PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13

noppakorn
11-10-2010, 02:10 PM
สวัสดีค่ะพึ่งเคยเข้าเวปนี้ครั้งแรก และอยากเปลียนชื่อค่ะ
อ่านมาหลายหน้าก็พอเข้าใจบ้างแล้ว
นามสกุลมีทักษะ 24 ก็เลยอยากได้ชื่อที่มีทักษะ 41 ค่ะ บวกกันจะได้ 65
แต่หาชื่อยากจริงๆ มีแต่ชื่อผู้ชาย เลยขอคำแนะนำด้วยค่ะ
:o

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมาครับ เลยให้ไม่ถูกวันครับ

noppakorn
11-10-2010, 02:19 PM
สวัสดีคjtคุณพี่นพ
ขอรบกวนคุณพี่นิดนึง พอดี หนูเกิดวันเสาร์ผมต้องการ ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ตัว ศ ษ ส หฬ แลัวนามสกุลคือ มงคลอัศวรัตน์ รบกวนคุณพี่
ช่วยตั้งชื่อ ที่มีความหมายและ เลขทักษา รวม แล้วได้เลขดี ด้วยครับ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ยินดีตั้งชื่อให้ครับ แต่ไม่ทราบว่าชื่อผู้ชายหรือผู้หญิงครับ เพราะมีทั้งผมและคำว่า ค่ะ แต่ขอยึดคำว่า ค่ะ ว่าเป็นผู้หญิงน่ะครับ
นามสกุล มงคลอัศวรัตน์ ตกทักษา 65 เป็นมงคลยิ่ง แต่ทักษานี้หาคู่ดีเลิศไม่ได้ ได้แต่ดีปานกลางครับ ทักษา ที่เหมาะสมคือทักษา 14 และ 24 ทักษา ผลรวมได้ 79 ตกเจ็บไข้ได้ป่วย แต่ทำการใดสำเร็จ ชีวิตรุ่งเรืองดี ส่วนทักษา 24 ผลรวมทักษา ได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง เลข 8 คือดาวราหู ทำให้เป็นคนขี้ระแวง ไม่เชื่อใจใคร ทำให้ไม่ค่อยมีเพื่อนฝูง แต่ทำการใดก็สำเร็จ ถ้ารู้จักไว้ใจผู้อื่น มีใจอ่อนน้อม ชีวิตจะดีมากครับ ขอเลือกทักษา 24 ให้คุณ ผลรวม ทักษา 89 ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

กัลยากร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม
ธารภาคิน แปลว่า ผู้มีโชคที่ดำรงไว้
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีใชค
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค
กฤตพัตตา แปลว่า ผู้กระทำการและปฏิบัติตนอยู่ในศีล (พัตตา มาจาก บาลีว่า พตต แปลว่า พรต)

noppakorn
11-10-2010, 02:25 PM
สวัสดีค่ะพึ่งเคยเข้าเวปนี้ครั้งแรก และอยากเปลียนชื่อค่ะ
อ่านมาหลายหน้าก็พอเข้าใจบ้างแล้ว
นามสกุลมีทักษะ 24 ก็เลยอยากได้ชื่อที่มีทักษะ 41 ค่ะ บวกกันจะได้ 65
แต่หาชื่อยากจริงๆ มีแต่ชื่อผู้ชาย เลยขอคำแนะนำด้วยค่ะ

^
ลืมใส่วันค่ะ :'(
หนูเกิดวันศุกร์น่ะค่ะ
ขอโทษที :-[

สวัสดีครับ

ชื่อคนเกิดวันศุกร์ มีค่อนข้างน้อย คิดยากด้วยครับ เพราะห้าม ย ร ล ว ทำให้ชื่อที่ได้มาไม่ค่อยนิ่มนวลนักครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง เกิดวันศุกร์

ญานพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีด้วยความรอบรู้ (อาตนะ 3)
จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์ (อายตนะ 4)
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด (อายตนะ1)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)
พิชญ์ภณิตา แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์ (อายตนะ9)
ญาณพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยความรอบรู้ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ พระภูมิที่บ้านและผู้ให้ชื่อน่ะครับ เพื่อแก้กรรมและหนุนชื่อชะตาใหม่

rainny22
11-10-2010, 03:12 PM
สวัสดค่ะ :D

ดิฉันพึ่งเข้ามาในเวปครั้งแรกเหมือนกันค่ะ อยากจะรบกวนให้ท่านตั้งชื่อที่เหมาะสมให้หน่อยค่ะ

ชื่อเดิม อัมพิกา สุทธิพันธ์ เกิด วันเสาร์ 10 มี.ค. 2527 เวลา 8.47 ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ;) :-*

noppakorn
11-10-2010, 03:51 PM

ดิฉันพึ่งเข้ามาในเวปครั้งแรกเหมือนกันค่ะ อยากจะรบกวนให้ท่านตั้งชื่อที่เหมาะสมให้หน่อยค่ะ

ชื่อเดิม อัมพิกา สุทธิพันธ์ เกิด วันเสาร์ 10 มี.ค. 2527 เวลา 8.47 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สุทธิพันธ์ ทักษา 47 ไม่ค่อยดีเลยครับเป็นทักษาที่จับคู่งามพร้อมไม่ได้ครับ ได้แต่ดีปานกลาง ทักษาที่ดีที่สุดสำหรับสกุลนี้คือ ทักษา 42 ผลรวมได้ 89 เป็นราหูและดาวเกตุ ส่งผลให้ขี้ระแวง ไม่เชื่อใจใคร เจ้าของทักษาต้องพยายามปรับเปลี่ยนนิสัย มิฉะนั้นเพื่อนจะหายหมด (หากจะแก้ไขนามสกุล ให้แก้เป็น "สุทธิพันธิ์" ทักษา 51จะเป้นมงคลครับ)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
สิริชนุตต์ แปลว่า ผู้เป็นคนเหนือคนที่มีมงคล
สุคนธ์รสา แปลว่า กลิ่นหอมของไม้เถา
กานต์ระพี แปลว่า ดวงอาทิตย์อันเป็นที่รัก
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร,วงกลมอันมีคุณค่า
เรืองรำไพ แปลว่า พระอาทิตย์อันเรืองรอง

babara
11-10-2010, 06:01 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

อยากได้ชื่อของหญิงที่เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ กำลังจะเปลี่ยนชื่อ แต่หายากมากเลย

เพราะนามสกุล ตกทักษา 43 (ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ) (เกิด 20 เมษายน )

รบกวนคุณนพด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 43 เป็นทักษามืดบอด ไร้คู่ชื่อสมพงศ์ หากไม่เปลี่ยนนามสกุล ก็คงต้องแก้ไขนามสกุลด้วยการเติมพยัญชนะหรือสระ ครับ เพื่อหาคูชื่อทักษาที่เป็นมงคลนาม แต่ถ้าคุณไม่เปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุลจริงๆ ทักษานี้ก็มีสมพงษ์เพียงชื่อทักษา 2 เท่านั้น แต่ก็ดีแค่ปานกลาง ผลรวมได้ 45 เป็นมงคลยิ่ง แต่ออกจะหัวดื้อไม่ค่อยเชื่อใคร ชื่อที่ได้จะเป็นชื่อสั้นๆ เท่านั้นครับ

ชื่อทักษา 2 สำหรับหญิงวัน พฤหัส (มีแค่ 2 ชื่อเท่านั้นที่จัดรวมได้)

ภา แปลว่า รัศมี
ดา แปลว่า หญิงสาว

....แง่ว แง่ว นามสกุลน้อง ไร้คู่ขนาดนั้นเลยหรอค่ะ

นี่คือนามสกุลน้องค่ะ เพชรสุวรรณ มีทางแก้ทางอื่นไม๊ค่ะ แล้วคนพฤหัสบดี ใช้ ด.เด็ก ได้หรอค่ะ

ถ้ายังงัยรบกวน พี่นพอีกครั้งนะค่ะ ช่วยหาชื่อมงคลให้น้องด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
ขอบคุณที่ท้วงคำผิดมาครับ ด ใช้ไม่ได้ครับ นามสกุลแก้ไขโดย เติม ไม้ไต่คู้ ลงไปครับ เป็น "เพ็ชรสุวรรณ" จะได้ทักษา 51 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ชื่อทักษา 14 และ 54 ครับ
ชื่อทักษา 14 รวมนามสกุล ผลรวมได้ 65 เป็นมงคล ชื่อทักษา 54 รวมนามสกุลได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
สุภาตา แปลว่า หญิงผู้งดงาม
อุภากร ไม่มีคำแปลครับ เปลี่ยนเป็น อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (ทักษาเลขได้เท่ากัน)
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อาชว์อัครณี แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ซื่อตรง
วริฏฐ์อรชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นหญิงงามกล้าหาญและน่ารัก
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
สิภณัฏฐาณ์ (สิ ภะ นัด ถา) แปลว่า ความหนักแน่นของนักปราชญ์ผู้รุ่งเรืองดี
ปัณณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐในหนังสือ
อัณณ์พัชรี แปลว่า แม่น้ำเพชร, แม่น้ำสายฟ้า

^_____________________________________________________^

ขอบคุณมากเลยค่ะ น้องดูแต่ละชื่อแล้วมีอยู่ชื่อนึงที่ดีทุกอย่างเลย

สิ่งที่พี่กำลังทำตอนนี้ถือว่าเป็นบุญอย่างหนึ่ง ซึ่งน้องก็คิดว่า บุญอันนี้จะส่งผลให้พี่ได้ประสบแต่ความสุข แล้วก็มีแต่สิ่งดีๆผ่านเข้ามาในชีวิตพี่เช่นเดียวกันนะค่ะ

rainny22
11-11-2010, 12:09 AM

สวัสดีครับ

นามสกุล สุทธิพันธ์ ทักษา 47 ไม่ค่อยดีเลยครับเป็นทักษาที่จับคู่งามพร้อมไม่ได้ครับ ได้แต่ดีปานกลาง ทักษาที่ดีที่สุดสำหรับสกุลนี้คือ ทักษา 42 ผลรวมได้ 89 เป็นราหูและดาวเกตุ ส่งผลให้ขี้ระแวง ไม่เชื่อใจใคร เจ้าของทักษาต้องพยายามปรับเปลี่ยนนิสัย มิฉะนั้นเพื่อนจะหายหมด (หากจะแก้ไขนามสกุล ให้แก้เป็น "สุทธิพันธิ์" ทักษา 51จะเป้นมงคลครับ)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
สิริชนุตต์ แปลว่า ผู้เป็นคนเหนือคนที่มีมงคล
สุคนธ์รสา แปลว่า กลิ่นหอมของไม้เถา
กานต์ระพี แปลว่า ดวงอาทิตย์อันเป็นที่รัก
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร,วงกลมอันมีคุณค่า
เรืองรำไพ แปลว่า พระอาทิตย์อันเรืองรอง

จะรบกวนถามหน่อยค่ะ

ชื่อ *สิริชนุตต์ อ่านว่า สิ-ริ-ชะ-นุด หรือ สิ-ริ-นุด ค่ะ
อ่านเหมือน คำแรก ได้มั้ย และ ถ้าจะเปลี่ยนนามสกุลเหมือนที่ท่านบอก ถ้ารวมกับชื่อจะดีไหมค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^^

noppakorn
11-11-2010, 12:35 PM
สวัสดีครับ

[/quote]

จะรบกวนถามหน่อยค่ะ

ชื่อ *สิริชนุตต์ อ่านว่า สิ-ริ-ชะ-นุด หรือ สิ-ริ-นุด ค่ะ
อ่านเหมือน คำแรก ได้มั้ย และ ถ้าจะเปลี่ยนนามสกุลเหมือนที่ท่านบอก ถ้ารวมกับชื่อจะดีไหมค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^^
[/quote]
สวัสดีครับ

สิรชนุตต์ ต้องอ่านว่า สิ ริ ชะ นุด ครับ เพราะ ชนุตต์ มาจาก ชน+อุตต แปลว่า ผู้อยู่สูงกว่าคนอื่น ต้องออกเสียง ช ด้วยครับ

rainny22
11-15-2010, 01:42 AM
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]
สวัสดีครับ

[color=navy]นามสกุล สุทธิพันธ์ ทักษา 47 ไม่ค่อยดีเลยครับเป็นทักษาที่จับคู่งามพร้อมไม่ได้ครับ ได้แต่ดีปานกลาง ทักษาที่ดีที่สุดสำหรับสกุลนี้คือ ทักษา 42 ผลรวมได้ 89 เป็นราหูและดาวเกตุ ส่งผลให้ขี้ระแวง ไม่เชื่อใจใคร เจ้าของทักษาต้องพยายามปรับเปลี่ยนนิสัย มิฉะนั้นเพื่อนจะหายหมด (หากจะแก้ไขนามสกุล ให้แก้เป็น "สุทธิพันธิ์" ทักษา 51จะเป้นมงคลครับ
)

[b][font=Verdana][color=blue]ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

มีคำถามเพิ่มเติมค่ะ**

ถ้าจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น สุทธิพันธิ์ ซึ่งมีทักษา 51 ชื่อด้านบนสามารถใช้ได้ไหมค่ะ ถ้าไม่ได้ รบกวนช่วนตั้งให้ใหม่ได้ไหมค่ะ แล้วนามสกุลนี้มีความหมายไหมค่ะ

ขอรบกวนเป็นอย่ๅงสุดท้ายจิงๆ ค่ะ

ขอฤกษ์ เปลี่ยนชื่อของเดือนธันวาคม ด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณท่ๅนเป็นอย่ๅงสูงค่ะและขอให้ผลบุญคุณในครั้งนี้ส่งผลให้ท่านเจริญๆ ยิ่งขึ้นไปนะค่ะ................

pairploy
11-15-2010, 06:53 AM
กราบเรียนอุบาสกนพกรณ์
ขอความกรุณาท่านช่วยตั้งนามสกุลให้หน่อยค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากให้เอานามสกุลมารวมกันค่ะ อยากให้อาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อแฟนด้วยค่ะ
ชื่อภูธกาญจณ์ สมนึก เกิด วันศุกร์ที่ 25 มกราคม ปีวอก 2523 ดิฉันชื่อชื่อ กัญญาพัชร์ ศรีนาราง เกิด วันเสาร์ที่ 22 มีนาคม ปีระกา (ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้ง อาจารย์ช่ายวิเคราะห์ชื่อและนามสกุลให้ด้วยค่ะ)
ขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
กัญญาพัชร์

babyonboard
11-15-2010, 10:13 AM
อนิชา แปลว่าอะไรครับ
และถ้ารวมกับนามสกุล สาตร์เงิน จะดีมั้ยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

pomdum
11-15-2010, 11:25 AM
สวัสดีค่ะ / อยากทราบว่าชื่อ " อรภรรณ " แปลว่าอะไรค่ะ? ขอบคุณมากค่ะ!

yo-jai321
11-15-2010, 03:31 PM
สวัสดีค่ะ
หนูขอรบกวน อ.นพ ช่วยหาความหมายของชื่อและสกุลของหนูหน่อยค่ะ หนูเคย สอบถามมาครั้งหนึ่งเมื่อวันที่ 12 ก.พ.53 แล้ว แต่ไม่ได้รับคำตอบ
:'( จึงขอส่งมารบกวนอีกครั้งค่ะ หนูชื่อ ศุขฤทัย ศฐาโชคภักดี เกิดวันศุกร์ค่ะใช้ได้ใช่ไหมค่ะ ขอขอบพระคุณมากคะ

noppakorn
11-15-2010, 03:54 PM
สวัสดีครับ

[color=navy]นามสกุล สุทธิพันธ์ ทักษา 47 ไม่ค่อยดีเลยครับเป็นทักษาที่จับคู่งามพร้อมไม่ได้ครับ ได้แต่ดีปานกลาง ทักษาที่ดีที่สุดสำหรับสกุลนี้คือ ทักษา 42 ผลรวมได้ 89 เป็นราหูและดาวเกตุ ส่งผลให้ขี้ระแวง ไม่เชื่อใจใคร เจ้าของทักษาต้องพยายามปรับเปลี่ยนนิสัย มิฉะนั้นเพื่อนจะหายหมด (หากจะแก้ไขนามสกุล ให้แก้เป็น "สุทธิพันธิ์" ทักษา 51จะเป้นมงคลครับ
)

[b]ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

มีคำถามเพิ่มเติมค่ะ**

ถ้าจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น สุทธิพันธิ์ ซึ่งมีทักษา 51 ชื่อด้านบนสามารถใช้ได้ไหมค่ะ ถ้าไม่ได้ รบกวนช่วนตั้งให้ใหม่ได้ไหมค่ะ แล้วนามสกุลนี้มีความหมายไหมค่ะ
ขอรบกวนเป็นอย่ๅงสุดท้ายจิงๆ ค่ะ
ขอฤกษ์ เปลี่ยนชื่อของเดือนธันวาคม ด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณท่ๅนเป็นอย่ๅงสูงค่ะและขอให้ผลบุญคุณในครั้งนี้ส่งผลให้ท่านเจริญๆ ยิ่งขึ้นไปนะค่ะ................

สวัสดีครับ

ถ้าแก้ไขนามสกุลเป็น สุทธิพันธิ์ ความหมายยังคงเดิมครับ คือแปลว่า เชื้อสายอันบริสุทธิ์ ครับ ทักษา 51
ชื่อที่เหมาะสมกับทักษา สกุลนี้คือทักษา 14 และ 54 แต่ทักษา 54 ผลรวมดียิ่งครับ จะได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง

[font=Verdana][color=red]ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิง วันเสาร์

พันธ์อัมพา แปลว่า ผู้มีสกุลดี (อายตนะ ๘)
เจียมจิตร์ แปลว่า ผู้รู้จักประมาณใจตน (อายตนะ 6)
ศศิชลพินทุ์ แปลว่า หยาดน้ำจากดวงจันทร์ (อายตนะ 2)
ศังข์วิมลิน(สัง วิ มะ ลิน) แปลว่า ผู้ปราศจากมลทินดังหอยสังข์ (อายตนะ ๘)
สุนทร์ธยาน์ แปลว่า ผู้รู้จักพินิจความดี (อายตนะ 7)
กานต์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันอันเป็นที่รัก (อายตนะ 6)

noppakorn
11-15-2010, 04:58 PM
ขอความกรุณาท่านช่วยตั้งนามสกุลให้หน่อยค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากให้เอานามสกุลมารวมกันค่ะ อยากให้อาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อแฟนด้วยค่ะ
ชื่อภูธกาญจณ์ สมนึก เกิด วันศุกร์ที่ 25 มกราคม ปีวอก 2523 ดิฉันชื่อชื่อ กัญญาพัชร์ ศรีนาราง เกิด วันเสาร์ที่ 22 มีนาคม ปีระกา (ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้ง อาจารย์ช่ายวิเคราะห์ชื่อและนามสกุลให้ด้วยค่ะ)
ขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
กัญญาพัชร์

สวัสดีครับ
ภูธกาญจน์ สมนึก เกิดวันศุกร์ ชื่อทักษา 33 ค่าอายตนะ ๘ นามสกุลทักษา 23 เจ้าของชื่อนี้ เป็นคนใจร้อน วู่วาม เอาแต่ใจตน แต่เป็นคนเจ้าชู้ ขยันหมั่นเพียรดี ผลรวม 65 เป็นมงคล ส่งผลให้ความใจร้อนเบาบางลงบ้าง แต่กลับเป็นคนทำอะไรต้องการความรวดเร็ว มีผู้คนนับถือ ทำการสำเร็จ แต่ต้องหัดฟังผู้อื่นบ้าง อย่าเป็นผู้นำมาจนเกินไป ชื่อนี้ หากลดทิฐิลงมา ทำใจรับฟังผู้อื่น ไม่ขี้โมโห และระวังเรื่องหญิง ชีวิตนี้ก็ยังดำเนินไปได้ แต่ไม่ดีนัก ความสำเร็จไม่ค่อยสมบูรณ์เต็มตามต้องการ ควรเปลี่ยนชื่อให้มีทักษา 36 ผลรวมได้ 59 จะเป็นมงคลยิ่ง แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตจะรุ่งเรือง
กัญญาพัชร์ ศรีนาราง เกิดวันเสาร์ ชื่อทักษา 41 เป็นมงคล เหมาะสำหรับคนที่ต้องติดต่อผู้คนแปลกหน้าเสมอๆ นามสกุลทักษา 31 ตกที่นั่งร้อนนอกร้อนใน ไม่เคยเป็นสุข ผลรวมได้ 72 เป็นดาวเสาร์และดาวจันทร์ ทำให้ชีวิตมีแต่ความวุ่นวาย ปัญหามักเดินมาหาเสมอ ชีวิตนี้มักมีความกดดัน ได้อะไรมาก็ต้องสูญเสียไปบ้างทุกครั้ง เหมือนทุกข์ลาภ ยามชีวิตสำเร็จก็ต้องเสียของรักเป็นการแลกเปลี่ยน คือได้อย่างเสียอย่าง ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 ผลรวม ทักษาได้ 55 เป็นดาวศุภมงคลคู่ ชีวิตจะมีแต่ความก้าวหน้า มีความรัก ทั้งจากคู่ครองและมิตรสหาย รักความยุติธรรม และกตัญญู ชื่อสกุลนี้ หมั่นออกกำลังกายเสมอๆ ไม่สบายอย่าวางใจรีบไปหาหมอ ชีวิตนี้ดีแน่ครับ

การนำนามสกุล มารวมกันไม่ยาก แต่ไม่ค่อยไพเราะครับ และได้ทักษาไม่ดีครับ (ได้ลองรวมแล้วครับ) คงยึดใช้นามสกุลแต่ละคนน่ะครับ เพราะนามสกุลทั้งสองท่านตกทักษาพอกันครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

ปุณณนัทธ์ (ปุน นะ นัด) แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
พัฒน์ภาม (พัด พาม) แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (อายตนะ 9)
ธฤตอนนต์ (ทริด อะ นน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง (อายตนะ 2)
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์ (อายตนะ 7)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ (อายตนะ ๘)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตนะ 6)
พิมุขอนณ(พิ มุก อะ นน) แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้ (อายตนะ 8)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง (อายตนะ1)
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข (อายตนะ6)
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์(อายตนะ1)
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข (อายตนะ8)
พิชยดา แปลว่า หญิงผู้ได้รับชัยชนะ(อายตนะ 7)
ธรรมนาถ แปลว่า ที่พึ่งแห่งคุณความดี(อายตนะ 7)
ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง (อายตนะ 2)
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม (อายตนะ 8)
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน หรือใส่บาตรอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม หนุนชะตาและให้เทวดาทราบ

noppakorn
11-15-2010, 05:00 PM
และถ้ารวมกับนามสกุล สาตร์เงิน จะดีมั้ยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

อนิชา แปลว่า ผู้ไม่เกิดตลอดกาล (หมายถึงนิพพาน)

ชื่อตกทักษา 18 ไม่ดีครับ

noppakorn
11-15-2010, 05:02 PM
สวัสดีค่ะ / อยากทราบว่าชื่อ " อรภรรณ " แปลว่าอะไรค่ะ? ขอบคุณมากค่ะ!

สวัสดีครับ

อรภรรณ แปลว่า สาวงามผู้ค้ำจุน (ภรรณ มาจาก ภรณ์ )

noppakorn
11-15-2010, 05:13 PM
สวัสดีค่ะ
หนูขอรบกวน อ.นพ ช่วยหาความหมายของชื่อและสกุลของหนูหน่อยค่ะ หนูเคย สอบถามมาครั้งหนึ่งเมื่อวันที่ 12 ก.พ.53 แล้ว แต่ไม่ได้รับคำตอบ
:'( จึงขอส่งมารบกวนอีกครั้งค่ะ หนูชื่อ ศุขฤทัย ศฐาโชคภักดี เกิดวันศุกร์ค่ะใช้ได้ใช่ไหมค่ะ ขอขอบพระคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ช่วง 12 กพ.ผมอยู่ในระหว่างปฏิบัติธรรมครับ งดตอบคำถาม เนื่องจากรับสัจจะไว้ครับ หยุดมากว่าปีมังครับ เพิ่งมาเริ่มไม่นานนี้เองครับ

ศุขฤทัย แปลว่า ผู้มีความสุขใจ ทักษา 24 เป็นชื่อมงคล แต่มี ย เป็นกาลกิณีกับคนวันศุกร์ ครับ
ศฐาโชคภักดี แปลว่า ซื่อสัตย์ต่อโชคและสรรเสริญ (ศฐา แปลว่า สรรเสริญ)[/color]

ชื่อและสกุลเป็นมงคล ผลรวมเป็นมงคล มีข้อเสียเล็กน้อย คือมี ย เป็นกาลกินี [color=maroon]ถ้าไม่มีปัญหาอะไรในชีวิต ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

rainny22
11-15-2010, 05:41 PM
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือนธันวาคมด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้ๅค่ะ

noppakorn
11-16-2010, 12:34 PM
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือนธันวาคมด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้ๅค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือน พย.2553 วันพุธที่ 17 เวลา11-12.59 น. วันพฤหัสที่ 25 เวลา 11 - 14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือน ธค.2553 จันทร์ที่ 6 เวลา11-12.59 น. วันอังคารที่ 7 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 8 เวลา 7.00 - 10.59 น.
พฤหัสที่ 9 เวลา 7.00 - 10.59 น. ศุกร์ที่ 17 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 29 เวลา 7.00 - 10.59 น.

babyonboard
11-17-2010, 01:59 PM

สวัสดีครับ

อนิชา แปลว่า ผู้ไม่เกิดตลอดกาล (หมายถึงนิพพาน)

อนิชาพร ได้มั้ยครับ และมีความหมายว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

punpuy
11-17-2010, 02:25 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
กรุณาแปลความหมาย ชื่อ สิปป์วริต์ เขียนถูกตามหลักภาษาไทยและเหมาะสำหรับคนเกิดวันเสาร์หรือปล่าวค่ะ(ตั้งเองกลัวผิดหลักภาษา)
นามสกุล ชินศุภสรณ์ค่ะ
ขอขอบพระคุณ ค่ะ

noppakorn
11-18-2010, 10:26 AM

สวัสดีครับ

อนิชาพร ได้มั้ยครับ และมีความหมายว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อนิชาพร แปลว่า ความประเสริฐที่ไม่เกิดนิรันดร ทักษา 30

ผลรวมกับนามสกุล ทักษา 37 รวมเป็น 67 ตกบ้านแตกแยก การงานการเงินมีปัญหา ไม่ดี
ไม่ทราบวันเกิดคุณว่าเกิดวันไหน ไม่สามารถระบุได้ว่าชื่อไหนถูกกับวันเกิดคุณหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ ชื่อนี้ไม่ดีครับ นามสกุลคุณต้องใช้ชื่อทักษา 14 หรือ 63 (ชื่อยาว) ครับ

noppakorn
11-18-2010, 10:39 AM
กรุณาแปลความหมาย ชื่อ สิปป์วริต์ เขียนถูกตามหลักภาษาไทยและเหมาะสำหรับคนเกิดวันเสาร์หรือปล่าวค่ะ(ตั้งเองกลัวผิดหลักภาษา)
นามสกุล ชินศุภสรณ์ค่ะ
ขอขอบพระคุณ ค่ะ

สวัสดีครับ

สิปป์ เป็นคำบาลี ไทยใช้ว่า ศิลป์
วริต์ มาจากคำว่า วร + อิต คำว่า อิต น่าจะมาจาก คำว่า อิตถี แปลว่า หญิง แต่การใส่การันต์ที่ตัวสกดนั้น ไม่ถูกครับ น่าจะเพิ่ม ถ แล้ว ใส่การันต์ จึงถูกต้อง และมีความหมาย

สิปป์วริตถิ์ แปลว่า หญิงผู้มีศิลปะอันประเสริฐ ทักษา 55

สิปป์วริต์ อ่านว่า สิบ-วะ-ริ แค่อ่านชื่อก็แปลกๆ แล้ว การเติมการันต์ส่งผลให้ไม่มีความหมาย สมมุติว่า ถ้า วริต เป็น วรัต คุณเติมการันต์เป็น วรัต์ ก็ไม่สามารถอ่านได้ใช่ไหมครับ
ฉะนั้น สิปป์วริต์ เขียนไม่ถูกครับ

แก้ไขอย่างที่ผมแก้ มีคำแปล ทักษาดีได้ 55 รวมกับนามสกุลทักษา 45 ได้ผลรวม 100 เป็นมงคลครับ ลองพิจารณาดูน่ะครับ

mjarlai
11-18-2010, 04:41 PM
รบกวนช่วยแปลให้หน่อยค่ะ
อชิรวิชญ์
อรรควิชญ์
อนันตวาโย
อนันตวิชญ์
จะตั้งชื่อให้ลูกชายที่เกิดวันพฤหัส ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมค่ะ
หรือมีชื่อไหนแนะนำไหมค่ะ อยากได้ที่ขึ้นต้นด้วย "อ อ่าง"ค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

punpuy
11-18-2010, 06:11 PM
ขอขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

daring
11-19-2010, 08:35 AM
ขอรบกวนค่ะ ช่วยแปลความหมายให้ด้วยค่ะ
- โสภิษตา
- เอมมิกา

noppakorn
11-19-2010, 02:07 PM
รบกวนช่วยแปลให้หน่อยค่ะ
อชิรวิชญ์
อรรควิชญ์
อนันตวาโย
อนันตวิชญ์
จะตั้งชื่อให้ลูกชายที่เกิดวันพฤหัส ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมค่ะ
หรือมีชื่อไหนแนะนำไหมค่ะ อยากได้ที่ขึ้นต้นด้วย "อ อ่าง"ค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

อชิรวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความฉลาดอันรวดเร็ว ,ผู้รู้ได้รวดเร็ว
อรรควิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นเลิศ
อนันตวาโย แปลว่า ผู้มีลมอันไม่มีสิ้นสุด
อนันต์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย

คนเกิดวันพฤหัส ไม่ควรมีพยัญชนะกาลกิณี คือ ด ต ถ ท ธ น ในนี้ชื่อ อนันตวาโย และ อนันตวิชญ์ มี ต เป็นกาลกิณีอยู่ครับ

noppakorn
11-19-2010, 02:12 PM
ขอรบกวนค่ะ ช่วยแปลความหมายให้ด้วยค่ะ
- โสภิษตา
- เอมมิกา

สวัสดีครับ

โสภิษตา มาจาก โสภา+อิษ+ตา แปลว่า หญิงผู้เป็นยอดแห่งความงาม
เอมมิกา แปลว่า มิตรที่น่าพอใจ

Noo
11-20-2010, 03:10 AM
สวัสดีค่ะ
เห็นชื่อจากคำถามเก่าๆ แล้วชอบชื่อที่คุณบาสกนพกรณ์ ตั้งไว้ และอยากใช้ชื่อนี้มากแต่ตัวเลขไม่ได้ 42
ชื่อ อภิณภัสฌาย์(อะ พิ นะ พัด ชา) แปลว่า ผู้เพ่งพิศท้องฟ้าอันยิ่งใหญ่
อยากจะแปลงเป็น อภิณภัสฌ์ หรือ อภิณภัสณ์

และ อภิญณัฏฐ แปลว่าอะไร

ได้รึเปล่า ความหมายเหมือนเดิมไหมคะ ถ้าได้จะรีบไปเปลี่ยนเดือนหน้าเลย มีวันดีๆไหมคะ

noppakorn
11-20-2010, 11:25 AM
สวัสดีค่ะ
เห็นชื่อจากคำถามเก่าๆ แล้วชอบชื่อที่คุณบาสกนพกรณ์ ตั้งไว้ และอยากใช้ชื่อนี้มากแต่ตัวเลขไม่ได้ 42
ชื่อ อภิณภัสฌาย์(อะ พิ นะ พัด ชา) แปลว่า ผู้เพ่งพิศท้องฟ้าอันยิ่งใหญ่
อยากจะแปลงเป็น อภิณภัสฌ์ หรือ อภิณภัสณ์
และ อภิญณัฏฐ แปลว่าอะไร
ได้รึเปล่า ความหมายเหมือนเดิมไหมคะ ถ้าได้จะรีบไปเปลี่ยนเดือนหน้าเลย มีวันดีๆไหมคะ

สวัสดีครับ

อภิญณัฏฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง (ไม่มีอะไรที่ไม่รู้)

อยากได้ทักษา 42 ขอแก้ให้เป็น

อภิญนภัสรฌา แปลว่า ผู้เพ่งพิศที่มีความรู้ยิ่งดังท้องฟ้า (อะ พิน นะ พัด ชา)

การแก้ด้วยการตัดแล้วเติมการันต์ ส่งผลให้คำนั้นกลายเป็นคำตาย ซึ่งบางครั้งพยัญชนะตัวนั้นเป็นค่าดวงดาวอยู่ จะไม่ดีครับ

Noo
11-20-2010, 02:20 PM
หนูเกิดวันศุกร์ ค่ะ เค้าห้ามใช้ ย ร ว ล ใช่ไหมคะ :'(
แล้ว ชื่อ อภิญณัฎฐ จะอ่านว่า อะ พิ ยะ นัด หรือ อะ พิ ยะ นัด ถะ
คำว่า ณัฏฐ กับ ณิฏฐ เหมือนกันไหมคะ

อัญช์ มึความหมายรึเปล่า เห็นมีคนชื่อนี้ด้วย ออกเสียงยังไงคะ อัย หรือ ไอ ???
ชื่อ ข้างล่างนี้ ผิดหลักภาษารึเปล่า แปลว่าอะไรคะ
อัญช์ณิศา
อภิญพัชญ์
อัณณ์ภิสา
อัณณ์ภิศา
พัณณพิศา

ขอโทษค่ะ ถามหลายชื่อเลย มีเพื่อนๆ ช่วยคิด และ ค้นหาคำจากในนี้มาประสมกัน แต่ไม่มีใครเก่งภาษาสักคน
ขอบคุณค่ะ

Deberowe
11-21-2010, 11:33 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเรียนถามว่า อฑิตยาพร หมายถึงอะไรค่ะ
เกิด พฤหัสบดี 6 กันยายน 2533 เวลา 03.23 ค่ะ อฑิตยาพร (มีตัวกาลกิณี) นามสกุล นนทบุตร
ถือว่าใช้ได้ไหมค่ะ ถ้าจะเปลี่ยน ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีค่ะ
ชอบชื่อที่มีตัว ฑ ณ ส ย ประมาณ คณิศร์ณพิชญ์ ณัฏฐ์วรัชญ์ ณพิชญ์สิษฐ์ (<< ชื่อผู้ชาย) ชอบที่แปลก ๆ อ่านยาก ๆ ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
11-22-2010, 12:00 PM
หนูเกิดวันศุกร์ ค่ะ เค้าห้ามใช้ ย ร ว ล ใช่ไหมคะ :'(
แล้ว ชื่อ อภิญณัฎฐ จะอ่านว่า อะ พิ ยะ นัด หรือ อะ พิ ยะ นัด ถะ
คำว่า ณัฏฐ กับ ณิฏฐ เหมือนกันไหมคะ
อัญช์ มึความหมายรึเปล่า เห็นมีคนชื่อนี้ด้วย ออกเสียงยังไงคะ อัย หรือ ไอ ???
ชื่อ ข้างล่างนี้ ผิดหลักภาษารึเปล่า แปลว่าอะไรคะ
อัญช์ณิศา
อภิญพัชญ์
อัณณ์ภิสา
อัณณ์ภิศา
พัณณพิศา
ขอโทษค่ะ ถามหลายชื่อเลย มีเพื่อนๆ ช่วยคิด และ ค้นหาคำจากในนี้มาประสมกัน แต่ไม่มีใครเก่งภาษาสักคน
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อภิญณัฏฐ อ่านว่า อะ พิน ยะ นัด

ณัฏฐ และ ณิฏฐ แปลว่า นักปราชญ์

อัญช์ณิศา คำว่า อัญช์ ไม่มีคำศัพท์
อภิญพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่มีความรู้ยิ่ง
อัณณ์ภิสา แปลว่า รากบัวแห่งแม่น้ำ
อัณณ์ภิศา แปลว่า ยอดรัศมีแห่งแม่น้ำ,หนังสือที่มีรัศมียิ่งใหญ่
พัณณพิศา แปลว่า ผู้ดูและผู้กล่าว

noppakorn
11-22-2010, 12:09 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเรียนถามว่า อฑิตยาพร หมายถึงอะไรค่ะ
เกิด พฤหัสบดี 6 กันยายน 2533 เวลา 03.23 ค่ะ อฑิตยาพร (มีตัวกาลกิณี) นามสกุล นนทบุตร
ถือว่าใช้ได้ไหมค่ะ ถ้าจะเปลี่ยน ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีค่ะ
ชอบชื่อที่มีตัว ฑ ณ ส ย ประมาณ คณิศร์ณพิชญ์ ณัฏฐ์วรัชญ์ ณพิชญ์สิษฐ์ (<< ชื่อผู้ชาย) ชอบที่แปลก ๆ อ่านยาก ๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

อฑิตยาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่ไม่ใช่นักปราชญ์ ทักษา 37 ไม่เป็นมงคลครับ ควรเปลี่ยนชื่อครับ

นามสกุล นนทบุตร ทักษา 21 ควรใช้ชื่อที่มีทักษา 42 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 63 เป็นดาวคู่มิตร
ชื่อทักษา 42 สำหรับคนเกิดวันพฤหัส

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
พิมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามไร้ที่ติ
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี
มณฑ์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักและงาม
มาลีวริยา แปลว่า ดอกไม้ที่ประเสริฐกว่าคนอื่น , ดอกไม่ที่ควรเลือก
มัณยายมล แปลว่า คู่มณี,คู่แก้วคู่ใจ
มาลย์มธุชา แปลว่า ผู้เกิดมาหอมหวานดังดอกไม้
มณย์อุบล แปลว่า ดอกบัวมณี

Noo
11-22-2010, 04:27 PM
ขอบคุณค่ะ
มีคำถามที่ทำให้เวียนศรีษะค่ะ
เพื่อนย้ายไปอยู่เมืองนอกแล้ว เค้าถามว่า ชื่อภาษาไทย ได้เลขดี แต่ พอสะกดเป็น ภาษาอังกฤษ แล้วเลขไม่ดีเลย
แล้วมีผลรึเปล่าคะ ???
คุณอุบาสกนพกรณ์ พอแนะนำได้ไหมคะ

อัญช์ณิศา
อภิญพัชญ์
อัณณ์ภิสา
อัณณ์ภิศา
พัณณพิศา
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อภิญณัฏฐ อ่านว่า อะ พิน ยะ นัด

ณัฏฐ และ ณิฏฐ แปลว่า นักปราชญ์

อัญช์ณิศา คำว่า อัญช์ ไม่มีคำศัพท์
อภิญพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่มีความรู้ยิ่ง
อัณณ์ภิสา แปลว่า รากบัวแห่งแม่น้ำ
อัณณ์ภิศา แปลว่า ยอดรัศมีแห่งแม่น้ำ,หนังสือที่มีรัศมียิ่งใหญ่
พัณณพิศา แปลว่า ผู้ดูและผู้กล่าว

พ่อลูกห้า
11-22-2010, 04:56 PM
สวัสดีครับ

ลูกชายคนโต เกิดวันพฤหัสบดีที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2540 เวลา 08.53 น.
เดิมชื่อ ศวิษฐ์ นามสกุล ศรีโรจนภิญโญ
จะเปลี่ยนชื่อเป็น พีรพรรฒ ดีหรือไม่ครับ

ถ้าไม่ดี อยากรบกวนเวลาให้ช่วยหาชื่อให้ลูกชายหน่อยครับ

noppakorn
11-22-2010, 08:41 PM
[quote=Noo ]
ขอบคุณค่ะ
มีคำถามที่ทำให้เวียนศรีษะค่ะ
เพื่อนย้ายไปอยู่เมืองนอกแล้ว เค้าถามว่า ชื่อภาษาไทย ได้เลขดี แต่ พอสะกดเป็น ภาษาอังกฤษ แล้วเลขไม่ดีเลย
แล้วมีผลรึเปล่าคะ ???
คุณอุบาสกนพกรณ์ พอแนะนำได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ภาษาอังกฤษอย่าเอามาเป็นบรรทัดฐาน เพิ่งมามีภายหลัง ไม่ทราบว่าท่านใดจัดเป็นเลข ทักษาปกรณ์นั้น ไม่ใช้กับภาษาอังกฤษ แต่กับภาษาทางเอเซียใต้เช่น มคธ บาลี สันสกฤต พม่า เขมร ลาว ยังใช้กันได้ เพราะมีรากฐานภาษาจากที่เดียวกัน แต่อังกฤษเพิ่งมีหมอดูมาพัฒนากันเอง เป็นคนไทยยึดชื่อไทย ภาษาอังกฤษชั่งหัวมันครับ

noppakorn
11-22-2010, 08:51 PM
สวัสดีครับ
ลูกชายคนโต เกิดวันพฤหัสบดีที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2540 เวลา 08.53 น.
เดิมชื่อ ศวิษฐ์ นามสกุล ศรีโรจนภิญโญ
จะเปลี่ยนชื่อเป็น พีรพรรฒ ดีหรือไม่ครับ
ถ้าไม่ดี อยากรบกวนเวลาให้ช่วยหาชื่อให้ลูกชายหน่อยครับ

สวัสดีครับ
พีรพรรฒ ทักษา 38 ไม่ดีครับ
ชื่อนี้มีผู้ถามมาและผมได้ตอบไปครั้งหนึ่งแล้ว ที่กระทู้ บปผฝพฟภม ครับ แต่เขาใช้ชื่อ

พีระพรรฒ์ (พี ระ พัน) แปลว่า ผู้มีความเจริญในความเพียร ทักษา 51 ผลรวมกับนามสกุลได้ 105 ดียิ่งครับ

ชื่อนี้ใช้ได้ดียิ่งครับ แต่ถ้าไม่ชอบอยากเปลี่ยนใหม่ก็แจ้งมาอีกครั้งครับ

panarat.j
11-23-2010, 05:45 PM
สวัสดีค่ะ....ท่านอุบาสกนพกรณ์

รบกวนขอทราบความหมายของชื่อลูกชาย ด้วยนะคะ จะผ่าคลอดวันที่ 25 พฤหัส 53 ที่เลือกไว้ตามรายชื่อข้างล่างคะ
นามสุกล เลขศาสตร์ ถอดได้ 19 8t
สรัญพงศ์
ศฐวิณณ์
อะรัณฐ์
อะรัณย์
ศรัณฐ์ราช
ศรัณย์ชัช
อรัณฐ์ราช
ศรัญย์รุฬ
ศรัณพงศ์
ศรัณย์รุษ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ
ตอบมาทาง email ได้ นะคะ [email protected]

noppakorn
11-24-2010, 11:32 AM

รบกวนขอทราบความหมายของชื่อลูกชาย ด้วยนะคะ จะผ่าคลอดวันที่ 25 พฤหัส 53 ที่เลือกไว้ตามรายชื่อข้างล่างคะ
นามสุกล เลขศาสตร์ ถอดได้ 19 8t
สรัญพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้รอบรู้ทีกล้าหาญ ทักษา 45
ศฐวิณณ์
อะรัณฐ์
อะรัณย์ แปลว่า หญิงงามที่รอบรู้ ทักษา 40
ศรัณฐ์ราช แปลว่า พระราชาที่เป็นที่พึ่ง,ที่พึ่งของราชา ทักษา 45
ศรัณย์ชัช แปลว่า นักรบที่เป็นที่พึ่ง ทักษา 45
อรัณฐ์ราช
ศรัญย์รุฬ
ศรัณพงศ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งตระกูล ทักษา 46
ศรัณย์รุษ
ตอบมาทาง email ได้ นะคะ [email protected]

สวัสดีครับ

สรัญพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้รอบรู้ทีกล้าหาญ ทักษา 45
ศฐวิณณ์
อะรัณฐ์
อะรัณย์ แปลว่า หญิงงามที่รอบรู้ ทักษา 40
ศรัณฐ์ราช แปลว่า พระราชาที่เป็นที่พึ่ง,ที่พึ่งของราชา ทักษา 45
ศรัณย์ชัช แปลว่า นักรบที่เป็นที่พึ่ง ทักษา 45
อรัณฐ์ราช
ศรัญย์รุฬ
ศรัณพงศ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งตระกูล ทักษา 46
ศรัณย์รุษ

ที่ไม่ได้แปล คือที่ไม่มีคำศัพท์ครับ ทุกทักษาที่ระบุในท้ายชื่อใช้ได้หมดครับ เป็นมงคลยิ่ง

panarat.j
11-24-2010, 01:14 PM

ศฐวิณณ์
อะรัณฐ์
อรัณฐ์ราช
ศรัญย์รุฬ
ศรัณย์รุษ

สวัสดีครับ

ศฐวิณณ์
อะรัณฐ์
อรัณฐ์ราช
ศรัญย์รุฬ
ศรัณย์รุษ

ที่ไม่ได้แปล คือที่ไม่มีคำศัพท์ครับ ทุกทักษาที่ระบุในท้ายชื่อใช้ได้หมดครับ เป็นมงคลยิ่ง

panarat.j
11-24-2010, 01:17 PM
ขอขอบพระคุณมากคะ

Panarat J.

babara
11-25-2010, 05:51 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ

วันนี้น้องได้ไปเปลี่ยนชื่อ ตามฤกษ์วันดีที่พี่นพได้เขียนไว้ในกระทู้ของพี่ๆท่านอื่น

น้องเปลี่ยนชื่อ เป็น การัณย์รักษ์ เพชรสุวรรณ ...

นามสกุลของน้องเปลี่ยนตามที่พี่นพแนะนำไม่ได้ค่ะ จาก เพชรสุวรรณ เป็น เพ็ชรสุวรรณ

เนื่องจาก ฝ่ายทะเบียนไม่อนุญาตให้เราเพิ่ม วรรณยุกต์ที่อ่านแล้วพ้องกับนามสกุลเดิม

คือถ้าจะเปลี่ยนนามสกุล นามสกุลที่เปลี่ยนใหม่ห้ามออกเสียงพ้องกับนามสกุลเดิมน่ะค่ะ ถ้าเปลี่ยนก็ต้องตั้งใหม่ไปเลย

ัมันก็เลยทำให้น้องกังวลใจเล็กๆ

น้องก็อยากเปลี่ยนนามสกุลใหม่นะค่ะ อยากให้ต่อไปชีวิตมีแต่เรื่องดีๆเข้ามา แต่ติดที่คุณแม่ท่านไม่เห็นด้วย เพราะท่านคิดว่านามสกุลที่ปุ่ย่าตายายให้มานั้นดีอยู่แล้ว ถ้าเราเปลี่ยนเหมือนไม่เคารพท่าน

พี่นพ มีอะไรพอจะแนะนำน้องได้ไหมค่ะ ...

แต่น้องก็ดีใจนะค่ะที่น้องได้มาประสบพบบอร์ดเล็กๆบอร์ดนี้

ขอให้คุณพระคุ้มครองค่ะ

noppakorn
11-25-2010, 07:54 PM
วันนี้น้องได้ไปเปลี่ยนชื่อ ตามฤกษ์วันดีที่พี่นพได้เขียนไว้ในกระทู้ของพี่ๆท่านอื่น

น้องเปลี่ยนชื่อ เป็น การัณย์รักษ์ เพชรสุวรรณ ...

นามสกุลของน้องเปลี่ยนตามที่พี่นพแนะนำไม่ได้ค่ะ จาก เพชรสุวรรณ เป็น เพ็ชรสุวรรณ
เนื่องจาก ฝ่ายทะเบียนไม่อนุญาตให้เราเพิ่ม วรรณยุกต์ที่อ่านแล้วพ้องกับนามสกุลเดิม
คือถ้าจะเปลี่ยนนามสกุล นามสกุลที่เปลี่ยนใหม่ห้ามออกเสียงพ้องกับนามสกุลเดิมน่ะค่ะ ถ้าเปลี่ยนก็ต้องตั้งใหม่ไปเลย

ัมันก็เลยทำให้น้องกังวลใจเล็กๆน้องก็อยากเปลี่ยนนามสกุลใหม่นะค่ะ อยากให้ต่อไปชีวิตมีแต่เรื่องดีๆเข้ามา แต่ติดที่คุณแม่ท่านไม่เห็นด้วย เพราะท่านคิดว่านามสกุลที่ปุ่ย่าตายายให้มานั้นดีอยู่แล้ว ถ้าเราเปลี่ยนเหมือนไม่เคารพท่าน

พี่นพ มีอะไรพอจะแนะนำน้องได้ไหมค่ะ ...

แต่น้องก็ดีใจนะค่ะที่น้องได้มาประสบพบบอร์ดเล็กๆบอร์ดนี้

ขอให้คุณพระคุ้มครองค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องชื่อสกุลทักษาไม่ดี อย่าได้กังวลไปเลย ชื่อดี นามสกุลไม่ดี พยัญชนะดี ผลรวมดี ก็ได้มาสามดีแล้ว ถึงแม้ว่าจะดีไม่ได้เต็มร้อย ก็ทำให้ดีสัก 80 % ก็ดีเยี่ยมแล้วครับ ในห้าดี ได้มาแล้ว 3 ดี เหลืออีก 1 ดีคือทำดี จากที่ดูน้องเชื่อฟังคุณพ่อคุณแม่ ก็เชื่อว่าน้องเป็นคนที่รู้กตัญญู อันนี้เป็นบุญสูงที่สุดแล้ว เหลือเพียงน้องหมั่นทำดี สร้างบุญทานสม่ำเสมอ ทำใจให้มีเมตตาตลอดเวลา ผลบุญเหล่านี้จะมาเกื้อหนุนตนได้ ดีกว่าชื่อสกุลดีเสียอีก ดูบางคนสกุลไดี ชื่อดี แต่ติดคุกติดตรางเสียก็เยอะ เพราะว่าเขาเหล่านั้น ขาดการทำดี ใจมีเมตตา และไม่กตัญญู ครับ

ทำใจให้สบาย หากทำดีได้ชีวิตนี้เป็นสุขแน่ เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน ตามที่ได้แนะนำไว้น่ะครับ เทวดาท่านจะได้รับรู้ว่าเราเกิดใหม่ในชื่อใหม่แล้ว

พี่นพฯเอง นามสกุลก็ตกทักษาไม่ดี คือทักษา 28 มีราหูเป็นดาวบาปเคราะห์อยู่ แต่ทำตัวทำใจได้ ทุกวันนี้ใจก็เป็นสุข เพราะรู้จักสร้างทานและปล่อยวาง ครับ

ขอให้เจริญๆ สุขกายใจครับ

Fern1989
11-26-2010, 09:01 AM
ขอโทษด้วยนะคะ เมื่อกี้ตั้งผิดหมวดหมู่

อยากทราบความหมายของชื่อ สุริโย และนามสกุล สมพลภักดี และ สมพลพักดี ด้วยค่ะ
อยากทราบว่านามสกุลมีความหมายต่างกันอย่างไรค่ะ

ขอรบกวนและก็ขอขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

maneepps
11-26-2010, 12:05 PM
ขอสอบถามความหมายชื่อค่ะ

ศรันย์ภัฏ

ศรันย์ภรณ์

มีความหมายว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

amp-chani
11-26-2010, 12:06 PM
ขอโทษนะคะ...คราวแล้วลงถามผิดหมวดค่ะ
ขอทราบความหมายของชื่อคะ
1.องค์กนิษฐ์
ขอบคุณคะ

maneepps
11-26-2010, 12:07 PM
ขอสอบถามความหมายชื่อสองชื่อค่ะ

ศรันย์ภัฏ

ศรันย์ภรณ์

ขอบคุณค่ะ

anuwat0202
11-26-2010, 12:32 PM
ขอสอบถามความหมายของชื่อหน่อยครับ อนุวัฒน์ แปลว่าอะไรหรือครับ

noppakorn
11-26-2010, 12:46 PM
ขอโทษด้วยนะคะ เมื่อกี้ตั้งผิดหมวดหมู่

อยากทราบความหมายของชื่อ สุริโย และนามสกุล สมพลภักดี และ สมพลพักดี ด้วยค่ะ
อยากทราบว่านามสกุลมีความหมายต่างกันอย่างไรค่ะ

ขอรบกวนและก็ขอขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

สวัสดีครับ

สุริโย แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตัดทอนมาจากคำว่า สุริยะ + อุทัย เป็น สุริโยทัย แปลว่า ตะวันรุ่ง ตะวันขึ้น
สมพลภักดี แปลว่า ผู้ซื่อสัตย์ที่มีกำลังเสมอ
สมพลพักดี แปลว่า ผู้มีกำลังเสมอที่อยู่ในช่วงเวลาที่ดี (พัก แปลว่า หยุดชั่วคราว,ช่วงระยะเวลา)

noppakorn
11-26-2010, 12:53 PM
ขอสอบถามความหมายของชื่อหน่อยครับ อนุวัฒน์ แปลว่าอะไรหรือครับ

สวัสดีครับ

อนุวัฒน์ แปลว่า เจริญอยู่เนืองๆ (อนุ แปลว่า เล็ก น้อย หลัง ตาม เนืองๆ)

Fern1989
11-26-2010, 01:12 PM

สวัสดีครับ

สุริโย แปลว่า ดวงอาทิตย์ ตัดทอนมาจากคำว่า สุริยะ + อุทัย เป็น สุริโยทัย แปลว่า ตะวันรุ่ง ตะวันขึ้น
สมพลภักดี แปลว่า ผู้ซื่อสัตย์ที่มีกำลังเสมอ
สมพลพักดี แปลว่า ผู้มีกำลังเสมอที่อยู่ในช่วงเวลาที่ดี (พัก แปลว่า หยุดชั่วคราว,ช่วงระยะเวลา)
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆเลยนะคะ ^+^

babara
11-26-2010, 07:41 PM
^___________________________________________________^

หน้าบานมากเห็นไม๊ค่ะพี่นพ ...

ขอบคุณค่ะ น้องสบายใจมากเลย

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ

พี่นพพูดถูกทุกอย่างเลย ถ้าเราทำดี คุณพระต้องคุ้มครอง

วันนี้น้องไปสังฆทาน แล้วก็ปล่อยปลามาค่ะ ทำบุญเผื่อพี่นพด้วย ... สาธุรับบุญที่เอามาฝากด้วยนะค่ะ

อิอิ

noppakorn
11-26-2010, 08:42 PM
^___________________________________________________^

หน้าบานมากเห็นไม๊ค่ะพี่นพ ...
ขอบคุณค่ะ น้องสบายใจมากเลย
สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ

พี่นพพูดถูกทุกอย่างเลย ถ้าเราทำดี คุณพระต้องคุ้มครอง

วันนี้น้องไปสังฆทาน แล้วก็ปล่อยปลามาค่ะ ทำบุญเผื่อพี่นพด้วย ... สาธุรับบุญที่เอามาฝากด้วยนะค่ะ
อิอิ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

ขอให้มีแต่ความสุขกาย สุขใจ และสำเร็จในทุกสิ่งที่หวังตั้งใจครับ

pairploy
11-26-2010, 09:39 PM
...
ก่อนอื่นดิฉันขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ ที่ช่วยชี้แนะเรื่องชื่อและนามสกุล...มาครั้งนี้ดิฉันขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะคือขอให้อาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลใหม่ให้หน่อยค่ะเพราะว่าทั้งดิฉันและแฟนไม่อยากเปลี่ยนชื่อ..แต่อยากได้นามสกุลใหม่ค่ะ เพราะเราตกลงจะใช้นามสกุลเดียวกัน..
ดิฉันขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลใหม่ให้ด้วยค่ะ.. ขอให้ชื่อและนามสกุลรวมกันแล้วออกมาดีทั้งสองคนเลยนะคะ..
แฟนชื่อภูธกาญจณ์............ ( สมนึก )เกิด วันศุกร์ที่ 25 มกราคม ปีวอก 2523 ดิฉันชื่อชื่อ กัญญาพัชร์ ......... ( ศรีนาราง) เกิด วันเสาร์ที่ 22 มีนาคม ปีระกา
ขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ :)
กัญญาพัชร์

koi_pukan
11-26-2010, 10:02 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ^________________^
อยากรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่ออักษร ศ ษ ส ห ฬ อ ทักษา 14,23 สำหรับ ผู้หญิงเกิดวันพฤหัสค่ะ
ถ้ามีสระ วรรคเดชนำหน้าจะดีมากเลยค่ะ ขอหลายๆๆชื่อเลยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ นะคะ^^

koi_pukan
11-26-2010, 10:43 PM
สวัสดีค่ะคุณพี่นพ...อยากให้ช่วยตั้งชื่อให้เพื่อนหน่อยค่ะ ชื่อวันวิสา โคศุภ เกิดวันพฤหัสบดี
อยากให้ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยว่าเป็นอย่างไร และถ้าจะเปลี่ยนชื่อให้ขึ้นต้นด้วย ศ ษ ส ห อ ฮ ทักษา 24, 42
ขอหลายๆ ชื่อเลยค่ะ ขอบคุณมากๆ นะคะ

noppakorn
11-26-2010, 11:28 PM
...
ก่อนอื่นดิฉันขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ ที่ช่วยชี้แนะเรื่องชื่อและนามสกุล...มาครั้งนี้ดิฉันขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะคือขอให้อาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลใหม่ให้หน่อยค่ะเพราะว่าทั้งดิฉันและแฟนไม่อยากเปลี่ยนชื่อ..แต่อยากได้นามสกุลใหม่ค่ะ เพราะเราตกลงจะใช้นามสกุลเดียวกัน..
ดิฉันขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลใหม่ให้ด้วยค่ะ.. ขอให้ชื่อและนามสกุลรวมกันแล้วออกมาดีทั้งสองคนเลยนะคะ..
แฟนชื่อภูธกาญจณ์............ ( สมนึก )เกิด วันศุกร์ที่ 25 มกราคม ปีวอก 2523 ดิฉันชื่อชื่อ กัญญาพัชร์ ......... ( ศรีนาราง) เกิด วันเสาร์ที่ 22 มีนาคม ปีระกา
ขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ :)
กัญญาพัชร์

สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับที่ให้เกียรติตั้งนามสกุลให้ แต่ผมได้พิจารณาแล้ว ชื่อคุณภูธกาญจน์ นั้น ตกทักษา 33 ยากที่จะหาคู่นามสกุลมาลงให้ได้ครับ สำหรับคุณกัญญาพัชร์นั้น ชื่อทักษา 41 เป็นมงคลอยู่แล้ว การตั้งนามสกุลไม่มีปัญหาครับ จะหานามสกุลให้ลงตัวกับชื่อคุณทั้งสองนั้นไม่มีเลยครับ เพราะทักษา 33 เป็นทักษาบอดคู่สมพงษ์ครับ แล้วชื่อทักษา 33 นั้นควรเปลี่ยนเป็นอย่างยิ่งเนื่องจาก ถึงแม้จะมีข้อดี คือเป็นคนชอบเข้าวัด ทำอะไรจริงจัง ใจนักเลง เป็นคนมีฝีมือ คนรักเยอะ แต่มีข้อเสียคือ 33 เป็นดาวอังคารคู่ทำให้เลือดร้อน ขี้โมโห วู่วาม ชอบแข่งขัน และไม่ค่อยยั้งคิด ทำให้เกิดความเสียหาย และเลขนี้ต้องระวังอุบัติเหตุร้ายแรงด้วยครับ เพราะดาวอังคารเป็นดาวอุบัติเหตุ ชื่อนี้ควรแก้ไขครับ ไม่สามารถหานามสกุลให้ได้ครับ

เปลี่ยนนามสกุลแล้ว คุณภูธกาญจน์ ต้องเปลี่ยนชื่อด้วยครับ ลองไปพิจารณาดูใหม่น่ะครับ

noppakorn
11-26-2010, 11:55 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ^________________^
อยากรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่ออักษร ศ ษ ส ห ฬ อ ทักษา 14,23 สำหรับ ผู้หญิงเกิดวันพฤหัสค่ะ
ถ้ามีสระ วรรคเดชนำหน้าจะดีมากเลยค่ะ ขอหลายๆๆชื่อเลยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ นะคะ^^

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 หญิงวันพฤหัสมีเดชนำ

ษมาฤชา แปลว่า ผุ้อ่อนน้อมอันเลื่องลือ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
ศุภกร แปลว่า ผู้ทำความดีงาม
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง)
อุภากร ไม่มีคำแปลครับ เปลี่ยนเป็น อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (ทักษาเลขได้เท่ากัน)
สกากร แปลว่า ผู้เล่นสกา (เกมส์ทอดลูกเต๋า)
ศกาภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนยุคสมัย

ชื่อหญิงทักษา 23 หญิงวันพฤหัสมีเดชนำ

สรัญตา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้อันแกล้วกล้า
สิรชมา แปลว่า ลูกสาวผู้ยอดเยี่ยม
ศุภพชร แปลว่า เพชรที่เป็นมงคล
สุทธษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมอันบริสุทธิ์
ศิริปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นมงคล
ศรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล
สุภศกุณ แปลว่า ผู้ดีงามดังนก

noppakorn
11-27-2010, 12:32 AM
สวัสดีค่ะคุณพี่นพ...อยากให้ช่วยตั้งชื่อให้เพื่อนหน่อยค่ะ ชื่อวันวิสา โคศุภ เกิดวันพฤหัสบดี
อยากให้ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยว่าเป็นอย่างไร และถ้าจะเปลี่ยนชื่อให้ขึ้นต้นด้วย ศ ษ ส ห อ ฮ ทักษา 24, 42
ขอหลายๆ ชื่อเลยค่ะ ขอบคุณมากๆ นะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล โคศุภ ทักษา 17 ขอแนะนำเป็นทักษาชื่อ 42 ดีกว่าครับ ทักษา 24 นั้นผลรวม 41 สู้ทักษา 42 ผลรวมได้ 59 ไม่ได้ครับ เพราะดาวพฤหัสและดาวเกตุอยู่ร่วมกันเจ้าของทักษา จะประสบความสำเร็จเกือบทุกด้านครับ ทักษา 41 สู้ไม่ได้ครับ เพราะต้องเดินทาง ติดต่อคนแปลกหน้า หรือเป็นครูอาจารย์ถึงจะดีครับ เอาชื่อเดียวน่ะครับขอแนะนำครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัส มีเดชนำ

ศรณ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ค้ำจุน
ศยบุศย์ แปลว่า ดาวแห่งความสุขตลอดเวลา
สุริศร์ญภา แปลว่า รัศมีความรู้ของเทวดาผู้เป็นใหญ่
สรัญญ์ษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่มีความรู้อันแกล้วกล้า

koi_pukan
11-27-2010, 12:08 PM
ขอบคุณมากเลยนะคะ สำหรับการแนะนำชื่อดีๆ (ข้างบน) ^^

minokoe
11-27-2010, 03:42 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
ขอรบกวนหน่อยนะคะ อยากได้ชื่อผู้หญิงที่เกิดวันเสาร์แล้วรวมเลขได้ 14 ค่ะ ขอบพระคุณมากนะคะ

noppakorn
11-27-2010, 04:46 PM
ขอรบกวนหน่อยนะคะ อยากได้ชื่อผู้หญิงที่เกิดวันเสาร์แล้วรวมเลขได้ 14 ค่ะ ขอบพระคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์
ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น
กวิตา แปลว่า หญิงนักประพันธ์กาพย์กลอน
จารุภา แปลว่า ผู้งามผุดผ่อง,ผู้มีรัศมีงาม
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ภาวิดา แปลว่า ผู้ฝึกฝนมาดีแล้ว
ดลนภา แปลว่า ชั้นฟ้า
กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี

pairploy
11-27-2010, 11:26 PM
กระผม ภูธกาญจน์ สมนึก จากที่ได้รบกวนอาจาย์ เรื่อง ชื่อและนามสกุลของกระผมและแฟน
กระผมและแฟนคุยกันว่า ชื่อของแฟนผม คือ กัญญาพัชร์ ศรีนาราง จะยังคงใช้ชื่อนี้ต่อ ส่วนนามสกุล (ของแฟน)และชื่อของกระผม รวมทั้งนามสกุลของกระผมเอง อยากรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อและนามสกุลของกระผมที่เป็นมงคลชีวิต โดยทั้งนี้จะยังคงชื่อเดิมของแฟนผม คือ กัญญาพัชร์ ไว้ ส่วนนามสกุลเราทั้งสองอยากใช้นามสกุลเดียวกันครับ ทั้งนี้แล้วคงต้องขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ

ขอบพระคุณมา ณ ที่นี้
ภูธกาญจน์ สมนึก

[/quote]

minokoe
11-28-2010, 11:07 AM
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับชื่อคนเกิดวันเสาร์ที่ให้

... ;) ...

rainny22
11-28-2010, 11:26 AM
รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยครับ
ชื่อเดิม สัมพันธ์ สารพจน์
เกิดวันศุกร์ที่ 12 พ.ย. 2514 เวลา 22.33
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศ , ษ , ส
ขอบคุณครับ

maneepps
11-28-2010, 06:32 PM
ดิฉันเกิดวันจันทร์ค่ะชื่อเดิมมีสระมาก กำลังจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ขออนุญาติรบกวนปรึกษาและขอคำแนะนำคุณนพ
ตั้งชื่อสำหรับผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ค่ะ

ดิฉันได้ชื่อจากพระท่านมาค่ะ รบกวนขอคำแนะนำได้หรือไม่ค่ะว่าชื่อที่ได้มาเป็นอย่างไรบ้าง ถูกต้องตามตำราหรือไม่ค่ะ

ชื่อที่ได้มา คือ 1 ศรันย์ภรณ์ 2 ศรันย์ภัฏ 3 ศรัณย์ญมน 4 ศรันญ์ญภรณ์ 5 ศรัณย์มน ค่ะ
ขอคุณนพช่วยแปลความหมายแต่ละชื่อให้ได้หรือไม่ค่ะ
หากยังไม่ถูกต้องตามตำรา ขอรบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อใหม่ที่ดีสำหรับวันจันทร์ให้ได้หรือไม่ค่ะ
ดิฉันเกิดวันจันทร์​25กค2520 นามสกุลประภาทรงสิทธิ์ค่ะ

ขอขอบพระคุณมากค่ะ คุณนพ
รบกวนด้วยค่ะ
อนุโมทนาค่ะ

mjarlai
11-28-2010, 09:52 PM

ลูกชายเกิดวันพฤหัสให้ชื่อว่า อชิระวิชญ์ ดีหรือปล่าวคะ
นามสกุลเพชรอาวุธ ค่ะ
รบกวนขอความหมาย และช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ

noppakorn
11-29-2010, 04:08 PM
กระผม ภูธกาญจน์ สมนึก จากที่ได้รบกวนอาจาย์ เรื่อง ชื่อและนามสกุลของกระผมและแฟน
กระผมและแฟนคุยกันว่า ชื่อของแฟนผม คือ กัญญาพัชร์ ศรีนาราง จะยังคงใช้ชื่อนี้ต่อ ส่วนนามสกุล (ของแฟน)และชื่อของกระผม รวมทั้งนามสกุลของกระผมเอง อยากรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อและนามสกุลของกระผมที่เป็นมงคลชีวิต โดยทั้งนี้จะยังคงชื่อเดิมของแฟนผม คือ กัญญาพัชร์ ไว้ ส่วนนามสกุลเราทั้งสองอยากใช้นามสกุลเดียวกันครับ ทั้งนี้แล้วคงต้องขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ

ขอบพระคุณมา ณ ที่นี้
ภูธกาญจน์ สมนึก

สวัสดีครับ

ถ้าอย่างนี้ก็สามารถตั้งชื่อสกุลให้ลงตัวทั้งสองคนสองวันได้ครับ โดยใช้ชื่อคุณ กัญญาพัชร์ เป็นหลักน่ะครับ ทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษาสกุล 59 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่ง ส่วนคุณภูธกาญจน์นั้น ให้ใช้ทักษา 36 ซึ่งเหมาะกับชาย ทักษารวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

นามสกุลทักษา 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ ดาวบุญและดาวสำเร็จ (สกุลเดิม สมนึก และศรีนาราง)
ศรีสมนรากรณ์ แปลว่า ผู้กระทำตนเป็นคนดีเหมาะกับความเป็นมงคลอันประเสริฐ
ศรีสมนรากานต์ แปลว่า ผุ้เป็นที่รักและเป็นคนดีที่เหมาะสมกับความประเสริฐ
สมนึกนารารัตน์ แปลว่า แก้วที่มีรัศมีรุ่งเรืองดังที่คิด
กาญจน์พัชรชวาล แปลว่า ทองเพชรที่โชติช่วง
กาญจน์พัชรปพน แปลว่า เพชรทองอันบริสุทธิ์

ชื่อทักษา 36 สำหรับคุณภูธกาญจน์

ภูธชากาญจน์ แปลว่า ธงทองแห่งแผ่นดินภูณชกาญจน์ แปลว่า แผ่นดินทองแห่งการให้ความรู้
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
ปฐมนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มเป็นที่หนึ่ง
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย

เปลี่ยนชื่อและสกุลแล้ว อย่าลืม ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อน่ะครับ เพื่อแก้กรรม และแจ้งแก่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ทราบว่า เปลี่ยนชื่อสกุลใหม่แล้ว เพื่อให้ท่านที่เราอุทิศมาช่วยหนุนฐานชะตาเราครับ

noppakorn
11-29-2010, 04:31 PM
รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยครับ
ชื่อเดิม สัมพันธ์ สารพจน์
เกิดวันศุกร์ที่ 12 พ.ย. 2514 เวลา 22.33
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศ , ษ , ส
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล สารพจน์ ทักษา 40 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 64 เป็นทักษามงคลครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์

ษมปพน แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่บริสุทธิ์
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สันตกฤต แปลว่า ผู้สร้างความยินดี
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืม ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อน่ะครับ เพื่อแก้กรรม และแจ้งแก่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ทราบว่า เปลี่ยนชื่อสกุลใหม่แล้ว เพื่อให้ท่านที่เราอุทิศมาช่วยหนุนฐานชะตาเราครับ

suki
11-30-2010, 11:44 AM
สวัสดีค่ะ เพื่อนฝากถามมาค่ะ เค้าอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ ที่มีความหมายดีที่สุดและเก๋ๆ ชื่อเก่า อรวรรณ แก้วสะอาด รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ถ้าเป็นไปได้ อยากได้อายตนะ6 ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ลืมบอกไปค่ะ เพื่อนเกิดวันศุกร์ที่ 17 มกราคม 2518 ค่ะ

annasui
11-30-2010, 12:09 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ สภัคร์ชญา ด้วยนะค่ะ

noppakorn
11-30-2010, 03:42 PM
ดิฉันเกิดวันจันทร์ค่ะชื่อเดิมมีสระมาก กำลังจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ขออนุญาติรบกวนปรึกษาและขอคำแนะนำคุณนพ
ตั้งชื่อสำหรับผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ค่ะ

ดิฉันได้ชื่อจากพระท่านมาค่ะ รบกวนขอคำแนะนำได้หรือไม่ค่ะว่าชื่อที่ได้มาเป็นอย่างไรบ้าง ถูกต้องตามตำราหรือไม่ค่ะ

ชื่อที่ได้มา คือ 1 ศรันย์ภรณ์ 2 ศรันย์ภัฏ 3 ศรัณย์ญมน 4 ศรันญ์ญภรณ์ 5 ศรัณย์มน ค่ะ
ขอคุณนพช่วยแปลความหมายแต่ละชื่อให้ได้หรือไม่ค่ะ
หากยังไม่ถูกต้องตามตำรา ขอรบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อใหม่ที่ดีสำหรับวันจันทร์ให้ได้หรือไม่ค่ะ
ดิฉันเกิดวันจันทร์​25กค2520 นามสกุลประภาทรงสิทธิ์ค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

สวัสดีครับ

ปีมะเส็ง เก่งอยู่แล้ว ฝีปากก็ดี ทำอะไรก็รวดเร็ว ทำมาหากินเก่งครับปีนี้ นามสกุล ประภาทรงสิทธิ์ ทักษา 48 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือ ทักษา 42,51,56จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ศรันย์ภรณ์ แปลว่า ผู้เลี้ยงดูและเป็นที่พึ่งพิง ทักษา 56
ศรันย์ภัฏ แปลว่า ผู้มีบ่าวมาพึ่งพิง ทักษา 51
ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรู้เป็นที่พึ่งพิง ทักษา 51
ศรันญ์ญภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความรู้เป็นที่พึ่งพิง ทักษา 56 (ชื่อนี้ดียิ่งครับ)
ศรัณย์มน แปลว่า ผู้มีหัวใจเป็นที่พึ่งพิง ทักษา 47ไม่เป็นมงคลครับ

เลือก 1 ศรันย์ภรณ์ 2 ศรันย์ภัฏ 3 ศรัณย์ญมน 4 ศรันญ์ญภรณ์ ชื่อใดชื่อหนึ่งครับ ทั้งสองทักษา เป็นทักษาที่ดี แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ภาวนาครับ เพราะเกี่ยวข้องกับดาวเกตุและดาวมฤตยูครับ

noppakorn
11-30-2010, 03:54 PM

ลูกชายเกิดวันพฤหัสให้ชื่อว่า อชิระวิชญ์ ดีหรือปล่าวคะ
นามสกุลเพชรอาวุธ ค่ะ
รบกวนขอความหมาย และช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล เพชรอาวุธ ทักษา 34 เป็นทักษา บอด หาจับคู่ได้น้อยครับ ทักษาชื่อ อชิระวิชญ์ ทักษา 45 เป็นทักษามงคลยิ่ง ชื่อนี้เป็นดาวพุธ ดาวปัญญาและดาวพฤหัส อันเป็นดาวศุภโชค บอกถึงความมีปัญญา ความสำเร็จ มักมีโชค แต่นิสัยจะดื้อ เอาแต่ใจตน หากสามารถปรับรถแก้การกระทำตรงนี้ได้ ชีวิตดีแน่นอนครับ ผลรวมกับนามสกุล ได้ทัษา 79 เป็นทักษาดีปานกลาง เพราะว่ามีดาวเสาร์ เป็นดาวบาปมาแทรกอยู่ในผลรวม ทำให้อาจมีโรคภัยเบียดเบียนได้ สามารถแก้ไขได้โดยการสร้างบุญกุศลเสมอๆ เพื่อผลบุญจะได้ลบล้างเรื่องโรคภัยนี้ได้ครับ หากประสงค์เปลี่ยนชื่อใหม่ ควรใช้ทักษาชื่อ 65 จะดียิ่งครับ

[color=red]อชิรวิชญ์ แปลว่า ผู้ฉลาดและเรียนรู้ได้อย่างรวดเร็ว ทักษา 45

noppakorn
11-30-2010, 04:15 PM

อนุโมทนาค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อที่พระท่านให้มา ผมได้ตอบแล้ว เป็นชื่อที่ดีทั้งสองทักษาครับ คื่อทักษา 51 และ 56 สมพงศ์กับนามสกุล ประภาทรงสิทธิ์

ขอแนะนำชื่อเพิ่มเติมเป็นทักษา 56 มีพยัญชนะ ศรี นำ

นันทน์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มุ่งหมายความประเสริฐและความสุข
นันทน์วรันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วยความประเสริฐและความสุข
ธัญญ์วรรณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยผิวพรรณและมีโชค
ธรณ์ภัทรนันทน์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งดีงามในโลก

noppakorn
11-30-2010, 04:41 PM
สวัสดีค่ะ เพื่อนฝากถามมาค่ะ เค้าอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ ที่มีความหมายดีที่สุดและเก๋ๆ ชื่อเก่า อรวรรณ แก้วสะอาด รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ถ้าเป็นไปได้ อยากได้อายตนะ6 ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ลืมบอกไปค่ะ เพื่อนเกิดวันศุกร์ที่ 17 มกราคม 2518 ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม อรวรรณ แก้วสะอาด ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาดี แต่ชื่อ ทักษา 29 ไม่ดีนักครับ นามสกุลทักษา 30 สมควรเปลี่ยนชื่อใหม่ ให้ได้ทักษา 24 ผลรวม 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ (ชื่อคิดให้ใหม่)

นนทนฌาภา (นน ทะ นะ ชา พา) แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในการพิจารณาความสุข (อายตนะ 7)
ปพนธญา (ปะ พน ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีโชคดีอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
สุภปัณฑา (สุบ ปัน ดา) แปลว่า ผู้ปัญญาและสวยงาม (อายตนะ 6)
ณกาณฑ์ แปลว่า ที่บทตอนหนึ่งของหนังสือ,ความรู้ตอนหนึ่งของหนังสือ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน(คนศาสนาไหนก็ศาสนานั้น) อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เทวดา เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม เสริมชะตาและบอกกล่าวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้รับรู้ครับ

suki
11-30-2010, 05:06 PM

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม อรวรรณ แก้วสะอาด ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาดี แต่ชื่อ ทักษา 29 ไม่ดีนักครับ นามสกุลทักษา 30 สมควรเปลี่ยนชื่อใหม่ ให้ได้ทักษา 24 ผลรวม 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ (ชื่อคิดให้ใหม่)

นนทนฌาภา (นน ทะ นะ ชา พา) แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในการพิจารณาความสุข (อายตนะ 7)
ปพนธญา (ปะ พน ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีโชคดีอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
สุภปัณฑา (สุบ ปัน ดา) แปลว่า ผู้ปัญญาและสวยงาม (อายตนะ 6)
ณกาณฑ์ แปลว่า ที่บทตอนหนึ่งของหนังสือ,ความรู้ตอนหนึ่งของหนังสือ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน(คนศาสนาไหนก็ศาสนานั้น) อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เทวดา เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม เสริมชะตาและบอกกล่าวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้รับรู้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ

maneepps
11-30-2010, 05:18 PM

อนุโมทนาค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อที่พระท่านให้มา ผมได้ตอบแล้ว เป็นชื่อที่ดีทั้งสองทักษาครับ คื่อทักษา 51 และ 56 สมพงศ์กับนามสกุล ประภาทรงสิทธิ์

ขอแนะนำชื่อเพิ่มเติมเป็นทักษา 56 มีพยัญชนะ ศรี นำ

นันทน์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มุ่งหมายความประเสริฐและความสุข
นันทน์วรันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วยความประเสริฐและความสุข
ธัญญ์วรรณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยผิวพรรณและมีโชค
ธรณ์ภัทรนันทน์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งดีงามในโลก

ขออนุญาติคุณนพนะค่ะ
ชอบชื่อ ธรณ์ภัทรนันท์ คะ
แต่ว่าสะกด ว่า ธรณ์ภัทรนันท์ หรือ ธรณ์ภัทรนันทน์ พอดีดิฉันลองดูเป็น ทักษา 56 และ ทักษา 61 ค่ะ
ขอขอบพระคุณค่ะ

twin
11-30-2010, 10:46 PM
สวัสดีค่ะ มารบกวนสอบถามความหมาย และ มาจากคำอะไรรวมกันน่ะค่ะ
ศิวชญา
ศุภัชยา
ศุภชัญญา

กำลังดูชื่อ เด็กหญิง ทักษา24 สำหรับ พุธกลางคืน และ ศุกร์
ที่ขึ้นด้วย ศุ สุ ศิ สิ ลงท้าย ญา ยา
พยายามหาจากชื่อที่คุณนพ ตั้งและแปลเอาไว้
กับลองตั้งเองบ้าง จนงงไปหมด ถ้ามีแนะนำรบกวนด้วยนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ

annasui
12-01-2010, 01:05 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ สิภัคตาพร ด้วยนะค่ะ

annasui
12-01-2010, 01:08 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ สภัคร์ชญา ด้วยนะค่ะ

noppakorn
12-01-2010, 01:35 PM

อนุโมทนาค่ะ

สวัสดีครับ

ขออนุญาติคุณนพนะค่ะ
ชอบชื่อ ธรณ์ภัทรนันท์ คะ
แต่ว่าสะกด ว่า ธรณ์ภัทรนันท์ หรือ ธรณ์ภัทรนันทน์ พอดีดิฉันลองดูเป็น ทักษา 56 และ ทักษา 61 ค่ะ
ขอขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธรณ์ภัทรนันท์ แปลว่า ยินดีในความดีงาม(เจริญ)ของแผ่นดิน(โลก) ทักษา 56
ธรณ์ภัทรนันทน์ แปลว่า ความยินดีในความดีงาม(เจริญ)ของแผ่นดิน(โลก) ทักษา 61

ต่างกันตรงที่กำลังยินดี กับยินดีแล้วครับ

noppakorn
12-01-2010, 02:21 PM
สวัสดีค่ะ มารบกวนสอบถามความหมาย และ มาจากคำอะไรรวมกันน่ะค่ะ
ศิวชญา
ศุภัชยา
ศุภชัญญา

กำลังดูชื่อ เด็กหญิง ทักษา24 สำหรับ พุธกลางคืน และ ศุกร์
ที่ขึ้นด้วย ศุ สุ ศิ สิ ลงท้าย ญา ยา
พยายามหาจากชื่อที่คุณนพ ตั้งและแปลเอาไว้
กับลองตั้งเองบ้าง จนงงไปหมด ถ้ามีแนะนำรบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

จะให้หาชื่อให้ต้องมีนามสกุลมาด้วยครับ จะได้วิเคราะห์ชื่อมงคลได้ครับ หากไม่ทราบ ให้ชือดีได้แต่อาจไม่สมพงศ์กับนามสกุล กับจะเป็นกรรมต่อกันครับ

ศิวชญา มาจาก ศิว+ชญา แปลว่า ความรู้ของพระศิวะ,ความรู้อันประเสริฐ ทักษา 24 ตกทักษามงคล
ศุภัชยา มาจาก ศุภ +ชัย แปลว่า ชัยชนะอันดีงาม
ศุภชัญญา มาจาก ศุภ+ชา+อัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาดีงาม
สุธีรา (สุ+ธีร) แปลว่า นักปราชญ์ที่ดี,ผู้ฉลาดยิ่ง
สุธีญา (สุ ธี ญา) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ดี
สิทธญตา (สิทธ+ธัญ+ตา) แปลว่า หญิงผู้มีโชคเป็นความสำเร็จ

noppakorn
12-01-2010, 02:28 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ สิภัคตาพร ด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

สิภัคตาพร แปลไม่ได้ครับ สิตา แยกออกก็แปลไม่ได้ครับ สิตาภัคพร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีโชคอันขาวสะอาด

noppakorn
12-01-2010, 02:31 PM

สวัสดีครับ

สภัคร์ชญา มากจาก สภา(ที่ประชุม) +อัคร (ยิ่ง,ใหญ่) + ชญา(นักปราชญ์) แปลว่า นักปราชญ์ที่มีการประชุมอันยิ่งใหญ่

twin
12-01-2010, 05:05 PM
[/quote]
สวัสดีครับ

จะให้หาชื่อให้ต้องมีนามสกุลมาด้วยครับ จะได้วิเคราะห์ชื่อมงคลได้ครับ หากไม่ทราบ ให้ชือดีได้แต่อาจไม่สมพงศ์กับนามสกุล กับจะเป็นกรรมต่อกันครับ

ศิวชญา มาจาก ศิว+ชญา แปลว่า ความรู้ของพระศิวะ,ความรู้อันประเสริฐ ทักษา 24 ตกทักษามงคล
ศุภัชยา มาจาก ศุภ +ชัย แปลว่า ชัยชนะอันดีงาม
ศุภชัญญา มาจาก ศุภ+ชา+อัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาดีงาม
สุธีรา (สุ+ธีร) แปลว่า นักปราชญ์ที่ดี,ผู้ฉลาดยิ่ง
สุธีญา (สุ ธี ญา) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ดี
สิทธญตา (สิทธ+ธัญ+ตา) แปลว่า หญิงผู้มีโชคเป็นความสำเร็จ
[/quote]
เคยสอบถามคุณนพแล้วค่ะว่า นามสกุล 32 คุณนพแนะนำให้ชื่อเป็นทักษา 24 ค่ะ
ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแปลของชื่อ และ ชื่อที่ตั้งให้ด้วยค่ะ

noppakorn
12-01-2010, 05:29 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
เคยสอบถามคุณนพแล้วค่ะว่า นามสกุล 32 คุณนพแนะนำให้ชื่อเป็นทักษา 24 ค่ะ
ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแปลของชื่อ และ ชื่อที่ตั้งให้ด้วยค่ะ
[/quote]
ขออภัยครับ ตอบมากครับ เลยจำไม่ได้ครับ

twin
12-01-2010, 09:55 PM
มารบกวนอีกแล้วค่ะ สอบถามความหมาย ไม่ทราบว่าจะมีความหมายหรือเปล่า
สุณิชญา / สุนิชญา
สุณัชญา / สุนัชญา

noppakorn
12-01-2010, 10:52 PM
มารบกวนอีกแล้วค่ะ สอบถามความหมาย ไม่ทราบว่าจะมีความหมายหรือเปล่า
สุณิชญา / สุนิชญา
สุณัชญา / สุนัชญา

สวัสดีครับ

สุณิชญา แปลว่า ผู้รู้ความดีอันบริสุทธิ์
สุนิชญา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีนิรันดร
สุณัชญา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความรู้ดี
สุนัชญา คำว่า นัช ไม่มีคำศัพท์ครับ

FATE
12-02-2010, 02:47 AM
รบกวนพี่นพ แปลให้อีกทีครับ
อัณณ์ภัส บุตรธิเดช
ชาย วันอังคาร
ถ้าอ่านว่า อัน นะ พัด จะอ่านได้รึเปล่าครับ

noppakorn
12-02-2010, 09:59 AM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์

อยากรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อสำหรับผู้หญิงวันพฤหัสคะ
ชื่อเดิม อัญชลี นามสกุล วงศ์สล้างกุล คะ
เกิด 4 กุมภาพันธ์ 2525 ประมาณ 6 โมงเย็น
ทำงานค้าขายเป็นธุรกิจส่วนตัว ต้องพบปะผู้คน มีเพื่อนน้อย
อุปสรรค์มากด้านครอบครัว ความรัก สุขภาพไม่ดีตั้งแต่เด็กคะ

ขอบพระคุณมากคะ

สวัสดีครับ
ชื่ออัญชลี ทักษา 29 ทักษานี้มีปัญหากับสุขภาพ ด้านระบบขับถ่าย นามสกุลทักษา 50 เป็นทักษามงคล ผลรวมทักษา 79 มีโรคเบียดเบียน แต่ชีวิตประสบความสำเร็จ
นามสกุลทักษา 50 ชื่อที่เหมาะสมและดียิ่งคือ ทักษา 45 เป็นทักษามงคล มีดาวพุธ เป็นปัญญา ดาวพฤหัส เป็นศุภโชค ผลรวมเป็นความสำเร็จ ชื่อสกุลรวมหันได้ทักษา 95 เป็นทักษามงคลยิ่ง เป็นเลขแห่งความสำเร็จ มีผู้คนนับถือ แต่ควรหมั่นสวดมนต์สร้างกุศลเสมอๆ เพราะเลขนี้มีพลังศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
ปารย์ปณาลี แปลว่า สายน้ำอันเหมาะสม
พิมพ์กุลชา แปลว่า ผู้มีสกุลดีเป็นแบบอย่าง
กุลวิรัญจ์ แปลว่า เชื่อสายแห่งพรหมวิรัญจ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมหนุนชะตา แจ้งเทวดารับรู้

noppakorn
12-02-2010, 10:07 AM
รบกวนพี่นพ แปลให้อีกทีครับ
อัณณ์ภัส บุตรธิเดช
ชาย วันอังคาร
ถ้าอ่านว่า อัน นะ พัด จะอ่านได้รึเปล่าครับ

สวัสดีครับ

อัณณ์ภัส แปลว่า แสงแห่งแม่น้ำ ทักษา 41 (อายตนะ 8) เป็นมงคลยิ่ง
บุตรธิเดช แปลว่า ลูกชายผู้มีอำนาจยิ่งใหญ่ ทักษา 23

ผลรวมชื่อสกุลได้ 64 เป็นมงคลยิ่งครับ

อัณณ์ภัส อ่านว่า อันพัด ครับ อัน นะ พัด อ่านไม่ได้ เนื่องจากมีการันต์ทำให้เป็นตัวตายไปครับ
อรรณณภัสร อ่านว่า อัน นะ พัด แปลว่า แม่น้ำแห่งสวรรค์,รัศมีความรู้ดังแม่น้ำ ทักษา 40 รวมนามสกุลได้ 63 ครับ

FATE
12-02-2010, 01:53 PM
ขอบคุณมากครับ
พรุ่งนี้จะไปแจ้งเกิดแล้วครับ

noppakorn
12-02-2010, 03:10 PM
ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
ปารย์ปณาลี แปลว่า สายน้ำอันเหมาะสม
พิมพ์กุลชา แปลว่า ผู้มีสกุลดีเป็นแบบอย่าง
กุลวิรัญจ์ แปลว่า เชื่อสายแห่งพรหมวิรัญจ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมหนุนชะตา แจ้งเทวดารับรู้[/font]
[/quote]

ตรงมากเลยคะ สุขภาพเรื่องขับถ่ายไม่ดี มีปัญหาระบบเลือด หัวใจ ก่อนเปิดมาตื่นเต้นมากเลยคะ

รบกวนสอบถามคำอ่านนิดนะคะ ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมคะ

อัญญ์ยุพา อ่านว่า อัน-ยุ-พา
เรืองปารย์ อ่านว่า เรือง-ปาน
แวววรัมพร อ่านว่า แวว-วะ-รัม-พร
ปารย์ปณาลี อ่านว่า ปาน-ปะ-นา-ลี
พิมพ์กุลชา อ่านว่า พิม-กุน-ชา หรือ พิม-กุน-ละ-ชา
กุลวิรัญจ์ อ่านว่า กุน-วิ-รัน

ขอบพระคุณมากคะ จะรีบเอาไปให้คุณแม่ช่วยเลือกเลยคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

พิมพ์กุลชา อ่านว่า พิม กุน ละ ชา ครับ
ชื่ออื่นอ่านถูกต้องแล้วครับ

ammy
12-02-2010, 03:56 PM
สวัสดีค่ะ... คุณนพ
เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่
มีเรื่องรบกวนขอตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อ-นามสกุลเดิมคือ เอมอร ลาวหาง (เกิดวันศุกร์ค่ะ)
อยากได้ชื่อใหม่ รบกวนคุณนพช่วยหาชื่อให้ได้ไหมคะ

ขอขอบพระคุณมาล่วงหน้าค่ะ ... :)

noppakorn
12-02-2010, 05:07 PM
สวัสดีค่ะ... คุณนพ
เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่
มีเรื่องรบกวนขอตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อ-นามสกุลเดิมคือ เอมอร ลาวหาง (เกิดวันศุกร์ค่ะ)
อยากได้ชื่อใหม่ รบกวนคุณนพช่วยหาชื่อให้ได้ไหมคะ

ขอขอบพระคุณมาล่วงหน้าค่ะ ... :)

สวัสดีครับ

ชื่อเอมอร ทักษา 23 ดีสำหรับผู้หญิง แต่มี ร เป็นกาลกิณีกับวันเกิดคุณ นามสกุล ลาวหาง ทักษา 21 ไม่ดีครับ แต่ไม่ใช่ปัญหา ชื่อทักษาที่ดีที่สุดและสมพงศ์กับนามสกุลนี้คือชื่อทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร เป็นปัญญาและความรัก ความเมตตาในใจ ผลรวมได้ 63 เป็นดาวคู่มิตรอีกคู่หนึ่ง บอกถึงความสำเร็จ ความสมหวังงาน เงิน และความรัก เรื่องความรักต้องถนอมใจกัน อย่าดื้อหรือทิฐิ ชีวิตรักยืนยาวแน่นอนครับชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง
ธิติพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พากเพียร
ฉัตรธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มนธินที่ร่มเย็น
พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน และผู้คิดชื่อให้ เพื่อแก้กรรม และหนุนชะตา ให้เทวารับรู้ครับ

MAEHONGSON
12-04-2010, 02:32 PM
ชื่อ สายสุนีย์ สมตัว เกิดวันเสาร์ที่ 18 มิถุนายน 2526 ต้องการเปลี่ยนชื่อ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-04-2010, 03:37 PM
ชื่อ สายสุนีย์ สมตัว เกิดวันเสาร์ที่ 18 มิถุนายน 2526 ต้องการเปลี่ยนชื่อ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สมตัว ทักษา 25 ทักษานี้หาชื่อสมพงศ์ 100% ไม่ได้เลยครับ คงได้อย่างเสียอย่างคือดีปานกลาง แต่หากอยากได้เต็มร้อย ต้องแก้กรรมตามที่แนะนำ ก็จะได้ผลสำเร็จอย่างแน่นอนครับ ชื่อทักษา 40 เป็นทักษาดี เป็นดาวพุธ ดาวปัญญา พบดาวมฤตยู ดาวศักดิ์สิทธิ์ หากสามารถแก้กรรมคือแก้ไขตัวเอง เวลาได้ยินได้ฟังอะไร อย่าเชื่อใครง่ายควรรู้จักทบทวน ไตร่ตรองหาเหตุผลเสียก่อน ดีหรือไม่ดีอย่างไร จึงค่อยทำตาม ก็จะมีสุขได้ อย่าหลงงมงายในเรื่องใดๆโดยง่าย คิดและปรึกษาผู้หลักผู้ใหญ่เสียก่อนจึงไม่เสียการ ทำได้ เต็มร้อยครับ ผลรวมชื่อและนามสกุลได้ทักษา 65 เป็นทักษามงคล ดาวศุกร์และพฤหัส เป็นดาวศุภโชคเคียงคู่ ส่งผลให้ทำการใดก็สำเร็จโดยง่าย มีผู้สนับสนุน แต่ข้อแม้คือ ต้องพยายามทำที่แนะนำให้ได้น่ะครับ ชีวิตนี้จึงราบรื่นและดีเยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรํบหญิง วันเสาร์

สิริรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นมิ่งมงคล
สิริโศภิน แปลว่า ผู้มีความสวยงามอันเป็นมงคล
ภัควลัญช์ แปลว่า ผู้มีลักษณะมีโชค
กันต์หทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก,ที่รักดังดวงใจ
นันทรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่สวยงาม
ณัฐมนต์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเวทมนต์
อมรรัตน์ แปลว่า เพชร,แก้วสวรรค์
สายวิรัล แปลว่า ผู้มีแนวทางอันงดงาม

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ และผู้ให้ชื่อนี้ด้วยครับ เพื่อแก้กรรม และให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้ครับ

500104472132
12-04-2010, 04:54 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ศิริภัทร และ สิริภัทร ??? ด่วนมากเลยค่ะ

noppakorn
12-04-2010, 10:13 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ศิริภัทร และ สิริภัทร ??? ด่วนมากเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ศิริภัทร และ สิริภัทร แปลว่า เจริญด้วยมงคล,ดีงามและประเสริฐ

aeae
12-05-2010, 10:55 AM
อยากทราบความหมายชื่อ ศรัณย์ภัทร คับ

knock
12-05-2010, 11:08 AM
รบกวนพี่ทีมงานช่วยหน่อยค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อ

เกิดวันพุธที่ 12 ธันวาคม 2527 เวลา 17.47 น.
จะตั้งชื่ออย่างไรให้เป็นมงคลคะ ถ้านามสกุล เกตุสมบุญ

ขอบคุณค่ะ
:) :) :)

dugoodi
12-05-2010, 03:09 PM
ขอรบกวนหน่อยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อ อธิพร รัตนไกรศรี ได้เลข 26 + 48 รวมได้74

เลขไม่ดีเลยอยากจะเปลี่ยนชื่อ สำหรับคนวันอังคารที่ได้เลข 15 42หรือเลขอะไรก็ได้ที่รวมกับนามสกุลแล้วได้ดีค่ะ
อยากให้นำหน้าชื่อด้วยศรีค่ะ ถ้าเป็นไปได้ขอ ม. จะดีมากเลยค่ะ

รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะค่า
ขอบคุณมากๆเลยค่า :)

noppakorn
12-05-2010, 04:39 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ศรัณย์ภัทร คับ

สวัสดีครับ

ศรัณย์ภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามเป็นที่พึ่ง,ผู้มีความเจริญเป็นที่พึ่ง

noppakorn
12-05-2010, 05:22 PM
ขอรบกวนหน่อยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อ อธิพร รัตนไกรศรี ได้เลข 26 + 48 รวมได้74

เลขไม่ดีเลยอยากจะเปลี่ยนชื่อ สำหรับคนวันอังคารที่ได้เลข 15 42หรือเลขอะไรก็ได้ที่รวมกับนามสกุลแล้วได้ดีค่ะ
อยากให้นำหน้าชื่อด้วยศรีค่ะ ถ้าเป็นไปได้ขอ ม. จะดีมากเลยค่ะ

รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะค่า
ขอบคุณมากๆเลยค่า :)

สวัสดีครับ

นามสกุล รัตนไกรศรี ทักษา 48 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 15 ไม่แนะนำให้ใช้ทักษา 42 เพราะไม่ทราบอายุที่แท้จริง อายุน้อยไม่ควรใช้ ทักษา 15 มีเรื่องให้ระวังคือ อย่าขี้สงสารคนนัก อย่าใจอ่อน หูเบา ต้องหนักแน่น จะสงสารใครควรไตร่ตรองให้ดี มิฉะนั้นอาจถูกหลอกให้เสียหาย ควรหาผู้ใหญ่ปรึกษา ทั้งเรื่องเงินและความรัก จะได้ไม่เสียหาย หากทำได้ ชีวิตนี้เต็มร้อยครับ ผลรวมทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร มีมิตรรักและให้การช่วยเหลือทำสิ่งใดก็สำเร็จ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคาร

มนดร แปลว่า ผู้มีใจถึงฝั่ง (อายตนะ6)
มธุรา แปลว่า ผู้มีเสน่ห์ (อายตนะ๘)
มรุญา แปลว่า ผู้รู้เหมือนเทวดา (อายตนะ 6)
มณฑภา แปลว่า ผู้ประดับด้วยรัศมี (อายตนะ 6)
เมธาชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นปราชญ์ (อายตนะ 1)

dugoodi
12-05-2010, 06:22 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆเลยค่ะ
อธิพร รัตนไกรศรีนะค่า
ขอสอบถามเเพิ่มค่า เกิดปี2532 อายุ21 นี้ควรใช้ทักษาอะไรให้รวมกับนามสกุลแล้วดีค่ะ

ตอนนี้ชอบชื่อ ณัฐภัสสรา ซึ่งได้42 แต่ อายตนะ ได้5 ซึ่งไม่ค่อยดี ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ รึชื่อที่ใกล้เคียงที่ดีขึ้นมัยค่า

ณัฐภัสสรา แปลว่าอะไรค่า แล้วอ่าน นัด-ทะ-พัด-สะ-รา หรือ นัด-พัด-สะ-รา ดีกว่ากันค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะๆ

noppakorn
12-05-2010, 10:10 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆเลยค่ะ
อธิพร รัตนไกรศรีนะค่า
ขอสอบถามเเพิ่มค่า เกิดปี2532 อายุ21 นี้ควรใช้ทักษาอะไรให้รวมกับนามสกุลแล้วดีค่ะ

ตอนนี้ชอบชื่อ ณัฐภัสสรา ซึ่งได้42 แต่ อายตนะ ได้5 ซึ่งไม่ค่อยดี ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ รึชื่อที่ใกล้เคียงที่ดีขึ้นมัยค่า

ณัฐภัสสรา แปลว่าอะไรค่า แล้วอ่าน นัด-ทะ-พัด-สะ-รา หรือ นัด-พัด-สะ-รา ดีกว่ากันค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะๆ

สวัสดีครับ

อธิพร รัตนไกรศรี คุณไม่ได้บอกเพศและวันเกิด (ชื่อนี้ใช้ได้สองเพศ) ทักษาชื่อใช้ ทักษา 42 เช่นกันครับ
ดูตำราทักษาปกรณ์ ไม่ต้องไปสนใจค่าอายตนะ มันคนละตำรากัน ทักษาปกรณ์ เป็นดวงดาวกับชีวิต อายตนะ คนสร้างขึ้นภายหลัง
ณัฐภัสรา อ่านได้ทั้งสองอย่าง แต่อ่าน นัดทะพัดสะรา เพราะกว่าครับ

noppakorn
12-06-2010, 03:02 PM
สวัสดีคะ ขอรบกวนอีกครั้งคะ คุณแม่สงสัยว่า ชื่อทักษา 45 ดีกว่าทักษา 50 หรือไม่อย่างไรคะ

เมื่อนำมารวมกับนามสกุลแล้ว และยังมีชื่ออื่นให้เลือกได้อีกไหมคะ นามสกุล วงศ์สล้างกุล ขอบพระคุณมากคะ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมหนุนชะตา แจ้งเทวดารับรู้[/font]

สวัสดีครับ
นามสกุล วงศ์สล้างกุล ทักษา 50 หากตั้งชื่อทักษา 50 ผลรวมก็จะเป็น 100 สังเกตุน่ะครับ 50 เป็นดาวพฤหัส คู่กับดาวมฤตยู ดาวพฤหัสเป็นดาวศุภโชค ดาวมฤตยูเป็นดาวพลังศักดิ์สิทธิ์ ในชื่อสกุล จะมีดาวพฤหัส 4 ดวง ดาวมฤตยู 4 ดวง แถมพระอาทิตย์หนึ่งดวง ชีวิตจะพัวพันกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ หรือกลายเป็นงมงาย เลขดีก็จริง แต่ควรใช้ชีวิตที่ปกติธรรมดาครับ
ทักษา 45 เป็นดาวพุธ ดาวปัญญาและดาวพฤหัส ดาวบุญ ผลรวมเป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ ชื่อสกุลรวมกันได้ 95 เป็นดาวเกตุ และดาวพฤหัส เป็นดาวความสำเร็จคู่ ดาวบุญโชค ยะมี ดาวพุธ 2 ดวง ดาวพฤหัส 3 ดวง ดาวมฤตยู 1 ดวง ดาวเกตุ2 ดวง และอาทิตย์หนึ่งดวงในชีวติ ปัญญา 2 โชค 3 ศักดิ์สิทธิ์ 1 ความสำเร็จ 2 รุ่งเรือง 1 ดีกว่ามั้ยครับ แยกให้ละเอียดแล้วน่ะครับ การดูชื่อตั้งชื่อ ไม่ได้แค่อ่านหนังสือก็ตั้งได้ครับ ต้องดูมุมลึกอีกมาก ที่วิเคราะห์ให้นี้แค่เบื้องต้นเองครับ การดูชื่อแต่ละครั้ง ใช้เวลาครับ แต่ที่ตอบได้เร็วเพราะว่า จำได้ค่อนข้างมากครับ

มณฑ์ภัสสร แปลว่า ผู้ประดับความเรืองรอง
ภัสร์วลัญ แปลว่า รูปรอยแห่งความเรืองรอง
คณิณพัชญ์ แปลว่า ผู้เป็นใหญในหมู่คนที่อยู่ในกรอบ
พิชญ์ยุพา แปลว่า หญิงที่มีความรู้

R_J
12-06-2010, 11:10 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ สุจิตตา ค่ะ

noppakorn
12-06-2010, 11:41 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ สุจิตตา ค่ะ

สวัสดีครับ

สุจิตตา แปลว่า ใจงาม,ใจดี

จิต จิตต จิตร แปลว่า ใจ
สุ แปลว่า ดี งาม

YooYo
12-07-2010, 01:14 AM
สวัสดีค่ะ วันนี้มีข้อสงสัยเกี่ยวกับหลักของการตั้งชื่อ อ่านแล้ว มาหยุดสงสัยตรงข้อที่ 9 อยากเรียนถามว่า

๙. ชื่อต้องไม่มีความหมายที่สูงเลิศเลอจนเกินความเหมาะสม (กลับจะเป็นผลเสีย เพราะเกินความพอดี)

เคยได้ยินมาเหมือนกันค่ะว่า ถ้าตั้งชื่อเกินฐานะตัวเอง หรือสูงกว่าฐานะตัวเอง จะทำให้อายุสั้น (เคยอ่านเจอค่ะจริงเท็จไม่ทราบ )

ในที่นี้หมายถึงความหมายของชื่อเท่านั้นใช่ไหมคะ เกี่ยวกับค่าอายตนะด้วยหรือเปล่าคะ อย่างสมมุติคนปกติธรรมดา ถ้าชื่อ ได้ค่าอายตนะที่สูง

หรือชื่อ+นามสกุล ได้ค่าที่สูง อย่างเช่น 8 หรือ 9 แบบนี้ ถือว่าเกินตัวไหมคะ หรือว่าแค่ดูความหมายของชื่ออย่างเดียวก็พอ อยากทราบไว้เป็นความรู้ค่ะ

noppakorn
12-07-2010, 09:42 AM
สวัสดีค่ะ วันนี้มีข้อสงสัยเกี่ยวกับหลักของการตั้งชื่อ อ่านแล้ว มาหยุดสงสัยตรงข้อที่ 9 อยากเรียนถามว่า

๙. ชื่อต้องไม่มีความหมายที่สูงเลิศเลอจนเกินความเหมาะสม (กลับจะเป็นผลเสีย เพราะเกินความพอดี)

เคยได้ยินมาเหมือนกันค่ะว่า ถ้าตั้งชื่อเกินฐานะตัวเอง หรือสูงกว่าฐานะตัวเอง จะทำให้อายุสั้น (เคยอ่านเจอค่ะจริงเท็จไม่ทราบ )

ในที่นี้หมายถึงความหมายของชื่อเท่านั้นใช่ไหมคะ เกี่ยวกับค่าอายตนะด้วยหรือเปล่าคะ อย่างสมมุติคนปกติธรรมดา ถ้าชื่อ ได้ค่าอายตนะที่สูง

หรือชื่อ+นามสกุล ได้ค่าที่สูง อย่างเช่น 8 หรือ 9 แบบนี้ ถือว่าเกินตัวไหมคะ หรือว่าแค่ดูความหมายของชื่ออย่างเดียวก็พอ อยากทราบไว้เป็นความรู้ค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะไม่ขอตอบน่ะครับ เนื่องจากไม่สันทัดนัก แต่เรื่องการตั้งชื่อใหญ่เกินตัวนั้น มีความเชื่อมาแต่โบราณแล้ว ทั่งคนไทย คนจีน และทางอินเดีย เป็นเรื่องของบาปบุญครับ เช่นบางคนตั้งชื่อใหญ่โต แต่บุญบารมีไม่ถึง แทนที่จะดีกับเป็นการทำให้ชีวิตมีแต่ปัญหา เพราะการตั้งชื่อนั้นใช่สักแต่อ่านตามตำราก็ตั้งได้ นั่นเป็นเพียงคร่าวๆทั่วไป ศาสตร์การตั้งชื่อมีตั้งแต่ดูฐานชะตา ดูธาตุของบุคคล ดูค่าดวงดาว ของผู้นั้นครับ โดยอาศัยวันเดือนปีและเวลาเกิดเป็นที่ตั้ง การตั้งชื่อเองมิใช่จะไม่ได้ ตั้งเองก็เป็นการดำเนินไปตามดวงชะตา แต่การให้อาจารย์หรือผู้รุ้ตั้งให้ เป็นการฝืนลิขิตชะตา ซึ่งผู้ได้รับชื่อต้องทำการแก้กรรมให้แก่ผู้ตั้งชื่อให้ เพื่อจะได้ไม่มีกรรมแก่กัน และป้องกันกรรมย้อนไปสู่ผู้ทีตั้งชื่อ ๆ จึงต้องหมั่นทำบุญและปฏิบัติธรรมเสมอๆ
อธิบายแล้วยาวครับ ก็คร่าวๆเพียงเท่านี้น่ะครับ

nongkaow
12-07-2010, 01:16 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่า อุบลวรรณ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ ช่วงเช้า มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ

noppakorn
12-07-2010, 02:06 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่า อุบลวรรณ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ ช่วงเช้า มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ

อุบลวรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว ทักษา 34 ไม่ดีนัก แต่ค่าอายตนะดีได้ 6

ทักษาปกรณ์ ไม่ดีเลยครับ บอกว่า เป็นคนที่ว่องไว ปฏิภารดี กล้าทำกล้าพูด แต่ชีวิตมักผิดหวังบ่อยๆ กำลังเดินได้ก็มักล้มเหลว แต่ทุกอย่างก็สามารถผ่านพ้นได้ด้วยสติปัญญา ต้องระวังอุบัติเหตุ โรคเกียวกับสมองและระบบประสาท มักปวดหัวเป็นประจำ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ
ไม่ทราบนามสกุลเลยทำนายเฉพาะตรงชื่อน่ะครับ

rainny_almon
12-07-2010, 03:32 PM
สวัสดีค่ะ....ขอรบกวนคุณนพ ช่วยแปลชื่อนามสกุลให้หน่อยนะค่ะ ชื่อสายฝน นามสกุล จิตตะยโสธร เพศหญิง
เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 16.00น. ชื่อ - นามสกุล นี้ดีมั้ยค่ะ ถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีค่ะ ทั้งชื่อและนามสกุล
ขอบพระคุณมากค่ะ

nongkaow
12-07-2010, 05:33 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

อุบลวรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว ทักษา 34 ไม่ดีนัก แต่ค่าอายตนะดีได้ 6

ทักษาปกรณ์ ไม่ดีเลยครับ บอกว่า เป็นคนที่ว่องไว ปฏิภารดี กล้าทำกล้าพูด แต่ชีวิตมักผิดหวังบ่อยๆ กำลังเดินได้ก็มักล้มเหลว แต่ทุกอย่างก็สามารถผ่านพ้นได้ด้วยสติปัญญา ต้องระวังอุบัติเหตุ โรคเกียวกับสมองและระบบประสาท มักปวดหัวเป็นประจำ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ
ไม่ทราบนามสกุลเลยทำนายเฉพาะตรงชื่อน่ะครับ

สวัสดีค่ะ

ชื่ออุบลวรรณ นามสุกล ศรีตะเถระ ค่ะ ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วจะดีจริงหรือเปล่าค่ะ เพราะช่วงนี้จะสมัครงานใหม่ค่ะที่ไหนสมัครก็ไม่ได้เลยรบกวนขอชื่อใหม่จะได้หรือเปล่าค่ะ เผื่อว่าอะไรจะได้ดีขึ้นค่ะ

noppakorn
12-07-2010, 08:26 PM
สวัสดีค่ะ....ขอรบกวนคุณนพ ช่วยแปลชื่อนามสกุลให้หน่อยนะค่ะ ชื่อสายฝน นามสกุล จิตตะยโสธร เพศหญิง
เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 16.00น. ชื่อ - นามสกุล นี้ดีมั้ยค่ะ ถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีค่ะ ทั้งชื่อและนามสกุล

สวัสดีครับ
ชื่อสายฝน คงไม่ต้องแปลน่ะครับ ตรงตัวอยู่แล้ว ทักษา 29 เป็นทักษาไม่ดีครับ มักล้มเหลว ทั้งงานและความรัก นามสกุล จิตตะยโสธร ทักษา 47 นามสกุลนี้ควรเปลี่ยน เป็นทักษาที่หาคู่สมพงศ์ไม่ได้ครับ จิตตะยโสธร แปลว่า ผู้มียศและใจอันดีงาม (ยโสธร มาจากคำว่า ยศสุนทร) นามสกุลไม่ต้องตั้งใหม่ครับ แก้ไขเป็นนามสกุล "จิตยโสธร" ตัดคำว่า "ตะ"ทิ้ง ความมายคงเดิม ทักษา 40 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความสำเร็จทั้งงานและเงิน มีเพื่อนมีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นดาวศุกร์กับดาวพุธ คือดาวบุญคู่ดาวปัญญา ส่งผลให้เจริญรุ่งเรือง ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ณิชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาบริสุทธิ์
ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ

unmanee
12-07-2010, 08:30 PM
อยากทราบว่าถ้าใช้ชื่อ อันน์มณีย์ จะมีความหมายไหมค่ะ ชื่อเดิม คือ อัญมณี ( เกิดวัพุธ 10.24 ตุลาคม 2518) อยากใช้ชื่อเดิมค่ะแต่อยากจะเขียนใหม่เพื่อเปลี่ยนค่าตัวเลขให้ดีขึ้นเพราะชื่อเก่าชีวิตสมรสสามีมักจะชอบใช้อำนาจกับดิฉันค่ะไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ ( ลืมบอกว่านามสกุลมีค่าเท่ากับ41ค่ะ)

noppakorn
12-07-2010, 08:43 PM
]สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ
ทักษาปกรณ์ ไม่ดีเลยครับ บอกว่า เป็นคนที่ว่องไว ปฏิภารดี กล้าทำกล้าพูด แต่ชีวิตมักผิดหวังบ่อยๆ กำลังเดินได้ก็มักล้มเหลว แต่ทุกอย่างก็สามารถผ่านพ้นได้ด้วยสติปัญญา ต้องระวังอุบัติเหตุ โรคเกียวกับสมองและระบบประสาท มักปวดหัวเป็นประจำ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ ไม่ทราบนามสกุลเลยทำนายเฉพาะตรงชื่อน่ะครับ
[/quote]
สวัสดีค่ะ
ชื่ออุบลวรรณ นามสุกล ศรีตะเถระ ค่ะ ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วจะดีจริงหรือเปล่าค่ะ เพราะช่วงนี้จะสมัครงานใหม่ค่ะที่ไหนสมัครก็ไม่ได้เลยรบกวนขอชื่อใหม่จะได้หรือเปล่าค่ะ เผื่อว่าอะไรจะได้ดีขึ้นค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุล ศรีตะเถระ ทักษา 36 เป็นมงคลครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมและสมพงศ์คือทักษา 24 ครับ การเปลี่ยนชื่อแล้วจะดีจริงหรือไม่ นั้นอยู่ที่ตัวท่านเอง หากชื่อดีมีมงคล แล้วเจ้าของนามไม่มีศีลมีธรรม ไม่ประพฤติปฏิบัติดี ให้ชื่อดีเพียงใด ก็ช่วยไม่ได้ครับ นอกจากนั้นชือดีสกุลดี ยังต้องรู้จักปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของตนด้วย สิ่งไหนที่ไม่ดี คนไม่ชอบ เราก็ควรแก้ไข อะไรที่เป็นข้อด้อยข้อไม่ดี เราก็ต้องปรับปรุง ชีวิตจึงจะดีจะสุขได้ ชื่อมงคลนั้นเกียวข้องกับชะตาชีวิตสัก 30 % ที่เหลือก็ต้องแก้ไขและทำตัวตามที่บอกที่แนะนำครับ คนชื่อดีเป็นโจร ติดคุกติดตรางก็เยอะครับ อยู่ที่ใจตัวครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วที่มีคุณค่าอันสวยงาม
กัลยากร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม

noppakorn
12-07-2010, 08:54 PM
อยากทราบว่าถ้าใช้ชื่อ อันน์มณีย์ จะมีความหมายไหมค่ะ ชื่อเดิม คือ อัญมณี ( เกิดวัพุธ 10.24 ตุลาคม 2518) อยากใช้ชื่อเดิมค่ะแต่อยากจะเขียนใหม่เพื่อเปลี่ยนค่าตัวเลขให้ดีขึ้นเพราะชื่อเก่าชีวิตสมรสสามีมักจะชอบใช้อำนาจกับดิฉันค่ะไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
เรื่องสามีใช้อำนาจนั้น ชื่อคงแก้ไขไม่ได้ครับ แต่คุณอาจต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรม การดำเนินชีวิตเสียใหม่ ที่เคยเฉือยช้า ก็ทำให้ว่องไวขึ้น เคยบ่นก็ให้น้อยลง ทำตัวให้เขาเกรงใจ สิ่งใดที่เขาไม่ชอบก็แก้ไข ลองดูที่ตัวก่อนน่ะครับ
อันน์มณีย์ มาจาก อันน์ แปลว่า ข้าว มณียา แปลว่า แก้วมณี
อันน์มณีย์ แปลว่า ข้าวที่เป็นแก้วมณี ทักษา 63 อายตนะ 8

เป็นชื่อมงคลครับ แต่ไม่ทราบว่าจะเหมาะหรือไม่เพราะไม่ทราบนามสกุลครับ

rainny_almon
12-07-2010, 11:03 PM
รบกวนอยากได้ชื่อ.ค่ะ หากต้องเปลี่ยนนามสกุลเป็น ครองฎี
เลขเท่ากับร้อย หรือเลขที่ดี เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 16.00 น. 11 กย ปีเถาะ ค่ะ.. ขอบพระคุณค่ะ

nongkaow
12-08-2010, 08:33 AM
]สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ
ทักษาปกรณ์ ไม่ดีเลยครับ บอกว่า เป็นคนที่ว่องไว ปฏิภารดี กล้าทำกล้าพูด แต่ชีวิตมักผิดหวังบ่อยๆ กำลังเดินได้ก็มักล้มเหลว แต่ทุกอย่างก็สามารถผ่านพ้นได้ด้วยสติปัญญา ต้องระวังอุบัติเหตุ โรคเกียวกับสมองและระบบประสาท มักปวดหัวเป็นประจำ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ ไม่ทราบนามสกุลเลยทำนายเฉพาะตรงชื่อน่ะครับ

สวัสดีค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุล ศรีตะเถระ ทักษา 36 เป็นมงคลครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมและสมพงศ์คือทักษา 24 ครับ การเปลี่ยนชื่อแล้วจะดีจริงหรือไม่ นั้นอยู่ที่ตัวท่านเอง หากชื่อดีมีมงคล แล้วเจ้าของนามไม่มีศีลมีธรรม ไม่ประพฤติปฏิบัติดี ให้ชื่อดีเพียงใด ก็ช่วยไม่ได้ครับ นอกจากนั้นชือดีสกุลดี ยังต้องรู้จักปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของตนด้วย สิ่งไหนที่ไม่ดี คนไม่ชอบ เราก็ควรแก้ไข อะไรที่เป็นข้อด้อยข้อไม่ดี เราก็ต้องปรับปรุง ชีวิตจึงจะดีจะสุขได้ ชื่อมงคลนั้นเกียวข้องกับชะตาชีวิตสัก 30 % ที่เหลือก็ต้องแก้ไขและทำตัวตามที่บอกที่แนะนำครับ คนชื่อดีเป็นโจร ติดคุกติดตรางก็เยอะครับ อยู่ที่ใจตัวครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วที่มีคุณค่าอันสวยงาม
[/quote]

annasui
12-08-2010, 12:57 PM
อาจารย์ค่ะ สรัร ตัวนี้มีความหมาย
ไหมค่ะ

nu_kai
12-08-2010, 02:09 PM
สวัสดีึ้ค่ะ

จะรบกวน ขอชื่อ เด็กหญิง สำหรับพุธกลางคืนน่ะค่ะ (เกิดเวลา 19.17)ค่ะ
นามสกุล ทักษา 24 ค่ะ
ถ้าจะไม่เป็นการรบกวนเกินไป ขอที่ลงท้ายด้วยคำว่า "ดา" ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

sassyangel890
12-08-2010, 07:07 PM

คืออยากจะรบกวนพี่ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ
เกิดวันอาทิตย์ ตอนประมาณตี4.28น.อะคะ
และอยากจะทราบว่าเป็นวันอะไรคะจะเป็น
วันอาทิตย์หรือวันเสาร์ อยากได้ชื่อที่ไม่มีกาลกิณี
ทั้งสองวันเลยนะคะ ชื่อเก่า อังคณา ศรีสง่า
ขอหลายๆชื่อหน่อยนะคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
12-09-2010, 02:05 PM
อาจารย์ค่ะ สรัร ตัวนี้มีความหมาย
ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

สรัร ไม่มีคำศัพท์ ครับ

noppakorn
12-09-2010, 02:32 PM
สวัสดีึ้ค่ะ

จะรบกวน ขอชื่อ เด็กหญิง สำหรับพุธกลางคืนน่ะค่ะ (เกิดเวลา 19.17)ค่ะ
ถ้าจะไม่เป็นการรบกวนเกินไป ขอที่ลงท้ายด้วยคำว่า "ดา" ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่เหมาะสมสำหรับหญิง นามสกุลทักษา 24 คือชื่อทักษา 36 ผลรวมคือ ทักษา 60 ครับ (ทักษานี้ไม่จน และจิตใจงาม)

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
อิชย์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่านับถือ (อายตนะ ๘)
ฐานัสสุดา แปลว่า ลูกสาวที่ว่องไว(ค่าอายตนะได้ 7)
ชวินทร์ชุดา แปลว่า เจ้าแห่งความฉลาดที่เรืองรอง (อายตนะ 7)
อานันท์ชุดา แปลว่า ผู้มีความสุขอันเรืองรอง (อาจนตนะ 9)
ชนินทร์ญดา แปลว่า ปราชญืหญิงผู้เป็นใหญ่ในหมู่ชน (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้แก่ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมกับประกาศเทวดาทราบ

Chamanat Varitsuphan
12-09-2010, 02:37 PM
สวัสดีค่ะ
จะรบกวนขอชื่อผู้ชายเกิดวันที่ 13 พ.ค.2542 เวลา 15.03น. วันพฤหัสบดี เลขทักษา 45 หรือ 55 ก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
12-09-2010, 02:45 PM

คืออยากจะรบกวนพี่ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ เกิดวันอาทิตย์ ตอนประมาณตี4.28น.อะคะ
และอยากจะทราบว่าเป็นวันอะไรคะจะเป็น วันอาทิตย์หรือวันเสาร์ อยากได้ชื่อที่ไม่มีกาลกิณี
ทั้งสองวันเลยนะคะ ชื่อเก่า อังคณา ศรีสง่า ขอหลายๆชื่อหน่อยนะคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ
คุณเป็นคนเกิดวันเสาร์ตามหลักโหราศาสตร์และหลักการตั้งชื่อครับ เพราะยังไม่ถึงเวลา 6.00น.เช้าวันใหม่

นามสกุล สรีสง่า ทักษา 29 ควรใช้ชื่อทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวบุญคู่ เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์และอาทิตย์

อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
นวรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่า 9 ประการ (อายตนะ 9)
ชวัลพัชร แปลว่า ประกายเพชรแพรวพราย (อายตนะ8)
ธัญวลัย แปลว่า กำไลที่ดีเลิศ (อายตนะ 9)
นลรัตน์ แปลว่า แก้วที่เปล่งแสง (อายตนะ 9)
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ (อายตนะ 7)
รติรัตน์ แปลว่า แก้วที่น่ายินดี,ผู้มีคุณค่าน่ายินดี (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้แก่ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมกับประกาศเทวดาทราบ

nu_kai
12-09-2010, 03:37 PM
สวัสดีึ้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่เหมาะสมสำหรับหญิง นามสกุลทักษา 24 คือชื่อทักษา 36 ผลรวมคือ ทักษา 60 ครับ (ทักษานี้ไม่จน และจิตใจงาม)

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
อิชย์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่านับถือ (อายตนะ ๘)
ฐานัสสุดา แปลว่า ลูกสาวที่ว่องไว(ค่าอายตนะได้ 7)
ชวินทร์ชุดา แปลว่า เจ้าแห่งความฉลาดที่เรืองรอง (อายตนะ 7)
อานันท์ชุดา แปลว่า ผู้มีความสุขอันเรืองรอง (อาจนตนะ 9)
ชนินทร์ญดา แปลว่า ปราชญืหญิงผู้เป็นใหญ่ในหมู่ชน (อายตนะ ๘)

mjarlai
12-09-2010, 05:26 PM
กราบสวัสดีค่ะ รบกวนนะคะ
อยากทราบว่า ชื่อ "อัสสราวิชญ์ " "อวัชรวิชญ์" "อัคราวิชญ์ " " อิสสริยวิชญ์ " มีความหมายว่าอย่างไรบ้างคะ
แล้วลูกชายเกิดวันพฤหัส ใช้ได้หรือปล่าว นามสกุล "อาลัย" ค่ะ
ใช้แล้วจะเหมาะหรือปล่าว ชื่อไหนดีกว่ากันคะ
ขอบพระคุณนะคะ

surapa
12-09-2010, 08:14 PM
สวัสดีค่ะคุณนพคะ

ดิฉันชื่อ สุรภา เดชทัน เกิดวันพฤหัสบดีที่ 25 ตุลาคม ปีฉลู

เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้วครั้งหนึ่งค่ะ แต่ไม่มีใครให้ปรึกษาจึงเปิดตำราเอง ซึ่งก็ได้ชื่อ สุรภา มา

แต่ตอนนี้มีหลายตำราบอกว่า พอนำชื่อกับนามสกุลมารวมกันแล้ว ได้ผลที่ไม่ดี

จึงอยากจะรวบกวนถามคุณนพว่าจริงหรือไม่ และดิฉันควรเปลี่ยนชื่อไหมคะ

ถ้าควรจะเปลี่ยนรบกวนคุณนพช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ทุกวันนี้สวดมนต์ไหว้พระตลอดเลยค่ะ คงเป็นเพราะกุศลอันนี้เลยได้มาเจอเวปบอร์ดที่ดีเช่นนี้ค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

oumsassygirl
12-10-2010, 06:11 PM

ดิฉันชื่อสุรีย์พร เกิดวันจันทร์ ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อ เพราะทราบว่าเลขทักษา 48 ไม่ดี นามสกุล ทักษา 60

เคยผูกดวงแล้ว ท่านว่า ให้ชื่อขึ้นต้นด้วย ดาวศุกร์ หรือ ดาวจันทร์ เลขทักษา 45 , 41 หรือ 40

แต่ชื่อที่ให้มา ยังไม่ถูกใจค่ะ เลยยังไม่ยอมเปลี่ยน เพราะชื่อนี้คุณตาเป็นคนตั้งให้ (คุณแม่ขอร้อง)

ยังไง รบกวนคุณนพ ช่วยเลือกให้หน่อยนะคะ ขอเลขอายตนะ ด้วยก็ดีค่ะ เผื่อถูกใจ จะได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อซะที

เพราะที่ผ่านมา ทำดีไม่มีคนเห็น หรือว่าดิฉันเกิดวันจันทร์ เลยพึ่งพาใครไม่ได้ นอกจากตัวเอง

รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

pomdum
12-10-2010, 07:07 PM
lสวัสดีค่ะ!ชื่ออรพรรณนามสกุลจารุจันทร์ค่ะเกิดวันจันทร์ที่12พ.ย.ชื่อนี้ดีมั้ยค่ะ?ถ้าไม่ดีรบกวนแนะนำด้วยค่ะ(แต่อยากใช้ชื่อเดิมอ่ะค่ะพอจะมีวิธีพลิกแพลงเพิ่มเติมหรือสับเปลี่ยนบ้างมั้ยค่ะ)ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ :) :D

noppakorn
12-12-2010, 11:27 AM
อยากทราบว่า ชื่อ "อัสสราวิชญ์ " "อวัชรวิชญ์" "อัคราวิชญ์ " " อิสสริยวิชญ์ " มีความหมายว่าอย่างไรบ้างคะ
แล้วลูกชายเกิดวันพฤหัส ใช้ได้หรือปล่าว นามสกุล "อาลัย" ค่ะ
ใช้แล้วจะเหมาะหรือปล่าว ชื่อไหนดีกว่ากันคะ

สวัสดีครับ

"อัสสราวิชญ์ " แปลว่า นักปราชญ์อันแกล้วกล้าของสำนัก (อัส แปลว่า อาศรม,/สรา แปลว่า แกล้วกล้า./วิชญ์ แปลว่า ปราชญ์) ทักษา 54
"อวัชรวิชญ์" แปลว่า ปราชญ์ผู้ไม่ใช่เพชร, (อวัชร แปลว่า ไม่ใช่เพชร) ทักษา 47
"อัคราวิชญ์ " แปลว่า ปราชญ์ผู้เป็นเลิศ ทักษา 44
"อิสสริยวิชญ์ " แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความเป็นใหญ่ ทักษา 65

ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 15,40,54 ครับ มีชื่อเดียวคือ ชื่อ อัสสราวิชญ์ ครับที่ใช้ได้ นอกนั้นผลรวมไม่เป็นมงคลครับ

noppakorn
12-12-2010, 11:38 AM

ดิฉันชื่อ สุรภา เดชทัน เกิดวันพฤหัสบดีที่ 25 ตุลาคม ปีฉลู
เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้วครั้งหนึ่งค่ะ แต่ไม่มีใครให้ปรึกษาจึงเปิดตำราเอง ซึ่งก็ได้ชื่อ สุรภา มา
แต่ตอนนี้มีหลายตำราบอกว่า พอนำชื่อกับนามสกุลมารวมกันแล้ว ได้ผลที่ไม่ดี
จึงอยากจะรวบกวนถามคุณนพว่าจริงหรือไม่ และดิฉันควรเปลี่ยนชื่อไหมคะ
ถ้าควรจะเปลี่ยนรบกวนคุณนพช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ทุกวันนี้สวดมนต์ไหว้พระตลอดเลยค่ะ คงเป็นเพราะกุศลอันนี้เลยได้มาเจอเวปบอร์ดที่ดีเช่นนี้ค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ
ชื่อคุณ สุรภา ทักษา 14 เป็นทักษามงคล นามสกุล เดชทัน ทักษา 15 เป็นมงคล ผลรวมทักษา 29 เป็นทักษาที่ไม่ดีครับ เป็นคนใจเข้มเข็ง แต่อมทุกข์ ทำอะไรไม่ค่อยสำเร็จ พอเริ่มไปได้ดี ก็มักล้มเหลวทุกครั้ง ชีวิตรักไม่ดีมักล้มเหลว ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ชีวิตจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส

จีรายุพา แปลว่า หญิงสาวตลอดกาล
อัญญยุพา (อัน ยะ ยุ พา) แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัญญ์ชามา (อัน ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อมลญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
พาพิชญ์ แปลว่า ผู้นำมาซึ่งความรู้
อิงปารย์ แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

noppakorn
12-12-2010, 12:00 PM

ดิฉันชื่อสุรีย์พร เกิดวันจันทร์ ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อ เพราะทราบว่าเลขทักษา 48 ไม่ดี นามสกุล ทักษา 60
เคยผูกดวงแล้ว ท่านว่า ให้ชื่อขึ้นต้นด้วย ดาวศุกร์ หรือ ดาวจันทร์ เลขทักษา 45 , 41 หรือ 40
แต่ชื่อที่ให้มา ยังไม่ถูกใจค่ะ เลยยังไม่ยอมเปลี่ยน เพราะชื่อนี้คุณตาเป็นคนตั้งให้ (คุณแม่ขอร้อง)
ยังไง รบกวนคุณนพ ช่วยเลือกให้หน่อยนะคะ ขอเลขอายตนะ ด้วยก็ดีค่ะ เผื่อถูกใจ จะได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อซะที
เพราะที่ผ่านมา ทำดีไม่มีคนเห็น หรือว่าดิฉันเกิดวันจันทร์ เลยพึ่งพาใครไม่ได้ นอกจากตัวเอง

รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 60 อยากให้ดีที่สุดต้องใช้ชื่อทักษา 45 ผลรวม 105 จึงจะเป็นมงคลยิ่ง ทักษา 41 ผลรวมไม่เป็นมงคล ทักษา 40 เสียงโรคภัย ดีปานกลางครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีดาวศุกร์และจันทร์นำหน้า

ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง ((พัด วะ รัน)(อายตนะ 7)
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)(อายตนะ 9)
วลัญช์ยล แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง (อายตนะ 1)
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก (อายตนะ 2)
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (อายตนะ 1)
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด) (อายตนะ 9)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด) (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

noppakorn
12-12-2010, 12:12 PM
lสวัสดีค่ะ!ชื่ออรพรรณนามสกุลจารุจันทร์ค่ะเกิดวันจันทร์ที่12พ.ย.ชื่อนี้ดีมั้ยค่ะ?ถ้าไม่ดีรบกวนแนะนำด้วยค่ะ(แต่อยากใช้ชื่อเดิมอ่ะค่ะพอจะมีวิธีพลิกแพลงเพิ่มเติมหรือสับเปลี่ยนบ้างมั้ยค่ะ)ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ :) :D

สวัสดีครับ

อรพรรณ ทักษา 31 ไม่เป็นมงคล ใจร้อน ทำอะไรก็รีบร้อน มักเสียหาย นามสกุล จารุจันทร์ ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวม 72 ตกทุกข์ลาภ ได้มาต้องมีเหตุเสียไป ไม่ค่อยราบรื่นครับ ชื่อที่เหมาะสม คือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง ใช้ชื่อเดิมคงไม่ได้ แก้ไขก็ไม่ได้ครับ เอาชื่อคล้ายกันพอได้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณผุดผ่องเป็นประกาย
วรภรรณ แปลว่า ผู้ค้ำจุนความประเสริฐ
วรกรรณ แปลว่า ผู้มีหูอันประเสริฐ
ภรวรรณ แปลว่า ผู้เป็นชนชั้นอันเป็นที่พึ่ง

surapa
12-12-2010, 07:16 PM

สวัสดีครับ
ชื่อคุณ สุรภา ทักษา 14 เป็นทักษามงคล นามสกุล เดชทัน ทักษา 15 เป็นมงคล ผลรวมทักษา 29 เป็นทักษาที่ไม่ดีครับ เป็นคนใจเข้มเข็ง แต่อมทุกข์ ทำอะไรไม่ค่อยสำเร็จ พอเริ่มไปได้ดี ก็มักล้มเหลวทุกครั้ง ชีวิตรักไม่ดีมักล้มเหลว ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ชีวิตจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส

จีรายุพา แปลว่า หญิงสาวตลอดกาล
อัญญยุพา (อัน ยะ ยุ พา) แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัญญ์ชามา (อัน ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อมลญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
พาพิชญ์ แปลว่า ผู้นำมาซึ่งความรู้
อิงปารย์ แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ

ขอบพระคุณมากค่ะ ^^

mjarlai
12-13-2010, 10:51 AM

สวัสดีครับ

"อัสสราวิชญ์ " แปลว่า นักปราชญ์อันแกล้วกล้าของสำนัก (อัส แปลว่า อาศรม,/สรา แปลว่า แกล้วกล้า./วิชญ์ แปลว่า ปราชญ์) ทักษา 54
"อวัชรวิชญ์" แปลว่า ปราชญ์ผู้ไม่ใช่เพชร, (อวัชร แปลว่า ไม่ใช่เพชร) ทักษา 47
"อัคราวิชญ์ " แปลว่า ปราชญ์ผู้เป็นเลิศ ทักษา 44
"อิสสริยวิชญ์ " แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความเป็นใหญ่ ทักษา 65

ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 15,40,54 ครับ มีชื่อเดียวคือ ชื่อ อัสสราวิชญ์ ครับที่ใช้ได้ นอกนั้นผลรวมไม่เป็นมงคลครับ

ทักษา 54 ถ้าใช้ชื่อว่า "อชิรญ์วิชญ์" ได้หรือปล่าวคะ ผิดหลักไวยกรณ์หรือปล่าว
ถ้าได้มีความหมายไหมค่ะ

noppakorn
12-13-2010, 03:18 PM

สวัสดีครับ

ทักษา 54 ถ้าใช้ชื่อว่า "อชิรญ์วิชญ์" ได้หรือปล่าวคะ ผิดหลักไวยกรณ์หรือปล่าว

สวัสดีครับ

อชิรญ์วิชญ์ มาจาก อชิร +ญา + วิชญ์ เมื่อใส่ทันฑฆาต ที่ตัว ญ ไป ทำให้คำศัพท์นี้เป็นคำตาย ไม่มีเสียง เวลาอ่านจะไม่มีคำแปลครับ ไม่แน่ใจว่าผิดหลักหรือไม่ครับ คำนี้ น่าใช้ได้ครับ)
อชิรญ์วิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้รวดเร็ว ทักษา 45 (อายตนะ 2)

mjarlai
12-14-2010, 11:23 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

อชิรญ์วิชญ์ มาจาก อชิร +ญา + วิชญ์ เมื่อใส่ทันฑฆาต ที่ตัว ญ ไป ทำให้คำศัพท์นี้เป็นคำตาย ไม่มีเสียง เวลาอ่านจะไม่มีคำแปลครับ ไม่แน่ใจว่าผิดหลักหรือไม่ครับ คำนี้ น่าใช้ได้ครับ)
อชิรญ์วิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้รวดเร็ว ทักษา 45 (อายตนะ 2)

กราบสวัสดี อุบาสกนพกรณ์ ค่ะ
ชื่อ อชิรญ์วิชญ์ ได้ทักษา 45 รึค่ะ ดิฉันลองรวมดูมันได้ 45 อ่ะค่ะ
ส่วนชื่อ อิสสริยวิชญ์ ได้ทักษา 65 รวมนามสกุล ได้ทักษา 90 ดีหรือปล่าวคะ
ขอโทษที่รบกวนบ่อยๆ คะ คืออยากให้ลูกได้ชื่อที่ดีๆ เพราะมันจะอยู่กับเค้าไปตลอด

noppakorn
12-14-2010, 01:34 PM
สวัสดีครับ

[/quote]

กราบสวัสดี อุบาสกนพกรณ์ ค่ะ
ชื่อ อชิรญ์วิชญ์ ได้ทักษา 45 รึค่ะ ดิฉันลองรวมดูมันได้ 45 อ่ะค่ะ
ส่วนชื่อ อิสสริยวิชญ์ ได้ทักษา 65 รวมนามสกุล ได้ทักษา 90 ดีหรือปล่าวคะ
ขอโทษที่รบกวนบ่อยๆ คะ คืออยากให้ลูกได้ชื่อที่ดีๆ เพราะมันจะอยู่กับเค้าไปตลอด
[/quote]
ขออภัยครับ พิมพ์สลับครับ ทักษา 54 ครับอายตนะ 2 ครับ ผลรวมนามสกุลทักษา 79 เลขนี้เหนื่อยหน่อยครับ เข้าใจครับ ถามมาเถิดครับ ไม่ขัดข้องครับ
ทักษา 90 ดียิ่งครับ เป็นดาวเกตุ กับดาวมฤตยู จะประสบความสำเร็จโดยไม่คาดหรือมหัศจรรย์ เพราะมีพลังศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ หมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระเพิ่มพลังศักดิ์สิทธิ์ครับ

นิชา
12-15-2010, 04:10 PM
สวัสดีค่ะ
สุนัสชายา แปลว่าอะไรค่ะ :D

popular_xp
12-16-2010, 09:12 AM
สวัสดีครับ
ผมเกิดวันพฤหัส ครับ ชื่อศุภวัฒน์ ทักษา 36 นามสกุล ทักษา 38 ไม่ดีเลยใช่มั้ยครับ
เลยอยากเปลี่ยนชื่ออย่างเดียวครับ ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุล
ลองค้นหาชื่อใหม่แล้วได้ทักษา 59 รวมแล้วได้ 97 อายาตนะ 9
กับอีกชื่อได้ทักษา 51 รวมได้ 89 อายาตนะ 6
ผมควรใช้ชื่อไหนดีครับ
ถ้าหากสองชื่อนี้ไม่ดี ผมขอรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยนะครับ ขอเป็น ศ ขึ้นต้นครับ

noppakorn
12-16-2010, 12:18 PM
สวัสดีค่ะ
สุนัสชายา แปลว่าอะไรค่ะ :D

สวัสดีครับ

สุนัสชายา มาจาก สุน+อัส+ชายา คำว่า สุน ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
12-16-2010, 12:24 PM
สวัสดีครับ
ผมเกิดวันพฤหัส ครับ ชื่อศุภวัฒน์ ทักษา 36 นามสกุล ทักษา 38 ไม่ดีเลยใช่มั้ยครับ
เลยอยากเปลี่ยนชื่ออย่างเดียวครับ ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุล
ลองค้นหาชื่อใหม่แล้วได้ทักษา 59 รวมแล้วได้ 97 อายาตนะ 9
กับอีกชื่อได้ทักษา 51 รวมได้ 89 อายาตนะ 6
ผมควรใช้ชื่อไหนดีครับ
ถ้าหากสองชื่อนี้ไม่ดี ผมขอรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยนะครับ ขอเป็น ศ ขึ้นต้นครับ

สวัสดีครับ

ผมก็ไม่เห็นชื่อน่ะครับ แต่ขอแนะนำทักษา รวม 89 จะดีกว่าครับ เหมาะสมกับทักษาสกุล 38 ที่สุด รองมาก็ทักษารวม 79 ครับ ทักษา 97 มีทั้งอุบัติเหตุและโรคร้ายครับ เพียงแต่ทำอะไรให้รอบคอบเท่านั้นครับ

นิชา
12-16-2010, 02:36 PM
ขอบคุณค่ะ :)

heang
12-16-2010, 03:40 PM
ชื่อ อรรคกรณชัย แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

popular_xp
12-17-2010, 09:04 AM
ขอบคุณครับ

tukta_kasi
12-17-2010, 12:25 PM
อยากทราบความหมายชื่อ อลิสา ค่ะ ตั้งชื่อให้ลูกสาวเกิดวันพฤหัสที่ 9 ธ.ค.53 เวลา 11.16 นามสกุลทักษา 45 ค่ะ ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ รบกวนชื่ออื่นๆ สำรองไว้ด้วยค่ะ

ืnatthapoaradi
12-17-2010, 04:03 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉัน อำภา ทองมาก เกิดวันอังคารที่ 5 มิถุนายน 2522 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ แต่คงไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้ เดี๋ยวพ่อไม่ให้เข้าบ้านแน่ ขอรบกวนคุณช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ

noppakorn
12-18-2010, 04:46 PM
ชื่อ อรรคกรณชัย แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อรรค+กรณ+ชัย เป็น อรรคกรณชัย แปลว่า ชัยชนะที่สร้างความเป็นใหญ่

noppakorn
12-18-2010, 04:56 PM
อยากทราบความหมายชื่อ อลิสา ค่ะ ตั้งชื่อให้ลูกสาวเกิดวันพฤหัสที่ 9 ธ.ค.53 เวลา 11.16 นามสกุลทักษา 45 ค่ะ ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ รบกวนชื่ออื่นๆ สำรองไว้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

อลิสา แปลว่า นางพญาผึ้ง ทักษา 24 นามสกุลทักษา 45 ผลรวม 69 ไม่เหมาะครับ

นามสกุล 45 ควรใช้ทักษา 14 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ
ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส
อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์
ปภากร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

noppakorn
12-18-2010, 05:08 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉัน อำภา ทองมาก เกิดวันอังคารที่ 5 มิถุนายน 2522 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ แต่คงไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้ เดี๋ยวพ่อไม่ให้เข้าบ้านแน่ ขอรบกวนคุณช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ทองมาก ทักษา 16 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือ ทักษา 24 ผลรวมได้ 40 ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
โสภิลภา(โส พิ ละ พา) แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ8)
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
วาริศดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่ในมหาสมุทร (ค่าอายตนะ 1)
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
พิชยดา (พิดชะยะดา) แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ (ค่าอายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทราบ

jeerasit
12-18-2010, 08:38 PM
ชื่อ อัยย์ฐิดา แปลว่า อะไรหรือครับ

tukta_kasi
12-19-2010, 11:58 AM

enzo
12-19-2010, 07:24 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อองอาจ พิทักษ์จินดา เกิดวันอังคาร 20 มกราคม 2519 นามสกุล ทักษา 48 ไม่ดีเลยใช่มั้ยครับ
เลยอยากเปลี่ยนชื่อครับ ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุล

รวมกันได้ ทักษา 63 หรือ 90 ดีครับ อายาตนะ 6 หรือ 9
รบกวนตั้งช่วยชื่อใหม่ ให้ด้วยครับ ขอเป็นทักษาเดช ขึ้นต้นครับ

pookie
12-20-2010, 01:21 AM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายของคำว่า สุภัสรีญา หรือศุภัสรีญา ด้วยค่ะ
ชื่อนี้ ตัวสะกดนำหน้าต่างกัน ความหมายต่างกันมั้ยคะ

noppakorn
12-20-2010, 02:52 PM
ชื่อ อัยย์ฐิดา แปลว่า อะไรหรือครับ

สวัสดีครับ

อัยย์ฐิดา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความเป็นใหญ่

noppakorn
12-20-2010, 03:04 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อองอาจ พิทักษ์จินดา เกิดวันอังคาร 20 มกราคม 2519 นามสกุล ทักษา 48 ไม่ดีเลยใช่มั้ยครับ
เลยอยากเปลี่ยนชื่อครับ ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุล

รวมกันได้ ทักษา 63 หรือ 90 ดีครับ อายาตนะ 6 หรือ 9
รบกวนตั้งช่วยชื่อใหม่ ให้ด้วยครับ ขอเป็นทักษาเดช ขึ้นต้นครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 เนื่องจากยังเป็นหนุ่มอยู่ คงไม่ค่อยได้เข้าวัดเท่าไหร่ ประกอบกับเป็นวัยทำงาน และกำลังสนุกกับชีวิต จึงขอแนะนำให้ใช้ทักษาชื่อ 15 ผลรวมได้ทักษา 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง ถ้าชอบเข้าวัดหรือไปไหว้พระ ไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์จึงใช้ทักษารวม 90 ครับ นามสกุลไม่ดีไม่เป็นไรครับ การตั้งชื่อเอาดี 5 อย่าง อย่างน้อยให้ได้สัก 3 ดีก็มีสุขแล้วครับ แต่ดีที่สำคัญที่ขาดไม่ได้มิฉะนั้นชื่อจะไม่ส่งผลเลย คือการทำดีมีกตัญญู ครับ อันนี้สำคัญยิ่งครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันอังคาร
จงธาดา แปลว่า ต้องเป็นผู้สร้าง
จำธฤต แปลว่า ผู้เฝ้าตั้งมั่น
จตุเดช แปลว่า ผู้อำนาจทั้งสี่ทิศ
นฤชิต แปลว่า ผู้ชนะ
ภาคิน แปลว่า ผู้มีโชค
ภาวัต แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
จงดล แปลว่า ผู้มีพื้นฐานดีอันแน่นอน
ณณัท แปลว่า แหล่งผู้ซึ่งให้ความรู้ (อ่านว่า นะ นัด)
ญศร แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมทางความรู้ (อ่านว่า ยะ สอน)
ฐภณ แปลว่า ผู้มีคำกล่าวที่หนักแน่น,ผู้พูดเป็นหลักฐาน (อ่านว่า ทะ พน)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทราบ

noppakorn
12-20-2010, 03:07 PM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายของคำว่า สุภัสรีญา หรือศุภัสรีญา ด้วยค่ะ
ชื่อนี้ ตัวสะกดนำหน้าต่างกัน ความหมายต่างกันมั้ยคะ

สวัสดีครับ

สุภัสรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นรัศมีอันประเสริฐ
ศุภัสรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นรัศมีอันประเสริฐ

pookie
12-20-2010, 03:30 PM
สวัสดีครับ

สุภัสรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นรัศมีอันประเสริฐ
ศุภัสรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นรัศมีอันประเสริฐ
[/quote]

ขอสอบถามได้มั้ยคะ พอดีมีหมอดูมาทักเรื่องให้เปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเดิมคือ กิตติ์รวี นามสกุลได้เลข 63 ค่ะ เกิดวันเสาร์ค่ะ
แล้วหมอดูบอกว่า ใช้ชื่อนี้แล้วจะเหนื่อยมาก เพราะขึ้นต้นตัวอักษรด้วยอุตสาหะ
ซึ่งใช้ชื่อนี้มา ก็รู้สึกเหนื่อย เครียด ต้องลุยอยู่ตลอดเวลา เป็นคนคิดมาก และไม่ค่อยผ่อนคลายค่ะ และเหมือนจะเจออุปสรรคเยอะค่ะ

เพราะตอนนี้ ออกมาทำธุรกิจส่วนตัวค่ะ ต้องติดต่อเจรจากับต่างประเทศบ่อย ๆ แต่กำลังมีปัญหาเรื่องหุ้นส่วนค่ะ
เหมือนต้องทำทุกอย่างด้วยตัวคนเดียวอยู่ตลอดเวลา และเจออุปสรรคหรือปัญหาบ่อย ๆ ค่ะ

เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ

อยากจะถามว่าชื่อใหม่ ควรจะให้มีเลข 41 เหมือนเดิม หรือควรจะใช้เป็นเลข 36 ดีคะ
คืออยากให้ได้เลขที่ดูนุ่มนวล มีเสน่ห์ เจรจาธุรกิจได้ราบรื่น และทำธุรกิจให้ประสบความสำเร็จได้ไม่ยากค่ะ

ที่ลองหาชื่อในเว็ปไซด์ของคุณนพดู ก็มีดังนี้ค่ะ

41 - รินท์ลภัส

36 - สุภัสรีญา/ ศุภัสรีญา

36 - ลภัสปาลิน

รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อที่ดีเป็นมงคลให้ด้วยนะคะ (อยากได้ชื่อที่เรียกหรืออ่านง่าย ๆ และตัวสะกดไม่ยากจนเกินไปด้วยค่ะ)

noppakorn
12-20-2010, 04:15 PM
สวัสดีครับ

ขอสอบถามได้มั้ยคะ พอดีมีหมอดูมาทักเรื่องให้เปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเดิมคือ กิตติ์รวี นามสกุลได้เลข 63 ค่ะ เกิดวันเสาร์ค่ะ
แล้วหมอดูบอกว่า ใช้ชื่อนี้แล้วจะเหนื่อยมาก เพราะขึ้นต้นตัวอักษรด้วยอุตสาหะ
ซึ่งใช้ชื่อนี้มา ก็รู้สึกเหนื่อย เครียด ต้องลุยอยู่ตลอดเวลา เป็นคนคิดมาก และไม่ค่อยผ่อนคลายค่ะ และเหมือนจะเจออุปสรรคเยอะค่ะ

เพราะตอนนี้ ออกมาทำธุรกิจส่วนตัวค่ะ ต้องติดต่อเจรจากับต่างประเทศบ่อย ๆ แต่กำลังมีปัญหาเรื่องหุ้นส่วนค่ะ
เหมือนต้องทำทุกอย่างด้วยตัวคนเดียวอยู่ตลอดเวลา และเจออุปสรรคหรือปัญหาบ่อย ๆ ค่ะ

เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ

อยากจะถามว่าชื่อใหม่ ควรจะให้มีเลข 41 เหมือนเดิม หรือควรจะใช้เป็นเลข 36 ดีคะ
คืออยากให้ได้เลขที่ดูนุ่มนวล มีเสน่ห์ เจรจาธุรกิจได้ราบรื่น และทำธุรกิจให้ประสบความสำเร็จได้ไม่ยากค่ะ

ที่ลองหาชื่อในเว็ปไซด์ของคุณนพดู ก็มีดังนี้ค่ะ

41 - รินท์ลภัส

36 - สุภัสรีญา/ ศุภัสรีญา

36 - ลภัสปาลิน

รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อที่ดีเป็นมงคลให้ด้วยนะคะ (อยากได้ชื่อที่เรียกหรืออ่านง่าย ๆ และตัวสะกดไม่ยากจนเกินไปด้วยค่ะ)

[/quote]
สวัสดีครับ

เรื่องอุตสาหะในชื่อนี่ หมอดูมักคู่หมอเดา มักเดาว่า อุตสาหะคือต้องเหนื่อยต้องทำ แต่ทีจริงยังอธิบายได้อีกว่า อุตสาหะนี่หมายถึงความอดทนความมุ่งมั่น ความเพียรก็ได้ครับ การขยายงาน หน้าที่ของเราเป็นนายงานเราต้องใช้สมองคิดเพื่อให้งานนั้นขยายใหญ่โตขึ้น การทำธุรกิจ จะหาราบรื่นนั้นไม่ใช่ง่ายๆครับ ทุกอย่างมีอุปสรรคทั้งนั้น วันนี้คุณรู้สึกว่าคุณเหนื่อย แต่คุณเคยดูย้อนหลังไปหรือไม่ว่า ที่แล้วมาคุณเหนื่อยกว่านี้หรือไม่ อนาคตเมื่อธุรกิจคุณนิ่งแล้ว คุณลองหันมาดูวันนี้ คุณจะภูมิใจในตัวมัน อย่าท้อกับอุปสรรค เพราะอุปสรรคคือบันได้ คือวิชาการให้เราเกียวเก็บ การมีหุ้นส่วนมักมีปัญหา เงินมีเงินมากเมื่อไหร่ ปัญหาตามมา คิดให้รอบคอบ คบไม่ได้ก็ทำเอง ครับ

ทักษาชื่อคุณนั้นทักษา 41 ดีแล้ว ทำดีให้มากๆ ทำบุญให้มากๆสม่ำเสมอเป็นคนมีเมตตา กตัญญูต่อบุพการี สิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนคุณเอง เรื่องชื่อนั้นจะมีผลต่อเมื่อเราเป็นคนดี การงานจะมีผลเมื่อมีความอดทนไม่ประมาท การค้าปัจจุบันก็เช่นกัน เศรษฐกิจแบบนี้ ไปรอดถือว่ายอดคน คนมีฐานะร่ำรวยทุกวันนี้ คิดจะทำอาชีพ ยังคิดไม่ออกว่าจะทำอาชีพอะไร ทั้งๆที่พร้อมไปเสียทุกอย่าง คุณมีธุรกิจแล้ว ทุกอย่างไม่ใช่เนรมิต มุมานะไปเรื่อยๆ คุณก็จะเก่งจะกล้าขึ้นมาเรื่อยๆ ครับ
ไม่สบายใจเข้าวัดฟังธรรม ปล่อยวางไปพักผ่อน แล้วค่อยกลับมาเริ่มงานใหม่น่ะครับ

ทักษา 36 ผลรวม 99 ดีมีมงคล แต่ผมว่า สู้ 104 ไม่ได้ครับ เพราะทักษา 104 เหมาะสำหรับผู้ติดต่อธุรกิจต่างประเทศครับ แต่ทั้งสองทักษา ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระสร้างทานเสมอๆ เพราะมีพลังศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนครับ ใช้เลข 41 ดีแล้วครับ เพราะ 41 เป็นคู่ธาตศัตรูที่ส่งผลดีให้แก่เราครับ เพราะเป็นไฟกับไฟ อยู่ด้วยกัน ร้อนกับร้อนก็หนุนให้ได้ดีครับ

ชื่อ รินท์ลภัส เป็นมงคลยิ่งครับ แปลว่า ลาภที่ยิ่งใหญ่ ,ลาภของผู้ยิ่งใหญ่

อย่าท้อถอยน่ะครับ ปัญหามีไว้แก้มีไว้เป็นความรู้ ทำงานให้สนุกครับ

pookie
12-20-2010, 04:39 PM
สวัสดีครับ

เรื่องอุตสาหะในชื่อนี่ หมอดูมักคู่หมอเดา มักเดาว่า อุตสาหะคือต้องเหนื่อยต้องทำ แต่ทีจริงยังอธิบายได้อีกว่า อุตสาหะนี่หมายถึงความอดทนความมุ่งมั่น ความเพียรก็ได้ครับ การขยายงาน หน้าที่ของเราเป็นนายงานเราต้องใช้สมองคิดเพื่อให้งานนั้นขยายใหญ่โตขึ้น การทำธุรกิจ จะหาราบรื่นนั้นไม่ใช่ง่ายๆครับ ทุกอย่างมีอุปสรรคทั้งนั้น วันนี้คุณรู้สึกว่าคุณเหนื่อย แต่คุณเคยดูย้อนหลังไปหรือไม่ว่า ที่แล้วมาคุณเหนื่อยกว่านี้หรือไม่ อนาคตเมื่อธุรกิจคุณนิ่งแล้ว คุณลองหันมาดูวันนี้ คุณจะภูมิใจในตัวมัน อย่าท้อกับอุปสรรค เพราะอุปสรรคคือบันได้ คือวิชาการให้เราเกียวเก็บ การมีหุ้นส่วนมักมีปัญหา เงินมีเงินมากเมื่อไหร่ ปัญหาตามมา คิดให้รอบคอบ คบไม่ได้ก็ทำเอง ครับ

ทักษาชื่อคุณนั้นทักษา 41 ดีแล้ว ทำดีให้มากๆ ทำบุญให้มากๆสม่ำเสมอเป็นคนมีเมตตา กตัญญูต่อบุพการี สิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนคุณเอง เรื่องชื่อนั้นจะมีผลต่อเมื่อเราเป็นคนดี การงานจะมีผลเมื่อมีความอดทนไม่ประมาท การค้าปัจจุบันก็เช่นกัน เศรษฐกิจแบบนี้ ไปรอดถือว่ายอดคน คนมีฐานะร่ำรวยทุกวันนี้ คิดจะทำอาชีพ ยังคิดไม่ออกว่าจะทำอาชีพอะไร ทั้งๆที่พร้อมไปเสียทุกอย่าง คุณมีธุรกิจแล้ว ทุกอย่างไม่ใช่เนรมิต มุมานะไปเรื่อยๆ คุณก็จะเก่งจะกล้าขึ้นมาเรื่อยๆ ครับ
ไม่สบายใจเข้าวัดฟังธรรม ปล่อยวางไปพักผ่อน แล้วค่อยกลับมาเริ่มงานใหม่น่ะครับ

ทักษา 36 ผลรวม 99 ดีมีมงคล แต่ผมว่า สู้ 104 ไม่ได้ครับ เพราะทักษา 104 เหมาะสำหรับผู้ติดต่อธุรกิจต่างประเทศครับ แต่ทั้งสองทักษา ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระสร้างทานเสมอๆ เพราะมีพลังศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนครับ ใช้เลข 41 ดีแล้วครับ เพราะ 41 เป็นคู่ธาตศัตรูที่ส่งผลดีให้แก่เราครับ เพราะเป็นไฟกับไฟ อยู่ด้วยกัน ร้อนกับร้อนก็หนุนให้ได้ดีครับ

ชื่อ รินท์ลภัส เป็นมงคลยิ่งครับ แปลว่า ลาภที่ยิ่งใหญ่ ,ลาภของผู้ยิ่งใหญ่

อย่าท้อถอยน่ะครับ ปัญหามีไว้แก้มีไว้เป็นความรู้ ทำงานให้สนุกครับ

[/quote]

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ คุณนพ สำหรับคำแนะนำ

หนูขออนุญาตนำชื่อ รินท์ลภัสไปใช้ตั้งชื่อนะคะ

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยจงดลบันดาลให้คุณนพและครอบครัวจงมีแต่ความสุข และสุขภาพแข็งแรงค่ะ

annasui
12-20-2010, 04:58 PM
ขอความหมายชื่อ สรัญทร์ชนก อยากรู้ว่ามีความหมายดีรึเปล่าค่ะ

YooYo
12-20-2010, 05:36 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามความหมายชื่อหน่อยค่ะ

อฐิฎตยา , อนันศยา , อัฎธณิศา

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

enzo
12-20-2010, 05:57 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 เนื่องจากยังเป็นหนุ่มอยู่ คงไม่ค่อยได้เข้าวัดเท่าไหร่ ประกอบกับเป็นวัยทำงาน และกำลังสนุกกับชีวิต จึงขอแนะนำให้ใช้ทักษาชื่อ 15 ผลรวมได้ทักษา 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง ถ้าชอบเข้าวัดหรือไปไหว้พระ ไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์จึงใช้ทักษารวม 90 ครับ นามสกุลไม่ดีไม่เป็นไรครับ การตั้งชื่อเอาดี 5 อย่าง อย่างน้อยให้ได้สัก 3 ดีก็มีสุขแล้วครับ แต่ดีที่สำคัญที่ขาดไม่ได้มิฉะนั้นชื่อจะไม่ส่งผลเลย คือการทำดีมีกตัญญู ครับ อันนี้สำคัญยิ่งครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันอังคาร
จงธาดา แปลว่า ต้องเป็นผู้สร้าง
จตุเดช แปลว่า ผู้อำนาจทั้งสี่ทิศ
ภาวัต แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
จงดล แปลว่า ผู้มีพื้นฐานดีอันแน่นอน
ณณัท แปลว่า แหล่งผู้ซึ่งให้ความรู้ (อ่านว่า นะ นัด)
ญศร แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมทางความรู้ (อ่านว่า ยะ สอน)
ฐภณ แปลว่า ผู้มีคำกล่าวที่หนักแน่น,ผู้พูดเป็นหลักฐาน (อ่านว่า ทะ พน)

ขอสอบถาม ชื่อ นัทภร มีความหมายว่าอย่างไร

และหากใช้ชื่อดังกล่าวเป็นมงคล หรือไม่
หรือมีชื่ออื่น หรือไม่
รบกวนด้วยครับ

annasui
12-20-2010, 06:37 PM
อาจารย์ค่ะพอดีไปอ่านชื่อที่อาจารย์เคยแปล คำว่าสรัญทร์มันมีความหมายว่าชั่วร้าย แล้วพอดีว่าหนู จะเปลี่ยนชื่อเป็น สรัญทร์ชนก แต่บางตำราก็ว่าดี แต่แค่ไม่มั่นใจอะค่ะคือจะเปลี่นเป็นชื่อเป็นชื่อที่2แล้วค่ะก้อยากจะได้แบบชัวร์เลยอะคะ แต่ถ้าชื่อข้างบนความหมายไม่ดี ขอถามเป็นชื่อสรัญภร์ชนกนี้เผื่อไว้ด้วยนะคะว่าถูกหรือผิดหลักยังไงบอกด้วยนะค่ะ

noppakorn
12-21-2010, 10:11 AM
ขอความหมายชื่อ สรัญทร์ชนก อยากรู้ว่ามีความหมายดีรึเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

สรัญทร์ชนก ชื่อนี้มีหลายท่านกังขาว่า มีผู้แปลว่าเป็นคำมงคล แต่ผมได้ค้นคว้าแล้วอย่างไรก็ไม่ใช่คำแปลที่ดี และไม่มีคำศัพท์ที่จะมาสมาสให้เป็นมงคลได้
สรัญทรชนก มาจาก สร +อัญ+ทร+ชนก ซึ่ง สร แปลว่า ทิพย์ ,แกล้วกล้า/ อัญ แปลว่า ข้าพเจ้า,รู้ / ทร แปลว่า ชั่ว / ชนก แปลว่า บิดา ผู้ให้กำเนิด
สรัญทร์ชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความชั่วที่รู้จักความแกล้วกล้า

ความหมายไม่ดีครับ

ืnatthapoaradi
12-21-2010, 10:18 AM
สวัสดีค่ะพี่นพ อำภาค่ะ ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ แต่ออกจะงงสักหน่อยค่ะที่พี่ขึ้นว่าชื่อสำหรับหญิงวันพฤหัสบดี คือดิฉันเกิดวันอังคาร ขอรบกวนตั้งชื่อให้อีกสักครั้งนะค่ะ พอดีชื่อที่ชอบแต่ ก เป็นกาลิกิณี ยังไงถ้าดิฉันเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-21-2010, 10:31 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามความหมายชื่อหน่อยค่ะ
อฐิฎตยา , อนันศยา , อัฎธณิศา
(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

อฐิฎตยา แปลว่า ผู้ไม่มีความมั่นคง,ผู้ไม่มีที่ตั้ง
อนันศยา ไม่มีคำศัพท์ ที่ว่า อนัน
อัฎธณิศา คำว่า อัฏ ไม่ครบศัพท์

noppakorn
12-21-2010, 10:34 AM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ขอสอบถาม ชื่อ นัทภร มีความหมายว่าอย่างไร

และหากใช้ชื่อดังกล่าวเป็นมงคล หรือไม่
หรือมีชื่ออื่น หรือไม่
รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ

นัทภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งลูกนัท
ณัทภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการให้ความรู้

ชื่อได้ให้ไปแล้วข้างต้นครับ หากต้องการเพิ่มคงต้องบอกว่าอยากได้ความหมายอย่างไร เพราะทักษาเลขน้อย ตั้งชื่อยากมากครับ ถูกจำกัดเรื่องค่าอักษรครับ

noppakorn
12-21-2010, 10:42 AM
อาจารย์ค่ะพอดีไปอ่านชื่อที่อาจารย์เคยแปล คำว่าสรัญทร์มันมีความหมายว่าชั่วร้าย แล้วพอดีว่าหนู จะเปลี่ยนชื่อเป็น สรัญทร์ชนก แต่บางตำราก็ว่าดี แต่แค่ไม่มั่นใจอะค่ะคือจะเปลี่นเป็นชื่อเป็นชื่อที่2แล้วค่ะก้อยากจะได้แบบชัวร์เลยอะคะ แต่ถ้าชื่อข้างบนความหมายไม่ดี ขอถามเป็นชื่อสรัญภร์ชนกนี้เผื่อไว้ด้วยนะคะว่าถูกหรือผิดหลักยังไงบอกด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

สรัญภร์ชนก ต้องอ่านว่า สะรันพะชะนก เพราะ ภร เป็นคำศัพท์คำหนึ่ง ไปเพิ่มการันต์เข้าไป ศัพท์เลยเป็นคำตายไป เช่นเดียวกับทร ทำให้ผิดหลักภาษา แต่หากทางเขตจดให้ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่อยากแนะนำว่า หากสามารถเปลี่ยนชื่ออื่นได้จะดีกว่า เพราะ คำว่า ภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ เมื่อ คุณใส่การันต์เข้าไป เหมือนกับไปทำลายการทรงไว้ ไป ครับ อันนี้เป็นเรื่องหลักการตั้งชื่อ ซึ่งถึงแม้ชื่อเดิม สรัญทร์ชนก จะมีการันต์ที่คำว่า ทร กลายเป็นว่า การันต์ทำลายความชั่วไป แต่ เมื่ออยู่ตรงกลางก็เลยไม่แนะนำให้มีไว้ ครับ เพราะคำศัพท์ไม่สามารถแปลอย่างนี้ได้ แต่เป็นเพียงหลักการ คนไม่รู้ก็ต้องแปลแบบผมแปลให้ข้างต้นครับ และคุณจะรู้แต่คุณเองคนนอกไม่รู้ด้วยครับ
นามสกุลคุณอะไร ผมก็ไม่ทราบเลยไม่กล้าเปลี่ยนแปลงหรือวิเคราะห์ให้ได้มากนักครับ การตั้งชื่อหากไม่รู้จริงก็เป็นดาบสองคมครับ

maneepps
12-22-2010, 01:06 PM
เรียนท่านอุบาสกนพค่ะ
ขออนุญาติสอบถามความหมายของชื่อ ศรัณย์ญภัทร ค่ะ
อีกชื่อหนึ่งที่เคยเรียนปรึกษาคือ ชื่อ ศรันย์ญภรณ์ค่ะ
เกิดวันจันทร์ที่ 25 กรกฏาคม 2520 ค่ะ นามสกุลประภาทรง สิทธิ์ค่ะ
ไม่ทราบว่าชื่อนามสกุลทั้งสองนี้ใช้ได้ดีหรือไม่ค่ะ ทักษาใดเป็นมงคลกับชีวิตยิ่งกว่าค่ะ
ขอบพระคุณยิ่งๆ นะค่ะท่าน

noppakorn
12-22-2010, 01:16 PM
ขออนุญาติสอบถามความหมายของชื่อ ศรัณย์ญภัทร ค่ะ
อีกชื่อหนึ่งที่เคยเรียนปรึกษาคือ ชื่อ ศรันย์ญภรณ์ค่ะ
เกิดวันจันทร์ที่ 25 กรกฏาคม 2520 ค่ะ นามสกุลประภาทรง สิทธิ์ค่ะ
ไม่ทราบว่าชื่อนามสกุลทั้งสองนี้ใช้ได้ดีหรือไม่ค่ะ ทักษาใดเป็นมงคลกับชีวิตยิ่งกว่าค่ะ

สวัสดีครับ

ศรัณย์ญภัทร แปลว่า ผู้เจริญที่มีความรู้เป็นที่พึ่ง ทักษา 51
ศรันย์ญภรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้เป็นที่พึ่ง ทักษา 60

นามสกุล ประภาทรงสิทธิ์ ทักษา 48 ชื่อที่สมพงศ์คือ ศรัณย์ญภัทร ทักษา 51 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่งครับ ส่วนชื่อ ศรันย์ญภรณ์ ทักษา 60 ไม่สมพงศ์กับนามสกุลนี้ครับ ใช้ไม่ได้ครับ

maneepps
12-22-2010, 02:51 PM
ขออนุญาติค่ะ
สะกดชื่อผิดค่ะ ชื่อที่ถูกคือ ศรันญ์ญภรณ์ค่ะ
ขอบพระคุณค่ะท่านอุบาสกนพ

สวัสดีครับ

ศรัณย์ญภัทร แปลว่า ผู้เจริญที่มีความรู้เป็นที่พึ่ง ทักษา 51
ศรันย์ญภรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้เป็นที่พึ่ง ทักษา 60

นามสกุล ประภาทรงสิทธิ์ ทักษา 48 ชื่อที่สมพงศ์คือ ศรัณย์ญภัทร ทักษา 51 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่งครับ ส่วนชื่อ ศรันย์ญภรณ์ ทักษา 60 ไม่สมพงศ์กับนามสกุลนี้ครับ ใช้ไม่ได้ครับ

annasui
12-22-2010, 04:02 PM
รบกวนข้อความหมาย ชื่อ สมโพชภ์ ตัวนี้ด้วยค่ะ

noppakorn
12-22-2010, 08:32 PM
รบกวนข้อความหมาย ชื่อ สมโพชภ์ ตัวนี้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

สมโพชภ์ เขียนให้ถูกต้องเป็น สมโพชฌ์ แปลว่า ความรู้ที่เหมาะสม (โพชฌ์ คือ โพธิ)

tungmay
12-23-2010, 11:14 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
ตังเม เป็นสมาชิกใหม่ที่เพิ่งสมัครเข้ามาค่ะ พอดีเมอยากได้นามสกุลใหม่ค่ะ รบกวนพี่นพช่วยตั้งนามสกุลที่ไม่ซ้ำกับใคร ให้เมด้วยนะคะ แล้วช่วยตรวจสอบว่า ชื่อจริงของเม ดีไหม มีอะไรที่ไม่ดีสมควรที่จะเปลี่ยนชื่อไหม ถ้าต้องเปลี่ยนชื่อ รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ ใช้ศรีนำหน้า ขอความหมายนามสกุลที่มีความหมายถึง ฐานะร่ำรวย การงานมั่นคง โชคลาภ วาสนา มรดก ผู้ใหญ่ให้การอุปถัมถ์ เป็นที่รักใคร่ทุกคน

ชื่อ นางสาวศิริกาญจน์ นามสกุลพ่อ ( สะอาด ) นามสกุลแม่ ( พุทซา )
เกิด วันเสาร์ ที่ 26 ธันวาคม 2524 เวลา 20.00 น. ปีระกา
พอดีเมจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของแม่ คือ พุทซา แต่ว่ามันสั้น ดูห้วน ๆ ไป เลยอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลให้ใหม่ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ช่วยตอบด่วนนะคะ จะไปทำบัตรใหม่ค่ะ

noppakorn
12-23-2010, 02:24 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
ตังเม เป็นสมาชิกใหม่ที่เพิ่งสมัครเข้ามาค่ะ พอดีเมอยากได้นามสกุลใหม่ค่ะ รบกวนพี่นพช่วยตั้งนามสกุลที่ไม่ซ้ำกับใคร ให้เมด้วยนะคะ แล้วช่วยตรวจสอบว่า ชื่อจริงของเม ดีไหม มีอะไรที่ไม่ดีสมควรที่จะเปลี่ยนชื่อไหม ถ้าต้องเปลี่ยนชื่อ รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ ใช้ศรีนำหน้า ขอความหมายนามสกุลที่มีความหมายถึง ฐานะร่ำรวย การงานมั่นคง โชคลาภ วาสนา มรดก ผู้ใหญ่ให้การอุปถัมถ์ เป็นที่รักใคร่ทุกคน

ชื่อ นางสาวศิริกาญจน์ นามสกุลพ่อ ( สะอาด ) นามสกุลแม่ ( พุทซา )
เกิด วันเสาร์ ที่ 26 ธันวาคม 2524 เวลา 20.00 น. ปีระกา
พอดีเมจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของแม่ คือ พุทซา แต่ว่ามันสั้น ดูห้วน ๆ ไป เลยอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลให้ใหม่ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ช่วยตอบด่วนนะคะ จะไปทำบัตรใหม่ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ศิริกาญจน์ ทักษา 45 เป็นมงคลนามครับ นามสกุลพ่อ ทักษา 19 ตกที่นั่งความสุข รวมกันได้ 64 ตกเลขมงคลเช่นกัน แต่นามสกุลแม่ ทักษา 18 ทักษาเลขไม่ดีนัก แต่รวมกับชื่อแล้ว ได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง จะเปลี่ยนนามสกุลนั้น ควรปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ก่อนน่ะครับ เพื่อจะได้เป็นมิ่งมงคลสำหรับตัว เป็นการแสดงความกตัญญู หากพ่อแม่ไม่อนุญาติ ห้ามเปลี่ยนเด็ดขาดครับ ยกเว้นว่า คุณมีครอบครัวแล้ว ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ ทักษา สกุลพ่อ ตกเลขมงคล ดียิ่งครับ

ลองพิจารณาดูใหม่น่ะครับ ที่แนะนำเพื่อคุณจะได้มีแต่ความสุขสมบูรณ์ตลอดไปครับ

tungmay
12-23-2010, 02:38 PM
ขอบคุรพี่นพมากนะคะ ที่ให้ความรู้ และข้อคิดที่ดี ๆ งั้นเมใช้นามสกุลพ่อเหมือนเดิมได้ใช่ไหมคะ คือเมเพิ่งจดทะเบียนหย่ามา แล้วพี่นพช่วยคิดลายเซ็นต์ที่เหมาะสมกับชื่อ ศิริกาญจน์ สะอาด ให้เมด้วยได้ไหมคะ ไม่ทราบว่าพี่นพมีความรู้ด้านนี้ไหมคะ ถ้ามี รบกสนพี่นพด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
12-23-2010, 03:30 PM
ขอบคุรพี่นพมากนะคะ ที่ให้ความรู้ และข้อคิดที่ดี ๆ งั้นเมใช้นามสกุลพ่อเหมือนเดิมได้ใช่ไหมคะ คือเมเพิ่งจดทะเบียนหย่ามา แล้วพี่นพช่วยคิดลายเซ็นต์ที่เหมาะสมกับชื่อ ศิริกาญจน์ สะอาด ให้เมด้วยได้ไหมคะ ไม่ทราบว่าพี่นพมีความรู้ด้านนี้ไหมคะ ถ้ามี รบกสนพี่นพด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

เรื่องลายเซนต์ไม่มีความรู้ครับ นามสกุลคุณพ่อดีมากแล้วครับ จะเจริญด้วยทรัพย์และรุ่งเรือง
ลายเซนต์ที่ดีที่สุดคือลายเซนต์ที่เขียนด้วยลายมือธรรมดาครับ ปลอมแปลงยากที่สุดครับ

jamp
12-23-2010, 07:03 PM
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากจะให้วิเคราะห์ชื่อพร้อมกับวันเดือนปีเกิดให้หน่อยค่ะ คือเคยไปดูพระและหลาย ๆ ที่ ส่วนมากจะทักว่าชื่อไม่ดีต้องเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อ อัมพวัน เนื่องจำนงค์ เกิดวันอาทิตย์ที่ 24 พฤษภาคม 2513 ปีจอ เวลาเกิดประมาณ 21.00 น. ค่ะ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะคะ ถ้าเปลี่ยนชื่อขอให้เป็นชื่อที่ไม่ต้องแปลกนักนะคะ ขอให้เป็นอักษรศรี หรือ มนตรี ขึ้นต้นก็ได้ค่ะ เลขอายตนะ 1 2 6 9
ขอบคุณค่ะ

AmDad
12-24-2010, 10:04 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมขอปรึกษา ดังนี้
1. ผมเกิดวันพฤหัส นามสกุล ทักษา 63 จะใช้ชื่อไหนดีระหว่าง "ไชยภาคย์" กับ "อิฐภาคย์" และแปลว่าอะไร
2. ผมสังเกตชื่อที่อาจารย์ตั้งให้หลายๆคนส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยมี "อุสาหะ" อยู่ในชื่อ เค้าว่ากันว่า ถ้ามี อุตสาหะ อยู่ในชื่อ
ทำอะไรมักมีอุปสรรค หรือเหนื่อยหน่อยกว่าจะสำเร็จ ถ้าเลือกชื่อได้ไม่ควรมีอุสาหะเลยจะดีกว่า จริงหรือไม่ครับ
3. จำเป็นหรือไม่ตรงมีครบทุกอย่างในชื่อ(เดช, ศรี, บริวาร, มูละ, มนตรี, อายุ, อุสาหะ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
12-24-2010, 01:59 PM
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากจะให้วิเคราะห์ชื่อพร้อมกับวันเดือนปีเกิดให้หน่อยค่ะ คือเคยไปดูพระและหลาย ๆ ที่ ส่วนมากจะทักว่าชื่อไม่ดีต้องเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อ อัมพวัน เนื่องจำนงค์ เกิดวันอาทิตย์ที่ 24 พฤษภาคม 2513 ปีจอ เวลาเกิดประมาณ 21.00 น. ค่ะ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะคะ ถ้าเปลี่ยนชื่อขอให้เป็นชื่อที่ไม่ต้องแปลกนักนะคะ ขอให้เป็นอักษรศรี หรือ มนตรี ขึ้นต้นก็ได้ค่ะ เลขอายตนะ 1 2 6 9
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่ออัมพวัน ตกทักษา 38 บอกถึงความเป็นคนเจ้าอารมย์ ไม่คิดหน้าคิดหลัง ต้องระวังพัวพันกับเรื่องอิทธิพลมืด นามสกุลเนื่องจำนงค์ ทักษา 50 เป็นทักษามงคล ทำให้เจ้าของชื่อรู้จักทำบุญเข้าวัด และมีความกระตือรือร้น ผลรวมได้ 88 บอกถึงความล้มเหลว งมงาย เห็นแก่ตัว มักมีปัญหาทางความรัก และมีอุบัติเหตุทั้งการงาน สุขภาพ และศัตรูปองร้าย

ชื่อนี้ควรเปลี่ยนเป็นอย่างยิ่ง ครับ
นามสกุลทักษา 50 ชื่อที่เหมาะสมเป็นอย่างยิ่งคือ ชื่อทักษา 45 เป็นดาวพุธและพฤหัสฯ ดาวปัญญาคู่ดาวบุญ ผลรวมได้ 95 เป็นดาวเกตุกับดาวพฤหัสฯ ดาวแห่งความสำเร็จคู่ด้วยดาวศุภโชค ทำการใดเจริญรุ่งเรือง มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มกันช่วยเหลือ หมั่นทำบุญไหว้พระไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์เสมอๆ ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
พนิตานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความงาม (อายตนะ 9)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ

noppakorn
12-24-2010, 02:12 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมขอปรึกษา ดังนี้
1. ผมเกิดวันพฤหัส นามสกุล ทักษา 63 จะใช้ชื่อไหนดีระหว่าง "ไชยภาคย์" กับ "อิฐภาคย์" และแปลว่าอะไร
2. ผมสังเกตชื่อที่อาจารย์ตั้งให้หลายๆคนส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยมี "อุสาหะ" อยู่ในชื่อ เค้าว่ากันว่า ถ้ามี อุตสาหะ อยู่ในชื่อ
ทำอะไรมักมีอุปสรรค หรือเหนื่อยหน่อยกว่าจะสำเร็จ ถ้าเลือกชื่อได้ไม่ควรมีอุสาหะเลยจะดีกว่า จริงหรือไม่ครับ
3. จำเป็นหรือไม่ตรงมีครบทุกอย่างในชื่อ(เดช, ศรี, บริวาร, มูละ, มนตรี, อายุ, อุสาหะ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

หากนามสกุลคุณมีพยัญชนะกลุ่มมูละและศรี ให้ใช้ชื่อ ไชยภาคย์ หากนามสกุลมีพยัญชนะกลุ่มมูละและเดช ให้ใช้ อิฐภาคย์ ครับไชยภาคย์ แปลว่า ผู้มีความงามอันประเสริฐ ทักษา 42
อิฐภาคย์ แปลว่า ผู้มีความงามความน่ารัก,ผู้มีความงามอันน่าปรารถนา ทักษา 42

อุตสาห คือความเพียร ความขยัน เมื่อขยันก็ต้องเหนื่อยหน่อยครับ แต่อุปสรรค์ไม่เกียวครับ ไม่มีความหมายนั้น ชื่อไม่จำเป็นต้องมีครบ คนไหนขาดอะไรเป็นพื้นฐานก็เติมตัวนั้นให้เมื่อเกื้อหนุน ในนามสกุลมีแล้วในชื่อก็ไม่ต้องมีครับ ชื่อใครจะมีครบครับ หายากจัง

YooYo
12-24-2010, 02:13 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ เพื่อนฝากถามความหมายชื่อค่ะ พอดีเค้าจะเปลี่ยนชื่อ เค้าชอบชื่อประมาณ อธิฏิยา ,

กับ อทิฐติยา แบบนี้อ่ะค่ะ แต่ไม่ทราบว่ามีความหมายดีรึเปล่า มีคนใช้กันไหมค๊ะ ปกติเคยเห็นแต่ อาทิตยา แต่เค้ามาแปลงเองค่ะ เค้าอยากได้ค่าเลขศาสตร์ 36 ค่ะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

noppakorn
12-24-2010, 02:52 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ เพื่อนฝากถามความหมายชื่อค่ะ พอดีเค้าจะเปลี่ยนชื่อ เค้าชอบชื่อประมาณ อธิฏิยา ,

กับ อทิฐติยา แบบนี้อ่ะค่ะ แต่ไม่ทราบว่ามีความหมายดีรึเปล่า มีคนใช้กันไหมค๊ะ ปกติเคยเห็นแต่ อาทิตยา แต่เค้ามาแปลงเองค่ะ เค้าอยากได้ค่าเลขศาสตร์ 36 ค่ะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

อธิฏิยา คำว่า ยา ไม่มีความหมาย อธิฏิ เป็นบาลี แปลว่า ตั้งมั่น
อธิฏยา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
อทิฐติยา คำว่า ติยา ไม่มีความหมายเพราะเป็นคำที่ต่อจากตัวสะกดที่เป็น ต ส่วน อทิฐ(อทิฐิ) แปลว่า ไม่มีความเห็น
อทิฐติยา แปลไม่ได้ครับ ไม่มีคำศัพท์

ขอแนะนำ ชื่อ อธิฐิรญา (อะ ทิ ถิ ระ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ตั้งมั่นอันยิ่งใหญ่
อธิธนิยา (อะ ทิ ทะ นิ ยา) แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันยิ่งใหญ่

AmDad
12-24-2010, 05:19 PM
หากนามสกุลคุณมีพยัญชนะกลุ่มมูละและศรี ให้ใช้ชื่อ ไชยภาคย์ หากนามสกุลมีพยัญชนะกลุ่มมูละและเดช ให้ใช้ อิฐภาคย์ ครับไชยภาคย์ แปลว่า ผู้มีความงามอันประเสริฐ ทักษา 42
อิฐภาคย์ แปลว่า ผู้มีความงามความน่ารัก,ผู้มีความงามอันน่าปรารถนา ทักษา 42

ถามต่อครับอาจารย์
นามสกุล มีเดช นำหน้า โดยมี เดช 2 ตัว, ศรี 2 ตัว, มูละ 1 ตัว และ อายุ 4 ตัว
ชื่อไหนเหมาะสมที่สุด

ครอบครัวผมมีเกิดวันพฤหัส , อังคาร และ วันอาทิตย์ ผมลองตรวจนามสกุลดูแล้วจะมีกาลกิณีกับ วันอังคาร และอาทิตย์
ถ้ามีกาลกิณีในนามสกุลจะมีปัญหาหรือไม่ และสามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้าง

tungmay
12-24-2010, 09:06 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ เมขอรบกวนพี่อีกหน่อยนะคะ ถ้าเมอยากให้พี่นพช่วยหาชื่อใหม่ ที่เพราะ ๆ ให้เมได้ไหมคะ
เดิมชื่อ ศิริพร ชื่อที่มาแต่กำเนิด ต่อมาเปลี่ยนเป็น ศิริกาญจน์ จนถึงปัจจุบันนี้ นามสกุล สะอาด
เมเกิดปีระกา วันเสาร์ 26 ธันวา 2524 เวลา 20.00 น.
ไม่ทราบว่าชื่อที่เมใช้อยู่ตอนนี้ดีครบทุกด้านไหมคะ ถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อให้มีความหมายเป็นมงคลมากกว่าชื่อเดิม เมื่อรวมกับนามสกุล จะได้ไหมคะ
หรือใช้ชื่อเดิมดีแล้ว รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำเมด้วยนะคะ ใช้ศรี ขึ้นต้นดีไหมคะ และอยากให้มีอักษรทุกหมวดในชื่อ พอจะมีไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ
พี่นพดูดวงได้ไหมคะ ถ้าได้ ช่วยดูให้เมด้วยได้ไหมคะ เมจะอายุครบ 29 แล้ว คนตกอายุเลข 9 ไม่ดี ใช่ไหมคะ และปีหน้าเป็นปีชงของเมอย่างจัง ถ้าพี่นพทราบ ช่วยบอกรายละเอียยด และวีธีการแก้ชงของปีที่เมเกิดด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ รบกวนพี่นพด้วยนะคะ

noppakorn
12-24-2010, 09:15 PM

ถามต่อครับอาจารย์
นามสกุล มีเดช นำหน้า โดยมี เดช 2 ตัว, ศรี 2 ตัว, มูละ 1 ตัว และ อายุ 4 ตัว
ชื่อไหนเหมาะสมที่สุด

ครอบครัวผมมีเกิดวันพฤหัส , อังคาร และ วันอาทิตย์ ผมลองตรวจนามสกุลดูแล้วจะมีกาลกิณีกับ วันอังคาร และอาทิตย์
ถ้ามีกาลกิณีในนามสกุลจะมีปัญหาหรือไม่ และสามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้าง

สวัสดีครับ
พยัญชนะกลุ่มไหนดี ไม่สามารถชี้ชัดได้ ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล แต่ละอาชีพ แต่ละบุคลิคครับ ทุกกลุ่มดีเหมือนกันหมด เพียงแต่ต้องการเน้นไปทางไหนเท่านั้นครับ รับราชการ ก็เอามนตรีนำ ลูกน้องเยอะ ก็เอาเดชนำ ต้องการความสงบก็เอามูละขึ้น ติดต่อค้าขายต้องการให้คนเอ็นดูก็ใช้ศรีนำ ครับ แล้วก็หากลุ่มแต่ละกลุ่มมาเสริมให้มั่นคงครับ คร่าวๆแค่นี้ครับ

นามสกุลมีกาลกิณีไม่ใช่เรื่องใหญ่ เป็นไปได้สำหรับทุกคนครับ ไม่ต้องไปกังวลนัก ชีวิตคนสุขก็ไม่เกินร้อย ทุกข์ก็ไม่เกินร้อย ชื่อดีสกุลดี ผลรวมได้ทักษาดี อักษรดี ทำดี ไม่มีใครมีครบหรอกครับ ได้สัก80 เปอร์เซนต์ ก็สุดยอดแล้วครับ อย่าไปวิตกเลยครับ ไม่มีใครเต็มร้อยครับ ยกเว้นว่าแย่จริงแล้วเขาจึงจะทักและแนะนำครับ

noppakorn
12-24-2010, 09:34 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ เมขอรบกวนพี่อีกหน่อยนะคะ ถ้าเมอยากให้พี่นพช่วยหาชื่อใหม่ ที่เพราะ ๆ ให้เมได้ไหมคะ
เดิมชื่อ ศิริพร ชื่อที่มาแต่กำเนิด ต่อมาเปลี่ยนเป็น ศิริกาญจน์ จนถึงปัจจุบันนี้ นามสกุล สะอาด
เมเกิดปีระกา วันเสาร์ 26 ธันวา 2524 เวลา 20.00 น.
ไม่ทราบว่าชื่อที่เมใช้อยู่ตอนนี้ดีครบทุกด้านไหมคะ ถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อให้มีความหมายเป็นมงคลมากกว่าชื่อเดิม เมื่อรวมกับนามสกุล จะได้ไหมคะ
หรือใช้ชื่อเดิมดีแล้ว รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำเมด้วยนะคะ ใช้ศรี ขึ้นต้นดีไหมคะ และอยากให้มีอักษรทุกหมวดในชื่อ พอจะมีไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ
พี่นพดูดวงได้ไหมคะ ถ้าได้ ช่วยดูให้เมด้วยได้ไหมคะ เมจะอายุครบ 29 แล้ว คนตกอายุเลข 9 ไม่ดี ใช่ไหมคะ และปีหน้าเป็นปีชงของเมอย่างจัง ถ้าพี่นพทราบ ช่วยบอกรายละเอียยด และวีธีการแก้ชงของปีที่เมเกิดด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ รบกวนพี่นพด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ศิริกาญจน์ ทักษา 45 ค่าอายตนะ 2 เป็นชื่อและทักษามงคล ในชื่อขาดเพียงพยัญชนะกลุ่มอายุตัวเดียวครับ นามสกุลทักษา 19 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นมงคลยิ่งครับ

ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนแล้ว ครับ ชื่อคุณมีศรีนำอยู่แล้ว ขาดอักษรอายุ ก็เพียงแต่ทำบุญสร้างเสริม มีกตเวทีต่อบิดามารดา บุญนี้ก็มาเสริมชื่อให้ดียิ่ง คนเราไม่มีทุกคนลำบากเต็มร้อยและไม่มีใครดีเต็มร้อยครับ ดีได้สัก 80 เปอร์เซนต์ก็เลิศเลอแล้วครับ ปีหน้าปีชง หลังปีใหม่ให้ไปที่วัดเล่งเน่ยยี่ หรือศาลเจ้าพ่อเสือ ไปทำบุญให้เขาสวดมนต์ให้เราทั้งปีเพื่อเสริมสิริมงคลน่ะครับ ที่นั่นมีชุดไหว้สำหรับแก้ชง ให้ซื้อหนึ่งชุดแล้วถามคนขายหรือพระว่าต้องทำอย่างไรไหว้เจ้าองค์ไหน ท่านจะสอนให้ครับ แล้วก็ไปทำบุญโลงศพ แก้ชงด้วยครับ คนจีนเขาถืออายุตกเลข 3 6 9 แต่29 นี่ไม่น่าห่วงครับ อย่าประมาทระวังอุบัติเหตุ ทำอะไรให้รอบคอบน่ะครับ ไม่มีปัญหาหรอกครับ ปีหน้าอย่าไปค้ำประกันใคร ทำสัญญาอะไรก็อ่านให้ละเอียดและรอบคอบไว้ครับ

annasui
12-25-2010, 02:39 PM
คือชื่ออาชื่อว่า สมโพช เขาอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ ได้ 36 หรือ41 เพราะนามสกุล ถอดได้19 แต่เขาอยากให้คงคำอ่าน แบบเดิม พอจะเติมตัวพยัญชนะอะไรเข้าไปเพื่อให้ได้ตามเลขศาสตร์ และเลข อานตยะ ที่ดีได้ค่ะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ

AmDad
12-25-2010, 02:53 PM
พยัญชนะกลุ่มไหนดี ไม่สามารถชี้ชัดได้ ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล แต่ละอาชีพ แต่ละบุคลิคครับ ทุกกลุ่มดีเหมือนกันหมด เพียงแต่ต้องการเน้นไปทางไหนเท่านั้นครับ รับราชการ ก็เอามนตรีนำ ลูกน้องเยอะ ก็เอาเดชนำ ต้องการความสงบก็เอามูละขึ้น ติดต่อค้าขายต้องการให้คนเอ็นดูก็ใช้ศรีนำ ครับ แล้วก็หากลุ่มแต่ละกลุ่มมาเสริมให้มั่นคงครับ คร่าวๆแค่นี้ครับ

นามสกุลมีกาลกิณีไม่ใช่เรื่องใหญ่ เป็นไปได้สำหรับทุกคนครับ ไม่ต้องไปกังวลนัก ชีวิตคนสุขก็ไม่เกินร้อย ทุกข์ก็ไม่เกินร้อย ชื่อดีสกุลดี ผลรวมได้ทักษาดี อักษรดี ทำดี ไม่มีใครมีครบหรอกครับ ได้สัก80 เปอร์เซนต์ ก็สุดยอดแล้วครับ อย่าไปวิตกเลยครับ ไม่มีใครเต็มร้อยครับ ยกเว้นว่าแย่จริงแล้วเขาจึงจะทักและแนะนำครับ

ตอบกระจ่างแจ้ง ขอบคุณอาจารย์มากครับ

การให้ความรู้แด่ชนหมู่มากนั้น เท่ากับการสร้างบุญอย่างหนึ่งเช่นกัน
ขอผลบุญและคุณงามความดีเหล่านั้น จงมีแด่อาจารย์ด้วยเทอญ

และในวาระดิถีปีใหม่นี้ ขอให้อาจารย์มีความสุข และพลามัยแข็งแรงครับ

noppakorn
12-25-2010, 04:23 PM
คือชื่ออาชื่อว่า สมโพช เขาอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ ได้ 36 หรือ41 เพราะนามสกุล ถอดได้19 แต่เขาอยากให้คงคำอ่าน แบบเดิม พอจะเติมตัวพยัญชนะอะไรเข้าไปเพื่อให้ได้ตามเลขศาสตร์ และเลข อานตยะ ที่ดีได้ค่ะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เปลี่ยนเป็น สมโพธิ์ อ่านว่า สมโพด,สมโพ แปลว่า เหมาะที่ตรัสรู้

noppakorn
12-25-2010, 04:25 PM
สาธุๆๆ พรใดที่ให้มาขอพรนั้นน้อมคืนเป็นพันทวีครับ

sweetcandy
12-25-2010, 05:41 PM
สวัดดีค่ะ

ชื่อ ไอยดา แปลว่าอะไร คะ

noppakorn
12-25-2010, 10:46 PM
สวัดดีค่ะ

ชื่อ ไอยดา แปลว่าอะไร คะ

สวัสดีครับ

ไอยดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่

Halloween
12-26-2010, 11:04 PM
สวัสดีครับพี่ อยากทราบความหมายของชื่อและนามสกุล
ครับ

ผมชื่อ อิศราชัย คุณประทุม

noppakorn
12-27-2010, 09:49 AM
สวัสดีครับพี่ อยากทราบความหมายของชื่อและนามสกุล
ครับ

ผมชื่อ อิศราชัย คุณประทุม

สวัสดีครับ

อิศรา แปลว่า ความเป็นใหญ่
ชัย แปลว่า ชัยชนะ
อิศราชัย แปลว่า ชัยชนะของผู้ยิ่งใหญ่,ผู้ชนะด้วยความยิ่งใหญ่

imelody
12-27-2010, 02:30 PM
สุขสันต์วันปีใหม่ล่วงหน้าค่ะ คุณนพ

รบกวนฝากดูชื่อให้สมาชิกใหม่ในครอบครัวค่ะ วันพรุ่งนี้จะผ่าคลอดแล้ว (อังคาร 28 ธันวา 53)
ตั้งใจว่าจะให้ชื่อน้อง อนาวินทร์ หรือที่อ่านออกเสียงว่า อนาวิน ไม่ทราบว่าสะกดแบบไหนถึงจะถูกต้องและมีความหมายที่ดีคะ
เป็นเด็กชาย เกิดวันอังคาร ตอนเที่ยง ดิฉันทดลองคำนวณตามหลักคิดทักษา ตามเลขศาสตร์ ชื่อนี้ได้ 41 แต่ไม่แน่ใจว่าคำนวณถูกมั้ย

ดิชั้นลองหาความหมายในเว็บนี้ดู เห็นว่า

อนาวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ไม่มีที่ติ

อยากทราบว่า ชื่อนี้มาจากการผสมคำอย่างไรเหรอคะ รบกวนขอเป็นความรู้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
12-27-2010, 03:26 PM
สุขสันต์วันปีใหม่ล่วงหน้าค่ะ คุณนพ

รบกวนฝากดูชื่อให้สมาชิกใหม่ในครอบครัวค่ะ วันพรุ่งนี้จะผ่าคลอดแล้ว (อังคาร 28 ธันวา 53)
ตั้งใจว่าจะให้ชื่อน้อง อนาวินทร์ หรือที่อ่านออกเสียงว่า อนาวิน ไม่ทราบว่าสะกดแบบไหนถึงจะถูกต้องและมีความหมายที่ดีคะ
เป็นเด็กชาย เกิดวันอังคาร ตอนเที่ยง ดิฉันทดลองคำนวณตามหลักคิดทักษา ตามเลขศาสตร์ ชื่อนี้ได้ 41 แต่ไม่แน่ใจว่าคำนวณถูกมั้ย

ดิชั้นลองหาความหมายในเว็บนี้ดู เห็นว่า

อนาวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ไม่มีที่ติ

อยากทราบว่า ชื่อนี้มาจากการผสมคำอย่างไรเหรอคะ รบกวนขอเป็นความรู้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

อนาวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ไม่มีตำหนิ ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่ง (อนา+อว+อินทร์)

คนวันอังคารใช้ได้ครับ แต่ดีหรือไม่กับนามสกุลไม่สามารถตอบได้ เพราะคุณไม่ได้แจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์ครับ

อนาวิน ทักษา 27 ไม่ดีครับ

imelody
12-27-2010, 03:56 PM

สวัสดีครับ

อนาวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ไม่มีตำหนิ ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่ง (อนา+อว+อินทร์)

คนวันอังคารใช้ได้ครับ แต่ดีหรือไม่กับนามสกุลไม่สามารถตอบได้ เพราะคุณไม่ได้แจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์ครับ

ขอบคุณคุณนพมากค่ะ นามสกุลตระกูลวัฒนา ค่ะ รวมชื่อสกุลแล้วได้ 80 ความหมายไม่ดีเลย ไม่ทราบคุณนพพอมีชื่อความหมายดีๆสำหรับเด็กชาย ซัก 2 พยางค์แนะนำมั้ยคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

maneepps
12-27-2010, 07:18 PM
เกิดวันจันทร์ที่ 25 กค 2520 ค่ะ
ขอความกรุณาคุณนพช่วยตั้งชื่อสำหรับหญิงวันจันทร์ ทักษา 15 หรือ ทักษา 60 ค่ะ นามสกุลทักษา 45 ค่ะ
ถ้ารวมเลขชื่อและนามสกุลได้ 105 หรือ 60 ถือว่าเป็นมงคลหรือไม่ค่ะ
ปีใหม่แล้วขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองและอนุโมทนาสำหรับผลบุญที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนๆ มนุษย์นะค่ะ
กราบขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

noppakorn
12-27-2010, 10:39 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณคุณนพมากค่ะ นามสกุลตระกูลวัฒนา ค่ะ รวมชื่อสกุลแล้วได้ 80 ความหมายไม่ดีเลย ไม่ทราบคุณนพพอมีชื่อความหมายดีๆสำหรับเด็กชาย ซัก 2 พยางค์แนะนำมั้ยคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลตระกูลวัฒนา ทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมและดีที่สุดคือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
พรปวร แปลว่า ผู้สุดประเสริฐ
รตนลภน (ระตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ภูมิมนู แปลว่า รักแผ่นดินดังดวงใจ
ธฤตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มั่นคง
หัสธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่าเริง,ผู้รักษาความสนุกสนาน
จตุรภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ชนัตธาม แปลว่า ผู้มีเกียรติจากฝูงชน
ชลัชปณต แปลว่า การไหว้เหมือนดอกบัว
ชัยปทิต แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้วด้วยชัยชนะ
ชยปยุต แปลว่า ผู้ขยันขันแข็งในชัยชนะ

noppakorn
12-27-2010, 10:49 PM
เกิดวันจันทร์ที่ 25 กค 2520 ค่ะ
ขอความกรุณาคุณนพช่วยตั้งชื่อสำหรับหญิงวันจันทร์ ทักษา 15 หรือ ทักษา 60 ค่ะ นามสกุลทักษา 45 ค่ะ
ถ้ารวมเลขชื่อและนามสกุลได้ 105 หรือ 60 ถือว่าเป็นมงคลหรือไม่ค่ะ
ปีใหม่แล้วขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองและอนุโมทนาสำหรับผลบุญที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนๆ มนุษย์นะค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 60 เป็นดาวศุกร์และดาวมฤตยู เป็นดาวศุภโชคคู่ดาวศักดิ์สิทธิ์ หมั่นทำบุญสร้างทาน ชีวิตมีแต่โชคบันดาลเงินทองให้ ทักษา 105 มีเพื่อนมาก มีคนช่วยเหลือ ทำการสำเร็จ เป็นมงคลทั้งสองทักษาครับ แต่วันจันทร์ ทักษา 60 ชื่อคิดยากเพราะตัวเลขสูงครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว
ณหทัย แปลว่า ผุ้อยู่ในดวงใจ

ชื่อทักษา 60 สำหรับหญิงวันจันทร์

พรรณจรรย์ธร แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและงดงาม
หงส์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่งามสง่าดังหงส์
รักษ์พัชนันท์ แปลว่า ผู้รักษาความยินดีในกรอบ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อธิษฐานดังนี้ครับ

ข้าพเจ้า...(ชื่อใหม่และสกุล) ได้กระทำบุญ...(บุญที่ทำ) ...ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า องค์พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทาง พระภูมิเทวาที่บ้านของข้าพเจ้า ของที่ทำงานของข้าพเจ้า(หากมี) และอุบาสกนพกรณ์ ขอให้ท่านทั้งหลายจงรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเทอญ

maneepps
12-28-2010, 02:34 PM
กราบขอบพระคุณคุณนพกรณ์ สำหรับคำแนะนำการตั้งชื่อเป็นกระทู้สุดท้ายก่อนปีใหม่ค่ะ
สาธุค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 60 เป็นดาวศุกร์และดาวมฤตยู เป็นดาวศุภโชคคู่ดาวศักดิ์สิทธิ์ หมั่นทำบุญสร้างทาน ชีวิตมีแต่โชคบันดาลเงินทองให้ ทักษา 105 มีเพื่อนมาก มีคนช่วยเหลือ ทำการสำเร็จ เป็นมงคลทั้งสองทักษาครับ แต่วันจันทร์ ทักษา 60 ชื่อคิดยากเพราะตัวเลขสูงครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว
ณหทัย แปลว่า ผุ้อยู่ในดวงใจ

ชื่อทักษา 60 สำหรับหญิงวันจันทร์

พรรณจรรย์ธร แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและงดงาม
หงส์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่งามสง่าดังหงส์
รักษ์พัชนันท์ แปลว่า ผู้รักษาความยินดีในกรอบ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อธิษฐานดังนี้ครับ

ข้าพเจ้า...(ชื่อใหม่และสกุล) ได้กระทำบุญ...(บุญที่ทำ) ...ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า องค์พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทาง พระภูมิเทวาที่บ้านของข้าพเจ้า ของที่ทำงานของข้าพเจ้า(หากมี) และอุบาสกนพกรณ์ ขอให้ท่านทั้งหลายจงรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเทอญ

noppakorn
12-28-2010, 02:53 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน
ผมขอหยุดตอบกระทู้ตั้งแต่วันที่ 28 ธค.2553 - วันที่ 12 มค.2554

เนื่องจากติดภาระกิจครับ

ปีใหม่นี้ขออวยพรเป็นกลอนศรี
มอบสิ่งดีให้ทุกท่านสำราญจิต
หวังสิ่งใดก็ให้ได้สมใจคิด
ให้ชีวิตมีแต่สุขไร้ทุกข์ภัย
ทำการค้ามีกำไรสมใจนึก
ที่ฝนฝึกศึกษาอยู่ดูสดใส
ทำข้อสอบได้เกรดสี่ดีดังใจ
ที่แก่วัยเป็นสาวหนุ่มชุ่มกายา
ขอให้บุญเพิ่มพูนสุนทรศรี
ให้ความดีเกื้อหนุนเจือจุนหนา
ให้ทุกท่านสุขกายใจไร้โรคา
ทั้งน้องป้าพี่อาสมปรารถนาเทอญ.....

maneepps
12-28-2010, 02:55 PM
ในวาระดิถึขึ้นปีใหม่นี้ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองปกป้องรักษาสุขภาพกายใจของท่านอุบาสกนพกรณ์ให้แข็งแรงแจ่มใสยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ
อนุโมทนาสาธุกับผลบุญอันเกิดเนื่องจากการช่วยเหลือเราๆท่านๆ ด้วยนะเจ้าค่ะ

อิศรา
01-05-2011, 09:18 PM
อิศรา สังเกตุ แปลว่าไรครับ

growingup
01-06-2011, 01:44 PM
อยากทราบว่าชื่อ ศศิพัชร์ มีความหมายว่าอะไรค่ะ

enzo
01-06-2011, 06:06 PM
[/quote]
สวัสดีครับ

[/quote]

รบกวนท่านอาจารย์

ชื่อ ทักษา 15 + นามสกุล ทักษา 48 = 63
หรือ ชื่อ ทักษา 42 + นามสกุล ทักษา 48 = 90
หรือ ชื่อ ทักษา 51 + นามสกุล ทักษา 48 = 99
มีมงคลต่างกันอย่างไร ตั้งชื่อทักษาใดดี ครับ
และ ขอรบกวน ชื่อที่ตั้งใหม่ ตามทักษา 15,42,51 สำหรับคนที่ตั้งใจเปลี่ยนชื่อ เกิดวันอังคาร

ความหมาย " ชนะ , สำเร็จ "

ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ

องอาจ

maymaple
01-08-2011, 05:12 AM
สวัสดีปีใหม่ค่ะอาจารย์
:D

ผลรวมนามสกุลได้ทักษา 37 ค่ะ เลยอยากตั้งชื่อให้มีผลทักษา 14 หรือ 63 ( แต่มี 23 อยู่ชื่อนึง เพราะทราบมาว่าเลขนี้ถ้าผู้หญิงได้จะดีแต่ผู้ชายไม่ดี จริงไหมคะ )

ชื่อไหนเหมาะสม เป็นมงคลสำหรับผู้หญิงเกิดวันพฤหัส ทักษานามสกุล = 37 ที่สุดคะ

เมย์รบกวนขอความหมายแต่ละชื่อด้วยนะคะ

---------------------

ศุภรฏา ( สุ-พะ-ระ-ตา ) ทักษา 23
รฏา ( ระ - ตา ) ทักษา 14
สุภญา ( สุ - พะ - ยา ) ทักษา 14
ณปภัช ( นะ - ปะ - พัด ) ทักษา 14
รภัชชา ( ระ - พัด - ชา ) ทักษา 14
รชาภัช ( ระ - ชา - พัด ) ทักษา 14
ยฎา ( ยะ - ดา ) ทักษา 14
รญฎา ( รัน - ยะ - ดา ) ทักษา 14
พิมพ์ลัฏฏา ( พิม - ลัด - ตา ) ทักษา 63
จิฏฏาพิมพ์ ( จิด - ตา - พิม ) ทักษา 63
เมย์ลิลิณณ์ ( เม - ลิ - ลิน ) ทักษา 63

--------------------

หากชื่อที่ลิสต์มาข้างบนไม่มีอันไหนดีเลย ^^" รบกวนแนะนำชื่อดีๆให้เมย์ด้วยนะคะ
เมย์อยากได้ชื่อสั้นๆ เพราะๆไม่โบราณมาก (แต่วันพฤหัสตั้งชื่อเพราะๆ น่ารักๆ ยากจังเลยค่ะ)

ถ้าชื่อสำหรับทักษา 14 ก็อยากได้ แบบเก๋ๆ ไม่โบราณ ขอสั้นๆ แค่พยางค์สองพยางค์ค่ะ
แต่ถ้าชื่อยาวๆ สำหรับทักษา 63 อยากได้แบบอ่านแล้วเพราะจังเลย ไม่ลิเก ไม่สะกดยากเกินไป
และมีความหมายดีๆค่ะ

จริงๆชอบอารมณ์ประมาณ ลลิดา รมิตา ไอรดา ริตา ลิลิน อะไรประมาณนี้มากค่ะ แต่ตั้งไม่ได้ :'(

ช่วยเมย์เลือกชื่อด้วยนะคะ

Unchana Naksuwun
01-09-2011, 03:08 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ
อัญชนา แปลว่าอะไรคะ

KABU17
01-10-2011, 11:07 AM
เกิดวันเสาร์ที่ 17 กันยายน 2526 พี่นพตั้งชื่อให้หน่อยสิคะอยากได้ชื่อที่เป็นศรีขึ้นต้นนะค่ะ นามสกุล"ทองชิว" ได้ทักษา21 ท่านว่าต้องได้เลข 24 หรือ 42 จะดีใช่ไหมค่ะ (อยากได้ชื่อเพราะๆ แปลกๆ ความหมายรวมดีทั้งชื่อ และสกุล) รบกวนด้วยนะค่ะ :o ;D

JinkJoE
01-10-2011, 11:56 AM
สวัสดีปีใหม่คะ คุณนพกรณ์

รบกวนขอชื่อทักษา 45 สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันพฤหัสบดี ขึ้นต้นด้วย อักษร อ หรือ มีสระ(วรรคศรี) นำหน้าคะ

ขอบคุณมากคะ

noppakorn
01-12-2011, 02:52 PM
อิศรา สังเกตุ แปลว่าไรครับ

สวัสดีครับ

อิศรา แปลว่า เจ้า ผู้ยิ่งใหญ่
สังเกตุ เป็นภาษาบาลี แปลว่า พร้อมธง,ธงดี (คำนี้มักเขียนผิดจากคำว่า "สังเกต"ครับ)

noppakorn
01-12-2011, 02:54 PM
อยากทราบว่าชื่อ ศศิพัชร์ มีความหมายว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ศศิพัชร์ มาจาก ศศิ + พัชร แปลว่า เพชรพระจันทร์,ผู้มีคุณค่าและงดงาม,ผู้แข็งแกร่งดังเพชรและงามดุจดวงจันทร์

noppakorn
01-12-2011, 03:07 PM
รบกวนท่านอาจารย์

ชื่อ ทักษา 15 + นามสกุล ทักษา 48 = 63
หรือ ชื่อ ทักษา 42 + นามสกุล ทักษา 48 = 90
หรือ ชื่อ ทักษา 51 + นามสกุล ทักษา 48 = 99
มีมงคลต่างกันอย่างไร ตั้งชื่อทักษาใดดี ครับ
และ ขอรบกวน ชื่อที่ตั้งใหม่ ตามทักษา 15,42,51 สำหรับคนที่ตั้งใจเปลี่ยนชื่อ เกิดวันอังคาร

ความหมาย " ชนะ , สำเร็จ "

ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ
องอาจ

สวัสดีครับ

ชื่อ ทักษา 15 + นามสกุล ทักษา 48 = 63 และ ชื่อ ทักษา 51 + นามสกุล ทักษา 48 = 99 ความหมายกลับกันคือ 15เป็นคนคล่องแคล่ว รวดเร็ว เป็นคนมีเมตตา ใจอ่อน ส่วน 51 เป็นคนทำอะไรละเอียดอ่อน ปรานีต แต่ใจร้อน ชอบความท้าทาย ผลรวมได้ 6 เป็นศุภโชคเช่นเดียวกัน ส่วนผลรวม ทั้งสองทักษาได้ 63 =9 และ 90=9 คือความสำเร็จ ต่างกันอยู่ที่ 63 มีคนช่วยเหลือสนับสนุน 90 มีพลังศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน

ชื่อ ทักษา 42 + นามสกุล ทักษา 48 = 90 ทักษา 42 เป็นคนชอบแสดงปัญญาคุมไม่ได้เป็นผลเสีย เพราะคนจะอิจฉาเอา แต่ใจเมตตา มีเพื่อนสนับสนุน มีทั้งคนรักและคนชัง ผลรวมได้ 9 เช่นกันครับ

ช่วยกรุณาเลือกมาเพียงทักษาเดียวน่ะครับ ให้ท่านเยอะจะมีกรรมต่อกันเยอะ เพราะกรรมจะมาอยู่ที่ผมซึ่งช่วยท่านเป็นการฝืนกรรมอยู่ครับ จึงต้งอให้ทุกๆท่านที่ผมตั้งชื่อให้หรือให้ชื่อไป ทำบุญใส่บาตรให้ผลสักองค์หรืออุทิศให้ผม เพื่อเราจะไม่มีกรรมต่อกันครับ

ขออภัยน่ะครับ

noppakorn
01-12-2011, 03:45 PM
สวัสดีปีใหม่ค่ะอาจารย์
:Dผลรวมนามสกุลได้ทักษา 37 ค่ะ เลยอยากตั้งชื่อให้มีผลทักษา 14 หรือ 63 ( แต่มี 23 อยู่ชื่อนึง เพราะทราบมาว่าเลขนี้ถ้าผู้หญิงได้จะดีแต่ผู้ชายไม่ดี จริงไหมคะ )
ชื่อไหนเหมาะสม เป็นมงคลสำหรับผู้หญิงเกิดวันพฤหัส ทักษานามสกุล = 37 ที่สุดคะ
เมย์รบกวนขอความหมายแต่ละชื่อด้วยนะคะ
---------------------
ศุภรฏา ( สุ-พะ-ระ-ตา ) ทักษา 23
รฏา ( ระ - ตา ) ทักษา 14
สุภญา ( สุ - พะ - ยา ) ทักษา 14
ณปภัช ( นะ - ปะ - พัด ) ทักษา 14
รภัชชา ( ระ - พัด - ชา ) ทักษา 14
รชาภัช ( ระ - ชา - พัด ) ทักษา 14
ยฎา ( ยะ - ดา ) ทักษา 14
รญฎา ( รัน - ยะ - ดา ) ทักษา 14
พิมพ์ลัฏฏา ( พิม - ลัด - ตา ) ทักษา 63
จิฏฏาพิมพ์ ( จิด - ตา - พิม ) ทักษา 63
เมย์ลิลิณณ์ ( เม - ลิ - ลิน ) ทักษา 63
--------------------
หากชื่อที่ลิสต์มาข้างบนไม่มีอันไหนดีเลย ^^" รบกวนแนะนำชื่อดีๆให้เมย์ด้วยนะคะ
เมย์อยากได้ชื่อสั้นๆ เพราะๆไม่โบราณมาก (แต่วันพฤหัสตั้งชื่อเพราะๆ น่ารักๆ ยากจังเลยค่ะ)

ถ้าชื่อสำหรับทักษา 14 ก็อยากได้ แบบเก๋ๆ ไม่โบราณ ขอสั้นๆ แค่พยางค์สองพยางค์ค่ะ แต่ถ้าชื่อยาวๆ สำหรับทักษา 63 อยากได้แบบอ่านแล้วเพราะจังเลย ไม่ลิเก ไม่สะกดยากเกินไปและมีความหมายดีๆค่ะ จริงๆชอบอารมณ์ประมาณ ลลิดา รมิตา ไอรดา ริตา ลิลิน อะไรประมาณนี้มากค่ะ แต่ตั้งไม่ได้ :'(
ช่วยเมย์เลือกชื่อด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ทักษา 23 ดีสำหรับผู้หญิงก็จริง แต่หามีทางเลือกควรเลือกทักษาอื่น เพราะทักษานี้ ออกจะเป็นหญิงเจ้าชู้ครับ นามสกุล 37 ขอแนะนำชื่อทักษา 14 ครับ เป็นคนทำงานเร็ว ปัญญาดี เป็นธาตุที่ส่งเสริมกัน ผลรวมได้ 51 เป็นทักษามงคล นิสัยอ่อนช้อยมีเมตตา ใจชอบความก้าวหน้า ส่วนทักษา 63 ผลรวม 100 เหมาะกับผู้ที่มีความคล่องแคล่าวว่องไว จากการสังเกตุคำถามคุณ ๆไม่ได้เป็นคนคล่องแคล่ว รวดเร็วจึงไม่ควรใช้ทักษา 100 ครับ

ศุภรฏา ( สุ-พะ-ระ-ตา ) ทักษา 23 คำว่า รฏา ไม่มีคำศัพท์ครับ
รฏา ( ระ - ตา ) ทักษา 14 คำว่า รฏา ไม่มีคำศัพท์ครับ
สุภญา ( สุ - พะ - ยา ) ทักษา 14 แปลว่า ผู้มีความรู้ความเจริญ
ณปภัช ( นะ - ปะ - พัด ) ทักษา 14 แปลว่า ผู้จำแนกความดียิ่งด้วยความรู้
รภัชชา ( ระ - พัด - ชา ) ทักษา 14 คำว่า รภัช ไม่มีคำศัพท์ครับ
รชาภัช ( ระ - ชา - พัด ) ทักษา 14 แปลว่า ผู้แยกแยะสมบัติ
ยฎา ( ยะ - ดา ) ทักษา 14 รญฎา ( รัน - ยะ - ดา ) ทักษา 14 สองคำนี้ไม่มีคำศัพท์
พิมพ์ลัฏฏา ( พิม - ลัด - ตา ) ทักษา 63 แปลว่า รูปร่างไม้ตะพด
จิฏฏาพิมพ์ ( จิด - ตา - พิม ) ทักษา 63 ไม่มีคำศัพท์ครับ
เมย์ลิลิณณ์ ( เม - ลิ - ลิน ) ทักษา 63 ไม่มีคำศัพท์ครับ

คิดศัพท์เองระวังภาษาไทยวิบัติน่ะครับ ช่วยกันรักษาหน่อยครับ

ณปาล (นะ ปาน) แปลว่า ผู้รักษาความรู้
ลลภา (ละ ละ พา) แปลว่า ผู้มีรัศมีน่ารัก
รมณ (ระ มน ) แปลว่า ผู้มีความสุข
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

noppakorn
01-12-2011, 03:46 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ
อัญชนา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

อัญชนา แปลว่า ผู้หญิง

yuilucky
01-12-2011, 03:50 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามท่านผู้รู้นะคะ ว่า "สินีนาฎ" แปลว่าอะไรคะ แล้วคำว่า "สินาฎ" จะมีความหมายเดียวกันหรือไม่คะ หรือมีความหมายอื่นว่าอะไรคะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
01-12-2011, 03:56 PM
เกิดวันเสาร์ที่ 17 กันยายน 2526 พี่นพตั้งชื่อให้หน่อยสิคะอยากได้ชื่อที่เป็นศรีขึ้นต้นนะค่ะ นามสกุล"ทองชิว" ได้ทักษา21 ท่านว่าต้องได้เลข 24 หรือ 42 จะดีใช่ไหมค่ะ (อยากได้ชื่อเพราะๆ แปลกๆ ความหมายรวมดีทั้งชื่อ และสกุล) รบกวนด้วยนะค่ะ :o ;D

สวัสดีครับ

ขอแนะนำทักษาชื่อ 42 ดีกว่าน่ะครับ ผลรวมได้ 63 เป็นดาวคู่มิตรซ้อนคู่มิตร มีเพื่อนมีผู้ช่วยเหลือมากครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีศรีนำ

ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์ (สะ สิ วิ รัน)
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด (สิ รา รม)
สิริชนุตต์ แปลว่า ผู้เป็นคนเหนือคนที่มีมงคล (สิ ริ ชะ นุด)
สุคนธ์รสา แปลว่า กลิ่นหอมของไม้เถา (สุ คน ระ สา)
สุนันท์ชิตา แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะที่น่ายินดี (สุ นัน ชิ ตา)
ศยบุศย์ แปลว่า ดาวแห่งความสุขตลอดเวลา (สะ ยะ บุด)
สุริศร์ญภา แปลว่า รัศมีความรู้ของเทวดาผู้เป็นใหญ่ (สุ ริด ยะ พา)
สรัญญ์ษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่มีความรู้อันแกล้วกล้า (สะ รัน สะ มา)

noppakorn
01-12-2011, 04:01 PM
สวัสดีปีใหม่คะ คุณนพกรณ์

รบกวนขอชื่อทักษา 45 สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันพฤหัสบดี ขึ้นต้นด้วย อักษร อ หรือ มีสระ(วรรคศรี) นำหน้าคะ

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

เฟื่องสิริ แปลว่า ผู้มีชีวิตที่มีชื่อเสียงไกล
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
โศภิพรพิณ แปลว่า พิณที่ประเสริฐและสวยงาม
เพชรมณฑ์รชา แปลว่า ทรัพย์สมบัติที่ประดับด้วยเพชร
เพชรมณฑ์ชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ประดับเพชร
เบญญพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีและมีปัญญา
เบญญพรรณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางผิวพรรณและปัญญา
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก
ไปรยารมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์อันเป็นที่รัก
แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม

p17
01-12-2011, 07:06 PM
อยากทราบความหมายชื่อ สุขชณิณ

เด็กผู้ชาย เกิดวันศุกร์ที่ 1 ตุลาคม 2553 เวลา 3 ทุ่ม ชื่อสุขชณิณ อิ่มเอิบ เป็นมงคลหรือไม่ ถ้าไม่ดีแนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

KABU17
01-13-2011, 09:01 AM

สวัสดีครับ

ขอแนะนำทักษาชื่อ 42 ดีกว่าน่ะครับ ผลรวมได้ 63 เป็นดาวคู่มิตรซ้อนคู่มิตร มีเพื่อนมีผู้ช่วยเหลือมากครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีศรีนำ

ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์ (สะ สิ วิ รัน)
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด (สิ รา รม)
สิริชนุตต์ แปลว่า ผู้เป็นคนเหนือคนที่มีมงคล (สิ ริ ชะ นุด)
สุคนธ์รสา แปลว่า กลิ่นหอมของไม้เถา (สุ คน ระ สา)
สุนันท์ชิตา แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะที่น่ายินดี (สุ นัน ชิ ตา)
ศยบุศย์ แปลว่า ดาวแห่งความสุขตลอดเวลา (สะ ยะ บุด)
สุริศร์ญภา แปลว่า รัศมีความรู้ของเทวดาผู้เป็นใหญ่ (สุ ริด ยะ พา)
สรัญญ์ษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่มีความรู้อันแกล้วกล้า (สะ รัน สะ มา)

KABU17
01-13-2011, 09:06 AM
พี่นพคะ ขอบคุณคะ แต่อยากรบกวนถามอีกครั้งคะทักษา15 ดีไหมค่ะและ ทักษา 42 กับ 15 อะไรดีกว่ากันค่ะ พี่นพช่วยดูที่เข้ากับนามสกุลหน่อยนะค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ

wutkamee
01-13-2011, 11:22 AM
สวัสดัครับอาจารย์
ศราวุฒิ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
01-13-2011, 04:02 PM
พี่นพคะ ขอบคุณคะ แต่อยากรบกวนถามอีกครั้งคะทักษา15 ดีไหมค่ะและ ทักษา 42 กับ 15 อะไรดีกว่ากันค่ะ พี่นพช่วยดูที่เข้ากับนามสกุลหน่อยนะค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 15 เป็นเลขหูเบา อาจถูกหลอกได้ง่าย เป็นทักษาดี แต่มีตำหนิครับ

noppakorn
01-13-2011, 04:03 PM
สวัสดัครับอาจารย์
ศราวุฒิ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ศราวุฒิ หรือ สราวุฒิ แปลว่า ผู้มีคุณความรู้เป็นเลิศ

caezar
01-13-2011, 10:23 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากทราบความหมายของชื่อ ศศิพัชตรา ค่ะ แปลว่าอะไร เกิดวันเสาร์ค่ะแล้วจะเปลี่ยนชื่อ ชื่อนี้ความหมายดีไหมคะ

AmDad
01-14-2011, 05:39 PM
สวัสดีปีใหม่ 2554 ครับอาจารย์
หาและถามไปหลายชื่อเลยไม่ถูกใจ

คิดชื่อใหม่ชื่อ "อัยยะปราณ" ว่าจะเปลี่ยนให้ลูกสาวคนโต แต่ไม่แน่ใจด้านความหมาย
ขออาจารย์ชี้แนะด้วย

ส่วนลูกสาวคนเล็ก เธอชอบชื่อ "ชินนิษฐ์" ขอความหมายด้วยครับ

SALISA
01-15-2011, 12:35 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์
อยากจะรบกวนให้ตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยนะคะ
กำหนดผ่าคลอดวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2554 ที่จะถึงนี้นะคะ
อยากเตรียมไว้ก่อนคลอดจะได้ไม่วุ่นวายตอนแจ้งเกิดนะคะ
ผลรวมนามสกุลได้เลขทักษา53 ค่ะ
ถ้าได้ความหมายที่แปลว่าความรักจะดีมากๆเลยค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากว่าที่คุณแม่มือใหม่

pp55
01-16-2011, 08:10 PM
ผมชื่อ อรรถพงษ์ วิทยากรฤกษ์ 25(จันทร์) มีนาคม 2528 ดีไหมครับ คววามหมายอย่างไรครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็น ณพปกรณ์ แปลว่าอะไรครับ ดีหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

AmDad
01-17-2011, 08:35 AM
ดื่มน้ำอุ่นบ่อยๆ พักผ่อนมากๆ อย่านอนดึก
ขอให้หายไวๆนะครับ

daring
01-17-2011, 05:16 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนคุณนพ ค่ะ
ชื่อ เอมนิดา แปลว่าอะไรคะ

maneepps
01-17-2011, 10:39 PM
ขอให้คุณนพกรณ์สุขภาพแข็งแรง ๆ สุขภาพใจสดชื่นเบิกบานโดยพลันค่ะ
ด้วยเดชแห่งบุญรักษาค่ะ

noppakorn
01-18-2011, 04:49 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามท่านผู้รู้นะคะ ว่า "สินีนาฎ" แปลว่าอะไรคะ แล้วคำว่า "สินาฎ" จะมีความหมายเดียวกันหรือไม่คะ หรือมีความหมายอื่นว่าอะไรคะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สินีนาฏ แปลว่า นางละครหรือนางรำผู้เป็นหญิงงาม
สินาฏ แปลว่า รำดี,รำสวย

noppakorn
01-18-2011, 05:01 PM
อยากทราบความหมายชื่อ สุขชณิณ

เด็กผู้ชาย เกิดวันศุกร์ที่ 1 ตุลาคม 2553 เวลา 3 ทุ่ม ชื่อสุขชณิณ อิ่มเอิบ เป็นมงคลหรือไม่ ถ้าไม่ดีแนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

สุขชณิณ คำว่าชณิณ ไม่มีคำแปลครับ ทักษา 26 ไม่ดีครับ ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ นามสกุลอิ่มเอิม ทักษา 30 ควรตั้งชื่อให้มีทักษา 24 ผลรวมได้ 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์ (ตั้งใหม่)

สุขภคิน แปลว่า ผู้มีสุขสิริมงคล (อายตนะ 2)
สุขธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข (อายตนะ 9)

ชื่ออื่นๆ

กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
หฤษฏิ์ แปลว่า ผู้ที่น่าชื่นชมยินดี
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา
ศุภกิตติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงดีงาม
กฤตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่พอใจในการกระทำ
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญแทนเด็กด้วยการใส่บาตรหนึ่งรูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและแจ้งเทวดาครับ

noppakorn
01-18-2011, 05:07 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากทราบความหมายของชื่อ ศศิพัชตรา ค่ะ แปลว่าอะไร เกิดวันเสาร์ค่ะแล้วจะเปลี่ยนชื่อ ชื่อนี้ความหมายดีไหมคะ

สวัสดีครับ

ศศิพัชตรา มาจาก ศศิ แปลว่า ดวงจันทร์ /พัช แปลว่า สิ่งที่ควรละทิ้ง โทษ ตำหนิ /ตรา แปลงว่า เครื่องหมาย
ศศิพัชตรา แปลว่า เครื่องหมายตำหนิบนดวงจันทร์

noppakorn
01-18-2011, 05:13 PM
สวัสดีปีใหม่ 2554 ครับอาจารย์
หาและถามไปหลายชื่อเลยไม่ถูกใจ

คิดชื่อใหม่ชื่อ "อัยยะปราณ" ว่าจะเปลี่ยนให้ลูกสาวคนโต แต่ไม่แน่ใจด้านความหมาย
ขออาจารย์ชี้แนะด้วย

ส่วนลูกสาวคนเล็ก เธอชอบชื่อ "ชินนิษฐ์" ขอความหมายด้วยครับ

สวัสดีครับ

อัยยะปราณ แปลว่า ชีวิตที่ยิ่งใหญ่ ทักษา 42
ชินนิษฐ์ แปลว่า น้องสาวผู้ชนะ ทักษา 42

noppakorn
01-18-2011, 05:20 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์
อยากจะรบกวนให้ตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยนะคะ
กำหนดผ่าคลอดวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2554 ที่จะถึงนี้นะคะ
อยากเตรียมไว้ก่อนคลอดจะได้ไม่วุ่นวายตอนแจ้งเกิดนะคะ
ผลรวมนามสกุลได้เลขทักษา53 ค่ะ
ถ้าได้ความหมายที่แปลว่าความรักจะดีมากๆเลยค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากว่าที่คุณแม่มือใหม่

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 53 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 42 ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัส (หลัง 06.00 น ถึงเช้าวันศุกร์ 05.59 น.)

มณฑ์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักและงาม (อายตนะ 7)
มาลีวริยา แปลว่า ดอกไม้ที่ประเสริฐกว่าคนอื่น , ดอกไม่ที่ควรเลือก (อายตนะ 1)
มัณยายมล แปลว่า คู่มณี,คู่แก้วคู่ใจ (อายตนะ 7)
มาลย์มธุชา แปลว่า ผู้เกิดมาหอมหวานดังดอกไม้ (อายตนะ ๘)
มณย์อุบล แปลว่า ดอกบัวมณี (อายตนะ 1)
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ (อายตนะ 2)
ยลวรัชช์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติอันประเสริฐที่น่ารักน่ามอง (อายตนะ 1)
วรรณวริยา แปลว่า ผู้เป็นชนชั้นที่ประเสริฐกว่าผู้อื่น (อายตนะ 2)
รมย์มณิภา แปลว่า ผู้มีประกายดวงมณีอันน่ารื่นรมย์(อายตนะ 2)
ปารย์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันเหมาะสม (อายตนะ 2)
ลักษณ์กมลา แปลว่า ผู้มีรูปร่างดังนางงาม (อายตนะ 9)

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

noppakorn
01-18-2011, 05:23 PM
ผมชื่อ อรรถพงษ์ วิทยากรฤกษ์ 25(จันทร์) มีนาคม 2528 ดีไหมครับ คววามหมายอย่างไรครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็น ณพปกรณ์ แปลว่าอะไรครับ ดีหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ
ชื่ออรรถพงษ์ ทักษา 38 ไม่เป็นมงคล นามสกุลทักษา 40 เป็นทักษาดี ชื่อที่เหมาะสมคือ ทักษา 24 ผลรวมได้ 64 ตกตำแหน่งการเงินดีมีโชค

ณพปกรณ์ คำว่า ณพ ไม่มีคำศัพท์

ควรหาชื่อทักษา 2 4 จะดียิ่งครับ

noppakorn
01-18-2011, 05:28 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนคุณนพ ค่ะ
ชื่อ เอมนิดา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

เอมนิดา คำว่า นิดา ไม่มีคำศัพท์ครับ

ummiiz
01-19-2011, 09:03 AM
ชื่อ อัมภิกา มีความหมายว่าอย่างไรค๊ะ
เกิดวันที่19มีนาคม 2534 ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อ จะเปลี่ยนเป็นอะไรดีคะ
รบกวนช่วยตอบให้ด้วยนะคะ ขอบคุนค่ะ

siripunl
01-19-2011, 11:06 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์

ไม่สบายขอให้หายเร็ว ๆ นะคะ ถ้ามีหายจากป่วยแล้ว รบกวนช่วยดูคำถามให้หน่อยค่ะ พอดีกำลังจะตั้งชื่อให้ลูกสาวที่จะเกิดใหม่ช่วงต้นเดือนถึงกลางเดือนเมษา ยังไม่ทราบวันผ่าคลอด รอดูฤกษ์อยู่ แต่จะตั้งชื่อเตรียมไว้ก่อนค่ะ

1. อยากทราบความหมายของชื่อ สลิล (23), รริน (17), ลลิน (21) และ ลินลา (22) ค่ะ

2. นามสกุลบวกได้ 31 ค่ะ ควรจะให้ชื่อมีทักษาเท่าไหร่จึงจะดีค

3. เท่าที่ลองบวกเลขดู เหมือนชื่อที่อยากได้ทั้งหมดนี้ ชื่อ สลิล นี่ได้ 23 บวกรวมกัน ได้ 54 จะดีที่สุดเมื่อเทียบกับชื่ออื่นใช่ไหมคะ

4. มีชื่ออื่นที่เหมาะสมแนะนำไหมคะ อยากจะได้ชื่อสั้น ๆ แค่สองพยางค์ค่ะ แบบที่ออกเสียงง่าย ๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

pp55
01-19-2011, 11:38 AM
ขอบคุณครับ

วิชนัน
01-19-2011, 01:14 PM
อำไพพรรณ แปลว่าอะไรครับ?