เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13

loveloveaum
02-18-2010, 05:23 AM
รบกวนบอกความหมายของชื่อ

สิตาภา (เป็นหญิง) อยากทราบความหมายของชื่อ
และอยากทราบว่าชื่อสิตาภา โรจนาธนกุล เพศหญิง เกิดวันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม 2525 ชื่อนี้ดีมั้ยคะ หรือควรเปลี่ยนเป็นสิตาเฉยๆดีค่ะ
Awirut อะ-วิ-รุด คือเป็นคนไทยแต่เกิดที่อเมริกาแล้วพ่อกับแม่เค้าไม่รู้ว่าภาษาไทยเขียนยังไงคะ เป็นสามีของดิฉันเอง จึงอยากทราบการเขียนอะ-วิ-รุด ที่มีความหมายที่ดีค่ะ

ขอบพระคุณมากนะคะ

kath
02-19-2010, 12:01 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
ขอสอบถามค่ะ

เกิดวัน พฤหัสบดี
นามสกุลได้กำลัง 54
+ ไม่ทราบว่า ชื่อ ควรจะกำลัง 41 หรือ 45 ถึงจะดีกว่ากันค่ะ
+ ชื่อ ไอยวริญ สามารถเพิ่มเติมตัวอักษร หรือ สระ ให้มีกำลังเป็น 45 ได้รึไม่ค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ

ของคุณค่ะ

diamonddd
02-19-2010, 10:23 AM
เรียน คุณอาจารย์นพ ที่เคารพอย่างสูง,

รบกวนอย่างสูงเลยนะค่ะ เดิมชื่อ "สายพิณ อยู่พลี" เกิดวันพุธที่ 13 เมษายน 2509 เวลา 17:58 น.
เปลี่ยนเป็น "สูฬิโสฬส อยู่พิรัชนภัทร" เมื่อมกราคม 2552 แต่ รู้สึกอึดอัดกับชื่อนี้มากกกกก ไม่เป็นตัวของตัวเองเลยค่ะ ใช้ชีวิตยากกกก เพราะจะต้องคอยสะกดชื่อให้ทุกคนที่ต้องการทราบชื่อเวลาติดต่องาน, ธุรกิจ และอื่น ๆ

ได้โปรดด้วยนะค่ะ ขอให้เป็นชื่อง่ายกว่านี้หน่อยเถอะนะค่ะ

ป.ล. (ที่เปลี่ยนเพราะว่าพี่สาวไปดูและต้องการให้เปลี่ยนค่ะ ผู้เปลี่ยนมีความหวังดีในเรื่องสุขภาพค่ะ ส่วนตัวคิดว่าเปลี่ยนก็ได้แต่ขอชื่อที่ดูง่ายกว่านี้อะค่ะ ทุกวันนี้ใช้ชีวิตยากเหลือเกินค่ะ :o)

จะขอเปลี่ยนชื่อใหม่ภายในเดือนมีนาคมนี้ได้ไหมนะค่ะ

ขอกราบขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ

kubota
02-19-2010, 03:41 PM
รบกวนนะครับ
ลูกสาวเกิด เวลา 02.47(กลางคืน) ของวันจันทร์ที่ 08/02/53 แต่มันเป็นรุ้งเช้าของวัน อังคาร ที่ 09/02/53
ไม่รู้ว่าจะตั้งชื่อให้เป็นวันจันทร์ หรือวันอังคาร ดีครับ
รบกวนขอชื่อ ให้ลูกสาวหน่อยนะครับ เลขศาสตร์ของนามสกุล ได้ 64 ครับ
รบกวนด้วยนะครับ

piangfan
02-19-2010, 07:03 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-20-2010, 03:02 PM
จะรบกวนถามคำแปลชื่อค่ะ แล้วชื่อไหนเหมาะกับคนที่เกิดวันพฤหัสมากกว่ากัน
ศณภา (สะ-นะ-พา)
ภูณิกา
ณิชาภา

สวัสดีครับ

ศณภา(คำว่า ศณ ไม่พบคำศัพท์ คำที่ใกล้เคียงคือ ศน,ศน แปลว่า บาง,เงียบ) ศนภา แปลว่า รัศมีบาง
ภูณิกา แปลว่า ผู้อยู่ในแผ่นดิน (ณิก เป็นปัจจัย แปลว่า เกี่ยวข้อง)
ณิชาภา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์

noppakorn
02-20-2010, 03:27 PM
รบกวนบอกความหมายของชื่อ

สิตาภา (เป็นหญิง) อยากทราบความหมายของชื่อ
และอยากทราบว่าชื่อสิตาภา โรจนาธนกุล เพศหญิง เกิดวันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม 2525 ชื่อนี้ดีมั้ยคะ หรือควรเปลี่ยนเป็นสิตาเฉยๆดีค่ะ
Awirut อะ-วิ-รุด คือเป็นคนไทยแต่เกิดที่อเมริกาแล้วพ่อกับแม่เค้าไม่รู้ว่าภาษาไทยเขียนยังไงคะ เป็นสามีของดิฉันเอง จึงอยากทราบการเขียนอะ-วิ-รุด ที่มีความหมายที่ดีค่ะ

ขอบพระคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ

สิตาภา แปลว่า รัศมีสีขาว,รัศมีบริสุทธิ์,รัศมีแห่งความยิ้มแย้ม (สิต แปลว่า ขาว,ยิ้มแย้ม)
Awirut ในชื่ออังกฤษ ชื่อไทยน่าจะเป็น คำว่า "อวิรุทธ์ แปลว่า ผู้ไม่มีผิดพลาด,ผู้มีอิสระ,ผู้มีความสะดวก

สิตาภา ทักษา 17 ไม่ดีนักครับ เป็นอาทิตย์และดาวเสาร์ บอกถึงความมีปัญญา ชอบความท้าทาย
แต่ทำการใดๆ มักมีปัญหายุ่งยากจากดาวเสาร์ และผลรวมได้เป็น 8 คือราหู บอกถึงความเป็นคน
เชื่อใจง่าย ใจรวนเร ทำการใดมักรุ่งโรจน์แต่ท้ายสุดกัลล้มครืน โดยเฉพาะสตรีไม่ควรใช้ชื่อทักษานี้
นามสกุล โรจนาธนกุล ทักษา 37 เป็นดาวอังคารและดาวเสาร์ ดาวทั้งสองดวงรวมกัน ทำให้มักเกิด
การหักเหเปลี่ยนแปลง ขัดแย้ง ขึ้นๆลงๆ ไม่แน่ไม่นอน มีโรคประจำตัว ชื่อและนามสกุลรวมกันได้
ทักษา 54 นับเป็นโชคดีของเจ้าของชื่อนี้ ที่ผลรวมมาช่วยเกื้อหนุน ทำให้ช่วยประวิงปัญหาต่างๆให้
นานช้ามาได้ หากมีปัญหาเมื่อใด ให้รีบปรับเปลี่ยนแก้ไขชื่อ ครับ ทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสและดาว
พุธ ส่งผลให้เจ้าของทักษามีปัญญาดี ทำการใดสำเร็จ และร่ำรวย ต้องระวังอย่าหูเบา เนื่องจากทักษา
ชื่อและนามสกุลไม่ดี เจ้าของทักษานี้ควรจะหมั่นทำบุญสร้างทานสร้างเสริมความดีไว้ เพราะในห้าดี
จะได้มีเพิ่มเป็นสามดี ชีวิตสามารถดีเพียง60% ของความที่จะเป็นได้ครับ (เปลี่ยนชื่อจะดีได้ 90% ครับ

สิตาภา ในชื่อไม่มีกาลกิณี เป็นพยัญชนะมงคล แต่ทักษาไม่ดีครับ

noppakorn
02-20-2010, 03:36 PM
ขอสอบถามค่ะ

+ ไม่ทราบว่า ชื่อ ควรจะกำลัง 41 หรือ 45 ถึงจะดีกว่ากันค่ะ
+ ชื่อ ไอยวริญ สามารถเพิ่มเติมตัวอักษร หรือ สระ ให้มีกำลังเป็น 45 ได้รึไม่ค่ะ

ของคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 41 รวมกับทักษา 54 ผลรวมได้ 95 เลขนี้เป็นทักษาที่ดีเลิศ เดินตามชะตา เลื่อมใส
ในศาสนา ชีวิตจะรุ่งเรืองได้รับการยกย่อง
ท้กษา 45 รวมกับทักษา 54 ผลรวมได้ 99 ทักษานี้ต้องหมั่นทำความดี มีความสำเร็จ แต่ใน
ความสำเร็จนั้น บางครั้งก็ต้องเหน็ดเหนื่อยและเคร่งเครียด กว่าจะได้มาก็จะยากกว่าทักษา 95
แต่หมั่นทำดีเสมอๆ ไม่มีอะไรมาแผ้วพานได้ครับ ทักษา 41 ดีกว่าครับ
ไอยวริญ ทักษา 41 ไม่ต้องเพิ่มไม่มีกาลกิณี ถ้าจะเพิ่มเป็นทักษา 45 ก็เป็น ไอยญวริญ ครับ

noppakorn
02-20-2010, 05:24 PM
เรียน คุณอาจารย์นพ ที่เคารพอย่างสูง,

รบกวนอย่างสูงเลยนะค่ะ เดิมชื่อ "สายพิณ อยู่พลี" เกิดวันพุธที่ 13 เมษายน 2509 เวลา 17:58 น.
เปลี่ยนเป็น "สูฬิโสฬส อยู่พิรัชนภัทร" เมื่อมกราคม 2552 แต่ รู้สึกอึดอัดกับชื่อนี้มากกกกก ไม่เป็นตัวของตัวเองเลยค่ะ ใช้ชีวิตยากกกก เพราะจะต้องคอยสะกดชื่อให้ทุกคนที่ต้องการทราบชื่อเวลาติดต่องาน, ธุรกิจ และอื่น ๆ

ได้โปรดด้วยนะค่ะ ขอให้เป็นชื่อง่ายกว่านี้หน่อยเถอะนะค่ะ

ป.ล. (ที่เปลี่ยนเพราะว่าพี่สาวไปดูและต้องการให้เปลี่ยนค่ะ ผู้เปลี่ยนมีความหวังดีในเรื่องสุขภาพค่ะ ส่วนตัวคิดว่าเปลี่ยนก็ได้แต่ขอชื่อที่ดูง่ายกว่านี้อะค่ะ ทุกวันนี้ใช้ชีวิตยากเหลือเกินค่ะ :o)

จะขอเปลี่ยนชื่อใหม่ภายในเดือนมีนาคมนี้ได้ไหมนะค่ะ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันพุธกลางคืน มีปัญหาสุขภาพ ผู้ตั้งเลยเน้นชื่อคุณให้มี พยัญชนะ ส และ ฬ ซึ่งเป็นพยัญชนะ
ในกลุ่มทักษาอายุ และให้มีแต่สระ เพื่อเสริมอำนาจและความเข้มแข็ง ซึ่งผมว่าเน้นมากไป จนไม่มี
พยัญชนะกลุ่มอื่นมาเสริมชะตาเลย ซึ่งควรจะมีพยัญชนะทักษาอื่นมาร่วมด้วย ประกอบกับชื่อคุณนั้น
เขียนพ้องคำแต่ไม่พ้องอักษร ซี่งไม่ถูกหลักไวยกรณ์ในปัจจุบัน แต่เป็นการเขียนแบบโบราณ ซึ่งการ
เอา ฬ มาแทน ร นั้นไม่ถูกต้อง เพราะ ฬ อ่านออกเป็น ลอ จุ ลา เช่น ฬา ฬ่อ ปัจจุบันเป็น ลา ล่อ ครับ
และน่าจะมีพยัญชนะตัวอื่นมาร่วมด้วยครับ เช่น กลุ่มบริวาร หากทำงานอยู่ก็ควรมีกลุ่มมนตรีมาร่วมด้วย
สักตัวสองตัวครับ เพียงเน้นที่มีพยัญชนะกลุ่มอายุและเดช เสริมไว้นำชื่อและเป็นตัวหลังครับ

ชื่อคุณ สูฬิโสฬส คำว่า สูฬิ น่าจะเพี้ยนอักษรมาจากคำว่า สูริ ซึ่งเป็นว่า มีปัญญา,กล้าหาญ ทักษา 41
นามสกุล อยู่พิรัชนภัทร ทักษา 54

สรัญญ์ศดา (สร+อัญญ+ศต) แปลว่า ผู้มากมายด้วยความรู้อันแกล้วกล้า,ผู้มีความรู้อันเป็นทิพย์
(ให้อายุนำ และอยู่กลาง คือ ส และ ศ, ให้สระอาคือเดช อยู่ท้าย เพื่อคุ้มครองหน้าหลังให้แข็งแรง)

สร แปลว่า แกล้วกล้า,ทิพย์
อัญญ แปลว่า รู้ยิ่ง
ศดา (ศต) แปลว่า ร้อย ,จำนวนเต็ม,มาก

ศิศีรารส (สิ สี รา รด) แปลว่า ผู้มีความชอบอันมั่นคง

ศิศีร แปลว่า คงที่
รส แปลว่า การรับรู้สึก, ความชอบ

ศรีศศิน แปลว่า พระจันทร์อันเป็นมิ่งมงคล
สุทธิ์ณิกษา แปลว่า จุมพิตอันบริสุทธิ์ (ณิกษา แปลว่า จุมพิต,จูบ)

วันธงไชยเดือนมีค.ดังนี้ :- วันที่ 1 เวลา 11.00-14.59 น. / วันที่ 9 เวลา 9.00 - 14.59 น. วันที่ 10 เวลา เวลา 9.00 - 14.59 น.
วันที่ 26 เวลา 13.00 - 14.59 น.

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญไหว้พระ สร้างทานด้วยการปล่อยปลา (เวลาปล่อยให้อธิษฐานว่า"ขอให้ปลา...นำโรคภัย..ของข้าพเจ้า....(ชื่อใหม่) ไปด้วย
และขอให้สิ่งที่ดีๆ อยู่ติดกายตัวข้าพเจ้า หลังจากนั้นไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า สิ่งที่ดีให้อยู่กับตัว สิ่งที่ชั่วให้ไหลตามน้ำไป) เวลาไหว้พระให้อธิษฐาน
บอกว่าข้าพเจ้าได้เปลี่ยนชื่อจาก...เป็นชื่อ..... ขอให้บันดาลให้ข้าพเจ้ามีแต่ความสุขกายสุขใจ ทำสิ่งใดขอให้สำเร็จมีการเงินดีเทอญ

noppakorn
02-20-2010, 05:39 PM
รบกวนนะครับ
ลูกสาวเกิด เวลา 02.47(กลางคืน) ของวันจันทร์ที่ 08/02/53 แต่มันเป็นรุ้งเช้าของวัน อังคาร ที่ 09/02/53
ไม่รู้ว่าจะตั้งชื่อให้เป็นวันจันทร์ หรือวันอังคาร ดีครับ
รบกวนขอชื่อ ให้ลูกสาวหน่อยนะครับ เลขศาสตร์ของนามสกุล ได้ 64 ครับ
รบกวนด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อนั้นใช้นับเวลา ก่อน 6.00 น.ของวันใหม่ เป็นของวันที่ผ่านมา กรณีนี้ ต้องนับเป็นเกิดวันจันทร์ ในหลัก
การตั้งชื่อครับ เลย 6.00 น - 18.00 น.จึงเป็นวันอังคารครับ
อย่างไรก็ตามจะหาชื่อที่ใช้ได้ทั้งจันทร์และอังคารให้ครับ ทักษา 64 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 41 เป็นดาวพุธ
และอาทิตย์ บอกถึงเป็นผู้มีสติปัญญา ฉลาดรอบคอบ ชอบความท้าทาย ทะเยอทยานไม่หยุดนิ่ง ทำการใดก็สำเร็จ
ดาวทั้งสองเป็นธาตุไฟ ทำให้ชีวิตรุ่งโรจน์รุ่งเรืองตลอด เป็นคนสุขุมนุ่มลึก ไม่แสดงความรู้สึก ชื่อนี้ดีเยี่ยมครับ ผล
รวมชื่อสกุลได้ทักษา 105 เป็นอาทิตย์ และดาวพฤหัส มีดาวมฤตยูหนุนเสริม บอกถึงความมีโชค ความรุ่งเรือง
มีมิตรสหายมาก ไปไหนมาไหน ทำอะไรมีแต่คนรักและช่วยเหลือ ชีวิตประสบความสำเร็จ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทวดา
คอยช่วยเหลือคุ้มครอง เลขนี้ดีเลิศครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง วันจันทร์และอังคาร (ใช้ร่วมกันได้)

ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า
ปัณณรัตน์ แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วของหนังสือ
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ

ขอให้เจริญรุ่งเรืองมีสติปัญญาดี ว่านอนสอนง่ายครับ

noppakorn
02-20-2010, 05:41 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บนะคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับน้องเพียงฝัน

พี่นพฯของคุณมากครับที่ช่วยต้อนรับแขก ขอบุญกุศลดลบันดาลให้น้องเพียงฝัน เกรดสี่ทุกวิชา
สมหวัง สุขกายสุขใจ ครับ

dew2511
02-20-2010, 07:24 PM
สวัสดีค่ะ
ขอเรียนสอบถามว่าชื่อ ศิริพร คณางค์นานนท์ เกิดวันพฤหัส
สมควรที่จะเปลี่ยนชื่อไม๊คะ (มีคนทักว่าชื่อไม่ดี)
ถ้าสมควรเปลี่ยน ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะให้ด้วยค่ะ

seksan
02-20-2010, 10:32 PM
เรียน อาจารย์นพ ที่นับถือ
ผมขอความอนุเคราะห์อาจารย์กรุณาตั้งชื่อให้ผมด้วยครับ ผมเกิดวันพฤหัสบดีที่ 18 มิ.ย. 2502 ชื่อเดิม เสกสรรค์ ครับ ขอให้อาจารย์ตั้งใหม่แต่อ่านพ้องเสียงชื่อเดิม ขอเป็นกำลังทักษา 45 หรือ 55 ครับ ขอขอบพระคุณมากครับ

L6-Amyp
02-21-2010, 10:34 AM
ศุขฤทัย ศฐาโชคภักดี แปลว่าอะไรคะ ??? ช่วยแปลให้หน่วยนะคะ :'( ใช้กับคนเกิดวันศุกร์ได้ไหมคะ

kath
02-21-2010, 11:33 AM
ขอสอบถามค่ะ

ของคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 41 รวมกับทักษา 54 ผลรวมได้ 95 เลขนี้เป็นทักษาที่ดีเลิศ เดินตามชะตา เลื่อมใส
ในศาสนา ชีวิตจะรุ่งเรืองได้รับการยกย่อง
ท้กษา 45 รวมกับทักษา 54 ผลรวมได้ 99 ทักษานี้ต้องหมั่นทำความดี มีความสำเร็จ แต่ใน
ความสำเร็จนั้น บางครั้งก็ต้องเหน็ดเหนื่อยและเคร่งเครียด กว่าจะได้มาก็จะยากกว่าทักษา 95
แต่หมั่นทำดีเสมอๆ ไม่มีอะไรมาแผ้วพานได้ครับ ทักษา 41 ดีกว่าครับ
ไอยวริญ ทักษา 41 ไม่ต้องเพิ่มไม่มีกาลกิณี ถ้าจะเพิ่มเป็นทักษา 45 ก็เป็น ไอยญวริญ ครับ

ขอบคุณค่ะคุณนพ

kath
02-21-2010, 11:54 AM

รบกวนขอชื่อสำหรับผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดี ให้มีศรีนำหน้า และมีกำลัง 41 ค่ะ
ขอเน้นเรื่องหน้าที่การงาน ครอบครัว และทรัพย์ค่ะ
ตอนนี้มีปัญหาในเรื่อง หน้าที่การงาน ครอบครัว ทรัพย์ อยู่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ขอให้พี่นพมีแต่ความสุขกาย สุขใจนะค่ะ

piangfan
02-21-2010, 12:38 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ

ขอให้พี่นพ สุขกาย สุขใจค่ะ
ขอบคุณพี่นพค่ะ สาธุค่ะ

http://i232.photobucket.com/albums/ee274/akapong99/ninn01/018-50.jpg

diamonddd
02-21-2010, 05:49 PM
กราบอาจารย์นพ ที่เคารพอย่างสูง อีกครั้งค่ะ

ต้องขอกราบขอโทษอาจารย์นะค่ะ ที่ post มา 2 ครั้ง ขอให้อาจารย์ตอบฉบับนี้ก็พอค่ะ

ท้าวความเดิมก็คือว่า ผู้ตั้งบอกว่าในอนาคตจะมีโรคร้ายรุนแรงต้องเปลี่ยนชื่อเป็น "สูฬิโสฬส" โดยด่วนที่สุดค่ะ

ส่วนชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ "สรัญญ์ศตา" น่ารักดีค่ะ ;)

1) เข้าใจว่า "สรัญญ์ศตา" ให้ใช้คู่กับ นามสกุล "อยู่พิรัชนภัทร" ใช่มั๊ยค่ะ ?

2) ชื่อ สรัญญ์ศตา มีกำลังเท่าไหร่ค่ะ? เท่ากับ 41 เหมือน "สูฬิโสฬส" มั๊ยค่ะ,
จะมีโรคร้ายแรงมั๊ยค่ะ ? มีทางผ่อนหนักเป็นเบามั๊ยค่ะ ?

ป.ล, ตกงานตั้งแต่มิถุนายน 2551 ตอนนี้ก็ยังไม่ได้งานเลยค่ะ เพิ่งเลิกกับแฟนเมื่อ 07 กุมภาพันธ์นี้ด้วยค่ะ
หวังว่าชีวิตน่าจะดีขึ้นบ้างแล้วใช่มั๊ยค่ะ

กราบขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ

ท้ายนี้ขอบารมีพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ ปกป้องคุ้มครองอาจารย์ให้เจริญทั้งในชีวิตส่วนตัว
และชีวิตทางธรรมนะค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ
สรัญญ์ศตา

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันพุธกลางคืน มีปัญหาสุขภาพ ผู้ตั้งเลยเน้นชื่อคุณให้มี พยัญชนะ ส และ ฬ ซึ่งเป็นพยัญชนะ
ในกลุ่มทักษาอายุ และให้มีแต่สระ เพื่อเสริมอำนาจและความเข้มแข็ง ซึ่งผมว่าเน้นมากไป จนไม่มี
พยัญชนะกลุ่มอื่นมาเสริมชะตาเลย ซึ่งควรจะมีพยัญชนะทักษาอื่นมาร่วมด้วย ประกอบกับชื่อคุณนั้น
เขียนพ้องคำแต่ไม่พ้องอักษร ซี่งไม่ถูกหลักไวยกรณ์ในปัจจุบัน แต่เป็นการเขียนแบบโบราณ ซึ่งการ
เอา ฬ มาแทน ร นั้นไม่ถูกต้อง เพราะ ฬ อ่านออกเป็น ลอ จุ ลา เช่น ฬา ฬ่อ ปัจจุบันเป็น ลา ล่อ ครับ
และน่าจะมีพยัญชนะตัวอื่นมาร่วมด้วยครับ เช่น กลุ่มบริวาร หากทำงานอยู่ก็ควรมีกลุ่มมนตรีมาร่วมด้วย
สักตัวสองตัวครับ เพียงเน้นที่มีพยัญชนะกลุ่มอายุและเดช เสริมไว้นำชื่อและเป็นตัวหลังครับ

ชื่อคุณ สูฬิโสฬส คำว่า สูฬิ น่าจะเพี้ยนอักษรมาจากคำว่า สูริ ซึ่งเป็นว่า มีปัญญา,กล้าหาญ ทักษา 41
นามสกุล อยู่พิรัชนภัทร ทักษา 54

สรัญญ์ศดา (สร+อัญญ+ศต) แปลว่า ผู้มากมายด้วยความรู้อันแกล้วกล้า,ผู้มีความรู้อันเป็นทิพย์
(ให้อายุนำ และอยู่กลาง คือ ส และ ศ, ให้สระอาคือเดช อยู่ท้าย เพื่อคุ้มครองหน้าหลังให้แข็งแรง)

สร แปลว่า แกล้วกล้า,ทิพย์
อัญญ แปลว่า รู้ยิ่ง
ศดา (ศต) แปลว่า ร้อย ,จำนวนเต็ม,มาก

ศิศีรารส (สิ สี รา รด) แปลว่า ผู้มีความชอบอันมั่นคง

ศิศีร แปลว่า คงที่
รส แปลว่า การรับรู้สึก, ความชอบ

ศรีศศิน แปลว่า พระจันทร์อันเป็นมิ่งมงคล
สุทธิ์ณิกษา แปลว่า จุมพิตอันบริสุทธิ์ (ณิกษา แปลว่า จุมพิต,จูบ)

วันธงไชยเดือนมีค.ดังนี้ :- วันที่ 1 เวลา 11.00-14.59 น. / วันที่ 9 เวลา 9.00 - 14.59 น. วันที่ 10 เวลา เวลา 9.00 - 14.59 น.
วันที่ 26 เวลา 13.00 - 14.59 น.

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญไหว้พระ สร้างทานด้วยการปล่อยปลา (เวลาปล่อยให้อธิษฐานว่า"ขอให้ปลา...นำโรคภัย..ของข้าพเจ้า....(ชื่อใหม่) ไปด้วย
และขอให้สิ่งที่ดีๆ อยู่ติดกายตัวข้าพเจ้า หลังจากนั้นไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า สิ่งที่ดีให้อยู่กับตัว สิ่งที่ชั่วให้ไหลตามน้ำไป) เวลาไหว้พระให้อธิษฐาน
บอกว่าข้าพเจ้าได้เปลี่ยนชื่อจาก...เป็นชื่อ..... ขอให้บันดาลให้ข้าพเจ้ามีแต่ความสุขกายสุขใจ ทำสิ่งใดขอให้สำเร็จมีการเงินดีเทอญ

KENTA
02-21-2010, 08:18 PM
สวัสดีค่ะอ.นพ รบกวนถามอาจารย์เรื่องพุธกลางวัน กลางคืนค่ะ
พอดีว่าลูกเกิดวันพุธเวลา 18.07 น. บางตำราว่าเป็นราหูพุธกลางคืนตัดเวลาที่ 18.00 น.
แต่บางตำราให้ตัดเวลา ณ สถานที่เกิดเลยกลายเป็นพุธกลางวันที่จริงควรเป็นเช่นไรคะ
และชื่อ สหวัสส์แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

yuwaree promvas
09-03-2010, 04:34 PM
สราวุธ แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
09-04-2010, 02:49 PM
สวัสดีค่ะอ.นพ รบกวนถามอาจารย์เรื่องพุธกลางวัน กลางคืนค่ะ
พอดีว่าลูกเกิดวันพุธเวลา 18.07 น. บางตำราว่าเป็นราหูพุธกลางคืนตัดเวลาที่ 18.00 น.
แต่บางตำราให้ตัดเวลา ณ สถานที่เกิดเลยกลายเป็นพุธกลางวันที่จริงควรเป็นเช่นไรคะ
และชื่อ สหวัสส์แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ตามตำราทักษาฯเดิมนั้นไม่ได้แบ่งแยกว่าเป็นพุธกลางวันหรือกลางคืน เพิ่งมาเปลี่ยนแปลงในภายหลังนี้เองครับ
คนเกิดวันนี้ไม่ต้องวิตกนัก ว่าจะพุธกลางวันหรือกลางคืน ครับ แต่จะให้แน่ใจก็เลือกพยัญชนะในการตั้งชื่อให้ไม่
มีกาลกิณีทั้งพุธกลางวันและกลางคืนก็พอครับ สามารถหลีกเลี่ยงได้ หากไม่แน่ใจและไม่ต้องแบ่งแยกครับ

เกิดเวลา 18.07 นับเป็นวันพุธกลางคืนครับ อักษรที่เป็นกาลกิณีคือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
สหวัสส์ แปลว่า ผู้มีปีร่วมกัน,ผู้รวมกับสายฝน

noppakorn
09-04-2010, 02:55 PM
สราวุธ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

สราวุธ มาจากคำว่า สร + อาวุธ แปลว่า ผู้มีอาวุธที่เป็นทิพย์,ผู้มีอาวุธอันแกล้วกล้า,ผู้มีศรเป็นอาวุธ

ninew
09-05-2010, 01:52 AM
สุรีรัตน์ ไชยาวงศ์ ความหมายแปลว่าอ่าไรค่ะ

noppakorn
09-05-2010, 11:09 AM
สุรีรัตน์ ไชยาวงศ์ ความหมายแปลว่าอ่าไรค่ะ

สวัสดีครับ

สุรีรัตน์ แปลว่า แก้วงามดังอาทิตย์,ผู้มีคุณค่าดังตะวัน
ไชยาวงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้ดีงาม,เชื้อสายผู้เจริญ

kitty.copter
09-08-2010, 08:06 PM
อยากทราบว่าชื่อศิริรัตน์ กัลยาวัฒนเจริญ เกิดวันเสาร์ ดีมั๊ยค่ะ และก็ชื่อศิริรัตน์แปลว่าอะไรค่ะ ถ้าชื่อไม่ดีช่วยตั้งใหม่ให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

sararat sajew
09-08-2010, 10:57 PM
สรารัตน์ แปลว่าอะไรคะ ?
??? ??? ???

noppakorn
09-09-2010, 01:04 PM
อยากทราบว่าชื่อศิริรัตน์ กัลยาวัฒนเจริญ เกิดวันเสาร์ ดีมั๊ยค่ะ และก็ชื่อศิริรัตน์แปลว่าอะไรค่ะ ถ้าชื่อไม่ดีช่วยตั้งใหม่ให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อศิริรัตน์ ทักษา 44 บอกถึงเป็นคนที่พูดเก่ง ผลรวมกับนามสกุล 58 ได้ทักษา 102 เป็นคนภายนอกนุ่มนวล ภายในแข็งกร้าว ใจนักเลง เสียแต่ขี้โมโหและหูเบา และมักถูกกลั่นแกล้งให้ร้ายครับ ควรเปลี่ยนชื่อให้มีทักษา 42 ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
สิริชนุตต์แปลว่า ผู้เป็นคนเหนือคนที่มีมงคล
สุคนธ์รสา แปลว่า กลิ่นหอมของไม้เถา
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ฉัตรธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มนธินที่ร่มเย็น
พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์
ทิพย์นิชา แปลว่า เกิดเป็นของเทวดานิรันดร
รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว
เปรมนิตย์ แปลว่า ตลดดเวลามีแต่ความชื่นใจ ,ผู้ชื่นใจตลอดเวลา

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรครับ

noppakorn
09-09-2010, 01:09 PM
อยากทราบว่าชื่อ หรรษา กัลยาวัฒนเจริญ เกิดวันอาทิตย์ ดีมั๊ย ถ้าไม่ดีช่วยหาชื่อดี ๆ ให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ไม่ทราบว่าชายหรือหญิงครับ ถ้าชายให้ใช้ชื่อตามคุณชำนาญ ถ้าหญิง ให้ตามคุณศิริรัตน์ แต่อย่าให้มีอักษร
ส ศ ษ ห ฬ ฮ (กาลกิณี) ครับ

noppakorn
09-09-2010, 01:16 PM
สรารัตน์ แปลว่าอะไรคะ ?
??? ??? ???

สวัสดีครับ

สรารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เป็นทิพย์

pha2009
09-09-2010, 03:00 PM
มีชื่ออะไรบ้างไหมค่ะที่ใช้ตัวอักษรตามหมวดนี้ทั้งหมดและมีความหมายดีดี รวมกันได้ 24 ค่ะ

09-09-2010, 03:16 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ หรรษา กัลยาวัฒนเจริญ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 ธันวาคม 2514 เป็นผู้หญิงค่ะ อยากทราบว่าชื่อดีมั๊ยค่ะ ถ้าไม่ดีช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศรี นะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-09-2010, 03:26 PM
มีชื่ออะไรบ้างไหมค่ะที่ใช้ตัวอักษรตามหมวดนี้ทั้งหมดและมีความหมายดีดี รวมกันได้ 24 ค่ะ

ชื่อทักษา 24
ศกุณสุภา แปลว่า ผู้ดีงามดังนก
ศตกันตา แปลว่า ผู้สวยเต็มร้อย
ศศิปภาดา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองดังดวงจันทร์
ศศินา แปล่ว่า ดวงจันทร์
ศุภขจี แปลว่า ผู้งามสดใสและดีงาม
ศุภขจิต แปลว่า ผู้ประดับแล้วด้วยความงาม
โศภิตชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความงาม
ศกุณสุภา แปลว่า ผู้ดีงามดังนก
สกุลปาล แปลว่า ผู้รักษาตระกูล
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคลอันประเสริฐ

inthira
09-09-2010, 07:10 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพกรณ์ ชื่อ อินฑณา พันสด เกิดวันศุกร์ เดือนพฤศจิกายน ปีระกา อยากจะเปลี่ยนนามสกุลเป็นพันแสงสด ค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์แปลความหมายของชื่อ วิเคราะห์เลขศาสตร์ และฤกษ์ที่เหมาะสม สำหรับเปลี่ยนด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

pha2009
09-09-2010, 08:35 PM
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้นะคะ เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 03.00 น. ซึ่งถ้าพิจารณาตามเวลาเกิดแล้วจะเป็นช่วงของพุธกลางคืน อยากให้อาจารย์ช่วยพิจารณาชื่อของพุธกลางคืนให้โดยอยากได้หมวดของมูละเป็นตัวนำมีความหมายดี ได้ค่าทักษาเท่ากับ 24 ค่ะ ขอความกรุณานะคะ

snowy
09-09-2010, 11:25 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ อัณติกา มีความหมายเหมือนกับ อันติกา มั๊ยคะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น อัณติกา ค่ะ

noppakorn
09-10-2010, 12:33 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ หรรษา กัลยาวัฒนเจริญ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 ธันวาคม 2514 เป็นผู้หญิงค่ะ อยากทราบว่าชื่อดีมั๊ยค่ะ ถ้าไม่ดีช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศรี นะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อหรรษา ทักษา 18 ไม่ดีเลยครับ มีปัญหาและโรคภัยตลอด ควรเปลี่ยนครับ นามสกุลทักษา 58 เปลี่ยนชื่อทักษา 42
เพราะเป็นทักษาเลขอันเดียวที่เข้ากับนามสกุลนี้ได้ครับ

ชื่อหญิงวันอาทิตย์ทักษา 42

พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร,วงกลมอันมีคุณค่า
เรืองรำไพ แปลว่า พระอาทิตย์อันเรืองรอง
พิมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามไร้ที่ติ
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี
กานต์ระพี แปลว่า ดวงอาทิตย์อันเป็นที่รัก
ธิติพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พากเพียร
ฉัตรธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มนธินที่ร่มเย็น
พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์
นิยาอุรวี แปลว่า แผ่นดินที่เป็นของตน
ทิพย์นิชา แปลว่า เกิดเป็นของเทวดานิรันดร
รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว
เปรมนิตย์ แปลว่า ตลดดเวลามีแต่ความชื่นใจ ,ผู้ชื่นใจตลอดเวลา
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ

noppakorn
09-10-2010, 12:44 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพกรณ์ ชื่อ อินฑณา พันสด เกิดวันศุกร์ เดือนพฤศจิกายน ปีระกา อยากจะเปลี่ยนนามสกุลเป็นพันแสงสด ค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์แปลความหมายของชื่อ วิเคราะห์เลขศาสตร์ และฤกษ์ที่เหมาะสม สำหรับเปลี่ยนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

คำว่า อินฑณา ไม่มีศัพท์แปลครับ ฑ เป็นพยัญชนะตัวที่ 17 ซึ่งมีน้อยคำในศัพท์ครับ เป็นชื่อเฉพาะน่ะครับ
อินฑณา ทักษา 24 พันแสงสด ทักษา 36 ผลรวมทักษา 60 ดียิ่งครับ

noppakorn
09-10-2010, 01:00 PM
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้นะคะ เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 03.00 น. ซึ่งถ้าพิจารณาตามเวลาเกิดแล้วจะเป็นช่วงของพุธกลางคืน อยากให้อาจารย์ช่วยพิจารณาชื่อของพุธกลางคืนให้โดยอยากได้หมวดของมูละเป็นตัวนำมีความหมายดี ได้ค่าทักษาเท่ากับ 24 ค่ะ ขอความกรุณานะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน(มูละนำ)

ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชาคริยา แปลว่า ผู้มีความเพียร
ชุติกันตา แปลว่ ผู้สวยงามและรุ่งเรือง
จินตญดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความไตร่ตรอง
เจนนิชา แปลว่า ความชำนาญที่เป็นของต้นเอง
จินตนา แปลว่า ผู้มีความคิด
จันทธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความงาม (จัน ทะ ทริด)
จันตฤณ แปลว่า ต้นหญ้าบนดวงจันทร์
ญาสุธี แปลว่า ผู้ฉลาดด้วยความรู้
ญธาวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยความรอบรู้

เปลียนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรครับ

noppakorn
09-10-2010, 01:12 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ อัณติกา มีความหมายเหมือนกับ อันติกา มั๊ยคะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น อัณติกา ค่ะ

สวัสดีครับ

อันติกา แปลว่า พี่สาวคนโต
อัณติกา เอา ณ มาแทน น ความหมายใช้กันไม่ได้ครับ เพราะ อัณณ์ แปลว่า แม่น้ำ ติกา ไม่มีคำแปลครับ
เอาเป็นว่าแปลว่า ชื่อเฉพาะ น่ะครับ

Wanpizza
09-10-2010, 02:20 PM
ขอโทษที่ตั้งผิดหมวดนะคะ

ศรัณรัชต์ แปลว่าอะไรคะ

เขียนได้ทั้ง ศรัณรัชต์ และ ศรัญรัชต์ หรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-10-2010, 05:22 PM
ขอโทษที่ตั้งผิดหมวดนะคะ

ศรัณรัชต์ แปลว่าอะไรคะ

เขียนได้ทั้ง ศรัณรัชต์ และ ศรัญรัชต์ หรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศรัณรัชต์ เขียนให้ถูกคือ ศรัณย์รัชต์ ครับ แปลว่า ผู้มีเงินเป็นที่พึ่ง
ศรัญรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินที่มีความรู้อันแกล้วกล้า (ศร + อัญ = ศรัญ)

clubploy
09-11-2010, 07:29 PM
สวัสดีค่ะ
ไม่ทราบว่า คำว่า
อริณ แปลว่าอะไรค่ะ
ในชื่อภาษาอังกฤษ ถ้ามี - อยู่ในชื่อ มีผลเสียอะไรหรือเปล่าค่ะ

noppakorn
09-13-2010, 11:05 AM
สวัสดีค่ะ
ไม่ทราบว่า คำว่า
อริณ แปลว่าอะไรค่ะ
ในชื่อภาษาอังกฤษ ถ้ามี - อยู่ในชื่อ มีผลเสียอะไรหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

อริณ แปลว่า หนี้ของสาวงาม (มาจาก อร + อิณ)

ไม่มีผลเสียครับเพราะสามารถคิดค่าตัวเลขทักษาได้ ยกเว้นตกเลขทักษาไม่ดีครับ

09-13-2010, 06:33 PM
ถ้าจะเปลี่ยนชื่อควรจะเปลี่ยนวันไหนดีค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ และก็ต้องทำยังงัยบ้างค่ะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

noppakorn
09-14-2010, 12:08 PM
ถ้าจะเปลี่ยนชื่อควรจะเปลี่ยนวันไหนดีค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ และก็ต้องทำยังงัยบ้างค่ะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

ก็เลือกวันธงไชยไปเปลี่ยนชื่อครับ ไปที่เขตที่งานราษฏร์ แจ้งขอเปลี่ยนครับ

poonhiha
09-14-2010, 07:44 PM
สวัสดีครับ อยากรู้ความหมายของชื่อ สิตาภา คุ้มทรัพย์ เกิด พุธ 16 ธันวาคม 2541 ครับ (หญิง)
และ ศรณ์ ตั้งเมตไตรย์ เกิด พฤหัสบดี 17 เมษายน 2541 (ชาย)ครับขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
09-15-2010, 10:55 AM
สวัสดีครับ อยากรู้ความหมายของชื่อ สิตาภา คุ้มทรัพย์ เกิด พุธ 16 ธันวาคม 2541 ครับ (หญิง)
และ ศรณ์ ตั้งเมตไตรย์ เกิด พฤหัสบดี 17 เมษายน 2541 (ชาย)ครับขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

สิตาภา แปลว่า แสงสว่างสีขาว,รัศมีแห่งรอยยิ้ม ทักษา 17

ทักษานี้ไม่ดีครับ เป็นคนฉลาดเฉลียวแต่ทำอะไรมักถูกผู้ใหญ่บังคับ ทำความดีไม่ได้ดี ทำงานมักถูกแย่งตำแหน่ง นามสกุล คุ้มทรัพย์ ทักษา 46 ควรหาชื่อที่มีทักษา 45 หรือ 54 และช่วงเวลาเกิด ช่วงนี้ไม่มีปัญหาไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ

ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่ง ทักษา 25

ชื่อทักษานี้ดีปานกลาง เป็นคนที่ทำอะไรกว่าจะสำเร็จก็ต้องเหนือยยาก ทำอะไรมักมีอุปสรรค กว่าจะสำเร็จก็เหนื่อยหรือได้ผลน้อย คือกว่าจะได้ความสุขก็ต้องผ่านความทุกข์มาก่อนครับ นามสกุล ตั้งเมตไตรย์ ทักษา 54 เป็นทักษามงคล มักมีโชคลาภ คุณโชคดีที่มีนามสกุลมาหนุนชื่อ อยู่แต่ก็ต้องเหนื่อย ทักษาที่เป็นมงคลกับนามสกุลคือ 36,41,45,51

BLISS
09-20-2010, 07:52 PM
ศรัณย์รัชฐ์ แปลว่าอะไรค้ะ ?

totetote
09-21-2010, 12:38 AM
ชื่อ สมพร บุญภา เกิดวันศุกร์ที่ 13 เมษายน 2533 ชื่อดีไหมครับ ถ้าไม่ดีจะเปลี่ยนเป็นอะไรดีครับท่าน
เวลาเกิด 14.00

priim
09-21-2010, 01:12 PM
สวัสดีค่ะ
เกิดวันเสาร์ เดือนสิงหาคม ตอน 7.20
อยากเปลี่ยนชื่อที่ขึ้นต้นด้วย อักษรในหมวดนี้ วรรคศรี(ศ,ษ,ส,ห,ฬ,ฮ)
ต้องชื่ออะไรถึงจะเข้ากับนามสกุลคะ?? นามสกุลเลขทักษา56

อยากได้ชื่อที่แปลกๆเขียนไม่เหมือนคนอื่น ไม่ซ้ำใคร
ความหมายว่าประสบความสำเร็จในทุกด้านค่ะ

noppakorn
09-21-2010, 01:55 PM
ศรัณย์รัชฐ์ แปลว่าอะไรค้ะ ?

สวัสดีครับ

ศรัณย์รัชฐ์ แปลว่า ความตั้งมั่นในราชสมบัติอันเป็นที่พึ่ง

noppakorn
09-21-2010, 02:13 PM
ชื่อ สมพร บุญภา เกิดวันศุกร์ที่ 13 เมษายน 2533 ชื่อดีไหมครับ ถ้าไม่ดีจะเปลี่ยนเป็นอะไรดีครับท่าน

สวัสดีครับ
ชื่อ สมพร ทักษา 24 เป็นมงคล แต่คุณเกิดวันศุกร์ มีพยัญชนะ ร เป็นกาลกิณี นามสกุล บุญภา ทักษา 9 เป็นทักษามงคล
แต่เมื่อนำมารวมกันได้ทักษา 33 เป็นน้ำเชี่ยว+น้ำเชี่ยว บอกถึงความเป็นคนเจ้าอารมย์ รักรุนแรง ขี้โมโห ระวังอุบัติเหตุ
ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา 36 ผลรวมได้ 45 ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์ (ปุนนะนัด)
ปฐมนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มเป็นที่หนึ่ง (ปะถมนะพัด)
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (พัดพาม)
กัณฑ์อเนก แปลว่า ผู้มีทรัพย์นับไม่ถ้วน
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง (ทริดอะนน)
ภูมิจักษ์ แปลว่า ผู้ดูแผ่นดิน
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ

noppakorn
09-21-2010, 02:30 PM
สวัสดีค่ะ
เกิดวันเสาร์ เดือนสิงหาคม ตอน 7.20
อยากเปลี่ยนชื่อที่ขึ้นต้นด้วย อักษรในหมวดนี้ วรรคศรี(ศ,ษ,ส,ห,ฬ,ฮ)
ต้องชื่ออะไรถึงจะเข้ากับนามสกุลคะ?? นามสกุลเลขทักษา56
อยากได้ชื่อที่แปลกๆเขียนไม่เหมือนคนอื่น ไม่ซ้ำใคร
ความหมายว่าประสบความสำเร็จในทุกด้านค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 56 หาทักษาสมพงษ์ดีๆได้ยาก ได้แต่จัดที่ดีรองลงมา และคุณต้องพยายามหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อหนุนฐานชะตาก็จะดีเลิศได้ครับ
ชื่อที่เหมาะสมคือ 41 ผลรวม 97 บอกถึงความสำเร็จ แต่ต้องหมั่นทำบุญให้มาคุ้มครองไว้
ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศุภญาพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ที่ประเสริฐ
ศกุนพิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องนก
สุภัญญ์สร แปลว่า ผู้แกล้วกล้าที่มีความรู้อันเป็นมงคล

mrsrw
09-22-2010, 07:42 AM
อยากทราบว่า ชื่อข้างล่างแปลว่าอะไรเหรอครับ ช่วยแปลให้ด้วยนะครับ
สุรวุฒิ
สุรพงษ์

(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

passarakorn
09-22-2010, 11:27 AM
อยากทราบว่าชื่อ ศิวะศิษฏ์แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณมากค่ะ

chocola
09-22-2010, 12:12 PM
ขอชื่อเลข 59เพื่อไปรวมกับนามสกุล สวนสมจิตร์

สำหรับผู้หญิงวันอังคาร เเละวันเสาร์ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
09-22-2010, 12:53 PM
อยากทราบว่า สุวิศิษฏ์ หมายถึงอะไรครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนจาก สุรพล เป็น สุวิศิษฏ์ จะดีไหมครับ
(เกิด พฤหัส ที่ 30/12/2525)

สวัสดีครับ

สุวิศิษฏ์ แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง,ผู้ประเสริฐและดี ทักษา 51 (เป็นมงคลนามครับ)

ชื่อสุรพล ทักษา 26 ไม่ดีครับ เปลี่ยนชื่อนี้ใช้ได้ครับ

noppakorn
09-22-2010, 12:57 PM
อยากทราบว่า ชื่อข้างล่างแปลว่าอะไรเหรอครับ ช่วยแปลให้ด้วยนะครับ
สุรวุฒิ
สุรพงษ์

(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

สุรวุฒิ แปลว่า ผู้เจริญดังเทวดา
สุรพงษ์ แปลว่า เชื้อสายเทวดา

noppakorn
09-22-2010, 01:00 PM
อยากทราบว่าชื่อศิวะศิษฏ์แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ศิวะศิษฏ์ แปลว่า ผู้มีความรู้พระนิพพาน, ผู้มีปัญญาดังพระอิศวร

noppakorn
09-22-2010, 01:13 PM
ขอชื่อเลข 59เพื่อไปรวมกับนามสกุล สวนสมจิตร์

สำหรับผู้หญิงวันอังคาร เเละวันเสาร์ค่ะ

สวัสดีครับ
นามสกุล สวนสมจิตร์ ตกทักษา 56 เป็นทักษามงคล ข้อเสียไม่มีคู่ทักษาสมพงษ์ที่ดีเลิศ ชื่อทักษา 59 รวมแล้วได้ 115 เป็นเลขที่สำเร็จได้แต่ต้องสูญเสียก่อนชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชรินทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ทางน้ำที่วิเศษ,คนยอดดีและวิเศษ
จันทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้วิเศษและอ่อนโยน
พิมพ์วิไล แปลว่า ผู้มีรูปงาม
ฐิติฐานีย์ แปลว่า ผู้พึงตั้งอยู่ด้วยความมั่นคง
ปาลเพ็ญนีติ์ แปลว่า ผู้มีแสงจันทร์นำทางคุ้มครอง (ปาน เพน นี)
ปรินทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้วิเศษและเป็นใหญ่กว่าผู้อื่น
ศรัณย์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินอันเป็นที่พึ่งพิง
ศรัณญ์ณัฐินี แปลว่า หญิงผู้ฉลาดอันเป็นที่พึ่ง
ศรีอุษณีย์ แปลว่า มงกุฏอันเป็นมงคล
สิริอุษณีย์ แปลว่า ผู้เป็นมงกุฎมงคล

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศิริวีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่กล้าหาญและเป็นมิ่งมงคล
ศิริลาวัลย์ แปลว่า ผู้สวยงามและเป็นมงคล
สิริลาวัลย์ แปลว่า ผู้สวยงามมีมงคล
พิมพ์พัทนี แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างของการให้
ธัญญ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและยินดีในธงแห่งความเป็นมงคล
พิมพ์อนพัช (พิม อะ นะ พัด) แปลว่า ผู้มีรูปร่างหาที่ติไม่ได้
พัฒน์พันธิน แปลว่า ผู้ผูกพันความเจริญ
พัทธ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์ที่ผูกพัน
พรธันยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีโชคอันประเสริฐ
ทิพย์กรนันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่สร้างโดยเทวดา,ผู้มีความสุขในการทำสิ่งประเสริฐ

chocola
09-22-2010, 02:28 PM

สวัสดีครับ
นามสกุล สวนสมจิตร์ ตกทักษา 56 เป็นทักษามงคล ข้อเสียไม่มีคู่ทักษาสมพงษ์ที่ดีเลิศ ชื่อทักษา 59 รวมแล้วได้ 115 เป็นเลขที่สำเร็จได้แต่ต้องสูญเสียก่อนชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชรินทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ทางน้ำที่วิเศษ,คนยอดดีและวิเศษ
จันทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้วิเศษและอ่อนโยน
พิมพ์วิไล แปลว่า ผู้มีรูปงาม
ฐิติฐานีย์ แปลว่า ผู้พึงตั้งอยู่ด้วยความมั่นคง
ปาลเพ็ญนีติ์ แปลว่า ผู้มีแสงจันทร์นำทางคุ้มครอง (ปาน เพน นี)
ปรินทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้วิเศษและเป็นใหญ่กว่าผู้อื่น
ศรัณย์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินอันเป็นที่พึ่งพิง
ศรัณญ์ณัฐินี แปลว่า หญิงผู้ฉลาดอันเป็นที่พึ่ง
ศรีอุษณีย์ แปลว่า มงกุฏอันเป็นมงคล
สิริอุษณีย์ แปลว่า ผู้เป็นมงกุฎมงคล

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศิริวีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่กล้าหาญและเป็นมิ่งมงคล
ศิริลาวัลย์ แปลว่า ผู้สวยงามและเป็นมงคล
สิริลาวัลย์ แปลว่า ผู้สวยงามมีมงคล
พิมพ์พัทนี แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างของการให้
ธัญญ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและยินดีในธงแห่งความเป็นมงคล
พิมพ์อนพัช (พิม อะ นะ พัด) แปลว่า ผู้มีรูปร่างหาที่ติไม่ได้
พัฒน์พันธิน แปลว่า ผู้ผูกพันความเจริญ
พัทธ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์ที่ผูกพัน
พรธันยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีโชคอันประเสริฐ
ทิพย์กรนันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่สร้างโดยเทวดา,ผู้มีความสุขในการทำสิ่งประเสริฐ

ถ้าจะหาชื่อที่มีทักษาเหมาะกับนามสกุลที่สุดควรจะเป็นชื่อทักษาอะไรค่ะ

รบกวนขอชื่อด้วยนะค่ะ

noppakorn
09-22-2010, 03:17 PM
ถ้าจะหาชื่อที่มีทักษาเหมาะกับนามสกุลที่สุดควรจะเป็นชื่อทักษาอะไรค่ะ

[/quote]
สวัสดีครับ
ทักษานามสกุล 56 ไม่สามารถหาทักษาที่ดีที่สุดได้ครับ ทักษาที่ดีปานกลางแต่ก็ยังมีข้อเสียคือทักษา 44 ทักษานี้มีผู้ช่วยเหลืออุปถัมป์ แต่ต้องระวังเรื่องมัวเมาหลงใหลในสิ่งที่ไม่ดี ผลรวมทักษา100 เป็นทักษาที่สมบูรณ์ดีเลิศครับ

ชื่อทักษา 44 สำหรับหญิงวันอังคารและวันเสาร์

สุชลพินทุ์ แปลว่า หยาดน้ำที่ดี
สุถาวรีย์ แปลว่า ผู้มีความมั่นคงดี
สุธีรัตม์ แปลว่า ผู้ฉลาดที่สุดและดี
สุประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันดียิ่ง
อรพิมพ์ แปลว่า ผู้มีรูปงาม (จากหนังสือคุณวรกาญจน์)
อัทธนีย์ แปลว่า ผู้อยู่ได้นาน (จากหนังสือคุณวรกาญจน์)
อาชว์อารยา แปลว่า ผู้ซื่อตรงอันปรเสริฐ
อัทธ์นลิน แปลว่า ผู้งามดังดอกบัวตลอดกาล
ภวิลพิชญ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ที่ดำรงไว้ตลอดกาล
พัชร์ภวิล แปลว่า ผุ้ดำรงอยู่อันมีคุณค่าดังเพชร
พัชรพิรัล แปลว่า ผู้งามดังเพชร
เพ็ญพิชญา แปลว่า นักปราชญ์ผู้สมบูรณ์
เพลินพิชญา แปลว่า นักปราชญืผู้ชื่นชม
พนิตนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีและน่ารัก
วิมพ์วิภา แปลว่า ผู้มีรูปงาม
ภัควลัญชญ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะมีโชค
ณิชาภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์

โปรดเช็คนับค่าทักษาอีกครั้งกันผิดน่ะครับ

chocola
09-22-2010, 03:28 PM

สวัสดีครับ
ทักษานามสกุล 56 ไม่สามารถหาทักษาที่ดีที่สุดได้ครับ ทักษาที่ดีปานกลางแต่ก็ยังมีข้อเสียคือทักษา 41 และ ทักษา42 ผลรวมได้ 97และ 98 ครับแต่ชื่อหรือนามสกุลอะไรก็ตาม จะดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับเจ้าของนาม ว่าจะเป็นคนดีหรือไม่ หากสร้างสมผลบุญหมั่นทำดีหรือมีบุญเก่าดี ชื่อก็ไม่มีผลมากนักครับสำหรับทักษา 97 ข้อไม่ดีคือ จะมีโรคภัยประจำตัว และมีอุบัติเหตุร้ายแรง ทักษา 98 เหมาะสำหรับผู้ทำงานเกียวข้องกับนักเลง หรือการพนัน ครับ ทักษา 115
ดีที่สุดแล้วครับ
[/quote]

ขอบพระคุณมากค่ะ

รบกวนอีกนิดนะคะ ช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวที่เกิดวันศุกร์ด้วยค่ะ ชื่อทักษา59นะคะ

priim
09-22-2010, 03:30 PM
ขอบคุณมากมากค่ะ

noppakorn
09-22-2010, 03:34 PM

สวัสดีครับ
ทักษานามสกุล 56 ไม่สามารถหาทักษาที่ดีที่สุดได้ครับ ทักษาที่ดีปานกลางแต่ก็ยังมีข้อเสียคือทักษา 41 และ ทักษา42 ผลรวมได้ 97และ 98 ครับแต่ชื่อหรือนามสกุลอะไรก็ตาม จะดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับเจ้าของนาม ว่าจะเป็นคนดีหรือไม่ หากสร้างสมผลบุญหมั่นทำดีหรือมีบุญเก่าดี ชื่อก็ไม่มีผลมากนักครับสำหรับทักษา 97 ข้อไม่ดีคือ จะมีโรคภัยประจำตัว และมีอุบัติเหตุร้ายแรง ทักษา 98 เหมาะสำหรับผู้ทำงานเกียวข้องกับนักเลง หรือการพนัน ครับ ทักษา 115
ดีที่สุดแล้วครับ

รบกวนอีกนิดนะคะ ช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวที่เกิดวันศุกร์ด้วยค่ะ ชื่อทักษา59นะคะ
[/quote]
สวัสดีครับ
ผมได้แก้ไขหาชื่อที่มีทักษา ค่อนข้างสมบูรณ์ให้แล้วครับ เป็นทักษา 44 ผลรวมทักษา 100 ซึ่งดีมากที่สุดสำหรับนามสกุล ทักษา 56 ครับ ลองดูย้อนไป1กระทู้ครับ
สำหรับชื่อวันศุกร์ ก็ห้ามมี ย ร ล ว น่ะครับ ลองดูในชื่อกลุ่มที่ให้ไป เลือกที่ไม่มีอักษร 4 ตัวนี้ครับ

priim
09-22-2010, 03:42 PM
อยากทราบว่า แล้วชื่อทักษา 41 หรือ 44 ทักษาไหนดีกว่ากันคะ??
แล้วควรใช้ทักษาไหนกับนามสกุล 56 คะ
รบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
09-22-2010, 04:04 PM
อยากทราบว่า แล้วชื่อทักษา 41 หรือ 44 ทักษาไหนดีกว่ากันคะ??
แล้วควรใช้ทักษาไหนกับนามสกุล 56 คะ

ตอบให้แล้วครับ แสดงว่าน้องไม่ได้อ่านรายละเอียดน่ะครับ ทักษา 44 ดีที่สุดแล้วครับ

priim
09-22-2010, 04:09 PM
อ๋ออ ค่ะ
เห็นแล้วค่ะ หนูสับสนอ่ะค่ะ เพิ่งเคยถามเป็นกระทู้ครั้งแรก
ขอโทษด้วยค่ะ แล้วก็ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

poonhiha
09-22-2010, 08:24 PM
ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ

แล้ว จาก ศรณ์ ตั้งเมตไตรย์ ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีหรอครับ

untapal
09-22-2010, 11:08 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ อภิวัฒน์ แก้วสนธิ์ ครับ

Keng2499
09-23-2010, 12:25 AM
สวัสดีครับคุณ นพฯ

ผมชื่อ เก่ง นะครับ

คืออยากทราบความหมายของ ชื่อ ศรินทิพย์ หน่อยน่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

sose
09-23-2010, 12:46 AM
รบกวนหน่อยค่ะ
ช่วยแปลความหมายชื่อน้องฝาแฝด สองคนหน่อยค่ะ

คนแรกชื่อ ศศิฑปภรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ
คนที่สองชื่อ ศศิณภรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ

คือความหมายของชื่อดีต่อตัวน้องๆไหมค่ะ น้องเกิดวันพฤหัสบดีค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

roxern
09-23-2010, 02:42 PM
อยากทราบความหมายชื่อ เอลิล (เอ-ลิน) ค่ะ อยากรู้ว่ามีความหมายไหม

นามสกุลได้เลข 75 เลยจะเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ได้ 24 เพื่อรวมได้ 99 แต่มีคนบอกว่าเลขรวม 99 ไม่เหมาะกับผู้หญิงจะทำให้ต้องเหน็ดเหนื่อย เหมาะกับผู้ชายมากกว่า จริงไหมคะ เขาแนะนำว่าให้ชื่อเป็น 15 จะดีกว่า

totetote
09-23-2010, 10:06 PM

สวัสดีครับ
ชื่อ สมพร ทักษา 24 เป็นมงคล แต่คุณเกิดวันศุกร์ มีพยัญชนะ ร เป็นกาลกิณี นามสกุล บุญภา ทักษา 9 เป็นทักษามงคล
แต่เมื่อนำมารวมกันได้ทักษา 33 เป็นน้ำเชี่ยว+น้ำเชี่ยว บอกถึงความเป็นคนเจ้าอารมย์ รักรุนแรง ขี้โมโห ระวังอุบัติเหตุ
ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา 36 ผลรวมได้ 45 ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์ (ปุนนะนัด)
ปฐมนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มเป็นที่หนึ่ง (ปะถมนะพัด)
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (พัดพาม)
กัณฑ์อเนก แปลว่า ผู้มีทรัพย์นับไม่ถ้วน
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง (ทริดอะนน)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ

ขอบคุณมากครับผม

untapal
09-23-2010, 10:35 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ อภิวัฒน์ แก้วสนธิ์ ครับ

noppakorn
09-24-2010, 11:52 AM
ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ

แล้ว จาก ศรณ์ ตั้งเมตไตรย์ ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีหรอครับ

สวัสดีครับ

ศรณ์ ทักษา 25 เป็นทักษาที่มีอุปสรรคมากกว่าดีแต่ก็ไม่ถึงกับแย่นัก นามสกุล ตั้งเมตไตรย์ ทักษา 54 เป็นทักษาดี ผลรวมได้ทักษา 79 จัดเป็นทักษาดีแต่มีกรรมคือมีโรคภัยเบียดเบียน ที่ดีคือได้รับมรดกตกทอด ควรปรับเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 51 ครับผลรวมได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่ง (โชคดีย้อนไปเจอวันเกิดคุณ เลยจัดชื่อให้ได้เลย)

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันพฤหัส

พงศ์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์สรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
กฤษฏ์ณรงค์ แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความสำเร็จ (กริด นะ รง)
กัณฑ์คุณัชญ์ แปลว่า ผู้รู้บทตอนแห่งความดี
กมลหิรัณย์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยเงินทองด้วยหัวใจ
กรณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ชำนาญ,นักปราชญ์ผู้ฉลาด
กฤษฏิ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ให้เกียรติความฉลาด

noppakorn
09-24-2010, 12:03 PM

สวัสดีครับ

อภิวัฒน์ แปลว่า ความเจริญอันยิ่งใหญ่ ทักษา 38 เป็นทักษาคนโผงผางเจ้าอารมย์ ต้องระวังเรื่องฟืนไฟ
แก้วสนธิ์ แปลว่า ผู้มีสัมพันธ์อันดีงาม(แก้ว=ดีงาม) ทักษา 40 เป็นทักษาดีหากเชื่อในเรื่องศาสนาสิ่งเร้นลับ แต่เจ้าของทักษามักช่างเพ้อฝัน
ผลรวมทักษา ชื่อและสกุล ได้ 78 มักเกิดความวุ่นวายในชีวิต ทักษานี้ถ้าเป็นนักเลง ผู้มีอิทธิพลต้องระวังให้มาก เป็นทักษาไม่ดีครับ ควรเปลี่ยนชื่อให้ได้ทักษา 24 ครับ

noppakorn
09-24-2010, 12:09 PM

คืออยากทราบความหมายของ ชื่อ ศรินทิพย์ หน่อยน่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

สวัสดีครับ

ศรินทิพย์ มาจากคำว่า ศร +อินท +ทิพย์ แปลว่า ธนูของพระอินทร์ผู้เป็นเทวดา

noppakorn
09-24-2010, 12:34 PM
รบกวนหน่อยค่ะ
ช่วยแปลความหมายชื่อน้องฝาแฝด สองคนหน่อยค่ะ

คนแรกชื่อ ศศิฑปภรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ
คนที่สองชื่อ ศศิณภรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ

คือความหมายของชื่อดีต่อตัวน้องๆไหมค่ะ น้องเกิดวันพฤหัสบดีค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ศศิฑปภรณ์ ทักษา 42 เป็นทักษามงคลครับ มาจาก ศศิ(ดวงจันทร์)+ฑป(ไม่มีศัพท์ คาดว่ามาจาก"มณฑป")+ภรณ์(ค้ำจุน) แปลว่า ผู้ค้ำจุนดวงจันทร์(ตัดฑปออกไม่แปล)
ศศิณภรณ์ ทักษา 42 เป็นทักษามงคลครับ แปลว่า ผู้ค้ำจุนแห่งดวงจันทร์,ผู้ค้ำจุนความรู้ที่งดงาม(ดังดวงจันทร์)เป็นทักษาที่ดีมีมงคลมีผู้สนับสนุนช่วยเหลือครับ

noppakorn
09-24-2010, 12:36 PM
อยากทราบความหมายชื่อ เอลิล (เอ-ลิน) ค่ะ อยากรู้ว่ามีความหมายไหม

นามสกุลได้เลข 75 เลยจะเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ได้ 24 เพื่อรวมได้ 99 แต่มีคนบอกว่าเลขรวม 99 ไม่เหมาะกับผู้หญิงจะทำให้ต้องเหน็ดเหนื่อย เหมาะกับผู้ชายมากกว่า จริงไหมคะ เขาแนะนำว่าให้ชื่อเป็น 15 จะดีกว่า

สวัสดีครับ

เอลิล มีมีคำศัพท์ครับ
ไม่ทราบว่าเกิดวันอะไรครับ ทักษา 99 ใช้ได้ทั้งชายหญิงครับ เป็นทักษาที่มีมนตราเร้นลับเกื้อหนุน ครับ

sudawan123456789
09-24-2010, 03:41 PM
สุดาวัย์ แปลว่าอะไรค่ะ

Wanpizza
09-24-2010, 04:26 PM
สวัสดีค่ะ
ทราบมาว่า
สุมิ สามิ แปลว่า ศรี,เป็นมิ่งขวัญ

แล้วถ้า สมิ แปลได้อย่างเดียวกันหรือเปล่าคะ แบบกร่อนจาก สามิ เป็น สมิ

เพราะจะใช้สามิ กลัวเพื่อนจะล้อว่า สามี อ้ะค่ะ

noppakorn
09-24-2010, 05:56 PM
สุดาวัย์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ
คงพิมพ์ชื่อตกพยัญชนะไปหนึ่งตัวมังครับ

สุดาวัลย์ แปลว่า ผู้หญิงที่อ่อนช้อย (ลักษณะของไม้เถา)

Keng2499
09-24-2010, 06:29 PM

สวัสดีครับ

ศรินทิพย์ มาจากคำว่า ศร +อินท +ทิพย์ แปลว่า ธนูของพระอินทร์ผู้เป็นเทวดา

ขอบคุณมากๆครับ

noppakorn
09-24-2010, 06:30 PM
สวัสดีค่ะ
ทราบมาว่า
สุมิ สามิ แปลว่า ศรี,เป็นมิ่งขวัญ

แล้วถ้า สมิ แปลได้อย่างเดียวกันหรือเปล่าคะ แบบกร่อนจาก สามิ เป็น สมิ

เพราะจะใช้สามิ กลัวเพื่อนจะล้อว่า สามี อ้ะค่ะ

สวัสดีครับ

สามิ ,สุมิ แปลว่า ศรี ,เป็นมิ่งขวัญ ต้องขออภัยด้วยเพราะหาคำศัพท์คำนี้ไม่เจอครับส่วน

สมิ เป็นภาษาสันสกฤต แปลว่า ลม,สายลม

roxern
09-26-2010, 09:01 PM
อ้างจาก: roxern ที่ 23 กันยายน, 2010, 02:42:49 pm

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าเกิดวันอะไรครับ ทักษา 99 ใช้ได้ทั้งชายหญิงครับ เป็นทักษาที่มีมนตราเร้นลับเกื้อหนุน ครับ

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

เกิดวันพฤหัส ที่ 3 กันยายน 2530 เวลา 14.45 ค่ะ
ตอนแรกอยากใช้ชื่ออลิสา แต่ยังไม่ค่อยถูกใจ เลยว่าจะเป็นเอลิล เพราะไปเช็คกับอาจารย์ที่เทวาลัย ท่านบอกว่า 24 ก็ได้ ถ้าไม่กลัวเหนื่อยใช้15ดีกว่า จะชิวๆกว่า เพราะ99เหมาะกับผู้ชายมากกว่า ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันว่าทำไม ถ้าใช้ชื่อ15 ตอนนี้คิดได้ว่า "เอวา" ซึ่งหมายถึงอีฟ แปลว่าชีวิต แต่ไม่รู้ว่า "เอวา"นี้ มีความหมายในภาษาไทยไหมคะ?

roxern
09-26-2010, 09:42 PM
อีกนิดนะคะ

ขวัญ เติม ญ์ เป็น ขวัญญ์ ความหมายเปลี่ยนไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-27-2010, 01:07 PM
อ้างจาก: roxern ที่ 23 กันยายน, 2010, 02:42:49 pm

สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัส ที่ 3 กันยายน 2530 เวลา 14.45 ค่ะ
ตอนแรกอยากใช้ชื่ออลิสา แต่ยังไม่ค่อยถูกใจ เลยว่าจะเป็นเอลิล เพราะไปเช็คกับอาจารย์ที่เทวาลัย ท่านบอกว่า 24 ก็ได้ ถ้าไม่กลัวเหนื่อยใช้15ดีกว่า จะชิวๆกว่า เพราะ99เหมาะกับผู้ชายมากกว่า ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันว่าทำไม ถ้าใช้ชื่อ15 ตอนนี้คิดได้ว่า "เอวา" ซึ่งหมายถึงอีฟ แปลว่าชีวิต แต่ไม่รู้ว่า "เอวา"นี้ มีความหมายในภาษาไทยไหมคะ?

สวัสดีครับ

ทักษา 15 รวมกับนามสกุลได้ ทักษา 90 หมายถึง มีวิญญานหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองต้องหมั่นสร้างบุญทานเสมอๆ
ชื่อเอวา ภาษาไทย ก็มาจากคำว่า เอว (ส่วนของร่างกาย) เติมสระอา ครับ ชื่อนี้จริงๆมาจากคำว่า EVA ในภาษาอังกฤษครับ

noppakorn
09-27-2010, 01:10 PM
อีกนิดนะคะ

ขวัญ เติม ญ์ เป็น ขวัญญ์ ความหมายเปลี่ยนไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขวัญ เป็น ขวัญญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้อันเป็นมงคล (ขวัญ+อัญญ)

skooba
09-27-2010, 05:33 PM

สวัสดีครับ

ขอบถคุณมากครับ

อัน นี้ ผมจะเปลี่ยน เป็น พัฒน์ภาม บุญภา เลยจะดีมั้ยครับ ผมว่ามันดีมากเลย

Babybonz
09-28-2010, 09:43 AM
1.สุนันฐิฌาฐ์
2.สุธาณาฎ

แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

jajaa
09-28-2010, 01:50 PM
สัสดีค่ะ รบกนถามเรื่องชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อ อุทุมพร นามสกุล (เดิม) กิติรัตน์
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2525 เวลา 18.30 น.
ไม่ทราบว่าชื่อนี้ใช้ได้ไหมน่ะค่ะ แล้วพอจดทะเบียน ใช้ชื่อเดิม แต่เปลี่ยนไปใช้ นามสกุล รบชนะ
พอตรวจดูตามหลักทักษาแล้วไม่ดีเลย รบกวนอาจารย์ วิเคราะห์ให้หน่อยนะคะ แล้วขอความกรุณาหาชื่อที่เหมาะให้ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากๆๆๆเลยค่ะ

noppakorn
09-28-2010, 03:00 PM
[
ขอบคุณมากครับ

อัน นี้ ผมจะเปลี่ยน เป็น พัฒน์ภาม บุญภา เลยจะดีมั้ยครับ ผมว่ามันดีมากเลย
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อ พัฒน์ภาม ตกอายตนะ ราชา ดีเยี่ยมครับ หาวันดีๆหรือฤกษ์สะดวกไปเปลี่ยนได้เลยครับ
อย่าลืมหลังเปลี่ยนชื่อทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตรอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยน่ะครับ สำคัญยิ่งสำหรับผู้เปลี่ยนชื่อใหม่

สุขกายสุขใจครับ

noppakorn
09-28-2010, 03:06 PM
1.สุนันฐิฌาฐ์
2.สุธาณาฎ

แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สุนันฐิฌาฐ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
สุธานาฎ แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นดังน้ำทิพย์

noppakorn
09-28-2010, 03:27 PM
สัสดีค่ะ รบกนถามเรื่องชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อ อุทุมพร นามสกุล (เดิม) กิติรัตน์
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2525 เวลา 18.30 น.
ไม่ทราบว่าชื่อนี้ใช้ได้ไหมน่ะค่ะ แล้วพอจดทะเบียน ใช้ชื่อเดิม แต่เปลี่ยนไปใช้ นามสกุล รบชนะ
พอตรวจดูตามหลักทักษาแล้วไม่ดีเลย รบกวนอาจารย์ วิเคราะห์ให้หน่อยนะคะ แล้วขอความกรุณาหาชื่อที่เหมาะให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่ออุทุมพร ทักษา 26 ไม่เป็นมงคล นามสกุล กิติรัตน์ ทักษา 37 ก็ไม่เป็นมงคลเช่นกัน ผลรวมทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง แสดงว่าเดิมที่ไม่ค่อยมีปัญหา (คงมีแต่เรื่องหลงงมงายเท่านั้น)เพราะ ผลรวมทักษาชื่อและสกุล ตลอดจนดวงชะตาช่วยค้ำจุนไว้ครับ เปลี่ยนมาเป็นนามสกุล รบชนะ ทักษา 17 ก็ไม่ดีอีกเช่นกัน ผลรวมชื่อสกุลได้ 43 ไม่เป็นมงคล นามสกุลรบชนะนั้น ถ้าไม่ประสงค์จะเปลี่ยน ก็ให้ตั้งชื่อให้ได้ทักษา 42 ผลรวมกับทักษาสกุลรบชนะ คือ 17 จะได้ทักษารวม 59 เป็นมงคลยิ่งทั้งชื่อและผลรวม ส่วนนามสกุลทักษาไม่ดีไม่เป็นไรครับ หมั่นทำบุญสร้างทาน และเป็นคนดี ก็สามารถมาเกื้อหนุนชีวิตแล้ว ใน 5 ดีก็จะได้ถึง 4 ดี เท่านี้ก็สุขในชีวิตแล้วครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน
อริยาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความประเสริฐ,ผู้ค้ำจุนความประเสริฐ (ชื่อนี่ดีมาก)
พิจิตราพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและงาม (ชื่อนี้ดียิ่ง)
พันธินพร แปลว่า ผู้มีสร้างความประเสริฐ
ชนินทร์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเป็นใหญ่ในหมู่ชน (ชื่อนี้ดีมาก)

jajaa
09-28-2010, 03:46 PM

สวัสดีครับ

ชื่ออุทุมพร ทักษา 26 ไม่เป็นมงคล นามสกุล กิติรัตน์ ทักษา 37 ก็ไม่เป็นมงคลเช่นกัน ผลรวมทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง แสดงว่าเดิมที่ไม่ค่อยมีปัญหา (คงมีแต่เรื่องหลงงมงายเท่านั้น)เพราะ ผลรวมทักษาชื่อและสกุล ตลอดจนดวงชะตาช่วยค้ำจุนไว้ครับ เปลี่ยนมาเป็นนามสกุล รบชนะ ทักษา 17 ก็ไม่ดีอีกเช่นกัน ผลรวมชื่อสกุลได้ 43 ไม่เป็นมงคล นามสกุลรบชนะนั้น ถ้าไม่ประสงค์จะเปลี่ยน ก็ให้ตั้งชื่อให้ได้ทักษา 42 ผลรวมกับทักษาสกุลรบชนะ คือ 17 จะได้ทักษารวม 59 เป็นมงคลยิ่งทั้งชื่อและผลรวม ส่วนนามสกุลทักษาไม่ดีไม่เป็นไรครับ หมั่นทำบุญสร้างทาน และเป็นคนดี ก็สามารถมาเกื้อหนุนชีวิตแล้ว ใน 5 ดีก็จะได้ถึง 4 ดี เท่านี้ก็สุขในชีวิตแล้วครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน
อริยาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความประเสริฐ,ผู้ค้ำจุนความประเสริฐ (ชื่อนี่ดีมาก)
พิจิตราพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและงาม (ชื่อนี้ดียิ่ง)
พันธินพร แปลว่า ผู้มีสร้างความประเสริฐ
ชนินทร์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเป็นใหญ่ในหมู่ชน (ชื่อนี้ดีมาก)

อาจารย์ค่ะ หนูเปลี่ยนเป็นชื่อ พิจิตราพร รบชนะได้เลยนะคะ ชอบชื่อนี้มากค่ะ
แล้วจะหาวันเปลี่ยนชื่อได้ยังไงคะ แล้วเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำยัไงบ้างอ่ะค่ะ
รบกวนถามอีกนิดค่ะ เป็นพระคุณอย่างสูง

kington
09-28-2010, 05:00 PM
ช่วยตั้งชื่อหน่อย
เกิดวันอังคาร 21 กันยายน 2553 เพศชาย
ทักษา นามสกุล 20
ขอชื่อทักษา 45
ขอบคุณร่วงหน้า

kington
09-28-2010, 05:03 PM
จะเปลี่ยนชื่อให้ลูก ชื่อเดิม อภิสิทธิ์
ช่วยตั้งให้ด้วย
เกิดวันอาทิตย์
ทักษานามสกุล 55
ขอบคุณ

noppakorn
09-29-2010, 01:34 PM
อาจารย์ค่ะ หนูเปลี่ยนเป็นชื่อ พิจิตราพร รบชนะได้เลยนะคะ ชอบชื่อนี้มากค่ะ
แล้วจะหาวันเปลี่ยนชื่อได้ยังไงคะ แล้วเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำยัไงบ้างอ่ะค่ะ
รบกวนถามอีกนิดค่ะ เป็นพระคุณอย่างสูง
[/quote]
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับที่เลือกชื่อนี้ เพราะดีทั้งค่าทักษาปกรณ์ และดีทั้งตำราอายตนะ 6 ครับ

วันธงไชยเดือนตุลาคม 2553 คือ วันที่ 7 ห้ามปีวอก วันที 8 ห้ามปีระกา วันที่ 11ห้าม ปีชวด วันที 19 ห้ามปีวอก วันที่ 20 ห้ามปีระกา

noppakorn
09-29-2010, 01:38 PM
ช่วยตั้งชื่อหน่อย
เกิดวันอังคาร 21 กันยายน 2553 เพศชาย
ทักษา นามสกุล 20
ขอชื่อทักษา 45
ขอบคุณร่วงหน้า

ชื่อทักษา 45 สำหรับชาย วันอังคาร

ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
พรมพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความสุข
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในกำลัง
ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง
นิธิปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีขุมทรัพย์ (นิ ทิ ปะ วี)
นิธิวรทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันประเสริฐเป็นขุมทรัพย์ (นิ ทิ วะ รด)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด
ศิษฏ์ชนน แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม

noppakorn
09-29-2010, 01:50 PM
จะเปลี่ยนชื่อให้ลูก ชื่อเดิม อภิสิทธิ์
ช่วยตั้งให้ด้วย
เกิดวันอาทิตย์
ทักษานามสกุล 55
ขอบคุณ

นามสกุลทักษา 55 ชื่อทักษาที่สมพงษ์คือทักษา 50 ผลรวมทักษา 105 เป็นผลรวมที่ดียิ่ง

ชื่อทักษา 50 สำหรับชายวันอาทิตย์

เธียรวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์
ณรงค์ฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีฤทธิ์ในการรบ
ณัฐวรรธน์ แปลว่า ปราชญ์ผู้เจริญ
นิพพิชฌน์ แปลว่า ผู้มีปัญญา
ปกรณ์เกียรติ แปลว่า ผู้มีเกียรติยศและชื่อเสียงวิริทธิ์พล แปลว่า ผู้มีทัศนะอันสงบ

jajaa
09-30-2010, 01:10 PM
อาจารย์ค่ะ ขอรบกวนอีกหน่อยเถอะค่ะ
คือตอนนี้อยากขออาจารย์หาชื่อ ที่เข้ากับ นามสกุล กิติรัตน์ ให้หน่อยนะคะ
เกิดวันอาทิตย์ที่ 5 เดือน ธันวาคม 2525 ผู้หญิงค่ะ รบกวนอีกทีนะคะ
คือชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ชื่อว่า พิจิตราพร นามสกุล รบชนะ นั้นชอบมากนะคะ
แต่ตอนนี้อยากกลับไปใช้นามสกุลเดิม คือ กิติรัตน์ น่ะค่ะ
ขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆ ค่ะ

noppakorn
09-30-2010, 02:20 PM
อาจารย์ค่ะ ขอรบกวนอีกหน่อยเถอะค่ะ
คือตอนนี้อยากขออาจารย์หาชื่อ ที่เข้ากับ นามสกุล กิติรัตน์ ให้หน่อยนะคะ
เกิดวันอาทิตย์ที่ 5 เดือน ธันวาคม 2525 ผู้หญิงค่ะ รบกวนอีกทีนะคะ
คือชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ชื่อว่า พิจิตราพร นามสกุล รบชนะ นั้นชอบมากนะคะ
แต่ตอนนี้อยากกลับไปใช้นามสกุลเดิม คือ กิติรัตน์ น่ะค่ะ
ขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลกิติรัตน์ ตกทักษา 37 ชื่อที่สมพงษ์คือทักษา 14 เป็นทักษามงคล สำหรับชื่อเนื่องจากมีทักษาเลขต่ำ ชื่อจะสั้นๆไม่ค่อยไพเราะเท่าชื่อทักษาเลขสูงน่ะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
นิชชภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองที่เกิดมาบริสุทธิ์
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครเอาชนะ (จาก อชิตะ)

robottoto
09-30-2010, 07:51 PM
สวัสดีครับ

รบกวนอาจารย์แปลความหมายชื่อ

สิรินทรา แก้วกอง ให้ผมทีครับ

ขอบพระคุณมากครับ

jajaa
10-01-2010, 10:42 AM
อาจารย์คะ ขอรบกวนอีกรอบนะคะ
ขอชื่อของผู้หญิงที่เกิดวันอาทิตย์ ตกทักษา 19 กับ 23 มีศรี หรือเดชนำ ให้หน่อยได้ไหมค่ะ
คืออยากมีตัวเลือกหลายๆชื่อหน่อยน่ะค่ะ
ขอบพะคุณมากๆๆๆ

noppakorn
10-01-2010, 01:31 PM
สวัสดีครับ

รบกวนอาจารย์แปลความหมายชื่อ

สิรินทรา แก้วกอง ให้ผมทีครับ

ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

สิรินทรา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีมงคล,เจ้าแห่งความเป็นมงคล,ผู้มีมิ่งขวัญอันยิ่งใหญ่ ทักษา 30 ไม่เป็นมงคลครับ
แก้วกอง แปลว่า มีทรัพย์สมบัติ(แก้วแหวน)มาก ทักษา 20 ไม่เป็นมงคล

แต่เมื่อรวมกันทั้งชื่อสกุลได้ทักษา 50 เป็นมงคลยิ่งครับ

lollipop
10-02-2010, 09:35 AM
ขอรบกวนถามความหมายของชื่อค่ะ

เรียน คุณพี่นพ

อย่าลืมแปลให้น้องด้วยนะคะ อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่แต่กลัวสะกดผิดน่ะค่ะ ขอบคุณมากๆ ๆ ค่ะ

สรัญญรัชต์
ศรัญญรัชต์
ศรัญรัชต์
ศรัญรัชย์

สวัสดีครับ

กำลังจะตอบอยู่ทีเดียวเจียวครับ อิอิ

สรัญญรัชต์ แปลว่า เงินของผู้ที่รอบรู้เรื่องอันวิเศษ
ศรัญญรัชต์ แปลว่า เงินของผู้ที่รอบรู้เรื่องอันวิเศษ
ศรัญรัชต์ แปลว่า เงินของผู้รอบรู้เรื่องอันวิเศษ
ศรัญรัชย์ คำนี้คำว่ารัชย์ แปลไม่ได้ครับ

เคยอ่านคำตอบ(ของคนอื่น)แล้ว แต่ยังไม่กระจ่าง เลยขอถามค่ะ

ชื่อ สรัญรัชต์ แปลว่า .....?
ความหมายเดียวกับ สรัญญรัชต์ หรือไม่คะ

พอดี อยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ นามสกุลเดิม ชัยชมภู จะใช้นามสกุลใหม่ นันตชัยฐิติเมธา
ก็อยากให้เข้ากันได้ ทั้งกับนามสกุลใหม่และเก่า ( เผื่อ accident )

เกิดวันพุธค่ะ 10 กันยายน 2523 เวลาเกิดไม่ทราบค่ะ แต่มีคนเคยดูให้บอกว่า น่าจะตกฟากกลางคืน

lollipop
10-02-2010, 12:52 PM
ขอรบกวน อีกสักหนค่ะ

คือมีเพื่อนอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์ เพศหญิง ปัจจุบัน ชื่อ สุพัตรา(ตกเลข 28 แถมมีสระเป็นกาลกิณี ) นามสกุล แซ่คู ( 16 ) ทำงาน เป็นครู ค่ะ

รวมๆออกมาแล้ว ถึงได้ 44 แต่ก็แทบร้องน่ะค่ะ เพราะ ตอนนี้ สารพันปัญหารุมเร้าเลย

แต่ปัญหาคือ เขาไม่ยอมเปลี่ยนนามสกุลน่ะค่ะ (T^T) ทำเอาปวดหัวเลย เพราะเขาให้ช่วยคิดชื่อให้ แล้วหากี่ชื่อกี่ชื่อ ก็รวมไม่สวยเสียที

ถ้าจำกัดด้วย นามสกุล แบบนี้ แล้วใช้สระไม่ได้ (เพราะกาลกิณี) จะช่วยตั้งชื่อว่าอย่างไรดีคะ จึงจะได้ชื่อดี แล้วผลรวมดีด้วย

ขอความกรุณาจากคุณนพด้วยค่ะ

ตอนนี้ พอคิดออก ก็มี ชื่อ

กัลยกร (24) รวมได้ 40 แปลว่า ........
ธัญปวร (24) รวมได้ 40 แปลว่า ......

..... นี่ ไม่รู้ความหมายทีนะคะ ^ ^

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
10-02-2010, 07:21 PM
เคยอ่านคำตอบ(ของคนอื่น)แล้ว แต่ยังไม่กระจ่าง เลยขอถามค่ะ

ความหมายเดียวกับ สรัญญรัชต์ หรือไม่คะ

พอดี อยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ นามสกุลเดิม ชัยชมภู จะใช้นามสกุลใหม่ นันตชัยฐิติเมธา
ก็อยากให้เข้ากันได้ ทั้งกับนามสกุลใหม่และเก่า ( เผื่อ accident )

เกิดวันพุธค่ะ 10 กันยายน 2523 เวลาเกิดไม่ทราบค่ะ แต่มีคนเคยดูให้บอกว่า น่าจะตกฟากกลางคืน
[/quote]
สวัสดีครับ
ความหมายเดียวกันครับ ไม่ทราบว่าเกิดเวลาไหน ให้เลี่ยงทั้งพุธกลางวันและกลางคืนครับ เวลาเกิดดูกันไม่ได้ครับต้องถามคุณแม่หรือจากสูติบัตร ครับ ชื่อนี้มีกาลกิณีสำหรับวันพุธ คือจ ฉ ช ญ อยู่ครับ เลี่ยงดีกว่าครับ

noppakorn
10-02-2010, 07:38 PM
คือมีเพื่อนอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์ เพศหญิง ปัจจุบัน ชื่อ สุพัตรา(ตกเลข 28 แถมมีสระเป็นกาลกิณี ) นามสกุล แซ่คู ( 16 ) ทำงาน เป็นครู ค่ะ
รวมๆออกมาแล้ว ถึงได้ 44 แต่ก็แทบร้องน่ะค่ะ เพราะ ตอนนี้ สารพันปัญหารุมเร้าเลย
แต่ปัญหาคือ เขาไม่ยอมเปลี่ยนนามสกุลน่ะค่ะ (T^T) ทำเอาปวดหัวเลย เพราะเขาให้ช่วยคิดชื่อให้ แล้วหากี่ชื่อกี่ชื่อ ก็รวมไม่สวยเสียที
ถ้าจำกัดด้วย นามสกุล แบบนี้ แล้วใช้สระไม่ได้ (เพราะกาลกิณี) จะช่วยตั้งชื่อว่าอย่างไรดีคะ จึงจะได้ชื่อดี แล้วผลรวมดีด้วย
ขอความกรุณาจากคุณนพด้วยค่ะ ตอนนี้ พอคิดออก ก็มี ชื่อ
กัลยกร (24) รวมได้ 40 แปลว่า ........
ธัญปวร (24) รวมได้ 40 แปลว่า ........... นี่ ไม่รู้ความหมายทีนะคะ ^ ^

สวัสดีครับ
แซ่คู ทักษา 16 ใช้ชื่อทักษา 24 ดียิ่งแล้วครับ ผลรวม 40 เป็นนักเพ้อฝัน ชอบสร้างความแปลกใหม่ เป็นเลขดีเลขหนึ่งแต่ต้องหมั่น สวดมนต์สร้างบุญทาน เพราะเกียวข้องกับสิ่งเร้นลับ ที่คอยช่วยเหลือ ขอแนะนำชื่อ ที่ดีมีอายตนะ6 ดีสักชื่อน่ะครับ คิดให้ใหม่ครับ

พัตรภร แปลว่า ผู้กระทำการค้ำจุน,ผู้มีการค้ำจุน (อายตนะ 9)

Rhodii
10-02-2010, 08:33 PM
สวัสดีค่ะ อยากให้ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิด เสาร์ 25/11/32
อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ อิงครัตน์ หรือ พิชชานันท์ ดีคะ?

เอ่อ ถ้ามีชื่อแนะนำก็รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :)

lollipop
10-02-2010, 11:45 PM
ขอความกรุณาจากคุณนพด้วยค่ะ ตอนนี้ พอคิดออก ก็มี ชื่อ
ธัญปวร (24) รวมได้ 40 แปลว่า ........... นี่ ไม่รู้ความหมายทีนะคะ ^ ^

สวัสดีครับ
แซ่คู ทักษา 16 ใช้ชื่อทักษา 24 ดียิ่งแล้วครับ ผลรวม 40 เป็นนักเพ้อฝัน ชอบสร้างความแปลกใหม่ เป็นเลขดีเลขหนึ่งแต่ต้องหมั่น สวดมนต์สร้างบุญทาน เพราะเกียวข้องกับสิ่งเร้นลับ ที่คอยช่วยเหลือ ขอแนะนำชื่อ ที่ดีมีอายตนะ6 ดีสักชื่อน่ะครับ คิดให้ใหม่ครับ

พัตรภร แปลว่า ผู้กระทำการค้ำจุน,ผู้มีการค้ำจุน (อายตนะ 9)

สาธุ ค่ะ

จะแจ้งให้เพื่อนทราบค่ะ

lollipop
10-03-2010, 12:22 AM

สวัสดีครับ
ความหมายเดียวกันครับ ไม่ทราบว่าเกิดเวลาไหน ให้เลี่ยงทั้งพุธกลางวันและกลางคืนครับ เวลาเกิดดูกันไม่ได้ครับต้องถามคุณแม่หรือจากสูติบัตร ครับ ชื่อนี้มีกาลกิณีสำหรับวันพุธ คือจ ฉ ช ญ อยู่ครับ เลี่ยงดีกว่าครับ

อ่าาาาาาา เศร้าใจ ชอบค่ะ ชื่อนี้ มากกกกๆๆๆ แต่เพื่อความปลอดภัย ก็ต้องทำใจ ( ขอคำอ่านแบบเดิมแต่ เปลี่ยนตัวสะกดจะได้ไหมคะ ^ ^ )

อยากขอรบกวนแนะนำชื่อค่ะ ปัจจุบันทำงานที่ต้องเกี่ยวเนื่องกับผู้คน และติดต่อกับต่างชาติ

ก็เลย อยากได้ชื่อลงหมายเลข 41 ยิ่งได้เลขอายตนะ ดีๆ ยิ่งเป็นพระคุณค่ะ

เกิดวันพุธค่ะ 10 กันยายน 2523 เวลาเกิดไม่ทราบค่ะ

ชื่อ ศรัณย์วดี นี่ แปลว่า อะไรคะ ใช้ได้ไหมคะ

xxo
10-03-2010, 03:29 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ทักษา เลข 36 ได้มั้ยคะ

(ถ้าเป็นไปได้มีคำอ่าน
-ไอ-, อัย ไอ..
-อัน-, อัน อัญ อัณ...
-อิน-, ...
อยู่ส่วนไหนก็ได้อะคะ)

noppakorn
10-04-2010, 11:23 AM
สวัสดีค่ะ อยากให้ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิด เสาร์ 25/11/32 เวลา 12.07
ชื่อเก่าคือ ศิริพร บัณฑิตย์
อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ อิงครัตน์ หรือ พิชชานันท์ ดีคะ?

เอ่อ ถ้ามีชื่อแนะนำก็รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :)

สวัสดีครับ
เข้าใจว่าคุณคงศึกษาเรื่องทักษาปกรณ์มาพอสมควร ชื่ออิงครัตน์ ทักษา 41 ค่าอายตนะ 6 ได้ 2 เป็นมงคล อยู่ที่ไหนคนรอบข้างอบอุ่น ส่วนพิชชานันท์ ค่าอายตนะ6 ได้ 5 ไม่ดีครับ ชื่อแนะนำเพิ่มเติม

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา (อายตนะได้ 8)
เพราพิลาส แปลว่า ผู้เยื้องกรายน่ามอง (อายตนะได้ 8 )
จารุนันท์ แปลว่า ผู้งามดุจทองคำ (อายตนะได้ 8)
อมรรัตน์ แปลว่า เพชร,แก้วสวรรค์(อายตนะได้ 8)

noppakorn
10-04-2010, 11:41 AM

สวัสดีครับ

อ่าาาาาาา เศร้าใจ ชอบค่ะ ชื่อนี้ มากกกกๆๆๆ แต่เพื่อความปลอดภัย ก็ต้องทำใจ ( ขอคำอ่านแบบเดิมแต่ เปลี่ยนตัวสะกดจะได้ไหมคะ ^ ^ )

อยากขอรบกวนแนะนำชื่อค่ะ ปัจจุบันทำงานที่ต้องเกี่ยวเนื่องกับผู้คน และติดต่อกับต่างชาติ

ก็เลย อยากได้ชื่อลงหมายเลข 41 ยิ่งได้เลขอายตนะ ดีๆ ยิ่งเป็นพระคุณค่ะ

เกิดวันพุธค่ะ 10 กันยายน 2523 เวลาเกิดไม่ทราบค่ะ

ชื่อ ศรัณย์วดี นี่ แปลว่า อะไรคะ ใช้ได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ศรัณย์วดี แปลว่า ผู้มีที่พึ่ง ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่ง และตกค่าอายตนะ 9 เปรียบดังราชา ครับ

แต่เนื่องจากคุณนามสกุล ชัยชมภู ทักษา 24 เป็นมงคล แต่เมื่อนำมารวมกับชื่อนี้ ทักษารวมได้ 75 ไม่ดีครับ ควรใช้ชื่อทักษา 41 ครับผลรวมจะได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง วันพุธ (ชื่อเหล่านี้ตกค่าอายตนะดีครับ)

ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ
คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้
รมัยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก
ศรัณย์ปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันเป็นที่พึ่ง

noppakorn
10-04-2010, 12:01 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ทักษา เลข 36 ได้มั้ยคะ

(ถ้าเป็นไปได้มีคำอ่าน
-ไอ-, อัย ไอ..
-อัน-, อัน อัญ อัณ...
-อิน-, ...
อยู่ส่วนไหนก็ได้อะคะ)

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ กาลกิณีคือ ย ร ล ว คำว่า ไอย อัย ใช้ไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์
อัญญมานี แปลว่า ผู้มีความมานะและรอบรู้ (อายตนะ 9 ดีเลิศ)
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
อันนาปพน แปลว่า นาข้าวอันบริสุทธิ์(อายตนะ 8)

xxo
10-04-2010, 05:19 PM
ขอบพระคุณคุณนพมากๆๆค่ะ

luna69
10-04-2010, 07:41 PM
ศรีสง่า ภาษาอังกฤษ สะกดอย่างไรค่ะ

lollipop
10-04-2010, 11:13 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ศรัณย์วดี แปลว่า ผู้มีที่พึ่ง ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่ง และตกค่าอายตนะ 9 เปรียบดังราชา ครับ

แต่เนื่องจากคุณนามสกุล ชัยชมภู ทักษา 24 เป็นมงคล แต่เมื่อนำมารวมกับชื่อนี้ ทักษารวมได้ 75 ไม่ดีครับ ควรใช้ชื่อทักษา 41 ครับผลรวมจะได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง วันพุธ (ชื่อเหล่านี้ตกค่าอายตนะดีครับ)

คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้
รมัยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก
ศรัณย์ปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันเป็นที่พึ่ง

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ สำหรับชื่อที่กรุณาแนะนำให้ ชอบชื่อศรัณย์ประภาค่ะ ความหมายดีจัง ( แต่แอบเหนื่อยเพราะตกเลขต้องพูดเนี่ยแหละค่ะ อิอิ)

ตอนนี้ก็เหลือแต่ ขั้นตอนเปลี่ยนชื่อแล้วล่ะค่ะ พอดีเลย ปีนี้จะถือศีลกินผักเสียหน่อย ( ภูเก็ตเรียก เทศกาลกินผัก นะคะ) จะได้ถือเป็นการทำบุญไปด้วยในตัว

บุญรักษาค่ะ คุณนพ

Rhodii
10-05-2010, 01:35 AM
ขอบคุณมากนะคะ
ชอบชื่อ อิงครัตน์ แต่มันมีตัวที่เป็นอุตสาหะ
เคยได้ยินมาว่า มันไม่ค่อยดี จริงรึป่าวคะ
แล้ว ผญ นี่ต้องมีศรีขึ้นหน้า นี่จำเป็นรึป่าวคะ

noppakorn
10-05-2010, 11:45 AM
ศรีสง่า ภาษาอังกฤษ สะกดอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ
อันที่จริงไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษน่ะครับ แต่ก็พอผ่านตามาเยอะครับ

ศรีสง่า SRI-SA-NGAH

daring
10-05-2010, 09:47 PM
สวัสดีค่ะ
สราง แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
10-06-2010, 11:16 AM
สวัสดีค่ะ
สราง แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

สราง ไม่มีคำศัพท์ครับ แต่ถ้า สรัง แปลว่า วิ่ง

pimlapat
10-06-2010, 09:35 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า อัยยารัชฏะ ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
10-07-2010, 11:08 AM
อยากทราบความหมายของคำว่า อัยยารัชฏะ ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อัยยารัชฏะ แปลว่า เจ้าแห่งเงิน

tanwar53
10-07-2010, 02:56 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ ศุภทิน ครับ

noppakorn
10-07-2010, 03:49 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ ศุภทิน ครับ

สวัสดีครับ

ศุภทิน แปลว่า วันที่ดี,วันที่เป็นมงคล,วันประเสริฐ

Sirenita
10-07-2010, 09:23 PM
สวัสดีคะคุณนพ
อยากทราบความหมายของสามชื่อนี้ค่ะ
ศิรินันท์
ศศินา
วนิศา

กำลังจะเปลี่ยนชื่อใหม่ เป็น ศศินา หรือไม่ก็ วนิศา ชื่อไหนเหมาะกว่ากันคะ เกิดวันเสาร์ ที่ 11 สิงหาคม ปีมะเมีย เวลา 11.02
หรือคุณนพมีชื่ออื่นที่เหมาะกว่า ก็ขอให้แนะนำด้วยนะคะ
ส่วนตัว อยากให้คล้องกับนามสกุลที่ขึ้นต้นว่า "วนิช" หรือถ้าไม่มี ก็อยากได้ชื่อที่ ขึ้นต้นด้วย ศ

ขอความกรุณาด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

pimlapat
10-07-2010, 10:50 PM
ขอบคุณมากนะค่ะ

สำหรับความหมายที่แปลให้คะ

lollipop
10-08-2010, 08:48 AM
คุณนพคะ ถ้าเราเกิดวันพุธ แต่ไม่ทราบเวลาเกิด จะถือว่า อักษรตัวใดบ้างคะ เป็นกาลกิณี

noppakorn
10-08-2010, 01:25 PM
อยากทราบความหมายของสามชื่อนี้ค่ะ
ศิรินันท์
ศศินา
วนิศา

กำลังจะเปลี่ยนชื่อใหม่ เป็น ศศินา หรือไม่ก็ วนิศา ชื่อไหนเหมาะกว่ากันคะ เกิดวันเสาร์ ที่ 11 สิงหาคม ปีมะเมีย เวลา 11.02
หรือคุณนพมีชื่ออื่นที่เหมาะกว่า ก็ขอให้แนะนำด้วยนะคะ
ส่วนตัว อยากให้คล้องกับนามสกุลที่ขึ้นต้นว่า "วนิช" หรือถ้าไม่มี ก็อยากได้ชื่อที่ ขึ้นต้นด้วย ศ

สวัสดีครับ

ต้องการเปลี่ยนชื่อ ต้องแจ้งนามสกุลมาดีที่สุด หรือแจ้งทักษานามสกุลมา(แต่จะไม่ทราบว่าขาดพยัญชนะกลุ่มไหน) ครับ

ศิรินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นมงคล
ศศินา แปลว่า ดวงจันทร์
วนิศา แปลว่า เจ้าแห่งป่า
แจ้งนามสกุลมาน่ะครับ จะได้ชื่อที่เป็นมงคลนามสมพงศ์กับสกุลครับ

noppakorn
10-08-2010, 01:28 PM
คุณนพคะ ถ้าเราเกิดวันพุธ แต่ไม่ทราบเวลาเกิด จะถือว่า อักษรตัวใดบ้างคะ เป็นกาลกิณี

สวัสดีครับ

ให้เว้นพยัญชนะสองกลุ่มคือ กลุ่ม จ ฉ ช ซ ญ และ กลุ่ม บ ป ผ พ ฟ ภ ม ครับ ทั้งสองกลุ่มเป็นกาลกิณีกับพุธกลางวันและกลางคืนครับ

DEKWAT
10-08-2010, 02:37 PM
ศุภากาญจน์ แปลวว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

(จากคุณ Lanet)

DEKWAT
10-08-2010, 02:38 PM
สวัสดีครับ

ศุภากาญจน์ แปลว่า ทองคำที่งดงาม

(จากคุณ อุบาสกนพกรณ์)

lollipop
10-09-2010, 10:47 PM

สวัสดีครับ

ให้เว้นพยัญชนะสองกลุ่มคือ กลุ่ม จ ฉ ช ซ ญ และ กลุ่ม บ ป ผ พ ฟ ภ ม ครับ ทั้งสองกลุ่มเป็นกาลกิณีกับพุธกลางวันและกลางคืนครับ

แหง่วววว
ตอนแรก จะใช้ สรัญรัชต์ ก็ โดนไปหนึ่งจึ๊ก
คุณนพ แนะนำ ชอบ ศรัณย์ปภา ก็โดนไปอีก หนึ่งจึ๊ก

T^T ยังไม่ได้ชื่อเลยซิคะแบบนี้ อยากได้ชื่อ สำหรับ ญ วันพุธ ไม่ทราบเวลาเกิด และ ตกเลข 41 ค่ะ ขอความกรุณา อีกสักรอบเถิดค่ะ คุณนพ

Sirenita
10-09-2010, 11:22 PM
ศิรินันท์
ศศินา
วนิศา

สวัสดีครับ

ต้องการเปลี่ยนชื่อ ต้องแจ้งนามสกุลมาดีที่สุด หรือแจ้งทักษานามสกุลมา(แต่จะไม่ทราบว่าขาดพยัญชนะกลุ่มไหน) ครับ

ศิรินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นมงคล
แจ้งนามสกุลมาน่ะครับ จะได้ชื่อที่เป็นมงคลนามสมพงศ์กับสกุลครับ

ขอบคุณค่ะ คุณนพ ที่แปลความหมายให้
นามสกุลเลขทักษา 36 ค่ะ

รบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-10-2010, 11:22 AM
[/quote]สวัสดีครับ
[/quote]
แหง่วววว ตอนแรก จะใช้ สรัญรัชต์ ก็ โดนไปหนึ่งจึ๊ก คุณนพ แนะนำ ชอบ ศรัณย์ปภา ก็โดนไปอีก หนึ่งจึ๊ก
T^T ยังไม่ได้ชื่อเลยซิคะแบบนี้ อยากได้ชื่อ สำหรับ ญ วันพุธ ไม่ทราบเวลาเกิด และ ตกเลข 41 ค่ะ ขอความกรุณา อีกสักรอบเถิดค่ะ คุณนพ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธไม่ทราบเวลา
นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะได้ 6)
สรณ์นลัท (สอน นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ที่เหนี่ยวรั้งใจ (อายตนะได้ 1)
ศนิศรณ์ (สะ นิ สอน) แปลว่า ดวงดาวอันเป็นที่พึ่ง (อายตนะได้ 6)
ศรณ์ศยา (สอน สะ ยา) แปลว่า ผู้มีความสุขตลอดเวลาที่เป็นที่พึ่ง (อายตนะได้แปด 8)
อัฒฑ์ศยา (อัด สะ ยา) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุขตลอดเวลา (อายตนะ 7)

noppakorn
10-10-2010, 11:46 AM
สวัสดีครับ
[/quote]
ขอบคุณค่ะ คุณนพ ที่แปลความหมายให้
[/quote]
สวัสดีครับ
ชื่อที่คุณถามมามีชื่อ ศศินา ชื่อนี้ทักษา 24 เป็นชื่อดีมีมงคล ค่าอายตนะ ได้ 1 ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์
อินทุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้งามดังดวงจันทร์ (อายตนะได้ 6)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน) (อายตนะ1)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ1)
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี (อายตนะ7)
วนิศภา แปลว่า รัศมีเจ้าแห่งป่า (อายตนะ 2)
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข (อายตนะ6)

Sirenita
10-10-2010, 09:16 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ
ชื่อที่คุณถามมามีชื่อ ศศินา ชื่อนี้ทักษา 24 เป็นชื่อดีมีมงคล ค่าอายตนะ ได้ 1 ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์
อินทุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้งามดังดวงจันทร์ (อายตนะได้ 6)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน) (อายตนะ1)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ1)
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี (อายตนะ7)
วนิศภา แปลว่า รัศมีเจ้าแห่งป่า (อายตนะ 2)
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข (อายตนะ6)

[/quote]

สวัสดีค่ะและขอบคุณคุณนพมากค่ะ

วนิศภา ออกเสียงอย่างไรคะ
แล้วถ้าใช้ชื่อทักษา 23 กับ นามสกุลเลขทักษา 36 จะเป็นอย่างไร มีผลต่างจากใช้ชื่อเลขทักษา 24 กับนามสกุลเลขทักษา 36 อย่างไรคะ

รบกวนอีกครั้งคะ ขอบคุณค่ะ -/\-

noppakorn
10-10-2010, 09:51 PM
แล้วถ้าใช้ชื่อทักษา 23 กับ นามสกุลเลขทักษา 36 จะเป็นอย่างไร มีผลต่างจากใช้ชื่อเลขทักษา 24 กับนามสกุลเลขทักษา 36 อย่างไรคะ
รบกวนอีกครั้งคะ ขอบคุณค่ะ -/\-
[/quote]
สวัสดีครับ

วนิศภา อ่านว่า วะ นิด สะ พา
ทักษา 23 นั้น เหมาะสมกับสตรี ข้อเสียคือมีเสน่ห์แรง มีผู้เกื้อหนุนที่มีอำนาจเหนือกว่า ผลรวมกับนามสกุลได้ 59 ดีมากเป็นผลสำเร็จมา แต่ข้อเสียคือทักษาชื่อ 24 จะดีกว่า เป็นความสมบูรณ์พูนสุข ที่ไม่ต้องใช้เสน่ห์ช่วย ผลรวมทักษา 60 เป็นเลขเศรษฐี เพราะดาวเป็นธาตุลมทั้งคู่ ข้อเสียคือเจ้าของทักษาจะทะเยอทะยาน ชอบทำอะไรเกินตัวคือชอบโอ้อวดและเพ้อฝัน แต่มีเงินล้าน

lollipop
10-11-2010, 01:17 AM
สวัสดีครับ
[/quote]
แหง่วววว ตอนแรก จะใช้ สรัญรัชต์ ก็ โดนไปหนึ่งจึ๊ก คุณนพ แนะนำ ชอบ ศรัณย์ปภา ก็โดนไปอีก หนึ่งจึ๊ก
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธไม่ทราบเวลา
นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะได้ 6)
สรณ์นลัท (สอน นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ที่เหนี่ยวรั้งใจ (อายตนะได้ 1)
ศนิศรณ์ (สะ นิ สอน) แปลว่า ดวงดาวอันเป็นที่พึ่ง (อายตนะได้ 6)
ศรณ์ศยา (สอน สะ ยา) แปลว่า ผู้มีความสุขตลอดเวลาที่เป็นที่พึ่ง (อายตนะได้แปด 8)
อัฒฑ์ศยา (อัด สะ ยา) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุขตลอดเวลา (อายตนะ 7)
[/quote]

ขอบคุณมากค่ะ ชอบ ศนิศรณ์ ค่ะ ตกอายตนะ 6 ซะด้วย ฮู๊ยยย >.,< ศนิ แปลว่าอะไรคะ ศรณ์ = สรณ หรือเปล่าคะ

noppakorn
10-11-2010, 12:03 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบคุณมากค่ะ ชอบ ศนิศรณ์ ค่ะ ตกอายตนะ 6 ซะด้วย ฮู๊ยยย >.,< ศนิ แปลว่าอะไรคะ ศรณ์ = สรณ หรือเปล่าคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ศนิ แปลว่า เป็นชื่อของดาวพระเสาร์,ดวงดาว
ศรณ์,สรณ์ แปลว่า ที่พึ่ง,ที่ยึดเหนี่ยว

ชื่อที่จัดให้เป็นชื่อคิดให้ใหม่ครับ อาจจะไม่ซ้ำใครครับ

Sirenita
10-11-2010, 02:24 PM

สวัสดีครับ

ทักษา 23 นั้น เหมาะสมกับสตรี ข้อเสียคือมีเสน่ห์แรง มีผู้เกื้อหนุนที่มีอำนาจเหนือกว่า ผลรวมกับนามสกุลได้ 59 ดีมากเป็นผลสำเร็จมา แต่ข้อเสียคือทักษาชื่อ 24 จะดีกว่า เป็นความสมบูรณ์พูนสุข ที่ไม่ต้องใช้เสน่ห์ช่วย ผลรวมทักษา 60 เป็นเลขเศรษฐี เพราะดาวเป็นธาตุลมทั้งคู่ ข้อเสียคือเจ้าของทักษาจะทะเยอทะยาน ชอบทำอะไรเกินตัวคือชอบโอ้อวดและเพ้อฝัน แต่มีเงินล้าน
[/quote]

ขอบคุณคุณนพกรณ์มากค่ะ
รู้สึกว่ารบกวนคุณนพกรณ์หลายครั้ังมาก แต่คุณนพกรณ์ก็ตอบทุกครั้ง ขอบคุณมากจริงๆค่ะ
ขอให้คุณนพกรณ์จงมีแต่ความสุขความเจริญนะคะ :)

Chew Chew
10-11-2010, 03:06 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

ชื่อ ศิริวรรณ ทักษา 38 นามสกุล ชัยยศลาภ ทักษา 37 รวมได้ 75 เกิด 28 พ.ย. 2500 วันพฤหัส เวลา 8-9 โมง
ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะคะว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร ควรจะเปลี่ยนชื่อหรือไม่
ใจจริงไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลเลย แต่ถ้าจำเป็นอยากเปลี่ยนเป็น "ไชยยศลาภ" ตกทักษา 42 ได้มั๊ยคะ ความหมายของ
นามสกุลยังเหมือนเดิมหรือเปล่า
สำหรับชื่อ รบกวนช่วยแนะนำชื่อทักษาที่สมพงศ์เหมาะกับนามสกุลทักษา 42 ให้ด้วยค่ะ ขอชื่อเผื่อเลือกด้วยคะ

และต้องรบกวนอีกสักชื่อคะ ช่วยแนะนำชื่อผู้ชาย เกิดวันศุกร์ กลางคืน นามสกุลทักษา 45 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษาอะไร
และชื่ออะไรดีคะ ช่วยตั้งหลาย ๆ ชื่อด้วยคะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

noppakorn
10-11-2010, 03:56 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

ชื่อ ศิริวรรณ ทักษา 38 นามสกุล ชัยยศลาภ ทักษา 37 รวมได้ 75 เกิด 28 พ.ย. 2500 วันพฤหัส เวลา 8-9 โมง
ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะคะว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร ควรจะเปลี่ยนชื่อหรือไม่
ใจจริงไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลเลย แต่ถ้าจำเป็นอยากเปลี่ยนเป็น "ไชยยศลาภ" ตกทักษา 42 ได้มั๊ยคะ ความหมายของ
นามสกุลยังเหมือนเดิมหรือเปล่า
สำหรับชื่อ รบกวนช่วยแนะนำชื่อทักษาที่สมพงศ์เหมาะกับนามสกุลทักษา 42 ให้ด้วยค่ะ ขอชื่อเผื่อเลือกด้วยคะ

และต้องรบกวนอีกสักชื่อคะ ช่วยแนะนำชื่อผู้ชาย เกิดวันศุกร์ กลางคืน นามสกุลทักษา 45 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษาอะไร
และชื่ออะไรดีคะ ช่วยตั้งหลาย ๆ ชื่อด้วยคะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

สวัสดีครับชื่อศิริวรรณ ทักษา 38 เจ้าของชื่อเป็นคนเจ้าอารมย์ โมโหง่าย ชอบงมงาย ต้องระวัง ทำอะไรมักพลิกผัน หากเป็นอย่างนี้ควรเปลี่ยนชื่อ
นามสกุล ชัยยศลาภ ทักษา 37 เป็นทักษาที่ไม่ดี แต่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ พอที่จะหาชื่อที่สมพงษ์มาจับคู่ได้ครับ ผลรวมชื่อ
และสกุลได้ 75 บอกถึงการทำการใดมักไม่สำเร็จ ทำดีไม่ได้ดี มักถูกกล่าวร้าย ชีวิตค่อนข้างยุ่งเหยิง มีเรื่องรุมมาเรื่อย ใครๆก็มักเอา
ปัญหามาให้ แต่สุดท้ายชีวิตก็จะดี คือต้นร้ายปลายดี แต่ก็เหนื่อยแสนเข็ญ
นามสกุลชัยยศลาภ ทักษา 37 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 14 เปลี่ยนชื่อนี้แล้วชีวิตจะผลิกผันเป็นดีได้ แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน
อยู่เสมอๆ เพื่อคนรอบข้าง เจ้ากรรม พระเคราะห์ มาช่วยเกื้อหนุน ผลรวมได้ 51 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภโชค และดาวอาทิตย์ อันเป็น
ดาวคู่มิตร ทำให้ชีวิตมีแต่ความรุ่งเรืองมีคนช่วยเหลือ มิตรสหายมาก เพราะดาวทั้งสองเป็นธาตุไฟ ส่งเสริมให้รุ่งเรือง แต่อย่าลืมต้องหมั่น
สร้างทานบารมีมาหนุนเสริม

ลองไปพิจารณาอีกครั้งว่าจะเปลี่ยนนามสกุลหรือไม่ ถ้าจะเปลี่ยนก็แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ จะได้ช่วยวิเคราะห์ให้ใหม่

ชายวันศุกร์ นามสกุลทักษา 45 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ 14 ผลรวมทักษา ได้ 59 ดีเยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ 8)
ธนกฤต แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ (อายตนะ 9)
สุภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาดี (อายตนะ 9)
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข (อายตนะ 2)
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี (อายตนะ 2)
คทาธฤต แปลว่า ตะบองอันตั้งมั่น (อายตนะ 6)/ ตะบอง หมายถึง ความเข้มแข็งครับ

Sirenita
10-11-2010, 07:14 PM

สวัสดีครับ

รู้สึกว่ารบกวนคุณนพกรณ์หลายครั้ังมาก แต่คุณนพกรณ์ก็ตอบทุกครั้ง ขอบคุณมากจริงๆค่ะ
ขอให้คุณนพกรณ์จงมีแต่ความสุขความเจริญนะคะ :)
[/quote]

ขอโทษค่ะ คุณนพ เพิ่งสังเกตว่าคุณนพพิมพ์ตกไป
ทักษา 23 นั้น เหมาะสมกับสตรี ข้อเสียคือมีเสน่ห์แรง มีผู้เกื้อหนุนที่มีอำนาจเหนือกว่า ผลรวมกับนามสกุลได้ 59 ดีมากเป็นผลสำเร็จมา แต่ข้อเสียคือ "..?.."ทักษาชื่อ 24 จะดีกว่า เป็นความสมบูรณ์พูนสุข ที่ไม่ต้องใช้เสน่ห์ช่วย ผลรวมทักษา 60 เป็นเลขเศรษฐี เพราะดาวเป็นธาตุลมทั้งคู่ ข้อเสียคือเจ้าของทักษาจะทะเยอทะยาน ชอบทำอะไรเกินตัวคือชอบโอ้อวดและเพ้อฝัน แต่มีเงินล้าน

รบกวนอีกครั้งนะคะ^^

noppakorn
10-11-2010, 09:21 PM
ทักษา 23 นั้น เหมาะสมกับสตรี ข้อเสียคือมีเสน่ห์แรง มีผู้เกื้อหนุนที่มีอำนาจเหนือกว่า ผลรวมกับนามสกุลได้ 59 ดีมากเป็นผลสำเร็จมา แต่ข้อเสียคือทักษาชื่อ 24 จะดีกว่า เป็นความสมบูรณ์พูนสุข ที่ไม่ต้องใช้เสน่ห์ช่วย ผลรวมทักษา 60 เป็นเลขเศรษฐี เพราะดาวเป็นธาตุลมทั้งคู่ ข้อเสียคือเจ้าของทักษาจะทะเยอทะยาน ชอบทำอะไรเกินตัวคือชอบโอ้อวดและเพ้อฝัน แต่มีเงินล้าน[/color]
[/quote]

[/quote]

ขอโทษค่ะ คุณนพ เพิ่งสังเกตว่าคุณนพพิมพ์ตกไป
ทักษา 23 นั้น เหมาะสมกับสตรี ข้อเสียคือมีเสน่ห์แรง มีผู้เกื้อหนุนที่มีอำนาจเหนือกว่า ผลรวมกับนามสกุลได้ 59 ดีมากเป็นผลสำเร็จมา แต่ข้อเสียคือ "..?.."ทักษาชื่อ 24 จะดีกว่า เป็นความสมบูรณ์พูนสุข ที่ไม่ต้องใช้เสน่ห์ช่วย ผลรวมทักษา 60 เป็นเลขเศรษฐี เพราะดาวเป็นธาตุลมทั้งคู่ ข้อเสียคือเจ้าของทักษาจะทะเยอทะยาน ชอบทำอะไรเกินตัวคือชอบโอ้อวดและเพ้อฝัน แต่มีเงินล้าน

[/quote]
สวัสดีครับ

ขอโทษครับตกหล่นไปหน่อย ข้อเสียคือ ต้องใช้เสน่ห์ของตัวน่ะครับ ทักษานี้เจ้าของจะเสน่ห์แรงและเจ้าชู้ครับ เลยไม่อยากแนะนำนัก ยกเว้นผู้มีอาชีพเฉพาะครับถึงควรใช้ หรืออาชีพที่ต้องติดต่อผู้คนครับ แต่หากไม่ระวังอาจจะพลาดพลั้งได้ครับ

Chew Chew
10-12-2010, 11:53 AM
ขอบคุณอาจารย์มากสำหรับคำตอบคะ
ชื่อและสกุลผลรวมทักษา 75 ที่อาจารย์วิเคราะห์มาค่อนข้างตรงกับชีวิตจริงอยู่มาก ๆ
รบกวนคำถามดังนี้คะ
- กรณีนามสกุลคงเดิม "ชัยยศลาภ" ทักษา 37 ชื่อที่สมพงศ์กับนามสกุลนี้มีชื่ออะไรบ้าง ขอความกรุณาตั้งชื่อ
ให้ใหม่คะ ความหมายบอกถึงความสำเร็จ มีโชค มีทรัพย์ เจริญก้าวหน้า มีบริวารดี ผู้ใหญ่สนับสนุนช่วยเหลือ
อาชีพค้าขายทำธุรกิจส่วนตัว
- ถ้าเปลี่ยนนามสกุลเป็น "ไชยยศลาภ" ตกทักษา 42 ความหมายของสกุลนี้เหมือนหรือต่างกัน และใช้ได้หรือไม่
ที่สำคัญคือ คุณแม่ พี่น้อง และญาติ ๆ ยังใช้นามสกุลนี้อยู่คะ ถ้าใช้ได้ ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะและสมพงศ์กับนามสกุล
นี้ชื่ออะไรดี
ขอชื่อที่ตั้งให้ใหม่หลาย ๆ ชื่อนะคะ
- สำหรับชายวันศุกร์ เกิด 22.30 น. นามสกุลทักษา 45 อาชีพค้าขาย
ชื่อทีอาจารย์ตั้งให้ทักษา 14 ขอความกรุณาอีกสักครั้ง
ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ขึ้นต้นด้วยกลุ่มพยัญชนะ ณ หรือ บ ป ก็ได้คะ ผลรวมขอดีถึงดีที่สุดไปเลย

noppakorn
10-12-2010, 02:42 PM
[ขอบคุณอาจารย์มากสำหรับคำตอบคะ
ชื่อและสกุลผลรวมทักษา 75 ที่อาจารย์วิเคราะห์มาค่อนข้างตรงกับชีวิตจริงอยู่มาก ๆ
รบกวนคำถามดังนี้คะ
- กรณีนามสกุลคงเดิม "ชัยยศลาภ" ทักษา 37 ชื่อที่สมพงศ์กับนามสกุลนี้มีชื่ออะไรบ้าง ขอความกรุณาตั้งชื่อให้ใหม่คะ ความหมายบอกถึงความสำเร็จ มีโชค มีทรัพย์ เจริญก้าวหน้า มีบริวารดี ผู้ใหญ่สนับสนุนช่วยเหลือ อาชีพค้าขายทำธุรกิจส่วนตัว
- ถ้าเปลี่ยนนามสกุลเป็น "ไชยยศลาภ" ตกทักษา 42 ความหมายของสกุลนี้เหมือนหรือต่างกัน และใช้ได้หรือไม่ ที่สำคัญคือ คุณแม่ พี่น้อง และญาติ ๆ ยังใช้นามสกุลนี้อยู่คะ ถ้าใช้ได้ ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะและสมพงศ์กับนามสกุลนี้ชื่ออะไรดี
ขอชื่อที่ตั้งให้ใหม่หลาย ๆ ชื่อนะคะ
- สำหรับชายวันศุกร์ เกิด 22.30 น. นามสกุลทักษา 45 อาชีพค้าขาย
ชื่อทีอาจารย์ตั้งให้ทักษา 14 ขอความกรุณาอีกสักครั้ง
ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ขึ้นต้นด้วยกลุ่มพยัญชนะ ณ หรือ บ ป ก็ได้คะ ผลรวมขอดีถึงดีที่สุดไปเลย

[/quote]
สวัสดีครับ
ชัยยศลาภ แปลว่า ผู้มีลาภและเกียรติ์จากชัยชนะ (ชัย=ชนะ)
ไชยยศลาภ แปลว่า ผู้มีลาภและเกียรติ์ที่ดีกว่า (ไชย = ดีกว่า,เจริญกว่า) ทักษา 42
หากคุณต้องการเปลี่ยนนามสกุลใหม่ไชยยศลาภ ทักษา 42 ชื่อทักษาที่เหมาะสม ก็ยังเป็นทักษา 14 เช่นเดียวกับนามสกุลเดิมครับ นามสกุลใหม่และเก่าก็ยังขาดพยัญชนะกลุ่ม มูละและมนตรีเช่นเดียวกันครับ ฉะนั้นชื่อใหม่คุณ จึงควรมีพยัญชนะกลุ่มมูละและมนตรีประกอบไว้ในชื่อกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง(ไม่จำเป็นต้องมีครบทั้ง2กลุ่ม)เพื่อเกื้อหนุนชื่อสกุล การที่นามสกุลตกทักษาไม่ดีนั้น อันที่จริงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่เพราะว่าตามหลักแล้ว หากชื่อดี นามสกุลดี พยัญชนะดี ผลรวมดี และเป็นคนดี คุณเพียงขาดไปหนึ่งอย่างคือ นามสกุลไม่ดีเท่านั้น ไม่เสียหายอะไรครับ ชีวิตคนเรายังไงไม่ได้เต็มร้อยทุกคนครับ ได้สัก 80 ก็ดีแล้วครับ เพียงแต่หมั่นทำบุญสร้างทานเพื่อหนุนเสริมบ่อยๆ ชะตาชีวิตก็จะดีขึ้นเอง
ดังนั้นผมจะคิดชื่อทักษา 14 ให้ ทั้งชายหญิงเพื่อให้เลือกน่ะครับ คุณจะใช้นามสกุลเดิมก็ได้ หรือจะเปลี่ยนก็ไม่มีผลครับ เพราะพยัญชนะไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย
ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้ (อายตนะได้ 6)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ 8)
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง (อายตนะได้ 6)
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง) (อายตนะได้ 1)
อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (อายตนะได้ 1)
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (อายตนะได้ 9)
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้(อายตนะ9)
ณปาล แปลว่า ผู้รักษาความรู้ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชือและสกุลแล้วอย่าลืมทำบุญอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์กับพระภูมิที่บ้านด้วยครับ แล้วหมั่นสร้างบุญหนุนเสริมเสมอๆครับ

Chew Chew
10-12-2010, 03:14 PM
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

รบกวนเพิ่มเติมคำว่า ปภูธน อ่านว่าอะไร และตกอายตนะเลขที่เท่าไหร่
พยัญชนะ ธ และ น ตกทักษาอุตสาหะ ขึ้นต้น กับอยู่ท้ายชื่อมีผลมากน้อยหรือไม่

อยากทราบว่า อาจารย์มีเวลาให้ครอบครัวของดิฉัน ปรึกษาเป็นการส่วนตัวได้หรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-12-2010, 03:25 PM
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

รบกวนเพิ่มเติมคำว่า ปภูธน อ่านว่าอะไร และตกอายตนะเลขที่เท่าไหร่
พยัญชนะ ธ และ น ตกทักษาอุตสาหะ ขึ้นต้น กับอยู่ท้ายชื่อมีผลมากน้อยหรือไม่

อยากทราบว่า อาจารย์มีเวลาให้ครอบครัวของดิฉัน ปรึกษาเป็นการส่วนตัวได้หรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปภูธน ค่าอายตนะได้ 1 ครับ ต้องขออภัยตกหล่นการคำนวณไปครับ

เรื่องปรึกษาผมคงไม่มีเวลาครับเนื่องจากไม่ได้ยึดอาชีพทางนี้ครับ ปัจจุบันถึงไม่ได้ทำงานแต่ว่ามีงานสังคมและต้องดูแลลูกหลานบ้างครับ ที่ทำอยุ่ปัจจุบันนี้เพียงแต่มีจุดประสงค์ช่วยเป็นผู้ร่วมทำเวปของทางวัดเกาะฯ และเพื่อเป็นการสร้างทานเพื่อช่วยเหลือเพียงเล็กน้อยต่อเพื่อนๆและญาติธรรมเท่านั้นครับ เรื่องชื่อนั้นสามารถมาสร้างเสริมฐานชะตาได้เพียงสัก 30% เท่านั้นครับ ฐานชะตาการกำเนิดจึงเป็นสิ่งสำคัญ คนเราเกิดมาตามกรรมเก่า เมื่อกรรมเก่าไม่ดีก็ส่งผลให้ในปัจจุบัน แต่ปัจจุบันนี้สามารถให้ดีได้ก็อยู่ที่การสร้างกรรมใหม่ เป็นการเลือกสร้างกรรมดี และสร้างบุญเพื่อหนุนในชาติหน้า สะสมบุญไว้ สร้างความดีไว้ มีโอกาสหมั่นไปทำบุญ ภาวนาจะดียิ่ง หรือมีโอกาสก็ไปกราบพระดีๆบ่อยๆ แล้วถือศีลตั้งมั่น ชีวิตจะดีได้อย่างทันตาเห็น อย่างไรก็ตามหามีปัญหาใดๆ ก็เขียนมาคุยกันที่ ข้อความส่วนตัวก็ได้ครับ มีเวลาจะเข้าไปคุยครับ

Sirenita
10-12-2010, 05:13 PM
ทักษา 23 นั้น เหมาะสมกับสตรี ข้อเสียคือมีเสน่ห์แรง มีผู้เกื้อหนุนที่มีอำนาจเหนือกว่า ผลรวมกับนามสกุลได้ 59 ดีมากเป็นผลสำเร็จมา แต่ข้อเสียคือทักษาชื่อ 24 จะดีกว่า เป็นความสมบูรณ์พูนสุข ที่ไม่ต้องใช้เสน่ห์ช่วย ผลรวมทักษา 60 เป็นเลขเศรษฐี เพราะดาวเป็นธาตุลมทั้งคู่ ข้อเสียคือเจ้าของทักษาจะทะเยอทะยาน ชอบทำอะไรเกินตัวคือชอบโอ้อวดและเพ้อฝัน แต่มีเงินล้าน[/color]

[/quote]

[/quote]
สวัสดีครับ

ขอโทษครับตกหล่นไปหน่อย ข้อเสียคือ ต้องใช้เสน่ห์ของตัวน่ะครับ ทักษานี้เจ้าของจะเสน่ห์แรงและเจ้าชู้ครับ เลยไม่อยากแนะนำนัก ยกเว้นผู้มีอาชีพเฉพาะครับถึงควรใช้ หรืออาชีพที่ต้องติดต่อผู้คนครับ แต่หากไม่ระวังอาจจะพลาดพลั้งได้ครับ

[/quote]

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณนพกรณ์

koi_pukan
10-12-2010, 08:46 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ พอดีพึ่งมาเป็นสมาชิกใหม่ (แต่แอบเข้ามาดูหลายครั้งแล้ว^^)
เวปนี้เป็นเวปที่ดีมาก อีกเวปหนึ่งเลยค่ะ..

อยากรบกวนหน่อยค่ะ พอดีดิฉันกำลังอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ
ปัจจุบันชื่อ ปัทมา เมฆประดับ เกิด วันพฤหัสบดีค่ะ รู้สึกว่าชีวิตพบความผิดพลาดเยอะ
เคยมีคนทักว่าชื่อนี้จะทำอะไรก็เหนื่อยตลอด ลองเช็คดูก็พบว่าตกเลข 13 ไม่ดี
แต่ก็พบว่านามสกุลตกหมายเลข 27 (ผู้สูญเสีย) แต่คือตอนนี้ยังเปลี่ยนไม่ได้ค่ะ อีกปีกว่าๆ น่าจะเปลี่ยนได้ เพราะต้องคุยกับพ่ออีกทีค่ะ

ก็เลยอยากให้คุณนพช่วยหาชื่อดี ที่พอจะเข้าได้กับนามสกุลนี้ให้หน่อยค่ะ(แต่ในอนาคตคิดว่าน่าจะได้มีการเปลี่ยนนามสกุลค่ะ)
อยากจะให้มีความสำเร็จในการเรียน หน้าที่การงาน การเงิน ตลอดจนครอบครัวค่ะ
และอยากให้เสริมเรื่องการพูดจา และอยากให้มีเพื่อนมากขึ้นค่ะ เป็นที่ขึ้นต้นด้วย ศ ษ ส ฬ อ และมีสระ เช่น อิ อุ เ- ไ - โ- นำหน้า ค่ะ (ขอหลายๆชื่อเลยก็ได้ค่ะ)และตอนนี้ก็กำลังอยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายค่ะ วันที่ 29 ตุลาคมนี้ จะอายุครบ1ขวบค่ะ
ชื่อ วรเวช แก้วเสนา เกิด วันพฤหัสบดี เหมือนกันค่ะ พอดีมีคนทักเหมือนกันค่ะว่าลูกชื่อนี้จะไม่สบายบ่อย(เคยไปดูดวงค่ะ) ซึ่งก็จริงค่ะ
ชื่อได้หมายเลข 20 และนามสกุลได้หมายเลข 26 (นามสกุลก็ตกเลขไม่ดีค่ะ แต่ยังคงต้องใช้)
ลองหาดูก็มีหลายชื่อ ตอนนี้กำลังสนใจชื่อ - สิฐฐภัควัชญ์ และ - ศิษฐ์ณพิชญ์ ค่ะช่วยแปลความหมายให้ด้วยนะคะ
ถ้าไม่ดียังไงรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อเพราะๆให้หน่อยนะคะ ที่พอเข้ากับนามสกุลค่ะ หลายๆชื่อเลยค่ะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศ ษ ส ห ฬ อ ค่ะ

และถ้าดิฉันกับลูกจะเปลี่ยนชื่อจะเปลี่ยนวันไหนดีคะ .. รบกวนคุณนพเยอะเลย ต้องขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ :D

noppakorn
10-13-2010, 12:25 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ พอดีพึ่งมาเป็นสมาชิกใหม่ (แต่แอบเข้ามาดูหลายครั้งแล้ว^^)
เวปนี้เป็นเวปที่ดีมาก อีกเวปหนึ่งเลยค่ะ..
อยากรบกวนหน่อยค่ะ พอดีดิฉันกำลังอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ
ปัจจุบันชื่อ ปัทมา เมฆประดับ เกิด วันพฤหัสบดีค่ะ รู้สึกว่าชีวิตพบความผิดพลาดเยอะ
เคยมีคนทักว่าชื่อนี้จะทำอะไรก็เหนื่อยตลอด ลองเช็คดูก็พบว่าตกเลข 13 ไม่ดี
แต่ก็พบว่านามสกุลตกหมายเลข 27 (ผู้สูญเสีย) แต่คือตอนนี้ยังเปลี่ยนไม่ได้ค่ะ อีกปีกว่าๆ น่าจะเปลี่ยนได้ เพราะต้องคุยกับพ่ออีกทีค่ะ
ก็เลยอยากให้คุณนพช่วยหาชื่อดี ที่พอจะเข้าได้กับนามสกุลนี้ให้หน่อยค่ะ(แต่ในอนาคตคิดว่าน่าจะได้มีการเปลี่ยนนามสกุลค่ะ)
อยากจะให้มีความสำเร็จในการเรียน หน้าที่การงาน การเงิน ตลอดจนครอบครัวค่ะ
และอยากให้เสริมเรื่องการพูดจา และอยากให้มีเพื่อนมากขึ้นค่ะ เป็นที่ขึ้นต้นด้วย ศ ษ ส ฬ อ และมีสระ เช่น อิ อุ เ- ไ - โ- นำหน้า ค่ะ (ขอหลายๆชื่อเลยก็ได้ค่ะ)และตอนนี้ก็กำลังอยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายค่ะ วันที่ 29 ตุลาคมนี้ จะอายุครบ1ขวบค่ะ
ชื่อ วรเวช แก้วเสนา เกิด วันพฤหัสบดี เหมือนกันค่ะ พอดีมีคนทักเหมือนกันค่ะว่าลูกชื่อนี้จะไม่สบายบ่อย(เคยไปดูดวงค่ะ) ซึ่งก็จริงค่ะ
ชื่อได้หมายเลข 20 และนามสกุลได้หมายเลข 26 (นามสกุลก็ตกเลขไม่ดีค่ะ แต่ยังคงต้องใช้)
ลองหาดูก็มีหลายชื่อ ตอนนี้กำลังสนใจชื่อ - สิฐฐภัควัชญ์ และ - ศิษฐ์ณพิชญ์ ค่ะช่วยแปลความหมายให้ด้วยนะคะ
ถ้าไม่ดียังไงรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อเพราะๆให้หน่อยนะคะ ที่พอเข้ากับนามสกุลค่ะ หลายๆชื่อเลยค่ะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศ ษ ส ห ฬ อ ค่ะ
และถ้าดิฉันกับลูกจะเปลี่ยนชื่อจะเปลี่ยนวันไหนดีคะ .. รบกวนคุณนพเยอะเลย ต้องขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ :D

สวัสดีครับ

ชื่อคุณปัทมา เมฆประดับ เกิดวันพฤหัสฯ ชื่อมี ท เป็นกาลกิณี ทักษา 13 ไม่ดีเป็นอย่างยิ่ง ควรเปลี่ยนชื่อ เพราะชื่อนี้ทำให้คุณเป็นคนใจด่วนใจเร็ว จิตใจค่อนข้างแข็ง คู่ครองมักมีปัญหากัน และมักมีอะไรพลิกผันเร็ว นามสกุล ทักษา 27 ตกทักษาไม่ดีนัก แต่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนแปลง เพราะทักษาชื่อสกุลของลูกชายก็ตกทักษาไม่ดีนัก ควรใช้นามสกุลเดิม เปลี่ยนเพียงชื่อตัวก็พอ เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้ว ควรเปลี่ยนนิสัยตนเองเสียใหม่ ให้ใจเย็น อดทน พูดน้อยลง หมั่นทำบุญสร้างกุศลบ่อยๆ ชีวิตจะราบรื่นมีสุขครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลคือ ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร เลขแห่งความสุขสมบูรณ์ มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นดาวพฤหัสและอาทิตย์ ดาวคู่มิตรอีกคู่หนึ่ง ส่งเสริมให้ชีวิตนี้มีมิตรสหายมาก ทำการใดก็สำเร็จมักมีโชคและเจริญรุ่งเรืองจากดาวแห่งธาตุไฟ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส
เกษพิชชา แปลว่า ผู้เป็นยอดแห่งความรู้ (อายตนะ8)
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน, ผู้มีความปลอดภัยตลอดกาล(อายตนะ 9)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข ผู้ชอบความปลอดภัย (อายตนะ 9)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา(อายตนะ9)
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก (อายตนะ1)

สำหรับน้องวรเวช ทักษา 20 นามสกุลแก้วเสนา ทักษา 26 ชื่อทักษาชื่อ มักมีปัญหาเกี่ยวกับระบบทางเดินอาหาร ประกอบกับนามสกุลผลรวมเป็นราหู เวลาไม่สบายมักป่วยเป็นไข้สูง ชื่อที่ควรใช้ควรใช้ชื่อทักษา 15 นำดาวอาทิตย์ธาตุไฟมาเสริมให้ครบธาตุ ผลรวมชื่อและสกุลจะได้ทักษา 41 เป็นดาวพุธ ดาวปัญญา และ อาทิตย์ดาวผู้นำ ช่วยเสริมให้แข็งแกร่ง มีน้ำใจ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพฤหัส
ศุภัช แปลว่า เกิดมาดีงาม (อายตนะ9)
กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ (อายตนะ8)
ชวาล แปลว่า ผู้รุ่งโรจน์ (อายตนะ2)
กฤชปภพ แปลว่า ผู้นำที่เฉียบแหลม (อายตนะ8)
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ (อายตนะ9)
อัชชา (อัชฌา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี (อายตนะ1)
วรกร แปลว่า ผู้ทำสิ่งประเสริฐ (อายตนะ6)
ณเวช แปลว่า แพทย์ผู้มีความรู้ (อายตนะ7)

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม 2553 วันที่ 19 เวลา 13.00-14.59 น. เวลารองเป็นช่วงเช้าครั วันที่ 20 เวลา 9.00-12.00 วันที่ 28 เวลา 11-14.59 น.

koi_pukan
10-13-2010, 02:12 PM
(((จากข้างบน)))
ขอบคุณ คุณนพมากเลยค่ะ จริงตามที่คุณนพว่าเลยค่ะ
เลยอยากจะลองเปลี่ยนชื่อดูเผื่อว่าจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้บ้าง ทั้งนี้ทั้งนั้นก็จะเปลี่ยนตัวเองตัวเอง หมั่นทำบุญทำทานด้วยค่ะ
อยากรบกวนคุณนพช่วยหาชื่อทักษา24ที่ขึ้นต้นด้วย ศ ษ ส ห ฬ อ และมีสระ (วรรคศรี)นำ เพิ่มให้ด้วยค่ะ(สำหรับดิฉันเอง)ลองดูๆ ในหน้าก่อนที่คุณนพ
ได้ตอบท่านอื่น เห็นชื่อ อัชย์ญาภา และ อัญญ์ชามา ดิฉันสามารถให้ได้ไหม ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

และลูกชายเหมือนกันพอดีอยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วยวรรคเดช(ศ ษ ส ห ฬ อ) ถ้าขึ้นต้นด้วยเดชจะดีหรือเปล่าคะบวกกับสุขภาพดี มีความสุข สมองดี
ทักษา 15 มีชื่อที่ขึ้นด้วยวรรคเดชใดอีกบ้างช่วยแนะนำด้วยนะคะ และชื่อสิฐฐภัควัชญ์ และศิษฐ์ณพิชญ์ หมายความว่าอย่างไร ตามหลักแล้ว
เข้ากันได้ไหมกับนามสกุล แก้วเสนา ..... ขอบคุณมากเลยค่ะ ......

noppakorn
10-13-2010, 03:02 PM
(((จากข้างบน)))
ขอบคุณ คุณนพมากเลยค่ะ จริงตามที่คุณนพว่าเลยค่ะ
เลยอยากจะลองเปลี่ยนชื่อดูเผื่อว่าจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้บ้าง ทั้งนี้ทั้งนั้นก็จะเปลี่ยนตัวเองตัวเอง หมั่นทำบุญทำทานด้วยค่ะ
อยากรบกวนคุณนพช่วยหาชื่อทักษา24ที่ขึ้นต้นด้วย ศ ษ ส ห ฬ อ และมีสระ (วรรคศรี)นำ เพิ่มให้ด้วยค่ะ(สำหรับดิฉันเอง)ลองดูๆ ในหน้าก่อนที่คุณนพ
ได้ตอบท่านอื่น เห็นชื่อ อัชย์ญาภา และ อัญญ์ชามา ดิฉันสามารถให้ได้ไหม ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

และลูกชายเหมือนกันพอดีอยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วยวรรคเดช(ศ ษ ส ห ฬ อ) ถ้าขึ้นต้นด้วยเดชจะดีหรือเปล่าคะบวกกับสุขภาพดี มีความสุข สมองดี
ทักษา 15 มีชื่อที่ขึ้นด้วยวรรคเดชใดอีกบ้างช่วยแนะนำด้วยนะคะ และชื่อสิฐฐภัควัชญ์ และศิษฐ์ณพิชญ์ หมายความว่าอย่างไร ตามหลักแล้ว
เข้ากันได้ไหมกับนามสกุล แก้วเสนา ..... ขอบคุณมากเลยค่ะ ......

สวัสดีครรับ
ชื่อลูกชายนั้นทักษา 15 ค่าตัวเลขน้อยมากครับ ในกลุ่มเดช ทีเป็นอักษรนำ ก็มีเพียง ศ และส ซึ่งค่าเลขพยัญชนะก็ได้เลข 7 แล้วครับ จะนำมาขึ้นนำชื่อค่อนข้างยากมากครับ จะใช้ ษ ก็มีคำศัพท์น้อยมากครับ ชื่อที่แนะนำไปนั้นผมได้คิดค่าอายตนะให้แล้ว เลยถามมาหนึ่งตำรา ตอบให้เป็นสองตำราครับ ล้วนแล้วเป็นมงคลยิ่ง ชื่อ วรกร และณเวช เป็นชื่อที่คิดให้ใหม่ ส่วนชื่อที่เหลือเป็นชื่อมงคลที่ได้คิดตั้งไว้และค้นคว้าเอาไว้ครับ ชื่อ สิฐฐภัควัชญ์ ทักษาดี แต่ผลรวมไม่ดีครับ ส่วนชื่อ ศิษฐ์ณพิชญ์ ทักษา 65 ใช้กับนามสกุล แก้วเสนา ได้ดียิ่งครับค่าอายตนะได้ 6 ตกราชินี ดีมากครับ ส่วนของคุณนั้นจะดำเนินการให้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสขึ้นด้วยเดช

สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดี (อายตนะ2)
โศภิลภา แปลว่า ผู้มีลาภงาม (อายตนะ8)
สิรชามา แปลว่า ลูกสาวผู้ยอดเยี่ยม(อายตนะ 6)
ศุภพชรา แปลว่า เพชรที่เป็นมงคล (อายตนะ1)
สุทธาษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมอันบริสุทธิ์ (อายตนะ9)

Rhodii
10-14-2010, 12:10 AM
นามสกุลรวมได้ 38 ควรจะตั้งชื่อ ให้เป็น 41 หรือ 51 ดีกว่ากันคะ?
พอดีเรียนด้านภาษามาด้วย ก็เลยยังลังเลอยู่น่ะค่ะ
แล้วก็รบกวนช่วยตั้งชื่อที่มีศรีขึ้นต้น ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :)

wutkamee
10-14-2010, 11:06 AM
อังศุมาลิน แปลว่าอะไรครับ

araya
10-14-2010, 12:51 PM
ชื่อ อารยา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
10-15-2010, 11:54 AM
นามสกุลรวมได้ 38 ควรจะตั้งชื่อ ให้เป็น 41 หรือ 51 ดีกว่ากันคะ?
พอดีเรียนด้านภาษามาด้วย ก็เลยยังลังเลอยู่น่ะค่ะ
แล้วก็รบกวนช่วยตั้งชื่อที่มีศรีขึ้นต้น ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :)

สวัสดีครับ

ทักษารวม 79 บอกว่าอาจมีโรคภัยประจำตัว แต่อาจได้มรดก และประสบความสำเร็จในชีวิต ทักษา 89 บอกว่า อาจจะหลงงมงายทางอบายมุข ขี้ระแวงแต่เป็นคนมีความจำดี ว่องไว ทำการสำเร็จ ทั้งสองเลขนั้นดีปานกลางครับ ไม่อยากขี้โรค ก็ต้องเลือกขี้ระแวงหลงงมงายครับ

noppakorn
10-15-2010, 11:56 AM
อังศุมาลิน แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

อังศุมาลิน แปลว่า ดวงอาทิตย์

noppakorn
10-15-2010, 11:57 AM
ชื่อ อารยา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

อารยา แปลว่ ผู้ประเสริฐ

yayaajung
10-15-2010, 04:54 PM

อยากจะขอรบกวนคุณนพ ช่วยแปล ความหมายของชื่อให้ด้วยค่ะ
อทิตยา
อฑิตยา
ต่างกันที่ตัว ท และ ฑ

เกิดวันศุกร์ที่ 29 มิถุนายน 2527 เวลา 02.19 น.
ชื่อที่ใช้อยู่้ปัจจุบันเป็น อทิตยา ษมาจิต ค่ะ
ไม่ทราบว่า ถ้าเปลี่ยนจากตัว ท เป็น ฑ จะดีหรือไม่คะ

noppakorn
10-16-2010, 06:16 PM

อยากจะขอรบกวนคุณนพ ช่วยแปล ความหมายของชื่อให้ด้วยค่ะ
อทิตยา
อฑิตยา
เกิดวันศุกร์ที่ 29 มิถุนายน 2527 เวลา 02.19 น.
ชื่อที่ใช้อยู่้ปัจจุบันเป็น อทิตยา ษมาจิต ค่ะ
ไม่ทราบว่า ถ้าเปลี่ยนจากตัว ท เป็น ฑ จะดีหรือไม่คะ

สวัสดีครับ

ปัจจุบันชื่อ อทิตยา ตกทักษา 23 เป็นทักษามงคลสำหรับเพศหญิง มีเสน่ห์มีผู้สนับสนุน นามสกุล ษมาจิต ได้ทักษา 23 เช่นกัน ผลรวมได้ทักษา 46 เป็นมงคลยิ่ง หากเปลี่ยนเป็น อฑิตยา ทักษาชื่อตกเลขทักษา 25 เป็นทักษาที่มีผลร้ายมากว่าผลดี ต้องเหนื่อยมาก ทักษา 23 ดีกว่าครับ ไม่ควรเปลี่ยนครับ

kritsana
10-16-2010, 07:39 PM
อยากทราบว่า "สังข์ทอง "

แปลว่าอะไรเหรอค่ะ

ขอบคุณล่วงน่าค่ะ

??? ???

noppakorn
10-16-2010, 10:03 PM
อยากทราบว่า "สังข์ทอง "

แปลว่าอะไรเหรอค่ะ

ขอบคุณล่วงน่าค่ะ

??? ???

สวัสดีครับ

สังข์ทอง แปลว่า หอยสังข์ที่เป็นทอง (หอยสังข์เป็นของมงคล ทองเป็นของมีค่า ฉะนั้นสังข์ทอง จึงเป็นสิ่งที่เป็นมงคลสูงครับ)

blackspider
10-16-2010, 11:07 PM
อิทธินันท์ แปลว่าอะไรหรอครับ ??

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

Rhodii
10-16-2010, 11:26 PM

สวัสดีครับ

ทักษารวม 79 บอกว่าอาจมีโรคภัยประจำตัว แต่อาจได้มรดก และประสบความสำเร็จในชีวิต ทักษา 89 บอกว่า อาจจะหลงงมงายทางอบายมุข ขี้ระแวงแต่เป็นคนมีความจำดี ว่องไว ทำการสำเร็จ ทั้งสองเลขนั้นดีปานกลางครับ ไม่อยากขี้โรค ก็ต้องเลือกขี้ระแวงหลงงมงายครับ

ถ้างั้นรบกวนช่วยตั้งชื่อที่เป็นเลข 51 ให้หน่อยค่ะ
เกิดวันเสาร์ อยากได้ศรีขึ้นต้น อยากได้ชื่อแปลกๆค่ะ ขอบคุณค่ะ :)

omelet
10-17-2010, 01:41 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ "อัญวริญ" ด้วยค่ะ แปลว่าอะไรคะ
แล้ว อัญวริญ , อัญ์ญวริญ และ อัญวริญญ์ใช้ความหมายได้เหมือนกันหรือเปล่าคะ

omelet
10-17-2010, 03:26 AM
รบกวนขอชื่อ ผู้หญิง วันพฤหัสบดี ที่มีทักษา 24 ได้ไหมคะ

ขอขึ้นต้น เป็น สระ+อ หรือ อ นำหน้าก็ได้ค่ะ เช่น ไอ , อัย, อัญ, อัณ , อ-, อุ ประมาณนี้ค่ะ

อยากทราบความหมายชื่อดังต่อไปนี้ด้วยค่ะ
อัญฌญา
อัญฉญา
อัญณญา
อรรฬญา
อัยภญา
อัยรภา
อัยญภา
ไอยา
ไอรษา
อรรราญา

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
10-18-2010, 11:23 AM
อิทธินันท์ แปลว่าอะไรหรอครับ ??

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

อิทธินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความสำเร็จ

noppakorn
10-18-2010, 11:47 AM

สวัสดีครับ

ถ้างั้นรบกวนช่วยตั้งชื่อที่เป็นเลข 51 ให้หน่อยค่ะ
เกิดวันเสาร์ อยากได้ศรีขึ้นต้น อยากได้ชื่อแปลกๆค่ะ ขอบคุณค่ะ :)

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันเสาร์มีศรีนำ

สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี (อายตนะได้7)
ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ 2)
ศิราจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีเป็นยอด (อายตนะแปด 8)
สุรัญญ์ฑาห์ แปลว่า เทวดาผู้รู้จักการทำความดี (อายตนะ 9)
สุทธ์ปรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่เหนือกว่าผู้อื่นอย่างหมดจด (อายตนะแปด 8)

noppakorn
10-18-2010, 12:27 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ "อัญวริญ" ด้วยค่ะ แปลว่าอะไรคะ
แล้ว อัญวริญ , อัญ์ญวริญ และ อัญวริญญ์ใช้ความหมายได้เหมือนกันหรือเปล่าคะ

อัญวริญ แปลว่า ผู้รู้ความประเสริฐที่ต่างไป
อัญ์ญวริญ อ่านไม่ได้ครับ ต้อง อัญญ์วริญ แปลว่า ผู้รู้ความประเสริฐ
อัญวริญญ์ แปลว่า ผู้รู้ความประเสริฐที่ต่างไป (อัญ แปลว่า แปลกไป ต่างไป)

noppakorn
10-18-2010, 12:39 PM
รบกวนขอชื่อ ผู้หญิง วันพฤหัสบดี ที่มีทักษา 24 ได้ไหมคะ

ขอขึ้นต้น เป็น สระ+อ หรือ อ นำหน้าก็ได้ค่ะ เช่น ไอ , อัย, อัญ, อัณ , อ-, อุ ประมาณนี้ค่ะ

อยากทราบความหมายชื่อดังต่อไปนี้ด้วยค่ะ
อัญฌญา แปลว่า ผู้รู้ในการเผาที่ต่างไป,ผู้รู้การเพ่งพิศที่แปลกไป (ให้ระวังการใช้คำว่า ฌา และฌาน เพราะ ฌา แปลว่า เผา เพ่ง)
อัญฉญา ไม่มีศัพท์
อัญณญา แปลว่า ผู้รู้จักความรู้ที่ต่างไป
อรรฬญา ไม่มีศัพท์
อัยภญา แปลว่า ผู้รู้รัศมีอันยิ่งใหญ่
อัยรภา แปลว่า รัศมีช้าง
อัยญภา แปลว่า ผู้มีแสงแห่งความรู้อันเป็นใหญ่
ไอยา แปลว่า ผู้เป็นใหญ่
ไอรษา ไม่มีศัพท์
อรรราญา ไม่มีศัพท์

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

sherwood
10-19-2010, 01:03 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ นี้ครับ

อาศนาฏ

ขอบคุณครับ

noppakorn
10-19-2010, 10:08 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ นี้ครับ

อาศนาฏ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อาศนาฏ คำว่า อาศ ไม่มีคำแปลครับ วิเคราะห์ว่า อาจจะมาจากคำว่า อาศุนาฏ แปลว่า นักรำที่ว่องไว

fasai2008
10-20-2010, 10:33 AM
คุณนพค่ะ

มีเพื่อนฝากมาถามค่ะ
เดิมชื่อ อุมาพร นุชแทน เกิดวันจันทร์ที่ 28 มีนาคมพ.ศ.2526
ต้องการเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ อยากให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
อ้อเพื่อนเป็นผู้หญิงค่ะ

grafield
10-20-2010, 10:57 AM
อริญชย์วิทย์ - แปลว่าอะไรครับมีน้องฝากถามมาเผื่อจะเอาไว้ตั้งให้ลูกชายกำลังจะคลอดเร็วๆ นี้ :-\

noppakorn
10-20-2010, 12:24 PM
คุณนพค่ะ

มีเพื่อนฝากมาถามค่ะ
เดิมชื่อ อุมาพร นุชแทน เกิดวันจันทร์ที่ 28 มีนาคมพ.ศ.2526
ต้องการเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ อยากให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
อ้อเพื่อนเป็นผู้หญิงค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อเดิม อุมาพร ทักษา 25 บอกว่าชีวิตมีทั้งทุกข์และสุข เงินทองกว่าจะได้ต้องมีอุปสรรคเหนือยยากกว่าจะได้มา นามสกุล นุชแทน ทักษา 16 บอกถึงมักมีปัญหาด้านความรัก ผลรวม 41 เป็นทักษามงคล บอกถึงความสำเร็จ เป็นคนไม่ช่างพูดมีผู้ใหญ่คอยช่วยเหลือหรือให้กำลังใจ ที่ผ่านมาได้ ก็เพราะผลรวมตัวนี้ แต่ก็เหนื่อยบ่อยๆ แต่ไม่ถึงกับลำบากมาก แต่มักเจ็บป่วยเล็กๆน้อยเสมอเพราะชื่อมีกาลกิณีอยู่ทั้งภายนอกภายใน มักเจ็บปวดภายในช่องท้องเป็นประจำ ชื่อทักษาที่เหมาะสม มีทักษาเดียวคือชื่อทักษา 24 เป็นความสำเร็จ ด้านเงินงานและความรัก ผลรวมได้ 40 เหมาะสำหรับผู้ทำการค้าขาย ติดต่อภายนอกและเดินทางบ่อยๆ ไม่อยู่กับที่

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม (อายตนะ8)
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน) (อายตนะ 9)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน) (อายตนะ8)
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ 8)
ภัคภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)

yayaajung
10-22-2010, 02:31 PM

อทิตยา
อฑิตยา

สวัสดีครับ

ปัจจุบันชื่อ อทิตยา ตกทักษา 23 เป็นทักษามงคลสำหรับเพศหญิง มีเสน่ห์มีผู้สนับสนุน นามสกุล ษมาจิต ได้ทักษา 23 เช่นกัน ผลรวมได้ทักษา 46 เป็นมงคลยิ่ง หากเปลี่ยนเป็น อฑิตยา ทักษาชื่อตกเลขทักษา 25 เป็นทักษาที่มีผลร้ายมากว่าผลดี ต้องเหนื่อยมาก ทักษา 23 ดีกว่าครับ ไม่ควรเปลี่ยนครับ

ขอบพระคุณ คุณนพมากนะคะ

wutthi
10-31-2010, 11:23 AM
อยากได้ชื่อ เลขกำลัง 65 ครับ ผมเกิดวันพหัสบดีครับ

ขอบคุณครับ

koi_pukan
11-01-2010, 06:13 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณนพ พอดีว่าอยากจะสอบถามคุณนพอีกเรื่องชื่อน่ะค่ะ
พอดีว่าที่เคยบอกไว้ชื่อ ปัทมา เมฆประดับ ทั้งชื่อและนามสกุลทักษาไม่ดี ชื่อ13 นามสกุล 27
พอดีว่าจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของแม่ซึ่งมีทักษา42(สังข์นัครา)แต่มี น เป็นกาลกิณี แต่ว่าทักษาดีกว่า
คุณนพว่าจะใช้ได้หรือไม่คะ และถ้าได้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อย ขอหลายๆ ชื่อ
เน้นเรื่องพูดจาดี มีคนรักเอ็นดู
มีความสุข ประสบผลสำเร็จ เกี่ยวกับเรื่องครอบครัว การเงิน การงานค่ะ
ที่ขึ้นต้นด้วย ศ ส ษ ห อ และสระด้วยค่ะ ขอแบบชื่อค่อนข้างยาวหลายๆชื่อเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ นะคะในความกรุณาของคุณนพ

koi_pukan
11-01-2010, 06:16 PM
จากข้างบน เกิดวันพฤหัสบดี นะคะ

aminzana
11-02-2010, 09:56 AM
สวัสดีอีกคุณนพ
ดิฉันชื่อ สุมิตรา บุดดาวงศ์ ค่ะ อยากรบกวนคุณนพช่วยแปลชื่อกับนามสกุลให้หน่ะค่ะ
แล้วก็อยากรู้ด้วยค่ะว่าดีหรือไม่ดียังไง แล้วก็จะเปลี่ยนชื่อดีมั้ย ดิฉันเกิดวันเสาร์ค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีความหมายว่า เป็นที่รัก มีเสน่ห์ พอบวกกับนามสกุลแล้วให้มีเลขกำลังที่มีความหมาย
ว่า มั่งคั่งมั่งมี หรือ ประสบความสำเร็จด้วยดี อะไรแบบนี้หน่ะค่ะ
ที่ขึ้นต้นด้วย ศ ส ษ ห อ และสระด้วยค่ะ ขอชื่อแบบไม่ยาวมาก 3-4 คำก็พอค่ะ
ขอชื่อแปลกๆด้วยนะค่ะ แต่ถ้าไม่มีก็เอาแบบธรรมดาก็ได้ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ นะคะในความกรุณาของคุณนพ

noppakorn
11-02-2010, 12:18 PM
อยากได้ชื่อ เลขกำลัง 65 ครับ ผมเกิดวันพหัสบดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับชาย วันพฤหัส
คณิศร์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่ในหมู่คน
ยวิษฐ์ศรณ์ แปลว่า ผู้พึ่งพิงที่เยาวัย
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญมากอันเป็นที่พึ่ง
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งที่ประเสริฐของนักปราชญ์
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยอันดีเลิศ
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยและประเสริฐสุด
ศิษฐ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รูปงาม
เศรษฐหิรัณย์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันประเสริฐยิ่ง
สุทธิ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะอันกล้าหาญและขาวสะอาด
พัณณ์พัชรางค์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างเข้มแข็งผิวพรรณดี
ณพิชญ์สิษฐ์ แปลว่า ผู้งามดังนักปราชญ์
พงศ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะของผู้กล้าในตระกูล
สรรค์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่พิถีพิถัน
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยที่ดีเลิศ
จิณณ์วลัญชณ์ แปลว่า ผู้ได้รับการใช้สอยที่ประพฤติดี

โปรดคำนวณทักษาอีกครั้งเพื่อความแน่นอน เนื่องจากชื่อมีมากและคิดเอาไว้นำมารวบรวมทีหลัง อาจผิดพลาดได้ ขออภัยล่วงหน้าครับ

noppakorn
11-02-2010, 12:45 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณนพ พอดีว่าอยากจะสอบถามคุณนพอีกเรื่องชื่อน่ะค่ะ
พอดีว่าที่เคยบอกไว้ชื่อ ปัทมา เมฆประดับ ทั้งชื่อและนามสกุลทักษาไม่ดี ชื่อ13 นามสกุล 27
พอดีว่าจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของแม่ซึ่งมีทักษา42(สังข์นัครา)แต่มี น เป็นกาลกิณี แต่ว่าทักษาดีกว่า
คุณนพว่าจะใช้ได้หรือไม่คะ และถ้าได้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อย ขอหลายๆ ชื่อ
เน้นเรื่องพูดจาดี มีคนรักเอ็นดู
มีความสุข ประสบผลสำเร็จ เกี่ยวกับเรื่องครอบครัว การเงิน การงานค่ะ
ที่ขึ้นต้นด้วย ศ ส ษ ห อ และสระด้วยค่ะ ขอแบบชื่อค่อนข้างยาวหลายๆชื่อเลยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลมีพยัญชนะกาลกิณีไม่ใช่เรื่องสำคัญเกิดได้กับทุกคนครับ สำคัญคือชื่อตนและผลรวมครับ สังข์นัครา ทักษา 42 ควรใช้ชื่อทักษา 63 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิง วันพฤหัส

สิษฐ์วีริยา แปลว่า เศรษฐีผู้มีความเพียร (อายตนะ 2)
สรัญญ์วรัมพร แปลว่า ผู้งดงามดังท้องฟ้าที่มีความรู้และความกล้าหาญ (อายตนะ6)
สุรางค์จารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีดังนางฟ้า (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตรอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและผู้ตั้งชื่อเพื่อแก้กรรม ครับ

koi_pukan
11-02-2010, 01:33 PM
ขอบคุณมากนะคะคุณนพ สำหรับชื่อข้างบน

และอยากให้คุณนพช่วยดูชื่อ สุวพิชณัฏฐ์ (ประมาณนี้) ว่าพอจะเพิ่มเติม หรือเปลี่ยนแปลงอะไรให้มีทักษาเป็น 63 ได้บ้างค่ะ

koi_pukan
11-02-2010, 01:39 PM
สุวพีชณัณฐ์ หมายความว่าอย่างไรคะ

noppakorn
11-03-2010, 11:41 AM
ขอบคุณมากนะคะคุณนพ สำหรับชื่อข้างบน

และอยากให้คุณนพช่วยดูชื่อ สุวพิชณัฏฐ์ (ประมาณนี้) ว่าพอจะเพิ่มเติม หรือเปลี่ยนแปลงอะไรให้มีทักษาเป็น 63 ได้บ้างค่ะ

สวัสดีครับ
สุวพิชณัฏฐ์ ทักษา 64 แก้ไขเป็น สุณพิชณัฏฐ์ (สุ นะ พิด ชะ นัด) แปลว่า นักปราชญ์ที่มีความรู้ดียิ่ง,ผู้มีความดีที่มีความรู้ดังนักปราชญ์ ทักษา 63 (สุ=ดี+ณ=แห่ง,ที่,ความรู้)

noppakorn
11-03-2010, 11:45 AM
สุวพีชณัณฐ์ หมายความว่าอย่างไรคะ

สุวพีชณัณฐ์ คำว่า ณัณฐ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

yingjolie
11-03-2010, 01:57 PM
รบกวนแปลชื่อให้หน่อยคะ

ชื่อ อำภา คะ

เกิดวันอาทิตย์ ปีขาล ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อ สามารถเปลี่ยนได้ไหมคะ แนะนำเป็นชื่ออะไรได้บ้างคะ

ขอบคุณมากคะ

puknoiz
11-03-2010, 06:10 PM
รบกวนแปลความหมายของ สิรฌากรณ์ ให้หน่อยค่ะ

noppakorn
11-03-2010, 11:46 PM

เกิดวันอาทิตย์ ปีขาล ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อ สามารถเปลี่ยนได้ไหมคะ แนะนำเป็นชื่ออะไรได้บ้างคะ

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

อำภา แปลว่า แสงสว่าง,รุ่งเรือง,ผ่องใส (คำนี้พจนานุกรมไม่มีครับ แต่พอดีเคยเรียนมาสมัยเด็กครับ)

เปลี่ยนชื่อแจ้งนามสกุลเพื่อหาทักษาชื่อมงคลครับ จะได้พิเคราะห์ชื่อเดิมว่าสมควรเปลี่ยนหรือไม่ครับ

noppakorn
11-03-2010, 11:49 PM
รบกวนแปลความหมายของ สิรฌากรณ์ ให้หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

สิรฌากรณ์ มาจาก สิระ+ฌาน+กรณ์ กร่อน สระอะและ น ทิ้ง แปลว่า ผู้ทำการเพ่งพิจารณาเป็นยอด

akethanakit
11-04-2010, 12:58 AM
สวัสดีครับ

ขอรบกวนตั้งชื่อ ผู้ชาย ทักษา 54 วันพฤหัสบดี เกิดวันที่ 4 พ.ย. 53 เวลา 13:00 น. ด้วยครับ กำลังหาชื่อลูกชายอยู่ครับ

akethanakit
11-04-2010, 08:41 AM
ลืมบอกไปว่า นามสกุลผม ทักษา 51 ครับ

yingjolie
11-04-2010, 09:31 AM

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

อำภา แปลว่า แสงสว่าง,รุ่งเรือง,ผ่องใส (คำนี้พจนานุกรมไม่มีครับ แต่พอดีเคยเรียนมาสมัยเด็กครับ)

เปลี่ยนชื่อแจ้งนามสกุลเพื่อหาทักษาชื่อมงคลครับ จะได้พิเคราะห์ชื่อเดิมว่าสมควรเปลี่ยนหรือไม่ครับ

นามสกุล ถ้ำกลาง คะ

noppakorn
11-04-2010, 11:40 AM
สวัสดีครับ

ขอรบกวนตั้งชื่อ ผู้ชาย ทักษา 54 วันพฤหัสบดี เกิดวันที่ 4 พ.ย. 53 เวลา 13:00 น. ด้วยครับ กำลังหาชื่อลูกชายอยู่ครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ชื่อทักษา 54 ผลรวม 105 สุขสมบูรณ์ยิ่ง

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพฤหัส

บุณญาณณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้เรื่องบุญ (อายตนะ7)
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม (อายตนะ 9)
ศรีสุริศร์ แปลว่า เทพผู้ยิ่งใหญ่อันเป็นมงคล (อายตนะ 9)
อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
อัณณ์ยศวร แปลว่า ผู้มียศศักดิ์อันประเสริฐดังแม่น้ำ(อายตนะ 7)

noppakorn
11-04-2010, 11:53 AM

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ถ้ำกลาง คะ

สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ นามสกุล ถ้ำกลางทักษา 14 เป็นทักษามงคล ชื่อทักษาที่สมพงษ์คือทักษา 45 ผลรวม 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก (อายตนะ๘)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้ (อายตนะ๘)
ณภัทร์พาณี แปลว่า ผู้มีวาจายิ่งใหญ่และดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ7)
นัทธิ์ปภานัน แปลว่า ผู้มีใบหน้าสวยงามอันแน่นอน (อายตนะ1)
ถิรณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มั่นคง (อายตนะ7)
ณัฏฐ์อาภา แปลว่า รัศมีแห่งนักปราชญ์ (อายตนะ7)

bb5545
11-04-2010, 03:02 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนตั้งนามสกุลให้ด้วยนะคะ

เกิดวันอาทิตย์ตีสองกว่าๆ ถือเป็นวันเสาร์ใช่หรือเปล่าค่ะ
ชื่อ ศรัญรัชต์ แปลว่าอะไรค่ะ

อยากได้นามสกุลที่ได้เลข 24 ,54 ,59 ,63 ค่ะ

ARMPJT
11-04-2010, 03:54 PM
เกิดวันพุธกลางคืนครับ ชื่ออรรคพล จารุจันทร์ เป็นชื่อไม่ดีเลย ขอความกรุณาหาชื่อที่ดีๆเป็นมงคลให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

sripinya
11-04-2010, 07:10 PM
เรียนคุณนพ

คือ ดิฉัน เกิดวันพุธที่ 8 กรกฎาคม 2524 เวลา 09.03 น. นามสกุลตกทักษา 41 เลย อยากตั้งชื่อให้ได้ทักษา 24 เพื่อที่จะรวมกันเป็น 65 ตอนนี้ได้เลือกชือที่ใกล้เคียงและสอดคล้องกับคุณพ่อคุณแม่ไว้ 2 ชื่อ เลยอยากจะถามความหมายเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมค่ะ

1. คำว่า "อัย" นี่แปลว่า ช้าง หรือว่า ผู้ยิ่งใหญ่ค่ะ

2. คือตอนนี้ กำลังจะเปลี่ยนชื่อ อยากได้ชื่อที่คล้องจองกับคุณพ่อคุณแม่ เนื่องจากชื่อเดิม ก้อคล้องจองกับท่าน แต่มีคำถามเพิ่มคือ ระหว่าง ชื่อ อัยรดา กับ อัยรภา ควรเลือกชื่อไหนดี

ปล. กรณี ที่ คำว่า "อัย" สามารถแปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ได้ คำว่า "รภา" นี่แปลว่ารัศมี รึเปล่าค่ะ

ถ้าเช่นนั้น อัยรภา สามารถที่จะแปลว่า รัศมีของผู้ยิ่งใหญ่ หรือ ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีรัศมี ได้ไหมคะ (คือสนใจชื่อนี้มากค่ะ)

noppakorn
11-04-2010, 11:12 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนตั้งนามสกุลให้ด้วยนะคะ

เกิดวันอาทิตย์ตีสองกว่าๆ ถือเป็นวันเสาร์ใช่หรือเปล่าค่ะ
ชื่อ ศรัญรัชต์ แปลว่าอะไรค่ะ

อยากได้นามสกุลที่ได้เลข 24 ,54 ,59 ,63 ค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดตีสองคืนวันเสาร์ต่อเนื่องเช้าวันอาทิตย์ก่อน 6.00 น. นับเป็นคนวันเสาร์ ครับ

ศรัญรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินเป็นที่พึ่ง ทักษา 41 (อายตนะ๘)

ขอแนะนำนามสกุลทักษา 59 ซึ่งเป็นสุดยอดเลขมงคลน่ะครับ ประกอบกับผลรวมนามสกุลได้ 14 เหมือนกับชื่อจะได้เกื้อหนุนได้ดีขึ้นครับ

ชื่อสกุลทักษา 59

รักษ์ศรัณย์ แปลว่า รักษาการพึ่งพิง (อายตนะ ๒)
ศรณย์ปภัสพร(สอน ปะ พัด พอน) แปลว่า ความประเสริฐที่มีหนทางอันสว่างไสวเป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ ๘)
ธัชธัญญ์นันท์ แปลว่า ธง(หลักชัย)แห่งความเป็นมงคลและความสุข (อายตนะ ๘)
พัทธ์ธนนันท์ แปลว่า ผูกพันและยินดีในสมบัติ (อายตนะ ๘)

bb5545
11-05-2010, 09:06 AM
ขอบคุณอาจารย์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลยนะคะ

noppakorn
11-05-2010, 12:23 PM
เกิดวันพุธกลางคืนครับ ชื่ออรรคพล จารุจันทร์ เป็นชื่อไม่ดีเลย ขอความกรุณาหาชื่อที่ดีๆเป็นมงคลให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณตกทักษาไม่ดีจริงๆครับ หนำซ้ำผลรวมตก 73 ยิ่งแย่ใหญ่ ทักษานามสกุล 41 เป็นมงคลยิ่งครับ
ชื่อทักษาที่เหมาะสมและดียิ่งคือชื่อทักษา 24 ผลรวม 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ เป็นธาตุลมและธาตุไฟที่หนุน
เสริมกัน ทำให้ชีวิตทำการใดสำเร็จมีผู้ช่วยเหลือสนับสนุน เวลาอ่อนน้อมก็น่ารัก เวลาเข้มแข็งก็องอาจชื่อ
นี้และผลรวมเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา24 สำหรับชายวันพุธกลางคืน
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม (อายตนะ๘)
เกริกชนน แปลว่า ผู้มีเชื้อสายที่เลื่องลือ (อายตนะ 1)
สกลฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาในทุกสิ่งทุกอย่าง,ผู้มีอำนาจในทุกสิ่งทุกอย่าง (อายตนะ 2)
กวินธร แปลว่า ผู้ทรงความดีงาม (อายตนะ 2)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)

noppakorn
11-05-2010, 12:35 PM
เรียนคุณนพ

คือ ดิฉัน เกิดวันพุธที่ 8 กรกฎาคม 2524 เวลา 09.03 น. นามสกุลตกทักษา 41 เลย อยากตั้งชื่อให้ได้ทักษา 24 เพื่อที่จะรวมกันเป็น 65 ตอนนี้ได้เลือกชือที่ใกล้เคียงและสอดคล้องกับคุณพ่อคุณแม่ไว้ 2 ชื่อ เลยอยากจะถามความหมายเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมค่ะ
1. คำว่า "อัย" นี่แปลว่า ช้าง หรือว่า ผู้ยิ่งใหญ่ค่ะ
2. คือตอนนี้ กำลังจะเปลี่ยนชื่อ อยากได้ชื่อที่คล้องจองกับคุณพ่อคุณแม่ เนื่องจากชื่อเดิม ก้อคล้องจองกับท่าน แต่มีคำถามเพิ่มคือ ระหว่าง ชื่อ อัยรดา กับ อัยรภา ควรเลือกชื่อไหนดี

ปล. กรณี ที่ คำว่า "อัย" สามารถแปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ได้ คำว่า "รภา" นี่แปลว่ารัศมี รึเปล่าค่ะ

ถ้าเช่นนั้น อัยรภา สามารถที่จะแปลว่า รัศมีของผู้ยิ่งใหญ่ หรือ ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีรัศมี ได้ไหมคะ (คือสนใจชื่อนี้มากค่ะ)

สวัสดีครับ

อัย มาจากคำว่า อัยย ไอย แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่, ผู้เป็นเจ้า,ผู้ประเสริฐ
ไอยรา แปลว่า ช้าง ครับ
รภา ไม่มีคำศัพท์ครับ
อัยรภา แปลว่า ช้างที่มีรัศมี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีรัศมีไม่ได้ครับ ใช้ชื่ออัยรดา ดียิ่งครับ ทั้งทักษา และอายตนะครับ

ARMPJT
11-05-2010, 12:55 PM
สวัสดีครับแล้วชื่ออัคราทรแปลว่าอะไรครับผมจะใช้ได้ไหมครับ(ผมลองสอบถามดูเฉยๆครับเพราะชื่อที่ท่านให้ผมมาเพราะมากครับ)ขอขอบพระคุณมากครับ/อรรคพลจารุจันทร์

noppakorn
11-05-2010, 01:07 PM
สวัสดีครับแล้วชื่ออัคราทรแปลว่าอะไรครับผมจะใช้ได้ไหมครับ(ผมลองสอบถามดูเฉยๆครับเพราะชื่อที่ท่านให้ผมมาเพราะมากครับ)ขอขอบพระคุณมากครับ/อรรคพลจารุจันทร์

สวัสดีครับ

คำว่า"ทร" มีคนถามมามากครับ ทร แปลว่า ชั่ว,โทษ ครับ อัคราทร แปลว่า ชั่วเป็นเลิศ ครับ
คำว่าทรนั้น ถ้ามีความหมายดี จะมาจากคำว่าหลังของคำว่า อินทร เอนทร เอทร เป็นต้นครับ

ARMPJT
11-05-2010, 01:20 PM
ขอบพระคุณมากครับแล้วถ้าจะไปเปลี่ยนชื่อจะต้องดูฤกษ์ดูวันหรือเปล่าครับขอบพระคุณอีกครั้งครับ

noppakorn
11-05-2010, 02:34 PM
ขอบพระคุณมากครับแล้วถ้าจะไปเปลี่ยนชื่อจะต้องดูฤกษ์ดูวันหรือเปล่าครับขอบพระคุณอีกครั้งครับ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนพฤศจิกายน 2553 วันธงไชยได้แก่

อังคาร16 พย.เวลา 11.00-14.59 น. ,พุธ17 พย.เวลา 11.00-14.59 น.,พฤหัส 25 พย.เวลา 11.00-14.59 น.,จันทร์29 พย.เวลา 11.00-12.59 น.

หลังเปลี่ยนชื่ออย่าลืมไปทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อครับ

pomdum
11-05-2010, 04:34 PM
สวัสดีค่ะ จะขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะเกิดวันพฤหัส เวลา 03.42 น. นามสกุลรวมแล้วตกเลข 41ค่ะ(จะดีมากเลยค่ะถ้าได้ชื่อที่มีทั้งชื่อพ่อและแม่ พ่อชื่อ อดุลย์ แม่ชื่อ พรเพ็ญ ค่ะ) ขอขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ /

ARMPJT
11-05-2010, 04:48 PM
ขอบคุณมากครับ! ผมจะทำตามคำแนะนำทุกอย่างเลยครับ ผมขออวยพรให้คุณ นพ มีสุขภาพแข็งแรงนะครับ ขอบคุณและสวัสดีครับ

sripinya
11-05-2010, 09:01 PM
เรียนคุณนพ

สวัสดีครับ

อัย มาจากคำว่า อัยย ไอย แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่, ผู้เป็นเจ้า,ผู้ประเสริฐ
ไอยรา แปลว่า ช้าง ครับ
รภา ไม่มีคำศัพท์ครับ
อัยรภา แปลว่า ช้างที่มีรัศมี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีรัศมีไม่ได้ครับ ใช้ชื่ออัยรดา ดียิ่งครับ ทั้งทักษา และอายตนะครับ

ขอบคุณมากค่ะ :) ติดตาม อ่านมาตลอดได้ความรู้มากเลย

ต้องขอบคุณคุณนพมากนะคะ

noppakorn
11-05-2010, 09:23 PM
สวัสดีค่ะ จะขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะเกิดวันพฤหัส เวลา 03.42 น. นามสกุลรวมแล้วตกเลข 41ค่ะ(จะดีมากเลยค่ะถ้าได้ชื่อที่มีทั้งชื่อพ่อและแม่ พ่อชื่อ อดุลย์ แม่ชื่อ พรเพ็ญ ค่ะ) ขอขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ /

สวัสดีครับ

เกิดตีสามของเช้าวันศุกร์ หลังเที่ยงคืนวันพฤหัส หรือ หลังเที่ยงคืนวันพุธ ก่อนเช้าวันพฤหัสครับ
แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ แล้วจะตอบให้วันจันทร์ครับ เนื่องจากต้องไปงานกฐิน เสาร์อาทิตย์ครับ

noppakorn
11-05-2010, 09:27 PM
หยุดเสาร์อาทิตย์ ไปงานกฐินครับ และงานบุญทั้งอาทิตย์นี้และอาทิตย์หน้าครับ
วันจันทร์มาตอบใหม่ครับ

akethanakit
11-06-2010, 12:14 AM
ขอรบกวนตั้งชื่อ ผู้ชาย ทักษา 54 วันพฤหัสบดี เกิดวันที่ 4 พ.ย. 53 เวลา 13:22 น. ด้วยครับ กำลังหาชื่อลูกชายอยู่ครับ ทั้งนี้ นามสกุล ทักษา 51 ครับ รบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก, ส, ศ, หรือ "ร " ก็ได้ครับ

pomdum
11-06-2010, 10:24 AM
สวัสดีค่ะ / ขอบคุณมากนะค่ะที่ตอบ ลูกชายเกิดวันที่ 6 กุมภา ปีฉลู หลังเที่ยงคืนวันพุธก่อนเเช้พฤหัสค่ะตอนนี้อายุ13แล้วค่ะวางแผนไว้ว่าจะให้เค้าสอบโรงเรียนนายร้อยตำรวจค่ะถ้าได้ชื่อมงคลออกแนวตำรวจๆจะขอบพระคุณมากเลยค่ะ(เอาชื่อดีไว้ก่อนค่ะ ยังไงก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วค่ะ) ถ้าชื่อตัวหน้าขึ้นด้วย อ เหมือนพ่อก็ดีค่ะ แต่ถ้าไม่ถูกหลักการตั้งชื่อก็ไม่เป็นไรค่ะ / ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้อีกครั้งค่ะ

ARMPJT
11-06-2010, 04:14 PM
สวัสดีครับคุณนพ//ผมขอรบกวนอีกครั้งครับช่วยหาชื่อใหม่ให้หลานชายผมหน่อยครับเกิดวันจันทร์ที่15เมษายนครับ(ชื่อเดิม-อนาวิลนามสกุลจารุจันทร์ครับ)ให้ชื่อเหมือนพ่อหน่อยก็ดีครับ/พ่อชื่อ-อรรณพ-ครับส่วนแม่ไม่มีครับ//ขอบคุณมากๆครับ

babara
11-07-2010, 01:02 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ

อยากได้ชื่อของหญิงที่เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ กำลังจะเปลี่ยนชื่อ แต่หายากมากเลย

เพราะนามสกุล ตกทักษา 43 (ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ) (เกิด 20 เมษายน )

รบกวนคุณนพด้วยนะค่ะ

vanecia
11-07-2010, 05:06 PM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์

ตอนนี้กำลังตั้งครรภ์ได้ 7 เดือนแล้วค่ะ กำลังหาชื่อให้ลูกสาว ได้มา 3 ชื่อแล้วค่ะ ชื่อ อัยย์รดา , กานต์รวี , ศศิวารี ได้ชื่อเพราะ ๆ จากเวบนี้ค่ะ :D

แต่ตอนนี้ยังหาชื่อลูกสาว สำหรับวันจันทร์และวันศุกร์ ไม่ได้เลยค่ะ รบกวนอุบาสกนพกรณ์ช่วยตั้งชื่อเพราะ ๆ ที่มีความหมายว่า พระอาทิตย์ หรือพระจันทร์ ให้ได้มั้ยคะ ถ้าให้เข้ากับนามสกุล "มีแสง" ด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

littlepuy
11-07-2010, 07:02 PM
สวัสดีค่ะ

หนูเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งสมัครค่ะ

หนูอยากเปลี่ยนชื่อมานานแล้วค่ะ

หนูไม่ชอบชื่อเดิม(เกลียดเลยล่ะค่ะ :'( ) เพราะโดนแม่บังคับให้เปลี่ยน ตอนหนูอยู่ ม.4

ตอนนี้หนูใกล้จะเรียนจบแล้ว หนูอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากให้ใบปริญญาบัตรเป็นชื่อใหม่ค่ะ

หนูพยายามหาชื่อมานานมากแล้ว อยากเปลี่ยนมานานแล้วค่ะ จนมาพบเวบนี้ (ขอบคุณน่ะค่ะ ที่มีเวบนี้ขึ้นมา :) )

หนูอยากได้ชื่อทีมีเลขทักษา 63 ค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ (เพราะทราบมาว่ามันตั้งยาก ;) )

ชื่อเดิม นส. อมรรัตน์ โพธิ์เงิน

เกิดวันอาทิตย์ ที่ 26 มิถุนายน 2531 เวลา 6.01 น. ค่ะ

อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วรรคศรี ค่ะ หรือ วรรคเดชก็ได้ค่ะ

ขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

บุญใดๆที่หนูได้ทำมา ขอผลบุญนั้นจงเกิดแด่พี่เถิด

anantiz
11-08-2010, 01:28 AM
สวัสดีค่ะ
คือ..ว่าชื่อ

อนันติ ณ ลำปาง ค่ะ เกิดวันเสาร์

อยากทราบว่ามันดีแล้วหรือยังคะชื่อนี้นามสกุลนี้แล้วเป็นคนวันเสาร์
แล้วก็รบกวนแปลชื่อให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ.

dede
11-08-2010, 11:53 AM
สวัสดีคะ

อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาว เกิดวันพฤหัส
อภิชญา นันทิรุจ
นามสกุลเพิ่งเปลี่ยนตามคุณแม่ แต่รู้สึกว่าจะทำให้ไม่ค่อยสบาย เลยอยากเปลี่ยนชื่อให้ เพราะนามสกุลเปลี่ยนไม่ได้คะ
ถ้าใช้ชื่อ อภิชชญา แทนได้ไหมคะ มีความหมายว่าอะไรคะ ขอบคุณมากคะ

playim
11-08-2010, 02:35 PM
ขอถามความหมายชื่อ โสรภัค ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Doo_D
11-08-2010, 10:51 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
ในชีวิตหนูตอนนี้เจอแต่เรื่องเครียด ๆ รู้สึกทุกข์ใจมาก เงินทองหาได้ก็ไม่ค่อยมีเก็บ มีเรื่องให้เสียเงินอยู่เสมอ ตอนนี้หนูเปิดร้านเสื้ออยู่ที่จังหวัดสงขลา อ.สะเดา ค่ะ
รบกวนนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ หนูเกิดวันอังคาร ขอชื่อที่มีผลเรื่องเงินทอง และเลขศาสตร์เท่ากับ 54 นะคะ เดิมหนูชื่อ อรสา เกิดช่วย ค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
11-09-2010, 01:13 PM
ขอรบกวนตั้งชื่อ ผู้ชาย ทักษา 54 วันพฤหัสบดี เกิดวันที่ 4 พ.ย. 53 เวลา 13:22 น. ด้วยครับ กำลังหาชื่อลูกชายอยู่ครับ ทั้งนี้ นามสกุล ทักษา 51 ครับ รบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก, ส, ศ, หรือ "ร " ก็ได้ครับ

สวัสดีครับ

ชื่อชายเกิดวันพฤหัส ทักษา 54

กฤษณ์ประจักษ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งจริงดังองค์กฤษณะ (ค่าอายตนะ๘)
กรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้กระทำการด้วยความประพฤติอันดีงาม (ค่าอายตนะ 7)
ศรีสุริศร์ แปลว่า เทพผู้ยิ่งใหญ่อันเป็นมงคล (อายตนะ 9)
ศรัณย์หิริ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่ไม่ทำชั่ว (อายตนะ ๘)
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 7)
สรณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว (อายตนะ 9)
รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่กล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 2
รักษ์การัณย์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน (อายตนะ 2)

noppakorn
11-09-2010, 01:16 PM
สวัสดีค่ะ / ขอบคุณมากนะค่ะที่ตอบ ลูกชายเกิดวันที่ 6 กุมภา ปีฉลู หลังเที่ยงคืนวันพุธก่อนเเช้พฤหัสค่ะตอนนี้อายุ13แล้วค่ะวางแผนไว้ว่าจะให้เค้าสอบโรงเรียนนายร้อยตำรวจค่ะถ้าได้ชื่อมงคลออกแนวตำรวจๆจะขอบพระคุณมากเลยค่ะ(เอาชื่อดีไว้ก่อนค่ะ ยังไงก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วค่ะ) ถ้าชื่อตัวหน้าขึ้นด้วย อ เหมือนพ่อก็ดีค่ะ แต่ถ้าไม่ถูกหลักการตั้งชื่อก็ไม่เป็นไรค่ะ / ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้อีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ
ต้องขอนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ เรื่องชื่อดีไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องมีนามสกุลให้สมพงษ์ด้วยครับ (เวลาแจ้งนามสกุลให้ เอาข้อความที่ถามมานี้แนบมาด้วยน่ะครับ

noppakorn
11-09-2010, 01:45 PM
สวัสดีครับคุณนพ//ผมขอรบกวนอีกครั้งครับช่วยหาชื่อใหม่ให้หลานชายผมหน่อยครับเกิดวันจันทร์ที่15เมษายนครับ(ชื่อเดิม-อนาวิลนามสกุลจารุจันทร์ครับ)ให้ชื่อเหมือนพ่อหน่อยก็ดีครับ/พ่อชื่อ-อรรณพ-ครับส่วนแม่ไม่มีครับ//ขอบคุณมากๆครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล จารุจันทร์ ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อทักษาที่สมพงษ์ เต็ม 100 ควรใช้ทักษา 24 ครับ บอกถึงความมีเสน่ห์ ความสำเร็จมีผู้คอยสนับสนุนชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อัณณกฤช (อัน นะกริด แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมดังแม่น้ำ (ค่าอายตนะ 9)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)

noppakorn
11-09-2010, 01:59 PM

อยากได้ชื่อของหญิงที่เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ กำลังจะเปลี่ยนชื่อ แต่หายากมากเลย

เพราะนามสกุล ตกทักษา 43 (ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ) (เกิด 20 เมษายน )

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 43 เป็นทักษามืดบอด ไร้คู่ชื่อสมพงศ์ หากไม่เปลี่ยนนามสกุล ก็คงต้องแก้ไขนามสกุลด้วยการเติมพยัญชนะหรือสระ ครับ เพื่อหาคูชื่อทักษาที่เป็นมงคลนาม แต่ถ้าคุณไม่เปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุลจริงๆ ทักษานี้ก็มีสมพงษ์เพียงชื่อทักษา 2 เท่านั้น แต่ก็ดีแค่ปานกลาง ผลรวมได้ 45 เป็นมงคลยิ่ง แต่ออกจะหัวดื้อไม่ค่อยเชื่อใคร ชื่อที่ได้จะเป็นชื่อสั้นๆ เท่านั้นครับ

ชื่อทักษา 2 สำหรับหญิงวัน พฤหัส (มีแค่ 2 ชื่อเท่านั้นที่จัดรวมได้)

ภา แปลว่า รัศมี
ดา แปลว่า หญิงสาว

noppakorn
11-09-2010, 02:29 PM

ตอนนี้กำลังตั้งครรภ์ได้ 7 เดือนแล้วค่ะ กำลังหาชื่อให้ลูกสาว ได้มา 3 ชื่อแล้วค่ะ ชื่อ อัยย์รดา , กานต์รวี , ศศิวารี ได้ชื่อเพราะ ๆ จากเวบนี้ค่ะ :D

แต่ตอนนี้ยังหาชื่อลูกสาว สำหรับวันจันทร์และวันศุกร์ ไม่ได้เลยค่ะ รบกวนอุบาสกนพกรณ์ช่วยตั้งชื่อเพราะ ๆ ที่มีความหมายว่า พระอาทิตย์ หรือพระจันทร์ ให้ได้มั้ยคะ ถ้าให้เข้ากับนามสกุล "มีแสง" ด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ที่จริงอยากให้ทราบกำหนดคลอดที่แท้จริงก่อนถึงจะตั้งให้ แต่ส่วนใหญ่คุณพ่อคุณแม่นั้นมีความรักต่อลูก ก็เลยอยากให้หาชื่อไว้เยอะๆ แต่คนคิดให้ก็เหนื่อยสักหน่อย เพราะอายุมาก ตาลายบ่อยๆ อยู่หน้าคอมฯสัก หนึ่งชั่วโมงก็ตาลายเสียแล้ว แต่ก็เห็นใจครับ จะหาชื่อให้ควบทั้งสองวันน่ะครับสัก สี่ห้าชื่อครับ นามสกุลมีแสง ทักษา 23 (มีเสน่ห์ สำหรับหญิง) ชื่อสมพงษ์ควรใช้ทักษา 36 ผลรวมเป็นสุดยอดทักษา คือ 59 ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

เพ็ญธมน (เพน ทะ มน) แปลว่า ผู้สวยดังจันทร์ (ค่าอายตนะ 9)
เพ็ญภคิน (เพน พะ คิน) แปลว่า ผู้มีจันทร์เป็นสิริมงคล (ค่าอายตนะ 2)
ศศีปพน (สะ สี ปะ พน) แปลว่า ผู้งามบริสุทธิ์ดุจดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)
ศศิมานี (สะ สิ มา นี) แปลว่า ผู้มีความมานะดั่งดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ ๘)

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์
เพ็ญรมณ (เพน ระ มน) แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความสุข,จันทร์ที่ยินดี (ค่าอายตนะ 9)
โสมธวัล (โสม ทะ วัน ) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ ๘)
โสมวรมน (โสม วอ ระ มน) แปลว่า ผู้มีใจประเสริฐดุจดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ9)
ศศิหทัย (สะ สิ หะ ทัย) แปลว่า ผู้มีหัวใจงามดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ1)
(หากเกิดวันเสาร์ สามารถใช้ชื่อวันศุกร์ได้น่ะครับ)

noppakorn
11-09-2010, 02:59 PM
สวัสดีค่ะ

หนูเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งสมัครค่ะ หนูอยากเปลี่ยนชื่อมานานแล้วค่ะ หนูไม่ชอบชื่อเดิม(เกลียดเลยล่ะค่ะ :'( ) เพราะโดนแม่บังคับให้เปลี่ยน ตอนหนูอยู่ ม.4
ตอนนี้หนูใกล้จะเรียนจบแล้ว หนูอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากให้ใบปริญญาบัตรเป็นชื่อใหม่ค่ะ หนูพยายามหาชื่อมานานมากแล้ว อยากเปลี่ยนมานานแล้วค่ะ จนมาพบเวบนี้ (ขอบคุณน่ะค่ะ ที่มีเวบนี้ขึ้นมา :) )

หนูอยากได้ชื่อทีมีเลขทักษา 63 ค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ (เพราะทราบมาว่ามันตั้งยาก ;) )
ชื่อเดิม นส. อมรรัตน์ โพธิ์เงิน
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 26 มิถุนายน 2531 เวลา 6.01 น. ค่ะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วรรคศรี ค่ะ หรือ วรรคเดชก็ได้ค่ะ
บุญใดๆที่หนูได้ทำมา ขอผลบุญนั้นจงเกิดแด่พี่เถิด

สวัสดีครับ

สาธุๆๆ ชื่อบิดามารดาตั้งให้อย่าไปเกลียดเลยครับ อย่างไรก็ใช้มาแล้วหลายปี ชื่อเดิม และนามสกุล เป็นมงคลทั้งคู่ครับ แต่ผลรวมไม่ดีเลย ควรเปลี่ยนใหม่ครับ ทักษา 63 เป็นทักษาดี แต่ชื่อจะยาว อย่างน้อยต้องมี สามสี่พยางค์ครับ ชื่อทักษา รองมา คือทักษา 14 ผลรวมได้ 56 แต่ 105 ดีกว่าครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีศรีหรือเดชขึ้นนำ

ณพริทธิ์นันท์ (นะพะริดนัน) แปลว่า ผู้ยินดีที่สำเร็จในความรู้อันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 2)
ณัฏฐณัฏฐ์ (นัดทะนัด) แปลว่า ผู้เป็นปราชญ์ในปราชญ์,ผู้เป็นปราชญ์ที่มีความรู้ยิ่ง (ค่าอายตนะ 3)
ณัฏฐ์ธยาน์ (นัดทะยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาและรอบรู้ยิ่ง (ค่าอายตนะ๘)
พัฒน์มุนินทร์ (พัดมุนิน) แปลว่า จอมปราชญ์ผู้รุ่งเรือง (ค่าอายตนะ 2) (อุตสาหะ นำ)
นันทน์วเรณย์ (นันวะเรน) แปลว่า ผู้มีความสุขที่ประเสริฐยิ่ง (ค่าอายตนะ 9)(มูละนำ)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทาน หรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน และให้ผู้วิเคราะห์ชื่อด้วยครับ

noppakorn
11-09-2010, 03:05 PM
สวัสดีค่ะ
คือ..ว่าชื่อ

อนันติ ณ ลำปาง ค่ะ เกิดวันเสาร์

อยากทราบว่ามันดีแล้วหรือยังคะชื่อนี้นามสกุลนี้แล้วเป็นคนวันเสาร์
แล้วก็รบกวนแปลชื่อให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ.

สวัสดีครับ

อนันติ แปลว่า ไม่มีสิ้นสุด ทักษา 27

ชื่อทักษา 27 ทักษาไม่ดีครับ นามสกุล ทักษา 17 ไม่เป็นมงคล ผลรวมทักษา 44 เป็นมงคลนาม หากช่วงนี้คุณไม่เดือดเนื้อร้อนใจใดๆ ไม่มีปัญหาใดๆ ก้ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อครับ ขอให้หมั่นทำบุญ สร้างทาน บ่อยๆ เพื่อเกื้อหนุนชะตาชีวิต มีปัญหาหนักๆเมื่อใด ค่อยเปลี่ยนครับ

vanecia
11-09-2010, 03:18 PM

สวัสดีครับ

ที่จริงอยากให้ทราบกำหนดคลอดที่แท้จริงก่อนถึงจะตั้งให้ แต่ส่วนใหญ่คุณพ่อคุณแม่นั้นมีความรักต่อลูก ก็เลยอยากให้หาชื่อไว้เยอะๆ แต่คนคิดให้ก็เหนื่อยสักหน่อย เพราะอายุมาก ตาลายบ่อยๆ อยู่หน้าคอมฯสัก หนึ่งชั่วโมงก็ตาลายเสียแล้ว แต่ก็เห็นใจครับ จะหาชื่อให้ควบทั้งสองวันน่ะครับสัก สี่ห้าชื่อครับ นามสกุลมีแสง ทักษา 23 (มีเสน่ห์ สำหรับหญิง) ชื่อสมพงษ์ควรใช้ทักษา 36 ผลรวมเป็นสุดยอดทักษา คือ 59 ครับ

เพ็ญธมน (เพน ทะ มน) แปลว่า ผู้สวยดังจันทร์ (ค่าอายตนะ 9)
เพ็ญภคิน (เพน พะ คิน) แปลว่า ผู้มีจันทร์เป็นสิริมงคล (ค่าอายตนะ 2)
ศศีปพน (สะ สี ปะ พน) แปลว่า ผู้งามบริสุทธิ์ดุจดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)
ศศิมานี (สะ สิ มา นี) แปลว่า ผู้มีความมานะดั่งดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ ๘)

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์
เพ็ญรมณ (เพน ระ มน) แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความสุข,จันทร์ที่ยินดี (ค่าอายตนะ 9)
โสมธวัล (โสม ทะ วัน ) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ ๘)
โสมวรมน (โสม วอ ระ มน) แปลว่า ผู้มีใจประเสริฐดุจดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ9)
ศศิหทัย (สะ สิ หะ ทัย) แปลว่า ผู้มีหัวใจงามดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ1)
(หากเกิดวันเสาร์ สามารถใช้ชื่อวันศุกร์ได้น่ะครับ)

สงสัยคุณนพจะตาลายแล้วจริง ๆ ค่ะ ^ ^ ไปทอดกฐินมาเหนื่อยมั้ยคะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ดิฉันขอชื่อวันจันทร์กับวันศุกร์ คุณนพให้ชื่อวันศุกร์กับวันเสาร์มาค่ะ ^ ^" ถ้าอย่างไรพักให้หายเหนื่อยก่อนรบกวนขอชื่อสำหรับเด็กผ้หญิงวันจันทร์ด้วยนะคะ ถ้าขึ้นต้นด้วยคำว่า "อัยย์"ได้จะเป็นพระคุณอย่างสูง (เพราะตั้งใจให้ลูกสาวชื่อเล่นชื่อ "น้องอัยย์" ค่ะ)

ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

noppakorn
11-09-2010, 03:29 PM
สวัสดีคะ

อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาว เกิดวันพฤหัส
อภิชญา นันทิรุจ
นามสกุลเพิ่งเปลี่ยนตามคุณแม่ แต่รู้สึกว่าจะทำให้ไม่ค่อยสบาย เลยอยากเปลี่ยนชื่อให้ เพราะนามสกุลเปลี่ยนไม่ได้คะ
ถ้าใช้ชื่อ อภิชชญา แทนได้ไหมคะ มีความหมายว่าอะไรคะ ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล นันทิรุจ ทักษา 30 ชื่อเดิม อภิชญา ทักษา 17 ชื่อที่อยากได้ อภิชชญา ทักษา 19 รวมกับนามสกุลแล้วทักษายังคงไม่ดีครับ ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมจะได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)
พิชยภา (พิดชะยะพา) แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้ (ค่าอายตนะ 7)
อภิชชยา (อะพิดชะยา) แปลว่า ชัยชนะที่เกิดมายิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทาน หรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆที่บ้าน และให้ผู้วิเคราะห์ให้ชื่อด้วยน่ะครับเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
11-09-2010, 03:33 PM
ขอถามความหมายชื่อ โสรภัค ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

โสรภัค แปลว่า เสาร์อันมีโชค (โสร = เสาร์)

pretty007
11-09-2010, 03:35 PM
อาจารย์คะ
อยากทราบความหมายของนามสกุลของหนูค่ะ "อูรณการ" หมายความว่าอะไรคะ

noppakorn
11-09-2010, 04:00 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
ในชีวิตหนูตอนนี้เจอแต่เรื่องเครียด ๆ รู้สึกทุกข์ใจมาก เงินทองหาได้ก็ไม่ค่อยมีเก็บ มีเรื่องให้เสียเงินอยู่เสมอ ตอนนี้หนูเปิดร้านเสื้ออยู่ที่จังหวัดสงขลา อ.สะเดา ค่ะ
รบกวนนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ หนูเกิดวันอังคาร ขอชื่อที่มีผลเรื่องเงินทอง และเลขศาสตร์เท่ากับ 54 นะคะ เดิมหนูชื่อ อรสา เกิดช่วย ค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ

ปัญหาบางครั้งอาจจะไม่ใช่เรื่องชื่อทำให้มีปัญหา ทำเลร้านการจัดร้านก็เช่นกัน อาจต้องไปจัดฮวงจุ้ยใหม่ ชีวิตหากปล่อยวางได้อะไรก้เป็นสุข มีโอกาสทำบุญบ้างไปวัดบ้างฟังธรรมบ้าง พยายามทำใจให้มีเมตตาต่อผู้อื่น ผลบุญนี้สำคัญ ความกตัญญูเป็นที่หนึ่ง ชาตินี้ไม่จนทางหากมีกตัญญู หมั่นกราบพ่อแม่เสมอๆ เช่นกราบพระอรหันต์ เหล่านี้เป็นหนทางให้ชีวิตมีสุข เมื่อใจสุข กายสุข สิ่งดีๆก็จะเข้ามาในชีวิต ทำบุญทุกครั้ง ใส่บาตรทุกครั้ง เคยอุทิศให้เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงานไหม เคยให้ท่านโมทนาไหม ท่านได้โมทนาบุญท่านก็บันดาลให้เราดี ผีบ้านผีเรือนก็เช่นกัน ทำบุญทุกครั้งอย่าลืม พระเคราะห์ก็เช่นกัน เคยอุทิศให้ท่านโมทนาหรือไม่ ขอแนะนำดังนี้น่ะครับ ในการทำบุญแต่ละครั้ง ให้แผ่เมตตาและอุทิศผลบุญดังนี้ครับ
"บุญใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำ และได้กระทำในวันนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและร้านค้าของข้าพเจ้า บิดามารดา ญาติทั้งหลาย ท่านทั้งหลายที่อยู่ในขอบเขตของข้าพเจ้า ตลอดสัตว์ทั้งหลายที่มีการเกิดแก่เจ็บตาย และเทวดาทุกๆองค์ ขอได้โปรดรับและร่วมโมทนากุศลผลบุญซึ่งข้าพเจ้าได้กระทำนี้ด้วยเทอญ"
ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิง วันอังคารมีศรีหรือมูละนำ

เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า (อายตนะ 6)
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่น่ารัก (อายตนะ 9)
พันธ์อัมพา แปลว่า หญิงผู้มีเชื้อสายดี (อายตนะ 9)
รัฏฐ์ธวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แห่งประเทศ (อายตนะ 6)
รัชต์วนันต์ แปลว่า ป่าเงิน (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตรหลังเปลี่ยนชื่อ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าภูมิที่บ้านและที่ทำงาน และ ผู้ให้ชื่อและวิเคราะห์เพื่อแก้กรรมและเสริมชื่อใหม่ ครับ

noppakorn
11-09-2010, 04:03 PM
อาจารย์คะ
อยากทราบความหมายของนามสกุลของหนูค่ะ "อูรณการ" หมายความว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

อูรณการ แปลว่า อูผู้ทำการรบ (อู เป็น ศัพท์เฉพาะ เช่น อาจเป็นชื่อแทนท้องถิ่น ชื่อแซ่เดิม หรืออาชีพ เป็นต้น)

littlepuy
11-09-2010, 06:44 PM
สวัสดีค่ะ

หนูเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งสมัครค่ะ หนูอยากเปลี่ยนชื่อมานานแล้วค่ะ หนูไม่ชอบชื่อเดิม(เกลียดเลยล่ะค่ะ :'( ) เพราะโดนแม่บังคับให้เปลี่ยน ตอนหนูอยู่ ม.4
ตอนนี้หนูใกล้จะเรียนจบแล้ว หนูอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากให้ใบปริญญาบัตรเป็นชื่อใหม่ค่ะ หนูพยายามหาชื่อมานานมากแล้ว อยากเปลี่ยนมานานแล้วค่ะ จนมาพบเวบนี้ (ขอบคุณน่ะค่ะ ที่มีเวบนี้ขึ้นมา :) )

สวัสดีครับ

สาธุๆๆ ชื่อบิดามารดาตั้งให้อย่าไปเกลียดเลยครับ อย่างไรก็ใช้มาแล้วหลายปี ชื่อเดิม และนามสกุล เป็นมงคลทั้งคู่ครับ แต่ผลรวมไม่ดีเลย ควรเปลี่ยนใหม่ครับ ทักษา 63 เป็นทักษาดี แต่ชื่อจะยาว อย่างน้อยต้องมี สามสี่พยางค์ครับ ชื่อทักษา รองมา คือทักษา 14 ผลรวมได้ 56 แต่ 105 ดีกว่าครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีศรีหรือเดชขึ้นนำ

ณพริทธิ์นันท์ (นะพะริดนัน) แปลว่า ผู้ยินดีที่สำเร็จในความรู้อันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 2)
ณัฏฐณัฏฐ์ (นัดทะนัด) แปลว่า ผู้เป็นปราชญ์ในปราชญ์,ผู้เป็นปราชญ์ที่มีความรู้ยิ่ง (ค่าอายตนะ 3)
ณัฏฐ์ธยาน์ (นัดทะยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาและรอบรู้ยิ่ง (ค่าอายตนะ๘)
พัฒน์มุนินทร์ (พัดมุนิน) แปลว่า จอมปราชญ์ผู้รุ่งเรือง (ค่าอายตนะ 2) (อุตสาหะ นำ)
นันทน์วเรณย์ (นันวะเรน) แปลว่า ผู้มีความสุขที่ประเสริฐยิ่ง (ค่าอายตนะ 9)(มูละนำ)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทาน หรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน และให้ผู้วิเคราะห์ชื่อด้วยครับ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ จะเป็นคนดีของสังคมเพื่อตอบแทนที่พี่กรุณาตั้งชื่อให้ค่ะ และให้คู่ควรกับชื่อดีดี ค่ะ ขอความสุขสวัสดีจงมีแต่พี่นพ ตลอดเทอญ สาธุ :)

pomdum
11-09-2010, 07:21 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ//ดิฉันทำการอ้างถึงข้อความไม่ได้ขอเริ่มใหม่แล้วกันน่ะค่ะ/ลูกชายชื่อ-อรรถพรนามสกุลจารุจันทร์-เกิดวันที่6กุมภาพันธ์พ.ศ.2540.ปีฉลู-เวลา03.42น.(หลังเที่ยงคืนวันพุธก่อนเช้าวันพฤหัสค่ะ)ตอนนี้อายุ13.แล้วค่ะวางแผนไว้ว่าจะให้เค้าสอบนายร้อยตำรวจค่ะเลยอยากได้ชื่อที่ออกแนวตำรวจๆหน่อยค่ะถ้าได้ชื่อนำหน้าด้วย.อ.ก็ดีค่ะเพราะจะได้เหมือนพ่อชื่อเดิมตั้งเองค่ะเพราะเห็นว่ามีทั้งชื่อพ่อและชื่อแม่-พ่อชื่ออดุลย์-แม่ชื่อพรเพ็ญค่ะแต่ถ้าไม่ถูกหลักการตั้งชื่อก็ไม่เป็นไรค่ะ(ชื่อเดิมมีแต่คนทักว่าไม่ดีพี่ชายก็เลยแนะนำให้มาที่เวปนี้ค่ะ)ขอรบกวนด้วยน่ะค่ะและขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ/(ดิฉันถือว่าชื่อดีมีชัยไปกว่าครึ่งแล้วค่ะ)

babara
11-09-2010, 07:59 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 43 เป็นทักษามืดบอด ไร้คู่ชื่อสมพงศ์ หากไม่เปลี่ยนนามสกุล ก็คงต้องแก้ไขนามสกุลด้วยการเติมพยัญชนะหรือสระ ครับ เพื่อหาคูชื่อทักษาที่เป็นมงคลนาม แต่ถ้าคุณไม่เปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุลจริงๆ ทักษานี้ก็มีสมพงษ์เพียงชื่อทักษา 2 เท่านั้น แต่ก็ดีแค่ปานกลาง ผลรวมได้ 45 เป็นมงคลยิ่ง แต่ออกจะหัวดื้อไม่ค่อยเชื่อใคร ชื่อที่ได้จะเป็นชื่อสั้นๆ เท่านั้นครับ

ชื่อทักษา 2 สำหรับหญิงวัน พฤหัส (มีแค่ 2 ชื่อเท่านั้นที่จัดรวมได้)

....แง่ว แง่ว นามสกุลน้อง ไร้คู่ขนาดนั้นเลยหรอค่ะ

นี่คือนามสกุลน้องค่ะ เพชรสุวรรณ มีทางแก้ทางอื่นไม๊ค่ะ แล้วคนพฤหัสบดี ใช้ ด.เด็ก ได้หรอค่ะ

ถ้ายังงัยรบกวน พี่นพอีกครั้งนะค่ะ ช่วยหาชื่อมงคลให้น้องด้วยค่ะ

porba
11-09-2010, 08:14 PM
สวัสดีค่ะพึ่งเคยเข้าเวปนี้ครั้งแรก และอยากเปลียนชื่อค่ะ
อ่านมาหลายหน้าก็พอเข้าใจบ้างแล้ว
นามสกุลมีทักษะ 24 ก็เลยอยากได้ชื่อที่มีทักษะ 41 ค่ะ บวกกันจะได้ 65
แต่หาชื่อยากจริงๆ มีแต่ชื่อผู้ชาย เลยขอคำแนะนำด้วยค่ะ
:o

pretty007
11-09-2010, 08:17 PM
อาจารย์คะ

สวัสดีครับ

อูรณการ แปลว่า อูผู้ทำการรบ (อู เป็น ศัพท์เฉพาะ เช่น อาจเป็นชื่อแทนท้องถิ่น ชื่อแซ่เดิม หรืออาชีพ เป็นต้น)

ขอบคุณค่ะอาจารย์

weib
11-09-2010, 11:37 PM
สวัสดีคjtคุณพี่นพ
ขอรบกวนคุณพี่นิดนึง พอดี หนูเกิดวันเสาร์ผมต้องการ ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ตัว ศ ษ ส หฬ แลัวนามสกุลคือ มงคลอัศวรัตน์ รบกวนคุณพี่
ช่วยตั้งชื่อ ที่มีความหมายและ เลขทักษา รวม แล้วได้เลขดี ด้วยครับ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-10-2010, 12:37 PM

สวัสดีครับ

สงสัยคุณนพจะตาลายแล้วจริง ๆ ค่ะ ^ ^ ไปทอดกฐินมาเหนื่อยมั้ยคะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ดิฉันขอชื่อวันจันทร์กับวันศุกร์ คุณนพให้ชื่อวันศุกร์กับวันเสาร์มาค่ะ ^ ^" ถ้าอย่างไรพักให้หายเหนื่อยก่อนรบกวนขอชื่อสำหรับเด็กผ้หญิงวันจันทร์ด้วยนะคะ ถ้าขึ้นต้นด้วยคำว่า "อัยย์"ได้จะเป็นพระคุณอย่างสูง (เพราะตั้งใจให้ลูกสาวชื่อเล่นชื่อ "น้องอัยย์" ค่ะ)

ตาลายจริงๆครับ เป็นอย่างนี้ทุกวัน คงสายตามีปัญหา ตอนนี้ก็เป็นอยู่ เสาร์นี้คงต้องไปตรวจสายตาเสียแล้ว

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
อัยยอร แปลว่า หญิงงามผู้เป็นใหญ่ (อายตนะ 3)
อัยหทัย แปลว่า เจ้าหัวใจ (อายตนะ 7)
อัยธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 3)
อัยภัทร แปลว่ เจ้าแห่งความดีงาม (อายตนะ ๘)

vanecia
11-10-2010, 12:42 PM

สวัสดีครับ

ตาลายจริงๆครับ เป็นอย่างนี้ทุกวัน คงสายตามีปัญหา ตอนนี้ก็เป็นอยู่ เสาร์นี้คงต้องไปตรวจสายตาเสียแล้ว

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
อัยยอร แปลว่า หญิงงามผู้เป็นใหญ่ (อายตนะ 3)
อัยหทัย แปลว่า เจ้าหัวใจ (อายตนะ 7)
อัยธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 3)
อัยภัทร แปลว่ เจ้าแห่งความดีงาม (อายตนะ ๘)

ขอบพระคุณนะคะ ชื่อเพราะ ๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ

porba
11-10-2010, 01:45 PM
สวัสดีค่ะพึ่งเคยเข้าเวปนี้ครั้งแรก และอยากเปลียนชื่อค่ะ
อ่านมาหลายหน้าก็พอเข้าใจบ้างแล้ว
นามสกุลมีทักษะ 24 ก็เลยอยากได้ชื่อที่มีทักษะ 41 ค่ะ บวกกันจะได้ 65
แต่หาชื่อยากจริงๆ มีแต่ชื่อผู้ชาย เลยขอคำแนะนำด้วยค่ะ

^
^
^
^
ลืมใส่วันค่ะ :'(
หนูเกิดวันศุกร์น่ะค่ะ
ขอโทษที :-[

noppakorn
11-10-2010, 01:49 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ//ดิฉันทำการอ้างถึงข้อความไม่ได้ขอเริ่มใหม่แล้วกันน่ะค่ะ/ลูกชายชื่อ-อรรถพรนามสกุลจารุจันทร์-เกิดวันที่6กุมภาพันธ์พ.ศ.2540.ปีฉลู-เวลา03.42น.(หลังเที่ยงคืนวันพุธก่อนเช้าวันพฤหัสค่ะ)ตอนนี้อายุ13.แล้วค่ะวางแผนไว้ว่าจะให้เค้าสอบนายร้อยตำรวจค่ะเลยอยากได้ชื่อที่ออกแนวตำรวจๆหน่อยค่ะถ้าได้ชื่อนำหน้าด้วย.อ.ก็ดีค่ะเพราะจะได้เหมือนพ่อชื่อเดิมตั้งเองค่ะเพราะเห็นว่ามีทั้งชื่อพ่อและชื่อแม่-พ่อชื่ออดุลย์-แม่ชื่อพรเพ็ญค่ะแต่ถ้าไม่ถูกหลักการตั้งชื่อก็ไม่เป็นไรค่ะ(ชื่อเดิมมีแต่คนทักว่าไม่ดีพี่ชายก็เลยแนะนำให้มาที่เวปนี้ค่ะ)ขอรบกวนด้วยน่ะค่ะและขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ/(ดิฉันถือว่าชื่อดีมีชัยไปกว่าครึ่งแล้วค่ะ)

สวัสดีครับ

นามสกุลนี้มีญาติธรรมถามเข้ามาแล้วครับ แต่เป็นน้องที่เกิดวันจันทร์ น่าจะเป็นพี่น้องกัน ญาติธรรมบอกว่าเป็นหลานชาย เกิด 15 เมย. เลยตั้งชื่อขึ้นด้วยคำว่า อรร และอัณณ์ ให้ไปอยู่ที่หน้า 82 นี้ครับ ลองไปดูได้ที่ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=102.1215 หากมีชื่อถูกใจก็แบ่งปันได้ สำหรับน้องคนนี้เกิดวันพุธกลางคืนครับ อักษรกาลกิณีคือ บปผฝพฟภม ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

อรรณกร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างจากน้ำ
อรรถธาร แปลว่า ผู้ทรงประโยชน์
อาชวิน แปลว่า ผู้มีความซื่อตรง
อิทธิกร แปลว่า ผู้สร้างความสำเร็จ
อรรฤทธิ แปลว่ ผู้งามด้วยอำนาจ
อนันตา แปลว่า ผู้มากล้น
อรรฆดล แปลว่า ผู้มีพื้นฐานดีมีราคา (อัค คะ ดน)

เปลี่ยนชื่ออย่าลืมพาลูกชายไปทำบุญสร้างกุศล อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระภูมิเทวาที่บ้าน พระเคราะห์ทุกๆองค์ และผู้ให้ชื่อด้วยครับ

noppakorn
11-10-2010, 02:08 PM

สวัสดีครับ

....แง่ว แง่ว นามสกุลน้อง ไร้คู่ขนาดนั้นเลยหรอค่ะ

นี่คือนามสกุลน้องค่ะ เพชรสุวรรณ มีทางแก้ทางอื่นไม๊ค่ะ แล้วคนพฤหัสบดี ใช้ ด.เด็ก ได้หรอค่ะ

ถ้ายังงัยรบกวน พี่นพอีกครั้งนะค่ะ ช่วยหาชื่อมงคลให้น้องด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
ขอบคุณที่ท้วงคำผิดมาครับ ด ใช้ไม่ได้ครับ นามสกุลแก้ไขโดย เติม ไม้ไต่คู้ ลงไปครับ เป็น "เพ็ชรสุวรรณ" จะได้ทักษา 51 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ชื่อทักษา 14 และ 54 ครับ
ชื่อทักษา 14 รวมนามสกุล ผลรวมได้ 65 เป็นมงคล ชื่อทักษา 54 รวมนามสกุลได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
สุภาตา แปลว่า หญิงผู้งดงาม
อุภากร ไม่มีคำแปลครับ เปลี่ยนเป็น อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (ทักษาเลขได้เท่ากัน)
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อาชว์อัครณี แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ซื่อตรง
วริฏฐ์อรชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นหญิงงามกล้าหาญและน่ารัก
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
สิภณัฏฐาณ์ (สิ ภะ นัด ถา) แปลว่า ความหนักแน่นของนักปราชญ์ผู้รุ่งเรืองดี
ปัณณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐในหนังสือ
อัณณ์พัชรี แปลว่า แม่น้ำเพชร, แม่น้ำสายฟ้า