PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13

noppakorn
09-17-2011, 02:49 PM
สวัสดีคะ อาจารย์อุบาสกนพกรณ์
ขอเรียนถามความหมายของชื่อ สรวลสลวย คะ ขอบพระคุณอย่างสูงในความเมตตาคะ
ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ยล

สวัสดีครับ

สรวล แปลว่า หัวเราะ
สลวย แปลว่า สวย งาม เล็ก เรียว กะทัดรัด
สรวลสลวย แปลว่า สวยยามหัวเราะ

เตโช
09-19-2011, 08:02 PM
ขอบคุณอาจารย์มากนะครับ

อาจารย์ครับ

ค่าเลขสูงหมายความว่าอะไรหรือครับ ไม่ควรนำมาใช้ตั้งชื่อยังงั้นหรือครับ

ขอบคุณอาจาย์ที่ตอบคำถามผมครับ

ขอบคุณอาจารย์มากครับ

เช่นนั้น "สตภร" จะแปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ดีงาม หรือเปล่าครับ
และอาจารย์เห็นว่าชื่อนี้เหมาะสมเพียงใด

ผมอยากตั้งชื่อลูกสาว ให้ได้เลข 15 ครับ แกเกิดวันจันทร์ซึ่งใช้สระไม่ได้ และผมอยากให้นำหน้าด้วยวรรค ศ , ษ , ส , ห , อ
อาจารย์พอจะแนะนำชื่ออื่นๆ ให้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ศตทร คำว่า ศต แปลว่า 100 , คำว่า ทร แปลว่า ชั่ว ยาก ลำบาก รวมคำ ศตทร แปลว่า ชั่วมาก
ศตภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนมาก,ผู้ค้ำจุนยิ่ง,ผู้ค้ำจุนเป็นร้อย

เปลี่ยน ศต เป็น สต ความหมายจะเปลี่ยนครับ สต มาจาก สัต แปลว่า ดีงาม ถ้าจะเปลี่ยนๆได้แต่คนละความหมายครับ

สวัสดีครับ

สตภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ดีงาม ถูกต้องแล้วครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์ ใช้อักษรกลุ่ม ศ , ษ , ส , ห , อ หายากครับ เพราะเป็นตัวอักษรที่มีค่าเลขสูงครับ ควรใช้กลุ่มอื่นแล้วมี อักษรกลุ่มนี้ร่วมครับ

สวัสดีครับ

ค่าเลขสูงคือ ค่าตัวเลขของพยัญชนะสูง ทำให้หาตัวร่วมมาประกอบชื่อได้น้อยหรือแทบไม่มีครับ เช่น ศ ส มีค่าเลขเท่ากับ 7 คุณต้องการหาชื่อทักษา 15 คุณต้องหาอักษรที่รวมกันได้ 8 มารวมกับ ศ หรือ ส ให้เป็นชื่อจึงจะได้ครับ ซึ่งหาตัวอักษรมาผสมยากครับ ษ =4 ห=5 อ=6 พยัญชนะกลุ่มนี้ค่าตัวเลขสูงครับเมื่อเป็นอักษรนำ จึงหาคู่มาประสมเป็นชื่อยากครับ
[/quote]

noppakorn
09-20-2011, 08:36 PM
ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ ที่ไม่ได้เข้ามาตอบเสียหลายเดือนครับ ทั้งกระทู้ที่ถามมา เนื่องจากช่วงนั้นป่วยเข้าโรงพยาบาล เมื่อหาย ก็ติดธุระส่วนตัวที่จำเป็นอีก ขณะนี้เบาบางลงแล้ว สามารถพอมีเวลาที่จะเข้ามาตอบได้แล้วครับ ตอนนี้เชิญได้แล้วครับ

matha
01-11-2012, 12:53 PM
สวัสดีค่ะ เพื่อนฝากถามคุณพี่ว่า อิศวรากุล จะตั้งเป็นนามสกุล คำอ่านว่า อิด-สะ-วะ-รา-กุน คำว่าอิศวร ที่เขตบอกว่าไม่สมควรใช้ เพราะเป็นชื่อของกษัตริย์ หรือยังไงไม่ทราบ ถ้าจะแก้ไขได้ จะแก้อย่างไร อยากได้อักษรขึ้นตัน อ เกิดวันเสาร์ ชื่อ จตุพล ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
01-11-2012, 01:24 PM
สวัสดีค่ะ เพื่อนฝากถามคุณพี่ว่า อิศวรากุล จะตั้งเป็นนามสกุล คำอ่านว่า อิด-สะ-วะ-รา-กุน คำว่าอิศวร ที่เขตบอกว่าไม่สมควรใช้ เพราะเป็นชื่อของกษัตริย์ หรือยังไงไม่ทราบ ถ้าจะแก้ไขได้ จะแก้อย่างไร อยากได้อักษรขึ้นตัน อ เกิดวันเสาร์ ชื่อ จตุพล ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล อิศวรากุล ไม่ได้มาจากคำว่า อิศวร ครับ แต่มาจากคำว่า "อิศ แปลว่า ยิ่งใหญ่ +วร (วรา) แปลว่า ประเสริฐ + กุล แปลว่า เชื้อสาย" ครับ ไปบอกเขตด้วยว่า อิศวร (อิสวน) เอามาจากไหน แล้วก็ไม่ใช่ชื่อของพระมหากษัตริย์ ด้วย แต่เป็นชื่อเจ้าแห่งเทวดา เวลาอ่านให้อ่านว่า อิด สะ วะ รา กุล แปลว่า เชื้อสายผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่ ครับ

แต่ถ้าแก้ไขให้แก้ไขเป็นทักษา 41 รวมกับชื่อทักษา 24 เป็นทักษา 65 ดีทางการเงินและโชคลาภ การงานครับ ให้แก้เป็น

อิศรวนากุล (อิด สะ ระ วะ นา กุน) แปลว่า ตระกูลผู้ยิ่งใหญ่แห่งป่า

matha
01-11-2012, 02:38 PM
ขอบคุณพี่มากเลยค่ะ จะไปบอกเพื่อนให้ไปแจ้งที่เขตรับทราบข้อเท็จจริงค่ะ ขออีกอย่างนะค่ะเขียนเป็นภาษาอังกฤษอย่างไรค่ะ เลยขอโอกาสขอชื่อเพิ่มหญิงวันศุกร์ ขึ้นต้น ช หญิงพฤหัสบดี ขึ้นต้น ว ตกเลขทักษา 24 ให้เข้ากับนามสกุลนี้ค่ะ ขอชื่อสัก 4 ชื่อก็ได้ค่ะ ขอบคุณพี่มากค่ะ

matha
01-11-2012, 03:06 PM
รบกวนอีกแล้ว อิศรวนากุล เขียนเป็นภาษาอังกฤษอย่างไรค่ะ

noppakorn
01-11-2012, 03:34 PM
ขอบคุณพี่มากเลยค่ะ จะไปบอกเพื่อนให้ไปแจ้งที่เขตรับทราบข้อเท็จจริงค่ะ ขออีกอย่างนะค่ะเขียนเป็นภาษาอังกฤษอย่างไรค่ะ เลยขอโอกาสขอชื่อเพิ่มหญิงวันศุกร์ ขึ้นต้น ช หญิงพฤหัสบดี ขึ้นต้น ว ตกเลขทักษา 24 ให้เข้ากับนามสกุลนี้ค่ะ ขอชื่อสัก 4 ชื่อก็ได้ค่ะ ขอบคุณพี่มากค่ะ

สวัสดีครับ

อิศวรากุล ISWARAKUL
อิศรวนากุล ISSARAWANAKUL

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

วริศชา (วะริดชา) แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ
วรรมณ (วอนระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ
วรรสชา (วัดสะชา) แปลว่า ผู้เกิดจากฝน,ผู้เกิดในฤดูฝน
วิรุณตา (วิรุนตา) แปลว่า ลูกพระพิรุณ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชญาฐิตา แปลว่า ปราชญ์ผู้คงมั่น
ชินทณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ยิ่งใหญ่ด้วยชัยชนะ
ชัญญารัก แปลว่า ผู้รักผู้รู้
ชนะนิตา แปลว่า ผู้ได้รับอบรมอย่างดีในชัยชนะ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

matha
01-11-2012, 04:39 PM
ดิฉันขอบคุณแทนเพื่อนด้วยค่ะที่สละเวลาแปลชื่อและนามสกุลให้อย่างแจ่มแจ้งชัดเจนมากเลยค่ะ เพื่อนจะทำบุญเผื่อให้คุณพี่นพนะค่ะ เป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

matha
01-11-2012, 05:01 PM
ขอรบกวนอีกครั้ง นามสกุล อิศรวนากุล ที่ได้แก้ไขให้ เพื่อนเลยบอกมาว่า คนเกิดวันพฤหัสบดี มี น เป็นกาลกิณี ไม่ใช่หรือ ถ้า น จะเขียนเป็น ณ ได้หรือไม่ค่ะ

noppakorn
01-11-2012, 09:33 PM
ขอรบกวนอีกครั้ง นามสกุล อิศรวนากุล ที่ได้แก้ไขให้ เพื่อนเลยบอกมาว่า คนเกิดวันพฤหัสบดี มี น เป็นกาลกิณี ไม่ใช่หรือ ถ้า น จะเขียนเป็น ณ ได้หรือไม่ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลมีกาลกิณีได้ครับ ไม่มีผลกับเจ้าของชื่อครับ ถ้าชื่อมีกาลกิณีจึงไม่ได้ครับ มิฉะนั้นลูกหลานเกิดมา วันเกิดกับนามสกุลมีผลต่อกัน มิต้องคอยเปลี่ยนนามสกุลกันตลอดหรือครับ นามสกุลเป็นเพียง ช่วยเกื้อหนุนเจ้าของนาม ส่วนชื่อนั้นเสมือนหน้าบ้านไว้รับแขก จึงต้องสวยงามครับ บอกเพื่อนไม่ต้องกังวลใจครับ ใช้ได้ไม่มีผลครับ

และหากเปลี่ยน น ใช้ ณ จะกลายเป็น วณา แปลว่า ฝี หนอง ครับ

ถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยนเป็น " อิศรปวรกุล"หรือ "อิศรบวรกุล" แปลว่า ตระกูลผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่

matha
01-12-2012, 09:07 AM
เพื่อนดิฉันฝากขอบคุณ คุณพี่นพมากค่ะ ที่ชี้แนะและอธิบายได้ละเอียดมากเลยค่ะ ขอถามเพิ่มหน่ยนะค่ะว่า อิศรบวรกุล อ่านว่า อิด-สะ-ระ-บอ-วอน-กุน ใช่หรือเปล่า เขียนภาษาอังกฤษอย่างไรค่ะ :D :-*

matha
01-12-2012, 09:41 AM
ดิฉันขอชื่อเพิ่มอีกหน่อยค่ะ ลูกสาวเดิมชื่อภาวินี มี น เป็นกาลกิณี ทักษา 24 นามสกุล อิศรวนากุล ที่คุณพี่ได้แก้ไขให้ อยากได้ชื่อใหม่ ทักษา 24 อายตนะ 2 6 9 ก็ได้ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี 17ตุลาคม 2534เวลา 9.18น. ส่วนอีกคนหญิงเกิดวันศุกร์ 6ตุลาคม2532เวลา11.52 น.จะใช้ชื่อว่า ชัญญณัท ตอนนี้มีโรคที่เป็นอยู่คือ ไทลอย รักษามานานแล้ว อยากจะใช้ชื่อนี้ได้หรือไม่ค่ะ ดิฉันรบกวนคุณพี่มากๆเลยค่ะ :) ;) :D

noppakorn
01-12-2012, 12:41 PM
เพื่อนดิฉันฝากขอบคุณ คุณพี่นพมากค่ะ ที่ชี้แนะและอธิบายได้ละเอียดมากเลยค่ะ ขอถามเพิ่มหน่ยนะค่ะว่า อิศรบวรกุล อ่านว่า อิด-สะ-ระ-บอ-วอน-กุน ใช่หรือเปล่า เขียนภาษาอังกฤษอย่างไรค่ะ :D :-*

สวัสดีครับ

อ่านได้ถูกต้องแล้วครับ ISSARABAWORNKUL และ ISSARAPAWORNKUL ครับ

noppakorn
01-12-2012, 01:02 PM
ดิฉันขอชื่อเพิ่มอีกหน่อยค่ะ ลูกสาวเดิมชื่อภาวินี มี น เป็นกาลกิณี ทักษา 24 นามสกุล อิศรวนากุล ที่คุณพี่ได้แก้ไขให้ อยากได้ชื่อใหม่ ทักษา 24 อายตนะ 2 6 9 ก็ได้ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี 17ตุลาคม 2534เวลา 9.18น. ส่วนอีกคนหญิงเกิดวันศุกร์ 6ตุลาคม2532เวลา11.52 น.จะใช้ชื่อว่า ชัญญณัท ตอนนี้มีโรคที่เป็นอยู่คือ ไทลอย รักษามานานแล้ว อยากจะใช้ชื่อนี้ได้หรือไม่ค่ะ ดิฉันรบกวนคุณพี่มากๆเลยค่ะ :) ;) :D

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (ชื่อเพราะๆให้เลือกครับป

ภาพริมา แปลว่า ผู้ประเสริฐและรุ่งเรือง,ผู้ดีเยี่ยมอันเรืองรอง (อายตนะ 6)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)
ชาคริยา แปลว่า ผู้มีความเพียร,ผู้มีสติตลอดเวลา (อายตนะ 2)
ชไรยา แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ (อายตนะ 8)

สำหรับลูกสาวเกิดวันศุกร์ ชื่อชัญญณัท มีไม้หันอากาศเป็นอายุ ชื่อนี้ใช้ได้ครับ ค่าอายตนะ 6 ก็ดี ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ให้พาลูกสาวไปขอพรพระนอน อยู่กรุงเทพฯก็ที่วัดโพธิ์ ท่าเตียน หรือเดินทางไปขอพรพระนอน ที่วัดพระนอนสุพรรณบุรี (เป็นพระนอนหงาย) "การขอพร ขอให้มีสุขภาพดี โรคภัยที่เป็นอยู่ขอให้หาย แล้วจะทานอาหารมังสวิรัติถวาย 1 เดือน" จากนั้นไปปล่อยปลาที่หน้าวัด เสร็จแล้วให้ทานอาหารปลา ตอนปล่อยปลาก็อธิษฐานให้ลูกสาวว่า ขอให้ปลาช่วยนำโรคภัย ให้ไหลไปตามกระแสน้ำ ให้มีแต่สิ่งที่ดีๆอยู่ติดกายตน (ถ้ากรุงเทพฯ ก็ไปปล่อยปลาตามแม่น้ำลำคลอง) เสร็จแล้ว ล้างมือล้างเท้าให้ลูกสาว บอกว่า สิ่งที่ดีให้อยู่กับตัว สิ่งที่ชั่วขอให้ไหลตามน้ำไป " ลองนำไปปฏิบัติดูครับ หลังจากขอพรและปล่อยทานเสร็จ ก็ให้ลูกสาวทานมังสวิรัติ สัก 1 เดือน (ถ้าอาหารมีเนื้อสัตว์ ก็เขี่ยออก ไม่ทาน น้ำซุปทานได้ ปากอย่าติดเนื้อสัตว์อย่างเดียว ) นับแต่หลังจากขอพรครับ มีผู้ปฏิบัติแล้วได้ผลมาแล้วครับ

matha
01-12-2012, 01:28 PM
;D ภาพริมา อรารยา ชาคริยา อ่านอย่างไรค่ะ และลูกที่เกิดวันศุกร์นั้น แม่ต้องทำให้ใช่หรือไม่ค่ะ ถ้าเจ้าตัวจะไปทำเองได้หรือไม่ค่ะ การที่ได้กินมังสวิรัติเห็นด้วยมากๆเลยค่ะ ขอบคุณ คุณพี่นพค่ะ :-* ;D :D

noppakorn
01-12-2012, 02:09 PM
;D ภาพริมา อรารยา ชาคริยา อ่านอย่างไรค่ะ และลูกที่เกิดวันศุกร์นั้น แม่ต้องทำให้ใช่หรือไม่ค่ะ ถ้าเจ้าตัวจะไปทำเองได้หรือไม่ค่ะ การที่ได้กินมังสวิรัติเห็นด้วยมากๆเลยค่ะ ขอบคุณ คุณพี่นพค่ะ :-* ;D :D

สวัสดีครับ

ภาพริมา อ่านว่า พา พริ มา
อรารย อ่านว่า อะ รา ระ ยา
ชาคริยา อ่านว่า ชา คริ ยา

ควรให้ลูกไปทำด้วยตนเองถ้าสามารถทำได้ครับ อธิษฐานจิตเอง จะได้ผลสูงกว่า คุณแม่ทำให้ครับ ผู้เปลี่ยนควรไปด้วยตนเองจึงดีครับ

matha
01-12-2012, 02:27 PM
ขอบคุณมากค่ะ ถ้าดิฉันมีปัญหาที่แก้ไม่ได้จะกลับเข้ามาใหม่นะค่ะ ดิฉันขออวยพรให้คุณพี่นพมีแต่ความสุขค่ะ

cokaizet
01-13-2012, 11:05 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากตั้งชื่อให้ลูกชาย เกิดวันศุกร์ค่ะ นามสกุล ศรีธัญรัตน์ อยากได้ชื่อสั้นๆที่ขึ้นต้นด้วย ส หรือ ศ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-13-2012, 11:57 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากตั้งชื่อให้ลูกชาย เกิดวันศุกร์ค่ะ นามสกุล ศรีธัญรัตน์ อยากได้ชื่อสั้นๆที่ขึ้นต้นด้วย ส หรือ ศ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ศรีธัญรัตน์ ทักษา 55 ชื่อที่ดีและเป็นมงคลคือทักษา 45 ครับ ผลรวมได้ 100 เป็นยอดเลข ข้อระวังคือทำงานใหญ่ควรรอบคอบ ต้องปรึกษา ชีวิตรุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

ศิษฏ์ชนน แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม
สุทธิ์สมิต แปลว่า ผู้มีใจเบิกบานอันบริสุทธิ์
สัณห์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเรียบร้อย
ศักดิ์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีเกียรติ์
สิษฐ์ชนน แปลว่า เชื้อสายอันร่ำรวย
สิทธิกิตตน์ แปลว่า ผู้แสดงอำนาจ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตา (เด็กๆใช้ใส่บาตรพระสงฆ์ 1 รูป)

matha
01-13-2012, 03:32 PM
สวัสดีค่ะ คุณพี่นพค่ะ
ไดเข้ามาเยี่ยมเยียนอีกแล้วค่ะ สามีเพื่อนได้ฟังจากปากภรรยาเข้าก็ดีใจที่มีบุคคลเช่นนี้ได้แก้ปัญหาชื่อและนามสกุล
จึงจะมารบกวนให้ตั้งชื่อใหม่ เกิดวันเสาร์ 23 มกราคม2502 ตอนนี้ทำการค้าข้าวแบบอิสระกินเปอร์เซ็นกับร้านค้าที่
คุ้นเคยกันมาก่อน นามสกุล อิศรวนากุล ชื่อจะต้องใช้ตัวอักษรอะไรดีค่ะที่จะหนุนการงานให้ดีขึ้น อายตนะ 1 9 ขอบคุณ
แทนเพื่อนอีกครั้งค่ะ

noppakorn
01-14-2012, 10:33 AM
สวัสดีค่ะ คุณพี่นพค่ะ
ไดเข้ามาเยี่ยมเยียนอีกแล้วค่ะ สามีเพื่อนได้ฟังจากปากภรรยาเข้าก็ดีใจที่มีบุคคลเช่นนี้ได้แก้ปัญหาชื่อและนามสกุล
จึงจะมารบกวนให้ตั้งชื่อใหม่ เกิดวันเสาร์ 23 มกราคม2502 ตอนนี้ทำการค้าข้าวแบบอิสระกินเปอร์เซ็นกับร้านค้าที่
คุ้นเคยกันมาก่อน นามสกุล อิศรวนากุล ชื่อจะต้องใช้ตัวอักษรอะไรดีค่ะที่จะหนุนการงานให้ดีขึ้น อายตนะ 1 9 ขอบคุณ
แทนเพื่อนอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

อยากอธิบายให้ทราบนิดหนึ่งครับ ค่าทักษา กับค่าอายตนะ คนละตำราครับ ทักษามีมานับพันปี อายตนะเกิดภายหลังไม่นาน ฉะนั้น หากยึดเรื่องค่าทักษา ก็อย่าไปเกี่ยวข้องกับค่าอายตนะครับ เพราะค่าทักษาครอบคลุมไว้หมดแล้วครับ อายตนะนั้นสำหรับแต่ละอาชีพที่ไว้แก้ไขให้เหมาะสมกับภาวะการณ์นั้นๆครับ แต่ทุกอย่างอยู่ที่พื้นดวงชะตาเป็นหลัก ชื่อเพียงมาช่วยเสริมให้ดีขึ้นและเร็วขึ้นครับ

นามสกุล อิศรวนากุล ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ ส่งเสริมให้ดีทั้งด้านการงานและการเงิน โชคลาภดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์

ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ (อายตนะ 9)
ญานธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
สุขธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข (อายตนะ 9)
ชยายุธ แปลว่า ผู้มีอาวุธแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
นพเมธ แปลว่า นักปราชญ์คนใหม่ (อายตนะ 1)
พลภัทร แปลว่า ผู้มีความเจริญเป็นกำลัง (อายตนะ 9)
ชวินทัช แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่ในปัญญาอันว่องไว (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

matha
01-14-2012, 11:04 AM
สวัสดีค่ะ ที่คุณพี่สละเวลาหาชื่อมาให้แต่ละชื่อเพราะๆและมีความหมายดีจริงๆ ขอรบกวนอีกนิดค่ะ วริศชา เขียนเป็นภาษาอังกฤษอย่างไร ชอบชื่อนี้มากค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงจริงๆค่ะ

noppakorn
01-15-2012, 10:10 AM
สวัสดีค่ะ ที่คุณพี่สละเวลาหาชื่อมาให้แต่ละชื่อเพราะๆและมีความหมายดีจริงๆ ขอรบกวนอีกนิดค่ะ วริศชา เขียนเป็นภาษาอังกฤษอย่างไร ชอบชื่อนี้มากค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงจริงๆค่ะ

สวัสดีครับ

วริศชา VARITSHA (หากเขียนเป็น WARISSHA ก็ได้ครับ แต่ฝรั่งจะอ่านยากสักหน่อยครับ)

matha
01-15-2012, 11:11 AM
ขอบคุณ คุณพี่มากค่ะ ได้รับเรียบร้อยค่ะ

aiya_544
01-16-2012, 12:21 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิก อยากรบกวนอาจารย์เปลี่ยนชื่อให้หน่อย
1. ชื่อ อ้อยทิพย์ สุดแก้ว
2. วันเกิด "วันอังคารที่ 9 กันยายน 2518"
3. อาชีพ "รับราชการ"
4. เหตุผล "อยากรบกวนอาจารย์ดูชื่อให้ด้วยนะค่ะ อยากได้ชื่อที่มงคล "

noppakorn
01-16-2012, 09:57 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิก อยากรบกวนอาจารย์เปลี่ยนชื่อให้หน่อย
2. วันเกิด "วันอังคารที่ 9 กันยายน 2518"
4. เหตุผล "อยากรบกวนอาจารย์ดูชื่อให้ด้วยนะค่ะ อยากได้ชื่อที่มงคล "

สวัสดีครับ

นามสกุล สุดแก้ว ทักษา 20 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นความสำเร็จ มิตรภาพ ความรัก ความรุ่งเรืองในการงานและมีโชค ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ ทำการใดสำเร็จมีโชค ทั้งการงานและการเงิน ชื่อควรใช้มนตรีนำ เนื่องจากรับราชการ และมีบริวารร่วมครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

อัมรวัชรา แปลว่า เพชรของเทวดา (อัม ระ วัด ชะรา)
อรภวัชร แปลว่า เพชรที่มีรัศมีงาม (ออน พะ วัด)
อัยชนัตร แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาอันยิ่งใหญ่ (อัย ชะ นัด)
ไอยชยุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและเป็นใหญ่ (อัย ชะ ยุ ดา)
อินทร์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ยิ่งใหญ่ (อิน ยา ดา)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

matha
01-17-2012, 02:14 PM
สวัสดีค่ะ คุณพี่นพ เนื่องจากได้ไปเปลื่ยนชื่อและนามสกุลที่เขต นามสกุล อิศรบวรกุล เปลื่ยนไม่ได้ เป็นคำของเบื้องบน (อิศร) รบกวนตั้งนามสกุลให้ใหม่ หรือจะแก้ไข คำที่ไม่ให้ใช้ ค่ะ
ชือ วริศชา ตกทักษา 24
เกิดพฤหัสบดี 25 ก.พ. 2503
เวลาประมาณ 14.00 น.
ขอนามสกุลสัก 5 ชื่อด้วยค่ะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
01-17-2012, 07:21 PM
สวัสดีค่ะ คุณพี่นพ เนื่องจากได้ไปเปลื่ยนชื่อและนามสกุลที่เขต นามสกุล อิศรบวรกุล เปลื่ยนไม่ได้ เป็นคำของเบื้องบน (อิศร) รบกวนตั้งนามสกุลให้ใหม่ หรือจะแก้ไข คำที่ไม่ให้ใช้ ค่ะ
ชือ วริศชา ตกทักษา 24
เกิดพฤหัสบดี 25 ก.พ. 2503
เวลาประมาณ 14.00 น.
ขอนามสกุลสัก 5 ชื่อด้วยค่ะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 มงคลนาม

ิอิสรบวรกุล แปลว่า ตระกูลอันประเสริฐด้วยความเป็นไท (อิด สะ ระ บะ วอน กุน)
ไอยสุภากุล แปลว่า ตระกูลที่สวยงามและยิ่งใหญ่ (อัย ยะ สุ พา กุน)
บวรอิศรกุล แปลว่า ตระกูลที่ยิ่งใหญ่และเลิศล้ำ (บะ วอน อิด สะ ระ กุน)
อภิชชวีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรและสามัคคี (อะ พิด ชะ วี ระ ยา)
ศุภอัจจิมา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและดีงาม (สุบ พะ อัด จิ มา)

บางนามสกุล ดัดแปลงจากอันเดิม และสลับให้ครับ

matha
01-17-2012, 09:20 PM
ขอบคุณ คุณพี่นพมากค่ะ ที่สละเวลาแก้ไขให้ นามสกุลทั้ง5ชื่อนี้เพราะมากเลยค่ะ
ต่อไปคงจะไม่มีปัญหาอะไรอีกแล้ว ขอถามหน่อยว่ากฤษยังเหมือนเดิมหรือเปล่าค่ะ
หรือจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงวันเวลาของกฤษใหม่ค่ะ
มีคนฝากเข้ามาถามคุณพี่ ว่า อภินันทน์ เมธาสุทธิวัตน์ เกิดเสาร์ 23 ม.ค. 2502
ปีกุน ชื่อและนามสกุลนี้ เคยไปติดต่อตามสถานที่ต่างๆ อย่างเช่น สำนักงานเขต
จะต้องมีปัญหาชื่อเขียนผิดบ้าง นามสกุลก็เขียนผิดบ้าง อย่างเช่น อภินันท์
เมธาสุทธิวัฒน์ (มี ทน์ และ ฒ เป็น ต ชอบเขียนให้ผิดอยู่เสมอๆ) แก้ไขชื่อและนามสกุล
นี้มาตลอด อยากถามคุณพี่ว่า ชื่อและนามสกุลนี้จะไม่ดีกับตัวหรือเปล่าค่ะ ฝากถามแค่นี้ค่ะ
เขียนมาถามยาวมาก ขอรบกวนคุณพี่ค่ะ

matha
01-18-2012, 10:12 AM
สวัสดีค่ะ คุณพี่นพค่ะ ถวมถามชื่อ อภินันทน์ เมธาสุทธิวัตน์ ได้ใช้ชื่อและนามสกุลนี้ มีแต่เรื่องตลอดเวลาในด้านหลายๆอย่าง ชื่อตกทักษา 40 เหนื่ยเปล่า
โรคภัย ล้มเหลว นามสกุล ตกทักษา56 ต้นดีปลายร้าย ความสำเร็จที่ไม่หยั่งยืน หลงตัวเอง และนามสกุลนี้หาชื่อยากมาก ถ้าจะแก้ไขหรือเปลี่ยน ชื่อ และนามสกุลใหม่ ขอเปลี่ยนใหม่ทั้งชื่อและนามสกุลช่วยตั้งให้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะที่รบกวนนะค่ะ

noppakorn
01-18-2012, 11:02 AM
สวัสดีค่ะ คุณพี่นพค่ะ ถวมถามชื่อ อภินันทน์ เมธาสุทธิวัตน์ ได้ใช้ชื่อและนามสกุลนี้ มีแต่เรื่องตลอดเวลาในด้านหลายๆอย่าง ชื่อตกทักษา 40 เหนื่ยเปล่า
โรคภัย ล้มเหลว นามสกุล ตกทักษา56 ต้นดีปลายร้าย ความสำเร็จที่ไม่หยั่งยืน หลงตัวเอง และนามสกุลนี้หาชื่อยากมาก ถ้าจะแก้ไขหรือเปลี่ยน ชื่อ และนามสกุลใหม่ ขอเปลี่ยนใหม่ทั้งชื่อและนามสกุลช่วยตั้งให้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะที่รบกวนนะค่ะ

สวัสดีครับ

คำถามนี้ผมไม่เข้าใจครับ "ขอถามหน่อยว่ากฤษยังเหมือนเดิมหรือเปล่าค่ะหรือจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงวันเวลาของกฤษใหม่ค่ะ"

อภินันท์ เมธาสุทธิวัตน์ คำว่า วัตน์ เป็นคำที่สร้างขึ้นใหม่ คือ เปลี่ยนน์ เข้ามาให้ได้คำได้จำนวนทักษาพอดีครับ ไม่มีคำแปลด้วยครับ คนจึงเขียนผิดกันเสมอเพราะผิดพจนานุกรมครับ

นามสกุลทักษา 56 ต้องใช้ชื่อสั้นๆ คือทักษา 9 จึงดีที่สุด รองลงมาคือ ชื่อทักษา 41 ครับ จึงเป็นมงคลยิ่ง ชือเดิมทักษารวมได้ 106 ทำอะไรมักล้มเหลวในตอนปลายโดยไม่คาดคิด มักมีโรคประจำตัว เนื่องจากผลรวม เป็นดาวเสาร์คู่ดาวมฤตยู ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ

bunnycoco
01-18-2012, 11:09 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนสอบถามความหมายของชื่อ ศิธาพัฒน์ และ สิธาพัฒน์ ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

matha
01-18-2012, 11:35 AM
ที่ถามว่ากฤษ์เหมือนเดิม คือ ศุกร์ 27 เวลา 11.00-12.59 น.จันทร์30 เวลา 7.00-8.59 น. 11.00-12.59 น.เวลารอง 9.00-10.59 น. กฤษ์เหล่านี้ยัง
ใช้ได้ใช่ไหมค่ะ หรือต้องดูใหม่ ค่ะ ชื่ออภินันทน์ เมธาสุทธิวัตน์ เจ้าของชื่อและนามสกุลจะขอเปลี่ยน ค่ะ รบกวนคุณพี่นพกรุณาช่วยตั้งให้ด้วยนะค่ะ ทั้งชื่อ
และนามสกุลค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

aiya_544
01-18-2012, 11:48 AM

สวัสดีครับ

นามสกุล สุดแก้ว ทักษา 20 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นความสำเร็จ มิตรภาพ ความรัก ความรุ่งเรืองในการงานและมีโชค ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ ทำการใดสำเร็จมีโชค ทั้งการงานและการเงิน ชื่อควรใช้มนตรีนำ เนื่องจากรับราชการ และมีบริวารร่วมครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

อัมรวัชรา แปลว่า เพชรของเทวดา (อัม ระ วัด ชะรา)
อรภวัชร แปลว่า เพชรที่มีรัศมีงาม (ออน พะ วัด)
อัยชนัตร แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาอันยิ่งใหญ่ (อัย ชะ นัด)
ไอยชยุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและเป็นใหญ่ (อัย ชะ ยุ ดา)
อินทร์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ยิ่งใหญ่ (อิน ยา ดา)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณอาจารย์มากคะ แต่อยากทราบว่าใช้อักษรวรรคศรีกับวรรคมูลละนำหน้าได้ไหมค่ะ ถ้าได้อยากหาให้เลือกเพิ่มหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คะ

กฤตกานต์
01-18-2012, 01:15 PM
สวัสดีคะ
อยากรบกวนสอบถามว่า ชื่อ เสฎฐวัชร์ แปลว่าอะไรค่ะ
ถ้าเป็นเด็กผู้ชาย เกิดวันพฤหัส ดีไหมค่ะ

matha
01-18-2012, 07:27 PM
ที่ถามว่ากฤษ์เหมือนเดิม คือ ศุกร์ 27 เวลา 11.00-12.59 น.จันทร์30 เวลา 7.00-8.59 น. 11.00-12.59 น.เวลารอง 9.00-10.59 น. กฤษ์เหล่านี้ยัง
ใช้ได้ใช่ไหมค่ะ หรือต้องดูใหม่ ค่ะ ชื่ออภินันทน์ เมธาสุทธิวัตน์ เจ้าของชื่อและนามสกุลจะขอเปลี่ยน ค่ะ รบกวนคุณพี่นพกรุณาช่วยตั้งให้ด้วยนะค่ะ ทั้งชื่อ

สวัสดีค่ะ คุณพี่นพค่ะ ดิฉันกำลังรอคำตอบอยู่นะค่ะ ขอขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
01-19-2012, 09:42 AM

สวัสดีค่ะ คุณพี่นพค่ะ ดิฉันกำลังรอคำตอบอยู่นะค่ะ ขอขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

คำว่า ฤกษ์ คุณพิมเป็น กฤษ ครับ เลยงง สรุปเหมือนเดิมครับ วันเวลาดีมีมงคลครับ

noppakorn
01-19-2012, 09:48 AM
สวัสดีคะ
อยากรบกวนสอบถามว่า ชื่อ เสฎฐวัชร์ แปลว่าอะไรค่ะ
ถ้าเป็นเด็กผู้ชาย เกิดวันพฤหัส ดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ

เสฎฐวัชร์ แปลว่า เพชรอันประเสริฐ ,เพชรอันดีเลิศ ทักษา 48

ทักษาตกนามไม่เป็นมงคลครับ ควรแก้ไขเป็น

เสฏฐพัชร์ แปลว่า เพชรอันประเสริฐ ทักษา 50 นามมงคล

แต่ต้องดูว่านามสกุลเหมาะสมกับทักษาชื่อหรือไม่ครับ ต้องดูอีกครั้ง แต่วันพฤหัสฯใช้ได้ครับ ห้าม วันจันทร์ วันพุธ วันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ครับ

matha
01-19-2012, 10:01 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ เจ้าของชื่ออภินันทน์ เมธาสุทธิวัตน์ ตั้งใจจะแก้ไขชื่อและนามสกุล เพราะดิฉันได้โทรไปบอกที่คุณพี่ได้แจ้งความหมาย
มานั้น ที่จะต้องรีบเปลี่ยนชื่อเขาตั้งใจจะทำอย่างนั้นอยู่พอดี เลยจะรบกวนให้คุณพี่ช่วยค่ะ ขอเกี่ยวกับเรื่องค้าขายข้าวให้การค้า การเงิน เจริญรุ่งเรือง
คุณพี่ช่วยตี้งให้ด้วยนะค่ะ เปลี่ยนชื่อและนามสกุลค่ะเจ้าของอยากได้ชื่อ ทักษา 24 และนามสกุล 41ชอบผลรวม 65

noppakorn
01-19-2012, 10:15 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ เจ้าของชื่ออภินันทน์ เมธาสุทธิวัตน์ ตั้งใจจะแก้ไขชื่อและนามสกุล เพราะดิฉันได้โทรไปบอกที่คุณพี่ได้แจ้งความหมาย
มานั้น ที่จะต้องรีบเปลี่ยนชื่อเขาตั้งใจจะทำอย่างนั้นอยู่พอดี เลยจะรบกวนให้คุณพี่ช่วยค่ะ ขอเกี่ยวกับเรื่องค้าขายข้าวให้การค้า การเงิน เจริญรุ่งเรือง
คุณพี่ช่วยตี้งให้ด้วยนะค่ะ เปลี่ยนชื่อและนามสกุลค่ะเจ้าของอยากได้ชื่อ ทักษา 24 และนามสกุล 41ชอบผลรวม 65

สวัสดีครับ

คุณถ้าจะถามชื่อหรือแก้ปัญหาเกียวกับชะตาของผู้อื่นบ่อยๆ ทำได้น่ะครับ แต่ต้องให้เขาทำบุญอุทิศให้คุณด้วย เพื่อแก้กรรม เช่นกันกับผมที่แก้ไขให้ญาติธรรมทุกท่าน ก็ต้องขอให้ทำบุญให้ผมส่วนหนึ่งด้วย เพื่อแก้กรรมกัน และเป็นกันไม่มีบุญคุณต่อกันในภพหน้า อีกทั้งกรรมของผู้เปลี่ยนชื่อ ไม่มีที่ไปจะหวนมาที่ผู้ช่วยดูหรือแก้ไขให้ครับ (แจ้งให้คุณทราบไว้น่ะครับ)

คุณอภินันท์ ชือทักษา 40 เป็นทักษามงคล เหมาะสำหรับผู้ทำงานไม่อยู่กับที่ เช่นเซล นักธุรกิจที่ต้องเดินทางบ่อยๆ ผู้ที่ไม่อยู่กับที่ ต้องลุกไปไหนมาไหนประจำ หรือต้องไปติดต่อกับผู้อื่น หากอยู่ในข่ายนี้ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อน่ะครับ เปลี่ยนและแก้ไขนามสกุลก็พอครับ ลองเช็คกันดูอีกครั้งครับ ให้ดีบอกลักษณะอาชีพมาด้วยน่ะครับ

ยินดีตอบให้เสมอครับ

matha
01-19-2012, 11:05 AM
ขอบคุณค่ะ ดิฉันลืมไปที่แก้ไขให้กับคนอื่นที่จะต้องทำบุญอุทิศให้ด้วย ทำแบบนี้มันไม่ดีใช่ไหมค่ะ ชื่ออภินันทน์ เจ้าตัวบอกว่า เขียนแบบนี้ ไม่ใช่อภินันท์ค่ะ
เขายืนยันว่าจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลตามที่บอกไปค่ะ ถามแล้วว่าตั้งใจเปลี่ยน จริงๆค่ะ การค้าขายข้าวสารทำการค้าเอง เน้น ชื่อ24นามสกุล41

bunnycoco
01-19-2012, 11:07 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนสอบถามความหมายของชื่อ ศิธาพัฒน์ และ สิธาพัฒน์ ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

junjarat_j
01-19-2012, 11:50 AM
สวัสดีคะ

สวัสดีครับ

เสฎฐวัชร์ แปลว่า เพชรอันประเสริฐ ,เพชรอันดีเลิศ ทักษา 48

ทักษาตกนามไม่เป็นมงคลครับ ควรแก้ไขเป็น

เสฏฐพัชร์ แปลว่า เพชรอันประเสริฐ ทักษา 50 นามมงคล

แต่ต้องดูว่านามสกุลเหมาะสมกับทักษาชื่อหรือไม่ครับ ต้องดูอีกครั้ง แต่วันพฤหัสฯใช้ได้ครับ ห้าม วันจันทร์ วันพุธ วันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณนพ

เสฎญวัขร์ นามสกุล สิทธิประสงค์ค่ะ
เช็คผลรวมตัวเลข ชื่อกับนามสกุลได้ 100 ค่ะ เค้าบอกว่าเป็นชื่อที่ดีค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
01-19-2012, 08:21 PM

สวัสดีครับ

ศิธาพัฒน์ และ สิธาพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองที่ประสบความสำเร็จ

noppakorn
01-19-2012, 08:46 PM
ขอบคุณค่ะ ดิฉันลืมไปที่แก้ไขให้กับคนอื่นที่จะต้องทำบุญอุทิศให้ด้วย ทำแบบนี้มันไม่ดีใช่ไหมค่ะ ชื่ออภินันทน์ เจ้าตัวบอกว่า เขียนแบบนี้ ไม่ใช่อภินันท์ค่ะ
เขายืนยันว่าจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลตามที่บอกไปค่ะ ถามแล้วว่าตั้งใจเปลี่ยน จริงๆค่ะ การค้าขายข้าวสารทำการค้าเอง เน้น ชื่อ24นามสกุล41

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์ มีศรีนำหน้า

ษมปพน แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่บริสุทธิ์
สกลฤทธิ (สะกนริด) แปลว่า ผู้มีวาสนาในทุกสิ่งทุกอย่าง,ผู้มีอำนาจในทุกสิ่งทุกอย่าง
สรสิช แปลว่า ดอกบัว
สันตกฤต แปลว่า ผู้สร้างความยินดี
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย
ศตพชร แปลว่า ผู้มีความเข้มแข็งและมีคุณค่าเป็นร้อย
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม
ศุภกิตติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงดีงาม

นามสกุลทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์

เมธาปรินทร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นใหญ่กว่าผู้อื่น
ภัตธนลภย์ แปลว่า ผู้ได้ทรัพย์จากข้าว
ภัตธันยพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐจากข้าว
อุทัยธนพร แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐดุจอาทิตย์

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ ผู้แนะนำ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

matha
01-20-2012, 09:50 AM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์ มีศรีนำหน้า

ษมปพน แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่บริสุทธิ์
สกลฤทธิ (สะกนริด) แปลว่า ผู้มีวาสนาในทุกสิ่งทุกอย่าง,ผู้มีอำนาจในทุกสิ่งทุกอย่าง
สรสิช แปลว่า ดอกบัว
สันตกฤต แปลว่า ผู้สร้างความยินดี
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย
ศตพชร แปลว่า ผู้มีความเข้มแข็งและมีคุณค่าเป็นร้อย
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม
ศุภกิตติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงดีงาม

นามสกุลทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์

เมธาปรินทร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นใหญ่กว่าผู้อื่น
ภัตธนลภย์ แปลว่า ผู้ได้ทรัพย์จากข้าว
ภัตธันยพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐจากข้าว
อุทัยธนพร แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐดุจอาทิตย์

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ ผู้แนะนำ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

matha
01-20-2012, 09:55 AM
สวัสดีค่ะ คุณพี่นพค่ะ กดแล้วไปหน่อย เลยเข้ามาเขียนใหม่ ดิฉันได้รับเรียบร้อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

aiya_544
01-20-2012, 12:01 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณอาจารย์มากคะ แต่อยากทราบว่าใช้อักษรวรรคศรีกับวรรคมูลละนำหน้าได้ไหมค่ะ ถ้าได้อยากหาให้เลือกเพิ่มหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คะ

รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะค่ะ ขอบคุณคะ

matha
01-20-2012, 05:29 PM
สวัสดีค่ะคุณพี่นพ
จะถามว่า อิสรวนากุล แปลว่า ตระกูลผู้ยื่งใหญ่แห่งป่า (อิศร เป็น อิสร ความหมายต่างไปหรือเปล่า
ชื่อ ศุภณพัชญ์ ,บุญญ์จรัสแปลว่า อะไร จะตั้งเป็นนามสกุลได้หรือไม่ค่ะ ขอรบกวนค่ะ

noppakorn
01-21-2012, 11:18 AM
สวัสดีค่ะคุณพี่นพ
จะถามว่า อิสรวนากุล แปลว่า ตระกูลผู้ยื่งใหญ่แห่งป่า (อิศร เป็น อิสร ความหมายต่างไปหรือเปล่า
ชื่อ ศุภณพัชญ์ ,บุญญ์จรัสแปลว่า อะไร จะตั้งเป็นนามสกุลได้หรือไม่ค่ะ ขอรบกวนค่ะ

สวัสดีครับ

อิศร อิสร แปลว่า เป็นใหญ่ เหมือนกัน ความหมายจึงเป็นเช่นกันครับ
ศุภณพัชญ์ มาจาก ศุภ+ณ+พัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งความดีงาม,ผู้อยู่ในกรอบความเจริญ
บุญญ์จรัส แปลว่า มีความรุ่งเรืองเต็มเปี่ยม

ทั้งสองนามทักษา 41 ใช้เป็นนามสกุลได้ แต่ต้องไม่ซ้ำกับผู้อื่นครับ ลองนำไปจดดูครับ

noppakorn
01-21-2012, 11:19 AM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม
ช่วงวันที่ 12 กพ. - 17 กพ. 2555

เนื่องจากมีธุระต้องเดินทางครับ

ถ้าไม่รีบก็ฝากคำถามไว้ก่อนได้ครับ กลับมาจะตอบให้ครับ

noppakorn
01-30-2012, 10:40 AM
เปิดตอบคำถามถึงวันที่ 11 กพ.ครับ เชิญได้ครับ

k28
02-01-2012, 09:37 PM
ศญา
ษิญา
ศิญา
แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
02-02-2012, 09:36 AM
ศญา
ษิญา
ศิญา
แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ศญา ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นคำต่อท้ายคำอื่น
ษิญา ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นคำต่อท้ายคำอื่น
ศิญา คำนี้เป็นคำตัดย่อมาจาก ศิร+ญาณ กร่อน ร ที่คำหน้า และ ณ ที่พยางค์หลังทิ้ง เป็น ศิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ยอดยิ่ง

ทั้งสามคำ เป็นคำที่ผู้เปลี่ยนชื่อมักนำมาตั้งชื่อ แต่ไม่มีคำแปล ส่วนใหญ่เป็นคำต่อท้ายทั้งสิ้นครับ

Jennis
02-02-2012, 09:48 PM
ขอรบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวเพื่อนที่ทำงานนะค่ะ เพราะน้องเค้าพยายามสมัครสมาชิกที่เว็บบอร์ดนี้ค่ะ แต่ยังไม่ได้รับการยืนยันสมาชิกนะค่ะ
ลูกสาวกำหนดคลอด วันพฤหัสบดีที่22 มีนาคม 2555
แม่ ชื่อ นิรมล นามสกุล พร้อมทวีพงศ์เกิดวันอาทิตย์ที่23 กรกฎาคม 2521ปีมะเมีย ส่วนสามีเกิดวันเสาร์ที่6ธันวาคม 2523 ปีวอก

ค่ากำลังของนามสกุล 'พร้อมทวีพงศ์' เท่ากับ 65

มีชื่อในใจ ที่คิดไว้สำหรับลูกสาว คือ อัฐคีย์ตา ค่ากำลังของชื่อ เท่ากับ51
ถ้าไม่ดี รบกวนหาชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ
.

noppakorn
02-03-2012, 04:26 PM
ขอรบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวเพื่อนที่ทำงานนะค่ะ เพราะน้องเค้าพยายามสมัครสมาชิกที่เว็บบอร์ดนี้ค่ะ แต่ยังไม่ได้รับการยืนยันสมาชิกนะค่ะ
ลูกสาวกำหนดคลอด วันพฤหัสบดีที่22 มีนาคม 2555
แม่ ชื่อ นิรมล นามสกุล พร้อมทวีพงศ์เกิดวันอาทิตย์ที่23 กรกฎาคม 2521ปีมะเมีย ส่วนสามีเกิดวันเสาร์ที่6ธันวาคม 2523 ปีวอก

ค่ากำลังของนามสกุล 'พร้อมทวีพงศ์' เท่ากับ 65

มีชื่อในใจ ที่คิดไว้สำหรับลูกสาว คือ อัฐคีย์ตา ค่ากำลังของชื่อ เท่ากับ51
ถ้าไม่ดี รบกวนหาชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ
.

สวัสดีครับ

นามสกุล พร้อมทวีพงศ์ ทักษา 65 นามสกุลทีเป็นมงคลมีเพียงหนึ่งทักษา คือทักษา40 ผลรวมได้ 105 ครับ ผู้มีทักษา 40 เป็นคนแคล่วคล่องว่องไว ไม่อยู่นิ่ง ทำธุรกิจโดดเด่น ชอบเดินทาง จิตใจเข้มแข็ง ไม่กลัวใคร เป็นนักพูด เจ้าปัญญา ผลรวม 105 เป็นนามมงคล เป็นความรุ่งเรือง และโชคลาภครับ

ส่วนทักษา 51 ทีคุณบอกมา เป็นทักษามงคล แต่ไม่เหมาะกับนามสกุลนี้ครับ เพราะผลรวมได้ 116 ตกที่นั่งรวมเป็นราหูครับ เป็นอาทิตย์ธาตุไฟ 2 ดวง พบดาวศุกร์ ธาตุน้ำ ชีวิตเริ่มต้นเจริญรุ่งเรืองดี ตอนปลายอับเฉา ไม่เหมาะครับ

ชื่อ อัฐคีย์ตา คำว่า คีย์ตา ไม่มีคำศัพท์ ยกเว้นคำว่า คีตา แปลว่า เพลง ลำนำเพลง ครับ อัฐ แปลว่า 8 หรือ กระดูก มี ต เป็นกาลกิณี สำหรับวันพฤหัสฯ

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

รมย์รมณ แปลว่า ผู้มีความสุขและร่าเริง
พรพรรณี แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐ
พรมอริยา แปลว่า ผู้ประเสริฐเต็มไปด้วยความสุข

ลองไปเลือกดูครับ

Jennis
02-03-2012, 09:36 PM
ขอบคุณมากเลยนะค่ะ พอดีที่น้องหาชื่อมาก ก็ยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร ขอบคุณที่ตั้งชื่อให้และแนะนำมากเลยนะค่ะ

Dhamma
02-04-2012, 03:28 PM
สวัสดีครับ คุณนพ

ผมชื่อ สถาพร โพธิสุนทร
เกิดวันศุกร์ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2533

รบกวนคุณนพช่วยวิเคราะห์ชื่อและนามสกุล ให้ผมหน่อยครับว่าสมควรเปลี่ยนชื่อและนามสกุลหรือไม่ครับ

เพราะที่ผ่านมาทั้งด้านการเรียนหรือว่าด้านอื่นๆมองดูแล้วอาจเป็นไปได้ดี แต่กลับกระท่อนกระแท่น เป็นอย่างนี้มาตลอด

ผมก้อสวดมนต์ทุกวันนะครับ

ขอบคุนล่วงหน้านะคับ

noppakorn
02-05-2012, 07:21 AM

เกิดวันศุกร์ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2533

รบกวนคุณนพช่วยวิเคราะห์ชื่อและนามสกุล ให้ผมหน่อยครับว่าสมควรเปลี่ยนชื่อและนามสกุลหรือไม่ครับ

เพราะที่ผ่านมาทั้งด้านการเรียนหรือว่าด้านอื่นๆมองดูแล้วอาจเป็นไปได้ดี แต่กลับกระท่อนกระแท่น เป็นอย่างนี้มาตลอด

สวัสดีครับ

เรื่องการเรียน บางครั้งเกิดจากการหาจุดความถนัดความชำนาญของเราไม่พบ เช่นคนคำนวณไม่เก่ง ก็มักมีปัญหาในวิชาที่เกียวกับคำนวณ หากมุ่งไปทางวิชาท่อง หรือจำ ก็สามารถเอาวิชานั้นๆมาเสริมให้คะแนนดีขึ้นได้ หมั่นศึกษาเข้าใจกับวิชาเรียนด้วยความขยัน การเรียนก็ดีขึ้นได้ครับ
ชื่อคุณ ตกทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ มักขัดแย้งในอารมย์ ทำอะไรมักพลิกผัน ลุ่มๆดอนครับ โดยเฉพาะคุณเกิดวันศุกร์ มีอักษรกาลกิณีคือ ยรลว ชื่อคุณพยางค์หลังคำว่า พร มี ร เป็นกาลกิณี บอกถึงลักษณะจิตใจ ที่มักหวาดระแวง ไม่เชื่อมั่น และทุกข์ร้อนอยู่เสมอครับ นามสกุล ได้ทักษา 38 ไม่ค่อยดีนัก แต่เมื่อรวมกันกับชือแล้ว ได้ทักษา 59 คุณจึงสามารถผ่านชีวิตมาได้โดยหวุดหวิดเกือบทุกครั้งครับ นามสกุลนี้หาคู่ชื่อดียากครับ หากตั้งชื่อใหม่ ให้ใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 79 แต่ผู้ที่ได้รับทักษานี้จะต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ และหมั่นออกกำลังกายให้แข็งแรง เพราะอาจมีโรคภัยมาเบียดเบียนครับ การทำบุญสร้างความดีจึงช่วยแก้กรรมนี้ได้ครับ

aiya_544
02-08-2012, 01:56 PM

สวัสดีครับ

รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะค่ะ ขอบคุณคะ เดือน ก.พ. ,มี.ค ด้วยนะค่ะ

JAYMINDA
02-08-2012, 05:21 PM
อยากเปลี่ยนชื่อ เป็นชื่อสั้นๆ ประมาณ 2-3 พยางค์ (2 พยางค์ได้ยิ่งดีค่ะ)

ปัจจุบันชื่อ สุภัชญา คชสิทธิ์ เกิด วันศุกร์ ที่ 17 สิงหาคม พ.ศ.2533 เวลา 8.45 น. ปีมะเมีย

คือหนูเองก็ยังไม่ทราบว่า สุภัชญา แปลว่าอะไร ?

หนูไปตรวจสอบกับเว็บชื่อนี้รวมกับนามสกุลแล้วไม่ดี ช่วยหาชื่อที่เหมาะสมให้หนูหน่อยนะคะ

หนูเป็นคนปวดหัวค่อนข้างบ่อย เป็นภูมิแพ้(อากาศ) เกือบจะไซนัสแล้ว ชื่อจะส่งผลอะไรไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ _/|\_ ;)

noppakorn
02-09-2012, 09:53 AM
อยากเปลี่ยนชื่อ เป็นชื่อสั้นๆ ประมาณ 2-3 พยางค์ (2 พยางค์ได้ยิ่งดีค่ะ)
ปัจจุบันชื่อ สุภัชญา คชสิทธิ์ เกิด วันศุกร์ ที่ 17 สิงหาคม พ.ศ.2533 เวลา 8.45 น. ปีมะเมีย
คือหนูเองก็ยังไม่ทราบว่า สุภัชญา แปลว่าอะไร ?

หนูไปตรวจสอบกับเว็บชื่อนี้รวมกับนามสกุลแล้วไม่ดี ช่วยหาชื่อที่เหมาะสมให้หนูหน่อยนะคะ
หนูเป็นคนปวดหัวค่อนข้างบ่อย เป็นภูมิแพ้(อากาศ) เกือบจะไซนัสแล้ว ชื่อจะส่งผลอะไรไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ _/|\_ ;)

สวัสดีครับ

สุภัชญา แปลว่า ผู้รู้สิ่งซึ่งเป็นมงคล(ดีเลิศ) ทักษา 20 ไม่เหมาะกับหญิง

นามสกุล คชสิทธิ์ ทักษา 35 ตกราหู ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความรัก ความสำเร็จ ผู้อุปถัมภ์ ผลรวมได้ 59 เป็นโชคลาภความสำเร็จ และเจริญรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี (อายตนะ 1)
ญาณชิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในการเกิดความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความรู้,ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

ปวดหัวบ่อยๆและไมเกรน มีหลายสาเหตุครับ ผมเองเมื่อก่อนก็เป็น รักษาอย่างไรก็ไม่หาย สุดท้ายไปวัดสายตาปรากฏว่า สายตายาว พอเพ่งมากๆ เลยเป็นไมเกรนโดยไม่รู้ตัวครับ ตัดแว่นใส่แล้วหายเป็นปลิดทิ้งครับ ทำบุญปิดทองพระ ปิดที่เศียรท่านแล้วอธิษฐานขอให้หายน่ะครับ ทำบ่อยๆครับ

Dhamma
02-10-2012, 10:22 AM

แล้วถ้าผมเปลี่ยนชื่อ และ. นามสกุล. ควรเปลี่ยนเป็นอะไร. รบกวนตั้งให้ด้วยครับ

สวัสดีครับ

เรื่องการเรียน บางครั้งเกิดจากการหาจุดความถนัดความชำนาญของเราไม่พบ เช่นคนคำนวณไม่เก่ง ก็มักมีปัญหาในวิชาที่เกียวกับคำนวณ หากมุ่งไปทางวิชาท่อง หรือจำ ก็สามารถเอาวิชานั้นๆมาเสริมให้คะแนนดีขึ้นได้ หมั่นศึกษาเข้าใจกับวิชาเรียนด้วยความขยัน การเรียนก็ดีขึ้นได้ครับ
ชื่อคุณ ตกทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ มักขัดแย้งในอารมย์ ทำอะไรมักพลิกผัน ลุ่มๆดอนครับ โดยเฉพาะคุณเกิดวันศุกร์ มีอักษรกาลกิณีคือ ยรลว ชื่อคุณพยางค์หลังคำว่า พร มี ร เป็นกาลกิณี บอกถึงลักษณะจิตใจ ที่มักหวาดระแวง ไม่เชื่อมั่น และทุกข์ร้อนอยู่เสมอครับ นามสกุล ได้ทักษา 38 ไม่ค่อยดีนัก แต่เมื่อรวมกันกับชือแล้ว ได้ทักษา 59 คุณจึงสามารถผ่านชีวิตมาได้โดยหวุดหวิดเกือบทุกครั้งครับ นามสกุลนี้หาคู่ชื่อดียากครับ หากตั้งชื่อใหม่ ให้ใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 79 แต่ผู้ที่ได้รับทักษานี้จะต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ และหมั่นออกกำลังกายให้แข็งแรง เพราะอาจมีโรคภัยมาเบียดเบียนครับ การทำบุญสร้างความดีจึงช่วยแก้กรรมนี้ได้ครับ

noppakorn
02-10-2012, 11:42 AM

แล้วถ้าผมเปลี่ยนชื่อ และ. นามสกุล. ควรเปลี่ยนเป็นอะไร. รบกวนตั้งให้ด้วยครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ลืมให้ชื่อไปเลือกครับ ลองเลือกดูน่ะครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้มีเสียงอันโชคดี (อายตนะ ๘)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
ภุฒิพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในแผ่นดิน (อายตนะ 6 )
อัตถ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ตามต้องการ (อายตนะ 8)
นัทธ์ธนัน แปลว่า ผุ้มีทรัพย์ที่ผู้พัน (อายตนะ 6)
ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้หนักแน่นในโชค (อายตนะ 6)
อิทธิกันต์ แปลว่า ผู้พอใจในความสำเร็จ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาใหม่

Dhamma
02-10-2012, 11:43 AM
แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุล. จะเปลี่ยนเป็นอะไรดี รบกวนตั้งให้ด้วยคับ

นาย สถาพร โพธิสุนทร

เกิดวันศุกร์ ที่ 4 พฤษภาคม 2533

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

noppakorn
02-10-2012, 11:56 AM
ขออภัยครับ

วันที่ 12 -16 กพ. 2555 ผมต้องเดินทาง

งดตอบคำถาม มีคำถามให้ตั้งกระทู้รอไว้ได้ครับ กลับมาจะตอบให้ครับ

Dhamma
02-12-2012, 11:31 AM
ขออภัยครับ

วันที่ 12 -16 กพ. 2555 ผมต้องเดินทาง

งดตอบคำถาม มีคำถามให้ตั้งกระทู้รอไว้ได้ครับ กลับมาจะตอบให้ครับ

ชื่อสถาพร โพธิสุนทร
เกิดวันศุกร์ ครับ

ขอชื่อ เลข 24 นามสกุล 36 หรือไม่ก้อ ชื่อเลข 36 นามสกุล 24 ก้อได้คับ

Jennis
02-13-2012, 11:24 PM
ขอรบกวนตั้งชื่อให้ลูกชายเพื่อนที่ทำงานนะค่ะ จะผ่าคลอด ไม่วันพุธก็พฤหัสนี้ค่ะ นามสกุล สิงใส ถอดค่ากำลังได้ 26
ค่ากำลังชื่อ 15 หรือ 24 หรือ ที่ทางคุณนพเห็นว่าได้กำลังดีนะ ขอบคุณล่วงหน้า และขอโทษที่มารบกวนช่วงคุณนพไปทำธุระนะค่ะ

anothai
02-16-2012, 02:03 PM
ขอความหมายของชื่อ อภิรนัน ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

matha
02-16-2012, 08:54 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
ดิฉันได้ไปเปลี่ยนชื่อและนามสกุลมาเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ เสาร์นี้จะไปปล่อยปลายที่วัด มีเรื่องจะมาเล่าค่ะ
ว่า เดี่ยวนี้ทางเขต เมื่อจะมาเปลี่ยนชื่อ เสียค่าธรรมเนียม 50 บาท และนามสกุล เสียค่าธรรมเนียม
100 บาท ทำบัตรประชาชนใหม่ ก็เสียอีก 100 บาท ปรับราคาขึ้นหมด ดิฉันจึงมาเรียนให้เพื่อนๆมิตรสหาย
ที่ตั้งใจจะไปเปลี่ยนชื่อและนามสกุลใหม่ให้รับทราบทุกๆคน ประดับความรู้ไปอีกหนึ่งเรื่องนะค่ะ
อ้อ ตอนนี้ท่านอาจารย์กำลังเดินทางกลับ ขอให้เดินทางกลับมาอย่างสวัดีภาพด้วยเทอญ

noppakorn
02-17-2012, 11:46 AM
ชื่อสถาพร โพธิสุนทร
เกิดวันศุกร์ ครับ

ขอชื่อ เลข 24 นามสกุล 36 หรือไม่ก้อ ชื่อเลข 36 นามสกุล 24 ก้อได้คับ

สวัสดีครับ

ชื่อควรมีทักษาน้อยกว่านามสกุลจึงดีครับ เปลี่ยนชื่อสกุล หากบุพการียังมีอยู่ ควรไปขอความเห็นชอบจากท่านเสียก่อน เพื่อความกตัญญู อันจะส่งผลให้ชื่อสกุลใหม่ รุ่งเรืองยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์

ศุภธนัช (สุบ ทะ นัด) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สันตกฤต (สัน ตะ กริด) แปลว่า ผู้สร้างความยินดี
สมภูมิ (สม พูม) แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
สัมธฤต (สัม ทริด) แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น
ภูธีธัช (พู ที ทัด) แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยแห่งแผ่นดิน
ชินโชติ (ชิน นะ โชด) แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ
ชินบัญชา (ชิน บัน ชา) แปลว่า ผู้ได้เป็นใหญ่ด้วยชัยชนะ
ชินภูธิป (ชิน พู ทิบ) แปลว่า ราชาผู้ชนะ

นามสกุลทักษา 36

ภูมิอิษฏา (พูม อิด สะ ดา) แปลว่า น่าปราถนาของแผ่นดิน
ภูธนอนันตา (พู ทะ นะ อะ นัน ตา) แปลว่า มีทรัพย์สินของแผ่นดินอันไม่มีที่สิ้นสุด
ภักดีธนัญญา (พัก ดี ทะ นัน ยา) แปลว่า มีความรู้เรื่องทรัพย์อันภักดี
มนูอติเทพ (มะ นู อะ ติ เทบ) แปลว่า เป็นที่รักดังดวงใจของเทวดาผู้ยิ่งใหญ่
มนูนิธิศ (มะ นู นิ ทิด) แปลว่า เจ้าขุมทรัพย์อันเป็นที่รักฯ

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว ภายใน 7 วัน ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้แก่ เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาใหม่

nayupin2510
02-17-2012, 12:11 PM
สวัสดีค่ะ อ.จ.นพฯ เข้ามาช่วงที่อ.จ.ไม่สบายเข้าร.พ. รู้สึกเป็นหว่งนะค่ะ เห็นหยุดไปนานมาก ตอนนี้หวังว่าอ.จ.คงจะสบายดีแล้วนะคะ ก็ไม่มีอะไรจะถามหรอกค่ะ ไม่รบกวนอ.จ.แล้ว ขอให้อ.จ.มีสุขภาพแข็งแรงอยู่คู่เวปวัดเกาะไปนานๆนะคะ
นับถือ
สิรณาลัลน์ อัยย์วรรณ :D

noppakorn
02-18-2012, 03:19 PM
สวัสดีค่ะ อ.จ.นพฯ เข้ามาช่วงที่อ.จ.ไม่สบายเข้าร.พ. รู้สึกเป็นหว่งนะค่ะ เห็นหยุดไปนานมาก ตอนนี้หวังว่าอ.จ.คงจะสบายดีแล้วนะคะ ก็ไม่มีอะไรจะถามหรอกค่ะ ไม่รบกวนอ.จ.แล้ว ขอให้อ.จ.มีสุขภาพแข็งแรงอยู่คู่เวปวัดเกาะไปนานๆนะคะ
นับถือ
สิรณาลัลน์ อัยย์วรรณ :D

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากๆครับ หายดีแล้วครับ

jamp
02-20-2012, 03:42 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ
ดิฉันขอทราบคำแปลชื่อหน่อยค่ะ "อำพาวันน์" แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-21-2012, 08:29 AM
สวัสดีค่ะ อ.นพ
ดิฉันขอทราบคำแปลชื่อหน่อยค่ะ "อำพาวันน์" แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อำพาวันน์ ชื่อนี้หาคำศัพท์โดยตรงไม่ได้ครับ
อำ แปลว่า ปิดบัง
พา แปลว่า นำไป
วันน์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
03-02-2012, 09:40 AM
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ วันที่ 3-9 มีค.ต้องเดินทาง

โปรดฝากคำถามทิ้งไว้ กลับมาจะตอบให้โดยเร็วครับ

เตโช
03-11-2012, 11:07 PM
สวัสดีค่ะ

ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะว่าทำอะไรเหมือนเกือบๆจะสำเร็จ มักจะมีอุปสรรคเสมอ
งานที่ทำเป็นงานล่าม งานที่ปรึกษาค่ะ

เกิดวันจันทร์ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๒๘ ค่ะ

ตั้งใจจะเปลี่ยนแค่ชื่อ คงนามสกุล(ชัยชาญทิพยุทธ)ไว้ ขอความกรุณาอาจารย์แนะนำชื่ออื่นๆให้ด้วยนะคะ
ตอนนี้มีชื่อที่ถูกใจอยู่ชื่อหนึ่งคือ "อัศวภรณ์" อยากจะเรียนถามว่า ชื่อนี้แปลว่าอะไร และ เหมาะสมเพียงใดคะ

ขอความกรุณาด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
พิณมาศ

noppakorn
03-12-2012, 12:19 PM
สวัสดีค่ะ

ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะว่าทำอะไรเหมือนเกือบๆจะสำเร็จ มักจะมีอุปสรรคเสมอ
งานที่ทำเป็นงานล่าม งานที่ปรึกษาค่ะ

เกิดวันจันทร์ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๒๘ ค่ะ

ตั้งใจจะเปลี่ยนแค่ชื่อ คงนามสกุล(ชัยชาญทิพยุทธ)ไว้ ขอความกรุณาอาจารย์แนะนำชื่ออื่นๆให้ด้วยนะคะ
ตอนนี้มีชื่อที่ถูกใจอยู่ชื่อหนึ่งคือ "อัศวภรณ์" อยากจะเรียนถามว่า ชื่อนี้แปลว่าอะไร และ เหมาะสมเพียงใดคะ

ขอความกรุณาด้วยนะคะ
พิณมาศ

สวัสดีครับ

นามสกุล ชัยชาญทิพยุทธ ทักษา 48 ชื่อที่สมพงษ์และเป็นมงคลมีอยู่ 2 ทักษา คือ 15 และ 42 สำหรับอาชีพคุณใช้ทักษา 42 เป็นทักษามงคล เพราะเป็นทักษาแห่งความรักและมิตรภาพ การสนับสนุนจากคนรอบข้าง ผลรวมได้ 90 คือความสำเร็จอันมหัศจรรย์ แต่ผู้มีทักษานี้ หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น อย่าให้ขาด ทำบุญสร้างทานมากๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะคุ้มครองช่วยเหลือครับ เพราะมี 0 คือดาวมฤตยู มาเกื้อหนุนอยู่

อัศวภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับม้า (ความหมายคือ ประดับไปด้วยความคล่องแคล่ว คึกคัก) ทักษา 42 ชื่อนี้เป็นมงคลครับ แต่มี อ เป็นสระไม่ควรใช้ครับ

ชื่ออื่นๆ สำหรับหญิงวันจันทร์ ทักษา 42

[font=Verdana]เปลี่ยนชื่อแล้ว(ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธและวันพฤหัสฯครับ) ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ(วิเคราะห์) เพื่อแก้กรรมและเสรมชะตา ครับ

เตโช
03-12-2012, 08:15 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล ชัยชาญทิพยุทธ ทักษา 48 ชื่อที่สมพงษ์และเป็นมงคลมีอยู่ 2 ทักษา คือ 15 และ 42 สำหรับอาชีพคุณใช้ทักษา 42 เป็นทักษามงคล เพราะเป็นทักษาแห่งความรักและมิตรภาพ การสนับสนุนจากคนรอบข้าง ผลรวมได้ 90 คือความสำเร็จอันมหัศจรรย์ แต่ผู้มีทักษานี้ หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น อย่าให้ขาด ทำบุญสร้างทานมากๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะคุ้มครองช่วยเหลือครับ เพราะมี 0 คือดาวมฤตยู มาเกื้อหนุนอยู่

อัศวภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับม้า (ความหมายคือ ประดับไปด้วยความคล่องแคล่ว คึกคัก) ทักษา 42 ชื่อนี้เป็นมงคลครับ แต่มี อ เป็นสระไม่ควรใช้ครับ

ชื่ออื่นๆ สำหรับหญิงวันจันทร์ ทักษา 42[/color][/b]

ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
วรรมณ (วอนระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)[/font]

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธและวันพฤหัสฯครับ) ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ(วิเคราะห์) เพื่อแก้กรรมและเสรมชะตา ครับ
[/quote]

อาจารย์คะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ นะคะ ที่กรุณาคิดชื่อให้หนูค่ะ
หนูลองบวกเลขดู ได้ทักษาเป็น 24 หรือเปล่าคะ?
ถ้าเป็นชื่อทักษา 42 อาจารย์แนะนำชื่อไหนบ้างคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
03-14-2012, 02:56 PM
สวัสดีครับ

ชื่ออื่นๆ สำหรับหญิงวันจันทร์ ทักษา 42[/color][/b]

ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
วรรมณ (วอนระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)[/font]

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธและวันพฤหัสฯครับ) ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ(วิเคราะห์) เพื่อแก้กรรมและเสรมชะตา ครับ

อาจารย์คะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ นะคะ ที่กรุณาคิดชื่อให้หนูค่ะ
หนูลองบวกเลขดู ได้ทักษาเป็น 24 หรือเปล่าคะ?
ถ้าเป็นชื่อทักษา 42 อาจารย์แนะนำชื่อไหนบ้างคะ

[/quote]
สวัสดีครับ

ขออภัยจริงๆจ้าหนู อาจารย์คงเมาหมัด นอนดึกมาหลายคืน เลยผิดไปเยอะเลย เสียหายจริงๆๆ ขออภัยจริงๆ ดีที่หนูมีสติ รู้คิดคำนวนน่ะ ไม่งั้นบาปแย่เลย ขอโทษอีกครั้งจ้า

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นลัทธมนต์ แปลว่า ดอกไม้ที่ไร้มลทิน (อายตนะ 9)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นวภัทรพรรณ แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

เตโช
03-15-2012, 02:05 PM
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ[/color][/font][/b]

นลัทธมนต์ แปลว่า ดอกไม้ที่ไร้มลทิน (อายตนะ 9)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นวภัทรพรรณ แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

อาจารย์คะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ ถามอีกนิดนึงนะคะ

ขอความกรุณาอาจารย์คัดสรรชื่อที่นำหน้าด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ ให้หนูด้วยนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ

[/quote]

noppakorn
03-15-2012, 03:00 PM
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ[/color][/font][/b]

อาจารย์คะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ ถามอีกนิดนึงนะคะ

ขอความกรุณาอาจารย์คัดสรรชื่อที่นำหน้าด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ ให้หนูด้วยนะคะ

[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อในหมวดนี้มีน้อยครับ จะคิดให้สักสามสี่ชื่อครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรณ์นภัส แปลว่า ผู้มีฟ้าเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 1)
สรัญญ์ณภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความรู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 7)
สรัยกรณ์ แปลว่า ผู้กระทำสิ่งที่ยิ่งใหญ่และกล้าหาญ (อายตนะ 8)

nayupin2510
03-27-2012, 10:58 AM
สวัสดีค่ะ อ.จ.นพกรณ์
ขอรบกวนเรื่องแปลชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิดวันพุธกลางวัน(9.45น.) ที่ 6 ม.ค. 2553เด็กผู้ชายจะใช้ชื่อ "อัยสิษฐ์" นามสกุล "อัยย์วรรณ"
อัยสิษฐ์ แปลว่าอะไรคะ, ค่าตัวเลข, ค่าอายตนะ เท่าไร และรวมกับนามสกุลแล้วดีมั๊ยคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
03-27-2012, 03:11 PM
สวัสดีค่ะ อ.จ.นพกรณ์
ขอรบกวนเรื่องแปลชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิดวันพุธกลางวัน(9.45น.) ที่ 6 ม.ค. 2553เด็กผู้ชายจะใช้ชื่อ "อัยสิษฐ์" นามสกุล "อัยย์วรรณ"
อัยสิษฐ์ แปลว่าอะไรคะ, ค่าตัวเลข, ค่าอายตนะ เท่าไร และรวมกับนามสกุลแล้วดีมั๊ยคะ

สวัสดีครับ

อัยสิษฐ์ ทักษา 51 เป็นทักษามงคลนาม ตกอายตนะ 6 ได้ 2 ครับ คำว่า อัย แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ ยิ่งใหญ่ แต่คำว่า สิษฐ์ คำเดียวโดดๆ ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องมีคำนำหน้าเช่น วสิษฐ์ พสิษฐ์ แปลว่า ร่ำรวย เป็นเลิศ จึงจะได้ครับ แต่หากประสงค์ใช้เป็นชื่อสามารถแจ้งทางเขตได้ว่า เป็นชื่อเฉพาะ ก็ได้ครับ
อัยย์วรรณ ทักษา 54 รวมกับชื่อ อัยสิษฐ์ ทักษา 51 ได้ทักษารวม 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

เตโช
04-07-2012, 08:50 AM
อาจารย์ สวัสดีค่ะ

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะคะที่เข้ามาช้าค่ะ

หลังจากได้ชื่อที่อาจารย์กรุณาตั้งให้แล้ว ได้นำไปปรึกษากับทางครอบครัว
คุยกันไปคุยกันมา มาลงตัวกับชื่อ "วรรณภัสสร"
ไม่ทราบว่าจะแปลชื่อนี้ออกมาอย่างไรคะ และเป็นชื่อที่เหมาะสมไหมคะ

แล้วตั้งใจว่า ถ้าโอเคแล้ว จะไปเปลี่ยนชื่อช่วงเดือนกรกฎาคม(เดือนเกิด)ค่ะ
ขอความกรุณาอาจารย์ให้ฤกษ์มงคลของเดือนกรกฎาคม 2555 ด้วยนะคะ
(หนูเกิดจันทร์ 22/07/2528 ค่ะ)

ขอบพระคุณมากๆนะคะ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์[/color][/font][/b]

ศรณ์นภัส แปลว่า ผู้มีฟ้าเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 1)
สรัญญ์ณภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความรู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 7)
สรัยกรณ์ แปลว่า ผู้กระทำสิ่งที่ยิ่งใหญ่และกล้าหาญ (อายตนะ 8)

[/quote]
[/quote]

noppakorn
04-09-2012, 03:33 PM
อาจารย์ สวัสดีค่ะ

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะคะที่เข้ามาช้าค่ะ

หลังจากได้ชื่อที่อาจารย์กรุณาตั้งให้แล้ว ได้นำไปปรึกษากับทางครอบครัว คุยกันไปคุยกันมา มาลงตัวกับชื่อ "วรรณภัสสร"
ไม่ทราบว่าจะแปลชื่อนี้ออกมาอย่างไรคะ และเป็นชื่อที่เหมาะสมไหมคะ

แล้วตั้งใจว่า ถ้าโอเคแล้ว จะไปเปลี่ยนชื่อช่วงเดือนกรกฎาคม(เดือนเกิด)ค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์ให้ฤกษ์มงคลของเดือนกรกฎาคม 2555 ด้วยนะคะ
(หนูเกิดจันทร์ 22/07/2528 ค่ะ)

ขอบพระคุณมากๆนะคะ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์[/color][/font][/b]

[/quote]
[/quote]

สวัสดีครับ

วรรณภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีทางผิวพรรณ (หมายถึงผิวงามเปล่งปลั่ง) ทักษา 42 อายตนะ 9 ดียิ่งครับ

ฤกษ์วันดีประจำเดือนกรกฏาคม 2525 ดังนี้ :-
วันพุธ 4 กค. เวลา 11.00-12.59 น. วันศุกร์ที่ 13 กค. เวลา 13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 กค.เวลา 11.00-16.59 น.

เปลี่ยนชื่อไม่เกิน 7วัน ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้การวิเคราะห์ เพื่อแก้กรรมและเสรมชะตาครับ

bunnycoco
04-11-2012, 08:26 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกสาวหน่อยได้ไหมคะ เกิดวันจันทร์ อีกคนเกิดวันศุกร์ค่ะ อยากได้ชื่อสั้นๆ 2พยางค์ยิ่งดีค่ะ นามสกุล ศรีธัญรัตน์ค่ะ

noppakorn
04-11-2012, 02:40 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกสาวหน่อยได้ไหมคะ เกิดวันจันทร์ อีกคนเกิดวันศุกร์ค่ะ อยากได้ชื่อสั้นๆ 2พยางค์ยิ่งดีค่ะ นามสกุล ศรีธัญรัตน์ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ศรีธัญรัตน์ ตกทักษา 55 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือทักษา 45 เป็นทักษาแห่งปัญญา โชคลาภและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นความเจริญรุ่งเรือง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ชีวิตจะรุ่งเรืองและมีความสุขครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ยลวลัญช์ แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก
กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
กัญญ์ชนุตต์ แปลว่า หญิงสาวที่อยู่สูงสุด

เปลี่ยนชื่อแล้วพาลูกสาวไปทำบุญไหว้พระ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานด้วยครับ

aiya_544
04-18-2012, 03:59 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณอาจารย์มากคะ แต่อยากทราบว่าใช้อักษรวรรคศรีกับวรรคมูลละนำหน้าได้ไหมค่ะ ถ้าได้อยากหาให้เลือกเพิ่มหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากๆ คะ

รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะค่ะ ขอบคุณคะ เดือน ก.พ. ,มี.ค ด้วยนะค่ะ

สวัสดีค่ะ อ.นพ อยากทราบว่าหนูใช้ทักษา 45 ได้ไหมค่ะ ถ้าได้รบกวนหาให้เพิ่มหน่อยนะค่ะ
และอยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยคะ

้hlan
04-18-2012, 09:45 PM
สวีสดีคะอาจารย์ ก่อนอื่นอยากจะบอกว่าดีใจมาก ๆๆ ;D ;D เลยคะที่เจอเว็บดีดีแบบนี้ และเห็นตัวอย่างในหลายๆๆกระทู้ ชื่อเพราะและแปลกมากเลยคะ ชอบมากคะ ดิฉันหาชื่อตามหนังสือมานานและคะ แต่ยังไม่เจอที่ถูกใจซักที ( เพราะเรื่องมากด้วยแหละค) เลยมีเรื่องอยากจะรบกวนถามหน่อยนะคะ คือว่า

1. การที่ชื่อกับนามสกุล เอามาบวกเลขรวมกันแล้วเกิน100 นี่มันจะไม่ค่อยดีใช่ไหมคะ เคยได้ยินมาว่า ถ้าคนบุญไม่เยอะพอ มีชื่อกับนามสกุลที่เอามาบวกกันแล้วเกิน100 จะทำให้หนักเกินไปจริงรึเปล่าคะ
2. การที่มีหมวดอักษรอุตสาหะในชื่อเยอะ จะทำไห้เหนื่อยจิงรึเปล่าคะ
3. อยากจะรบกวนให้ตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ เกิดวันพุธกลางวัน นะคะ อยากให้มีตัวอักษรมนตรีอยู่ในชื่อด้วยนะคะ อยากให้มีกำลัง 42 คะ และก้ออักษรนำหน้าเป็น อักษร อ ได้ไหมคะ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าเลยนะคะ ขอบคุณคะ ;D ;D ;D ;D

noppakorn
04-19-2012, 10:49 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณอาจารย์มากคะ แต่อยากทราบว่าใช้อักษรวรรคศรีกับวรรคมูลละนำหน้าได้ไหมค่ะ ถ้าได้อยากหาให้เลือกเพิ่มหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากๆ คะ

สวัสดีค่ะ อ.นพ อยากทราบว่าหนูใช้ทักษา 45 ได้ไหมค่ะ ถ้าได้รบกวนหาให้เพิ่มหน่อยนะค่ะ
และอยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยคะ

สวัสดีครับ

ที่ตั้งชื่อให้มี อ นำหน้าเพราะเป็นทักษามนตรี เนื่องจากรับราชการครับ ทักษา 45 คือความสำเร็จเช่นเดียวกัน แต่ต้องใช้สติปัญญาเป็นตัวช่วยและโชคเป็นตัวเสริม ส่วนทักษา 36 ใช้ความขยัน กะตือรือร้น และมิตรภาพ ผู้ช่วยเหลือ ประกอบด้วยโชคเป็นตัวเสริมครับ นี่คือความแตกต่างของสองทักษา 36 และ 45 ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีและมูละนำ

ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง
ภัสวริญชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐอันเรืองรองยิ่ง
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
รัญชน์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันน่ายินดี
วรินท์ธชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ,หลักชัยแห่งความยิ่งใหญ่ที่ประเสริฐ
วันทน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามที่น่ากราบไหว้
ยศวันทน์ แปลว่า ผู้น่าเคารพที่มีเกียรติ์

noppakorn
04-19-2012, 11:21 AM
สวีสดีคะอาจารย์ ก่อนอื่นอยากจะบอกว่าดีใจมาก ๆๆ ;D ;D เลยคะที่เจอเว็บดีดีแบบนี้ และเห็นตัวอย่างในหลายๆๆกระทู้ ชื่อเพราะและแปลกมากเลยคะ ชอบมากคะ ดิฉันหาชื่อตามหนังสือมานานและคะ แต่ยังไม่เจอที่ถูกใจซักที ( เพราะเรื่องมากด้วยแหละค) เลยมีเรื่องอยากจะรบกวนถามหน่อยนะคะ คือว่า

1. การที่ชื่อกับนามสกุล เอามาบวกเลขรวมกันแล้วเกิน100 นี่มันจะไม่ค่อยดีใช่ไหมคะ เคยได้ยินมาว่า ถ้าคนบุญไม่เยอะพอ มีชื่อกับนามสกุลที่เอามาบวกกันแล้วเกิน100 จะทำให้หนักเกินไปจริงรึเปล่าคะ
2. การที่มีหมวดอักษรอุตสาหะในชื่อเยอะ จะทำไห้เหนื่อยจิงรึเปล่าคะ
3. อยากจะรบกวนให้ตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ เกิดวันพุธกลางวัน นะคะ อยากให้มีตัวอักษรมนตรีอยู่ในชื่อด้วยนะคะ อยากให้มีกำลัง 42 คะ และก้ออักษรนำหน้าเป็น อักษร อ ได้ไหมคะ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าเลยนะคะ ขอบคุณคะ ;D ;D ;D ;D

สวัสดีครับ

1. การตั้งเลขเกิน 109 ทำให้ดวงดาวมีมากดวงเกินไป และเกิดดาวซ้ำซ้อนกันในชื่อ ทำให้เกิดไม่สมพลและเป็นศัตรูกันเอง ทำให้เกิดผลเสียมากกว่าผลดี จึงไม่นิยมตั้งชื่อเกิน 109 ทักษาครับ
2. การมีอุตสาหะมากไป ก็ไม่ใช่ไม่ดีครับ แต่ควรมีทักษาอื่นมาร่วมเพื่อเกื้อหนุนชีวิตด้วย แต่อย่าให้มากเกินไปจนเกินตัว แทนที่จะดีกลับส่งผลร้าย อุตสาหะ นอกจากหมายความถึงความขยันแล้ว ยังหมายความถึงการเคลื่อนไหว ไม่นิ่ง การพัฒนาตนเองทั้งชีวิตความเป็นอยู่และการงาน ฉะนั้นไม่ได้หมายความอย่างเดียวที่คุณเข้าใจครับ ซึ่งการใช้ต้องประกอบกับการดำรงชีวิตของเจ้าของชื่อว่าควรใช้ทักษาอะไรให้สมพลกับเจ้าของชื่อครับ มากไปไม่ดี น้อยไปก็ไม่งามครับ

3. ไม่ได้บอกนามสกุลมา แต่ยินดีจัดให้ตามความประสงค์ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน มีอุตสาหนำ มีมนตรีในนาม (ชื่อคิดให้ใหม่ คงซ้ำน้อยครับ)

อัครนันท์ (อักคะระนัน) แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นเลิศ
อิงค์ปวัน (อิงปะวัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์อันงดงาม
อิงค์ภัสรา (อิงพัดสะรา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันน่าอัศจรรย์
อังคณัยยา (อังคะนัยยา) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในหญิงงาม,หญิงงามผู้ยิ่งใหญ่
อังคณ์ลภณ (อังละพน) แปลว่า หญิงงามผู้มีโชคลาภ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

้hlan
04-19-2012, 04:38 PM
ขอบคุณคะ อาจารย์

pond
04-23-2012, 05:10 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อหน่อยค่ะ (อาจารย์ตั้งชื่อเพราะมากและแปลกดีคะ)

1.ชื่อเกิดวันเสาร์ทักษา 24 นามสกุล สังข์ฉาย (38) หากปรับเปลี่ยนชื่อสกุลโดยการเติมคำเข้าไป เช่น ภู เป็น ภูสังข์ฉาย
รวมกันได้ 41 จะดีไหมคะ หรือ คงเดิม อาจารย์จะแนะนำอย่างไรดี
อาชีพเกี่ยวกับด้านการเงิน ค้าขาย
2.เกิด 3.50น. วันพุธ ที่ 4/06/46 ชื่อวิรดา (16)รวมนามสกุลได้ 54 เดิมศิริประภา (31) ชื่อแต่ละชื่อตกเลขไม่ดีเลยไช่ไหมคะ(อ่านค่าตัวเลขแล้วกลัวมากค่ะ) อาจารย์แนะนำชื่อที่เหมาะสมกับน้องวิรดาหน่อยนะคะจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนชื่ออีก
วรรคนำเป็น อุต ตามด้วยศรี(อายุ)(มูล) จบด้วย อุต น้องเป็นคนโมโหง่าย มีอุต 2คำน้องจะได้ขยันหน่อยคะ
3.เกิดวันจันทร์ 19/03/44 ปัจจุบันชื่อ สุทธิพงษ์ (40)ทราบมาว่าวันจันทร์ไม่ควรมีสระ
วรรคนำ อายุ ตามด้วย บริวาร (มูล)
รบกวนอาจารย์แนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ คะ

noppakorn
04-24-2012, 12:05 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อหน่อยค่ะ (อาจารย์ตั้งชื่อเพราะมากและแปลกดีคะ)

1.ชื่อเกิดวันเสาร์ทักษา 24 นามสกุล สังข์ฉาย (38) หากปรับเปลี่ยนชื่อสกุลโดยการเติมคำเข้าไป เช่น ภู เป็น ภูสังข์ฉาย
รวมกันได้ 41 จะดีไหมคะ หรือ คงเดิม อาจารย์จะแนะนำอย่างไรดี
อาชีพเกี่ยวกับด้านการเงิน ค้าขาย
2.เกิด 3.50น. วันพุธ ที่ 4/06/46 ชื่อวิรดา (16)รวมนามสกุลได้ 54 เดิมศิริประภา (31) ชื่อแต่ละชื่อตกเลขไม่ดีเลยไช่ไหมคะ(อ่านค่าตัวเลขแล้วกลัวมากค่ะ) อาจารย์แนะนำชื่อที่เหมาะสมกับน้องวิรดาหน่อยนะคะจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนชื่ออีก
วรรคนำเป็น อุต ตามด้วยศรี(อายุ)(มูล) จบด้วย อุต น้องเป็นคนโมโหง่าย มีอุต 2คำน้องจะได้ขยันหน่อยคะ
3.เกิดวันจันทร์ 19/03/44 ปัจจุบันชื่อ สุทธิพงษ์ (40)ทราบมาว่าวันจันทร์ไม่ควรมีสระ
วรรคนำ อายุ ตามด้วย บริวาร (มูล)
รบกวนอาจารย์แนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ คะ

สวัสดีครับ

1. นามสกุล สังข์ฉาย ทักษา 38 ชื่อมงคลที่ดีและสมพงศ์สุดไม่มี หากเปลี่ยนเป็น ภูสังข์ฉาย ทักษา 41 จะเป็นมงคลยิ่ง ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 24 ครับ หากเปลี่ยนได้จะดียิ่งครับ
2. ชื่อใหม่ใช้ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์ หมายถึงความรัก และดาวพุธคือดาวปัญญา ผลรวมเป็น 6 คือดาวศุกร์ดาวศุภโชค บอกถึงมนุษย์สัมพันธ์ ความก้าวหน้า มีคนช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

กริชสิกา แปลว่า ผู้มีความแหลมคมดุจอาวุธ
กฤติการ์ แปลว่า ผู้สร้างอำนาจ
กฤศการ์ แปลว่า ผู้สร้างตัวเล็กๆ
กฤษกฤติยา แปลว่า ผู้มีหน้าทีกระทำอันมีเกียรติ์

3. ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์ (ชื่อคิดให้ใหม่)

ชยสกล (ชะยะสะกน) แปลว่า ชนะทุกอย่าง
ชยรณกร (ชะยะรนนะกอน) แปลว่า ผู้ทำการรบชนะ
กันทรกฤศ (กันทะระกริด) แปลว่า เล็กดังภูเขา

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

pond
04-25-2012, 09:12 AM
ขอบคุณอาจารย์นพมากคะ :D
รบกวนถามต่อสักนิดคะ ; ;DD มีข้อสงสัยอยู่ ทั้งครอบครัวตกเลข 24 กันทั้งหมดบ้านเลยจะดีไหมค่ะ เกรงว่าจะไม่มีใครสนับสนุนใครนะคะ
(อันนี้ คิดเองนะคะ ไม่ทราบว่าเกียวกันไหม) ???
หากต้องการได้เลขอื่น เช่น 54,59,63,64 เพราะเมื่อนำเลขมารวมกันแล้วได้ 95,100,104,105 ได้หรือไม่คะ
อาจารย์คะรบกวนอาจารย์อีกหน่อยคะ
ขอชื่อหญิงวันอังคารด้วยคะ( เกิดกลางดึกของวันอังคารแต่เขาเขียนเกิดวันพุธคะ ดังนั้นใช้ชื่อวันอังคารถูกเปล่าค่ะ)
น้องวิรดา เปลี่ยนมา 2ชื่อแล้วคะ ขึ้นต้นด้วยอุต คะ
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งคะ ขอบคุณมาก ๆ :) ;) :D

noppakorn
04-25-2012, 02:46 PM
ขอบคุณอาจารย์นพมากคะ :D
รบกวนถามต่อสักนิดคะ ; ;DD มีข้อสงสัยอยู่ ทั้งครอบครัวตกเลข 24 กันทั้งหมดบ้านเลยจะดีไหมค่ะ เกรงว่าจะไม่มีใครสนับสนุนใครนะคะ
(อันนี้ คิดเองนะคะ ไม่ทราบว่าเกียวกันไหม) ???
หากต้องการได้เลขอื่น เช่น 54,59,63,64 เพราะเมื่อนำเลขมารวมกันแล้วได้ 95,100,104,105 ได้หรือไม่คะ
อาจารย์คะรบกวนอาจารย์อีกหน่อยคะ
ขอชื่อหญิงวันอังคารด้วยคะ( เกิดกลางดึกของวันอังคารแต่เขาเขียนเกิดวันพุธคะ ดังนั้นใช้ชื่อวันอังคารถูกเปล่าค่ะ)
น้องวิรดา เปลี่ยนมา 2ชื่อแล้วคะ ขึ้นต้นด้วยอุต คะ
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งคะ ขอบคุณมาก ๆ :) ;) :D

สวัสดีครับ

ชื่อทักษาตก 24 ทั้งบ้านไม่ใช่ปัญหาครับ แต่การตั้งชื่อนั้น เกิดใหม่ก็ดูวันเกิด เปลี่ยนชื่อก็ดูสิ่งแวดล้อม เช่นพื้นฐานทางบ้าน การงาน และอาชีพมาประกอบ หรือดูสุขภาพ บุคลิคของผู้ต้องการเปลี่ยนชื่อประกอบ ว่าควรใช้กับดาวอะไร ทักษาอะไรครับ ทักษาที่คุณบอกมานั้น ใช้ได้ทุกทักษาครับ อยู่ที่สิ่งแวดล้อมดังที่บอกน่ะครับ เหมือนกับฮวงจุ้ยครับ ขึ้นอยู่กับสถานะภาพของบุคคลน่ะครับ (หญิงใช้ 24 54 ได้ครับ ) และทักษาชื่อเลขสูงไม่นิยมนำมาตั้งชื่อให้ครับ บางคนอาจใหญ่เกินตัวครับ ต้องวิเคราะห์เป็นรายๆครับ

คนเกิดคืนวันอังคาร ข้ามไปเช้าวันพุธ ถ้ายังไม่ถึงเวลา 6.00 น.ของวันใหม่ ให้นับเป็นคนวันอังคารตามหลักโหราศาสตร์ครับ (ชื่อวันอังคารครับ)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคารและพุธเช้า

มธุรา แปลว่า ผู้มีเสน่ห์
มณฑภา แปลว่า ผู้ประดับด้วยรัศมี
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
กมลพร แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสาวงาม

pond
04-25-2012, 03:35 PM
ขอบคุณคะที่อาจารย์ช่วยไข ข้อข้องใจ
ขอบคุณจริง ๆ คะ ไม่ทราบว่าชื่อ -ชื่อสกุลที่จะไปเปลี่ยน วันไหนก็ได้ใช่ไหมคะ
:) :D ;D

noppakorn
04-25-2012, 07:48 PM
ขอบคุณคะที่อาจารย์ช่วยไข ข้อข้องใจ
ขอบคุณจริง ๆ คะ ไม่ทราบว่าชื่อ -ชื่อสกุลที่จะไปเปลี่ยน วันไหนก็ได้ใช่ไหมคะ
:) :D ;D

สวัสดีครับ

คนเกิดวันอาทิตย์ ให้เปลี่ยนชื่อ วันพฤหัส คนเกิดวันจันทร์ ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธ คนเกิดวันอังคาร ให้เปลี่ยนชื่อวัน ศุกร์ คนเกิดวันพุธ ให้เปลี่ยนชื่อวันจันทร์ และเสาร์ คนเกิดวันพฤหัสบดี ให้เปลี่ยนชื่อวันอังคาร คนเกิดวันศุกร์ ให้เปลี่ยนชื่อวันอังคาร คนเกิดวันเสาร์ ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธครับ

ดูตามนี้ครับเป็นวันคู่มิตรและคู่สมพลครับ

noppakorn
04-26-2012, 09:57 AM
กลับมาตอบแล้วครับ

aiya_544
05-10-2012, 02:00 PM
สวัสดีครับ

ที่ตั้งชื่อให้มี อ นำหน้าเพราะเป็นทักษามนตรี เนื่องจากรับราชการครับ ทักษา 45 คือความสำเร็จเช่นเดียวกัน แต่ต้องใช้สติปัญญาเป็นตัวช่วยและโชคเป็นตัวเสริม ส่วนทักษา 36 ใช้ความขยัน กะตือรือร้น และมิตรภาพ ผู้ช่วยเหลือ ประกอบด้วยโชคเป็นตัวเสริมครับ นี่คือความแตกต่างของสองทักษา 36 และ 45 ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีและมูละนำ

ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง
ภัสวริญชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐอันเรืองรองยิ่ง
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
รัญชน์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันน่ายินดี
วรินท์ธชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ,หลักชัยแห่งความยิ่งใหญ่ที่ประเสริฐ
วันทน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามที่น่ากราบไหว้
ยศวันทน์ แปลว่า ผู้น่าเคารพที่มีเกียรติ์

ขอบคุณมากคะ อ.นพ หนูรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะค่ะ เลือกชื่อได้แล้วค่ะ
เลือกชื่อ ไอยชยุดา ค่ะ

noppakorn
05-11-2012, 02:25 PM
สวัสดีครับคุณ aiya

ฤกษ์ดีเดือนพค.2555 :- วันศุกร์ที่ 18 เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 21 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสบดีที่ 24 (ดีที่สุดของเดือน) เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 30 เวลา 11.00-12.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนมิย.2555 :- วันอังคารที่ 5 (ดี่ทีสุดของเดือน) เวลา11.00น-14.59 น. วันพฤหัสบดี ที่ 14 เวลา 11.00-12.59 น.วันศุกร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 27 เวลา 11.00-15.59 น.

bjung
05-11-2012, 07:41 PM
อาจารย์ครับ
ขออนุญาตสอบถามอาจารย์หน่อยครับ พอดีภรรยาคลอดลูก(ผ่า)ได้ลูกชาย ขอถามอาจารย์ว่า
ชื่อลูก อภิชากร มูลวิชา เกิดวันพฤหัสบดี 13 ต.ค 2554 เวลา 16.06 น. ไม่ทราบว่าชื่อนี้ดีไหม
และเมื่อบวกกับนามสกุลแล้วดีหรือเปล่าครับ หรือถ้าหากต้องเปลี่ยนใหม่รบกวนอาจารย์ช่วยแนะ
นำให้ด้วยครับ
ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ไว้ล่วงหน้าครับ.

idple
05-14-2012, 03:05 AM
สวัสดีค๊ะ นู๋รบกวนอาจารย์
ให้ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค๊ะ ให้ชื่อได้เลขศาสตร์ตรงกับ 63
อัญชลีพร = 41
เหมือนแก้ว = 41
เกิด วันอังคาร 15 มีนาคม 2526 ปีกุน เวลา 06.08 น.
ขอบคุณค่ะ

idple
05-14-2012, 04:02 AM
รบกวน ด้วยช่วยดูชือของเพื่อนให้เพือนด้วยค่ะ
ให้ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค๊ะ ให้ชื่อได้เลขศาสตร์ตรงกับ 45
สร้อยเพชร แก้วโต เสาร์ 21 กันยายน 2528 ปีฉลู

noppakorn
05-14-2012, 12:26 PM
อาจารย์ครับ
ขออนุญาตสอบถามอาจารย์หน่อยครับ พอดีภรรยาคลอดลูก(ผ่า)ได้ลูกชาย ขอถามอาจารย์ว่า
ชื่อลูก อภิชากร มูลวิชา เกิดวันพฤหัสบดี 13 ต.ค 2554 เวลา 16.06 น. ไม่ทราบว่าชื่อนี้ดีไหม
และเมื่อบวกกับนามสกุลแล้วดีหรือเปล่าครับ หรือถ้าหากต้องเปลี่ยนใหม่รบกวนอาจารย์ช่วยแนะ
นำให้ด้วยครับ
ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ไว้ล่วงหน้าครับ.

สวัสดีครับ

วันเกิด 13 ตค.ตรงกับวันพฤหัสบดี เป็นวันธงไชย เวลาเกิด 16.06 เป็นฤกษ์ยามดี เวลาธาตุน้ำ ปีเกิดคือปีเถาะเป็นธาตุไม้ เวลาเกื้อหนุนปีเกิดครับ
นามสกุลทักษา 26 ชื่ออภิชากร ทักษา 19 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 46 มีโชคทั้งการงานและการเงิน เจริญรุ่งเรืองดีครับ ค่าอายตนะ ได้ 9 ตกที่นั้งราชา ครับ

เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
05-14-2012, 12:38 PM
รบกวน ด้วยช่วยดูชือของเพื่อนให้เพือนด้วยค่ะ
ให้ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค๊ะ ให้ชื่อได้เลขศาสตร์ตรงกับ 45
สร้อยเพชร แก้วโต เสาร์ 21 กันยายน 2528 ปีฉลู
สวัสดีครับ

ไม่เข้าใจคำถามครับ อัญชลีพร = 41 เหมือนแก้ว = 41 คือชื่อหรือนามสกุลครับ ส่วนชื่อทักษา 63 นั้นต้องดูนามสกุลว่าเหมาะสมหรือไม่ ถ้าได้ ก็จะแนะนำวิธีปฏิบัติเมื่อชื่อมีทักษาสูงกว่านามสกุลครับ

การดูดวงหรือโหราศาสตร์ เพื่อแก้ไข ปกติไม่ควรถามให้แก่กัน เพราะกรรมเขาอาจย้อนมาสู่ตัวเราได้ ครับ แต่วิธีแก้ เมื่อถามให้แล้วต้องให้เขาทำบุญใส่บาตรให้เรา 1 รูปเพื่อแก้กรรมกันครับ และช่วยแจ้งเวลาเกิดสำหรับผู้ที่เกิดหลัง 18.00และก่อน 06.00 น.ด้วยครับ

สร้อยเพชร ทักษา 43 ตกที่นั่งทุกข์ และปัญหา เจ็บไข้บ่อยๆ นามสกุลแก้วโต ทักษา 18 ควรใช้ชื่อทักษา 45 เป็นปัญญา โชคและความสำเร็จ ผลรวมได้ 63 เป็นความสำเร็จและมิตรไมตรี

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์ (เจ้าของชื่อทักษาและสกุลนี้ ต้องหมั่นทำบุญสวดมนต์เช้าเย็น(เช้า นะโมฯ 3 จบ เย็นยิ่งยาวยิ่งดี)

ชลภัสส์ แปลว่า แสงสว่างแห่งน้ำ (อายตนะ9)
ยศทัศยา แปลว่า ผู้มองดูมีความสุขตลอดเวลาที่มีบรรดาศักดิ์ (อายตนะ 1)
พรหมภูรี แปลว่า แผ่นดินแห่งพรหม,แผ่นดินอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ยศระวี แปลว่า ผู้รู่งเรืองด้วยเกียรติยศ (อายตนะ6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญ(ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน ผู้ถามให้และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

idple
05-15-2012, 04:25 AM
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ หนูชื่อ อัญชลีพร นามสกุล เหมือนแกัว เกิด วันอังคาร 15 มีนาคม 2526 ปีกุน เวลา 06.08 น.
อยากใช้ชื่อทักษาเลข 63 ค่ะ

noppakorn
05-15-2012, 10:41 AM
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ หนูชื่อ อัญชลีพร นามสกุล เหมือนแกัว เกิด วันอังคาร 15 มีนาคม 2526 ปีกุน เวลา 06.08 น.
อยากใช้ชื่อทักษาเลข 63 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล "เหมือนแก้ว" ทักษา 43 เป็นทักษาไม่ดีครับ ชื่อที่ดีที่สุดสำหรับทักษาสกุลนี้คือชื่อทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ จะสมหวังในความรัก มีผู้เกื้อกูล ดูแล ชีวิตรุ่งเรืองดี แต่ระวังอย่าใจอ่อน ต้องเข้มแข็งอย่าเชื่อคนง่าย ห่างไกลเรื่องโลกีย์ บันเทิง และการพนันสิ่งมอมเมาไว้ให้มากๆ ทำได้ชีวิตนี้ดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ มีพลังศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะมาเกื้อหนุนครับ

ทักษา 63 ใช้ไม่ได้สำหรับนามสกุลนี้ครับ คุณคงบวกทักษาสกุลผิดครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันอังคาร

นันท์ธนินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ที่ยินดี
ปารย์ธนินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ที่เหมาะสม
นันทน์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้
ฐิติ์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจฯอันมั่นคง
อัญชน์ภูรินท์ แปลว่า หญิงเจ้าแห่งปัญญา

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญ(ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน ผู้ถามให้และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

idple
05-16-2012, 06:00 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล "เหมือนแก้ว" ทักษา 43 เป็นทักษาไม่ดีครับ ชื่อที่ดีที่สุดสำหรับทักษาสกุลนี้คือชื่อทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ จะสมหวังในความรัก มีผู้เกื้อกูล ดูแล ชีวิตรุ่งเรืองดี แต่ระวังอย่าใจอ่อน ต้องเข้มแข็งอย่าเชื่อคนง่าย ห่างไกลเรื่องโลกีย์ บันเทิง และการพนันสิ่งมอมเมาไว้ให้มากๆ ทำได้ชีวิตนี้ดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ มีพลังศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะมาเกื้อหนุนครับ

ทักษา 63 ใช้ไม่ได้สำหรับนามสกุลนี้ครับ คุณคงบวกทักษาสกุลผิดครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันอังคาร

นันท์ธนินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ที่ยินดี
ปารย์ธนินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ที่เหมาะสม
นันทน์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้
ฐิติ์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจฯอันมั่นคง
อัญชน์ภูรินท์ แปลว่า หญิงเจ้าแห่งปัญญา

รบกวนดูนามสกุลให้อีกครั้งได้ไหมค่ะ เพราะว่าย้อนดู ตารางเลข นับทักษาเลขศาสตร์หน้าเว็บได้ 41

นามสกุล "เหมือนแก้ว" ทักษา 43 หรือ
นามสกุล "เหมือนแก้ว" ทักษา 41

ขอบคุณมากเลยค่ะ

noppakorn
05-17-2012, 12:28 PM
รบกวนดูนามสกุลให้อีกครั้งได้ไหมค่ะ เพราะว่าย้อนดู ตารางเลข นับทักษาเลขศาสตร์หน้าเว็บได้ 41

นามสกุล "เหมือนแก้ว" ทักษา 43 หรือ
นามสกุล "เหมือนแก้ว" ทักษา 41

ขอบคุณมากเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยจริงๆ ครับ ระบบข้อมูลผมมีปัญหาครับ บวกเลขกี่ครั้งก็ได้ทักษา 43 เมือนับด้วยมือได้ 41 จริงๆครับ คงต้องแก้ระบบใหม่ และอาจต้องปิดตอบข้อมูลช่วงปลายเดือนนี้ (คนแก้ไขสะดวกวันที่ 25 พค.ครับ)

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันอังคาร

พิมพ์ปพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้เป็นแบบอย่าง 61
พิมพ์พันธมน แปลว่า ผู้มีรูปแบบเป็นที่ผูกพันทางใจ
ณัฏฐ์คณุฒน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐกว่าใคร
ศรัณย์พัทธ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ผูกพันและพึ่งพิง
ณัฏฐ์พัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่านักปราชญ์
ธวัลย์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความบริสุทธิ์
จรรย์วนันต์ แปลว่า ชายป่าแห่งความดีงาม

Crazy
05-17-2012, 10:13 PM
ศริณณภัทร์ แปลว่าไรครับ
ขอบคุณมากครับ

noppakorn
05-18-2012, 01:04 PM
ศริณณภัทร์ แปลว่าไรครับ
สวัสกีครับ

ศริณ มาจาก ศร (ธนู) + อิณ (หนี้) แปลว่า หนี้ธนู
ศริณณภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามที่อยู่ในความเป็นหนี้ของธนู

Mikey
05-19-2012, 01:15 PM
ขอบคุณค่ะ อยากจะรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ คือคุณแม่อยากจะเปลี่ยนชื่อเหมือนกัน่ค่ะ ชื่อปัจจุบันชื่อศิริพรค่ะ นามสกุลทักษา56 เกิด 12 ก.ย.วันพุธไม่แน่ใจว่ากลางวันหรือกลางคืนน่ะค่ะ อยากเปลี่ยนเพราะมีภาระเยอะสุขภาพไม่ค่อยจะดีค่ะ รบกวนอาจารย์หาชื่อที่ดีเป็นมงคลใหม่ให้ด้วยน่ะค่ะขอบคุณค่ะ

Packky
05-21-2012, 01:17 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อเนื่องจากจะจดทะเบียนสมรสกับสามีค่ะ นามสกุลของสามีรวมแล้วได้ทักษา 54 ค่ะ
ชื่อเดิม ศริญญา ค่ะ เกิดวันศุกร์ ปีมะแม อยากได้ชื่อใหม่ให้เคียงชื่อเดิมค่ะ รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. ชื่อใหม่คิดไว้ทักษา 41 รวมแล้วได้ 95 ดีหรือป่าวค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งด้วยค่ะ
2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ และจดทะเบียนด้วยได้ไหมค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ ** ลูกชายใช้ชื่อที่อาจารย์นพตั้งให้มีแต่คนบอกว่าเพราะมาก ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ( ลูกชื่อ ปรานต์พัชร์ ค่ะ)

noppakorn
05-21-2012, 11:07 AM
ขอบคุณค่ะ อยากจะรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ คือคุณแม่อยากจะเปลี่ยนชื่อเหมือนกัน่ค่ะ ชื่อปัจจุบันชื่อศิริพรค่ะ นามสกุลทักษา56 เกิด 12 ก.ย.วันพุธไม่แน่ใจว่ากลางวันหรือกลางคืนน่ะค่ะ อยากเปลี่ยนเพราะมีภาระเยอะสุขภาพไม่ค่อยจะดีค่ะ รบกวนอาจารย์หาชื่อที่ดีเป็นมงคลใหม่ให้ด้วยน่ะค่ะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทุกษา 56 ชื่อทักษาที่เหมาะสมมีทักษาเดียวครับ คือทักษา 9 ผลรวมได้ว ทักษา 65 เป็นความสำเร็จและโชคลาภรุ่งเรือง ไม่ทราบเวลาต้องนับเป็นวันพุธกลางวัน แต่ชื่อให้ละเว้นกาลกิณีิทั้งกลางคืนด้วยครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันพุธ (ไม่มีกาลกิณีวันและคืน) ชื่อมีน้อยมากครับ

ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
กรตา แปลว่า หญิงผู้มีแสงสว่าง
ญาตา แปลว่า ผู้ที่คนรู้จักดี

ideaatwork
05-21-2012, 01:45 PM
สอบถามอาจารย์หน่อยครับ เกิดวันอาทิตย์ 10 พ.ค 2524 ปีระกา

ผมอยากใช้ชื่อ อาทิวราห์ ส่วนนามสกุล วิสุวัณพาณิชอัีงกูล ไม่ทราบว่าจะดีไหมครับ ผมประกอบอาชีำพด้านค้าขาย ก็เลยยากมีำคำว่าพาณิชในนามสกุล รบกวนอาจารย์ แปล ความหมายนามสกุล และัชืื่อกับนามสกุลตามหลักทักษาไม่ทราบว่าดีหรือไม่ครับ ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
05-22-2012, 10:05 AM
สอบถามอาจารย์หน่อยครับ เกิดวันอาทิตย์ 10 พ.ค 2524 ปีระกา

ผมอยากใช้ชื่อ อาทิวราห์ ส่วนนามสกุล วิสุวัณพาณิชอัีงกูล ไม่ทราบว่าจะดีไหมครับ ผมประกอบอาชีำพด้านค้าขาย ก็เลยยากมีำคำว่าพาณิชในนามสกุล รบกวนอาจารย์ แปล ความหมายนามสกุล และัชืื่อกับนามสกุลตามหลักทักษาไม่ทราบว่าดีหรือไม่ครับ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ ปีระกา ปีนี้เป็นปีสมพงษ์สำหรับคนเกิดปีนี้ เริ่มต้นอะไรก็ดี หาฤกษ์ดีๆ ดีแน่ครับ ชื่อ อาทิวราห์ แปลว่า หมายถึงหมู ครับ ทักษา 37เป็นทักษาไม่ดีครับ ไม่ควรใช้ และยังมีกาลกิณี คือ อ และ ห กับวันเกิดด้วย ส่วนนามสกุล วิสุวัณพาณิชอังกูล (คำว่า อังกูล ต้องเป็น อังกูร จึงถูกต้องครับ) ทักษา 74 ตกทักษา ไม่เป็นมงคลเช่นกันครับ (วิสุวัณพาณิชอังกูร(กูล เปลี่ยนเป็น กูร) แปลว่า เชื้อสายผู้ค้าขายทองอันวิเศษ

ไม่ควรใช้ทั้งชื่อและสกุลครับ

Packky
05-22-2012, 12:36 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อเนื่องจากจะจดทะเบียนสมรสกับสามีค่ะ นามสกุลของสามีรวมแล้วได้ทักษา 54 ค่ะ
ชื่อเดิม ศริญญา ค่ะ เกิดวันศุกร์ ปีมะแม อยากได้ชื่อใหม่ให้เคียงชื่อเดิมค่ะ รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. ชื่อใหม่คิดไว้ทักษา 41 รวมแล้วได้ 95 ดีหรือป่าวค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งด้วยค่ะ
2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ และจดทะเบียนด้วยได้ไหมค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ ** ลูกชายใช้ชื่อที่อาจารย์นพตั้งให้มีแต่คนบอกว่าเพราะมาก ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ( ลูกชื่อ ปรานต์พัชร์ ค่ะ)

อาจารย์นพค่ะ ลืมตอบข้อความนี้หรือป่าวค่ะ
ต้องรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ

noppakorn
05-23-2012, 04:38 PM
อาจารย์นพค่ะ ลืมตอบข้อความนี้หรือป่าวค่ะ
ต้องรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ ชื่อ ศริญญา มี ร เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ ชื่อใหม่คงห้าม ยรลว ครับ นามสกุลทักษา 54 ใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวม 95 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อใกล้เคียงคงหายากมากครับ เนื่องจากติดพยัญชนะกาลกิณี แต่หาชื่อไพเราะให้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ
พิมุกตญาณ์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยความรอบรู้

ชื่ออื่นๆ

ฐิติมญชุ์ แปลว่า ผู้งามอย่างมั่นคง
นัทธิ์ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์
มัญชุ์ณัชญา แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันวิเศษ
ฐานพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความมั่นคง
ฐิตานันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่ตั้งอยู่

noppakorn
05-23-2012, 04:45 PM
ตั้งแต่ 25 - 31 พค.2555 ผมต้องเดินทาง งดตอบกระทู้ครับ

ฝากกระทู้ไว้ก่อน กลับมาจะตอบให้ครับ

Packky
06-01-2012, 10:56 AM
อาจารย์นพค่ะ
พอมีฤกษ์เปลี่ยนชื่อ ในเดือนมิถุนาไหมค่ะ จะเปลี่ยนชื่อ เกิดวันศุกร์ค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ ชื่อ ศริญญา มี ร เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ ชื่อใหม่คงห้าม ยรลว ครับ นามสกุลทักษา 54 ใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวม 95 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อใกล้เคียงคงหายากมากครับ เนื่องจากติดพยัญชนะกาลกิณี แต่หาชื่อไพเราะให้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ
พิมุกตญาณ์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วย. ความรอบรู้

ชื่ออื่นๆ

ฐิติมญชุ์ แปลว่า ผู้งามอย่างมั่นคง
นัทธิ์ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์
มัญชุ์ณัชญา แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันวิเศษ
ฐานพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความมั่นคง
ฐิตานันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่ตั้งอยู่

noppakorn
06-01-2012, 12:28 PM
สวัสดีครับคุณ Packky

ฤกษ์ดีเดือนมิย.2555 :- วันอังคารที่ 5 (ดี่ทีสุดของเดือน) เวลา11.00น-14.59 น. วันพฤหัสบดี ที่ 14 เวลา 11.00-12.59 น.วันศุกร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 27 เวลา 11.00-15.59 น.

luna69
06-12-2012, 08:25 PM
อรบุญวงศ์ แปลวว่าอะไรค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-13-2012, 11:43 AM
อรบุญวงศ์ แปลวว่าอะไรค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

อรบุญวงศ์ มาจาก อร แปลว่า นางงาม หญิงงาม, บุญ แปลว่า เต็ม ความดี คุณความดี เต็ม ความฟู , วงศ์ แปลว่า เชื้อสาย ตระกูล
อรบุญวงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีคุณความดีของหญิงงาม

kankaews
06-16-2012, 02:23 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนทราบชื่อที่ดี ชื่อผู้ชายที่แปลว่าพระอาทิตย์หรือเมฆ นามสกุล สมณกิจ
กำหนดคลอดลูกชาย วันพฤหัสบดีที่4ตุลาคม2555
ไม่ทราบว่าคลอดเวลาไหนดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-18-2012, 11:00 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนทราบชื่อที่ดี ชื่อผู้ชายที่แปลว่าพระอาทิตย์หรือเมฆ นามสกุล สมณกิจ
กำหนดคลอดลูกชาย วันพฤหัสบดีที่4ตุลาคม2555
ไม่ทราบว่าคลอดเวลาไหนดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

วันพฤหัสบดีที่ 4 ตค.2555 เป็นวันจอ ไม่ถูกกับดวงปีเกิด สามารถเปลี่ยนวันเกิดเป็นวันพุธ ที่ 3 ตค.2555 จะสมพงศ์ยิ่งครับ เวลาดีที่สุดคือ 17.00น-18.59น. เป็นฤกษ์หงส์มังกรครับ

เปลียนวันดีกว่าครับ พิจารณาแล้วแจ้งมาใหม่น่ะครับ

kankaews
06-19-2012, 09:18 AM
สวัสดีครับ

วันพฤหัสบดีที่ 4 ตค.2555 เป็นวันจอ ไม่ถูกกับดวงปีเกิด สามารถเปลี่ยนวันเกิดเป็นวันพุธ ที่ 3 ตค.2555 จะสมพงศ์ยิ่งครับ เวลาดีที่สุดคือ 17.00น-18.59น. เป็นฤกษ์หงส์มังกรครับ

เปลียนวันดีกว่าครับ พิจารณาแล้วแจ้งมาใหม่น่ะครับ

ถ้าเป็นวันพฤหัสที่ 11 ตุลาคม 2555 เป็นยังงัยบ้างค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ

noppakorn
06-19-2012, 02:16 PM
ถ้าเป็นวันพฤหัสที่ 11 ตุลาคม 2555 เป็นยังงัยบ้างค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ
สวัสดีครับ

วันพฤหัสฯที่ 11 ตค.2555 เป็นวันธงไชย ตกวันมะเส็ง วันดีวันหนึ่ง แต่เวลาดีมีเพียงเวลา 17.00-18.59 น. หากเป็นวันพุธที่ 10 ตกวันมังกร เวลาดีตั้งแต่ 13.00-18.59 น.ครับ

เรื่องชื่อควรหาวันเกิดที่แน่นอนได้แล้ว ถามมาใหม่น่ะครับ จะหาชื่อหรือศัพท์มาผสมรวมคำให้ใหม่ครับ

kankaews
06-20-2012, 09:49 AM
สวัสดีครับ

วันพฤหัสฯที่ 11 ตค.2555 เป็นวันธงไชย ตกวันมะเส็ง วันดีวันหนึ่ง แต่เวลาดีมีเพียงเวลา 17.00-18.59 น. หากเป็นวันพุธที่ 10 ตกวันมังกร เวลาดีตั้งแต่ 13.00-18.59 น.ครับ

เรื่องชื่อควรหาวันเกิดที่แน่นอนได้แล้ว ถามมาใหม่น่ะครับ จะหาชื่อหรือศัพท์มาผสมรวมคำให้ใหม่ครับ

คงเลือกเป็นวันพฤหัสที่ 11 ตุลาคม 2555 ค่ะ
รบกวนขอชื่อเด็กผู้ชาย ที่แปลว่าพระอาทิตย์ หรือว่า เมฆ
นามสกุล สมณกิจ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Dhamma
06-21-2012, 01:27 AM
สวัสดีท่านอาจารย์นพนะครับ

ผม ชื่อ สถาพร โพธิสุนทร
เกิดวันศุกร์ ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2533

อยากได้ชื่อทักษา 41 ครับ ที่ขึ้นต้น ด้วย ภู หรือ ปัณ ก้อได้ครับ ขอ 2 พยางค์ และมีความหมายเกี่ยวกับความร่ำรวยนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
06-21-2012, 02:24 PM
สวัสดีท่านอาจารย์นพนะครับ

ผม ชื่อ สถาพร โพธิสุนทร
เกิดวันศุกร์ ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2533

อยากได้ชื่อทักษา 41 ครับ ที่ขึ้นต้น ด้วย ภู หรือ ปัณ ก้อได้ครับ ขอ 2 พยางค์ และมีความหมายเกี่ยวกับความร่ำรวยนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

ภูมิ์ธนัส (พูทะนัด) แปลว่า ผู้ว่องไวด้วยทรัพย์จากปัญญา
ปัณนิพิฐ แปลว่า ผู้ตั้งมั่นด้วยทรัพย์

คิดได้เพียงสองชื่อนี้ครับ

deedy
06-21-2012, 04:43 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
ชื่อ สิริวดี นามสกุล อุทวราพงศ์
วันอังคาร 25 กรกฎาคม 2521 เวลา 6.39 น.
อาชีพ ค้าขาย กิจการส่วนตัว
สาเหตุ
1.เลขผลรวมของชื่อไม่ดี เมื่อนำไปรวมกับนามสกุลแล้วไม่เป็นมงคลเลยค่ะ
2.สามีมีปัญหาคดีความ ต้องเข้าไปเกี่ยวข้องเรื่องช่วยทำคดี
3.เรื่องส่วนตัว และการประกอบอาชีพ ดี สบายเกือบจะสูงสุด หรือมั่นคง ก็มีปัญหาเข้ามา
(เหมือนจะดีจะดี ก็มีเหตุให้แย่ลง)
รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อมงคล ความหมายเจริญรุ่งเรือง มีทรัพย์สิน ไม่มีคดีความ
หมายเหตุ ช่วยแนะนำอักษร จ และอื่นๆ รวม7-8 ให้ด้วยนะคะ

noppakorn
06-22-2012, 01:24 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
ชื่อ สิริวดี นามสกุล อุทวราพงศ์
วันอังคาร 25 กรกฎาคม 2521 เวลา 6.39 น.
อาชีพ ค้าขาย กิจการส่วนตัว
สาเหตุ
1.เลขผลรวมของชื่อไม่ดี เมื่อนำไปรวมกับนามสกุลแล้วไม่เป็นมงคลเลยค่ะ
2.สามีมีปัญหาคดีความ ต้องเข้าไปเกี่ยวข้องเรื่องช่วยทำคดี
3.เรื่องส่วนตัว และการประกอบอาชีพ ดี สบายเกือบจะสูงสุด หรือมั่นคง ก็มีปัญหาเข้ามา
(เหมือนจะดีจะดี ก็มีเหตุให้แย่ลง)
รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อมงคล ความหมายเจริญรุ่งเรือง มีทรัพย์สิน ไม่มีคดีความ
หมายเหตุ ช่วยแนะนำอักษร จ และอื่นๆ รวม7-8 ให้ด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

ชื่อสิริวดี ตกทักษา 33 ไม่ดีเลยครับ โชคมีแต่มักมีปัญหาไม่หยุดหย่อน เป็นดาวอังคารคู่ค่อนข้างร้ายแรง ควรเปลี่ยนครับ เรื่องคดีความนั้น เป็นโจทย์ก็หนักใจ เป็นจำเลยก็กระวนกระวาย ทรมานใจและเป็นทุกข์ ถึงจะมีเงินทองแค่ไหนก็ไม่สามารถช่วยคลายทุกข์นี้ได้ สาเหตุเกิดจากดวงชะตาปีเกิดและดวงดาวพาไป ชื่อไม่สามารถช่วยได้ แต่ช่วยให้บันเทาได้ส่วนหนึ่งครับ ควรไปทำบุญปล่อยชีวิต สร้างทานชีวิตให้มากๆ อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และให้แก่คู่กรณีด้วยครับ นามสกุลนี้เป็นทักษามงคลตก 45 ครอบครัวนี้มักประสบความสำเร็จโดยง่าย ชื่อที่เป็นมงคลควรใช้ชื่อทักษา 45 เป็นปัญญาและพลังแห่งโชค ทำให้เกิดความสำเร็จ ผลรวมได้ 90 เป็นพลังเทพรักษา คุ้มครอง ทำให้ทำการใดสำเร็จด้วยดี หมั้่นสวดมนต์ ทำบุญสร้างทาน ไหว้พระเสมอ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะมาเกื้อหนุนให้ราบรื่นและสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

วรัตม์วดี แปลว่า ผู้มีความประเสริฐสุด อายตนะ 9
อดุลย์วดี แปลว่า ผู้มีสิ่งที่ไม่มีอะไรมาเปรียบ อายตนะ 2
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่้อแล้ว ไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลาใน 7 วัน หลังเปลี่ยนชื่อ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อเสริมชะตา และแก้กรรม (เรื่องบรรเทาคดีความ ก็ไปปล่อยปลาปล่อยนกอีกครั้งครับ)

kankaews
06-23-2012, 03:05 AM
รบกวนขอชื่อเด็กผู้ชายวันพฤหัส ที่แปลว่าพระอาทิตย์ หรือว่า เมฆ
นามสกุล สมณกิจ.
ขอบคุณค่ะค่ะ

h4n0n6
06-23-2012, 11:14 AM
สวัสดีครับ
รบกวนตั้งชื่อ ลูกสาว คนที่สองให้หน่อยครับ
จะผ่าคลอด วันพุธ ที่ 1 สิงหาคม 2555 ไม่ก็ วันพฤหัสบดี ที่ 2 สิงหาคม 2555 ครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ
นามสกุล วงศ์วทััญญู
ตอนนี้ตั้งชื่อเล่นว่า ไอรีน (ประมาณว่า สันติภาพ)
อยากได้ชื่อจริงกับชื่อเล่นสอดคล้องกัน
หรือสอดคล้องกับพี่คนโต(ชื่อ ไอพ่น)

noppakorn
06-25-2012, 11:37 AM
รบกวนขอชื่อเด็กผู้ชายวันพฤหัส ที่แปลว่าพระอาทิตย์ หรือว่า เมฆ
นามสกุล สมณกิจ.
ขอบคุณค่ะค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล สมณกิจ ทักษา 28 ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 36 เป็นทักษามงคลผลรวมได้ทักษา 64 อันบ่งบอกถึงชีวิตที่มีแต่ความสำเร็จ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

กฤชฆณิศร์ แปลว่า เจ้าแห่งเมฆที่แหลมคม(เฉียบแหลม)
ศิรไรย (ศิรา+ไอย) แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ (เมฆ)
ศิราการณ์ แปลว่า มูลเหตุแห่งน้ำ (คือเมฆ)
สุรีเยศ แปลว่า เจ้าอาทิตย์
ชญสูรย์ แปลว่า อาทิตย์ผู้ทรงปัญญา
เปรมระพี แปลว่า ดวงอาทิตย์อันชื่นใจ

(ชื่อคิดให้ใหม่ครับคงมีซ้ำน้อย)

noppakorn
06-25-2012, 11:39 AM
สวัสดีครับ
รบกวนตั้งชื่อ ลูกสาว คนที่สองให้หน่อยครับ
จะผ่าคลอด วันพุธ ที่ 1 สิงหาคม 2555 ไม่ก็ วันพฤหัสบดี ที่ 2 สิงหาคม 2555 ครับ
ตอนนี้ตั้งชื่อเล่นว่า ไอรีน (ประมาณว่า สันติภาพ)
อยากได้ชื่อจริงกับชื่อเล่นสอดคล้องกัน
หรือสอดคล้องกับพี่คนโต(ชื่อ ไอพ่น)
สวัสดีครับ

จะผ่าวันพุธ กลางวันหรือกลางคืน ครับ และนามสกุล เขียนผิดหรือเปล่าครับ วงศ์วทััญญู หรือเป็น วงศ์วทัญญู ครับ

รีบตอบน่ะครับ วันศุกร์ผมจะเดินทางแล้วครับ ขอวันเวลาที่แน่นอนด้วยครับ

noppakorn
06-28-2012, 07:41 PM
วันที่ 29 มิย.-3กค. ต้องเดินทางงดตอบกระทู้ครับ

ขออภัยด้วยครับ

h4n0n6
07-05-2012, 08:26 AM
เรียนคุณนพ
ขอโทษที่ตอบช้าครับ
นามสกุล วงศ์วทัญญู
ขอชื่อลูกสาว ผ่าวันที่ 1 สิงหาคม 2555 เวลา 19:30-20:30
(ตอนนี้ตั้งชื่อเล่นว่า ไอรีน (ประมาณว่า สันติภาพ)
หรือสอดคล้องกับพี่ชายคนโต(ชื่อ ไอพ่น)

สวัสดีครับ

noppakorn
07-06-2012, 09:31 AM
เรียนคุณนพ
ขอโทษที่ตอบช้าครับ
นามสกุล วงศ์วทัญญู
ขอชื่อลูกสาว ผ่าวันที่ 1 สิงหาคม 2555 เวลา 19:30-20:30
(ตอนนี้ตั้งชื่อเล่นว่า ไอรีน (ประมาณว่า สันติภาพ)
หรือสอดคล้องกับพี่ชายคนโต(ชื่อ ไอพ่น)

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อที่แนะนำคือชือ "ไอยวริญญ์" แปลว่า "ผู้มีความรู้อันประเสริฐและยิ่งใหญ่ ทักษา 54 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ สมหวังเจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นทักษามงคล มีพลังศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ จะได้รับความสำเร็จอันมหัศจรรย์แและร่ำรวยอย่างรวดเร็ว หมั่นทำบุญสร้างทานมาหนุนเสริมเสมอ อีกชื่อคือ "อัยรินทร์" แปลว่า เจ้าแห่งความยิ่งใหญ่ ทักษา 45 ผลรวมได้ ทักษา 90 เป็นมงคลยิ่งเช่นกันครับ

ไอยวริญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและยิ่งใหญ่ ทักษา 54
อัยรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความยิ่งใหญ่ ทักษา 45

ทั้งสองทักษา ให้ผลดีคล้ายๆกันครับ

Jennis
07-06-2012, 10:31 PM
สวัสดีค่ะ จะรบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวเพื่อน ค่ากำลังนามสกุล 48 อยากได้ชื่อเด็กวันเสาร์ ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส กับ พ,ภ,นะค่ะ ค่ากำลังชื่อ 15 หรือ 42 ดีค่ะ

noppakorn
07-06-2012, 11:29 PM
สวัสดีค่ะ จะรบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวเพื่อน ค่ากำลังนามสกุล 48 อยากได้ชื่อเด็กวันเสาร์ ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส กับ พ,ภ,นะค่ะ ค่ากำลังชื่อ 15 หรือ 42 ดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่ออักษรนำสูงควรใช้ทักษา 42 ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
สิริชนุตต์ แปลว่า ผู้เป็นคนเหนือคนที่มีมงคล
สุคนธ์รสา แปลว่า กลิ่นหอมของไม้เถา
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง
พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ

pond
07-13-2012, 03:06 PM
ขอทราบความหมายชื่อคะ
ศิริ์ประภาพชร
พฤทธิ์สรัญพัชญ์(ตัดลง54จะตัดอักษรไหนออกดีคะ)
ปภัสสร์ุศิริ
สรัญญวรัมพร
ขออาจารย์แนะนำชื่อ59สัก2-3ชื่อคะขึ้นหรือจบด้วยอายุหรือบริวารก็ได้คะ(วันจันทร์)
ขอบคุณอาจารย์มาล่วงหน้าค่ะ

pond
07-13-2012, 03:23 PM
จักเรียนถามอาจารย์ว่าระหว่างเลข15 กับ 24 เลขใดดีกว่ากัน
เกี่ยวกับการเงินคะที่ถามเพราะว่าเลข24 นิสัยใจคอเป็นแบบใหนคะประเภทพูดจาไม่เกรงใจคนหรือเปล่าเลข15 จะดูอ่อนน้อมกว่ามั้ยถ้าข้าพเจ้าใช้จะเหมาะกับวันจันทร์เดื่อนมิถุนาไหมคะ
อาจารย์แนะนื่อไม่ค่อยซำ้ใครหน่อยค่ะให้มี มูล_เดช_อุต__อายุ ในชื่อคะ
ขอบคุณอีกครั้งคะจะไปเปลียนช่วงปลายเดือนคะ

noppakorn
07-14-2012, 12:56 PM
พฤทธิ์สรัญพัชญ์(ตัดลง54จะตัดอักษรไหนออกดีคะ)
สรัญญวรัมพร
ขออาจารย์แนะนำชื่อ59สัก2-3ชื่อคะขึ้นหรือจบด้วยอายุหรือบริวารก็ได้คะ(วันจันทร์)

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 59 เป็นตัวเลขค่อนข้างสูง ถ้านามสกุลทักษาเลขน้อยกว่ากัน อาจไม่ส่งผลดีนักน่ะครับ

ศิริ์ประภาพชร คำว่า ศิริ ใส่การันต์ ความหมายหายไปและปกติคำนี้ต้องเป็น สิริ ครับ แต่ถ้า ศิริประภาพชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจเพชรอันสว่างไสวด้วยมงคล
พฤทธิ์สรัญพัชญ์(ตัดลง54จะตัดอักษรไหนออกดีคะ) คำว่า สรัญ มาจาก สร+อัญ แปลว่า แตกต่างจากความกล้าหาญ ถ้า สรัญญ์ แปลว่า ผู้รู้อันแกล้วกล้า น่ะครับ ไม่ทราบจะตัดคำไหนครับ
ปภัสสร์ุศิริ ชื่อนี้อ่านไม่ออกครับ
สรัญญวรัมพร แปลว่า ท้องฟ้าอันประเสริฐดุจผู้รู้ความกล้าหาญ

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ลองเลือกดูแล้วกันน่ะครับ เพราะไม่มีรายละเอียดใดๆจากคุณครับ)

ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองและพึ่งพิง
พรรณพัชนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในกรอบแห่งตระกูล
กรันย์ธนภรณ์ แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ด้วยการกระทำ
ธรรม์ธาวัลพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ด้วยความดี
พลอยวรัตม์ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐสุดดังพลอย
พลอยวรรณพร แปลว่า ผู้มีชนชั้นอันประเสริฐดังพลอย
พลอยวรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณประเสริฐดังพลอย
พลอยพมลพร แปลว่า ผู้เป็นคู่ประเสริฐดังพลอย
พลอยรัตกันท์ แปลว่า พลอยแก้วสีแดง,พลอยแก้วประพาฬ (พลอย รัต ตะ กัน)
ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้ดูแลและให้ความพึ่งพิง

noppakorn
07-14-2012, 01:01 PM
จักเรียนถามอาจารย์ว่าระหว่างเลข15 กับ 24 เลขใดดีกว่ากัน
เกี่ยวกับการเงินคะที่ถามเพราะว่าเลข24 นิสัยใจคอเป็นแบบใหนคะประเภทพูดจาไม่เกรงใจคนหรือเปล่าเลข15 จะดูอ่อนน้อมกว่ามั้ยถ้าข้าพเจ้าใช้จะเหมาะกับวันจันทร์เดื่อนมิถุนาไหมคะ
อาจารย์แนะนื่อไม่ค่อยซำ้ใครหน่อยค่ะให้มี มูล_เดช_อุต__อายุ ในชื่อคะ
ขอบคุณอีกครั้งคะจะไปเปลียนช่วงปลายเดือนคะ
สวัสดีครับ

เลขทักษา 15 และ 24 เป็นดาวมิตรภาพทั้งคู่ครับ ทั้งสองทักษา เป็นดาวเสน่ห์ ดีด้านความรักการช่วยเหลือ แต่จะเหมาะกับผู้ใด ต้องดูประกอบทั้งนามสกุลและการดำรงชีวิต เรื่องชื่อไม่ค่อยซ้ำนั้นหากทักษาน้อยๆคงลำบากสักนิดแต่คงพอได้อยู่ ส่วนเรื่องมีมูลเดชต่างๆ อันเป็นดวงดาวนั้นต้องดูประกอบหลายอย่างครับ บางอย่างมีแล้วไม่ดีก็มีครับ ต้องพิจารณาด้วยผู้รู้น่ะครับ

PORNPAILIN
07-14-2012, 09:24 PM
ขอคำแปลชื่อหน่อยค่ะ ให้ลูกสาว นามสกุล ดวงปัญญา เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 18 เดือน กรกฏาคม 2539 ปีชวด เวลา 14.11ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ศรสิริภัชร
สิริภัชรศร
พรรณภัชร
ภัชรพรรณ

pond
07-14-2012, 09:58 PM
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ pond http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=33401#post33401)
สรัญญวรัมพร

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 59 เป็นตัวเลขค่อนข้างสูง ถ้านามสกุลทักษาเลขน้อยกว่ากัน อาจไม่ส่งผลดีนักน่ะครับ

ศิริ์ประภาพชร คำว่า ศิริ ใส่การันต์ ความหมายหายไปและปกติคำนี้ต้องเป็น สิริ ครับ แต่ถ้า ศิริประภาพชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจเพชรอันสว่างไสวด้วยมงคล
พฤทธิ์สรัญพัชญ์(ตัดลง54จะตัดอักษรไหนออกดีคะ) คำว่า สรัญ มาจาก สร+อัญ แปลว่า แตกต่างจากความกล้าหาญ ถ้า สรัญญ์ แปลว่า ผู้รู้อันแกล้วกล้า น่ะครับ ไม่ทราบจะตัดคำไหนครับ
ปภัสสร์ุศิริ ชื่อนี้อ่านไม่ออกครับ
สรัญญวรัมพร แปลว่า ท้องฟ้าอันประเสริฐดุจผู้รู้ความกล้าหาญ

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ลองเลือกดูแล้วกันน่ะครับ เพราะไม่มีรายละเอียดใดๆจากคุณครับ)

ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองและพึ่งพิง
พรรณพัชนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในกรอบแห่งตระกูล
กรันย์ธนภรณ์ แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ด้วยการกระทำ
ธรรม์ธาวัลพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ด้วยความดี
พลอยวรัตม์ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐสุดดังพลอย
พลอยวรรณพร แปลว่า ผู้มีชนชั้นอันประเสริฐดังพลอย
พลอยวรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณประเสริฐดังพลอย
พลอยพมลพร แปลว่า ผู้เป็นคู่ประเสริฐดังพลอย
พลอยรัตกันท์ แปลว่า พลอยแก้วสีแดง,พลอยแก้วประพาฬ (พลอย รัต ตะ กัน)
ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้ดูแลและให้ความพึ่งพิง

ถามเพื่อตังชื่อให้บุตรสาวเกิดวันพุธเดือนมิถุนายนปีมะแม ใช้ชื่อวันอังคารตั้ง
54+41=95 ดูสมควรหรือเปล่า
หรือ 24+41=65 เหมาะกว่า
ที่ใช้เลข54นี้เพื่อต้องการให้เด็กมีปัญญาดีมีโชคและสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองก็ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่า

ศิริ์ประภาพชร อ่านย่อเป็น ศ_ป_ภ_พ ใส้การันทร์เพื่อลงเลข54 แต่อาจารย์บอกดูไม่เหมาะล้วจะเพิ่ม/ตัดตัวไหนให้ได้ความหมายดี
พฤทธิ์สรัญพัชญ์ อ่านว่า พ_ส_ร_พ ไม่รู้ว่าควรตัดคำใดให้ความหมายดีลง 54 เช่นกัน
สรัญญวรัมพร อ่านว่า ส_ร_ว_ร_พ คงไม่ได้ชื่อ 5คำยาวไป
ทักษาชื่อ. ศรี_มูล_อุต_อายุ (สลับทีกันได้)ทักษาอื่นเข้าเสริม
จึงรบกวนปรมาจารย์ชี้แนะคะ
อาจารย์พอข้าใจเปล่าหรืองงไหม
เห็นอาจารย์บอกว่าชื่อเลขสูงกว่านามสกุลมีผลเสียด้านใดบ้างคะแล้ว54 จะเหมาะกับน้องผู้หญิงเปล่า

pond
07-14-2012, 10:17 PM
สวัสดีครับ

ถามชื่อ 54+41=95 เหมาะสมกับ(เด็กหญิงวันพุธเดือนมิถุนาปีมะแม ใช้ชื่อวันอังคารตั้ง. )หรือเปล่า
หรือ. 24+41=65 เหมาะกว่า
ผลเสียของชื่อเลขสูงกว่าสกุลคือด้านอะไรบ้างคะ
ส่วนเลข 59+41=100 เหมาะกับเด็กชายวันจันทร์ที่19มีนาปี44(สงสัยว่าเขาเกิดปีมะเส็งหรือมะโรงคะ ใบเกิดระบุปีมะเส็งถูกไหม)

pond
07-14-2012, 10:48 PM
สวัสดีครับ

เลขทักษา 15 และ 24 เป็นดาวมิตรภาพทั้งคู่ครับ ทั้งสองทักษา เป็นดาวเสน่ห์ ดีด้านความรักการช่วยเหลือ แต่จะเหมาะกับผู้ใด ต้องดูประกอบทั้งนามสกุลและการดำรงชีวิต เรื่องชื่อไม่ค่อยซ้ำนั้นหากทักษาน้อยๆคงลำบากสักนิดแต่คงพอได้อยู่ ส่วนเรื่องมีมูลเดชต่างๆ อันเป็นดวงดาวนั้นต้องดูประกอบหลายอย่างครับ บางอย่างมีแล้วไม่ดีก็มีครับ ต้องพิจารณาด้วยผู้รู้น่ะครับ
ที่สอบถามอาจารย์นั้นอยากทราบว่าเลขใดเหมาะกับผู้หญิงวันจันทร์เดือนมิถุนาปีขาลเกี่ยวกับการติดต่อการค้ากับลูกค้าให้ได้ผลตอบรับที่ดีและการเงินไม่ติดขัด(หมายถึงเก็บเงินลูกค้าไม่ติดขัด)
จึงรบกวนอาจารย์คะ
พอทราบมาว่า15เป็นดาวธาตุเดียวกัน(อาทิตย์กับเสาร์)และเป็นดาวคู่มิตร (อาทิตย์กับพฤหัส)ส่งเสริมทั้งคู่
เลข. 24เป็นดาวคู่มิตร(จันทร์กับพุธ). แต่มีคู่ศัตรู(พุธกับราหู) มีทั้งสนับสนุนและมีอุปสรรค
ดังนั้น 15สนับสนุนดีกว่า24จริงเปล่าคะ. ยังคงสงสัยอยู่แบบว่าอ่านเจอคะอาจารย์ช่วยเคลียหน่อย

noppakorn
07-16-2012, 11:17 AM
ที่สอบถามอาจารย์นั้นอยากทราบว่าเลขใดเหมาะกับผู้หญิงวันจันทร์เดือนมิถุนาปีขาลเกี่ยวกับการติดต่อการค้ากับลูกค้าให้ได้ผลตอบรับที่ดีและการเงินไม่ติดขัด(หมายถึงเก็บเงินลูกค้าไม่ติดขัด)
จึงรบกวนอาจารย์คะ
พอทราบมาว่า15เป็นดาวธาตุเดียวกัน(อาทิตย์กับเสาร์)และเป็นดาวคู่มิตร (อาทิตย์กับพฤหัส)ส่งเสริมทั้งคู่
เลข. 24เป็นดาวคู่มิตร(จันทร์กับพุธ). แต่มีคู่ศัตรู(พุธกับราหู) มีทั้งสนับสนุนและมีอุปสรรค
ดังนั้น 15สนับสนุนดีกว่า24จริงเปล่าคะ. ยังคงสงสัยอยู่แบบว่าอ่านเจอคะอาจารย์ช่วยเคลียหน่อย
สวัสดีครับ

เป็นคนอ่อนน้อม เรียบร้อย ให้ใช้ทักษา 15 เป็นคนคล่องแคล่วปัญญาดี ใช้ทักษา 24 ครับ ส่วนเรื่องนัดหมายลูกค้า และการเงิน หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระทุกวัน อุทิศกุศลให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่และลูกค้าเสมอ ๆ ทีติดขัดก็ราบรื่นได้ครับ ชื่อไม่เกียวครับ

อ่านตำราเขาก็เขียนเพียงผ่านๆ อย่าไปยึดมั่นนัก ถามผู้รู้ดีกว่าน่ะครับ

pond
07-16-2012, 01:31 PM
สวัสดีครับ

เป็นคนอ่อนน้อม เรียบร้อย ให้ใช้ทักษา 15 เป็นคนคล่องแคล่วปัญญาดี ใช้ทักษา 24 ครับ ส่วนเรื่องนัดหมายลูกค้า และการเงิน หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระทุกวัน อุทิศกุศลให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่และลูกค้าเสมอ ๆ ทีติดขัดก็ราบรื่นได้ครับ ชื่อไม่เกียวครับ

อ่านตำราเขาก็เขียนเพียงผ่านๆ อย่าไปยึดมั่นนัก ถามผู้รู้ดีกว่าน่ะครับ
ถามต่อคะหากใช้ชื่อผู้หญิง54+นามสกุล41รวม95 วันพุธ
ส่วนผู้ชาย. 59+ 41= 100. วันจันทร์. สามารถใช้ได้หรือไม่
หรือควรใช้. 24+41=65. จะดีกว่า
เห็นอาจารย์บอกว่าชื่อเลขสูงกว่านามสกุลจะไม่เป็นผลดี เลยอยากให้อาจารย์บอกหน่อยว่าเสียด้านใดหรือควรทำอย่างไร

noppakorn
07-16-2012, 07:41 PM
ถามต่อคะหากใช้ชื่อผู้หญิง54+นามสกุล41รวม95 วันพุธ
ส่วนผู้ชาย. 59+ 41= 100. วันจันทร์. สามารถใช้ได้หรือไม่
หรือควรใช้. 24+41=65. จะดีกว่า
เห็นอาจารย์บอกว่าชื่อเลขสูงกว่านามสกุลจะไม่เป็นผลดี เลยอยากให้อาจารย์บอกหน่อยว่าเสียด้านใดหรือควรทำอย่างไร
สวัสดีครับ

ทั้งสองทักษา ใช้ได้ครับ ทักษารวม 100 ให้หมั่นทำบุญสร้างทานมากๆ ทำการใดให้รอบคอบไม่ประมาท ชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่งครับ ทักษา 95 ชีวตจะมีแต่ความสุขสงบ พบแสงธรรม ใช้ได้ครับ

นามสกุลอยู่ในเกณฑ์สูง ใช้ได้ครับ ถ้านามสกุลทักษา 14 ชื่อคุณทักษา 50 อย่างนี้ไม่สมควรครับ เขาเรียกชื่อใหญ่เกินบารมีครับ

PORNPAILIN
07-16-2012, 11:57 PM
ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าลืมกระทู้นี้หรือเปล่าคะ ที่อยู่หน้า 240 หน่ะค่ะ ตอบกระทู้อื่นๆหมดแล้วแต่เหลือกระทู้นี้ไว้ ไม่ทราบขณะนี้กำลังหาความหมายให้หรือเปล่าคะยังไงก็ขอถามคำถามย้ำนะคะ
ขอคำแปลชื่อหน่อยค่ะ ให้ลูกสาว นามสกุล ดวงปัญญา เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 18 เดือน กรกฏาคม 2539 ปีชวด เวลา 14.11ค่ะ เหตุผลที่เปลี่ยน เพราะ ชื่อเก่า พรไพลิน มีตัวกาลากิณี คือ น 1 ตัวค่ะ
ศรสิริภัชร
สิริภัชรศร
พรรณภัชร
ภัชรพรรณ

noppakorn
07-17-2012, 11:34 AM
ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าลืมกระทู้นี้หรือเปล่าคะ ที่อยู่หน้า 240 หน่ะค่ะ ตอบกระทู้อื่นๆหมดแล้วแต่เหลือกระทู้นี้ไว้ ไม่ทราบขณะนี้กำลังหาความหมายให้หรือเปล่าคะยังไงก็ขอถามคำถามย้ำนะคะ
ขอคำแปลชื่อหน่อยค่ะ ให้ลูกสาว นามสกุล ดวงปัญญา เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 18 เดือน กรกฏาคม 2539 ปีชวด เวลา 14.11ค่ะ เหตุผลที่เปลี่ยน เพราะ ชื่อเก่า พรไพลิน มีตัวกาลากิณี คือ น 1 ตัวค่ะ
ศรสิริภัชร
สิริภัชรศร
พรรณภัชร
ภัชรพรรณ
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ตกหล่นจริงๆครับ บางทีอยู่ท้ายกระทู้ พอมีคนเริ่มหน้าใหม่ก็เลยลืมไม่ได้ย้อนดูหน้าก่อนหน้าครับ ต่อไปต้องย้อนดูทุกครั้งครับ

ศรสิริภัชร สิริภัชรศร พรรณภัชร ภัชรพรรณ คำว่า ภัชร ไม่มีคำศัพท์ครับ ทำให้ไม่สามารถแปลได้ทั้งประโยคครับ

นามสกุล ดวงปัญญา ทักษา 24 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ส่งเสริมให้ชีวิตรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จทางการเงินและโชคลาภ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

รมณ์ยุพา แปลว่า หนุ่มสาวที่รื่นเริง
พรปวีณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ
เพราพิลาส แปลว่า เยื้องกรายน่ามอง
ญาณ์อรณี แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรืองดังอาทิตย์ (ยาออระนี)
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้
ปวีณรมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และฉลาด
พรรณพัชรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันเป็นประกายของผิวพรรณ
ภิญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งปัญญา
พัชร์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและมีคุณค่า
แพรวพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาแพรวพราย,ผู้มีวาจาปราดเปรื่อง

เปลี่ียนชื่อแล้วไปทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ด้วยครับ

วรรณวรินทร์
07-20-2012, 12:20 PM
สวัสดีค่ะ
ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ นามสกุล ศีลเตช ผลรวมได้ 27 เกิดวันอาทิตย์ค่ะ และลูกชายเกิด วันอาทิตย์เหมือนกัน ชื่อ อิทธิวัฒน์ รบกวนแนะนำชื่อให้หน่อยนะค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
07-20-2012, 11:37 PM
สวัสดีค่ะ
ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ นามสกุล ศีลเตช ผลรวมได้ 27 เกิดวันอาทิตย์ค่ะ และลูกชายเกิด วันอาทิตย์เหมือนกัน ชื่อ อิทธิวัฒน์ รบกวนแนะนำชื่อให้หน่อยนะค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ศีลเตช ทักษา 27 ชื่อมงคลมีหลายทักษา แต่ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 36 เป็นนามมงคล (รวมได้ 9 เท่ากับนามสกุล) ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง (ได้ 3 เก้า) เกิดวันอาทิตย์ อักษรกาลกิณีคือ สศษหฬอฮ ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์
ชนิตาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหมือนแม่
ชัญญาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดุจนักปราชญ์
ณภัทรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงาม
ปิยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเป็นที่รัก
นลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เปล่งแสง
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม
ณัทธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่ให้ความรู้
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ
ฐิตธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มั่นคง
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
รัตน์นารา แปลว่า รัศมีรุ่งเรืองดังแก้ว

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์

ปาณปวีร์ (ปาน ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญดังชีวิต,ผู้กล้าหาญทั้งลมหายใจ
วายภูมิ์ (วา ยะ พูม) แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจลม,
ชิชยนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนที่ไม่เป็นหนี้
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง )
ณวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้
ถิรวัฒน์ แปลว่า ผุ้เจริญอย่างมั่นคง
นนท์ธนิต แปลว่า เสียงอันเป็นที่ชื่นชมของคนทั่วไป

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ใน7วัน) ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

PORNPAILIN
07-21-2012, 10:59 PM
รบกวนอาจารย์อีกครั้งคะ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะ ชือเดิม พรไพลิน ดวงปัญญา เกิด 18 กรกฏาคม 2539 วันพฤหัสบดี ชื่อทักษา 20ไม่เป็นมงคลต่อหญิงใช่ใหมค่ะ ลูกสาวอยากได้ ศ,ส,ณ,พ, นําค่ะแต่ไม่เอา ณัฎ,ณัฐ
และอยากให้มี เดช,ศร๊,มนตรี อยู่ในชื่อด้วยค่ะหรือจะเอา ศ,ส,ณ,พ,เป็นพยางค์สุดท้ายก็ได้ค่ะ

วรรณวรินทร์
07-23-2012, 10:48 AM
สวัสดีค่ะ
กราบขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับชื่อที่อาจารย์ได้แนะนำให้มาค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ ผู้ชายเกิดวันจันทร์ ชื่อ กฤษณ นามสกุล ศีลเตช ชื่อนี้ใช้ได้ไหมค่ะ ปัจจุบันมีปัญหาด้านสายตาซึ่งรักษาไม่ได้ค่ะ

noppakorn
07-24-2012, 11:47 AM
รบกวนอาจารย์อีกครั้งคะ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะ ชือเดิม พรไพลิน ดวงปัญญา เกิด 18 กรกฏาคม 2539 วันพฤหัสบดี ชื่อทักษา 20ไม่เป็นมงคลต่อหญิงใช่ใหมค่ะ ลูกสาวอยากได้ ศ,ส,ณ,พ, นําค่ะแต่ไม่เอา ณัฎ,ณัฐ
และอยากให้มี เดช,ศร๊,มนตรี อยู่ในชื่อด้วยค่ะหรือจะเอา ศ,ส,ณ,พ,เป็นพยางค์สุดท้ายก็ได้ค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 20 เป็นเลขหาคู่ยากครับ ทำอะไรชอบเสี่ยง เป็นเลขมีเสน่ห์แต่หูเบา เชื่อคนง่าย จึงไม่นิยมให้หญิงใช้ เลขนี้ให้คุณปานกลาง ไม่ระวังก็พังได้ครับ นามสกุล ดวงปัญญา ทักษา 24 ชื่อที่เหมาะสมกับหญิง ให้ใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ 60 เป็นความสุขสบาย ร่ำรวยอย่าไม่ต้องดิ้นรนมาก แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น เพื่อให้ดวงดาวเคลื่อนไหวเสมอครับ สำหรับชายให้ใช้ชื่อทักษา 41 จะเป็นมงคลยิ่งครับ เปลี่ยนชื่อแล้วห้ามลืมคำแนะนำให้ไปทำบุญครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

พงศ์ภัชชา แปลว่า เชื้อสายผู้จำแนกแยกแยะ
ศิริกุลยา แปลว่า ผู้มีเชื้อสายสูงศักดิ์และดีงาม
ศรณ์กุลชา แปลว่า ผู้มีเชื้อสายดีเป็นที่พึ่ง
ณกรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการกระทำด้วยความรู้
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ
พิชญ์ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างความรู้ดังนักปราชญ์
พิชญ์ชามา แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
07-24-2012, 11:55 AM
สวัสดีค่ะ
กราบขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับชื่อที่อาจารย์ได้แนะนำให้มาค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ ผู้ชายเกิดวันจันทร์ ชื่อ กฤษณ นามสกุล ศีลเตช ชื่อนี้ใช้ได้ไหมค่ะ ปัจจุบันมีปัญหาด้านสายตาซึ่งรักษาไม่ได้ค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ กฤษณ ทักษา 11 เป็นชื่อไม่ดีครับ ควรเปลี่ยน เป็นอาทิตย์คู่ คือไฟที่ขาดลมหนุนเสริมครับ นามสกุลทักษา 27 ชายให้ใช้ชื่อทักษา 14 ผลรวมได้ 41 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันจันทร์

ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ธมกฤต แปลว่า ผู้กระทำคุณความดี
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
07-24-2012, 12:15 PM
ต้องขออภัยทุกท่านครับ

ตั้งแต่ 28 กค.- 4 สค.2555 ผมต้องเดินทาง ไม่สามารถเข้ามาตอบครับ

ฝากคำถามไว้น่ะครับ กลับมาจะตอบให้ครับ (ช่วงนี้งานบุญเยอะมาก)

h4n0n6
07-30-2012, 08:58 AM
เรียนคุณนพ
พอดี ต้องเปลี่ยนมาคลอดก่อนกำหนดเป็น วันจันทร์ 30 กรกฎาคม 2555
รบกวนตั้งชื่อใหม่ครับ เด็กหญิง นามสกุล วงศ์วทัญญู
ชื่อเล่น ไอรีน แปลว่าสันติภาพ สงบสุข อยากได้ชื่อที่สอดคล้องกันครับ

topman
07-31-2012, 11:25 PM
เรียนคุณ Napakorn ที่เคารพครับ
อยากให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้ผมด้วยครับ
1. นามสกุลผมทักษาเลข 55 ทักษาอักษรบริวารถึงมนตรี ครบหมดครับ
2. เกิดวันพฤหัสบดี
3. อยากประกอบอาชีพรับราชการทหาร ตอนนี้กำลังจะเรียนจบว่าจะสมัครทหารครับ
4. เหตุผล : อยากได้ชื่อที่เหมาะสมกับอาชีพรับราชการทหารครับ
อยากได้ชื่อทักษาได้เลข 45 ครับ ถ้าได้ 4 พยางค์จะเป็นพระคุณมากครับ

- คำถามครับ ชื่อ ศุภชารเมษฐ์ มีความหมายว่าอะไรหรือครับ สำคัญครับว่าอ่านยังไงหรือครับ ใช่ สุบ-พะ-ชา-ระ-เมด หรือ สุ-พะ-ชา-ระ-เมด ครับ

- คุณนพเคยบอกไว้ว่า ให้นามสกุลทักษาอักษรครบกลุ่มเดียวก็พอใช่ไหมครับ ชื่อไม่จำเป็นทักษาอักษรต้องครบก็ได้ใช่ไหมครับ ? เพราะอะไรหรือครับ (ตอบสั้นๆได้ใจความก็ได้ครับ)

- เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา จะต้องปฏิบัติอย่างไรครับ (ตอบสั้นๆได้ใจความก็ได้ครับ)

ไม่รู้ผมรบกวนคุณนพเยอะเกินไปหรือเปล่ายังไงก็ตอบคำถามที่จำเป็นก็ได้ครับ ขอขอบพระคุณมากครับ..

สุญญตา
08-04-2012, 09:00 PM
สวัสดีค่ะ ขอถามความหมายชื่อ อาภาฐิกา ค่ะ
และอยากรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อในเดือนสิงหาคมนี้ด้วยค่ะ
เกิดวันพฤหัส 18 ตุลาคม 2533 ปีมะเมีย ค่ะ
ขอบพระคุณมากมากนะคะ

noppakorn
08-06-2012, 11:40 AM
เรียนคุณนพ
พอดี ต้องเปลี่ยนมาคลอดก่อนกำหนดเป็น วันจันทร์ 30 กรกฎาคม 2555
รบกวนตั้งชื่อใหม่ครับ เด็กหญิง นามสกุล วงศ์วทัญญู
ชื่อเล่น ไอรีน แปลว่าสันติภาพ สงบสุข อยากได้ชื่อที่สอดคล้องกันครับ

สวัสดีครับ

เนื่องจากเปลี่ยนเป็นเกิดวันจันทร์ ผมขอแนะเป็นทักษา 55 เป็นศุภโชคคู่ ชีวิตจะเจริญรุ่งเรืองไปตามลำดับ ดียิ่ง นามสกุลทักษา 45 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ
แต่เนื่องจากวันจันทร์ มีสระเป็นกาลกิณี จึงไม่สามารถตั้งชื่อให้คล้ายชื่อเล่นได้ เพราะต้องเลี่ยงสระและ พยัญชนะ อ ก็ใช้ไม่ได้เนื่องจากถือว่าเป็นสระเช่นกันครับ เอาชื่อไพเราะและไม่ค่อยซ้ำใครแล้วกันน่ะครับ

ชื่อทักษา 55 สำหรับหญิงว้นจันทร์

วลัญชน์ภรณ์ แปลว่า ผู้เลี้ยงดูและเป็นที่พึ่ง
ลัลน์รัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่น่ารัก
ปัณณ์พัชญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐในกรอบแห่งความรู้

noppakorn
08-06-2012, 11:51 AM
เรียนคุณ Napakorn ที่เคารพครับ
อยากให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้ผมด้วยครับ
1. นามสกุลผมทักษาเลข 55 ทักษาอักษรบริวารถึงมนตรี ครบหมดครับ
2. เกิดวันพฤหัสบดี
3. อยากประกอบอาชีพรับราชการทหาร ตอนนี้กำลังจะเรียนจบว่าจะสมัครทหารครับ
4. เหตุผล : อยากได้ชื่อที่เหมาะสมกับอาชีพรับราชการทหารครับ
อยากได้ชื่อทักษาได้เลข 45 ครับ ถ้าได้ 4 พยางค์จะเป็นพระคุณมากครับ

- คำถามครับ ชื่อ ศุภชารเมษฐ์ มีความหมายว่าอะไรหรือครับ สำคัญครับว่าอ่านยังไงหรือครับ ใช่ สุบ-พะ-ชา-ระ-เมด หรือ สุ-พะ-ชา-ระ-เมด ครับ

- คุณนพเคยบอกไว้ว่า ให้นามสกุลทักษาอักษรครบกลุ่มเดียวก็พอใช่ไหมครับ ชื่อไม่จำเป็นทักษาอักษรต้องครบก็ได้ใช่ไหมครับ ? เพราะอะไรหรือครับ (ตอบสั้นๆได้ใจความก็ได้ครับ)

- เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา จะต้องปฏิบัติอย่างไรครับ (ตอบสั้นๆได้ใจความก็ได้ครับ)

ไม่รู้ผมรบกวนคุณนพเยอะเกินไปหรือเปล่ายังไงก็ตอบคำถามที่จำเป็นก็ได้ครับ ขอขอบพระคุณมากครับ..
สวัสดีครับ

ศุภชารเมษฐ์ อ่านว่า สุบ-พะ-ชา-ระ-เมด แปลว่า สูงสุดดุจทองคำที่เกิดมาสวยงาม (ราม แปลว่า สวย ทองคำ)

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 2)
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
อิศรวงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันยิ่งใหญ่
อิศรวรณ แปลว่า ผู้ป้องกันภัยอันยิ่งใหญ่
วชิรวัณณ์ แปลว่า ผู้สรรเสริญสายฟ้า
วชิรวิญญู์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งดุจสายฟ้า

การมีดวงดาวครบหมู่ในชื่อ ทำให้แน่นจนดวงดาวขยับไม่ได้ เหมือนคนใส่สูทผูกเน็คไทย รัดแน่นก็หายใจไม่สะดวกครับ จึงต้องเว้นให้ช่องดวงดาวเดินได้ครับ
ที่จดให้ไปทำบุญใน 7 วัน ก็คือการทำบุญตามปกติ สะดวกก็ถวายสังฆทาน หรือไปปล่อยทานชีวิตสัตว์ ไม่สะดวกก็ทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูป อธิษฐานอุทิศให้ตามที่บอกไว้ครับ

noppakorn
08-06-2012, 11:57 AM
สวัสดีค่ะ ขอถามความหมายชื่อ อาภาฐิกา ค่ะ
และอยากรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อในเดือนสิงหาคมนี้ด้วยค่ะ
เกิดวันพฤหัส 18 ตุลาคม 2533 ปีมะเมีย ค่ะ
ขอบพระคุณมากมากนะคะ
สวัสดีครับ

ตามนี้เลยน่ะครับ
วันดีเปลี่ยนชื่อ :- วันพุธ 1 สค.เวลา13-14.59 น. วันจันทร์ที่ 13 สค.เวลา 11-12.59 น. เวลรองลงมา 13-14.59 น. วันพุธที่ 22 สค.เวลา 13-14.59 น.

อาภาฐิกา คำว่า ฐิกา มาจาก ฐ +อิก คำว่า ฐ ไม่ครบรูปศัพท์ครับ

Mookarok
08-06-2012, 01:00 PM
เรียนคุณนพค่ะ
พอดีว่าจะผ่าตัดคลอดลูกสาว วันที่พฤหัสที่ 13 กันยายน 2555 เวลา 7.39
ลองบวกนามสกุลแล้วได้ทักษา 26 เลยคิดว่าถ้่าชื่อน้องควรทักษา 24 จะดีไหมค่ะหรือเป็นเลขทักษาอื่น อยากรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ อยากให้ขึ้นต้นด้วย อ ลงท้ายถ้่เป็นไปได้อยากให้เป็นสระ า ค่ะ พอดีจะตั้งชื่อเล่นว่ากอหญ้าจะได้คล้องจองกัน
รบกวนถามอีกเรื่องว่าชื่อ อมัญญา มีความหมายหรือเปล่าค่ะ

topman
08-06-2012, 01:59 PM
ขอบคุณคุณนพมากเลยนะครับ

แต่คุณนพ พอจะมีชื่อที่ขึ้นต้นด้วยวรรคเดช ทักษา 45 ไม่ต้อง 4 พยางค์ก็ได้ครับ

topman
08-06-2012, 02:19 PM
ขอบคุณคุณนพมากเลยนะครับ

แต่คุณนพ พอจะมีชื่อที่ขึ้นต้นด้วยวรรคเดช ทักษา 45 ไม่ต้อง 4 พยางค์ก็ได้ครับ

คนวันเกิดวันพฤหัสบดีควรเปลี่ยนวันอะไรหรือครับ ถ้าจำไม่ผิดตามที่คุณนพ เคยบอกไว้ว่า วันอังคารหรือเปล่าครับ

h4n0n6
08-06-2012, 05:36 PM
ขอบพระคุณมากครับ

ชอบ ลัลน์รัตน์ ครับ
ใช่ต้องอ่านว่า "ลัน-รัด" หรือเปล่าครับ

noppakorn
08-06-2012, 09:52 PM
เรียนคุณนพค่ะ
พอดีว่าจะผ่าตัดคลอดลูกสาว วันที่พฤหัสที่ 13 กันยายน 2555 เวลา 7.39
ลองบวกนามสกุลแล้วได้ทักษา 26 เลยคิดว่าถ้่าชื่อน้องควรทักษา 24 จะดีไหมค่ะหรือเป็นเลขทักษาอื่น อยากรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ อยากให้ขึ้นต้นด้วย อ ลงท้ายถ้่เป็นไปได้อยากให้เป็นสระ า ค่ะ พอดีจะตั้งชื่อเล่นว่ากอหญ้าจะได้คล้องจองกัน
รบกวนถามอีกเรื่องว่าชื่อ อมัญญา มีความหมายหรือเปล่าค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 26 นามมงคลชายใช้ทักษา 15และ 24 หญิงใช้ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อะ รา ระ ยา)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
อรณัชชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่เป็นหญิงงาม
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวผู้เป็นหญิงงาม (ออน อุ ระ ชา)

noppakorn
08-06-2012, 10:17 PM
คนวันเกิดวันพฤหัสบดีควรเปลี่ยนวันอะไรหรือครับ ถ้าจำไม่ผิดตามที่คุณนพ เคยบอกไว้ว่า วันอังคารหรือเปล่าครับ
สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัสฯ เปลี่ยนชื่อวันจันทร์ ครับเป็นคู่มิตรธาตุ

ชือทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดีมีเดชนำ
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม
สริษฏ์ศก แปลว่า ผู้มีความเนิ่นนานในความน่ารักและกล้าหาญ
ศกศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันยาวนาน
สัณห์ศุภัช แปลว่า เกิดมาดีงามและสุภาพ

noppakorn
08-06-2012, 10:17 PM
ขอบพระคุณมากครับ

ชอบ ลัลน์รัตน์ ครับ
ใช่ต้องอ่านว่า "ลัน-รัด" หรือเปล่าครับ
สวัสดีครับ

ลัน-รัด ถูกต้องครับ

Mookarok
08-07-2012, 08:36 AM
ขอบพระคุณมากนะคะคุณนพสำหรับชื่อที่ส่งมาให้
แต่รบกวนถามอีกทีค่ะว่า ชื่อ อมัญญา มีความหมายหรือเปล่าค่ะคุณนพ

noppakorn
08-07-2012, 01:42 PM
ขอบพระคุณมากนะคะคุณนพสำหรับชื่อที่ส่งมาให้
แต่รบกวนถามอีกทีค่ะว่า ชื่อ อมัญญา มีความหมายหรือเปล่าค่ะคุณนพ
สวัสดีครับ

อมัญญา มาจาก อม+อัญญา คำว่า อม ถ้าอ่านว่า อะมะ จะแปลว่า กำลัง อำนาจ ถ้าอ่านว่า อม แปลว่า โกง ยักยอก เก็บไว้ในปาก ในที่นี้ ต้องอ่านว่า อะมะ ครับ อม+อัญญา เป็น อมัญญา อ่านว่า อะ มัน ยา
อมัญญา แปลว่า ผู้รู้อำนาจ,ผู้มีความรู้เรื่องอำนาจ

aekkaphob1
08-08-2012, 11:41 AM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ขออนุญาตอาจารย์วิเคราะห์ ชื่อ-นามสกุลให้ด้วยครับ เอกภพ หล่ำแสง ผมรับราชการทหารครับ ถ้าเปลี่ยนชื่อและนามสกุล รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยครับ นามสกุลอยากให้มีคำว่า แสง เหมือนเดิมครับ (วันเสาร์ ที่ 16 มกราคม 2525 เวลา 08.15 )

อีกชื่อนึงครับ อภิญญา ทิพยเกษร (วันศุกร์ ที่ 11 มกราคม 2528 ) อันนี้อยากได้ชื่อใหม่ครับ
ขอบพระคุณครับ

วรรณวรินทร์
08-08-2012, 12:16 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ลูกชายเกิดวันอาทิตย์(4 มกราคม 2541) ชื่อ อิทธวัฒน์ ศีลเตช อยากจะเปลี่ยนชื่อแต่ไม่มั่นใจอยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ตอนนี้ที่เลือกไว้ มี
ตรัย(ทักษา 19)
ธัชธรรม์ (ทักษา 24)
ทัพพ์ณฐกรณ์(ทักษา 36)
ชื่อนี้ใช้ได้ไหมค่ะและชื่อไหนดีที่สุด หรือควรใช้ชื่ออื่น ขอความกรุณาอาจารย์ด้วยนะค่ะ

กราบขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

วรรณวรินทร์
08-08-2012, 12:22 PM
ขอแก้ไขค่ะ
ธัชธรรม์ ทักษา 36
ทัพพ์ณฐกรณ์ ทักษา 63

noppakorn
08-08-2012, 09:46 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ขออนุญาตอาจารย์วิเคราะห์ ชื่อ-นามสกุลให้ด้วยครับ เอกภพ หล่ำแสง ผมรับราชการทหารครับ ถ้าเปลี่ยนชื่อและนามสกุล รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยครับ นามสกุลอยากให้มีคำว่า แสง เหมือนเดิมครับ (วันเสาร์ ที่ 16 มกราคม 2525 เวลา 08.15 )

อีกชื่อนึงครับ อภิญญา ทิพยเกษร (วันศุกร์ ที่ 11 มกราคม 2528 ) อันนี้อยากได้ชื่อใหม่ครับ
สวัสดีครับ

อาชีพทหาร ใช้ชื่อทักษา 45 ตกที่นั่งปัญญาและโชค เป็นความสำเร็จสมหวัง นามสกุลใช้ทักษา 54 เป็นโชคและปัญญา ตกที่นั่งความสำเร็จสมหวัง ผลรวมได้ 99 ตกความเจริญรุ่งเรือง ความคลาดแคล้ว ความรอดพ้นจากภัยนาน มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำบุญสร้างเสริมบารมี สวดมนต์เช้าเย็นให้ดวงดาวเดินครับ

นามสกุลทักษา 54 สำหรับความสำเร็จรุ่งเรือง

แสงอภิวรรธน์ (แสง อะ พิ วัด) แปลว่า มีความเจริญยิ่งดุจแสง
แสงอนุตรีย์ (แสง อะ นุด ตรี) แปลว่า แสงอันประเสริฐ
แสงกีรตินันท์ (แสง กิต ติ นัน) แปลว่า แสงอันมีเกียรติที่น่ายินดี
แสงชวัลรัตน์ (แสง ชะ วัน รัด) แปลว่า ดวงแก้วที่มีแสงอันพราวแพรว

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันเสาร์ มีเดชและมนตรีในชื่อ

วิชิตศักดิ์ (วิ ชิต สัก) แปลว่า ผู้มีอำนาจชนะทุกอย่าง
วิชญ์นวิน (วิด นะ วิน) แปลว่า นักปราชญ์หนุ่ม
กฤตย์ชานนท์ (กริด ชา นน) แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ที่พึงกระทำ
สรัญญ์โชติ (สะ รัน โชด) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่รอบรู้และแกล้วกล้า
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
ฉัตรวรมน์ (ฉัด วะ รม) แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐใต้ร่มเงา
จักร์จรัส (จัก จะ หรัด) แปลว่า ผู้มีวงจรความรุ่งเรือง

สำหรับคุณ อภิญญา ทิพยเกษร นามสกุลได้ทักษา 32 ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 24 เป็นความสุขสมหวังทั้งการเงินและความรัก มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ ตกที่นั่งเงินทองรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

พัศญา(พัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และอำนาจ
พัชญิดา (พัดชะยิดา) แปลว่า หญิงผู้อยู่ในกรอบ
ชุดาญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรือง
ชญามณี แปลว่า ดวงแก้วแห่งความรอบรู้
ชินนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาจนได้ชัยชนะ
ชนฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในหมู่ชน
ญาณ์ชุดา แปลว่า ความเรืองรองแห่งความรู้
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์
ภูพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาในแผ่นดิน
ปาณมณิภา แปลว่า ผู้มีชีวิตเป็นประกายดุจแก้ว
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน 7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุิทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-08-2012, 10:19 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ลูกชายเกิดวันอาทิตย์(4 มกราคม 2541) ชื่อ อิทธวัฒน์ ศีลเตช อยากจะเปลี่ยนชื่อแต่ไม่มั่นใจอยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ตอนนี้ที่เลือกไว้ มี
ตรัย(ทักษา 19)
ธัชธรรม์ (ทักษา 24)
ทัพพ์ณฐกรณ์(ทักษา 36)
ชื่อนี้ใช้ได้ไหมค่ะและชื่อไหนดีที่สุด หรือควรใช้ชื่ออื่น ขอความกรุณาอาจารย์ด้วยนะค่ะ

กราบขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 27 ชื่อ ธัชธรรม์ ทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 63 ตกที่นั่งความสุข รื่นรมย์ ส่วนชื่อ ทัพพ์ณฐกรณ์ ทักษา 63 เป็นนามมงคล แต่เนื่องจากนามสกุลทักษา 27 ไม่นิยมให้ใช้ เพราะถือว่านามสกุลทักษาเล็กกว่ามากเกินควร ที่เขาเรียกว่า ชื่อใหญ่เกินตัวน่ะครับ จะส่งผลเสียไม่ควรใช้ครับ นอกจากจำเป็นว่าไม่มีหนทางเลือก ชื่อทักษาอื่นครับ แต่ก็ต้องมีวิธีมาหนุนเสริมครับ

ธัชธรรม์ เป็นนามดีครับ

aekkaphob1
08-09-2012, 07:34 AM

วรรณวรินทร์
08-09-2012, 09:49 AM
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ

ศรัณยพงศ์ ร่วมสุขขจรกุล
08-09-2012, 12:15 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์ กระผมชื่อ นายศรัณยพงศ์ ร่วมสุขขจรกุล เกิดเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 29 ธันวาคม 2520 เวลา 19.55 อาชีพเป็นพนักงานเทศบาล ขออนุญาตอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ ชื่อ และ นามสกุล ให้ด้วยครับ ชื่อได้ค่า 54 นามสกุลได้ค่า 46 ผลรวมเป็น 100 ดีหรือไม่ครับ

สุตินันท์
08-09-2012, 02:51 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์ กระผมชื่อสุตินันท์ เม่งเลี่ยม อาชีพเป็นพนักงานเทศบาล ขออนุญาตอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ ชื่อ และ นามสกุล ของลูกสาวชื่อสุภาสินี เม่งเลี่ยม เกิดเมื่อวัน เสาร์ ที่ 28 เดือน กรกฎาคม 2555 เวลา 17.38 น. และลูกชายชื่อ สุวิจักษณ์ เม่งเลี่ยม เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 12 เดือนพฤศจิกายน 2552 เวลา 06.30 น. และขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมให้กับลูกทั้งสองคนด้วยครับ

สุตินันท์
08-09-2012, 03:12 PM
รบกวนอาจารย์อีกนิดหนึ่งครับอยากให้ชื่อลูกที่อาจารย์ตั้งให้ใหม่ทั้งสองคนขึ้นต้นด้วย สุ ครับ และยกตัวอย่างชื่อเพราะๆให้เป็นตัวเลืกบ้างก็ดีครับ ขอบคุณครับท่านอาจารย์

punsmum
08-09-2012, 06:40 PM
สวัสดีค่ะ ขอถามความหมายชื่อนะคะ
อธิตยา กับ อทิตยา เขียนอย่างไรจึงถูกต้องคะ และมีความหมายว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดอักษร)

noppakorn
08-09-2012, 11:38 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์ กระผมชื่อ นายศรัณยพงศ์ ร่วมสุขขจรกุล เกิดเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 29 ธันวาคม 2520 เวลา 19.55 อาชีพเป็นพนักงานเทศบาล ขออนุญาตอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ ชื่อ และ นามสกุล ให้ด้วยครับ ชื่อได้ค่า 54 นามสกุลได้ค่า 46 ผลรวมเป็น 100 ดีหรือไม่ครับ
สวัสดีครับ

ศรัณยพงศ์ ชื่อทักษา 54 ดวงดาวเต็มที่ขาดกลุ่มดาวอุตสาหเพียงกลุ่มเดียว นามสกุล ร่วมสุขขจรกุล ทักษา 46 ดวงดาวขาดดาวมนตรีเพียงกลุ่มเดียว ชือและนามสกุลได้ทักษารวม 100 เป็นมงคลยิ่งครับ แต่ทว่าชือและสกุลเมื่อนำมารวมกันแล้ว ปรากฏว่ามีครบทุกกลุ่มดาว ทำให้คุณเองจะขาดความเชื่อมั่นใจ ทำการใดได้ผลแต่เนิ่นช้ามาก ทั้งนี้เพราะมีดาวมากเกินไป เปรียบเสมือนตัวคุณเป็นห้องๆหนึ่ง แล้ววางของเข้าไปเต็ม จะเคลื่อนไหว จะทำอะไรก็ไม่สะดวก ไม่มีช่องทางให้ขยับตัวครับ ถึงแม้นามและชื่อสกุลทั้งผลรวมจะเป็นมงคลก็ตามที วิธีแก้ไข ให้หมั่นสวดมนต์เช้าเย็นอย่าได้ขาด วันแรม 7 ค่ำ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ ดวงดาวก็จะเดินได้ดีขึ้นครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งทักษา 100 มีดาวมฤตยู 2 ดวง ต้องหมั่นสวดมนต์และไหว้พระบ่อยๆ เพราะดวงมีดาวศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ระวังอย่าทำงานใหญ่เกินตัว ถ้าทำควรมีผู้ร่วมปรึกษาครับ ชื่อนี้ดีครับไม่ต้องเปลี่ยน แต่ให้ปฏิบัติแทนครับ

ปัจจุบันมีหลายๆท่านอ่านหนังสือตั้งชื่อ อ่านแล้วมักเข้าใจว่าการมีทักษาครบทุกทักษาจะดี แต่ที่จริงแล้วกลับไม่ให้คุณครับ ชื่อก็เหมือนฮวงจุ้ยบ้านที่อยู่ครับ

noppakorn
08-10-2012, 12:05 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์ กระผมชื่อสุตินันท์ เม่งเลี่ยม อาชีพเป็นพนักงานเทศบาล ขออนุญาตอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ ชื่อ และ นามสกุล ของลูกสาวชื่อสุภาสินี เม่งเลี่ยม เกิดเมื่อวัน เสาร์ ที่ 28 เดือน กรกฎาคม 2555 เวลา 17.38 น. และลูกชายชื่อ สุวิจักษณ์ เม่งเลี่ยม เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 12 เดือนพฤศจิกายน 2552 เวลา 06.30 น. และขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมให้กับลูกทั้งสองคนด้วยครับ รบกวนอาจารย์อีกนิดหนึ่งครับอยากให้ชื่อลูกที่อาจารย์ตั้งให้ใหม่ทั้งสองคน ขึ้นต้นด้วย สุ ครับ และยกตัวอย่างชื่อเพราะๆให้เป็นตัวเลืกบ้างก็ดีครับ ขอบคุณครับท่านอาจารย์
สวัสดีครับ

ชื่อ สุภาสินี เม่งเลี่ยม ชื่อทักษา 33 นามสกุลทักษา 39 ผลรวมได้ 72 ตกที่นั่งเจ็บไข้ ใจอ่อน ชีวิตค่อนข้างสับสนครับ สุวิจักษณ์ ทักษา 47 ชีวิตเป็นคนพูดเก่ง ขี้โมโห ทำอะไรมักไม่ได้ผลดังหวัง ครับ ทั้งสองคนเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 ตกดาวจันทรและดาวพุธ ความรักพบปัญญา ผลรวมเป็นโชคลาภ ชีวิตนี้สุขสดชื่นสมหวังทั้งงานและความรัก ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร และความสำเร็จ ชีวิตนี้มีแต่สุข ไม่ไร้คู่ ข้อระวังคือระวังอย่าฟุ้งเฟ้อ สุรุ่ยสุร่ายครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

สุชลธร แปลว่า ผู้ทรงน้ำอันดีงาม ,เมฆที่ดี
สุธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความดี
สุนิรชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีนิรันดร์
สุภาวดี แปลว่า ผู้ประดับด้วยความดี
สุรวิภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังอาทิตย์ที่ดี

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัส

สุปุริม แปลว่า ผู้เป็นหัวหน้าที่ดี
สุปรีชา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่ดี
สุญาณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ที่ดี
สุโกมล แปลว่า ดอกบัวที่ดี
สุพลช (สุ พะ ลด) แปลว่า ผู้เกิดจากพลังอำนาจที่ดี

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน 7วัน) ให้ไปใส่บาตรพระให้เด็กคนละรูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-10-2012, 12:08 AM
สวัสดีค่ะ ขอถามความหมายชื่อนะคะ
อธิตยา กับ อทิตยา เขียนอย่างไรจึงถูกต้องคะ และมีความหมายว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดอักษร)
สวัสดีครับ

อทิตยา แปลว่า พระอาทิตย์ครับ
อธิตยา เขียนผิดครับ

สุตินันท์
08-10-2012, 09:00 AM
ขอขอบพระคุณอาจารย์มากครับที่ได้ตั้งชื่อมงคลให้แก่ลูกผมทั้งสอง ขอบคุณครับ

ศรัณยพงศ์ ร่วมสุขขจรกุล
08-10-2012, 09:17 AM
ขอบพระคุณอาจารย์นพกรณ์มากที่ช่วยวิเคราะห์ชื่อและนามสกุลพร้อมทั้งให้ข้อแนะนำที่ดี

jaejoy
08-10-2012, 03:11 PM
อยากทราบคำแปลชื่อ
อนุศรสิทธิ์ อะ นุ สอน ระ สิด
อนุสรสิทธิ์ อะ นุ สอน ระ สิด
สิทธินุสรณ์ สิด ทิ นุ สอน
ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
08-10-2012, 05:42 PM
อยากทราบคำแปลชื่อ
อนุศรสิทธิ์ อะ นุ สอน ระ สิด
อนุสรสิทธิ์ อะ นุ สอน ระ สิด
สิทธินุสรณ์ สิด ทิ นุ สอน
ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

อนุศรสิทธิ์ อะ นุ สอน(เอาระออกครับ)สิด แปลว่า อำนาจแห่งลูกศรอันน้อย
อนุสรสิทธิ์ อะ นุ สอน ระ สิด แปลว่า ความสำเร็จอันแกล้วกล้าเสมอ
สิทธินุสรณ์ สิด ทิ นุ สอน แปลว่า ผู้คำนึงถึงอำนาจอันชอบ

nina
08-11-2012, 10:50 AM
สิทธวิชญ์ ความหมายว่าอะไรคะ
สิริณัฎฐ์ ความหมายว่าอะไรคะ

Journey
08-12-2012, 03:59 PM
สวสัดีค่ะเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

อยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ลูกสาวหน่อยค่ะ มีลูกสาวสองคน ทะเลาะกันไม่เว้นแต่ละวัน
คนโตขี้แย อ่อนไหว ไม่สบายบ่อย ส่วนคนเล็กไม่ยอมคน ขี้โมโห กับคนอื่นไม่มีการทะเลาะด้วยเลยแต่อยู่กันเองทะเลาะกันทุกที
คนโตชื่อ น้อง เจติยา สินสงวน เกิดวันศุกร์ที่ 25 เมษายน 2551 เวลา 3.02 น.
คนเล็กชื่อ น้อง กชพร สินสงวน เกิดวันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2553 เวลา 20.15 น.

ดิฉันชื่อ ธนารักษ์ พ่อน้องชื่อ อัศเวช สินสงวน ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

noppakorn
08-13-2012, 04:56 PM
สิทธวิชญ์ ความหมายว่าอะไรคะ
สิริณัฎฐ์ ความหมายว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

สิทธวิชญ์ แปลว่า ผู้มีวิชาศักดิ์สิทธิ์
สิริณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นมงคล,นักปราชญ์ผู้นำความเจริญ

noppakorn
08-13-2012, 05:13 PM
สวสัดีค่ะเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

อยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ลูกสาวหน่อยค่ะ มีลูกสาวสองคน ทะเลาะกันไม่เว้นแต่ละวัน
คนโตขี้แย อ่อนไหว ไม่สบายบ่อย ส่วนคนเล็กไม่ยอมคน ขี้โมโห กับคนอื่นไม่มีการทะเลาะด้วยเลยแต่อยู่กันเองทะเลาะกันทุกที
คนโตชื่อ น้อง เจติยา สินสงวน เกิดวันศุกร์ที่ 25 เมษายน 2551 เวลา 3.02 น.
คนเล็กชื่อ น้อง กชพร สินสงวน เกิดวันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2553 เวลา 20.15 น.

ดิฉันชื่อ ธนารักษ์ พ่อน้องชื่อ อัศเวช สินสงวน ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

เรื่องเด็กทะเลาะกันนั้นสำหรับเด็กเล็กเป็นธรรมดาครับอย่าวิตก โตหน่อยก็จะรักกันมากครับ เนื่องจากทั้งสองคนเกิดราศีทีสมพงศ์กันคือ ชวด และฉลู อย่าห่วงเรื่องนี้ครับ โตรู้ความก็รักกันเองครับ

เจติยา ทักษา 24 เป็นนามมงคลครั เกิดวันศุกร์ มี ย เป็นกาลกิณี อยู่หลังนาม ทำให้ภายในร่างกายอ่อนแอครับ ปรับเปลี่ยนชื่อให้มีเดชเพิ่มสักหน่อย ก็จะเข้มแข็งขึ้น เรื่องสุขภาพมีสระคุ้มกันอยู่ครับ นามสกุล สินสงวน ทักษา 36 เป็นมงคลนามผลรวมได้ 60 เป็นมงคลยิ่งครับ ใช้ชื่อทักษาเดิม แต่ไม่มีกาลกิณีในชื่อครับ

กชพร เกิดวันจันทร์ ทักษา 15 ผลรวมได้ทักษา 51 ชื่อนี้นามนี้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ดียิ่งแล้วครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีเดชในชื่อ

กัญญณิช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ (ค่าอายตนะ ๘)
กฤตพิชญา แปลว่า ผู้ทำการดังนักปราชญ์ (ค่าอายตนะ 9)
กานต์ชุดา แปลว่า ผู้มีความเรืองรองอันเป็นที่รัก (ค่าอายตนะ ๘)
กชกัญจนา แปลว่า บัวทองคำ (ค่าอายตนะ 7)
ศตกันตา แปลว่า ผู้สวยเต็มร้อย (ค่าอายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปใส่บาตรพระ 1 รูป(เณรไม่เอา) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ (ของเด็กน่ะครับ) เจ้าที่บ้าน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

noppakorn
08-13-2012, 05:23 PM
ซ้ำ

dodenaka
08-14-2012, 04:17 PM
ศิริธร กับ ศิริทร แปลว่าอะไรคะ เกิดวันเสาร์

noppakorn
08-14-2012, 08:09 PM
ศิริธร กับ ศิริทร แปลว่าอะไรคะ เกิดวันเสาร์
สวัสดีครับ

ศิริธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นมงคล
ศิริทร คำว่า ทร แปลว่า แปลว่า ชั่ว ยาก ลําบาก น้อย ไม่มี แปลให้ดูดี แปลว่า ผู้ไม่มีมงคล ครับ ที่ต่อท้ายแล้วเป็นคำที่ดีคือคำที่เอาศัพท์ "อาทร" สมาสคำอื่นเช่น วีร+อาทร เป็น วีราทร แปลว่า ผู้มีน้ำใจกล้าหาญ เป็นต้นครับ

dodenaka
08-15-2012, 12:42 PM
สวัสดีครับ

ศิริธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นมงคล
ศิริทร คำว่า ทร แปลว่า แปลว่า ชั่ว ยาก ลําบาก น้อย ไม่มี แปลให้ดูดี แปลว่า ผู้ไม่มีมงคล ครับ ที่ต่อท้ายแล้วเป็นคำที่ดีคือคำที่เอาศัพท์ "อาทร" สมาสคำอื่นเช่น วีร+อาทร เป็น วีราทร แปลว่า ผู้มีน้ำใจกล้าหาญ เป็นต้นครับ

ขอบคุณคะ

ชื่อ ศิริธร ร่มโพธิ์ เกิดวันเสาร์ 5 ธค. 2513 ทำงานห้องปฏิบัติการ QC ถ้าชื่อดี ความหมายดี แต่ ทักษาที่เป็นตัวเลขไม่ดี ควรเปลี่ยนไหมคะ

noppakorn
08-16-2012, 11:24 AM
ขอบคุณคะ

ชื่อ ศิริธร ร่มโพธิ์ เกิดวันเสาร์ 5 ธค. 2513 ทำงานห้องปฏิบัติการ QC ถ้าชื่อดี ความหมายดี แต่ ทักษาที่เป็นตัวเลขไม่ดี ควรเปลี่ยนไหมคะ
สวัสดีครับ

ศิริธร ทักษา 27 นามสกุล ร่มโพธิ์ ทักษา 39 เป็นทักษาไม่ดีทั้งคู่ครับ ผลรวมได้ทักษา 66 ก็ไม่ค่อยดีนัก แต่หากว่าชีวิตคุณยังเดินไปได้ด้วยดี ความรักดี อะไรถูกอย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบันยังเป็นที่น่าพอใจ ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ แต่ข้อควรระวัง คือ ชื่อทักษานี้ มักสูญเสียคนที่รัก และมักเจ็บไข้ได้ป๋วย แต่หากใช้ชีวิตอย่างรัดกุมระมัดระวัง ก็จะผ่านพ้นได้ดี ผลรวมเป็นดาวศุกร์คู่ ต้องระวังการใช้ชีวิตที่เสี่ยงกับความเริงรมย์ ความมัวเมาในเรื่องกิเลสโลกีย์ หากระวังได้ชีวิตก็ไม่น่ามีปัญหา หมั่นทำบุญเสมอๆ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ชีวิตก็จะดี ดวงดาวก็จะเดินครับ

nuchning
08-21-2012, 01:42 AM
สวัสดีค่ะ
จะตั้งชื่อใหม่น่ะค่ะ คิดเองตามเงื่อนไข ได้ชื่อ สริณวัสสา กับ ศรัณวัสสา ขอทราบความหมายทั้งสองชื่อเลยค่ะ
เกิดวันพุธกลางวัน นามสกุล ศิริไพศาล ชื่อเดิมวัชรี อาชีพเภสัชกรค่ะ

nuchning
08-21-2012, 01:44 AM
พิมพ์ผิดค่ะ
สริณวัสสา กับ ศริณวัสสา

สวัสดีค่ะ
จะตั้งชื่อใหม่น่ะค่ะ คิดเองตามเงื่อนไข ได้ชื่อ สริณวัสสา กับ ศรัณวัสสา ขอทราบความหมายทั้งสองชื่อเลยค่ะ
เกิดวันพุธกลางวัน นามสกุล ศิริไพศาล ชื่อเดิมวัชรี อาชีพเภสัชกรค่ะ

noppakorn
08-21-2012, 11:14 AM
พิมพ์ผิดค่ะ
สริณวัสสา กับ ศริณวัสสา
สวัสดีครับ

สริณวัสสา มาจาก สร(ทิพย์,แกล้วกล้า)+อิณ(หนี้)+วัสส(ฝน,ปี) แปลว่า ผู้เป็นหนี้ของสวรรค์ตลอดปี
ศริณวัสสา มาจาร ศร(ธนู,ลูกธนู,)+อิณ(หนี้)+วัสส(ฝน,ปี) แปลว่า ฝนซึ่งเป็นหนี้ของธนู

นามสกุล ศิริไพศาล ทักษา 50 ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นความสำเร็จ รุ่งเรืองด้วยโชคครับ

ชื่อแนะนำ
ปวีณวัสสา แปลว่า ผู้ฉลาดตลอดปี (อายตนะ6)
กัลยาวัสสา แปลว่า หญิงงามตลอดปี (อายตนะ6)

luna69
08-21-2012, 09:18 PM
อัธรภณ แปลความหมายว่าอย่างไรค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

nuchning
08-21-2012, 11:22 PM
ขอบคุณมากค่ะ แต่ขอรบกวนต่ออีกนิดนะคะ
อยากได้มูละนำหน้าน่ะค่ะ ศ-ฮ อายตนะ 6 หรือ 8 ก็ได้ค่ะ และก็เขียนอ่านง่าย ๆ หน่อยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

สริณวัสสา มาจาก สร(ทิพย์,แกล้วกล้า)+อิณ(หนี้)+วัสส(ฝน,ปี) แปลว่า ผู้เป็นหนี้ของสวรรค์ตลอดปี
ศริณวัสสา มาจาร ศร(ธนู,ลูกธนู,)+อิณ(หนี้)+วัสส(ฝน,ปี) แปลว่า ฝนซึ่งเป็นหนี้ของธนู

นามสกุล ศิริไพศาล ทักษา 50 ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นความสำเร็จ รุ่งเรืองด้วยโชคครับ

ชื่อแนะนำ
ปวีณวัสสา แปลว่า ผู้ฉลาดตลอดปี (อายตนะ6)
กัลยาวัสสา แปลว่า หญิงงามตลอดปี (อายตนะ6)

noppakorn
08-22-2012, 10:07 AM
อัธรภณ แปลความหมายว่าอย่างไรค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

อัธรภณ คำว่า อัธร ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
08-22-2012, 10:15 AM
ขอบคุณมากค่ะ แต่ขอรบกวนต่ออีกนิดนะคะ
อยากได้มูละนำหน้าน่ะค่ะ ศ-ฮ อายตนะ 6 หรือ 8 ก็ได้ค่ะ และก็เขียนอ่านง่าย ๆ หน่อยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
สถิรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันมั่นคง,ผู้มีความสุขอันมั่นคง (อายตนะ ๘)
สุทธิ์สุธี แปลว่า ผู้มีปัญญาดีและบริสุทธิ์ (อายตนะ 6)
ศรัณย์รตา แปลว่า ผู้มีความสุขที่น่าพึ่งพิง (อายตนะ 9)
ศศิอารียา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)

nuchning
08-22-2012, 05:56 PM
ขอบคุณมากค่ะคุณนพ
ขอถามอีกข้อค่ะ อวัศยาร์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
08-23-2012, 03:51 PM
ขอบคุณมากค่ะคุณนพ
ขอถามอีกข้อค่ะ อวัศยาร์ แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

อวัศยาร์ เติม ร์ แล้วไม่มีคำศัพท์ครับ คำมันเสียไปครับ
อวัศยา แปลว่า หมอก

RainySunny
08-23-2012, 09:49 PM
รบกวนขอฤกษ์ผ่าคลอดให้ลูกสาวค่า คลอดประมาณกลางเดือนกันยายนถึงต้นเดือนตุลาคมคค่า
พ่อเกิดวันเสาร์ 2 ธ.ค. 2510 11.30 น. แม่เกิด วันจันทร์ 30 ส.ค. 2514 8.55 น.

Journey
08-23-2012, 10:12 PM
ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ

noppakorn
08-24-2012, 11:13 AM
รบกวนขอฤกษ์ผ่าคลอดให้ลูกสาวค่า คลอดประมาณกลางเดือนกันยายนถึงต้นเดือนตุลาคมคค่า
พ่อเกิดวันเสาร์ 2 ธ.ค. 2510 11.30 น. แม่เกิด วันจันทร์ 30 ส.ค. 2514 8.55 น.
สวัสดีครับ

ฤกษ์การคลอดปีมะโรง
เดือนกันยายน 25552555 วันศุกร์ที่ 14 กย.เวลา 07.00-10.59 น. จันทร์ที่ 17 กย.เวลา 09.00-10.59 น.เวลา15.00-16.59 น วันจันทร์ที่ 24 กย.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา15.00-18.59 น.(เช้า 7-8ดียิ่ง บ่าย 17-18.59ดียิ่ง) วันศุกร์ที่ 28 กย.เวลา 07.00-08.59 น.เวลา 17.00-18.59 น. วันเสาร์ที่ 29 กย.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันที่ 21 กย.เป็นวันอุบาทว์ ห้ามทำมงคล
เดือนตุลาคม 2555 วันอังคารที่ 2 ตค.เวลา09.00-10.59 น.เวลา 15.00-18.59 น. วันพุธที่ 3 ตค.เวลา 15.00 - 18.59 น. วันพฤหัสบดีที่ 11 ตค.เวลา 15.00-18.59 น.เวลารอง 23.00-01.59 น.วันอาทิตย์ที่ 14 ตค.เวลา 09.00 - 10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันจันทร์ ที่ 15 ตค. เวลา 09.00 - 10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันที่ 30 ตค.เวลา 15.00-16.59 น.

Dhamma
08-27-2012, 04:12 PM
สวัสดีท่านอาจารย์นพครับ

ขอความกรุณาท่าน วิเคราะห์ และมอบชื่อและนามสกุลใหม่ให้ผมด้วยครับ

ชื่อ สถาพร โพธิสุนทร
เกิดวันศุกร์ ที่ 4 พฤษภาคม 2533 ครับ

ขอชื่อดีฟังแล้วเพราะๆ 2 พยางค์ได้ก้อดีครับ ความหมายเกี่ยวกับเงินทอง ความร่ำรวยประมานนี้อ่ะครับ
มี วรรคมูละด้วยก้อดีนะครับ

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าครับ

noppakorn
08-28-2012, 01:38 PM
สวัสดีท่านอาจารย์นพครับ

ขอความกรุณาท่าน วิเคราะห์ และมอบชื่อและนามสกุลใหม่ให้ผมด้วยครับ

ชื่อ สถาพร โพธิสุนทร
เกิดวันศุกร์ ที่ 4 พฤษภาคม 2533 ครับ

ขอชื่อดีฟังแล้วเพราะๆ 2 พยางค์ได้ก้อดีครับ ความหมายเกี่ยวกับเงินทอง ความร่ำรวยประมานนี้อ่ะครับ
มี วรรคมูละด้วยก้อดีนะครับ

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

ชื่อ สถาพร ทักษา 21 เป็นจันทรและดาวอาทิตย์ ลักษณะเป็นนุ่มนวล แต่ใจแข็ง เนื่องจากเป็นน้ำกับไฟอยู่ร่วมกัน ต้องระวังชีวิตอาจหักเห พลิกผันได้ นามสกุลทักษา 38 ทักษาไม่ดีครับ ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษามงคล ดังนั้นจึงส่งเสริมให้คุณโดดเด่น ในภาครวม แต่ส่วนตัวกับประสบความผิดหวัง ชื่อที่เหมาะสมสำหรับนามสกุลทักษา 38 นั้น หาทักษารวมที่ดีที่สุดไม่มีครับ มีแต่ทักษาปานกลาง โดยมีทักษา 51 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดี ส่งเสริมให้มีความสำเร็จ แต่ค่อนข้างหวาดระแวงชีวิตเกินไป หากแก้ไขทำใจให้มั่นคงหนักแน่ง ชื่อมั่น ไม่ไปงมงายกับเรื่องไสยศาสตร์ อบายมุข ชีวิตนี้ดีแน่นอนครับ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็นครับ ดวงดาวจะเดินดีและส่งเสริมครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันศุกร์

กฤษฏ์จินต์ แปลว่า ผู้ไตร่ตรองจนสำเร็จ
กิจพสุพัทธ์ แปลว่า ผู้เกี่ยวข้องในสมบัติที่ต้องกระทำ
กิตติณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีชื่อเสียงดี
กิตติ์จินต์ แปลว่า ผู้คำนึงถึงการสรรเสริญ
กานต์อนันต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในความน่ารัก
อัณณ์นิพิท แปลว่า ผู้รู้แจ้งด้านตัวหนังสือ
อิษฏ์สุธี แปลว่า ผู้มีปัญญาดีและน่ารัก
อิทธิอนันต์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมากมายไม่หมด

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

fearaly
08-29-2012, 01:52 PM
เรียน พี่นพค่ะ
รบกวนขอความหมายของชื่อ ศตภัทร อ่านว่า สะ ตะ พัด ใช่ไหมค่ะ

Eakkyspotter
08-29-2012, 08:52 PM
สัสดีครับ ผมอยากจะถามว่า

เอกอัษฎาธรณ์ จะแปลความหมายว่าอ่ะไร ผมอยากจะใช้ชื่อนี้ด้วยครับผม ถ้าผมจะใช้ชื่อนี้เหมาะไหมคับ

ผมเกิด 11 ธันวาคม 2528 เวลาเกิดระบุตามสูจิบัตร 17.15 น. วันพุทธ แรม 15 ค่า เดือน 12 ปี ฉลู

อาชีพ ราชการครับ
แล้ว คำว่า ฏา หรือ ฎา มันต่างกันอย่างไร

ขอขอบคุณครับ

Eakkyspotter
08-29-2012, 10:26 PM
สัสดีครับ ผมอยากจะถามว่า

เอกอัษฎาธรณ์ จะแปลความหมายว่าอ่ะไร ผมอยากจะใช้ชื่อนี้ด้วยครับผม ถ้าผมจะใช้ชื่อนี้เหมาะไหมคับ

ผมเกิด 11 ธันวาคม 2528 เวลาเกิดระบุตามสูจิบัตร 17.15 น. วันพุทธ แรม 15 ค่า เดือน 12 ปี ฉลู

อาชีพ ราชการครับ
แล้ว คำว่า ฏา หรือ ฎา มันต่างกันอย่างไร เพราะว่า ถ้าใช้ ฏา จะได้ ค่าของชื่อ 55 พอดี แต่ถ้าใช้ ฎา จะได้ค่า 51 ครับผม เพราะนามสกุลผม ได้ 45 แล้วครับ

ขอขอบคุณครับ

หรือ ถ้าเป็น เอกอัษฐ์ฎาธร จะได้ความหมายว่าอย่างไร

ผมต้องการ เลขของชื่อ มีค่า 55 พอดีครับผม

noppakorn
08-30-2012, 02:05 PM
หรือ ถ้าเป็น เอกอัษฐ์ฎาธร จะได้ความหมายว่าอย่างไร

ผมต้องการ เลขของชื่อ มีค่า 55 พอดีครับผม

สวัสดีครับ

เรื่องภาษาก่อนน่ะครับ ฎ ดอ และ ฏ ตอ นั้น ในบาลีดใช้แทนกันได้ครับ แต่ในภาษาไทยมีกำหนัดบังคับบ้างบางคำ เช่น คำว่า กฏ ใช้เขียน ว่า กฏ กฎ ได้ แต่ถ้าเป็นคำว่า ปรากฏ ต้องใช้ ฏ ตอปะตัก อย่างเดียวครับ ส่วนคำว่า ฏา และ ฎา ไม่มีคำแปลเป็นคำต่อท้ายคำอื่นครับ อัษฏา อัษฎา เป็นคำความหมายเดียวกันได้ครับ และเป็นคำที่มาจาก ภาษาสันสกฤต ครับ

เอกอัษฏาธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความเป็นหนึ่งแปดอย่าง

ฉะนั้นคุณจะใช้ เอกอัษฏาธรณ์ (อ่านว่า เอก อัด สะตาทอน) หรือ เอกอัษฎาธรณ์ (อ่านว่า เอก อัด สะดา ทอน) ชื่อไหนก็ได้ครับ ต่างกันที่คำอ่าน คือ ตา และ ดา เท่านั้นครับ ส่วนทักษา ก็คงตามคุณต้องการได้ครับ

fearaly
09-03-2012, 11:28 AM
พี่นพค่ะ

รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ
อธิปภัทร
อธิปพัฒน์
ศตภัทร
ทั้ง 3 ชื่อ ถ้าใช้กับนามสกุล สิงห์งาม ถือว่าดีไหมค่ะ

noppakorn
09-03-2012, 12:05 PM
พี่นพค่ะ

รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ
อธิปภัทร
อธิปพัฒน์
ศตภัทร
ทั้ง 3 ชื่อ ถ้าใช้กับนามสกุล สิงห์งาม ถือว่าดีไหมค่ะ
สวัสดีครับ

อธิปภัทร แปลว่า ผู้เจริญและยิ่งใหญ่ ทักษา 26 (ทักษาไม่ดีตกราหู)
อธิปพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันยิ่งใหญ่ ทักษา 45 นามมงคล
ศตภัทร แปลว่า ผู้เจริญมาก (ศต แปลว่า ร้อย คือมาก) ทักษา 20 (ตกอ่อนแอ)

นามสกุลทักษาได้ 35 ไม่สามารถใช้กับสามชื่อนี้ได้ครับ ควรใช้ชื่อทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ( ตั้งชื่อต้องทราบวันเกิดด้วยครับ)

posttoo
09-03-2012, 11:32 PM
ขอทราบความหมายของ อุปาทัง ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-04-2012, 12:54 PM
ขอทราบความหมายของ อุปาทัง ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

อุปาทัง มาจาก อุป เติมสระอา เป็น อุปา + ทัง คำว่าอุปา แปลว่า รอง , ทัง แปลว่า ชื่อต้นไม้ น้ำมันชนิดหนึ่ง รวมคำ แปลว่า ต้นทังที่เป็นรอง

ธนพัชร์
09-05-2012, 08:27 PM
เรียนคุณนพกรณ์

ผมรบกวนสอบถามชื่อ"สหรัสม์" มาจาก สห บวก รัสมิฺ (ภาษาบาลี) แต่เขียนเอาแค่ รัสม์ ได้หรือไม่ครับ เพราะถ้าเขียนว่า "สหรัสมิ์" มันจะดูรู้สึกว่าอ่อนช้อยไปหน่อย เพราะจะนึกไปถึง รัศมี และอีกประเด็นคือผมอยากได้ค่าเลขศาสตร์เป็น 41 น่ะครับ

ประเด็นที่สอง หากท่านมีความเห็นว่าสามารถใช้ได้ รบกวนแปลความหมายให้ด้วยนะครับ
ส่วนนามสกุลผม(ที่ได้จากพ่อ) "สมหวัง" มีค่าเลขไม่ดีเพราะตก 29 แต่ผมอยากคงนามสกุลของบรรพบุรุษ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า และขอความสุขความเจริญแก่คุณนพกรณ์ตลอดไป

noppakorn
09-06-2012, 03:40 PM
เรียนคุณนพกรณ์

ผมรบกวนสอบถามชื่อ"สหรัสม์" มาจาก สห บวก รัสมิฺ (ภาษาบาลี) แต่เขียนเอาแค่ รัสม์ ได้หรือไม่ครับ เพราะถ้าเขียนว่า "สหรัสมิ์" มันจะดูรู้สึกว่าอ่อนช้อยไปหน่อย เพราะจะนึกไปถึง รัศมี และอีกประเด็นคือผมอยากได้ค่าเลขศาสตร์เป็น 41 น่ะครับ

ประเด็นที่สอง หากท่านมีความเห็นว่าสามารถใช้ได้ รบกวนแปลความหมายให้ด้วยนะครับ
ส่วนนามสกุลผม(ที่ได้จากพ่อ) "สมหวัง" มีค่าเลขไม่ดีเพราะตก 29 แต่ผมอยากคงนามสกุลของบรรพบุรุษ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า และขอความสุขความเจริญแก่คุณนพกรณ์ตลอดไป
สวัสดีครับ

สหรัสม์ คำว่า รัสม์ รัสมิ์ ถ้าเป็นภาษาไทยเขียนไม่ถูกต้องครับ ต้องเขียนคำที่เป็น รัศม์ รัศมิ์ ครับ คำว่า รัสมิ์ รัสมี รัษมิ์ รัษมี เป็นคำที่คนมักเขียนผิดครับ แต่ถุ้าบาลี รสฺมิ ถูกต้องครับ สันสกตเป็น รศฺมิ คุณกร่อนสระอิทิ้งได้ครับ เพราะเป็นชื่อเป็นนามครับ เวลาเปลี่ยนชื่อเขาถามจะได้ตอบถูกน่ะครับ
สหรัม์ ตกทักษา 41 ส่วนนามสกุลคุณทักษา 29 ผลรวมได้ทักษา 70 เป็นทักษาไม่เป็นมงคลครับ คุณจะใช้หรือครับ ไ่ม่ขอแนะนำน่ะครับ
นามสกุลนี้ควรใช้ชื่อทักษา 36 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ เกิดวันอะไรให้ตั้งทักษาตามวันด้วยน่ะครับ

Giftty
09-06-2012, 08:25 PM
สวัสดี คุณนพ ค่ะ

ขอคำแนะนำความรู้เกี่ยวกับนามสกุลค่ะ
เปิดดูหลายเวป มีอายตยะ พลังเงา สำคัญมากไหมค่ะ

ช่วยแนะนำ นามสกุล ยาวหน่อยค่ะ ทักษามงคล อาตยะดี โชคลาภ ความสำเร็จเรื่องงาน ครอบครัวความรักราบรื่นด้วยค่ะ

มีชื่อทักษา 51 วันจันทร์ค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-06-2012, 09:04 PM
สวัสดี คุณนพ ค่ะ

ขอคำแนะนำความรู้เกี่ยวกับนามสกุลค่ะ
เปิดดูหลายเวป มีอายตยะ พลังเงา สำคัญมากไหมค่ะ

ช่วยแนะนำ นามสกุล ยาวหน่อยค่ะ ทักษามงคล อาตยะดี โชคลาภ ความสำเร็จเรื่องงาน ครอบครัวความรักราบรื่นด้วยค่ะ

มีชื่อทักษา 51 วันจันทร์ค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

พลังเงา ตุ๊กตาไขลาน ฯลฯ เป็นศาตร์ซึ่งแยกจากปลีกย่อยของหลักทักษาปกรณ์ ซึ่งมีผู้นำไปคิดให้แตกต่างออกไป ซึ่งโดยรวมแล้ว ทั้งหมดอยู่ในหลักทักษาปกรณ์ทั้งสิ้น เพียงแต่ไม่ไปพูดใ้ห้มันปลีกย่อยลงไปอีกครับ การใช้หลักทักษาปกรณ์ก็คลุมอยู่แล้วครับ เพราะเน้นที่พลังดวงดาวอันหมายถึงดาวพระเคราะห์ที่มีส่วนสัมพันธ์กับชีวิตคนครับ ส่วนค่าอายตนะ เป็นคนละตำรากัน มีทักษาดี อายตนะก็ไม่ต้องไปสนใจครับ ทักษาตำราโบราณกว่ากันเยอะครับ

ชื่อคุณทักษา 51 นามสกุล ที่เหมาะสมและเป็นมงคลทั้งชื่อสกุลและผลรวมคือทักษา 54 เป็นดาวโชคและปัญญา บอกถึงความสำเร็จของเจ้าของนามสกุลนี้ครับ ผลรวมได้ 105 บอกถึงความสำเร็จ ไมตรี ความรัก และพลังศักดิ์สิทธิ์ หมั่นทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ดาวดาวจะเดินดีและเร็วครับ

ชื่อสกุลทักษา 54

อันธิยาธรณ์ แปลว่า ผู้ัทรงความสมบูรณ์ (อายตนะ ๘)
นิธิศมนต์ธร แปลว่า ผู้ทรงความขลังอันเป็นเจ้าขุมทรัพย์ (อายตนะ 6)
อธินาถนรธีร์ แปลว่า คนผู้เป็นปราชญ์อันเป็นที่พึ่งอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ ๘)
ชนุตม์ภคนันท์ แปลว่า ยินดีในโชคที่เป็นคนอันสูงสุด (อายตนะ 9)

Giftty
09-06-2012, 11:15 PM
สวัสดีครับ

พลังเงา ตุ๊กตาไขลาน ฯลฯ เป็นศาตร์ซึ่งแยกจากปลีกย่อยของหลักทักษาปกรณ์ ซึ่งมีผู้นำไปคิดให้แตกต่างออกไป ซึ่งโดยรวมแล้ว ทั้งหมดอยู่ในหลักทักษาปกรณ์ทั้งสิ้น เพียงแต่ไม่ไปพูดใ้ห้มันปลีกย่อยลงไปอีกครับ การใช้หลักทักษาปกรณ์ก็คลุมอยู่แล้วครับ เพราะเน้นที่พลังดวงดาวอันหมายถึงดาวพระเคราะห์ที่มีส่วนสัมพันธ์กับชีวิตคนครับ ส่วนค่าอายตนะ เป็นคนละตำรากัน มีทักษาดี อายตนะก็ไม่ต้องไปสนใจครับ ทักษาตำราโบราณกว่ากันเยอะครับ

ชื่อคุณทักษา 51 นามสกุล ที่เหมาะสมและเป็นมงคลทั้งชื่อสกุลและผลรวมคือทักษา 54 เป็นดาวโชคและปัญญา บอกถึงความสำเร็จของเจ้าของนามสกุลนี้ครับ ผลรวมได้ 105 บอกถึงความสำเร็จ ไมตรี ความรัก และพลังศักดิ์สิทธิ์ หมั่นทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ดาวดาวจะเดินดีและเร็วครับ

ชื่อสกุลทักษา 54

อันธิยาธรณ์ แปลว่า ผู้ัทรงความสมบูรณ์ (อายตนะ ๘)
นิธิศมนต์ธร แปลว่า ผู้ทรงความขลังอันเป็นเจ้าขุมทรัพย์ (อายตนะ 6)
อธินาถนรธีร์ แปลว่า คนผู้เป็นปราชญ์อันเป็นที่พึ่งอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ ๘)
ชนุตม์ภคนันท์ แปลว่า ยินดีในโชคที่เป็นคนอันสูงสุด (อายตนะ 9)

ขอบคุณค่ะ

Giftty
09-07-2012, 12:07 AM
รบกวนคุณ คุณนพ อีกครั้งค่ะ

ถามถึงชื่อลูกสาวค่ะ วันจันทร์ 25 มกราคม 2553 เวลา 13:44 ค่ะ
ใช้ทักษานามสกุล 54 ค่ะ

]ขอชื่อมงคลเจริญรุ่งเรืองค่ะ[/COLOR]

รบกวนนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-07-2012, 11:08 AM
รบกวนคุณ คุณนพ อีกครั้งค่ะ

ถามถึงชื่อลูกสาวค่ะ วันจันทร์ 25 มกราคม 2553 เวลา 13:44 ค่ะ
ใช้ทักษานามสกุล 54 ค่ะ

]ขอชื่อมงคลเจริญรุ่งเรืองค่ะ[/COLOR]

รบกวนนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 54 สำหรับหญิงควรใช้ชื่อทักษา 51 มาเป็นนามมงคลครับ ตกที่นั่ง ความสุขสมหวัง ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษาที่มักได้ลาภผล มีผู้ใหญ่ช่วยเหลือ มีพรจากเทพประทานให้ ทำการใดสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
ลภัสธนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยลาภ (ละพัดทะนัน)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูป (ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ของเด็ก เจ้าที่ๆบ้านด้วยครับ เพื่อเสริมชะตา

Giftty
09-07-2012, 11:13 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 54 สำหรับหญิงควรใช้ชื่อทักษา 51 มาเป็นนามมงคลครับ ตกที่นั่ง ความสุขสมหวัง ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษาที่มักได้ลาภผล มีผู้ใหญ่ช่วยเหลือ มีพรจากเทพประทานให้ ทำการใดสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

กฤตย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองในการกระทำ (กริด พัด)
กฤต
กฤษฏ์ณรงค์ แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความสำเร็จ (กริด นะ รง)
กัณฑ์ช
กันทร์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มีความเจริญยิ่งทางน้ำ

ขอบคุณค่ะ .... แต่ขออนุญาติถามหน่อยค่ะ ชื่อคล้ายผุู้ชาย จังค่ะ รบกวนตอบอีกครั้งค่ะ

noppakorn
09-07-2012, 11:16 AM
ขอบคุณค่ะ .... แต่ขออนุญาติถามหน่อยค่ะ ชื่อคล้ายผุู้ชาย จังค่ะ รบกวนตอบอีกครั้งค่ะ

ขอโทษครับ แก้ไขให้แล้วครับ อ้าวลืมไปอยากได้ชื่อที่รุ่งเรือง รอสักครู่ครับ คิดให้ใหม่ครับ

พบพัฒน์พร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐและเจริญที่ได้ประสบ
วรรธน์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความเจริญ
พัฒน์มนพร แปลว่า ผู้มีใจประเสริฐและรุ่งเรือง
อมลปภัสส์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันบริสุทธิ์

Giftty
09-07-2012, 11:17 AM

สวัสดีครับ

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
ลภัสธนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยลาภ (ละพัดทะนัน)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูป (ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ของเด็ก เจ้าที่ๆบ้านด้วยครับ เพื่อเสริมชะตา

ขอบคุณค่ะ คุณนพ

anatcha
09-15-2012, 04:27 PM
อณัชชา แปลว่าอะไรคะ

tabitha
09-16-2012, 10:11 AM
หลานคลอดเมื่อ วันศุกร์ที่ 14 กันยายน 2555 เวลา ช่วงเวลาประมาณ 09.00 - 12.00 ครับ เป็นเพศชาย ควรตั้งชื่ออะไรถึงจะเป็นมงคลครับ พี่เขยผม นามสกุล อุตโม เป็นคน จังหวัดลำปาง ส่วนผมและพี่สาวเป็นคนอุตรดิตถ์ครับ รบกวนด้วยนะครับท่าน

ศุภลักษณ์
09-16-2012, 04:27 PM
รบกวนขอชื่อใหม่ที่เป็นมงคลค่ะ
ชื่อเดิม ศุภลักษณ์ นามสกุล แสวงงาม
เกิด วันศุกร์ ที่ 30กันยายน 2531
ต้องการชื่อใหม่ที่เสริมดวงด้าน การงาน การเงินค่ะ
เพราะตอนนี้ตกงานอยู่ (ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ)

Vanda
09-16-2012, 08:56 PM
สวัสดีคะ อาจารย์ รบกวนช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยคะ เกิดคืนวันศุกร์ เช้าเป็นวันเสาร์ ชื่อ ศศิวีณ์ มีตัวกาลกิณีอยู่ในชื่อ จึงอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ นามสกุลรวมทักษาได้ 65 คะ ขอชื่อที่มีอักษรศรีนำหน้าคะ ขอบคุณมากคะ

noppakorn
09-17-2012, 11:32 AM
อณัชชา แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

อณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมาไม่ให้ความรู้

noppakorn
09-17-2012, 11:38 AM
หลานคลอดเมื่อ วันศุกร์ที่ 14 กันยายน 2555 เวลา ช่วงเวลาประมาณ 09.00 - 12.00 ครับ เป็นเพศชาย ควรตั้งชื่ออะไรถึงจะเป็นมงคลครับ พี่เขยผม นามสกุล อุตโม เป็นคน จังหวัดลำปาง ส่วนผมและพี่สาวเป็นคนอุตรดิตถ์ครับ รบกวนด้วยนะครับท่าน
สวัสดีครับ

นามสกุล อุตโม ทักษา 19 เป็นทักษามงคลครับ ชื่อที่เหมาะสมมีหลายทักษา แต่ที่วิเคราะห์ดีทีสุดคือทักษา 45 เป็นดาวพุธและพฤหัสฯ เป็นความสำเร็จ ปัญญาดีมีโชค ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นดาวศุกร์และดาวพุธ หมายถึงความสมดั่งตั้งใจ ทำการใดก็รุ่งเรือง ปราดเปรื่อง ว่องไวครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
กิตติทัพพ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติและชื่อเสียง
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง
อิษฏ์ชานน แปลว่า ความรู้ที่น่าปราถนา
อัณณ์อธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งแม่น้ำ

noppakorn
09-17-2012, 12:29 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล อุตโม ทักษา 19 เป็นทักษามงคลครับ ชื่อที่เหมาะสมมีหลายทักษา แต่ที่วิเคราะห์ดีทีสุดคือทักษา 45 เป็นดาวพุธและพฤหัสฯ เป็นความสำเร็จ ปัญญาดีมีโชค ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นดาวศุกร์และดาวพุธ หมายถึงความสมดั่งตั้งใจ ทำการใดก็รุ่งเรือง ปราดเปรื่อง ว่องไวครับ

อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
กิตติทัพพ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติและชื่อเสียง
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง
อิษฏ์ชานน แปลว่า ความรู้ที่น่าปราถนา
อัณณ์อธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งแม่น้ำ

noppakorn
09-17-2012, 12:45 PM
รบกวนขอชื่อใหม่ที่เป็นมงคลค่ะ
ชื่อเดิม ศุภลักษณ์ นามสกุล แสวงงาม
เกิด วันศุกร์ ที่ 30กันยายน 2531
ต้องการชื่อใหม่ที่เสริมดวงด้าน การงาน การเงินค่ะ
เพราะตอนนี้ตกงานอยู่ (ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ)
สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษา 38 นามสกุลทักษา 25 ทั้งสองตกทักษาไม่ดีเลยครับ สำหรับนามสกุลให้คงไว้ แต่แก้ไขได้อย่างมากก็ดีปานกลางน่ะครับ คุณต้องสร้างเสริมด้วยการหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ เช้าเย็น และทำบุญเสมอๆ ชีวิตจะดีขึ้นน่ะครับ
นามสกุลทักษา 25 นามมงคลสำหรับคุณคือทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตร มีเสน่ห์เป็นที่รักและเมตตา มีโชค มีผู้สนับสนุน มีความสุข ผลรวมได้ทักษา 40 เป็นดาวพุธและดาวมฤตยู ส่งเสริมให้ปัญญาดี แต่ทักษานี้เป็นทักษาที่ไม่ชอบอยู่กับที่ ควรหางานที่ต้องเดินทาง หรือลุกนั่งบ่อยๆ งานติดต่อกับผู้อื่น เช่น ประชาสัมพันธ์ ขาย ทัวร์ หรือเดินทางต่างประเทศ ธุรกิจกับต่างประเทศน่ะครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันศุกร์

กฤติมา แปลว่า นักปราชญ์
กนกนุช แปลว่า หญิงที่มีคุณค่าดังทองคำ
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
ชนานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของหมุ่ชน (ศรีนำ)
ชิดชนก แปลว่า ผู้ใกล้ชิดบิดา (ศรีนำ)
ชนิดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในการเกิด (ศรีนำ + มนตรี)
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้ (ศรีนำ+มนตรี)

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ไปปล่อยปลา อธิษฐานว่า ขอให้ปลาใช้ชีวิตโดยปลอดภัย และโปรดนำสิ่งที่ไม่ดีและสิ่งที่เป็นอัปมงคลไปจากตัวข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าแต่นี้มีแต่ความสำเร็จๆๆ แล้วให้ทานอาหารปลาอีกครั้ง(ถุงละ 10 บาท) เสร็จแล้วไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า สิ่งที่ดีให้อยู่กับตัว สิ่งที่ชั่วให้ไหลตามน้ำไป แล้วกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ(บอกชื่ออุบาสกนพกรณ์ วัดเกาะฯ) เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (จะได้ข่าวดีโดยเร็วหากไม่เลือกงานครับ)

ศุภลักษณ์
09-17-2012, 01:03 PM
ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
09-17-2012, 01:14 PM
สวัสดีคะ อาจารย์ รบกวนช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยคะ เกิดคืนวันศุกร์ เช้าเป็นวันเสาร์ ชื่อ ศศิวีณ์ มีตัวกาลกิณีอยู่ในชื่อ จึงอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ นามสกุลรวมทักษาได้ 65 คะ ขอชื่อที่มีอักษรศรีนำหน้าคะ ขอบคุณมากคะ
สวัสดีครับ

ชื่อสกุลคุณชือทักษา 45 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 65 เป็นมงคลนาม แต่ผลรวมได้ 110 เป็นอาทิตย์ดาวไฟอยู่ร่วมคู่กัน และมีดาวมฤตยูมาร่วมด้วย ส่งผลให้เบื้องต้นเจริญรุ่งเรือง อย่างรวดเร็ว แต่เบื้องปลายอาจต้องสูญเสีย หรือถูกทรยศหักหลังได้ เป็นทักษาที่มุ่งหน้าทะเยอทะยาน แต่ดื้อรั้น

ชื้่อที่เหมาะสมมีทักษาเดียวครับคือทักษา 40 แต่ผู้มีชื่อนี้ ต้องมีงานการด้าน ประชาสัมพันธ นักร้อง นักพูด ธุรกิจ นักเดินทาง ทัวร์ ผู้ที่ทำงานไม่ได้อยู่กับที่ จึงจะส่งผลดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ หมั่นทำบุญเสมอๆ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ชีวิตจะมีสุขครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงคืนวันศุกร์

พัชญนนต์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบยิ่ง
ณิชชพัชญ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่อยู่ในกรอบ
พัทธิฏฐา แปลว่า ผู้น่ารักที่น่าผูกพัน
ทีปต์พัทธา แปลว่า ผู้ผูกพันควารุ่งเรือง
ณัชพัฒน์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน แล้วกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ(บอกชื่ออุบาสกนพกรณ์ วัดเกาะฯ) เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ภัทร์วรนัญ
09-18-2012, 02:43 PM
อภัสนันท์ แปลว่าอะไรคะ

Vanda
09-18-2012, 09:03 PM
ขอบคุณมากคะ จะรบกวนอาจารย์ขอชื่อที่มีอักษร ศรี นำหน้าด้วยคะ และเกิดเดือนเมษายน ปีมะโรง ถ้าจะเปลี่ยนชื่อสามารถเปลี่ยนได้เลยหรือป่าวคะ ขอบคุณมากคะ