังคำแนะนำของคุณนพครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ^^

noppakorn
11-22-2013, 10:26 AM
เรียนคุณนพที่เคารพครับ พอดีผมมัวแต่ตื่นเต้นกับชื่อใหม่อยู่ จนลืมถามถึง ฤกษ์งามยามดี วันที่จะไปเปลี่ยนชื่อเลยครับ ^^"
จึงอยากจะขอรบกวนคุณนพให้ช่วยแนะนำภายในเดือนนี้หรือเดือนหน้าก็ได้ครับ
ตัวผม(เกิดวันพฤหัส) ว่าจะไปเปลี่ยนพร้อมคุณแม่(เกิดวันศุกร์) ครับ
พอดีชื่อเดิมคุณแม่มีตัวกาลกิณีอยู่ 1 ตัว ผมเลยหาชื่อให้ใหม่จากที่คุณนพเคยตั้งไว้ (ชุดาณัฏฐ์) ไว้ให้คุณแม่เปลี่ยนครับ
ไม่รู้ว่าคุณนพเห็นสมควรไหม หากไม่ดีผมยินดีรับฟังคำแนะนำของคุณนพครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ^^
สวัสดีครับ

ชื่อชุดาณัฏฐ์ ประกอบด้วย อายุ ศรี มูละและอุตสาหะ ดียิ่งสำหรับผู้มีครอบครัวแล้วครับ

ฤกษ์ดีเดือนพย.2556 :- วันจันทร์ที่ 25 เวลา 15-16.59 น. วันพุธที่ 27 เวลา 11.00-14.59 น. 17.00-18.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนธค.2556 :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา 13-14.59 น. วันอังคารที่ 3 เวลา 15-16.59 น. วันวันพฤหัสฯที่19 เวลา 9-10.59 น. 13-16.59 น. วันพุธที่ 25 เวลา 15-18.59 น. วันสุกร์ที่ 27 เวลา 13-14.59 น.

noppakorn
12-04-2013, 03:48 PM
สวัสดีครับ

เดือนนี้ผมเดินทาง 2 ช่วง ไม่สามารถตอบได้คือ วันที่ 9-14 กรกฎาคม และวันที่ 20 - 24 กรกฏาคม 2557 ครับ

ช่วงนี้หากมีคำถามต้องรอผมกลับจากเดินทางแล้วจะมาตอบครับ

Jatuporn Saelao
08-12-2014, 06:51 PM
อาจารย์ครับ ช่วยแปลชื่อหน่อยครัย
-รมย์ชยุตม์
-วิศว์ชนนท์

noppakorn
08-12-2014, 07:54 PM
อาจารย์ครับ ช่วยแปลชื่อหน่อยครัย
-รมย์ชยุตม์
-วิศว์ชนนท์
สวัสดีครับ

รมย์ชยุตม์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในชัยชนะอันสูงสุด (รมย์ แปลว่า ยินดี,ชยุตม์ มาจาก ชัย แปลว่า ชนะ สมาสกับอุตม์ แปลว่า สูงสุด)
วิศว์ชนนท์ แปลว่า ผู้ที่เกิดมามีความสุขทั้งปวง (วิศว์ แปลว่า ทั้งหมด ทั้งปวง,ชนนท์ มาจาก ชา แปลว่า เกิด + นนท์ แปลว่า ความสุข ความยินดี แต่มีผู้แปลคำนี้ว่า ผู้มีความยินดีในความรู้ ซึ่งผมบอกว่าไม่ถูกต้อง คนแปล ไปเอาจากคำว่า วิชา แล้วเอา วิ ออก เหลือชา อย่างเดียว ซึ่งแปลว่า เกิด เพราะวิชา แปลว่า เกิดวิเศษ อันหมายถึงความรู้)

ขออธิบายคำแปลไว้เป็นความรู้และให้ผู้รู้พิจารณาครับ

Audi Ladpala
09-10-2014, 10:14 PM
อยากรู้ว่า ราชภักดิ์ แปลว่าอะไรครับผม ขอบคุณมากครับ

noppakorn
09-11-2014, 01:34 PM
อยากรู้ว่า ราชภักดิ์ แปลว่าอะไรครับผม ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ราชภักดิ์ แปลว่า ผุ้จงรักต่อองกษัตริย์

Wanwisa Jks Pinpranee
09-12-2014, 02:36 PM
วรรณวิศา แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-14-2014, 04:16 PM
วรรณวิศา แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

วรรณวิศา คำว่า วิศา มาจาก พิศา แปลว่า มองดู
วรรณวิศา แปลว่า ผู้มีผิวพรรณน่ามอง

Wanwisa Jks Pinpranee
09-21-2014, 09:41 AM
สวัสดีครับ

วรรณวิศา คำว่า วิศา มาจาก พิศา แปลว่า มองดู
วรรณวิศา แปลว่า ผู้มีผิวพรรณน่ามอง

ขอบพระคุณ คุณพี่ใจดีท่านนี้เป็นอย่างยิ่งคร้ะ เนื่องจากพี่ คือผู้ที่ไข้ข้อข้องใจที่นู๋สงสัยมาตลอด 28 ปี (เวอร์ไปปะ) แต่จริงๆค่ะ รู้สึกทราบซึ้ง

noppakorn
09-21-2014, 12:32 PM
มาตอบคำถามต่อแล้วครับ

Mameow Phanwiset
10-11-2014, 04:30 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ ชื่อระพีพรรณ 44
พันธ์วิเศษ 53
เกิดวันศุกร์ 14 ส.ค.2530 อาชีพลูกจ้างหน่วยงานราชการค่ะ มีปัญหาการเงินการงานติดขัดมีอุปสรรคตลอด เลยอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ขออณุญาติพ่อแม่แล้วค่ะ รบกวนขอตัวเลือกหลายๆชื่อนะคะ อยากเอาไปให้พ่อแม่เป็นคนเลือกให้ค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

10-11-2014, 05:32 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ ชื่อระพีพรรณ 44
พันธ์วิเศษ 53
เกิดวันศุกร์ 14 ส.ค.2530 อาชีพลูกจ้างหน่วยงานราชการค่ะ มีปัญหาการเงินการงานติดขัดมีอุปสรรคตลอด เลยอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ขออณุญาติพ่อแม่แล้วค่ะ รบกวนขอตัวเลือกหลายๆชื่อนะคะ อยากเอาไปให้พ่อแม่เป็นคนเลือกให้ค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

เรียนอาจารย์นพ ดิฉันขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลนะคะ ปัจจุบันสมรสแล้วค่ะ มีบุตรสาวสองคน คนโตเกิดวันศุกร์ที่ 18 พ.ย.2554 ชื่อ กานต์สินี 42 วิเชียรปัญญา 48 คนเล็กเกิด วันจันทร์ ที่18 พ.ย.2556 ชื่อ กมลพร 24 วิเชียรปัญญา 48 ชื่อของลูกทั้งสองดีหรือยังค่ะ หากควรเปลี่ยนขอความกรุฯฃณาอาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

noppakorn
10-12-2014, 12:03 PM
เรียนอาจารย์นพ ดิฉันขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลนะคะ ปัจจุบันสมรสแล้วค่ะ มีบุตรสาวสองคน คนโตเกิดวันศุกร์ที่ 18 พ.ย.2554 ชื่อ กานต์สินี 42 วิเชียรปัญญา 48 คนเล็กเกิด วันจันทร์ ที่18 พ.ย.2556 ชื่อ กมลพร 24 วิเชียรปัญญา 48 ชื่อของลูกทั้งสองดีหรือยังค่ะ หากควรเปลี่ยนขอความกรุฯฃณาอาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อของลูก ยังเด็กนัก ชื่อก็ตั้งไปแล้ว อย่าไปกระทบเทือนดวงเด็กเลยน่ะครับ นามสกุลคุณทักษา 53 ใบบรรดาทักษานาม มีทักษา 42 ทักษาเดียวที่เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นเลขแห่งเทพดีเยี่ยมครับ ส่วนลูกคุณนามสกุลทักษา 48 ใช้ทักษามงคลได้คือ ทักษา 15 และ 42 ครับ ถ้าจะเปลี่ยนก็เฉพาะลูกคนเล็กครับ แต่จากที่ดู ลูกคนเล็กคุณคงต้องเปลี่ยนใหม่ เพราะทักษารวมตกเลขทักษา เจ็บป่วยเรื้อรัง ก็เปลี่ยนเลยแล้วกัน แต่คุณต้องทำบุญให้เทวดาประจำกาย และเจ้ากรรมนายเวรของลูกคนเล็กด้วยการไปสร้างทานปล่อยชีวิตด้วยครับ
เรื่องมีปัญหาการเงินบ่อยๆ อาจต้องระวังเรื่องการใช้จ่ายและการสร้างหนี้ใหม่ด้วยครับ อะไรที่เกินตัว ก็ไม่ต้องไปตามใครครับ ทนขมไว้กินหวานน่ะครับ หมั่นสร้างทานบ่อยๆ อย่าไปรับประกันใคร คำ้ประกันใครด้วยครับ วันเกิดคุณ เป็นอาทิตย์กับราหู ฉะนั้นต้องระวังนอกจากเงินทองยังมีเรื่องหน้าที่การงาน ก็ต้องระวัง พยายามสมถะไว้ให้มากน่ะครับ สวดมนต์ไหว้พระเช้า-เย็น ชีวิตจะเป็นสุข ทำบุญใส่บาตรอย่างน้อยทุกวันพระ พระตามตลาดอย่าใส่ ไม่ได้ช่วยคุณ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า (อายตนะ ๘)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ (อายตนะ 6)
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์มีศรีนำ

ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ สำหรับลูกคนเล็ก กานต์สินี้ไม่ต้องเปลี่ยน 3 ชื่อแรกคล้ายกับพี่สาวน่ะครับ ส่วนชื่ออื่นให้เลือกมีศรีนำ

กันต์ธวัล (กัน ทะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์อันน่ารัก
กัลย์ฤทัย (กัน รึ ทัย) แปลว่า หญิงผู้เป็นเจ้าหัวใจ
กัลย์รมณ (กัน ระ มน) แปลว่า หญิงผู้มีความสุข
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม
ธัญญ์อมล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค,ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้มีโชคผูกพัน

สำหรับลูกคนเล็กได้แนะนำการปฏิบัติไว้เบื้องต้นแล้ว

ส่วนคุณให้ไปทำบุญบ้านคนชรา และใส่บาตรทุกวันพระ สวดมนต์เช้าเย็นอย่าได้ขาด (ตอนเช้า หน้าหิ้งพระ นะโม 3 จบ ตอนเย็นให้สวดยาว(ก่อนนอนก็ได้)) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน คุณพ่อคุณแม่(มีชีวิตก็อุทิศได้) และผู้แก้ไขให้ชื่อใหม่คุณ อย่าลืมขอพรคุณพ่อคุณแม่ด้วย เมื่อได้ชื่อใหม่ มีโอกาสก็ล้างเท้าท่านบ่อยๆน่ะครับ

10-12-2014, 07:33 PM
ขอบพระคุณมากนะคะอาจารย์นพ เป็นพระคุณอย่างสูงต่อดิฉันและลูก แล้วจะปฏิบัติตามที่อาจารย์แนะนำนะคะ:D

10-12-2014, 08:12 PM
สวัสดีครับ

ชื่อของลูก ยังเด็กนัก ชื่อก็ตั้งไปแล้ว อย่าไปกระทบเทือนดวงเด็กเลยน่ะครับ นามสกุลคุณทักษา 53 ใบบรรดาทักษานาม มีทักษา 42 ทักษาเดียวที่เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นเลขแห่งเทพดีเยี่ยมครับ ส่วนลูกคุณนามสกุลทักษา 48 ใช้ทักษามงคลได้คือ ทักษา 15 และ 42 ครับ ถ้าจะเปลี่ยนก็เฉพาะลูกคนเล็กครับ แต่จากที่ดู ลูกคนเล็กคุณคงต้องเปลี่ยนใหม่ เพราะทักษารวมตกเลขทักษา เจ็บป่วยเรื้อรัง ก็เปลี่ยนเลยแล้วกัน แต่คุณต้องทำบุญให้เทวดาประจำกาย และเจ้ากรรมนายเวรของลูกคนเล็กด้วยการไปสร้างทานปล่อยชีวิตด้วยครับ
เรื่องมีปัญหาการเงินบ่อยๆ อาจต้องระวังเรื่องการใช้จ่ายและการสร้างหนี้ใหม่ด้วยครับ อะไรที่เกินตัว ก็ไม่ต้องไปตามใครครับ ทนขมไว้กินหวานน่ะครับ หมั่นสร้างทานบ่อยๆ อย่าไปรับประกันใคร คำ้ประกันใครด้วยครับ วันเกิดคุณ เป็นอาทิตย์กับราหู ฉะนั้นต้องระวังนอกจากเงินทองยังมีเรื่องหน้าที่การงาน ก็ต้องระวัง พยายามสมถะไว้ให้มากน่ะครับ สวดมนต์ไหว้พระเช้า-เย็น ชีวิตจะเป็นสุข ทำบุญใส่บาตรอย่างน้อยทุกวันพระ พระตามตลาดอย่าใส่ ไม่ได้ช่วยคุณ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า (อายตนะ ๘)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ (อายตนะ 6)
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์มีศรีนำ

ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ สำหรับลูกคนเล็ก กานต์สินี้ไม่ต้องเปลี่ยน 3 ชื่อแรกคล้ายกับพี่สาวน่ะครับ ส่วนชื่ออื่นให้เลือกมีศรีนำ

กันต์ธวัล (กัน ทะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์อันน่ารัก
กัลย์ฤทัย (กัน รึ ทัย) แปลว่า หญิงผู้เป็นเจ้าหัวใจ
กัลย์รมณ (กัน ระ มน) แปลว่า หญิงผู้มีความสุข
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม
ธัญญ์อมล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค,ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้มีโชคผูกพัน

สำหรับลูกคนเล็กได้แนะนำการปฏิบัติไว้เบื้องต้นแล้ว

ส่วนคุณให้ไปทำบุญบ้านคนชรา และใส่บาตรทุกวันพระ สวดมนต์เช้าเย็นอย่าได้ขาด (ตอนเช้า หน้าหิ้งพระ นะโม 3 จบ ตอนเย็นให้สวดยาว(ก่อนนอนก็ได้)) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน คุณพ่อคุณแม่(มีชีวิตก็อุทิศได้) และผู้แก้ไขให้ชื่อใหม่คุณ อย่าลืมขอพรคุณพ่อคุณแม่ด้วย เมื่อได้ชื่อใหม่ มีโอกาสก็ล้างเท้าท่านบ่อยๆน่ะครับ

อาจารย์คะ ธรรม์ญพร อ่านว่า ทัน-ยะ-พอน ใช่ไหมคะ ความหมายดีค่ะ

Wiriya Wachiranuwat
10-14-2014, 12:32 PM
สวัสดีค่ะ อ.
ชื่อ วิริยา วชิรานุวัฒน์ เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ 23.30 น. ตอนนี้เป็นลูกจ้างในหน่วยงานรัฐค่ะ
สิ่งต่างๆที่ได้มาส่วนมากมักมีอุปสรรค ต้องรอคอย และมีปัญหาติดขัดเรื่องเงินค่ะ

รบกวนขอหลายชื่อให้เลือกหน่อยนะคะ อยากได้ชื่อที่มีเดช ศรี มูลละในชื่อเดียวกัน รบกวนหน่อยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ :)

noppakorn
10-14-2014, 10:40 PM
สวัสดีค่ะ อ.
ชื่อ วิริยา วชิรานุวัฒน์ เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ 23.30 น. ตอนนี้เป็นลูกจ้างในหน่วยงานรัฐค่ะ
สิ่งต่างๆที่ได้มาส่วนมากมักมีอุปสรรค ต้องรอคอย และมีปัญหาติดขัดเรื่องเงินค่ะ

รบกวนขอหลายชื่อให้เลือกหน่อยนะคะ อยากได้ชื่อที่มีเดช ศรี มูลละในชื่อเดียวกัน รบกวนหน่อยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ :)
สวัสดีครับ

นามสกุล วชิรานุวัฒน์ ทักษา 50 ควรใช้ชื่อทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 95 ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (เดช ศรี มูละ)

คณิศร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเป็นใหญ่ในหมู่คน
ขจีพรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส
กรันฑณัฏฐา (กรัน ทะ นัด ถา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่พึงกระทำ
กัญญ์พิชยา แปลว่า ชัยชนะของหญิงสาว
อัครพัชญ์(อัคคะระพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันยิ่งใหญ่

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน คุณพ่อคุณแม่(มีชีวิตก็อุทิศได้) และผู้แก้ไขให้ชื่อใหม่คุณ อย่าลืมขอพรคุณพ่อคุณแม่ด้วย เมื่อได้ชื่อใหม่ มีโอกาสก็ล้างเท้าท่านบ่อยๆน่ะครับ

Triton Neptune
10-15-2014, 12:18 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากรบกวนอาจารรย์หาชื่อของ
ผู้หญิง เกิดวันอังคาร มีค่าตัวเลขเท่ากับ 14 และ 54 อายตนะ = 8 หรือ 9
โดยมี 4 พยางค์ ซึ่งหลักๆประกอบด้วย ศรี มูละ มนตรี โดยจะขึ้นหน้าด้วย ศรี หรือ มูละ ค่ะ
ทั้งนี้นามสกุลที่ใช้อยู่ตกเลข 45 ค่ะ ซึ่งปัจจุบัน เป็นลูกจ้างตำแหน่งธุรการ งานเอกสาร
(มีแนวคิดจะเปิดร้านขายอุปกรณ์ เครื่องเขียนต่างๆค่ะ)
รบกวนด้วยค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
10-16-2014, 09:29 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว คำถามที่ตั้งไว้ ไม่เร่งด่วน กลับมาจะรีบตอบให้น่ะครับ

กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ

noppakorn
10-18-2014, 03:08 PM
อยากรบกวนอาจารรย์หาชื่อของ
ผู้หญิง เกิดวันอังคาร มีค่าตัวเลขเท่ากับ 14 และ 54 อายตนะ = 8 หรือ 9
โดยมี 4 พยางค์ ซึ่งหลักๆประกอบด้วย ศรี มูละ มนตรี โดยจะขึ้นหน้าด้วย ศรี หรือ มูละ ค่ะ
ทั้งนี้นามสกุลที่ใช้อยู่ตกเลข 45 ค่ะ ซึ่งปัจจุบัน เป็นลูกจ้างตำแหน่งธุรการ งานเอกสาร
(มีแนวคิดจะเปิดร้านขายอุปกรณ์ เครื่องเขียนต่างๆค่ะ)
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 หาชื่อสี่พยางค์ไม่มีหรอกครับ เพราะค่าตัวเลขต่ำครับ ส่วนค่าอายตนะ 6 คนละตำราครับ คงไม่เอามาเกียวข้องด้วยครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร 4 พยางค์มีศรีหรือมูละนำ

พงศ์คณภรณ์ แปลว่า เชื้อสายผู้ค้ำจุนดูแลหมู่คน
ประพิณอัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ฉลาด
พฤทธิ์วรันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความประเสริฐและความเจริญ
พิมพ์วิรากร แปลว่า ผู้กระทำความกล้าหาญเป็นแบบอย่าง
ปวีณมุนินทร์ แปลว่า จอมปราชญ์ผู้ชาญฉลาด

noppakorn
10-18-2014, 03:09 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว
กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ

Varagorn Keawganlaya
10-18-2014, 11:22 PM
ชื่อ วรากร ครับ แฟนผมชื่อ ภัครดา อยากรู้ความหมายครับแล้วก็เรากำลังจะมีลูกสาว อยากให้ช่วยหาชื่อลูกที่ความหมายดีๆให้หน่อยครับ
ถ้าเกี่ยวกับทรัพย์จะดีมากครับ

noppakorn
10-19-2014, 03:51 PM
ชื่อ วรากร ครับ แฟนผมชื่อ ภัครดา อยากรู้ความหมายครับแล้วก็เรากำลังจะมีลูกสาว อยากให้ช่วยหาชื่อลูกที่ความหมายดีๆให้หน่อยครับ
ถ้าเกี่ยวกับทรัพย์จะดีมากครับ
สวัสดีครับ

หลังวันที่ 26 ผมกลับจากต่างจังหวัดแล้วมาตอบน่ะครับ ขอวันเกิดลูกสาวและนามสกุลที่จะใช้ด้วยครับ จะได้วิเคราะห์ทักษาได้

วรากร แปลว่า ผู้สร้างความประเสริฐ
ภัครดา แปลว่า ผู้ยินดีในความโชคดี หรือผู้ยินดีในทรัพย์

noppakorn
10-19-2014, 03:52 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว
ค่อยมาตั้งคำถามนะครับ

puddwo
11-09-2014, 07:18 PM
สวัสดีครับอาจารย์
อยากขอรบกวนช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมหน่อยครับ เดิมชื่อ วรพัฒน์ แสงเงิน เกิดวันจันทร์ 9 มีนาคม 2530 เวลาประมาณช่วงเย็น นามสกุลได้ 24 ครับ
อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ได้ 41 จะเหมาะสมไหมครับ ช่วยแนะนำชื่อหน่อยครับ ขอให้มีคำว่า พัฒ ด้วยหรือชื่อที่เหมาะสมเลยก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
11-11-2014, 11:12 AM
อยากขอรบกวนช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมหน่อยครับ เดิมชื่อ วรพัฒน์ แสงเงิน เกิดวันจันทร์ 9 มีนาคม 2530 เวลาประมาณช่วงเย็น นามสกุลได้ 24 ครับ
อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ได้ 41 จะเหมาะสมไหมครับ ช่วยแนะนำชื่อหน่อยครับ ขอให้มีคำว่า พัฒ ด้วยหรือชื่อที่เหมาะสมเลยก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 24 ชื่อทักษา 41 ผลรวม 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

พัฒน์ชนน แปลว่า เชื้อสายที่เจริญรุ่งเรือง
รตนพัฒน์(รัดตะนะพัด) แปลว่า ผู้เจริญและดีงาม
พรพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญและประเสริฐ
ดลพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองที่พื้นฐานดี
กนกพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญดุจทองคำ
รตพรรธน์ แปลว่า ผู้ยินดีในความเจริญ
ฐนพัชญ์แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่มั่นคง

oraora
11-11-2014, 11:49 AM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันต้องการเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ที่มีความหมายเกี่ยวกับความสุขความเจริญมั่นคง
ทักษาที่รวมกับชื่อ24 แล้วดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-11-2014, 12:31 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันต้องการเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ที่มีความหมายเกี่ยวกับความสุขความเจริญมั่นคง
ทักษาที่รวมกับชื่อ24 แล้วดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 ให้ใช้นามสกุลทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 ตกโชควาสนา ดียิ่งครับ

นามสกุลทักษา 41

ฐิติธนพร แปลว่า มีทรัพย์อันประเสริฐและมั่นคง (ทิติทะนะพอน)
ฐิตานันท์ แปลว่า มีความสุขอันมั่นคง (ทิตานัน)
พัฒนานนท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและความเจริญ (พัดทะนานน)
ถิรชานันทน์ แปลว่า ความสุขที่เกิดบนความมั่นคง (ทิระชานัน)

oraora
11-11-2014, 03:37 PM
ขอบคุณมากค่ะ ชอบ"ถิรชานันทน์" แต่เช็คแล้วไม่แน่ใจว่ามีผู้ใช้ซ้ำหรือยัง
เพราะเวบขึ้นเป็นภาษาที่อ่านไม่ออก และมีคำว่า ถิรชานันท์ ขึ้นมาให้ด้วย แต่ทักษาไม่ใช่ 41
พอจะปรับเปลี่ยนอย่างไรได้บ้างมั้ยคะ

noppakorn
11-12-2014, 02:06 PM
ขอบคุณมากค่ะ ชอบ"ถิรชานันทน์" แต่เช็คแล้วไม่แน่ใจว่ามีผู้ใช้ซ้ำหรือยัง
เพราะเวบขึ้นเป็นภาษาที่อ่านไม่ออก และมีคำว่า ถิรชานันท์ ขึ้นมาให้ด้วย แต่ทักษาไม่ใช่ 41
พอจะปรับเปลี่ยนอย่างไรได้บ้างมั้ยคะ
สวัสดีครับ

ตั้งชือไปอาจซ้ำกันได้เพราะภาษาไทยมันจำกัด ครับ ลองอันใหม่ เอาหลายๆชื่อไปตรวจที่เขตครับ ซ้ำค่อยมาถามใหม่ครับ

ถิรชนานันท์ แปลว่า มีความสุขในชัยชนะอันมั่นคง

oraora
11-12-2014, 04:51 PM
สวัสดีครับ

ตั้งชือไปอาจซ้ำกันได้เพราะภาษาไทยมันจำกัด ครับ ลองอันใหม่ เอาหลายๆชื่อไปตรวจที่เขตครับ ซ้ำค่อยมาถามใหม่ครับ

ถิรชนานันท์ แปลว่า มีความสุขในชัยชนะอันมั่นคง

ขอบคุณมากค่ะ

รบกวนถามเป็นความรู้เรื่องภาษานะคะ
คำว่า นันทน์ แปลว่า ความสนุก ความยินดี ความรื่นเริง
แล้วคำว่า ชานันทน์ -- ชา มีที่มาจากคำว่าอะไรคะ

noppakorn
11-13-2014, 10:03 AM

รบกวนถามเป็นความรู้เรื่องภาษานะคะ
คำว่า นันทน์ แปลว่า ความสนุก ความยินดี ความรื่นเริง
แล้วคำว่า ชานันทน์ -- ชา มีที่มาจากคำว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

ชา เป็นคำบาลี แปลว่า เกิด ครับ

oraora
11-14-2014, 01:13 PM
สวัสดีครับ

ชา เป็นคำบาลี แปลว่า เกิด ครับ

ขอบคุณค่ะ

Mymild
11-18-2014, 01:46 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันอยากขอรบกวนค่ะ
1. มีนามสกุลเลข 63 จึงอยากขอชื่อใหม่เลข 41 ศรีหรือบริวารนำ ให้คุณแม่กับน้องสาวค่ะ
- คุณแม่เกิดวันพุธกลางวัน 26 ส.ค. 2507 เป็นแม่บ้าน
- น้องสาวเกิดวันพุธกลางวัน 30 เม.ย. 2540 เป็นนักเรียน
2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ รบกวนท่านหลายที

noppakorn
11-18-2014, 02:20 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันอยากขอรบกวนค่ะ
1. มีนามสกุลเลข 63 จึงอยากขอชื่อใหม่เลข 41 ศรีหรือบริวารนำ ให้คุณแม่กับน้องสาวค่ะ
- คุณแม่เกิดวันพุธกลางวัน 26 ส.ค. 2507 เป็นแม่บ้าน
- น้องสาวเกิดวันพุธกลางวัน 30 เม.ย. 2540 เป็นนักเรียน
2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ รบกวนท่านหลายที
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม้ดอกเป็นเถามีกลิ่นหอม
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะได้ 6)
สรณ์นลัท (สอน นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ที่เหนี่ยวรั้งใจ (อายตนะได้ 1)
ศนิศรณ์ (สะ นิ สอน) แปลว่า ดวงดาวอันเป็นที่พึ่ง (อายตนะได้ 6)
ศรณ์ศยา (สอน สะ ยา) แปลว่า ผู้มีความสุขตลอดเวลาที่เป็นที่พึ่ง (อายตนะได้แปด ๘)
อัฒฑ์ศยา (อัด สะ ยา) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุขตลอดเวลา (อายตนะ 7)
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ (อายตนะ 1)
คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก (อายตนะ ๘)
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ ๘)
ปวีณรมัย แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์ (อายตนะ 7)
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก (อายตนะได้แปด ๘)

ทั้งแม่และลูกสาวใช้ด้วยกันครับ

ฤกษ์ดีเดือนพย.2557 :- วันพฤหัสฯที่ 20 หลังเที่ยงวัน ,วันพฤหัสฯที่ 27เวลา 13.00-14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนธค.2557 :- วันอังคารที่ 2 เวลา11.00-12.59 น., วันอังคารที่ 9 เวลา07.00-08.59 น.และ 13.00-14.59 น.,วันจันทร์ที่ 15 เวลา 07.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น., วันจันทร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น.

Mymild
11-19-2014, 07:16 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม้ดอกเป็นเถามีกลิ่นหอม
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะได้ 6)
สรณ์นลัท (สอน นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ที่เหนี่ยวรั้งใจ (อายตนะได้ 1)
ศนิศรณ์ (สะ นิ สอน) แปลว่า ดวงดาวอันเป็นที่พึ่ง (อายตนะได้ 6)
ศรณ์ศยา (สอน สะ ยา) แปลว่า ผู้มีความสุขตลอดเวลาที่เป็นที่พึ่ง (อายตนะได้แปด ๘)
อัฒฑ์ศยา (อัด สะ ยา) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุขตลอดเวลา (อายตนะ 7)
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ (อายตนะ 1)
คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก (อายตนะ ๘)
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ ๘)
ปวีณรมัย แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์ (อายตนะ 7)
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก (อายตนะได้แปด ๘)

ทั้งแม่และลูกสาวใช้ด้วยกันครับ

ฤกษ์ดีเดือนพย.2557 :- วันพฤหัสฯที่ 20 หลังเที่ยงวัน ,วันพฤหัสฯที่ 27เวลา 13.00-14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนธค.2557 :- วันอังคารที่ 2 เวลา11.00-12.59 น., วันอังคารที่ 9 เวลา07.00-08.59 น.และ 13.00-14.59 น.,วันจันทร์ที่ 15 เวลา 07.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น., วันจันทร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น.

licuala
11-21-2014, 01:53 AM
สวัสดีครับ
ลูกสาวผมจะคลอดประมาณต้นเดือนกุมภาพันธ์ปี2558
มีนามสกุลทักษา 27 ควรใช้ชื่อลูกสาวทักษาใดจึงจะดีที่สุดครับ
ขอบคุณมากๆครับ

noppakorn
11-21-2014, 01:43 PM
สวัสดีครับ
ลูกสาวผมจะคลอดประมาณต้นเดือนกุมภาพันธ์ปี2558
มีนามสกุลทักษา 27 ควรใช้ชื่อลูกสาวทักษาใดจึงจะดีที่สุดครับ
ขอบคุณมากๆครับ
สวัสดีครับ

ให้ใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ ทักษา 51 หรือใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นนามมงคลครับ ทราบวันคลอดแล้วค่อยมาปรึกษากันครับ

licuala
11-21-2014, 05:35 PM
สวัสดีครับ

ให้ใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ ทักษา 51 หรือใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นนามมงคลครับ ทราบวันคลอดแล้วค่อยมาปรึกษากันครับ

ขอบคุณมากครับ

Chaya67
11-21-2014, 09:21 PM
ววินท์ฌาน แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
11-22-2014, 12:44 PM
ววินท์ฌาน แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ววินท์ฌาน คำว่า ววินท์ ไม่มีคำศัพท์ แต่ถ้าถอดคำสมาสจะได้ วัว+อินท์ แปลว้า เจ้าแห่งวัว (กร่อนไม้อากาศทิ้ง เป็น ววินท์) รวมคำแปลว่า ผู้พิจารณาเจ้าแห่งวัว

noppakorn
11-24-2014, 10:40 AM
ขออภัยทุกท่านครับ

โปรดงดตั้งคำถามในสัปดาห์นี้ ตั้งแต่ 24 - 30 พย.57 นี้ครับ

เพราะต้องเดินทางไปภาคเหนือครับ จะกลับมาตอบวันจันทร์หน้าครับ

nida2422
12-01-2014, 03:44 PM
สวัสดีคะ
อยากทราบความหมาย ของชื่อ รัตนลดา คะว่าจะตั้งชื่อให้ลูกสาว

ขอขอบคุณคะ

Nuntaporn
12-01-2014, 07:50 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพกรณ์

อยากทราบความหมายของชื่อ รัญชน์ปภัสร์ กับ ลภัสร์สรัญญ์ คะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
12-01-2014, 08:47 PM
สวัสดีคะ
อยากทราบความหมาย ของชื่อ รัตนลดา คะว่าจะตั้งชื่อให้ลูกสาว

ขอขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

รัตนลดา แปลว่า สายอันมีคุณค่ายิ่ง ทักษา 24

noppakorn
12-01-2014, 08:50 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพกรณ์

อยากทราบความหมายของชื่อ รัญชน์ปภัสร์ กับ ลภัสร์สรัญญ์ คะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ
สวัสดีครับ

รัญชน์ปภัสร์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ายินดี
ลภัสร์สรัญญ์ คำว่า ลภัสร์ เติม ร์ ทำให้ผิดคำศัพท์ครับ

Nuntaporn
12-02-2014, 09:30 AM
ขอบคุณคะอาจารย์นพกรณ์

JACK CAMEL
12-03-2014, 03:34 PM
สวัสดีครับ ผม ชื่อ ยุทธภูมิ บริบูรณ์ เกิด 4สิงหาคม 2519 เวลา16.35น. ที่จันทบุรี อาชีพค้าขาย
คิดจะเปลี่ยนชื่อ แต่ยังอยากใช้ชื่อและสกุลเดิมนำอยู่(ทางบ้านก็เห็นด้วย)
เลยคิดชื่อนี้มา ยุทธภูมิบดี วงษ์บริบูรณ์สุข
ชื่อได้เลข 36
นามสกุล 63
รวมแล้ว 99
ไม่ทราบว่าเหมาะสมดีใม๊ครับ
ไม่ทราบว่าชื่อ ใหม่นี้เหมาะสมถูกต้องใม๊ หรือ คำไม่เหมาะใช้ไม่ได้หรือป่าวมีความหมายใม๊
แล้วถ้า นามสกุล ไม่สามารถเปลี่ยนได้ ยังใช้ บริบูรณ์ เหมือนเดิมจะเหมาะใม๊ หรือเปลี่ยนจะดีกว่า
แต่ใจผมก็อยากจะเปลี่ยนเพราะตัวเลขมันดี ช่วยชี้แนะทีครับ
ขอบคุณครับ

กัลยากร
12-04-2014, 03:56 PM
สวัสดีคะขอชื่อใหม่คะ
1. นามสกุล ทักษา71
2. เกิด พุธ เวลาประมาณตี5กว่าๆ
3.ทำงานเกี่ยวกับธุรการ
4.ต้องการเปลี่ยนชื่อคะ รู้สึกตอนนี้แบกรับภาระเยอะมาก รู้สึกเป้นหัวหน้าครอบครัว ต้องคอยตัดสินทุกอย่าง จัดระเบียบคนในครอบครัว รู้สึกเหนื่อยและหนักคะฃ
ชื่อเดิม กัลยากร ชื่อนี้คุณแม่เป็นคนไปเปลี่ยนให้ เพราะมีคนทักว่าชื่อก่อนหน้านี้ต้องขึ้นโรงขึ้นศาล... แต่ก็ยังอยากใช้ชื่อตอนเกิด ชื่อวัชราพรรณ คุณอุบาสกนพกรณ์ช่วยปรับเปลี่ยนให้หน่อยได้ไหมคะ หรือถ้าไม่ได้รบกวนช่วยตั้งใหม่ให้หน่อยคะ

noppakorn
12-04-2014, 06:40 PM
สวัสดีครับ ผม ชื่อ ยุทธภูมิ บริบูรณ์ เกิด 4สิงหาคม 2519 เวลา16.35น. ที่จันทบุรี อาชีพค้าขาย
คิดจะเปลี่ยนชื่อ แต่ยังอยากใช้ชื่อและสกุลเดิมนำอยู่(ทางบ้านก็เห็นด้วย)
เลยคิดชื่อนี้มา ยุทธภูมิบดี วงษ์บริบูรณ์สุข
ชื่อได้เลข 36
นามสกุล 63
รวมแล้ว 99
ไม่ทราบว่าเหมาะสมดีใม๊ครับ
ไม่ทราบว่าชื่อ ใหม่นี้เหมาะสมถูกต้องใม๊ หรือ คำไม่เหมาะใช้ไม่ได้หรือป่าวมีความหมายใม๊
แล้วถ้า นามสกุล ไม่สามารถเปลี่ยนได้ ยังใช้ บริบูรณ์ เหมือนเดิมจะเหมาะใม๊ หรือเปลี่ยนจะดีกว่า
แต่ใจผมก็อยากจะเปลี่ยนเพราะตัวเลขมันดี ช่วยชี้แนะทีครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

เรื่องทักษาชือสกุลนั้น มีส่วนช่วยชะตาชีวิตเพียง 40 % นอกนั้นขึ้นกับพื้นฐานชะตาเกิดและผลบุญความดีมาเกื้อหนุน คนเราจะดีเต็มร้อย คงไม่มีครับ ดีสัก 80 ก็นับว่าดียิ่งแล้ว นามสกุลเดิม ทักษา 32 ถ้าไม่เปลี่ยนก็ยังสามารถใช้ได้เช่นใช้ทักษา 19 ผลรวมได้ 51 ก็เป็นมงคลยิ่งแล้ว แต่หากจะเปลี่ยน ก็ไม่ใช่ปัญหาอะไร แต่ทว่าชือยาวๆ ไม่ใช่ว่าดี ยังไม่เคยเห็นเศรษฐีเมืองไทยชื่อยาวๆ สักคน บางคนชื่อไม่ดีก็รวยเอาๆ ทั้งนี้เพราะดวงชะตาเกิดดียิ่ง คนที่ดวงชะตาเกิดไม่ดี จึงค่อยมาหาชื่อเพื่อช่วยเสริมชะตาชีวิตให้ดีขึ้น แต่คงไม่มีใครเต็มร้อยครับ ชื่อและนามสกุล เมื่อรวมกันแล้ว ควรมีช่องว่างให้ขยับได้บ้าง ไม่ใช่แน่นจนมีทุกทักษาในชื่อ บารมีดีก็รุ่งเรือง บารมีไม่ถึงก็อับจนไปใหญ่ ไม่ควรเอาพระเคราะห์ทั้ง 9 มาเป็นชื่อสกุลในคนๆเดียวครับ การตั้งชื่อบางครั้งต้องดูด้วยว่า ฐานชะตาตนสถิตย์ราศีใด ควรใช้ดาวใดมาเกื้อหนุน หรือดูจากพฤติการ ของแต่ละคนเป็นหลักครับ

noppakorn
12-04-2014, 07:02 PM
สวัสดีคะขอชื่อใหม่คะ
1. นามสกุล ทักษา71
2. เกิด พุธ เวลาประมาณตี5กว่าๆ
3.ทำงานเกี่ยวกับธุรการ
4.ต้องการเปลี่ยนชื่อคะ รู้สึกตอนนี้แบกรับภาระเยอะมาก รู้สึกเป้นหัวหน้าครอบครัว ต้องคอยตัดสินทุกอย่าง จัดระเบียบคนในครอบครัว รู้สึกเหนื่อยและหนักคะฃ
ชื่อเดิม กัลยากร ชื่อนี้คุณแม่เป็นคนไปเปลี่ยนให้ เพราะมีคนทักว่าชื่อก่อนหน้านี้ต้องขึ้นโรงขึ้นศาล... แต่ก็ยังอยากใช้ชื่อตอนเกิด ชื่อวัชราพรรณ คุณอุบาสกนพกรณ์ช่วยปรับเปลี่ยนให้หน่อยได้ไหมคะ หรือถ้าไม่ได้รบกวนช่วยตั้งใหม่ให้หน่อยคะ
สวัสดีครับ

จากเวลาเกิดคุณยังไม่ถึง หกโมงเช้า ตามโหราศาสตร์ คุณยังเป็นคนวันอังคารอยู่ครับ ชื่อกัลยากร มี ก เป็นกาลกิณี ทำให้คุณมักกะวนกระวาย จิตใจก็มักกังวล ไม่มีผลต่อการดำเนินชีวิต แต่ทักษาชื่อนี้ ได้ทักษา 25 ทำให้คุณมีเงินแค่ไหน คุณก็จะไม่มีความสุข ปัญหาเข้ามาหาคุณตลอดเวลา ถ้าเป็น กัลยกร การดำรงชีวิตคุณนอกจากกังวลใจ แล้ว สิ่งต่างจะเดินได้ด้วยดีครับ นามสกุลทักษา 71 ต้องใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล จะช่วยให้ชีวิตคุณดีเกือบเต็มร้อย เพิ่มเติมด้วยการสวดมนต์เช้าเย็นทำบุญใส่บาตรเสมอๆครับ ชื่อ วัชราพรรณ ทักษา 38 ไม่ควรใช้เด็ดขาดครับ ใช้ทักษา 24 หาชื่อใหม่ที่ไพเราะดีกว่าครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคารและพุธกลางวัน

ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค
แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร
อลีน แปลว่า ผู้ว่องไว
วาริศดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่ในมหาสมุทร
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ
อภินิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและยิ่งใหญ่
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
ธามรฐา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์ของประเทศ
นลินปภา แปลว่า รัศมีดังดอกบั
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ามอง
ยลษมา แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่ชวนมอง
รตริยา แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ
รินนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองดุจทองริน
ยลรณา แปลว่า ผู้มีการรบที่น่ามอง
ลัลลดา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก
วิรุณตา แปลว่า ลูกพระพิรุณ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7 วัน ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

puddwo
12-04-2014, 10:32 PM
ขออนุญาตรบกวนอีกครั้งนะครับ
รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ ชาย เกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อทักษา 41 วรรคเดชนำ อายตนะได้เลข 1 หรือเลข 8 หรือเลข 9
และขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยครับ ขอบพระคุณมากนะครับ

jeabbbz
12-06-2014, 03:12 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
ดิฉันรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อและนามสกุลใหม่ ให้ได้มั้ยคะ
เนื่องจาก ชื่อนามสกุลบวกเลขแล้วไม่เปนมงคลกับชีวิตมากๆ
ชื่อ ได้เลข 28 นามสกุล ได้เลข 66 บวกกันได้ 94
ทำให้ตอนนี้ชีวิตมีอุปสรรคมากๆ ทำอะไรก้อไม่ขึ้น ชีวิตตกต่ำสุดๆ
เป็นหนี้สินล้นพ้นตัว งานที่ทำก้อเหมือนจะดี แต่พอจะดีก้อต้องมีอุปสรรคทุกครั้งไป
ชีวิตหยุดอยู่กับที่มาเป็นเวลานาน ไม่ก้าวหน้าสักที อายุจะ 32 แล้ว ยังไม่เจอเนื้อคู่เลยค่ะ อาภัพรักมาก
จนมีคนทักว่า เกิดวันจันทร์ ทะมัยชื่อมีสระเยอะ มะดี เลยคิดจะเปลี่ยนชื่อ จนได้มาอ่านกระทู้ที่อาจารย์แนะนำชื่อแล้วรู้สึกดีมาก
มีแต่ชื่อๆ เพราะๆ ความหมายดีๆ ทั้งนั้น ต้องขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ เพราะเบื่อชีวิตตอนนี้มากๆ อยากเปลี่ยนเปนคนใหม่สักที เผื่ออะไรๆ จะดีขึ้น
ชื่อเดิม วิจิตรา (ทักษา28 )
ว/ด/ป เกิด 14/03/2526 วันจันทร์ ประมานตีหนึ่ง ( บางที่ว่าเปนวันอาทิตย์)
ทำงานเปน เซลล์ (ต้องติดต่อลูกค้าเยอะ)
ขอทั้งชื่อ นามสกุล เลยนะคะ
อยากได้เลขที่บวกกันแล้ว ได้ผลด้านประสบความสำเร็จ ร่ำรวย ชีวิตรุ่งเรือง ทำมาค้าขายดีน่ะค่ะ
ได้เลขทักษาเยอะๆ ยิ่งดี เคยมีชื่อนามสกุลบวกกันได้ 100 แล้วชอบมาก แต่ชื่อมะมี เดช ศรี เลย

รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ อาจจะเขียนยาวไปหน่อย เพราะอยากให้อาจารย์อนุเคราะห์ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
12-06-2014, 04:37 PM
ขออนุญาตรบกวนอีกครั้งนะครับ
รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ ชาย เกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อทักษา 41 วรรคเดชนำ อายตนะได้เลข 1 หรือเลข 8 หรือเลข 9
และขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยครับ ขอบพระคุณมากนะครับ
สวัสดีครับ

ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ณัชชรัญชน์ (นัดชะรัน) แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ ๘)
รัตนฉัตร์ (รัด ตะ นะ ฉัด) แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (อายตนะ ๘)
ฐนพัชญ์แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่มั่นคง (อายตนะ๘)
ศรณ์สธน แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยเป็นที่พึ่ง (ค่าอายตนะ 1)
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์ (ค่าอายตนะ 1)

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อ (ปีหน้ายังให้ไม่ได้ครับ) เดือนธค.2557 วันอังคารที่ 9 เวลา 13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 15 เวลา 09.00-10.59 น. 13.00 - 16.59 น. วันจันทร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
12-06-2014, 04:44 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
ดิฉันรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อและนามสกุลใหม่ ให้ได้มั้ยคะ
เนื่องจาก ชื่อนามสกุลบวกเลขแล้วไม่เปนมงคลกับชีวิตมากๆ
ชื่อ ได้เลข 28 นามสกุล ได้เลข 66 บวกกันได้ 94
ทำให้ตอนนี้ชีวิตมีอุปสรรคมากๆ ทำอะไรก้อไม่ขึ้น ชีวิตตกต่ำสุดๆ
เป็นหนี้สินล้นพ้นตัว งานที่ทำก้อเหมือนจะดี แต่พอจะดีก้อต้องมีอุปสรรคทุกครั้งไป
ชีวิตหยุดอยู่กับที่มาเป็นเวลานาน ไม่ก้าวหน้าสักที อายุจะ 32 แล้ว ยังไม่เจอเนื้อคู่เลยค่ะ อาภัพรักมาก
จนมีคนทักว่า เกิดวันจันทร์ ทะมัยชื่อมีสระเยอะ มะดี เลยคิดจะเปลี่ยนชื่อ จนได้มาอ่านกระทู้ที่อาจารย์แนะนำชื่อแล้วรู้สึกดีมาก
มีแต่ชื่อๆ เพราะๆ ความหมายดีๆ ทั้งนั้น ต้องขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ เพราะเบื่อชีวิตตอนนี้มากๆ อยากเปลี่ยนเปนคนใหม่สักที เผื่ออะไรๆ จะดีขึ้น
ชื่อเดิม วิจิตรา (ทักษา28 )
ว/ด/ป เกิด 14/03/2526 วันจันทร์ ประมานตีหนึ่ง ( บางที่ว่าเปนวันอาทิตย์)
ทำงานเปน เซลล์ (ต้องติดต่อลูกค้าเยอะ)
ขอทั้งชื่อ นามสกุล เลยนะคะ
อยากได้เลขที่บวกกันแล้ว ได้ผลด้านประสบความสำเร็จ ร่ำรวย ชีวิตรุ่งเรือง ทำมาค้าขายดีน่ะค่ะ
ได้เลขทักษาเยอะๆ ยิ่งดี เคยมีชื่อนามสกุลบวกกันได้ 100 แล้วชอบมาก แต่ชื่อมะมี เดช ศรี เลย

รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ อาจจะเขียนยาวไปหน่อย เพราะอยากให้อาจารย์อนุเคราะห์ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

คุณยังเป็นโสด จะเปลี่ยนชื่อนามสกุล ให้ไปขอคุณพ่อคุณแม่เสียก่อนน่ะครับ ท่านอนุญาตแล้ว ถึงจะเป็นมงคลครับ นามสกุลจะไม่เปลี่ยนก็ได้ จะเปลี่ยนก็ไม่ยาก แต่ช่วยแจ้งว่าอยากได้ความหมายแบบไหนด้วยจะดียิ่ง เรื่องเนื้อคู่อย่าไปห่วงมากนัก สำคัญห่วงตัวเองและพ่อแม่ก่อนจะดีกว่า บางคนเกิดมาหาคู่ยากครับ ยิ่งหญิงเก่ง ทำอะไรเก่ง มักหาคนรักยาก เพราะว่าชายมักกลัวว่าสู้หญิงไม่ได้ บางครั้งการแสดงออกทำให้ผู้ชายไม่กล้ามายุ่งกับเราเหมือนกัน แต่อย่างไรก็ตามบางครั้ง ดวงเนื้อคู่มันยังไม่บรรจบ หายังไง คบยังไง ก็ต้องมีอันเป็นไป อันนี้เป็นสัจธรรม ปล่อยวางบ้างน่ะครับ ช่วยแจ้งสินค้าประเภทที่ขายมาด้วยก็ดีครับ อาจารย์ก็เซลล์เก่าเหมือนกันนะ

แจ้งมาใหม่ บอกเลขกระทู้มาด้วยก็ดีครับ ตรงมุมซ้ายครับ ผมจะได้ย้อนค้นเรื่องถูก ใจเย็นๆครับ

jeabbbz
12-09-2014, 11:19 AM
อ้างอิงกระทู้ #1844

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์สำหรับคำชี้แนะ
ทางดิฉันปรึกษาทางบ้านแล้ว เรื่องเปลี่ยนนามสกุลไม่เปนปัญหาค่ะ
ต้องการได้ชื่อทักษา ด้านมีโชคดี ร่ำรวย ทำอะไรก้อประสบความสำเร็จ ไม่มีอุปสรรค
นามสกุลทักษา ด้านส่งผลให้ประสบความสำเร็จในชีวิต และร่ำรวย รุ่งโรจน์ในชีวิต

ตอนนี้ดิฉันประกอบอาชีพเป็นเซลล์ขายสินค้าเกี่ยวกับ เครื่องทำความเย็น ระบบห้องเย็นแช่เข็งต่างๆ น่ะคะ
แต่อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเอง แต่ยังติดอุปสรรคอยู่มาก คิดว่าการเปลี่ยนชื่อ นามสกุล เปนคนใหม่อาจจะช่วยได้

noppakorn
12-09-2014, 09:05 PM
อ้างอิงกระทู้ #1844

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์สำหรับคำชี้แนะ
ทางดิฉันปรึกษาทางบ้านแล้ว เรื่องเปลี่ยนนามสกุลไม่เปนปัญหาค่ะ
ต้องการได้ชื่อทักษา ด้านมีโชคดี ร่ำรวย ทำอะไรก้อประสบความสำเร็จ ไม่มีอุปสรรค
นามสกุลทักษา ด้านส่งผลให้ประสบความสำเร็จในชีวิต และร่ำรวย รุ่งโรจน์ในชีวิต

ตอนนี้ดิฉันประกอบอาชีพเป็นเซลล์ขายสินค้าเกี่ยวกับ เครื่องทำความเย็น ระบบห้องเย็นแช่เข็งต่างๆ น่ะคะ
แต่อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเอง แต่ยังติดอุปสรรคอยู่มาก คิดว่าการเปลี่ยนชื่อ นามสกุล เปนคนใหม่อาจจะช่วยได้

สวัสดีครับ

อาชีพขายเครื่องทำความเย็นและห้องเย็น เป็นการขายโปรเจ็ค ใช้ทุนค่อนข้างมากและต้องมีความชำนาญทางด้านช่างกลและเทคนิคหลายอย่างทั้งด้านโลหะและงานระบบความเย็น ค่อนข้างนำมาประกอบอาชีพเองยาก แต่อย่างน้อยก็สามารถฝึกให้รู้จักทักษาการขาย การติดต่อและเรียนรู้ได้ดีครับ สามารถนำความชำนาญมาดัดแปลงประกอบอาชีพได้มากมาย ไม่มีอะไรที่เซลจะขายไม่ได้อยู่แล้วครับ

เข้าเรื่องครับ ขอแนะนำ นามสกุลทักษา 54 เป็นทักษามงคล บอกถึงความสำเร็จ ปัญญา ความมั่นคง สามารถใช้ชื่อทักษามงคลได้หลายทักษาคือ 36,41,45,51 จะได้ผลรวมมงคลคือ 90,95,99,105 ซึ่งในอนาคตหากมีญาติหรือพี่น้องจะใช้ สามารถนำไปใช้ประกอบนามมงคลได้ตามนิสัยแต่ละคนครับ สำหรับหนูขอแนะนำทักษา 51 ป็นทักษานามมงคล บอกถึงความสุขสมหวัง ความเจริญรุ่งเรือง ผู้สนับสนุนและมีพลังอำนาจเกื้อหนุน ผลรวมได้ทักษา 105 ตกโภคทรัพย์ จะมีผู้ช่วยเหลือ โชคลาภไหลมาเทมา สิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน เรื่องเงินทองหาง่ายไม่ยากเย็น เจริญทางโชคลาภทรัพย์สิน

นามสกุลทักษา 54 เจริญรุ่งเรือง

รัตน์ภูวนนท์ แปลว่า ดวงแก้วของแผ่นดินแห่งความสุข (อายตนะ 9)
รัตน์ภคนันท์ แปลว่า ความสุขในทรัพย์ดุจแก้วทรงคุณค่า (อายตนะ 6)
ทิพย์นิธิศ แปลว่า เจ้าแห่งขุมทรัพย์อันวิเศษ (อายตนะ 1)
ทิพย์อนันตา แปลว่า ผู้มีความวิเศษไม่สิ้นสุด (อายตนะ 8)
ภูวิศนรรัตน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่ในแผ่นดิน (อายตนะ 1)
ภูมิวิธวิทย์ แปลว่า ฉลาดและทรงปัญญา (อายตนะ 1)

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
ธัญญ์ณฐพร แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐด้วยทรัพย์
ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว ใน7วันไปปล่อยนกหรือปล่อยปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่บ้านที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (อย่าลืมขอพรคุณพ่อคุณแม่ด้วย ล้างเท้าท่านด้วยครับจะเป็นมงคลยิ่ง)

jeabbbz
12-10-2014, 04:49 PM
สวัสดีครับ

อาชีพขายเครื่องทำความเย็นและห้องเย็น เป็นการขายโปรเจ็ค ใช้ทุนค่อนข้างมากและต้องมีความชำนาญทางด้านช่างกลและเทคนิคหลายอย่างทั้งด้านโลหะและงานระบบความเย็น ค่อนข้างนำมาประกอบอาชีพเองยาก แต่อย่างน้อยก็สามารถฝึกให้รู้จักทักษาการขาย การติดต่อและเรียนรู้ได้ดีครับ สามารถนำความชำนาญมาดัดแปลงประกอบอาชีพได้มากมาย ไม่มีอะไรที่เซลจะขายไม่ได้อยู่แล้วครับ

เข้าเรื่องครับ ขอแนะนำ นามสกุลทักษา 54 เป็นทักษามงคล บอกถึงความสำเร็จ ปัญญา ความมั่นคง สามารถใช้ชื่อทักษามงคลได้หลายทักษาคือ 36,41,45,51 จะได้ผลรวมมงคลคือ 90,95,99,105 ซึ่งในอนาคตหากมีญาติหรือพี่น้องจะใช้ สามารถนำไปใช้ประกอบนามมงคลได้ตามนิสัยแต่ละคนครับ สำหรับหนูขอแนะนำทักษา 51 ป็นทักษานามมงคล บอกถึงความสุขสมหวัง ความเจริญรุ่งเรือง ผู้สนับสนุนและมีพลังอำนาจเกื้อหนุน ผลรวมได้ทักษา 105 ตกโภคทรัพย์ จะมีผู้ช่วยเหลือ โชคลาภไหลมาเทมา สิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน เรื่องเงินทองหาง่ายไม่ยากเย็น เจริญทางโชคลาภทรัพย์สิน

นามสกุลทักษา 54 เจริญรุ่งเรือง

รัตน์ภูวนนท์ แปลว่า ดวงแก้วของแผ่นดินแห่งความสุข (อายตนะ 9)
รัตน์ภคนันท์ แปลว่า ความสุขในทรัพย์ดุจแก้วทรงคุณค่า (อายตนะ 6)
ทิพย์นิธิศ แปลว่า เจ้าแห่งขุมทรัพย์อันวิเศษ (อายตนะ 1)
ทิพย์อนันตา แปลว่า ผู้มีความวิเศษไม่สิ้นสุด (อายตนะ 8)
ภูวิศนรรัตน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่ในแผ่นดิน (อายตนะ 1)
ภูมิวิธวิทย์ แปลว่า ฉลาดและทรงปัญญา (อายตนะ 1)

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
ธัญญ์ณฐพร แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐด้วยทรัพย์
ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว ใน7วันไปปล่อยนกหรือปล่อยปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่บ้านที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (อย่าลืมขอพรคุณพ่อคุณแม่ด้วย ล้างเท้าท่านด้วยครับจะเป็นมงคลยิ่ง)

ภูวิศนรรัตน์ อ่านออกเสียงว่า พู-วิด-นอ-ระ-รัด หรือ พู-วิด-นะ-ระ-รัด คะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ
ชอบทั้งชื่อและนามสกุลทุกชื่อเลย
ถ้าได้เปลี่ยนชื่อสกุล ได้ตามที่อาจารย์แนะนำแล้วจะทำบุญ ทำทานตามที่อาจารย์บอกค่ะ

noppakorn
12-11-2014, 08:02 PM
ภูวิศนรรัตน์ อ่านออกเสียงว่า พู-วิด-นอ-ระ-รัด หรือ พู-วิด-นะ-ระ-รัด คะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ
ชอบทั้งชื่อและนามสกุลทุกชื่อเลย
ถ้าได้เปลี่ยนชื่อสกุล ได้ตามที่อาจารย์แนะนำแล้วจะทำบุญ ทำทานตามที่อาจารย์บอกค่ะ
สวัสดีครับ

อ่านว่า พู-วิด-นอ-ระ-รัด ครับ

noppakorn
12-12-2014, 12:51 PM
กรุณางดตั้งคำถามชั่วคราวครับ

ติดภาระกิจครับ หลังปีใหม่ค่อยมาพบกันน่ะครับ

kitkiss
01-23-2015, 09:18 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามความหมายของ นามสกุล "ฤทัยคุณ" ค่ะ
เปลี่ยนให้ตัวเองกับลูกชาย แต่ลูกชายเกิดวันเสาร์ มีตัว ณ เป็นกาลกีณี (จะใช้ได้ไหมคะ)
หากไม่ควรใช้ รบกวนอาจารย์ให้คำแนะนำทีค่ะ
ชื่อตัว ธนาพันธ์ เกิดวันอาทิตย์
ลูกชายชื่อ ขจรเกียรติ เกิดวันเสาร์

miami
01-24-2015, 03:58 PM
สวัสดีครับ อาจารย์
ผมรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ได้มั้ยครับ
เนื่องจาก ชื่อผมเจอแต่คนให้ร้าย รับเคราะห์แทน ถูกแย่งผลงาน
ชื่อ ได้เลข 37 นามสกุล ได้เลข 50 บวกกันได้ 87 ทำให้ตอนนี้ชีวิตมีอุปสรรคมากๆ ทำอะไรก้อไม่ขึ้น ชีวิตตกต่ำสุดๆ
งานที่ทำก้อเหมือนจะดี แต่พอจะดีก้อต้องมีอุปสรรคทุกครั้งไป
ชื่อเดิม อนุสรณ์ (ทักษา37) นามสกุล ว่องประสพสุข (ทักษา 50)
(ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับ)
ว/ด/ป เกิด 17 มิถุนายน 2509 วันศุกร์ ประมาน 01.15 น. ( บางที่ว่าเป็นวันพฤหัสบดี)
ทำงานเป็น ผู้จัดการปั้มน้ำมัน (ต้องติดดูแลทุกอย่าง คน เงิน ลูกค้า เอกสารรายงาน)
อยากได้ชื่อที่เลขบวกกันแล้ว ได้ผลด้านประสบความสำเร็จ ร่ำรวย ชีวิตรุ่งเรือง ทำมาค้าขายดี บริวารดี
สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไม่ไข้
และอยากได้ชื่อที่มี 2-3 พยางค์ (หรือตามแต่อาจาร์ยดูว่าเหมาะสมที่สุดครับ)
และอยากได้ชื่อที่เลขทักษาบวกกับนามสกุลแล้วดีมากก็ยิ่งดีครับ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ เพราะอยากให้อาจารย์อนุเคราะห์ด้วยครับ
ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
01-24-2015, 10:11 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามความหมายของ นามสกุล "ฤทัยคุณ" ค่ะ
เปลี่ยนให้ตัวเองกับลูกชาย แต่ลูกชายเกิดวันเสาร์ มีตัว ณ เป็นกาลกีณี (จะใช้ได้ไหมคะ)
หากไม่ควรใช้ รบกวนอาจารย์ให้คำแนะนำทีค่ะ
ชื่อตัว ธนาพันธ์ เกิดวันอาทิตย์
ลูกชายชื่อ ขจรเกียรติ เกิดวันเสาร์
สวัสดีครับ

นามสกุล ฤทัยคุณ ทักษา 24 เป็นมงคลนาม ลูกชายเกิดวันเสาร์ ชื่อขจรเกียรติ ทักษา 41 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุลมีพยัญชนะกาลกิณีกับวันเกิดไม่ส่งผลให้เจ้าของนามครับ ดูกันที่ชื่อครับ เพราะนามสกุลใช้กันชั่วลูกหลาน ชือเปลี่ยนไปตามลูกๆหลานแต่ละคนครับ ส่วนคุณธนาพันธ์ ตกทักษา 40 ชีวิตชอบเดินทาง ผลรวมได้ 64 ชีวิตนี้ประสบความสำเร็จดี เรื่องลูกอย่าห่วงครับ ทักษาดียิ่งแล้วครับ ตกที่นั่งศุภโชคคู่ครับ

นามสกุลเป็นมงคลนามครับ

noppakorn
01-24-2015, 10:30 PM
ผมรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ได้มั้ยครับ
เนื่องจาก ชื่อผมเจอแต่คนให้ร้าย รับเคราะห์แทน ถูกแย่งผลงาน
ชื่อ ได้เลข 37 นามสกุล ได้เลข 50 บวกกันได้ 87 ทำให้ตอนนี้ชีวิตมีอุปสรรคมากๆ ทำอะไรก้อไม่ขึ้น ชีวิตตกต่ำสุดๆ
งานที่ทำก้อเหมือนจะดี แต่พอจะดีก้อต้องมีอุปสรรคทุกครั้งไป
ชื่อเดิม อนุสรณ์ (ทักษา37) นามสกุล ว่องประสพสุข (ทักษา 50)
ว/ด/ป เกิด 17 มิถุนายน 2509 วันศุกร์ ประมาน 01.15 น. ( บางที่ว่าเป็นวันพฤหัสบดี)
ทำงานเป็น ผู้จัดการปั้มน้ำมัน (ต้องติดดูแลทุกอย่าง คน เงิน ลูกค้า เอกสารรายงาน)
อยากได้ชื่อที่เลขบวกกันแล้ว ได้ผลด้านประสบความสำเร็จ ร่ำรวย ชีวิตรุ่งเรือง ทำมาค้าขายดี บริวารดี
และอยากได้ชื่อที่มี 2-3 พยางค์ (หรือตามแต่อาจาร์ยดูว่าเหมาะสมที่สุดครับ)
และอยากได้ชื่อที่เลขทักษาบวกกับนามสกุลแล้วดีมากก็ยิ่งดีครับ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ เพราะอยากให้อาจารย์อนุเคราะห์ด้วยครับ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันศุกร์ เวลา 01.15 น.ตามโหราศาสตร์คุณเป็นคนวันพฤหัสฯครับ (นับพระอาทิตย์ขึ้นเป็นวันใหม่คือ06.00น.) นามสกุลทักษา 50 เป็นมงคลนามครับ ชื่อที่เหมาะสมกับอาชีพคุณคือทักษา 45 เป็นปัญญาและศุภโชค ความเป็นผู้ใหญ่ ชีวิตมีแต่ความสำเร็จการงานราบรื่น ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์และความสำเร็จ และดาวพฤหัส ดาวศุภโชค ทำการใดก็สำเร็จ มีผู้คนเคารพรัก มีเกียรติยศชื่อเสียง ฐานะมั่นคงร่ำรวยครับ(อันหลังต้องดูราศีประกอบ)

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด
วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
ปาลณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้คุ้มครองรักษา
ศรณฑัยห์ (สอน นะ ทัย) แปลว่า ผู้ชอบคทำความดีอันเป็นที่พึ่ง
กฤตย์ชานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ที่พึงกระทำ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปไหว้บูชาเจ้าพ่อหลักเมืองถวายผ้าแพรผูกหลักเมืองจำลองและเอาแผ่นทองไปปิด 9 แผ่น ขอพรท่านให้มั่นคงด้วยครอบครัวและหน้าที่การงาน ใส่บาตรพระให้ผม 1 รูปเพื่อแก้กรรมครับ

jojoclub
01-26-2015, 09:55 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมขอรบกวนหน่อยครับ
พี่สาวผม เกิดในคืนพฤหัส ที่28 กันยา 2527 เวลา ประมาณ ตี 1 กว่าๆ แต่ใบแจ้งเกิดคือ วันศุกร์ แล้วจะต้องตั้งชื่อตามวันไหนครับ
ชื่อปัจุจันคือ ปพิชญานันท์ นามสกุล ปาสาทัง อาชีพ เป็นพนักงานฝ่ายขาย
ผมจึงอยากถามว่า จะต้องตั้งตามวันไหนครับ ต้องเปลี่ยนชื่อมั้ยครับ ถ้าเปลื่อน ช่วยรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้พี่ผมหน่อยครับ ทักษาและตัวขึ้นต้น แล้วแต่อาจารย์เห็นสมควรครับ อยากได้ชื่อที่มี มนตรี อายุ มูละ
ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

noppakorn
01-27-2015, 12:53 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมขอรบกวนหน่อยครับ
พี่สาวผม เกิดในคืนพฤหัส ที่28 กันยา 2527 เวลา ประมาณ ตี 1 กว่าๆ แต่ใบแจ้งเกิดคือ วันศุกร์ แล้วจะต้องตั้งชื่อตามวันไหนครับ
ชื่อปัจุจันคือ ปพิชญานันท์ นามสกุล ปาสาทัง อาชีพ เป็นพนักงานฝ่ายขาย
ผมจึงอยากถามว่า จะต้องตั้งตามวันไหนครับ ต้องเปลี่ยนชื่อมั้ยครับ ถ้าเปลื่อน ช่วยรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้พี่ผมหน่อยครับ ทักษาและตัวขึ้นต้น แล้วแต่อาจารย์เห็นสมควรครับ อยากได้ชื่อที่มี มนตรี อายุ มูละ
ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ
สวัสดีครับ

เกิดคืนพฤหัสฯตอนตี่หนึ่งกว่า ตามสากลนับหลังเที่ยงคืนเป็นวันใหม่คือวันศุกร์ แต่ในโหราศาสตร์นับเป็นวันพฤหัสบดีครับ ชือทักษา 45 เป็นทักษามงคล นามสกุลทักษา 18 ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อปพิชญานันท์ มี น ท เป็นกาลกิณี่ อักษรสองตัวเกียวข้องกับจิตใจ ทำให้ใจว้าวุ่น ไม่มั่นใจ หวาดระแวง อารมย์ขุ่นมัวเสมอทำอะไรไม่มั่นใจในตัวเอง และมักเจ็บไข้เล็กๆน้อยๆ เสมอๆ หากทราบพื้นฐานนี้แล้ว สามารถดำรงชีพได้ โดยปกติ ตัดความกังวลเหล่านี้ออกไป ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อเดิมสังเกตุว่าคงตั้งใหม่ ไม่ให้มีกาลกิณีกับวันศุกร์ แต่ที่จริงต้องนับเป็นคนวันพฤหัสฯครับ

ชื่อทักษาคงใช้ทักษา 45 เช่นเดิมได้ครับ แต่เปลี่ยนชื่อ (ไม่ควรเปลี่ยนชื่อเกิน 3 ครั้ง)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ณัฏฐยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
ณพิชญ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วดุจนักปราชญ์ผู้มีความรู้
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
โศภิพรพิณ แปลว่า พิณที่ประเสริฐและสวยงาม
เพชรมณฑ์รชา แปลว่า ทรัพย์สมบัติที่ประดับด้วยเพชร
เพชรมณฑ์ชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ประดับเพชร
เบญญพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีและมีปัญญา
เบญญพรรณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางผิวพรรณและปัญญา
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก

armpvp
01-27-2015, 06:33 PM
สวัสดีครับ
รบกวนถามอาจารย์นพ คือแม่ผมอยากเปลี่ยนชื่อด้วยครับผม
"แม่ผมบอกมาครับมีอุปสรรคเกี่ยวการทำงาน ไม่ค่อยลงรอยกับสามี ลูกไม่ค่อยเชื่อฟังเท่่าที่ควร"
แม่ผมชื่อ ลาวัลย์ แพศักดิ์ เกิดวันอังคารที่ 19 กันยายน 2504 เวลาเกิด 24.00
ผมขอรบกวนอาจรย์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

jojoclub
01-27-2015, 09:44 PM
สวัสดีครับ

เกิดคืนพฤหัสฯตอนตี่หนึ่งกว่า ตามสากลนับหลังเที่ยงคืนเป็นวันใหม่คือวันศุกร์ แต่ในโหราศาสตร์นับเป็นวันพฤหัสบดีครับ ชือทักษา 45 เป็นทักษามงคล นามสกุลทักษา 18 ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อปพิชญานันท์ มี น ท เป็นกาลกิณี่ อักษรสองตัวเกียวข้องกับจิตใจ ทำให้ใจว้าวุ่น ไม่มั่นใจ หวาดระแวง อารมย์ขุ่นมัวเสมอทำอะไรไม่มั่นใจในตัวเอง และมักเจ็บไข้เล็กๆน้อยๆ เสมอๆ หากทราบพื้นฐานนี้แล้ว สามารถดำรงชีพได้ โดยปกติ ตัดความกังวลเหล่านี้ออกไป ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อเดิมสังเกตุว่าคงตั้งใหม่ ไม่ให้มีกาลกิณีกับวันศุกร์ แต่ที่จริงต้องนับเป็นคนวันพฤหัสฯครับ

ชื่อทักษาคงใช้ทักษา 45 เช่นเดิมได้ครับ แต่เปลี่ยนชื่อ (ไม่ควรเปลี่ยนชื่อเกิน 3 ครั้ง)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ณัฏฐยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
ณพิชญ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วดุจนักปราชญ์ผู้มีความรู้
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
โศภิพรพิณ แปลว่า พิณที่ประเสริฐและสวยงาม
เพชรมณฑ์รชา แปลว่า ทรัพย์สมบัติที่ประดับด้วยเพชร
เพชรมณฑ์ชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ประดับเพชร
เบญญพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีและมีปัญญา
เบญญพรรณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางผิวพรรณและปัญญา
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก

ขอบพระคุณครับ

kitkiss
01-27-2015, 10:38 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล ฤทัยคุณ ทักษา 24 เป็นมงคลนาม ลูกชายเกิดวันเสาร์ ชื่อขจรเกียรติ ทักษา 41 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุลมีพยัญชนะกาลกิณีกับวันเกิดไม่ส่งผลให้เจ้าของนามครับ ดูกันที่ชื่อครับ เพราะนามสกุลใช้กันชั่วลูกหลาน ชือเปลี่ยนไปตามลูกๆหลานแต่ละคนครับ ส่วนคุณธนาพันธ์ ตกทักษา 40 ชีวิตชอบเดินทาง ผลรวมได้ 64 ชีวิตนี้ประสบความสำเร็จดี เรื่องลูกอย่าห่วงครับ ทักษาดียิ่งแล้วครับ ตกที่นั่งศุภโชคคู่ครับ

นามสกุลเป็นมงคลนามครับ

รบกวนขอความหมายของ "ฤทัยคุณ" ค่ะ

Teenoy May
01-27-2015, 11:06 PM
สวัสดีคัปอาจารย์รบกวนช่วยตั้งชื่อให้พี่ชายผมหน่อยคัป
ทำงานเป็นผู้จัดการโรงเรียนเอกชนคัป เกิดวันอาทิตย์คัป
ต้องการค่าชื่อ 42
นำหน้าด้วย ย ร ล ว
ให้มีในชื่อ ด ต ถ ท ธ น
ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ
จ ฉ ช ซ ฌ ญ
ขอ2หรือ4พยางค์คัป
อายตนะ6= 8,9

ฝากอีกเรื่องคัปขอคำแปลชื่อ
กัณสิกา หน่อยคัป

ขอบคุณมากคัป

noppakorn
01-28-2015, 12:52 PM
รบกวนขอความหมายของ "ฤทัยคุณ" ค่ะ
สวัสดีครับ

ฤทัยคุณ แปลว่า ความดีในดวงใจ

noppakorn
01-28-2015, 01:21 PM
สวัสดีคัปอาจารย์รบกวนช่วยตั้งชื่อให้พี่ชายผมหน่อยคัป
ทำงานเป็นผู้จัดการโรงเรียนเอกชนคัป เกิดวันอาทิตย์คัป
ต้องการค่าชื่อ 42
นำหน้าด้วย ย ร ล ว
ให้มีในชื่อ ด ต ถ ท ธ น
ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ
จ ฉ ช ซ ฌ ญ
ขอ2หรือ4พยางค์คัป
อายตนะ6= 8,9

ฝากอีกเรื่องคัปขอคำแปลชื่อ
กัณสิกา หน่อยคัป

ขอบคุณมากคัป
สวัสดีครับ

กัณสิกา คำว่า สิกา มาจากอสิกา แปลว่าผู้หญิง กัณสิกา แปลว่า หูของผู้หญิง

ชื่อที่คุณกำหนดพยัญชนะ ใช้เวลามากครับ ช่วงนี้ผมงานเยอะมาก ครับ คิดได้แค่สองชื่อครับ เพราะเวลาน้อย ส่วนเรื่องค่าอายตนะ คงทำให้ไม่ได้ครับ เพราะใช้เวลามากมายต้องตอบคนอื่นด้วยครับ

วนัฐชวัล แปลว่า ผู้มีเงินตราอันรุ่งเรืองเท่าป่า (อายตนะ 9)
รัณธนัชฌ์ แปลว่า ผู้มีกริยาดีในการแสวงหาทรัพย์ (อายตนะ 2)

armpvp
01-28-2015, 05:59 PM
แม่ผมมีความต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่คับ
แม่อาชีพ ครู ชื่อนางลาวัลย์ แพศักดิ์

เกิดวันอังคารที่ 19 กันยายน 2504 เวลา 00.00

การทำงานมีอุปสรรคมาก เพื่อนในที่ทำงานมักจะอิจฉา สามีก็ไม่ค่อยให้การสนับสนุน ไม่ค่อยลงรอยกัน

ขอบคุณครับอาจารย์นพ

noppakorn
01-28-2015, 09:36 PM
แม่ผมมีความต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่คับ
แม่อาชีพ ครู ชื่อนางลาวัลย์ แพศักดิ์

เกิดวันอังคารที่ 19 กันยายน 2504 เวลา 00.00

การทำงานมีอุปสรรคมาก เพื่อนในที่ทำงานมักจะอิจฉา สามีก็ไม่ค่อยให้การสนับสนุน ไม่ค่อยลงรอยกัน

ขอบคุณครับอาจารย์นพ
สวัสดีครับ

ผมไม่แน่ใจเวลาเกิด ว่าเวลาคืนวันจันทร์ ต่อเนื่องวันอังคาร หรือคืนวันอังคารต่อเนื่องวันพุธ ครับ ช่วยแจ้งกลับมาด้วยน่ะครับ จะรีบตอบให้ครับ

ขออภัย (อ้างอิงคำถามนี้มาด้วยน่ะครับ)

armpvp
01-29-2015, 06:09 PM
สวัสดีครับ

ผมไม่แน่ใจเวลาเกิด ว่าเวลาคืนวันจันทร์ ต่อเนื่องวันอังคาร หรือคืนวันอังคารต่อเนื่องวันพุธ ครับ ช่วยแจ้งกลับมาด้วยน่ะครับ จะรีบตอบให้ครับ

ขออภัย (อ้างอิงคำถามนี้มาด้วยน่ะครับ)

สวัสดีครับ อาจารย์นพ
แม่ผมบอกว่าคืนวันอังคารต่อเนื่องวันพุธครับอาจารย์นพ เวลา 00.10 น. ครับ

noppakorn
01-30-2015, 11:18 AM
ขอบคุณครับอาจารย์นพสวัสดีครับ อาจารย์นพ
แม่ผมบอกว่าคืนวันอังคารต่อเนื่องวันพุธครับอาจารย์นพ เวลา 00.10 น. ครับ
สวัสดีครับ

ที่ถามไปเพื่อความมั่นใจในเวลาเกิด จะได้ไม่มีปัญหาภายหลังครับ สรุปคุณแม่คุณเป็นคนวันอังคารครับ

ชื่อ ลาวัลย์ แพศักดิ์ ชื่อตกทักษา 40 เป็นนามมงคล นามสกุลทักษา 36 เป็นสกุลมงคล ผลรวมได้ทักษา 76 เป็นดาวร้ายพบดาวบันเทิง ส่งผลให้ชีวิตครอบครัวมักมีปัญหา ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธดาวคู่มิตรส่งเสริมให้ชีวิตมีแต่โชค ความรัก ความอบอุ่น และความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งเศรษฐี มีอันจะกิน ไม่ลำบากครับ

ชื่อทักษา 24 ของหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร (อายตนะ ๘)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส(พน ละ พัด) แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
พริมาภา(มาจาก พร +อิม+อาภา) แปลว่า แสงสว่างอันประเสริฐ,รัศมีความงามอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ปัณณรตา แปลว่า ผู้มียินดีในหนังสือ,ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 9)
ปองยล แปลว่า ผู้เป็นที่น่ามองน่าปรารถนา (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วภายใน 7 วัน ไปทำบุญปล่อยชีวิต เพื่อสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห็ชื่อให้ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

armpvp
01-30-2015, 03:13 PM
ขอบมากครับ อาจารย์นพ

วริศรา
01-30-2015, 09:13 PM
สวัสดีคะ พอดีแฟนชื่อธนภัทรคะ นามสกุลโสภณอรุณโชติ เลขศาสตร์เท่ากับ 46 คะ เกิดวันพฤหัส เท่าที่ทราบมาชื่อนี้ไม่เป็นมงคล อยากได้ชื่อ ว แหวนนำหน้าคะ รบกวนด้วยคะ

noppakorn
01-30-2015, 11:02 PM
สวัสดีคะ พอดีแฟนชื่อธนภัทรคะ นามสกุลโสภณอรุณโชติ เลขศาสตร์เท่ากับ 46 คะ เกิดวันพฤหัส เท่าที่ทราบมาชื่อนี้ไม่เป็นมงคล อยากได้ชื่อ ว แหวนนำหน้าคะ รบกวนด้วยคะ
สวัสดีครับ

ชื่อเดิมทักษา 19 เป็นทักษาดียิ่งแล้วครับ แต่มามีพยัญชนะกาลกิณีหลายตัวทำให้มักข้บข้องใจ ร่างกายและจิตใจไม่สบายเสมอ ทำอะไรก็ไม่แน่ใจ หวาดระแวง แต่โดยรวมความเป็นอยู่อาชีพและสถานะก็ยังดีเพราะผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษามงคล ชื่อเปลี่ยนใหม่ใช้ทักษาเดิมคือทักษา 19 ครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

วุฒิกร แปลว่า ผุ้สร้างความเจริญ
วิชชกร (วิด ชะ กอน) แปลว่า ผู้สร้างความรู้
วิชชุกฤช แปลว่า แหลมคมดุจสายฟ้า
วรกฤศ แปลว่า ผู้น้อยอันประเสริฐ
วิปาล แปลว่า ผู้คุ้มครองเยี่ยม
วิปภาณ แปลว่า ผู้มีวาจาเยี่ยม
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ

เปลี่ยนชื่อแล้วภายใน 7 วัน ไปทำบุญปล่อยชีวิต เพื่อสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห็ชื่อให้ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

miami
01-31-2015, 04:24 PM
สวัสดีครับ อาจาร์ยนพกร

ผมสงสัย ตรงนี้ครับ "ฐานะมั่นคงร่ำรวยครับ(อันหลังต้องดูราศีประกอบ)"
ผมเกิดราศี "เมถุน"ครับ ไม่ทราบว่าจะเหมาะกับชื่อที่ผมชอบหรือไม่ครับ

ผมชอบชื่อนี้ "ภูริชสรัญญ์" มากครับ
ขอคำแนะนำอีกครั้งครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
01-31-2015, 11:38 PM

ผมสงสัย ตรงนี้ครับ "ฐานะมั่นคงร่ำรวยครับ(อันหลังต้องดูราศีประกอบ)"
ผมเกิดราศี "เมถุน"ครับ ไม่ทราบว่าจะเหมาะกับชื่อที่ผมชอบหรือไม่ครับ

ผมชอบชื่อนี้ "ภูริชสรัญญ์" มากครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

การดูราศีประกอบคือการผูกดวงชะตา หากชะตาเกิดคุณดี เปลี่ยนชื่อแล้ว ก็ร่ำรวยมั่นคงเร็ว แต่หากดวงเกิดไม่ดี ชีวิตก็เพียงราบรื่นไม่ถึงกับรวยครับ ชื่อเพียงช่วยได้แค่ 30% ที่เหลืออยู่ที่ชะตาราศีเกิดครับ

ชื่อ ภูริชสรัญญ์ ทักษา 45 เป็นทักษามงคลครับ หากได้ให้คุณไป คุณก็ใช้ได้ครับ (คุณไม่ได้ยกคำถามเดิมมา ผมไม่สามารถค้นย้อนหลังได้ครับ เพราะไม่มีเวลาจริงๆ มาตอบให้คุณตอนห้าทุ่มครึ่งแล้ว ต้องขออภัยด้วย)

วริศรา
02-01-2015, 08:27 PM
รบกวนอีกครั้งนะคะ ชื่อที่ทักษา 54 เหมาะกับนามสกุลโสภณอรุณโชติ มั้ยคะ ผู้ชาย เกิดวันพฤหัส ประมาน 9 โมง 9 กุมพา 2538คะ ปัจจุบันหลายๆเรื่องไม่ว่าจะการเรียน การเงิน ครอบครัว ไม่ค่อยดีเลยคะ อยากได้ชื่อดีๆเป็นมงคลคะ รบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้น ว หน่อยคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
02-01-2015, 11:14 PM
รบกวนอีกครั้งนะคะ ชื่อที่ทักษา 54 เหมาะกับนามสกุลโสภณอรุณโชติ มั้ยคะ ผู้ชาย เกิดวันพฤหัส ประมาน 9 โมง 9 กุมพา 2538คะ ปัจจุบันหลายๆเรื่องไม่ว่าจะการเรียน การเงิน ครอบครัว ไม่ค่อยดีเลยคะ อยากได้ชื่อดีๆเป็นมงคลคะ รบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้น ว หน่อยคะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ทักษา 54 เป็นเลขมีโชคลาภ ทางการเงิน รวมกับนามสกุลทักษา 46 ได้ผลรวม 100 เป็นทักษามงคล แต่ต้องระมัดระวังในการประกอบอาชีพ หรือทำการใดๆ ต้องรู้จักประมาณตน คิดให้รอบคอบ อย่าใจร้อน จึงส่งผลดีครับ เลขนี้สู้ 19 ไม่ได้น่ะครับ ตามแต่ใจคุณครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ
อัณณ์ยศวร แปลว่า ผู้มียศศักดิ์อันประเสริฐดังแม่น้ำ
ศรีสุริศร์ แปลว่า เทพผู้ยิ่งใหญ่อันเป็นมงคล
ศรัณย์หิริ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่ไม่ทำชั่ว
รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่กล้าหาญยิ่ง
รักษ์การัณย์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน
พัฏฏ์ยศ (พัด ยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์มาตลอด
พัฏฏ์ชวาล (พัด ชะ วาน) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองไม่หมดสิ้น
พัชร์ไกรวี แปลว่า ดอกบัวเพชร
พัชญ์ชรัมพร แปลว่า ผู้อยู่ในขอบน้ำและฟ้า
พงศ์ปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งของตระกูล
พงศ์สรรค์ แปลว่า ผู้ได้รับการเลือกของตระกูล

วริศรา
02-02-2015, 07:30 AM
ขอบคุณคะ แต่เคยเห็นในเว็ปว่าถ้ารวมกับนามสกุลแล้วได้เลข 65 เป็นเลขของนักรักตัวฉกาจ จะทำให้เจ้าชู้ จริงหรือเปล่าคะ

noppakorn
02-02-2015, 11:09 AM
ขอบคุณคะ แต่เคยเห็นในเว็ปว่าถ้ารวมกับนามสกุลแล้วได้เลข 65 เป็นเลขของนักรักตัวฉกาจ จะทำให้เจ้าชู้ จริงหรือเปล่าคะ
สวัสดีครับ

นักรักตัวฉกาจ ไม่ใช่เจ้าชู้ตัวฉกาจครับ นักรักหมายถึงรักใครรักจริง จริงใจและเป็นคนมีเสน่ห์ รู้จักเอาใจคนที่ตนรัก อย่าตีว่าเป็นคนเจ้าชู้ครับ เลข 6 คือเลขบันเทิง อ่อนนุ่มอ่อนไหว เอาใจเก่งครับ อันนี้หมายถึงผู้ชายครับ เช่นกันถ้าทักษา 23 ผู้หญิงจะเจ้าชู้ มีเสน่ห์แรง ครับ

miami
02-03-2015, 11:31 PM
สวัสดีครับ ท่านอาจาร์ยนพกร

ผมยกคำถามเดิมมาให้แล้วครับ รบกวนช่วยเลือกชื่อที่ดีที่สุดให้ผมด้วยครับ
(ผมเลือกไว้ดีมากไหมครับ)
ขอบพระคุณอีกครั้งครับท่านอาจาร์ย
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ miami http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=38691#post38691)

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันศุกร์ เวลา 01.15 น.ตามโหราศาสตร์คุณเป็นคนวันพฤหัสฯครับ (นับพระอาทิตย์ขึ้นเป็นวันใหม่คือ06.00น.) นามสกุลทักษา 50 เป็นมงคลนามครับ ชื่อที่เหมาะสมกับอาชีพคุณคือทักษา 45 เป็นปัญญาและศุภโชค ความเป็นผู้ใหญ่ ชีวิตมีแต่ความสำเร็จการงานราบรื่น ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์และความสำเร็จ และดาวพฤหัส ดาวศุภโชค ทำการใดก็สำเร็จ มีผู้คนเคารพรัก มีเกียรติยศชื่อเสียง ฐานะมั่นคงร่ำรวยครับ(อันหลังต้องดูราศีประกอบ)

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด
วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
ปาลณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้คุ้มครองรักษา
ศรณฑัยห์ (สอน นะ ทัย) แปลว่า ผู้ชอบคทำความดีอันเป็นที่พึ่ง
กฤตย์ชานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ที่พึงกระทำ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปไหว้บูชาเจ้าพ่อหลักเมืองถวายผ้าแพรผูกหลักเมืองจำลองและเอาแผ่นทองไปปิด 9 แผ่น ขอพรท่านให้มั่นคงด้วยครอบครัวและหน้าที่การงาน ใส่บาตรพระให้ผม 1 รูปเพื่อแก้กรรมครับ

http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ miami http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=38819#post38819)

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

การดูราศีประกอบคือการผูกดวงชะตา หากชะตาเกิดคุณดี เปลี่ยนชื่อแล้ว ก็ร่ำรวยมั่นคงเร็ว แต่หากดวงเกิดไม่ดี ชีวิตก็เพียงราบรื่นไม่ถึงกับรวยครับ ชื่อเพียงช่วยได้แค่ 30% ที่เหลืออยู่ที่ชะตาราศีเกิดครับ

ชื่อ ภูริชสรัญญ์ ทักษา 45 เป็นทักษามงคลครับ หากได้ให้คุณไป คุณก็ใช้ได้ครับ (คุณไม่ได้ยกคำถามเดิมมา ผมไม่สามารถค้นย้อนหลังได้ครับ เพราะไม่มีเวลาจริงๆ มาตอบให้คุณตอนห้าทุ่มครึ่งแล้ว ต้องขออภัยด้วย)

noppakorn
02-04-2015, 12:56 PM

ผมยกคำถามเดิมมาให้แล้วครับ รบกวนช่วยเลือกชื่อที่ดีที่สุดให้ผมด้วยครับ
ขอบพระคุณอีกครั้งครับท่านอาจาร์ย
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ miami http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=38691#post38691)

สวัสดีครับ

http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ miami http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=38819#post38819)

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลของคุณ มีกลุ่มดาวครบทุกกลุ่ม ยกเว้น ศรี มูละ และอุตสาห ชื่อ ภูริชสรัญญ์ ประกอบด้วยอักษรศรี เข้าไปหนุนกับนามสกุล ทำให้ดวงดาวเคลื่อนไหวได้ดียิ่งครับ อีกชื่อที่น่าใช้ คือ กฤตย์ชานนท์ มีศรี และอุตสาหะ เข้ามาเกื้อ เหลือมูละ ให้ดวงดาวได้เคลื่อนไหวได้ ก็ดียิ่งครับ สองชื่อนี้เลือกชื่อใดชื่อหนึ่งได้ครับ

Tumi999
02-05-2015, 12:56 AM
วิชชาวีร์
วัญญาวีร์
แปลว่าอะไรครับ?

noppakorn
02-06-2015, 01:19 PM
วิชชาวีร์
วัญญาวีร์
แปลว่าอะไรครับ?
สวัสดีครับ

วิชชาวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่รู้เท่าทัน
วัญญาวีร์ คำว่า วัญญา ไม่มีคำศัพท์ แต่หากถอดคำสมาสออกมา จะได้ วอ+อัญญา+วีร์ แปลว่า ผู้มีความเพียรที่รู้เรื่องคานหาม

Tumi999
02-06-2015, 03:32 PM
สวัสดีครับ

วิชชาวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่รู้เท่าทัน
วัญญาวีร์ คำว่า วัญญา ไม่มีคำศัพท์ แต่หากถอดคำสมาสออกมา จะได้ วอ+อัญญา+วีร์ แปลว่า ผู้มีความเพียรที่รู้เรื่องคานหาม

ขออีก 2 คำถามนะครับ
1.วัชชาวีร์ แปลว่าอะไร? และ
2.ชื่อ วัชชาวีร์ (41) นามสกุล ศิวาพรชัยสกุล (59)
รวมกันแล้ว ดี หรือไม่ อย่างไรครับ?

JACK CAMEL
02-06-2015, 06:06 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วิรัณภัทร์ ครับแปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
02-06-2015, 09:04 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วิรัณภัทร์ ครับแปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

วิรัณภัทร์ แปลว่า เจริญด้วยการรบอันพิเศษ (รัณ มาจาก รณ กร่อนไม้หันอากาศทิ้ง)

VENETE
02-08-2015, 06:05 AM

รบกวนอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ เพศชาย เกิดวันจันทร์ ชื่อวินัย ไตรทศวาณิชย์ค่ะ ทำอาชีพเกี่ยวกับค้าขายกับต่างประเทศค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อขึ้นต้นเป็นมูลละ ได้เลข 45 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-09-2015, 12:32 PM

รบกวนอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ เพศชาย เกิดวันจันทร์ ชื่อวินัย ไตรทศวาณิชย์ค่ะ ทำอาชีพเกี่ยวกับค้าขายกับต่างประเทศค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อขึ้นต้นเป็นมูลละ ได้เลข 45 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์ มีมูละนำ

ปัณณ์กฤษณ์ แปลว่า หนังสือของพระกฤษณะ,มีความรู้ดังพระกฤษณะ
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ด้วยกำลัง
พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
พรหมลวัตร แปลว่า ผู้ทำการเก็บเกียวความประเสริฐ
ภัทร์พงศ์ แปลว่า ผู้มีตระกูลดีงาม
พัชญ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่อยู่ในกรอบ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน

licuala
02-10-2015, 04:39 PM
สวัสดีครับ

หมอได้นัดผ่าคลอดช่วงประมาณ9.00น.ของวันพฤหัสที่ 12 กุมภาพันธ์นี้ครับ
เป็นผู้หญิงมีนามสกุล "เตชะนิติ" ทักษา 27
ีรบกวนอุบาสกนพตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยครับ
ขอบพระคุณมากๆครับ

Googai
02-10-2015, 05:23 PM

รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1) ลูกชายเกิด วันเสาร์ 2มิ.ย.55 ชื่อ "วิริยนันท์" ทักษา 50 นามสกุลทักษา 47 ผลรวม 97 เหมาะสมหรือไม่คะ?
2) กำลังตั้งท้องลูกสาวกำหนดคลอด มี.ค.58 แต่ยังไม่ทราบวันเนื่องจากคลอดเอง ... อ้างอิงจากข้อ1 นามสกุลทักษา 47 ไม่ค่อยดีแต่คงเปลี่ยนไม่ได้ ดังนั้นควรใช้ชื่อทักษาเท่าใดบ้างจึงเหมาะสม? (จะพยายามค้นข้อมูลเก่าๆที่อาจารย์ตอบไว้มาเป็นแนวทางก่อนค่ะ)

noppakorn
02-11-2015, 10:54 PM
หมอได้นัดผ่าคลอดช่วงประมาณ9.00น.ของวันพฤหัสที่ 12 กุมภาพันธ์นี้ครับ
เป็นผู้หญิงมีนามสกุล "เตชะนิติ" ทักษา 27
ีรบกวนอุบาสกนพตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยครับ
ขอบพระคุณมากๆครับ
สวัสดีครัีบ

ขออภัยเพิ่งว่างเข้ามาดูครับ

นามสกุล เตชะนิติ ทักษา 27 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ตกที่นั่งสมบูรณ์พูนสุข ผลรวมได้ทักษา 51 ตกความสุขสมหวังครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ษมาภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและนอบน้อมถ่อมตน
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคลอันประเสริฐ
พริมาภา(มาจาก พร +อิม+อาภา) แปลว่า แสงสว่างอันประเสริฐ,รัศมีความงามอันประเสริฐ
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
ชาคริยา แปลว่า ผู้มีความเพียร,ผู้มีสติตลอดเวลา
ชัญภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจนักปราชญ์
ชไรยา แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ

noppakorn
02-11-2015, 11:00 PM

รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1) ลูกชายเกิด วันเสาร์ 2มิ.ย.55 ชื่อ "วิริยนันท์" ทักษา 50 นามสกุลทักษา 47 ผลรวม 97 เหมาะสมหรือไม่คะ?
2) กำลังตั้งท้องลูกสาวกำหนดคลอด มี.ค.58 แต่ยังไม่ทราบวันเนื่องจากคลอดเอง ... อ้างอิงจากข้อ1 นามสกุลทักษา 47 ไม่ค่อยดีแต่คงเปลี่ยนไม่ได้ ดังนั้นควรใช้ชื่อทักษาเท่าใดบ้างจึงเหมาะสม? (จะพยายามค้นข้อมูลเก่าๆที่อาจารย์ตอบไว้มาเป็นแนวทางก่อนค่ะ)

สวัสดีครับ

ลูกชายชื่อทักษา 50 มีบริวาร เดช และมูละ ไม่ทราบพยัญชนะนามสกุล แต่จากทักษา เป็นทักษามงคลนาม นามสกุลทักษา 47 ผลรวมได้ทักษา 97 ตกต้นร้ายปลายดี ชื่อนี้ใช้ได้ ให้หมั่นทำบุญใส่บาตรเสมอๆ (ให้ทานชีวิตดีที่สุด)
ลูกสาวให้ทราบวันคลอดก่อนน่ะครับ ให้ใช้ชือทักษา 42 ผลรวมได้ 89 น่ะครับ ทราบวันแล้วแจ้งด่วนมาจะตั้งชื่อให้ครับ

miami
02-14-2015, 12:59 PM
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ miami http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=38882#post38882)

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลของคุณ มีกลุ่มดาวครบทุกกลุ่ม ยกเว้น ศรี มูละ และอุตสาห ชื่อ ภูริชสรัญญ์ ประกอบด้วยอักษรศรี เข้าไปหนุนกับนามสกุล ทำให้ดวงดาวเคลื่อนไหวได้ดียิ่งครับ อีกชื่อที่น่าใช้ คือ กฤตย์ชานนท์ มีศรี และอุตสาหะ เข้ามาเกื้อ เหลือมูละ ให้ดวงดาวได้เคลื่อนไหวได้ ก็ดียิ่งครับ สองชื่อนี้เลือกชื่อใดชื่อหนึ่งได้ครับ

ขอบคุณท่านมากครับ ที่แนะนำชื่อให้ผมอีกครั้ง ผมจะทำตามคำแนะนำท่านครับ
ตกลงผมจะเลือกใช้ชื่อ "ภูริชสรัญญ์" เพระชอบมากครับ และผมจะไปอำเภอเพื่อเปลี่ยนชื่อ วันศุกร์ที่ 27 กุมภาพันธ์ 2558 เวลา 10.00 น.ดีไหมครับ
ขอบพระคุณท่านมากครับ
ด้วยความเคารพอย่างสูง

noppakorn
02-16-2015, 11:40 AM
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ miami http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=38882#post38882)

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณท่านมากครับ ที่แนะนำชื่อให้ผมอีกครั้ง ผมจะทำตามคำแนะนำท่านครับ
ตกลงผมจะเลือกใช้ชื่อ "ภูริชสรัญญ์" เพระชอบมากครับ และผมจะไปอำเภอเพื่อเปลี่ยนชื่อ วันศุกร์ที่ 27 กุมภาพันธ์ 2558 เวลา 10.00 น.ดีไหมครับ
ขอบพระคุณท่านมากครับ
ด้วยความเคารพอย่างสูง
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีครับ เปลี่ยนได้ตามวันเวลาที่บอกเลยครับ (ฤกษ์ดีวันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.)

moofang
02-19-2015, 01:50 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันพุธที่ 1 พฤษภาคม 2528 พอจะมีชื่อไหนที่ความหมายดีๆมั้ยค่ะช่วยแนะนำด้วยค่ะ

noppakorn
02-20-2015, 01:51 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันพุธที่ 1 พฤษภาคม 2528 พอจะมีชื่อไหนที่ความหมายดีๆมั้ยค่ะช่วยแนะนำด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

วันพุธเป็นวันราหู มี่พุธกลางวันกับกลางคืน ครับ พุธเฉยๆไม่มีครับ ขอรายละเอียดด้วย

Nungniing
02-22-2015, 02:57 PM
สวัสดีค่ะชื่อ รัชชนก โทเทอดวิไล
เกิดวันจันทร์ที่ 15 มิถุนายน 2535
เวลา 13:30 น.

รบกวนดูให้หน่อยค่ะว่าชื่อมีความหมายว่าอะไร แล้วถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องเปลี่ยนเป็นอะไรถึงจะดีขึ้นค่ะ
ปัจจุบันหลายๆเรื่องไม่ว่าจะการเรียน การเงิน ครอบครัว ไม่ค่อยดีเลยคะ อยากได้ชื่อดีๆเป็นมงคลค่ะ

Teenoy May
02-23-2015, 10:12 PM
สวัสดีคัปอาจารย์
ช่วยหาความหมายชื่อ
" วนันชากรณ์ " วะ-นัน-ชา-กอน
ให้หน่อยคัป
ขอบคุณคัป

noppakorn
02-25-2015, 11:31 AM
สวัสดีค่ะชื่อ รัชชนก โทเทอดวิไล
เกิดวันจันทร์ที่ 15 มิถุนายน 2535
เวลา 13:30 น.

รบกวนดูให้หน่อยค่ะว่าชื่อมีความหมายว่าอะไร แล้วถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องเปลี่ยนเป็นอะไรถึงจะดีขึ้นค่ะ
ปัจจุบันหลายๆเรื่องไม่ว่าจะการเรียน การเงิน ครอบครัว ไม่ค่อยดีเลยคะ อยากได้ชื่อดีๆเป็นมงคลค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 18 ชีวิตครอบครัวมักมีปัญหา มีโรคประจำตัวเล็กๆน้อยประจำ เป็นโสดมักแต่งงานช้าหรือได้คนมีตำหนิ นามสกุลทักษา 40 เป็นนามมงคล ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 ดาวจันทร์และพุธจะเสริมบารมีความเมตตา และปัญญา มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 64 จะประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

จันตฤณ แปลว่า ต้นหญ้าบนดวงจันทร์ (อายตนะ 9)
ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน (อายตนะ 2)
กัลยภร แปลว่า หญิงงามผู้ค้ำจุน (อายตนะ 7)
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว (อายตนะ 1)
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู (อายตนะ 2)
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้ (อายตนะ 9)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก (อายตนะ 1)
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ (อายตนะ 9)
ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
นลชลกร แปลว่า เมฆผู้เปล่งแสง
ธฤตชลธร แปลว่า ทะเลที่ตั้งมั่น , เมฆที่ตั้งมั่น
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

noppakorn
02-25-2015, 11:36 AM
สวัสดีคัปอาจารย์
ช่วยหาความหมายชื่อ
" วนันชากรณ์ " วะ-นัน-ชา-กอน
ให้หน่อยคัป
ขอบคุณคัป
สวัสดีครับ

วนันชากรณ์ มาจาก วน +อัน+ชา+กรณ์ คำว่าอัน แปลว่า สิ่ง ชิ้น ในที่นีแปลรวมว่า การสร้างให้เกิดสิ่งที่เป็นป่า

Webmaster
02-26-2015, 09:45 AM
สวัสดีครับอาจารย์ชื่อโรจนกฤต ตันเจริญ
เกิดวันเสาร์ที่ 9 เมษายน 2520
เวลา 23.00 น.

ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อ และถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ ให้เสริมดวงด้านการทำงาน(รับราชการ)โดยให้มีคำขึ้นต้นของชื่อขึ้นต้นด้วยคำว่า "คชา" ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ

noppakorn
02-26-2015, 12:01 PM
สวัสดีครับอาจารย์ชื่อโรจนกฤต ตันเจริญ
เกิดวันเสาร์ที่ 9 เมษายน 2520
เวลา 23.00 น.

ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อ และถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ ให้เสริมดวงด้านการทำงาน(รับราชการ)โดยให้มีคำขึ้นต้นของชื่อขึ้นต้นด้วยคำว่า "คชา" ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 นามสกุล 32 ผลรวมได้ทักษา 56 ตกวาสนารุ่งเรือง ดียิ่งแล้วนี่ครับ จะเปลี่ยนไปทำไมครับ ชื่อนี้ก็ส่งเสริมอาชีพราชการอยู่แล้วครับ ทักษา 24 มีความรัก ปัญญา ความสำเร็จและโชคดี มีผู้สนับสนุน ทักษา 56 เป็นศุภโชคคู่ มีโชค จิตใจรื่นรมย์ การงานก้าวหน้า สร้างเสริมโดยการ สวดมนต์เช้าเย็น หมั่นทำบุญสร้างกุศล ทำใจให้มีเมตตาต่อตัวเองและผุ้อื่น กตัญญูเป็นที่ตั้งชีวิตไม่อับจนครับ ถ้าเคยบวชแล้ว เปลี่ยนชื่อแล้ว ก็เปลี่ยนได้อีกครั้งเดียว สงวนเก็บเอาไว้ หากชีวิตไม่มีปัญหาอะไรครับ มีปัญหาค่อยเปลี่ยนอีกทีครับ หากจะเปลี่ยนจริงๆ ช่วยบอกด้วยว่ารับราชการอะไรครับ

Webmaster
02-26-2015, 12:31 PM
เป็นข้าราชการของอบจ.ครับ ของกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น คือย้ายมา 3 ที่แล้ว คือผมเป็นคนนิสัยตรงๆ ไม่ชอบทำอะไรที่ผิดวินัยของข้าราชการอะครับ เลยโดนผู้บังคับบัญชากลั่นแกล้งอยู่เรื่อยๆ อาจารย์พอจะหาชื่อที่ช่วยเสริมดวงทางด้านนี้ให้ผมหน่อยนะครับ จะขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

Suparatda
02-27-2015, 09:22 AM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์นพกร ดิฉันมีเรื่องรบกวนดังนี้ค่ะ
สามีชื่อ ยศญ์ศรันย์ (นามสกุลทักษา= 32) เกิดวันเสาร์ เป็นปลัดอำเภอค่ะ อยากถามว่า.....
1.ยศญ์ศรันย์ แปลว่าอะไร?
2.ชื่อนี้เหมาะสมกับหน้าที่การงานนี้หรือเปล่า?
3.ถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่ช่วยเกื้อหนุนเรื่องหน้าที่การงานซัก 10 ชื่อนะค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :D:D:D:D:D

noppakorn
02-27-2015, 02:28 PM
เป็นข้าราชการของอบจ.ครับ ของกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น คือย้ายมา 3 ที่แล้ว คือผมเป็นคนนิสัยตรงๆ ไม่ชอบทำอะไรที่ผิดวินัยของข้าราชการอะครับ เลยโดนผู้บังคับบัญชากลั่นแกล้งอยู่เรื่อยๆ อาจารย์พอจะหาชื่อที่ช่วยเสริมดวงทางด้านนี้ให้ผมหน่อยนะครับ จะขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง
สวัสดีครับ

อาชีพราชการ บางครั้งก็ต้องตามน้ำครับ คงนิสัยเหมือนผม ผมก็เคยรับราชการ ผิดเป็นไม่ได้ไม่ยอม สุดท้ายผมยอมลาออกจากราชการครู มาประกอบอาชีพส่วนตัว เพราะคงเหมือนคุณครับ นายไม่เอาเพราะเราไม่โกงครับ

นามสกุลทักษา 32 ให้ใช้ชื่อทักษา 19 ตกอาทิตย์และดาวเกตุ เป็นความรุ่งเรืองและความสำเร็จ ผลรวมได้ 10 เป็นความรุ่งเรือง ธาตุไฟและลมส่งเสริมให้รุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันเสาร์ มีมนตรีนำ (หญิงห้ามใช้ทักษานี้)

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชิตญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
จิรกฤต แปลว่า ผู้สืบทอด

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

Webmaster
02-27-2015, 02:41 PM
สวัสดีครับ

อาชีพราชการ บางครั้งก็ต้องตามน้ำครับ คงนิสัยเหมือนผม ผมก็เคยรับราชการ ผิดเป็นไม่ได้ไม่ยอม สุดท้ายผมยอมลาออกจากราชการครู มาประกอบอาชีพส่วนตัว เพราะคงเหมือนคุณครับ นายไม่เอาเพราะเราไม่โกงครับ

นามสกุลทักษา 32 ให้ใช้ชื่อทักษา 19 ตกอาทิตย์และดาวเกตุ เป็นความรุ่งเรืองและความสำเร็จ ผลรวมได้ 10 เป็นความรุ่งเรือง ธาตุไฟและลมส่งเสริมให้รุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันเสาร์ มีมนตรีนำ (หญิงห้ามใช้ทักษานี้)

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชิตญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน

ขอบคุณมากครับอาจารย์

Webmaster
02-27-2015, 02:55 PM
สวัสดีครับ

เท่าที่ผมทราบคนเกิดวันเสาร์ " ณ " เป็นกาลกิณีไม่ใช่หรอครับอาจารย์ หรือผมเข้าใจผิดไปเอง ;D

Suparatda
02-27-2015, 03:07 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์นพกร ดิฉันมีเรื่องรบกวนดังนี้ค่ะ
สามีชื่อ ยศญ์ศรันย์ (นามสกุลทักษา= 32) เกิดวันเสาร์ เป็นปลัดอำเภอค่ะ อยากถามว่า.....
1.ยศญ์ศรันย์ แปลว่าอะไร?
2.ชื่อนี้เหมาะสมกับหน้าที่การงานนี้หรือเปล่า?
3.ถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่ช่วยเกื้อหนุนเรื่องหน้าที่การงานซัก 10 ชื่อนะค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :D:D:D:D:D

ขอโทษนะค่ะ กลัวอาจารย์ข้ามไปหรืออาจมองไม่เห็น :D

gibbose
02-27-2015, 06:00 PM
รบกวนสอบถามอีกชื่อนึงค่ะ น้องสาวค่ะ ชื่อวัฒนา ม่วงเปลี่ยน เกิด วันศุกร์ ที่ 29 มีนาคม พ.ศ 2534 เวลา 22:46 น. ค่ะ อยากรบกวนขอคำแนะนำเรื่องชื่อและอยากตั้งชื่อค่ะ

noppakorn
03-03-2015, 04:38 PM
เท่าที่ผมทราบคนเกิดวันเสาร์ " ณ " เป็นกาลกิณีไม่ใช่หรอครับอาจารย์ หรือผมเข้าใจผิดไปเอง ;D
ขออภัย มือพิมพ์ไวไปหน่อยครับ คำว่า " ชิตญาณ" ต้องเป็น "ชิตญาน "ครับ

noppakorn
03-03-2015, 05:12 PM
ขอโทษนะค่ะ กลัวอาจารย์ข้ามไปหรืออาจมองไม่เห็น :D
สวัสดีครับ

ขออภัย เข้าใจว่าอาจจะข้ามไป เพราะพอดีติดงานบุญต่างจังหวัด ต้องรีบตอบรีบเดินทางครับ

1. ยศญ์ศรันย์ เขียนให้ถูกคำศัพท์ต้อง "ยชญ์ศรัณย์" ครับ แต่ ยศญ์ ในที่นี้เข้าใจว่าคนตั้งต้องการให้มาจากคำว่า ยศญา ที่แปลว่า ความรู้อันมีเกียรติ์ กร่อนสระอาทิ้ง กลายเป็น ยศญ แล้วเติมการันต์ให้เป็นคำตาย "ยศญ์" ไม่ถูกศัพท์แต่เอาเป็นรู้ที่มาของรากศัพท์ ส่วนคำว่า "ศรันย์" ที่ถูกต้องเขียนว่า "ศรัณย์" แปลว่า ที่พึ่งพิง แต่เนื่องจากเจ้าของนามเกิดวันเสาร์ ณ เป็นพยัญชนะกาลกินี ก็เลยแก้เป็น น แทน ซึ่งจะว่าผิดก็ยังอนุโลมได้ครับ เพราะไม่ใช่ทำข้อสอบ
ยศญ์ศรันย์ แลว่า ผู้เป็นที่พึ่งพิงอันมีเกียรติ์ ผู้มีที่พึ่งเป็นความรู้อันมีเกียรติ
2. ชื่อตกทักษา 65 เป็นทักษามงคล มีผู้ใหญ่ช่วยเหลือ ชีวิตก้าวหน้ารุ่งเรืองดี ช่างคิดช่างฝัน เป็นคนโรแมนติกในเรื่องความรัก นามสกุลทักษา 32 ผลรวมได้ทักษา 97 ลำบากตอนต้น ดีตอนปลาย พวกพ้องเยอะ มีคนสนับสนุน แต่ก็มีศัตรู บางครั้งชีวิตอาจพลิกผันง่ายๆครับ ทักษานี้จะว่าดีก็ดี แต่ต้องลำบากเสียก่อน อาชีพรับราชการ ยิ่งโยกย้าย ยิ่งดีครับ ต้องเดินทางบ่อยๆจึงจะดียิ่งครับ สำหรับทักษานี้
3. เหมาะสมกับราชการหรือไม่ ก็อย่างที่บอกครับ โยกย้ายเดินทางบ่อยยิ่งก้าวหน้า ครับ แต่ชีวิตต้องอดทนความลำบาก จะได้กินหวานตอนปลายครับ แต่ต้องระวังเรื่องสุขภาพโรคภัยครับ หากชีวิตราชการราบรื่นมีผู้สนับสนุนก็ไม่ต้องเปลี่ยน สร้างเสริมด้วยกันหมั่นสร้างบุญทานมาเกื้อหนุนเสริมบารมี แต่หากมีปัญหาติดขัดบ่อยๆ ให้ใช้ทักษา 19 เป็นทักษาที่ดีสำหรับผู้ชาย และเป็นทักษาเข้มแข็งยิ่ง เป็นความเจริญและสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 51 ตกความสุขสมหวังครับ
4. ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันเสาร์มีเดชนำ รับราชการ

วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ
วิชชกร (วิด ชะ กอน) แปลว่า ผู้สร้างความรู้
วิชชุกฤช แปลว่า แหลมคมดุจสายฟ้า
วรกฤศ แปลว่า ผู้น้อยอันประเสริฐ
วิปาล แปลว่า ผู้คุ้มครองเยี่ยม

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์มีมนตรีนำ

ชิตญาน แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
ชิตนัท แปลว่า ดุจแม่น้ำแห่งชัยชนะ

ช่วยใส่บาตรให้ผม 1 รูปด้วยครับ เพื่อแก้กรรม

noppakorn
03-03-2015, 05:20 PM
รบกวนสอบถามอีกชื่อนึงค่ะ น้องสาวค่ะ ชื่อวัฒนา ม่วงเปลี่ยน เกิด วันศุกร์ ที่ 29 มีนาคม พ.ศ 2534 เวลา 22:46 น. ค่ะ อยากรบกวนขอคำแนะนำเรื่องชื่อและอยากตั้งชื่อค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 ไม่ควรใช้ เป็นชื่อสำหรับชายเท่านั้นครับทักษานี้นามสกุลทักษา 45 ให้ใช้ชื่อทักษา 45 ผลรวม 90 ครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเยอะๆ ทักษานี้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ บุญจะได้มาหนุนเสริมมากๆ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชามาณัฎฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ฐิติชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่สูงสุดที่มั่นคง

mmT
03-03-2015, 09:54 PM
สวัสดีค่ะ

อยากเปลี่ยนชื่อตัวค่ะ

ดิฉันขอรบกวนตั้งชื่อให้ใหม่ได้มั้ยค่ะ ชื่อเดิม วรนุช นามสกุล ได้เลข10 //
เพศ ญ เกิดวันจันทร์ ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2533 เวลา 08:42 น. ตอนนี้อายุ 25 ปี ค่ะ

Ronnachai
03-03-2015, 11:24 PM
ขอทราบคำแปลชื่อที่จะต้องตั้งชื่อให้ลูกสาวเกิดเดือนมิถุนายน58
ชื่อ รัณย์รดา นามสกุล แสนทา และรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้เหมาะสมกับชื่อพ่อและแม่ด้วยครับ พ่อชื่อ รณชัย. ส่วนแม่ชื่อ ทิชานันท์
ขอขอบคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าด้วยครับ

wii3wab
03-04-2015, 01:37 PM
ขออนุญาติเรียนถามค่ะ
ปัจจุบันดิฉันชื่อรัตนา ปิ่นพิทักษ์
เกิดวันที่ 5 พฤษภาคม 2536 เวลา ตี1.44นาที
อยากเปลี่ยนชื่อเพื่อความสำเร็จในหน้าทีการงาน การเงิน ความรัก สุขภาพ และครอบครัวค่ะ
พอดีกำลังจะก้าวสู้วัยทำงานค่ะ แล้วช่วงหลังๆมานี้ พ่อแม่ทะเลาะกันบ่อยค่ะ ทั้งเรื่องงานและหลายๆอย่าง
ดิฉันลองคำนวณดูเลขนามสกุลไม่ดีเลยค่ะ(43) พอจะมีชื่อไหน ที่มีทักษาเลขของชื่อ และ ทักษาเลขชื่อ+นามสกุล แล้วทำให้ดีขึ้นมั้ยค่ะ ในทุกเรื่องที่กล่าวมา
ปล.แล้วถ้าหมั่นทำบุญ ไหว้พระ พอจะทุเลาความหมายของเลขที่ไม่ดีของนามสกุลได้มั้ยคะ
รบกวนแนะนำให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
อัพเดท วันที่ 4 มีนาคม 2558
พอดีระหว่างรอ อ.นพ มาตอบ ดิฉันไปปรึกษาคุณพ่อเรื่องการเปลี่ยนนามสกุลอะคะ
คือถ้าเปลี่ยนแค่ตัวอักษรจะดีมั้ยคะ หรือควรเปลี่ยนทั้งหมดเลย (คุณพ่ออยากให้นามสกุลมีคำว่าปิ่น และยาวซัก3พยางค์ขึ้นไปค่ะ)
มีชื่อและนามสกุลมาให้อาจารย์นพช่วยพิจารณาด้วยคะ
-ณัฐชาวรินทร์(54) ปิ่นพิธักษ์(46) รวม 100
-ณัฏฐ์พัชร์(63) ปิ่นภิทักษ์(36) รวม 99
หรืออาจารย์มีชื่อหรือนามสกุลไหน จะแนะนำมั้ยค่ะ เพราะเท่าที่ดูนามสกุลก็ยังไม่ดีเท่าไหร่เลยคะ(หรือว่าดีแล้วค่ะ?)
ปล.ชอบ2ชื่อนี้นะคะ แต่ไม่มีตัวอักษรด้านศรีอยู่เลย ควรแก้ยังไงดีค่ะให้เลขทักษาได้เท่าเดิม หรือว่า2ชื่อนี้ก็ดีแล้ว
ปล2.รบกวนอาจารย์นพช่วยตอบด้วยนะคะ พอดีต้องรีบไปทำเรื่องเปลี่ยนชื่อแล้วคะ ใกล้จะรับปริญญาแล้ว อยากให้ในใบเป็นชื่อใหม่ค่ะ

noppakorn
03-05-2015, 11:40 AM
สวัสดีค่ะ

อยากเปลี่ยนชื่อตัวค่ะ

ดิฉันขอรบกวนตั้งชื่อให้ใหม่ได้มั้ยค่ะ ชื่อเดิม วรนุช นามสกุล ได้เลข10 //
เพศ ญ เกิดวันจันทร์ ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2533 เวลา 08:42 น. ตอนนี้อายุ 25 ปี ค่ะ

สวัสดีครับ

อายุคุณ 25 ถ้ายังไม่ไม่ครอบครัว เปลี่ยนชื่อต้องขออนุญาติบุพการี เพื่อความเป็นมงคลและได้ผลลัพท์อันดีครับ
นามสกุลทักษา 10 ให้ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 51 จะประสบความสำเร็จ มีผู้คนช่วยเหลือ เพื่อนเยอะ ทำการใดก็ราบรื่นครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์

ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา
ณลลัลน์ แปลว่า ผู้มีความน่ารักในตน
พชรพัชร์ แปลว่า เพชรในเพชร
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์

noppakorn
03-05-2015, 11:53 AM
ขอทราบคำแปลชื่อที่จะต้องตั้งชื่อให้ลูกสาวเกิดเดือนมิถุนายน58
ชื่อ รัณย์รดา นามสกุล แสนทา และรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้เหมาะสมกับชื่อพ่อและแม่ด้วยครับ พ่อชื่อ รณชัย. ส่วนแม่ชื่อ ทิชานันท์
ขอขอบคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าด้วยครับ
สวัสดีครับ

รัณย์รดา คำว่า รัณย์ ไม่มีคำศัพท์ครับ รัณ มาจาก รณ แปลว่า เสียง สงคราม ส่วนคำว่า รดา แปลว่า ยินดีแล้ว
รัณย์รดา ไม่มีคำแปลครับ

นามสกุลทักษา 16 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา40 เป็นนามมงคล ่ ส่วนเรื่องชื่อนั้นยังไม่สามารถให้ได้เนื่องจากยังไม่มีวันเกิดครับ ถ้ามีวันเกิดแล้วค่อยตั้งกันใหม่ครับ ชื่อพ่อแม่สามารถตั้งชื่อได้ทักษา 24 ดังนี้ครับ
รัณธิชา แปลว่า ผู้เกิดจากความยินดี (รณ , รัณ แปลว่า เสียง ความยินดี สงคราม
รอทราบวันเกิดแล้วมาถามชื่อใหม่นะครับ

noppakorn
03-05-2015, 11:59 AM
ปัจจุบันดิฉันชื่อรัตนา ปิ่นพิทักษ์
เกิดวันที่ 5 พฤษภาคม 2536 เวลา ตี1.44นาที
อยากเปลี่ยนชื่อเพื่อความสำเร็จในหน้าทีการงาน การเงิน ความรัก สุขภาพ และครอบครัวค่ะ
พอดีกำลังจะก้าวสู้วัยทำงานค่ะ แล้วช่วงหลังๆมานี้ พ่อแม่ทะเลาะกันบ่อยค่ะ ทั้งเรื่องงานและหลายๆอย่าง
ดิฉันลองคำนวณดูเลขนามสกุลไม่ดีเลยค่ะ(43) พอจะมีชื่อไหน ที่มีทักษาเลขของชื่อ และ ทักษาเลขชื่อ+นามสกุล แล้วทำให้ดีขึ้นมั้ยค่ะ ในทุกเรื่องที่กล่าวมา
ปล.แล้วถ้าหมั่นทำบุญ ไหว้พระ พอจะทุเลาความหมายของเลขที่ไม่ดีของนามสกุลได้มั้ยคะ
รบกวนแนะนำให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
พอดีระหว่างรอ อ.นพ มาตอบ ดิฉันไปปรึกษาคุณพ่อเรื่องการเปลี่ยนนามสกุลอะคะ
คือถ้าเปลี่ยนแค่ตัวอักษรจะดีมั้ยคะ หรือควรเปลี่ยนทั้งหมดเลย (คุณพ่ออยากให้นามสกุลมีคำว่าปิ่น และยาวซัก3พยางค์ขึ้นไปค่ะ)
มีชื่อและนามสกุลมาให้อาจารย์นพช่วยพิจารณาด้วยคะ
-ณัฐชาวรินทร์(54) ปิ่นพิธักษ์(46) รวม 100
-ณัฏฐ์พัชร์(63) ปิ่นภิทักษ์(36) รวม 99
หรืออาจารย์มีชื่อหรือนามสกุลไหน จะแนะนำมั้ยค่ะ เพราะเท่าที่ดูนามสกุลก็ยังไม่ดีเท่าไหร่เลยคะ(หรือว่าดีแล้วค่ะ?)
ปล.ชอบ2ชื่อนี้นะคะ แต่ไม่มีตัวอักษรด้านศรีอยู่เลย ควรแก้ยังไงดีค่ะให้เลขทักษาได้เท่าเดิม หรือว่า2ชื่อนี้ก็ดีแล้ว
ปล2.รบกวนอาจารย์นพช่วยตอบด้วยนะคะ พอดีต้องรีบไปทำเรื่องเปลี่ยนชื่อแล้วคะ ใกล้จะรับปริญญาแล้ว อยากให้ในใบเป็นชื่อใหม่ค่ะ
สวัสดีครับ

แสดงว่าบุพการีอนุญาตให้เปลี่ยนชื่อและสกุลแล้วน่ะครับ แต่ยังมีปัญหาคือหนูไม่ได้ให้รายละเอียดมาว่า หนูเกิดตอนเวลา 01.44 น.เป็นคืนวันไหนต่อเนื่องวันไหนครับ อังคารมาพุธ หรือพุธไปพฤหัสฯ ช่วยแจ้งและโพสอธิบายมาใหม่และเอาคำถามนี้ที่ถามมาด้วยน่ะครับ

แล้วค่อยคุยกันใหม่

Ronnachai
03-05-2015, 01:05 PM
ขอขอบคุณอาจารย์มากๆนะครับ ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะครับ

เดือน
03-05-2015, 06:40 PM
อยากทราบความหมายชื่อ
ลัลล์ลตา ค่ะ

wii3wab
03-05-2015, 08:07 PM
สวัสดีครับ

[QUOTE=noppakorn;39291]สวัสดีครับ
แสดงว่าบุพการีอนุญาตให้เปลี่ยนชื่อและสกุลแล้วน่ะครับ แต่ยังมีปัญหาคือหนูไม่ได้ให้รายละเอียดมาว่า หนูเกิดตอนเวลา 01.44 น.เป็นคืนวันไหนต่อเนื่องวันไหนครับ อังคารมาพุธ หรือพุธไปพฤหัสฯ ช่วยแจ้งและโพสอธิบายมาใหม่และเอาคำถามนี้ที่ถามมาด้วยน่ะครับ

แล้วค่อยคุยกันใหม่

อังคารมาพุธค่ะ คือพอหมดคืนวันอังคารตอนเที่ยงคืน อีก1ชั่วโมง44นาที หนูก็เกิดเลยค่ะ (ถ้าดูตามเวลาสากลคือเกิดพุธกลางคืน แต่ถ้าดูตามเวลาโหราศาสตร์หลายๆที่เค้าบอกเกิดอังคารอ่ะคะ หนูก็เริ่มงงๆแล้วตกลงวันไหน รบกวนอาจารย์นพช่วยเฉลยด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่าา ><)

noppakorn
03-07-2015, 08:18 PM
อยากทราบความหมายชื่อ
ลัลล์ลตา ค่ะ
สวัสดีครับ

ลัลล์ลดา แปลว่า เครือเถาอันน่ารัก

noppakorn
03-07-2015, 08:42 PM
[QUOTE=noppakorn;39291]สวัสดีครับ

อังคารมาพุธค่ะ คือพอหมดคืนวันอังคารตอนเที่ยงคืน อีก1ชั่วโมง44นาที หนูก็เกิดเลยค่ะ (ถ้าดูตามเวลาสากลคือเกิดพุธกลางคืน แต่ถ้าดูตามเวลาโหราศาสตร์หลายๆที่เค้าบอกเกิดอังคารอ่ะคะ หนูก็เริ่มงงๆแล้วตกลงวันไหน รบกวนอาจารย์นพช่วยเฉลยด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่าา ><)
สวัสดีครับ

ตามหลักโหราศาสตร์ คุณเป็นคนวันอังคารครับ เพราะยังไม่เช้า 6 นาฬิกาครับ ไปดูหมอดูยึดตามนี้ครับขอแนะนำให้ใช้นามสกุลทักษา 59 เป็นสกุลมงคลตกทักษาสมปรารถนา ส่วนชื่อให้ใช้ทักษา 45 เป็นนามมงคล หมายถึงความสำเร็จสมหวัง ปัญญาและโชคลาภความเจริญรุ่งเรืองครับ

นามสกุลทักษา 59

ปิ่นพิทักษ์กวิน แปลว่า มีความดีงามในการปกป้องสิ่งสูงสุด
ปิ่นพิทักษ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ในการปกป้องสิ่งสูงสุด
ปิ่นพิทักษ์ปรีชา แปลว่า ผู้มีความสามารถปกป้องสิ่งสูงสุด
ปิ่นพิทักษ์โกมล แปลว่า ดอกบัวที่ปกป้องสิ่งสูงสุด

ทักษาชื่อ 45 สำหรับหญิงวันอังคาร มี ภ กลุ่มศรี ขึ้นต้น

ภัททิยารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าความเจริญ
ภณฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในคำพูดที่กล่าว
ภัทราเรืองริน แปลว่า ผู้สว่างและเจริญเสมอๆ
ภูรีวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดในแผ่นดิน
ภูรีวรัมพร แปลว่า ท้องฟ้าที่ประเสริฐเหนือแผ่นดิน
ภัสรวินทร์ (พัดระวิน) แปลว่า เจ้าแห่งแสงสว่าง (ดวงอาทิตย์)
ภัสวิรินท์ (พัดวิริน) แปลว่า ดอกบัวที่วิเศษด้วยแสงสว่าง
ภูมิวรินทร์ (พูมวะริน) แปลว่า เจ้าแห่งความประเสริฐและปัญญา

noppakorn
03-07-2015, 08:43 PM
กลับมาตอบแล้วครับ

ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านที่หยุดยาวครับ

uma2558
08-02-2015, 09:09 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ อยากทราบว่าชื่อ รุดาภา แปลว่าอะไรคะ เกิดวันอังคารค่ะ ชื่อเดิมตกทักษา 25 นามกุลทักษา 33 เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 9 ค่ะ ไม่แน่ใจว่าชื่อรุดาภาจะใช้ได้ไหม ขออาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-02-2015, 11:33 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ อยากทราบว่าชื่อ รุดาภา แปลว่าอะไรคะ เกิดวันอังคารค่ะ ชื่อเดิมตกทักษา 25 นามกุลทักษา 33 เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 9 ค่ะ ไม่แน่ใจว่าชื่อรุดาภาจะใช้ได้ไหม ขออาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

รุดาภา คำว่า รุดา ไม่มีคำศัพท์ครับ คำว่าภา แปลว่า รัศมี

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณปภา แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้
ณชดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณชภา แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้
ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
ดนุช แปลว่า ผู้เกิดจากตน
ชนภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (ชะนะพา)

porplaz
08-15-2015, 04:12 PM
รบกวนค่ะ อยาดเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันเสาร์ ชื่อเดิม วรรณนิภา ค่ะ นามสกุลได้เลข 32 ค่ะ อยากเป็นชื่อ ธัญญรตาและอริญรดา ไม่ทราบว่าอันไหนดีกว่ากันคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-15-2015, 06:53 PM
รบกวนค่ะ อยาดเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันเสาร์ ชื่อเดิม วรรณนิภา ค่ะ นามสกุลได้เลข 32 ค่ะ อยากเป็นชื่อ ธัญญรตาและอริญรดา ไม่ทราบว่าอันไหนดีกว่ากันคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

ธัญญรตา ทักษา 24 ขาดอายุ ศรี และอุตสาหะ อริญรดา ทักษา 24 ขาดอายุ และอุตสาห ดังนั้น อริญรดา ดีกว่าตรงมีศรี ในชื่อครับ

porplaz
08-16-2015, 12:15 PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ไม่ทราบว่ามีชื่อที่ดีกว่านี้แนะนำให้หน่อยได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
(นามสกุลเลข 32 เกิดวันเสาร์) ชอบชื่อที่มี 3 - 4 พยางค์ค่ะ

noppakorn
08-16-2015, 03:53 PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ไม่ทราบว่ามีชื่อที่ดีกว่านี้แนะนำให้หน่อยได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
(นามสกุลเลข 32 เกิดวันเสาร์) ชอบชื่อที่มี 3 - 4 พยางค์ค่ะ
สวัสดีครับ

ลองไปเลือกชื่อดูน่ะครับ เผื่อจะชอบชื่อไหน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

วิชวิกา (วิดชะวิกา) แปลว่า ผู้เป็นเพชรแห่งความรู้
วิชชาเนช (วิดชาเนด) แปลว่า ผู้มั่นคงด้วยความรู้
วิชชติชา (วิดชะติชา) แปลว่า ผู้เป็นเลิสในเผ่าพงษ์แห่งความรู้
กานต์ญา (กานยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ารัก
ธรรศญา (ทัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และเชื่อมั่นในตนเอง
พชิราญา (พะชิรายา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจเพชร(มีคุณค่า)
ลลิตญา (ละลิดตะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันน่ารัก (อายตนะ
ยลนรา แปลว่า คนที่น่ามอง
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
นงชวิน แปลว่า นางผู้ปราดเปรื่อง
นงอนล แปลว่า อัคนีเทพหญิง
รักชัญญา แปลว่า รักผู้รู้
ขวัญชนก แปลว่า เป็นมิ่งขวัญของพ่อ

สุจิน
08-21-2015, 03:47 PM
นามสกุลผมทักษา 50 ได้ชื่อที่มีเลขทักษามาแล้วเท่ากับ 45 อยู่ 3 ชื่อคือ วิชญ์นวิน,วัสส์ปวร,วรุตม์ธยาน์ ทั้งสามชื่อนี้ชื่อไหนดีที่ีสุดครับและวิชญ์นวินจะต้องอ่านออกเสียงว่าอย่างไร...สามารถสลับเป็นปวรวัสส์ได้หรือไม่ที่ความหมายไม่เปลี่ยนและยังดีเหมือนเดิม

noppakorn
08-21-2015, 10:08 PM
นามสกุลผมทักษา 50 ได้ชื่อที่มีเลขทักษามาแล้วเท่ากับ 45 อยู่ 3 ชื่อคือ วิชญ์นวิน,วัสส์ปวร,วรุตม์ธยาน์ ทั้งสามชื่อนี้ชื่อไหนดีที่ีสุดครับและวิชญ์นวินจะต้องอ่านออกเสียงว่าอย่างไร...สามารถสลับเป็นปวรวัสส์ได้หรือไม่ที่ความหมายไม่เปลี่ยนและยังดีเหมือนเดิม
สวัสดีครับ

ชื่อทักษาที่คุณเลือก เหมาะกับนามสกุลแล้วครับ ผลรวม 95 เสริมพลังด้วยการทำบุญสร้างทานเสมอๆ จะได้ผลเร็วยิ่งครับ คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมา และนามสกุลจริงมา ทำให้ไม่สามารถบอกได้ว่าชื่อใดมีน้ำหนักเหมาะสมเท่าใดสำหรับคุณครับ เพราะการวิเคราะห์จะต้องรู้พยัญชนะของนามสกุลประกอบครับ ว่าสกุลมีดวงดาวทักษาใดประกอบอยู่ ตั้งชื่อแล้วมีทักษาอะไรหนักเบา ขาดไปมากไปหรือไม่ครับ บอกได้แต่ว่า ในชื่อที่คุณเลือกมีทักษาดาวอะไร แต่ก็ไม่ได้อีก เพราะคุณไม่ได้แจ้งวันเกิด อ-เสาร์มาให้ทราบครับ ขอรายละเอียดมาด้วยนะครับ
วิชญ์นวิน อ่านว่า วิด นะ วิน
วัสส์ปวร อ่านว่า วัด ปะ วอน สามารถกลับเป็น ปวรวัสส์ได้ครับ จะแปลว่า ปีที่ยิ่งใหญ่ อายุยิ่งใหญ่

ขอรายละเอียด วันเกิดและสกุล (ไม่ต้องบอกนามสกุลก็ได้ครับบอกแต่สระพยัญชนะมาครับ)

สุจิน
08-24-2015, 11:16 PM
ขอบคุณมากคัพ..เกิดวันเสาร์คัพ..นามสกุลมีสระ.อิ,การันต์,สระอา..ส่วนพยัญชนะมี ป,ล,ม,ฐ,ภ,ณ,ร คัพ..วรุตม์ธยาน์ตัวสุดท้ายแปลว่าอะไรคัพ..เพื่อสรุปว่าตัวไหนดีสุด
รบกวนถามเพิ่มว่าถ้าต้องการจะเปลี่ยนเป็นพยัญชนะที่เป็นศรีนำหน้าคือ ส,ห,อ..แล้วให้มีเลขทักษา45 เหมือนเดิม..ซักไม่เกิน3พยางค์มีแนะนำให้มั้ยคัพ..รบกวนมากๆเลยคัพและขอบคุณจริงๆคัพ..ขอให้มีความเจริญในธรรมคัพ

noppakorn
08-25-2015, 04:06 PM
ขอบคุณมากคัพ..เกิดวันเสาร์คัพ..นามสกุลมีสระ.อิ,การันต์,สระอา..ส่วนพยัญชนะมี ป,ล,ม,ฐ,ภ,ณ,ร คัพ..วรุตม์ธยาน์ตัวสุดท้ายแปลว่าอะไรคัพ..เพื่อสรุปว่าตัวไหนดีสุด
รบกวนถามเพิ่มว่าถ้าต้องการจะเปลี่ยนเป็นพยัญชนะที่เป็นศรีนำหน้าคือ ส,ห,อ..แล้วให้มีเลขทักษา45 เหมือนเดิม..ซักไม่เกิน3พยางค์มีแนะนำให้มั้ยคัพ..รบกวนมากๆเลยคัพและขอบคุณจริงๆคัพ..ขอให้มีความเจริญในธรรมคัพ
สวัสดีครับ

วรุตม์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจความประเสริฐสุด ทักษา 55 ไม่เหมาะกับนามสกุลคุณครับเพราะผลรวมได้ 101 ไม่ดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ใช้ทักษา 45 เลขมงคลตามชื่อที่คุณเอามา ผลรวมได้ทักษา 91 เป็นเลขมงคลแต่มีปัญหาด้านสุขภาพครับ ขอแนะนำทักษา 19 หรือทักษา 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 19 ผลรวมได้ทักษา 65 ตกคู่โชคคู่ทรัพย ทักษา 54 ตกทักษา 100 อาทิตย์กับดาวมฤตยู หมายถึงความเจริญรุ่งเรือง ไฟมีลมโหม แต่ลมมีสองกระแส ฉะนั้น ทำอะไรต้องพอดี มีข้อกำหนด อย่าเกินตัว อย่าเกินขอบเขต ชีวิตจะเจริญยิ่งครับ

คุณลองเลือกพิจารณาว่าจะใช้ทักษาได้ แต่ถ้าจะใช้ 45 ก็ได้แต่มีตำหนิที่โรคภัยครับ

แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ จะดูชื่อให้ตามต้องการ แต่ให้ยกคำตอบนี้มาด้วย เพราะใช้คอมเวลาตอบจะไม่เห็นข้อมูลเก่า ต้องมาคิดใหม่แล้วเสียเวลาผู้อื่นครับ

สุจิน
08-26-2015, 09:07 AM
สวัสดีครับ

วรุตม์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจความประเสริฐสุด ทักษา 55 ไม่เหมาะกับนามสกุลคุณครับเพราะผลรวมได้ 101 ไม่ดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ใช้ทักษา 45 เลขมงคลตามชื่อที่คุณเอามา ผลรวมได้ทักษา 91 เป็นเลขมงคลแต่มีปัญหาด้านสุขภาพครับ ขอแนะนำทักษา 19 หรือทักษา 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 19 ผลรวมได้ทักษา 65 ตกคู่โชคคู่ทรัพย ทักษา 54 ตกทักษา 100 อาทิตย์กับดาวมฤตยู หมายถึงความเจริญรุ่งเรือง ไฟมีลมโหม แต่ลมมีสองกระแส ฉะนั้น ทำอะไรต้องพอดี มีข้อกำหนด อย่าเกินตัว อย่าเกินขอบเขต ชีวิตจะเจริญยิ่งครับ

คุณลองเลือกพิจารณาว่าจะใช้ทักษาได้ แต่ถ้าจะใช้ 45 ก็ได้แต่มีตำหนิที่โรคภัยครับ

แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ จะดูชื่อให้ตามต้องการ แต่ให้ยกคำตอบนี้มาด้วย เพราะใช้คอมเวลาตอบจะไม่เห็นข้อมูลเก่า ต้องมาคิดใหม่แล้วเสียเวลาผู้อื่นครับ

รบกวนอีกรอบสุดท้ายครับ..
1.ผมเกิดวันเสาร์...
2.ทักษาเลขนามสกุลเป็น 50 มีสระทั้งหมดคือ สระอิ 2 ตัว,การันต์ 1 ตัว,สระอา 1 ตัว และมีพยัญชนะ ทั้งหมดคือ ณ,ร,ภ,ฐ,ป,ล,ม ..
3.อาชีพนักธุรกิจ/วิชาการ
4.ชื่อที่แนะนำมา มีดังนี้.. วิชญ์นวิน,ปวรวัสส์,ยุทธ์พรหม,วงศ์วริศ,ลภจรัส,รัญชน์วรัตถ์,ลักษม์กวิน... ชื่อไหนที่เหมาะกับทักษานามสกุลรายละเอียดข้างต้น
5.ถ้าต้องการให้มี ส ซึ่งเป็นศรีนำหน้าชื่อแทนแล้วมีทักษา 45 โดยมีซัก 3 พยางค์ ช่วยเลือกให้หน่อยก็ได้คัพ
ขอโทษทุกคนที่รบกวนเวลาด้วย ไม่เคยเปลี่ยนมาก่อน ไม่คล่องคอมด้วยคัพ

noppakorn
08-26-2015, 12:04 PM
รบกวนอีกรอบสุดท้ายครับ..
1.ผมเกิดวันเสาร์...
2.ทักษาเลขนามสกุลเป็น 50 มีสระทั้งหมดคือ สระอิ 2 ตัว,การันต์ 1 ตัว,สระอา 1 ตัว และมีพยัญชนะ ทั้งหมดคือ ณ,ร,ภ,ฐ,ป,ล,ม ..
3.อาชีพนักธุรกิจ/วิชาการ
4.ชื่อที่แนะนำมา มีดังนี้.. วิชญ์นวิน,ปวรวัสส์,ยุทธ์พรหม,วงศ์วริศ,ลภจรัส,รัญชน์วรัตถ์,ลักษม์กวิน... ชื่อไหนที่เหมาะกับทักษานามสกุลรายละเอียดข้างต้น
5.ถ้าต้องการให้มี ส ซึ่งเป็นศรีนำหน้าชื่อแทนแล้วมีทักษา 45 โดยมีซัก 3 พยางค์ ช่วยเลือกให้หน่อยก็ได้คัพ
ขอโทษทุกคนที่รบกวนเวลาด้วย ไม่เคยเปลี่ยนมาก่อน ไม่คล่องคอมด้วยคัพ
สวัสดีครับ

คุณแจ้งผมมาว่ามีสระอิ ไม่ได้บอกว่ามีสองตัว ผมต้องการรายละเอียดเพือคำนวนกำลังนามของคุณ ขาดไปตัวจึงแจ้งว่าทักษา 46 ชื่อที่เอามาจึงไม่เหมาะ แต่เมื่อสองตัว ก็ทักษา 50 ใช้ได้ครับกับทักษา 45 ผลรวม 95 เป็นนามมงคล
นามสกุลคุณนั้น ประกอบด้วยกำลัง อายุ เดช มูละ และกาลกิณี 2 ตัว ขาดบริวาร ศรี อุตสาหะ และมนตรี การตั้งชื่อคุณจึงควรหาชือใดชื่อหนึ่งที่ บริวาร(ดตถทธน) ศรี(ศษสหฬฮ) อุตสาหะ(กขคฆง) หรือมนตรี(จฉชซฌญ) เพียง 2 ทักษา เว้น 2 ทักษาไว้เป็นช่องว่างการเดินของดวงดาวครับวิชญ์นวิน มีบริวาร มนตรี
ปวรวัสส์ มีศรี
ยุทธ์พรหม มีบริวาร ศรี
วงศ์วริศ มีศรี อุตสาห
ลภจรัส มีศรี มนตรี
รัญชน์วรัตถ์ มีบริวาร มนตรี
ลักษม์กวิน มีศรี อุตสาห บริวาร
จะเลือกชื่อใด อยู่ทีแนวทางการดำรงชีพของคุณว่าเพิ่มทักษาใดจึงเหมาะสม ต้องการผู้คนแวดล้อม ติดต่อ ก็เลือกชื่อมีบริวาร ต้องการคนนิยม ความรักก็เลือกศรี ค้าขายธุรกิจก็อุตสาห ปกครองคนมีกิจการก็มนตรีครับ

ชื่อที่มีศรีนำ ทักษา 45 สำหรับคนวันเสาร์

ศิริศักดิ์ แปลว่า ผู้อำนาจอันประเสริฐ
ศักดิ์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักอันทรงเกียรติ์
สิทธิกิตตน์ แปลว่า ผู้แสดงอำนาจ
สรรค์นิธิ แปลว่า ผู้มีขุมทรัพย์ที่สร้าง
สุรวรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐดุจเทวดา
สรัญญ์โชติ แปลว่า ผู้เจริญที่รอบรู้และกล้าหาญ
สุทธ์สันติ แปลว่า ผู้รักสงบที่บริสุทธิ์

Dhoom
08-27-2015, 03:36 PM
วินทร์ แปลว่าอะไรครับ ?

noppakorn
08-27-2015, 03:41 PM
สวัสดีครับ

วินทร์ ไม่มีคำแปลครับ วินท์ แปลว่า ได้,พบ,มี ครับ

Nattarit
08-29-2015, 05:00 PM
"วัฐกแสนใจงาม" แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
08-29-2015, 10:14 PM
สวัสดีครับ

วินทร์ มาจาก ว+อินทร์ ไม่มีคำศัพท์ ครับ แต่มีคำใกล้เคียง คือ วินท์ แปลว่า ได้ พบ มี

noppakorn
08-29-2015, 10:21 PM
"วัฐกแสนใจงาม" แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

วัฐกแสนใจงาม คำว่า วัฐก หาในบาลีสันกฤตแล้วไม่มีคำศัพท์ครับ คำใกล้เคียงคือ วัทก แปลว่า คำพูดครับ แสนใจงาม ความหมายตรงตัวครับ

Dhoom
09-01-2015, 04:19 AM
รามินท์ แปลว่าอะไรครับ ?

noppakorn
09-01-2015, 02:09 PM
รามินท์ แปลว่าอะไรครับ ?
สวัสดีครับ

รามินท์ มาจาก ราม + มินท์ แปลว่า เจ้าแห่งความงาม เจ้าแห่งความน่ายินดี

poogo
09-02-2015, 11:32 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลชื่อกับตั้งนามสกุลใหม่ด้วยค่ะ
ชื่อรังศิณีย์
เกิด วันพุทธกลางวัน
อาชีพ รับจ้าง
เหตุผล มีปัญหาเรื่องสุขภาพบ่อย ( ไม่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะเป็นชื่อที่พ่อตั้งให้ ส่วนนามสกุลที่ใช้ปัจจุบันเป็นนามสกุลที่ครอบครัวต้้งใหม่แทนของเดิมที่ใช้แซ่ )
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-03-2015, 03:33 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลชื่อกับตั้งนามสกุลใหม่ด้วยค่ะ
ชื่อรังศิณีย์
เกิด วันพุทธกลางวัน
อาชีพ รับจ้าง
เหตุผล มีปัญหาเรื่องสุขภาพบ่อย ( ไม่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะเป็นชื่อที่พ่อตั้งให้ ส่วนนามสกุลที่ใช้ปัจจุบันเป็นนามสกุลที่ครอบครัวต้้งใหม่แทนของเดิมที่ใช้แซ่ )
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

รังศิณีย์ คำนี้ไม่มีคำแปล เพี้ยนมาจาก รังสินี ที่แปลว่า รัศมีแห่งหญิงงาม (รังศิณีย์ แยกคำได้ รัง+ศิ+ณีย์ ถ้าแปลตามนี้ ศิ มาจาก สี )

รังศิณีย์ แปลว่า ผู้พึงเป็นรัศมี ทักษา 50 เป็นนามมงคล

ชื่อทักษา 50 ควรใช้นามสกุลมงคลทักษา 55 ทักษารวม 105 จะได้ผลดีเต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ

นามสกุลทักษา 55

วิชญ์วีริยา (วิด วี ริ ยา) แปลว่า ผู้มีความเพียรดุจนักปราชญ์
ทิพย์พัชรี (ทิบ พัด ชะ รี) แปลว่า พระอินทร์ให้ของวิเศษ
พิรภพชยาภรณ์ (พิ ระ พบ ชะ ยา พอน) แปลว่า ผู้ประดับด้วยชัยชนะในโลกแห่งผู้กล้า
นิพิฐธาริณี (นิ พิด ทา ริ นี) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความตั้งมั่น
ธนัตถ์ภคนันท์ (ทะ นัด ภะ คะ นัน) แปลวา่ ผู้ยินดีในทรัพย์และผลกำไรในทรัพย์

poogo
09-03-2015, 03:44 PM
ขอบคุณค่ะ

นาเดีย
09-05-2015, 04:48 PM
ขอทราบความหมายชื่อ รัชนก ค่ะ

noppakorn
09-06-2015, 08:06 PM
ขอทราบความหมายชื่อ รัชนก ค่ะ
สวัสดีครับ

รัชนก ถ้าค้นคำศัพท์จะไม่พบคำแปล หาที่มาก่อนคือ รัช +ชนก กร่อน ช ทิ้งไป 1 ตัว เหลือ รัชนก แปลว่า ผู้กำเนิดราชสมบัติ ผู้กำเนิดละออง

พิมพิลาไลย
09-06-2015, 08:15 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
ขอทราบความหมายของชื่อ โรจนกฤต แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ;D;D;D

noppakorn
09-06-2015, 09:54 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
ขอทราบความหมายของชื่อ โรจนกฤต แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ;D;D;D
สวัสดีครับ

โรจนกฤต แปลว่า ผู้ทำความรุ่งเรือง

คนของแผ่นดิน
09-08-2015, 12:53 PM
สวัสดีครับท่านอาจารย์นพกร
ผมชื่อโรจนกฤต ตันเจริญ เกิดวันเสาร์ที่ 9 เมษายน 2520 อาชีพรับราชการ(นักวิชาการศึกษา)ของ อบต.
มีเรื่องรบกวนท่านอาจารย์ดังนี้ครับ
1. ผมต้องการเปลี่ยนนามสกุลใหม่(ขออนุญาติพ่อแม่เรียบร้อยแล้วท่านอนุญาต ผมอยากมีนามสกุลเป็นของตัวเอง อีกทั้งนามสกุลเดิมนั้นความหมายไม่ค่อยดีครับ)
2. รบกวนท่านอาจารย์หานามสกุลที่เหมาะกับชื่อ โรจนกฤต ให้ผมที
3. ขอนามสกุลที่มีความหมายว่าเจริญ รุ่งเรือง ร่ำรวยๆ มีความสุขครับ
4. ขอคำอ่านและความหมายของนามสกุลนั้นด้วยครับ
รบกวนท่านอาจารย์ด้วย ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าครับ ;D;D;D;D;D

bella
09-08-2015, 08:50 PM
สวัสดีคะพี่นพ
อยากรบกวนให้ตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยคะ
ชื่อเดิม รวิษฎา นามสกุล โรจน์วรสุวรรณ
อยากได้ชื่อใหม่ที่เสริมดวงเรื่องงานคะ
เกิดวันพุธที่17พฤษภาคม 2532 เวลา19.03น.

แล้วก้อชื่อของคุณแม่คะ รบกวนชวนตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยคะ อยากได้ชื่อที่เสริมเรื่องการเงิน
ณิชรดี ทองเถื่อน เกิดวันอาทิตย์ที่16 พฤศจิกายน 2501

โรจพัชร์
09-08-2015, 10:58 PM
สวัสดีครับ เรศรินทร์ แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

โรจพัชร์
09-08-2015, 11:01 PM
โรจพัชร์แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
09-09-2015, 10:31 AM
สวัสดีครับ เรศรินทร์ แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ
โรจพัชร์แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

เรศรินทร์ คำว่า เรศ ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นคำที่ตามต่อท้ายตัวอื่น เช่น ปวร+เอิศ(เอศ)เป็น ปวริศ ปวรเรศ , นร+อิศ(เอศ) เป็น นริศ นเรศ ครับ
โรจพัชร์ แปลว่า เพชรที่รุ่งเรือง (โรจ มาจาก รุจ ครับ)

โรจพัชร์
09-09-2015, 11:08 AM
สวัสดีครับ

เรศรินทร์ คำว่า เรศ ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นคำที่ตามต่อท้ายตัวอื่น เช่น ปวร+เอิศ(เอศ)เป็น ปวริศ ปวรเรศ , นร+อิศ(เอศ) เป็น นริศ นเรศ ครับ
โรจพัชร์ แปลว่า เพชรที่รุ่งเรือง (โรจ มาจาก รุจ ครับ)

ขอบคุณมากครับ

09-09-2015, 12:32 PM
ผมชื่อโรจนกฤต ตันเจริญ เกิดวันเสาร์ที่ 9 เมษายน 2520 อาชีพรับราชการ(นักวิชาการศึกษา)ของ อบต.
มีเรื่องรบกวนท่านอาจารย์ดังนี้ครับ
1. ผมต้องการเปลี่ยนนามสกุลใหม่(ขออนุญาติพ่อแม่เรียบร้อยแล้วท่านอนุญาต ผมอยากมีนามสกุลเป็นของตัวเอง อีกทั้งนามสกุลเดิมนั้นความหมายไม่ค่อยดีครับ)
2. รบกวนท่านอาจารย์หานามสกุลที่เหมาะกับชื่อ โรจนกฤต ให้ผมที
3. ขอนามสกุลที่มีความหมายว่าเจริญ รุ่งเรือง ร่ำรวยๆ มีความสุขครับ
4. ขอคำอ่านและความหมายของนามสกุลนั้นด้วยครับ
รบกวนท่านอาจารย์ด้วย ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าครับ ;D;D;D;D;D

เห็นท่านอาจารย์ข้ามไป กลัวมองไม่เห็น รบกวนอีกครั้งครับท่านอาจารย์ ;D;D;D

noppakorn
09-09-2015, 08:02 PM
สวัสดีครับ

ขออภัยข้ามไปนิด เนื่องจากเห็นตัวอักษรเป็นสีม่วง เลยนึกว่าตอบแล้ว เพราะผมจะตอบเป็นสี ผู้ตั้งเป็นอักษรสีดำ เลยทำให้ข้ามไปครับ

ชื่อ โรจนกฤต ทักษา 24 หากต้องการนามสกุลที่เป็นมงคลได้ผลยิ่ง ให้ใช้นามสกุลทักษา 41 เป็นคู่ธาตุศัตรู ส่งผลเชิดชูซึ่งกันและกัน ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นคู่โชคคู่ทรัพย์ ส่งผลให้มีโชค ผู้ใหญ่สนับสนุน ทำการใดก็รุ่งเรือง

ชื่อสกุลทักษา 41

รุ่งธนนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในทรัพย์ที่รุ่งเรือง
จรัสธนาธิป แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์อันรุ่งเรือง
ภัทรธนธรณ์ แปลว่า ผู้มั่งมีและเจริญ
ภัทรดลนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่บันดาลให้เกิดความเจริญ
นันทธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรเป็นทรัพย์อันน่ายินดี

เปลี่ยนนามสกุลแล้ว ไปขอพรพ่อแม่ แล้วทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและเทวดาประจำกาย เพื่อเสริมมงคลครับ

พิมณภัทร์
09-09-2015, 09:25 PM
กราบเรียนคุณนพที่เคารพ

รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชาย เกิดวันพฤหัสบดี
5กุมภาพันธ์ 2558 นามสกุล คงปฏิธาฐิตานนท์ ขอบคุณค่ะ

พิมณภัทร์
09-09-2015, 09:29 PM
กราบเรียนคุณนพที่เคารพอีกครั้งนะคะ
อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อลูกสาว ค่ะ
เดิมชื่อริญญรัตน์ คงปฏิธาฐิตานนท์
ป่วยบ่อยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกเผื่อจะดีขึ้นค่ะ ลูกสาวเกิดวันจันทร์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-10-2015, 12:32 PM
กราบเรียนคุณนพที่เคารพอีกครั้งนะคะ
อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อลูกสาว ค่ะ
เดิมชื่อริญญรัตน์ คงปฏิธาฐิตานนท์
ป่วยบ่อยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกเผื่อจะดีขึ้นค่ะ ลูกสาวเกิดวันจันทร์ค่ะ

รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชาย เกิดวันพฤหัสบดี
5กุมภาพันธ์ 2558 นามสกุล คงปฏิธาฐิตานนท์ ขอบคุณค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล คงปฏิธาฐิตานนท์ ทักษา 63 ชื่อทีเป็นมงคล ควรใช้ชื่อทักษา 41 เป็นนามมงคล ตกธาตุไฟ ส่งเสริมให้เป็นคนเข้มแข็ง ทำการใด้ก็กล้าตัดสินใจ เจริญก้าวหน้ารุ่งเรือง สุขภาพแข็งแรงครับ ผลรวมได้ทักษา 104 ตกความสำเร็จ การศึกษาต่างแดน เดินทางต่างแดน มีผู้ช่วยเหลือ ทำการใดก็สำเร็จ
สำหรับลูกสาว ริญญรัตน์ ดูจากชื่อแล้ว ป่วยแต่ภายนอก ไม่ได้ป่วยอะไรหนักหนาครับ คุณไม่ได้บอกอายุมา เลยบอกตามชือน่ะครับ จากชื่อคงเจ็บป่วยตามฤดูกาลเท่านั้นครับ ไม่น่าเป็นห่วง ทักษาชื่อสกุลดีอยู่แล้ว เปลี่ยนแต่ชื่อที่มีกาลกิณีทิั้ง แล้วใช้ชื่อใหม่ ก็จะดีขึ้นครับ ร้อนหนาวอากาศเปลี่ยน ก็ระวังให้เด็กด้วย เดี๋ยวนี้เป็นภูมิแพ้กันเยอะมากครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณัชนรัญญ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่มีความรู้กว่าใคร
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน
ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา
ชัญญ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย
ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง
ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้
พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล
บุณย์รวิช แปลว่า ผู้เกิดจากอาทิตย์ที่มีบุญ
รัฐวิรัล แปลว่า ผู้หายากยิ่งในประเทศ
ชาญวเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่มีความเชี่ยวชาญ
ชาญวิรุฬห์ แปลว่า ผู้มีความเจริญก้าวหน้าที่มีความชำนาญ

ชื่อทักษา 41 สำหรับ

โรจพัชร์
09-10-2015, 07:45 PM
อาจารย์ครับขอฤกษ์ดีเกิดลูก หลัง29ตุลาคมนี้ครับแฟนจะผ่าคลอดครับขอบคุณครับเผื่อหลายๆวันขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
09-11-2015, 10:33 PM
อาจารย์ครับขอฤกษ์ดีเกิดลูก หลัง29ตุลาคมนี้ครับแฟนจะผ่าคลอดครับขอบคุณครับเผื่อหลายๆวันขอบคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนตค.2558 วันศุกร์ที่ 30 เวลา05.00-06.59 น. 11.00-13.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนพย.2558 วันที่จันทร์ที่ 2 เวลา05.00-06.59 น. 13-14.59 น.21.00-22.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 11.00-12.59 น.19.00-20.59 น.(ฤกษ์รอง) 05.00-06.59 น. วันเสาร์ที่ 14 เวลา 03.00-04.59 น.(ฤกษ์รอง) 13.00-14.59 น. วันอาทิตย์ที่ 15 เวลา 05.00-06.59 น.19.00-20.59 น.(ฤกษ์รอง)21.00-22.59 น.

โรจพัชร์
09-12-2015, 08:49 AM
ขอบคุณครับ

09-16-2015, 03:38 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพกร

วีณุ กับ วีนุ มีความหมายหรือเปล่าแล้วแปลว่าอะไรครับอาจารย์ ;D;D;D

pinkky_me
09-16-2015, 03:39 PM
พอดีอยากตั้งชื่อลูกชาย-หญิงให้สอดคล้องกัน แต่ไม่แน่ใจว่ามีความหมายรึเปล่าค่ะ ขอทราบความหมายหน่อยค่ะ
ชาย- รวินทร์
หญิง - รรินทร์

และรบกวนขอชื่อชาย-หญิงที่มความหมายดีเกี่ยวกับ พระอาทิตย์ และ พระจันทร์ หน่อยค่ะ จะลองไปเลือกดูค่ะ

noppakorn
09-16-2015, 07:06 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพกร

วีณุ กับ วีนุ มีความหมายหรือเปล่าแล้วแปลว่าอะไรครับอาจารย์ ;D;D;D
สวัสดีครับ

สองคำนี้ไม่มีคำศัพท์ครับ วีณุ อาจจะแปลเลี่ยงๆว่า "พิณ" ได้ครับ เหมือน วีณา ที่แปลว่า พิณ

โรจพัชร์
09-20-2015, 11:43 AM
สวัสดีครับอาจารย์ รบกวนอีกเเล้วครับ อยากทราบว่า ชื่อ รัณรินทร์ มีความหมายมั้ยครับ และอ่านว่าอย่างไร ขอบคุณครับ

โรจพัชร์
09-20-2015, 12:16 PM
รัญดารินทร์ด้วยครับแปลว่าอะไร

noppakorn
09-20-2015, 08:38 PM
รัญดารินทร์ด้วยครับแปลว่าอะไร
สวัสดีครับอาจารย์ รบกวนอีกเเล้วครับ อยากทราบว่า ชื่อ รัณรินทร์ มีความหมายมั้ยครับ และอ่านว่าอย่างไร ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

รัณรินทร์ คำว่า รินทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับเป็นคำที่ต่อจากตัวสะกด มาสมาสกับคำว่า อินทร์ เช่น นร+อินทร์ เป็น นรินทร์ ครับ ส่วนคำว่า รัณ ยังพอกล้อมแกล้มว่า มาจาก รณ แปลว่า การรบ ได้ครับ
รัญดารินทร์ คำว่า รัญ สั้นไป ไม่มีคำศัพท์ คำเต็มคือ รัญชน์ แปลว่า ยินดี ตัด ชน์ ออกทำให้ไม่มีความหมายครับ ดารินทร์ มาจาก ดารา + อินทร์ เป็นดารินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งดวงดาว

โรจพัชร์
09-21-2015, 12:36 PM
ขอบคุณครับ

เริงศักดิ์ มุขเข็ม
09-22-2015, 11:37 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อเริงศักดิ์ มุขเข็ม เกิดวันจันทร์ ที่ 11 เมษายน 2537 ปีจอ ต้องการจะเปลี่ยนชื่อครับ รบกวนอาจารย์ข่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ผมหน่อยครับ

กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ

pinkky_me
09-24-2015, 08:26 AM
โทษนะค่ะ พอดีถามไปหลายวันแล้วไม่แน่ใจว่าอาจารย์เห็นรึเปล่าขอถามอีกรอบนะค่ะ

พอดีอยากตั้งชื่อลูกชาย-หญิงให้สอดคล้องกัน แต่ไม่แน่ใจว่ามีความหมายรึเปล่าค่ะ ขอทราบความหมายหน่อยค่ะ

และรบกวนขอชื่อชาย-หญิงที่มความหมายดีเกี่ยวกับ พระอาทิตย์ และ พระจันทร์ หน่อยค่ะ จะลองไปเลือกดูค่ะ

monporn
09-24-2015, 08:48 AM
ขอความกรุณาตั้งชื่อ ลูกสาวเกิดวันพุธกลางวัน นามสกุล พลทองสถิตย์ อยากได้ชื่อวรรคศรีที่มีคำลงท้ายคล้องจองกับคำขึ้นต้นนามสกุลค่ะ
ขอบพรุะคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-24-2015, 02:02 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อเริงศักดิ์ มุขเข็ม เกิดวันจันทร์ ที่ 11 เมษายน 2537 ปีจอ ต้องการจะเปลี่ยนชื่อครับ รบกวนอาจารย์ข่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ผมหน่อยครับ

กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ
สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ชื่อเริงศักดิ์ มีสระเป็นกาลกิณี นามสกุล มุขเข็ม ทักษา 25 ให้ใช้ทักษา 40 เป็นนามมงคล ผลรวมทักษา 65 เป็นทักษามงคล คู่โชค คู่ทรัพย์

ชื่อทักษา 40 สำหรับชายวันจันทร์

นัทธ์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เกี่ยวพัน (อายตนะ 8)
พรหมธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ (อายตนะ 2)
ศยศรณ์ แปลว่า ผู้มีที่พึ่งเป็นความสุขตลอดเวลา (อายตนะ 2)
พรมพงษ์ แปลว่า ผู้ให้ความสุขแก่ตระกูล (อายตนะ 6)
รักษ์ธนัน แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ให้มีอยู่ (อายตนะ 6)
ศักด์ชวัล แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าท่ี่ๆบ้าน ที่ทำงาน และเทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
09-24-2015, 02:13 PM
โทษนะค่ะ พอดีถามไปหลายวันแล้วไม่แน่ใจว่าอาจารย์เห็นรึเปล่าขอถามอีกรอบนะค่ะ

สวัสดีครับ

รวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งอาทิตย์
รรินทร์ คำว่า รร ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชื่อที่แปลว่า อาทิตย์ กับดวงจันทร์ เยอะมากครับ

แปลว่า อาทิตย์ (ชาย-หญิง)
อาทิตย์ แปลว่า ตะวัน วันแรกของสัปดาห์
อาทิตยา แปลว่า อาทิตย์ ดวงตะวัน
อาทิตยาภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับตะวัน
อาทิตยาพรรณ แปลว่า ผู้มีความงามาดั่งตะวัน
อาทิตยาพันธุ์ แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายตะวัน
ตะวัน แปลว่า ดวงอาทิตย์
รวิ แปลว่า ดวงอาทิย์ ตะวัน
รวิวรรณ แปลว่า ผู้มีความงามดั่งตะวัน
รวิพรรณ แปลว่า ผู้มีความงามดั่งตะวัน
รวี แปลว่า ตะวัน ดวงอาทิตย์
รวีวรรณ แปลว่า ผู้มีความงามดั่งตะวัน
รวีพรรณ แปลว่า ผู้มีความงามดั่งตะวัน
รวีกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักดั่งตะวัน
รวีกานด์ แปลว่า ตะวันผู้เป็นที่รัก
รวีพงศ์ แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายแห่งตะวัน
รวีพงษ์ แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายแห่งตะวัน
รพี แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน
รพีพันธุ์ แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายตะวัน
รพีพรรณ แปลว่า ผู้มีความงามดั่งตะวัน
รำไพ แปลว่า ตะวัน ดวงอาทิตย์
รำไพพรรณ แปลว่า ผู้มีความงามดั่งตะวัน
รพีพงศ์ แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายตะวัน
รพีพงษ์ แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายตะวัน
ทิวากร แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน
ทิพากร แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน
ภาณุ แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน
ทินกร แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน
สุริยา แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน
สุริยะ แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน
สุรีย์ แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน
สุรีย์รัตน์ แปลว่า เพชรแห่งตะวัน
สุรีย์วรรณ แปลว่า ผู้มีความงามดั่งตะวัน
สุรีย์วัลย์ แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายตะวัน
อาภากร แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน
รำไพลดา แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายตะวัน
ภาสกร แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตะวัน

แปลว่าดวงจันทร์(ชาย-หญิง)

จันทร์ แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์ วันที่สองของสัปดาห์
จันทรา แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์
จันทรารัตน์ แปลว่า เพรแห่งพระจันทร์ พระจันทร์แก้ว
จันทราภา แปลว่า แสงจันทร์
จันทิรา แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์
จันทิราภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับพระจันทร์
จันทิราพร แปลว่า ดวงจันทร์นำสุขมาให้
จันทิรารัตน์ แปลว่า เพชรแห่งพระจันทร์ พระจันทร์แก้ว
จันทร์เพ็ญ แปลว่า พระจันทร์เต็มดวง
วันเพ็ญ แปลว่า คืนพระจันทร์เต็มดวง
ดวงจันทร์ แปลว่า พระจันทร์
เดือน แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์
รัชนีกร แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์ ผู้ทำกลางคืน
รัชนิกร แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์ ผู้ทำกลางคืน
นิสากร แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์ ผู้ทำกลางคืน
นิศากร แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์ ผู้ทำกลางคืน
ศศิธร แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์
ศศธร แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์
ศศิน แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์
ศศินพงศ์ แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายจันทร์
ศศินพงษ์ แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายจันทร์
ศศินกุล แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายจันทร์
ศศินา แปลว่า พระจันทร์ ดวงจันทร์
ศศินาทิพย์ แปลว่า ดวงจันทร์เป็นของเทวดา
ศศินารัตน์ แปลว่า เพชรแห่งพระจันทร์ พระจันทร์แก้ว
ศศินากุล แปลว่า ผู้เป็นเชื้อสายจันทร์
ศศินาพัชร์ แปลว่า เพชรแห่งจันทรา
ศศินามณี แปลว่า เพฃรแห่งจันทรา
มณีจันทร์ แปลว่า เพชรแห่งจันทรา

noppakorn
09-24-2015, 04:02 PM
ขอความกรุณาตั้งชื่อ ลูกสาวเกิดวันพุธกลางวัน นามสกุล พลทองสถิตย์ อยากได้ชื่อวรรคศรีที่มีคำลงท้ายคล้องจองกับคำขึ้นต้นนามสกุลค่ะ
ขอบพรุะคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล พลทองสถิตย์ ทักษา 55 สำหรับสตรีขอแนะนำทักษา 50 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ 105 ชีวิตประสบความสำเร็จ มีทรัพย์ มีความสุขสมบูรณ์

ชื่อทักษา 50 สำหรับหญิงเกิดวันพุธกลางวัน

กิตติ์ธมนต์ แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ที่ไร้มลทิน
ณัฏฐ์ธมน แปลว่า ปราชญ์ผู้สวยงาม
พิมพศรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันเป็นแบบอย่าง
ปารย์ธมนต์ แปลว่า ผู้ปราศจากมลทินที่เหมาะสม
วิริทธิ์ธนน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความสำเร็จอันประเสริฐ
รัตย์ภัสสร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี

หากลูกสาวอายุยังน้อย ก็ไปใส่บาตรพระ 1 รูป (เณรไม่เอา) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน และเทวดาประจำกายเพื่อเสริมมงคลครับ

monporn
09-25-2015, 08:56 AM
สวัสดีครับ

นามสกุล พลทองสถิตย์ ทักษา 55 สำหรับสตรีขอแนะนำทักษา 50 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ 105 ชีวิตประสบความสำเร็จ มีทรัพย์ มีความสุขสมบูรณ์

ชื่อทักษา 50 สำหรับหญิงเกิดวันพุธกลางวัน

กิตติ์ธมนต์ แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ที่ไร้มลทิน
ณัฏฐ์ธมน แปลว่า ปราชญ์ผู้สวยงาม
พิมพศรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันเป็นแบบอย่าง
ปารย์ธมนต์ แปลว่า ผู้ปราศจากมลทินที่เหมาะสม
วิริทธิ์ธนน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความสำเร็จอันประเสริฐ
รัตย์ภัสสร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี

หากลูกสาวอายุยังน้อย ก็ไปใส่บาตรพระ 1 รูป (เณรไม่เอา) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน และเทวดาประจำกายเพื่อเสริมมงคลครับ

pinkky_me
09-25-2015, 08:21 PM
รบกวนสอบถามเพิ่มหน่อยค่ะ อยากตั้งชื่อลูกว่าวีร์รวินทร์ ไม่ทราบว่ามีความหมายไหมค่ะ เป็นเด็กผู้ชายกำลังจะคลอด สามารถใช้ชื่อนี้ได้ถ้าลูกเกิดวันไหนบ้างค่ะ
ขอบคุณคะ

pinkky_me
09-26-2015, 08:23 PM
รบกวนสอบถามเพิ่มหน่อยค่ะ อยากตั้งชื่อลูกว่าวีร์รวินทร์ ไม่ทราบว่ามีความหมายไหมค่ะ เป็นเด็กผู้ชายกำลังจะคลอด สามารถใช้ชื่อนี้ได้ถ้าลูกเกิดวันไหนบ้างค่ะ

ขอทราบฤกษ์ดีสำหรับคลอดลูกเดือนตุลาคมนี้ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากคะ

noppakorn
09-26-2015, 11:22 PM
ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

วีร์รวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งตะวันผู้กล้าหาญ

ชื่อนี้ห้ามใช้วันจันทร์ วันพฤหัสบดี และวันศุกร์ ครับ วันอื่นใช้ได้หมดครับ

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม 2558 : วันพฤหัสฯที่ 1 เวลา 11.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 8 (วันรอง) เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 9 เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 14 เวลา 11.00-12.59 น. วันเสาร์ที่ 17 เวลา11.00-12.59 น. วันอาทิตย์ที่ 18 เวลา 11.00-14.59 น. วันพุธที่ 21 เวลา 11.00-16.59น. วันอังคารที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 เวลา 09.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 11.00-14.59 น.

D E V
09-30-2015, 07:55 PM
ช่วงนี้อาจารย์นพกรณ์ติดภารกิจ
จำเป็นต้องงดตอบคำถามชั่วคราว
ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ