PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13

noppakorn
07-28-2014, 11:24 AM
ขอบคุณครับขอถามอีกเรื่องนึงครับ. เวลาผมอยู่เฉยๆชอบมีคนมาหาเรื่องนี้เกี่ยวกับหน้าตาผมหรือเวรกรรมครับขอวิธีแก้ด้วยครับ
สวัสดีครับ

หลานชายฝึกยิ้มเข้าไว้ครับ สมัยลุงเรียนหนังสือนี่ใครมองหน้าไม่ได้ มักจะมองตอบ เพราะไม่เคยกลัวใคร ตอนนี้เพิ่งนึกได้ว่า ทำไมถึงมีเรื่องบ่อยๆ เพราะลุงเป็นคนชอบมองคนกวนๆ เพราะไม่ค่อยกลัวใครครับ ตอนนี้นึกได้ก็เพราะอย่างนี้เอง คนถึงมักมามีเรื่องกับเรา แล้ววันนี้ก็ไม่รู้มันผ่านมาได้ยังไง ทำใจให้เมตตาไว้ครับ เมตตาต่อคนและสัตว์ เราดีไป เขาก็ดีมาครับ อย่ามานะ อย่าถือทิฏฐิ ครับ อ่อนได้ก็อ่อน แข็งได้ค่อยแข็งครับ

ขอให้อยู่เย็นเป็นสุข สำเร็จการศึกษาเร็วๆครับ ลุงก็เด็กปวช.เก่าเหมือนกัน วัยรุ่นใจร้อนครับ ยิ้มไว้เสมอนะครับ

Saovakon Homhuan
07-30-2014, 12:29 AM
สวัสดีคะ อยากจะรบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้ทีนะคะ

- เศรษฐ์ฐาวุฒิ (ชื่อลูกชายคะดิฉันตั้งเอง เกิดวันพฤหัส 29/09/2554 เวลา 09.18 น. ปีเถาะ)

- สุรีกาญจน์

พอดีจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามี >> วงษ์อินทร์ << ทักษา 50

เลยอยากจะได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยศรี ทักษา 45 สำหรับหญิงที่เกิดวันเสาร์ 27/12/2529 10.02 น. ปีขาล

ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้

saly
07-31-2014, 08:55 AM
ขอรบกวนอาจารย์เเนะนำทักษา ชื่อ-สกุล เเละผลรวม ว่าใช้ชื่อ-สกุลไหนดีกว่ากันค่ะ
ชื่อเดิมสิริพร สุขสาคร เกิดวันศุกร์ค่ะ

ภัคภิณญา สุขสาคร 24+26=50 (ชุดนี้เป็นชื่อใหม่ นามสกุลเดิมคะ)
ติณณ์กาณฑ์ วัฒนสินศักดิ์ 45+60=105 (ชุดนี้เป็นชื่อใหม่ นามสกุลใหม่ซึ่งเป็นของสามีคะ)

- นามสกุลทักษา26 ควรใช้ชื่อทักษาอะไรได้บ้างคะ อาจารย์พอจะมีชื่อเเนะนำบ้างมั้ยค่ะ นำหน้าด้วยอักษรอะไรก็ได้คะ

- หากต้องการทำบุญกับทางวัด ทำอย่างไรได้บ้างคะ บ้านอยู่โคราชอยู่ห่างกันมาก ไม่รู้จะได้มีโอกาสผ่านไปบ้างมั้ย

ขอบพระคุณอาจารย์นพเป็นอย่างสูงคะ

noppakorn
07-31-2014, 02:39 PM
สวัสดีคะ อยากจะรบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้ทีนะคะ

- เศรษฐ์ฐาวุฒิ (ชื่อลูกชายคะดิฉันตั้งเอง เกิดวันพฤหัส 29/09/2554 เวลา 09.18 น. ปีเถาะ)

- สุรีกาญจน์

พอดีจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามี >> วงษ์อินทร์ << ทักษา 50

เลยอยากจะได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยศรี ทักษา 45 สำหรับหญิงที่เกิดวันเสาร์ 27/12/2529 10.02 น. ปีขาล

ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้

สวัสดีครับ

เศรษฐฐาวุฒิ แปลว่า ผู้มีความเจริญมั่นคงและร่ำรวย ทักษา 59 เป็นมงคลนาม

สุริกาญจน์ เป็นชื่อหรือสกุลครับ ถ้าชื่อ ทักษาได้ 45 นามสกุลวงษ์อินทร์ ทักษา 50 ผลรวมจะได้ทักษา 95 เป็นทักษายอดปรารถนา ดียิ่งแล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ ส เป็นศรีอยู่แล้วครับ
ส่วนลูกชายผลรวมกับนามสกุลวงษ์อินทร์ ได้ 109 เหมาะสำหรับผู้ชายครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีศรีนำ

สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด (ค่าอายตนะ 1)
สินีรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความงาม (ค่าอายตนะ 1)
สรัญญนนต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในความรู้และความแกล้วกล้า (อายตนะ7)
สรัญญ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีให้มีความรู้และความกล้า (ค่าอายตนะ 9)
ษมสุรีย์ แปลว่า พระอาทิตย์ผู้อ่อนน้อม (ค่าอายตนะ 7)
ศศิอารียา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)
ศิรินทร์ธชา แปลว่า ธงชัยผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 2)
ศิรินทร์ชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตน 9)

noppakorn
07-31-2014, 02:47 PM
ขอรบกวนอาจารย์เเนะนำทักษา ชื่อ-สกุล เเละผลรวม ว่าใช้ชื่อ-สกุลไหนดีกว่ากันค่ะ
ชื่อเดิมสิริพร สุขสาคร เกิดวันศุกร์ค่ะ

ภัคภิณญา สุขสาคร 24+26=50 (ชุดนี้เป็นชื่อใหม่ นามสกุลเดิมคะ)
ติณณ์กาณฑ์ วัฒนสินศักดิ์ 45+60=105 (ชุดนี้เป็นชื่อใหม่ นามสกุลใหม่ซึ่งเป็นของสามีคะ)

- นามสกุลทักษา26 ควรใช้ชื่อทักษาอะไรได้บ้างคะ อาจารย์พอจะมีชื่อเเนะนำบ้างมั้ยค่ะ นำหน้าด้วยอักษรอะไรก็ได้คะ

- หากต้องการทำบุญกับทางวัด ทำอย่างไรได้บ้างคะ บ้านอยู่โคราชอยู่ห่างกันมาก ไม่รู้จะได้มีโอกาสผ่านไปบ้างมั้ย

ขอบพระคุณอาจารย์นพเป็นอย่างสูงคะ
สวัสดีครับ

ภัคภิณญา ทักษา 24 รวมนามสกุลเดิมทักษา 26 ได้ 50 ส่วนติณณ์กาณฑ์ ทักษา 45 รวมนามสกุลสามี 60 ได้ทักษา 105 ให้เลือกใช้ ติณณ์กาณฑ์ วัฒนสินศักดิ์ ครับ จะประสบความสำเร็จเร็วยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)

ขออนุโมทนากับจิตอันเป็นกุศลครับ หากอยากทำบุญกับทางวัดเกาะ เข้าไปดูได้ที่นี่ครับ " http://www.watkoh.com/data/donation/ "

Rung Sasiprapar
08-01-2014, 01:03 PM
สวัสดีค่ะ จะรบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อนี้ให้ทีนะคะ
ชื่อ อัฏษมาฌากรณ์ แปลว่าอะไรคะ
เกิดวันพฤหัส อยากเปลี่ยนชื่อให้มีอักษรแบะสระครบทุกตัว(คือไม่มีกาลกิณี)เนื่องจากชื่อเก่ามีกาลกิณีค่ะ
>>หากชื่อนี้ไม่มีความหมาย รบกวนช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ทีค่ะ นามสกุลออกมาเป็นเลขทักษา 41 ค่ะ จักขอบพระคุณมากค่ะ

08-01-2014, 01:07 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ จะรบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อนี้ให้ทีนะคะ
ชื่อ อัฏษมาฌากรณ์ แปลว่าอะไรคะ
เกิดวันพฤหัส อยากเปลี่ยนชื่อให้มีอักษรแบะสระครบทุกตัว(คือไม่มีกาลกิณี)เนื่องจากชื่อเก่ามีกาลกิณีค่ะ
>>หากชื่อนี้ไม่มีความหมาย รบกวนช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ทีค่ะ นามสกุลจะใช้นามสกุลพวงเขียว ออกมาเป็นเลขทักษา= 41 ค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ จักขอบพระคุณเป็นอย่างมากค่ะ

noppakorn
08-01-2014, 02:10 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ จะรบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อนี้ให้ทีนะคะ
>>หากชื่อนี้ไม่มีความหมาย รบกวนช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ทีค่ะ นามสกุลจะใช้นามสกุลพวงเขียว ออกมาเป็นเลขทักษา= 41 ค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ จักขอบพระคุณเป็นอย่างมากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่ออัฏษมาฌากรณ์ แปลว่า ผู้กระทำการพิจารณาโทษทั้งแปด

การมีชื่อทุกหมวดอักษรนั้น ให้โทษแทนที่จะให้คุณ ครับ ต้องหลีกเลี่ยง คุณอาชีพอะไร ต้องการอะไร ให้จัดให้หมวดอักษรมีดาวทักษานั้นก็พอแล้วครับ มีครบทุกหมวด เหมือนคุณอยู่ในห้องที่เต็มไปด้วยสิ่งของ ถามว่าคุณอึดอัดไหม เพราะฉะนั้น อย่ามีความเชื่อผิดๆ คิดโดยไม่รู้จริงน่ะครับ จะให้โทษแทนที่ให้คุณครับ อยู่บ้านโล่ง สบายกายใจกว่าอยู่บ้านแคบๆ เต็มไปด้วยข้าวของนะครับ สำหรรับนามสกุลคุณ ได้ทักษา 41 ควรใช้ชื่อทักษา 24 จะได้ผลดีร้อยเปอร์เซ็นต์ ผลรวมได้ 65 เป็นความสำเร็จทั้งการงาน การเงินและความรักครับ ทักษา 95 ดีจริง แต่ทักษาชื่อ 54 ใช้ได้ก็จริงแต่ต้องไม่มีทางเลือกแล้ว หากใช้ทักษานี้จะเหมือนคนหัวหนักเท้าเบาครับ ไม่แนะนำครับ แต่ถ้าคุณต้องการก็จะหาชื่อทั้งสองทักษาคุณไปเลือกพิจารณาเองน่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดีมีเดชนำ

ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

กรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้กระทำการด้วยความประพฤติอันดีงาม
การัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน
วเรณย์การณ์ แปลว่า ผู้มีเค้าอันประเสริฐสุด
พิมพ์กัลยา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นแบบอย่าง
ปัณณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐในหนังสือ
อัณณ์พัชรี แปลว่า แม่น้ำเพชร,แม่น้ำสายฟ้า
อาชว์อัครณี แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ซื่อตรง
อรรจน์กัลยา แปลว่า หญิงงามที่น่าบูชา
เจตน์จิรวิน แปลว่า ผู้มีอายุยืนดังตั้งใจ

08-01-2014, 08:28 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากค่ะสำหรับคำแนะนำและคำตอบ
ทำอาชีพ พนักงานบริษัทค่ะ หน้าที่ๆทำคือการประสานงาน
ที่ผ่านมามีปัญหาชีวิตครอบครัว การเงิน และสุขภาพ
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ หากจะใช้ชื่อทักษา 24 ตามที่อาจารย์แนะนำ
และนำชื่อกับนามสกุลไปเช็ค หากได้ค่าอาตยะที่ไม่ดีควรทำอย่างไรดีคะ
และค่าอาตยะมีผลกับชื่อเรามากน้อยแค่ไหนคะ รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะอาจารย์

08-03-2014, 04:22 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ จากคำถามที่ถามไปก่อนหน้านี้ จะรบกวนเพิ่มเติมข้อมูลเพื่อให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ทีน่ะค่ะ คืออยากได้ชื่อที่มีศรีนำค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

saly
08-04-2014, 09:15 AM
ท่านอาจารย์นพคะ มีข้อผิดพลาดต้องกลับมาใช้นามสกุลคุณพ่อตามเดิม(สุขสาคร)
รบกวนท่านอาจารย์ตั้งชื่อ ผู้หญิงวันศุกร์ เข้ากับทักษานามสกุล 26 ให้หน่อยได้มั้ยคะ
อยากได้ชื่อที่ฟังดูไพเราะเเต่เข้มเเข็งยิ่งใหญ่ กี่พยางค์ก็ได้ ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะอะไรก็ได่้ อาจารย์พอจะมีมั้ยคะ
ต้องขอโทษอาจารย์ด้วยนะค่ะ ที่รบกวนหลายครั้งเหลือเกิน
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากคะ

noppakorn
08-04-2014, 06:19 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ จากคำถามที่ถามไปก่อนหน้านี้ จะรบกวนเพิ่มเติมข้อมูลเพื่อให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ทีน่ะค่ะ คืออยากได้ชื่อที่มีศรีนำค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

คราวหน้ารบกวนยกคำถามเดิมมาด้วยน่ะครับ ถ้าห่างมากจะค้นไม่เจอครับ โชคดีที่มีคำถามไม่มาก เลยหาง่ายครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี มีศรีนำ

อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

noppakorn
08-04-2014, 06:28 PM
ท่านอาจารย์นพคะ มีข้อผิดพลาดต้องกลับมาใช้นามสกุลคุณพ่อตามเดิม(สุขสาคร)
รบกวนท่านอาจารย์ตั้งชื่อ ผู้หญิงวันศุกร์ เข้ากับทักษานามสกุล 26 ให้หน่อยได้มั้ยคะ
อยากได้ชื่อที่ฟังดูไพเราะเเต่เข้มเเข็งยิ่งใหญ่ กี่พยางค์ก็ได้ ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะอะไรก็ได่้ อาจารย์พอจะมีมั้ยคะ
ต้องขอโทษอาจารย์ด้วยนะค่ะ ที่รบกวนหลายครั้งเหลือเกิน
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 26 ชื่อที่เหมาะสมให้ใช้ทักษา 24 ครับ เป็นดาวคู่มิตรนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 50 เป็นดาวศุภโชคและดาวมฤตยู ส่งผลให้เจ้าของนามเจริญรุ่งเรืองเลขนี้เป็นเลขเศรษฐีครับ

ชือทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

โศภิตชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความงาม
ศกุณสุภา แปลว่า ผู้ดีงามดังนก
อินทุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้งามดังดวงจันทร์
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
อิงคกันตา แปลว่า ความน่ารักอันน่าอัศจรรย์
ทิพปทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้
ญาณาจิต แปลว่า ผู้มีความารู้ที่สะสมไว้แล้ว
ญาดาฐิตา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้ดำรงมั่น

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้แนะนำชื่อทักษา เทวดาประจำกายด้วยครับ

08-05-2014, 12:03 AM
ขอบคุณมากๆค่ะอาจารย์นพ ขอผลบุญที่อาจารย์ได้ช่วยเหลือดิฉัน ขอให้อาจารย์มีความสุขกายสบายใจ ขอให้เจริญรุ่งเรืองนะคะ และดิฉันจะรบกวนอาจารย์ครั้งสุดท้ายนะคะ หากอยากจะขอชื่อเพิ่มเติมใช้เป็นทักษา 24 ตามที่อาจารย์แนะนำ แต่อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับความมั่งคง ความเจริญรุ่งเรือง อาจารย์พอจะมีรึเปล่าคะ

noppakorn
08-05-2014, 03:35 PM
ขอบคุณมากๆค่ะอาจารย์นพ ขอผลบุญที่อาจารย์ได้ช่วยเหลือดิฉัน ขอให้อาจารย์มีความสุขกายสบายใจ ขอให้เจริญรุ่งเรืองนะคะ และดิฉันจะรบกวนอาจารย์ครั้งสุดท้ายนะคะ หากอยากจะขอชื่อเพิ่มเติมใช้เป็นทักษา 24 ตามที่อาจารย์แนะนำ แต่อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับความมั่งคง ความเจริญรุ่งเรือง อาจารย์พอจะมีรึเปล่าคะ
สวัสดีครับ

คำแปลที่แปลว่่า เจริญ รุ่งเรือง มั่งคั่ง ร่ำรวย นี้ติดตัวกาลกิณีในคำศัพท์ เช่นวัฒนา เศรษฐ เหล่านี้จึงทำให้หาชื่อค่อนข้างยากครับ แต่อย่างไรก็ตามจะพยายามคิดชื่อให้น่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ฐาธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มั่นคง
ฐานิญา แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
ชนฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในหมู่ชน
ญาณ์ชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้
กานต์ชุดา แปลว่า ผู้มีความเรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
โศภิตชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความงาม
ชุติกันตา แปลว่ ผู้สวยงามและรุ่งเรือง
โชติณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และรุ่งเรือง

สมภัสสร อุ่นจิตต์
08-05-2014, 04:44 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่านามสกุลทักษา 34 ควรจะใช้ชื่อทักษาอะไรดีคะ ถ้าทักษา 45 จะดีมั๊ยคะ
รบกวนขอชื่อสำหรับหญิงวันจันทร์ ที่เข้ากับนามสกุลทักษา 34 หน่อยคะ

ขอบคุณค่ะ

08-05-2014, 06:18 PM
ขอบพรพคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ ที่จะพยายามคิดชื่อให้น่ะค่ะ ว่าแต่ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์คืออะไรหรอคะ? ดิฉันเกิดวันพฤหัสน่ะค่ะ เลยงงว่าอาจารย์แจ้งผิดท่านรึป่าวคะ ของดิฉันขอชื่อทักษา 24 สำหรับผู้หญิงวันพฤหัสบดีค่ะ ที่มีความหมายว่าเจริญ รุ่งเรือง มั่งคั่ง มั่งมี ค่ะ จะรอนะคะอาจารย์ ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งสำหรับความ่วยเหลือค่ะ

noppakorn
08-09-2014, 03:08 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่านามสกุลทักษา 34 ควรจะใช้ชื่อทักษาอะไรดีคะ ถ้าทักษา 45 จะดีมั๊ยคะ
รบกวนขอชื่อสำหรับหญิงวันจันทร์ ที่เข้ากับนามสกุลทักษา 34 หน่อยคะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณสมภัสสร อุ่นจิตต์ ที่ถามมาคือนามสกุลนี้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ นามสกุลนี้ทักษา 38 ครับ

noppakorn
08-09-2014, 03:20 PM
ขอบพรพคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ ที่จะพยายามคิดชื่อให้น่ะค่ะ ว่าแต่ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์คืออะไรหรอคะ? ดิฉันเกิดวันพฤหัสน่ะค่ะ เลยงงว่าอาจารย์แจ้งผิดท่านรึป่าวคะ ของดิฉันขอชื่อทักษา 24 สำหรับผู้หญิงวันพฤหัสบดีค่ะ ที่มีความหมายว่าเจริญ รุ่งเรือง มั่งคั่ง มั่งมี ค่ะ จะรอนะคะอาจารย์ ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งสำหรับความ่วยเหลือค่ะ
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ที่ตอบวันผิดเพราะไปเอาของอีกท่านมาตอบ แต่สาเหตุคือ ตามระเบียบคุณต้องยกคำถามเก่ามาอ้างอิง เพื่อผมจะได้ไม่ต้องย้อนไปหาครับ เพราะถ้าหลายวัน คำถามจะหายไป ผมไม่เคยเก็บข้อมูลใครไว้ครับเลยทำให้บางครั้งหากไม่ได้อ้างอิงคำถามเก่ามา จะผิดพลาดได้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติและปัญญาอันกว้างไกล
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข
ฐาภูรี แปลว่า ผู็มีรากฐานแผ่นดินที่มั่นคง
พริมาภา(มาจาก พร +อิม+อาภา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันประเสริฐ
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ
ศรีญภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้อันเป็นมงคล
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม

08-10-2014, 03:55 PM
ค่ะอาจารย์นพ คราวหลังจะยกคำถามเก่ามาด้วยค่ะ และขอบพระคุณมากค่ะสำหรับชื่อที่อาจารย์แนะนำให้ค่ะ

Wishky Sukumarin S
08-11-2014, 11:53 AM
สวัสดีคับ...ขออนุญาติรบกวนนิดคับ....ชื่อ อํฑฒ์ฐนิตญ์ แปลว่า อะไรคับและเดิมตามชื่อนี้ ได้กำลัง ๕๙ หากจะเปลี่ยน "ฐ" เป็น "ถ" เพื่อให้กำลังเหลือ ๕๑ ความหมายชื่อ จะเปลี่ยนไหมคับ
และรบกวน ช่วยตั้งชื่อ ผู้หญิง วันอาทิตย์ กับจันทร์ ที่ได้กำลัง ๕๑ ด้วยคับ กระดานที่แนะนำไว้มีแต่วันอาทิตย์ ๕๑ คับ ไม่มีวันจันทร์ รบกวนช่วยดูให้ด้วยคับ ทั้ง สองวันเลย จะให้ลูกๆเขาเลือกเองคับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
08-12-2014, 07:39 PM
สวัสดีคับ...ขออนุญาติรบกวนนิดคับ....ชื่อ อํฑฒ์ฐนิตญ์ แปลว่า อะไรคับและเดิมตามชื่อนี้ ได้กำลัง ๕๙ หากจะเปลี่ยน "ฐ" เป็น "ถ" เพื่อให้กำลังเหลือ ๕๑ ความหมายชื่อ จะเปลี่ยนไหมคับ
และรบกวน ช่วยตั้งชื่อ ผู้หญิง วันอาทิตย์ กับจันทร์ ที่ได้กำลัง ๕๑ ด้วยคับ กระดานที่แนะนำไว้มีแต่วันอาทิตย์ ๕๑ คับ ไม่มีวันจันทร์ รบกวนช่วยดูให้ด้วยคับ ทั้ง สองวันเลย จะให้ลูกๆเขาเลือกเองคับ ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

อัฑฒ์ฐนิตญ์ มาจากคำว่า อัฑฒ์ เป็นคำบาลี แปลว่า ครึ่ง (แต่ไม่ทราบว่าวงการตั้งชื่อแปลว่า ชายผู้ร่ำรวย ได้อย่างไร ซึ่งเป็นการแปลผิดเพี้ยนจนจำกันมา) +ฐาน แปลว่า ดำรง มั่นคง +อิติ กร่อนสระอิออก เป็น อิต แปลว่า ดังนี้ + ญา แปลว่าความรู้ กร่อนสระอาออก แต่มาเติมการันต์ทำให้่ไม่มีความหมาย
อัฑฒ์ถนิตญ์ คำ ถนิตไม่มีคำศัพท์ ถ้าจากอนุมานว่ามาจาก อัฑฒ์+ถาน(กร่อนสระอา เป็น ถน)จะแปลว่า ส้วนของพระ ครับ ไม่น่าใช้ครับ
ชื่อทั้งสอง ถ้าจดทะเบียนได้ก็โอเค แต่ แปลยากครับ เพราะแปลแล้วผิดรากศัพท์ ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
ธัญญ์ณฐพร แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐด้วยทรัพย์
ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์ทยิดา แปลว่า ผู้เป็นที่รักของนักปราชญ์
ณัฏฐ์มธุรา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเสน่ห์
ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
ณกันต์ธีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความน่ารัก
ณคนธวัลย์ แปลว่า ว่านเครือผู้มีความหอม
ณรมย์นลิน แปลว่า ดุจบัวที่มีความสุข

Phoobest TI
08-13-2014, 01:26 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อ ภูเบศ (ชื่อเดิม สุทธิ) นามสกุล สุขเกษม เกิดวันศุกร์ (คืนวันพฤหัสตีสอง) ปัญหางานเปลี่ยนงานบ่อย เคยเปลียนชื่อแล้วก็ยังรู้สึกไม่ดีขึ้น อยากให้อาจารย์ดูให้หน่อย ขอบคุณครับ

Wishky Sukumarin S
08-13-2014, 07:16 PM
สวัสดีครับ

อัฑฒ์ฐนิตญ์ มาจากคำว่า อัฑฒ์ เป็นคำบาลี แปลว่า ครึ่ง (แต่ไม่ทราบว่าวงการตั้งชื่อแปลว่า ชายผู้ร่ำรวย ได้อย่างไร ซึ่งเป็นการแปลผิดเพี้ยนจนจำกันมา) +ฐาน แปลว่า ดำรง มั่นคง +อิติ กร่อนสระอิออก เป็น อิต แปลว่า ดังนี้ + ญา แปลว่าความรู้ กร่อนสระอาออก แต่มาเติมการันต์ทำให้่ไม่มีความหมาย
อัฑฒ์ถนิตญ์ คำ ถนิตไม่มีคำศัพท์ ถ้าจากอนุมานว่ามาจาก อัฑฒ์+ถาน(กร่อนสระอา เป็น ถน)จะแปลว่า ส้วนของพระ ครับ ไม่น่าใช้ครับ
ชื่อทั้งสอง ถ้าจดทะเบียนได้ก็โอเค แต่ แปลยากครับ เพราะแปลแล้วผิดรากศัพท์ ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
ธัญญ์ณฐพร แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐด้วยทรัพย์
ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์ทยิดา แปลว่า ผู้เป็นที่รักของนักปราชญ์
ณัฏฐ์มธุรา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเสน่ห์
ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
ณกันต์ธีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความน่ารัก
ณคนธวัลย์ แปลว่า ว่านเครือผู้มีความหอม
ณรมย์นลิน แปลว่า ดุจบัวที่มีความสุข

ขอบคุณ อาจารย์ มากครับ ทันพอดีเลยเพราะ ตั้งใจจะไปเปลี่ยนวัน พฤหัส นี้พอดี จะได้เลือกใช้ชื่ออื่นที่ อ. ตั้งไว้ ขออนุญาติบอใช้ตรงนี้เลยนะครับและขอขอบคุณสำหรับชื่อของลูกสาวที่ตั้งมาให้ด้วย ขอบคุณมากครับ

Saovakon Homhuan
08-13-2014, 08:29 PM
ขอบพระคุณคะสำหรับคำแปลชื่อของลูกชาย แปลได้ไพเราะมากเลยคะ :D

สวัสดีครับ

เศรษฐฐาวุฒิ แปลว่า ผู้มีความเจริญมั่นคงและร่ำรวย ทักษา 59 เป็นมงคลนาม

สุริกาญจน์ เป็นชื่อหรือสกุลครับ ถ้าชื่อ ทักษาได้ 45 นามสกุลวงษ์อินทร์ ทักษา 50 ผลรวมจะได้ทักษา 95 เป็นทักษายอดปรารถนา ดียิ่งแล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ ส เป็นศรีอยู่แล้วครับ
ส่วนลูกชายผลรวมกับนามสกุลวงษ์อินทร์ ได้ 109 เหมาะสำหรับผู้ชายครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีศรีนำ

สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด (ค่าอายตนะ 1)
สินีรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความงาม (ค่าอายตนะ 1)
สรัญญนนต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในความรู้และความแกล้วกล้า (อายตนะ7)
สรัญญ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีให้มีความรู้และความกล้า (ค่าอายตนะ 9)
ษมสุรีย์ แปลว่า พระอาทิตย์ผู้อ่อนน้อม (ค่าอายตนะ 7)
ศศิอารียา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)
ศิรินทร์ธชา แปลว่า ธงชัยผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 2)
ศิรินทร์ชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตน 9)

noppakorn
08-14-2014, 02:42 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อ ภูเบศ (ชื่อเดิม สุทธิ) นามสกุล สุขเกษม เกิดวันศุกร์ (คืนวันพฤหัสตีสอง) ปัญหางานเปลี่ยนงานบ่อย เคยเปลียนชื่อแล้วก็ยังรู้สึกไม่ดีขึ้น อยากให้อาจารย์ดูให้หน่อย ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

คุณเกิดคืนวันพฤหัสบดี ตอนตีสอง ต้องนับเป็นคนวันพฤหัสฯครับ ไม่ใช่วันศุกร์ตามเวลาสากล ทางโหราศาสตร์นับพระอาทิตย์ขึ้นหรือ 06.00 น.จึงเป็นวันใหม่ครับ

ชื่อ ภูเบศ ทักษา 14 เป็นทักษามงคล นามสกุลทักษา 22 ผลรวมได้ ทักษา 36 ตกดาวคู่มิตร เป็นมงคลยิ่ง ปกติจะไม่ดูให้ใครครับ ตั้งชื่อดูชื่อให้อย่างเดียว แต่จะชี้นำให้พอสังเขปครับ

ชื่อคุณตกทักษา 14 เป็น 1 ธา่ตุไฟและ 4 เป็นธาตุน้ำ แต่ทั้งสองนั้น เป็ตคู่ธาตุศัตรู กับส่งเสริมกัน คุณจะทำอะไรควรต้องใจเย็น อย่าใจร้อน เพราะธาตุไฟคอยหนุนทำให้ทำอะไรด่วนเร็วแม้กระทั้งความคิด อะไรกระทบนิดเดียวก็ระเบิดออกมา ยังดีที่มีธาตุน้ำคอยประโลมให้ไปได้ แต่หาคุณรู้จักอดทน ไม่ใจร้อน ชีวิตคุณจะดียิ่ง นามสกุลทักษา 22 เป็นจันทร์คู่ ผลรวมเป็นดาวพุธ ทำให้คุณเชื่อคนง่าย ใจรวนเร เหไปมาไม่แน่นอน ครับ แต่ผลรวมนั้นได้ทักษา 36 เป็นทักษามงคล หากคุณสามารถแก้ไขในจุดที่ผมบอก ชีวิตคุณเดินไปได้ดีแน่นอนครับ ทำงานที่ไหน ต้องอดทน เพราะดาวของคุณต้องมีอุปสรรคถึงจะเจริญครับ ไม่ใช่เจออุปสรรคก็หนี มันจะทำให้คุณอยู่กับที่ชีวิตไม่ไปไหน อดทน ใจเย็น รอบคอบ ตั้งใจทำงานเรียนรู้ ให้นึกว่างานคือการเรียน ๆเพื่อชีวิต ชีวิตคุณจะดีแน่นอนครับ

Gafint Son
08-19-2014, 09:54 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนทีน่ะค่ะ
ดิฉันชื่อ สิริวรรณ แสงวงศ์ เกิดวันเสาร์ที่ 5 มิถุนายน 2536 ปีระกา ค่ะ เวลา 21:26 น.
จากที่ศึกษามาในเว๊บน่ะค่ะ อยากจะถามว่า สิริวรรณ มี"ณ"เป็นกาลกิณีของวันเสาร์ สมควรเปลี่ยนไหมค่ะ ถ้าควรเปลี่ยนควรเป็นเลขทักษา 24 ดีไหมค่ะ

noppakorn
08-20-2014, 03:30 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนทีน่ะค่ะ
ดิฉันชื่อ สิริวรรณ แสงวงศ์ เกิดวันเสาร์ที่ 5 มิถุนายน 2536 ปีระกา ค่ะ เวลา 21:26 น.
จากที่ศึกษามาในเว๊บน่ะค่ะ อยากจะถามว่า สิริวรรณ มี"ณ"เป็นกาลกิณีของวันเสาร์ สมควรเปลี่ยนไหมค่ะ ถ้าควรเปลี่ยนควรเป็นเลขทักษา 24 ดีไหมค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อสิริวรรณ ทักษา 38 ตกทักษาคนเจ้าโทสะ จิตใจมักเปลี่ยนแปลง แต่เป็นคนกล้าหาญ ไม่กลัวใคร ชื่อนี้ควรเปลี่ยน ปกติการมีกาลกิณีในชื่อ ไม่ได้ทำให้เสียหายอะไร สิริวรรณ มี ณ ถ้าหากทักษาดี ก็จะแนะนำว่า ไม่ต้องไปสนใจเพราะเพียงทำให้จิตใจว้าวุ่น ชอบคิดโน่นคิดนี่ แต่ถ้าเข้าใจแล้วก็สามารถปรับเปลี่ยนตนได้ แต่ทักษานามสกุลคุณ ได้ 35 เป็นทักษาดี เด็ดเดียว จริงจัง แต่ไม่แน่นอน ผลรวมได้ทักษา 73 อันนี้ต้องขอแนะนำให้เปลี่ยนชื่อครับ เพราะตกดาวเสาร์และดาวอังคาร ดาวเสาร์คือดาวบาป อุบัติเหตุ ความเจ็บป่วย ดาวอังคาร คือดาวร้าย ใจร้อน ขี้โมโห นักเลง ครับ มารวมกัน ทำอะไรมักล้มเหลว ชีวิตไม่ราบรื่น มักมีศัตรู ครับ

ทักษา 24 เป็นทักษามงคล หากคุณมีอาชีพครู อาชีพเกียวข้องกับศาสนา กฏหมาย หรือศาสตร์เร้นลับ คุณใช้ทักษานี้ จะส่งผลให้สูงสุดในอาชีพ เพราะทักษารวมได้ 59 เป็นทักษามงคล แต่ถ้าคุณไม่ใช่อาชีพเหล่านี้ ให้ใช้ทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดมักมีคนค้ำจุน เจริญรุ่งเรืองดี แต่ระวังใจอย่าขี้สงสาร จะสงสารต้องดูให้รอบคอบ เพราะอาจทำให้เสียการ แต่โดยรวมเลขนี้ดียิ่งกับทุกอาชีพ ยกเว้นอาชีพเกี่ยวข้องกับศาสนา และไสยศาตร์ ผลรวมได้ทักษา 50 ตกเศรษฐีครับ

อย่าลืมขออนุญาตพ่อแม่เปลี่ยนชื่อก่อนครับ และหลังเปลี่ยนไปกราบขอพรท่านด้วย ผมให้ไว้สองทักษา คุณเลือกเองน่ะครับ เพราะไม่ทราบคุณมีอาชีพอะไร

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร์

กนกนุช แปลว่า หญิงที่มีคุณค่าดังทองคำ
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
ชนานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของหมุ่ชน
ชิดชนก แปลว่า ผู้ใกล้ชิดบิดา
ชนิดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในการเกิด
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
นงนุช แปลว่า ผู้หญิง
ชนะปภา แปลว่า รัศมีแห่งชัยชนะ
นรากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งคน,ผู้สร้างคน
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ธรรศญา (ทัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และเชื่อมั่นในตนเอง
พชิราญา (พะชิรายา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจเพชร(มีคุณค่า)
ลลิตญา (ละลิดตะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันน่ารัก
ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน บิดามารดา และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Gafint Son
08-20-2014, 09:42 PM
มีเรื่องให้รบกวนอีก 2 เรื่องค่ะ
1. ชื่อ จุไรรัตน์ แสงวงศ์ เกิดวันศุกร์ที่ 14 กันยายน 2499 ปีวอก เวลา 05:30 น. ค่ะ จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมค่ะ
2. ชื่อ สุทธิศักดิ์ แสงวงศ์ เกิดวันศุกร์ที่ 5 กรกฎาคม 2528 ปีฉลู เวลา 21:11 น. ค่ะ ชื่อนี้ของพี่ชายค่ะ จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมค่ะ
ขอคำแนะนำทีค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากน่ะคะ หนูจะปฏิบัติตามที่กล่าวไว้ค่ะ

noppakorn
08-21-2014, 01:46 PM
มีเรื่องให้รบกวนอีก 2 เรื่องค่ะ
1. ชื่อ จุไรรัตน์ แสงวงศ์ เกิดวันศุกร์ที่ 14 กันยายน 2499 ปีวอก เวลา 05:30 น. ค่ะ จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมค่ะ
2. ชื่อ สุทธิศักดิ์ แสงวงศ์ เกิดวันศุกร์ที่ 5 กรกฎาคม 2528 ปีฉลู เวลา 21:11 น. ค่ะ ชื่อนี้ของพี่ชายค่ะ จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมค่ะ
ขอคำแนะนำทีค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากน่ะคะ หนูจะปฏิบัติตามที่กล่าวไว้ค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ จุไรรัตน์ ทักษา 45 เป็นทักษามงคลครับ แต่เกิดวันศุกร์ มี ร เป็นตัวกาลกิณีในชื่อ ส่งผลให้ไม่มีความมั่นใจในตัวเอง จิตใจมักวิตก ว้าวุ่น นามสกุล แสงวงศ์ ทักษา 35 เป็นทักษามงคลดีปานกลาง ผลรวมได้ 80 ทักษานี้ตกในเงามืด ถูกครอบงำง่ายทั้งความคิด และการกระทำ เห็นว่าควรเปลี่ยนครับ เพราะนานไปจะไม่ดี สามารถใช้ได้ทั้งทักษา 15 และ 24 ครับ
ชื่อ สุทธิศักดิ์ ทักษา 43 เป็นคนปัญญาดี แก้ปัญหาเก่ง นิสัยนักเลง ไม่กลัวใคร ระวังเรื่องอุบัติเหตุ และการคบคนนักเลงอันธพาลควรห่างไกลไว้ครับ นามสกุลทักษา 35 ผลรวมได้ 78 ระวังมีปากเสียง ต้องคดี หรือมีอุบัติเหตู ควรเปลี่ยนเช่นกันครับ แนะนำ ทักษา 24 ครับ

หากมีปัญหาใดๆในชีวิต จะเปลี่ยนชื่อ ให้บอกกล่าวขอกับพ่อแม่เสียก่อน เพื่อความเป็นมงคล เปลี่ยนชื่อแล้วบอกชื่อใหม่ท่าน เพื่อขอพรไว้เป็นมงคลตัวครับ

aekkaphob1
09-01-2014, 01:54 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์
ขออนุญาตปรึกษาอาจารย์เกี่ยวกับการเปลี่ยนนามสกุลครับ ผมเคยสอบถามอาจารย์ไปแล้วครั้งหนึ่งครับ
ครั้งนั้น ทั้งชื่อและนานสกุลเลย แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ ครั้งนี้ตกลงใจเปลี่ยนนามสกุลอย่างเดียวครับ อยากได้ครับว่า แสง นำหน้านามสกุลครับ
ชื่อ เอกภพ เกิดวันเสาร์ ที่ 16 มกราคม 2525 เวลา 08:20 อาชีพรับราชการทหารครับ
ขอบพระคุณครับ

noppakorn
09-02-2014, 10:27 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์
ขออนุญาตปรึกษาอาจารย์เกี่ยวกับการเปลี่ยนนามสกุลครับ ผมเคยสอบถามอาจารย์ไปแล้วครั้งหนึ่งครับ
ครั้งนั้น ทั้งชื่อและนานสกุลเลย แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ ครั้งนี้ตกลงใจเปลี่ยนนามสกุลอย่างเดียวครับ อยากได้ครับว่า แสง นำหน้านามสกุลครับ
ชื่อ เอกภพ เกิดวันเสาร์ ที่ 16 มกราคม 2525 เวลา 08:20 อาชีพรับราชการทหารครับ
สวัสดีครับ

ชื่อเอกภพ ทักษา 18 ไม่ดีเลยน่ะครับ ที่จริงแล้วนามสกุลอาจคงไว้ แต่เปลี่ยนชือจะดีกว่า ทักษา 18 มักถูกอิทธิพล อำนาจมืดกด มักถูกเปลี่ยนแปลงโยกย้ายเสมอครับ

อยากให้ลองพิจารณาอีกครั้งครับ แต่หากใช้ชื่อนี้ ต้องเปลี่ยนนามสกุลเป็นทักษา 45 เป็นทักษาความสำเร็จ มั่นคงครับ แต่หากใช้นามสกุลนี้ ลองดูสักปีสองปี ถ้าไม่ดีให้เปลี่ยนชื่อใหม่นะครับ ถ้าดีขึ้นไม่มีปัญหา ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ แต่ให้ทำตามวิธีที่บอกน่ะครับ

นามสกุลทักษา 45 สำหรับชื่อเอกภพ

แสงมุนินทร์ แปลว่า รัศมีแห่งจอมปราชญ์
แสงวิรุฬห์ แปลว่า เจริญก้าวหน้าดุจแสงสว่าง
แสงส่องศรี แปลว่า แสงที่เด่นสง่า
แสงเรืองริน แปลว่า แสงสว่างที่สุกสว่างตลอด

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว ให้ไปปล่อยชีวิตอื่น เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงานและเทวดาประจำกายครับ

aekkaphob1
09-02-2014, 01:38 PM
ขอบคุณครับ
มีอีกเรื่องหนึ่งครับ ภรรยากำหนดคลอดบุตรชาย
วันพฤหัส ที่ 4 ก.ย 57 ครับ ขออาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยครับ
นามสกุล หล่ำแสงครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
09-03-2014, 03:01 PM
ขอบคุณครับ
มีอีกเรื่องหนึ่งครับ ภรรยากำหนดคลอดบุตรชาย
วันพฤหัส ที่ 4 ก.ย 57 ครับ ขออาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยครับ
นามสกุล หล่ำแสงครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยที่ได้ลูกชายครับ เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 4 ก็ต้องนับตั้งแต่เช้า 06.00 ถึงเช้ามืดวันรุ่งขึ้น (วันศุกร์) เวลา 05.59 น. เป็นวันพฤหัสบดีครับ

นามสกุล หล่ำแสง เป็นสกุลมงคลทักษา 24 สำหรับเด็กชาย ขอแนะนำชื่อทักษา 41 เป็นคู่ศัตรูธาตุ เป็นธาตุที่ส่งเสริมกันและกันให้เจริญรุ่งเรือง สติปัญญาดี ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ เจริญทางการงานการเงินและความรัก

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

เอกณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นหนึ่ง
ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้ (พิด พด ชะ ระ)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
บุณย์รวิช แปลว่า ผู้เกิดจากอาทิตย์ที่มีบุญ

aekkaphob1
09-03-2014, 04:27 PM
ขอบพระคุณครับ :) ชื่อดีมากเลยครับอาจารย์

noppakorn
09-05-2014, 01:03 PM
ขอบพระคุณครับ :) ชื่อดีมากเลยครับอาจารย์
สาธุๆๆ

Naphassanan Kh
09-05-2014, 01:20 PM
สวัสดีค่ะ
อยากจะเปลี่ยนชื่อนามสกุล ให้แฟนค่ะ
มีพระอาจารย์ท่านหนึ่ง แนะนำให้เปลี่ยน
ชื่อ ทักษา 45 นามสุกล 50
จึงได้คิดชื่อ ธวัฒน์ชัย สิริภาธสมบัติ
แต่ทางอำเภอไม่รับเปลี่ยนเพราะ นามสกุล ไม่มีความหมาย
จึงอยากรบกวนให้อาจารย์แนะนำหน่อยค่ะ
อยากทราบความหมายชื่อและนามสกุล
หรือจะตั้งให้ใหม่ก็ได้ค่ะ
แฟนชื่อ วรภพ ทองล้วน
เกิดวันจันทร์ ที่ 16 มิ.ย 23
เกิดเวลา 7.00 น.
อาชีพ ช่างซ่อมเครื่องจักรประจำโรงงาน
เคยออกมาทำธุรกิจส่วนตัว แต่ก็ไม่ประสบผลสำเร็จ
ทำอะไรก็ติดขัด
นามสกุลที่ตั้งใหม่ พระอาจารย์มาเข้าฝัน ให้มี สิริ กับ สมบัติ ในนามสกุล
จึงอยากใช้คำนี้ค่ะ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

noppakorn
09-05-2014, 01:38 PM
สวัสดีค่ะ
อยากจะเปลี่ยนชื่อนามสกุล ให้แฟนค่ะ
มีพระอาจารย์ท่าหนึ่ง แนะนำให้เปลี่ยน
ชื่อ ทักษา 45 นามสุกล 50
จึงได้คิดชื่อ ธวัฒน์ชัย สิริภาธสมบัติ
แต่ทางอำเภอไม่รับเปลี่ยนเพาะชื่อ นามสกุล ไม่มีความหมาย
จึงอยากรบกวนให้อาจารย์แนะนำหน่อยค่ะ
แฟนชื่อ วรภพ ทองล้วน
เกิดวันจันทร์ ที่ 16 มิ.ย 23
เกิดเวลา 7.00 น.
อาชีพ ช่างซ่อมเครื่องจักรประจำโรงงาน
เคยออกมาทำธุรกิจส่วนตัว แต่ก็ไม่ประสบผลสำเร็จ
ทำอะไรก็ติดขัด
นามสกุลที่ตั้งใหม่ พระอาจารย์มาเข้าฝัน ให้มี สิริ กับ สมบัติ ในนามสกุล
จึงอยากใช้คำนี้ค่ะ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
สวัสดีครับ

พระท่านตั้งให้ดีแล้วครับ ส่วนที่อ้างว่าไม่มีคำแปล คุณเอาข้อความนี้ไปให้อำเภอดูน่ะครับ ถามว่าไม่มีความรู้แล้วทำไมไม่เปิดพจนานุกรมดู

สิริภาธสมบัติ มาจากคำว่า สิริ + ภา + ธ + สมบัติ
สิริ แปลว่า ศรี (http://dict.longdo.com/search/%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B5), มิ่งขวัญ (http://dict.longdo.com/search/%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%8D), มงคล (http://dict.longdo.com/search/%E0%B8%A1%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A5) งดงาม
ภา แปลว่า น. แสงสว่าง รัศมี. (ป. ส.).
ธ แปลว่า พยัญชนะตัวที่ ๒๔ เป็นพวกอักษรตํ่า และใช้เป็นตัวสะกดในแม่กดในคําที่มาจากภาษาบาลีและสันสกฤตเป็นต้น เช่น สุเมธ (http://dictionary.sanook.com/search/%E0%B8%98) มคธ.[ทะ] (กลอน) ส. ท่าน เธอ เช่น ธ ประสงค์ใด เป็นสรรพนามบุรุษที่ ๓.
สมบัติ แปลว่า น. ความถึงพร้อม หมายถึง ทรัพย์สิน เงินทอง

สิริภาธสมบัติ แปลว่า ผู้งามพร้อมด้วยรัศมีแห่งทรัพย์ของท่าน

ส่วนชื่อใช้ชื่อที่พระท่านตั้งให้ดีแล้วครับ

นามสกุลให้เลือก ทักษา 50

สิริภณสมบัติ แปลว่า เป็นมงคลด้วยทรัพย์และวาจา (ภณ แปลว่า พูด กล่าว)
สิริกฤตาสมบัติ แปลว่า ผู้งามพร้อมด้วยทรัพย์จากการกระทำ (กฤตา แปลว่า กระทำแล้ว)
สิริรดาสมบัติ แปลว่า เป็นมิ่งขวัญด้วยความยินดีในทรัพย์ (รดา แปลว่า ยินดี)

ใช้ชื่อที่พระให้ครับ

09-05-2014, 01:53 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ อาจารย์ วันนี้ตั้งใจลางานไปเปลี่ยน ชื่อ และ นามสกุล แต่กลับไม่ได้เปลี่ยน
แล้วชื่อ ธวัฒน์ช้ย หมายความว่าไงคะ
ส่วนนามสกุลถ้าจะใช้ สิริภาธสมบัติ คำอ่านจะ อ่านว่า อะไรคะ
ช่วยชี้แนะอีกทีนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-06-2014, 07:02 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ อาจารย์ วันนี้ตั้งใจลางานไปเปลี่ยน ชื่อ และ นามสกุล แต่กลับไม่ได้เปลี่ยน
แล้วชื่อ ธวัฒน์ช้ย หมายความว่าไงคะ
ส่วนนามสกุลถ้าจะใช้ สิริภาธสมบัติ คำอ่านจะ อ่านว่า อะไรคะ
ช่วยชี้แนะอีกทีนะคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ธวัฒน์ชัย แปลว่า ชัยชนะที่รุ่งเรืองของเธอ
สิริภาธสมบัติ อ่านว่า สิ ริ ภา ทะ สม บัต ครับ

09-07-2014, 10:18 AM
ขอขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ หลังจากที่ได้รับความหมายนามสกุลที่อาจารย์แปลให้ ก็เลยได้กลับไปเปลี่ยนที่อำเภออีกครั้ง
ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

Vpn ZP
09-09-2014, 09:47 PM
สวัสดีครับ คุณนพกรณ์
ขอกวนหน่อยครับ
อยากได้ชื่อเด็กผู้ชายเกิดวันพฤหัส
คุณแม่ของเด็กอยากได้เดชนำ และทักษา 41
เนื่องจากเธออยากให้ลูกได้มีโอกาสไปร่ำเรียน ทำงานและอาศัยอยู่ที่ต่างประเทศด้วย

ขอบคุณครับ

noppakorn
09-11-2014, 12:58 PM
สวัสดีครับ คุณนพกรณ์
ขอกวนหน่อยครับ
อยากได้ชื่อเด็กผู้ชายเกิดวันพฤหัส
คุณแม่ของเด็กอยากได้เดชนำ และทักษา 41
เนื่องจากเธออยากให้ลูกได้มีโอกาสไปร่ำเรียน ทำงานและอาศัยอยู่ที่ต่างประเทศด้วย

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดี มีเดชนำ

ศรณ์ปุริม แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่เป็นที่พึ่ง
ศักย์ปวร แปลว่า ผุ้มีความสามารถยิ่งใหญ่
ศรัณย์กฤช แปลว่า ผุ้มีความเฉียบแหลมเป็นที่พึ่ง
ศุภณพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความดีงาม (สุบ นะ พิด)

Olga Storozhenko
09-11-2014, 04:10 PM
เกิดวัน จันทร์ อ เป็นกาลกินีเปล่าค่ะหรือว่าเป็นมนตรี

noppakorn
09-12-2014, 12:21 PM
เกิดวัน จันทร์ อ เป็นกาลกินีเปล่าค่ะหรือว่าเป็นมนตรี
สวัสดีครับ

บางตำราบอกว่าเป็นกาลกิณี เพราะเป็น อ จัดเป็นสระตัวหนึ่ง แต่ซ่อนรูป แต่บางตำราถือเป็นแค่ตัวสะกดและพยัญชนะ ตำราผมอยู่อย่างหลัง แต่ปกติก็จะให้หลีกเลี่ยงเสียครับ เพื่อความสบายใจ

Vpn ZP
09-13-2014, 10:18 AM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดี มีเดชนำ

ศรณ์ปุริม แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่เป็นที่พึ่ง
ศักย์ปวร แปลว่า ผุ้มีความสามารถยิ่งใหญ่
ศรัณย์กฤช แปลว่า ผุ้มีความเฉียบแหลมเป็นที่พึ่ง
ศุภณพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความดีงาม (สุบ นะ พิด)

ขอบคุณมากครับ

Kik Areepat
09-13-2014, 10:35 PM
ชื่อ อารีพัฒน์ จวนสาง เกิด วันเสาร์ 22เมษายน2532 ชื่อเปนไงมั่งคะ อยากเปลี่ยนชื่อ

noppakorn
09-14-2014, 04:30 PM
ชื่อ อารีพัฒน์ จวนสาง เกิด วันเสาร์ 22เมษายน2532 ชื่อเปนไงมั่งคะ อยากเปลี่ยนชื่อ
สวัสดีครับ

คุณเพิ่งอายุ 25 ปี หากยังไม่ออกเรือน จะเปลี่ยนชื่อให้ขออนุญาตพ่อแม่ก่อนครับ ท่านอนุญาตจึงจะเปลี่ยนได้ มิฉะนั้น เปลี่ยนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ

ชื่ออารีพัฒน์ ทักษา 47 ไม่ดีครับ ตกที่นั่งทำคุณไม่ขึ้น นามสกุลทักษา 27 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่งครับ แต่อย่าลืมถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องขออนุญาตพ่อแม่เป็นสิริมงคลก่อนครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข
พิชยดา แปลว่า หญิงผู้ได้รับชัยชนะ
ธรรมนาถ แปลว่า ที่พึ่งแห่งคุณความดี
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ
ยลนรา แปลว่า คนที่น่ามอง
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
นงชวิน แปลว่า นางผู้ปราดเปรื่อง
นงอนล แปลว่า อัคนีเทพหญิง

ขออนุญาตบิดามารดาแล้ว ค่อยไปเปลี่ยนชื่อ ภายใน 7 วันให้ไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อเป็นมงคลและแก้กรรม

Kik Areepat
09-14-2014, 10:05 PM
สวัสดีครับ

คุณเพิ่งอายุ 25 ปี หากยังไม่ออกเรือน จะเปลี่ยนชื่อให้ขออนุญาตพ่อแม่ก่อนครับ ท่านอนุญาตจึงจะเปลี่ยนได้ มิฉะนั้น เปลี่ยนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ

ชื่ออารีพัฒน์ ทักษา 47 ไม่ดีครับ ตกที่นั่งทำคุณไม่ขึ้น นามสกุลทักษา 27 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่งครับ แต่อย่าลืมถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องขออนุญาตพ่อแม่เป็นสิริมงคลก่อนครับ

กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข
พิชยดา แปลว่า หญิงผู้ได้รับชัยชนะ
ธรรมนาถ แปลว่า ที่พึ่งแห่งคุณความดี
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ
ยลนรา แปลว่า คนที่น่ามอง
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
นงชวิน แปลว่า นางผู้ปราดเปรื่อง
นงอนล แปลว่า อัคนีเทพหญิง

ขออนุญาตบิดามารดาแล้ว ค่อยไปเปลี่ยนชื่อ ภายใน 7 วันให้ไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อเป็นมงคลและแก้กรรม

ขอบคุณมากเลยคะ จะให้คุณแม่ดูชื่อและถามคุณแม่ดูว่าชอบชื่อไหน ก็จะเอาชื่อนั้นคะ:)
มีเพิ่มเติมนิดหนึ่งคะ. ด.ญ ศศิ ลาภาเวช เกิด วันศุกร์31สิงหาคม2550ปีกุน เวลาเกิด 07.06 รบกวนดูให้ที่นะคะ ขอบคุณมากๆคะ

Phoobest TI
09-15-2014, 02:22 PM
สวัสดีครับ อยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ ผู้ชาย เกิดวันพฤหัส ทักษานามสกุลตอนนี้ 22 ขอบคุณครับ

nokmafia
09-17-2014, 09:50 AM
สวัสดีคะอาจารย์
รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อสำหรับเด็กชายที่เกิดวันศุกร์ให้หน่อยนะคะ
ได้ฤกษ์คลอดมาวันที่ 3 ตุลาคม นี้ เวลาประมาณ 5.00-7.00 นะคะ
นามสกุลได้กำลัง 34 คะ
ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อที่เกี่ยวข้องกับน้ำนะคะ แต่ถ้าไม่มีไม่เป็นไรคะอาจารย์

ขอบคุณมากๆคะ

สุวิมล สมบูรณ์
09-17-2014, 01:47 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์หนูจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ชือเดิมนางสาวสุวิมล นามสกุลสมบูรณ์ จะเปลี่ยนเป็นนางสาวณัฏฐ์กัญจน์ นามสกุลสมบูรณ์ เปลี่ยนเป็นชื่อนี้จะดีไหมค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ.2534 .....ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ...

noppakorn
09-17-2014, 02:36 PM
ขอบคุณมากเลยคะ จะให้คุณแม่ดูชื่อและถามคุณแม่ดูว่าชอบชื่อไหน ก็จะเอาชื่อนั้นคะ:)
มีเพิ่มเติมนิดหนึ่งคะ. ด.ญ ศศิ ลาภาเวช เกิด วันศุกร์31สิงหาคม2550ปีกุน เวลาเกิด 07.06 รบกวนดูให้ที่นะคะ ขอบคุณมากๆคะ
สวัสดีครับ

ชื่อศศิ ทักษา 18 ทักษาไม่ดีครับ ควรเปลี่ยน นามสกุลทักษา 19 ผลรวมทักษา 37 ให้เปลี่ยนชื่อใหม่ ใช้ทักษา 45 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นทักษาแห่งความเจริญและความสำเร็จครับ

ชื่อให้แก้ไข คงคำว่า ศศิ ไว้ครับ เป็น ศศิพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่งดงามดุจดวงจันทร์ หรือ ศศิพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่งามดุจจันทรา

noppakorn
09-17-2014, 02:43 PM
สวัสดีครับ อยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ ผู้ชาย เกิดวันพฤหัส ทักษานามสกุลตอนนี้ 22 ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 22 ชื่อมงคลสำหรับชายให้ใช้ทักษา 41 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้
พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล
บุณย์รวิช แปลว่า ผู้เกิดจากอาทิตย์ที่มีบุญ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย ผู้ให้ทักษาชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล
หากบิดามารดายังอยู่ ให้ขออนุญาตไปเปลี่ยนชื่อ ยกเว้นออกเรือนแล้ว

noppakorn
09-17-2014, 02:58 PM
สวัสดีคะอาจารย์
รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อสำหรับเด็กชายที่เกิดวันศุกร์ให้หน่อยนะคะ
ได้ฤกษ์คลอดมาวันที่ 3 ตุลาคม นี้ เวลาประมาณ 5.00-7.00 นะคะ
นามสกุลได้กำลัง 34 คะ
ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อที่เกี่ยวข้องกับน้ำนะคะ แต่ถ้าไม่มีไม่เป็นไรคะอาจารย์

สวัสดีครับ

ฤกษ์คลอด เวลา 5.00-7.00 ต้องจัดชื่อให้เป็นสองวันครับ คือวันพฤหัสบดี และวันศุกร์ หากคลอดก่อน 06.00 น.ให้นับเป็นคนเกิดวันพฤหัสฯ หากผ่านพ้นตั้งแต่ 06.00 น.ให้จัดเป็นคนเกิดวันศุกร์ครับ

นามสกุลทักษา 34 เป็นทักษาที่หาคู่ดี แต่ผลรวมได้ดีปานกลางครับ แต่ไม่ใช่ปัญหาหากเจ้าของชื่อเป็นคนดีมีศีลธรรม ทำการใดก็เจริญครับ เวลาตกฟากช่วงเวลานี้ เป็นเวลาเถาะ สมพงศ์ลักษณะที่ 3 กับปีเกิด เดือนเกิดก็สมพงศ์กับปีเช่นกันครับ เด็กเกิดวันนี้เวลานี้ทำการใดรุ่งเรือง สติปัญญาดี หากเป็นคนขันแข็งชีวิตจะร่ำรวย ขอแนะนำชื่อทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นทักษาดีปานกลาง สร้างบุญทานบ่อยๆ ชะตาตกฟากดี ทักษาก็กลายเป็นดีเลิศได้ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชาย วันพฤหัสบดี (เกิดช่วงเวลา 05.00 - 05.59 น.วันที่ 3 ตค.57)

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด
วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
ปาลณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้คุ้มครองรักษา
ศรณฑัยห์ (สอน นะ ทัย) แปลว่า ผู้ชอบคทำความดีอันเป็นที่พึ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับชาย วันศุกร์ (เกิดช่วงเวลา 06.00 -06.59 น.วันที่ 3 ตค.57)

กิตติ์ธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยอันมีเกียรติ
กิตติทัพพ์ แปลว่า ทรัพย์สมบัติอันมีเกียรติ
ปัณณ์กฤษณ์ แปลว่า หนังสือของพระกฤษณะ
กันต์นภนต์ แปลว่า สุดขอบฟ้าอันงดงาม
กิตตน์นนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนจากการแสดง
สิทธิกิตตน์ แปลว่า ผู้แสดงอำนาจ
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง
อิษฏ์ชานน แปลว่า ความรู้ที่น่าปราถนา
อัณณ์อธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งแม่น้ำ

ชื่อเกียวกับน้ำ หาตั้งให้ไม่ได้ เนื่องจากคำศัพท์ที่เกียวกับน้ำนั้น เป็นกาลกินี กับคนเกิดสองวันนี้ครับ เช่น นที กาลกิณีวันพฤหัส วารี ชล กาลกิณีคนวันศุกร์ครับ

noppakorn
09-17-2014, 03:04 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์หนูจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ชือเดิมนางสาวสุวิมล นามสกุลสมบูรณ์ จะเปลี่ยนเป็นนางสาวณัฏฐ์กัญจน์ นามสกุลสมบูรณ์ เปลี่ยนเป็นชื่อนี้จะดีไหมค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ.2534 .....ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ...
สวัสดีครับ

ชื่อ ณัฏฐ์กัญจน์ (อ่านว่า นัด - กัน) ทักษา 65 ตกศุภโชคคู่ สกุล สมบูรณ์ ทักษา 34 ผลรวมได้ 99 ตกผู้พลิกโลก ดียิ่งครับ เปลี่ยนชื่อขออนุญาตบิดามารดาด้วยน่ะครับ และอย่าลืมขอพรท่านด้วย

nokmafia
09-17-2014, 03:44 PM

May Pattnatnaree
09-18-2014, 12:57 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
รบกวนให้อาจารย์แนะนำชื่อที่เหมาะกับ นามสกุลทักษา 36 ให้หน่อยค่ะ
เกิดวันอังคารที่ 23 เมษายน 2517 เวลาตีสองกว่าๆค่ะ ยังถือว่าเป็นวันอังคารใช่ไหมคะ
ชื่อเดิม ทักษา 63 ค่ะ แต่รู้สึกว่าเนือยๆ ไม่มั่นใจ และขาดพลังมากๆค่ะ
คือมีความพยายาม แต่ผลที่ได้เหมือนเหนื่อยฟรีค่ะ
งานที่ทำเป็นงานที่ต้องพบปะผู้คน ลูกค้า และต้องอาศัยความเชื่อถือ เชื่อมั่นค่ะ
อยากได้ชื่อที่เป็นศรีนำ ประสบความสำเร็จในอาชีพ การงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาค่ะอาจารย์ รบกวนด้วยนะคะ

และรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้กับลูกสาวด้วยค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ ที่10 ตุลาคม 2536ค่ะ
ชื่อเดิมทักษา14 ค่ะ อยากได้ชื่อที่เหมาะกับนามสกุล ทักษา36ค่ะ ชื่อเดิมเหมือนจะเรื่อยๆมาเรียงๆมากค่ะอาจารย์
เหมือนจะดี มีงาน แต่ก็ถูกคนอื่นกีดกันตลอดเลยค่ะ
ขอเป็นศรีนำและมีเดช มนตรี นะคะอาจารย์ เพราะเรียนและทำงานเกี่ยวกับการบันเทิงค่ะ
อยากให้ประสบความสำเร็จในการเรียน ชื่อเสียง อาชีพการงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาเอ็นดู และเป็นที่รักของคนอื่นๆค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
และรบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะกับการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์นพล่วงหน้านะคะ

noppakorn
09-18-2014, 03:17 PM
รบกวนให้อาจารย์แนะนำชื่อที่เหมาะกับ นามสกุลทักษา 36 ให้หน่อยค่ะ
เกิดวันอังคารที่ 23 เมษายน 2517 เวลาตีสองกว่าๆค่ะ ยังถือว่าเป็นวันอังคารใช่ไหมคะ
ชื่อเดิม ทักษา 63 ค่ะ แต่รู้สึกว่าเนือยๆ ไม่มั่นใจ และขาดพลังมากๆค่ะ
คือมีความพยายาม แต่ผลที่ได้เหมือนเหนื่อยฟรีค่ะ
งานที่ทำเป็นงานที่ต้องพบปะผู้คน ลูกค้า และต้องอาศัยความเชื่อถือ เชื่อมั่นค่ะ
อยากได้ชื่อที่เป็นศรีนำ ประสบความสำเร็จในอาชีพ การงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาค่ะอาจารย์ รบกวนด้วยนะคะ

และรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้กับลูกสาวด้วยค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ ที่10 ตุลาคม 2536ค่ะ
ชื่อเดิมทักษา14 ค่ะ อยากได้ชื่อที่เหมาะกับนามสกุล ทักษา36ค่ะ ชื่อเดิมเหมือนจะเรื่อยๆมาเรียงๆมากค่ะอาจารย์
เหมือนจะดี มีงาน แต่ก็ถูกคนอื่นกีดกันตลอดเลยค่ะ
ขอเป็นศรีนำและมีเดช มนตรี นะคะอาจารย์ เพราะเรียนและทำงานเกี่ยวกับการบันเทิงค่ะ
อยากให้ประสบความสำเร็จในการเรียน ชื่อเสียง อาชีพการงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาเอ็นดู และเป็นที่รักของคนอื่นๆค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
และรบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะกับการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์นพล่วงหน้านะคะ
ตอบให้แล้วครับ เพราะคุณโพส 2 กระทู้เหมือนกัน

SoSales Sh
09-20-2014, 08:39 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อให้ทีนะคะ อัณณาญาราห์แปลความหมายได้มั้ยคะ

noppakorn
09-21-2014, 12:23 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อให้ทีนะคะ อัณณาญาราห์แปลความหมายได้มั้ยคะ
สวัสดีครับ

อัณณาญาราห์ มาจาก อัณณ์ + ญา + ราห์ คำว่า อัณณ์ แปลว่า แม่น้ำ, ญา มาจาก ญาน แปลว่า ความรู้, ราห์ มาจาก ราหุ์ หรือราหู เป็นชื่ออสูร

อัณณาญาราห์ แปลว่า อสูรที่มีแม่น้ำแห่งความรู้

noppakorn
09-21-2014, 12:24 PM
มาตอบคำถามต่อแล้วครับ

Tle Changkean
10-06-2014, 06:16 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
ขอรบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะกับหญิงเกิดวันพฤหัสบดีค่ะ อยากได้ศรีนำ เลขทักษา45ได้อายตนะ6
ขอรบกวนท่านอาจารย์ด้วยนะคะ

noppakorn
10-08-2014, 11:37 AM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
ขอรบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะกับหญิงเกิดวันพฤหัสบดีค่ะ อยากได้ศรีนำ เลขทักษา45ได้อายตนะ6
ขอรบกวนท่านอาจารย์ด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส ศรีนำ (ส่วนค่าอายตนะ 6 คงต้องหาเทียบดูเองน่ะครับ ตำราผมเป็นทักษาครับ)

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
อรัญวัยยา (อะรันวัยยา) แปลว่า เจ้าแห่งป่า
อัครพัชญ์ (อัคคะระพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันยิ่งใหญ่
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่

NooMany Arinlaphatcha
10-10-2014, 11:47 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนท่าน ตั้งชื่อใหม่ด้วยนะค่ะ
ตอนแรก ดิฉันชื่อ ปฐมาวดี ดอกไม้ แล้วตอนนี้ ดิฉันเปลี่ยนมาเป็นชื่อ อริณรภัสฌา ดอกไม้
เกิดวันพฤหัสบดี 6 ธันวาคม พ.ศ.2533 มะเมีย
คือดิฉันอยากได้ชื่อใหม่คะ ****(หรือท่านอาจารย์เห็นว่าชื่อเดิมดีไม่ต้องเปลี่ยนก้ได้ค่ะ)**** เปลี่ยนชื่อแล้วดิฉันก้ยังไม่ได้งานสักที ไปสมัครที่ไหน ก้ไม่เรียก พอเรียกก้มีเหตุไม่ได้ไปทำอ่ะค่ะ
อยากได้ชื่อที่ได้ทำงานรับราชการทหาร อ่ะค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณอาจารย์ล้วงหน้านะค่ะ

noppakorn
10-10-2014, 04:46 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนท่าน ตั้งชื่อใหม่ด้วยนะค่ะ
ตอนแรก ดิฉันชื่อ ปฐมาวดี ดอกไม้ แล้วตอนนี้ ดิฉันเปลี่ยนมาเป็นชื่อ อริณรภัสฌา ดอกไม้
เกิดวันพฤหัสบดี 6 ธันวาคม พ.ศ.2533 มะเมีย
คือดิฉันอยากได้ชื่อใหม่คะ ****(หรือท่านอาจารย์เห็นว่าชื่อเดิมดีไม่ต้องเปลี่ยนก้ได้ค่ะ)**** เปลี่ยนชื่อแล้วดิฉันก้ยังไม่ได้งานสักที ไปสมัครที่ไหน ก้ไม่เรียก พอเรียกก้มีเหตุไม่ได้ไปทำอ่ะค่ะ
อยากได้ชื่อที่ได้ทำงานรับราชการทหาร อ่ะค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณอาจารย์ล้วงหน้านะค่ะ
สวัสดีครับ

ขอบอกตรงๆน่ะครับ ชื่อคุณผมไม่ทราบว่าใครแนะนำและตั้งให้ คุณยังไม่มีงานทำ แค่ชือ อริณรภัสฌา ผมว่า คุณทำงานที่ไหนก็คงยากครับ เพราะชื่อมันดูใหญ่โต จนคนเขากลัวครับ ชื่อนี้เช่นนี้เหมาะสำหรับคนมีฐานะดี หรือพวกไฮโซมากกว่าครับ การตั้งชื่อควรดูองค์ประกอบหลายๆ อย่าง สิ่งแวดล้อม สังคมเป็นหลักด้วยครับ คุณอยากรับราชการทหาร ควรใช้ชื่อแบบไทยๆ เรียกง่ายๆ ไม่ควรใช้ชื่อวิริศมาหลา แบบนี้น่ะครับ ชื่อไม่ต้องเพราะ แต่เข้มแข็ง และให้ไปไหว้พระแก้วมรกต พร้อมทั้งขอพรกับเจ้าพ่อหลักเมือง ครับ อาจสมปรารถนา เปลี่ยนชื่อไม่ควรเกินสามครั้งน่ะครับ ถ้าครบแล้ว ช่วยกันไม่ได้ครับ ครั้งที่สี่ขึ้นไปไม่มีผล ต้องหาสิ่งศักดิ์สิทธิ์แล้วครับ

นามสกุล ดอกไม้ ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 เหมือนชื่อหลังคุณดีแล้ว แต่ควรใช้ความเรียบง่ายมาเป็นหลัก เอาเดชมานำหน้าครับ และอย่าลืมไปไหว้ตามที่ผมสอน น่ะครับ ทำดีมีศีล ไม่ผิดหวังครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ มีเดชหรือมนตรีนำ

ณิชาฑัยห์ (นิ ชา ทัย) แปลว่า ผู้ชอบทำความดีอันบริสุทธิ์
ณัฐพิมล แปลว่า ปราชญผู้บริสุทธิ์
ศรัณย์ฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมที่ค้ำจุน
ศรณ์ศิรา แปลว่า ที่พึ่งอันสูงสุด
สิฐพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดี

ได้ชื่อแล้วจะเปลี่ยนชื่ออย่าลืมบอกพ่อแม่และขอพรท่านครับ
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย(พ่อแม่ด้วย)และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนดวงชะตา

NooMany Arinlaphatcha
10-11-2014, 05:48 AM
สวัสดีครับ

ขอบอกตรงๆน่ะครับ ชื่อคุณผมไม่ทราบว่าใครแนะนำและตั้งให้ คุณยังไม่มีงานทำ แค่ชือ อริณรภัสฌา ผมว่า คุณทำงานที่ไหนก็คงยากครับ เพราะชื่อมันดูใหญ่โต จนคนเขากลัวครับ ชื่อนี้เช่นนี้เหมาะสำหรับคนมีฐานะดี หรือพวกไฮโซมากกว่าครับ การตั้งชื่อควรดูองค์ประกอบหลายๆ อย่าง สิ่งแวดล้อม สังคมเป็นหลักด้วยครับ คุณอยากรับราชการทหาร ควรใช้ชื่อแบบไทยๆ เรียกง่ายๆ ไม่ควรใช้ชื่อวิริศมาหลา แบบนี้น่ะครับ ชื่อไม่ต้องเพราะ แต่เข้มแข็ง และให้ไปไหว้พระแก้วมรกต พร้อมทั้งขอพรกับเจ้าพ่อหลักเมือง ครับ อาจสมปรารถนา เปลี่ยนชื่อไม่ควรเกินสามครั้งน่ะครับ ถ้าครบแล้ว ช่วยกันไม่ได้ครับ ครั้งที่สี่ขึ้นไปไม่มีผล ต้องหาสิ่งศักดิ์สิทธิ์แล้วครับ

นามสกุล ดอกไม้ ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 เหมือนชื่อหลังคุณดีแล้ว แต่ควรใช้ความเรียบง่ายมาเป็นหลัก เอาเดชมานำหน้าครับ และอย่าลืมไปไหว้ตามที่ผมสอน น่ะครับ ทำดีมีศีล ไม่ผิดหวังครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ มีเดชหรือมนตรีนำ

ณิชาฑัยห์ (นิ ชา ทัย) แปลว่า ผู้ชอบทำความดีอันบริสุทธิ์
ณัฐพิมล แปลว่า ปราชญผู้บริสุทธิ์
ศรัณย์ฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมที่ค้ำจุน
ศรณ์ศิรา แปลว่า ที่พึ่งอันสูงสุด
สิฐพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดี

ได้ชื่อแล้วจะเปลี่ยนชื่ออย่าลืมบอกพ่อแม่และขอพรท่านครับ
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย(พ่อแม่ด้วย)และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนดวงชะตา

ขอบพระคุณท่านมากนะค่ะที่ให้คำแนะนำกับดิฉัน คือชื่อนั้นไม่มีคัยตั้งให้หรอกค่ะ หนูมาตั้งเองเปลี่ยนเอง เหงชื่อเพราะดีค่ะ
ขอโทษนะค่ะ หนูขอรบกวนขอชื่อเพิ่มอีกได้ไหมค่ะ(ตัวเลือกหลายๆชื่อ) คราวนี้หนูจะให้แม่ช่วยเลือกให้อ่ะค่ะ ที่ชวยให้ได้งานราชการทหาร และก็เสริมการเงินด้วยค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี 6 ธันวาคม พ.ศ.2533 มะเมีย

ขอบพระคุณท่านล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
10-12-2014, 12:07 PM
ขอบพระคุณท่านมากนะค่ะที่ให้คำแนะนำกับดิฉัน คือชื่อนั้นไม่มีคัยตั้งให้หรอกค่ะ หนูมาตั้งเองเปลี่ยนเอง เหงชื่อเพราะดีค่ะ
ขอโทษนะค่ะ หนูขอรบกวนขอชื่อเพิ่มอีกได้ไหมค่ะ(ตัวเลือกหลายๆชื่อ) คราวนี้หนูจะให้แม่ช่วยเลือกให้อ่ะค่ะ ที่ชวยให้ได้งานราชการทหาร และก็เสริมการเงินด้วยค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี 6 ธันวาคม พ.ศ.2533 มะเมีย

ขอบพระคุณท่านล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อวันพฤหัสฯ ได้ตั้งและวิเคราะห์ให้แล้วครับ ว่าเหมาะสม ครับ ตัวอื่นติดพยัญชนะกาลกิณีครับ
ชื่อพวกนี้คิดให้ใหม่ทุกชื่อ ไม่ซ้ำใครครับ

10-13-2014, 05:26 PM
ขอบคุณมากๆนะคะท่านอาจารย์นพ รบกวนครั้งสุดท้ายนะคะอยากขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อหน่อยนะคะช่วงวันที่ 20-24ตุลาคม57นี้หรือหลังจากวันที่24ไปมีวันไหนดีบ้างคะ
อายุ 21ปีค่ะยังไม่มีครอบครัวนะคะเป็นนักศึกษาและได้บอกกับคุณพ่อและคุณแม่เรียยร้อยขออนุญาตเปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ
หนูเกิดวันพฤหัสบดีที่ 2ธันวาคม2536ค่ะ ปีระกาค่ะอายุจะครบ21ปีค่ะเพศหญิงค่ะ
รบกวนท่านอาจารย์อีกครั้งนะคะ

Triton Neptune
10-14-2014, 12:47 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนหาความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
1.ศิภพัฒฐ์ (สิ พะ พัด)
2.จิภัสณันฐ์ (จิ พัด สะ นัน)
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
10-14-2014, 10:46 PM
ขอบคุณมากๆนะคะท่านอาจารย์นพ รบกวนครั้งสุดท้ายนะคะอยากขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อหน่อยนะคะช่วงวันที่ 20-24ตุลาคม57นี้หรือหลังจากวันที่24ไปมีวันไหนดีบ้างคะ
อายุ 21ปีค่ะยังไม่มีครอบครัวนะคะเป็นนักศึกษาและได้บอกกับคุณพ่อและคุณแม่เรียยร้อยขออนุญาตเปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ
หนูเกิดวันพฤหัสบดีที่ 2ธันวาคม2536ค่ะ ปีระกาค่ะอายุจะครบ21ปีค่ะเพศหญิงค่ะ
รบกวนท่านอาจารย์อีกครั้งนะคะ
สวัสดีครับ

วันพุธที่ 22 ตุลาคม เวลา 11.00-12.59 เป็นฤกษ์ดีครับ และวันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม เวลา 09.00 -12.59 น.เป็นเวลาดี หากจะเปลี่ยน เลือกวันนี้ เวลา 09.00 น -10.59 น.จะสมพงศ์ปีเกิดครับ

noppakorn
10-14-2014, 10:51 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนหาความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
1.ศิภพัฒฐ์ (สิ พะ พัด)
2.จิภัสณันฐ์ (จิ พัด สะ นัน)
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
สวัสดีครับ

ศิภพัฒฐ์ เป็นการสร้างคำใหม่ โดยไม่มีรากศัพท์ ที่จะแปลได้ครับ ศิ ไม่มีคำศัพท์ ภ จะว่าเป็น ภา กร่อนสระอา แปลว่า รัศมี พัฒฐ์ เติม ฐ ก็ไม่มีคำศัพท์ครับ
จิภัสภันฐ ก็เช่นกัน จิ มาจาก จิร แปลว่า ยังยืน ยาวนาน ภัส แปลว่า แสงสว่าง ภันฐ ไม่มีคำศัพท์ครับ แม้จะแยกคำสมาสแล้วก็ตาม

10-15-2014, 06:07 PM
22กับ27เลือกวันใดวันหนึ่งได้เลยใช่มั้ยคะ

noppakorn
10-16-2014, 09:30 PM
22กับ27เลือกวันใดวันหนึ่งได้เลยใช่มั้ยคะ

ใช่ครับ แต่วันที่ 27 วันดีกว่าครับเพราะเป็นมงคลกับปีเกิดด้วย

noppakorn
10-16-2014, 09:33 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว คำถามที่ตั้งไว้ ไม่เร่งด่วน กลับมาจะรีบตอบให้น่ะครับ

กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ

Aeaey Thanuttra
10-18-2014, 08:37 PM
ชื่อ สิรอัยย์กร , สิรอัยย์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
10-19-2014, 03:39 PM
ชื่อ สิรอัยย์กร , สิรอัยย์ แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

สิรอัยย์กร แปลว่า ผู้สร้างความยิ่งใหญ่อันยอดเยี่ยม
สิรอัยย์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ยอดเยี่ยม

noppakorn
10-19-2014, 03:40 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว
กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ
ค่อยมาตั้งคำถามนะครับ

10-25-2014, 01:52 PM
ขอบพระคุณมากๆเลยนะคะท่านอาจารย์นพย์

LiebeDich Katze
10-30-2014, 01:24 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันชื่อ สาวิตรี เสมสวัสดิ์
เกิดวันพุธ 4 กันยายน 2528 เวลา 13.02 น. ชื่อกับนามสกุลรวมกันแล้วไม่ค่อยดีน่ะค่ะ ทำอะไรก็ไม่ดี ตอนนี้กำลังศึกษา และก็ทำงานอยู่ด้วย อยากให้อาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ใหม่
เลขทักษานามสกุลนี้ คือ 52 อยากให้ในชื่อใหม่นำหน้าด้วยศรี มูลละ หรือเดช ในชื่อมีศรี มูลละ หรือเดช รวมอยู่ด้วยน่ะค่ะ
ขอให้เลขทักษารวมกันออกมาแล้วเป็นระดับดีมากน่ะค่ะ ชื่อเดิม ไม่ค่อยดีเลยค่ะอาจารย์

noppakorn
10-31-2014, 03:32 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันชื่อ สาวิตรี เสมสวัสดิ์
เกิดวันพุธ 4 กันยายน 2528 เวลา 13.02 น. ชื่อกับนามสกุลรวมกันแล้วไม่ค่อยดีน่ะค่ะ ทำอะไรก็ไม่ดี ตอนนี้กำลังศึกษา และก็ทำงานอยู่ด้วย อยากให้อาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ใหม่
เลขทักษานามสกุลนี้ คือ 52 อยากให้ในชื่อใหม่นำหน้าด้วยศรี มูลละ หรือเดช ในชื่อมีศรี มูลละ หรือเดช รวมอยู่ด้วยน่ะค่ะ
ขอให้เลขทักษารวมกันออกมาแล้วเป็นระดับดีมากน่ะค่ะ ชื่อเดิม ไม่ค่อยดีเลยค่ะอาจารย์
สวัสดีครับ

คุณยังอยู่ในวัยเรียน จะเปลี่ยนชื่อควรขออนุญาตบิดามารดาก่อน จึงจะเป็นมงคลน่ะครับ เรื่องเปลี่ยนชื่อไม่ใช่ปัญหา แต่เปลี่ยนแล้วไม่ดีขึ้น หากพ่อแม่ไม่ได้อนุญาตครับ บอกพ่อแม่ก่อนน่ะครับ แล้วค่อยมาตั้งคำถามอีกครั้งเมื่อท่านอนุญาตแล้ว

Aike Aiyarin J
10-31-2014, 07:18 PM
สวัสดีค่ะ เกิดวันที่ 4 กันยายน 2532 10.06 นาที
นามสกุลบวกได้เลข 36
ชื่อตอนนี้คือ ไอยรินทร์ ค่ะ แม่ฝันเห็นช้างเผือกตอนเกิด
แม่เคยเปลี่ยนให้เป็น พชร ค่ะ เพราะเลขรวมไม่ดี และคำทำนายออกมาตรงอีก

แต่อยากเปลี่ยนให้ออกเสียงคำเหมือนเดิม ชื่อ อัยฤน ได้หรือเปล่าค่ะ ทำอาชีพเกี่ยวข้องกับ ศิลปะ และ วิศวกรรม ต้องเจอผู้คนเยอะ และอยากทำงานต่างประเทศค่ะ ขอบคุณค่ะ

LiebeDich Katze
11-01-2014, 07:49 PM
ขออนุญาติพ่อกับแม่เรียบร้อยแล้วค่ะอาจารย์ มีพี่ท่านแนะนำมาให้ลองมาปรึกษากับอาจารย์ดูน่ะค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ท่านบอกว่า อยากให้ในชื่อใหม่นำหน้าด้วยศรี มูลละ หรือเดช ในชื่อมีศรี มูลละ หรือเดช รวมอยู่ด้วยน่ะค่ะ ชื่อปัจจุบันหนูนายอำเภอเป็นคนตั้งให้
ขอบคุณนะคะ

สิวินีย์
11-01-2014, 08:42 PM
อยากทราบว่า สิวินีย์ แปลว่าอะไรหรอคะ ^^

noppakorn
11-02-2014, 11:12 AM
สวัสดีค่ะ เกิดวันที่ 4 กันยายน 2532 10.06 นาที
นามสกุลบวกได้เลข 36
ชื่อตอนนี้คือ ไอยรินทร์ ค่ะ แม่ฝันเห็นช้างเผือกตอนเกิด
แม่เคยเปลี่ยนให้เป็น พชร ค่ะ เพราะเลขรวมไม่ดี และคำทำนายออกมาตรงอีก

แต่อยากเปลี่ยนให้ออกเสียงคำเหมือนเดิม ชื่อ อัยฤน ได้หรือเปล่าค่ะ ทำอาชีพเกี่ยวข้องกับ ศิลปะ และ วิศวกรรม ต้องเจอผู้คนเยอะ และอยากทำงานต่างประเทศค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเป็นคนเกิดวันจันทร์ ห้ามใช้สระในชื่อครับ ฉะนั้นชื่อคุณ ใช้ อ ก็ไม่ได้ครับ ชื่อพชร เป็นชื่อผู้ชายครับ ทักษา 14 ตกคนคล่องแคล่ว ผลรวมได้ 50 ก็เป็นมงคลครับ นามสกุลทักษา 36 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งเงินทองรุ่งเรือง เลข 24เป็นคู่มิตร ไปไหนเพื่อนมาก คนรัก มีผู้ช่วยเหลือ เมื่อชีวิตดี ทำงานที่ไหนก็ไปได้ครับ ฉะนั้นชื่อที่มี อัย นี่ตัดไปได้เลยครับ อ เป็นกาลกิณีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ
ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร

จะเปลี่ยนชื่อขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่ก่อน หลังเปลี่ยนชื่อทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เพื่อเสริมดวงและแก้กรรมครับ (เกิดวันจันทร์ เปลี่ยนชือวันพุธและศุกร์ครับ)

noppakorn
11-02-2014, 11:14 AM
อยากทราบว่า สิวินีย์ แปลว่าอะไรหรอคะ ^^
สวัสดีครับ

สิวินีย์ แปลว่า ผู้มีความมั่นคงดียิ่ง

noppakorn
11-02-2014, 11:40 AM
ขออนุญาติพ่อกับแม่เรียบร้อยแล้วค่ะอาจารย์ มีพี่ท่านแนะนำมาให้ลองมาปรึกษากับอาจารย์ดูน่ะค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ท่านบอกว่า อยากให้ในชื่อใหม่นำหน้าด้วยศรี มูลละ หรือเดช ในชื่อมีศรี มูลละ หรือเดช รวมอยู่ด้วยน่ะค่ะ ชื่อปัจจุบันหนูนายอำเภอเป็นคนตั้งให้
ขอบคุณนะคะ
ดิฉันชื่อ สาวิตรี เสมสวัสดิ์

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 52 มีทักษาเดียวที่เป็นชื่อได้คือทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 97 เป็นทักษาดีปานกลาง จะหาดีเลิศไม่ได้เลยครับ เพราะทักษา 52 เป็นทักษาที่หาตัวรวมแล้วดีเลิศไม่ได้ครับ ปกติควรแก้ไขที่นามสกุลด้วย

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปวรรัศมิ์ แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่
ปารณรัศมิ์ แปลว่า ผู้มีรัศมีอันน่าพอใจ
สรณ์ปวีณ แปลว่า ผู้มีนักปราชญ์เป็นสรณะ
ปารสิรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่สุด
สิริพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายด้วยครับ (เปลี่ยนชื่อวันจันทร์ หรือวันศุกร์ครับ)

aninn
11-06-2014, 04:38 PM
ดิฉันชื่อ นางอานิญชยา ไสยวงศ์ อายุ 38 ปี เกิดวันอาทิตย์ที่ 21 มีนาคม 2519 เวลา 21.00 น. สถานะ : แต่งงานแล้วค่ะ
เป็นข้าราชการค่ะ มีเรื่องรบกวนถาม ดังนี้ ค่ะ
1. ชื่อและนามสกุลของดิฉันถือว่าดีหรือไม่คะ เนื่องจากที่ผ่านมาสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงและต้องผ่าตัดหลายครั้ง ประมาณ 6 ครั้งแล้วค่ะ คุณแม่ของดิฉันเลยอยากให้เปลี่ยนชื่อ-นามสกุล เผื่อว่าชีวิตจะดีขึ้นค่ะ (คุณพ่อเสียชีวิตแล้วค่ะ)
2. จริงๆ ดิฉันชอบชื่อ " อานิญชยา " ที่คุณพ่อคุณแม่ตั้งให้มากค่ะ ถ้าหากจะคงชื่อเดิมไว้ และใช้วิธีการเพิ่มหรือเติมชื่อ จะได้หรือไม่คะ
3. นามสกุลของคุณพ่อ " ไสยวงศ์ " ดีหรือไม่คะ หรือควรเปลี่ยนนามสกุลดีคะ นามสกุลคุณแม่ " กาวิโล " และนามสกุลสามี " ล่องทอง " ค่ะ
4. หากต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ รบกวนแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ และอยากขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ.....

noppakorn
11-09-2014, 10:49 PM
ดิฉันชื่อ นางอานิญชยา ไสยวงศ์ อายุ 38 ปี เกิดวันอาทิตย์ที่ 21 มีนาคม 2519 เวลา 21.00 น. สถานะ : แต่งงานแล้วค่ะ
เป็นข้าราชการค่ะ มีเรื่องรบกวนถาม ดังนี้ ค่ะ
1. ชื่อและนามสกุลของดิฉันถือว่าดีหรือไม่คะ เนื่องจากที่ผ่านมาสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงและต้องผ่าตัดหลายครั้ง ประมาณ 6 ครั้งแล้วค่ะ คุณแม่ของดิฉันเลยอยากให้เปลี่ยนชื่อ-นามสกุล เผื่อว่าชีวิตจะดีขึ้นค่ะ (คุณพ่อเสียชีวิตแล้วค่ะ)
2. จริงๆ ดิฉันชอบชื่อ " อานิญชยา " ที่คุณพ่อคุณแม่ตั้งให้มากค่ะ ถ้าหากจะคงชื่อเดิมไว้ และใช้วิธีการเพิ่มหรือเติมชื่อ จะได้หรือไม่คะ
3. นามสกุลของคุณพ่อ " ไสยวงศ์ " ดีหรือไม่คะ หรือควรเปลี่ยนนามสกุลดีคะ นามสกุลคุณแม่ " กาวิโล " และนามสกุลสามี " ล่องทอง " ค่ะ
4. หากต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ รบกวนแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ และอยากขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ.....
สวัสดีครับ

ชื่อ อานิญชยา ไสยวงศ์ เกิดวันอาทิตย์ ชื่อมี อ เป็นกาลกิณี ทักษา 31 ตกทุกข์และโรคภัย ควรเปลี่ยนชื่อ นามสกุล ไสยวงศ์ ทักษา 48 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ 90 ตกสำเร็จโดยไม่คาดฝัน นามสกุลถึงแม้จะไม่ได้ แต่ถ้าตั้งชื่อให้ได้ดี ผลรวมดี เป็นคนมีศีล มีธรรม อะไรมันก็ดีเอง จะเลือกใช้นามสกุลใดๆ ก็ได้ครับ แต่ให้ชื่อคงอยู่ทั้งหมดคงไม่ได้ เพราะอ เป็นกาลกิณีอยู่ ตัวนี้เอาออกครับ ดี่ทีสุดใช้นามสกุลสามี คือ ล่องทอง ทักษา 24 ครับแล้วใช้ชื่อทักษา 41 เป็ฯมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 65 ตกคู่ทรัพย์ คู่โชค ดียิ่งครับ

เปลี่ยนชื่อเป็น "วนินท์ชยา" แปลว่า เจ้าป่าผู้มีชัย ครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายด้วยครับ

Fahbluesky53
11-10-2014, 08:20 AM
ขอชื่อใหม่ค่ะ ชื่อเดิมมีแต่คนทักว่าไม่ดี
เดิมชื่อ ศิริชล ชื่นใจ
เกิดวันเสาร์ค่ะ
อาชีพ เลขานุการค่ะ
ชีวิตมีแต่ติดขัด เหมือนจะมีแต่สูญเสีย ขอบคุณค่ะ

Khunthip
11-10-2014, 10:58 AM
สวัสดีค่า เกิดวันเสาร์ เวลา 7.00น. วันที่7 มกราคม2532 ชื่อเดิม อุราภรณ์ อินต๊ะแก้ว ไม่มีความหมายแถมมี ณ เป็นกาลกิณี อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เคยไปหาอาจารย์ที่รับเปลี่ยนชื่อ บอก ต้องขึ้นต้นด้วย ฬ ห ษ ถึงจะดี ให้กำลังเลขรวมกันได้5 จะดีมาก หายากมากค่ะ ชื่อเล่นทิพย์ เลยอยากเอาทิพย์ไว้ข้างหลัง ฬลิลทิพย์ หิรัญทิพย์ ฬวินทิพย์ ญารินทิพย์ มันมีความหมายมั้ยคะ แล้วควรตั้งเปนชื่ออะไรดีคะ ขอบพระคุณมากค่า ^^

noppakorn
11-11-2014, 11:46 AM
ขอชื่อใหม่ค่ะ ชื่อเดิมมีแต่คนทักว่าไม่ดี
เดิมชื่อ ศิริชล ชื่นใจ
เกิดวันเสาร์ค่ะ
อาชีพ เลขานุการค่ะ
ชีวิตมีแต่ติดขัด เหมือนจะมีแต่สูญเสีย ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อศิริชล ทักษา 27 ตกที่นั่งความสูญเสีย ชีวิตไม่ราบรื่น เป็นคนไม่ค่อยหวาน นามสกุล ชื่นใจ ทักษา 27 เลยไปซ้ำเติมชื่อ ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลนาม รอดมาพอดีได้เพราะผลรวม ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ เป็นทักษา 24 ดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร ชีวิตมีคนช่วยเหลือ คนรักใคร่

ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล
วิชนี (วิดชะนี) แปลว่า พัด
วิชวิกา (วิดชะวิกา) แปลว่า ผู้เป็นเพชรแห่งความรู้
วิชชาเนช (วิดชาเนด) แปลว่า ผู้มั่นคงด้วยความรู้
วิชชติชา (วิดชะติชา) แปลว่า ผู้เป็นเลิสในเผ่าพงษ์แห่งความรู้
กานต์ญา (กานยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ารัก
ธรรศญา (ทัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และเชื่อมั่นในตนเอง
พชิราญา (พะชิรายา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจเพชร(มีคุณค่า)
ลลิตญา (ละลิดตะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันน่ารัก

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

อย่าลืมขออนุญาตพ่อแม่และขอพรท่าน หากคุณยังไม่มีครอบครัวครับ

noppakorn
11-11-2014, 12:09 PM
สวัสดีค่า เกิดวันเสาร์ เวลา 7.00น. วันที่7 มกราคม2532 ชื่อเดิม อุราภรณ์ อินต๊ะแก้ว ไม่มีความหมายแถมมี ณ เป็นกาลกิณี อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เคยไปหาอาจารย์ที่รับเปลี่ยนชื่อ บอก ต้องขึ้นต้นด้วย ฬ ห ษ ถึงจะดี ให้กำลังเลขรวมกันได้5 จะดีมาก หายากมากค่ะ ชื่อเล่นทิพย์ เลยอยากเอาทิพย์ไว้ข้างหลัง ฬลิลทิพย์ หิรัญทิพย์ ฬวินทิพย์ ญารินทิพย์ มันมีความหมายมั้ยคะ แล้วควรตั้งเปนชื่ออะไรดีคะ ขอบพระคุณมากค่า ^^
สวัสดีครับ

คุณไปหาหมอดู ๆ บอกให้ใช้อักษรนำว่า ฬหษ คุณก็เชื่อ ทำไมไม่ให้หมอดูตั้งชื่อเสียเลยครับหากหมอดูที่ไม่น่าเชื่อถือ อย่าไปเชื่อเลยครับ หมอดูจริงๆก็มี หมอเดาก็เยอะครับ คุณเกิดวันเสาร์ พยัญชนะกลุ่มศรีคือ ส ศ ษ ห ฬ อ ฮ ครับ เขาแนะนำให้ใช้กลุ่มศรี ก็ไม่ใช่ว่าต้องตามเขา กำลังเลขรวมกันได้ 5 ก็มีเพียงทักษา 14 23 32 41 ตัด 23 และ 32 ทิ้ง ก็เหลือเพียงทักษา 14 และ41 ชื่อขึ้นด้วย ฬ ไม่มีหรอกครับที่เป็นอักษรนำ มีศัพท์อยู่คำเดียวคือ ฬ่อ เท่านั้น นามสกุลคุณทักษา 40 ทักษาชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 14 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ
ฉะนั้นชื่อคุณใช้ได้เพียงทักษา 14 เท่านั้นจึงจะได้กำลัง 5 ครับ คำว่าทิพย์ ตัดทิ้งไปเลยเพราะทักษานามตัวเลขสูงเกินครับ

ลองคิดดูใหม่ แล้วค่อยมาให้คำตอบว่า โอเคมั้ยครับ ถ้าคุณไม่มีครอบครัว เปลี่ยนชื่อต้องบอกพ่อแม่ท่านเสียก่อน จึงจะเป็นมงคลครับ

Mymild
11-11-2014, 03:23 PM
สวัสดีค่ะ
1. นามสกุลเป็นเลข 63 อยากได้ชื่อเลข 41 ขอศรีนำนะคะ
2. วันเกิด: พฤหัสบดี (เกิดตอนตี 2 ของวันศุกร์ ต้องถือเป็นวันพฤหัส ใช่ไหมค่ะ)
3. อาชีพ: วิศวกร
4. เหตุผล: จะเปลี่ยนนามสกุลมาใช้นามสกุลแม่
5. ขอสอบถามเพิ่มนะคะ อยากทราบว่า อุมาประวีณ แปลว่าอะไรค่ะ

Fahbluesky53
11-11-2014, 04:59 PM
ขอบพระคุณมากๆค่ะ

aninn
11-12-2014, 11:03 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
ขอบคุณมากๆ สำหรับชื่ออันไพเราะที่ตั้งให้ค่ะ แต่อยากรบกวนอาจารย์นพอีกสักนิดค่ะ
1. พอดีคุณแม่อยากจะให้ชื่อมี อายุ และ ศรี ด้วยค่ะ (ไม่แน่ใจว่าศรีต้องนำหน้าหรือเปล่าค่ะตามหลักการตั้งชื่อ) เลยอยากรบกวนขอชิ่อไว้หลายๆ ชื่อ เป็นทักษา 41 และ 42 ค่ะ จะได้ให้คุณแม่เลือกค่ะ
2. อยากจะขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อในเดือน พ.ย. 57 นี้ ด้วยค่ะ
3. อยากสอบถามว่าเราต้องเปลี่ยนชื่อเล่นด้วยไหมคะ เพราะชื่อเล่นก็เป็นตัว "อ" 2 ตัวเลยค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
11-12-2014, 02:41 PM
สวัสดีค่ะ
1. นามสกุลเป็นเลข 63 อยากได้ชื่อเลข 41 ขอศรีนำนะคะ
2. วันเกิด: พฤหัสบดี (เกิดตอนตี 2 ของวันศุกร์ ต้องถือเป็นวันพฤหัส ใช่ไหมค่ะ)
3. อาชีพ: วิศวกร
4. เหตุผล: จะเปลี่ยนนามสกุลมาใช้นามสกุลแม่
5. ขอสอบถามเพิ่มนะคะ อยากทราบว่า อุมาประวีณ แปลว่าอะไรค่ะ
คำถามตั้งซ็ำ กรุณาตั้งกระทู้เดียวนะครับ เพราะคำถามมาก ถ้าซ้ำผมต้องมาเสียเวลาดูครับ

noppakorn
11-12-2014, 02:59 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
ขอบคุณมากๆ สำหรับชื่ออันไพเราะที่ตั้งให้ค่ะ แต่อยากรบกวนอาจารย์นพอีกสักนิดค่ะ
1. พอดีคุณแม่อยากจะให้ชื่อมี อายุ และ ศรี ด้วยค่ะ (ไม่แน่ใจว่าศรีต้องนำหน้าหรือเปล่าค่ะตามหลักการตั้งชื่อ) เลยอยากรบกวนขอชิ่อไว้หลายๆ ชื่อ เป็นทักษา 41 และ 42 ค่ะ จะได้ให้คุณแม่เลือกค่ะ
2. อยากจะขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อในเดือน พ.ย. 57 นี้ ด้วยค่ะ
3. อยากสอบถามว่าเราต้องเปลี่ยนชื่อเล่นด้วยไหมคะ เพราะชื่อเล่นก็เป็นตัว "อ" 2 ตัวเลยค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

ถามคำถามซ้ำ ต้องยกเอาคำถามเก่ามาด้วยน่ะครับ เพราะหากหลายวันผมคงค้นไม่เจอ กติกาต้องเอาคำถามเดิมมาด้วยน่ะครับ สำหรับทักษา 42 คุณใช้ไม่ได้ครับ เพราะรวมนามสกุลแล้วได้ทักษา 66 ตกเลขโลกิยะ ลุ่มหลง งมงายครับ
ชื่อเล่นไม่ต้องเปลี่ยนครับ เพราะไม่ได้จดในทะเบียนครับ

ชื่อทักษา 41 มีอายุและ ศรีในชือ สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กิตติ์ฐิตา (กิด ทิ ตา) แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในเกียรติยศ
กิตติ์ญาณี (กิด ยา นี) แปลว่า ผู้ทรงความรู้และมีเกียรติ์
คณางค์นลัท (คะ นาง นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ในหมู่คน
คณินทร์ธาร (คะ นิน ทาน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความเป็นใหญ่ของหมู่คน
กัญญ์ณภูรี (กัน นะ พู รี) แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญากว้างไกล

(ชื่อมีน้อยมากในหมดวอายุ กขคฆง ครับ)

aninn
11-12-2014, 03:29 PM
สวัสดีครับ

ถามคำถามซ้ำ ต้องยกเอาคำถามเก่ามาด้วยน่ะครับ เพราะหากหลายวันผมคงค้นไม่เจอ กติกาต้องเอาคำถามเดิมมาด้วยน่ะครับ สำหรับทักษา 42 คุณใช้ไม่ได้ครับ เพราะรวมนามสกุลแล้วได้ทักษา 66 ตกเลขโลกิยะ ลุ่มหลง งมงายครับ
ชื่อเล่นไม่ต้องเปลี่ยนครับ เพราะไม่ได้จดในทะเบียนครับ

ชื่อทักษา 41 มีอายุและ ศรีในชือ สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กิตติ์ฐิตา (กิด ทิ ตา) แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในเกียรติยศ
กิตติ์ญาณี (กิด ยา นี) แปลว่า ผู้ทรงความรู้และมีเกียรติ์
คณางค์นลัท (คะ นาง นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ในหมู่คน
คณินทร์ธาร (คะ นิน ทาน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความเป็นใหญ่ของหมู่คน
กัญญ์ณภูรี (กัน นะ พู รี) แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญากว้างไกล

(ชื่อมีน้อยมากในหมดวอายุ กขคฆง ครับ)

ขอโทษด้วยค่ะที่ไม่ได้โพสต์คำถามเดิม...(สารภาพว่าโพสต์ไม่ค่อยเป็นค่ะ)...และขอบคุณมากๆสำหรับชื่อเพราะๆที่ให้มาใหม่ค่ะ ขอบพระคุณจริงๆค่ะ

Mymild
11-13-2014, 06:28 AM
คำถามตั้งซ็ำ กรุณาตั้งกระทู้เดียวนะครับ เพราะคำถามมาก ถ้าซ้ำผมต้องมาเสียเวลาดูครับ

ขอโทษค่ะ แต่เพราะอยากได้ชื่อนำหน้าทั้ง กระทู้นี้ และหมวด ป ด้วยเลยโพสต์ทั้ง 2 กระทู้

รบกวนช่วยตอบที่ถามด้วยค่ะ ว่า "อุมาประวีณ" แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
11-13-2014, 10:11 AM
ขอโทษค่ะ แต่เพราะอยากได้ชื่อนำหน้าทั้ง กระทู้นี้ และหมวด ป ด้วยเลยโพสต์ทั้ง 2 กระทู้

รบกวนช่วยตอบที่ถามด้วยค่ะ ว่า "อุมาประวีณ" แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

หากเป็นเจ้าของคำถาม สามารถนำมารวมกันถามในกระทู้ได้เลยครับ กติเก่า คงหากันไม่เจอแล้ว เพราะเวปไซส์เปลี่ยนแปลง ครับ

อุมาประวีณ มาจาก อุมา+ ประวีณ คำว่าอุมา เป็นชื่อของพระอุมเทวี ซึ่งเป็นพระชายาของพระอิศวร + ประวีณ แปลว่า ฉลาด
อุมาประวีณ แปลว่า ฉลาดดุจดังพระอุมา

Mymild
11-13-2014, 08:06 PM
สวัสดีครับ

หากเป็นเจ้าของคำถาม สามารถนำมารวมกันถามในกระทู้ได้เลยครับ กติเก่า คงหากันไม่เจอแล้ว เพราะเวปไซส์เปลี่ยนแปลง ครับ

อุมาประวีณ มาจาก อุมา+ ประวีณ คำว่าอุมา เป็นชื่อของพระอุมเทวี ซึ่งเป็นพระชายาของพระอิศวร + ประวีณ แปลว่า ฉลาด
อุมาประวีณ แปลว่า ฉลาดดุจดังพระอุมา

รบกวนถามอีกนิดนะคะ
1. ถ้าเป็นผู้หญิง แล้วได้เลขอายตนะ 6 เป็นเลข 1 คือ พ่อ จะถือว่าดีไหมค่ะ แล้วส่งผลอะไรรึป่าวค่ะ
2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 29 กันยายน 2532 เวลาตี 2 ถือเป็นวันพฤหัสบดี

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สุนัณฑา
11-15-2014, 01:24 PM
แฟนดิฉัน กับน้องสาว อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนอาจารย์แนะนำค่ะ

นายเอกพงศ์ ยอดช่วย เกิดวันจันทร์ ที่ 28 ก.ค. 2523 เวลาประมาณ 05.30-06.00 น.
อาชีพพนักงานบริษัท อาชีพเสริมค้าขายค่ะ

น้องสาว นางสาวสุลัดดา จิ้วบุญชู เกิดวันจันทร์ ที่ 22 มีนาคม 2525 เวลาประมาณ 05.00 – 05.30 น.
อาชีพค้าขาย

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

Sinade
11-17-2014, 06:18 PM
เรียนท่านอุบาสกนพกรณ์ค่ะ
จะรบกวนท่านอุบาสกนพกรณ์ค่ะ
ดิฉันจะเปลี่ยนชื่อ-นามสกุลทั้งครอบครัวค่ะ
1.จะเปลี่ยน นามสกุลเป็น เจนโชควานิช (จะขอคำแปลของนามสกุลนี้) แต่หากท่านฯกรุณาจะตั้งนามสกุลให้ใหม่ ดิฉันรบกวนขอให้มีคำว่า "เจน " นะค่ะ
2.จะให้ท่านตั้งชื่อให้ค่ะ
-คุณพ่อเกิดวันศุกร์ค่ะ
-น้องชายเกิดวันอังคารค่ะ
-น้องสาวเกิดวันศุกร์
-ส่วนตัวดิฉันเกิดวันพุธกลางวันค่ะ (ดิฉันอยากจะได้ชื่อที่มีทักษา 63 ค่ะ เผื่อถ้าจดทะเบียนสมรสกับสามีแล้วจะได้ตกเลขศาสตร์ดีๆค่ะ นามสกุลสามีเลขศาสตร์ 30 ค่ะ)
ขอขอบคุณท่านอุบาสกนพกรณ์ไว้ล่วงนห้านะค่ะ

Koi Ninam T
11-18-2014, 12:19 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์
หนูชื่อ น.ส. อภิญญา เติมธนะศักดิ์ ชื่อเล่น ก้อย เลขทักษาใช่เลขศาสตร์รึเปล่าค่ะ เลขชื่อได้20 สกุล53ค่ะ รวมแล้วความหมายไม่ดีเลยค่ะ ชื่อก้ไม่ดี ทำให้คิดมาก เครียดเลยค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2533 เวลา11โมงกว่าถึงก่อนเที่ยงค่ะ
ปัจจุบันเป็นเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลค่ะ ทำงานมาจะ2ปีแล้ว อนาคตอยากค้าขายค่ะ
สาเหตุการเปลี่ยนชื่อคือ ต้องการความมั่นคงในชีวิตและครอบครัวค่ะ ทางบ้านมีปัญหาตลอดเลยเป็นเวลานานแล้วค่ะ การเงินไม่มั่นคง สุขภาพพ่อแม่ป่วยบ่อย อยากให้ทำมาค้าขึ้น ทางบ้านทำการเกษตรแล้วก้ค้าขายค่ะ หนูเป็นคนวิตกกังวล คิดมาก เครียดบ่อยๆปวดหัวบ่อยค่ะ ในชีวิตไม่เคยสมหวังในด้านความรักเลย ทุกข์ตลอด เป็นคนโผงผาง โวยวาย ขี้โมโห มีทิฐิ มองโลกแง่ร้าย พยายามปรับปรุงตลอดค่ะ #ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะค่ะที่รับฟังค่ะ ^^

noppakorn
11-18-2014, 12:58 PM
รบกวนถามอีกนิดนะคะ
1. ถ้าเป็นผู้หญิง แล้วได้เลขอายตนะ 6 เป็นเลข 1 คือ พ่อ จะถือว่าดีไหมค่ะ แล้วส่งผลอะไรรึป่าวค่ะ
2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 29 กันยายน 2532 เวลาตี 2 ถือเป็นวันพฤหัสบดี

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ที่จริงห้องนี้ไม่ตอบเรื่องค่าอายตนะ เพราะเดินกันคนละตำราครับ แต่พอจะบอกให้ได้ว่า อายตนะ คือความเป็นอยู่ หรือลักษณะนิสัยประจำบุคคล เลข 1 หมายถึงบิดา คือแสดงถึงการเป็นผู้มีความรับผิดชอบ รู้ปกป้องเหมือนพ่อที่มีหน้าทีต้องทำมาหาเลี้ยงลูกๆ ค่าอายตนะ ไม่แยกหญิงชาย ใช้ได้ทุกเพศ เพียงบอกวา อายตนะเท่านี้ เลขนี้ หมายถึงอะไร เป็นบุคลิคของคนแบบไหนครับ
เกิดวันพฤหัสฯ ถ้าไม่เลือกวั้น ให้ไปเปลี่ยนชื่อวันจันทร์ หรือพฤหัสบดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนพย.2557 :- วันพฤหัสฯที่ 20 หลังเที่ยงวัน ,วันพฤหัสฯที่ 27เวลา 13.00-14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนธค.2557 :- วันอังคารที่ 2 เวลา11.00-12.59 น., วันอังคารที่ 9 เวลา07.00-08.59 น.และ 13.00-14.59 น.,วันจันทร์ที่ 15 เวลา 07.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น., วันจันทร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
11-18-2014, 01:11 PM
แฟนดิฉัน กับน้องสาว อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนอาจารย์แนะนำค่ะ

นายเอกพงศ์ ยอดช่วย เกิดวันจันทร์ ที่ 28 ก.ค. 2523 เวลาประมาณ 05.30-06.00 น.
อาชีพพนักงานบริษัท อาชีพเสริมค้าขายค่ะ

น้องสาว นางสาวสุลัดดา จิ้วบุญชู เกิดวันจันทร์ ที่ 22 มีนาคม 2525 เวลาประมาณ 05.00 – 05.30 น.
อาชีพค้าขาย

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

เอกพงศ์ ยอดช่วย นามสกุลทักษา 32 ชื่อที่เหมาะกับผู้ชายคือทักษา 19 เป็นทักษามงคล ใช้เฉพาะผู้ชาย เป็นความสำเร็จ รุ่งเเรือง ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร มีผู้ช่วยเหลือ ความรักการเงินดี จิตใจร่าเริง

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันจันทร์

ชลปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งสายน้ำ
รัชภพ แปลว่า แผ่นดินแห่งราชา
รัชธน แปลว่า ทรัพย์แห่งราชา
ชลสร แปลว่า ผู้กล้าทางน้ำ
วนธร แปลว่า ผู้ทรงป่า
สรธร แปลว่า ผู้ทรงความแกล้วกล้า
นรวร แปลว่า คนผู้ประเสริฐ
พรดล แปลว่า บันดาลความประเสริฐ
ชนชนน แปลว่า เชื้อสายแห่งคน
นนทธร แปลว่า ผู้ทรงความยินดี
ยลกร แปลว่า แสงที่น่ามอง

สุลัดดา จิ้วบุญชู นามสกุลทักษา 29 ชื่อที่เหมาะสมให้ใช้ทักษา 36 เป็นมงคลนาม เป็นความสำเร็จ ความสุข ความสมหวัง ผลรวมได้ทักษา65 ตกวาสนาเงินทองรุ่งเรือง ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์
พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข
พรหมภัคภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคลาภอันประเสริฐ
ลัลลยล แปลว่า มองดูน่ารัก
ยลธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความน่ามอง
พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นเจ้าหัวใจอันประเสริฐ
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม
มณฑ์ฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจที่สวยงาม
พรหมรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ
ชลภัสส์ แปลว่า แสงสว่างแห่งน้ำ,รัศมีแห่งน้ำ
ปพนรมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และบริสุทธิ์

ทั้งสองคนเปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน ไปทำบุญปล่อยชีวิตสัตว์ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้เชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
11-18-2014, 01:22 PM
เรียนท่านอุบาสกนพกรณ์ค่ะ
จะรบกวนท่านอุบาสกนพกรณ์ค่ะ
ดิฉันจะเปลี่ยนชื่อ-นามสกุลทั้งครอบครัวค่ะ
1.จะเปลี่ยน นามสกุลเป็น เจนโชควานิช (จะขอคำแปลของนามสกุลนี้) แต่หากท่านฯกรุณาจะตั้งนามสกุลให้ใหม่ ดิฉันรบกวนขอให้มีคำว่า "เจน " นะค่ะ
-ส่วนตัวดิฉันเกิดวันพุธกลางวันค่ะ (ดิฉันอยากจะได้ชื่อที่มีทักษา 63 ค่ะ เผื่อถ้าจดทะเบียนสมรสกับสามีแล้วจะได้ตกเลขศาสตร์ดีๆค่ะ นามสกุลสามีเลขศาสตร์ 30 ค่ะ)
ขอขอบคุณท่านอุบาสกนพกรณ์ไว้ล่วงนห้านะค่ะ
สวัสดีครับ

ถามได้วันละ 3 ชื่อครับ ตามกติกา ท่านที่ถามแทนคนอื่นต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลบ่อยๆ เพราะกรรมที่แก้ให้เขาอาจมาสู่ตัวได้ คนในครอบครัวยังอนุโลม แต่หากคนนอกต้องพึงระวัง วันนี้ตอบ 3 ชื่อก่อนครับ ส่วนของคุณ อยากได้ชื่อทักษา 63 ตั้งให้ได้แต่จะไม่เป็นผลดี นามสกุลสามีทักษา 30 ชื่อที่ดีที่สุด ควรใช้ทักษา 24 ผลรวม 54 ครับ

เจนโชควานิช ทักษา 41 นามมงคลที่ดีได้ถึง 100% มีทักษา 24 54 และ 59 ส่วน 63 ดีได้เพียง 80 % ครับ อยากได้รายละเอียดมากกว่านี้ อาชีพของทุกคน รวมทั้งอายุด้วยครับ

ถามเข้ามาใหม่ ยกกระทู้นี้มาอ้างอิงด้วยน่ะครับ

Mymild
11-18-2014, 01:27 PM
สวัสดีครับ

ที่จริงห้องนี้ไม่ตอบเรื่องค่าอายตนะ เพราะเดินกันคนละตำราครับ แต่พอจะบอกให้ได้ว่า อายตนะ คือความเป็นอยู่ หรือลักษณะนิสัยประจำบุคคล เลข 1 หมายถึงบิดา คือแสดงถึงการเป็นผู้มีความรับผิดชอบ รู้ปกป้องเหมือนพ่อที่มีหน้าทีต้องทำมาหาเลี้ยงลูกๆ ค่าอายตนะ ไม่แยกหญิงชาย ใช้ได้ทุกเพศ เพียงบอกวา อายตนะเท่านี้ เลขนี้ หมายถึงอะไร เป็นบุคลิคของคนแบบไหนครับ
เกิดวันพฤหัสฯ ถ้าไม่เลือกวั้น ให้ไปเปลี่ยนชื่อวันจันทร์ หรือพฤหัสบดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนพย.2557 :- วันพฤหัสฯที่ 20 หลังเที่ยงวัน ,วันพฤหัสฯที่ 27เวลา 13.00-14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนธค.2557 :- วันอังคารที่ 2 เวลา11.00-12.59 น., วันอังคารที่ 9 เวลา07.00-08.59 น.และ 13.00-14.59 น.,วันจันทร์ที่ 15 เวลา 07.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น., วันจันทร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น.

ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ

noppakorn
11-18-2014, 02:00 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์
หนูชื่อ น.ส. อภิญญา เติมธนะศักดิ์ ชื่อเล่น ก้อย เลขทักษาใช่เลขศาสตร์รึเปล่าค่ะ เลขชื่อได้20 สกุล53ค่ะ รวมแล้วความหมายไม่ดีเลยค่ะ ชื่อก้ไม่ดี ทำให้คิดมาก เครียดเลยค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2533 เวลา11โมงกว่าถึงก่อนเที่ยงค่ะ
ปัจจุบันเป็นเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลค่ะ ทำงานมาจะ2ปีแล้ว อนาคตอยากค้าขายค่ะ
สาเหตุการเปลี่ยนชื่อคือ ต้องการความมั่นคงในชีวิตและครอบครัวค่ะ ทางบ้านมีปัญหาตลอดเลยเป็นเวลานานแล้วค่ะ การเงินไม่มั่นคง สุขภาพพ่อแม่ป่วยบ่อย อยากให้ทำมาค้าขึ้น ทางบ้านทำการเกษตรแล้วก้ค้าขายค่ะ หนูเป็นคนวิตกกังวล คิดมาก เครียดบ่อยๆปวดหัวบ่อยค่ะ ในชีวิตไม่เคยสมหวังในด้านความรักเลย ทุกข์ตลอด เป็นคนโผงผาง โวยวาย ขี้โมโห มีทิฐิ มองโลกแง่ร้าย พยายามปรับปรุงตลอดค่ะ #ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะค่ะที่รับฟังค่ะ ^^
สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษา 20 เป็นดินกับลม แต่คุณเกิดวันอาทิตย์ ธาตุไฟ ดินพิฆาตไฟ มีลมช่วยกระพือ ทำให้ใจหงุดหงิด อารมย์มักปรวนแปร ให้ใช้ธรรมะเข้าช่วอย ครับชื่ออภิญญา มี อ เป็นกาลกิณี ทำให้ภายนอกดูกังวลไม่แน่นอน ชื่อสกุลรวมกันได้ทักษา 73 เป็นทักษาหนี้สิน หนี้กรรม ปัญหาหลากหลายครับ
นามสกุลทักษา 53 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นทักษามงคล เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นเลขสมปรารถนา หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญใส่บาตรได้ทุกวันยิ่งดี ถ้าไม่ว่างก็เฉพาะวันพระครับ เปลี่ยนชื่ออย่าลืมบอกคุณพ่อคุณแม่และขอพรท่านหลังได้ชือใหม่แล้ว

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้
รัตน์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดวงแก้ว
ยลปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่น่ามอง
วรินทร์ธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
ลัลน์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและน่ารัก
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐ
ปิยะนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งที่ตนรัก
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร,วงกลมอันมีคุณค่า
พิมพ์มาดา แปลว่า ผู้เหมือนมารดา
พิมพ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีที่เป็นแบบอย่าง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญปล่อยชีวิตอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เจ้านายและศัตรู และผู้ตั้งชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Sinade
11-19-2014, 10:42 AM
สวัสดีครับ

ถามได้วันละ 3 ชื่อครับ ตามกติกา ท่านที่ถามแทนคนอื่นต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลบ่อยๆ เพราะกรรมที่แก้ให้เขาอาจมาสู่ตัวได้ คนในครอบครัวยังอนุโลม แต่หากคนนอกต้องพึงระวัง วันนี้ตอบ 3 ชื่อก่อนครับ ส่วนของคุณ อยากได้ชื่อทักษา 63 ตั้งให้ได้แต่จะไม่เป็นผลดี นามสกุลสามีทักษา 30 ชื่อที่ดีที่สุด ควรใช้ทักษา 24 ผลรวม 54 ครับ

เจนโชควานิช ทักษา 41 นามมงคลที่ดีได้ถึง 100% มีทักษา 24 54 และ 59 ส่วน 63 ดีได้เพียง 80 % ครับ อยากได้รายละเอียดมากกว่านี้ อาชีพของทุกคน รวมทั้งอายุด้วยครับ

ถามเข้ามาใหม่ ยกกระทู้นี้มาอ้างอิงด้วยน่ะครับ

พ่อปัจจุบัน อายุ 58 ปี อาชีพธุรกิจส่วนตัว(เปิดอู่ซ่อมรถ)
น้องชายอายุ 27 ปี ทำงานอยู่กับพ่อ
น้องสาวอายุ 17 ปี กำลังศึกษา
ส่วนตัวดิฉันอายุ 29 ปี เป็นลูกจ้างชั่วคราวในหน่วยงานของรัฐ (ซึ่งกำลังคิดจะเปลี่ยนงานโดยจะสอบงานราชการ หรือรัฐวิสาหกิจค่ะ)และยินดีค่ะหากท่านอุบาสกนพกรณ์จะตั้งชื่อให้ดิฉันมีทักษา 24 ค่ะ

ขอขอบพระคุณท่านอุบาสกนพกรณ์ไว้ล่วงหน้านะค่ะ

Khunthip
11-20-2014, 04:53 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูชื่อ อุราภรณ์ อินต๊ะแก้ว ชื่อเล่น ทิพย์ เกิดวันเสาร์ 7 มกราคม 2532 อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากให้ท่านอาจารย์แนะนำชื่อที่มีความหมายดี และทักษาดี หน่อยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

forefang
11-20-2014, 07:09 PM
กราบเรียนคุณนพกรณ์ที่เคารพ
รบกวนขอชื่อเด็กชาย เกิดวันพฤหัสบดี
นามสกุลได้ทักษา 54 ค่ะ อยากได้ชื่อทักษา 45 หรือ 46
คราวก่อนถามเป็นชื่อเด็กวันจันทร์ แต่คลอดก่อนครบกำหนดค่ะ คือวันพฤหัสบดี
ขอความกรุณาด้วยนะคะ
ด้วยความเคารพอย่างสูง

noppakorn
11-21-2014, 01:21 PM
พ่อปัจจุบัน อายุ 58 ปี อาชีพธุรกิจส่วนตัว(เปิดอู่ซ่อมรถ)
น้องชายอายุ 27 ปี ทำงานอยู่กับพ่อ
น้องสาวอายุ 17 ปี กำลังศึกษา
ส่วนตัวดิฉันอายุ 29 ปี เป็นลูกจ้างชั่วคราวในหน่วยงานของรัฐ (ซึ่งกำลังคิดจะเปลี่ยนงานโดยจะสอบงานราชการ หรือรัฐวิสาหกิจค่ะ)และยินดีค่ะหากท่านอุบาสกนพกรณ์จะตั้งชื่อให้ดิฉันมีทักษา 24 ค่ะ

ขอขอบพระคุณท่านอุบาสกนพกรณ์ไว้ล่วงหน้านะค่ะ
-ส่วนตัวดิฉันเกิดวันพุธกลางวันค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันศุกร์ (พ่อ)

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ณัฏฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางหนังสือ
ปัญญาพัฏฏ์ แปลว่า ผู้มีปัญญาที่ไม่สิ้นสุด
ปัญญณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงปัญญายิ่ง
ปัญญเสฏฐิ์ แปลว่า ผู้ดีเลิศทางปัญญา
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร (น้องชาย)

ฐนรัช (ทะนะรัด) แปลว่า ผู้มีสมบัติรับรอง (อายตนะ 2)
ณัชนพ (นัดชะนบป แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ ๆ
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ภูมิศรา แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล
พรสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญและประเสริฐ
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน
อรภูรี แปลว่า หญิงงามผู้มีปัญญากว้างไกล
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้
ภาพริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรัศมี
ภารำไพ แปลว่า ผู้มีรัศมีงามผุดผ่อง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ
ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ซ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แต่ละคนไปทำบุญปล่อยชีวิตของใครของเขา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เจ้านายและศัตรู และผู้ตั้งชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
11-21-2014, 01:33 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูชื่อ อุราภรณ์ อินต๊ะแก้ว ชื่อเล่น ทิพย์ เกิดวันเสาร์ 7 มกราคม 2532 อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากให้ท่านอาจารย์แนะนำชื่อที่มีความหมายดี และทักษาดี หน่อยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อนี้คลับคล้ายว่าเคยมาถามและได้ตอบไปแล้วครั้งหนึ่ง หรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ อายุอยูเบญจเพส เปลี่ยนชื่อให้ไปบอกพ่อแม่ก่อนน่ะครับ หากยังไม่มีครอบครัว

ชื่ออุราภรณ์ ทักษา 31 เป็นคู่ศัตรู นามสกุล อินต๊ะแก้ว ทักษา 40 เป็นนามมงคล ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล บอกถึงความรัก การงานสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 64 ตกเลขสำเร็จสมใจนึก

วิชนี (วิดชะนี) แปลว่า พัด
วิชวิกา (วิดชะวิกา) แปลว่า ผู้เป็นเพชรแห่งความรู้
วิชชาเนช (วิดชาเนด) แปลว่า ผู้มั่นคงด้วยความรู้
วิชชติชา (วิดชะติชา) แปลว่า ผู้เป็นเลิสในเผ่าพงษ์แห่งความรู้
กานต์ญา (กานยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ารัก

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญปล่อยชีวิตอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เจ้านายและศัตรู และผู้ตั้งชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
11-21-2014, 01:38 PM
รบกวนขอชื่อเด็กชาย เกิดวันพฤหัสบดี
นามสกุลได้ทักษา 54 ค่ะ อยากได้ชื่อทักษา 45 หรือ 46
คราวก่อนถามเป็นชื่อเด็กวันจันทร์ แต่คลอดก่อนครบกำหนดค่ะ คือวันพฤหัสบดี
ขอความกรุณาด้วยนะคะ
ด้วยความเคารพอย่างสูง
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด
วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
ปาลณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้คุ้มครองรักษา
อัฑฒ์ภูวิศ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และร่ำรวยในแผ่นดิน
อิศรวงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันยิ่งใหญ่

bued
11-22-2014, 11:59 PM
ผมชื่อ สำเริง (เลขศาสตร์ได้ค่า 20) นามสกุล พรหมศรียา (เลขศาสตร์ได้ค่า 49) เกิดวันอังคารที่ 25 กันยายน 2527 ปีชวด เวลา 15.30 น. อาชีพ ว่างงาน ปัจจุบันผมแต่งงานแล้วครับ แต่งวันที่ 5 เดือน 5 ปี 2555 ปัจจุบันผมกำลังทุกข์ใจมากครับ ครอบครัวไม่มีความสุข ปัญหามันมาเกิดตรงที่ว่า ปีนี้เป็นปีชงของผม โดยทำอะไรก็ติดๆขัดๆไปหมด ทั้งเรื่องเงินๆทองๆ สมัครสอบงานก็ไม่ได้ บุญมีก็เหมือนกรรมบัง แต่ก็ไม่เท่าปัญหาที่ทำให้ใจของผมและภรรยาเป็นทุกข์ คือๆ ผมเพิ่งเสียลูกสาวคนแรกระหว่างการตั้งครรภ์ไปครับ หลายๆครั้งที่ผ่านมา มีผู้ใหญ่หลายท่านทักเรื่องชื่อ สกุลของผม แต่ผมก็ไม่เคยมีโอกาสหาชื่อที่เหมาะสมกับตัวเองสักครั้ง ผมก็เลยขอรบกวนคุณนพกรณ์ที่เคารพ ให้กรุณาตั้งชื่อให้กระผม เพื่อชีวิตและความรู้สึกผมจะอาจดีขึ้นมาบ้างครับ กราบขอบพระคุณมาล่วงหน้ามากๆน่ะครับ

noppakorn
11-24-2014, 11:19 AM
ผมชื่อ สำเริง (เลขศาสตร์ได้ค่า 20) นามสกุล พรหมศรียา (เลขศาสตร์ได้ค่า 49) เกิดวันอังคารที่ 25 กันยายน 2527 ปีชวด เวลา 15.30 น. อาชีพ ว่างงาน ปัจจุบันผมแต่งงานแล้วครับ แต่งวันที่ 5 เดือน 5 ปี 2555 ปัจจุบันผมกำลังทุกข์ใจมากครับ ครอบครัวไม่มีความสุข ปัญหามันมาเกิดตรงที่ว่า ปีนี้เป็นปีชงของผม โดยทำอะไรก็ติดๆขัดๆไปหมด ทั้งเรื่องเงินๆทองๆ สมัครสอบงานก็ไม่ได้ บุญมีก็เหมือนกรรมบัง แต่ก็ไม่เท่าปัญหาที่ทำให้ใจของผมและภรรยาเป็นทุกข์ คือๆ ผมเพิ่งเสียลูกสาวคนแรกระหว่างการตั้งครรภ์ไปครับ หลายๆครั้งที่ผ่านมา มีผู้ใหญ่หลายท่านทักเรื่องชื่อ สกุลของผม แต่ผมก็ไม่เคยมีโอกาสหาชื่อที่เหมาะสมกับตัวเองสักครั้ง ผมก็เลยขอรบกวนคุณนพกรณ์ที่เคารพ ให้กรุณาตั้งชื่อให้กระผม เพื่อชีวิตและความรู้สึกผมจะอาจดีขึ้นมาบ้างครับ กราบขอบพระคุณมาล่วงหน้ามากๆน่ะครับ
สวัสดีครับ

น่าเห็นใจมากครับ จะแนะนำไปไหว้พระแก้ชง ก็เลยมาจนใกล้สิ้นปีอีกแล้วครับ ลูกสาวอาจไม่ได้ทำบุญร่วมกัน เพียงแต่มาขอพักอาศัยในครรภ์เพียงชั่วคราว เพื่อรอเวลาเกิดใหม่ อย่าคิดมากจนเป็นทุกข์ครับ เขามีบุญกับคุณและภรรยาเพียงแค่ฝากครรภ์อาศัยครับ ทำบุญให้เธอแล้วชีวิตจะมีความสุข มีเวลาไปทำบุญอุทิศโลงศพให้ผู้ไม่มีญาติด้วยนะครับ จะช่วยได้ประมาณหนึ่งครับ ถ้าอยู่กทม.ลองไปขอพรองค์เจ้าพ่อหลักเมือง เกียวกับเรื่องการงาน จะประสบความสำเร็จ แต่ต้องบอกท่านว่าจะขอทานมังสวิรัชสัก 30 วันถวายท่านนะครับ (ลองดูนะครับ)

ชื่อเดิมทักษา 20 ใจใหญ่ แต่มักชอบเพ้อฝัน มี ง เป็นกาลกิณี ทักษาหนักเท่านามสกุล ควรเสริมชื่อใหม่ด้วยดาวบริวาร นามสกุลทักษา 49 ตกคนทุกข์ ให้ใช้นามมงคลด้วยทักษา 41 เป็นทักษามงคลครับ เป็นคู่ศัตรูธาตุ ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นทักษามงคล หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญเสมอๆ จะมีเทพคุ้มครอง ทำการใดก็สำเร็จครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร

ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล
บุญญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยบุญ,ผู้เต็มไปด้วยความรุ่งเรือง
บุญญ์หิรัญ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยเงิน
บุญญ์โมกช์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยบุญ
เริงจิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความสุข
เริงวรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐและมีสุข

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ที่บ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
11-24-2014, 11:19 AM
ขออภัยทุกท่านครับ

โปรดงดตั้งคำถามในสัปดาห์นี้ ตั้งแต่ 24 - 30 พย.57 นี้ครับ

เพราะต้องเดินทางไปภาคเหนือครับ จะกลับมาตอบวันจันทร์หน้าครับ

superpoppp
12-01-2014, 09:51 AM
กราบเรียนอ.นพกรณ์ครับ
ผมอยากให้อ.ตั้งชื่อให้หน่อยครับ
นายสถาพร(21)โพธิสุนทร (38 )

เกิดวันศุกร์ 4 พฤษภาคม 2533 ครับ จะเข้าเบญจเพสแล้ว อยากได้ชื่อ ผลรวม19 นามสกุลผลรวม44 ครับ
เพราะคุยกับคุนแม่แล้วว่าอาจจะเปลี่ยนนามสกุล แต่ถ้าคุนพ่อไม่ให้เปลี่ยน
ก็ขอชื่อผลรวม41 เผื่อด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพ

Nuntaporn
12-01-2014, 07:45 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพกรณ์

ชื่อ ศรันญ์ลภัสร์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณคะ

noppakorn
12-01-2014, 08:30 PM
กราบเรียนอ.นพกรณ์ครับ
ผมอยากให้อ.ตั้งชื่อให้หน่อยครับ
นายสถาพร(21)โพธิสุนทร (38 )

เกิดวันศุกร์ 4 พฤษภาคม 2533 ครับ จะเข้าเบญจเพสแล้ว อยากได้ชื่อ ผลรวม19 นามสกุลผลรวม44 ครับ
เพราะคุยกับคุนแม่แล้วว่าอาจจะเปลี่ยนนามสกุล แต่ถ้าคุนพ่อไม่ให้เปลี่ยน
ก็ขอชื่อผลรวม41 เผื่อด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพ
สวัสดีครับ

คุณสถาพรจะให้ตั้งนามสกุลด้วยใช่ไหมครับ

noppakorn
12-01-2014, 08:33 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพกรณ์

ชื่อ ศรันญ์ลภัสร์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ศรันญ์ลภัสร์ คำว่า ศรันญ์ ต้องใช้ น ครับ ส่วน ลภัส ไม่มี ร์ ครับ ชื่อนี้แปลไม่ได้ครับ

superpoppp
12-01-2014, 09:37 PM
สวัสดีครับ

คุณสถาพรจะให้ตั้งนามสกุลด้วยใช่ไหมครับ

ใช่ครับ อาจารย์
ขอชื่อผลรวม 19
ขอชื่อผลรวม 41 (เผื่อเปลี่ยนนามสกุลไม่ได้ครับ)
นามสกุลผลรวม 44 ครับ
ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

Nuntaporn
12-02-2014, 09:33 AM
สวัสดีครับ

ศรันญ์ลภัสร์ คำว่า ศรันญ์ ต้องใช้ น ครับ ส่วน ลภัส ไม่มี ร์ ครับ ชื่อนี้แปลไม่ได้ครับ

ขอบคุณค่ะ

bued
12-02-2014, 02:31 PM
[QUOTE=noppakorn;38328]สวัสดีครับ

น่าเห็นใจมากครับ จะแนะนำไปไหว้พระแก้ชง ก็เลยมาจนใกล้สิ้นปีอีกแล้วครับ ลูกสาวอาจไม่ได้ทำบุญร่วมกัน เพียงแต่มาขอพักอาศัยในครรภ์เพียงชั่วคราว เพื่อรอเวลาเกิดใหม่ อย่าคิดมากจนเป็นทุกข์ครับ เขามีบุญกับคุณและภรรยาเพียงแค่ฝากครรภ์อาศัยครับ ทำบุญให้เธอแล้วชีวิตจะมีความสุข มีเวลาไปทำบุญอุทิศโลงศพให้ผู้ไม่มีญาติด้วยนะครับ จะช่วยได้ประมาณหนึ่งครับ ถ้าอยู่กทม.ลองไปขอพรองค์เจ้าพ่อหลักเมือง เกียวกับเรื่องการงาน จะประสบความสำเร็จ แต่ต้องบอกท่านว่าจะขอทานมังสวิรัชสัก 30 วันถวายท่านนะครับ (ลองดูนะครับ)

ชื่อเดิมทักษา 20 ใจใหญ่ แต่มักชอบเพ้อฝัน มี ง เป็นกาลกิณี ทักษาหนักเท่านามสกุล ควรเสริมชื่อใหม่ด้วยดาวบริวาร นามสกุลทักษา 49 ตกคนทุกข์ ให้ใช้นามมงคลด้วยทักษา 41 เป็นทักษามงคลครับ เป็นคู่ศัตรูธาตุ ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นทักษามงคล หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญเสมอๆ จะมีเทพคุ้มครอง ทำการใดก็สำเร็จครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร

[COLOR=#ff0000]ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา
บุญญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยบุญ,ผู้เต็มไปด้วยความรุ่งเรือง
บุญญ์หิรัญ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยเงิน
บุญญ์โมกช์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยบุญ
เริงจิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความสุข
เริงวรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐและมีสุข

คุณอานพกรณ์ครับ แล้วถ้าค่าทักษา =41หรือ = 46 หรือ = 51 บวกกับค่านามสกุล 49 ถือว่าดีไหมครับ ถ้าดี คุณอาฯ มีชื่อค่าทักษา 46 หรือ 51 เป็นทางเลือกเพิ่มเติมไหมครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
12-02-2014, 09:11 PM
[QUOTE=noppakorn;38328]สวัสดีครับ

ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา

คุณอานพกรณ์ครับ แล้วถ้าค่าทักษา =41หรือ = 46 หรือ = 51 บวกกับค่านามสกุล 49 ถือว่าดีไหมครับ ถ้าดี คุณอาฯ มีชื่อค่าทักษา 46 หรือ 51 เป็นทางเลือกเพิ่มเติมไหมครับ ขอบคุณครับ
[COLOR=#008000]สวัสดีครับ

ได้เลือกทักษา ที่ดีที่สุดสำหรับคุณแล้ว แต่หากคุณต้องการเองก็ไม่ขัดข้องครับ ทุกทักษาดีหมดผลรวมดีหมดครับ แต่อาจจะเหมาะหรือไม่เหมาะกับแต่ละบุคคลครับ

ชื่อทักษา 46 สำหรับชายวันอังคาร

วิชญ์วิชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยความรู้
วิชญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้
ยชญ์ระพี แปลว่า ผู้เป็นดุจตะวันที่น่าบูชา
ยศริญชย์ แปลว่า ผู้ชนะศัตรูด้วยเกียรติ์
ฉัตรชนินทร์ แปลว่า ผู้ยิงใหญ่เหนือหมู่คนที่อยู่ใต้ร่มเงา
ชัญญ์ชานนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ
ชวัลวรุตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่รุ่งเรือง
ชยุตม์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ได้รับชัยชนะอันสูงสุด
นิธิพัฒน์ แปลว่า เจริญด้วยขุมทรัพย์

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันอังคาร

ธวัลชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ฉลาดและบริสุทธิ์
ถัมป์ชยันต์ แปลว่า ผู้ชนะที่มีผู้สนับสนุน
นนท์กรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการทำงานที่คนชื่นชอบ
นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์ทีมีผู้คนนับถือ
ทัพพ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์สมบัติ
ทัพพ์หิรัญ แปลว่า ผู้มีเงินเป็นทรัพย์สิน
ธรณ์เสถียร แปลว่า ผู้มั่นคงที่ทรงไว้
ธรณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่อยู่ในความทรงจำ
ธันยาพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี
นิพิฐปกรณ์ แปลว่า ผู้มีหลักการที่มั่นคง

superpoppp
12-02-2014, 09:32 PM
ใช่ครับ อาจารย์
ขอชื่อผลรวม 19
ขอชื่อผลรวม 41 (เผื่อเปลี่ยนนามสกุลไม่ได้ครับ)
นามสกุลผลรวม 44 ครับ
ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

อาจารย์ครับ รบกวนของผมด้วยครับ

bued
12-02-2014, 10:40 PM
ขอบพระคุณมากครับคุณอา

noppakorn
12-03-2014, 01:36 PM
อาจารย์ครับ รบกวนของผมด้วยครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชิตญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
กฤตธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยจากการกระทำ
กิติชน แปลว่า คนที่มีเกียรติ์

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด)
กันต์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักและน่าพึงพอใจ (กัน กาน)
จิณณานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนจากการประพฤติ (จิน นา นน)
กฤษณ์มนัส แปลว่า ได้ดังใจพระกฤษณะ (กริด มะ นัด)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)
พจน์ชานน แปลว่า ผู้มีความรู้ทางการพูด
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา
ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้มีเสียงอันโชคดี
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์
ภุฒิพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในแผ่นดิน
อัตถ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ตามต้องการ
นัทธ์ธนัน แปลว่า ผุ้มีทรัพย์ที่ผู้พัน

นามสกุลทักษา 44

โพธินิธิศ แปลว่า เจ้าแห่งขุมทรัพย์ความรอบรู้
โพธิชนุตร์ แปลว่า รู้แจ้งรู้ดีกว่าผู้อื่น
โพธิ์ภาคิน แปลว่า ผุ้มีทรัพย์อันรอบรู้ยิ่ง
โพธิ์ปพน แปลว่า บริสุทธิ์และรู้แจ้ง
สุนทรพงศ์ แปลว่า ตระกูลดีงาม
สุนทรพัทธ์ แปลว่า ผูกพันแต่ความดีงาม

Koi Ninam T
12-03-2014, 03:49 PM
สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษา 20 เป็นดินกับลม แต่คุณเกิดวันอาทิตย์ ธาตุไฟ ดินพิฆาตไฟ มีลมช่วยกระพือ ทำให้ใจหงุดหงิด อารมย์มักปรวนแปร ให้ใช้ธรรมะเข้าช่วอย ครับชื่ออภิญญา มี อ เป็นกาลกิณี ทำให้ภายนอกดูกังวลไม่แน่นอน ชื่อสกุลรวมกันได้ทักษา 73 เป็นทักษาหนี้สิน หนี้กรรม ปัญหาหลากหลายครับ
นามสกุลทักษา 53 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นทักษามงคล เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นเลขสมปรารถนา หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญใส่บาตรได้ทุกวันยิ่งดี ถ้าไม่ว่างก็เฉพาะวันพระครับ เปลี่ยนชื่ออย่าลืมบอกคุณพ่อคุณแม่และขอพรท่านหลังได้ชือใหม่แล้ว

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้
รัตน์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดวงแก้ว
ยลปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่น่ามอง
วรินทร์ธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
ลัลน์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและน่ารัก
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐ
ปิยะนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งที่ตนรัก
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร,วงกลมอันมีคุณค่า
พิมพ์มาดา แปลว่า ผู้เหมือนมารดา
พิมพ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีที่เป็นแบบอย่าง

สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์ หนูต้องขอโทษอย่างสูงค่ะ หนูไม่ทราบเลยว่ามาตั้งคำถามผิดห้องกระทู้ ขออภัยจริงๆค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะที่ช่วยหนูค่ะ (หนูมีเรื่องรบกวนอีกค่ะ คือ หนูอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษรศรีค่ะ วันอาทิตย์ รบกวนอีกครั้งนะค่ะ หนูขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ (ปีหน้าจะเข้าเบญจเพศแล้วอาจารย์พอจะแนะนำอะไรบ้างมั้ยค่ะ) ขอบคุณจริงๆค่ะ^^

superpoppp
12-03-2014, 08:11 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชิตญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
กฤตธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยจากการกระทำ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด)
กันต์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักและน่าพึงพอใจ (กัน กาน)
จิณณานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนจากการประพฤติ (จิน นา นน)
กฤษณ์มนัส แปลว่า ได้ดังใจพระกฤษณะ (กริด มะ นัด)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)
พจน์ชานน แปลว่า ผู้มีความรู้ทางการพูด
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา
ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้มีเสียงอันโชคดี
ภุฒิพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในแผ่นดิน
อัตถ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ตามต้องการ
นัทธ์ธนัน แปลว่า ผุ้มีทรัพย์ที่ผู้พัน

โพธินิธิศ แปลว่า เจ้าแห่งขุมทรัพย์ความรอบรู้
โพธิชนุตร์ แปลว่า รู้แจ้งรู้ดีกว่าผู้อื่น
โพธิ์ภาคิน แปลว่า ผุ้มีทรัพย์อันรอบรู้ยิ่ง
โพธิ์ปพน แปลว่า บริสุทธิ์และรู้แจ้ง
สุนทรพัทธ์ แปลว่า ผูกพันแต่ความดีงาม

ขอบคุณมากครับ อาจารย์

panisara5184
12-04-2014, 02:43 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ หนูต้องขออภัยอย่างสูงหากโพสผิดกระทู้ พอดีลูกสาวจะคลอดในวัน อาทิตย์ที่ 14 ธันวาคม 2557 เป็นเพศหญิง อยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เปนมงคลให้หน่อยค่ะ
นามสกุลที่ใช้ สุภาใจ นามสกุลทักษา22
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
12-04-2014, 06:23 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ หนูต้องขออภัยอย่างสูงหากโพสผิดกระทู้ พอดีลูกสาวจะคลอดในวัน อาทิตย์ที่ 14 ธันวาคม 2557 เป็นเพศหญิง อยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เปนมงคลให้หน่อยค่ะ
นามสกุลที่ใช้ สุภาใจ นามสกุลทักษา22
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

วันคลอด ตรงกับวันธงไชย และวันพระ เป็นวันดีครับ เป็นคนร่าเริง ใฝ่หาความก้าวหน้า ชีวิตจะประสบความสำเร็จ เลือกเวลาดีๆ ชีวิตรุ่งเรืองยิ่ง
นามสกุลทักษา 22 นามมงคลคือทักษา 14 และ 41 แต่เนื่องจากเกิดวันอาทิตย์ จึงขอแนะนำให้ใช้ทักษา 41 เอาปัญญาและความฉลาดเฉลียวมาเป็นบุคลิคนำ มีความกระตือรือร้นความว่องไว มารองรับครับ ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร ดีด้านความรัก การเงิน ความสำเร็จ มีผู้สนับสนุน

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีอายุนำ

กีรติ์รยา (กี ระ ยา) แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงอันรวดเร็ว
กัลยนนต์ (กัน ยะ นน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดในความเป็นหญิงงาม
มีศรีนำ
ณัฏฐิฏา แปลว่า ผู้ให้ความรอบรู้
ณัฏฐภูรี แปลว่า ปราชญ์ของแผ่นดิน
ณัฏฐยล แปลว่า ปราชญ์ผู้น่ามอง
ฐานนันต์ (ถา นะ นัน) แปลว่า ผู้มีที่ตั้งมากมาย ,ผู้มีหลักมากมาย
ฐิตพัทนี แปลว่า ผู้ให้ความมั่นคง
ฐิติมญชุ์ แปลว่า ผู้งามอย่างมั่นคง
ฐานพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความมั่นคง
ฐิตานันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่ตั้งอยู่

panisara5184
12-05-2014, 05:42 PM
ขอบพระคุณค่ะ

Sinade
12-08-2014, 12:51 PM
สวัสดีค่ะทานอาจารย์อุบาสกนพกรณ์
อยากจะถามท่านนะค่ะว่าลูกชายเกิดวันศุกร์ที่ 30 สิงหาคม 2556 เวลา03.00น. ชื่อภูดิส สายสกล
จะต้องเปลี่ยนชื่อมั้ยค่ะ เพราะไม่แน่ใจว่าคาบเกี่ยวกับวันพฤหัสบดีรึป่าวค่ะ ถ้าหากท่านเห็นควรว่าควรเปลี่ยน จะขอรบกวนให้ท่านช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Sinade
12-08-2014, 12:53 PM
ขอขอบคุณท่านอุบาสกนพกรณ์มากนะค่ะ

noppakorn
12-08-2014, 04:14 PM
สวัสดีค่ะทานอาจารย์อุบาสกนพกรณ์
อยากจะถามท่านนะค่ะว่าลูกชายเกิดวันศุกร์ที่ 30 สิงหาคม 2556 เวลา03.00น. ชื่อภูดิส สายสกล
จะต้องเปลี่ยนชื่อมั้ยค่ะ เพราะไม่แน่ใจว่าคาบเกี่ยวกับวันพฤหัสบดีรึป่าวค่ะ ถ้าหากท่านเห็นควรว่าควรเปลี่ยน จะขอรบกวนให้ท่านช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

เกิดตี 3 ทางโหราศาสตร์ถือเป็นคนสองวัน แต่นับเป็นคนวันพฤหัสบดี มี ด เป็นกาลกิณี แต่อายุยังน้อยไม่ส่งผลอะไรครับ ด เป็นกาลกิณีอยู่หลังชื่อ อาจทำให้ใจหงุดหงิด เจ้าอารมย์ บ้าง แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ ยังไม่ต้องเปลี่ยนมังครับ
รออายุวัยทำงานก่อนครับ ค่อยเปลี่ยน

superpoppp
12-08-2014, 08:44 PM
ขอบคุณมากครับ อาจารย์

สวัสดีครับ อ.นพกรณ์
รบกวนขอฤกษ์ ในการเปลี่ยนประมาณเดือนธันวาคม-มกราคมด้วยครับ

ฌิชชา
12-09-2014, 02:27 PM
สวัสดีคะอาจารย์ รบกวนแปลชื่อ ศศิรฏา ให้หน่อยนัะคัะ อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็นชื่อนี้คะ รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
12-09-2014, 09:43 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์ ดิฉันได้โพสต์ขอชื่อใหม่ ไม่ทราบว่าถูกกระทู้หรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าต้องการชื่อใหม่ดิฉันต้องโพสต์กระทู้ไหนค่ะ
ได้ตอบคุณในอีกกระทู้ไปแล้วครับ

noppakorn
12-09-2014, 09:47 PM
สวัสดีคะอาจารย์ รบกวนแปลชื่อ ศศิรฏา ให้หน่อยนัะคัะ อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็นชื่อนี้คะ รบกวนด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

ศศิรฏา (อ่านว่า สะ สิ ระ ตา) คำว่า ศศิ คือดวงจันทร์ รฏา ออกเสียงถูกแต่ผิดรูปศัพท์ ที่ถูกต้อง รตา แปลว่า รื่นเริง ครับ

superpoppp
12-10-2014, 08:51 AM
สวัสดีครับ

รบกวนอีกครั้งครับ อาจารย์ ขอฤกษ์ในการเปลี่นนด้วยครับ
ประมาณเดือนธันวาคม 57-มกราคม 58 ครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
12-10-2014, 04:40 PM
รบกวนอีกครั้งครับ อาจารย์ ขอฤกษ์ในการเปลี่นนด้วยครับ
ประมาณเดือนธันวาคม 57-มกราคม 58 ครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม (มกราคมยังไม่ได้คำนวณครับ) วันจันทร์ที่ 15 เวลา 07.00-10.59น. และ13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
12-12-2014, 11:43 AM
กรุณางดตั้งคำถามชั่วคราวครับ

ติดภาระกิจครับ หลังปีใหม่ค่อยมาพบกันน่ะครับ

Sinade
01-22-2015, 03:53 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์อุบาสกนพกรณ์
จะรบกวนถามท่าน ว่า 1.ชื่อตกมรณะ คืออะไร แล้วดูอย่างไรค่ะว่าตกมรณะ 2.ต้องใช้นามสกุลประกอบการดูด้วยมั้ยค่ะ
ขอขอบคุณท่านอาจารย์อุบาสกพนกรณ์ ไว้ล่วงหน้านะค่ะ

Effecting
01-22-2015, 04:51 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ขอรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่เพื่อเป็นสิริมลคลแก่ชีวิตครับ
ขอคำชี้แนะอาจารย์ด้วยครับ

ชื่อ นายศักดิ์ดา จันทร์ฉายทอง

เกิด ศุกร์ 17 พฤศจิกายน 2532 เวลา 09.19 เพศชาย

เพิ่งเรียนจบยังหางานไม่ได้ครับ
ชีวิตไม่ราบรื่นทำอะไรติดขัดตลอด
เลยบวชเพื่อทดแทนคุณให้พ่อแม่
และจะลาสึกวันที่ 30/01/58 นี้ครับ

**ขออนุญาตพ่อแม่แล้วครับ

ขอบคุณครับ

ทิพย์
01-23-2015, 10:17 AM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ สายพรทิพย์ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-23-2015, 04:38 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์อุบาสกนพกรณ์
จะรบกวนถามท่าน ว่า 1.ชื่อตกมรณะ คืออะไร แล้วดูอย่างไรค่ะว่าตกมรณะ 2.ต้องใช้นามสกุลประกอบการดูด้วยมั้ยค่ะ
ขอขอบคุณท่านอาจารย์อุบาสกพนกรณ์ ไว้ล่วงหน้านะค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อตกมรณะ คือการผูกดวงชะตาปีเกิดของคุณ แล้วมีพยัญชนะใดๆ ตกที่นั่งมรณะ แต่ที่จริงไม่ได้เกี่ยวข้องกับทักษาชื่อครับ ให้ถามว่า พยัญชนะใดตกที่นั่งมรณะ เพื่อความสบายใจเราก็หลีกเลี่ยงพยัญชนะนั้นเสีย แต่ถ้าชื่อตกมรณะทั้งหมด เป็นไปไม่ได้ครับ ระวังหมอดูหากินครับ (เรื่องผูกดวงผมไม่ชำนาญครับ พอทราบเป็นความรู้ในการประกอบทักษา ความแม่นยำสู้ผู้ศึกษาโดยตรงเหมือนพวกโหราไม่ได้ครับ) นามสกุลไม่เกี่ยวข้องครับ

noppakorn
01-23-2015, 04:50 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ขอรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่เพื่อเป็นสิริมลคลแก่ชีวิตครับ
ขอคำชี้แนะอาจารย์ด้วยครับ

ชื่อ นายศักดิ์ดา จันทร์ฉายทอง

เกิด ศุกร์ 17 พฤศจิกายน 2532 เวลา 09.19 เพศชาย

เพิ่งเรียนจบยังหางานไม่ได้ครับ
ชีวิตไม่ราบรื่นทำอะไรติดขัดตลอด
เลยบวชเพื่อทดแทนคุณให้พ่อแม่
และจะลาสึกวันที่ 30/01/58 นี้ครับ

**ขออนุญาตพ่อแม่แล้วครับ

ขอบคุณครับ
นมัสการพระคุณเจ้าครับ

แสดงว่าท่านยังครองสมณเพศอยู่ ยังไม่อยากให้ท่านเปลี่ยนชื่อขณะครองสมณเพศอยู่ครับ แต่ชื่อของท่านนั้นตกที่นั่งราหูเสวยมฤตยู ไม่ดีครับ ขอให้ท่านให้อุปัชฌาย์ ดูฤกษ์สึกดีๆ จากนั้นสักหนึ่งเดือนท่านค่อยเปลี่ยนชื่อใหม่น่ะครับ เพราะเวลาเกิดท่านนี่ เป็นเวลาที่แข็งแรง มีพลังมาก เวลาเกิดหนุนเสริมท่านอยู่แล้ว เพียงแต่รอเวลาและเปลี่ยนชื่อหลังสึกสัก 1 เดือน เท่านั้นครับ ผมจะดูชื่อให้ท่านก่อน ถึงกำหนดเวลาท่านหาฤกษ์เปลี่ยนชื่อดีๆ ให้สมพงศ์ อีกครั้งน่ะครับ

นามสกุล จันทร์ฉายทอง ตกทักษา 52 เลขนี้มีแต่อุปสรรค ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลนาม ควรใช้ทักษา 45 เป็นเทพีแห่งโชค ทำการใดก็สำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 97 ลำบากเมื่อต้นราบรื่นเมื่อปลาย ทำการใดๆ จะต้องเหนื่อยก่อนจึงจะได้มา ชีวิตจะต้องต่อสู้อยู่ตลอด แต่จะประสบความสำเร็จในที่สุด ทำการใดๆ คิดให้รอบคอบ มองหน้ามองหลังให้ดีเสียก่อน ธุรกิจอย่ามองแต่ทางได้ ให้คิดทางเสีย แล้วป้องกัน ชีวิตสำเร็จแน่นอน เวลาเกิดคุณมีเทพคุ้มครอง หมั่นบูชาพระเกตุ พระอาทิตย์ สวดมนต์เช้าเย็น ชึวิตจะประสบความสำเร็จแน่นอนครับ

ขออนุโมทนาสาธุกับเนื้อนาบุญของท่านด้วยครับ

noppakorn
01-23-2015, 04:52 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ สายพรทิพย์ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

สายพรทิพย์ แปลว่า ความวิเศษความประเสริฐยืนยาว

Effecting
01-23-2015, 06:12 PM

แสดงว่าท่านยังครองสมณเพศอยู่ ยังไม่อยากให้ท่านเปลี่ยนชื่อขณะครองสมณเพศอยู่ครับ แต่ชื่อของท่านนั้นตกที่นั่งราหูเสวยมฤตยู ไม่ดีครับ ขอให้ท่านให้อุปัชฌาย์ ดูฤกษ์สึกดีๆ จากนั้นสักหนึ่งเดือนท่านค่อยเปลี่ยนชื่อใหม่น่ะครับ เพราะเวลาเกิดท่านนี่ เป็นเวลาที่แข็งแรง มีพลังมาก เวลาเกิดหนุนเสริมท่านอยู่แล้ว เพียงแต่รอเวลาและเปลี่ยนชื่อหลังสึกสัก 1 เดือน เท่านั้นครับ ผมจะดูชื่อให้ท่านก่อน ถึงกำหนดเวลาท่านหาฤกษ์เปลี่ยนชื่อดีๆ ให้สมพงศ์ อีกครั้งน่ะครับ

นามสกุล จันทร์ฉายทอง ตกทักษา 52 เลขนี้มีแต่อุปสรรค ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลนาม ควรใช้ทักษา 45 เป็นเทพีแห่งโชค ทำการใดก็สำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 97 ลำบากเมื่อต้นราบรื่นเมื่อปลาย ทำการใดๆ จะต้องเหนื่อยก่อนจึงจะได้มา ชีวิตจะต้องต่อสู้อยู่ตลอด แต่จะประสบความสำเร็จในที่สุด ทำการใดๆ คิดให้รอบคอบ มองหน้ามองหลังให้ดีเสียก่อน ธุรกิจอย่ามองแต่ทางได้ ให้คิดทางเสีย แล้วป้องกัน ชีวิตสำเร็จแน่นอน เวลาเกิดคุณมีเทพคุ้มครอง หมั่นบูชาพระเกตุ พระอาทิตย์ สวดมนต์เช้าเย็น ชึวิตจะประสบความสำเร็จแน่นอนครับ

ขออนุโมทนาสาธุกับเนื้อนาบุญของท่านด้วยครับ

อีก 1 เดือนลาสิกขาแล้วจะรบกวนอาจารย์อีกที่ครับ

ขอบคุณครับอาจารย์

noppakorn
01-24-2015, 09:35 PM
อีก 1 เดือนลาสิกขาแล้วจะรบกวนอาจารย์อีกที่ครับ

ขอบคุณครับอาจารย์
สาธุๆๆ กราบอนุโมทนาครับ

alitipz
01-26-2015, 11:20 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์นพคะ
ทิพย์อยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ อยากให้ชื่อรวมกันกับนามสกุล อายตนะ และพลังเงา ออกมาดีด้วยคะ

เกิดวัน พฤหัสบดีที่ 17 สิงหาคม 2532 เวลา แปดโมงครึ่งกว่าๆนะคะ
ชื่อปัจจุบัน นส.อลินทิพย์ ทรัพย์สถาพรณุภา(ผลรวม63)
อาชีพ ค้าขาย คะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ เดิมชื่อ ศิริพร ธรรมสาทร แต่แต่งงานแล้วเลยอยากเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับนามสกุล แต่พอเปลี่ยนมาเป็นชื่อปัจจุบันนี้แล้ว
รู้สึกว่าครอบครัวทิพย์เอง(พ่อแม่ทิพย์นะคะ)ไม่ค่อยมีความสุขจะทำอะไรก็รู้สึกติดขัดไปหมด

และควรถือฤกษ์สำหรับการเปลี่ยนชื่อด้วยรึป่าวคะ??

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่เป็นมงคลให้ทิพย์ด้วยนะคะ ขอบคุณอาจารย์นะคะที่ให้ความรู้และคำปรึกษากับทิพย์และคนอื่นๆ ขอบคุณคะ

armpvp
01-27-2015, 09:57 AM
รบกวนสอบถามอาจารย์นพครับ
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ
ชื่อภาณุพงศ์ แพศักดิ์ เกิดพฤหัสบดีที่ 19 ธันวาคม 2534 เวลาเกิด 17.56 ชาย
ผมเป็นนักศึกษาอยู่ครับ มีปัญหาเรื่องปวดหัว ไปหาหมอก็บ่อย แต่ก็ไม่หายครับ เรียนใกล้จะจบแล้วครับ คืออยากจะเปลี่ยนให้เสร็จก่อนเดือน กุมภาพันธ์คับ เปลี่ยนและจะได้แจ้งชื่อให้กับทางมหาลัยก่อนเรียนจบครับ ปรึกษากับพ่อแม่เรื่องเปลี่ยนชื่อแล้วครับ ขอรบกวนอาจารย์นพตั้งชื่อที่เป็นมงคล เข้ากับนามสกุลให้ครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
01-27-2015, 02:05 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์นพคะ
ทิพย์อยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ อยากให้ชื่อรวมกันกับนามสกุล อายตนะ และพลังเงา ออกมาดีด้วยคะ

เกิดวัน พฤหัสบดีที่ 17 สิงหาคม 2532 เวลา แปดโมงครึ่งกว่าๆนะคะ
ชื่อปัจจุบัน นส.อลินทิพย์ ทรัพย์สถาพรณุภา(ผลรวม63)
อาชีพ ค้าขาย คะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ เดิมชื่อ ศิริพร ธรรมสาทร แต่แต่งงานแล้วเลยอยากเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับนามสกุล แต่พอเปลี่ยนมาเป็นชื่อปัจจุบันนี้แล้ว
รู้สึกว่าครอบครัวทิพย์เอง(พ่อแม่ทิพย์นะคะ)ไม่ค่อยมีความสุขจะทำอะไรก็รู้สึกติดขัดไปหมด

และควรถือฤกษ์สำหรับการเปลี่ยนชื่อด้วยรึป่าวคะ??

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่เป็นมงคลให้ทิพย์ด้วยนะคะ ขอบคุณอาจารย์นะคะที่ให้ความรู้และคำปรึกษากับทิพย์และคนอื่นๆ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เรื่องพลังเงาและค่าอายตนะ คนละตำรากับผมครับ ของผมใช้ตำราทักษาแห่งวิถีดวงดาว ซึ่งเป็นตำราโบราณครับ ไม่เกียวกันน่ะครับ แต่จะวิเคราะห์ให้ตามตำราผมน่ะครับ

ชื่อ อลินทิพย์ ทักษา 51 เป็นนามมงคล แต่มี น ท เป็นอักษรกาลกิณี ติดขัดทั้งการกระทำ ทั้งจิตใจก็ขับข้อง นามสกุล ทรัพย์สถาพรณุภา ทักษา 63 เป็นสกุลมงคล ผลรวมได้ 114 ตกไฟสองกองคืออาทิตย์ปะทะน้ำเชี่ยวคือดาวอังคาร หากเป็นอาทิตย์หนึ่งดวงกับอังคารหนึ่งดวงจะส่งเสริมกัน แต่เมื่อไฟเพิ่มมาอีกกองหนึ่ง ก็เกิดการปะทะกัน ปัญหาก็เกิดกับชีวิต การเปลี่ยนชื่อควรใช้ผู้รู้จริงๆ เปลี่ยนเองกลับมีผลเสีย คุณเปลี่ยนชื่อมาแล้วครั้งหนึ่ง เปลี่ยนอีกครั้งได้ ต่อไปเปลี่ยนไปก็ไม่มีประโยชน์อะไร ยิ่งเปลี่ยนดวงชะตาก็ยิ่งอ่อนไหวครับ ต้องระวัง หมั่นสวดมนตืทำบุญให้มากๆ สวดมนต์เช้าเย็นทุกวันชีวิตจะดีครับ ทำบุญปล่อยชีวิตผู้อื่นบ่อย การงานการดำเนินชีวิตจะราบรื่น ที่มีปัญหาก็จะมีทางออก ไม่ขัดข้องใจครับ
นามสกุลคุณทักษา 63 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นนามมงคล ดาวพุธและจันทร์ เป็นปัญญาและความรัก ส่งเสริมให้คนในครอบครัวและรอบข้างเกิดความอบอุ่น มีผู้ช่วยเหลือมีเสน่ห์ในตัวเอง ผลรวมได้ทั่กษา 105 ตกโชคดีด้านการเงินการทอง ค้าขายคล่องแคล่วไม่ติดขัด ชีวิตมีความสุขครับ (จิตเมตตา ศีลก่อเกิด เมตตาต่อตัวเองและผู้อื่น ทำการใดก็ลุล่วงด้วยดี)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อมลพัชรี แปลว่า เพชรที่ไม่มีตำหนิ (อายตนะ 1)
อัญญวิรัล แปลว่า ผู้งดงามและมีความรู้ (อายตนะ 1)
อัมริฏฐา แปลว่า น่ารักดังเทวดา (อายตนะ 2)
อารย์ภูรี แปลว่า แผ่นดินเจริญ(อาน พู รี)
จิรัญญ์ชญา แปลว่า ผู้รอบรู้เป็นนิตย์ (อายตนะ 1)
จิไรยชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ยั่งยืน
จิณณ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วในการกระทำ (อายตนะ 6)
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง (อายตนะ ๘)
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ความรู้ของพรหมวิรัญจ์ (อายตนะ 9)
ณอริญชย์ (นะ อะ ริน) แปลว่า ผู้ชนะศัตรูด้วยความรู้, ผู้ซึ่งชนะศัตรู (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7 วันไปทำบุญปล่อยชีวิตผู้อื่น อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกพระองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
01-27-2015, 02:15 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์นพครับ
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ
ชื่อภาณุพงศ์ แพศักดิ์ เกิดพฤหัสบดีที่ 19 ธันวาคม 2534 เวลาเกิด 17.56 ชาย
ผมเป็นนักศึกษาอยู่ครับ มีปัญหาเรื่องปวดหัว ไปหาหมอก็บ่อย แต่ก็ไม่หายครับ เรียนใกล้จะจบแล้วครับ คืออยากจะเปลี่ยนให้เสร็จก่อนเดือน กุมภาพันธ์คับ เปลี่ยนและจะได้แจ้งชื่อให้กับทางมหาลัยก่อนเรียนจบครับ ปรึกษากับพ่อแม่เรื่องเปลี่ยนชื่อแล้วครับ ขอรบกวนอาจารย์นพตั้งชื่อที่เป็นมงคล เข้ากับนามสกุลให้ครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ภาณุพงศ์ ทักษา 34 ชื่อนี้ควรเปลี่ยน นามสกุล แพศักดิ์ ทักษา 36 เป็นมงคลนามยิ่ง ขอแนะนำทักษา 19 เป็นทักษสำหรับผู้ชายแท้ หมายถึงความสำเร็จ ความมุ่งมั่น ความก้าวหน้า ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ พฤหัสฯสองดวง บอกถึงความสุขุม ความมั่นคงในชีวิต และความเจริญครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ชลปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งสายน้ำ
รัชภพ แปลว่า แผ่นดินแห่งราชา
ชลสร แปลว่า ผู้กล้าทางน้ำ
ยลกร แปลว่า แสงที่น่ามอง
สกลกร แปลว่า ผู้สร้างทุกสิ่งทุกอย่าง
กรชลัช แปลว่า ผู้เกิดจากน้ำที่มีแสงส่ว่าง
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7 วันไปทำบุญปล่อยชีวิตผู้อื่น อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกพระองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

armpvp
01-27-2015, 02:32 PM
ขอบคุณมากครับ อาจารย์นพ

alitipz
01-27-2015, 03:21 PM
ขอบคุณมากคะ อาจารย์นพ

สำหรับคำแนะนำ และความรู้ จะนำคำสอนไปปฏิบัติตามนะคะ ขอบคุณคะ

Teenoy May
01-27-2015, 11:18 PM
อันนี้ชื่อแม่ผมคัป ช่วยเปลี่ยนให้ใหม่หน่อยคัป เกิดพุธกลางวัน
ทำอาชีพค้าขายขนมคัป
ค่าชื่อ24
2,4พยางค์
นำหน้า. ศ ษ ส ห ฬ ฮ
ให้มีในชื่อ. ก ข ค ฆ ง
ย ร ล ว
ห้ามมี จ ฉ ช ซ ฌ ญ
อายตนะ6= 6,8,9

ขอบคุณคัป จะเปลี่ยนชื่อทั้งบ้านเลยคัป ที่บ้านโดนยืมเงินไปแล้วไม่คืน โดนโกงทุกอย่างเลยคัป

noppakorn
01-28-2015, 01:26 PM
อันนี้ชื่อแม่ผมคัป ช่วยเปลี่ยนให้ใหม่หน่อยคัป เกิดพุธกลางวัน
ทำอาชีพค้าขายขนมคัป
ค่าชื่อ24
2,4พยางค์
นำหน้า. ศ ษ ส ห ฬ ฮ
ให้มีในชื่อ. ก ข ค ฆ ง
ย ร ล ว
ห้ามมี จ ฉ ช ซ ฌ ญ
อายตนะ6= 6,8,9

ขอบคุณคัป จะเปลี่ยนชื่อทั้งบ้านเลยคัป ที่บ้านโดนยืมเงินไปแล้วไม่คืน โดนโกงทุกอย่างเลยคัป
สวัสดีครับ

เกรงใจมากครับ แต่คุณกำหนดอักษรมา ทำให้ผมไม่มีความสะดวกในการตั้งชื่อให้ คุณดูเองตั้งเอง หากผิดพลาดได้ชื่อแล้ว ดวงชะตาไม่ดี ผมจะเป็นบาปครับ เพราะคุณไม่มีรายละเอียดใดๆ มาเลย แม่้แต่อีกกระทู้หนึ่ง การกำหนัดกลุ่มดาวอักษรเอง มีทั้งหนักเบาในดวงชะตา หากดีก็ดีไป หากไม่ดี แก้ไขยากครับ หาผู้รู้ตั้งให้ไม่ดีกว่าหรือครับ

ชื่อคุณแม่คุณ คุณไปคิดเปลี่ยนให้ท่านไม่เหมาะสมยิ่งครับ

Teenoy May
01-28-2015, 02:58 PM
ต้องขอโทษอาจารย์ด้วยคัปที่รบกวนเวลาอาจารย์นะคัป คือคุณแม่ของผมท่านจะเปลี่ยนชื่อเองคัป ท่านไปได้ค่าและอักษรที่กำหนดมานะคัป ท่านเอามาให้ผมช่วยตั้งให้หน่อยแม่คิดไม่เปน ผมก็บอกว่าชื่อของผมก็ให้อาจารย์ตั้งให้ ผมก็เลยมาโพสท์ให้อาจารย์ตั้งให้นะคัป ชื่อแม่ผม
ยุพิน. โพธิ์พุ่มเย็น เกิดพุธกลางวัน
เกิด27 เมษายน 2492 ปีฉลู

noppakorn
01-28-2015, 08:49 PM
ต้องขอโทษอาจารย์ด้วยคัปที่รบกวนเวลาอาจารย์นะคัป คือคุณแม่ของผมท่านจะเปลี่ยนชื่อเองคัป ท่านไปได้ค่าและอักษรที่กำหนดมานะคัป ท่านเอามาให้ผมช่วยตั้งให้หน่อยแม่คิดไม่เปน ผมก็บอกว่าชื่อของผมก็ให้อาจารย์ตั้งให้ ผมก็เลยมาโพสท์ให้อาจารย์ตั้งให้นะคัป ชื่อแม่ผม
ยุพิน. โพธิ์พุ่มเย็น เกิดพุธกลางวัน
เกิด27 เมษายน 2492 ปีฉลู

สวัสดีครับ

เท่าที่ดูคุณแม่เกิดพุธกลางวัน ชื่อที่ต้องการประกอบด้วยมูละ นำหน้า และมีศรี กับมนตรีในชื่อ จะพยายามจัดให้น่ะครับ นามสกุลโพธิ์พุ่มเย็น ประกอบด้วยอักษร อายุ เดช ศรี และอุตสาหะ มีดาวเคราะห์แล้ว 4 ดวง เพิ่มอีก 3 ดวง เหลือ 2 ดวง ค่อนข้างแน่นไปหน่อย แต่ก็ตามศรัทธาและวัตถุประสงค์ ผมไม่ได้ดูให้ ตั้งแล้วดวงชะตาจะเดินดีหรือไม่ก็อยู่ที่โหราฯที่คุณแม่คุณไปดูน่ะครับ จะพยายามหาชื่อให้ครับ ส่วนค่าอายตนะ คงไม่ได้ดังใจแน่นอนน่ะครับ เพราะผมไม่ใช้ตำราอายตนะครับ แต่จะพยายามได้เท่าไหร่เท่านั้นครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ศิริกร แปลว่า ผู้ทำสิ่งที่เป็นมงคล (อายตนะ 9)
ศิรภัค แปลว่า เจริญยิ่งยอด (อายตนะ 1)
หทัยคทา แปลว่า กระบองใจ (อายตนะ 2)
สริญกร แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ 2)
หัสปภกร (หัด ปะ พะ กอน) แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่างอันรื่นเริง (อายตนะ 8)

Teenoy May
01-28-2015, 11:13 PM
ขอบคุณมากเลยคัปอาจารย์
แล้วต้องขอโทษอาจารย์ด้วยนะคัปที่ตั้งรายละเอียดมาให้ลำบาก

noppakorn
01-29-2015, 01:04 PM
ขอบคุณมากเลยคัปอาจารย์
แล้วต้องขอโทษอาจารย์ด้วยนะคัปที่ตั้งรายละเอียดมาให้ลำบาก
ชื่อคุณแม่คิดให้ใหม่ทั้งหมดครับ

joychic
01-31-2015, 05:13 PM
.

forjune
02-05-2015, 01:02 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ สนใจจะเปลี่ยนชื่อ
ดิฉันชื่อ นางสาวสุพาณี ยอดมา เกิดวันพุธกลางคืน ที่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อเพราะชื่อเดิม ชื่อสุพาณี มี พ เป็นกาลกิณีในชื่อค่ะ ทำให้เจอแต่อุปสรรคในชีวิต พบแต่ความยากลำบาก รวมทั้งไม่ความรักก็ไม่ประสบความสำเร็จ เจอแต่ความผิดหวังและมีบุคคลที่ 3 เข้ามาเกี่ยวข้อง จะรบกวนให้อาจารย์นพเปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ ปกติตัวเองไม่เคยเปลี่ยนชื่อเลยสักครั้งเดียว ต้องการจะเปลี่ยนชื่อเป็นครั้งแรก ปัจจุบันอายุ 27 ปี ประกอบอาชีพรับราชการครู นามสกุล ยอดมา น่าจะทักษาเลข 21 อยากได้ชื่อที่มีตัวอักษร ฏและฐ อยู่ในชื่อหรือลงท้ายด้วยณัฏฐ์ก็ได้ค่ะ ขอบคุณอาจารย์มากๆ เลย รบกวนด้วยนะคะ

forjune
02-05-2015, 01:06 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ ชื่อ สุพาณี แปลว่าอะไรคะ

sunsunsun
02-05-2015, 04:18 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ได้มั้ยค่ะ เนื่องจาก ชื่อแฟนดิฉันเจอแต่อุปสรรค และทำอะไรก้อไม่ขึ้น ชีวิตตกต่ำสุดๆ แต่พอจะดีก้อต้องมีอุปสรรคทุกครั้งไป และเรื่องที่สะเทือนใจทุกวันนี้คือโดนเลิกจ้างออกจากงานถึง 2 ครั้ง โดยที่ทำงานดีมาโดยตลอด แต่ผู้บังคับบัญชาไม่เห็นความสำคัญ มีแต่คนไม่จริงใจเข้ามาเกี่ยวข้องเพื่อกอบโกยผลประโยชน์ แถมโดนแย่งต่ำแหน่ง เครียดมากค่ะ เงินก่อไม่พอใช้ เพราะแฟนต้องเริ่มงานใหม่อยู่ตลอด
ชื่อ ได้เลข 23 นามสกุล ได้เลข 43 บวกกันได้ 66 แต่พอจะดีก้อต้องมีอุปสรรคทุกครั้งไป
ชื่อเดิม เอกชัย (23 ) นามสกุล สุมามาลย์ (43) ** ไม่ทราบมาเลขศาสตร์ถูกหรือป่าวค่ะ
ว/ด/ป เกิด 23 มกราคม 2525 วันเสาร์ ทำงานเป็น หัวหน้างานปัก เลเซอร์ บริษัทผลิตเสื้อผ้า อยากได้ชื่อที่เลขบวกกันแล้ว ได้ผลด้านประสบความสำเร็จ หน้าที่การงานดีเจริญรุ่งเรื่อง ร่ำรวย ชีวิตรุ่งเรือง บริวารดี สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไม่ไข้
อยากได้อักษรนำหน้า เป็นเดชค่ะ (หรือแล้วแต่อาจารย์จะเห็นสมควรค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

Janz
02-05-2015, 08:17 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ

ขออนุญาตรบกวนให้ช่วยแปลความหมายชื่อเหล่านี้ให้หน่อยคะ

อลิฌาดา
ฉัตรญตา
ณ.ชารีญา
ธารินรดา
อิงณญาดา
รินลญา

ขอบคุณอาจารย์มากๆเลยค่ะ

noppakorn
02-06-2015, 01:21 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ ชื่อ สุพาณี แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

สุพาณี แปลว่า ผู้มีวาจางาม

noppakorn
02-06-2015, 01:48 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ได้มั้ยค่ะ เนื่องจาก ชื่อแฟนดิฉันเจอแต่อุปสรรค และทำอะไรก้อไม่ขึ้น ชีวิตตกต่ำสุดๆ แต่พอจะดีก้อต้องมีอุปสรรคทุกครั้งไป และเรื่องที่สะเทือนใจทุกวันนี้คือโดนเลิกจ้างออกจากงานถึง 2 ครั้ง โดยที่ทำงานดีมาโดยตลอด แต่ผู้บังคับบัญชาไม่เห็นความสำคัญ มีแต่คนไม่จริงใจเข้ามาเกี่ยวข้องเพื่อกอบโกยผลประโยชน์ แถมโดนแย่งต่ำแหน่ง เครียดมากค่ะ เงินก่อไม่พอใช้ เพราะแฟนต้องเริ่มงานใหม่อยู่ตลอด
ชื่อ ได้เลข 23 นามสกุล ได้เลข 43 บวกกันได้ 66 แต่พอจะดีก้อต้องมีอุปสรรคทุกครั้งไป
ชื่อเดิม เอกชัย (23 ) นามสกุล สุมามาลย์ (43) ** ไม่ทราบมาเลขศาสตร์ถูกหรือป่าวค่ะ
ว/ด/ป เกิด 23 มกราคม 2525 วันเสาร์ ทำงานเป็น หัวหน้างานปัก เลเซอร์ บริษัทผลิตเสื้อผ้า อยากได้ชื่อที่เลขบวกกันแล้ว ได้ผลด้านประสบความสำเร็จ หน้าที่การงานดีเจริญรุ่งเรื่อง ร่ำรวย ชีวิตรุ่งเรือง บริวารดี สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไม่ไข้
อยากได้อักษรนำหน้า เป็นเดชค่ะ (หรือแล้วแต่อาจารย์จะเห็นสมควรค่ะ)

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ เอกชัย ทักษา 23 เป็นหญิงดี เป็นชายมักมีปัญหาทั้งด้านมีหญิงพัวพัน คุยเก่ง แต่คุยแล้คนฟังเหมือนเช้าชู้ นามสกุล สุมามาลย์ ทักษา 43 ทำให้ชีวิตมักซ้ำซาก ทำงานใดไม่เคยสำเร็จ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 56 เป็นทักษาเทพแห่งโชค ทำการใด้สำเร็จสมหวัง ผลรวมได้ 99 มีเทพคุ้มครอง ทำการใดมักสำเร็จโดยไม่คาดหมาย มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ
ให้หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น (เช้าไม่มีเวลให้สวดบูชาพระรัตนตรัยและนะโม 3 จบ) เย็นให้สวดมนต์นานสักหน่อย ทำบุญใส่บาตรเสมอๆ (พระตามตลาด หรือพระที่ไม่เดินโปรดอย่าใส่ครับ)

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันเสาร์

สุริย์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติอันรุ่งเรืองดังตะวัน (สุ ริ ยด)
สรรค์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการสร้าง (สัน ปะ วี)
วิชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่รู้แจ้ง
รมย์ราวินท์ แปลว่า ผู้มีการรบอย่างมีความสุข
ปารย์สรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าที่เหมาะสม
กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก
ภูมิ์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันแผ่นดินนิรันดร์
ภูว์สวัสดิ์ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง

เปล่ียนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และใส่บาตรให้ผมอุบาสกนพกรณ์ 1 รูป เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคลครับ

forjune
02-06-2015, 08:09 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ สนใจจะเปลี่ยนชื่อ
ดิฉันชื่อ นางสาวสุพาณี ยอดมา เกิดวันพุธกลางคืน ที่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อเพราะชื่อเดิม ชื่อสุพาณี มี พ เป็นกาลกิณีในชื่อค่ะ ทำให้เจอแต่อุปสรรคในชีวิต พบแต่ความยากลำบาก รวมทั้งไม่ความรักก็ไม่ประสบความสำเร็จ เจอแต่ความผิดหวังและมีบุคคลที่ 3 เข้ามาเกี่ยวข้อง จะรบกวนให้อาจารย์นพเปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ ปกติตัวเองไม่เคยเปลี่ยนชื่อเลยสักครั้งเดียว ต้องการจะเปลี่ยนชื่อเป็นครั้งแรก ปัจจุบันอายุ 27 ปี ประกอบอาชีพรับราชการครู นามสกุล ยอดมา น่าจะทักษาเลข 21 อยากได้ชื่อที่มีตัวอักษร ฏและฐ อยู่ในชื่อหรือลงท้ายด้วยณัฏฐ์ก็ได้ค่ะ ขอบคุณอาจารย์มากๆ เลย รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
02-06-2015, 09:17 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ

ขออนุญาตรบกวนให้ช่วยแปลความหมายชื่อเหล่านี้ให้หน่อยคะ

อลิฌาดา
ฉัตรญตา
ณ.ชารีญา
ธารินรดา
อิงณญาดา
รินลญา

ขอบคุณอาจารย์มากๆเลยค่ะ
สวัสดีครับ

อลิฌาดา แปลว่า หญิงผู้เพ่งพิศผึ้ง
ฉัตรญตา คำว่า ญตา ไม่มีคำศัพท์
ณ.ชารีญา แปลว่า คำว่าชารี ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องเป็น ณ ชารียา แปลว่า เกิดมามีใจเอื้อเฟื้อ
ธารินรดา แปลว่า ผู้ยินดีเรื่อยๆดุจสายน้ำ
อิงณญาดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ในการพึ่งพิง (อิง แปลว่า พิง)
รินลญา คำว่า ลญา มีผู้ใช้เป็นชื่อ แต่ค้นหาคำศัพท์ไม่พบ ทั้งบาลี ไทย สันสกฤต ครับ

noppakorn
02-06-2015, 09:28 PM
สวัสดีครับ

สุพาณี ทักษา 29 ตกเจ้าทุกข์ นามสกุล ยอดมา ทักษา 21 ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นนามมงคล เป็นดาวคู่มิตร ประกอบด้วยดาวจันทร์ ดาวความรัก และดาวพุธ ดาวปัญญา เจ้าของนามจะประสบความสำเร็จในชีวิตความรัก การงาน การเงินมีผู้ช่วยเหลือ มีเสน่ห์ ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นดาวพุธและพฤหัสฯดาวศุภโชค ตกเทพแห่งโชค ชีวิตมีแต่ความสำเร็จ แต่ให้อ่อนน้อมถ่อมตนสักนิดชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
กฤศวิชุดา (กริดวิชุดา) แปลว่า สายฟ้าน้อย
กันตชาคร (กันตะชาคอน) แปลว่า ผู้มีความเพียรที่น่ารัก
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กันตณิช (กันตะนิด) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก
สุธีญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่มีปัญญาดี
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี

เปล่ียนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และอุบาสกนพกรณ์ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

forjune
02-07-2015, 06:20 PM
สวัสดีครับ

สุพาณี ทักษา 29 ตกเจ้าทุกข์ นามสกุล ยอดมา ทักษา 21 ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นนามมงคล เป็นดาวคู่มิตร ประกอบด้วยดาวจันทร์ ดาวความรัก และดาวพุธ ดาวปัญญา เจ้าของนามจะประสบความสำเร็จในชีวิตความรัก การงาน การเงินมีผู้ช่วยเหลือ มีเสน่ห์ ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นดาวพุธและพฤหัสฯดาวศุภโชค ตกเทพแห่งโชค ชีวิตมีแต่ความสำเร็จ แต่ให้อ่อนน้อมถ่อมตนสักนิดชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
กฤศวิชุดา (กริดวิชุดา) แปลว่า สายฟ้าน้อย
กันตชาคร (กันตะชาคอน) แปลว่า ผู้มีความเพียรที่น่ารัก
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กันตณิช (กันตะนิด) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก
สุธีญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่มีปัญญาดี
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี

เปล่ียนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และอุบาสกนพกรณ์ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณนะคะอาจารย์นพ แต่ถ้าต้องการชื่อที่มี ฏและฐ อยู่ในชื่อหรือลงท้ายชื่อด้วยคำว่าณัฏฐ์ จะเป็นมงคลมั้ยค่ะ สำหรับคนเกิดวันพุธกลางคืน นามสกุล ยอดมา ทักษาเลข 21 รบกวนอาจารย์นพ ตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-07-2015, 11:18 PM
ขอบคุณนะคะอาจารย์นพ แต่ถ้าต้องการชื่อที่มี ฏและฐ อยู่ในชื่อหรือลงท้ายชื่อด้วยคำว่าณัฏฐ์ จะเป็นมงคลมั้ยค่ะ สำหรับคนเกิดวันพุธกลางคืน นามสกุล ยอดมา ทักษาเลข 21 รบกวนอาจารย์นพ ตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ฏ ฐ เป็นดาวอุตสาหะครรับ คำว่าณัฏฐ์ ทักษา 36 เข้าไปแล้ว เกินทักษา 24 ครับ

forjune
02-07-2015, 11:48 PM
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.pngถ้าใช้ทักษาที่เป็นมงคลที่ไม่ช่าย ทักษา 24 ไม่ได้หรอค่ะ สอบถามเพื่อเป็นความรู้ค่ะ ถ้าได้รบกวนด้วยค่ะ

forjune
02-07-2015, 11:54 PM
สวัสดีครับ

ฏ ฐ เป็นดาวอุตสาหะครรับ คำว่าณัฏฐ์ ทักษา 36 เข้าไปแล้ว เกินทักษา 24 ครับไม่ใช้ทักษา 24 ไม่ได้หรอค่ะ ถ้าใช้ทักษา 42 ขึ้นไปได้มั้ยคะ จะเปนมงคลมั้ยสำหรับคนเกิดวันพุธกลางคืน และนามสกุลได้เลขทักษา 21 (ยอดมา) สอบถามเพื่อเป็นความรู้ค่ะ ถ้าได้รบกวนด้วยค่ะเพราะต้องการและชอบจริงๆค่ะ

noppakorn
02-08-2015, 04:45 PM
ไม่ใช้ทักษา 24 ไม่ได้หรอค่ะ ถ้าใช้ทักษา 42 ขึ้นไปได้มั้ยคะ จะเปนมงคลมั้ยสำหรับคนเกิดวันพุธกลางคืน และนามสกุลได้เลขทักษา 21 (ยอดมา) สอบถามเพื่อเป็นความรู้ค่ะ ถ้าได้รบกวนด้วยค่ะเพราะต้องการและชอบจริงๆค่ะ
สวัสดีครับ

ที่ไม่แนะนำทักษา 42 เพราะว่า ผลรวมได้ทักษา 63 ชื่อหนักกว่าสกุล และทักษา 24 ก็มีความรักนำตามด้วยปัญญา ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นความสำเร็จด้วยปัญญาและโชค หากใช้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร แต่เลข 6 เป็นศุภโชคก็จริง แต่จิตใจอ่อนไหว และเป็นเลขโลกียะ ประกอบกับคุณบอกว่าชีวิตลำบาก หากใช้ทักษานี้ จะยิ่งอ่อนไหว จิตใจไม่เข้มแข็งจึงไม่ได้ให้ไป แต่หากคุณต้องการ ก็จะคิดให้เป็นทางเลือกครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
ณณัฐกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักในความเป็นนักปราชญ์
ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์
ณัฐฌญาน์ แปลว่า ผู้เพ่งพิจารณาความรู้ดุจนักปราชญ์
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
ณัฏฐ์ญดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ดังปราชญ์

forjune
02-08-2015, 11:49 PM
สวัสดีครับ

ที่ไม่แนะนำทักษา 42 เพราะว่า ผลรวมได้ทักษา 63 ชื่อหนักกว่าสกุล และทักษา 24 ก็มีความรักนำตามด้วยปัญญา ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นความสำเร็จด้วยปัญญาและโชค หากใช้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร แต่เลข 6 เป็นศุภโชคก็จริง แต่จิตใจอ่อนไหว และเป็นเลขโลกียะ ประกอบกับคุณบอกว่าชีวิตลำบาก หากใช้ทักษานี้ จะยิ่งอ่อนไหว จิตใจไม่เข้มแข็งจึงไม่ได้ให้ไป แต่หากคุณต้องการ ก็จะคิดให้เป็นทางเลือกครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ณณัฐกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักในความเป็นนักปราชญ์
ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์
ณัฐฌญาน์ แปลว่า ผู้เพ่งพิจารณาความรู้ดุจนักปราชญ์
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
ณัฏฐ์ญดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ดังปราชญ์

ขอบคุณอาจารย์นพมากๆเลยนะคะ สำหรับชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ทั้งหมด ดิฉันจะนำชื่อที่มีทักษา 24 และ 42ไปให้คุณแม่เลือกชื่อให้เพื่อให้เป็นสิริมงคลในชีวิตต่อไปค่ะ

Ms67
02-09-2015, 08:58 AM
อาทิตฌานศ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-09-2015, 12:49 PM
อาทิตฌานศ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
ตอบแล้วน่ะครับอีกกระทู้

forjune
02-09-2015, 04:03 PM
สวัสดีครับ

อาจารย์นพคะ ชอบชื่อสุดท้ายค่ะ ณัฏฐ์ญดา แต่ถ้าจะเปลี่ยนจาก ณัฏฐ์ญดา เป็น ญดาณัฏฐ์ จะได้มั้ยคะ ความหมายจะเหมือนเดิมหรือเปล่า เหมาะสมมั้ยคะ ถ้าความหมายเปลี่ยนไปจากเดิมแปลว่าอะไร สามารถนำมาใช้ตั้งชื่อได้มั้ยคะ

ภาณี เดชะพันธ์
02-11-2015, 11:54 AM
ตั้งชื่อให้หลานชายค่ะ
นามสกุล ดาโหะ
เกิดวันเสาร์ที่23สิงหาคม 2557

noppakorn
02-12-2015, 12:46 PM
ตั้งชื่อให้หลานชายค่ะ
นามสกุล ดาโหะ
เกิดวันเสาร์ที่23สิงหาคม 2557
สวัสดีครับ
นามสกุล ดาโหะ ทักษา 15 ตกทักษารุ่งเรืองดี ชื่อที่ใช้ ควรใช้ทักษา 45 เป็นมงคลนาม บอกถึงปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 60 ตกคนรวยการเงินรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรรับชายวันเสาร์

ลักษม์กวิน แปลว่า ผู้มีลักษณะดีงาม
ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล
สิริศักดิ์ แปลว่า อำนาจที่รุ่งเรือง,อำนาจที่ประเสริฐ
ตรัยศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจสามโลก
ธีระศักดิ์ แปลว่า ผุ้มีปัญญาและพลัง
กานต์ศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจอันน่าพึงพอใจ
วิชิตศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจชนะทุกอย่าง
วรัตม์พล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ

mafuang
02-13-2015, 03:11 AM
ขอชื่อใหม่ค่ะ
1. ชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : ศุภจิต ( 22 ) แช่มสวัสดิ์ ( 48 ) เปลี่ยนชื่อได้อย่างเดียวคะ
2. วันเกิด(จ-อ) : วันศุกร์ 26 พ.ย. เวลา : 14.34 น. ปี : ระกา
3. เพศ : หญิง
4. อาชีพ : นักศึกษา เรียนคณะรัฐศาสตร์ อยากเป็นข้าราชการ
5. เหตุผล : ไม่ค่อยถูกกับพ่อและย่า อารมณ์ร้อน หงุดหงิดง่าย ขี้เกียจ เบื่อง่าย ขี้รำคาญ ขี้อาย ไม่มั่นใจในตนเอง ไม่มีความกล้า ไม่ค่อยพูด พูดจาเอาใจคนอื่นไม่เป็น
เชื่อคนง่าย ชอบเพ้อฝัน สุขภาพไม่ค่อยดีเป็นซีสและไทรอยด์ ไม่มีเพื่อน มีโลกส่วนตัวสูง ไม่ชอบให้ใครมายุ่งวุ่นวายกับตัวเอง ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ
ความรักมักไม่สมหวัง มีแฟนก็มักจะโดนหลอก มีมือที่สาม หรือ หาแฟนยาก เป็นคนคิดมาก มักชอบเครียดเรื่องการเรียนกลัวเรียนไม่จบ
การเงินกลัวไม่มีเงินใช้พ่อแม่ไม่มีเงินส่งให้เรียนต้องไปขอย่า เรื่องอนาคตการทำงานกลัวไม่มีงานทำ เรื่องให้คนอื่นยืมมักไม่ได้คืน โดนโกงตลอด
ขออนุญาตพ่อแม่ได้คะ
6. รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของ เดือนพฤศจิกายนและเดือนธันวาคม พ.ศ.2558 ด้วยคะ

ขอบคุณคะ

forjune
02-13-2015, 11:37 AM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามอาจารย์นพค่ะ พอดีว่าชอบชื่อสุดท้าย คือ ณัฏฐ์ญดา แต่ว่า จะสลับจากณัฏฐ์ญดา เป็นญดาณัฏฐ์ จะได้มั้ยค่ะ แล้วความหมายของชื่อจะเหมือนเดิมมั้ย สามารถสลับและนำมาตั้งชื่อได้มั้ยค่ะ รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ อยากทราบจริงๆค่ะ และตั้งใจจะนำไปตั้งชื่อเพราะชอบชื้อนี้ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

แนนน้อย
02-13-2015, 12:00 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวนว่า นามสกุลทักษา 34 ถ้าอยากเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 65 พอจะได้ไหมคะ
1. เกิดวันจันทร์ ที่ 24 มีนาคม ปีขาล เวลา 13.40
2. อาชีพ พนักงานรัฐวิสาหกิจค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ

forjune
02-13-2015, 08:24 PM
สอบถามแทนคุณแม่ค่ะ คุณแม่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อ แม่ดิฉันชื่อ นางเอื้อมพร ยอดมา เกิดวันศุกร์ที่21 มิถุนายน 2500 ที่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อเพราะว่า เอื้อมพร มี ร เป็นกาลกิณีค่ะ อยากจะเปลี่ยนเพื่อเปนสิริมงคลแก่ชีวิต คุณแม่ไม่ได้ประกอบอาชีพ เพราะคุณแม่เคยประสบอุบัติเหตุเมื่อหลายปีก่อน จนต้องตัดขาเดินไม่ได้ ดวงคุณแม่ไม่ค่อยดี สุขภาพค่อนข้างมีปัญหามีโรคประจำตัว จึงรบกวนอาจารนพตั้งชื่อให้คุณแม่ดิฉันหน่อยนะคะ นามสกุลยอดมา มีทักษา 21 ค่ะ ขอบคุณอาจารย์นพล่วงหน้าเลยคร้าาา

noppakorn
02-16-2015, 11:05 AM
1. ชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : ศุภจิต ( 22 ) แช่มสวัสดิ์ ( 48 ) เปลี่ยนชื่อได้อย่างเดียวคะ
2. วันเกิด(จ-อ) : วันศุกร์ 26 พ.ย. เวลา : 14.34 น. ปี : ระกา
3. เพศ : หญิง
4. อาชีพ : นักศึกษา เรียนคณะรัฐศาสตร์ อยากเป็นข้าราชการ
5. เหตุผล : ไม่ค่อยถูกกับพ่อและย่า อารมณ์ร้อน หงุดหงิดง่าย ขี้เกียจ เบื่อง่าย ขี้รำคาญ ขี้อาย ไม่มั่นใจในตนเอง ไม่มีความกล้า ไม่ค่อยพูด พูดจาเอาใจคนอื่นไม่เป็น
เชื่อคนง่าย ชอบเพ้อฝัน สุขภาพไม่ค่อยดีเป็นซีสและไทรอยด์ ไม่มีเพื่อน มีโลกส่วนตัวสูง ไม่ชอบให้ใครมายุ่งวุ่นวายกับตัวเอง ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ
ความรักมักไม่สมหวัง มีแฟนก็มักจะโดนหลอก มีมือที่สาม หรือ หาแฟนยาก เป็นคนคิดมาก มักชอบเครียดเรื่องการเรียนกลัวเรียนไม่จบ
การเงินกลัวไม่มีเงินใช้พ่อแม่ไม่มีเงินส่งให้เรียนต้องไปขอย่า เรื่องอนาคตการทำงานกลัวไม่มีงานทำ เรื่องให้คนอื่นยืมมักไม่ได้คืน โดนโกงตลอด
ขออนุญาตพ่อแม่ได้คะ
6. รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของ เดือนพฤศจิกายนและเดือนธันวาคม พ.ศ.2558 ด้วยคะ

ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ชือเดิมทักษา 22 ใจอ่อนไหว นามสกุลทักษา 48 ผลรวมได้ทักษา 70 ทักษานี้น่ากลัวครับ อาจเป็นโรคทางประสาทได้ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 42 ผลรวมได้ทักษา 90 หมั่นทำบุญสวดมนต์เช้าเย็นเสมอๆ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีมนตรีนำ

พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์
พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ
มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และให้ผู้วิเคราะห์ชื่อ(อุบาสกนพกรณ์) เพื่อแก้กรรม จะรับราชการ ไปไหว้ขอพรเจ้าพ่อหลักเมืองด้วยครับ

คำเตือน อย่าทำให้พ่อแม่เสียน้ำตา มิฉะนั้นจะไม่เจริญตลอดชีวิต

noppakorn
02-16-2015, 11:08 AM
รบกวนสอบถามอาจารย์นพค่ะ พอดีว่าชอบชื่อสุดท้าย คือ ณัฏฐ์ญดา แต่ว่า จะสลับจากณัฏฐ์ญดา เป็นญดาณัฏฐ์ จะได้มั้ยค่ะ แล้วความหมายของชื่อจะเหมือนเดิมมั้ย สามารถสลับและนำมาตั้งชื่อได้มั้ยค่ะ รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ อยากทราบจริงๆค่ะ และตั้งใจจะนำไปตั้งชื่อเพราะชอบชื้อนี้ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
สวัสดึครับ

ญดา เป็นคำตาม ขึ้นต้นไม่ได้ครับ

noppakorn
02-16-2015, 11:24 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวนว่า นามสกุลทักษา 34 ถ้าอยากเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 65 พอจะได้ไหมคะ
1. เกิดวันจันทร์ ที่ 24 มีนาคม ปีขาล เวลา 13.40
2. อาชีพ พนักงานรัฐวิสาหกิจค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

ทักษา 65 เป็นทักษามงคล ใช้ได้ครับแต่ทักษาชื่อสูงกว่าสกุลมากๆ ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิตบ่อยๆ ขอพรพ่อแม่ ขอขมาพ่อแม่ด้วยก่อนเปลี่ยนชื่อ เรื่องทำบุญใส่บาตรทุกวันพระเป็นอย่างน้อย ครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ชื่อมีน้อยคิดยากมากครับเพราะตัวเลขสูง)

วัลย์วนันต์ แปลว่า แนวป่าเถาวัลย์
พัชร์ธนัตถ์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกำไรด้วยทรัพย์อันมีคุณค่า
ศรัญย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความรู้อันเที่ยงตรง (ศร แปลว่า ธนู ความหมายคือ ตรง)
ณัฏฐ์กัญจน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์
ณัฏฐ์นันทน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความยินดี
พรหมพัฒน์ปพร แปลว่า ผู้ดีงามยิ่งที่เจริญด้วยความประเสริฐ
พรรธน์วรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและเจริญ

noppakorn
02-16-2015, 11:35 AM
สอบถามแทนคุณแม่ค่ะ คุณแม่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อ แม่ดิฉันชื่อ นางเอื้อมพร ยอดมา เกิดวันศุกร์ที่21 มิถุนายน 2500 ที่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อเพราะว่า เอื้อมพร มี ร เป็นกาลกิณีค่ะ อยากจะเปลี่ยนเพื่อเปนสิริมงคลแก่ชีวิต คุณแม่ไม่ได้ประกอบอาชีพ เพราะคุณแม่เคยประสบอุบัติเหตุเมื่อหลายปีก่อน จนต้องตัดขาเดินไม่ได้ ดวงคุณแม่ไม่ค่อยดี สุขภาพค่อนข้างมีปัญหามีโรคประจำตัว จึงรบกวนอาจารนพตั้งชื่อให้คุณแม่ดิฉันหน่อยนะคะ นามสกุลยอดมา มีทักษา 21 ค่ะ ขอบคุณอาจารย์นพล่วงหน้าเลยคร้าาา
สวัสดีครับ

เอื้อมพร ทักษา 40 ดีปานกลาง สกุล ยอดมา ทักาษา 21 ผลรวม 61 เป็นดาวเสาร์ ไม่ดีควรเปลี่ยน ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 45 ตกเลข 9 ดาวเข้มแข็ง สุขภาพดี ให้มีทักษาอายุในนามจะดีิยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีอายุนำและอายุในชื่อ (อายุคือสระทั้งหมด รวมทั้ง อ.)

ศุภขจี แปลว่า ผู้งามสดใสและดีงาม
ศุภขจิต แปลว่า ผู้ประดับแล้วด้วยความงาม
อินทุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้งามดังดวงจันทร์
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
อิงคกันตา แปลว่า ความน่ารักอันน่าอัศจรรย์
ทิพปทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์ (ปทิต+สระอา)
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์ (ธาม + สระอา)
ทิพกษมา แปลว่า แผ่นดินสวรรค์ (กษม+สระอา)
ทิพชานาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และให้ผู้วิเคราะห์ชื่อ(อุบาสกนพกรณ์) เพื่อแก้กรรม ซื้อสังฆทาน หรือใส่บาตรให้คุณแม่จบอธิษฐานก่อนแล้วคุณไปทำแทนท่านก็ได้ครับถ้าคุณแม่ไม่สะดวก แล้วค่อยมากรวดน้ำทีหลัง

forjune
02-16-2015, 04:48 PM
สวัสดีครับ

เอื้อมพร ทักษา 40 ดีปานกลาง สกุล ยอดมา ทักาษา 21 ผลรวม 61 เป็นดาวเสาร์ ไม่ดีควรเปลี่ยน ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 45 ตกเลข 9 ดาวเข้มแข็ง สุขภาพดี ให้มีทักษาอายุในนามจะดีิยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีอายุนำและอายุในชื่อ (อายุคือสระทั้งหมด รวมทั้ง อ.)

ศุภขจี แปลว่า ผู้งามสดใสและดีงาม
ศุภขจิต แปลว่า ผู้ประดับแล้วด้วยความงาม
ทิพปทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์ (ปทิต+สระอา)
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์ (ธาม + สระอา)
ทิพกษมา แปลว่า แผ่นดินสวรรค์ (กษม+สระอา)
ทิพชานาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และให้ผู้วิเคราะห์ชื่อ(อุบาสกนพกรณ์) เพื่อแก้กรรม ซื้อสังฆทาน หรือใส่บาตรให้คุณแม่จบอธิษฐานก่อนแล้วคุณไปทำแทนท่านก็ได้ครับถ้าคุณแม่ไม่สะดวก แล้วค่อยมากรวดน้ำทีหลัง

ขอชื่อเพิ่มหน่อยได้มั้ยค่ะ คุณแม่ยังไม่ถูกใจชื่อค่ะ นอกจากนั้นขอชื่อที่มีทักษา 42 ของคนเกิดวันพุธกลางคืนด้วยนะคะ ขอบคุณอาจารย์นพมากๆเลยค่ะ

noppakorn
02-16-2015, 10:12 PM
ขอชื่อเพิ่มหน่อยได้มั้ยค่ะ คุณแม่ยังไม่ถูกใจชื่อค่ะ นอกจากนั้นขอชื่อที่มีทักษา 42 ของคนเกิดวันพุธกลางคืนด้วยนะคะ ขอบคุณอาจารย์นพมากๆเลยค่ะ
สวัสดีครับ

นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์
ภูพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาในแผ่นดิน
ปาณมณิภา แปลว่า ผู้มีชีวิตเป็นประกายดุจแก้ว
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข
พิชชานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่มีความรู้
เขมนาฏ แปลว่า นักรำที่มีความสุข
ฐาธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มั่นคง
ฐานิญา แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง

นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นิตย์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมดีสม่ำเสมอ
จิรัญญ์ชญา แปลว่า ผู้รอบรู้เป็นนิตย์
จิไรยชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ยั่งยืน
จิณณ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วในการกระทำ
กัญญวรัชญ์ แปลว่า หญิงสาวผู้รู้สิ่งประเสริฐ
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ผู้ซึ่งประเสริฐยิ่ง

tomloveisa
02-16-2015, 11:56 PM
สวัสดีครับ อ.นพ
อยากเปลี่ยน ชื่อ-นามสกุลใหม่ครับ
ชื่อ นาย สถาพร นามสกุล ป้องกันยิง
เกิดวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2534 เวลา 00.16
ปัจจุบัน กำลังทำงาน เป็น พนักงานบริการที่โรงแรมแห่งหนึ่ง
แล้วกำลังมีลูกแต่ตอนนี้ แฟนตั้งท้องได้11 สัปดาห์ เลยอยากจะมีนามสกุลใหม่เป็นของตัวเองน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
02-17-2015, 01:31 PM
สวัสดีครับ อ.นพ
อยากเปลี่ยน ชื่อ-นามสกุลใหม่ครับ
ชื่อ นาย สถาพร นามสกุล ป้องกันยิง
เกิดวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2534 เวลา 00.16
ปัจจุบัน กำลังทำงาน เป็น พนักงานบริการที่โรงแรมแห่งหนึ่ง
แล้วกำลังมีลูกแต่ตอนนี้ แฟนตั้งท้องได้11 สัปดาห์ เลยอยากจะมีนามสกุลใหม่เป็นของตัวเองน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

เกิดเวลาหลังเที่ยงคืน ช่วยบอกด้วยครับ ว่าวันไหนต่อเนื่องวันไหนครับ เพราะอาจดูวันผิดได้ครับ เช่นคืนพฤหัส ต่อเนื่องวันศุกร์ หรือ คืนวันศุกร์ ต่อเนื่องวันเสาร์ครับ

tomloveisa
02-17-2015, 08:57 PM
สวัสดีครับ

เกิดเวลาหลังเที่ยงคืน ช่วยบอกด้วยครับ ว่าวันไหนต่อเนื่องวันไหนครับ เพราะอาจดูวันผิดได้ครับ เช่นคืนพฤหัส ต่อเนื่องวันศุกร์ หรือ คืนวันศุกร์ ต่อเนื่องวันเสาร์ครับ

เป็นคืนวันศุกร์ ต่อคืนวันเสาครับ.

ขอโทดทีครับ ขอบคุนมากครับ

Kiwiwi
02-17-2015, 09:59 PM
สวัสดีคะ อาจารย์
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ
เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 02.19
ต้องการเลขศาสตร์ชื่อ = 15
และนามสกุล = 36 คะ

ขอบคุณคะ

kic
02-17-2015, 11:19 PM
สวัสดีค่ะ
ขอตั้งชื่อใหม่ค่ะ
ทักษาเลข
ชื่อ 29 นามสกุล 43 เกิดวัพฤหัสบดี ทำธุรกิจส่วนตัว
รบกวนด้วยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
02-20-2015, 01:21 PM
เป็นคืนวันศุกร์ ต่อคืนวันเสาครับ. ชื่อ นาย สถาพร นามสกุล ป้องกันยิง
แล้วกำลังมีลูกแต่ตอนนี้ แฟนตั้งท้องได้11 สัปดาห์ เลยอยากจะมีนามสกุลใหม่เป็นของตัวเองน่ะครับ

ขอโทดทีครับ ขอบคุนมากครับ
สวัสดีครับ

คุณเป็นคนวันศุกร์ตามหลักโหราศาสตร เป็นคนวันเสาร์ตามหลักสากลครับ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 45 ประกอบด้วยโชคลาภ และความสำเร็จ นามสกุลทักษา 59 เป็นเลขความสุขสมหวังดังปรารถนา เสริมบารมีด้วยการทำบุญสร้างทาน เพราะเลขนี้เกี่ยวเนื่องกับความศักดิ์สิทธิ์ ผลรวมได้ 104 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ สติปัญญา และความรุ่งเรือง

นามสกุลทักษา 59

ป้องจิตรทิพย์ แปลว่า ผู้คุ้มครองความวิเศษอันงดงาม
สถาพรสวัสดิ์ แปลว่า รุ่งเรืองอย่างมั่นคง
สถาพรชัยนันท์ แปลว่า มีความสุขในชัยสนะอันยืนยง
รักษ์ศรัณย์ แปลว่า รักษาความเป็นที่พึ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

พันธ์ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
พฤทธ์พิบูล แปลว่า ผู้สมบูรณ์ด้วยความฉลาด
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ
ศิษฏ์ชนน แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม
สุทธิ์สมิต แปลว่า ผู้มีใจเบิกบานอันบริสุทธิ์
สัณห์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเรียบร้อย
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
กิตติทัพพ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติและชื่อเสียง
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง
อิษฏ์ชานน แปลว่า ความรู้ที่น่าปราถนา
อัณณ์อธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งแม่น้ำ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และให้ผู้วิเคราะห์ชื่อ(อุบาสกนพกรณ์) เพื่อแก้กรรม

noppakorn
02-20-2015, 01:28 PM
สวัสดีคะ อาจารย์
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ
เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 02.19
ต้องการเลขศาสตร์ชื่อ = 15
และนามสกุล = 36 คะ

ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกว่าคุณเกิดวันต่อเนื่องจากวันไหนไปวันไหน คนที่เกิดหลังเที่ยงคืนต้องอธิบายวันต่อเนื่องด้วย ไม่อยากให้ถามใหม่ ใครที่อ่านกระทู้นี้แล้วเกิดหลังเที่ยงคืนให้ช่วยแจ้งว่าเกิดวันไหนต่อเนื่องวันไหนด้วยครับ เพราะมิฉะนั้นจะเสียเวลาถามกันใหม่ครับ ผมสันนิษฐานว่าคุณเป็นคนเกิดต่อเนื่องว้นพุธไปวันพฤหัสฯ นับเป็นคนวันพุธกลางคืน ครับ อายุคุณผมไม่ทราบ หากยังไม่มีครอบครัว ยังอยู่กับพ่อแม่ ให้ขออนุญาตพ่อแม่ก่อนน่ะครับ จะได้เป็นมงคลตัว

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

โชติกา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
กนกนุช แปลว่า หญิงผู้มีค่าดังทองคำ
ชลญาดา แปลว่า หญิงนักปราชญ์แห่งสายน้ำ
ชัญญา แปลว่า ผุ้ประเสริฐ
นงนุช แปลว่า น้องหญิง
นรากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งคน,ผู้สร้างคน
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่
นามสกุลทักษา 36

ธารียศกร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศที่สร้างขึ้น
ฉัตรปวีรา แปลว่า กล้าหาญยิ่งใต้ร่มเงา
จิตราชยธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งชัยชนะอันงดงาม
ปิยะอติญา แปลว่า ผู้รอบรู้อันเป็นที่รัก

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และให้ผู้วิเคราะห์ชื่อ(อุบาสกนพกรณ์) เพื่อแก้กรรม

noppakorn
02-20-2015, 01:45 PM
สวัสดีค่ะ
ขอตั้งชื่อใหม่ค่ะ
ทักษาเลข
ชื่อ 29 นามสกุล 43 เกิดวัพฤหัสบดี ทำธุรกิจส่วนตัว
รบกวนด้วยคะ

ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 42 มี่ชื่อมงคลเพียงทักษาเดียวคือทักษา 36 เป็นทักษานามมงคล ตกความสำเร็จ มีคนรักใคร่่ช่วยเหลือ ทำการใดสำเร็๗ ผลรวมได้ทักษา 79 ลำบากแต่ได้ดีในที่สุดครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
พาพิชญ์ แปลว่า ผู้นำมาซึ่งความรู้ (
อิงปารย์ แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน)
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ
คีรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงามดังคำพูด
คีรัยยา แปลว่า เจ้าภูเขา,เจ้าแห่งถ้อยคำ (คีรี+อัยยา)

Kiwiwi
02-21-2015, 09:53 PM
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกว่าคุณเกิดวันต่อเนื่องจากวันไหนไปวันไหน คนที่เกิดหลังเที่ยงคืนต้องอธิบายวันต่อเนื่องด้วย ไม่อยากให้ถามใหม่ ใครที่อ่านกระทู้นี้แล้วเกิดหลังเที่ยงคืนให้ช่วยแจ้งว่าเกิดวันไหนต่อเนื่องวันไหนด้วยครับ เพราะมิฉะนั้นจะเสียเวลาถามกันใหม่ครับ ผมสันนิษฐานว่าคุณเป็นคนเกิดต่อเนื่องว้นพุธไปวันพฤหัสฯ นับเป็นคนวันพุธกลางคืน ครับ อายุคุณผมไม่ทราบ หากยังไม่มีครอบครัว ยังอยู่กับพ่อแม่ ให้ขออนุญาตพ่อแม่ก่อนน่ะครับ จะได้เป็นมงคลตัว

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

โชติกา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
กนกนุช แปลว่า หญิงผู้มีค่าดังทองคำ
ชลญาดา แปลว่า หญิงนักปราชญ์แห่งสายน้ำ
ชัญญา แปลว่า ผุ้ประเสริฐ
นงนุช แปลว่า น้องหญิง
นามสกุลทักษา 36

ธารียศกร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศที่สร้างขึ้น
ฉัตรปวีรา แปลว่า กล้าหาญยิ่งใต้ร่มเงา
จิตราชยธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งชัยชนะอันงดงาม
ปิยะอติญา แปลว่า ผู้รอบรู้อันเป็นที่รัก

ขอโทษคะสำหรับข้อมูลที่ไม่ครบถ้วน
เกิด 24 พฤษภาคม เวลาหลังเที่ยงคืน (วันพฤหัสไปวันศุกร์ ซึ่งน่าจะถือเปนวันพฤหัส)
และรบกวนชื่อทั้งเลขศาสตร์ 15 และ 24 ส่งเสริมเรื่องงานในวงการบันเทิง หรือส่งเสริมให้ชีวิตประสบความสำเร็จ ก้าวหน้าทีคะ

อาจารย์รับดูที่บ้านหรือโทรศัพท์เพิ่มเติมไหมคะ

noppakorn
02-24-2015, 09:56 AM
ขอโทษคะสำหรับข้อมูลที่ไม่ครบถ้วน
เกิด 24 พฤษภาคม เวลาหลังเที่ยงคืน (วันพฤหัสไปวันศุกร์ ซึ่งน่าจะถือเปนวันพฤหัส)
และรบกวนชื่อทั้งเลขศาสตร์ 15 และ 24 ส่งเสริมเรื่องงานในวงการบันเทิง หรือส่งเสริมให้ชีวิตประสบความสำเร็จ ก้าวหน้าทีคะ

อาจารย์รับดูที่บ้านหรือโทรศัพท์เพิ่มเติมไหมคะ
สวัสดีครับ

นักแสดง ศิลปิน ให้ใช้ทักษา 24 เป็นทักษามงคลครับ

เขมปัณฑา แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ8)
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
คณิณภกร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่างที่เป็นใหญ่ในหมู่คน (อายตนะ2)

สุทธิชา
02-25-2015, 09:02 PM
ชื่อ สุทธิชา สิทธิกาย คะ
หนูอยากรู้ความหมายของชื่อตัวเองคะ

noppakorn
02-25-2015, 09:44 PM
ชื่อ สุทธิชา สิทธิกาย คะ
หนูอยากรู้ความหมายของชื่อตัวเองคะ
สวัสดีครับ

สุทธิชา แปลว่า เกิดมาบริสุทธิ์
สิทธิกาย แปลว่า มีอำนาจในตัว

aphrodite
02-27-2015, 12:07 PM
สวัสดีค่ะ..ชื่อเดิมจินตนา
อยากได้ชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นด้วย อ. ค่ะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุล อนันตศิริ
(ชื่ออัณณามีความหมายรึป่าวคะ)

noppakorn
02-27-2015, 02:45 PM
สวัสดีค่ะ..ชื่อเดิมจินตนา
อยากได้ชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นด้วย อ. ค่ะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุล อนันตศิริ
(ชื่ออัณณามีความหมายรึป่าวคะ)
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 42 ชื่ออัณณา แปลว่า แม่น้ำ ทักษา 21 ไม่ควรใช้ครับ ให้ใช้ชื่อทักษา14 จะประสบความสำเร็จอย่างดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 56 เทพแห่งโชคครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์

อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครชนะได้
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง
อนุภา แปลว่า สายฟ้าแลบ
อมชา(อะมะชา) แปลว่า ผุ้เกิดกำลัง
อฆญา (อะคะยา) แปลว่า มีความรู้ดุจฟ้า
อดิชา (อะดิชา) แปลว่า เกิดมายิ่งใหญ่

aphrodite
02-28-2015, 03:24 PM
^-^ ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

Effecting
02-28-2015, 07:49 PM

สวัสดีคับอาจารย์นพ
ตอนนี้ผมได้ลาสิกขาได้หนึ่งเดือนตามที่อาจารย์แนะนำแล้วคับ
อยากจะรบกวนให้อาจารย์นพตั้งชื่อและหาฤกษ์เปลี่ยนชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตคับ

ชื่อ ศักดิ์ดา จันทร์ฉายทอง
เกิด วันศุกร์ ที่ 17 พฤศจิกายน 2532
ปีมะเส็ง เวลา 09:19

ขอบคุณคับ

noppakorn
03-04-2015, 01:03 PM
สวัสดีคับอาจารย์นพ
ตอนนี้ผมได้ลาสิกขาได้หนึ่งเดือนตามที่อาจารย์แนะนำแล้วคับ
อยากจะรบกวนให้อาจารย์นพตั้งชื่อและหาฤกษ์เปลี่ยนชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตคับ

ชื่อ ศักดิ์ดา จันทร์ฉายทอง
เกิด วันศุกร์ ที่ 17 พฤศจิกายน 2532
ปีมะเส็ง เวลา 09:19

ขอบคุณคับ
สวัสดีครับ

ขออนุโมทนาผลบุญครับ ชื่อทักษา 28 ไม่ดีควรเปลี่ยน นามสกุลทักษา 52 นามสกุลนี้หาชื่อมาเป็นผลรวมได้ดีปานกลางครับ ให้ใช้ทักษา 45 เป็นนามมงคล ชีวิตจะประสบความสำเร็จ ทำการใดก้าวหน้ารุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 97 ชีวิตก้าวหน้า มีพรรคพวกเพื่อนฝูงมาก ทำการใด้เจริญดี ทักษานี้ไม่เหมาะกับคนรับราชการ ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

พันธ์ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
พฤทธ์พิบูล แปลว่า ผู้สมบูรณ์ด้วยความฉลาด
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ
ศิษฏ์ชนน แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม
สุทธิ์สมิต แปลว่า ผู้มีใจเบิกบานอันบริสุทธิ์
สัณห์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเรียบร้อย
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
กิตติทัพพ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติและชื่อเสียง

เปลี่ยนชือแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

Effecting
03-04-2015, 05:54 PM
สวัสดีครับ

ขออนุโมทนาผลบุญครับ ชื่อทักษา 28 ไม่ดีควรเปลี่ยน นามสกุลทักษา 52 นามสกุลนี้หาชื่อมาเป็นผลรวมได้ดีปานกลางครับ ให้ใช้ทักษา 45 เป็นนามมงคล ชีวิตจะประสบความสำเร็จ ทำการใดก้าวหน้ารุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 97 ชีวิตก้าวหน้า มีพรรคพวกเพื่อนฝูงมาก ทำการใด้เจริญดี ทักษานี้ไม่เหมาะกับคนรับราชการ ครับ

เปลี่ยนชือแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

ขอบคุณคับ

แล้วฤษก์สามารถเปลี่ยนได้เลยรึป่าวคับ

noppakorn
03-05-2015, 12:11 PM
ขอบคุณคับ

แล้วฤษก์สามารถเปลี่ยนได้เลยรึป่าวคับ
ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมีนาคม 2558 :- วันศุกร์ที่ 6 เวลา 09.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 9 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 18 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 30 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59

Effecting
03-05-2015, 01:33 PM
ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมีนาคม 2558 :- วันศุกร์ที่ 6 เวลา 09.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 9 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 18 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 30 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59

ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆคับ

ผมขอชื่อ กิตติทัพพ์ ไปใช้ในการสร้างบุญบารมีและใช้ในการดำเนินชีวิตนะคับ ^^

noppakorn
03-05-2015, 01:39 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆคับ

ผมขอชื่อ กิตติทัพพ์ ไปใช้ในการสร้างบุญบารมีและใช้ในการดำเนินชีวิตนะคับ ^^
สาธุๆๆ ขอให้มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง สุขกายสุขใจครับ

Nobile
03-05-2015, 03:57 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
อยากจะให้ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยค่ะ
ชื่อ พงศธร ศรีปัญญา
วันเกิด 17 ก.ย. 2544 เวลา 5.15 น. ตามใบเกิดระบุว่าเป็น วันจันทร์
อยากเปลี่ยนชื่อเป็น นวภัทร จะเหมาะสมดีหรือเปล่าคะ หรือมีชื่ออื่นที่เหมาะสมกว่านี้รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยค่ะ

noppakorn
03-07-2015, 08:16 PM
อยากจะให้ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยค่ะ
ชื่อ พงศธร ศรีปัญญา
วันเกิด 17 ก.ย. 2544 เวลา 5.15 น. ตามใบเกิดระบุว่าเป็น วันจันทร์
อยากเปลี่ยนชื่อเป็น นวภัทร จะเหมาะสมดีหรือเปล่าคะ หรือมีชื่ออื่นที่เหมาะสมกว่านี้รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ดูตามเวลาเกิด ถ้าเกิดตีห้าสิบห้านาทีของเช้าวันจันทร์ ตามหลักโหราศาสตร์ถือเป็นคนวันอาทิตย์อยู่ครับ เพราะต้องหลังหกนาฬิกาจึงเป็นวันจันทร์ครับ แต่ถ้าจะตั้งตามวันจันทร์ก็ไม่เห็นจะไม่ได้เพียงขาดอักษรบริวาร และยกเว้นกาลกินีวันอาทิตย์คือ ส ษ ศ ฬ ฮ ครับ

นามสกุล ศรีปัญญา นับทักษาได้ 33 ไม่สามารถใช้ชื่อ นวภัทร ทักษา 21 ได้ครับ ต้องใช้ทักษานามมงคลเท่ากับ 9 ผลรวมได้ทักษา 42 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันอาทิตยและจันทร์

ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
กชภกร (กด พะ กอน) แปลว่า แสงรัศมีแห่งดอกบัว
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด
รชต แปลว่า เงิน

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรพระให้ผม 1 รูปครับ เพื่อแก้กรรม

noppakorn
03-07-2015, 08:17 PM
กลับมาตอบแล้วครับ

ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านที่หยุดยาวครับ

หนึ่งพิช
07-30-2015, 03:27 AM
สวัสดีครับ อาจารย์ (ขออนุญาติเรียกคุณอุบาสกนพกรณ์ ว่าอาจารย์นะครับ)

เคยถามอาจารย์ครั้งก่อน ซึ่งอาจารย์แนะให้เปลี่ยนชื่อที่ตกทักษา 24 มาให้ รวมกับนามสกุล 36 เป็น 60 โดยตั้งชื่อให้มีคำที่ผมชอบตามที่ขอไว้
รวมถึงได้ให้ความรู้อื่นๆที่ผมสงสัยเกี่ยวกับการตั้งชื่อ ต้องขอขอบคุณมากนะครับ

แต่ระหว่างที่ผมรอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ ก็ได้หาข้อมูลจากหนังสือเปลี่ยนชื่ออื่นๆด้วย
ซึ่งบางตำราได้แนะเคล็ดเล็กๆน้อยๆแต่ง่ายๆ ว่า ชื่อเราไม่ควรพ้องเสียงกับคำที่มีความหมายไม่ดี ประมาณว่าโบราณเขาทัก ก็ควรรับฟังไว้

ซึ่งชื่อจริงผมจะมีคำว่า "พิช" อยู่ ซึ่งพ้องเสียงกับคำว่า "พิษ" ในหนังสือเขาบอกเสริมไว้ว่า จะทำให้เรามีสุขภาพไม่ดี เหมือนมีพิษสะสมในร่างกาย
จึงได้นำเรื่องนี้ไปปรึกษาคุณแม่ ท่านก็อยากให้ผมเปลี่ยนเป็นชื่อจริงอื่นที่ไม่ต้องมีคำนี้ไปเลย เพราะผมและแม่กังวลเรื่องสุขภาพที่เป็นภูมิแพ้มาก
(แต่ในความเป็นจริง ชื่อที่เพื่อนเรียกกันสั้นๆ หรือเรียกแทนชื่อเล่น ก็น่าจะเป็นชื่อพิชอยู่ดี แม่จะเปลี่ยนชื่อจริงก็ตาม)

ดังนั้น ด้วยเวลาที่ได้ใช้หาชื่อพอสมควร บวกกับแหล่งข้อมูลความรู้ต่างๆ ตามความรู้ของอาจารย์แต่ละท่าน (หนังสือ,เวบไซท์)
ทำให้ผมได้ชื่อที่ผมคิดว่าจะเปลี่ยนจริงๆ ได้เสียที และครั้งนี้ตั้งใจจะมาขอฤกษ์จากอาจารย์ด้วยตรับ

ขออนุญาติถามอาจารย์ เพิ่มเติม เพื่อให้ผมได้สบายใจนะครับ

1. ชื่อที่ผมจะเปลี่ยน มี 2 ชื่อที่คิดไว้ คือ (นามสกุลผม ปรางสุวรรณ ทักษา 36 เกิดวัน พฤหัส)
1) อักษรกร - ได้จากหนังสือตั้งชื่อเล่มนึง
2) วรวิร - ตั้งเอง โดยหาคำจากพจนานุกรมมาผสมกัน แต่เคยเจอคนที่มีชื่อแบบนี้ด้วย ค้นจากฐานข้อมูลหน่วยงานที่ตนทำงาน
ทราบว่าเป็นคนมีฐานะดีพอสมควรในระดับนึง

ผมขอทราบความหมายและคำอ่านของสองชื่อนี้ จากอาจารย์ด้วยครับ

2. สองชื่อนี้ อาจารย์ว่าอันไหนดี-ไม่ดี มากน้อยกว่ากัน

3. ขอถามเพิ่มเกี่ยวกับทักษา 60 เนื่องจากอ่านมาหลายแหล่งเหลือเกิน และทักษานี้มีความเห็นที่แตกต่างกันไปเลยด้านใดด้านนึง
อย่างเช่นที่อาจารย์ว่าทักษานี้ตกเลขเศรษฐี ก็มีความเห็นทำนองนี้ด้วย หรือบางเล่มก็บอกว่าไม่ดี ซึ่งเรื่องไม่ดีของทักษา 60 นี้
ถ้าอาจารย์มีความรู้แนะนำได้ ช่วยขยายเพิ่มเติมได้ไหมครับ ส่วนมากที่เขาบอกไม่ดี เช่น
1) ใช้จ่ายเงินมาก เก็บเงินไม่ได้(ถ้ามีมากใช้มาก ผมไม่กลัวครับ ถ้ามีแล้วใช้ ก็ไม่กลัวครับ แต่ถ้ามีแล้วต้องให้ต้องใช้ กังวลครับ)
2) ความรักไม่สมหวัง มีความรักที่ปกปิด พบรักที่ไม่จริง คนจริงไม่ได้รัก
3) เป็นคนเพ้อฝัน (อันนี้ผมเฉยๆ ครับ เพราะถือว่าตนอยู่ในวัยทำงานแล้ว)
4) ได้เจอโอปาติกะ สิ่งลีลับต่างๆบ่อยครั้ง (โดยส่วนตัวเชือว่าสักวันนึงถ้าบุญถึง กรรมพา จิตเราต้องได้เห็น ตาต้องได้พบแน่ เป็นสิ่งที่เชื่ออยู่แล้วครับ)

4. ขอฤกษ์และวันที่เปลี่ยนชื่อของผม และสิ่งที่ควรปฏิบัติเพื่อเสริมสิริมงคล อยากได้ฤกษ์ช่วงเดือนตุลาคม (เดือนเกิดแม่ และเดือนแต่งงานของพ่อแม่)
แต่ถ้าไม่มีฤกษ์ช่วงนั้น ก็เป็นฤกษ์ช่วงไหนก็ได้ตั้งแต่กันยายนเป็นต้นไปครับ

5. ผมเคยบวช และมีชื่อสมญานามตอนบรรพชาแล้ว ถ้าผมเปลี่ยนชื่อครั้งนี้แล้ว ก็ไม่ควรจะเปลี่ยนชื่ออีกเลยในอนาคตข้างหน้าใช่ไหมครับ

6. ชื่อเล่น ชื่อเพื่อนเรียก อาจารย์คิดว่ามีผลตามหลักทักษามากไหมครับ

ขอบคุณอาจารย์ที่สละเวลาตอบให้นะครับ ผมไม่ได้มีอะไรตอบแทนให้เลย ผมบอกได้เลยว่า ผมอยากตอบแทนอาจารย์มากกว่านี้ อย่างความรู้ที่ได้จากหนังสือ เราก็ซื้อ
มาอ่านได้ตอบแทนเขาแล้ว ถ้าได้ตอบแทนอาจารย์บ้าง ก็ถือเป็นเรื่องดีครับ

เมื่อเดือนพฤษภา ปีนี้ ได้เดินทางไปวัดวาลุการาม สมความตั้งใจแล้ว ได้ทำบุญสังฆทานที่นั้น และปีนี้มีความตั้งใจที่จะอยู่ในศีลในธรรม ทำบุญทำทานมากกว่าปีก่อนๆ
ได้ไปวิปัสนาที่วัดอัมพวันของหลวงพ่อจรัญ ได้บุญได้ความสบายใจ ได้ปล่อยวาง แถมกลับมาได้ลาภมีคนให้กลับคืนมามากกว่าที่ตนทำบุญทำทานไปเสียอีก
ซึ่งผลบุญเหล่านี้ ขอให้อาจารย์เป็นผู้มีส่วนได้ด้วย สมความตั้งใจในสิ่งที่อาจารย์หวัง สุขภาพร่างกายแข็งแรงนะครับ

ขอบคุณครับ

Goryah
07-30-2015, 10:30 AM

คือดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อให้บุตรสาว เนื่องจาก ชื่อเดิม คือ อนัญญา มีตัวกาลกิณีอยู่

บุตรสาวเกิด วันจันทร์ จริงๆก่อนจะตั้งชื่อเดิม ก็มีคนทักหลายคนแล้วค่ะ ว่า มีกาลกิณีในชื่อไม่ดี แต่ด้วยความที่ดิฉันคิดว่า คนอื่นๆที่เค้ามีกาลกิณีในชื่อ แล้วได้ดิบได้ดีก็มีถมเถไปจึงยืนกรานที่จะตั้งชื่อ อนัญญา ให้บุตรสาว เพราะชอบความหมายค่ะ

แต่ตั้งแต่บุตรสาวเกิดมา ก็ถูกคนนินทาว่าร้ายให้เด็กมาตลอด แม้กระทั่ง พ่อแท้ๆก็ยังไม่ค่อยสนใจใยดีบุตรสาวสักเท่าไร ดิฉันซึ่งเป็นแม่จึงต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะหวังให้บุตรสาวได้รับชีวิตใหม่ มีความเป็นสิริมงคลเข้าตัว

ทั้งนี้ นามสกุลของดิฉันนั้น ได้ทักษา 67

และก็ได้ตั้งชื่อใหม่ให้เป็น สวรรยภัทร ไม่ทราบว่าชื่อนี้ ใช้แล้วจะดีร้ายอย่างไรบ้างคะ

หรือหากอาจารย์มีชื่ออื่นที่คิดว่าเหมาะสม ช่วยกรุณาแนะนำด้วยค่ะ ดิฉันอยากให้ชื่อบุตรสาวมีวรรค มนตรี นำหน้าค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
07-30-2015, 07:10 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ (ขออนุญาติเรียกคุณอุบาสกนพกรณ์ ว่าอาจารย์นะครับ)

เคยถามอาจารย์ครั้งก่อน ซึ่งอาจารย์แนะให้เปลี่ยนชื่อที่ตกทักษา 24 มาให้ รวมกับนามสกุล 36 เป็น 60 โดยตั้งชื่อให้มีคำที่ผมชอบตามที่ขอไว้
รวมถึงได้ให้ความรู้อื่นๆที่ผมสงสัยเกี่ยวกับการตั้งชื่อ ต้องขอขอบคุณมากนะครับ

แต่ระหว่างที่ผมรอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ ก็ได้หาข้อมูลจากหนังสือเปลี่ยนชื่ออื่นๆด้วย
ซึ่งบางตำราได้แนะเคล็ดเล็กๆน้อยๆแต่ง่ายๆ ว่า ชื่อเราไม่ควรพ้องเสียงกับคำที่มีความหมายไม่ดี ประมาณว่าโบราณเขาทัก ก็ควรรับฟังไว้

ซึ่งชื่อจริงผมจะมีคำว่า "พิช" อยู่ ซึ่งพ้องเสียงกับคำว่า "พิษ" ในหนังสือเขาบอกเสริมไว้ว่า จะทำให้เรามีสุขภาพไม่ดี เหมือนมีพิษสะสมในร่างกาย
จึงได้นำเรื่องนี้ไปปรึกษาคุณแม่ ท่านก็อยากให้ผมเปลี่ยนเป็นชื่อจริงอื่นที่ไม่ต้องมีคำนี้ไปเลย เพราะผมและแม่กังวลเรื่องสุขภาพที่เป็นภูมิแพ้มาก
(แต่ในความเป็นจริง ชื่อที่เพื่อนเรียกกันสั้นๆ หรือเรียกแทนชื่อเล่น ก็น่าจะเป็นชื่อพิชอยู่ดี แม่จะเปลี่ยนชื่อจริงก็ตาม)

ดังนั้น ด้วยเวลาที่ได้ใช้หาชื่อพอสมควร บวกกับแหล่งข้อมูลความรู้ต่างๆ ตามความรู้ของอาจารย์แต่ละท่าน (หนังสือ,เวบไซท์)
ทำให้ผมได้ชื่อที่ผมคิดว่าจะเปลี่ยนจริงๆ ได้เสียที และครั้งนี้ตั้งใจจะมาขอฤกษ์จากอาจารย์ด้วยตรับ

ขออนุญาติถามอาจารย์ เพิ่มเติม เพื่อให้ผมได้สบายใจนะครับ

1. ชื่อที่ผมจะเปลี่ยน มี 2 ชื่อที่คิดไว้ คือ (นามสกุลผม ปรางสุวรรณ ทักษา 36 เกิดวัน พฤหัส)
1) อักษรกร - ได้จากหนังสือตั้งชื่อเล่มนึง
2) วรวิร - ตั้งเอง โดยหาคำจากพจนานุกรมมาผสมกัน แต่เคยเจอคนที่มีชื่อแบบนี้ด้วย ค้นจากฐานข้อมูลหน่วยงานที่ตนทำงาน
ทราบว่าเป็นคนมีฐานะดีพอสมควรในระดับนึง

ผมขอทราบความหมายและคำอ่านของสองชื่อนี้ จากอาจารย์ด้วยครับ

2. สองชื่อนี้ อาจารย์ว่าอันไหนดี-ไม่ดี มากน้อยกว่ากัน

3. ขอถามเพิ่มเกี่ยวกับทักษา 60 เนื่องจากอ่านมาหลายแหล่งเหลือเกิน และทักษานี้มีความเห็นที่แตกต่างกันไปเลยด้านใดด้านนึง
อย่างเช่นที่อาจารย์ว่าทักษานี้ตกเลขเศรษฐี ก็มีความเห็นทำนองนี้ด้วย หรือบางเล่มก็บอกว่าไม่ดี ซึ่งเรื่องไม่ดีของทักษา 60 นี้
ถ้าอาจารย์มีความรู้แนะนำได้ ช่วยขยายเพิ่มเติมได้ไหมครับ ส่วนมากที่เขาบอกไม่ดี เช่น
1) ใช้จ่ายเงินมาก เก็บเงินไม่ได้(ถ้ามีมากใช้มาก ผมไม่กลัวครับ ถ้ามีแล้วใช้ ก็ไม่กลัวครับ แต่ถ้ามีแล้วต้องให้ต้องใช้ กังวลครับ)
2) ความรักไม่สมหวัง มีความรักที่ปกปิด พบรักที่ไม่จริง คนจริงไม่ได้รัก
3) เป็นคนเพ้อฝัน (อันนี้ผมเฉยๆ ครับ เพราะถือว่าตนอยู่ในวัยทำงานแล้ว)
4) ได้เจอโอปาติกะ สิ่งลีลับต่างๆบ่อยครั้ง (โดยส่วนตัวเชือว่าสักวันนึงถ้าบุญถึง กรรมพา จิตเราต้องได้เห็น ตาต้องได้พบแน่ เป็นสิ่งที่เชื่ออยู่แล้วครับ)

4. ขอฤกษ์และวันที่เปลี่ยนชื่อของผม และสิ่งที่ควรปฏิบัติเพื่อเสริมสิริมงคล อยากได้ฤกษ์ช่วงเดือนตุลาคม (เดือนเกิดแม่ และเดือนแต่งงานของพ่อแม่)
แต่ถ้าไม่มีฤกษ์ช่วงนั้น ก็เป็นฤกษ์ช่วงไหนก็ได้ตั้งแต่กันยายนเป็นต้นไปครับ

5. ผมเคยบวช และมีชื่อสมญานามตอนบรรพชาแล้ว ถ้าผมเปลี่ยนชื่อครั้งนี้แล้ว ก็ไม่ควรจะเปลี่ยนชื่ออีกเลยในอนาคตข้างหน้าใช่ไหมครับ

6. ชื่อเล่น ชื่อเพื่อนเรียก อาจารย์คิดว่ามีผลตามหลักทักษามากไหมครับ

ขอบคุณอาจารย์ที่สละเวลาตอบให้นะครับ ผมไม่ได้มีอะไรตอบแทนให้เลย ผมบอกได้เลยว่า ผมอยากตอบแทนอาจารย์มากกว่านี้ อย่างความรู้ที่ได้จากหนังสือ เราก็ซื้อ
มาอ่านได้ตอบแทนเขาแล้ว ถ้าได้ตอบแทนอาจารย์บ้าง ก็ถือเป็นเรื่องดีครับ

เมื่อเดือนพฤษภา ปีนี้ ได้เดินทางไปวัดวาลุการาม สมความตั้งใจแล้ว ได้ทำบุญสังฆทานที่นั้น และปีนี้มีความตั้งใจที่จะอยู่ในศีลในธรรม ทำบุญทำทานมากกว่าปีก่อนๆ
ได้ไปวิปัสนาที่วัดอัมพวันของหลวงพ่อจรัญ ได้บุญได้ความสบายใจ ได้ปล่อยวาง แถมกลับมาได้ลาภมีคนให้กลับคืนมามากกว่าที่ตนทำบุญทำทานไปเสียอีก
ซึ่งผลบุญเหล่านี้ ขอให้อาจารย์เป็นผู้มีส่วนได้ด้วย สมความตั้งใจในสิ่งที่อาจารย์หวัง สุขภาพร่างกายแข็งแรงนะครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นขออนุโมทนาผลบุญที่ได้กระทำไว้ด้วยครับ ขอความสมปรารถนาจงมีกับคุณหนึ่งพิชครับ

คุณอ่านหนังสือ พบว่ามีผู้เขียนว่า ชื่อพิช ไปคล้องกับคำว่า พิษ ทำให้ไม่ดี ผมไม่เคยพบเห็นในตำราไหน ยกเว้นพวกหากินทางหมอดูคิดเองกำหนดเอง คำว่า พิช แปลว่า ความรู้ เป็นอักษรสำหรับคนวันพฤหัสฯที่หมายถึงคนมีความเพียร มีบริวาร และมีเสน่ห์ ไม่ได้เกียวกันเลยครับ คุณอ่านหนังสือเยอะ ก็จะยิ่งทำให้คุณสับสน คนโบราณเขาว่า มากหมอมากความ ผลสุดท้ายคุณจะกลายเป็นคนที่ขาดความเชื่อมั่นในตนเองครับ เคยบวชเรียนแล้ว ต้องพยายามให้มี"สติ" ไว้ครวญคิดเสมอน่ะครับ ตำราทักษาชือนี่มีมาเป็นพันปีแล้ว หลายๆเรื่องผมก็ไม่อยากไปพูดถึง คนที่เอาวิชาช่วยคนมาทำมาหากิน มักคิดอะไรแปลกใหม่ ให้คนเชื่อ คนกลัว เพื่อผลประโยชน์ตนเอง ตายไปนรกก็เปิดรออยู่ครับ

อักษรกร แปลว่า ผู้สร้างตัวหนังสือ ทักษา 24 เป็นนามมงคล ชื่อนี้ดีกว่าชื่อวรวิร ครับ
วรวิร แปลว่า ผู้กล้าอันประเสริฐ หรือผู้มีความเพียรอันดีงาม ทักษา 24 ชื่อนี้สำหรับคนวันพฤหัสฯ มีแต่เรื่องสุขภาพดีเป็นหลัก มีสระอี เป็นศรี

นามสกุลคุณ มีทุกดวงดาว ยกเว้น ดาวอุตสาหะหรือดาวศุกร์ สำหรับคนวันพฤหัสฯ ทำให้ผู้มีนามสกุลนี้มักอึดอัดใจ ไม่สบายใจโดยไม่ทราบสาเหตุ ชื่อที่คุณเลือกมาทั้งสองชื่อ ไม่มีดาวอุตสาห ถือว่าถูกต้องแล้วครับ

ทักษา 60 นั้นตกดาวศุกร์ คือดาวโลกิยะ ดาวบันเทิง เป็นผู้มีอารมย์สุนทรีย์ รักสวยรักงาม ส่วน 0 เป็นดาวมฤตยู เป็นธาตุลม เกียวข้องกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ กับลาภลอย คนจึงมาวิเคราะห์กันไปจนนอกเรื่องนอกราวไปครับ ก็แล้วแต่คนจะคิดว่ากันไปครับ ทักษา 60 เขาเรียกเลข เศรษฐี ข้อเสียคือชอบอวด เนื่องจากมีเลข 6 คือดาวศุกร์ จึงมักแต่งตัวดี แก้วแหวนเงินทองก็ชอบมาโชว์ มาอวด ก็คนหาเงินเก่ง คนรวย ทำอะไรไม่น่าเกลียดครับ แต่ใช้จ่ายฟุ่มเฟือย ดาวนี้ไม่มีครับ เพราะทักษานี้ ถ้าไม่ได้เงิน ไม่ได้กำไร ไม่ได้กินเงินเขาง่ายๆครับ ความเพ้อฝันมีทุกคนมากน้อย เนื่้องจากตกเลข 0 คือดาวมฤตยู เป็นธาตุลม มีฝันจึงมีเงิน ไม่มีฝันก็พวกมนุษย์ที่ไม่หวังก้าวหน้าครับ ความลี้ลับ เลขนี้ไม่มี คนที่บอกว่าจะเจอสิ่งลี้ลับ มักเอาเลข 0 ไปตีความจนไม่ดี ที่จริงดาวมฤตยูดีมาก อยู่กับเลขอะไรก็เกื้อหนุนเลขนั้นครับ พยายามอ่านเรื่องวิเคราะห์น้อยสักนิด อย่างที่ผมบอกมากหมอมากความ บางท่านตั้งชื่อเพียงแค่ว่ารู้จักเลขทักษา แต่ไม่ได้ศึกษาลึกซึ้งครับ

ปกติแล้วการบวชถือว่าเกิดใหม่ เปลี่ยนชื่อก็คือการเกิดใหม่ เปลี่ยนบ่อยๆ ราศีการเดินของดวงดาวก็สับสน ทำให้วงจรชีวิตยี่เปลี่ยนยิ่งยุ่งเหยิง ถึงบอกว่าไม่จำเป็นอย่าเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งครับ หากเปลี่ยนแล้วดี คุณจะเปลี่ยนอีกหรือครับ

ชื่อพิช ก็ทักษาดี ไม่เกียวกับพ้องเสียงครับ ชื่อเล่นให้เป็นมงคลความหมายดีก็ดีมากแล้วครับ ไม่เกียวกับทักษา คนชื่อพิช จะเป็น พิษไปได้ยังไง คิดได้ไงเจ้าคนคิดนี่ ช่างเพ้อฝันจริงๆ เรื่องภูมิแพ้ ผมก็เป็นครับ อย่าคิดมาก ให้รักษาตามอาการ ผมเองนี่น้ำมูกไหลตลอดเวลา แต่เกิดจากผลการผ่าตัด เลยกลายเป็นภูมิแพ้ไป พยายามอย่าทานยาแก้แพ้บ่อยไปน่ะครับ อนาคตจะมีผลข้างเคียง ไม่เกียวกับชือคน แต่เกียวกับการใช้กรรมครับ ปล่อยวางได้ก็ปล่อยวาง รักษาตามอาการครับ อย่าคิดมาก โรคนี้คนไทยเป็นกัน 80 % ครับ

เรื่องตอบแทนผมไม่ต้องหรอกครับ ถ้าจะตอบแทนขอให้รักพ่อแม่มากๆ กตัญญุกับท่าน รักพี่รักน้อง ทำเรื่องนี้ได้ ศีลก็จะดีงามเองครับ

หนังสือซื้อมาอ่าน แต่อย่าเชื่อ ให้เอามาวิเคราะห์ก่อน ว่าทำไม่เขาจึงอธิบายอย่างนี้ ทำไมเขาแปลความหมายแบบนี้ ผมเองบางทียังงงกับคนเขียนเลยครับ ไม่ใช่ว่าผมจะเก่ง คนเก่งกว่ามผมมีมากครับ แต่ว่าบางคนอ้าปากเราก็เห็นลิ้นไก่เสียแล้วครับ

มากหมอมากความ อ่านเรียนไว้เพื่อรู้ สงสัยมาถามได้น่ะครับ

ฤกษ์เปลียนชื่อเดือนตุลาคม 2558 : วันพฤหัสฯที่ 1 เวลา 11.00-17.00 น. วันพุธที่ 7 เวลา 09.00-11.00 น. วันพฤหัสฯที่ 8 เวลา 09.00-14.59 น. วันศุกร์ ที่ 9 เวลา 09.00-10.59 และ 13.00-17.00 น. วันพุธที่ 21 เวลา 09.00-18.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 เวลา09.00-16.59 น.

สุขกายสุขใจครับ

noppakorn
07-30-2015, 07:56 PM

คือดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อให้บุตรสาว เนื่องจาก ชื่อเดิม คือ อนัญญา มีตัวกาลกิณีอยู่

บุตรสาวเกิด วันจันทร์ จริงๆก่อนจะตั้งชื่อเดิม ก็มีคนทักหลายคนแล้วค่ะ ว่า มีกาลกิณีในชื่อไม่ดี แต่ด้วยความที่ดิฉันคิดว่า คนอื่นๆที่เค้ามีกาลกิณีในชื่อ แล้วได้ดิบได้ดีก็มีถมเถไปจึงยืนกรานที่จะตั้งชื่อ อนัญญา ให้บุตรสาว เพราะชอบความหมายค่ะ

แต่ตั้งแต่บุตรสาวเกิดมา ก็ถูกคนนินทาว่าร้ายให้เด็กมาตลอด แม้กระทั่ง พ่อแท้ๆก็ยังไม่ค่อยสนใจใยดีบุตรสาวสักเท่าไร ดิฉันซึ่งเป็นแม่จึงต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะหวังให้บุตรสาวได้รับชีวิตใหม่ มีความเป็นสิริมงคลเข้าตัว

ทั้งนี้ นามสกุลของดิฉันนั้น ได้ทักษา 67

และก็ได้ตั้งชื่อใหม่ให้เป็น สวรรยภัทร ไม่ทราบว่าชื่อนี้ ใช้แล้วจะดีร้ายอย่างไรบ้างคะ

หรือหากอาจารย์มีชื่ออื่นที่คิดว่าเหมาะสม ช่วยกรุณาแนะนำด้วยค่ะ ดิฉันอยากให้ชื่อบุตรสาวมีวรรค มนตรี นำหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องกาลกิณี มีผลบ้างหากดวงดาวเกิดไปทับลัคนาราศีเกิดเข้า คนโบราณจึงแนะนำให้หลีกเลี่ยงครับ นามสกุลคุณทักษา 67 ชื่อที่เป็นทักษามงคลคือทักษา 23 24 และ 42 ครับ ชื่อ สวรรยภัทร ตกทักษา 39 ไม่เป็นมงคลนาม ผู้ได้ชื่อนี้ชีวิตมีแต่ความกดดันทั้งสภาพร่างกายและจติใจ ไม่ควรใช้เป็นอย่างยิ่งครับ ขอแนะนำทักษา 24 หรือทักษา 42 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 91 และ 109 เป็นเลขเข้มแข็ง จะทำให้เจ้าของนามเป็นคนเข้มแข็งครับ

ชื่อ สวรรยภัทร ใช้ไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปองยล แปลว่า ผู้เป็นที่น่ามองน่าปรารถนา
ปองรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันน่าปรารถนา
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร
จรรยพรรธ แปลว่า ผู้ประพฤติด้วยความเจริญ
ชัญณพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งความรู้
ชนัญญ์ยล แปลว่า ผู้มองความรู้ในหมู่คน
ชนัตถ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มีประโยชน์แก่ผู้คน
ปรรณพัชร์ แปลว่า คุณค่าของหนังสือ,ปีกเพชร,คุณค่าของความรู้
พัณณพรรษ แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญตลอดปี
ฉัตรธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินใต้ร่มเงา
พัชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐที่อยู่ในกรอบ
วรรณนภนต์ แปลว่า ขอบฟ้าอันงดงาม
วรัตม์รมณ แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐสุด
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้มีโชคผูกพัน
ธัชนันท์ธร แปลว่า ผู้ทรงความยินดีเป็นธงชัย
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า

เปลี่ยนชื่อแล้วพาลูกไปใส่บาตรพระหนึ่งรูป อุทฺิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน คุณพ่อคุณแม่ และคนรอบข้างเพื่อแก้กรรมครับ

sasi_xp
07-31-2015, 07:41 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ คือดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อชื่อ เพื่อให้เป็นส่งเสริใเรื่องการงานการเงินและเรื่องต่างๆค่ะ ที่ผ่านมารู้สึกว่ามีเรื่องๆเข้ามาในชีวิตจนเหนื่อยเกินไป อยากเปลี่ยนเพื่อให้ส่งเสริมกับนามสกุลด้วยค่ะ
ชื่อปัจจุบัน ศศิธร นามสกุลทักษา 40 เกิด วันอังคาร เวลา 23.55 น. อยากได้ตัว ศ,ส ขึ้นต้นด้วยค่ะ เคยดูชื่อที่อาจารย์เคยลง ชื่อ ศรัญย์พัฒน์ อยากขอคำแนะนำอาจารย์ด้วย ขอบคุณค่ะ

jazzy
08-01-2015, 02:15 AM
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ดิฉันและสามีหน่อยนะคะ
ดิฉันชื่อ นส.สุพิชชา แกล้วทนงค์
เกิดวัน ศุกร์
อาชีพ ลูกจ้างรัฐวิสาหกิจ
เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนชื่อ เพื่อเจริญในหน้าที่การงาน และความรักค่ะ
เกิด 13 กพ. 2530 ปีขาล

สามีชื่อ นายศุภชัย บัวเพชร
เกิดวันศุกร์
อาชีพ ช่างตัดผม
เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนชื่อ เพื่อความเจริญก้าวหน้าในชีวิต ทั้งเรื่องครอบครัวและการงานค่ะ
เกิด 16 เม.ย. 2525 ปีจอ ค่ะ

เคยมีคนทักว่าดิฉันต้องเปลี่ยนนามสกุล เพราะ นามสกุล แกล้วทนงค์ ได้เลขไม่ดี เช่นเดียวกับสามีที่ต้องเปลีายนทั้งชื่อและนามสกุล หากดิฉันจดทะเบียนสมรส อยากได้นามสกุล ที่มีเลขที่มงคล และพ้องเสียง กับนามสกุลเดิม มีไหมคะ ถ้าไม่มี รบกวนตั้งชื่อและนามสกุล ให้ใหม่ ทั้งดิฉันและสามี

ขออภัยที่ถามเยอะนะคะ ขอบคุณค่ะอาจารย์

cherry1610
08-01-2015, 07:41 AM
**ขอให้ช่วยหาชื่อให้ลูกชายที่กำลังจะใกล้คลอดค่ะ**
รบกวนอาจารย์ช่วยต้ังชื่อให้ลูกชาย ให้หน่อยค่ะ จะเตรียมไว้สำหรับให้พ่อไปแจ้งเกิด ทั้ง 8 วันเลยได้มั๊ยคะ นามสกุล โพธิ์ชัย เลขศาตร์เท่ากับ 43 หาชื่อเลขรวม 56 ค่ะ รวมนามสกุลแล้วได้ 99 ดีที่สุดหรือไม่คะ หรืออาจารย์มีข้อแนะนำอย่างไรคะ ดิฉันอยากได้ชื่อ คล้องกับ พี่ชายเขา พี่ชื่อ ศรัณย์วิชญ์ หรือเอาความหมายที่เกี่ยวกับ ความเจริญในทรัพย์ ก็ได้ค่ะ ท้อง 9 เดือนแล้ว อาการใกล้คลอดมาแล้วแต่ยังไม่มีชื่อเลยค่ะ กังวลกลัวหาชื่อไม่ทันค่ะ

noppakorn
08-01-2015, 06:42 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ คือดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อชื่อ เพื่อให้เป็นส่งเสริใเรื่องการงานการเงินและเรื่องต่างๆค่ะ ที่ผ่านมารู้สึกว่ามีเรื่องๆเข้ามาในชีวิตจนเหนื่อยเกินไป อยากเปลี่ยนเพื่อให้ส่งเสริมกับนามสกุลด้วยค่ะ
ชื่อปัจจุบัน ศศิธร นามสกุลทักษา 40 เกิด วันอังคาร เวลา 23.55 น. อยากได้ตัว ศ,ส ขึ้นต้นด้วยค่ะ เคยดูชื่อที่อาจารย์เคยลง ชื่อ ศรัญย์พัฒน์ อยากขอคำแนะนำอาจารย์ด้วย ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ ศศิธร ตกทักษา 26 เป็นทักษาราหูครอบงำ มักเกิดการเปลี่ยนแปลง หากดวงแข็งชะตาเกิดดี ก็สามารถผ่านพ้นได้ เพียงแต่จะรู้สึกเหนื่อยหน่ายสักหน่อย นามสกุลทักษา 40 ชื่อที่เหมาะสมขอแนะนำให้ใช้ทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นความสำเร็จดียิ่ง แต่หากใช้ชื่อ ศรัญย์พัฒน์ ทักษา 65 เป็นนามมงคล ประกอบด้วยดาวศุภโชคคู่ ผลรวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษา 105 เป็นทักษาดียิ่งเช่นกัน แต่เนื่องจากชื่อทักษาสูง ควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ ชีวิตจะดีเลิศครับ

ชื่อศรัญพัฒน์ ใช้ได้ แต่มีครบทุกทักษาดวงดาว หากต้องการใช้ชื่อนี้ ก็ขอแนะนำให้ทำบุญ ปล่อยนกปล่อยปลา เสมอๆ และอธิษฐานให้ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตสะดวกสบายทำอะไรคล่องตัว ครับ ทำบ่อยชีวิตดียิ่งครับ

noppakorn
08-01-2015, 07:10 PM
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ดิฉันและสามีหน่อยนะคะ
ดิฉันชื่อ นส.สุพิชชา แกล้วทนงค์
เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนชื่อ เพื่อเจริญในหน้าที่การงาน และความรักค่ะ

เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนชื่อ เพื่อความเจริญก้าวหน้าในชีวิต ทั้งเรื่องครอบครัวและการงานค่ะ

เคยมีคนทักว่าดิฉันต้องเปลี่ยนนามสกุล เพราะ นามสกุล แกล้วทนงค์ ได้เลขไม่ดี เช่นเดียวกับสามีที่ต้องเปลีายนทั้งชื่อและนามสกุล หากดิฉันจดทะเบียนสมรส อยากได้นามสกุล ที่มีเลขที่มงคล และพ้องเสียง กับนามสกุลเดิม มีไหมคะ ถ้าไม่มี รบกวนตั้งชื่อและนามสกุล ให้ใหม่ ทั้งดิฉันและสามี

ขออภัยที่ถามเยอะนะคะ ขอบคุณค่ะอาจารย์
สวัสดีครับ

คุณสุพิชชา แกล้วทนงค์ ชื่อทักษา 25 นามสกุลทักษา38 ไม่ดีทั้งชื่อและสกุล ปรกติ นามสกุลไม่ดีไม่เป็นไรตั้งชื่อให้ได้ทักษาดี และผลรวมเป็นมงคล ชีวิตก็ดีได้ 8-90 เปอร์เซ็นต์แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุล เศรษฐีมากมายนามสกุลไม่ดี ก็ไม่เห็นว่าเขาต้องเปลี่ยนแปลงอะไร นามสกุลบรรพบุรุษ ไปเปลี่ยนอีกหน่อยลูกหลานจะสืบทราบว่าตัวมาจากไหนได้หรือไม่ เรื่องนี้น่าห่วงน่ะครับ คุณเป็นหญิงแต่งงานสามารถเลือกใช้นามสกุลสามีได้ คงไม่เป็นปัญหาในการเปลี่ยนนามสกุลนะครับ
สามีคุณศุภชัย ชื่อทักษา 23 ทักษานี้เหมาะกับสตรี กับบุรุษมีแต่ผลเสียคือเจ้าชู้ ความเจ้าชู้ทำให้มีปัญหาและมักมีศัตรูครับไม่ควรใช้ นามสกุล บัวเพชร ทักษา 28 มองดูว่ามีเลข 8 เป็นราหูดูว่าไม่ดี แต่ผลรวม ได้ 10 เป็นดาวศัตรูแต่เป็นนามสกุล ไม่ส่งผลมากนัก หากมองมุมดีคือธาตุไฟกับธาตุลม ลมส่งเสริมไฟ ลักษณะธาตุส่งเสริมกันอยู่ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน คุณก็สามารถใช้นามสกุลนี้ได้ครับ โดยคุณสุพิชชา ให้ใช้ชื่อทักษา 14 นามสกุลบัวเพชร ทักษา 28 จะได้ทักษารวม 42 เป็นนามและทักษามงคล เลข 42 เป็นดาวคู่มิตร ส่งผลให้มีเสน่ห์ มีเพื่อนมาก มีผู้ช่วยเหลือคนรักคนหลง ทำการใดมีโชคและสำเร็จ ส่วนคุณศุภชัย ให้ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคล ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 64 เป็นความสำเร็จ สมหวัง หาเงินคล่องมือ แต่ควรมีผู้คอยดูแลการเงินให้ จะได้ไม่ฟุ่มเฟือย เป็นเศรษฐีเร็ววันครับ

ทั้่งสองนามสองทักษานี้ เป็นนามทักษามงคล ผู้ได้รับต้องหมั่นอยู่ในศีลในธรรม สวดมนต์ทำบุญสม่ำเสมอ ชีวิตจะสมหวังครับ หากพื้นดวงดีชีวิตจะเห็นผลเร็วครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงเกิดวันศุกร์

สุภาตา แปลว่า หญิงผู้งดงาม
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายเกิดวันศุกร์

ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
ปฐมนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มเป็นที่หนึ่ง
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ
กัณฑ์อเนก แปลว่า ผู้มีทรัพย์นับไม่ถ้วน
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ต่างคนต่างทำ) อุทฺิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้านที่ทำงาน ดาวประจำกาย คุณพ่อคุณแม่ และคนรอบข้างเพื่อแก้กรรมครับ

noppakorn
08-01-2015, 07:19 PM
**ขอให้ช่วยหาชื่อให้ลูกชายที่กำลังจะใกล้คลอดค่ะ**
รบกวนอาจารย์ช่วยต้ังชื่อให้ลูกชาย ให้หน่อยค่ะ จะเตรียมไว้สำหรับให้พ่อไปแจ้งเกิด ทั้ง 8 วันเลยได้มั๊ยคะ นามสกุล โพธิ์ชัย เลขศาตร์เท่ากับ 43 หาชื่อเลขรวม 56 ค่ะ รวมนามสกุลแล้วได้ 99 ดีที่สุดหรือไม่คะ หรืออาจารย์มีข้อแนะนำอย่างไรคะ ดิฉันอยากได้ชื่อ คล้องกับ พี่ชายเขา พี่ชื่อ ศรัณย์วิชญ์ หรือเอาความหมายที่เกี่ยวกับ ความเจริญในทรัพย์ ก็ได้ค่ะ ท้อง 9 เดือนแล้ว อาการใกล้คลอดมาแล้วแต่ยังไม่มีชื่อเลยค่ะ กังวลกลัวหาชื่อไม่ทันค่ะ
สวัสดีครับ

หาชื่อทั้ง 8 วันคงไม่ได้ครับ ต้องทราบวันเกิด หรือวันคลอดก็จะดำเนินการให้ครับ คุณคลอดวันนี้ก็ถามวันนี้ได้ครับ จะตอบด่วนให้ครับ (มีให้ชื่อหนึ่งครับ ชื่อ ศรัณย์กรณ์ แปลว่า ผู้สร้างที่พึ่งพิง ทักษา56 ใช้ได้ จันทร์ พุธ พฤหัส ครับ)

คลอดวันไหน ให้แจ้งว่าขอด่วน แล้วยกข้อความนี้มาด้วยครับ จะรีบตอบให้ ถ้าไม่ตรงกับวันหยุดครับ ผมจะตอบตอนสายๆ กับตอนดึกครับ

หนึ่งพิช
08-02-2015, 01:40 AM
สวัสดีครับ
ขอบคุณที่อาจารย์มีเมตตาตอบให้นะครับ และขอถามต่อเรื่องรายละเอียดการทำบุญในวันที่เปลี่ยนชื่อ "อักษรกร" เพื่อเป็นสิริมงคลให้กับตนเองด้วยครับ
(reply #2973 -ไม่ขอ quote นะครับ ผมถามเยอะมาก กลัวรบกวนคนอื่นทำให้บอร์ดดูรก)

เล่าสู่กันฟัง ผมไม่ค่อยเป็นภูมิแพ้จมูกมากเท่าไรครับ ถ้าจามอย่างมากก็ไม่เกินสองวันหาย
ที่เป็นเยอะคือภูมิแพ้ผิวหนังเสียมากกว่า จะเป็นจ้ำ เป็นเม็ด เป็นแผล หรือแห้งคัน ตามแขน ตามคอ ไม่ร้ายแรง แต่น่ารำคาญ
หนักสุดเคยเป็นที่หน้าทั้งหน้า ดูน่ากลัวมาก กลัวแก่ตัวจะเป็นมากกว่าเดิม เพราะเริ่มมาเป็นเยอะตอนโต

ยาหมอให้ทาไม่เคยหาย และระยะยาวคงไม่ดีจริงๆ ตอนนี้เน้นออกกำลังกายมากขึ้น (ดีขึ้นจริงๆ แต่แย่ที่บางครั้งพอโดนเหงื่อก็คัน ต้องอดทนเอา)
และว่าจะลองวิธีธรรมชาติใช้น้ำมันมะพร้าวทา หวังว่าจะดีขึ้น ไม่ดีค่อยกลับมาใช้ยาคุมอาอาการใหม่ เจออะไรดีก็ค่อยลองค่อยเปลี่ยนอีก
มันต้องมีสักวันที่มียาทำให้หายได้ (ด้วยความหวัง)

ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะครับ สุขกายสุขใจเช่นกัน

noppakorn
08-02-2015, 10:35 PM
สวัสดีครับ
ขอบคุณที่อาจารย์มีเมตตาตอบให้นะครับ และขอถามต่อเรื่องรายละเอียดการทำบุญในวันที่เปลี่ยนชื่อ "อักษรกร" เพื่อเป็นสิริมงคลให้กับตนเองด้วยครับ
(reply #2973 -ไม่ขอ quote นะครับ ผมถามเยอะมาก กลัวรบกวนคนอื่นทำให้บอร์ดดูรก)

เล่าสู่กันฟัง ผมไม่ค่อยเป็นภูมิแพ้จมูกมากเท่าไรครับ ถ้าจามอย่างมากก็ไม่เกินสองวันหาย
ที่เป็นเยอะคือภูมิแพ้ผิวหนังเสียมากกว่า จะเป็นจ้ำ เป็นเม็ด เป็นแผล หรือแห้งคัน ตามแขน ตามคอ ไม่ร้ายแรง แต่น่ารำคาญ
หนักสุดเคยเป็นที่หน้าทั้งหน้า ดูน่ากลัวมาก กลัวแก่ตัวจะเป็นมากกว่าเดิม เพราะเริ่มมาเป็นเยอะตอนโต

ยาหมอให้ทาไม่เคยหาย และระยะยาวคงไม่ดีจริงๆ ตอนนี้เน้นออกกำลังกายมากขึ้น (ดีขึ้นจริงๆ แต่แย่ที่บางครั้งพอโดนเหงื่อก็คัน ต้องอดทนเอา)
และว่าจะลองวิธีธรรมชาติใช้น้ำมันมะพร้าวทา หวังว่าจะดีขึ้น ไม่ดีค่อยกลับมาใช้ยาคุมอาอาการใหม่ เจออะไรดีก็ค่อยลองค่อยเปลี่ยนอีก
มันต้องมีสักวันที่มียาทำให้หายได้ (ด้วยความหวัง)

ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะครับ สุขกายสุขใจเช่นกัน
สวัสดีครับ

ยินดีครับ เรื่องเจ็บป่วย เมือเป็นก็ต้องรักษาไปตามอาการครับ เรื่องนี้เป็นกรรมปัจจุบันครับ ส่วนเรื่องการทำบุญ หลังเปลี่ยนชื่อภายใน 7 วัน คุณไปทำบุญวันไหนก็ได้ ดีที่สุดคือปล่อยนกหรือปล่อยปลา เป็นการช่วยชีวิตผู้อื่น สิ่งนี้บารมีสูงครับ หลังปล่อยปลาแล้ว ก็ซื้ออาหารปลา ให้ปลากินเป็นการสร้างทานด้วย ถ้าไปวัดให้กราบขอพรพระประธานก่อนแล้วค่อยลงไปท่าน้ำทำบุญสร้างทานครับ

ทำกรรมดีความดีก็อาจดลให้หายเจ็บหายไข้ อย่างน้อยก็สุขใจครับ

Saovaluckjan
08-03-2015, 02:34 AM
1. เสาวลักษณ์ หน่อแก้ว
2. วันเกิด-วันเสาร์
3. รับจ้าง(พนักงานบริษัท)
4. เหตุผล( อยากเปลี่ยนเพราะ ณ เป็นอักษรกาลกิณีค่ะ)

noppakorn
08-03-2015, 04:38 PM
1. เสาวลักษณ์ หน่อแก้ว
2. วันเกิด-วันเสาร์
3. รับจ้าง(พนักงานบริษัท)
4. เหตุผล( อยากเปลี่ยนเพราะ ณ เป็นอักษรกาลกิณีค่ะ)
สวัสดีครับ

ชื่อเสาวลักษณ์ มี ณ เป็นกาลกิณี ทำให้จิตใจว้าวุ่น ทำอะไรไม่มั่นใจ เพราะมีทันฑฆาตทับไว้ หากแก้ไขจิตใจได้ ก็ไม่เป็นปัญหากับเจ้าของชื่อทักษา 45 เป็นทักษามงคล ชีวิตคุณประสบความสำเร็จดีอยู่ แต่จิตใจระแวงต่อชีวิต ปัญหาคือคุณมีนามสกุลนับทักษาได้ 28 เมือรวมกับชื่อแล้วได้ทักษา 73 เป็นดาวร้ายพบดาวร้าย ไม่ควรใช้ชื่อนี้ ชีวิตมักมีอุปสรรค พอดีได้ไม่ทันใดก็มีปัญหา ทั้งปากเสียงและคนเกลียดโดยไม่มีสาเหตุครับ
ควรเปลี่ยนชือใหม่ให้ได้ทักษา 36 เป็นทักษาดาวคู่มิตร ทำการใดสำเร็จ สมหวัง มีแต่คนเมตตารักใคร่ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นทักษาที่จะประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี แต่มักชอบเพ้อฝัน และหูเบา แก้ไขโดยอย่าเชื่อคนง่าย ให้มีสติคิดรอบคอบ ใครพูดคิดข้อดีเสียก่อนจะเชื่อใคร ชีวิตคุณก็จะมีความสุข สมหวังดังใจครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

ยศรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
สุธาสินี แปลว่า หญิงงามปานน้ำทิพย์
ศรียุพา แปลว่า หญิงสาวที่มีมงคล
สิริญานี แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคล
สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์
สุดารมย์ แปลว่า ลูกสาว(หญิงสาว)ที่มีความสุข
ศุภธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาความเป็นมงคล
ศศิพัชรา แปลว่า เพชรแห่งดวงจันทร์
ศรณ์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองแห่งเรือน
พริมปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และมีความประเสริฐ,บริสุทธิ์และสวย
พริ้มอรชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และสวยงาม
พริมมธุรา แปลว่า ผู้อ่อนหวานและมีความสวยอันประเสริฐ
อมลญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
ฐิตธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มั่นคง
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อนสนิทมิตรสหาย ผู้ร่วมงานและศัตรู เพื่อเสริมดวงและแก้กรรมครับ

sasi_xp
08-05-2015, 07:50 PM
สวัสดีครับ

ชื่อ ศศิธร ตกทักษา 26 เป็นทักษาราหูครอบงำ มักเกิดการเปลี่ยนแปลง หากดวงแข็งชะตาเกิดดี ก็สามารถผ่านพ้นได้ เพียงแต่จะรู้สึกเหนื่อยหน่ายสักหน่อย นามสกุลทักษา 40 ชื่อที่เหมาะสมขอแนะนำให้ใช้ทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นความสำเร็จดียิ่ง แต่หากใช้ชื่อ ศรัญย์พัฒน์ ทักษา 65 เป็นนามมงคล ประกอบด้วยดาวศุภโชคคู่ ผลรวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษา 105 เป็นทักษาดียิ่งเช่นกัน แต่เนื่องจากชื่อทักษาสูง ควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ ชีวิตจะดีเลิศครับ

ชื่อศรัญพัฒน์ ใช้ได้ แต่มีครบทุกทักษาดวงดาว หากต้องการใช้ชื่อนี้ ก็ขอแนะนำให้ทำบุญ ปล่อยนกปล่อยปลา เสมอๆ และอธิษฐานให้ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตสะดวกสบายทำอะไรคล่องตัว ครับ ทำบ่อยชีวิตดียิ่งครับ

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ อยากให้อาจารย์แนะนำชื่อที่ทักษา 14 หรือวันที่เปลี่ยนชื่อหรือพิธี เพื่อส่งเสริมให้ดียิ่งขึ้น เพิ่มด้วยได้ไหมค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-05-2015, 10:47 PM
ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ อยากให้อาจารย์แนะนำชื่อที่ทักษา 14 หรือวันที่เปลี่ยนชื่อหรือพิธี เพื่อส่งเสริมให้ดียิ่งขึ้น เพิ่มด้วยได้ไหมค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอังคาร

รุ่งรดา แปลว่า ผู้ยินดีในความรุ่งเรือง
มนปภา แปลว่า ผู้มีความสว่างยิ่งในดวงใจ
วิชภา (วิดชะพา) แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้
ดลชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นพื้นฐาน
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองยิ่งในความรู้
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครชนะได้ (จาก อชิตะ)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปวัดที่มีการปล่อยนกหรือปล่อยปลาแล้วไปกราบพระประธาน อธิษฐานว่า บัดนี้ลูกได้เปลี่ยนชื่อใหม่ว่า......และได้เป็นคนใหม่แล้ว ขออำนาจพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสถานที่นี้และเทพยดาทั้งหลายได้โปรดดลบันดาลให้ลูกนับแต่นี้มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ทำการใดขอให้สำเร็จๆๆ และมีการเงินดี นับแต่บัดนี้ไปเทอญ จากนั้นไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา อธิษฐานว่า ขอให้...(สัตว์ที่ปล่อย)ได้นำสิ่งที่ไม่ดีไปจากกายใจของข้า ขอให้สิ่งที่ไม่ดีจงลอยไปตามกระแสน้ำ (ถ้าเป็นนก ให้ลอยไปตามกระแสลม) ขอให้นับแต่นี้มีแต่ความสุขกายสุขใจเจริญรุ่งเรืองมีแต่สิ่งดีมาสู่ตัวข้าเทอญ.. เสร็จแล้วซื้ออาหารให้โปรยทานให้ปลา หากปล่อยนกก็ให้ทานกับขอทาน (เป็นการทำบุญและสร้างทาน) กลับบ้านหรืออยุ่ที่วัดให้ กรวดน้ำอุทิศ (อธิษฐานว่า "บัดนี้ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้ทำบุญสร้างทานด้วยการปล่อยชีวิต(ชื่อสัตว์)และให้ทาน(อาหารหรือให้เงิน) บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำนี้ ขอให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ตลอดจนเทวดา ได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ด้วยเทอญ ( เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่)

ฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคม:-2558 วันจันทร์ที่ 10.เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา13.00-14.59 น. วันพุธที่ 19 .เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ 28 .เวลา 09.00-10.59 น.
เดือนกันยายน 2558:- วันอังคารที่ 1 .เวลา 09.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 3 .เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 11 .เวลา 11.00-12.59 น. วันจันทร์ที่ 14 .เวลา09.00-10.59 น. วันอังคารที่ 15 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 17 เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา 13.00-16.59 น.วันพุธที่ 23 เวลา 13.00-14.59 น.วันจันทร์ที่ 28 เวลา09.00-14.59 น.วันอังคาร 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น.

patcharapa
08-06-2015, 04:24 PM
เรียน ท่านอุบาสกนพกรณ์
อยากทราบความหมายของชื่อลูกชายค่ะ "อาชิท"

noppakorn
08-06-2015, 06:29 PM
อยากทราบความหมายของชื่อลูกชายค่ะ "อาชิท"
สวัสดีครับ

คำว่า อาชิท ไม่มีคำศัพท์ในภาษา ไทย บาลี สันสกฤต ครับ เป็นภาษาต่างชาติหรือไม่ หรือว่า เป็นการตั้งชื่อเพื่อให้ได้ทักษาดีครับ

sasi_xp
08-06-2015, 06:45 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอังคาร

รุ่งรดา แปลว่า ผู้ยินดีในความรุ่งเรือง
มนปภา แปลว่า ผู้มีความสว่างยิ่งในดวงใจ
วิชภา (วิดชะพา) แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้
ดลชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นพื้นฐาน
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองยิ่งในความรู้
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครชนะได้ (จาก อชิตะ)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปวัดที่มีการปล่อยนกหรือปล่อยปลาแล้วไปกราบพระประธาน อธิษฐานว่า บัดนี้ลูกได้เปลี่ยนชื่อใหม่ว่า......และได้เป็นคนใหม่แล้ว ขออำนาจพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสถานที่นี้และเทพยดาทั้งหลายได้โปรดดลบันดาลให้ลูกนับแต่นี้มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ทำการใดขอให้สำเร็จๆๆ และมีการเงินดี นับแต่บัดนี้ไปเทอญ จากนั้นไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา อธิษฐานว่า ขอให้...(สัตว์ที่ปล่อย)ได้นำสิ่งที่ไม่ดีไปจากกายใจของข้า ขอให้สิ่งที่ไม่ดีจงลอยไปตามกระแสน้ำ (ถ้าเป็นนก ให้ลอยไปตามกระแสลม) ขอให้นับแต่นี้มีแต่ความสุขกายสุขใจเจริญรุ่งเรืองมีแต่สิ่งดีมาสู่ตัวข้าเทอญ.. เสร็จแล้วซื้ออาหารให้โปรยทานให้ปลา หากปล่อยนกก็ให้ทานกับขอทาน (เป็นการทำบุญและสร้างทาน) กลับบ้านหรืออยุ่ที่วัดให้ กรวดน้ำอุทิศ (อธิษฐานว่า "บัดนี้ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้ทำบุญสร้างทานด้วยการปล่อยชีวิต(ชื่อสัตว์)และให้ทาน(อาหารหรือให้เงิน) บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำนี้ ขอให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ตลอดจนเทวดา ได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ด้วยเทอญ ( เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่)

ฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคม:-2558 วันจันทร์ที่ 10.เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา13.00-14.59 น. วันพุธที่ 19 .เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ 28 .เวลา 09.00-10.59 น.
เดือนกันยายน 2558:- วันอังคารที่ 1 .เวลา 09.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 3 .เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 11 .เวลา 11.00-12.59 น. วันจันทร์ที่ 14 .เวลา09.00-10.59 น. วันอังคารที่ 15 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 17 เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา 13.00-16.59 น.วันพุธที่ 23 เวลา 13.00-14.59 น.วันจันทร์ที่ 28 เวลา09.00-14.59 น.วันอังคาร 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น.

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์

patcharapa
08-06-2015, 11:24 PM
สวัสดีครับ

คำว่า อาชิท ไม่มีคำศัพท์ในภาษา ไทย บาลี สันสกฤต ครับ เป็นภาษาต่างชาติหรือไม่ หรือว่า เป็นการตั้งชื่อเพื่อให้ได้ทักษาดีครับ

ดิฉันอยากให้ช่วยตั้งชื่อลูกชายให้ใหม่ค่ะ นามสกุลทักษา 41 อยากได้ชื่อทักษา 14 เกิดวันอังคาร โดยขึ้นต้นด้วย อ โดยพยัญชนะที่ตามหลังขอให้อ่านออกเสียง จ ฉ ช ซ ฌ ญ ดิฉันพยายามหาชื่อแต่ก็หาไม่ได้. รบกวนท่านอุบาสกนพกรณ์ช่วยหน่อยน่ะค่ะ

noppakorn
08-07-2015, 08:53 PM
ดิฉันอยากให้ช่วยตั้งชื่อลูกชายให้ใหม่ค่ะ นามสกุลทักษา 41 อยากได้ชื่อทักษา 14 เกิดวันอังคาร โดยขึ้นต้นด้วย อ โดยพยัญชนะที่ตามหลังขอให้อ่านออกเสียง จ ฉ ช ซ ฌ ญ ดิฉันพยายามหาชื่อแต่ก็หาไม่ได้. รบกวนท่านอุบาสกนพกรณ์ช่วยหน่อยน่ะค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ชื่อทักษา 14 ผลรวม 55 เป็นเลขมงคล บั้นปลายมักถือสันโดษ ระวังเรื่องสุขภาพ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร (ชื่อคิดยากและได้เพียงเท่านี้ เนื่องจาก อ ทักษาเลขสูงครับ)

อนชา(อะ นะ ชา) แปลว่า ผู้ไม่เกิด ผู้นิพพาน ผู้กำเนิดลมหายใจ
อชฌา(อะ ชะ ชา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี
อภิชา แปลว่า เกิดมายิ่งใหญ่
อราชา(อะ รา ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาไร้มลทิน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใส่บาตรพระสัก 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร(ของเด็ก) พระเคราะห์ทุกองค์(ของเด็ก) เทวดาประจำกาย(ของเด็ก) เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

หนึ่งพิช
08-07-2015, 11:28 PM
สวัสดีครับ อาจารย์

ลองเขียน ชื่อ-นามสกุล เป็นภาษาอังกฤษเพื่อหาทักษาดู ซึ่งชื่อภาษาอังกฤษนั้นจะเขียนได้หลายแบบมากถ้าไม่ต้องการเน้นการออกเสียงที่ถูกต้องเต็ม 100 %

อยากให้อาจารย์ช่วยบอก ว่าคู่ชื่อ-สกุล ทักษาไหน น่าจะดีที่สุดตามที่ให้เลือกครับ

มี
51+44 = 95
56+44 = 100 (อันนี้ชื่อออกเสียงใกล้เคียงมาก)
60+44 = 104
65+44 = 109 (อันนี้ชื่อออกเสียงใกล้เคียงมาก)

54+45 = 99 (อันนี้ออกเสียงใกล้เคียงทั้งชื่อ - นามสกุล)
55+45 = 100 (อันนี้ออกเสียงใกล้เคียงทั้งชื่อ - นามสกุล)
59+45 = 104 (อันนี้ออกเสียงใกล้เคียงมาก ทั้งชื่อ - นามสกุล)
60+45 = 105 (อันนี้ออกเสียงใกล้เคียงทั้งชื่อ - นามสกุล)

ดูเหมือนถามเล่นๆ แต่ขอคำตอบเอาจริงนะครับ (Ha HA)
เสมือนเรากำลังสนใจเรื่องใดเรื่องหนึ่งแล้วชอบ ก็เลยอยากรู้เยอะๆ ครับ
เพราะก่อนจะถาม ผมก็ลองกูเกิ้ล ทักษาเหล่านี้ + คำว่า watkoh ก็จะเจอที่อาจารย์ตอบไว้มากมาย
ทักษาเหล่านี้ล้วนเป็นมงคล แต่อยากทราบจากอาจารย์จริงๆ ในรายละเอียดเล็กน้อยๆ ว่าเสริม เด่น เรื่องอะไร
และจะได้เอาไปลงชื่อในบัตรประชาชน หรือใช้เขียนทางการด้วย (อันนี้ใช้จริง)

ปล. ไปอ่านชื่อห้องอื่นมา เจอที่อาจารย์เขียนแนะทำบุญสะเดาะเคราะห์แก้โรคที่วัดพระนอน เมืองสุพรรณ
ผมขอนำไปปฏิบัติด้วยนะครับ จังหวัดสุพรรณนั้นผมยังไม่เคยไปเที่ยวเช่นกัน จึงเป็นโอกาสที่ดีหลายๆ เรื่องครับ

patcharapa
08-08-2015, 02:29 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ชื่อทักษา 14 ผลรวม 55 เป็นเลขมงคล บั้นปลายมักถือสันโดษ ระวังเรื่องสุขภาพ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร (ชื่อคิดยากและได้เพียงเท่านี้ เนื่องจาก อ ทักษาเลขสูงครับ)

อนชา(อะ นะ ชา) แปลว่า ผู้ไม่เกิด ผู้นิพพาน ผู้กำเนิดลมหายใจ
อชฌา(อะ ชะ ชา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี
อภิชา แปลว่า เกิดมายิ่งใหญ่
อราชา(อะ รา ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาไร้มลทิน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใส่บาตรพระสัก 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร(ของเด็ก) พระเคราะห์ทุกองค์(ของเด็ก) เทวดาประจำกาย(ของเด็ก) เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

เรียน อุบาสกนพกรณ์
อยากทราบว่าควรใช้ชื่อทักษาอะไรถึงจะดีและเหมาะกับนามสกุลทักษา 41 มากที่สุดค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

noppakorn
08-08-2015, 04:23 PM
เรียน อุบาสกนพกรณ์
อยากทราบว่าควรใช้ชื่อทักษาอะไรถึงจะดีและเหมาะกับนามสกุลทักษา 41 มากที่สุดค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ชื่อมงคลที่เหมาะที่สุดคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ คือคู่โชคและคู่ทรัพย์ ครับ ชื่อทักษาที่คุณถามมา ก็เป็นทักษาดีทักษาหนึ่งครับ

jazzy
08-09-2015, 08:16 AM

สวัสดีครับ

คุณสุพิชชา แกล้วทนงค์ ชื่อทักษา 25 นามสกุลทักษา38 ไม่ดีทั้งชื่อและสกุล ปรกติ นามสกุลไม่ดีไม่เป็นไรตั้งชื่อให้ได้ทักษาดี และผลรวมเป็นมงคล ชีวิตก็ดีได้ 8-90 เปอร์เซ็นต์แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุล เศรษฐีมากมายนามสกุลไม่ดี ก็ไม่เห็นว่าเขาต้องเปลี่ยนแปลงอะไร นามสกุลบรรพบุรุษ ไปเปลี่ยนอีกหน่อยลูกหลานจะสืบทราบว่าตัวมาจากไหนได้หรือไม่ เรื่องนี้น่าห่วงน่ะครับ คุณเป็นหญิงแต่งงานสามารถเลือกใช้นามสกุลสามีได้ คงไม่เป็นปัญหาในการเปลี่ยนนามสกุลนะครับ
สามีคุณศุภชัย ชื่อทักษา 23 ทักษานี้เหมาะกับสตรี กับบุรุษมีแต่ผลเสียคือเจ้าชู้ ความเจ้าชู้ทำให้มีปัญหาและมักมีศัตรูครับไม่ควรใช้ นามสกุล บัวเพชร ทักษา 28 มองดูว่ามีเลข 8 เป็นราหูดูว่าไม่ดี แต่ผลรวม ได้ 10 เป็นดาวศัตรูแต่เป็นนามสกุล ไม่ส่งผลมากนัก หากมองมุมดีคือธาตุไฟกับธาตุลม ลมส่งเสริมไฟ ลักษณะธาตุส่งเสริมกันอยู่ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน คุณก็สามารถใช้นามสกุลนี้ได้ครับ โดยคุณสุพิชชา ให้ใช้ชื่อทักษา 14 นามสกุลบัวเพชร ทักษา 28 จะได้ทักษารวม 42 เป็นนามและทักษามงคล เลข 42 เป็นดาวคู่มิตร ส่งผลให้มีเสน่ห์ มีเพื่อนมาก มีผู้ช่วยเหลือคนรักคนหลง ทำการใดมีโชคและสำเร็จ ส่วนคุณศุภชัย ให้ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคล ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 64 เป็นความสำเร็จ สมหวัง หาเงินคล่องมือ แต่ควรมีผู้คอยดูแลการเงินให้ จะได้ไม่ฟุ่มเฟือย เป็นเศรษฐีเร็ววันครับ

ทั้่งสองนามสองทักษานี้ เป็นนามทักษามงคล ผู้ได้รับต้องหมั่นอยู่ในศีลในธรรม สวดมนต์ทำบุญสม่ำเสมอ ชีวิตจะสมหวังครับ หากพื้นดวงดีชีวิตจะเห็นผลเร็วครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงเกิดวันศุกร์

สุภาตา แปลว่า หญิงผู้งดงาม
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายเกิดวันศุกร์

ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
ปฐมนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มเป็นที่หนึ่ง
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ
กัณฑ์อเนก แปลว่า ผู้มีทรัพย์นับไม่ถ้วน
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ต่างคนต่างทำ) อุทฺิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้านที่ทำงาน ดาวประจำกาย คุณพ่อคุณแม่ และคนรอบข้างเพื่อแก้กรรมครับ

***รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ หากดิฉัน อยากได้ชื่อ ที่ใช้กับนามสกุลเดิม คือ "แกล้วทนงค์" พอจะมีชื่อไหนบ้างคะอาจารย์ ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

พิมณภัทร์
08-10-2015, 11:32 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ
อยากรบกวนขอตั้งชื่อลูกชายค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี 5กุมภาพันธ์ เวลา12:11 น.
อยากได้ขึ้นต้นเป็นอักษรที่เป็นเดช เช่น. ศ ค่ะ
ปัจจุบันตั้งชื่อไว้ว่า ปัณณวิชญ์ รบกวนดูให้ด้วยค่ะ (นามสกุล คงปฏิธาฐิตานนท์)

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-10-2015, 12:57 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
อยากรบกวนขอตั้งชื่อลูกชายค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี 5กุมภาพันธ์ เวลา12:11 น.
อยากได้ขึ้นต้นเป็นอักษรที่เป็นเดช เช่น. ศ ค่ะ
ปัจจุบันตั้งชื่อไว้ว่า ปัณณวิชญ์ รบกวนดูให้ด้วยค่ะ (นามสกุล คงปฏิธาฐิตานนท์)

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 ่นามสกุลทักษา 63 ผลรวมได้ทักษา 104 ชื่อสกุลและทักษารวมดีอยู่แล้ว ไม่สมควรเปลี่ยนอีกครับ ยิ่งแก้ยิ่งยุ่งครับ เพราะโดยหลักนามสกุลคุณยาวอยู่แล้ว เอาชือกับนามสกุลมารวมกันแล้ว ยังแทบปิดช่องเดินทางดวงดาวไปเสียหมด ถ้าเปลี่ยนอีกแย่เลย ดาวไม่มีทางเดินพอดีครับ อย่าเปลี่ยนเลยครับ ไม่ได้ให้คุณอะไร ในนามมีมนตรี บอกถึงความเป็นใหญ่อยู่แล้ว ไม่ต้องใช้พระเดช ก็มีพระคุณมาส่งเสริมอยู่แล้วครับ อีกหน่อยลูกคุณบวช ก็เปลี่ยนนามเป็นพระอีก ดวงก็เปลี่ยนอีก พอกลับมาใช้ชือเดิม ก็เหมือนการเปลี่ยนกลับมาอีก ไม่เอาน่ะครับ อย่าหูเบา เชื่ออะไรใครง่ายๆ ครับ

ชื่อนี้เป็นมงคลยิ่งครับ สอนลูกกตัญญูและหมั่นทำบุญ ดีิย่ิงครับ

Themousses
08-10-2015, 06:07 PM
สวัสดีครับท่านอุบาสกนพกรณ์
กระผมอยากจะรบกวนท่านช่วยดูความหมายชื่อลูกชายให้หน่อยครับ มีมา 3 ชื่อ ครับ
1. ฉัฐฌา
2. เตชิตอาชา
3. อาชิตชล

noppakorn
08-11-2015, 03:52 PM
สวัสดีครับท่านอุบาสกนพกรณ์
กระผมอยากจะรบกวนท่านช่วยดูความหมายชื่อลูกชายให้หน่อยครับ มีมา 3 ชื่อ ครับ
1. ฉัฐฌา
2. เตชิตอาชา
3. อาชิตชล
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้แจ้งวันเกิด และทักษานามสกุลมา ก็เลยไม่สามารถคำนวณได้ว่าชื่อไหนดีหรือเหมาะสมกับลูกชายคุณหรือไม่ครับ แต่จะแปลชื่อให้น่ะครับ

ฉัฐฌา แปลว่า ผู้เพ่งพิจารณาลำดับที่ 6 (ทักษา 24 เป็นมงคลนาม)
เตชิตอาชา แปลว่า ม้าที่ฉลาดหลักแหลม (ทักษา 24 เป็นมงคลนาม)
อาชิตชล แปลว่า สายน้ำที่ไม่เคยพ่าย (ทักษา 24 เป็นมงคลนามป

อาชิต สามารถยกอ้างอิงว่า มาจากคำว่า อชิตะ กร่อนสระอะ เพิ่มสระอา ครับ

Hameenoi
08-12-2015, 11:26 AM
สวัสดีค่ะ เกิดวันอาทิตย์ที่ 2 กรกฏาคม 2538 ปีกุล เวลา 17.01 ค่ะ
คือตอนนี้ชื่อ สุภาพรรณ แล้วมี ส เป็นกาลากิณี อยากรบกวนให้ตั้งชื่อของผู้หญิงสำหรับวันอาทิตย์ทีค่ะ
นามสกุล ทักษา 51 ค่ะ ขอบคุณค่ะ