PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คนเรารักจริงน่ะค่ะ

beebee
11-08-2008, 04:21 AM
สวัสดีค่ะดิฉันให้สุนัขพันธุ์ปักกิ่งผสมชิสุกับเพื่อนแล้วเพื่อนก็ตกลงว่าจะเลี้ยงอยู่ที่บ้านใกล้ที่ทำงานและบอกว่าจะพาไปดูว่าอยู่จริงตามที่ตกลงกันไว้จริงแต่วันต่อมาเขาก็บอกว่าไม่ว่างพาไปเราก็บอกว่าพรู่งนี้ได้มั้ยแต่เพื่อนก็บอกว่าไม่แน่ใจจนดิฉันสงสัยว่าไม่เป็นตามข้อตกลงจึงพยายามถามให้ถึงที่สุดพอทราบเรื่องเขาให้กับอีกคนที่ปล่อยเงินกู้ให้เขาไปถึงขนาดนั้นดิฉันก็ทำใจจึงได้บอกว่าแค่เห็นว่าพวกมันสองตัวอยู่ดีก็พอใจแล้วแต่เขาก็ไม่ยอมให้เจอในกรณีนี้ดิฉันแจ้งความได้หรือเปล่าเพราะที่ให้สุนัขสองตัวนี้ต้องอยู่ตามที่ตกลงจริงและในขนาดนี้ดิฉันได้ทราบว่าคนที่ปล่อยเงินกู้เอาสุนัขสองตัวนี้ไปที่จันทบุรีแล้วดิฉันก็พยายามถามเพราะอยากดูความเป็นอยู่ว่าสบายดีหรือเปล่าแต่เขาก็ไม่รับหรือติดต่อกลับมาอีกเลยบางคนน่าจะเข้าใจถึงคนที่รักสุนัขนะค่ะว่ารู้สึกแบบใหนตัวดิฉันแค่อยากทราบหรือเห็นพวกมันก็ได้นี้ก็สองเดือนแล้วยังไม่เจอเลยแทบไม่ได้นอนด้วย :'(

D E V
11-08-2008, 04:20 PM
อ่ะคับ ไม่ทราบว่าทำไมถึงให้สุนัขกับเพื่อนอ่ะคับ
การที่เรารักและห่วงใยเค้ามาก เราควรดูแลเองอ่ะคับ
จะได้ไม่ต้องห่วงใยหรือกังวลน่ะคับ

อย่างไรก็ตาม
อาจมีเหตุจำเป็นบางอย่างที่ทำให้ไม่สามารถดูแลเค้าได้
เลยจำเป็นต้องยกให้เพื่อนไป
ดังนั้น เมื่อเรายกให้เค้าไปแล้ว
หากสามารถติดตามข่าวคราว
หรือไปเยี่ยมเยียนเค้าได้เป็นครั้งคราว
ก็คงทำให้เราสบายใจขึ้น...ลดความห่วงใยลงได้บ้าง

แต่จะด้วยเหตุใดก็ตาม
ทำให้เราไม่สามารถติดตามข่าวคราว
หรือไปเยี่ยมเยียนเค้าได้
ก็ควรอุเบกขา คือวางใจให้เป็นกลาง
อย่ากังวลทุกข์ใจจนเกินไปอ่ะนะคับ
เค้าจะสบายหรือลำบาก
ก็อยู่ที่กุศลวิบาก หรือ อกุศลวิบากที่เค้าเองได้รับ
สัตว์โลกทั้งหลาย (รวมทั้งตัวเราด้วย)
ย่อมมีกรรมเป็นของตนอ่ะคับ

รักษาจิตใจเราเองให้ผ่องใส
ในเมื่อให้เค้าไปแล้ว ก็ควรปล่อยวาง
ดีกว่าจะเป็นทุกข์เดือดร้อนใจน่ะคับ
ซึ่งแม้จะกังวลห่วงใยซักเท่าใด
เมื่อติดต่อไม่ได้ ก็ไม่อาจจะช่วยอะไรได้
มีแต่จะทับถมทุกข์ใจให้กับตนเองเพิ่มยิ่งขึ้นอ่ะคับ

ทว่า...หากเมื่อใดมีโอกาสติดต่อได้
ก็ขอแสดงความยินดีด้วยนะคับ

8) เดฟ

piangfan
11-09-2008, 09:13 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ คุณbeebee

เพียงฝันก็รัก สุนัข เช่นเดียวกับคุณbeebee
เข้าใจความรู้สึกทีคุณมีต่อเจ้าหมาน้อยดีค่ะ
เป็นกำลังใจให้คุณนะคะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

Vipawee
12-31-2008, 11:35 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ คุณเพียงฝัน คุณbeebee ขอเป็นกำลังใจให้คุณbeebeeนะคะ วิ เข้าใจความรู้สึกนี้ดีค่ะ เพราะวิก็เคยมี สุนัข พันธ์ราบาดอร์ สีดำ ตัวหนึ่งคะ ลูกๆได้ตั้งชื่อว่า เจ้าไข่ตุ๋น เขาถูกคนใจร้ายวางยาเบื่อเพื่อที่จะเข้ามาขโมยของในบ้านของวิ ค่ะ