PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13

janjaw
12-17-2009, 12:58 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ ดิฉันเกิดวันพุธกลางวันชื่อ อรวรรณ ปิลไลย์ ค่ะ ทักษา 29 + 44 = 73 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ จริงๆไม่อยากจะโทษว่าเป็นเพราะชื่อเลยเพราะเป็นสิ่งที่ พ่อ แม่ ให้มา แต่อะไรหลายๆอย่างในชีวิตเรียกได้ว่าแทบไม่มีอะไรดีเลย ไม่ว่าจะช่วยเหลืออะไรใครเท่าไหร่ กลับโดนคนเหล่านั้นเอาไปว่าให้เสียหาย ถูกใส่ร้ายในสิ่งที่ไม่ได้ทำบ่อยๆ ตั้งใจทำงานเหนื่อยแทบตาย เจ้านายไม่เห็น กลับพอใจคนเลียแข้งเลียขา ออกจากงานมาขายของ คนอื่นเขาขายกันโครมๆแต่เราขายไม่ได้ทั้งๆที่ทำเลก็ดี อยู่กับสามีมา 10 กว่าปี พึ่งมารู้ว่าเขามีผู้หญิงอีกคน และที่น่าเจ็บใจคือเขาอยู่กับผู้หญิงคนนั้นมา 8 ปีกว่า ปิดได้เนียนมากๆทำทุกอย่างปกติ มีเวลาให้ลูก กลับบ้านตรงเวลา พอเรารู้ทุกอย่างเปลี่ยนหมด กลับบ้านตี 2 ตี 3 หาเรื่องทะเลาะตลอด อยู่บ้าน แม่กับพี่สาวก็คอยแต่จะซ้ำเติม รบกวนคุณนพกรณ์ช่วยหน่อยเถอะค่ะ ช่วยหาชื่อที่มี มนตรี ศรี บริวาร ทักษา 15 , 51 ที่เสริมเรื่อง การเงิน การงาน ให้มีคนอุปถัมภ์บ้าง เพราะทุกวันนี้ถ้าไม่มีลูก ก็เหมือนอยู่ตัวคนเดียวจริง ๆค่ะ ขอขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
12-17-2009, 03:52 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ ดิฉันเกิดวันพุธกลางวันชื่อ อรวรรณ ปิลไลย์ ค่ะ ทักษา 29 + 44 = 73 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ จริงๆไม่อยากจะโทษว่าเป็นเพราะชื่อเลยเพราะเป็นสิ่งที่ พ่อ แม่ ให้มา แต่อะไรหลายๆอย่างในชีวิตเรียกได้ว่าแทบไม่มีอะไรดีเลย ไม่ว่าจะช่วยเหลืออะไรใครเท่าไหร่ กลับโดนคนเหล่านั้นเอาไปว่าให้เสียหาย ถูกใส่ร้ายในสิ่งที่ไม่ได้ทำบ่อยๆ ตั้งใจทำงานเหนื่อยแทบตาย เจ้านายไม่เห็น กลับพอใจคนเลียแข้งเลียขา ออกจากงานมาขายของ คนอื่นเขาขายกันโครมๆแต่เราขายไม่ได้ทั้งๆที่ทำเลก็ดี อยู่กับสามีมา 10 กว่าปี พึ่งมารู้ว่าเขามีผู้หญิงอีกคน และที่น่าเจ็บใจคือเขาอยู่กับผู้หญิงคนนั้นมา 8 ปีกว่า ปิดได้เนียนมากๆทำทุกอย่างปกติ มีเวลาให้ลูก กลับบ้านตรงเวลา พอเรารู้ทุกอย่างเปลี่ยนหมด กลับบ้านตี 2 ตี 3 หาเรื่องทะเลาะตลอด อยู่บ้าน แม่กับพี่สาวก็คอยแต่จะซ้ำเติม รบกวนคุณนพกรณ์ช่วยหน่อยเถอะค่ะ ช่วยหาชื่อที่มี มนตรี ศรี บริวาร ทักษา 15 , 51 ที่เสริมเรื่อง การเงิน การงาน ให้มีคนอุปถัมภ์บ้าง เพราะทุกวันนี้ถ้าไม่มีลูก ก็เหมือนอยู่ตัวคนเดียวจริง ๆค่ะ ขอขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชีวิตน่าเห็นใจน่ะครับ แต่บางครั้งเราก็ต้องแก้กรรม คือแก้การกระทำของตนเองด้วย พยายามพิจารณาผู้อื่น
ด้วยความเมตตา รู้จักวางเฉยบ้าง ทำอะไรให้ใช้สติให้มาก รู้จักพิจารณาการใดๆ ให้รอบคอบและไตร่ตรอง
ชีวิตนี้เป็นของเรา และลูก คนรอบข้างพูดอย่างไรอย่าไปรับรู้ พยายามรับเอาสิ่งที่ดีมาก็พอ สิ่งใดไม่ดี ให้มัน
หายไปกับเสียงและสายลม อย่าเก็บมาคิด คิดแต่ชีวิตฉัน ตัวฉัน ลูกฉัน พยายามทำอะไรให้ดีที่สุด เรื่องแม่ก็
ต้องกตัญญู ท่านสั่งสอนสิ่งที่ดีก็รับฟังไว้ สิ่งที่เป็นคำต่อว่าเสียดสีก็ปล่อยให้มันละลายไปอย่าเก็บมาคิด เรื่อง
ครอบครัว ถ้าทนได้ก็พยายามทำตัวให้ดี รู้จักเอาใจใส่ อย่าไปจู้จี้ให้มาก ทนไม่ไหวค่อยถอยมาคิดใหม่ น่ะครับ
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานทำบุญให้มากไว้ อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร ให้สามี ให้ศัตรู และขอพร
ให้กับตัวเอง ใช้ความดีเข้าต่อสู้ ความกตัญญูเข้าทดแทน ชีวิตนี้ไม่ช้าก็จะมีสุขครับ เรื่องบริวารนั้นสามารถ
สร้างเสริมให้ตนเองได้ ด้วยการบอกบุญสร้างทานบ่อยๆครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน (เนื่องจากทักษาเลขต่ำ อาจไม่ได้ครบดังใจครับ)
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
กิรณา แปลว่า ผู้มีรัศมีเรืองรอง
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง
กฤศรดา แปลว่า ผู้ยินดีเพียงแต่น้อย
เขมรดา แปลว่า ผู้ยินดีแล้วในความสุข
กนกรตา แปลว่า ผู้ยินดีในทองคำ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

กฤษณ์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐดุจพระกฤษณะ
กันต์พิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและน่ารัก
ณักษ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าที่จะก้าวไปข้างหน้า
สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี
สิฏฐ์ภพร (สิด พะ พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีแสงแห่งความงดงาม
สิริเปรมภรณ์ แปลว่า ผู้เลี้ยงดูที่ชื่นใจในความประเสริฐ

mam7734
12-18-2009, 03:06 PM
แหม่มเองค่ะจากครั้งที่แล้วขอบคุณจิง..จิงค่ะ

อาการป่วยหายดีหรือยังค่ะ..ขอให้หายไว..ไวนะค่ะ
คือ แหม่มอยากรบกวนอีกครั้งค่ะ
อยากได้ชื่อที่มี ส หรือ ศ นำหน้าอ่ะค่ะ
ผู้หญิงเกิดวันเสาร์บ่ายโมง

ชื่อเดิม ศุจิรา แสงเหม

peampeam
12-18-2009, 10:57 PM
ขอความอนุเคราะห์แปลความหมายของชื่อ ;Dสุพิธฐาชญา ;D

matsayas
12-18-2009, 11:09 PM
รบกวนแปลความหมายของชื่อเพื่อนค่ะ.(เพื่อนฝากถามค่ะ)
ชื่อ อภิญญารัชต์
ขอบคุณมากค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

int
12-19-2009, 10:53 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ รบกวนแปลความหมายของชื่อต่อไปนี้ให้หน่อยค่ะ
1. อริญญา
2. อภิชญา
3. อินทุมา
ขอขอบคุณในความอนุเคราะห์ค่ะ

pooyim
12-19-2009, 03:02 PM
รบกวนแปลความหมายหน่อยค่ะ

อริยเดช แปลได้ว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

peampeam
12-19-2009, 08:17 PM
:)ขอความอนุเคราะห์แปลความหมายของชื่อให้ด้วยค่ะ ::)
1.ศุภสิชณ์กร
2.ศุภศิชณ์กร
3.ศุภพิชญ์กร

quincy
12-20-2009, 12:53 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อสิชล และเกิดวันอังคาร มีคนทักว่า ชื่อนี้ไม่เหมาะกับผู้หญิงอย่างยิ่ง
อยากจะขอรบกวนให้แนะนำชื่อ ที่ใกล้เคียงชื่อเดิม หรือเกี่ยวกับ น้ำ หรือ พระจันทร์ ด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ps. คุณแม่อยากจะตั้งว่า สบงกช จะมีความหมายอย่างไรและเหมาสมหรือไม่คะ

kingcommo
12-20-2009, 01:14 PM
สวัสดีขอรับ ขออนุญาตรบกวนท่านอาจารย์ ท่านผู้รู้ ช่วยตอบกระทู้กระผมหน่อยขอรับ อยากทราบความหมายของชื่อ อาฑิตญา แปลว่าอะไรขอรับ...

noppakorn
12-20-2009, 06:54 PM
แหม่มเองค่ะจากครั้งที่แล้วขอบคุณจิง..จิงค่ะ

อาการป่วยหายดีหรือยังค่ะ..ขอให้หายไว..ไวนะค่ะ
คือ แหม่มอยากรบกวนอีกครั้งค่ะ
อยากได้ชื่อที่มี ส หรือ ศ นำหน้าอ่ะค่ะ
ผู้หญิงเกิดวันเสาร์บ่ายโมง

ชื่อเดิม ศุจิรา แสงเหม

สวัสดีครับ

แสงเหม ทักษา 23 ควรคู่กับชื่อทักษา 36 เป็นดาวอังคาร และดาวศุกร์ ดาวคู่มิตรบอกถึงความอ่อนน้อม
รู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น เฉลียวฉลาด มีโชค มีมิตร และความสำเร็จทางงานเงินและความรัก ผลรวมกับนามสกุล
ได้ทักษา 59 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์ และดาวเกตุ บอกถึงความศรัทธาในศาสนาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์
บางครั้งจะมีลางสังหรณ์พิเศษ จะประสบความสำเร็จ ชอบความยุติธรรม เลขทักษานี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้าง
ทานเสมอๆ เพื่อสร้างบารมีและพลังศักดิ์สิทธิ์มาหนุนเสริมให้เจริญรุ่งเรืองโดยเร็ว

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีศรีนำ

สุธาสินี แปลว่า หญิงงามปานน้ำทิพย์
ศรียุพา แปลว่า หญิงสาวที่มีมงคล
ศรีอวิกา แปลว่า เพชรที่เป็นมงคล
สิริญานี แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคล
สรนรียา แปลว่า สตรีผู้แกล้วกล้า
ศศิดนยา แปลว่า ลูกสาวพระจันทร์

noppakorn
12-20-2009, 07:01 PM
ขอความอนุเคราะห์แปลความหมายของชื่อ ;Dสุพิธฐาชญา ;D

สวัสดีครับ

สุพิธฐาชญา แปลว่า ผู้รู้อันมั่นคงเป็นอย่างดี (สุ=ดี, พิธ=พวก ชนิด ประการ, ฐา=ฐาน,ชญา=รู้)

noppakorn
12-20-2009, 07:03 PM
รบกวนแปลความหมายของชื่อเพื่อนค่ะ.(เพื่อนฝากถามค่ะ)
ชื่อ อภิญญารัชต์
(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

อภิญญารัชต์ แปลว่า ผู้มีความรู้ยิ่งเรื่องเงิน

noppakorn
12-20-2009, 07:09 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ รบกวนแปลความหมายของชื่อต่อไปนี้ให้หน่อยค่ะ
1. อริญญา
2. อภิชญา
3. อินทุมา
ขอขอบคุณในความอนุเคราะห์ค่ะ

สวัสดีครับ

อริญญา แปลว่า ผู้รู้ที่เป็นหญิงงาม (อร+อิ+อัญญา)
อภิชญา แปลว่า ผู้รู้อันยิ่งใหญ่
อินทุมา แปลว่า ต้นแสงจันทร์ (ทุมา = ทุม แปลว่า ต้นไม้)

noppakorn
12-20-2009, 07:11 PM
รบกวนแปลความหมายหน่อยค่ะ

อริยเดช แปลได้ว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อริยเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจอันล้ำเลิศ,ผู้มีอำนาจอันประเสริฐ

noppakorn
12-20-2009, 07:35 PM
:)ขอความอนุเคราะห์แปลความหมายของชื่อให้ด้วยค่ะ ::)
1.ศุภสิชณ์กร
2.ศุภศิชณ์กร
3.ศุภพิชญ์กร

สวัสดีครับ

ศุภสิชณ์กร มาจาก ศุภ+สิ+ชา+ณ+กร แปลว่า ผู้ได้กรทำการเกิดมาดีและเป็นมงคลแล้ว
ศุภศิชณ์กร มาจาก ศุภ+ศิ+ชา+ณ+กร คำว่า ศิ ไม่พบคำแปล ครับ
ศุภพิชญ์กร แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันเป็นมงคล,ผู้ทำความรู้ให้เจริญยิ่ง

noppakorn
12-20-2009, 07:44 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อสิชล และเกิดวันอังคาร มีคนทักว่า ชื่อนี้ไม่เหมาะกับผู้หญิงอย่างยิ่ง
อยากจะขอรบกวนให้แนะนำชื่อ ที่ใกล้เคียงชื่อเดิม หรือเกี่ยวกับ น้ำ หรือ พระจันทร์ ด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ps. คุณแม่อยากจะตั้งว่า สบงกช จะมีความหมายอย่างไรและเหมาสมหรือไม่คะ

สวัสดีครับ

สิชล แปลว่า สายน้ำที่ดี เป็นชื่อหญิงครับ (ใครว่าไม่ใช่หญิง สุชล จึงเป็นชื่อผู้ชาย)
ศรีชล แปลว่า น้ำที่เป็นมงคล
ศศิชล แปลว่า น้ำของดวงจันทร์
สบงกช แปลว่า ดอกบัวอันเป็นผ้านุ่งของภิกษุ
บงกช แปลว่า ดอกบัว
สุบงกช แปลว่า ดอกบัวที่ดี
ศศิภา แปลว่า แสงจันทร์
วารี แปลว่า น้ำ
สายชล แปลว่า สายน้ำ

noppakorn
12-20-2009, 07:47 PM
สวัสดีขอรับ ขออนุญาตรบกวนท่านอาจารย์ ท่านผู้รู้ ช่วยตอบกระทู้กระผมหน่อยขอรับ อยากทราบความหมายของชื่อ อาฑิตญา แปลว่าอะไรขอรับ...

สวัสดีครับ

อาฑิตญา ที่จริงต้องเขียนว่า "อาทิตยา" แปลว่า พระอาทิตย์
อาฑิตญา คำนี้ ไม่มีคำแปลครับ

peampeam
12-20-2009, 08:25 PM
ศุภสิชณ์กร มาจาก ศุภ+สิ+ชา+ณ+กร แปลว่า ผู้ได้กรทำการเกิดมาดีและเป็นมงคลแล้ว
ศุภศิชณ์กร มาจาก ศุภ+ศิ+ชา+ณ+กร คำว่า ศิ ไม่พบคำแปล ครับ
ศุภพิชญ์กร แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันเป็นมงคล,ผู้ทำความรู้ให้เจริญยิ่ง
สุพิธฐาชญา แปลว่า ผู้รู้อันมั่นคงเป็นอย่างดี (สุ=ดี, พิธ=พวก ชนิด ประการ, ฐา=ฐาน,ชญา=รู้)

ขอบคุณมากค่ะสำหรับความหมายของชื่อที่ได้แปลให้ ขอบคุณมากจริงๆ ปีหน้าจะพาลูกชายไปเปลี่ยนชื่อค่ะ

noppakorn
12-20-2009, 08:30 PM

ขอบคุณมากค่ะสำหรับความหมายของชื่อที่ได้แปลให้ ขอบคุณมากจริงๆ ปีหน้าจะพาลูกชายไปเปลี่ยนชื่อค่ะ

ด้วยความยินดียิ่งครับ

RUNLADA
12-20-2009, 09:01 PM
รบกวนแปลความหมาย ชื่อสุวรรณาค่ะ อยากทราบว่าแปลว่าอย่างไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

quincy
12-20-2009, 10:40 PM

สวัสดีครับ

สิชล แปลว่า สายน้ำที่ดี เป็นชื่อหญิงครับ (ใครว่าไม่ใช่หญิง สุชล จึงเป็นชื่อผู้ชาย)
ศรีชล แปลว่า น้ำที่เป็นมงคล
ศศิชล แปลว่า น้ำของดวงจันทร์
สบงกช แปลว่า ดอกบัวอันเป็นผ้านุ่งของภิกษุ
บงกช แปลว่า ดอกบัว
สุบงกช แปลว่า ดอกบัวที่ดี
ศศิภา แปลว่า แสงจันทร์
วารี แปลว่า น้ำ
สายชล แปลว่า สายน้ำ

ขอบพระคุณค่ะสำหรับคำตอบ คือชี่อว่าไม่ดีเพราะชื่อเป็นทักษา 19 น่ะค่ะ และกิดวันอังคารด้วย (เกี่ยวหรือเปล่าไม่ทราบ)
ดอกบัวอันเป็นผ้านุ่งของพระภิกษุ .. ออกจะแหวกแนวไปหรือเปล่าคะ เป็นอย่างไรหว่า ..
วันนี้คุณแม่ขอถามฝากเพิ่มเติม (คุณแม่หาชื่อให้ทุกวันเลยค่ะ) สำหรับชื่อ ศศิรินทร์ หรือ ศศรินทร์ ค่ะ
รบกวนขอความเห็นอีกครั้งนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

matsayas
12-21-2009, 01:06 AM
[สวัสดีครับ

อภิญญารัชต์ แปลว่า ผู้มีความรู้ยิ่งเรื่องเงิน

ขอบคุณมากค่ะ.

noppakorn
12-21-2009, 02:31 PM
รบกวนแปลความหมาย ชื่อสุวรรณาค่ะ อยากทราบว่าแปลว่าอย่างไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สุวรรณา แปลว่า ทอง

noppakorn
12-21-2009, 02:44 PM
ขอบพระคุณค่ะสำหรับคำตอบ คือชี่อว่าไม่ดีเพราะชื่อเป็นทักษา 19 น่ะค่ะ และกิดวันอังคารด้วย (เกี่ยวหรือเปล่าไม่ทราบ)
ดอกบัวอันเป็นผ้านุ่งของพระภิกษุ .. ออกจะแหวกแนวไปหรือเปล่าคะ เป็นอย่างไรหว่า ..
วันนี้คุณแม่ขอถามฝากเพิ่มเติม (คุณแม่หาชื่อให้ทุกวันเลยค่ะ) สำหรับชื่อ ศศิรินทร์ หรือ ศศรินทร์ ค่ะ
รบกวนขอความเห็นอีกครั้งนะคะ ขอบพระคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

คนเกิดวันอังคาร มีพยัญชนะ ก ข ค ฆ ง เป็นกาลกิณี
ทักษา 19 ไม่เหมาะกับหญิง เพราะอาจเป็นม่าย ร้างคู่ จะตั้งชื่อลองบอกนามสกุลมาด้วยครับ
จะได้วิเคราะห์ให้ถูกครับ

ศศิรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดวงจันทร์
ศศรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งกระต่าย (ศศ แปลว่า กระต่าย,รอยดำในดวงจันทร์)

int
12-21-2009, 09:18 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ ขอขอบคุณอย่างมากสำหรับชื่อที่ท่านแปลให้ค่ะ ขอรบกวนวิเคราะห์ชื่อดิฉันอีกสักครั้งค่ะชื่อ อินทิรา นามสกุล พันสด เกิดวันศุกร์ เดือนพฤศจิกายน ปีระกา ต้องการเพิ่มคำในนามสกุล เป็น พันแสงสด ไม่ทราบเหมาะสมหรือไม่ หากไม่เหมาะสม ขอความกรุณาตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ ขอชื่อที่มีชื่ออินผสมหรือขึ้นต้นด้วยอักษร อ ทีมีเลขทักษาและความหมายดี และขอทราบความหมายของชื่อภิญทิพาหากใช้ชื่อนี้จะเหมาะสมหรือไม่ ขออภัยที่รบกวนท่านเป็นอย่างมากค่ะ แต่ก็หวังในความเมตตาและขอขอบพระคุณล่วงหน้ามาเป็นอย่างสูงค่ะ

quincy
12-21-2009, 11:17 PM

สวัสดีครับ

คนเกิดวันอังคาร มีพยัญชนะ ก ข ค ฆ ง เป็นกาลกิณี
ทักษา 19 ไม่เหมาะกับหญิง เพราะอาจเป็นม่าย ร้างคู่ จะตั้งชื่อลองบอกนามสกุลมาด้วยครับ
จะได้วิเคราะห์ให้ถูกครับ

ศศิรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดวงจันทร์
ศศรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งกระต่าย (ศศ แปลว่า กระต่าย,รอยดำในดวงจันทร์)
[/quote]

ขอบพระคุณค่ะ

ชื่อ สิชล นามสกุล ชุ่มชื่นสุข ค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แล้วถ้าชื่อเล่น มีอักษรที่เป็นกาลกิณี จะเป็นไรหรือไม่คะ

KARIN
12-21-2009, 11:52 PM
เรียนคุณนพฯครับ

ผมรบกวนขอความกรุณาช่วยหาชื่อที่เหมาะสมกับลูกสาวหน่อยครับ เกิดวันพฤหัส ที่ 10 ธ.ค. 52 ช่วงประมาณ17:00 นามสกุล ลิมาภรณ์วณิชย์ ไม่รูว่าจะชื่ออะไรดี ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้ครับ นี้ก็ล่าช้ามากว่า 10 แว กลัวไปแจ้งเกิดไม่ทันมากเลยครับ มีบางท่านเสนอว่าให้ชื่อ
- อัณยเรศ
- อัณย์เรศ
- อิสรีย์
- สิราวรรณ
- อุณาเรศ
- อัยญาเรศ
- ภัศร์ปวีณ
- ณัฏฐภรณ์
- สุภัสรีญา

ชื่อเหล่านี้ ก็ไม่ทราบความหมาย รบกวนขอความหมาย ให้ด้วยน่ะครับ และหากคิดดรวมกับนามสกุลแล้ว ควรเลือกใช้ชื่ออะไรดีครับ

รบกวนด้วยน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

natclassic
12-22-2009, 02:02 PM
แปลความหมายชื่อและดูให้หน่อยค่ะว่าดีรึปล่าว

โศภิษฐ์เกิดวันพฤหัสที่25เมษายน2506

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D :D

noppakorn
12-22-2009, 03:34 PM
เรียนคุณนพฯครับ
ผมรบกวนขอความกรุณาช่วยหาชื่อที่เหมาะสมกับลูกสาวหน่อยครับ เกิดวันพฤหัส ที่ 10 ธ.ค. 52 ช่วงประมาณ17:00 นามสกุล ลิมาภรณ์วณิชย์ ไม่รูว่าจะชื่ออะไรดี ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนีครับ นี้ก็ล่าช้ามากว่า 10 แว กลัวไปแจ้งเกิดไม่ทันมากเลยครับ มีบางท่านเสนอว่าใ
ห้ชื่อ
- อัณยเรศ- อัณย์เรศ- อิสรีย์ - สิราวรรณ - อุณาเรศ- อัยญาเรศ- ภัศร์ปวีณ - ณัฏฐภรณ์- สุภัสรีญา

ชื่อเหล่านี้ ก็ไม่ทราบความหมาย รบกวนขอความหมาย ให้ด้วยน่ะครับ และหากคิดดรวมกับนามสกุลแล้ว ควรเลือกใช้ชื่ออะไรดีครับ
รบกวนด้วยน่ะครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล"ลิมาภรณ์วณิชย์" ทักษา 69

อัณยเรศ คำว่า อัณย ไม่มีคำแปล ควรเขียนเป็น อัณณเรศ แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ ทักษา 33
อัณย์เรศ ควรเขียนเป็น อัณณ์เรศ ความหมายเดียวกับคำแรก และเป็นชื่อ ชาย ไม่เหมาะกับหญิงครับ
อิสรีย์ แปลว่า ผู้มีความเป็นใหญ่ ทักษา 45 เป็นมงคลนาม
สิราวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีเลิศ,ผู้มีชนชั้นดีเลิศ ทักษา 35 ปานกลาง
อุณาเรศ แปลว่า เจ้าแห่งขนแกะ ทักษา 26 ไม่ดี
อัยญาเรศ แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ผู้ยิ่งใหญ่ ทักษา 36 เป็นมงคลนาม (แต่เป็นชื่อชาย)
ภัศร์ปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดอันรุ่งเรือง ทักษา 45 เป็นมงคลนาม
ณัฏฐภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความรอบรู้ ทักษา 46 เป็นมงคลนาม
สุภัสรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นรัสมีอันดีงาม ทักษา 36 เป็นมงคลนาม

ชื่อทั้งหมดที่คุณถามมา ชื่อที่เหมาะสมและดีเลิศที่สุดคือ ชื่อที่มีทักษา 36 คือ 1.สุภัสรีญา
2.อัยญาเรศ นอกนั้นไม่เหมาะสมครับ ชื่อทั้งสองรวมกับนามสกุลได้ทักษา 105 ซึ่งเป็นทักษา
ที่มีโชค เกี่ยวกับเงินทอง และความสำเร็จ ความเจริญรุ่งเรือง
ส่วนทักษา 45 ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 114 ถึงแม้จะเป็นทักษาที่ดี แต่จะทุกข์ตอนต้นและ
สุขตอนปลายครับ ทักษา 36 ดียิ่งครับ ขอเพิ่มชื่อให้สักสองชื่อน่ะครับ
ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อัญญยุพา (อัน ยะ ยุ พา) แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัญญ์ชามา (อัน ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัณณปิยภา (อัน นะ ปิ ยะ พา) แปลว่า ผู้มีประกายความรักดังห้วงน้ำ

mama999
12-22-2009, 04:55 PM
พอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อคะ หามาได้แล้วประมาณ 4 ชื่อคะตามนี้นะคะ

1.ศรัญญาพัชญ์ 2. ศรัญญาพิชญ์ 3.ศิรินพัชญ์ 4.ศิรินพิชญ์

รบกวนขอคำแปลหน่อยนะคะ และรบกวนขอคำแนะนำว่าควรจะใช้ชื่อไหนดีที่สุดคะ

นามสกุลรวมแล้วได้เลขทักษา 38 พอดีเกิด วันที่ 22 มกราคม เวลา 03.45 น. เขาบอกว่ามันยังเป็นวันเสาร์อยู่คะ

รบกวนหน่อยนะคะ ส่งทางเมล์ก็ได้คะ [email protected]

Krit_think
12-22-2009, 05:21 PM
สวัสดีครับ คุณนพฯ

ผมเกิด วันศุกร์ กำลังจะเปลื่ยนชื่อ รบกวน ให้คำแปล ของชื่อดังต่อไปนี้หน่อยครับ

เชษฐพงษ์ สุธาเสฏฐ์ สุธาพจน์ สิทธาพจน์ ธนเสฏฐ์ อิทธิเชษฐ์ อิทธิพันธ์

และขอรบกวนตั้งชื่อใน หมวด ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ ที่มีเลขทักษา 45 สำหรับ ชายวันศุกร์ ให้ด้วยครับ

(นามสกุล เป็น 59 ครับ)

KARIN
12-22-2009, 11:03 PM
อาจารย์นพ ขอบคุณมากน่ะครับ สำหรับชื่อความหมายและชื่อต่างๆ โดยเฉพาะ

สุภัสรีญา/ อัยญาเรศ/ อัญญยุพา/ อัญญ์ชามา/ อัณณปิยภา

ผมรบกวนถามเพิ่มเติมครับ ว่า สำหรับหญิงวันพฤหัส ชื่อเหล่านี้เป็นอย่างไรบ้างครับ โดยเฉพาะหากเทียบกับที่อาจารย์เคยให้มา (รบกวนขอความหมายด้วยน่ะครับ)

- อรนัส
- วิรากร
- วริศรา

ปล. นามสกุล"ลิมาภรณ์วณิชย์" ทักษา 69

รบกวนอีกครั้ง ขอบคุณมากๆ น่ะครับ

buzzs
12-23-2009, 01:34 PM
ขอชื่อทักษา65 เกิดจันทร์ชาย
ขอบคุณค่ะ

พัชชานัน
12-23-2009, 02:56 PM
สวัสดีพี่นพที่นับถือ
รบกวนพี่นพช่วยหาความหมายชื่อให้หน่อยนะค่ะและช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยว่าดีไหมเอ๋ย
นาย อุทิตย์ บุญจั้ง ค่ะ (มีคนฝากถามมา)

ขอขอบคุณมากๆค่ะ

noocee
12-24-2009, 01:16 PM
แฟนเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 21 สิงหาคม 2523 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ทักษานามสกุลได้ 25 รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อและวันดีที่จะเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่มีทักษา 65 ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันพฤหัส

เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยและประเสริฐสุด
ศิษฐ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รูปงาม
เศรษฐหิรัณย์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันประเสริฐยิ่ง
สุทธิ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะอันกล้าหาญและขาวสะอาด
พัณณ์พัชรางค์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างเข้มแข็งผิวพรรณดี
ณพิชญ์สิษฐ์ แปลว่า ผู้งามดังนักปราชญ์

แฟนชอบชื่อ เศรษฐหิรัณย์ ที่คุณนพตั้งให้มากค่ะ ขอบคุณนะคะ และจะรบกวนคุณนพช่วยหาฤกษ์เปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ ขอซัก 3 วันนะคะ เผื่อว่าวันไหนไม่ว่าง ขอบคุณอีกครั้งค่ะ.-

noocee
12-24-2009, 01:28 PM
เกิดวันเสาร์ตอนตี 5.45 น. เพศหญิง ทักษานามสกุลได้ 21 ต้องการเปลี่ยนชื่อ รบกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
12-26-2009, 04:11 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ ขอขอบคุณอย่างมากสำหรับชื่อที่ท่านแปลให้ค่ะ ขอรบกวนวิเคราะห์ชื่อดิฉันอีกสักครั้งค่ะชื่อ อินทิรา นามสกุล พันสด เกิดวันศุกร์ เดือนพฤศจิกายน ปีระกา ต้องการเพิ่มคำในนามสกุล เป็น พันแสงสด ไม่ทราบเหมาะสมหรือไม่ หากไม่เหมาะสม ขอความกรุณาตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ ขอชื่อที่มีชื่ออินผสมหรือขึ้นต้นด้วยอักษร อ ทีมีเลขทักษาและความหมายดี และขอทราบความหมายของชื่อภิญทิพาหากใช้ชื่อนี้จะเหมาะสมหรือไม่ ขออภัยที่รบกวนท่านเป็นอย่างมากค่ะ แต่ก็หวังในความเมตตาและขอขอบพระคุณล่วงหน้ามาเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่ออินทิรา เกิดวันศุกร์ มีอักษร ร เป็นกาลกิณี อยู่ครับ และทักษา 25 เป็นทักษาที่มีการเปลี่ยนแปลง
ในชีวิตบ่อยๆ ไม่ค่อยดีนักครับ นามสกุล พันแสงสด ทักษา 36 เป็นทักษาที่ดียิ่งครับ เหมาะกับชื่อทักษา
24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความอ่อนน้อม รู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น มีมิตรมาก มีคนช่วยเหลือ ฉลาด
เฉลียว รอบคอบ เรียนรู้อะไรง่าย รวมกับนามสกุลทักษา 60 เป็นเลขมงคล เป็นธาตุลม บอกถึงความ
ชอบสร้างวิมาน ชอบความโอ่อ่า แต่มักทำอะไรสำเร็จ ร่ำรวย แต่ไม่ชอบแสดงว่าตนรวย

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

อินทกันตา แปลว่า ความน่ารักของผู้ยิ่งใหญ่
อินทุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้งามดังดวงจันทร์
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
อิงคกันตา แปลว่า ความน่ารักอันน่าอัศจรรย์

noppakorn
12-26-2009, 04:32 PM
ศศรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งกระต่าย (ศศ แปลว่า กระต่าย,รอยดำในดวงจันทร์)[/color][/size]
[/quote]

ชื่อ สิชล นามสกุล ชุ่มชื่นสุข ค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แล้วถ้าชื่อเล่น มีอักษรที่เป็นกาลกิณี จะเป็นไรหรือไม่คะ

[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ ชุ่มชื่นสุข ทักษา 34 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือ 65 ครับ
เป็นดาวศุกร์และดาวพฤหัส ทั้งสองดาวเป็นดาวศุภโชคจับคู่กับดาว
ศุภเคราะห์ ซึ่งเป็นดาวดีทั้งคู่ ส่งผลให้เจริญทั้งโชคลาภเงินทอง
ความรัก ความสำเร็จ มีผู้ให้การสนับสนุน ทักษารวมชื่อสกุล ได้ทักษา
99 เป็นดาวเกตุคู่ หมายถึงความสำเร็จอันคาดไม่ถึง มักมีโชคลาภ มี
พลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ ดวงชะตาดี หมั่นเสริมสร้างด้วยการสร้างบุญ
สร้างทานสวดมนต์ไหว้พระ เสมอๆ

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันอังคาร

พิมพ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่เป็นแบบอย่าง
ทิพย์จารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและวิเศษยิ่ง
พิชญ์รมณีย์ แปลว่า ความงามของนักปราชญ์
ณัฏฐ์พัณณี แปลว่า คำอธิบายของนักปราชญ์ ,คำพรรณาของนักปราชญ์
วรัชญ์ปารณีย์ แปลว่า ผู้ทำความสำเร็จในความรู้อันประเสริฐ
ศรันย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งอันเป็นที่พึ่ง
จิรัฏฐ์จรรยา แปลว่า ผู้มีความประพฤติพร้อมที่ดำรงมั่น

noppakorn
12-26-2009, 04:37 PM
แปลความหมายชื่อและดูให้หน่อยค่ะว่าดีรึปล่าว

โศภิษฐ์เกิดวันพฤหัสที่25เมษายน2506

สวัสดีครับ

โศภิษฐ์ แปลว่า ผู้งามยิ่ง,ผู้ดียิ่ง ทักษา 38 มี 8 เป็นราหูไม่ดีครับ

noppakorn
12-26-2009, 05:02 PM
พอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อคะ หามาได้แล้วประมาณ 4 ชื่อคะตามนี้นะคะ

1.ศรัญญาพัชญ์ 2. ศรัญญาพิชญ์ 3.ศิรินพัชญ์ 4.ศิรินพิชญ์

รบกวนขอคำแปลหน่อยนะคะ และรบกวนขอคำแนะนำว่าควรจะใช้ชื่อไหนดีที่สุดคะ

นามสกุลรวมแล้วได้เลขทักษา 38 พอดีเกิด วันที่ 22 มกราคม เวลา 03.45 น. เขาบอกว่ามันยังเป็นวันเสาร์อยู่คะ

รบกวนหน่อยนะคะ ส่งทางเมล์ก็ได้คะ [email protected]

สวัสดีครับ

1.ศรัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่รู้เรื่องลูกธนู ทักษา 51
2. ศรัญญาพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้เรื่องลูกธนู ทักษา 51
3.ศิรินพัชญ์ ( ศิร +อิน = ศิริน แปลว่า ยอดต้นอิน/ พัชญ์ แปลว่า กรอบ) แปลว่า กรอบยอดต้นอิน
4.ศิรินพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้เรื่องยอดต้นอิน
หมายเหตุ: ศิริน นั้น จะแปลว่า ยิ่งใหญ่ที่เป็นมงคลของสวรรค์ ในกรณี รวมกันเป็นชื่อ ศิรินทิพย์ คือ ศิรินทร์+ทิพย์
กร่อน ทร์ ออก เหลือศิริน เฉยๆ เพราะมีคำ ทิพย์ ซึ่งมี ท นำครับ

นามสกุลทักษา 38 รวมกับชื่อ เป็นทักษา 89 ไม่ดีครับ มีแปดเป็นราหู
การตั้งชื่อต้องนับเป็นวันเสาร์ ถูกต้องแล้วครับ ยกเว้นวันพุธ เท่านั้น

noppakorn
12-26-2009, 05:40 PM
สวัสดีครับ คุณนพฯ

ผมเกิด วันศุกร์ กำลังจะเปลื่ยนชื่อ รบกวน ให้คำแปล ของชื่อดังต่อไปนี้หน่อยครับ

เชษฐพงษ์ สุธาเสฏฐ์ สุธาพจน์ สิทธาพจน์ ธนเสฏฐ์ อิทธิเชษฐ์ อิทธิพันธ์

และขอรบกวนตั้งชื่อใน หมวด ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ ที่มีเลขทักษา 45 สำหรับ ชายวันศุกร์ ให้ด้วยครับ

(นามสกุล เป็น 59 ครับ)

สวัสดีครับ

เชษฐพงษ์ แปลว่า เชื้อสายพี่ผู้เป็นใหญ่
สุธาเสฏฐ์ แปลว่า ประเสริฐดังของสวรรค์
สุธาพจน์ แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวานปานน้ำทิพย์
สิทธาพจน์ แปลว่า ผู้มีถ้อยคำอันศักดิ์สิทธิ์
ธนเสฏฐ์ แปลว่า ผู้ประเสริฐในทรัพย์
อิทธิเชษฐ์ แปลว่า พี่ผู้มีอำนาจ
อิทธิพันธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสำเร็จ

ชื่อชายทักษา 45 เกิดวันศุกร์

ศิษฏ์ชนน แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม
สุทธิ์สมิต แปลว่า ผู้มีใจเบิกบานอันบริสุทธิ์
สัณห์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเรียบร้อย

สำหรับ อ จัดเป็นกลุ่มสระ ไม่ได้รวมอยู่ในกลุ่มนี้ครับ

noppakorn
12-26-2009, 05:59 PM
อาจารย์นพ ขอบคุณมากน่ะครับ สำหรับชื่อความหมายและชื่อต่างๆ โดยเฉพาะ

สุภัสรีญา/ อัยญาเรศ/ อัญญยุพา/ อัญญ์ชามา/ อัณณปิยภา

ผมรบกวนถามเพิ่มเติมครับ ว่า สำหรับหญิงวันพฤหัส ชื่อเหล่านี้เป็นอย่างไรบ้างครับ โดยเฉพาะหากเทียบกับที่อาจารย์เคยให้มา (รบกวนขอความหมายด้วยน่ะครับ)

- อรนัส
- วิรากร
- วริศรา

ปล. นามสกุล"ลิมาภรณ์วณิชย์" ทักษา 69

รบกวนอีกครั้ง ขอบคุณมากๆ น่ะครับ

สวัสดีครับ

อรนัส คำว่า นัส ไม่มีคำแปลครับ
วิรากร แปลว่า ผู้ทำความกล้าหาญ,บ่อเกิดความกล้าหาญ ทักษา 20
วริศรา แปลว่า ผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐ ทักษา 26

ชื่อเหล่านี้ ทักษาไม่ดีครับ

noppakorn
12-26-2009, 06:10 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทัพพ์ธนพนธ์ แปลว่า ผู้รวบรวมทรัพย์เป็นทรัพย์สิน
สรรค์ศรันย์ แปลว่า ที่พึ่งเพียงที่พิถีพิถัน
หัสต์ณัฐกรณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดและมือดี
ณัฏฐ์พจน์ แปลว่า ถ้อยคำของนักปราชญ์
พรหมพรกรัณย์ แปลว่า ผู้กระทำการอันประเสริฐและเบิกบาน (พรหม

noppakorn
12-26-2009, 06:28 PM
สวัสดีพี่นพที่นับถือ
รบกวนพี่นพช่วยหาความหมายชื่อให้หน่อยนะค่ะและช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยว่าดีไหมเอ๋ย
นาย อุทิตย์ บุญจั้ง ค่ะ (มีคนฝากถามมา)

ขอขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

อุทิตย์ แปลว่า ความรุ่งเรืองดุจอาทิตย์อันสมบูรณ์ (อุ มาจาก อุดม) ทักษา 32

ทักษาชื่อ 32 เป็นดาวอังคารกับดาวจันทร์ น้ำเชี่ยวกับน้ำนิ่ง ค่อนข้างเจ้าชู้
ความรักดี ทำอะไรต้องทำเอง ให้คนอื่นทำจะไม่สำเร็จ มักยึดมั่นความเชื่อถือตัวเอง
เป็นคนกินอุดมการณ์ ระวังผู้หญิงนำความเสียหายมาให้ ระวังอุบัติเหตุ ชื่อนี้มักเป็น
โรคทางเดินหายใจ เช่นเป็นหวัดเสมอๆ
นามสกุล บุญจั้ง ทักษา 21 ผลรวมกับชื่อ ได้ทักษา 53 เป็นดาวพฤหัสและอังคาร
ทำการใดเมื่อได้มามักเสียไป มีผู้ร่วมงานก็มักถูกเลื่อยขาเก้าอี้ หรือถูกชักจูงให้
เดินในทางเสียหาย มักเจ็บป่วย ทำอะไรกว่าจะได้ก็เหนือ่ยแล้วเหนื่อยอีก แต่ได้มา
นิดเดียว
คร่าวๆ ตามทักษาดวงดาวครับ

noppakorn
12-26-2009, 06:34 PM
แฟนเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 21 สิงหาคม 2523 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ทักษานามสกุลได้ 25 รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อและวันดีที่จะเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่มีทักษา 65 ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันพฤหัส

เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยและประเสริฐสุด
ศิษฐ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รูปงาม
เศรษฐหิรัณย์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันประเสริฐยิ่ง
สุทธิ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะอันกล้าหาญและขาวสะอาด
พัณณ์พัชรางค์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างเข้มแข็งผิวพรรณดี
ณพิชญ์สิษฐ์ แปลว่า ผู้งามดังนักปราชญ์

แฟนชอบชื่อ เศรษฐหิรัณย์ ที่คุณนพตั้งให้มากค่ะ ขอบคุณนะคะ และจะรบกวนคุณนพช่วยหาฤกษ์เปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ ขอซัก 3 วันนะคะ เผื่อว่าวันไหนไม่ว่าง ขอบคุณอีกครั้งค่ะ.-

สวัสดีครับ

ฤกษ์ วันดีเดือนมกราคม 2553
วันจันทร์ที่ 4 มกราคม 2553 เวลา ก่อน 11.00น. วันจันทร์ที่ 11 มกราคม 2553 เวลา 7.00 - 13.00 น.
วันพุธที่ 27 มกราคม 2553 เวลา 9.00- 13.00 น.

noppakorn
12-26-2009, 06:57 PM
เกิดวันเสาร์ตอนตี 5.45 น. เพศหญิง ทักษานามสกุลได้ 21 ต้องการเปลี่ยนชื่อ รบกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

เกิดเช้ามืดวันเสาร์ ตี 5.45 น. ยังนับเป็นคนวันศุกร์ เพราะยังไม่ถึงเวลา 6.00 น (เฉพาะการตั้งชื่อ)
ทักษานามสกุล 21 เหมาะสมกับชื่อทักษา 42 เป็นดาวพุธ และดาวจันทร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความ
เป็นคนฉลาดหลักแหลม แต่จิตใจอ่อนโยน มีมิตรมาก ทำการใดก็สำเร็จมีคนช่วยเหลือ ทักษารวมกับ
นามสกุล ได้ทักษา 63 เป็นดาวศุกร์และดาวอังคาร ดาวคู่มิตร บอกถึง ความรัก ความสมหวัง ความ
มีเสน่ห์ มีมิตรสหายมาก ทำการใด้ก็สำเร็จ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์ (วันเสาร์ก็ใช้ได้ เพื่อความสบายใจ)

พิมพ์มาดา แปลว่า ผู้เหมือนมารดา
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ (พฤหัสใช้ไม่ได้)
นัทธ์พิชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่ผูกพัน
[color=red]อธินชนุตต์ แปลว่า ผู้อยู่สูงสุดที่คนเชื่อฟัง
กานต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก

WIN88
12-26-2009, 10:19 PM
สวัสดีครับ

รบกวนตั้งชื่อให้ป๋าผมหน่อยนะครับ ชื่อ อัมพร ปรีชาธนทรัพย์ ท่านเกิด วันที่ศุกร์ 8 พ.ย. 2500 เวลาประมาณ ตี 5 ครับ ถ้าไม่ถึง 6.00 นับเป็นวันพฤหัสบดีใช่หรือเปล่าครับ? (จริง ๆ แล้วท่านเป็นแม่ผมครับแต่ท่านมีแฟนเป็นผู้หญิงครับ ) ช่วยตั้งชื่อให้ป๋าให้มีความหมายร่ำรวย เจริญรุ่งเรื่อง ประมาณนี้นะครับแต่รบกวนชื่อไม่ต้องมีความยาวนะครับกลัวท่านไม่ค่อยถนัดในการเขียนครับ

ขอบพระคุณมาก ๆๆๆ ครับผม

noppakorn
12-27-2009, 10:00 PM
สวัสดีครับ

รบกวนตั้งชื่อให้ป๋าผมหน่อยนะครับ ชื่อ อัมพร ปรีชาธนทรัพย์ ท่านเกิด วันที่ศุกร์ 8 พ.ย. 2500 เวลาประมาณ ตี 5 ครับ ถ้าไม่ถึง 6.00 นับเป็นวันพฤหัสบดีใช่หรือเปล่าครับ? (จริง ๆ แล้วท่านเป็นแม่ผมครับแต่ท่านมีแฟนเป็นผู้หญิงครับ ) ช่วยตั้งชื่อให้ป๋าให้มีความหมายร่ำรวย เจริญรุ่งเรื่อง ประมาณนี้นะครับแต่รบกวนชื่อไม่ต้องมีความยาวนะครับกลัวท่านไม่ค่อยถนัดในการเขียนครับ

สวัสดีครับ
เกิดก่อน 6.00น เป็นวันพฤหัสครับ ทักษาที่เหมาะสม คือทักษา 41 เป็นดาวพุธกับอาทิตย์
แต่ไม่ทราบจะตั้งชื่อให้ออกเป็นชายหรือหญิงครับ ช่วยแจ้งกลับอีกครั้งครับ

WIN88
12-27-2009, 11:37 PM
[quote=WIN88 ]
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
เกิดก่อน 6.00น เป็นวันพฤหัสครับ ทักษาที่เหมาะสม คือทักษา 41 เป็นดาวพุธกับอาทิตย์
แต่ไม่ทราบจะตั้งชื่อให้ออกเป็นชายหรือหญิงครับ ช่วยแจ้งกลับอีกครั้งครับ

[
ออกเป็นผู้ชายแต่ไม่ต้อง100% ครับ คือถ้าชื่อแนวผู้หญิงก็ฟังดูไม่หวานอะครับ งงเหมือนกันนะเนี่ย ฮิ ฮิ
ครึ่ง ๆ ก็ได้มั้งครับ แล้วแต่คุณนพเห็นสมควรครับ
ขอบพระคุณครับ ;D

moodang
12-28-2009, 11:28 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยได้ไหมค่ะ วิเคาระห์ให้หน่อยได้ไหมค่ะว่าดีรึไม่มี

สุจรี
เกิด 3 ก.พ. 33 ค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

noppakorn
12-28-2009, 02:21 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ออกเป็นผู้ชายแต่ไม่ต้อง100% ครับ คือถ้าชื่อแนวผู้หญิงก็ฟังดูไม่หวานอะครับ งงเหมือนกันนะเนี่ย ฮิ ฮิ
ครึ่ง ๆ ก็ได้มั้งครับ แล้วแต่คุณนพเห็นสมควรครับ

สวัสดีครับ
บอกถึงความฉลาด ความเป็นผู้นำ ชอบก้าวหน้า ทะเยอทะยาน เก็บความรู้สึกเก่ง ชีวิตนี้
จะรุ่งเรือง ชื่อรวมกับนามสกุล ปรีชาธนทรัพย์ ทักษา 58 ได้ทักษารวม 99 บอกถึงความ
สำเร็จโดยมหัศจรรย์ ดูไปไม่น่าจะได้ ก็สามารถได้มา มักมีโชคลาภ หมั่นสวดมนต์สร้าง
ทานเพื่อเสริมบาลี เพราะดวงนี้มีพลังศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 41 สำหรับคนเกิดวันพฤหัส
ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า
เปรมกัลย์ แปลว่า หญิงงามที่อิ่มใจ,หญิงงามที่สุขสบาย
รมณ์ยุพา แปลว่า หนุ่มสาวที่รื่นเริง
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา
พรปวีณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ

mama999
12-28-2009, 02:29 PM
รบกวน ขอชื่อใหม่ให้หน่อยนะคะ

พอดีเกิดวันที่ 22 ม.ค. 21 เวลา 03.45 น.ตรงกับวันเสาร์คะ รบกวนขอชื่อดี ๆ เพื่อเป็นของขวัญปีใหม่คะ
ส่วนนามสกุล เลขทักษา ได้ 38 คะ

รบกวนขอเร็วนิดนึงนะคะ ช่วงนี้ดวงไม่ดีเลยคะ ขอบคุณมากเลยนะคะ [email protected]

noppakorn
12-28-2009, 02:31 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยได้ไหมค่ะ วิเคาระห์ให้หน่อยได้ไหมค่ะว่าดีรึไม่มี

สุจรี
เกิด 3 ก.พ. 33 ค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

สวัสดีครับ

สุจรี แปลว่า อาวุธที่ดี (จรี แปลว่า มีด หอก ดาบ)

ทักษา 25 ทักษาไม่ดีครับ คนวันเสาร์ใช้ได้ไม่มีกาลกิณี แต่จะเหมาะหรือไม่ต้องทราบ
ทักษานามสกุลด้วยครับ

noppakorn
12-28-2009, 04:18 PM
สวัสดีปีใหม่ให้มีสุข
สิ้นความทุกข์สุขสมหวังดังถวิล
ให้มีโชคมีชัยไร้ราคิน
มีทรัพย์สินไร้โรคาสถาพร
ขอทุกท่านจงสำเร็จเสร็จทุกกิจ
ให้ใจจิตเบิกบานปานสิงขร
ทั้งการเงินให้คงมั่นนิรันดร
ทุกบทตอนสุดประเสริฐล้ำเลิศเอยฯ

จาก

นพกรณ์

natclassic
12-28-2009, 05:38 PM

สวัสดีครับ

โศภิษฐ์ แปลว่า ผู้งามยิ่ง,ผู้ดียิ่ง ทักษา 38 มี 8 เป็นราหูไม่ดีครับ

คือว่าชื่อโศภิษฐ์ นามสกุล อาภาขจร อ่ะค่ะ

moodang
12-28-2009, 06:07 PM
สุจรี ไชยาพงศ์พิพัฒน์ ค่ะ

แล้ว สรัลรัตน์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

WIN88
12-28-2009, 08:52 PM
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
บอกถึงความฉลาด ความเป็นผู้นำ ชอบก้าวหน้า ทะเยอทะยาน เก็บความรู้สึกเก่ง ชีวิตนี้
จะรุ่งเรือง ชื่อรวมกับนามสกุล ปรีชาธนทรัพย์ ทักษา 58 ได้ทักษารวม 99 บอกถึงความ
สำเร็จโดยมหัศจรรย์ ดูไปไม่น่าจะได้ ก็สามารถได้มา มักมีโชคลาภ หมั่นสวดมนต์สร้าง
ทานเพื่อเสริมบาลี เพราะดวงนี้มีพลังศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 41 สำหรับคนเกิดวันพฤหัส
ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า
เปรมกัลย์ แปลว่า หญิงงามที่อิ่มใจ,หญิงงามที่สุขสบาย
รมณ์ยุพา แปลว่า หนุ่มสาวที่รื่นเริง
พรปวีณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ

โทษนะคุณนพนามสกุลของป๋าเขาได้ 59 อะครับ ถ้ารวมกับชื่อได้ 100 พอดี จะเป็นอะไรไหมครับ
หรือชื่อควรเป็น 36 หรือ 45 ดีครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้บอกค่าเลขนามสกุลตั้งแต่แรก

nam2520
12-29-2009, 11:45 AM
อยากรบกวนคุณพี่นพช่วยกรุณาบอกความหมายชื่อด้วยครับ

ศักดิ์กมล
สุรเดช
ศิริภา

ขอรบกวนด้วยน่ะครับ

(ชื่ออื่นให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
12-29-2009, 04:18 PM

สวัสดีครับ

คือว่าชื่อโศภิษฐ์ นามสกุล อาภาขจร อ่ะค่ะ

สวัสดีครับ

อาภาขจร ทักษา 21 รวมกับชื่อ ทักษา 38 ได้ทักษา 59 ถึงแม้จะดี โดยรวม
แต่ในส่วนตัวของเจ้าของชื่อ มักจะมีปัญหา มีการเปลี่ยนแปลงอยู่บ่อยๆ เช่น
กำลังอยากจะไปที่นั่น อยู่ๆ ก็เปลี่ยนใจไปเฉยๆ ภายนอกทำอะไรคล่องแคล่ว
ดูดี แต่ภายในใจนั้นมักจะเปลี่ยนแปลง ชอบไม่ชอบก็เปลี่ยนง่ายๆ โดยตนเอง
ก็ไม่ได้ตั้งใจ คิดจะเปลี่ยนก็เปลี่ยน และมักเป็นคนลุ่มหลงอะไรง่ายๆ โดยเฉพาะ
อบายฯ ขณะนี้ทักษารวมดีมากแล้ว แต่วันไหนที่มีปัญหา ให้เปลี่ยนชื่อเสียน่ะครับ

หมั่นทำบุญใส่บาตรสร้างทานเสมอๆ จะช่วยให้ดีได้มากขึ้นครับ

noppakorn
12-29-2009, 04:26 PM
สุจรี ไชยาพงศ์พิพัฒน์ ค่ะ

แล้ว สรัลรัตน์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ

สวัสดีครับ

สรัลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าซื่อตรง ทักษา 46 เป็นมงคลยิ่ง

นามสกุล ไชยาพงศ์พิพัฒน์ ทักษา 85 รวมกับชื่อทักษา 46 ได้ทักษา 131 ไม่ดีครับ
นามสกุลนี้ควรใช้ชื่อทักษา 55 ครับ

noppakorn
12-29-2009, 04:33 PM
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

โทษนะคุณนพนามสกุลของป๋าเขาได้ 59 อะครับ ถ้ารวมกับชื่อได้ 100 พอดี จะเป็นอะไรไหมครับ
หรือชื่อควรเป็น 36 หรือ 45 ดีครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้บอกค่าเลขนามสกุลตั้งแต่แรก

สวัสดีครับ

ผมต้องขอโทษครับ พอดีรวมให้แล้วใส่เลขผิด นามสกุลต้อง 59 ทุกต้องแล้วครับ ผลรวมได้
ทักษา 100 เป็นเลขที่ดีเลิศเลขหนึ่งครับ คือมีหนึ่งเดียว หมายถึงความทะเยอทะยาน แต่
ควรอยู่ในความพอดีชีวิตนี้ทำอะไรก็จะสำเร็จ 00 เป็นพลังมาเสริมดวงให้ดียิ่งขึ้นครับ เจตนา
คือรวมให้ 100 แต่พอดีเข้ามาตอบดึกไปหน่อย เลยเบรอ ไปใส่เลขเป็น 58 สลับกับอีกท่าน
นามสกุล 59 ก็เป็นมงคลยิ่งครับ มงคล รวมกับมงคล ดีนักครับ

noppakorn
12-29-2009, 04:56 PM

พอดีเกิดวันที่ 22 ม.ค. 21 เวลา 03.45 น.ตรงกับวันเสาร์คะ รบกวนขอชื่อดี ๆ เพื่อเป็นของขวัญปีใหม่คะ
ส่วนนามสกุล เลขทักษา ได้ 38 คะ

รบกวนขอเร็วนิดนึงนะคะ ช่วงนี้ดวงไม่ดีเลยคะ ขอบคุณมากเลยนะคะ [email protected]

สวัสดีครับ

เรื่องเร็วๆ พูดแล้วลำบากใจจังครับ บางทีก็ไม่สามารถเร็วให้ได้ เนื่องจากช่วงใกล้
ปีใหม่ ติดงานเยอะมาก เพิ่งจะว่างวันนี้เอง ประกอบกับสุขภาพระยะนี้ไม่ดีนัก นั่งดู
คอมป์นานสักหน่อย ตาก็ลาย มองอะไรเป็นภาพซ้อนไปหม่ด ก็ต้องพักสายตา คนเริ่ม
มีอายุก็ลำบากอย่างนี้ล่ะครับ ถ้าหากช้าไปก็ต้องขออภัยด้วยน่ะครับ
เรื่องดวงไม่ดีไม่อยากให้โทษชื่อสกุลเรา เพราะเป็นชื่อพ่อแม่ตั้งหรือจัดตั้งให้ครับ
บางครั้งดวงไม่ดีเป็นเพราะ ฐานชะตาดำเนินไปตามคัลลองของชีวิต บางครั้งก็เกิด
เพราะตัวเราสร้างขึ้นมาเอง อันหลังนี่ก็ต้องแก้กรรม แก้การกระทำของตัวเรา ใช้ใจ
ให้เป็นกลางวิเคราะห์ตัวเรา อันไหนเคยทำเคยประพฤติไม่ดี ก็แก้ไข เคยขี้บ่น ก็เว้น
เสีย เคยปากร้ายก็พูดเป็นคำหวาน เอาแต่ใจตน ก็แก้ไขให้มีเมตตา ผ่อนผันตามผู้อื่น
อันนี้เป็นการแก้กรรม ชีวิตก็จะดีขึ้น ชื่อพ่อแม่ ถึงแม้ทักษาจะไม่ดี แต่ถือว่าพระอรหันต์
ท่านตั้งให้ ล้วนเป็นมงคล ทั้งสิ้น เมื่อเติบใหญ่แล้ว มีปัญหาก็เป็นเพราะฐานชะตาไม่ดีฃ
ดำเนินไป การเปลี่ยนชื่อก็เป็นวิธีหนึ่งที่จะผ่อนปรนให้เบาบาง ซึ่งก็เพียง 30 เปอร์เซนต์
เอง เห็นได้ในสามเดือน แต่ทั้งนี้คนเราจะเปลี่ยนชื่อหรือไม่ก็ตาม หากรู้จักทำบุญสร้างทาน
สม่ำเสมอ ร้ายก็กลายเป็นดีได้ด้วยบุญญานุภาพของตัวเราที่ได้กระทำครับ

ชื่อสกุลที่เหมาะกับผู้เกิดวันเสาร์ทักษาสกุลคือ 38 นั้น เป็นทักษาที่เรียกว่าทักษาบอดหาคู่
ที่ดีเลิศไม่ได้ หาได้แต่เพียงปานกลางคือประสบความสำเร็จแต่จะไม่ได้สูงสุด ผู้มีนามสกุล
ทักษา 38 นี้ มักจะมีปัญหาให้แก่อยู่เสมอโดยไม่คาดคิด ทั้งปัญหาส่วนตัว ปัญหากับบ้านเมือง
ซึ่งเกี่ยวเนื่องกับอบายมุขต่างๆ หากสามารถควรเปลี่ยนหรือแก้ไขที่นามสกุลเป็นก่อนอื่นครับ

noppakorn
12-29-2009, 05:02 PM
อยากรบกวนคุณพี่นพช่วยกรุณาบอกความหมายชื่อด้วยครับ

ศักดิ์กมล
สุรเดช
ศิริภา

ขอรบกวนด้วยน่ะครับ

(ชื่ออื่นให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ศักดิ์กมล แปลว่า หัวใจของอำนาจ
สุรเดช แปลว่า อำนาจเทวดา
ศิริภา แปลว่า รัศมีอันรุ่งเรือง,รัศมีอันเป็นมงคล

อนัตตา
12-29-2009, 06:39 PM
สวัสดีคะ ;)

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

กำลังจะเปลี่ยนชื่อคะ

จากชื่อเดิม วิกานดา นามสกุล ดวงมณี

เกิดวันศุกร์ ที่ 26 มกราคม 2533

อยาก จะ เปลี่ยน เป็น ชื่อ ศ ขึ้นต้น นะคะ

ช่วยแนะนำด้วยคะ ดูตัวเลข อะไร ไม่เป็นเลย นะคะ ???

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noocee
12-30-2009, 01:34 PM

สวัสดีครับ

เกิดเช้ามืดวันเสาร์ ตี 5.45 น. ยังนับเป็นคนวันศุกร์ เพราะยังไม่ถึงเวลา 6.00 น (เฉพาะการตั้งชื่อ)
ทักษานามสกุล 21 เหมาะสมกับชื่อทักษา 42 เป็นดาวพุธ และดาวจันทร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความ
เป็นคนฉลาดหลักแหลม แต่จิตใจอ่อนโยน มีมิตรมาก ทำการใดก็สำเร็จมีคนช่วยเหลือ ทักษารวมกับ
นามสกุล ได้ทักษา 63 เป็นดาวศุกร์และดาวอังคาร ดาวคู่มิตร บอกถึง ความรัก ความสมหวัง ความ
มีเสน่ห์ มีมิตรสหายมาก ทำการใด้ก็สำเร็จ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์ (วันเสาร์ก็ใช้ได้ เพื่อความสบายใจ)

พิมพ์มาดา แปลว่า ผู้เหมือนมารดา
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ (พฤหัสใช้ไม่ได้)
นัทธ์พิชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่ผูกพัน
[color=red]อธินชนุตต์ แปลว่า ผู้อยู่สูงสุดที่คนเชื่อฟัง
กานต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก

ทักษาชื่อ 24 กับ 42 อันไหนดีกว่ากันคะ และรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้อีกนะคะ ชื่อที่ให้มายังไม่ถูกใจน่ะคะ อิอิ...รบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบคุณมากค่ะ.

WIN88
12-30-2009, 09:21 PM
สวัสดีวันปีใหม่นะครับขอให้คุณนพและทีมงานมีความสุข สุขภาพแข็งแรง รวยๆๆๆๆๆ ตลอดไปนะครับ

วันนี้ขอรบกวนคุณนพ ช่วยแปลชื่อ สุภัคภรณ์ หน่อยครับ

noppakorn
12-31-2009, 10:53 PM
สวัสดีคะ ;)

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

กำลังจะเปลี่ยนชื่อคะ

จากชื่อเดิม วิกานดา นามสกุล ดวงมณี

เกิดวันศุกร์ ที่ 26 มกราคม 2533

อยาก จะ เปลี่ยน เป็น ชื่อ ศ ขึ้นต้น นะคะ

ช่วยแนะนำด้วยคะ ดูตัวเลข อะไร ไม่เป็นเลย นะคะ ???

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

เนื่องจากมาพักผ่อนกับครอบครัวที่สัตหีบ คงจะตอบโดยละเอียดไม่ได้น่ะครับ
แต่ขอตั้งชื่อและหาทักษาที่เหมาะสมให้เลยน่ะครับ เพราะไม่มีเวลาจะอธิบาย
ให้ละเอียดน่ะครับ

นามสกุลดวงมณี ทักษา 26 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ 24 เป็นดาวจันทร์และ
ดาวพุธ บอกถึงความเป็นผู้รู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น มีน้ำใจ มีมิตรมากและช่วยเหลือ
มีสติปัญญาเรียนรู้ง่าย มักมีโชค ทำการใดก็สำเร็จทั้งงาน เงิน ความรัก

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ (วิกานดา ดวงมณี ทักษา 26 รวม 50)

ศกุณสุภา แปลว่า ผู้ดีงามดังนก
ศตกันตา แปลว่า ผู้สวยเต็มร้อย
ศศิปภาดา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองดังดวงจันทร์
ศศินา แปล่ว่า ดวงจันทร์
ศุภขจี แปลว่า ผู้งามสดใสและดีงาม
ศุภขจิต แปลว่า ผู้ประดับแล้วด้วยความงาม
โศภิตชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความงาม

noppakorn
12-31-2009, 10:56 PM
สวัสดีวันปีใหม่นะครับขอให้คุณนพและทีมงานมีความสุข สุขภาพแข็งแรง รวยๆๆๆๆๆ ตลอดไปนะครับ

วันนี้ขอรบกวนคุณนพ ช่วยแปลชื่อ สุภัคภรณ์ หน่อยครับ

สวัสดีครับ

สุภัคภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคที่ดี ทักษา 36 ดีเยี่ยม

kingcommo
01-01-2010, 07:41 AM
สวัสดีปีใหม่ครับ ทีมงาน และสมาชิกทุกท่าน ขอให้มีความสุข สมหวัง พบแต่สิ่งดีๆ ในปีใหม่นะครับ...
ผมก็เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ อยากจะขอรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยแปลความหมายของชื่อ อาฑิตญา ให้หน่อยครับ...

noppakorn
01-01-2010, 02:41 PM
สวัสดีปีใหม่ครับ ทีมงาน และสมาชิกทุกท่าน ขอให้มีความสุข สมหวัง พบแต่สิ่งดีๆ ในปีใหม่นะครับ...
ผมก็เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ อยากจะขอรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยแปลความหมายของชื่อ อาฑิตญา ให้หน่อยครับ...

สวัสดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับ ขอพรนั้นทวีให้คุณเช่นกันครับ

อาฑิตญา เคยตอบไปว่าไม่มีคำแปล เนื่องจากไม่มีคำศัพท์โดยตรง แต่ถ้าจะให้แปลแบบ
ทีละคำ ก็พอจะแปลได้ข้างๆคูสักหน่อย (ในความรู้สึก)

อาฑิตญา คำว่า อา มาจาก อ(ไม่) ฑิต ก็คือคำเรียกผู้สึกจากพระมาจากบัณฑิต ญามาจากญาน
อาฑิตญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ไม่ใช่นักปราชญ์

matsayas
01-01-2010, 08:31 PM
ขอรบกวนคุณนพกรณ์อีกครั้งค่ะ..
น้องที่ทำงาน อยากเปลี่ยนชื่อ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ..ผู้ชาย ชื่อ สุริโย ขุนเทพ เกิด 19 มี.ค.2524 วันพฤหัส กลางวัน ถ้าใช้ชื่อ ปองเศรษฐ หรือพศปกรณ์ จะเป็นมงคลรึเปล่า
ส่วนน้องอีกคน ผู้หญิง อุทุมพร รัตนมูล เกิด 21 มิ.ย. 2524 วันอาทิตย์ 06.00 น. ดูชื่อไว้ คือ ฐิตารีย และ กัญธนณัฐ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ.

nameiiez
01-01-2010, 10:41 PM
สวัสดีปีใหม่ ขอให้มีความสุข สมหวัง สุขภาพแข็งแรง นะครับ

ผมเกิดวันที่ 8 เมษา 2536 วันพฤหัส

ชื่อ เอกพจน์ พาณิชย์ปรีชากร ดีหรือเปล่าครับ ความหมายดีไหมครับ

ถ้าผมต้องการเปลี่ยนชื่อ ช่วยตั้งชื่อดีๆ ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

noppakorn
01-03-2010, 09:49 PM
ขอรบกวนคุณนพกรณ์อีกครั้งค่ะ..
น้องที่ทำงาน อยากเปลี่ยนชื่อ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ..ผู้ชาย ชื่อ สุริโย ขุนเทพ เกิด 19 มี.ค.2524 วันพฤหัส กลางวัน ถ้าใช้ชื่อ ปองเศรษฐ หรือพศปกรณ์ จะเป็นมงคลรึเปล่า
ส่วนน้องอีกคน ผู้หญิง อุทุมพร รัตนมูล เกิด 21 มิ.ย. 2524 วันอาทิตย์ 06.00 น. ดูชื่อไว้ คือ ฐิตารีย และ กัญธนณัฐ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ.

สวัสดีครับ
คุณสุริโย ขุนเทพ นามสกุลทักษา 19 ชื่อปองเศรษฐ และพศปกรณ์ ทักษา 36
ทั้งสองชื่อ เป็นมงคลนาม นำมารวมกับนามสกุลได้ 55 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภ-
เคราะห์คู่ บอกถึงทำการใดก็สำเร็จ เจริญก้าวหน้า เป็นคนชอบทำความดี รัก
ความยุติธรรม ชอบสันโดษ ทักษานี้ดียิ่ง แต่ต้องหมั่นออกกำลังกาย เพราะผู้
มีทักษานี้ มักมีปัญหาสุขภาพบ้าง หากออกกำลังกายเสมอ จะช่วยป้องกันได้

คุณอุทุมพร รัตนมูล นามสกุลทักษา 29 ชื่อฐิตารีย(ต้องอ่านว่า ทิ ตา รี ยะ) และกัญธนณัฐ ทักษา 36
เป็นมงคลนาม รวมกับชื่อได้ทักษารวม 65 เป็นมงคลยิ่ง หมายถึงดาวศุกร์และดาวพฤหัส เป็นดาวมงคล
คู่ บอกถึงความสำเร็จมีผู้ใหญ่คอยให้ความช่วยเหลือ มีโชค จะประสบความสำเร็จทางเงินงานและความรักครับ

ทั้งสองท่านดียิ่งครับ

noppakorn
01-03-2010, 10:15 PM
สวัสดีปีใหม่ ขอให้มีความสุข สมหวัง สุขภาพแข็งแรง นะครับ

ผมเกิดวันที่ 8 เมษา 2536 วันพฤหัส

ชื่อ เอกพจน์ พาณิชย์ปรีชากร ดีหรือเปล่าครับ ความหมายดีไหมครับ

ถ้าผมต้องการเปลี่ยนชื่อ ช่วยตั้งชื่อดีๆ ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อเอกพจน์ พาณิชย์ปรีชากร เกิดวันพฤหัส มี น เป็นกาลกิณีครับ นามสกุลได้
ทักษา 58 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ42 เป็นดาวพุธและดาวจันทร์ บอกถึงความ
ฉลาดรอบคอบ เรียนรู้อะไรได้ง่าย จิตใจอ่อนโยน เอาใจใส่ผู้อื่น มีมิตรสหายมาก
มีเพื่อนฝูงคอยให้ความช่วยเหลือมักมีโชค ชื่อและนามสกุลรวมกันได้ทักษา 100
เป็นมงคลยิ่ง บอกถึงความเป็นหนึ่งเดียวมีจิตใจทะเยอทะยาน ทำการใดหากอยู่
ในความพอดีไม่เกินตัว ชีวิตนี้เป็นเลิศ เพราะมีดาวมฤตยู 2 ดวงคอยหนุน ทำการ
ใดให้รอบคอบจะสำเร็จเสมอครับ เลขนี้ดียิ่งเพียงแต่รอบคอบอย่างเดียวครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายเกิดวันพฤหัส

กรัณย์กริช แปลว่า ผู้แหลมคมในการงาน,ผู้รู้ทั้งสองด้านทางการงาน
ปารย์ชวัล แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่เหมาะสม
ปุณณ์ปวีณ แปลว่า ปราชญ์อันประเสริฐ,ผู้เต็มไปด้วยความฉลาดรอบรู้
ศรณ์เสรี แปลว่า ผู้มีอิสระในการเป็นที่พึ่ง
ปรุฬห์เลิศ แปลว่า ผู้สุดยอดในความเจริญ

matsayas
01-03-2010, 11:09 PM
ขอบคุณมากค่ะ..
สำหรับคำแนะนำดีๆๆน้อง 2 คนบอกว่าชอบคำแนะนำนี้มากค่ะ. ;D

mama999
01-04-2010, 04:48 PM

สวัสดีครับ

เรื่องเร็วๆ พูดแล้วลำบากใจจังครับ บางทีก็ไม่สามารถเร็วให้ได้ เนื่องจากช่วงใกล้
ปีใหม่ ติดงานเยอะมาก เพิ่งจะว่างวันนี้เอง ประกอบกับสุขภาพระยะนี้ไม่ดีนัก นั่งดู
คอมป์นานสักหน่อย ตาก็ลาย มองอะไรเป็นภาพซ้อนไปหม่ด ก็ต้องพักสายตา คนเริ่ม
มีอายุก็ลำบากอย่างนี้ล่ะครับ ถ้าหากช้าไปก็ต้องขออภัยด้วยน่ะครับ
เรื่องดวงไม่ดีไม่อยากให้โทษชื่อสกุลเรา เพราะเป็นชื่อพ่อแม่ตั้งหรือจัดตั้งให้ครับ
บางครั้งดวงไม่ดีเป็นเพราะ ฐานชะตาดำเนินไปตามคัลลองของชีวิต บางครั้งก็เกิด
เพราะตัวเราสร้างขึ้นมาเอง อันหลังนี่ก็ต้องแก้กรรม แก้การกระทำของตัวเรา ใช้ใจ
ให้เป็นกลางวิเคราะห์ตัวเรา อันไหนเคยทำเคยประพฤติไม่ดี ก็แก้ไข เคยขี้บ่น ก็เว้น
เสีย เคยปากร้ายก็พูดเป็นคำหวาน เอาแต่ใจตน ก็แก้ไขให้มีเมตตา ผ่อนผันตามผู้อื่น
อันนี้เป็นการแก้กรรม ชีวิตก็จะดีขึ้น ชื่อพ่อแม่ ถึงแม้ทักษาจะไม่ดี แต่ถือว่าพระอรหันต์
ท่านตั้งให้ ล้วนเป็นมงคล ทั้งสิ้น เมื่อเติบใหญ่แล้ว มีปัญหาก็เป็นเพราะฐานชะตาไม่ดีฃ
ดำเนินไป การเปลี่ยนชื่อก็เป็นวิธีหนึ่งที่จะผ่อนปรนให้เบาบาง ซึ่งก็เพียง 30 เปอร์เซนต์
เอง เห็นได้ในสามเดือน แต่ทั้งนี้คนเราจะเปลี่ยนชื่อหรือไม่ก็ตาม หากรู้จักทำบุญสร้างทาน
สม่ำเสมอ ร้ายก็กลายเป็นดีได้ด้วยบุญญานุภาพของตัวเราที่ได้กระทำครับ

ชื่อสกุลที่เหมาะกับผู้เกิดวันเสาร์ทักษาสกุลคือ 38 นั้น เป็นทักษาที่เรียกว่าทักษาบอดหาคู่
ที่ดีเลิศไม่ได้ หาได้แต่เพียงปานกลางคือประสบความสำเร็จแต่จะไม่ได้สูงสุด ผู้มีนามสกุล
ทักษา 38 นี้ มักจะมีปัญหาให้แก่อยู่เสมอโดยไม่คาดคิด ทั้งปัญหาส่วนตัว ปัญหากับบ้านเมือง
ซึ่งเกี่ยวเนื่องกับอบายมุขต่างๆ หากสามารถควรเปลี่ยนหรือแก้ไขที่นามสกุลเป็นก่อนอื่นครับ

สรุปแล้วจะหาชื่อใหม่ให้ใช่ไหมคะ พอดีนามสกุลที่ใช้เป็นนามสกุลของสามีคะ จึงได้ทักษาสกุลคือ 38 และชื่อปัจจุบันมีตัวกาลกิณี 1 ตัวคะ คือตัว ณ ยังไงรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

noppakorn
01-04-2010, 06:00 PM
ซึ่งเกี่ยวเนื่องกับอบายมุขต่างๆ หากสามารถควรเปลี่ยนหรือแก้ไขที่นามสกุลเป็นก่อนอื่นครับ[/color][/size][/b]
[/quote]

สรุปแล้วจะหาชื่อใหม่ให้ใช่ไหมคะ พอดีนามสกุลที่ใช้เป็นนามสกุลของสามีคะ จึงได้ทักษาสกุลคือ 38 และชื่อปัจจุบันมีตัวกาลกิณี 1 ตัวคะ คือตัว ณ ยังไงรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อไม่ได้หาให้ใหม่ครับแต่....

ขอแนะนำไม่ใช้นามสกุลสามีครับ เพราะตั้งให้ก็จะไม่ได้ทักษาที่ดี ได้แค่ปานกลาง
และนำไปใช้แล้ว ก็ยังจะเกิดปัญหาในชีวิต หากปฏิบัติตามคำแนะนำไม่ได้หรือบกพร่อง
ถ้าเป็นนามสกุลตนเอง จะใช้ได้หรือไม่ ถ้าจะใช้นามสกุลตนเองให้ส่งมาวิเคราะห์ดูครับ
ถ้าไม่ได้ ต้องใช้นามสกุลสามี ก็ต้องแก้ไขหรือเปลี่ยนนามสกุล จึงจะดีครับ

ลองไตร่ตรองดู แต่หากว่าขณะนี้ยังไม่มีปัญหาใดๆในชีวิต และยังมีความสุขอยู่ อย่า
เพิ่งเปลี่ยน ให้ใช้ชื่อเดิมไปก่อน และหมั่นทำบุญสร้างทานเพื่อเสริมมงคลครับ

kikberry
01-04-2010, 10:47 PM
หวัดดีค่า พอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ แต่ก่อนอื่นช่วยดูให้หน่อยได้มั้ยคะว่าชื่อเดิมดีอยุ่แล้วรึป่าว
ชื่อ ศุภรัตน์ รามางกูร เกิดวันที่ 8 เมษายน 2529 วันอังคารค่ะ
แล้วถ้าจะเปลี่ยนชื่อจะเปลี่ยนเป็นอะไรดี อยากได้ชื่อ 2พยางค์ที่มีความหมายว่ามีวาสนาดี หรือยิ่งใหญ่ อะไรแบบนี้อะค่ะ
แต่ว่ามีตัวอย่างมาให้วิเคราะห์คือชื่อที่เลือกไว้แต่ไม่รู้จะเข้ากันรึป่าว
1. ศิริณ
2.ภริม
3.ไอยวริณฑ์
4.ภัสรินทร์
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

๋Jupiter_st
01-05-2010, 12:04 AM
สวัสดี ครับ กระผม ชื่อ เสริมศักดิ์ เกิด พฤหัสบดี ที่ 25 สิงหาคม 2526

ผมอยากที่จะเปลี่ยน ชื่อที่ อาจจะนำหน้า ด้วย ส. เสือ อยากได้ เลขรวมของชื่อ ตกเลข 56 เพราะ จะได้ บวกกับนามสกุลได้ 100 พอดี

ขอขอบคุณล่วงหน้า ด้วยนะคับ พักผ่อนมากๆ นะคับ

จิงๆ แอบเห็น ชื่อ ไอยวริณณ์ จากหน้า 9 มาเหมือนกัน คับ

mam7734
01-05-2010, 09:48 AM
[color=red]สวัสดีปีใหม่ 2553 ค่ะ ขอให้คุณนพมีสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะคะ แหม่มอยากจะรบกวนอีกครั้ง พอดีเพื่อนอยากได้ชื่อที่มีเลขศาสตร์ 42
เป็นผู้หญิง และขึ้นต้นด้วย ส ศ ค่ะ ยังไงรบกวนตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

mama999
01-05-2010, 11:56 AM
ซึ่งเกี่ยวเนื่องกับอบายมุขต่างๆ หากสามารถควรเปลี่ยนหรือแก้ไขที่นามสกุลเป็นก่อนอื่นครับ[/color][/size][/b]

[/quote]
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อไม่ได้หาให้ใหม่ครับแต่....

ขอแนะนำไม่ใช้นามสกุลสามีครับ เพราะตั้งให้ก็จะไม่ได้ทักษาที่ดี ได้แค่ปานกลาง
และนำไปใช้แล้ว ก็ยังจะเกิดปัญหาในชีวิต หากปฏิบัติตามคำแนะนำไม่ได้หรือบกพร่อง
ถ้าเป็นนามสกุลตนเอง จะใช้ได้หรือไม่ ถ้าจะใช้นามสกุลตนเองให้ส่งมาวิเคราะห์ดูครับ
ถ้าไม่ได้ ต้องใช้นามสกุลสามี ก็ต้องแก้ไขหรือเปลี่ยนนามสกุล จึงจะดีครับ

ลองไตร่ตรองดู แต่หากว่าขณะนี้ยังไม่มีปัญหาใดๆในชีวิต และยังมีความสุขอยู่ อย่า
เพิ่งเปลี่ยน ให้ใช้ชื่อเดิมไปก่อน และหมั่นทำบุญสร้างทานเพื่อเสริมมงคลครับ
[/quote]

รบกวนอีกครั้งคะ พอดีดูนามสกุลเดิมแล้ว ได้ทักษาสกุลคือ 19
มีคำวิเคราะห์กำลังพระเคราะห์ 19 ตามหลักเลขศาสตร์ดังนี้
กำลังพระเคราะห์ได้เลข ๑๙ เป็นกำลังของดาวพฤหัส ชอบศึกษาหาความรู้ชีวิตจะประสบความสำเร็จ ได้รับการอุปการะจาก ผู้ใหญ่ หรือผู้มีอำนาจให้ความคุ้มครองช่วยเหลือตลอด เลข ๑๙ ถือว่าเป็นเลขนำโชคเลขหนึ่ง ส่งเสริมให้ชีวิตประสบความ สำเร็จอย่างงดงาม จะได้รับเกียรติอย่างสูงในสังคม ส่งผลดีในอนาคตพบกับความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เลข ๑๙ ไม่เหมาะกับ สุภาพสตรี เพราะเลขนี้เป็นธาตุไฟ ถ้าเกี่ยวข้องกับอิทธิพลของเลข ๑๙ มักจะเป็นหม้าย กำพร้า เลข ๑ ดาวอาทิตย์ ถูกเลข ๙ ดาวเกตุเบียดเบียน บางครั้งสามารถส่งผลทำให้สามีตกจากตำแหน่งหรือถูกแย่งงาน ตำแหน่งหน้าที่การงานของสามีไม่ยั่งยืน ถาวร หากสุภาพสตรีมีชื่อรวมแล้วได้เลข ๑๙ ชีวิตมักจะมีปัญหาเรื่องคู่ เช่น แต่งงานช้า ไม่ได้แต่ง แต่งแล้วต้องเลิก ได้พ่อหม้าย เป็นสามี กินน้ำใต้ศอก เป็นเมียน้อยผู้อื่น เป็นหม้ายก่อนวัยอันควร อีกมุมหนึ่งหมายเลข ๑๙ เป็นหมายเลขที่โชคดีมากสำหรับ สุภาพบุรุษ มีสมญานามว่า เจ้าชายแห่งสรวงสวรรค์ บ่งบอกถึงความสุข ความสำเร็จ การมีชัยเหนือความล้มเหลว เป็นการ ได้รับพร มงคลชัย แทบจะไม่ติดตันเสียเลยแม้แต่น้อย แต่ต้องระวังเลข ๑๙ ดีเฉพาะตัว แต่ถ้าเลข ๑๙ ไปผูกพันกับเลขอื่น ที่เป็นเลขไม่ดีก็อาจเสียได้

คำทำนายโดยสรุป
ดวง ค่อนข้างดี มีความสำเร็จและดีเด่นทางด้านการศึกษาและหน้าที่การงานสูงส่ง ไม่มีวันอับจนและตกอับ หมายเลขนี้ดีต่อชายร้ายต่อหญิง คือไม่เหมาะสำหรับผู้หญิง เพราะเป็นหญิงจะถูกกลั่นแกล้ง อาภัพรัก ชีวิตรักมักผิดหวัง หากเป็นชายจะมีความรุ่งโรจน์มาก

พอรวมออกมาแล้วได้ไม่ดีเลยคะ ก็เลยขอคำแนะนำว่าควรจะเปลี่ยนชื่อหรือเปล่าคะ ชื่อเดิมรวมแล้วได้เลขทักษา 37 คะ มีตัวกาลกิณี 1 ตัวคือ ณ ขอรบกวนอีกรอบนะคะ
ขอบคุณอีกครั้งคะนะคะ

๋Jupiter_st
01-05-2010, 12:31 PM
:) ทาน ข้าวกลางวันให้อร่อย กัน นะครับ ^ ^ ระหว่าง รอ

noppakorn
01-05-2010, 03:12 PM
รบกวนอีกครั้งคะ พอดีดูนามสกุลเดิมแล้ว ได้ทักษาสกุลคือ 19
มีคำวิเคราะห์กำลังพระเคราะห์ 19 ตามหลักเลขศาสตร์ดังนี้
กำลังพระเคราะห์ได้เลข ๑๙ เป็นกำลังของดาวพฤหัส ชอบศึกษาหาความรู้ชีวิตจะประสบความสำเร็จ ได้รับการอุปการะจาก ผู้ใหญ่ หรือผู้มีอำนาจให้ความคุ้มครองช่วยเหลือตลอด เลข ๑๙ ถือว่าเป็นเลขนำโชคเลขหนึ่ง ส่งเสริมให้ชีวิตประสบความ สำเร็จอย่างงดงาม จะได้รับเกียรติอย่างสูงในสังคม ส่งผลดีในอนาคตพบกับความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เลข ๑๙ ไม่เหมาะกับ สุภาพสตรี เพราะเลขนี้เป็นธาตุไฟ ถ้าเกี่ยวข้องกับอิทธิพลของเลข ๑๙ มักจะเป็นหม้าย กำพร้า เลข ๑ ดาวอาทิตย์ ถูกเลข ๙ ดาวเกตุเบียดเบียน บางครั้งสามารถส่งผลทำให้สามีตกจากตำแหน่งหรือถูกแย่งงาน ตำแหน่งหน้าที่การงานของสามีไม่ยั่งยืน ถาวร หากสุภาพสตรีมีชื่อรวมแล้วได้เลข ๑๙ ชีวิตมักจะมีปัญหาเรื่องคู่ เช่น แต่งงานช้า ไม่ได้แต่ง แต่งแล้วต้องเลิก ได้พ่อหม้าย เป็นสามี กินน้ำใต้ศอก เป็นเมียน้อยผู้อื่น เป็นหม้ายก่อนวัยอันควร อีกมุมหนึ่งหมายเลข ๑๙ เป็นหมายเลขที่โชคดีมากสำหรับ สุภาพบุรุษ มีสมญานามว่า เจ้าชายแห่งสรวงสวรรค์ บ่งบอกถึงความสุข ความสำเร็จ การมีชัยเหนือความล้มเหลว เป็นการ ได้รับพร มงคลชัย แทบจะไม่ติดตันเสียเลยแม้แต่น้อย แต่ต้องระวังเลข ๑๙ ดีเฉพาะตัว แต่ถ้าเลข ๑๙ ไปผูกพันกับเลขอื่น ที่เป็นเลขไม่ดีก็อาจเสียได้

คำทำนายโดยสรุป
ดวง ค่อนข้างดี มีความสำเร็จและดีเด่นทางด้านการศึกษาและหน้าที่การงานสูงส่ง ไม่มีวันอับจนและตกอับ หมายเลขนี้ดีต่อชายร้ายต่อหญิง คือไม่เหมาะสำหรับผู้หญิง เพราะเป็นหญิงจะถูกกลั่นแกล้ง อาภัพรัก ชีวิตรักมักผิดหวัง หากเป็นชายจะมีความรุ่งโรจน์มาก

พอรวมออกมาแล้วได้ไม่ดีเลยคะ ก็เลยขอคำแนะนำว่าควรจะเปลี่ยนชื่อหรือเปล่าคะ ชื่อเดิมรวมแล้วได้เลขทักษา 37 คะ มีตัวกาลกิณี 1 ตัวคือ ณ ขอรบกวนอีกรอบนะคะ
ขอบคุณอีกครั้งคะนะคะ[/b][/color]
สวัสดีครับ

นามสกุลนั้นเป็นเพียงทักษาที่จะนำมารวมกับทักษาชื่อเท่านั้น ชื่อดีนามสกุลไม่ดี ยังแก้ไขได้
ชื่อไม่ดี นามสกุลไม่ดียิ่งเลวร้าย อย่าเอานามสกุลมาเกี่ยวกับชื่อและทักษารวม คนละประเด็น
ไม่อย่างนั้น ทุกคนคงต้องเปลี่ยนทั้งชื่อนามสกุลกันหมดแล้ว เพียงแต่ในกรณีคุณนั้น นามสกุล
สามีคุณ ไม่สามารถหาชื่อที่มีทักษา เพอร์เฟคหรือดีที่สุดมาร่วมได้จึงได้แนะนำให้ใช้นามสกุล
ของคุณ ถึงจะทักษา 19 ก็สามารถหาชื่อทักษาที่ดีมาจับคู่ที่เหมาะสมมาร่วมได้ เช่นทักษาที่
เหมาะสมกับนามสกุล 19 ก็คือทักษา 36 ผลรวมได้ 55 ก็เป็นมงคลยิ่ง ในสามดี คุณก็ได้ไปแล้ว
สองดี หรืออีกสองดี คือหาชื่อที่มีพยัญชนะดี และคุณสร้างความดี ในห้าดี คุณก็จะได้ถึงสี่ดี แล้ว
อย่างนี้ มันจะไม่ดีไปได้อย่างไรครับ ตำราอ่านได้ แต่ต้องวิเคราะห์และเข้าใจตำราด้วยครับ
[/quote]

noppakorn
01-05-2010, 03:38 PM
[/b]

หวัดดีค่า พอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ แต่ก่อนอื่นช่วยดูให้หน่อยได้มั้ยคะว่าชื่อเดิมดีอยุ่แล้วรึป่าว
ชื่อ ศุภรัตน์ รามางกูร เกิดวันที่ 8 เมษายน 2529 วันอังคารค่ะ
แล้วถ้าจะเปลี่ยนชื่อจะเปลี่ยนเป็นอะไรดี อยากได้ชื่อ 2พยางค์ที่มีความหมายว่ามีวาสนาดี หรือยิ่งใหญ่ อะไรแบบนี้อะค่ะ
แต่ว่ามีตัวอย่างมาให้วิเคราะห์คือชื่อที่เลือกไว้แต่ไม่รู้จะเข้ากันรึป่าว
1. ศิริณ
2.ภริม
3.ไอยวริณฑ์
4.ภัสรินทร์

สวัสดีครับ

คุณศุภรัตน์ ทักษาชื่อได้ 34 เป็นดาวอังคารและดาวพุธ เป็นดาวที่สามารถร่วมไปกันได้ดี
มีสติปัญญาดี สู้ชีวิต สู้งาน แต่มักจะมีปัญหา เนื่องจากผลรวมได้ 7 เป็นดาวเสาร์ ดาวร้าย
ส่งผลให้ชีวิตมีอุปสรรค ถึงแม้จะแก้ปัญหาผ่านพ้นได้ แต่ก็ทำเอาเหนื่อยยาก ทักษานี้มัก
จะมีปัญหาทางสุขภาพ ทางด้านระบบประสาท สมอง ไม่ค่อยดีนัก นามสกุล รามางกูร ทักษา
20 รวมกับชื่อได้ทักษารวม 54 เป็นดาวพฤหัสและดาวพุธ บอกถึงความสำเร็จโดยรวม มี
สติปัญญาเรียนรู้ง่าย ข้อเสียของผลรวมนี้คือ เจ้าของทักษานี้มักเป็นคนหูเบา เนื่องจากดวง
ดาวเป็นธาตุลม หากทำใจให้หนักแน่ชีวิตร่ำรวยแน่ เนื่องจากชื่อไม่ค่อยดี แต่มีผลรวมช่วย
เหลืออยู่ เพราะทักษารวม 54 มีพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ หากเจ้าของเป็นคนธรรมะ มัก
สร้างทานบุญไหว้พระเสมอ ชีวิตก็จะได้รับการหนุนเสริม อุปสรรคก็จะน้อยลงไป มีปัญหา
เมื่อใดค่อยเปลี่ยนชื่อจะดีกว่า หากยังไม่มีปัญหาใดๆ อย่าเพิ่งเปลี่ยนชื่อ ก็ยังราบรื่นครับ

ศิริณ ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง
ภริม ทักษา 14 เป็นมงคลยิ่ง
ไอยวริณฑ์ ทักษา 54 เป็นมงคลยิ่ง
ภัสรินทร์ ทักษา 39 ทักษาไม่ดีนักครับ

ชื่อทั้งหมดที่นำมา รวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษาไม่ดีครับ ยกเว้น ศิริณ ทักษา 24 รวมแล้วได้ทักษา 44 เป็นมงคลปานกลาง
ชื่อนี้หากยังไม่มีปัญหาใดๆ ในชีวิต และทุกอย่างยังดำเนินไปด้วยดีมีความสุข อย่าเพิ่งเปลี่ยน
ชื่อครับ เพราะเปลี่ยนแล้ว อาจเปลี่ยนแปลงได้ครับ ทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือ ทักษา
45 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภุมรินรัตน์ แปลว่า ผึ้งที่งดงาม
ภัททิยารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าความเจริญ
ภณฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในคำพูดที่กล่าว
ภัทราเรืองริน แปลว่า ผู้สว่างและเจริญเสมอๆ
ภูรีวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดในแผ่นดิน
ภูรีวรัมพร แปลว่า ท้องฟ้าที่ประเสริฐเหนือแผ่นดิน
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี

Yot_PEUGEOT
01-05-2010, 04:08 PM
เรียน ท่านอุบาสกนพกรณ์

รบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อบุตรชายให้ด้วยครับ เพราะผมเพิ่งตั้งชื่อให้เอง ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

ชื่อ อรรถวัติ เกิดวันอาทิตย์ที่ 27 กันยายน 2552 เวลา 14.38 น.

หากเปลี่ยนเป็น อติคุปต์ หรือ เอกนฤนทร์ จะดีกว่าไหมครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ;D

Yot_PEUGEOT
01-05-2010, 04:16 PM

ขออภัยครับ เมื่อกี้พิมพ์ผิด ขอแก้ไขเล็กน้อยครับ

รบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อบุตรชายให้ด้วยครับ เพราะผมเพิ่งตั้งชื่อให้เอง ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

ชื่อ อรรถวัติ เกิดวันอาทิตย์ที่ 27 กันยายน 2552 เวลา 14.38 น.

หากเปลี่ยนเป็น อติคุปต์ หรือ เอกนฤน จะดีกว่าไหมครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ;D

noppakorn
01-05-2010, 04:19 PM
สวัสดี ครับ กระผม ชื่อ เสริมศักดิ์ ตันปรียะชญา เกิด พฤหัสบดี ที่ 25 สิงหาคม 2526

ผมอยากที่จะเปลี่ยน ชื่อที่ อาจจะนำหน้า ด้วย ส. เสือ อยากได้ เลขรวมของชื่อ ตกเลข 56 เพราะ จะได้ บวกกับนามสกุลได้ 100 พอดี

ขอขอบคุณล่วงหน้า ด้วยนะคับ พักผ่อนมากๆ นะคับ

จิงๆ แอบเห็น ชื่อ ไอยวริณณ์ จากหน้า 9 มาเหมือนกัน คับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพฤหัส มี ส นำ

สรรค์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ได้สร้างไว้
สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพ
สรพลัฏฐ์ แปลว่า ผู้มีกำลังแกล้วกล้า (สอ ระ พะ ลัด)
สิปป์สุริศร์ แปลว่า เทวดาผู้ยิ่งใหญ่ทางศิลปะ (สิบ สุ ริด)
สุริย์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติอันรุ่งเรืองดังตะวัน (สุ ริ ยด)

บันทึกเมื่อ 5-Jan-53

asama75ja
01-05-2010, 09:27 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
ขอความกรุณาอีกครั้งค่ะ ขอรบกวนดูให้น้องสาวด้วยอีกคนค่ะ
ชื่อ อมรรัตน์ คลังชำนาญ
เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 21.45 น.
วันที่ 24 สิงหาคม 2521 ปีมะเมีย
(น้องชอบชื่อ ที่คุณนพแปลความหมายให้ ชื่อ คำพิชญา = ถ้อยคำของผู้รอบรู้)
ขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณค่ะ

๋Jupiter_st
01-05-2010, 11:57 PM
สวัสดี ครับ กระผม ชื่อ เสริมศักดิ์ ตันปรียะชญา เกิด พฤหัสบดี ที่ 25 สิงหาคม 2526

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพฤหัส มี ส นำ

สรรค์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ได้สร้างไว้
สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพ
สรพลัฏฐ์ แปลว่า ผู้มีกำลังแกล้วกล้า (สอ ระ พะ ลัด)
สิปป์สุริศร์ แปลว่า เทวดาผู้ยิ่งใหญ่ทางศิลปะ (สิบ สุ ริด)
สุริย์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติอันรุ่งเรืองดังตะวัน (สุ ริ ยด)

ก่อน อื่น ขอ ขอบคุณ คุณอา มากนะครับ

ผม ชอบ ชื่อ สิปป์สุริศร์ แต่ ว่า ดัน ตกเลข 60 ไม่ใช่ 56 นะครับ สามารถเปลี่ยน เป็นอย่างอื่นได้ ไหม

ขอบคุณมากครับ (อย่างอื่น ไม่ต้องเอา ส นำ ก็ได้ นะครับ )

และ ขอ ถาม หน่อยนะคับ ชื่อ ว่า กริญญ์ฏภัฑร์ มีความหมายไหมคับ

janjaw
01-06-2010, 12:25 AM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ วันนี้เข้ามารบกวนให้ช่วยตั้งชื่อคนเกิดวันจันทร์ค่ะ เพศชาย นามสกุลทักษา 30 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 15 , 24 ขึ้นต้นด้วย มนตรี และมี อายุกับเดช อยู่ในชื่อด้วยค่ะ ( จะยากไปมั้ยคะเนี่ย มีคนเขาฝากมาถามอีกทีค่ะ :-[ ) คือเขาเป็นข้าราชการ เนื่องจากว่า เขาเป็นคนตรง อันไหนไม่ใช่ เขาก็บอกไม่ใช่ อะไรไม่ดี ก็บอกไม่ดี ไม่เออออไปกับเจ้านายซะทุกอย่างเหมือนคนอื่น เจ้านายก็เลยไม่ชอบ แต่จะให้ทำแบบ ดีครับนาย ได้ครับท่าน ก็ทำไม่ได้ เห็นว่าชื่อเดิมของเขามีแค่ ศรีกับอายุอีก 1 ตัว ก็เลยแนะให้ลองเปลี่ยนชื่อดู เขาเลยฝากมาตามที่ขอค่ะ สุดท้ายนี้ขอสวัสดีปีใหม่ย้อนหลังด้วยนะคะ ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย โปรดช่วยคุ้มครองให้ครอบครัวของคุณนพกรณ์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ปราศจากโรคภัย อุบัติภัย และภยันตรายทั้งปวงด้วยค่ะ

noocee
01-06-2010, 01:17 AM

สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 24 กับ 42 อันไหนดีกว่ากันคะ และรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้อีกนะคะ ชื่อที่ให้มายังไม่ถูกใจน่ะคะ อิอิ...รบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบคุณมากค่ะ.

สวัสดีปีใหม่ 2553 นะคะ ขอให้คุณนพมีความสุขกาย สุขใจ แคล้วคลาดปลอดภัย สุขภาพแข็งแรงนะคะ

ช่วงนี้กระทู้เยอะคุณนพคงลืมตอบ ยังไงถ้าว่างรบกวนช่วยตอบกระทู้ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
01-06-2010, 04:07 PM

ขออภัยครับ เมื่อกี้พิมพ์ผิด ขอแก้ไขเล็กน้อยครับ

หากเปลี่ยนเป็น อติคุปต์ หรือ เอกนฤน จะดีกว่าไหมครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ;D

สวัสดีครับ

อรรถวัติ แปลว่า กำแพงแห่งทรัพย์ ทักษา 32 ไม่ดีนัก
อติคุปต์ แปลว่า ผู้ปกครองเป็นเลิศ ทักษา 32 ไม่ดีนัก
เอกนฤน แปลว่า คนที่ดีเป็นหนึ่ง ทักษา 20 เป็นมงคลสำหรับชายครับ

noppakorn
01-06-2010, 04:17 PM

สวัสดีครับ

ก่อน อื่น ขอ ขอบคุณ คุณอา มากนะครับ

ผม ชอบ ชื่อ สิปป์สุริศร์ แต่ ว่า ดัน ตกเลข 60 ไม่ใช่ 56 นะครับ สามารถเปลี่ยน เป็นอย่างอื่นได้ ไหม

ขอบคุณมากครับ (อย่างอื่น ไม่ต้องเอา ส นำ ก็ได้ นะครับ )

และ ขอ ถาม หน่อยนะคับ ชื่อ ว่า กริญญ์ฏภัฑร์ มีความหมายไหมคับ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วยที่เกิดการผิดพลาด พอดีมีผู้ถามกระทู้เข้ามามาก เลยพลั้งเผลออย่างไม่น่าอภัย
ขอบคุณที่ช่วยตรวจทานผลรวมด้วยครับ

กริญญ์ฏภัฑร์ คำว่า กริญญา แปลว่า มีความรู้ในการทำ คำว่า ฏภัฑร์ ไม่สามารถ แปลได้ครับ

๋Jupiter_st
01-06-2010, 04:23 PM
สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วยที่เกิดการผิดพลาด พอดีมีผู้ถามกระทู้เข้ามามาก เลยพลั้งเผลออย่างไม่น่าอภัย
ขอบคุณที่ช่วยตรวจทานผลรวมด้วยครับ

กริญญ์ฏภัฑร์ คำว่า กริญญา แปลว่า มีความรู้ในการทำ คำว่า ฏภัฑร์ ไม่สามารถ แปลได้ครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ คือ อยากได้ ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพฤหัส ที่เป็นตัวอื่นก็ได้ ครับ เพราะ เหมือนกับ ว่า ส. นำ จะไม่ค่อยเพราะ ครับ

ยังไง ก็ ขอรบกวน คุณอา อีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. กริญญ์ฏภัฑร์ ถ้าเอาไปใช้ เป็น ชื่อ จะพอได้ ไหม ครับ หรือ เราน่าจะใช้ชื่อที่มีความหมาย ดีกว่าใช่ไหมครับ ?

คำว่า ฏภัฑร์ นั้น ผม หลีกเลี่ยง การใช้ ตัวกาลกิณี ของคนเกิด วัน พฤหัสบดี นะครับ

เพราะ จริงๆ แล้ว เค้า เขียนว่า "กริญจ์ตภัทร" นะครับ

noppakorn
01-06-2010, 04:37 PM
ขอความกรุณาอีกครั้งค่ะ ขอรบกวนดูให้น้องสาวด้วยอีกคนค่ะ
วันที่ 24 สิงหาคม 2521 ปีมะเมีย
(น้องชอบชื่อ ที่คุณนพแปลความหมายให้ ชื่อ คำพิชญา = ถ้อยคำของผู้รอบรู้)
ขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่ออมรรัตน์ คลังชำนาญ ทักษารวมได้ 69 (ชื่อทักษา 40 ) ทั้งชื่อและผลรวม
บอกว่าเป็นคนที่เชื่อคนง่าย ถึงแม้จะมีผู้ใหญ่อุปถัมป์คอยช่วยเหลือ แต่มักหูเบา
ทำให้เสียหาย การงานหรือเรื่องในการดำรงชีวิตไม่แน่ไม่นอน เปลี่ยนไปได้เรื่อยๆ

ชื่อคำพิชญา ไม่เหมาะกับทักษานามสกุลครับ คลังชำนาญ ต้องใช้ทักษา 36 ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส

สุภัคภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคที่ดี
นงลักษณ์ แลว่า ผู้มีลักษณะสมเป็นหญิงสาว
ศิริญาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีความรู้เป็นมงคล
วรรณวรี แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันประเสริฐ,ผิวพรรณงามเหมือนแก้ว
วิศัลยา แปลว่า ผู้ไม่มีทุกข์โศกในใจ
สุขิมาล แปลว่า ผู้มีตระกูลสูง
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ทอแสงประกาย,เพชรที่ทอประกายแสง
อมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์
อัญญยุพา (อัน ยะ ยุ พา) แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัญญ์ชามา (อัน ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัณณปิยภา (อัน นะ ปิ ยะ พา) แปลว่า ผู้มีประกายความรักดังห้วงน้ำ

noppakorn
01-06-2010, 05:12 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ วันนี้เข้ามารบกวนให้ช่วยตั้งชื่อคนเกิดวันจันทร์ค่ะ เพศชาย นามสกุลทักษา 30 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 15 , 24 ขึ้นต้นด้วย มนตรี และมี อายุกับเดช อยู่ในชื่อด้วยค่ะ ( จะยากไปมั้ยคะเนี่ย มีคนเขาฝากมาถามอีกทีค่ะ :-[ ) คือเขาเป็นข้าราชการ เนื่องจากว่า เขาเป็นคนตรง อันไหนไม่ใช่ เขาก็บอกไม่ใช่ อะไรไม่ดี ก็บอกไม่ดี ไม่เออออไปกับเจ้านายซะทุกอย่างเหมือนคนอื่น เจ้านายก็เลยไม่ชอบ แต่จะให้ทำแบบ ดีครับนาย ได้ครับท่าน ก็ทำไม่ได้ เห็นว่าชื่อเดิมของเขามีแค่ ศรีกับอายุอีก 1 ตัว ก็เลยแนะให้ลองเปลี่ยนชื่อดู เขาเลยฝากมาตามที่ขอค่ะ สุดท้ายนี้ขอสวัสดีปีใหม่ย้อนหลังด้วยนะคะ ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย โปรดช่วยคุ้มครองให้ครอบครัวของคุณนพกรณ์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ปราศจากโรคภัย อุบัติภัย และภยันตรายทั้งปวงด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 15 และ 24 ใช้กลุ่มเดชนำ มีมนตรี และอายุ คงไม่สามารถดำเนินการให้ได้ครับ เพราะเป็นอักษรตัวเลขสูง ประกอบ
กับห้ามใช้สระ ทำให้จัดให้ไม่ได้ตามประสงค์ครับ

noppakorn
01-06-2010, 05:30 PM
ขอบคุณครับ คือ อยากได้ ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพฤหัส ที่เป็นตัวอื่นก็ได้ ครับ เพราะ เหมือนกับ ว่า ส. นำ จะไม่ค่อยเพราะ ครับ

ยังไง ก็ ขอรบกวน คุณอา อีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. กริญญ์ฏภัฑร์ ถ้าเอาไปใช้ เป็น ชื่อ จะพอได้ ไหม ครับ หรือ เราน่าจะใช้ชื่อที่มีความหมาย ดีกว่าใช่ไหมครับ ?

คำว่า ฏภัฑร์ นั้น ผม หลีกเลี่ยง การใช้ ตัวกาลกิณี ของคนเกิด วัน พฤหัสบดี นะครับ

เพราะ จริงๆ แล้ว เค้า เขียนว่า "กริญจ์ตภัทร" นะครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

แปลไม่ได้ เขตก็ไม่ยอมจดให้ครับ ต้องมีคำแปลและที่มาที่ไปเขาจึงยอมจดเปลี่ยนชื่อให้ครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพฤหัส

กฤษฏ์การัณย์ แปลว่า หน้าที่การงานที่ทำสำเร็จแล้ว
เกริกไพบูลย์ แปลว่า เต็มเปี่ยมด้วยความเด่นดัง
หัฏฐะศรณ์ แปลว่า ที่อาศัยอันน่าสนุกสนาน
สรรค์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการสร้าง
ณัฏฐ์กฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะผู้รอบรู้

noppakorn
01-06-2010, 05:42 PM
[/quote]

สวัสดีปีใหม่ 2553 นะคะ ขอให้คุณนพมีความสุขกาย สุขใจ แคล้วคลาดปลอดภัย สุขภาพแข็งแรงนะคะ

ช่วงนี้กระทู้เยอะคุณนพคงลืมตอบ ยังไงถ้าว่างรบกวนช่วยตอบกระทู้ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ทักษา 42 ดีกว่ามากครับ ทักษา 24 รวมแล้วได้ทักษา 35 รวมกันได้ 8 เป็นราหูไม่ดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี
ธิติพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พากเพียร
พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์
อัทธพัตต์ แปลว่า หนทางแห่งการรักษาศีล

7777
01-06-2010, 07:27 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ

อยากจะตั้งชื่อใหม่นะค่ะ ชื่อจิรันธนิน ค่ะ เกิดวันอังคารเวลา 6.30เช้า
นามสกุลได้ 54ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายไปทางความเจริญรุ่งเรือง+ทรัพย์ค่ะ
รบกวนอย่างมากค่ะ จริง ๆ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย คำว่า สิ เพราะลูกสาวกับสามี
ขึ้นต้นเหมือนกัน ก็เลยอยากได้ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ อยากได้ชื่อเก๋ ๆ แต่เน้นความหมายค่ะ

toony
01-06-2010, 07:41 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ที่นับถือ หลานชายเกิด 31 กรกฎา 2542 วันเสาร์ ตี5 นามสกุลเลข 42 ต้องการเปลี่ยนชื่อ อริญชย์เวธน์ พอใช้ได้มั้ยค่ะ อยากทราบความหมายด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

dosolan
01-06-2010, 08:26 PM
สวัสดีครับ ผมรบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายชื่อ

เอรียาห์ หรือ เอรีญา ให้หน่อยครับ

rabbit
01-06-2010, 10:53 PM
ขอทราบความหมายชื่อ ศรีนวล ด้วยค่ะ ต้องเอาไปส่งอาจารย์วันศุกร์ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

๋Jupiter_st
01-07-2010, 02:40 AM
สวัสดีครับ

แปลไม่ได้ เขตก็ไม่ยอมจดให้ครับ ต้องมีคำแปลและที่มาที่ไปเขาจึงยอมจดเปลี่ยนชื่อให้ครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพฤหัส

กฤษฏ์การัณย์ แปลว่า หน้าที่การงานที่ทำสำเร็จแล้ว
เกริกไพบูลย์ แปลว่า เต็มเปี่ยมด้วยความเด่นดัง
หัฏฐะศรณ์ แปลว่า ที่อาศัยอันน่าสนุกสนาน
สรรค์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการสร้าง
ณัฏฐ์กฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะผู้รอบรู้
[/quote]

ขอบคุณครับ

ผมมีเรื่อง สงสัย นิดหน่อย นะครับ

คือว่า จากตอนแรก ที่ผม บอก ว่า

กริญจ์ตภัทร แปลว่า ผู้กระทำความดีงาม 4 ประการ,ผู้กระทำมงคลสี่ประการ (อ้างอิงจากคุณอา)

ผมก็ ลองเปลี่ยน เพื่อ ให้ คนวัน พฤหัส สามารถใช้ได้ ... โดย เปลี่ยน จาก ต เต่า เป็น ฏ ปฏัก แล้ว ท ทหาร ก็ เป็น ฑ

จะทำให้ ความหมาย ไม่คงเดิม และ จะไม่สามารถนำไปใช้ได้ใช่ไหมครับ??

เมื่อ คืน ลอง ถามคุณแม่แล้ว แม่ก็ บอก ว่า ถ้า เราบอก ความหมาย ทาง อำเภอได้ เขาก็สามารถให้เรานำไปใช้ได้

สิ่งสำคัญที่ผม อยากถามก็ คือ การที่คุณอาบอกว่า ชื่อนั้น ความหมาย ของคำว่า "ฏภัฑร" นั้นไม่มี ถ้าผมเอาไปใช้แล้ว มันจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

เพราะว่า ถ้าไม่มีปัญหา ผมก็อยากจะใช้ชื่อนี้ เพราะว่า ความหมายค่อนข้างดี และ อีกประการ ได้ เลข อายตนะ ที่ดีด้วย ครับ

ชื่อ ได้เลขทักษา 56 รวมกับ นามสกุล 44 รวมกันได้ 100 และ ได้ เลข อายตนะ 6 ก็ค่อนข้างโชคดี

ยังไง ช่วยตอบด้วยนะครับ รบกวนคุณอา อีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ

DEKWAT
01-07-2010, 02:43 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ " สิฎาพัณณ์" ค่ะ

(จากคุณ PS228718 )

DEKWAT
01-07-2010, 02:46 PM
อ้างจาก: PS228718
อยากทราบความหมายของชื่อ " สิฎาพัณณ์" ค่ะ

สวัสดีครับ

สิฏาพัณณ์ แปลว่า คำสรรเสริญอันประเสริฐ

(คำตอบจาก คุณอุบาสกนพกรณ์)

mam7734
01-07-2010, 03:05 PM

Re: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ
« ตอบ #832 เมื่อ: 05 มกราคม, 2010, 09:48:27 am »

--------------------------------------------------------------------------------
สวัสดีปีใหม่ 2553 ค่ะ ขอให้คุณนพมีสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะคะ แหม่มอยากจะรบกวนอีกครั้ง พอดีเพื่อนอยากได้ชื่อที่มีเลขศาสตร์ 42
เป็นผู้หญิง และขึ้นต้นด้วย ส ศ ค่ะ ยังไงรบกวนตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

***น้อยใจจังเลย...ไม่เห็นตอบกระทู้แหม่มเลย...ถูกลืมแล้วเรา***

๋Jupiter_st
01-07-2010, 03:13 PM

Re: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ
« ตอบ #832 เมื่อ: 05 มกราคม, 2010, 09:48:27 am »

--------------------------------------------------------------------------------
สวัสดีปีใหม่ 2553 ค่ะ ขอให้คุณนพมีสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะคะ แหม่มอยากจะรบกวนอีกครั้ง พอดีเพื่อนอยากได้ชื่อที่มีเลขศาสตร์ 42

***น้อยใจจังเลย...ไม่เห็นตอบกระทู้แหม่มเลย...ถูกลืมแล้วเรา***

อย่า น้อยใจเลย งับ คุณ อา เค้าต้องตอบหลายคนครับ ผมเองก็ รอ เหมือนกัน ฮาๆ มารอ ทุกวัน เลย อิอิ

คุณอา เค้า ก็ตอบทุกวัน นะครับ เหนื่อยแย่ เลย ครับ ^ ^

alisa
01-07-2010, 05:35 PM
ชื่อ อลิษา ค่ะแปลว่า อะไรค่ะมีคนเคยบอกว่าผึ้งอยู่ในป่าใช่หรือป่าวค่ะ เกิดอังคาร21 ส.ค16 ;D

buzzs
01-07-2010, 07:08 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทัพพ์ธนพนธ์ แปลว่า ผู้รวบรวมทรัพย์เป็นทรัพย์สิน
สรรค์ศรันย์ แปลว่า ที่พึ่งเพียงที่พิถีพิถัน
หัสต์ณัฐกรณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดและมือดี
ณัฏฐ์พจน์ แปลว่า ถ้อยคำของนักปราชญ์
พรหมพรกรัณย์ แปลว่า ผู้กระทำการอันประเสริฐและเบิกบาน (พรหม

ขอบคุณค่ะ
แต่ชื่อณัฏฐ์พจน์ ได้64ค่ะ

asama75ja
01-07-2010, 10:36 PM

สวัสดีครับ

ชื่ออมรรัตน์ คลังชำนาญ ทักษารวมได้ 69 (ชื่อทักษา 40 ) ทั้งชื่อและผลรวม
บอกว่าเป็นคนที่เชื่อคนง่าย ถึงแม้จะมีผู้ใหญ่อุปถัมป์คอยช่วยเหลือ แต่มักหูเบา
ทำให้เสียหาย การงานหรือเรื่องในการดำรงชีวิตไม่แน่ไม่นอน เปลี่ยนไปได้เรื่อยๆ

ชื่อคำพิชญา ไม่เหมาะกับทักษานามสกุลครับ คลังชำนาญ ต้องใช้ทักษา 36 ครับ

สุภัคภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคที่ดี
นงลักษณ์ แลว่า ผู้มีลักษณะสมเป็นหญิงสาว
ศิริญาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีความรู้เป็นมงคล
วรรณวรี แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันประเสริฐ,ผิวพรรณงามเหมือนแก้ว
วิศัลยา แปลว่า ผู้ไม่มีทุกข์โศกในใจ
สุขิมาล แปลว่า ผู้มีตระกูลสูง
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ทอแสงประกาย,เพชรที่ทอประกายแสง
อมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์

สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์
ขอขอบพระคุณที่กรุณาแนะนำค่ะ
ถาวรีย์ คลังชำนาญ(ลองซ้อมใช้ก่อนค่ะ ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเลย)

poker
01-08-2010, 09:21 AM
สวัสดีครับท่านนพ
ผมเป็นสมาชิกใหม่น่ะครับอยากจะขอความอนุเคราะห์ขอชื่อที่เป็นมงคลครับ
ผมเกิดวันพฤหัสที่ 11มกราคม 2522 เวลา 20.30 ปีมะแม
ผมชื่อ พรอนันต์ เผ่าดิษฐ อยากได้ชื่อใหม่ที่เลขทักษา 24 หรือ 65 ก็ได้คับ ผมได้ลองดูกระทู้เก่าๆที่ท่านตั้งให้ท่านอื่นชอบชื่อ พิชญ์ศราพงษ์ แต่กำลังชั่งใจอยู่ครับอยากได้ชื่ออีกเพื่อไว้เป็นตัวเลือกโดยเฉพาะอักษรเดชที่ขึ้นต้นด้วย อ,ศ ขอบพระคุณท่านล่วงหน้าเลยนะครับ

noppakorn
01-08-2010, 03:40 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ

อยากจะตั้งชื่อใหม่นะค่ะ ชื่อจิรันธนิน ค่ะ เกิดวันอังคารเวลา 6.30เช้า
นามสกุลได้ 54ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายไปทางความเจริญรุ่งเรือง+ทรัพย์ค่ะ
รบกวนอย่างมากค่ะ จริง ๆ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย คำว่า สิ เพราะลูกสาวกับสามี
ขึ้นต้นเหมือนกัน ก็เลยอยากได้ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ อยากได้ชื่อเก๋ ๆ แต่เน้นความหมายค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 54 ชื่อที่มีทักษาเหมาะสมคือทักษา 41 ซึ่งชื่อเดิมของคุณก็ได้ทักษานี้
อยู่แล้ว หากต้องการเปลี่ยนก็ต้องใช้ทักษาเดิมน่ะครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

สิตาธนัตถ์ แปลว่า ผู้กำไรทรัพย์อันขาวสะอาด
สิวธนัทฐา แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์อันรุ่งเรือง
สิราธนัญธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ทางทรัพย์ที่สุด
สิริธนิยา แปลว่า ผู้ปรารถนาในทรัพย์อันเป็นมงคล
สินีธนัน แปลว่า หญิงงามผู้มีทรัพย์

noppakorn
01-08-2010, 04:12 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ที่นับถือ หลานชายเกิด 31 กรกฎา 2542 วันเสาร์ ตี5 นามสกุลเลข 42 ต้องการเปลี่ยนชื่อ อริญชย์เวธน์ พอใช้ได้มั้ยค่ะ อยากทราบความหมายด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันเสาร์ตอนตีห้า ทางหลักการเปลี่ยนชื่อ และโหราศาสตร์ เขานับเป็นคน
เกิดวันศุกร์ ครับ ต้องพ้น 6.00 น.จึงเป็นวันเสาร์ครับ ชื่อที่ถามมาใช้ไม่ได้ครับ
เพราะมี ร และ ย เป็นกาลกิณี ครับ

อริญชย์เวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมในการพิชิตศัตรู

ชื่อทักษา63 สำหรับชายวันศุกร์

นันทน์อาจินต์ แปลว่า ผู้สั่งสมความยินดี
พงศ์เมธพนธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ของตระกูล
ณัฏฐ์คณุฒน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและรอบรู้กว่าคนทั้งหลาย
ณัฏฐ์เสฏฐ์ แปลว่า ผู้ประเสริฐดังนักปราชญ์
สัณห์สิษฐ์ แปลว่า ผู้รูปงามและสุภาพ

noppakorn
01-08-2010, 04:15 PM
สวัสดีครับ ผมรบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายชื่อ

เอรียาห์ หรือ เอรีญา ให้หน่อยครับ

สวัสดีครับ

เอรียาห์ และ เอรีญา ไม่มีในคำศัพท์ครับ คำแรกเหมือนชื่อต่างประเทศครับ

noppakorn
01-08-2010, 04:23 PM
ขอทราบความหมายชื่อ ศรีนวล ด้วยค่ะ ต้องเอาไปส่งอาจารย์วันศุกร์ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

ไม่ทราบจะช้าไปหรือเปล่า คนถามเข้ามาจนตอบไม่ทันเลยครับ

ศรีนวล แปลว่า ผุดผ่องงามตา,งามผ่องผุด

noppakorn
01-08-2010, 04:27 PM
ขอบคุณครับ

ผมมีเรื่อง สงสัย นิดหน่อย นะครับ

คือว่า จากตอนแรก ที่ผม บอก ว่า

กริญจ์ตภัทร แปลว่า ผู้กระทำความดีงาม 4 ประการ,ผู้กระทำมงคลสี่ประการ (อ้างอิงจากคุณอา)

ผมก็ ลองเปลี่ยน เพื่อ ให้ คนวัน พฤหัส สามารถใช้ได้ ... โดย เปลี่ยน จาก ต เต่า เป็น ฏ ปฏัก แล้ว ท ทหาร ก็ เป็น ฑ

จะทำให้ ความหมาย ไม่คงเดิม และ จะไม่สามารถนำไปใช้ได้ใช่ไหมครับ??

เมื่อ คืน ลอง ถามคุณแม่แล้ว แม่ก็ บอก ว่า ถ้า เราบอก ความหมาย ทาง อำเภอได้ เขาก็สามารถให้เรานำไปใช้ได้

สิ่งสำคัญที่ผม อยากถามก็ คือ การที่คุณอาบอกว่า ชื่อนั้น ความหมาย ของคำว่า "ฏภัฑร" นั้นไม่มี ถ้าผมเอาไปใช้แล้ว มันจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

เพราะว่า ถ้าไม่มีปัญหา ผมก็อยากจะใช้ชื่อนี้ เพราะว่า ความหมายค่อนข้างดี และ อีกประการ ได้ เลข อายตนะ ที่ดีด้วย ครับ

ชื่อ ได้เลขทักษา 56 รวมกับ นามสกุล 44 รวมกันได้ 100 และ ได้ เลข อายตนะ 6 ก็ค่อนข้างโชคดี

ยังไง ช่วยตอบด้วยนะครับ รบกวนคุณอา อีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

ต ไม่สามารถใช้ฏ แทนได้ และ ฑ ไม่นำมาใช้แทน ท ในกรณี เป็นตัวสะกด และนอกจากนั้น
ทำให้ภาษาไทยวิบัติได้ครับ แต่ถ้าทางเขตยอมให้จด ก็แล้วแต่คุณ แต่คำที่เปลี่ยนจะไม่สามารถ
แปลได้ ถ้าเป็นข้อสอบก็ถือว่า ตอบผิดครับ

noppakorn
01-08-2010, 04:36 PM

สวัสดีครับ

อย่าน้อยใจเลยครับ พอดีคุณใช้สีแดง ซึ่งผมมักจะใช้เป็นคำตอบในสีนี้
เลยเข้าใจว่าเป้นกระทู้ของตนเอง ก็เลยมองข้ามไปครับ ประกอบระยะนี้
คนถามเข้ามาจนตอบแทบไม่ทัน ใช้เวลาเกินวันละ 5 ชม.ในการตอบจึง
อาจหลุด หรือตอบผิดไปบ้าง ต้องขออภัยด้วย
ในกรณีของน้อง คงต้องถามมาใหม่ เพราะไม่ได้แจ้งวันเกิดมาด้วยครับ

แจ้งมาใหม่น่ะครับ ตอนนี้ตอบใกล้ทันทุกคำถามแล้วครับ

noppakorn
01-08-2010, 04:39 PM
ชื่อ อลิษา ค่ะแปลว่า อะไรค่ะมีคนเคยบอกว่าผึ้งอยู่ในป่าใช่หรือป่าวค่ะ เกิดอังคาร21 ส.ค16 ;D

สวัสดีครับ

อลิษา อลิสา แปลว่า นางพญาผึ้ง ทักษา 21

คนเกิดวันอังคารใช้ได้ไม่มีกาลกินีครับ แต่ทักษาไม่ดีนักครับ

noppakorn
01-08-2010, 04:51 PM
สวัสดีครับท่านนพ
ผมเป็นสมาชิกใหม่น่ะครับอยากจะขอความอนุเคราะห์ขอชื่อที่เป็นมงคลครับ
ผมเกิดวันพฤหัสที่ 11มกราคม 2522 เวลา 20.30 ปีมะแม
ผมชื่อ พรอนันต์ เผ่าดิษฐ อยากได้ชื่อใหม่ที่เลขทักษา 24 หรือ 65 ก็ได้คับ ผมได้ลองดูกระทู้เก่าๆที่ท่านตั้งให้ท่านอื่นชอบชื่อ พิชญ์ศราพงษ์ แต่กำลังชั่งใจอยู่ครับอยากได้ชื่ออีกเพื่อไว้เป็นตัวเลือกโดยเฉพาะอักษรเดชที่ขึ้นต้นด้วย อ,ศ ขอบพระคุณท่านล่วงหน้าเลยนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัส

ปฏิญญา แปลว่า ผู้ให้คำมั่นสัญญา
อาวิภัช แปลว่า ผู้ทำความกระจ่าง
อิษฎา แปลว่า ผู้น่าปราถนา
คณิศร แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในหมู่คน
ชยพล แปลว่า ผู้มีกำลังในชัยชนะ
พิรชัย แปลว่า นักรบผู้เก่งกล้า
สกุลปาล แปลว่า ผู้รักษาตระกูล

ชื่อทักษา 65 สำหรับชาย วันพฤหัส

ยวิษฐ์ศรณ์ แปลว่า ผู้พึ่งพิงที่เยาวัย
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งอันเป้นที่พึ่ง
ณัฏฐ์วรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐของนักปราชญ์
เศรษฐสัณห์ แปลว่า ผู้สุภาพและดีเลิศ
ศิษฐ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีรูปงาม
พงศ์พิรัชย์ แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันแกล้วกล้าของตระกูล
สรรค์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่พิถีพิถัน

toony
01-08-2010, 08:07 PM
ขอบคุณมากค่ะ ขอให้คุณนพ สุขภาพแข็งแรงนะค่ะ

๋Jupiter_st
01-08-2010, 11:28 PM
[/quote]
สวัสดีครับ

ต ไม่สามารถใช้ฏ แทนได้ และ ฑ ไม่นำมาใช้แทน ท ในกรณี เป็นตัวสะกด และนอกจากนั้น
ทำให้ภาษาไทยวิบัติได้ครับ แต่ถ้าทางเขตยอมให้จด ก็แล้วแต่คุณ แต่คำที่เปลี่ยนจะไม่สามารถ
แปลได้ ถ้าเป็นข้อสอบก็ถือว่า ตอบผิดครับ
[/quote]

ขอบคุณมากครับ งั้นไม่ใช้ แล้ว ครับ T T หาใหม่ หาใหม่ ครับ สู้ๆ

angkhameen
01-09-2010, 01:44 AM
หนูเพิ่งได้สมัครเข้ามาเป็นสมาชิก และสนใจเรื่องการตั้งชื่อค่ะ
หนูชื่อ อังคมีน บูรณารมย์ ค่ะ เกิดวันอังคาร และพอทราบว่าชื่อนี้มีตัวกาลกิณีอยู่ จึงอยากเปลี่ยนค่ะ แต่อยากได้ชื่อที่มีลักษณะคล้ายๆเดิม อยากรบกวนให้คุณนพช่วยแนะนำให้หน่อยค่ะ
และอยากทราบว่าชื่อ อมีนา มีความหมายไหมคะ และถ้ามี หมายความว่าอะไรคะ

ขอบคุณคุณนพมากค่ะ :D

๋Jupiter_st
01-09-2010, 12:41 PM
ขอรบกวน คุณอา อีกครั้งนะครับ เมื่อวาน นั่งคิดทั้งคืน ว่าจะทำยังไง ?

ผม เกิด วัน พฤหัสบดี อยากได้ ชื่อ ที่มีเลขทักษา 56 ความหมาย เชิงธรรมะ (ตัวอักษรอะไรนำก็ได้นะครับ)

ยังไง รบกวนคุณอา อีกซักครั้งนะคับ ไม่ต้อง รีบตอบก็ได้นะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

alisa
01-09-2010, 01:17 PM
ขอบคุณ ค่ะ อลิษา แปลว่านางพญาผึ้งหรือค่ะ ทักษาไม่ดีหรือเจ้าค่ะ อลิษา ทองลาด อังคาร21 ส.ค.16 รวมแล้วเป็นยังไง ค่ะ ช่วยดูให้หน่อยค่ะ

noppakorn
01-09-2010, 03:22 PM
หนูเพิ่งได้สมัครเข้ามาเป็นสมาชิก และสนใจเรื่องการตั้งชื่อค่ะ
หนูชื่อ อังคมีน บูรณารมย์ ค่ะ เกิดวันอังคาร และพอทราบว่าชื่อนี้มีตัวกาลกิณีอยู่ จึงอยากเปลี่ยนค่ะ แต่อยากได้ชื่อที่มีลักษณะคล้ายๆเดิม อยากรบกวนให้คุณนพช่วยแนะนำให้หน่อยค่ะ
และอยากทราบว่าชื่อ อมีนา มีความหมายไหมคะ และถ้ามี หมายความว่าอะไรคะ

ขอบคุณคุณนพมากค่ะ :D

สวัสดีครับ

อมีนา อามีนา เป็นชื่อที่ตั้งทับศัพท์ ให้มีความหมายระลึกถึงชื่อเดือนมีนาคม ไม่มีคำแปลครับ
ถ้าแปลก็คงต้องแปลว่า (อมีนา แปลว่า ไม่มีที่นา เพราะ อ แปลว่า ไม่) เอาว่าไม่มีคำแปล หรือ
เป็นชื่อต่างประเทศก็มี เช่น AMENA ครับ
นามสกุล บูรรารมย์ ทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวม ได้ 63 ทั้งสองเลขเป็น
เลขมงคล เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความสำเร็จในชีวิต สมหวังทั้งการงาน เงินและความรัก มี
ผู้สนับสนุน เป็นอย่างดี มีความฉลาด เรียนรู้ง่าย ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

มีนญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงแห่งเดือนมีนาคม
มีนนภา แปลว่า ท้องฟ้าเดือนมีนาคม
มีนาภร แปลว่า ผู้เลี้ยงดูเดือนมีนาคม
มีนรชา แปลว่า สมบัติแห่งเดือนมีนาคม

ลองเลือกดูน่ะครับไม่ทราบจะถูกใจไหม
เปลี่ยนชื่อแล้วควรไปทำบุญสร้างทาน เพื่อเสริมชะตาและบอกเทวดาประจำตน

noppakorn
01-09-2010, 03:31 PM
ขอรบกวน คุณอา อีกครั้งนะครับ เมื่อวาน นั่งคิดทั้งคืน ว่าจะทำยังไง ?

ผม เกิด วัน พฤหัสบดี อยากได้ ชื่อ ที่มีเลขทักษา 56 ความหมาย เชิงธรรมะ (ตัวอักษรอะไรนำก็ได้นะครับ)

ยังไง รบกวนคุณอา อีกซักครั้งนะคับ ไม่ต้อง รีบตอบก็ได้นะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 ความหมาย ออกธรรมะ

สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพเรียบร้อย
ปูรณ์วเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดโดยสมบูรณ์
วิชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่รู้แจ้ง

noppakorn
01-09-2010, 03:42 PM
ขอบคุณ ค่ะ อลิษา แปลว่านางพญาผึ้งหรือค่ะ ทักษาไม่ดีหรือเจ้าค่ะ อลิษา ทองลาด อังคาร21 ส.ค.16 รวมแล้วเป็นยังไง ค่ะ ช่วยดูให้หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

อลิษา ทักษา 21 เป็นดาวจันทร์และอาทิตย์ หมายถึงความเป็นคนนอบน้อม เอาใจใส่ผู้อื่น
แต่ภายในอารมย์เป็นคนค่อนข้างใจร้อน เข้มแข็ง ชีวิตมักหักเหเพราะทักษานี้มักขัดแย้ง
ในอารมย์ของตนเอง ชีวิตบางครั้งเดินไปได้ดี แต่จู่ๆ ก็สามารถเปลี่ยนแปลงไปโดยไม่คาด
คิด นามสกุล ทองลาด ทักษา 17 มักมีการเปลี่ยนแปลงโดยไม่คาดคิด ทักษารวมกับชื่อได้
38 เป็นดาวอังคารและราหู เจ้าของทักษานี้มักจะเป็นคนลุ่มหลงและงมงายในสิ่งต่างๆได้
ง่าย ระวังการคบหาคน ควรพิจารณาให้ดี เพราะหากคบคนไม่ดีจะชักนำให้เสียคนได้โดยง่าย
อบายมุขทุกชนิดให้ไกลห่าง เพราะหากหลวมตัวพลัดเข้าไป จะถอนตัวไม่ขึ้น เป็นคนทะเยอ
ทะยาน แต่ใจร้อนทำอะไรต้องการความรวดเร็ว แต่มักไม่ได้ดี ต้องระวังครับ

๋Jupiter_st
01-09-2010, 08:25 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 ความหมาย ออกธรรมะ

สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพเรียบร้อย
ปูรณ์วเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดโดยสมบูรณ์
วิชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่รู้แจ้ง คุณอาครับ ชื่อนี้ มี ต เต่า เป็น กาลกิณี ครับผม

มีอีกคำถาม อยากถาม ครับ

" สิณญ์กริณญ์"
" วรัชญ์กริณญ์ "
"จิรัสย์กริณ"
มีความหมายไหมครับ ? ?

mommam
01-10-2010, 02:45 PM
สวัสดีคะ พอดีหนูอยากเปลี่ยนชื่อ เดิมชื่อ อุทุมพร นามสกุล สุนทร เกิดวันศุกร์ ที่ 18 พฤจิกายน พ.ศ 2526 กลางคืน ตรงกับคืนวันลอยกระทงพอดี รบกวนแนะนำชื่อที่มีหมายที่ดีๆสำหรับคนที่เกิดวันนี้คะสอบราชการที่ไหนก็ขอให้หนูสอบติดชีวิตครอบครัวหน้าที่การงานและทุกอย่างดำเนินไปได้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ

noppakorn
01-10-2010, 03:06 PM

[/quote]
สวัสดีครับ

สิณญ์กริณญ์ คำว่า สิณญ์ ไม่พบว่ามีคำศัพท์ สันนิษฐานว่าจะมาจากคำว่า สิณี+ญา แต่ไม่กล้าฟันธง กริณ แปลว่าช้าง ญา แปลว่า รู้
วรัชญ์กริณญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องช้างที่รู้สิ่งประเสริฐ
จิรัสย์กริณ แปลว่า ผู้รู้เรื่องช้างนิรันดร์

๋Jupiter_st
01-10-2010, 11:03 PM

สวัสดีครับ

สิณญ์กริณญ์ คำว่า สิณญ์ ไม่พบว่ามีคำศัพท์ สันนิษฐานว่าจะมาจากคำว่า สิณี+ญา แต่ไม่กล้าฟันธง กริณ แปลว่าช้าง ญา แปลว่า รู้
วรัชญ์กริณญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องช้างที่รู้สิ่งประเสริฐ
จิรัสย์กริณ แปลว่า ผู้รู้เรื่องช้างนิรันดร์
[/quote]

ขอบคุณมาก นะครับ ขอให้คุณอา ได้ กินขนม อร่อยๆ เยอะ ๆนะครับ ^^

Duangta
01-11-2010, 12:42 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อดวงตา ค่ะ เกิดวันศุกร์ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะชื่อเดิมมี ว เป็นกาลกิณีค่ะ ขอเป็นชื่อธรรมดาๆนะคะ อ่านและเรียกง่าย ความหมายดี ก็พอแล้วค่ะ เพราะอายุเยอะแล้วค่ะ
นามสกุลทักษาเลข 24 ค่ะ และขอรบกวนตั้งชื่อดังนี้นะคะ
อักษรที่อยากให้มีค่ะ ศ หรือ ส (บริวาร) และ ก หรือ ข หรือ ค หรือ ง (เดช) และ ณ (มูละ) (แต่ไม่ต้องมีครบก็ได้ค่ะ ตามแต่คุณนพกรณ์ จะแนะนำค่ะ จริงๆแล้วเค้าต้องใช้วรรคเดชนำใช่มั้ยคะ แต่รู้สึกชอบ ศ หรือ ส มากกว่าน่ะค่ะ แต่ถ้าแนะนำวรรค เดช ก็ยินดีค่ะ (ต้องไปดูคำตอบในหัวข้อ ก,ข,ค,ง, ใช่มั้ยคะ)
อักษรที่ไม่อยากให้มีค่ะ ย,ร,ล,ว และ จ,ฉ,ช,ซ,ฌ,ญ ค่ะ

ต้องขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยนะคะ อ่านชื่อมาหมดกระทู้นี้แล้วยังหาชื่อที่ทักษาเลขดีๆเมื่อรวมกับนามสกุลไม่ได้น่ะค่ะ จะตั้งเองก็ยากมากเลยค่ะตั้งไม่ได้ซักกะทีค่ะ เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เลยค่ะ กลัวตั้งไปผิดๆถูกๆน่ะค่ะเลยขอถามคุณนพกรณ์ ให้แน่ใจไปเลยดีกว่าค่ะ

mam7734
01-11-2010, 09:51 AM

สวัสดีครับ

อย่าน้อยใจเลยครับ พอดีคุณใช้สีแดง ซึ่งผมมักจะใช้เป็นคำตอบในสีนี้
เลยเข้าใจว่าเป้นกระทู้ของตนเอง ก็เลยมองข้ามไปครับ ประกอบระยะนี้
คนถามเข้ามาจนตอบแทบไม่ทัน ใช้เวลาเกินวันละ 5 ชม.ในการตอบจึง
อาจหลุด หรือตอบผิดไปบ้าง ต้องขออภัยด้วย
ในกรณีของน้อง คงต้องถามมาใหม่ เพราะไม่ได้แจ้งวันเกิดมาด้วยครับ

แจ้งมาใหม่น่ะครับ ตอนนี้ตอบใกล้ทันทุกคำถามแล้วครับ

ขอบคุณนะคะที่ตอบ แหม่มก็ว่าลืมอะไรไปบางอย่างต้องขอโทษด้วยนะคะ เลยทำให้เสียเวลา
เพื่อนเกิดวันเสาร์ค่ะ รบกวนอีกทีนะคะ ขอบคุณค่ะ

piangfan
01-11-2010, 06:54 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณแหม่ม และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แวะมาสวัสดีปีใหม่ค่ะ
ขอให้ทุกๆท่านมีความสุขค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-11-2010, 09:22 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อดวงตา ค่ะ เกิดวันศุกร์ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะชื่อเดิมมี ว เป็นกาลกิณีค่ะ ขอเป็นชื่อธรรมดาๆนะคะ อ่านและเรียกง่าย ความหมายดี ก็พอแล้วค่ะ เพราะอายุเยอะแล้วค่ะ
นามสกุลทักษาเลข 24 ค่ะ และขอรบกวนตั้งชื่อดังนี้นะคะ
อักษรที่อยากให้มีค่ะ ศ หรือ ส (บริวาร) และ ก หรือ ข หรือ ค หรือ ง (เดช) และ ณ (มูละ) (แต่ไม่ต้องมีครบก็ได้ค่ะ ตามแต่คุณนพกรณ์ จะแนะนำค่ะ จริงๆแล้วเค้าต้องใช้วรรคเดชนำใช่มั้ยคะ แต่รู้สึกชอบ ศ หรือ ส มากกว่าน่ะค่ะ แต่ถ้าแนะนำวรรค เดช ก็ยินดีค่ะ (ต้องไปดูคำตอบในหัวข้อ ก,ข,ค,ง, ใช่มั้ยคะ)
อักษรที่ไม่อยากให้มีค่ะ ย,ร,ล,ว และ จ,ฉ,ช,ซ,ฌ,ญ ค่ะ

ต้องขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยนะคะ อ่านชื่อมาหมดกระทู้นี้แล้วยังหาชื่อที่ทักษาเลขดีๆเมื่อรวมกับนามสกุลไม่ได้น่ะค่ะ จะตั้งเองก็ยากมากเลยค่ะตั้งไม่ได้ซักกะทีค่ะ เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เลยค่ะ กลัวตั้งไปผิดๆถูกๆน่ะค่ะเลยขอถามคุณนพกรณ์ ให้แน่ใจไปเลยดีกว่าค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษานามสกุล 24 เหมาะกับชื่อทักษา 41 เป็นดาวพุธและดาวอาทิตย์ บอกถึงความฉลาด
เรียนรู้ง่าย คล่องแคล่ว ชอบงานท้าทาย มีผู้ใหญ่ช่วยเหลือ ชีวิตประสบความสำเร็จ เป็นผู้นำ
ที่ดี เก็บความรู้สึกเก่ง ผลรวมชื่อกับนามสกุล ได้ทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และดาวพฤหัส ดาว
ศุภโชคคู่ บอกถึงความสำเร็จ ผู้ใหญ่ให้การสนับสนุน ความรักสมหวัง รุ่งเรือง
อักษร ศ ส ค่อนข้างยาก เพราะมักจะคู่กับ กลุ่ม ยรลว ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก
กานต์ยุพน แปลว่า ความสาวที่น่ารัก
ศุภณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญที่ประเสริฐ (หลีก ช ไม่ได้ครับ)
ศกุนพัฒนี แปลว่า ความเจริญที่บินได้

ขอโทษครับ กานต์ยุพน ใช้ไม่ได้ครับ มี ย เป็นกาลกิณี ครับ

puipui
01-12-2010, 11:18 AM
ผมขอทราบความหมายของสกุล "สังขวิเชียร" ด้วยนะครับ

ศิริชัย สังขวิเชียร
ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
01-12-2010, 01:18 PM
ผมขอทราบความหมายของสกุล "สังขวิเชียร" ด้วยนะครับ

ศิริชัย สังขวิเชียร
ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

สังขวิเชียร แปลว่า เพชรที่ได้ปรุงแต่งขึ้น,ความเจริญรุ่งเรือง(เพชร)ที่ได้สร้างขึ้น

Duangta
01-12-2010, 09:18 PM

สวัสดีครับ

ทักษานามสกุล 24 เหมาะกับชื่อทักษา 41 เป็นดาวพุธและดาวอาทิตย์ บอกถึงความฉลาด
เรียนรู้ง่าย คล่องแคล่ว ชอบงานท้าทาย มีผู้ใหญ่ช่วยเหลือ ชีวิตประสบความสำเร็จ เป็นผู้นำ
ที่ดี เก็บความรู้สึกเก่ง ผลรวมชื่อกับนามสกุล ได้ทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และดาวพฤหัส ดาว
ศุภโชคคู่ บอกถึงความสำเร็จ ผู้ใหญ่ให้การสนับสนุน ความรักสมหวัง รุ่งเรือง
อักษร ศ ส ค่อนข้างยาก เพราะมักจะคู่กับ กลุ่ม ยรลว ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก
กานต์ยุพน แปลว่า ความสาวที่น่ารัก
ศุภณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญที่ประเสริฐ (หลีก ช ไม่ได้ครับ)
ศกุนพัฒนี แปลว่า ความเจริญที่บินได้

ขอขอบคุณ คุณนพกรณ์ มากๆเลยนะคะ ขอรบกวนถามอีกนิดนะคะ ชื่อ ศุภณพิชญ์ อ่าน สุ-พน-พิด หรือว่า สุ-พะ-นะ-พิด คะ ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะ

บุญรักษาค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

mam7734
01-13-2010, 10:07 AM
[[size=10pt]b]สวัสดีค่ะคุณนพ พอดีแหม่มเห็นว่าคุณนพยังไม่ได้ตอบของแหม่ม ก็เลยไม่รู้ว่าคุณนพลืมหรือเปล่า
ก็เลยขอถามใหม่เลยแล้วกันนะคะ เพื่อนเป็นผู้หญิง เกิดวันเสาร์ อยากได้ชื่อที่มี ส และ ศ นำ
ทักษา 42 ค่ะ รบกวนอีกทีนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ[/b][/move[/size[/font]]][/color]

alisa
01-13-2010, 10:27 AM
ถ้า เปลี่ยนนามสกุล แล้วจะ เป็นยังไงค่ะ ช่วยดูให้หน่อยค่ะ ชื่อ อลิษา ธาตุระหัน เกิด 21 ส.ค 2516 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

kat
01-13-2010, 11:34 AM
ชื่อ ศิชาพัชน์ แปลว่าอะไรค่ะ
รบกวนแปลความหมายด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
01-13-2010, 08:23 PM
ขอขอบคุณ คุณนพกรณ์ มากๆเลยนะคะ ขอรบกวนถามอีกนิดนะคะ ชื่อ ศุภณพิชญ์ อ่าน สุ-พน-พิด หรือว่า สุ-พะ-นะ-พิด คะ ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะ

บุญรักษาค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

สุภณพิชญ์ อ่านว่า สุ พน พิด ครับ

noppakorn
01-13-2010, 08:29 PM
[[size=10pt]b]สวัสดีค่ะคุณนพ พอดีแหม่มเห็นว่าคุณนพยังไม่ได้ตอบของแหม่ม ก็เลยไม่รู้ว่าคุณนพลืมหรือเปล่า
ก็เลยขอถามใหม่เลยแล้วกันนะคะ เพื่อนเป็นผู้หญิง เกิดวันเสาร์ อยากได้ชื่อที่มี ส และ ศ นำ
ทักษา 42 ค่ะ รบกวนอีกทีนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ[/b][/move[/size[/font]]][/color]

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
สิริชนุตต์แปลว่า ผู้เป็นคนเหนือคนที่มีมงคล
สุคนธ์รสา แปลว่า กลิ่นหอมของไม้เถา

noppakorn
01-13-2010, 08:31 PM
ถ้า เปลี่ยนนามสกุล แล้วจะ เป็นยังไงค่ะ ช่วยดูให้หน่อยค่ะ ชื่อ อลิษา ธาตุระหัน เกิด 21 ส.ค 2516 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รออาทิตย์หน้าน่ะครับ ตอบไม่ทันครับ ค่อยมาถามใหม่น่ะครับ ไม่ค่อยเข้าใจคำถามครับ

noppakorn
01-13-2010, 08:35 PM
ชื่อ ศิชาพัชน์ แปลว่าอะไรค่ะ
รบกวนแปลความหมายด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ศิชาพัชน์ แปลว่า พัดที่เกิดมาดี (พัชน์ แปลว่า พัด)

NANGFA
01-13-2010, 08:49 PM
รบกวนแปลชื่อ+สกุลให้ด้วยนะคะ

ชื่อ ศิริวาวรรณ สมพงษ์ศิริน

เกิดวันพฤหัสบดี

ขอบคุณคะ

naraphing
01-17-2010, 11:18 PM
สวัสดีครับ ช่วยแปลคำว่า "ษิลายุ" ให้ด้วยนะครับ เป็นชื่อของเพือนอะครับไม่รู้แปลว่าอะไร ขอบพระคุณครับ

naraphing
01-18-2010, 02:24 PM
สวัสดีครับผมมีชื่อมาให้พี่ช่วยแปล "ษิลายุ" ครับไม่ทราบว่าแปลว่าอะไร ขอขอบพระคุณมากครับ

mj_naja
01-18-2010, 08:09 PM
สวัสดีค่ะท่านอุบาสกนพกรณ์
น้องชายอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อเดิม อัคเณศ แพ่งโยธา
เกิดวันที่ 25 เมษา 2534 เวลา 04.58 ค่ะ
ขึ้น 12 ค่ำ เดือน 6 ปีมะแม

รบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อเพราะๆและเหมาะสมให้หน่อยค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

sranpas
01-18-2010, 09:02 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ ศรัญภัสสร์ ค่ะ ไม่ทราบว่าผู้หญิงวันเสาร์ใช้ชื่อนี้ได้หรือเปล่าคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

piangfan
01-18-2010, 09:16 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

pickup
01-19-2010, 12:02 PM
สวัสดีค่ะคือต้องการทราบคำแปลชื่อดังนี้ค่ะ
1. ศศิณฑ์
2. ศศิมัณฑ์

aong
01-19-2010, 12:38 PM
อยากได้วันเปลี่ยนชื่อที่เป็นวันมงคลค่ะ เกิดวันที่ 30 มีนาคม ค่ะ ตอบด้วยนะค่ะ

aong
01-19-2010, 01:01 PM
พี่ค่ะอยากถามว่า ระหว่างชื่อ ศรัณย์ญรัชต์ กับ ศรัญย์ญารัชต์ ความหมายมันเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ

และควรให้ชื่อไหนดีคะ ที่เขียนถูกต้องตามหลักภาษาไทย รบกวนพี่ตอบหน่อยนะค่ะ เพราะว่าจะไปเปลี่ยนชื่อประมาณเดือน มีนาคม 53
อยากได้วันและเวลา เปลี่ยนชื่อที่เป็นวันมงคลค่ะ เกิดวันที่ 30 มีนาคม 2519 ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ[/color][/font]

syamm
01-19-2010, 01:35 PM
เศรษฐศิริ
ศิริกานต์
ศิริญญา
สราญสิริ
สุชาวลัย
สุภาวิณี
สิวารัตน์
สุภาพงศ์
ศศิธร
สิตารมย์
สิรินทรา
แสงชัย
อมรทรัพย์

รบกวนด้วยค่ะ ^^ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

kubota
01-19-2010, 02:46 PM
ขอรบกวน ความหมายของชื่อเหล่านี้ด้วยครับ จะนำไปตั้งชื่อลูกสาวครับ ถ้าจะแนะนำชื่อที่ใกล้เคียงด้วยก็ยินดีนะครับ

- อาริศริน
- อริศรินทร์
- ดาวจุติ

suphun
01-19-2010, 03:16 PM
สวัสดีค่ะอยากรบกวนช่วยแปลชื่อให้ด้วยนะค่ะ
หลานเกิดวันพฤหัส 2 คนค่ะ เด็กผู้ชายค่ะ
-ศศิวากร
-ศศิวาการ
-ศิวากร
-ศิวาการ

alisa
01-19-2010, 05:40 PM
ชื่อ อลิษา ธาตุระหัน เกิด 21 ส.ค. 2516 ทักษาเป็น ยังไงค่ะ ช่วยดูไหน่อย ค่ะ พี่นพ

akbong
01-20-2010, 11:26 AM
สวัสดีคะอยากรบกวนช่วยแปลชื่อให้หน่อยคะ ชื่อ เศรษภวรรธน์ ถ้าความหมายไม่ดีช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยคะ เป็นผู้ชาย เกิดวันเสาร์ ที่ 2 ตุลาคม 2519 ปีมะโรง และจะรอคำตอบนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

unun
01-20-2010, 12:28 PM
[size=10pt]สวัสดีค่ะคุณพี่ ;D
จะขอรบกวนเกี่ยวกับการตั้งชื่อนะคะเกิดวันอังคารที่ 1 เมษายน พ.ศ. 2529 เวลา 00.15 น. ดิฉันเกิดปีขาล ค่ะ
ไม่ทราบว่ายังอยู่ในคืนวันจันทร์ใช่ไหมค่ะ คือดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะแต่ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองเกิดวันอะไรกันแน่เพราะแต่ละที่บอกวันเกิดไม่เหมือนกันค่ะ ชื่อเดิมของดิฉันคืออัญชลี นามสกุลของดิฉันคือ ศิริรัตนกุลชัย ผลรวมของนามสกุลได้เท่ากับ 57 หรือเปล่าค่ะดิฉันอยากให้ชื่อของดิฉันมีผลรวมเท่ากับ 42 ค่ะ และอยากได้ความหมายประมาณว่า มีความสำเร็จดี, จุดหมายปลายทางดีหรืออะไรก็ได้เกี่ยวเนื่องกับความสำเร็จในอนาคตค่ะยังไงช่วยรบกวนด้วยน่ะค่ะเอาสักหลายๆๆๆชื่อค่ะ

ไม่ก็รบกวนตั้งชื่อแปลกๆๆด้วยน่ะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ ::) ::) ::)[/]

aong
01-20-2010, 12:35 PM
พี่นพไปไหนค่ะ ไม่เห็นมาตอบคำถามเลยค่ะ

auschara
01-20-2010, 04:24 PM
[color=black]หนูขอชื่อของคนเกิดวันจันทร์ ได้มั้ยค่ะ เพราะว่าหนูหาชื่อนี้มาเป็นเวลาหลายวันแล้ว เพราะนามสกุลหนู รวมบวกกันแล้ว ได้ค่า เท่ากับ 52 ค่ะ นามสกุลหนูคือ จำเริญสัตย์คะ และชื่อ ที่ดีหาอยากมากค่ะ ชื่อเดิมหนูคือ อัจฉรา จำเริญสัตย์ มันตกเลขไม่ดีค่ะ ก็เลยอยากเปลี่ยนเผื่อชีวิตจะดีขึ้นค่ะ ขอบพระคุณมากนะค่ะ รบกวนช่วยตอบกระทู้หนูด่วนด้วยนะค่ะ

Apaiporn
01-28-2010, 07:56 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ อภัยพร ค่ะ

noppakorn
01-28-2010, 10:23 PM
b]สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน[/b]

เนื่องจากเวประบบเสียไปหลายวัน เมื่อกู้เสร็จแล้ว ปรากฏว่า มีกระทู้ที่ได้ตอบไปแล้ว และยังไม่ได้ตอบได้หายไป ซึ่งผมไม่ได้เก็บข้อมูลไว้ ว่าได้ตอบ
ผู้ใดไปแล้วบ้าง เนื่องจากมีกระทู้ถามเข้ามาใหม่และที่ตกค้างจากผมการที่ผมเดินทาง ไม่ได้มาตอบ อีกหลายๆคำถาม หากจะย้อนตอบอีกครั้ง ก็จะทำ
การตอบและแปลชื่อให้ ญาติธรรมไม่ทัน และเนื่องจากอีกสองสัปดาห์ ผมก็จะเดินทางอีกแล้ว และวันเสาร์อาทิตย์ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาตอบ เนื่องจากต้อง
เดินสายไปวัดวา และทำบุญ เหตุนี้จึงเกรงว่าจะตอบปัญหาญาติธรรมทุกท่านไม่ครบถ้วน อาจมีการตกหล่น ซึ่งจะทำให้เสียความรู้สึกกัน ฉะนั้นจะต้องขอ
อภัยมายังญาติธรรมทุกๆท่าน และขอเรียนแจ้งว่า ผมจะตอบกระทู้ให้แต่จะขอยกยอดโดยเริ่มนับตั้งแต่วันพุธที่ 27 มกราคมเป็นต้นไป

ญาติธรรมที่ได้ถามมาก่อนหน้าและยังไม่ได้รับคำตอบ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่ง และช่วยกรุณาตั้งกระทู้ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ ผมจะทะยอยตอบให้ในช่วง
บ่ายวันศุกร์ที่ 29 มกราคมเป็นต้นไป (วันเสาร์ต้องไปหล่อพระที่จ.สุพรรณบุรี หากกลับมาทันก็จะตอบคำถามต่อครับ)

ต้องขออภัยในความขัดข้องมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจและเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

ปัญหาของทุกๆท่านผมจะพยายามไม่ให้ตกหล่นครับ
นพกรณ์

alisa
01-29-2010, 02:45 PM
ชื่อ อลิษา ธาตุระหัน เกิด วันอังคาร ที่ 21 สิงหาคม 2516 ค่ะ เป็นยังไงค่ะ ช่วยดูให้หน่อยค่ะ

khunCopter
01-30-2010, 10:11 AM
รบกวนหน่อยน่ะค่ะ...
คนที่เกิดวันอาทิตย์ชื่ออัจฉริยาพร ดีหรือป่าวคือ แล้วแปลว่าอะไรค่ะ

pupae
01-30-2010, 02:16 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลให้หน่อยค่ะ
ชื่อ ศัญธิฌา แปลว่าอะไรค่ะแล้วใช้กับคนเกิดวันเสาร์ ได้มั้ยค่ะ :D :D :D

sweetviper
01-30-2010, 03:12 PM
สวัสดีค่ะ

สุภณ มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ ด่วนค่ะ ใกล้คลอดแล้วเดี๋ยวไม่มีใครมาเข้า internet ให้หน่ะคะ

รบกวนด้วยนะคะ

kook031
01-30-2010, 03:17 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ อยากจะเปลี่ยนชื่อให้พี่ชายที่เป็นฝาแฝด เกิดวันศุกร์ ขอชื่อที่คล้องจองกันด้วยค่ะ เลขทักษา 42 นะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

tjmindy
01-30-2010, 03:38 PM
อยากทราบความหมาย ของ ชื่อ อัคษ์พัชร์ กับ กฤติฎา มีความหมายว่าอะไรหรือคับ
พอดีจะเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุลผมผลรวมได้ 45 เลยอยากได้ผลรวมชื่อ = 54 อะคับ
หรือมีชื่ออื่นแนะนำไหมคับ เกิดวันพฤหัสบดี 16 ธันวาคม 2519 ขอบคุณคับ

naraphing
01-30-2010, 07:51 PM
:Dสวัสดีอีกครั้งครับ ขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบให้ และจะขอให้ช่วยแปลอีกชื่อครับ ษิลายุ ครับ

jn04
01-30-2010, 10:10 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ศรัญย์พชร์ (อ่านว่า = สะ-รัน-ยะ-พัด)ถูกไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

motherlode
01-31-2010, 09:36 AM
สุทธิชัย

แปลว่าอะไรครับ

moo^
01-31-2010, 03:26 PM

ดิฉันชื่อสุนันทา ค่ะ มีทักษา 24 ค่ะอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
รบกวนคุณนพกรณ์ช่วยเลือกชื่อให้ด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 17 มกราคม นามสกุลทักษา 38 ค่ะ
เป็นคนที่ต้องต่อสู้ทำด้วยตัวเองมาตลอด อาศัยผู้อื่นไม่ได้เลยค่ะ จึงอยากได้ชื่อที่มีคนคอยช่วยเหลือ อุปการะ
รบกวนอยากได้ชื่อที่มีทักษา 41หรือ 51ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

pupae
02-01-2010, 11:57 PM
ชื่อ ศัญธิฌา แปลว่าอะไรค่ะแล้วใช้กับคนเกิดวันเสาร์ ได้มั้ยค่ะ

aong
02-02-2010, 12:44 PM
พี่ค่ะอยากถามว่า ระหว่างชื่อ ศรัณย์ญรัชต์ กับ ศรัญย์ญารัชต์ ความหมายมันเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ

และควรให้ชื่อไหนดีคะ ที่เขียนถูกต้องตามหลักภาษาไทย รบกวนพี่ตอบหน่อยนะค่ะ เพราะว่าจะไปเปลี่ยนชื่อประมาณเดือน มีนาคม 53
อยากได้วันและเวลา เปลี่ยนชื่อที่เป็นวันมงคลค่ะ เกิดวันที่ 30 มีนาคม 2519 ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ[/color][/font]

unun
02-03-2010, 10:59 AM
สวัสดีค่ะคุณพี่
จะขอรบกวนเกี่ยวกับการตั้งชื่อนะคะเกิดวันอังคารที่ 1 เมษายน พ.ศ. 2529 เวลา 00.15 น. ดิฉันเกิดปีขาล ค่ะ
ไม่ทราบว่ายังอยู่ในคืนวันจันทร์ใช่ไหมค่ะ คือดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะแต่ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองเกิดวันอะไรกันแน่เพราะแต่ละเว็บบอกวันเกิดไม่เหมือนกันค่ะ ชื่อเดิมของดิฉันคืออัญชลี ได้ผลรวมเท่ากับ 29ใช่ไหมค่ะ นามสกุลของดิฉันคือ ศิริรัตนกุลชัย ผลรวมของนามสกุลได้เท่ากับ 57 หรือเปล่าค่ะดิฉันอยากให้ชื่อของดิฉันมีผลรวมเท่ากับ 42 ค่ะ เพราะผลรวมชื่อกับนามสกุลจะบวกกันไก้ 99% หรือเปล่าค่ะ และอยากได้ความหมายประมาณว่า มีความสำเร็จดี, จุดหมายปลายทางดีหรืออะไรก็ได้เกี่ยวเนื่องกับความสำเร็จในอนาคตค่ะยังไงช่วยรบกวนด้วยน่ะค่ะเอาสักหลายๆๆๆชื่อค่ะ ไม่ก็รบกวนตั้งชื่อแปลกๆๆด้วยน่ะค่ะ ดิฉันอยากได้วรรคศรีนำหน้าด้วยน่ะค่ะ
ยังไงก็กรุณาด้วยน่ะค่ะคุณพี่นพกรณ์
ดิฉันขอแบบด่วนๆๆด้วยน่ะค่ะเพราะดิฉันจะรีบไปเปลี่ยนชื่อค่ะเพราะต้องใบทำเรื่องทางราชการหลายอย่างค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

ultra-aa
02-03-2010, 01:57 PM
สวัสดีคะ
จากที่เคยรบกวนให้ดูชื่อให้ ชื่อ กมลนภัสส์ น่ะคะ เลยอยากจะขอปรึกษาเกี่ยวกับชื่อลูกชายอีกครั้งคะ
ชื่อ อาคิฬา ไม่ทราบจะแปลว่า พระอาทิตย์ ได้หรือไม่ เพราะเกิดวันศุกร์ เลยเลี่ยงที่จะให้ ร เปลี่ยนมาใช้ ฬ แทนค่ะ
แล้วถ้าชื่อไม่ดี หรือไม่มีความหมาย จะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ อยากได้ อ.นำหน้า(เหมือนพ่อเค้าค่ะ)
รบกวนช่วยหาชื่อให้บ้างจะได้ไหมคะ นามสกุลรวม ได้ 47 ค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะที่ให้ความช่วยเหลือ

noppakorn
02-03-2010, 03:59 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ อภัยพร ค่ะ

สวัสดีครับ

อภัยพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐในความปลอดภัย, ผู้ประเสริฐในการยกโทษ

noppakorn
02-03-2010, 04:02 PM
รบกวนหน่อยน่ะค่ะ...
คนที่เกิดวันอาทิตย์ชื่ออัจฉริยาพร ดีหรือป่าวคือ แล้วแปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

อัฉริยาพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐและวิเศษอันน่าอัศจรรย์

คนเกิดวันอาทิตย์ใช้ได้ครับ ไม่มีกาลกิณี

noppakorn
02-03-2010, 04:10 PM
ชื่อ อลิษา ธาตุระหัน เกิด วันอังคาร ที่ 21 สิงหาคม 2516 ค่ะ เป็นยังไงค่ะ ช่วยดูให้หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

อลิษา ทักษา 21 เป็นดาวจันทร์และอาทิตย์ ตกน้ำกับไฟ นิสัยอ่อนน้อม เอาใจใส่ผู้อื่น แต่จิตใจ
ชอบความท้าทาย เข้มแข็ง ดื้อรั้น กล้าตัดสินใจ แต่จากเหตุนี้อาจทำให้มีปัญหาเกิดในชีวิต หาก
ไม่ระวังชีวิตจะไร้ซึ่งความสุข นามสกุล ธาตุระหัน ทักษา 27 เป็นจันทร์กับดาวเสาร์ ดาวบาปเข้า
คลุม ผลรวมได้ 48 เป็นดาวพุธและราหู บอกถึงความฉลาดแต่เป็นความฉลาดที่ทำให้ผิดพลาด
เนื่องจากดาวพุธและราหูเป็นดาวคู่ศัตรู ประกอลกับผลรวมรชื่อและสกุล รวมกันได้13 เป็นดาว
อังคารดาวบาปอีกดวง เพิ่มพลังให้ราหูยิ่งขึ้น ชีวิตอาจพลาดพลั้ง ตกอยู่ในแวดวงสิ่งเลวร้าย ทำการ
ใดก็มีปัญหา ทำงานดีก็ไม่ได้ดี ทำดีกับมีโทษ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนใหม่ครับ

noppakorn
02-03-2010, 04:15 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลให้หน่อยค่ะ
ชื่อ ศัญธิฌา แปลว่าอะไรค่ะแล้วใช้กับคนเกิดวันเสาร์ ได้มั้ยค่ะ :D :D :D

สวัสดีครับ

ศัญธิฌา คำว่า ศัญ ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษา 29 ไม่ดีครับ

คนเกิดวันเสาร พยัญชนะที่เป็นกาลกิณี คือ ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ ครับ

noppakorn
02-03-2010, 04:16 PM
สวัสดีค่ะ

สุภณ มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ ด่วนค่ะ ใกล้คลอดแล้วเดี๋ยวไม่มีใครมาเข้า internet ให้หน่ะคะ

สวัสดีครับ

สุภณ แปลว่า ผู้กล่าวดี,ผู้พูดดี

noppakorn
02-03-2010, 04:26 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ อยากจะเปลี่ยนชื่อให้พี่ชายที่เป็นฝาแฝด เกิดวันศุกร์ ขอชื่อที่คล้องจองกันด้วยค่ะ เลขทักษา 42 นะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

1 อนณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่ไม่มีหนี้
พัฒน์ภูบดี แปลว่า ราชาแห่งความเจริญ
2 อธินชนุตต์ แปลว่า ผู้อยู่สูงสุดที่คนเชื่อฟัง
พิสุทธิ์ฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมอันบริสุทธิ์

noppakorn
02-03-2010, 04:33 PM
อยากทราบความหมาย ของ ชื่อ อัคษ์พัชร์ กับ กฤติฎา มีความหมายว่าอะไรหรือคับ
พอดีจะเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุลผมผลรวมได้ 45 เลยอยากได้ผลรวมชื่อ = 54 อะคับ
หรือมีชื่ออื่นแนะนำไหมคับ เกิดวันพฤหัสบดี 16 ธันวาคม 2519 ขอบคุณคับ

สวัสดีครับ

อัคษ์พัชร์ คำว่าอัคษ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
กฤติฎา อ้างอิงได้ว่า มาจาก กฤต+อิฎฐา เป็น

กฤติฎา แปลว่า ผู้น่ารักในการกระทำ ทักษา 15

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันศุกร์

นัทธ์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันนิรันดร
คมน์พิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่ได้ดำเนินไป
สิษฐ์กันต์ แปลว่า ผู้น่ารักและประเสริฐ
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางหนังสือ
ติณณ์อนนต์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้นความทุกข์อันไม่สิ้นสุด

noppakorn
02-03-2010, 04:36 PM
:Dสวัสดีอีกครั้งครับ ขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบให้ และจะขอให้ช่วยแปลอีกชื่อครับ ษิลายุ ครับ

สวัสดีครับ

ษิลายุ มาจาก ษิล + อายุ คำว่า ษิล ไม่มีคำศัพท์ครับ ปรกติพยัญชนะ ษ จะตามหลังพยัญชนะตัวอื่นครับ

noppakorn
02-03-2010, 04:38 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ศรัญย์พชร์ (อ่านว่า = สะ-รัน-ยะ-พัด)ถูกไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศรัญย์พชร์ อ่านว่า สะ รัน พด แปลว่า ความเข้มแข็งของพึ่งพา,คุณค่าของผู้พึ่งพา

noppakorn
02-03-2010, 04:40 PM
สุทธิชัย

แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

สุทธิชัย แปลว่า ชัยชนะอันบริสุทธิ์,ชัยชนะอันแท้จริง

noppakorn
02-03-2010, 04:50 PM

ดิฉันชื่อสุนันทา ค่ะ มีทักษา 24 ค่ะอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
รบกวนคุณนพกรณ์ช่วยเลือกชื่อให้ด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 17 มกราคม นามสกุลทักษา 38 ค่ะ
เป็นคนที่ต้องต่อสู้ทำด้วยตัวเองมาตลอด อาศัยผู้อื่นไม่ได้เลยค่ะ จึงอยากได้ชื่อที่มีคนคอยช่วยเหลือ อุปการะ
รบกวนอยากได้ชื่อที่มีทักษา 41หรือ 51ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล 38 ชื่อและทักษา 41และ 51 ไม่เหมาะสมกับผลรวมไม่ดีครับ มีเลข 7และ8 เป็นดาวร้าย
ทั้งสองดวงครับ หากทำไม่ดีก็จะส่งผลร้ายแก่เจ้าของทักษา ไม่เจ็บป่วย ก็ลำบากเหนื่อยยาก ถึงแม้
จะมีส่วนดีก็ตาม สามารถสร้างเสริมได้ด้วยการทำดีมีศีลธรรม แต่ก็ต้องเหนื่อยน่าดู เพราะทักษานาม
สกุลนี้จัดเป็นทักษา ที่หาคู่ดีมาร่วมแทบไม่ได้เลยครับ หากสามารถเปลี่ยนได้ อยากให้เปลี่ยนนามสกุล
ด้วยครับ ลองพิจารณาแล้วถามมาใหม่น่ะครับ แต่ถ้ายังอยากได้นามสกุลเดิม อยากแนะนำ ทักษา 51
จะป้องกันแก้ไขได้ง่ายกว่า ชื่อทักษา 41 ครับ

ยังไงลองตั้งกระทู้เข้ามาใหม่น่ะครับ ยินดีตอบถ้าไม่ติดธุระก็จะได้เร็วครับ

noppakorn
02-03-2010, 04:59 PM
สวัสดีครับ

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ อยากได้คำแปลของ 2 ชื่อข้างล่างนี้น่ะครับ

สรัชญาณุพงศ์

สรัญญณพงศ์

พอดีผมเกิดวัน พฤ ที่ 8 กพ ถ้าเป็นไปได้อยากจะเปลี่ยนให้ทันวันเกิดเลยน่ะครับผม
นามสกุล วิชชุวัชโรดม ครับ
ยังไงรบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับผม

สวัสดีครับ

สรัชญาณุพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรอบรู้และแกล้วกล้า ทักษา 54
สรัญญณพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้ในความรู้อันแกล้วกล้า ทักษา 54

นามสกุล วิชชุวัชโรดม ทักษา 41 ผลรวม ได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
02-03-2010, 11:41 PM
สวัสดีค่ะคุณพี่
ไม่ทราบว่ายังอยู่ในคืนวันจันทร์ใช่ไหมค่ะ คือดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะแต่ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองเกิดวันอะไรกันแน่เพราะแต่ละเว็บบอกวันเกิดไม่เหมือนกันค่ะ ชื่อเดิมของดิฉันคืออัญชลี ได้ผลรวมเท่ากับ 29ใช่ไหมค่ะ นามสกุลของดิฉันคือ ศิริรัตนกุลชัย ผลรวมของนามสกุลได้เท่ากับ 57 หรือเปล่าค่ะดิฉันอยากให้ชื่อของดิฉันมีผลรวมเท่ากับ 42 ค่ะ เพราะผลรวมชื่อกับนามสกุลจะบวกกันไก้ 99% หรือเปล่าค่ะ และอยากได้ความหมายประมาณว่า มีความสำเร็จดี, จุดหมายปลายทางดีหรืออะไรก็ได้เกี่ยวเนื่องกับความสำเร็จในอนาคตค่ะยังไงช่วยรบกวนด้วยน่ะค่ะเอาสักหลายๆๆๆชื่อค่ะ ไม่ก็รบกวนตั้งชื่อแปลกๆๆด้วยน่ะค่ะ ดิฉันอยากได้วรรคศรีนำหน้าด้วยน่ะค่ะ
ยังไงก็กรุณาด้วยน่ะค่ะคุณพี่นพกรณ์
ดิฉันขอแบบด่วนๆๆด้วยน่ะค่ะเพราะดิฉันจะรีบไปเปลี่ยนชื่อค่ะเพราะต้องใบทำเรื่องทางราชการหลายอย่างค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

คุณอัญชลี เกิดเวลา 00.15 น.ของวันอังคาร เป็นหลังเที่ยงคืนวันจันทร์ ไป สิบห้านาที
ให้นับเป็นคนวันจันทร์ ตามหลักโหราศาสตร์การตั้งชื่อ โดยนับถึงเวลา 5.59 น.ของเช้า
วันอังคาร ให้นับเป็นวันจันทร์ แต่เช้า 6.00 น.เป็นต้นไป จึงนับเป็นวันอังคารครับ ยกเว้น
วันพุธที่แบ่งเป็นกลางวันและกลางคืนครับ
วิเคราะห์: นามสกุลคุณทักษา 57 ใช้ทักษา 42 มาเป็นชื่อ เหมาะสมยิ่งครับ ผลรวมได้
ทักษา 99 เป็นทักษาที่ดีเยี่ยม เป็นดาวเกตุคู่ บอกถึงความสำเร็จที่คาดไม่ถึง มีพลังศักดิ์
สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ ให้หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ เพื่อเสริมพลังชะตาให้รุ่งเรืองยิ่งๆไป

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
ธรณ์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แห่งแผ่นดิน,ผู้ทรงไว้ซึ่งความบริสุทธิ์
ธรรม์นลัท แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความโชคดี
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า

noppakorn
02-04-2010, 12:15 AM
สวัสดีคะ
จากที่เคยรบกวนให้ดูชื่อให้ ชื่อ กมลนภัสส์ น่ะคะ เลยอยากจะขอปรึกษาเกี่ยวกับชื่อลูกชายอีกครั้งคะ
ชื่อ อาคิฬา ไม่ทราบจะแปลว่า พระอาทิตย์ ได้หรือไม่ เพราะเกิดวันศุกร์ เลยเลี่ยงที่จะให้ ร เปลี่ยนมาใช้ ฬ แทนค่ะ
แล้วถ้าชื่อไม่ดี หรือไม่มีความหมาย จะเปลี่งยนเป็นชื่ออะไรดีคะ อยากได้ อ.นำหน้า(เหมือนพ่อเค้าค่ะ)
รบกวนช่วยหาชื่อให้บ้างจะได้ไหมคะ นามสกุลรวม ได้ 47 ค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะที่ให้ความช่วยเหลือ

สวัสดีครับ

อาคิฬา ที่จริงเขียน อาคิรา เป็นภาษาญี่ปุ่น แปลว่า พระอาทิตย์,แสงสว่าง ครับไม่ใช่ภาษาไทย

นามสกุลทักษา 47 มีแต่ชื่อทักษา 45 จึงเหมาะสมที่สุดครับ เป็นดาวพุธและดาวพฤหัส
บอกถึงความสำเร็จ ความฉลาด มีโชค ผลรวมได้ท้กษา 92 เป็นดาวเกตุและดาวจันทร์
คือความสำเร็จ ความอ่อนน้อม ผลรวมได้ 11 เป็นอาทิตย์สองดวง บอกถึงจิตใจที่รวนเร
ไม่แน่ไม่นอน ชอบศึกษา เรื่องเก่า และโหราศาสตร์ เดินทางท่องเที่ยว หากทำตนเป้น
เชื่อมั่นในตนเองได้ ชีวิตเป็นสุขเยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชาย วันศุกร์

อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
อิษฏ์ชานน แปลว่า ความรู้ที่น่าปราถนา
อัณณ์อธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งแม่น้ำ
อิงคพจน์ แปลว่า ผู้พูดจามีความรู้

moo^
02-04-2010, 01:49 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล 38 ชื่อและทักษา 41และ 51 ไม่เหมาะสมกับผลรวมไม่ดีครับ มีเลข 7และ8 เป็นดาวร้าย
ทั้งสองดวงครับ หากทำไม่ดีก็จะส่งผลร้ายแก่เจ้าของทักษา ไม่เจ็บป่วย ก็ลำบากเหนื่อยยาก ถึงแม้
จะมีส่วนดีก็ตาม สามารถสร้างเสริมได้ด้วยการทำดีมีศีลธรรม แต่ก็ต้องเหนื่อยน่าดู เพราะทักษานาม
สกุลนี้จัดเป็นทักษา ที่หาคู่ดีมาร่วมแทบไม่ได้เลยครับ หากสามารถเปลี่ยนได้ อยากให้เปลี่ยนนามสกุล
ด้วยครับ ลองพิจารณาแล้วถามมาใหม่น่ะครับ แต่ถ้ายังอยากได้นามสกุลเดิม อยากแนะนำ ทักษา 51
จะป้องกันแก้ไขได้ง่ายกว่า ชื่อทักษา 41 ครับ

ยังไงลองตั้งกระทู้เข้ามาใหม่น่ะครับ ยินดีตอบถ้าไม่ติดธุระก็จะได้เร็วครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
สกุลจันทกานนท์ค่ะ คงไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้คงต้องใช้นามสกุลเดิมค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-04-2010, 05:12 PM
[สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
สกุลจันทกานนท์ค่ะ คงไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้คงต้องใช้นามสกุลเดิมค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดก็สำเร็จมักมีโชค มีมิตรมากเป็นทีรักใคร่ของผู้อื่น
เป็นเลขที่ประสบความสำเร็จได้ดีแต่ต้องหมั่นสร้างความดีมีเมตตา ทำบุญสร้างทานเพื่อ
สร้างเสริม ผลรวมทักษากับนามสกุล ได้ 89 เป็นราหูและดาวเกตุ บอกถึงปัญญาดี ทำ
การใดสำเร็จ แต่จิตใจไม่มีความเชื่อมั่น หลงเชื่อคนง่าย ลุ่มหลงสิ่งเร้นลับ หากหลีกได้
ก็ไม่มีความเสียหายเกิดขึ้น ทำอะไรคิดการใดต้องรอบคอบ เชื่อมั่นตนเองชีวิตก็เป็นสุขได้
ทำบุญบ่อยๆ สร้างทานเยอะๆ ที่ร้ายจะพ่ายแพ้ตน

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
กันต์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายอันเป็นที่รัก
กัณฑ์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายได้เป็นวรรคเป็นตอน
ณัฐธนิฏฐา แปลว่า ดาวฤกษ์ดวงที่ 23 ของนักปราชญ์
ศกุนต์นันท์ แปลว่า ความสุขดังนก
ปัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่มีความรู้เต็มเปี่ยม

moo^
02-04-2010, 09:16 PM
สำหรับคำแนะนำและชื่อความหมายดีๆค่ะ

unun
02-05-2010, 02:32 AM
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณนพกรณ์ขอขอบคุณสำหรับการตอบกระทู้ให้ดิฉันน่ะค่ะ
---------------------------------------------------------------------------------------
ดิฉันชื่ออัญชลี ที่ได้ถามชื่อของคนเกิดวันจันทร์ ชื่อทักษาขอ 42 น่ะค่ะสำหรับหญิงที่เกิดวันจันทร์
รบกวนคุณพี่ช่วยหาชื่อให้ดิฉันใหม่ได้ไหมค่ะเพราะชื่อยังไม่โดนใจดิฉันค่ะ สักหลายๆๆๆชื่อค่ะอยากได้ความหมายว่าประสบความสำเร็จค่ะถ้าเป็นไปได้น่ะค่ะขอวรรคศรีนำหน้าด้วยก็ดีน่ะค่ะ (ด ต ถ ท ธ น)
มันเกี่ยวกับการตั้งชื่อด้วยหรือเปล่าค่ะ ?? รบกวนอีกครั้งค่ะ
รบกวนช่วยตอบกระทู้ด่วนด้วยน่ะค่ะเพราะอาทิตย์หน้าดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อค่ะ

ultra-aa
02-05-2010, 10:53 AM
สวัสดีคะ รบกวนถามว่าถ้านามสกุลเลข47 เเล้วชื่อเลข 51จะดีกว่าชื่อเลข45 หรือไม่ค่ะ ถ้ายังไงรบกวนขอชื่อทักษาเลข 51เป็นชายชื่อขึ้นต้นด้วย อ.ทักษาเลข 51 รบกวนขอชื่อด้วยได้ไหมคะ..ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ คิดมาเป็นเดือนๆๆแล้ว..ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

supajira
02-05-2010, 03:55 PM
รบกวนตรวจสอบและแปลความหมาย ชื่อ ศุภจิรา
วัน /เดือน/ปี เกิด 31/12/2526 ค่ะ

Saithong
02-05-2010, 09:20 PM
มีคำถามมาขอรบกวนค่ะ
1.ชื่อ "สหพล" แปลว่าอะไร
2.เกิดวันจันทร์ เวลาประมาณ 9.30 น. ชื่อนี้ดีไหมคะ
3.นามสกุล"จันทรขันธ์มีโชคดี" มีความหมายไหมคะ ถ้ามี หมายถึงอะไร
4.ชื่อและนามสกุล ถือว่าดีไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

Saithong
02-05-2010, 09:27 PM
เนื่องจากเคยเข้ามาถามแล้วครั้งหนึ่งตั้งแต่ช่วงเดือน ก.ย. 2552 แต่ไม่ได้ติดตาม จึงขอรบกวนถามใหม่ค่ะ
1. เกิดวันอาทิตย์ เวลา 02.30 น.ของวันอาทิตย์ ยังจัดว่าเป็นวันเสาร์ใช่ไหมคะ
มีคนเคยทักว่า ชื่อมีตัวอักษรกาลกิณีใช่หรือเปล่าคะ
2. ชื่อ "สายทอง" นามสกุล "ต๊ะวรรณ" อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะทักษานามสกุล คือ 33 ส่วนทักษาของชื่อรู้แค่คร่าว ๆ ว่ารวมกับนาสมกุลแล้วไม่ดี
3. อยากเปลี่ยนชื่อ ขอคำแนะนำด้วยนะคะว่าควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดี อยากได้หลาย ๆ ชื่อค่ะ เพื่อเป็นตัวเลือก

ขอขอบคุณมากค่ะ

jariya
02-06-2010, 09:33 AM
อยากทราบค่ะว่าชื่อ ศตมล] มีความหมายว่าอะไร
และเหมาะสำหรับคนเกิดวันจันทร์ ผู้หญิง หรือไม่

noppakorn
02-06-2010, 03:37 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณนพกรณ์ขอขอบคุณสำหรับการตอบกระทู้ให้ดิฉันน่ะค่ะ
---------------------------------------------------------------------------------------
ดิฉันชื่ออัญชลี ที่ได้ถามชื่อของคนเกิดวันจันทร์ ชื่อทักษาขอ 42 น่ะค่ะสำหรับหญิงที่เกิดวันจันทร์
รบกวนคุณพี่ช่วยหาชื่อให้ดิฉันใหม่ได้ไหมค่ะเพราะชื่อยังไม่โดนใจดิฉันค่ะ สักหลายๆๆๆชื่อค่ะอยากได้ความหมายว่าประสบความสำเร็จค่ะถ้าเป็นไปได้น่ะค่ะขอวรรคศรีนำหน้าด้วยก็ดีน่ะค่ะ (ด ต ถ ท ธ น)
มันเกี่ยวกับการตั้งชื่อด้วยหรือเปล่าค่ะ ?? รบกวนอีกครั้งค่ะ
รบกวนช่วยตอบกระทู้ด่วนด้วยน่ะค่ะเพราะอาทิตย์หน้าดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อตามทักษาที่ต้องการตามความมุ่งหมาย เช่น ประสบความสำเร็จ บางครั้งไม่ได้แปลว่า ประสบความ
สำเร็จ แต่มีความหมายเดียวกัน คือ เจริญ รุ่งเรือง มั่นคง มีทรัพย์ ครับ สำหรับชื่อทักษา 42 และเป็นวันจันทร์
ด้วยนั้น หาชื่อตั้งยากมาก เพราะเชื่อค่อนข้างยาว และตามอักษรที่ต้องการ ในกลุ่มก็ไม่มีคำศัพท์ตามความ
หมายนั้นๆครับ คงลำบากครับ แต่อาจจะคิดได้สักชื่อสองชื่อ ต้องคิดดูก่อนน่ะครับ

ชื่อทักษา 42 หญิงวันจันทร์ ศรีนำ

นัจกรจรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางฟ้อนรำ
ถัมป์ธัญมน แปลว่า ผู้มีใจดียิ่งที่สนับสนุน
ธรณ์กัชชรส แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งน้ำอมฤต
นนท์มนพร แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐเป็นที่ชื่นชอบของผู้อื่น
ธรรศชวัลกร แปลว่า ผู้มีเชาว์และเชื่อมั่นตนเอง
ดรณ์นวพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐ 9 ประการที่ข้ามพ้นทุกข์
นันทน์ณภัค แปลว่า ผู้มีโชคด้วยความรู้ที่น่ายินดี
ธรณพัฒน์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเจริญและความรู้
ธนธัญรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในโชคและทรัพย์

noppakorn
02-06-2010, 03:45 PM
สวัสดีคะ รบกวนถามว่าถ้านามสกุลเลข47 เเล้วชื่อเลข 51จะดีกว่าชื่อเลข45 หรือไม่ค่ะ ถ้ายังไงรบกวนขอชื่อทักษาเลข 51เป็นชายชื่อขึ้นต้นด้วย อ.ทักษาเลข 51 รบกวนขอชื่อด้วยได้ไหมคะ..ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ คิดมาเป็นเดือนๆๆแล้ว..ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ทักษา 51 มีภาษีดีกว่าบ้างครับ

แต่ว่าเกิดวันอะไรครับ จะได้ตั้งให้ถูกต้องครับ อ.ถ้าเกิดวันจันทร์ อาจารย์บางท่านก็ใช้ได้ บางท่านก็ไม่ได้

noppakorn
02-06-2010, 03:51 PM
รบกวนตรวจสอบและแปลความหมาย ชื่อ ศุภจิรา
วัน /เดือน/ปี เกิด 31/12/2526 ค่ะ

สวัสดีครับ

ครั้งหน้าช่วยบอกวันเกิดว่า อาทิตย์ถึงเสาร์ด้วยเพราะบางครั้งอยู่ภายนอกไม่มีหนังสือเปรียบเทียบครับ

คุณเกิดวันเสาร์ชื่อศุภจิรา มีศ เป็นศรีนำหน้า ทักษา 24 เป็นชื่อมงคลครับ

ศุภจิรา แปลว่า ผู้ยั่งยืนด้วยความเจริญ,ผู้ยั่งยืนด้วยความดีงาม

noppakorn
02-06-2010, 04:04 PM
มีคำถามมาขอรบกวนค่ะ
1.ชื่อ "สหพล" แปลว่าอะไร
2.เกิดวันจันทร์ เวลาประมาณ 9.30 น. ชื่อนี้ดีไหมคะ
3.นามสกุล"จันทรขันธ์มีโชคดี" มีความหมายไหมคะ ถ้ามี หมายถึงอะไร
4.ชื่อและนามสกุล ถือว่าดีไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สหพล แปลว่า ผู้มีกำลังพร้อม ทักษา 26 ผลรวมได้ 8 ไม่ดีนักต้องเหน็ดเหนื่อยต่อชีวิต
จันทร์ขันธ์มีโชคดี แปลว่า ผู้มีโชคดีที่อยู่ในกลุ่มงามเปล่งปลั่ง ทักษา 85

ทั้งชื่อและสกุล ทักษาไม่ดีครับ มีราหูมาเกี่ยวเนื่อง นามสกุลก็ยาวมาก ทำให้หาทักษาชื่อ
ลำบาก ครับ ทักษาชื่อที่เหมาะสมควรเป็นทักษา 15 ครับ

noppakorn
02-06-2010, 04:07 PM
เนื่องจากเคยเข้ามาถามแล้วครั้งหนึ่งตั้งแต่ช่วงเดือน ก.ย. 2552 แต่ไม่ได้ติดตาม จึงขอรบกวนถามใหม่ค่ะ
1. เกิดวันอาทิตย์ เวลา 02.30 น.ของวันอาทิตย์ ยังจัดว่าเป็นวันเสาร์ใช่ไหมคะ
มีคนเคยทักว่า ชื่อมีตัวอักษรกาลกิณีใช่หรือเปล่าคะ
2. ชื่อ "สายทอง" นามสกุล "ต๊ะวรรณ" อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะทักษานามสกุล คือ 33 ส่วนทักษาของชื่อรู้แค่คร่าว ๆ ว่ารวมกับนาสมกุลแล้วไม่ดี
3. อยากเปลี่ยนชื่อ ขอคำแนะนำด้วยนะคะว่าควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดี อยากได้หลาย ๆ ชื่อค่ะ เพื่อเป็นตัวเลือก

ขอขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ดูที่เคยตอบไว้น่ะครับ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=50.300

noppakorn
02-06-2010, 04:11 PM
อยากทราบค่ะว่าชื่อ ศตมล] มีความหมายว่าอะไร
และเหมาะสำหรับคนเกิดวันจันทร์ ผู้หญิง หรือไม่

สวัสดีครับ

ชื่อนี้ความหมายไม่ดีครับ

ศตมล แปลว่า ผู้มีมลทินมากเป็น 100

unun
02-06-2010, 11:20 PM
ขอบคุณมากๆๆน่ะค่ะที่ช่วยหาชื่อดีๆๆๆเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ
รบกวนอีกนิดค่ะ
1. ชื่อธัญญพัทธ์ อ่านว่า ทัน-ยะ-พัด ใช่ไหมค่ะ
2. วรัตม์รมณ อ่านว่า วะ-รัน-ระ-มน ใช่ไหมค่ะ
3.ฉัตรธมนต์ อ่านว่า ชัด-ทะ-มน ใช่ไหมค่ะ
4.ถัมป์ธัญมน อ่านว่าอย่างไร
5.นนท์มนพร อ่านว่าอย่างไร
6.ธรรศชวัลกร อ่านว่าอย่างไร
7.ธรณพัฒน์ อ่านว่าอย่างไร
8.ธนธัญรมัย อ่านว่าอย่างไร
9.ดรณ์นวพร อ่านว่าอย่างไร
------------------------------------------------
ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

animob101
02-06-2010, 11:50 PM
สวัสดีค่ะต้องการจะเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับนามสกุล สิรพัฒนนันท์ มีเลขศาสตร์ 59 อยากได้ชื่อที่มีค่า 36 กับ 45 ที่มีศรี หรือ มนตรี นำหน้า คืออยากเน้นเรื่องการงาน และสุขภาพ]เกิดวันพฤหัสที่ 6 ธันวาคม 2527 ปีชวด เวลาเกิด 6.09 น. ตอนเช้า

ปล.อยากได้ชื่อที่ฟังดูแล้ว ไพเราะ และก็ไม่ค่อยซ้ำใครอ่ะคะ อิ :D :D :D :D :Dอิ

noppakorn
02-07-2010, 04:58 PM
ขอบคุณมากๆๆน่ะค่ะที่ช่วยหาชื่อดีๆๆๆเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ
รบกวนอีกนิดค่ะ
1. ชื่อธัญญพัทธ์ อ่านว่า ทัน-ยะ-พัด ใช่ไหมค่ะ ครับ
2. วรัตม์รมณ อ่านว่า วะ-รัด-ระ-มน ใช่ไหมค่ะ ครับ
3.ฉัตรธมนต์ อ่านว่า ชัด-ทะ-มน ใช่ไหมค่ะ อ่านว่า ฉัด ทะ มน
4.ถัมป์ธัญมน อ่านว่าอย่างไร อ่านว่า ถัม ทัน ยา มน
5.นนท์มนพร อ่านว่าอย่างไร อ่านว่า นน มะ นะ พอน
6.ธรรศชวัลกร อ่านว่าอย่างไร อ่านว่า ทัด ชะ วัน กอน
7.ธรณพัฒน์ อ่านว่าอย่างไร อ่าน ทอน นะ พัด
8.ธนธัญรมัย อ่านว่าอย่างไร อ่านว่า ทะ นะ ทัน ระ มัย
9.ดรณ์นวพร อ่านว่าอย่างไร อ่านว่า ดอน นะ วะ พอน
------------------------------------------------

noppakorn
02-07-2010, 06:15 PM
สวัสดีค่ะต้องการจะเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับนามสกุล สิรพัฒนนันท์ มีเลขศาสตร์ 59 อยากได้ชื่อที่มีค่า 36 กับ 45 ที่มีศรี หรือ มนตรี นำหน้า คืออยากเน้นเรื่องการงาน และสุขภาพ]เกิดวันพฤหัสที่ 6 ธันวาคม 2527 ปีชวด เวลาเกิด 6.09 น. ตอนเช้า

ปล.อยากได้ชื่อที่ฟังดูแล้ว ไพเราะ และก็ไม่ค่อยซ้ำใครอ่ะคะ อิ :D :D :D :D :Dอิ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส ศรีนำ

อมลญาณ์ (อะ มน ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
อิชย์ญาภา (อิด ชะ ยา พา) แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในความรู้ที่น่านับถือ
อมลญาณ์ (อะ มน ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
อรุษรมัย (อุ รุด ระ มัย) แปลว่า ผู้ยินดีในความไม่โกรธ
ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
เหมไปรยา (เหม มะ ปรัย ยา) แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความร่ำรวยยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส ศรีนำ

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
เฟื่องสิริ แปลว่า ผู้มีชีวิตที่มีชื่อเสียงไกล

Somchay
02-07-2010, 09:09 PM
สุรสิทธิ์แปลว่าอะไร

noppakorn
02-07-2010, 10:35 PM
สุรสิทธิ์แปลว่าอะไร

สวัสดีครับ

สุรสิทธิ์ แปลว่า ความสำเร็จอันกล้าหาญ

ultra-aa
02-08-2010, 10:05 AM

สวัสดีครับ

แต่ว่าเกิดวันอะไรครับ จะได้ตั้งให้ถูกต้องครับ อ.ถ้าเกิดวันจันทร์ อาจารย์บางท่านก็ใช้ได้ บางท่านก็ไม่ได้

:)สวัสดีคะ
ลูกชายเกิดวันศุกร์ 20มิ.ย.51 เวลา 08.58 น.ค่ะรบกวนขอชื่อและฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วยก. หรือ อ.จะดีไหมคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

pingzaa
02-08-2010, 03:12 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ สิริลักษณ์

ขอบคุณครับ

noppakorn
02-08-2010, 03:13 PM

สวัสดีครับ

:)สวัสดีคะ
ลูกชายเกิดวันศุกร์ 20มิ.ย.51 เวลา 08.58 น.ค่ะรบกวนขอชื่อและฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วยก. หรือ อ.จะดีไหมคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันศุกร์

กฤษฏ์จินต์ แปลว่า ผู้ไตร่ตรองจนสำเร็จ
กิจพสุพัทธ์ แปลว่า ผู้เกี่ยวข้องในสมบัติที่ต้องกระทำ
กิตติณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีชื่อเสียงดี
กิตติ์จินต์ แปลว่า ผู้คำนึงถึงการสรรเสริญ
กานต์อนันต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในความน่ารัก
อัณณ์นิพิท แปลว่า ผู้รู้แจ้งด้านตัวหนังสือ
อิษฏ์สุธี แปลว่า ผู้มีปัญญาดีและน่ารัก
อิทธิอนันต์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมากมายไม่หมด

noppakorn
02-08-2010, 03:14 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ สิริลักษณ์

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สิริลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะอันเป็นมงคล

unun
02-08-2010, 06:14 PM
รบกวนหน่อยค่ะ
ธณ กับ ธน สามารถใช้แทนกันได้ไหมค่ะและความหมายแปลว่าอย่างไรค่ะ
---------------------------------------
ดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อวันที่ 9/02/2553 ได้หรือเปล่าค่ะเพราเปนวันที่ดิฉันสะดวกที่สุดค่ะ
--------------------------------------------------

noppakorn
02-08-2010, 08:22 PM
รบกวนหน่อยค่ะ
ธณ กับ ธน สามารถใช้แทนกันได้ไหมค่ะและความหมายแปลว่าอย่างไรค่ะ
---------------------------------------
ดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อวันที่ 9/02/2553 ได้หรือเปล่าค่ะเพราเปนวันที่ดิฉันสะดวกที่สุดค่ะ
--------------------------------------------------

สวัสดีครับ

ธณ แปลว่า ความรู้แห่งท่าน (ธ คือ เธอ ท่าน, ณ หมายถึงความรู้ ย่อมาจาก ณัฏฐ)
ธน แปลว่า ทรัพย์
ใช้แทนกันแต่ความหมายจะเปลี่ยนไปตามที่แปลไว้ครับ
เรื่องเปลี่ยนชื่อ ถือฤกษ์สะดวกได้ครับ แล้วไปทำบุญสร้างทาน ปล่อยนกปล่อยปลาด้วยครับ
อธิษฐานว่า สิ่งใดที่ดีขอให้อยู่ติดกายติดตัวข้าพเจ้า สิ่งที่ชั่วและไม่ดี ลมพัดลมเพ ชอให้(ชื่อสัตว์)นำไปด้วย

nok20009
02-09-2010, 08:28 AM
ศาสตร์สณะแปลว่าอะไรครับ

noppakorn
02-09-2010, 03:08 PM
ศาสตร์สณะแปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ศาสตร์สณะ คำว่า สณะ หาคำศัพท์ไม่มีครับ ควรมีคำอื่นแทรกลางหรือตามหลังจึงสมบูรณ์ ครับ

jn04
02-09-2010, 07:08 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศรัญย์พชร์ อ่านว่า สะ รัน พด แปลว่า ความเข้มแข็งของพึ่งพา,คุณค่าของผู้พึ่งพา

รบกวนอีกครั้งนะค่ะ
ศรัญญภัคร์ แปลว่าอะไรค่ะ
สรัญญภัคร์ แปลว่าอะไรค่ะ

ความหมายเหมือนกันไหมค่ะควรใช่ชื่อไหนดีกว่าค่ะ

roziiniite
02-09-2010, 10:01 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนถามหน่อยนะคะ

เกิดวันพฤหัส ที่ 6 กุมภาพันธ์ 2529
นามสกุล เหรียญทอง เท่าที่เข้าใจ คือทักษา 39 ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกรึเปล่า ไม่ทราบว่าชื่อต้องได้ทักษาที่เท่าไหร่คะ ถึงจะดี

ระหว่างทักษา 24 รวมกับนามสกุลแล้วได้ 63
หรือว่าทักษา 15 รวมกับนามสกุลแล้วได้ 54
หรือทักษา 65 รวมนามสกุลแล้วได้ 104
สามตัวเลือกนี้ เลขทักษาไหนดีที่สุดคะเมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว

ขอถามอีกนิดนะคะ คำถามสุดท้าย ชื่อ ไอริณญ์ญากาณฑ์ ไม่ทราบว่าพอแปลความหมายได้ไหมคะ แล้วแปลว่าอะไร

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

NANTHAWITA
02-10-2010, 12:07 AM
สวัสดีคะ ขอรบกวนถามว่า ศิตภัทร แปลว่าอะไรคะ แล้ว อายตนะ 6 เท่ากับ 6 ถือว่าดีหรือเปล่าคะ ::)

noppakorn
02-10-2010, 01:14 PM
สวัสดีครับ

[/quote]

รบกวนอีกครั้งนะค่ะ
ศรัญญภัคร์ แปลว่าอะไรค่ะ
สรัญญภัคร์ แปลว่าอะไรค่ะ

ความหมายเหมือนกันไหมค่ะควรใช่ชื่อไหนดีกว่าค่ะ

[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทั้งสองชื่อ ทักษา 45 เท่ากัน แต่ทั้งสองคำนั้น มีคำที่ว่าเขียนผิดก็ได้ ไม่ผิดก็ได้ คือ
คำว่า ภัคร หากเปิดหาในคำศัพท์ คำว่า ภัคร หาไม่มีแน่นอนครับ จึงบอกได้ว่าเขียนผิด
แต่ไม่ผิด สามารถเกล่าวอ้างได้ว่า คำว่า ภัคร มาจาก ภา + อัคร สมาสเป็น ภัคร ครับ

ศรัญญภัคร์ มาจาก ศรัญญ์ + ภัคร แปลว่า รัศมีอันยิ่งใหญ่ของผู้ค้ำจุน
สรัญญภัคร์ มาจาก สร +อัญญา + ภัคร แปลว่า รัศมีอันยิ่งใหญ่ของผู้รู้ที่แกล้วกล้า
เลือกคำไหนก็ได้ ทักษาเท่ากัน แต่คุณชอบความหมายไหนก็เลือกอันนั้นครับ

noppakorn
02-10-2010, 01:28 PM

เกิดวันพฤหัส ที่ 6 กุมภาพันธ์ 2529
นามสกุล เหรียญทอง เท่าที่เข้าใจ คือทักษา 39 ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกรึเปล่า ไม่ทราบว่าชื่อต้องได้ทักษาที่เท่าไหร่คะ ถึงจะดี

ระหว่างทักษา 24 รวมกับนามสกุลแล้วได้ 63
หรือว่าทักษา 15 รวมกับนามสกุลแล้วได้ 54
หรือทักษา 65 รวมนามสกุลแล้วได้ 104
สามตัวเลือกนี้ เลขทักษาไหนดีที่สุดคะเมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว

ขอถามอีกนิดนะคะ คำถามสุดท้าย ชื่อ ไอริณญ์ญากาณฑ์ ไม่ทราบว่าพอแปลความหมายได้ไหมคะ แล้วแปลว่าอะไร

สวัสดีครับ

ทักษาชือ 24 บอกถึง ความประพฤติรู้เอาใจใส่ผู้อื่น มีความฉลาดคนช่วยเหลือ
รวมนามสกุลได้ 63 บอกถึงความรัก การใช้ชีวิตคู่ที่สมบูรณ์ และความสำเร็จ

ทักษาชื่อ 15 บอกถึง มีโชค มีมิตรมาก สุขุม มีผู้ค้ำจุน
รวมนามสกุลได้ 54 บอกถึงความสำเร็จ ความก้าวหน้า ความเที่ยงธรรม แต่ระวังเรื่องสุขภาพ

ทักษาชื่อ 65 เป็นศุภโชคคู่ บอกถึงความอ่อนน้อม แต่ใจเข้มแข็ง มีคนช่วยเหลือ ทำการใดสำเร็๗
ผลรวมนามสกุลได้ 104 บอกถึงความสำเร็จ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เหมาะกับผู้ต้องเดินทาง ค้าขายหรือประชาสัมพันธ์

ไม่สามารถบอกได้ว่าชื่อไหนดีที่สุดเพราะไม่ทราบชื่อสกุลเดิม ครับ

roziiniite
02-10-2010, 01:33 PM

สวัสดีครับ

ทักษาชือ 24 บอกถึง ความประพฤติรู้เอาใจใส่ผู้อื่น มีความฉลาดคนช่วยเหลือ
รวมนามสกุลได้ 63 บอกถึงความรัก การใช้ชีวิตคู่ที่สมบูรณ์ และความสำเร็จ

ทักษาชื่อ 15 บอกถึง มีโชค มีมิตรมาก สุขุม มีผู้ค้ำจุน
รวมนามสกุลได้ 54 บอกถึงความสำเร็จ ความก้าวหน้า ความเที่ยงธรรม แต่ระวังเรื่องสุขภาพ

ทักษาชื่อ 65 เป็นศุภโชคคู่ บอกถึงความอ่อนน้อม แต่ใจเข้มแข็ง มีคนช่วยเหลือ ทำการใดสำเร็๗
ผลรวมนามสกุลได้ 104 บอกถึงความสำเร็จ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เหมาะกับผู้ต้องเดินทาง ค้าขายหรือประชาสัมพันธ์

ไม่สามารถบอกได้ว่าชื่อไหนดีที่สุดเพราะไม่ทราบชื่อสกุลเดิม ครับ

ชื่อเดิมคือ รัตติกาล เหรียญทอง ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-10-2010, 01:34 PM
สวัสดีคะ ขอรบกวนถามว่า ศิตภัทร แปลว่าอะไรคะ แล้ว อายตนะ 6 เท่ากับ 6 ถือว่าดีหรือเปล่าคะ ::)

สวัสดีครับ

ศิตภัทร แปลว่า ความดีงามที่แหลมคม ทักษา 24

อายตนะ = 6 ตกที่นั่งราชินี เป็นที่รักใคร่ของคนทั่วไป ค่าดีครับ (ปกติไม่ได้ดูเรื่องค่าอายตนะให้ใครครับ เฉพาะทักษาอย่างเดียวงครับ)

roziiniite
02-10-2010, 01:40 PM
ไอริณญ์ญากาณฑ์ ไม่ทราบว่าพอแปลความหมายได้ไหมคะ แล้วแปลว่าอะไร

แล้วรวมกับ นามสกุล เหรียญทอง จะดีมั๊ยคะ "ไอริณญ์ญากานฑ์ เหรียญทอง"

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-10-2010, 01:57 PM
[quote=roziiniite ]

ชื่อเดิมคือ รัตติกาล เหรียญทอง ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม รัตติกาล ทักษา 26 นามสกุล เหรียญทอง ทักษา 39 ผลรวม 65 ชื่อเดิมนั้น เป็นคนเอาใจใส่ผู้อื่นกตัญญู จิตใจ
อ่อนแอ ชอบเพ้อฝัน ไร้จุดยืน หมิ่นเหม่กับการเข้าสังคมโลกีย์ ฉะนั้นชื่อใหม่ของคุณ ควรใช้ทักษา65 ผลรวมได้ 104 เพื่อ
ทำให้จิตใจเข้มแข็งขึ้นครับ
ชื่อ ไอริณญ์ญากาณฑ์ มาจากคำว่า ไอร + อิณญ์ +ญา + กาณฑ์ คำว่า ไอร ไม่มีคำศัพท์ และคำว่า กาณฑ์ วิเคราะห์ว่า
มาจากคำว่า กัณฑ์ กร่อนไม้หันอากาศแล้วเปลี่ยนเป็นสระอาแทน แต่หลักภาษาถือว่าเขียนผิดครับ หาชื่อใหม่ดีกว่าน่ะครับ

roziiniite
02-10-2010, 02:05 PM
ชื่อ ไอริณญ์ญากาณฑ์ มาจากคำว่า ไอร + อิณญ์ +ญา + กาณฑ์ คำว่า ไอร ไม่มีคำศัพท์ และคำว่า กาณฑ์ วิเคราะห์ว่า
มาจากคำว่า กัณฑ์ กร่อนไม้หันอากาศแล้วเปลี่ยนเป็นสระอาแทน แต่หลักภาษาถือว่าเขียนผิดครับ หาชื่อใหม่ดีกว่าน่ะครับ

สรุปแล้วชื่อทักษา 65 บวกกับนามสกุลเป็น 104 ดีที่สุดใช่มั๊ยคะ
ไม่ทราบว่าช่วยหาชื่อให้เป้นตัวเลือกหน่อยได้หรือไม่่ค่ะ อยากได้ที่มีตัวอักษร ก ญ ณ ร อยู่ในชื่อไม่รู้เยอะไปรึเปล่า แล้วก็ทักษา 65 น่ะค่ะ

แต่ขอขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ

noppakorn
02-10-2010, 02:20 PM

สรุปแล้วชื่อทักษา 65 บวกกับนามสกุลเป็น 104 ดีที่สุดใช่มั๊ยคะ
ไม่ทราบว่าช่วยหาชื่อให้เป้นตัวเลือกหน่อยได้หรือไม่่ค่ะ อยากได้ที่มีตัวอักษร ก ญ ณ ร อยู่ในชื่อไม่รู้เยอะไปรึเปล่า แล้วก็ทักษา 65 น่ะค่ะ

แต่ขอขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ

สวัสดีครับ

คงได้อักษรตามต้องการไม่ครบน่ะครับ

พิชญ์รมณีย์ แปลว่า ความงามของนักปราชญ์
ณัฏฐ์พัณณี แปลว่า คำอธิบายของนักปราชญ์ ,คำพรรณาของนักปราชญ์
วรัชญ์ปารณีย์ แปลว่า ผู้ทำความสำเร็จในความรู้อันประเสริฐ
ศรันย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งอันเป็นที่พึ่ง
จิรัฏฐ์จรรยา แปลว่า ผู้มีความประพฤติพร้อมที่ดำรงมั่น
ฑัยห์ปารณีย์ แปลว่า ผู้ทำสำเร็จในการชอบทำความดี
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งอันเป็นที่พึ่ง
พิชญ์ศราพงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันเที่ยงตรงทางความรู้,ตระกูลที่มีธนูเป็นความรู้
พรรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีและงดงาม

roziiniite
02-10-2010, 02:22 PM
สวัสดีครับ

คงได้อักษรตามต้องการไม่ครบน่ะครับ

ฑัยห์ปารณีย์ แปลว่า ผู้ทำสำเร็จในการชอบทำความดี
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งอันเป็นที่พึ่ง
พิชญ์ศราพงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันเที่ยงตรงทางความรู้,ตระกูลที่มีธนูเป็นความรู้
พรรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีและงดงาม

ขอบพระคุณมากค่ะ ถ้าชื่อที่หลักภาษาเขียนผิด จะมีผลกระทบใดๆมั๊ยคะ คำถามสุดท้ายแล้วค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
02-10-2010, 02:58 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ ถ้าชื่อที่หลักภาษาเขียนผิด จะมีผลกระทบใดๆมั๊ยคะ คำถามสุดท้ายแล้วค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ก็ไม่มีปัญหา ถ้าทางเขตยอมจดให้ แต่เราจะมีความรู้สึกติดภายในใจ หรือใครถามก็จะตอบเขาไม่ได้แม้แต่ลูกหลานครับ
อีกประการที่สำคัญ ผมไม่อยากให้ภาษาไทยวิบัติ จนลูกหลานในอนาคต ไม่รู้คำไหนผิดคำไหนถูกครับ

roziiniite
02-10-2010, 03:04 PM
[/quote]
สวัสดีครับ

ก็ไม่มีปัญหา ถ้าทางเขตยอมจดให้ แต่เราจะมีความรู้สึกติดภายในใจ หรือใครถามก็จะตอบเขาไม่ได้แม้แต่ลูกหลานครับ
อีกประการที่สำคัญ ผมไม่อยากให้ภาษาไทยวิบัติ จนลูกหลานในอนาคต ไม่รู้คำไหนผิดคำไหนถูกครับ

ขอบคุณค่ะ

aong
02-11-2010, 12:32 PM

ขอบคุณมากค่

noppakorn
02-11-2010, 02:27 PM

ขอบคุณมากค่

สวัสดีครับ

ศรัณย์ญรัชต์ เขียนถูกต้องครับ
ศรัญย์ญารัชต์ ก็มี่คนเขียนครับ แต่ผมาว่าผิดตรง ย์ ครับ เพราะ

ศรัณย์ และ ศรัญย์ สองคำนี้มาจาก ศรัณยู และ ศรัญญู นักตั้งชื่อ
เอามาผสมจนงงไปหมดเช่น ศรัณญู ศรัญยู ครับ

ทั้งสองคำที่ถามามาความหมายเดียวกัน แปลว่า ผู้มีเงินเป็นความรู้ในการค้ำจุน

วันธงไชย เดือนมีนาคม 2553
วันที่ 1 มีค. เวลา 11.00-14.59 วันที่ 9 มีค.เวลา 9.00-10.59และ13.00-14.59 น.
วันที่ 10 มีค.เวลา 9.00 - 14.59 น. วันที่ 26 มีค.เวลา 13.00-14.59 น.

Kosujee
02-11-2010, 03:45 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

เพิ่งเป็นสมาชิกวันแรก อยากจะรบกวนหน่อยค่ะ
ตอนนี้ตั้งท้องลูกผู้ชาย กำลังจะคลอดวันที่ 15 กุมภานี้ วันจันทร์ อยากจะรบกวน
มีชื่อดีๆ ที่ไม่เป็นกาลกิณีมั๊ยค่ะ
นามสกุล อินจันทร์ค่ะ

piangfan
02-11-2010, 08:04 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ
กับหลานตัวน้อยที่น่ารักๆค่ะ
ปลื้มแทนเลยค่ะ
นั่งมองภาพน้องแล้ว เพียงฝันยิ้มหน้าบานค่ะ ขอบอกๆ อิอิอิอิ

สวัสดีค่ะ คุณKosujee ยินดีต้อนรับค่ะ
ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-11-2010, 09:23 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

เพิ่งเป็นสมาชิกวันแรก อยากจะรบกวนหน่อยค่ะ
ตอนนี้ตั้งท้องลูกผู้ชาย กำลังจะคลอดวันที่ 15 กุมภานี้ วันจันทร์ อยากจะรบกวน
มีชื่อดีๆ ที่ไม่เป็นกาลกิณีมั๊ยค่ะ
นามสกุล อินจันทร์ค่ะ

สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ นามสกุลอินจันทร์ ทักษา 44 เป็นทักษาดีครับ เหมาะกับชื่อทักษา 15
เป็นดาวอาทิตย์และดาวพฤหัส บอกถึงเจ้าของทักษาชื่อ เป็นคนมีเสน่ห์ ใครเห็นใคร
รัก มิตรสหายมาก ไปไหนมาไหนไม่มีศัตรู ทำการใดก็มีผู้ใหญ่ให้ความช่วยเหลือ มี
โชค มีพรสวรรค์ เหมาะเป็นนักปกครอง ผู้บริหาร ทักษารวมกับชื่อสกุลได้ทักษา 59
เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ ดาวคู่ส่งเสริม ทำให้เป้นคนเชื่อมั่นในศาสนา เที่ยงตรง
ทำการใดก็ยุติธรรม มีความสุขสมหวัง สมปรารถนา หมั่นทำบุญไหว้พระเสมอ ๆ เจ้า
ของทักษานี้จะไม่มีปัญหาอุปสรรคใดมาแผ้วพรรณ เลขนี้เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันจันทร์

ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้ (เดชนำ)
ชยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ
ทักษกร แปลว่า ผู้ทำการด้วยความชำนาญ
ธนัช แปลว่า ผู้เกิดมามีทรัพย์
ภรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามค้ำจุน
ภัทรกร แปลว่า ผู้สร้างความดีงาม
วรดร แปลว่า ผู้ประเสริฐกว่าคนอื่น

jajaa
02-12-2010, 11:18 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากจะขอรบกวนอาจารย์หน่อยนะคะ ดิฉันชื่ออุทุมพร นามสกุล รบชนะ
เกิดวันอาทิตย์ที่5ธันวาคม 2525
คือวิเคราะห์ชื่อกับนามสกุลแล้วไม่ดีน่ะค่ะ
ชื่ออุทุมพรได้เลขศาสตร์ 26 นามสกุล รบชนได้เลข17 ผลรวมชื่อสกุลได้เลข43ซึ่งเป็นเลขร้ายน่ะค่ะ
รบกวนอาจารย์หาชื่อคนเกิดวันอาทิตย์ ที่ขึ้นต้นด้วยวรรค ศรี และมีค่าตัวเลขที่เข้ากับนามสกุลได้ไหมคะ
ตอนนี้รู้สึกว่าสิ่งๆต่างๆที่เข้ามาในชีวิตไม่ดีเลยค่ะ ทั้งเรื่องครอบครัว และการงาน
รบกวนอาจารย์ตอบด้วยนะคะ ดิฉันเดือดร้อนจริง ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

april0472
02-12-2010, 11:45 AM
ชื่อ ไอยวริญ แปลว่าอะไรคะ

april0472
02-12-2010, 11:50 AM
แล้วถ้าจะเขียน เป็น ไอยวริญญ์ จะได้ไหมคะ

noppakorn
02-12-2010, 01:14 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากจะขอรบกวนอาจารย์หน่อยนะคะ ดิฉันชื่ออุทุมพร นามสกุล รบชนะ
เกิดวันอาทิตย์ที่5ธันวาคม 2525
คือวิเคราะห์ชื่อกับนามสกุลแล้วไม่ดีน่ะค่ะ
ชื่ออุทุมพรได้เลขศาสตร์ 26 นามสกุล รบชนได้เลข17 ผลรวมชื่อสกุลได้เลข43ซึ่งเป็นเลขร้ายน่ะค่ะ
รบกวนอาจารย์หาชื่อคนเกิดวันอาทิตย์ ที่ขึ้นต้นด้วยวรรค ศรี และมีค่าตัวเลขที่เข้ากับนามสกุลได้ไหมคะ
ตอนนี้รู้สึกว่าสิ่งๆต่างๆที่เข้ามาในชีวิตไม่ดีเลยค่ะ ทั้งเรื่องครอบครัว และการงาน
รบกวนอาจารย์ตอบด้วยนะคะ ดิฉันเดือดร้อนจริง ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล รบชนะ ทักษา 17 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษาชื่อ 42 เป็นดาวพุธและจันทร์ ดาวคู่มิตร
บอกถึงความมีสติปัญญา เรียนรู้เก่ง จิตใจอ่อนน้อม รู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น ทำการใดก็ประสมความสำเร็จ
ทั้งการงาน ความรัก และการเงิน เป็นที่รักของมิตรสหายและครอบครัว ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นดาว
พฤหัสและดาวเกตุ เป็นดาวคู่ที่ร่วมกันได้เป็นอย่างดี บอกถึงความสุขุม ความสำเร็จ เชื่อมั่นในศาสนา
มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เป็นคนเที่ยงตรง และมีซิกเซ็นต์ หมั่นทำบุญสร้างทานทำความดีให้มากๆ ชีวิต
นี้เจริญรุ่งเรืองมีความสุขแน่นอนครับ

ทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน
ปรรณพัชร์ แปลว่า คุณค่าของหนังสือ,ปีกเพชร,คุณค่าของความรู้
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้
ฉัตรธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินใต้ร่มเงา
นันทน์ณภัค แปลว่า ผู้มีโชคด้วยความรู้ที่น่ายินดี
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
ธรณพัฒน์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเจริญและความรู้
ธนธัญรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในโชคและทรัพย์
ธรณ์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แห่งแผ่นดิน,ผู้ทรงไว้ซึ่งความบริสุทธิ์
ธรรม์นลัท แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความโชคดี

noppakorn
02-12-2010, 01:16 PM
แล้วถ้าจะเขียน เป็น ไอยวริญญ์ จะได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ไอยวริญ แปลว่า ผู้รู้อันยิ่งใหญ่ หรือผู้ทรงปัญญาเลิศ ครับ
ไอยวริญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐที่เป็นใหญ่

ใช้ได้ครับ

april0472
02-12-2010, 02:07 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ จะได้ไปเปลี่ยนชื่อเสียทีแล้ว Thank you very, very much!

seksan
02-15-2010, 03:50 PM
[เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์ ที่นับถือ
ผมขอความกรุณาอนุเคราะห์ตั้งชื่อด้วยครับ (ขออ่านพ้องเสียงเดิมครับ)ชื่อเสกสรรค์ ปฐมพรทวีวัฒน์ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 18 มิ.ย. 2502 และขอเรียนถามท่านว่าชื่อเสกข์สรรณห์ มีความหมายหรือคำแปลว่าอย่างไรครับ ท้ายนี้ผมขออำนาจคุณพระรัตนไตรโปรดปกปักคุ้มครองให้ท่านประสบความสุขความเจริญครับ ขอบพระคุณครับ
ขอแสดงความนับถือ
เสกสรรค์
15 / 02 / 2010

sweetviper
02-16-2010, 12:03 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

สุภณ แปลว่า ผู้กล่าวดี,ผู้พูดดี

ขอบคุณมากๆค่ะ :>

dew2511
02-17-2010, 12:19 AM
จะรบกวนถามคำแปลชื่อค่ะ แล้วชื่อไหนเหมาะกับคนที่เกิดวันพฤหัสมากกว่ากัน
ศณภา (สะ-นะ-พา)
ภูณิกา
ณิชาภา