PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13

supajitra
01-19-2011, 10:13 PM
ศุภจิตรา แปลว่าอะไรหรอค่ะ ^^

ton123
01-20-2011, 05:00 PM
น้องชายผมครับ ชื่อ สุรพงษ์ บูรณะพิมพ์ เกิดวันพฤหัสครับ

ดูคำทำนายแล้ว ออกมาไม่ค่อยดีเช่นกัน

อยากจะขอคุณนพ ช่วยหาชื่อที่ความหมายดีและเหมาะสม ให้หน่อยครับ

Thitinant
01-21-2011, 09:22 AM
ขออภัยด้วยครับ เนื่องจากระยะนี้ป่วยสุขภาพไม่ค่อยดีครับ ทำให้การเข้ามาตอบกระทู้ค่อนข้างมีปัญหา
หากกระทู้ท่านใดได้รับการตอบล่าช้า ต้องขออภัยด้วย จะพยายามเข้ามาตอบทุกวันครับ

นพกรณ์

สวัสดีครับอาจารย์นพ
กระผมมีเรื่องจะขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายผมน่ะครับ
เกิดวันอังคารที่ 18มกราคม2554 เวลา9:49น.ครับ นามสกุล อุทธโยธา ครับ
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะครับ ขอบคุณครับ

pon
01-21-2011, 09:48 AM
ลูกสาวเกิดวันพุธ ที่ 3 ธันวาคม 2551 เวลา 09.07 น. ชื่อ อิสรีย์ โชคถนอมจิตต์ ดีไหมค่ะ ถ้าไม่ดีควรใช้ชื่ออะไรดี ขอขึ้นต้นเป็น อ.อ่าง นะค่ะ

noppakorn
01-21-2011, 01:33 PM
ชื่อ อัมภิกา มีความหมายว่าอย่างไรค๊ะ
เกิดวันที่19มีนาคม 2534 ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อ จะเปลี่ยนเป็นอะไรดีคะ
รบกวนช่วยตอบให้ด้วยนะคะ ขอบคุนค่ะ

สวัสดีครับ

อัมภิกา ไม่ทราบคำแปลครับ แต่ อัมพิกา แปลว่า น้ำนมแห่งชีวิต

เปลี่ยนชื่อต้องนำนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ

noppakorn
01-21-2011, 01:41 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์

ไม่สบายขอให้หายเร็ว ๆ นะคะ ถ้ามีหายจากป่วยแล้ว รบกวนช่วยดูคำถามให้หน่อยค่ะ พอดีกำลังจะตั้งชื่อให้ลูกสาวที่จะเกิดใหม่ช่วงต้นเดือนถึงกลางเดือนเมษา ยังไม่ทราบวันผ่าคลอด รอดูฤกษ์อยู่ แต่จะตั้งชื่อเตรียมไว้ก่อนค่ะ

1. อยากทราบความหมายของชื่อ สลิล (23), รริน (17), ลลิน (21) และ ลินลา (22) ค่ะ

2. นามสกุลบวกได้ 31 ค่ะ ควรจะให้ชื่อมีทักษาเท่าไหร่จึงจะดีค

3. เท่าที่ลองบวกเลขดู เหมือนชื่อที่อยากได้ทั้งหมดนี้ ชื่อ สลิล นี่ได้ 23 บวกรวมกัน ได้ 54 จะดีที่สุดเมื่อเทียบกับชื่ออื่นใช่ไหมคะ

4. มีชื่ออื่นที่เหมาะสมแนะนำไหมคะ อยากจะได้ชื่อสั้น ๆ แค่สองพยางค์ค่ะ แบบที่ออกเสียงง่าย ๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณคงทักษา 31 ไม่จำเป็นอย่าใช้ชื่อทักษา 23 เลยครับ ถึงจะเหมาะกับหญิงก็จริง แต่ต้องไม่มีทางออกแล้วถึงจะให้ใช้กับหญิงได้ครับ หากนามสกุลคุณ ทักษา 31 ควรใช้ทักษา 24 จึงประเสริฐสุดครับ ผลรวมได้ 55 ครับ ทักษา 23 จะตกที่นั่งหญิงเจ้าชู้ ได้ดีเพราะคนสูงอายุ ส่วนใหญ่หมอดูจะให้กับหญิงที่มีอาชีพเฉพาะ หรือหญิงที่มีปัญหาเรื่องความรักและปัญหาชีวิตครับ
ตั้งชื่อเอง หากไม่รู้จริง เอาแต่อ่านตำรา เป็นเรื่องอันตรายสำหรับชีวิตของผู้ที่คุณตั้งชื่อให้ครับ ควรปรึกษาผู้รู้ การตั้งเองนั้น ถึงจะไม่ยาก แต่ต้องรู้เรื่องพอสมควรครับ ใครๆก็ตั้งได้ หมอดูเขาไปหากินไม่ได้แน่เลยครับ อยากได้ชื่อใหม่ บอกนามสกุลมาจะวิเคราห์และหาชื่อมงคลให้ครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ

ลองคิดดูใหม่น่ะครับ ถ้าเป็นทักษาที่คุณขอมา ผมคงให้ไม่ได้ ไม่อยากทำร้ายเด็กทางอ้อมให้มีกรรมต่อกันครับ

noppakorn
01-21-2011, 01:43 PM
อำไพพรรณ แปลว่าอะไรครับ?

สวัสดีครับ

อำไพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงามสดใส

noppakorn
01-21-2011, 01:48 PM
ศุภจิตรา แปลว่าอะไรหรอค่ะ ^^

สวัสดีครับ

ศุภจิตรา แปลว่า ดาวฤกษ์ที่งดงาม, ผู้มีใจงาม, ผู้งดงามอย่างยิ่ง

noppakorn
01-21-2011, 01:56 PM
น้องชายผมครับ ชื่อ สุรพงษ์ บูรณะพิมพ์ เกิดวันพฤหัสครับ

ดูคำทำนายแล้ว ออกมาไม่ค่อยดีเช่นกัน

อยากจะขอคุณนพ ช่วยหาชื่อที่ความหมายดีและเหมาะสม ให้หน่อยครับ

สวัสดีครับ

สุรพงษ์ ทักษา 35 ไม่ดีนัก นามสกุลบูรณะพิมพ์ ทักษา 51 เป็นมงคล แต่ผลรวมได้ 86 ไม่ดีเลยครับ ควรเปลี่ยนชื่อให้ได้ทักษา 14 ผลรวม 65 หรือชื่อ ทักษา 54 ผลรวม 105 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สกุณ แปลว่า นก,ผู้บินได้ดังนก
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
กฤษณ์ประจักษ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งจริงดังองค์กฤษณะ (ค่าอายตนะ๘)
กรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้กระทำการด้วยความประพฤติอันดีงาม (ค่าอายตนะ 7)
ศรีสุริศร์ แปลว่า เทพผู้ยิ่งใหญ่อันเป็นมงคล (อายตนะ 9)
ศรัณย์หิริ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่ไม่ทำชั่ว (อายตนะ ๘)
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 7)
สรณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว (อายตนะ 9)
รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่กล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 2)
บุณญาณณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้เรื่องบุญ (อายตนะ9)
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม (อายตนะ 9

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืม ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผุ้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม ครับ

noppakorn
01-21-2011, 02:05 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
กระผมมีเรื่องจะขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายผมน่ะครับ
เกิดวันอังคารที่ 18มกราคม2554 เวลา9:49น.ครับ นามสกุล อุทธโยธา ครับ
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะครับ ขอบคุณครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุล อุทธโยธา ทักษา 29 ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จ มิตร งานและการเงิน ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ ตกตำแหน่งโชคทางการเงิน

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอังคาร มีเดชนำ

ธีรธัชช์ แปลว่า ธงแห่งความดีงามของนักปราชญ์
ถิรวัฒน์ แปลว่า ผุ้เจริญอย่างมั่นคง
นนท์ธนิต แปลว่า เสียงอันเป็นที่ชื่นชมของคนทั่วไป
ธวัลฉัตร แปลว่า ร่มเงาแห่งความบริสุทธิ์
ธวัชฐิติ แปลว่า ความมั่นคงเป็นธงที่เชิดชู
นีรธาวิน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังน้ำ

ขอให้มีความสุขความเจริญครับ

noppakorn
01-21-2011, 02:16 PM
ลูกสาวเกิดวันพุธ ที่ 3 ธันวาคม 2551 เวลา 09.07 น. ชื่อ อิสรีย์ โชคถนอมจิตต์ ดีไหมค่ะ ถ้าไม่ดีควรใช้ชื่ออะไรดี ขอขึ้นต้นเป็น อ.อ่าง นะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล โชคถนอมจิตต์ ทักษา 52 เป็นทักษาบอดในตำราอีกชื่อหนึ่ง อิสรีย์ ทักษา 45 เป็นทักษามงคล นับเป็นทักษาที่ดีที่สุดของนามสกุลนี้แล้วครับ ผลรวมได้ 97 ต้องระวังไม่ประมาทเป็นที่ตั้ง เพราะอาจมีศัตรูลึกลับคอยปัดแข้งปัดขาได้ พยายามทำให้ตัวเองมีมนุษย์สัมพันธ์ที่ดี อย่าใช้อำนาจหรือวางตัวมากเกินไป ชีวิตจึงจะดีครับ

ชื่อนี้ดีแล้วครับ

pon
01-21-2011, 02:55 PM
รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ
น้องอิสรีย์ โชคถนอมจิตต์ ถ้าจะเปลี่ยนชื่ออาจารย์กรุณาหาชื่อให้น้องใหม่ได้ไหมค่ะขอชื่อที่ขึ้นด้วย อ.ค่ะ

SALISA
01-21-2011, 09:15 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
อยากจะรบกวนคุณนพช่วยหาฤกษ์ผ่าคลอดให้ดิฉันด้วยนะคะ ตอนแรกเลือกวันที่ 10 กุมภาพันธ์ โดยดูเองจากใน Internet แต่ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะสมกับดวงของพ่อแม่หรือปล่าว
พ่อเกิดวันที่ 1 กันยายน 2520 (พฤหัส)
แม่เกิดวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2519 (พุธกลางวัน)
คุณหมอแจ้งว่าสามารถผ่าคลอดได้ตั้งแต่วันที่ 1-13 กุมภาพันธ์ค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
01-24-2011, 11:16 AM
รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ
น้องอิสรีย์ โชคถนอมจิตต์ ถ้าจะเปลี่ยนชื่ออาจารย์กรุณาหาชื่อให้น้องใหม่ได้ไหมค่ะขอชื่อที่ขึ้นด้วย อ.ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธ(กลางวันและกลางคืน)

อริยธารณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความประเสริฐ
อริย์กันตา แปลว่า ผู้น่ารักอันประเสริฐ
อนลนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยไฟ,ผู้มีไฟแห่งความสำเร็จ
อิศรนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นใหญ่
อารียกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีใจเอื้อเฟื้อ

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม

noppakorn
01-24-2011, 11:50 AM
อยากจะรบกวนคุณนพช่วยหาฤกษ์ผ่าคลอดให้ดิฉันด้วยนะคะ ตอนแรกเลือกวันที่ 10 กุมภาพันธ์ โดยดูเองจากใน Internet แต่ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะสมกับดวงของพ่อแม่หรือปล่าว
พ่อเกิดวันที่ 1 กันยายน 2520 (พฤหัส)
แม่เกิดวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2519 (พุธกลางวัน)
คุณหมอแจ้งว่าสามารถผ่าคลอดได้ตั้งแต่วันที่ 1-13 กุมภาพันธ์ค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

ในช่วง 1-13 กุมภาพันธ์ มีวันธงไชยดังนี้ครับ

ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันอังคาร (ม้า) 8 กพ. เวลา 01-4.59 น. เวลา 05-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันเสาร์ (จอ) 12 กพ. เวลา 01-02.59 น. เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 11-14.59 น. เวลา 19-24.59 น.
ให้คุณเลือกผ่าคลอดวันอังคารที่ 8 กพ. วันธงไชย ซึ่งเป็นวันมะเมีย เดือนขาล จะสมพงศ์กับตัวลูกน่ะครับ จะช่วยเกื้อหนุนลูกให้ดี เวลาควรเลือกเวลา 19.00 - 20.59 น. ซึ่งเป็นเวลาจอ สมพงศ์กับปีเกิดของลูกชาย สำหรับที่จะให้เหมาะกับพ่อแม่หรือไม่ หากเลือกสมพงศ์พ่อแม่ วันเกิดลูกก็จะไม่ได้ดีครับ เอาวันลูกเกิดให้เกื้อหนุนลูกจะดีกว่า ส่วนเวลาที่เลือกให้ ไม่มีผลร้ายกับพ่อแม่ เพราะแม่กับพ่อก็เป็นคน ธาตุน้ำกับทองที่เกื้อหนุนกันเองอยู่แล้วครับ ลูกคุณเกิดปีเถาะ ธาตุไม้ จึงควรเลือกวันธาตุไฟมาหนุนครับ ฉะนั้นลูกคุณจะเป็นคนเกิดปีธาตุไม้ เดือนวันเวลา เป็นธาตุไฟ มาเกื้อหนุนปีให้เจริญครับ (หากเวลาที่เลือกให้คุณหมอไม่สะดวก ให้เลือกเวลาผ่าคือ 11.00-12.59 น. เป็นเวลารองน่ะครับ)

ส่วนวันที่ 12 กพ.วันจอ เลือกเวลา 11.00-12.59 น. และเวลา 19.00 - 20.59 น. ได้ทั้งสองเวลาครับ ดีเลิศเช่นเดียวกับวันที่ 8 กพ.ครับ

ลูกดีลูกเจริญ ก็เสริมใจเสริมชีวิตพ่อแม่เช่นกันครับ

SALISA
01-24-2011, 12:14 PM
/สวัสดีครับ
ในช่วง 1-13 กุมภาพันธ์ มีวันธงไชยดังนี้ครับ

ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันอังคาร (ม้า) 8 กพ. เวลา 01-4.59 น. เวลา 05-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันเสาร์ (จอ) 12 กพ. เวลา 01-02.59 น. เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 11-14.59 น. เวลา 19-24.59 น.
ให้คุณเลือกผ่าคลอดวันอังคารที่ 8 กพ. วันธงไชย ซึ่งเป็นวันมะเมีย เดือนขาล จะสมพงศ์กับตัวลูกน่ะครับ จะช่วยเกื้อหนุนลูกให้ดี เวลาควรเลือกเวลา 19.00 - 20.59 น. ซึ่งเป็นเวลาจอ สมพงศ์กับปีเกิดของลูกชาย สำหรับที่จะให้เหมาะกับพ่อแม่หรือไม่ หากเลือกสมพงศ์พ่อแม่ วันเกิดลูกก็จะไม่ได้ดีครับ เอาวันลูกเกิดให้เกื้อหนุนลูกจะดีกว่า ส่วนเวลาที่เลือกให้ ไม่มีผลร้ายกับพ่อแม่ เพราะแม่กับพ่อก็เป็นคน ธาตุน้ำกับทองที่เกื้อหนุนกันเองอยู่แล้วครับ ลูกคุณเกิดปีเถาะ ธาตุไม้ จึงควรเลือกวันธาตุไฟมาหนุนครับ ฉะนั้นลูกคุณจะเป็นคนเกิดปีธาตุไม้ เดือนวันเวลา เป็นธาตุไฟ มาเกื้อหนุนปีให้เจริญครับ (หากเวลาที่เลือกให้คุณหมอไม่สะดวก ให้เลือกเวลาผ่าคือ 11.00-12.59 น. เป็นเวลารองน่ะครับ)

ส่วนวันที่ 12 กพ.วันจอ เลือกเวลา 11.00-12.59 น. และเวลา 19.00 - 20.59 น. ได้ทั้งสองเวลาครับ ดีเลิศเช่นเดียวกับวันที่ 8 กพ.ครับ

ลูกดีลูกเจริญ ก็เสริมใจเสริมชีวิตพ่อแม่เช่นกันครับ

รบกวนคุณนพอีกครั้งนะคะ

ถ้าเป็นลูกสาว ดิฉันก็สามารถเลือกวันและเวลาตามที่คุณนพแจ้งมาได้ทั้ง 2 วันเลยใช่มั้ยคะ
ขอถามเพื่อเป็นความรู้นะคะ ที่ว่า" ลูกเกิดปีเถาะ ธาตุไม้ จึงควรเลือกวันธาตุไฟมาหนุนนั้น " ธาตุไม้กับธาตุไฟเป็นธาตุที่ส่งเสริมกันหรือค่ะ
/color]

[color=red]รบกวนคุณนพช่วยตอบภายในวันนี้ได้มั้ยค่ะ เพราะพรุ่งนี้ต้องไปพบคุณหมอเพื่อนัดวันผ่าคลอดแล้วค่ะ

kanruethai
01-25-2011, 07:28 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
คือดิฉันอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ลูกสาวด้วยค่ะ ชื่อเดิมคือ ด.ญ.สริดา คงช่วย ชื่อเล่นว่า น้องฟ้า ชื่อเดิมตั้งใจว่าจะผ่าคลอดวันศุกร์ แต่แล้วก็เจ็บท้องคลอดเองก่อนหนึ่งวันค่ะ
ลูกสาวซน แก่นแก้ว เหมือนเด็กผู้ชาย เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 16 เมษายน 2552 เวลา 11.47 น. ขออาจารย์ตั้งชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ลูกสาวด้วยค่ะ
และขออนุโมทนาบุญ และขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงด้วยนะคะ ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

กานต์ฤทัย

cheeziidaisy
01-25-2011, 12:56 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์ ดิฉันต้องการอยากเปลี่ยนชื่ออ่ะค่ะ

คือดิฉันเป็นผู้ชาย แต่จิตใจดิฉันเป็นผู้หญิงค่ะ

ดิฉันต้องการอยากเปลี่ยนชื่อ ให้เหมือนผู้หญิงอ่ะค่ะ

ยังไงรบกวนท่านอาจารย์ดูชื่อที่เหมาะสมกับดิฉันด้วยนะคะ

ดิฉันชื่อจริงว่า นวพล สมานแก้ว เกิดวันอาทิตย์ที่ 27 มกราคม พ.ศ. 2534 เวลา 16.58 น. เกิดปีมะเมีย ค่ะ

ตอนนี้ดิฉันมีชื่อที่ตั้งใจจะเปลี่ยนไว้แล้ว ชื่อ "อัยรดา" ค่ะ ถ้าชื่อนี้เหมาะสมกับดิฉันยังไง รบกวนท่านอาจารย์แปลความหมายของชื่อให้ด้วยนะคะ

แต่ถ้าไม่เหมาะรบกวนท่านอาจารย์หาชื่อที่เป็นมงคลแก่ดิฉันด้วยนะคะ จักเป็นพระคุณยิ่ง

ขอบพระคุณท่านอาจารย์นพกรณ์เป็นอย่างสูงค่ะ

สุดท้ายนี้ ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสากลโลก จงดลบันดาลปกปักรักษาคุ้มครองท่านอาจารย์นพกรณ์และทุกๆคนด้วยนะคะ :)

nattruedee
01-25-2011, 01:17 PM
สวัสดีค่ะ..ไม่แน่ใจว่าต้องตั้งกระทู้ตรงไหน
อยากจะสอบถามอาจารย์ค่ะ..ว่า ชื่อ สุขณินตร์ แปลว่าอะไรคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

waritorn
01-25-2011, 03:28 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ ขอรบกวนตั้งชื่อให้น้องสาวหน่อยนะคะ ชื่อนางอรัญญา นามสกุล จันต๊ะจาย เกิดวันศุกร์ เหมาะสมไหมคะ
เลขทักษาดีไหมคะ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

siripunl
01-25-2011, 05:21 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์

ไม่สบายขอให้หายเร็ว ๆ นะคะ ถ้ามีหายจากป่วยแล้ว รบกวนช่วยดูคำถามให้หน่อยค่ะ พอดีกำลังจะตั้งชื่อให้ลูกสาวที่จะเกิดใหม่ช่วงต้นเดือนถึงกลางเดือนเมษา ยังไม่ทราบวันผ่าคลอด รอดูฤกษ์อยู่ แต่จะตั้งชื่อเตรียมไว้ก่อนค่ะ

1. อยากทราบความหมายของชื่อ สลิล (23), รริน (17), ลลิน (21) และ ลินลา (22) ค่ะ

2. นามสกุลบวกได้ 31 ค่ะ ควรจะให้ชื่อมีทักษาเท่าไหร่จึงจะดีค

3. เท่าที่ลองบวกเลขดู เหมือนชื่อที่อยากได้ทั้งหมดนี้ ชื่อ สลิล นี่ได้ 23 บวกรวมกัน ได้ 54 จะดีที่สุดเมื่อเทียบกับชื่ออื่นใช่ไหมคะ

4. มีชื่ออื่นที่เหมาะสมแนะนำไหมคะ อยากจะได้ชื่อสั้น ๆ แค่สองพยางค์ค่ะ แบบที่ออกเสียงง่าย ๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณคงทักษา 31 ไม่จำเป็นอย่าใช้ชื่อทักษา 23 เลยครับ ถึงจะเหมาะกับหญิงก็จริง แต่ต้องไม่มีทางออกแล้วถึงจะให้ใช้กับหญิงได้ครับ หากนามสกุลคุณ ทักษา 31 ควรใช้ทักษา 24 จึงประเสริฐสุดครับ ผลรวมได้ 55 ครับ ทักษา 23 จะตกที่นั่งหญิงเจ้าชู้ ได้ดีเพราะคนสูงอายุ ส่วนใหญ่หมอดูจะให้กับหญิงที่มีอาชีพเฉพาะ หรือหญิงที่มีปัญหาเรื่องความรักและปัญหาชีวิตครับ
ตั้งชื่อเอง หากไม่รู้จริง เอาแต่อ่านตำรา เป็นเรื่องอันตรายสำหรับชีวิตของผู้ที่คุณตั้งชื่อให้ครับ ควรปรึกษาผู้รู้ การตั้งเองนั้น ถึงจะไม่ยาก แต่ต้องรู้เรื่องพอสมควรครับ ใครๆก็ตั้งได้ หมอดูเขาไปหากินไม่ได้แน่เลยครับ อยากได้ชื่อใหม่ บอกนามสกุลมาจะวิเคราห์และหาชื่อมงคลให้ครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ

ลองคิดดูใหม่น่ะครับ ถ้าเป็นทักษาที่คุณขอมา ผมคงให้ไม่ได้ ไม่อยากทำร้ายเด็กทางอ้อมให้มีกรรมต่อกันครับ

สวัสดีค่ะ

ต้องขอโทษด้วยค่ะ พอดีลืมแจ้งนามสกุล นามสกุล ธารวุฒิกุล ค่ะ บวกได้ 31 ค่ะ
1. อยากรบกวนให้ช่วยหาฤกษ์คลอดที่ดีคลอดลูกสาวช่วง 1-15 เมษาให้หน่อยค่ะ
พ่อเกิด 2520
แม่เกิด 2522

2. รบกวนตั้งช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ ไม่ทราบมีชื่ออะไรบ้างที่ได้ทักษา 24 เพื่อที่จะได้รวม 55 คะ ,
หรือถ้าเป็นชื่อที่เป็นทักษา 14 รวมได้ 45 อันนี้ก็ดีเช่นกันไหมคะ

ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ชื่อสั้น ๆ สักสองพยางค์ ที่ขึ้นต้นหรือมีคำอ่านว่า ลิน , ริน , รัน, ลัน ทำนองนี้ปนอยู่ในชื่อด้วยน่ะค่ะ (ไม่แน่ใจว่าต้องย้ายหมวดไปตั้งคำถามหรือเปล่า) คือว่าอยากได้ชื่อเล่นลูกที่เป็นคำในชื่อจริงด้วยเลย ไม่อยากตั้งหลายรอบค่ะ และชอบชื่อทำนองนี้ค่ะ

3. อยากถามเพิ่มเติมเรื่องหลักการตั้งชื่อ นอกจากหลักการบวกเลขทักษาแล้ว เรายังต้องดูตัวอักษรไม่ให้มีกาลกิณีของวันนั้นในชื่อด้วยใช่ไหมคะ แล้วอีกศาสตร์นึงที่ว่า อาตยนะ อันนี้ก็ต้องดูด้วยหรือเปล่าคะ หรือว่า อันใดอันหนึ่งก็เพียงพอแล้วคะ

4. ส่วนของชื่อเล่นนี่ จำเป็นต้องตรงตามตำราอะไรหรือเปล่าคะ เคยมีคนทักว่า ไม่ควรจะมีอักษรกาลกิณีประกอบด้วยเช่นกัน

ขอบคุณค่ะ
ศิริพรรณ

noppakorn
01-26-2011, 12:11 PM
/สวัสดีครับ

ถ้าเป็นลูกสาว ดิฉันก็สามารถเลือกวันและเวลาตามที่คุณนพแจ้งมาได้ทั้ง 2 วันเลยใช่มั้ยคะ
ขอถามเพื่อเป็นความรู้นะคะ ที่ว่า" ลูกเกิดปีเถาะ ธาตุไม้ จึงควรเลือกวันธาตุไฟมาหนุนนั้น " ธาตุไม้กับธาตุไฟเป็นธาตุที่ส่งเสริมกันหรือค่ะ
/color]

[color=red]รบกวนคุณนพช่วยตอบภายในวันนี้ได้มั้ยค่ะ เพราะพรุ่งนี้ต้องไปพบคุณหมอเพื่อนัดวันผ่าคลอดแล้วค่ะ

ขออภัยครับ เมื่อวานมีนัดกับคุณหมอเลยไม่ได้เข้ามาดู

ใช้ได้ครับ ไม่เจาะจงชายหญิงครับ

noppakorn
01-26-2011, 12:29 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
คือดิฉันอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ลูกสาวด้วยค่ะ ชื่อเดิมคือ ด.ญ.สริดา คงช่วย ชื่อเล่นว่า น้องฟ้า ชื่อเดิมตั้งใจว่าจะผ่าคลอดวันศุกร์ แต่แล้วก็เจ็บท้องคลอดเองก่อนหนึ่งวันค่ะ
ลูกสาวซน แก่นแก้ว เหมือนเด็กผู้ชาย เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 16 เมษายน 2552 เวลา 11.47 น. ขออาจารย์ตั้งชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ลูกสาวด้วยค่ะ
และขออนุโมทนาบุญ และขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงด้วยนะคะ ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

กานต์ฤทัย

สวัสดีครับ

เด็กซนคือเด็กฉลาดครับ การใช้ฤกษ์ผ่าตัด บางครั้งก็ไม่ได้ดังใจทั้งนี้เพราะเป็นการฝืนชะตาฟ้ากำหนด จึงไม่สามารถบรรลุได้ถึงประสงค์ เด็กเกิดก่อนบางครั้งเป็นเพราะว่าวันที่จะคลอดอาจไม่ได้ฤกษ์ดี เด็กมีบุญจึงเลือกเกิดก่อนครับ หลานสาวผมเองก็ไม่เคยอยู่นิ่งสักนาทีครับ ซนเคลื่อนไหวตลอด ครับ

นามสกุล คงช่วย ทักษา 23 ทักษาชื่อที่เป็นมงคลยิ่งคือทักษาชื่อ 36 เป็นดาวอังคารกับดาวศุกร์ บอกถึงความว่องไว ที่มีความนุ่มนวลผสมอยู่ เป็นดาวคู่มิตร และความสำเร็จ ผลรวมชื่อและสกุล ได้ 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ ดาวบุญคู่ดาวสำเร็จ ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ปัณณ์ฟ้า แปลว่า ผู้มีความรู้กว้างขวางดังท้องฟ้า,หนังสือแห่งฟ้า
พงศ์ภัชชา แปลว่า เชื้อสายผู้จำแนกแยกแยะ
ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
พาพิชญ์ แปลว่า ผู้นำมาซึ่งความรู้
อิงปารย์ แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน (อะมะรัยยา)
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นที่รัก
พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นเจ้าหัวใจอันประเสริฐ
เปลี่ยนชื่อแล้วหรือเช้าวันเปลี่ยนชื่อ ให้ไปทำบุญใส่บาตร 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
01-26-2011, 12:56 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์ ดิฉันต้องการอยากเปลี่ยนชื่ออ่ะค่ะ
คือดิฉันเป็นผู้ชาย แต่จิตใจดิฉันเป็นผู้หญิงค่ะ ดิฉันต้องการอยากเปลี่ยนชื่อ ให้เหมือนผู้หญิงอ่ะค่ะ
ยังไงรบกวนท่านอาจารย์ดูชื่อที่เหมาะสมกับดิฉันด้วยนะคะ
ดิฉันชื่อจริงว่า นวพล สมานแก้ว เกิดวันอาทิตย์ที่ 27 มกราคม พ.ศ. 2534 เวลา 16.58 น. เกิดปีมะเมีย ค่ะ
ตอนนี้ดิฉันมีชื่อที่ตั้งใจจะเปลี่ยนไว้แล้ว ชื่อ "อัยรดา" ค่ะ ถ้าชื่อนี้เหมาะสมกับดิฉันยังไง รบกวนท่านอาจารย์แปลความหมายของชื่อให้ด้วยนะคะ

แต่ถ้าไม่เหมาะรบกวนท่านอาจารย์หาชื่อที่เป็นมงคลแก่ดิฉันด้วยนะคะ จักเป็นพระคุณยิ่ง
ขอบพระคุณท่านอาจารย์นพกรณ์เป็นอย่างสูงค่ะ
สุดท้ายนี้ ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสากลโลก จงดลบันดาลปกปักรักษาคุ้มครองท่านอาจารย์นพกรณ์และทุกๆคนด้วยนะคะ :)

สวัสดีครับ

ยินดีครับ จะเป็นชายใจเป็นหญิง หรือจะเป็นหญิงใจเป็นชาย ก็ไม่สำคัญ ๆ ที่เป็นคนดีมีศีลธรรม มีกตัญญู ก็พอและประเสริฐยิ่งแล้วครับ

ชื่อเดิม มีทั้งทุกข์และสุขคละเคล้าไป มีแต่ปัญหาหนักอก ซึ่งเกิดจากตัวเอง ความคิดตัวเองนำมาทุกข์เอง ให้เลิกคิดโน่นคิดนี่ คิดเพ้อฝัน ให้ทำตัวพอใจในสิ่งที่ตนมี ใครจะว่าอะไรอย่าไปสนใจ สนใจแต่ชีวิตของเราก็พอน่ะครับ

นามสกุล สมานแก้ว ทักษา 29 หากใช้ชื่อ อัยรดา ทักษา 24 ผลรวมได้ 53 เป็นทักษาไม่ดีครับ นามสกุลนี้ควรใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

อัยยธิดา (อัย ยะ ทิ ดา) แปลว่า ลูกสาวผู้เป็นใหญ่
อัยนิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองจนเป็นใหญ่
อรพิรัล แปลว่า หญิงงามที่หายาก,นางงามที่งามยิ่ง
อรอมลิน แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์
อมรัยยา (อะมะรัยยา) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ไม่ตาย

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
01-26-2011, 12:58 PM
สวัสดีค่ะ..ไม่แน่ใจว่าต้องตั้งกระทู้ตรงไหน
อยากจะสอบถามอาจารย์ค่ะ..ว่า ชื่อ สุขณินตร์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

สุขณินตร์ คำว่า ณินตร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
01-26-2011, 01:44 PM
สวัสดีค่ะ

ต้องขอโทษด้วยค่ะ พอดีลืมแจ้งนามสกุล นามสกุล ธารวุฒิกุล ค่ะ บวกได้ 31 ค่ะ
1. อยากรบกวนให้ช่วยหาฤกษ์คลอดที่ดีคลอดลูกสาวช่วง 1-15 เมษาให้หน่อยค่ะ
พ่อเกิด 7 กันยายน 2520
แม่เกิด 16 กรกฎาคม 2522

2. รบกวนตั้งช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ ไม่ทราบมีชื่ออะไรบ้างที่ได้ทักษา 24 เพื่อที่จะได้รวม 55 คะ ,
หรือถ้าเป็นชื่อที่เป็นทักษา 14 รวมได้ 45 อันนี้ก็ดีเช่นกันไหมคะ

ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ชื่อสั้น ๆ สักสองพยางค์ ที่ขึ้นต้นหรือมีคำอ่านว่า ลิน , ริน , รัน, ลัน ทำนองนี้ปนอยู่ในชื่อด้วยน่ะค่ะ (ไม่แน่ใจว่าต้องย้ายหมวดไปตั้งคำถามหรือเปล่า) คือว่าอยากได้ชื่อเล่นลูกที่เป็นคำในชื่อจริงด้วยเลย ไม่อยากตั้งหลายรอบค่ะ และชอบชื่อทำนองนี้ค่ะ

3. อยากถามเพิ่มเติมเรื่องหลักการตั้งชื่อ นอกจากหลักการบวกเลขทักษาแล้ว เรายังต้องดูตัวอักษรไม่ให้มีกาลกิณีของวันนั้นในชื่อด้วยใช่ไหมคะ แล้วอีกศาสตร์นึงที่ว่า อาตยนะ อันนี้ก็ต้องดูด้วยหรือเปล่าคะ หรือว่า อันใดอันหนึ่งก็เพียงพอแล้วคะ

4. ส่วนของชื่อเล่นนี่ จำเป็นต้องตรงตามตำราอะไรหรือเปล่าคะ เคยมีคนทักว่า ไม่ควรจะมีอักษรกาลกิณีประกอบด้วยเช่นกัน

ขอบคุณค่ะ
ศิริพรรณ

สวัสดีครับ

คุณพ่อเกิดปีมะเส็ง คุณแม่ เกิดปีมะแม ลูกสาวจะเกิดปีนี้ เป็นปีเถาะ เกื้อหนุนคุณแม่ แต่ไม่ค่อยลงตัวกับคุณพ่อครับ หาวันเวลาที่เกื้อคุณพ่อและต้องเกื้อลูกสาวเองจึงจะเหมาะน่ะครับ

ฤกษ์ที่เหมาะสม เดือนเมย 2554 คือ วันอังคารที่ 5 เมย. เวลา 03.00-06.59 น. และเวลาที่สองคือ 11.00-12.59 น.
วันเสาร์ที่ 9 เมย. เวลา 13.00-14.59 น. และเวลาที่สองคือ 03.00-04.59 น.

วันดีเรียงตามลำดับแรกมาน่ะครับ

ทักษา 14 ใช้ได้ครับ แต่ถ้าจะมี ลิน มีลัน ตัวเลขคงไม่พอครับ เพราะเป็นพยัญชนะตัวเลขสูงครับ ทักษา 45 ตกความสำเร็จ ทักษา 55 ตกความรุ่งเรือง ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคารและวันเสาร์

ลัลธร แปลว่า ผู้ทรงความงาม (ลัน ทอน)
ลลิลดา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก (ละ ลิน ดา)
วรินทร แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และประเสริฐ (วะ ริน ทอน)

เรื่องค่าอายตนะ เป็นคนละตำรากับทักษาปกรณ์ ทักษาปกรณ์ เป็นตำราอัฏฐเคราะห์ เกี่ยวเนื่องกับชีวิตและดวงดาว ส่วนอายตนะ เกิดจากการแต่งขึ้นในยุคหลัง ไม่ขอวิจารณ์ครับ
ชื่อเล่นไม่มีผลครับ ชื่อจริงจึงเกิดผลครับ

maneepps
01-26-2011, 10:55 PM
เรียนท่านอุบาสกนพกรณ์
ขออนุญาติคุณนพช่วยแนะนำชื่อสำหรับหญิงเกิดวันจันทร์ ขึ้นต้นด้วย หมวด นี้คือ ศ ษ ส ห อ ทักษา 15 ค่ะ
กราบขอบพระคุณยิ่งค่ะ

AmDad
01-27-2011, 08:40 AM
สวัสดีครับ
เคยปรึกษาเรื่องชื่อไปแล้ว
ขอรบกวนนามสกุลอีกเรื่องครับ
ชื่อได้เลข 42
ผมอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลเลข 63

ขอความหมายเกี่ยวกับ มีความสุข, โชคลาภ ประมาณนี้
ปัจจุบันลูกๆ โตขึ้น ความคิดเห็นในครอบครัวไม่ค่อยตรงกัน มีขัดแย้งกันบ่อยๆ
อยากให้นามสกุลเป็นเป้าหมายและเครื่องยึดเหนี่ยวของของครอบครัว

ขอบคุณมากครับ

seeyou
01-27-2011, 09:58 AM
- อยากทราบความหมายของนามสกุลค่ะ
ไอศูรย์พิสิษฐ์

- รบกวนขอฤกษ์ผ่าคลอดด้วยค่ะ จะคลอดก่อนสงกรานต์ ปี 2554 (เป็นเพศ หญิง)

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

SALISA
01-27-2011, 12:02 PM
อ้างจาก: SALISA ที่ 24 มกราคม, 2011, 12:14:52 pm
อ้างถึง
/สวัสดีครับ

/color]

รบกวนคุณนพช่วยตอบภายในวันนี้ได้มั้ยค่ะ เพราะพรุ่งนี้ต้องไปพบคุณหมอเพื่อนัดวันผ่าคลอดแล้วค่ะ

ขออภัยครับ เมื่อวานมีนัดกับคุณหมอเลยไม่ได้เข้ามาดู

ใช้ได้ครับ ไม่เจาะจงชายหญิงครับ

เมื่อวานไปพบคุณหมอเพื่อนัดวันผ่าคลอดแล้วค่ะ เลือกวันอังคารที่ 8 กุมภาตามที่คุณนพเลือกให้นะคะ
จึงอยากจะรบกวนคุณนพเรื่องชื่อของลูกสาวด้วยค่ะ นามสกุลทักษา 53 ขอชื่อสำหรับผู้หญิงวันอังคารด้วยนะคะ

Fasy11
01-27-2011, 03:43 PM
เรียน อาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์อีกค่ะ คุณแม่หนูท่านมีสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงเจ็บอยู่บ่อย ๆ หนูอยากหาชื่อให้แม่เปลี่ยนใหม่ค่ะ จะขอร้องให้แม่ลองเปลี่ยนดู เผื่อจะผ่อนหนักให้เป็นเบาค่ะ คุณแม่เกิด 1/7/2498 ตามบัตรประชาชนค่ะ (คาดว่าจะเป็นวันศุกร์ ) ชื่อ สมหมาย พิรัมย์ รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

enzo
01-27-2011, 05:24 PM
สวัสดีครับ

ชื่อ ทักษา 15 + นามสกุล ทักษา 48 = 63 และ ชื่อ ทักษา 51 + นามสกุล ทักษา 48 = 99 ความหมายกลับกันคือ 15เป็นคนคล่องแคล่ว รวดเร็ว เป็นคนมีเมตตา ใจอ่อน ส่วน 51 เป็นคนทำอะไรละเอียดอ่อน ปรานีต แต่ใจร้อน ชอบความท้าทาย ผลรวมได้ 6 เป็นศุภโชคเช่นเดียวกัน ส่วนผลรวม ทั้งสองทักษาได้ 63 =9 และ 90=9 คือความสำเร็จ ต่างกันอยู่ที่ 63 มีคนช่วยเหลือสนับสนุน 90 มีพลังศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน

ชื่อ ทักษา 42 + นามสกุล ทักษา 48 = 90 ทักษา 42 เป็นคนชอบแสดงปัญญาคุมไม่ได้เป็นผลเสีย เพราะคนจะอิจฉาเอา แต่ใจเมตตา มีเพื่อนสนับสนุน มีทั้งคนรักและคนชัง ผลรวมได้ 9 เช่นกันครับ

ช่วยกรุณาเลือกมาเพียงทักษาเดียวน่ะครับ

ขออภัยน่ะครับ

รบกวนท่านอาจารย์

ขอ ชื่อ ทักษา 42 สำหรับผู้ชาย เกิดวันอังคาร มีเดชนำ (ขอ 2-3 พยางค์ หากเป็นไปได้ขอ 2 พยางค์)
และ ขอ ชื่อ ทักษา 42 สำหรับผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดี มีศรีนำ

ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ

suthisa
01-28-2011, 10:00 AM
สุธิษา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
01-28-2011, 11:26 AM
เรียนท่านอุบาสกนพกรณ์
ขออนุญาติคุณนพช่วยแนะนำชื่อสำหรับหญิงเกิดวันจันทร์ ขึ้นต้นด้วย หมวด นี้คือ ศ ษ ส ห อ ทักษา 15 ค่ะ
กราบขอบพระคุณยิ่งค่ะ

สวัสดีครับ

อรภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งหญิงงาม
ษมภณ แปลว่า ผู้พูดอ่อนน้อม

เนื่องจากตัวเลขสูงครับ คิดได้แค่นี้ครับ

noppakorn
01-28-2011, 12:02 PM
สวัสดีครับ
เคยปรึกษาเรื่องชื่อไปแล้ว
ขอรบกวนนามสกุลอีกเรื่องครับ
ชื่อได้เลข 42
ผมอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลเลข 63

ขอความหมายเกี่ยวกับ มีความสุข, โชคลาภ ประมาณนี้
ปัจจุบันลูกๆ โตขึ้น ความคิดเห็นในครอบครัวไม่ค่อยตรงกัน มีขัดแย้งกันบ่อยๆ
อยากให้นามสกุลเป็นเป้าหมายและเครื่องยึดเหนี่ยวของของครอบครัว

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 63 ความหมายสุขและโชค

ธัญญ์จิรนันท์ แปลว่า มีโชคดีและความสุขตลอดกาลนาน (อายตนะ 1)
เจตน์นันทภาคย์ แปลว่า มีโชคและความสุขดังตั้งใจ (อายตนะ 8)
เจริญรัตน์โภคิน แปลว่า ผู้มีโชคลาภและคุณงามความดี (อายตนะ 2)
ธีรัชนันทิภาคย์ แปลว่า ผู้โชคดีและมีความสุขในสมบัติของนักปราชญ์ (อายตนะ 7)

ขอให้มีความสุขกายสุขใจครับ

noppakorn
01-28-2011, 12:09 PM
- อยากทราบความหมายของนามสกุลค่ะ
ไอศูรย์พิสิษฐ์

- รบกวนขอฤกษ์ผ่าคลอดด้วยค่ะ จะคลอดก่อนสงกรานต์ ปี 2554 (เป็นเพศ หญิง)

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ไอศูรย์พิสิษฐ์ แปลว่า ดีเลิศและเป็นใหญ่

ฤกษ์ดีเดือนเมย.2554 วันที่ 9 เมย.เวลา 13.00-14.59 น. วันที่ 5 เมย. เวลา 11.00-12.59 น.

suthisa
01-28-2011, 12:11 PM

noppakorn
01-28-2011, 12:17 PM
รบกวนคุณนพช่วยตอบภายในวันนี้ได้มั้ยค่ะ เพราะพรุ่งนี้ต้องไปพบคุณหมอเพื่อนัดวันผ่าคลอดแล้วค่ะ

เมื่อวานไปพบคุณหมอเพื่อนัดวันผ่าคลอดแล้วค่ะ เลือกวันอังคารที่ 8 กุมภาตามที่คุณนพเลือกให้นะคะ
จึงอยากจะรบกวนคุณนพเรื่องชื่อของลูกสาวด้วยค่ะ นามสกุลทักษา 53 ขอชื่อสำหรับผู้หญิงวันอังคารด้วยนะคะ

[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 53 ชื่อที่เหมาะสมและสมพงศ์คือชื่อทักษา 42 เป็นดาวพุธ และดาวจันทร์ บอกถึงความมีปัญญา ความรักความกตัญญู จิตใจอารีย์ มีเพื่อนมาก มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ 95 เป็นดาวเกตุและดาวพฤหัส คือดาวแห่งความสำเร็จคู่ดาวศุภโชค หมายถึงวาสนาและความสำเร็จ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ชีวิตดียิ่ง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร

เนตรนิษฐา แปลว่า ผู้สามารถสำเร็จด้วยตา
ฉัตรธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มนธินที่ร่มเย็น
พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์
ทิพย์นิชา แปลว่า เกิดเป็นของเทวดานิรันดร
รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว
เปรมนิตย์ แปลว่า ตลดดเวลามีแต่ความชื่นใจ ,ผู้ชื่นใจตลอดเวลา
กานต์ระพี แปลว่า ดวงอาทิตย์อันเป็นที่รัก
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
ชนุตต์สิริ แปลว่า ผู้มีมงคลซึ่งเป็นคนเหนือคน
ธารณ์สิริ แปลว่า ผู้มีความเป็นมงคลค้ำจุน
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ

เด็กเกิดวันนี้ เป็นเดือนขาล วันมะเมีย สมพงศ์กับปีเกิดครับ ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญครับ

noppakorn
01-28-2011, 12:28 PM
เรียน อาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์อีกค่ะ คุณแม่หนูท่านมีสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงเจ็บอยู่บ่อย ๆ หนูอยากหาชื่อให้แม่เปลี่ยนใหม่ค่ะ จะขอร้องให้แม่ลองเปลี่ยนดู เผื่อจะผ่อนหนักให้เป็นเบาค่ะ คุณแม่เกิด 1/7/2498 ตามบัตรประชาชนค่ะ (คาดว่าจะเป็นวันศุกร์ ) ชื่อ สมหมาย พิรัมย์ รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

สวัสดีครับ

เกิด 1 กค. 2498 นับเป็นวันศุกร์ครับ ชื่อสมหมาย มี ย เป็นกาลกิณีอยู่ที่ภายในครับ เลยเจ็บป่วยบ่อย นามสกุล พิรัมย์ มี ย แต่ใส่ ทันตฆาตแล้ว ไม่มีผลอะไร เปลี่ยนชื่ออย่างเดียวครับ

นามสกุล พิรัมย์ ทักษา 42 เป็นมงคลนาม ชื่อที่เหมาะสมคือ ทักษา 14 ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีอายุนำหน้าและอยู่หลัง

เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองนาน
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครชนะได้ (จาก อชิตะ)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง
สุภญา แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้รู้ความดีงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้คุณแม่ไปทำบุญปล่อยเต่า 1 ตัว ปลา 9 ตัว อธิษว่า ข้าพเจ้า...(ชื่อใหม่)...ขอปล่อยชีวิตท่านทั้งหลาย ขอให้ท่านทั้งหลายได้ไปตามกรรมของท่าน และได้โปรดนำโรคภัยและสิ่งที่ไม่ดีของข้าพเจ้า ให้ไปกับสายน้ำด้วยเทอญ แล้วกรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้าน และให้ผู้ให้ชื่อด้วย เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคลครับ

noppakorn
01-28-2011, 12:52 PM
สวัสดีครับ

ชื่อ ทักษา 15 + นามสกุล ทักษา 48 = 63 และ ชื่อ ทักษา 51 + นามสกุล ทักษา 48 = 99 ความหมายกลับกันคือ 15เป็นคนคล่องแคล่ว รวดเร็ว เป็นคนมีเมตตา ใจอ่อน ส่วน 51 เป็นคนทำอะไรละเอียดอ่อน ปรานีต แต่ใจร้อน ชอบความท้าทาย ผลรวมได้ 6 เป็นศุภโชคเช่นเดียวกัน ส่วนผลรวม ทั้งสองทักษาได้ 63 =9 และ 90=9 คือความสำเร็จ ต่างกันอยู่ที่ 63 มีคนช่วยเหลือสนับสนุน 90 มีพลังศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน

ชื่อ ทักษา 42 + นามสกุล ทักษา 48 = 90 ทักษา 42 เป็นคนชอบแสดงปัญญาคุมไม่ได้เป็นผลเสีย เพราะคนจะอิจฉาเอา แต่ใจเมตตา มีเพื่อนสนับสนุน มีทั้งคนรักและคนชัง ผลรวมได้ 9 เช่นกันครับ

ช่วยกรุณาเลือกมาเพียงทักษาเดียวน่ะครับ

รบกวนท่านอาจารย์

ขอ ชื่อ ทักษา 42 สำหรับผู้ชาย เกิดวันอังคาร มีเดชนำ (ขอ 2-3 พยางค์ หากเป็นไปได้ขอ 2 พยางค์)
และ ขอ ชื่อ ทักษา 42 สำหรับผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดี มีศรีนำ

ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอังคาร มีเดชนำ

ดรัณวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่สามารถข้ามพ้น
ธนัทวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ร่ำรวย
ธมนวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ไร้มลทิน
นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้
นนท์ธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้ล้ำเลิศทางคุณความดี

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสมีศรีนำ

บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
พิมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามไร้ที่ติ
เบญญ์รมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และปัญญา
เพชรนันต์ แปลว่า ผู้ไม่มีที่สิ้นสุดความเป็นเพชร
เปรมพัณณี แปลว่า ผู้บรรยายความสุข
แพรวพริมา แปลว่า ผู้มีประกายความประเสริฐ
แววพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันสุกใส

เปลี่ยนชื่อแล้ว แต่ละท่านให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และสร้างความเป็นมงคลให้ชีวิตใหม่

noppakorn
01-28-2011, 12:53 PM

สวัสดีครับ

สุธิษา มาจาก สุธี + อิษา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ฉลาด, นักปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่

วาด
01-29-2011, 08:18 PM
เรียนอาจารย์นพที่เคารพ

ขอรบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยค่ะ(ฝากมาถาม) ชื่อ ศรีสกุล นามสกุล ศรีสกุล เกิดวันที่ 6 มกราคม 2522

มีข้อบกพร่องอย่างไรหรือไม่คะ ถ้ามี รบกวนอาจารย์นพช่วยตั้งชื่อให้เหมาะสมใหม่ให้ด้วยนะคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยให้อาจารย์นพมีสุขภาพแข็งแรงยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

nonkungcup69
01-29-2011, 11:08 PM
ขอชื่อใหม่ให้เพื่อนผมหน่อยครับ

ชื่อเดิม อภิชาติ ศุภนัตร์ เกิดวันอังคาร

อยากได้ชื่อใหม่ที่ได้เลขศาสตร์ 65 ครับ เพื่อนฝากมานะครับ

ขอบคุณครับ

falinity
01-30-2011, 09:39 PM
ชอบชื่อที่ มี อัณณ์ หรือ ปัณณ์ อยากได้ชื่อที่มีคำพวกนี้ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี

ขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
01-31-2011, 12:27 PM
เรียนอาจารย์นพที่เคารพ

ขอรบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยค่ะ(ฝากมาถาม) ชื่อ ศรีสกุล นามสกุล ศรีสกุล เกิดวันที่ 6 มกราคม 2522

มีข้อบกพร่องอย่างไรหรือไม่คะ ถ้ามี รบกวนอาจารย์นพช่วยตั้งชื่อให้เหมาะสมใหม่ให้ด้วยนะคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยให้อาจารย์นพมีสุขภาพแข็งแรงยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

สวัสดีครับ

เกิด 6 มค 22 ตรงกับปีมะแม วันเสาร์ ชื่อเพราะ แต่ทั้งชื่อและสกุล ตกอังคารคู่ ผลรวมเป็นศุกร์คู่ ตกที่นั่งเจ้าอารมย์ ผลรวมตกที่นั่งเริงรมย์ หลงแสงสี ทักษา ไม่ดีเลยครับ ชื่อทักษานี้ เป็นทักษาบอด ชื่อที่เหมาะสมคือ ทักษา 23 เหมาะสำหรับสตรี แต่ต้องระวังใจตัวเรื่องของความรัก ค่อนข้างอันตรายกับหญิง ต้องมีสติรอบคอบไว้ มีจิตใจมั่นคง ทำการใดที่เกี่ยวข้องเรื่องความรัก คิดสัก3รอบเป็นอย่างน้อยครับ แต่เป็นชื่อทักษาที่ดีที่สุดแล้ว กับนามสกุลนี้ครับ ผลรวมได้ 56 เป็นดาวพฤหัสฯและดาวศุกร์ ดาวบุญคู่ครับ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันศุกร์

กฤชธินิดา แปลว่า หญิงผู้มั่นคงและหลักแหลม (อายตนะ 8)
กฤษณณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจพระกฤษณะ (อายตนะ 9)
กานต์ฤชา แปลว่า ผุ้รักษาธรรมเนียมอันเป็นที่รัก(อายตนะ1)
กัญญธิดา แปลว่า หญิงผู้เป็นลูกสาวที่น่ารัก (อายตนะ9)
จิตษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมด้วยใจ (อายตนะ 7 )

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
01-31-2011, 12:35 PM
ขอชื่อใหม่ให้เพื่อนผมหน่อยครับ

ชื่อเดิม อภิชาติ ศุภนัตร์ เกิดวันอังคาร

อยากได้ชื่อใหม่ที่ได้เลขศาสตร์ 65 ครับ เพื่อนฝากมานะครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันอังคาร

ยวิษฐ์ศรณ์ แปลว่า ผู้พึ่งพิงที่เยาวัย
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญมากอันเป็นที่พึ่ง
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งที่ประเสริฐของนักปราชญ์
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยอันดีเลิศ
ศิษฐ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รูปงาม
เศรษฐหิรัณย์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันประเสริฐยิ่ง
สุทธิ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะอันกล้าหาญและขาวสะอาด
ณพิชญ์สิษฐ์ แปลว่า ผู้งามดังนักปราชญ์
พงศ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะของผู้กล้าในตระกูล
สรรค์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่พิถีพิถัน

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
01-31-2011, 12:37 PM
ชอบชื่อที่ มี อัณณ์ หรือ ปัณณ์ อยากได้ชื่อที่มีคำพวกนี้ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี

ขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ขอนามสกุลด้วยครับ จะได้วิเคราะห์ชื่อสมพงศ์นามให้ครับ

AmDad
02-01-2011, 10:44 PM
ผมเกิดวันพฤหัสที่ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2514 เวลา 11.31 น. ปีหมู
ใช้ชื่อ อิฐภาคย์ ดีหรือไม่

ภรรยาเกิดวันอาทิตย์ วันเดือนปีเกิด ไม่มั่นใจ เนื่องจากพ่อแม่แจ้งช้าและไม่ตรงกับใบเกิด คาดว่าเกิดปี ชวด
แต่ถ้ายึดตามใบเกิด คือ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2515 เวลา 4.00 น.
ใช้ชื่อ ขวัญอนงค์ ดีหรือไม่

ลูกสาวคนแรกเกิดวันพฤหัสที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2541 เวลา 13.15 น. ปีขาล
ใช้ชื่อ อัยยะปราณ ดีหรือไม่

ลูกสาวคนเลกเกิดวันอังคารที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2546 เวลา 11.09 น. ปีมะแม
ใช้ชื่อ ชินนิษฐ์ ดีหรือไม่

ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนชื่อทั้งครอบครัว และเปลี่ยนนามสกุลด้วย
ขอความอนุเคราะห์และขอคำแนะนำด้วยครับ

noppakorn
02-02-2011, 09:58 PM
ผมเกิดวันพฤหัสที่ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2514 เวลา 11.31 น. ปีหมู
ใช้ชื่อ อิฐภาคย์ ดีหรือไม่

ภรรยาเกิดวันอาทิตย์ วันเดือนปีเกิด ไม่มั่นใจ เนื่องจากพ่อแม่แจ้งช้าและไม่ตรงกับใบเกิด คาดว่าเกิดปี ชวด
แต่ถ้ายึดตามใบเกิด คือ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2515 เวลา 4.00 น.
ใช้ชื่อ ขวัญอนงค์ ดีหรือไม่

ลูกสาวคนแรกเกิดวันพฤหัสที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2541 เวลา 13.15 น. ปีขาล
ใช้ชื่อ อัยยะปราณ ดีหรือไม่

ลูกสาวคนเลกเกิดวันอังคารที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2546 เวลา 11.09 น. ปีมะแม
ใช้ชื่อ ชินนิษฐ์ ดีหรือไม่

ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนชื่อทั้งครอบครัว และเปลี่ยนนามสกุลด้วย
ขอความอนุเคราะห์และขอคำแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทุกชื่อดีทั้งทักษาและค่าอายตนะครับ (ทักษา 42)ยกเว้นชื่อ ขวัญอนงค์ เกิดวันอาทิตย์ มีพยัญชนะ อ เป็นกาลกิณีครับ ชื่อทักษานี้ ควรใช้นามสกุลทักษา 63 ผลรวม ได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง

monpiporn
02-03-2011, 10:00 AM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวด้วยนะคะ
เกิดวันเสาร์ นามสกุลได้เลขศาสตร์ 51
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วรรค ศรี ค่ะ

monpiporn
02-03-2011, 10:06 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อให้หลานชายด้วยนะคะ
จะผ่าคลอดวันพุธหน้า
นามสกุล สุทธิปริญญานนท์ ค่ะ

weed
02-04-2011, 10:08 AM
สวัสดีค่ะ : ;) เกิดวันอังคาร ที่ 23 เม.ย. 2528
ชื่อ สร้อยสุณีย์ ดีไหมคะถ้าดีแล้วจะได้ไม่เปลี่ยนใหม่ นามสกุลเลขศาสตร์ ตกเลข 43 ค่ะ
ถ้าชื่อไม่ดี ถ้าเปลี่ยนชื่ออะไรคะให้ได้เป็นวรรค ศรี หรืออะไรที่ดูเหมาะก็ได้คะ
สร้อยสุณีย์ แปลว่าอะไรค่ะ

jammyjung
02-04-2011, 08:44 PM
สอบถามหน่อยค่ะพี่
คำว่า ศริญฐ์ แปลว่าอะไรอ่ะคะ
ช่วยตอบทีนะคะ
ขอบคุณค่ะ

YooYo
02-04-2011, 11:47 PM
[color=purple] สวัสดีค่ะคุณนพ วันนี้ขอถามเรื่องนามสกุลของน้องสาวหน่อยค่ะ

คือว่าน้องสาวนามสกุล สวัสดีมงคล เกิดวันที่ 12 พฤศจิกายน 2539 เวลา 18.35 น

วันอังคาร นามสกุลเค้ามีตัวกาลกิณีอยู่ พอดีว่าคุณแม่เค้าอยากให้เปลี่ยนมาใช้นามสกุลของคุณแม่ คือ กิตติจารุวงศ์ ( ผลรวมดีกว่านามสกุลเดิม )

แต่ยังไงก็หนีไม่พ้นตัวกาลกิณี แถมอยู่ตัวแรกเลย ทั้งสองนามสกุล เป็นนามสกุลของคุณแม่กับคุณพ่อของน้องเค้าค่ะ อยากให้คุณนพช่วยเลือกที

ควรจะเปลี่ยนหรือไม่ เพราะน้องเค้าขี้โรคมาก มีโรคประจำตัว ซึ่งตรงกับคำทำนายของนามสกุลเดิมเค้า ส่วนชื่อยังไงต้องเปลี่ยนอยู่แล้วค่ะ

เพราะชื่อไม่ดีเลย เคยถามคุณนพแล้วได้ชื่อจากคุณนพมาแล้วด้วย ( ชื่อสำหรับเปลี่ยนกับทั้งสองนามสกุล ) จะให้ไปเปลี่ยนวันที่ 10 กพ นี้ดีไหมคะ

รบกวนถามเรื่องนามสกุลเพิ่มเติมค่ะ แม่เค้าก็อยากให้เปลี่ยน เห็นว่าผลรวมดี แต่มาติดตรงมีตัวกาลกิณีนำหน้า เลยยังลังเลอยู่ค่ะ

รบกวนช่วยหน่อยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

Ixora
02-06-2011, 05:21 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ..
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ตามเข้ามาอ่าน ชื่นชมความเสียสละมากๆ
ตอบทุกคำถามได้กระจ่างและมีข้อแนะนำทางธรรมด้วย ยังไงรบกวนดูชื่อลูกสาวให้หน่อยนะคะ

เกิด 26 กันยายน 2532 ตี 1 นิดๆไม่เกินครึ่งแต่จำเวลาแน่นอนไม่ได้ ชื่อ ภัท รวดี สันต์ส วัสดิ์ ไม่เคยเปลี่ยนเลย
แต่พ่อเค้าไปดูดวงมา บอกว่าคนในครอบครัวต้องเปลี่ยนชื่อหมดเพราะดวงแกแรง ตอนนี้ก็เปลี่ยนกันหมดตามคำแนะนำ
บังเอิญมาคิดได้ว่าทำไมตอนนั้นไม่เปลี่ยนที่ชื่อลูกสาว แต่กลายเป็นเปลี่ยนอีกสามคนแทน ชื่อนี้ไม่ดีตรงไหนยังไงคะ ดวงแรงคืออย่างไร
รบกวนด้วยค่ะ พอดีเลิกคุยกะพ่อเค้าไปนานแล้วคงไม่มีโอกาสถาม

ถ้าให้แกใช้นามสกุลเดิมดิฉันคือ ศัก ดิ์ทอ งจีน จะดีกว่ามั้ย ลองเลือกไว้คร่าวๆตามนี้ค่ะ
ศรัณย์ภัทร ศักดิ์ทองจีน ได้กำลังพระเคราะห์ (เลขศาสตร์) 100 พลังแห่งสมดุลจักรวาล

ศริณณภัทร์ ศักดิ์ทองจีน ได้กำลังพระเคราะห์ (เลขศาสตร์) 97 พลังความรุ่งโรจน์

ศตธรนันท์ ศักดิ์ทองจีน ได้กำลังพระเคราะห์ (เลขศาสตร์) 95 พลังความสำเร็จบารมี

* กำลังพระเคราะห์ และชื่อ ดูจากเว็บค่ะ ไม่ทราบจริงเท็จยังไง ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ชี้แจงหน่อยนะคะ ขอความหมาย
และขอความอนุเคราะห์แนะนำชื่อมงคลเพิ่มเติมด้วยคะ ขอบพระคุณมากๆคะ

แพม
02-07-2011, 04:07 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ มีเรื่องรบกวน ดูความหมายชื่อให้หน่อย
คือน้องสาวเป็นสาวประเภทสองค่ะ น้องอยากได้ชื่อ ผู้หญิง ชื่อเดิมน้องชื่อ ศราวุฒิ นามสกุล เตจา
เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2531 เวลา 11.02 น. มีมะโรงค่ะ แต่รู้ว่ามา นามสกุล เตจา ไม่ค่อยดี
ได้เลข 12 แล้วน้องจะชื่อ ศรา ได้หรือป่าวค่ะ ได้เลข 12 เหมือนกัน แต่ไม่รู้ความหมาย ยังไงช่วยรบกวนหน่อยนะค่ะ
เรื่องที่ถามคือ
1. ชื่อ กับ นามสกุล รวมกันได้ 24 ซึ่งเป็นเลขดีแล้วจะใช้ได้เลยไหม
2. แล้วถ้าอยากได้ชื่อที่ ได้เลข 53 เพื่อที่จะได้เลขรวมที่ 65 ช่วยตั้งให้หน่อยได้ไหมค่ะ
3. หรือช่วยตั้งชื่อที่รวมกับนามสกุล แล้วได้เลขออกมาดีให้หน่อยได้ไหมค่ะ คือ นามสกุลเปลี่ยนไม่ได้ค่ะ คุณแม่ไม่ยอม

ปล. ยังไงช่วยหน่อยนะค่ะ มาทีหนึ่งถามเยอะเลย รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

amejung
02-07-2011, 04:29 PM
รบกวนด้วยค่ะ ช่วยแปลความหมายชื่อและที่มาที่ไปของชื่อด้วยค่ะ ชื่อไอรินทร์ ค่ะ พอดีจะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้แต่ทางอำเภอเค้าไม่อนุญาติให้เปลี่ยนค่ะรบกวนด้วยนะค่ะ

NHOONOK
02-08-2011, 10:52 AM
อัษฐากรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
02-08-2011, 11:53 AM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวด้วยนะคะ
เกิดวันเสาร์ นามสกุลได้เลขศาสตร์ 51
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วรรค ศรี ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ชื่อทีเหมาะสมคือทักษา 54 เป็นชื่อที่อย่างน้อยต้องสามพยางค์ขึ้นไป ผลรวมคือ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีศรีนำ

สุนทร์ธยาน์ แปลว่า ผู้รู้จักพินิจความดี
ศันส์พริมา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญว่าประเสริฐ
ศรีปวรีย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งที่ดีงาม
สรินทร์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มในความกล้าหาญที่ยิ่งใหญ่

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-08-2011, 12:08 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อให้หลานชายด้วยนะคะ
จะผ่าคลอดวันพุธหน้า
นามสกุล สุทธิปริญญานนท์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าพุธเวลาอะไรครับ แต่ไม่เป็นไรจัดให้ทั้งสองเวลาไปเลือกน่ะครับ นามสกุล สุทธิปริญญานนท์ ทักษา 56 ทักษานี้หาคู่ดีเลิศได้แต่ผลรวมปานกลาง ต้องระวังจึงจะได้ดีครับ ชื่อทักษามงคลคือ ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร ดาวปัญญาและความรัก ผลรวมได้ทักษา 98 เป็นเลขความสำเร็จที่ดี แต่ต้องระวังเรื่องคบคน หากคบไม่ดีหรือคบคนพาลจะพาให้เสียหาย ต้องระวังเรื่องนี้เรื่องเดียวครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

กันตพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความน่ารัก
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณธรรมล้ำเลิศ,ผู้มีคุณค่าแห่งความดี
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ยศวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยเกียรติและยศศักดิ์
วรรณพงษ์ แปลว่า ผู้มีตระกูลร่ำรวย
อรรถพันธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันธ์ประโยชน์และทรัพย์

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ชนน์รวิศ แปลว่า เชื้อสายผู้ยิ่งใหญ่แห่งความรุ่งเรือง
ศรชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งปัญญาอันว่องไวและแหลมคม
สรชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งไหวพริบที่แกล้วกล้า
แสงชวินทร์ แปลว่า แสงแห่งเจ้าไหวพริบอันยิ่งใหญ่
นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้
นนท์ธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน

noppakorn
02-08-2011, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ : ;) เกิดวันอังคาร ที่ 23 เม.ย. 2528
ชื่อ สร้อยสุณีย์ ดีไหมคะถ้าดีแล้วจะได้ไม่เปลี่ยนใหม่ นามสกุลเลขศาสตร์ ตกเลข 43 ค่ะ
ถ้าชื่อไม่ดี ถ้าเปลี่ยนชื่ออะไรคะให้ได้เป็นวรรค ศรี หรืออะไรที่ดูเหมาะก็ได้คะ
สร้อยสุณีย์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 43 มีทักษาเดียวที่เป็นมงคลมาร่วมคือชื่อทักษา 56 ผลรวมคือ 99 หมั่นทำบุญไหว้พระไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือปฏิบัติธรรมเสมอๆ เพื่อเสริมชะตาชีวิต ชื่อสร้อยสุณีย์ นั้นทักษา 64 ผลรวมคือ 107 ไม่เป็นมงคลครับ เป็นเลขเจ็บป่วยภายใน

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณัฏฐ์นลิน แปลว่า ปราชญ์ผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ ๘)
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความริเริ่ม (อายตนะ ๙)
นันทน์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๑)
ณัฐธนารีย์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ (อายตนะ ๙)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
02-08-2011, 12:37 PM
สอบถามหน่อยค่ะพี่
คำว่า ศริญฐ์ แปลว่าอะไรอ่ะคะ
ช่วยตอบทีนะคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศริญฐ์ มาจาก ศร + อิญฐ์ คำว่า อิญฐ์ ไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
02-08-2011, 12:49 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ วันนี้ขอถามเรื่องนามสกุลของน้องสาวหน่อยค่ะ

คือว่าน้องสาวนามสกุล สวัสดีมงคล เกิดวันที่ 12 พฤศจิกายน 2539 เวลา 18.35 น

วันอังคาร นามสกุลเค้ามีตัวกาลกิณีอยู่ พอดีว่าคุณแม่เค้าอยากให้เปลี่ยนมาใช้นามสกุลของคุณแม่ คือ กิตติจารุวงศ์ ( ผลรวมดีกว่านามสกุลเดิม )

แต่ยังไงก็หนีไม่พ้นตัวกาลกิณี แถมอยู่ตัวแรกเลย ทั้งสองนามสกุล เป็นนามสกุลของคุณแม่กับคุณพ่อของน้องเค้าค่ะ อยากให้คุณนพช่วยเลือกที

ควรจะเปลี่ยนหรือไม่ เพราะน้องเค้าขี้โรคมาก มีโรคประจำตัว ซึ่งตรงกับคำทำนายของนามสกุลเดิมเค้า ส่วนชื่อยังไงต้องเปลี่ยนอยู่แล้วค่ะ

เพราะชื่อไม่ดีเลย เคยถามคุณนพแล้วได้ชื่อจากคุณนพมาแล้วด้วย ( ชื่อสำหรับเปลี่ยนกับทั้งสองนามสกุล ) จะให้ไปเปลี่ยนวันที่ 10 กพ นี้ดีไหมคะ

รบกวนถามเรื่องนามสกุลเพิ่มเติมค่ะ แม่เค้าก็อยากให้เปลี่ยน เห็นว่าผลรวมดี แต่มาติดตรงมีตัวกาลกิณีนำหน้า เลยยังลังเลอยู่ค่ะ

รบกวนช่วยหน่อยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องนามสกุลมีกาลกิณีเป็นธรรมดาของทุกคนครับ ไม่จำเป็นต้องแก้ไข จะดีเลวอยู่ที่ชื่อสมมุติของคนเราและฐานชะตาเกิดครับ ผมเองเกิดวันจันทร์ นามสกุลมีสระหลายตัว ก็ไม่เห็นว่าจะมีปัญหาอะไร ไม่เกียวกันน่ะครับ คนเกิดวันอังคาร ถ้าไม่ดูฤกษ์อะไร ให้เปลี่ยนวันศุกร์นะครับ เพราะเป็นวันสมพงศ์กัน ส่วนวันที่ 10 กพ.นั้นเป็นวันที่ไม่ถูกกับเดือน ให้เปลี่ยนเป็นวันรุ่งขึ้นคือวันศุกร์ที่ 11 จะดีกว่าครับ ชื่อป่วยก็ใช้อักษรอายุมาเสริม แล้วหมั่นทำบุญปล่อยชีวิตเสมอๆ น่ะครับ วันไหนว่าง ให้ไปไหว้พระนอน สุพรรณบุรี ในช่วงเวลา 11.00-12.59 น. ขอพรพระให้หมดโรคภัย แล้วซื้ออาหารเลี้ยงปลาที่หน้าวัด แล้วขึ้นมาล้างมือล้างหน้าล้างเท้า อธิษฐานว่า [color=red]"สิ่งใดที่ดีให้อยู่กับตัว สิ่งใดที่ชั่วและเป็นอวมงคลให้ไหลไปตามน้ำ" ตอนให้อาหารปลา ก็อธิษฐานจิตว่า "ขอให้ช่วยนำโรคภัยของข้าพเจ้าไปด้วย"

เรื่องนามสกุลมีพยัญชนะกาลกิณีไม่เกี่ยวครับ ให้ชื่อดี สกุลดี ผลรวมดี ทำดี ก็มีมงคลยิ่งครับ

noppakorn
02-08-2011, 01:07 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ..
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ตามเข้ามาอ่าน ชื่นชมความเสียสละมากๆ
ตอบทุกคำถามได้กระจ่างและมีข้อแนะนำทางธรรมด้วย ยังไงรบกวนดูชื่อลูกสาวให้หน่อยนะคะ

เกิด 26 กันยายน 2532 ตี 1 นิดๆไม่เกินครึ่งแต่จำเวลาแน่นอนไม่ได้ ชื่อ ภัท รวดี สันต์ส วัสดิ์ ไม่เคยเปลี่ยนเลย
แต่พ่อเค้าไปดูดวงมา บอกว่าคนในครอบครัวต้องเปลี่ยนชื่อหมดเพราะดวงแกแรง ตอนนี้ก็เปลี่ยนกันหมดตามคำแนะนำ
บังเอิญมาคิดได้ว่าทำไมตอนนั้นไม่เปลี่ยนที่ชื่อลูกสาว แต่กลายเป็นเปลี่ยนอีกสามคนแทน ชื่อนี้ไม่ดีตรงไหนยังไงคะ ดวงแรงคืออย่างไร
รบกวนด้วยค่ะ พอดีเลิกคุยกะพ่อเค้าไปนานแล้วคงไม่มีโอกาสถาม

ถ้าให้แกใช้นามสกุลเดิมดิฉันคือ ศัก ดิ์ทอ งจีน จะดีกว่ามั้ย ลองเลือกไว้คร่าวๆตามนี้ค่ะ
ศรัณย์ภัทร ศักดิ์ทองจีน ได้กำลังพระเคราะห์ (เลขศาสตร์) 100 พลังแห่งสมดุลจักรวาล

ศริณณภัทร์ ศักดิ์ทองจีน ได้กำลังพระเคราะห์ (เลขศาสตร์) 97 พลังความรุ่งโรจน์

ศตธรนันท์ ศักดิ์ทองจีน ได้กำลังพระเคราะห์ (เลขศาสตร์) 95 พลังความสำเร็จบารมี

* กำลังพระเคราะห์ และชื่อ ดูจากเว็บค่ะ ไม่ทราบจริงเท็จยังไง ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ชี้แจงหน่อยนะคะ ขอความหมาย
และขอความอนุเคราะห์แนะนำชื่อมงคลเพิ่มเติมด้วยคะ ขอบพระคุณมากๆคะ

สวัสดีครับ

ชื่อภัทรวดี สันต์สวัสดิ์ เกิดวันอังคาร เวลาเกิดก็ไม่เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ ชื่อทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุลทักษา 66 เป็นเลขอ่อนแอ แต่ผลรวมได้ 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู เป็นทักษาดีมีมงคล มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ชื่อนี้ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน และที่คุณบอกหมอดูบอกว่าชื่อแรงมาข่มคนในบ้านทั้งหมด ผมไม่ทราบว่าเขาเอาตำราไหนมาบอก ที่บอกว่าดวงแรง นั้นคือดวงเกิด หรือเกิดมาแล้วถ้าตำราจีน ก็เกิดในปีชงกับผู้ใหญ่ภายในบ้าน ส่วนดวงแรงก็ต้องดูว่าต้องยกให้เป็นบุตรใครหรือเปล่า เพื่อแก้เคล็ด แต่บอกว่าต้อเปลี่ยนชื่อ ผมเพิ่งได้ยินมาก็ครั้งนี้ครับ และผมก็ไม่เห็นว่าจะต้องเปลี่ยนชื่อตรงไหน ผมว่าลองหาหลายๆหมอดูมาฟังน่าจะดีกว่าน่ะครับ
เรื่องหมดดูนั้น มีทั้งหมอจริงและหมอครูพักลักจำ ตำราก็คิดกันใหม่ขึ้นมาเองก็มี ที่ผมเชื่อว่าแม่นยำก็คือถ้าเป็นตำราจีน เขาดู 4 เสา จะแม่นยำมาก ตำราไทยก็ใช้วิธีผูกดวงชะตาตามทักษาดวงดาว ซึ่งบอกได้ทั้งอดีตและปัจจุบัน ส่วนตำราอื่นๆ ก็ต้องฟังหูไว้หูน่ะครับ

ส่วนที่คุณถามมา 3 ชื่อนั้น ทักษา 100 เหมาะกับชาย ทักษา 97 เป็นทักษาที่ต้องระมัดระวัง เพราะมีดาวเสาร์ดาวบาปอยู่ร่วม มักเกิดการเปลี่ยนแปลงกระทันหัน หรือถูกแทงข้างหลัง ส่วนเลขทักษา 95 เหมาะสมดีที่สุดครับ

noppakorn
02-08-2011, 01:33 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ มีเรื่องรบกวน ดูความหมายชื่อให้หน่อย
คือน้องสาวเป็นสาวประเภทสองค่ะ น้องอยากได้ชื่อ ผู้หญิง ชื่อเดิมน้องชื่อ ศราวุฒิ นามสกุล เตจา
เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2531 เวลา 11.02 น. มีมะโรงค่ะ แต่รู้ว่ามา นามสกุล เตจา ไม่ค่อยดี
ได้เลข 12 แล้วน้องจะชื่อ ศรา ได้หรือป่าวค่ะ ได้เลข 12 เหมือนกัน แต่ไม่รู้ความหมาย ยังไงช่วยรบกวนหน่อยนะค่ะ
เรื่องที่ถามคือ
1. ชื่อ กับ นามสกุล รวมกันได้ 24 ซึ่งเป็นเลขดีแล้วจะใช้ได้เลยไหม
2. แล้วถ้าอยากได้ชื่อที่ ได้เลข 53 เพื่อที่จะได้เลขรวมที่ 65 ช่วยตั้งให้หน่อยได้ไหมค่ะ
3. หรือช่วยตั้งชื่อที่รวมกับนามสกุล แล้วได้เลขออกมาดีให้หน่อยได้ไหมค่ะ คือ นามสกุลเปลี่ยนไม่ได้ค่ะ คุณแม่ไม่ยอม

ปล. ยังไงช่วยหน่อยนะค่ะ มาทีหนึ่งถามเยอะเลย รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษาไม่ดี ไม่ใช่ปัญหา หาทักษาดี อักษรดี ผลรวมดี แล้วก็ทำดี ชาตินี้ก็ประเสริฐยิ่งแล้วครับ ทักษา 12 ไม่ดีแล้วคุณยังจะตั้งชื่อทักษา 12 อีกทำไมเล่าครับ ถึงผลรวมดี แต่ในห้าดี คุณหายไปแล้วสองดี หรือเพียงสามดี ชีวิต ก็ดีแค่ 60 % เองครับ
นามสกุล เตจา ทักษา 12 ต้องตั้งชื่อทักษา 24 ผลรวมจะได้ 36 เป็นดาวคู่มิตร สองคู่มาอยู่ร่วม ส่งผลให้มีคนรักมีมิตรมาก มีโชคมีความสำเร็จ แต่ต้องเป็นคนดีมีศีลธรรมน่ะครับ ส่วนคุณอยากได้เลข 53 นั้นชื่อมากกว่านามสกุลมากๆ ไม่ดีครับ ไม่เหมาะครับ แถมทักษา 53 เป็นเลขให้โทษอีกด้วยครับ เอาตามผมแนะนำดีกว่าน่ะครับ ดีแน่(แต่อย่าลืมเรื่องทำบุญ) นามสกุลไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับคนเกิดวันพฤหัส (ออกหญิงๆหน่อย)

เปรมสร แปลว่า ผู้กล้าที่มีสุข,ผู้เต็มไปด้วยความกล้าหาญ (อายตนะ๘)
ภูมิศรา แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ ๘)
พรสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญและประเสริฐ (อายตนะ 7)
ยลษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมยามได้มอง (อายตนะ 7)

(ชื่อล้วนตั้งให้ใหม่ครับ เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผุ้ให้ชื่อดัวยครับเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา)

noppakorn
02-08-2011, 01:43 PM
รบกวนด้วยค่ะ ช่วยแปลความหมายชื่อและที่มาที่ไปของชื่อด้วยค่ะ ชื่อไอรินทร์ ค่ะ พอดีจะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้แต่ทางอำเภอเค้าไม่อนุญาติให้เปลี่ยนค่ะรบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ไอรินทร์ ตรงตัวไม่มีคำศัพท์ครับ แต่ว่าคำนี้เป็นคำที่มาจากคำว่า ไอยรา + อินทร์ กร่อน ย ทิ้งไปเสีย เป็นไอรินทร์
ไอยรา แปลว่า ช้าง
อินทร์ แปลว่า เทวดาผู้เป็นใหญ่ ผู้ยิ่งใหญ่
ไอรินร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ (ช้างคือสัญลักษณ์ความใหญ่โต)

noppakorn
02-08-2011, 01:47 PM
อัษฐากรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

อัษฐากรณ์ แปลว่า ผู้มีการกระทำที่มากยิ่ง,ผู้มีการกระทำแปดอย่าง

แพม
02-08-2011, 02:43 PM
ขอถามเพิ่มอีกนิดนะค่ะ คือ น้องสาวไปดูชื่อที่ได้ เลข 24 มา เลยนำขอมาให้พี่ให้ความหมายและขอให้ฟันธงให้นิดหนึ่ง ว่าอันไหนดีกว่ากันนะค่ะ
เหมาะไม่เหมายอย่างไงบ้างนะค่ะ นามสกุล เตจา ค่ะ
ศศินา
ศตกันตา คำนี้อ่านไม่ออก ช่วยเขียนคำอ่านให้ด้วยค่ะ
ไปรยา อ่านว่า ไป ระ ยะ ใช่ไม่ค่ะ หรือ ไปร ยา
ศริญญา

แล้ว ชื่อของนู๋ เอง ชื่อเดิม สุรีรักษ์ เตจา อยากถามว่าเลขรวมได้เท่าไรค่ะ แล้ว ต้องเปลี่ยนหรือเปล่าแล้วถ้าต้องเปลี่ยนช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ จะได้ไปเปลี่ยนพร้อมน้องเลย
แล้วชื่อ สุรีรักษ์ แปลว่าอะไรด้วยนะค่ะ คือไม่รู้ความหมายนะค่ะ

ปล. ไปตั้งกระทู้ผิดตัวอักษรพลาดไปแล้ว เลยแก้ตัวใหม่ ช่วยๆ หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

annasui
02-08-2011, 04:50 PM
ขอทราบความหมายชื่อ สุภัธชญา ด้วยค่ะ

sen007
02-09-2011, 08:12 PM
สิริธนศักดิ์ แปลว่า...?

sudjai
02-09-2011, 11:40 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

อยากให้อาจารย์ช่วยหาชื่อความหมายดีๆให้หน่อยน่ะค่ะ
เกิด วันเสาร์ ที่ 15 ก.พ. 2529
ชื่อเดิมชื่อ สุดใจ ค่ะ ตอนนี้จะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลขอลพ่อ "พูลผล "

ก็เลยอยากเปลี่ยนชื่อด้วย อาจารย์ว่า สาริสา ดีหรือไม่คะ เพราะรวมแล้ว ได้ 54
เลขที่รวมได้ เลข 54 หรือ 55 ดีคะ
ยังไงรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-10-2011, 12:05 PM
ขอถามเพิ่มอีกนิดนะค่ะ คือ น้องสาวไปดูชื่อที่ได้ เลข 24 มา เลยนำขอมาให้พี่ให้ความหมายและขอให้ฟันธงให้นิดหนึ่ง ว่าอันไหนดีกว่ากันนะค่ะ
เหมาะไม่เหมายอย่างไงบ้างนะค่ะ นามสกุล เตจา ค่ะ
ศศินา
ศตกันตา คำนี้อ่านไม่ออก ช่วยเขียนคำอ่านให้ด้วยค่ะ
ไปรยา อ่านว่า ไป ระ ยะ ใช่ไม่ค่ะ หรือ ไปร ยา
ศริญญา

แล้ว ชื่อของนู๋ เอง ชื่อเดิม สุรีรักษ์ เตจา อยากถามว่าเลขรวมได้เท่าไรค่ะ แล้ว ต้องเปลี่ยนหรือเปล่าแล้วถ้าต้องเปลี่ยนช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ จะได้ไปเปลี่ยนพร้อมน้องเลย
แล้วชื่อ สุรีรักษ์ แปลว่าอะไรด้วยนะค่ะ คือไม่รู้ความหมายนะค่ะ

ปล. ไปตั้งกระทู้ผิดตัวอักษรพลาดไปแล้ว เลยแก้ตัวใหม่ ช่วยๆ หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ได้วิเคราะห์แล้วน่ะครับ ว่าทักษาสกุล 12 ต้องใช้ชื่อทักษา 24 ฉะนั้น คุณใช้ชื่อทักษา 24 ก็ถูกต้องแล้วครับ เพียงแต่ดูว่าไม่มีพยัญชนะกับกาลกิณี เท่านั้นครับ
ไปรยา อ่านว่า ปรัย ยา
สุรีรักษ์ ทักษา 41 เป็นเลขมงคล แต่รวมนามสกุล 12 ได้ทักษารวม 53 ไม่เป็นมงคลครับ ถูกเบียดถูกแย่งเสมอในชีวิต คุณไม่ได้บอกวันเกิดมาด้วยน่ะครับ

noppakorn
02-10-2011, 12:09 PM
ขอทราบความหมายชื่อ สุภัธชญา ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

สุภัธชญา คำว่า ภัธ ไม่พบคำศัพท์ครับ

noppakorn
02-10-2011, 12:12 PM
สิริธนศักดิ์ แปลว่า...?

สวัสดีครับ

สิริธนศักดิ์ แปลว่า อำนาจทรัพย์สมบัติที่เป็นมงคล

noppakorn
02-10-2011, 12:14 PM

อยากให้อาจารย์ช่วยหาชื่อความหมายดีๆให้หน่อยน่ะค่ะ
เกิด วันเสาร์ ที่ 15 ก.พ. 2529
ชื่อเดิมชื่อ สุดใจ ค่ะ ตอนนี้จะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลขอลพ่อ "พูลผล "

ก็เลยอยากเปลี่ยนชื่อด้วย อาจารย์ว่า สาริสา ดีหรือไม่คะ เพราะรวมแล้ว ได้ 54
เลขที่รวมได้ เลข 54 หรือ 55 ดีคะ
ยังไงรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 30 ชื่อ สาริสา ทักษา 24 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ ใช้ 54 ดีสุดๆแล้วครับ

iruka
02-10-2011, 12:28 PM
สวัสดีครับ

ผมอยากทราบความหมายของคำว่า อนิตรา ครับ ขอบคุณครับ

อนิตรา

noppakorn
02-10-2011, 12:53 PM
สวัสดีครับ

ผมอยากทราบความหมายของคำว่า อนิตรา ครับ ขอบคุณครับ

อนิตรา

สวัสดีครับ

อนิตรา ไม่พบคำศัพท์และที่มาครับ
อนิตา แปลว่า ไม่ไร้ตัวตน

weed
02-10-2011, 01:27 PM
สวัสดีค่ะ ;D
พี่ชายเกิดวันอาทิตย์ ชื่ออภิชัย อุดปิง ชื่อและนามสกุลรวมกันแล้วดีไหมค่ะ ถ้าไม่
ดีจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

weed
02-10-2011, 01:48 PM
:) ขอบคุณนะค่ะสำหรับชื่อ

noppakorn
02-10-2011, 02:43 PM
สวัสดีค่ะ ;D
พี่ชายเกิดวันอาทิตย์ ชื่ออภิชัย อุดปิง ชื่อและนามสกุลรวมกันแล้วดีไหมค่ะ ถ้าไม่
ดีจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่ออภิชัย ทักษา 25 ไม่ดีครับ นามสกุล อุดปิง ทักษา 16 ควรตั้งชื่อให้ได้ทักษา 24 ผลรวม 40 จึงเป็นมงคลครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์

จตุรภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ
จักรภพ แปลว่า ประเทศที่รวมกลุ่มกัน,แวดวงของแผ่นดิน
จักริน แปลว่า พระราชา
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
อภิธัน แปลว่า ธนูที่ยิ่งใหญ่,โชคที่ยิ่งใหญ่
ญาณชัย แปลว่า ผู้ชนะด้วยความรอบรู้
ญานชัย แปลว่า ผู้ชนะด้วยความรอบรู้

(เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผุ้ให้ชื่อดัวยครับเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา)

kunapim
02-10-2011, 07:51 PM
ขอความกรุณาตั้งชื่อค่ะ เพศชาย เกิดวันที่ 8 เดือน กันยายน พ.ศ. 2538 เวลา 01.48 นาฬิกา
ชื่อเดิมกิตติภพค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ให้มี อักษรทั้ง 4 วรรคและไม่มีสระค่ะและมีคำลงท้ายชื่อว่า ภพ (เหมือนคุณพ่อ)(เฉพาะนามสกุล ทักษาได้ 20 ค่ะ)
วรรคเดช ศ,ส,ษ,ห,ฬ,อ ฮ
วรรคมนตรี ฏ,ฐ,ฑ,ฒ,ณ
วรรคอุตสาหะ จ,ฉ,ช,ฌ,ญ
วรรคบริวาร ป,พ,ภ,ม,ผ
และรบกวนขอชือที่คุณนพตั้งด้วยนะคะ
คุณนพคะอยากถามอีกนิดหนึ่งว่าจะเปลี่ยนชื่อวันอะไรดีคะรบกวนมากๆๆๆ ค่ะ

sudjai
02-10-2011, 10:33 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 30 ชื่อ สาริสา ทักษา 24 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ ใช้ 54 ดีสุดๆแล้วครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะสำหรับคำตอบ
จะขอถามอีกนิดนึงค่ะว่า ชื่อเราถ้าไม่มีครบทุกวรรคไม่เป็นไรใช่ไหมคะ

ขอบคุณอาจารย์ค่ะ

noppakorn
02-11-2011, 11:45 AM
ขอความกรุณาตั้งชื่อค่ะ เพศชาย เกิดวันที่ 8 เดือน กันยายน พ.ศ. 2538 เวลา 01.48 นาฬิกา
ชื่อเดิมกิตติภพค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ให้มี อักษรทั้ง 4 วรรคและไม่มีสระค่ะและมีคำลงท้ายชื่อว่า ภพ (เหมือนคุณพ่อ)(เฉพาะนามสกุล ทักษาได้ 20 ค่ะ)
วรรคเดช ศ,ส,ษ,ห,ฬ,อ ฮ
วรรคมนตรี ฏ,ฐ,ฑ,ฒ,ณ
วรรคอุตสาหะ จ,ฉ,ช,ฌ,ญ
วรรคบริวาร ป,พ,ภ,ม,ผ
และรบกวนขอชือที่คุณนพตั้งด้วยนะคะ
คุณนพคะอยากถามอีกนิดหนึ่งว่าจะเปลี่ยนชื่อวันอะไรดีคะรบกวนมากๆๆๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

คิดได้ชื่อเดียวครับ ให้รวมอย่างนี้ไม่ไพเราะนัก เพราะต้องหาศัพท์และอักษรบังคับ ตามด้วยทักษาบังคับอีกครับ ชื่อก็จะยาวด้วย

สิษฐัญญภพ แปลว่า แผ่นดินที่มีความรู้มั่นคงเป็นเลิศ ทักษา 45 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลครับ

หากไม่ดูฤกษ์ เกิดวันศุกร์ ให้เปลี่ยนชื่อวัน พุธหรือพฤหัส ครับ

noppakorn
02-11-2011, 11:48 AM

สวัสดีครับ

[/quote]
[/quote]
ขอบคุณมากๆเลยนะคะสำหรับคำตอบ
จะขอถามอีกนิดนึงค่ะว่า ชื่อเราถ้าไม่มีครบทุกวรรคไม่เป็นไรใช่ไหมคะ

ขอบคุณอาจารย์ค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อนั้นไม่จำเป็นต้องเต็ม เพราะการตั้งชื่อนั้น การมีความหมายดาวแต่ละกลุ่มก็เพื่อว่าให้ได้ตามมุ่งหมาย ขาดอะไรก็หาตัวนั้นเติมไป หนุนชตา ครับ มีครบบางครั้งกลับมีปัญหา ชื่อใหญ่เกินไป เกินดวง เกินบุญ ชีวิตจะลำบาก หรือป่วยหนักได้ครับ ต้องระวัง หลายๆท่านจะเอาดี นึกว่าดี กับเจอเคราะห์ซ้ำไปอีกครับ

kunapim
02-11-2011, 03:44 PM
เรียนอาจารย์นพคะจากกระทู้ที่ถามไป อาจารย์กรุณาตั้งชื่อให้ คือ สิษฐัญญภพ ถ้าจะแปลงให้ไม่มีสระ ได้ใหมคะ
และคุณแม่ได้ลองตั้งชื่อใหม่ให้ว่า อัฑฒ์ฐปภพ ใช้ได้มั้ยคะ (ชื่อนี้ก็ไม่มีอุตสาหะค่ะก็พยายามเต็มที่แล้วค่ะ)
รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
คือพระท่านอยากให้มีชื่อ ทั้งวรรคเดช,อุตสาหะ ,มนตรี ,และบริวาร และไม่มีสระคะ

amejung
02-11-2011, 04:19 PM
อยากทราบว่า ชื่อ อรอินทุ์ ชื่อนี้ดีไหมค่ะ เพศหญิง เกิดวันที่ 6 พฤศจิกายน 2528 วันพุธกลางคืน นามสกุลค่า 63 และอยากทราบความหมายของชื่อและที่มาที่ไปของชื่อด้วยค่ะ และถ้าหากไม่ดีรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
02-11-2011, 05:45 PM
เรียนอาจารย์นพคะจากกระทู้ที่ถามไป อาจารย์กรุณาตั้งชื่อให้ คือ สิษฐัญญภพ ถ้าจะแปลงให้ไม่มีสระ ได้ใหมคะ
และคุณแม่ได้ลองตั้งชื่อใหม่ให้ว่า อัฑฒ์ฐปภพ ใช้ได้มั้ยคะ (ชื่อนี้ก็ไม่มีอุตสาหะค่ะก็พยายามเต็มที่แล้วค่ะ)
รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
คือพระท่านอยากให้มีชื่อ ทั้งวรรคเดช,อุตสาหะ ,มนตรี ,และบริวาร และไม่มีสระคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 20 ควรใช้ชื่อทักษา 36 หรือ 45 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อ อัฑฒ์ฐปภพ ทักษา 45 เป็นมงคลนามครับ ใช้ได้ครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไม่ให้มีสระ เพราะเด็กเกิดวันนี้มีสระเป็นอายุ ครับ การมีพยัญชนะหลายกลุ่ม ไม่ใช่ว่ามีมากแล้วจะดี ต้องพิจารณาหลายๆด้านด้วยครับ บางครั้งก็อิงจากนามสกุลมาร่วมได้บ้างครับ แล้วแต่กรณี ครับ

แนะนำเพิ่มเติม

สชณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผ้รู้ (สัด ชะ นัด) ทักษา 45 ขาดบริวาร
ปพนสัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยและบริสุทธิ์ ทักษา 45 ขาดอุตสาหะ

noppakorn
02-11-2011, 05:50 PM
อยากทราบว่า ชื่อ อรอินทุ์ ชื่อนี้ดีไหมค่ะ เพศหญิง เกิดวันที่ 6 พฤศจิกายน 2528 วันพุธกลางคืน นามสกุลค่า 63 และอยากทราบความหมายของชื่อและที่มาที่ไปของชื่อด้วยค่ะ และถ้าหากไม่ดีรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

อรอินทุ์ แปลว่า พระจันทร์งาม ,หญิงงามแห่งดวงจันทร์
อร แปลว่า นางงาม
อินทุ แปลว่า พระจันทร์

ทักษา 36 รวมนามสกุล 63 ได้ 99 เป็นมงคลครับ

sudjai
02-11-2011, 07:35 PM
ขอบคุณอาจารย์นพมากนะคะ
ตอบข้อข้องใจให้หายสงสัย

ยังไงดูแลสุขภาพด้วยนะคะ จะเป็นกำลังใจให้
ตอบคำถามสมาชิกต่อไปเรื่อยๆเลยค่ะ

:) :) :)

newpuy
02-12-2011, 11:45 AM
สวัสดีค่ะ

เป็นสมาชิกใหม่
ขอฝากตัวด้วยค่ะ

อยากรบกวน คุณนพ ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้พี่สาวกับหลาน ทีค่ะ

พี่สาวอายุ 31 เกิดวันที่ 12 เมษษายน 2522 เวลา 11.25 น. ค่ะ

ชื่อเดิม สุภลักษณ์ โพธิ์เงิน

ส่วน หลายชาย อายุ 1 ขวบ 8 เดือน
เกิดวันที่ 27 พฤษภาคม 2552 เวลา 14.32 น.
ชื่อเดิม
ดช.พัทรพงษ์ สมศรี

สองคนนี้เป็นแม่ลูกกันค่ะ

คือพี่สาวอยากเปลี่ยนชื่อตัวเองและลูกพร้อมกัน

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
02-12-2011, 01:30 PM
สวัสดีค่ะ

เป็นสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยค่ะ
อยากรบกวน คุณนพ ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้พี่สาวกับหลาน ทีค่ะ
พี่สาวอายุ 31 เกิดวันที่ 12 เมษษายน 2522 เวลา 11.25 น. ค่ะ

ส่วน หลายชาย อายุ 1 ขวบ 8 เดือน
เกิดวันที่ 27 พฤษภาคม 2552 เวลา 14.32 น.
ชื่อเดิมดช.พัทรพงษ์ สมศรี

คือพี่สาวอยากเปลี่ยนชื่อตัวเองและลูกพร้อมกัน

สวัสดีครับ

ยินดีครับ ชื่อ สุภลักษณ์ โพธิ์เงิน ชื่อทักษา 38 ตกเจ้าโทสะ โมหะครอบงำ และงมงาย นามสกุลทักษา 42 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อควรเปลี่ยนใหม่เป็นทักษา 14 ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่งครับ วันที่ 12 เมษษายน 2522 เวลา 11.25 น. เป็นวันอาทิตย์

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครเอาชนะ (จาก อชิตะ)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)

ดช.พัทรพงษ์ สมศรี เกิดวันที่ 27 พฤษภาคม 2552 เวลา 14.32 น. ตรงกับวันพุธกลางวัน ชื่อทักษา 40 ดีปานกลาง นามสกุลทักษา 30 ผลรวมได้ 70 ตกป่วยไข้ ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ ชื่อทักษาที่สมพงษ์ คือทักษา 24 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
ภูมิมนู แปลว่า รักแผ่นดินดังดวงใจ
หัสธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่าเริง,ผู้รักษาความสนุกสนาน
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา
ศุภกิตติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงดีงาม
กฤตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่พอใจในการกระทำ
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม
ศุภกิตติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงดีงาม
กฤตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่พอใจในการกระทำ
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผุ้ให้ชื่อดัวยครับเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา ส่วนของลูกชายให้ตักบาตรหนึ่งรูปครับ

ต้นอ้อ
02-12-2011, 04:33 PM
รบกวนขอตั้งชื่อ ทักษา 24 ให้หน่อยค่ะ เพศหญิง วันพฤหัสบดีค่ะ

noppakorn
02-12-2011, 07:14 PM
รบกวนขอตั้งชื่อ ทักษา 24 ให้หน่อยค่ะ เพศหญิง วันพฤหัสบดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

เขมปัณฑา แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ8)
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
คณิณภกร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่างที่เป็นใหญ่ในหมู่คน (อายตนะ2)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส (สระ เป็นศรี รวม อ )
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

amejung
02-12-2011, 09:20 PM
ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ เวลาเราเอาชื่อไทยไปวิเคราะห์ผลปรากฎว่าออกมาดี และเมื่อนำชื่อที่แปลเป็นภาษาอังกฤษของชื่อเราไปวิเคราะห์แล้วมันออกมาไม่ดี อย่างนี้จะทำไงดีค่ะ และชื่อควรจะดีทั้งสองแบบไหม

yodtoz
02-12-2011, 10:06 PM
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่
อยากรบกวนถาม ความหมายของ คำว่า ศศิศิศ หน่อยครับ
อยากตั้งชื่อนี้ให้ลูกสาวครับ ลูกสาวผมจะเกิดวันพฤหัส ครับ
ถ้าไม่ชื่อนี้ไม่ดี รบกวนแนะนำชื่อหน่อยครับ อยากให้ขึ้นด้วย ศ ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Phach
02-13-2011, 09:04 AM
หวัดดีคะ

อัครวินต์

แปลว่าอะไรอ่ะ

***ขอบคุณคะ***

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

newpuy
02-13-2011, 10:05 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ยินดีครับ ชื่อ สุภลักษณ์ โพธิ์เงิน ชื่อทักษา 38 ตกเจ้าโทสะ โมหะครอบงำ และงมงาย นามสกุลทักษา 42 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อควรเปลี่ยนใหม่เป็นทักษา 14 ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่งครับ วันที่ 12 เมษษายน 2522 เวลา 11.25 น. เป็นวันอาทิตย์

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครเอาชนะ (จาก อชิตะ)
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)

ดช.พัทรพงษ์ สมศรี เกิดวันที่ 27 พฤษภาคม 2552 เวลา 14.32 น. ตรงกับวันพุธกลางวัน ชื่อทักษา 40 ดีปานกลาง นามสกุล
ทักษา 30 ผลรวมได้ 70 ตกป่วยไข้ ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ ชื่อทักษาที่สมพงษ์ คือทักษา 24 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน
เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
ภูมิมนู แปลว่า รักแผ่นดินดังดวงใจ
หัสธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่าเริง,ผู้รักษาความสนุกสนาน
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผุ้ให้ชื่อดัวยครับเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา ส่วนของลูกชายให้ตักบาตรหนึ่งรูปครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

แต่รบกวนคุณนพตรวจสอบอีกครั้งได้ไหมค่ะ

คือว่าคุณแม่บอกว่าพี่สาวเกิดวันพฤหัสบดี

คือดิฉันก็ไม่ทราบว่าคุณแม่ท่านจำผิดหรือเปล่า

แต่เจ้าตัวและคนในครอบครัวก็เข้าใจว่าพี่สาวเกิดวันพฤหัสบดีมาตลอด

ส่วนหลานชายเกิดวันพุธกลางวันถูกแล้วค่ะ

ขอขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำในการทำบุญหลังเปลี่ยนชื่อค่ะ

ยังไงก็รบกวนคุณนพตรวจสอบวันเก์ดพี่สาวอีกรอบด้วยน่ะค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ
ขอโทษน่ะค่ะที่รบกวนหลายรอบ

rocio
02-13-2011, 09:21 PM
คำว่า ศิรชนา และ สุรชยา มีความหมายไหมคะ แปลว่าอะไร และนำไปตั้งชื่อผู้หญิงวันเสาร์ได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-14-2011, 12:07 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

แต่รบกวนคุณนพตรวจสอบอีกครั้งได้ไหมค่ะ

คือว่าคุณแม่บอกว่าพี่สาวเกิดวันพฤหัสบดี

คือดิฉันก็ไม่ทราบว่าคุณแม่ท่านจำผิดหรือเปล่า

แต่เจ้าตัวและคนในครอบครัวก็เข้าใจว่าพี่สาวเกิดวันพฤหัสบดีมาตลอด ส่วนหลานชายเกิดวันพุธกลางวันถูกแล้วค่ะ
ขอขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำในการทำบุญหลังเปลี่ยนชื่อค่ะ
ยังไงก็รบกวนคุณนพตรวจสอบวันเก์ดพี่สาวอีกรอบด้วยน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยจริงๆครับ หยิบปฏิทิน 100 ปีมาตรวจแล้วครับ เป็นวันพฤหัสครับ ระบบตรวจสอบวันเดือนปีผมคงมีปัญหาครับ คงต้องปรับปรุงอีกแล้ว สองอาทิตย์ก่อนแก้ไขแล้วมาเกิดขึ้นอีก ต้องขออภัยอีกครั้งน่ะครับ ช่วงนี้คงต้องตรวจจากหนังสือ 100 ปีแล้วครับ ขอให้ชื่อใหม่น่ะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ศอุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
ฤชาษมา แปลว่า ผุ้อ่อนน้อมอันเลื่องลือ
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
ศุภกร แปลว่า ผู้ทำความดีงาม
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง)
อุภากร ไม่มีคำแปลครับ เปลี่ยนเป็น อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (ทักษาเลขได้เท่ากัน)
สกากร แปลว่า ผู้เล่นสกา (เกมส์ทอดลูกเต๋า)
ศกาภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนยุคสมัย
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

noppakorn
02-14-2011, 12:10 PM
คำว่า ศิรชนา และ สุรชยา มีความหมายไหมคะ แปลว่าอะไร และนำไปตั้งชื่อผู้หญิงวันเสาร์ได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศิรชนา แปลว่า หมู่คนชั้นสูง
สุรชยา แปลว่า ชัยชนะของเทวดา

คนเกิดวันเสารใช้ได้ไม่ม่กาลกิณีครับ แต่ต้องดูว่าสมพงศ์กับนามสกุลหรือไม่

newpuy
02-15-2011, 10:01 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

แต่เจ้าตัวและคนในครอบครัวก็เข้าใจว่าพี่สาวเกิดวันพฤหัสบดีมาตลอด ส่วนหลานชายเกิดวันพุธกลางวันถูกแล้วค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยจริงๆครับ หยิบปฏิทิน 100 ปีมาตรวจแล้วครับ เป็นวันพฤหัสครับ ระบบตรวจสอบวันเดือนปีผมคงมีปัญหาครับ คงต้องปรับปรุงอีกแล้ว สองอาทิตย์ก่อนแก้ไขแล้วมาเกิดขึ้นอีก ต้องขออภัยอีกครั้งน่ะครับ ช่วงนี้คงต้องตรวจจากหนังสือ 100 ปีแล้วครับ ขอให้ชื่อใหม่น่ะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ศอุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
ฤชาษมา แปลว่า ผุ้อ่อนน้อมอันเลื่องลือ
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
ศุภกร แปลว่า ผู้ทำความดีงาม
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง)
อุภากร ไม่มีคำแปลครับ เปลี่ยนเป็น อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (ทักษาเลขได้เท่ากัน)
สกากร แปลว่า ผู้เล่นสกา (เกมส์ทอดลูกเต๋า)
ศกาภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนยุคสมัย
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

ขอความดีงามทั้งหลายจงย้อนกลับมาหาคุณนพน่ะค่ะ

Pisces
02-15-2011, 12:27 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
อยากทราบว่า ชื่อ สุพรทิพย์ กับ สุพรรัตน์ มีความหมายคืออะไรคะ

ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
02-15-2011, 02:14 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
อยากทราบว่า ชื่อ สุพรทิพย์ กับ สุพรรัตน์ มีความหมายคืออะไรคะ

สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับครับ

สุพรทิพย์ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐและดีงามจากเทวดา
สุพรรัตน์ แปลว่า แก้วอันประเสริฐและดีงาม

waritorn
02-20-2011, 12:41 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ น้องสาวชื่อ นางอรัญญา นามสกุล จันต๊ะจาย เกิดวันศุกร์ ทักษาเหมาะสมไหมคะ ถ้าไม่เหมาะ ขอรบกวนตั้งชื่อที่เข้ากับนามสกุลด้วยค่ะ (เคยถามเมื่อเดือนกว่ามาเเล้วครั้งหนี่งค่ะ แต่ยังไม่เห็นคำตอบ) ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

the mammysim
02-21-2011, 02:52 PM
สอบถามความหมายชื่อ "ศศิพัชญ์" ค่ะ

star55
02-21-2011, 05:35 PM
อนัฒฌา เกิดวันอาทิตย์ เป็นผู้หญิง หมายความว่าอะไรคะ และเป็นชื่อที่เหมาะสมหรือเปล่า ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-22-2011, 03:15 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ น้องสาวชื่อ นางอรัญญา นามสกุล จันต๊ะจาย เกิดวันศุกร์ ทักษาเหมาะสมไหมคะ ถ้าไม่เหมาะ ขอรบกวนตั้งชื่อที่เข้ากับนามสกุลด้วยค่ะ (เคยถามเมื่อเดือนกว่ามาเเล้วครั้งหนี่งค่ะ แต่ยังไม่เห็นคำตอบ) ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ ชื่อ อรัญญา มี ร เป็นกาลกิณี นามสกุล จันต๊ะจาย ทักษา 44 ชื่อที่เป็นมงคลยิ่งคือ ทักษา 15 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ ทักษารองคือชื่อทักษา 51 ผลรวมได้ทักษา 95 ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับคนเกิดวันศุกร์

ปทิตภาชา แปลว่า ผู้เกิดมามีรัศมีอันรุ่งเรืองยิ่ง
ณัทชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
กนกบงกช แปลว่า ดอกบัวทองคำ
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
ณิชบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่บริสุทธิ์
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้ (ค่าอายตนะ 6)
สุทธภา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ9)
ณชสา แปลว่า ยอดปราชญ์ (อายตนะ 7)
ณิกษา แปลว่า จุมพิต (อายตนะ 2)
ณิชตา แปลว่า หญิงผู้บริสุทธิ์ (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-22-2011, 03:16 PM
สอบถามความหมายชื่อ "ศศิพัชญ์" ค่ะ

สวัสดีครับ

ศศิพัชญ์ แปลว่า ผู้ที่อยู่ในกรอบอันงดงาม (ศศิ คือดวงจันทร์ หมายถึงความงาม)

noppakorn
02-22-2011, 03:27 PM
อนัฒฌา เกิดวันอาทิตย์ เป็นผู้หญิง หมายความว่าอะไรคะ และเป็นชื่อที่เหมาะสมหรือเปล่า ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อนัฒฌา มาจาก อน + อัฒ + ฌา แปลว่า ผู้มีการพิจารณาเพียงครึ่งเดียว

คนเกิดวันอาทิตย์ใช้ได้ครับ (ทักษา 24 )

Thidarat
02-23-2011, 08:31 AM
พี่นพ รบกวนแปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
ศรัลย์รัตน์ และ ศรินทร์รัตน์ และไม่ทราบว่า 2 ชื่อนี้ใช้กับคนเกิดวันอังคารได้หรือเปล่า ขอขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-23-2011, 01:19 PM
พี่นพ รบกวนแปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
ศรัลย์รัตน์ และ ศรินทร์รัตน์ และไม่ทราบว่า 2 ชื่อนี้ใช้กับคนเกิดวันอังคารได้หรือเปล่า ขอขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศรัลย์รัตน์ คำว่า ศรัลย์ มาจาก ศลย์ หรือ ศรรลย์ แปลว่า ทุกข์โศก (ความหมายไม่ดีครับ)
ศรินทร์รัตน์ แปลว่า ดวงแก้วของผู้ยิ่งใหญ่ที่แกล้วกล้า

วันอังคารใช้ได้ครับ ไม่มีกขคง.

Jinatsu
02-23-2011, 03:47 PM
สวัสดีค่ะ :D ดิฉันอยากทราบความหมายของชื่อ สิรณัสม์ และ สิปาณัสม์ ค่ะ

ไม่ทราบว่า2ชื่อนี้แปลว่าอะไรคะ และเป็นชื่อที่ดีรึเปล่าคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
02-23-2011, 04:18 PM
สวัสดีค่ะ :D ดิฉันอยากทราบความหมายของชื่อ สิรณัสม์ และ สิปาณัสม์ ค่ะ

ไม่ทราบว่า2ชื่อนี้แปลว่าอะไรคะ และเป็นชื่อที่ดีรึเปล่าคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

สิรณัสม์ มาจาก สิ(ดี)+รณ(รบ)+อัสม์(หิน,ผา) แปลว่า การรบที่ดีและแข็งแกร่ง (ณัสม์ ไม่มีคำแปล)
สิปาณัสม์ มาจาก สิ + ปาณ(ชีวิต) +อัสม์ (หิน,ผา) แปลว่า ชีวิตที่เข้มแข็งดี ,เป็นทีรักเสมอด้วยชีวิตอย่างดี

snowcreepers
02-23-2011, 11:08 PM
สวัสดีค่ะ อยากจะขอรบกวนถามว่า ชื่อนางสาว สลิลทิพย์ นามสกุล บุตรเลิศ
เหมาะสมมั้ยค่ะ ? เกิดวันอังคารที่ 20 สิงหาคม 2528
แล้วพอมีชื่อแนะนำมั้ยค่ะ

noppakorn
02-24-2011, 12:59 PM
สวัสดีค่ะ อยากจะขอรบกวนถามว่า ชื่อนางสาว สลิลทิพย์ นามสกุล บุตรเลิศ
เหมาะสมมั้ยค่ะ ? เกิดวันอังคารที่ 20 สิงหาคม 2528
แล้วพอมีชื่อแนะนำมั้ยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อสลิลทิพย์ ทักษา 53 ตกที่นั่งคนเหนื่อยเปล่า ทำดีผลงานถูกแย่งไปหมด นามสกุลบุตรเลิศ ทักษา 29 ผลรวม 82 มีราหู ตกที่นั่ง เดียวดาย มีปัญหาเรื่องคนรักคู่ครอง หรือพุ่มม่าย
ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 36 ผลรวมได้ 65 เป็นดาวมงคลคู่ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

ธรรศปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เชื่อมั่นในตนเอง (ทัด ปะ วัน)
พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นที่รักของพรหม,ผู้เป็นหัวใจอันประเสริฐ
ปณิธิ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีในความตั้งใจ (ปะ นิด ระ ตา)
จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่งดงามและปรานีต
ขวัญนลิน แปลว่า ดอกบัวที่เป็นขวัญมงคล
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข
ณาลัลน์ แปลว่า สาวสวยที่มีความรู้
ฐานัสสุดา แปลว่า ลูกสาวที่ว่องไว
ธารพิชญ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้
พรมพิชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่เต็มไปด้วยความสุข
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

yodtoz
02-24-2011, 09:03 PM
สวัสดีครับ อยากรบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวผมหน่อยครับ
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 14 เมษายน นี้ครับ เวลา 7:09 ตอนเช้าครับ ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วย ศ ครับ
รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
02-25-2011, 10:47 AM
สวัสดีครับ อยากรบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวผมหน่อยครับ
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 14 เมษายน นี้ครับ เวลา 7:09 ตอนเช้าครับ ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วย ศ ครับ

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าคลอดแล้วหรือยังไม่คลอดครับ (เกิดวันพฤหัสบดีที่ 14 เมษายน นี้ครับ) ขอนามสกุลมาวิเคราะห์เลขศาสตร์ชื่อมงคลด้วยน่ะครับ

mavapong
02-25-2011, 03:45 PM
อยากทราบความหมายชื่อว่า อันติมา แปลว่าอะไรค่ะ

yodtoz
02-25-2011, 07:58 PM

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าคลอดแล้วหรือยังไม่คลอดครับ (เกิดวันพฤหัสบดีที่ 14 เมษายน นี้ครับ) ขอนามสกุลมาวิเคราะห์เลขศาสตร์ชื่อมงคลด้วยน่ะครับ

สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับ
ยังไม่คลอดครับแต่กำหนดวันผ่าคลอดแล้วครับ เป็นวันพฤหัสบดีที่ 14 เมษายน นี้ครับ เวลา 7:09 ตอนเช้าครับ
นามสกุลผม "คลื่นบรรเลง" รบกวนด้วยนะครับ

AmDad
02-26-2011, 01:21 PM
เกิดวันพฤหัส ชื่อ อิฐภาคย์ ทักษา 42
อยากได้นามสกุลทักษา 63 ขึ้นต้นด้วย คำว่า "สุข" หรือ "เกษม"
เพื่อความหมายโดยรวมแบบ มีความสุขมากๆ และมีโชคหรือชัยชนะมาเสริม

ขอบคุณครับ

aphichaya
02-26-2011, 08:05 PM
อยากจะรบกวนสอบถามหน่อยนะคะ
คือตอนนี้อยากจะเปลี่ยนชื่อ นามสกุล ค่ะ โดยตั้งนามสกุลใหม่เองค่ะ ไม่ได้ใช้นามสกุลตามที่บ้านค่ะ

เป็น ผู้หญิง เกิดวัน พฤหัสบดี ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2531 เวลา ช่วงบ่ายค่ะ แต่เวลาที่แน่นอนจำไม่ได้ค่ะ

อยากจะเปลี่ยนชื่อ และนามสกุล และลองเอาไปคำนวนในเว็บ เบื้องต้น ก็ออกมา ความหมายดีค่ะ
แต่อยากจะรบกวน พี่นพ ช่วยดูและวิเคราะห์ให้หน่อยนะคะ ว่าถูกต้องตามหลักเลขศาสตร์ และหลักอายตนะแล้วหรือยัง และความหมายของชื่อนั้นดีหรือไม่
เพราะว่า ตั้งชื้อเอง โดยการนำคำมาผสมกันน่ะคะ

ตอนนี้คิดไว้ 5 ชื่อค่ะ
1.สิริกรณิศ หวางไอศูรย์
2.สิริพิชามญชุ์ หวางไอศูรย์
3.สิริรชาภรณ์ หวางชิษณุวงศ์
4.สิริรชาภรณ์ หวางบวร
5.ไอยวริญ หวางชิษณุวงศ์

noppakorn
02-28-2011, 10:22 AM
อยากทราบความหมายชื่อว่า อันติมา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

อันติมา (เป็นคำบาลี) แปลว่า สูงสุด ,สุดท้าย ,ความจริงอันสูงสุด

noppakorn
02-28-2011, 10:57 AM

สวัสดีครับ

ยังไม่คลอดครับแต่กำหนดวันผ่าคลอดแล้วครับ เป็นวันพฤหัสบดีที่ 14 เมษายน นี้ครับ เวลา 7:09 ตอนเช้าครับ
นามสกุลผม "คลื่นบรรเลง" รบกวนด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล คลื่นบรรเลง ทักษา 43 เป็นทักษาหาคู่ยาก ชื่อทักษาที่เหมาะสมที่สุดมีเพียงทักษาเดียว คือทักษา 56 ครับ ชื่อจะออกยาวสักนิดน่ะครับ ทักษา 56 เป็นดาวพฤหัสและดาวศุกร์ ดาวศุภโชคคู่ แต่ต้องระวังเรื่องลุ่มหลงและงมงาย ชีวิตนี้ดี มีผู้สนับสนุนทางการเงิน ควรส่งเสริมและสอนให้รู้จักคิดระวังไว้ ผลรวมได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่ เจ้าของทักษา จะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ส่งเสริมและคุ้มครอง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานทำบุญเสมอ ชีวิตจะประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ศรัณย์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่เป็นที่พึ่ง (อายตนะ 6)
ศรณ์พิวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
ศรัญญ์ปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่มีความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ ๘)
ศรีสุปรีย์ แปลว่า ผู้น่ารักและมีมงคล (อายตนะ 7)

ขอให้แม่หนูน้อยเจริญสติ ว่านอนสอนง่าย ฉลาดเฉลียว สุขภาพแข็งแรง ครับ

noppakorn
02-28-2011, 11:21 AM
เกิดวันพฤหัส ชื่อ อิฐภาคย์ ทักษา 42
อยากได้นามสกุลทักษา 63 ขึ้นต้นด้วย คำว่า "สุข" หรือ "เกษม"
เพื่อความหมายโดยรวมแบบ มีความสุขมากๆ และมีโชคหรือชัยชนะมาเสริม

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 63

เกษมชยันต์นนท์ แปลว่า เป็นที่ชื่นชอบของคนในความเป็นผู้ชนะอันมีความสุข
เกษมธันย์จรัส แปลว่า รุ่งเรืองด้วยโชคอันมีความสุข
สุขพิพัฒน์พร แปลว่า ความเจริญที่ประเสริฐและเป็นสุข
สุขชัยวิธวินท์ แปลว่า มีความสุขในชัยชนะและลาภเสมอๆ
สุขฌาณชัยโรจน์ แปลว่า ความสุขในการเพ่งพิจารณาชัยชนะอันรุ่งเรือง

noppakorn
02-28-2011, 11:32 AM
คือตอนนี้อยากจะเปลี่ยนชื่อ นามสกุล ค่ะ โดยตั้งนามสกุลใหม่เองค่ะ ไม่ได้ใช้นามสกุลตามที่บ้านค่ะ

เป็น ผู้หญิง เกิดวัน พฤหัสบดี ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2531 เวลา ช่วงบ่ายค่ะ แต่เวลาที่แน่นอนจำไม่ได้ค่ะ

อยากจะเปลี่ยนชื่อ และนามสกุล และลองเอาไปคำนวนในเว็บ เบื้องต้น ก็ออกมา ความหมายดีค่ะ
แต่อยากจะรบกวน พี่นพ ช่วยดูและวิเคราะห์ให้หน่อยนะคะ ว่าถูกต้องตามหลักเลขศาสตร์ และหลักอายตนะแล้วหรือยัง และความหมายของชื่อนั้นดีหรือไม่
เพราะว่า ตั้งชื้อเอง โดยการนำคำมาผสมกันน่ะคะ

สวัสดีครับ

1.สิริกรณิศ หวางไอศูรย์ ชื่อทักษา 40 ดีปานกลาง นามสกุลทักษา 59 ดียิ่ง ผลรวมได้ 99 เป็นมงคล
2.สิริพิชามญชุ์ หวางไอศูรย์ ชื่อทักษา 55 เป็นมงคล นามสกุลทักษา 59 ดียิ่ง ผลรวมได้ 114 ไม่ดีนัก
3.สิริรชาภรณ์ หวางชิษณุวงศ์ ชื่อทักษา 45 เป็นมงคล นามสกุลทักษา 54 เป็นมงคล ผลรวม 99 เป็นมงคล
4.สิริรชาภรณ์ หวางบวร ชื่อทักษา 45 เป็นมงคล นามสกุลทักษา 26 ไม่เป็นมงคล ผลรวม 71 ไม่เป็นมงคล
5.ไอยวริญ หวางชิษณุวงศ์ ชื่อทักษา 41 ดียิ่ง นามสกุลทักษา 54 เป็นมงคล ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อที่ 5 ดีที่สุดครับ

ไอยวริญ แปลว่า ผู้รู้อันยิ่งใหญ่,ผู้ทรงปัญญาเลิศ
หวางชิษณุวงศ์ แปลว่า ผู้นำชัยชนะมาสู่ตระกูลหวาง

aphichaya
02-28-2011, 02:19 PM

สวัสดีครับ

1.สิริกรณิศ หวางไอศูรย์ ชื่อทักษา 40 ดีปานกลาง นามสกุลทักษา 59 ดียิ่ง ผลรวมได้ 99 เป็นมงคล
2.สิริพิชามญชุ์ หวางไอศูรย์ ชื่อทักษา 55 เป็นมงคล นามสกุลทักษา 59 ดียิ่ง ผลรวมได้ 114 ไม่ดีนัก
3.สิริรชาภรณ์ หวางชิษณุวงศ์ ชื่อทักษา 45 เป็นมงคล นามสกุลทักษา 54 เป็นมงคล ผลรวม 99 เป็นมงคล
4.สิริรชาภรณ์ หวางบวร ชื่อทักษา 45 เป็นมงคล นามสกุลทักษา 26 ไม่เป็นมงคล ผลรวม 71 ไม่เป็นมงคล
5.ไอยวริญ หวางชิษณุวงศ์ ชื่อทักษา 41 ดียิ่ง นามสกุลทักษา 54 เป็นมงคล ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง

ไอยวริญ แปลว่า ผู้รู้อันยิ่งใหญ่,ผู้ทรงปัญญาเลิศ
หวางชิษณุวงศ์ แปลว่า ผู้นำชัยชนะมาสู่ตระกูลหวาง

แต่รบกวนสอบถามเพิ่มนิดนึงค่ะ คำว่ สิริรชาภรณ์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ ชื่อนี้พี่สาวเป็นคนคิดให้ค่ะ

yodtoz
02-28-2011, 08:14 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล คลื่นบรรเลง ทักษา 43 เป็นทักษาหาคู่ยาก ชื่อทักษาที่เหมาะสมที่สุดมีเพียงทักษาเดียว คือทักษา 56 ครับ ชื่อจะออกยาวสักนิดน่ะครับ ทักษา 56 เป็นดาวพฤหัสและดาวศุกร์ ดาวศุภโชคคู่ แต่ต้องระวังเรื่องลุ่มหลงและงมงาย ชีวิตนี้ดี มีผู้สนับสนุนทางการเงิน ควรส่งเสริมและสอนให้รู้จักคิดระวังไว้ ผลรวมได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่ เจ้าของทักษา จะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ส่งเสริมและคุ้มครอง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานทำบุญเสมอ ชีวิตจะประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ศรัณย์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่เป็นที่พึ่ง (อายตนะ 6)
ศรณ์พิวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
ศรัญญ์ปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่มีความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ ๘)
ศรีสุปรีย์ แปลว่า ผู้น่ารักและมีมงคล (อายตนะ 7)

ขอให้แม่หนูน้อยเจริญสติ ว่านอนสอนง่าย ฉลาดเฉลียว สุขภาพแข็งแรง ครับ

สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับ ผมชอบชื่อ "ศรัญญ์ปารย์" คงจะนำไปตั้งเป็นชื่อลูกสาวผมนะครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

noppakorn
03-01-2011, 01:34 PM

แต่รบกวนสอบถามเพิ่มนิดนึงค่ะ คำว่ สิริรชาภรณ์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ ชื่อนี้พี่สาวเป็นคนคิดให้ค่ะ

สวัสดีครับ

สิริรชาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยสมบัติอันเป็นมงคล

AmDad
03-01-2011, 01:56 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 63

เกษมชยันต์นนท์ แปลว่า เป็นที่ชื่นชอบของคนในความเป็นผู้ชนะอันมีความสุข
เกษมธันย์จรัส แปลว่า รุ่งเรืองด้วยโชคอันมีความสุข
สุขพิพัฒน์พร แปลว่า ความเจริญที่ประเสริฐและเป็นสุข
สุขชัยวิธวินท์ แปลว่า มีความสุขในชัยชนะและลาภเสมอๆ
สุขฌาณชัยโรจน์ แปลว่า ความสุขในการเพ่งพิจารณาชัยชนะอันรุ่งเรือง

ผมชอบ นามสกุลนี้ ความหมาย และ อายตนะ ดีครับ

rakakaw
03-01-2011, 02:16 PM
อยากทราบความหมายชื่อ สุทิน ครับ
และอยากตั้งชื่อ และนามสกุลใหม่ครับ
ผม เกิด ๑๔ มีนาคม ๒๕๓๗ เวลา ๐๗.๒๑ น. ครับ

noppakorn
03-01-2011, 03:06 PM
อยากทราบความหมายชื่อ สุทิน ครับ
และอยากตั้งชื่อ และนามสกุลใหม่ครับ
ผม เกิด ๑๔ มีนาคม ๒๕๓๗ เวลา ๐๗.๒๑ น. ครับ

สวัสดีครับ

สุทิน แปลว่า ผู้รู้จักให้,ผู้ให้สิ่งที่ดี

การเปลี่ยนชื่อนามสกุลนั้น จะต้องขออนุญาตบุพการีเสียก่อนน่ะครับ เพื่อเป็นการแสดงความกตัญญู เป็นมงคลเบื้องต้นของการเปลี่ยนชื่อ และดูจากวันเกิดแล้ว อายุท่านยังไม่ได้เกณฑ์ที่จะเปลี่ยนชื่อเองครับ ผมไม่สามารถจะให้ได้ เนื่องจากจะผิดสัจจะกับอาจารย์ผู้ให้วิชาครับ

ขออภัยครับ

aphichaya
03-01-2011, 06:08 PM

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ :)

patgreeze
03-01-2011, 06:17 PM
อัญจน์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
03-01-2011, 11:08 PM
อัญจน์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

อัญจน์ ไม่แน่ใจว่ามาจากคำว่า อัญชน์ หรือไม่ ถ้าใช่ แปลวว่า สตรี (ค้นคำศัพท์ไม่พบครับ)

Donlachai
03-04-2011, 12:59 PM
พอดีคุณพ่อกับคุณแม่อยากจะเปลี่ยนชื่อ เลยอยากจะให้ช่วยตั้งให้หน่อยคะ
คุณพ่อ เกิดวันจันทร์ (จีน) วันที่ 9 เดือน 4 เวลา ตี 5.15น. 2494 ปีเถาะ อยากทราบว่าเกิดวันจันทร์หรือวันอาทิตย์คะ
นามสกุล จรุงพรสวัสดิ์ รวมได้ทักษา 63 ชื่อ ช่วยตั้งให้ได้ ทักษา 41 ซัก 4-5 ชื่อคะ

คุณแม่ เกิดวันพฤหัส 2 มีนาคม 2510 เวลา 16.30 น. เดิมชื่อบังอร อยากให้ชื่อใหม่มี อร รวมอยู่ด้วยคะ
นามสกุล จรุงพรสวัสดิ์ รวมได้ทักษา 63 ชื่อ ช่วยตั้งให้ได้ ทักษา 41 คะ ซัก 4-5 ชื่อคะ

ขอบคุณมากคะ

noppakorn
03-04-2011, 01:24 PM
พอดีคุณพ่อกับคุณแม่อยากจะเปลี่ยนชื่อ เลยอยากจะให้ช่วยตั้งให้หน่อยคะ
คุณพ่อ เกิดวันจันทร์ (จีน) วันที่ 9 เดือน 4 เวลา ตี 5.15น. 2494 ปีเถาะ อยากทราบว่าเกิดวันจันทร์หรือวันอาทิตย์คะ
นามสกุล จรุงพรสวัสดิ์ รวมได้ทักษา 63 ชื่อ ช่วยตั้งให้ได้ ทักษา 41 ซัก 4-5 ชื่อคะ

คุณแม่ เกิดวันพฤหัส 2 มีนาคม 2510 เวลา 16.30 น. เดิมชื่อบังอร อยากให้ชื่อใหม่มี อร รวมอยู่ด้วยคะ
นามสกุล จรุงพรสวัสดิ์ รวมได้ทักษา 63 ชื่อ ช่วยตั้งให้ได้ ทักษา 41 คะ ซัก 4-5 ชื่อคะ

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ยังไม่ 6.00 น.นับเป็นเกิดวันอาทิตย์ตามหลักโหราศาสตร์ครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์

ภูรีวัฒน์ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง
ภคินวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีโชค
รมณวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข
พชรวัฒน์ แปลว่า เพชรอันรุ่งเรือง
ปัณณ์ธวัช แปลว่า ธงแห่งหนังสือหลักชัยแห่งความรู้

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อรารีวรรณ(อะ รา รี วัน) แปลว่า สาวงามผู้มีความเอื้อเฟื้อ
ยวิษฐอร (ยะ วิด ทะ ออน) แปลว่า สาวงามผู้เยาว์วัย
อรกรวีร์ (ออน กอ ระ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีแสงสว่างนางงาม
อรพมลพร (ออน พะ มน พอน) แปลว่า สาวงามผู้เป็นคู่อันประเสริฐ
อรวรัญญ์ (ออน วะ รัน) แปลว่า สาวงามผู้มีความรู้อันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้คุณพ่อคุณแม่ ไปทำบุญสร้างทานแล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมมงคลครับ

Donlachai
03-04-2011, 04:49 PM
ขอบคุณค่ะสำหรับชื่อที่ตั้งมาให้
แต่อยากจะรบกวนอีกครั้งนะคะ พอดีคุณพ่ออยากจะให้มีหลักๆเป็น อายุ,ศรี,มูล,บริวาร อยู่ในชื่อด้วยคะ และบวกได้ทักษา 41 ตามเดิมคะ
ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
03-04-2011, 06:03 PM
ขอบคุณค่ะสำหรับชื่อที่ตั้งมาให้
แต่อยากจะรบกวนอีกครั้งนะคะ พอดีคุณพ่ออยากจะให้มีหลักๆเป็น อายุ,ศรี,มูล,บริวาร อยู่ในชื่อด้วยคะ และบวกได้ทักษา 41 ตามเดิมคะ
ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 41 ชายวันอาทิตย์ มี อายุ ศรี มูละและบริวาร

กิตติ์ฐากูร แปลว่า ผู้น่าเลื่อมใสที่มีชื่อเสียง
กรินพัฑฒ์ แปลว่า เจริญเหมือนช้าง
กรณ์นิพิท แปลว่า ผู้ชัดแจ้งในการได้กระทำแล้ว
ตรีณกฤตย์(ตรี นะ กริด) แปลว่า ผู้กระทำการที่รู้จักพิจารณา

ชื่อเหล่านี้ คิดให้ใหม่ครับ คงไม่ซ้ำใครครับ

clean
03-05-2011, 11:35 PM
ขอทราบความหมายชื่อต่อไปนี้ค่ะ
1 สถากฤต (สถา+กฤต) สะ-ถา-กริด
2 สักทท(สัก+ทท) สัก-กะ-ทด
3 สหทท(สห+ทท) สะ-หะ-ทด
4 ษรทฤษ (ษร+ทฤษ) สอน-ระ-ทริด
5 ษรปถบท (ษร+ปถ+บท) สอน-ระ-ปะ-ถะ-บด
6 ษรปถปก (ษร+ปถ+ปก) สอน-ระ-ปะ-ถะ-ปก
7 ษรภาตา (ษร+ภา+ตา) สอน-ระ-พา-ตา
8 ษมาฤต (ษมา+ฤต) สะ-มา-รึด
9 สถาทฤฆ (สถา+ทฤฆ) สะ-ถา-ทริค
10 ษรททปภา (ษร+ทท+ปภา) สอน-ระ-ทด-ปะ-พา
11สาธถา (สาธ+ถา) สา-ทะ-ถา
12ศักถา (ศัก+ถา) สัก-ถา
13ศักดา (ศัก+ดา) สัก-ดา
14ศราถา (ศรา+ถา) สะ-รา-ถา
15สราถา (สรา+ถา) สะ-รา-ถา
16สถิถา (สถิ+ถา) สะ-ถิ-ถา
17ษรภณ (ษร+ภณ) สอน-ระ-พน
18ษมาปภา (ษมา+ปภา) สะ-มา-ปะ-พา
19ษมาปทา (ษมา+ปทา) สะ-มา-ปะ-ทา
20ษมาภาถา (ษมา+ภา+ถา) สะ-มา-พา-ถา
21สาททปภา (สา+ทท+ปภา) สา-ทด-ปะ-พา
22สาททปทา (สา+ทท+ปทา) สา-ทด-ปะ-ทา
23สาถาปทา (สา+ถา+ปทา) สา-ถา-ปะ-ทา
24สาถาปภา (สา+ถา+ปภา) สา-ถา-ปะ-พา
25สาปภาทา (สา+ปภา+ทา) สา-ปะ-พา-ทา
26สาปภาถา (สา+ปภา+ถา) สา-ปะ-พา-ถา
27สาปทาทท (สา+ปทา+ทท) สา-ปะ-ทา-ทด
28สาปทาถา (สา+ปทา+ถา) สา-ปะ-ทา-ถา
29สาภาฤต (สา+ภา+ฤต) สา-พา-รึด
30สาถาฤต (สา+ถา+ฤต) สา-ถา-รึด
31สาทาฤต (สา+ทา+ฤต) สา-ทา-รึด

noppakorn
03-06-2011, 09:57 PM
ขอทราบความหมายชื่อต่อไปนี้ค่ะ
13ศักดา (ศัก+ดา) สัก-ดา แปลว่า อำนาจ ,พลัง
18ษมาปภา (ษมา+ปภา) สะ-มา-ปะ-พา แปลว่า รัศมีความอดกลั้น
19ษมาปทา (ษมา+ปทา) สะ-มา-ปะ-ทา แปลว่า ประพฤติด้วยการอดกลั้น

นอกนั้นไม่ถูกหลักภาษาครับ ระวังภาษาวิบัติครับ เป็นความคิดในการประดิษฐ์คำใหม่ที่อันตรายกับภาษาไทยยิ่งครับ

clean
03-07-2011, 04:24 AM
พี่สาวอยากได้ชื่อให้ลูกชาย เกิด วันพุธกลางวัน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ส, ศ ,ษ ทักษา 14 ค่ะ ถ้าเป็นไปได้ สระที่ผสมในชื่อ ขอเป็น ไม้หันอากาศ หรือ สระอะ หรือสระอิ
หรือ สระอา ค่ะ

noppakorn
03-07-2011, 02:35 PM
พี่สาวอยากได้ชื่อให้ลูกชาย เกิด วันพุธกลางวัน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ส, ศ ,ษ ทักษา 14 ค่ะ ถ้าเป็นไปได้ สระที่ผสมในชื่อ ขอเป็น ไม้หันอากาศ หรือ สระอะ หรือสระอิ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 14 ขึ้นด้วย ส ศ พยัญชนะ 2 ตัวนี้ ทักษาเลข ปาเข้าไป 7 แล้วครับ สระอะ และอิ ทักษา 14 สองอย่างรวมกัน ทักษา 11 แล้วครับ คงหาชื่อลำบากครับครับ

สิต แปลว่า ขาว ,สะอาด,ยิ้มแย้ม
สุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง

clean
03-07-2011, 05:28 PM

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 14 ขึ้นด้วย ส ศ พยัญชนะ 2 ตัวนี้ ทักษาเลข ปาเข้าไป 7 แล้วครับ สระอะ และอิ ทักษา 14 สองอย่างรวมกัน ทักษา 11 แล้วครับ คงหาชื่อลำบากครับครับ

สิต แปลว่า ขาว ,สะอาด,ยิ้มแย้ม

clean
03-07-2011, 05:29 PM
อยากทราบว่าชื่อ สภากฤต มีความหมายมั๊ยคะ
ขอบคุณค่ะ

SUPI
03-07-2011, 06:32 PM
อังสพัทธ์ มีความหมายว่า อะไร

AmDad
03-08-2011, 10:41 AM
ขอบคุณมากครับอาจารย์ เรื่องชื่อใหม่ของผมที่ปรึกษาไปก่อนหน้านี้

รบกวนอีกเรื่อง คือ ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนเมษายน ไม่ทราบว่าฤกษ์วันไหนดีบ้าง
ผมเกิดวันพฤหัส เดือนสิงหาคม ปีกุน

noppakorn
03-08-2011, 02:56 PM
อยากทราบว่าชื่อ สภากฤต มีความหมายมั๊ยคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สภากฤต แปลว่า ผู้กระทำการสมาคม,ผู้ทำการคบหา

noppakorn
03-08-2011, 03:01 PM
อังสพัทธ์ มีความหมายว่า อะไร

สวัสดีครับ

อังสพัทธ์ แปลว่า ผู้ผู้พันกับผ้าสไบเฉียง, ผู้มีบ่าอันมั่นคง(พัทธ์ = ผูก พัน ติด)

noppakorn
03-08-2011, 03:11 PM
ขอบคุณมากครับอาจารย์ เรื่องชื่อใหม่ของผมที่ปรึกษาไปก่อนหน้านี้

รบกวนอีกเรื่อง คือ ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนเมษายน ไม่ทราบว่าฤกษ์วันไหนดีบ้าง
ผมเกิดวันพฤหัส เดือนสิงหาคม ปีกุน

สวัสดีครับ

คนเกิดวันพฤหัส ถ้าไม่ดูฤกษ์ ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธ หรือวันศุกร์ เพราะเป็นวันที่ส่งเสริมกัน

ฤกษ์ดีเดือนเมษายน :- วันอังคารที่ 5 เวลา 13.00-14.59 น. วัน พฤหัสที่ 21เวลา 9.00-12.59 น. วันอังคาร ที่ 26 เวลา 11.00-14.59 น. ครับ

suteerawat
03-08-2011, 08:22 PM
สุธีระวัฒน์ หมายถึงอะไรครับ

noppakorn
03-09-2011, 11:29 AM
สุธีระวัฒน์ หมายถึงอะไรครับ

สวัสดีครับ

สุธีระวัฒน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ดีและเจริญ,ผู้เจริญด้วยความรอบรู้ที่ดี

c.pimjai
03-09-2011, 02:30 PM
ชื่อ สิทธาธนินท์ มีความหมายไหมคะ
ไม่ทราบว่าเป็นชื่อที่สูงเกินไปไหม คำว่า สิทธา ฟังแล้วคล้ายๆ ชื่อพระพุทธเจ้าตอนเป็นเจ้าชายสิทธัตถะเลย
จะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชาย ชื่อปัจจุบันมีกาลกิณีน่ะค่ะ ถ้าชื่อนี้สูงส่งเกินไป แม่จะได้ตั้งชื่อใหม่
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-09-2011, 03:50 PM
ชื่อ สิทธาธนินท์ มีความหมายไหมคะ
ไม่ทราบว่าเป็นชื่อที่สูงเกินไปไหม คำว่า สิทธา ฟังแล้วคล้ายๆ ชื่อพระพุทธเจ้าตอนเป็นเจ้าชายสิทธัตถะเลย
จะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชาย ชื่อปัจจุบันมีกาลกิณีน่ะค่ะ ถ้าชื่อนี้สูงส่งเกินไป แม่จะได้ตั้งชื่อใหม่
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สิทธาธนินท์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ที่มีชื่อเสียง ทักษา 45 เป็นมงคลนาม

ชื่อไม่ใหญ่และไม่สูงครับ ชื่อดีหรือไม่ต้องสมพงศ์กับทักษานามสกุลครับ

piyaphot
03-09-2011, 04:14 PM
ศรินยา แปลว่าอะไรครับ

c.pimjai
03-10-2011, 10:01 AM
ขอบคุณมากค่ะ ตอบเร็วมากเลย ชื่อนี้พยายามตั้งอยู่ประมาณครึ่งเดือนค่ะ ^ ^
หาที่แปลไม่ได้เลย ถ้าตั้งชื่อดีแต่ไม่มีความหมายคงรู้สึกแปลกๆ ถ้าไม่ได้อาจารย์คงแปลไม่ได้อีกแล้ว

ลูกเกิดวันศุกร์ค่ะ 11 กพ 48 ปีไก่ ชื่อเดิม นวชนม์ มี ว เป็นกาลกิณี ที่จริงชอบชื่อนี้มาก ไม่คิดว่าลูกจะบังเอิญมาเกิดวันศุกร์

นามสกุล ภิรมย์น้อย ทักษา 52 ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ถ้าเปลี่ยนนามสกุลเดี๋ยวทางพ่อเค้าจะเสียใจ

ในเวบที่ให้ข้อมูลการตั้งชื่อ (fortunename.com) บอกว่า นามสกุลนี้ต้องตั้งชื่อให้ได้ 45

ที่จริงไปให้ผู้ชำนาญตั้งชื่อให้คงไม่ใช้เวลามากขนาดนี้ แต่อยากให้เป็นชื่อดีที่แม่ตั้งให้มากกว่า พอแม่ตาย ชื่อนี้ก็ยังอยู่ดูแลเขา

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
03-10-2011, 03:42 PM
ศรินยา แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ศรินยา แปลว่า ผู้มีมงคล

noppakorn
03-10-2011, 03:52 PM
ขอบคุณมากค่ะ ตอบเร็วมากเลย ชื่อนี้พยายามตั้งอยู่ประมาณครึ่งเดือนค่ะ ^ ^
หาที่แปลไม่ได้เลย ถ้าตั้งชื่อดีแต่ไม่มีความหมายคงรู้สึกแปลกๆ ถ้าไม่ได้อาจารย์คงแปลไม่ได้อีกแล้ว

ลูกเกิดวันศุกร์ค่ะ 11 กพ 48 ปีไก่ ชื่อเดิม นวชนม์ มี ว เป็นกาลกิณี ที่จริงชอบชื่อนี้มาก ไม่คิดว่าลูกจะบังเอิญมาเกิดวันศุกร์

นามสกุล ภิรมย์น้อย ทักษา 52 ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ถ้าเปลี่ยนนามสกุลเดี๋ยวทางพ่อเค้าจะเสียใจ

ในเวบที่ให้ข้อมูลการตั้งชื่อ (fortunename.com) บอกว่า นามสกุลนี้ต้องตั้งชื่อให้ได้ 45

ที่จริงไปให้ผู้ชำนาญตั้งชื่อให้คงไม่ใช้เวลามากขนาดนี้ แต่อยากให้เป็นชื่อดีที่แม่ตั้งให้มากกว่า พอแม่ตาย ชื่อนี้ก็ยังอยู่ดูแลเขา

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ สิทธาธนินท์ ทักษา 45 เหมาะกับนามสกุล ภิรมย์น้อย ทักษา 52 แล้วครับ ผลรวม 97 เป็นทักษาดีปานกลาง ตกต้นร้ายปลายดี หมั่นอบรมให้รู้จักสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสุนทานเสมอๆ รู้จักกตัญญูกตเวที ต่อบิดามารดา เพื่อให้ผลบุญนี้มาหนุนเสริมข้อด้อยของทักษา
เปลี่ยนชื่อแล้ว พาไปปล่อยปลา 9 ตัว อธิษฐานด้วยชื่อใหม่ ว่า ข้าพเจ้า...(ชื่อใหม่) ขอสร้างทานต่อชีวิตปลา....ขอให้ปลา...ไปเวียนว่ายตามกรรม และขอให้นำสิ่งที่ไม่ดีและโรคภัยของ...(ชื่อใหม่) ไปด้วย นับแต่นี้ขอให้มีแต่สิ่งที่ดีงามมาบังเกิดแก่ตัวข้าพเจ้า..(ชื่อใหม่)

เสร็จแล้วกรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ และเจ้าที่เจ้าทางที่บ้านด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและหนุนชื่อมงคล

c.pimjai
03-11-2011, 02:45 PM
re:สวัสดีครับ

ชื่อ สิทธาธนินท์ ทักษา 45 เหมาะกับนามสกุล ภิรมย์น้อย ทักษา 52 แล้วครับ ผลรวม 97 เป็นทักษาดีปานกลาง ตกต้นร้ายปลายดี หมั่นอบรมให้รู้จักสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสุนทานเสมอๆ รู้จักกตัญญูกตเวที ต่อบิดามารดา เพื่อให้ผลบุญนี้มาหนุนเสริมข้อด้อยของทักษา
เปลี่ยนชื่อแล้ว พาไปปล่อยปลา 9 ตัว อธิษฐานด้วยชื่อใหม่ ว่า ข้าพเจ้า...(ชื่อใหม่) ขอสร้างทานต่อชีวิตปลา....ขอให้ปลา...ไปเวียนว่ายตามกรรม และขอให้นำสิ่งที่ไม่ดีและโรคภัยของ...(ชื่อใหม่) ไปด้วย นับแต่นี้ขอให้มีแต่สิ่งที่ดีงามมาบังเกิดแก่ตัวข้าพเจ้า..(ชื่อใหม่)

เสร็จแล้วกรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ และเจ้าที่เจ้าทางที่บ้านด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและหนุนชื่อมงคล

>>>ขอบคุณมากค่ะ

c.pimjai
03-11-2011, 03:27 PM
รบกวนอาจารย์นพอีกหน่อยค่ะ อยากขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อลูกชายด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ 11 กพ 48 ปีไก่ ช่วงเดือน มีค - พค 54 ค่ะ

noppakorn
03-11-2011, 03:38 PM
รบกวนอาจารย์นพอีกหน่อยค่ะ อยากขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อลูกชายด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ 11 กพ 48 ปีไก่ ช่วงเดือน มีค - พค 54 ค่ะ

สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อหากไม่ต้องการดูฤกษ์ คนเกิดวันศุกร์ ให้เปลี่ยนชื่อ วันจันทร์ และวันพฤหัส จะเป็นมงคล

ฤกษ์ดีเดือนมีนาคม 2554 :- วันอังคารที่ 15 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 18 มีค. เวลา 11.00-14.59น. วันจันทร์ที่ 21 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันอังคารที่ 29 มีค. เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น.

SKoiiZz
03-12-2011, 09:09 AM
รบกวนแปลชื่อ

สิร์ฏาพัชร์

พัฐสิร์ฏา

ณัชสิร์ฏา

ชวัลพัชร์

ให้หน่อยค่ะ ถ้าเกิดวันพฤหัส นามสกุล 45 ใช้ชื่อไหนได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ

qaz00zaq
03-12-2011, 02:07 PM

รบกวนถามคำแปลของชื่อหน่อยค่ะ

สรินนา, สิรินยา, สิรินทิพย์, สิปาง, สารินทร์, เสาวรินทร์

พอดีว่าอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย 'ส' และมีคำว่าน้ำรวมอยู่ด้วยค่ะ หรือถ้ามีชื่ออื่นแนะนำก็รบกวนด้วยนะคะ

ปล. เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-12-2011, 05:13 PM
รบกวนแปลชื่อ

สิร์ฏาพัชร์

พัฐสิร์ฏา

ณัชสิร์ฏา

ชวัลพัชร์

ให้หน่อยค่ะ ถ้าเกิดวันพฤหัส นามสกุล 45 ใช้ชื่อไหนได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คำที่มีคำ สิร์ฏา ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชวัลพัชร์ แปลว่า เพชรที่รุ่งเรือง,เพชรที่มีประกายเรืองรอง ทักษา 45

ชื่อนี้ใช้กับนามสกุลทักษา 45 ผลรวม 90 เป็นมงคลยิ่งครับ

SKoiiZz
03-12-2011, 06:29 PM
สวัสดีครับ

คำที่มีคำ สิร์ฏา ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชวัลพัชร์ แปลว่า เพชรที่รุ่งเรือง,เพชรที่มีประกายเรืองรอง ทักษา 45

ชื่อนี้ใช้กับนามสกุลทักษา 45 ผลรวม 90 เป็นมงคลยิ่งครับ

ขอบคุณพี่หมอค่ะ ที่ช่วยแปลชื่อให้แต่ส่วนมากชื่อที่ตั้งจะเขียนด้วยสิร์ฏาทั้งนั้นเลยค่ะ

เพราะเกิดวันพฤหัสบดี ใช้ ตไม่ได้ สงสัยคงมีความหมาย และใช้ได้แค่ชวัลพัชร์ ขอบคุณพี่หมอนะคะ

AmDad
03-13-2011, 02:29 PM
ชื่อใหม่ทั้งครอบครัว พ่อ: อิฐภาคย์, แม่: ภัควรินทร์, ลูกสาวคนโต: อัยยะปราณ, ลูกสาวคนเล็ก: ชินนิษฐ์
ปรึกษาเรื่องนามสกุลใหม่ ดังนี้
ข้อ 1. "สุขไอศวรรย์" แปลว่าอะไร, ใช้ได้ไหม สูงไปหรือไม่ และดีไหมกับชื่อทั้งหมดของครอบครัว
ข้อ 2. "สุขพิพัฒน์พร" ดีไหมกับชื่อทั้งหมดของครอบครัว และสองชื่อนี้อะไหนเหมาะสมกับชื่อทุกคน
เกิดวันพฤหัส 2 คน,วันอาทิตย์ 1 และ อังคาร 1
ผมเคยได้รับฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนหน้าจากอาจารย์ไปแล้ว สามารถไปเปลี่ยนพร้อมกัวันเดียวได้ไหม หรือต้องแยกตามวันเกิดแต่ละคน
ถ้าเป็นอย่างหลัง ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ วันอังคารและวันอาทิตย์ของเดือนหน้าด้วยครับ

ขอบคุณมากครับอาจารย์

noppakorn
03-14-2011, 10:33 AM
ชื่อใหม่ทั้งครอบครัว พ่อ: อิฐภาคย์, แม่: ภัควรินทร์, ลูกสาวคนโต: อัยยะปราณ, ลูกสาวคนเล็ก: ชินนิษฐ์
ปรึกษาเรื่องนามสกุลใหม่ ดังนี้
ข้อ 1. "สุขไอศวรรย์" แปลว่าอะไร, ใช้ได้ไหม สูงไปหรือไม่ และดีไหมกับชื่อทั้งหมดของครอบครัว
ข้อ 2. "สุขพิพัฒน์พร" ดีไหมกับชื่อทั้งหมดของครอบครัว และสองชื่อนี้อะไหนเหมาะสมกับชื่อทุกคน
เกิดวันพฤหัส 2 คน,วันอาทิตย์ 1 และ อังคาร 1
ผมเคยได้รับฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนหน้าจากอาจารย์ไปแล้ว สามารถไปเปลี่ยนพร้อมกัวันเดียวได้ไหม หรือต้องแยกตามวันเกิดแต่ละคน
ถ้าเป็นอย่างหลัง ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ วันอังคารและวันอาทิตย์ของเดือนหน้าด้วยครับ

ขอบคุณมากครับอาจารย์

สวัสดีครับ

สุขไอศวรรย์ แปลว่า สุขในความเป็นเจ้าแผ่นดิน (ไม่น่านำไปใช้ครับ)
สุขพิพัฒน์พร ทักษา 63 ชื่อที่ถามมาทั้งหมด ทักษา 42 ไม่มีกาลกิณีสำหรับวันเกิด ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

สามารถไปเปลี่ยนชื่อในวันเดียวกันได้โดยใช้วันธงไชยครับ ดังนี้.
การเปลี่ยนนามสกุลควรเผื่อไปหลายๆนามสกุลกันซ้ำกับผู้อื่นครับ ให้เลือกนามสกุลที่เคยให้ไปที่ชอบจริงๆ สักอย่างน้อย 3 นามสกุล กันซ้ำแล้วเขตไม่สามารถจดทะเบียนให้ได้ครับ
ฤกษ์ดีเดือนเมษายน 2554 :- วันอังคารที่ 5 เมย. เวลา 01.00 – 08.59 น. เวลา 11.00 -12.59 น. วันจันทร์ที่ 11 เมย. เวลา 09.00 -16.59 น. วันพฤหัสฯที่ 21 เมย. เวลา 09.00 -16.59 น. วันอังคารที่ 26 เมย. เวลา 11.00 – 14.59 น. วันพุธที่ 27 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 และเวลา 13.00 -14.59 น. วันศุกร์ที่ 29 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 น และเวลา 13.00 – 14.59 น.

pingkeano
03-14-2011, 12:44 PM
สวัสดีครับ
สอบถามชื่อ อริษรา แปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
03-14-2011, 01:27 PM
สวัสดีครับ
สอบถามชื่อ อริษรา แปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อริษรา มาจาก อริ + อิษรา(อิศรา) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เหนือศัตรู

sunanthip
03-15-2011, 12:51 PM
สวัสดีค่ะทรายเป็นสมาชิกใหม่ค่ะรบกวนถ้าหน่อยค่ะทรายเกิด อังคาร ที่ 28/05/2528 ชื่อ สุนันทิพย์ อยู่สุข( เดิมใช้ ทองเต็ม) ใช้ชื่อนี้ดีเปล่าค่ะ แล้วถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นชื่อไหนดีค่ะรบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
03-15-2011, 01:43 PM
สวัสดีค่ะทรายเป็นสมาชิกใหม่ค่ะรบกวนถ้าหน่อยค่ะทรายเกิด อังคาร ที่ 28/05/2528 ชื่อ สุนันทิพย์ อยู่สุข( เดิมใช้ ทองเต็ม) ใช้ชื่อนี้ดีเปล่าค่ะ แล้วถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นชื่อไหนดีค่ะรบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อสุนันทิพย์ วันอังคารไม่มีกาลกิณี ทักษา 52 ตกที่นั่งฟันฝ่าอุปสรรค กว่าจะได้ดี ต้องลำบากยิ่ง นามสกุล อยู่สุข ตก ทักษา 27 ทักษาไม่ดี ผลรวมได้ 79 ดีปานกลาง ชื่อนี้ควรเปลี่ยนใหม่ครับ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

ผ่องพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่ปราศจากมลทิน (อายตนะ 9)
พรรณณภัทร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีงามพร้อมด้วยความรู้ (อายตนะ 1)
ปพนพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
พรหมภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
พริมารตี แปลว่า ผู้มีความยินดียิ่งในความประเสริฐ (อายตนะ 9)
ภัสสราพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันสุกสว่าง (อายตนะ 2)
ภรณ์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ ๘)
ภัทรนันต์ (พัด ทระ นัน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความเจริญ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคลชีวิต

noppakorn
03-16-2011, 12:46 PM
ท่านอุบาสกนพกร ณ์
รบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยนะค่ะ ว่าควรเปลี่ยนชื่อไหม
และถ้าเปลี่ยน ขอทราบวันที่เหมาะสมด้วยค่ะ
1. หทัยรัตน์ ขาวเน เกิดวันพุธ23 กค 2518 เวลา 20.00น
2. อำนาจ ขาวเน เกิดวันอังคาร 6 สค 2517 เวลาไม่ทราบค่ะ แต่เป็นช่วงกลางวัน
รบกวนด้วยนะค่ะ รู้สึกว่าช่วงนี้ชีวิตมีแต่ความวุ่นวาย และมีปัญหาด้านการเงินด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

หทัยรัตน์ ทักษา 43 ตกที่นั่งศัตรูแทงหลัง มักมีปัญหาเนืองๆ จนถึงล้มเหลวยุ่งยาก เพราะผลรวมได้ 7 คือดาวเสาร์ดาวบาป ชื่อนี้ควรเปลี่ยนใหม่อย่างยิ่ง นามสกุลทักษา 16 ได้ 7 เช่นกัน เป็นดาวเสาร์ซ้อนดาวเสาร์ครับ ควรรีบเปลี่ยนชื่อใหม่น่ะครับ ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาดีเยี่ยม ได้ทักษานี้มาจึงหน่วงเหนียวให้เกิดความเสียหายไม่มาก แต่ที่สุดก็ต้องเสียหายครับ คุณอำนาจ ทักษาชื่อ 19 เป็นทักษาดีพอสมควร แต่มีข้อเสียคือว่าดีก็มักไม่ตลอดเนื่องจาก ดาวเกตุเป็นธาตุลม อาทิตย์เป็นธาตุไฟ ลมอยู่หลังมักพัดไฟหมดเชื้อได้ ควรระวังทำอะไรอย่าให้ใหญ่เกินตัว หรือรับงานใหญ่เกินไป จึงจะได้ดี ผลรวมกับนามสกุลได้ 35 เป็นเลขดีมีสุข มีผู้สนับสนุนแต่ว่าได้ดีแล้วมักจะมีการพลัดพรากจากสิ่งที่รัก เรืองการเงินไม่มีปัญหาครับ ชื่อนี้ต้องเลือกเอาครับว่าจะได้ดีแล้วเสียของรักหรือไม่ ถ้าไม่เอาก็ต้องเปลี่ยนชื่อครับ

นามสกุลขาวเน ทักษา 16 ทักษาที่เหมาะสมคือ ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความรัก ปัญญา และความสุข มีเพื่อนมีผู้สนับสนุนเป็นทักษาดีเยี่ยม ผลรวมได้ทักษา 40 เป็นปัญญาและพลังศักดิ์สิทธิ์ เป็นธาตุไฟและธาตุลม ส่งเสริมให้รุ่งเรือง ผู้ได้ทักษานี้ ควรมีการเคลื่อนไหวบ่อยๆ หรือทำธุรกรรมเกียวกับการที่ไม่อยู่กับที่หรือติดต่อกับผู้อื่นเสมอๆ จึงจะดี เป็นทักษาดีปานกลาง เนื่องจากนามสกุลทักษา 16 ไม่สามารถหาคู่ทีดีที่สุดได้ จึงจำเป็นต้องหาชื่อทักษาดีสำหรับตัวไว้ก่อน ส่วนผลรวมนั้น ท่านต้องแก้กรรมคือการกระทำของเจ้าของชื่อ ในทักษานี้มีข้อเตือนคือ ระวังอย่าหูเบา อย่าลงงมงายในอบายมุข หากทำได้ชีวิตดีแน่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ (อายตนะ๘)
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า (อายตนะ 9)
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ (อายตนะ 1)
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน (อายตนะ 7)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

ภูมิศรา แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ 8)
พรสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญและประเสริฐ (อายตนะ 7)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคลชีวิต

soy
03-16-2011, 02:32 PM
รบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยนะค่ะ ว่าควรเปลี่ยนชื่อไหม
และถ้าเปลี่ยน ขอทราบวันที่เหมาะสมด้วยค่ะ
1. หทัยรัตน์ ขาวเน เกิดวันพุธ23 กค 2518 เวลา 20.00น
2. อำนาจ ขาวเน เกิดวันอังคาร 6 สค 2517 เวลาไม่ทราบค่ะ แต่เป็นช่วงกลางวัน
รบกวนด้วยนะค่ะ รู้สึกว่าช่วงนี้ชีวิตมีแต่ความวุ่นวาย และมีปัญหาด้านการเงินด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

หทัยรัตน์ ทักษา 43 ตกที่นั่งศัตรูแทงหลัง มักมีปัญหาเนืองๆ จนถึงล้มเหลวยุ่งยาก เพราะผลรวมได้ 7 คือดาวเสาร์ดาวบาป ชื่อนี้ควรเปลี่ยนใหม่อย่างยิ่ง นามสกุลทักษา 16 ได้ 7 เช่นกัน เป็นดาวเสาร์ซ้อนดาวเสาร์ครับ ควรรีบเปลี่ยนชื่อใหม่น่ะครับ ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาดีเยี่ยม ได้ทักษานี้มาจึงหน่วงเหนียวให้เกิดความเสียหายไม่มาก แต่ที่สุดก็ต้องเสียหายครับ คุณอำนาจ ทักษาชื่อ 19 เป็นทักษาดีพอสมควร แต่มีข้อเสียคือว่าดีก็มักไม่ตลอดเนื่องจาก ดาวเกตุเป็นธาตุลม อาทิตย์เป็นธาตุไฟ ลมอยู่หลังมักพัดไฟหมดเชื้อได้ ควรระวังทำอะไรอย่าให้ใหญ่เกินตัว หรือรับงานใหญ่เกินไป จึงจะได้ดี ผลรวมกับนามสกุลได้ 35 เป็นเลขดีมีสุข มีผู้สนับสนุนแต่ว่าได้ดีแล้วมักจะมีการพลัดพรากจากสิ่งที่รัก เรืองการเงินไม่มีปัญหาครับ ชื่อนี้ต้องเลือกเอาครับว่าจะได้ดีแล้วเสียของรักหรือไม่ ถ้าไม่เอาก็ต้องเปลี่ยนชื่อครับ

นามสกุลขาวเน ทักษา 16 ทักษาที่เหมาะสมคือ ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความรัก ปัญญา และความสุข มีเพื่อนมีผู้สนับสนุนเป็นทักษาดีเยี่ยม ผลรวมได้ทักษา 40 เป็นปัญญาและพลังศักดิ์สิทธิ์ เป็นธาตุไฟและธาตุลม ส่งเสริมให้รุ่งเรือง ผู้ได้ทักษานี้ ควรมีการเคลื่อนไหวบ่อยๆ หรือทำธุรกรรมเกียวกับการที่ไม่อยู่กับที่หรือติดต่อกับผู้อื่นเสมอๆ จึงจะดี เป็นทักษาดีปานกลาง เนื่องจากนามสกุลทักษา 16 ไม่สามารถหาคู่ทีดีที่สุดได้ จึงจำเป็นต้องหาชื่อทักษาดีสำหรับตัวไว้ก่อน ส่วนผลรวมนั้น ท่านต้องแก้กรรมคือการกระทำของเจ้าของชื่อ ในทักษานี้มีข้อเตือนคือ ระวังอย่าหูเบา อย่าลงงมงายในอบายมุข หากทำได้ชีวิตดีแน่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ (อายตนะ๘)
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า (อายตนะ 9)
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ (อายตนะ 1)
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน (อายตนะ 7)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

ภูมิศรา แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ 8)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)

ขอบคุณมากค่ะ รบกวนอีกเรื่องนะค่ะ ขอทราบวันดีที่จะทำการเปลี่ยนชื่อ และขอทราบวิธีการทำบุญหลังจากที่เปลี่ยนชื่อแล้ว ต้องอธิฐานอะไรบ้างค่ะ จะได้ทำได้ถูกต้องทั้งหมดค่ะ ขอบคุณมากที่สุดเลยค่ะ

usthapong
03-16-2011, 03:34 PM
สวัสดีครับชื่ออรรถพงษ์อะครับแปลว่าอะไรอะครับ

noppakorn
03-16-2011, 04:01 PM

ขอบคุณมากค่ะ รบกวนอีกเรื่องนะค่ะ ขอทราบวันดีที่จะทำการเปลี่ยนชื่อ และขอทราบวิธีการทำบุญหลังจากที่เปลี่ยนชื่อแล้ว ต้องอธิฐานอะไรบ้างค่ะ จะได้ทำได้ถูกต้องทั้งหมดค่ะ ขอบคุณมากที่สุดเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนมีนาคม 2554 :- วันอังคารที่ 15 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 18 มีค. เวลา 11.00-14.59น. วันจันทร์ที่ 21 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันอังคารที่ 29 มีค. เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนเมษายน 2554 :- วันอังคารที่ 5 เมย. เวลา 01.00 – 08.59 น. เวลา 11.00 -12.59 น. วันจันทร์ที่ 11 เมย. เวลา 09.00 -16.59 น. วันพฤหัสฯที่ 21 เมย. เวลา 09.00 -16.59 น. วันอังคารที่ 26 เมย. เวลา 11.00 – 14.59 น. วันพุธที่ 27 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 และเวลา 13.00 -14.59 น. วันศุกร์ที่ 29 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 น และเวลา 13.00 – 14.59 น.
คำอธิษฐาน :- หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

noppakorn
03-16-2011, 04:05 PM
สวัสดีครับชื่ออรรถพงษ์อะครับแปลว่าอะไรอะครับ

สวัสดีครับ

อรรถพงษ์ แปลว่า ตระกูลที่มีประโยชน์

soy
03-16-2011, 05:30 PM

สวัสดีครับ

คำอธิษฐาน :- หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆๆ

AmDad
03-17-2011, 12:17 PM
ขอคำแปลด้วยครับ

อารยะเชษฐ์ชัย

noppakorn
03-17-2011, 02:31 PM
ขอคำแปลด้วยครับ

อารยะเชษฐ์ชัย

สวัสดีครับ

อารยะเชษฐ์ชัย แปลว่า ชัยชนะของผู้เป็นใหญ่ที่เจริญ

c.pimjai
03-18-2011, 09:16 AM
อยากทราบว่า คำว่า สนันตน์ ที่แปลว่า นิรันดร สามารถเขียนเป็นแบบอื่นที่ยังคงความถูกต้องทางภาษาได้ไหมคะ (เช่น สนันต์, สนัน ) จะนำไปผสมกับคำอื่นในการตั้งชื่อลูกเพื่อให้ได้เลขศาสตร์ที่ดีน่ะค่ะ

Daria
03-18-2011, 04:27 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ฎรญา เกิดวันอาทิย์ 31 มีนาคม 2528 เวลา 10.30 น.
ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

พอดีได้ชื่อใหม่คือ อัญญฎา มาค่ะ รบกวนพี่หมอณพช่วยแปลความหมายให้ด้วยค่ะ และชื่อนี้เป็นชื่อที่เหมาะสม หรือไม่ อย่างไรคะ ขอความกรุณาช่วยชี้แนะให้ด้วยค่ะ

AmDad
03-18-2011, 09:40 PM
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "อ" ทักษา 41 หรือ 42 ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
03-19-2011, 02:48 PM
อยากทราบว่า คำว่า สนันตน์ ที่แปลว่า นิรันดร สามารถเขียนเป็นแบบอื่นที่ยังคงความถูกต้องทางภาษาได้ไหมคะ (เช่น สนันต์, สนัน ) จะนำไปผสมกับคำอื่นในการตั้งชื่อลูกเพื่อให้ได้เลขศาสตร์ที่ดีน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

คำว่า สนันตน์ มาจากคำบาลีว่า สนันตน หากเขียนเป็น สนันต์ จะแปลว่า ตั้งใจมากมาย ในบาลี เขียนได้ สนันตโน สนันตนา คำนี้ไม่ใช่ภาษาไทยครับ

noppakorn
03-19-2011, 02:51 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ฎรญา เกิดวันอาทิย์ 31 มีนาคม 2528 เวลา 10.30 น.
ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

พอดีได้ชื่อใหม่คือ อัญญฎา มาค่ะ รบกวนพี่หมอณพช่วยแปลความหมายให้ด้วยค่ะ และชื่อนี้เป็นชื่อที่เหมาะสม หรือไม่ อย่างไรคะ ขอความกรุณาช่วยชี้แนะให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

อัญญฎา คำว่า ฎา ลอยๆ ไม่มีความหมาย อัญญ แปลว่า รู้ยิ่ง แปลว่า ผู้รู้ยิ่ง (แต่ไม่ถูกต้องและไม่มีคำศัพท์)

noppakorn
03-19-2011, 03:11 PM
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "อ" ทักษา 41 หรือ 42 ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อมลพัชรี แปลว่า เพชรที่ไม่มีตำหนิ (อายตนะ 1)
อัญญวิรัล แปลว่า ผู้งดงามและมีความรู้ (อายตนะ 1)
อัมริฏฐา แปลว่า น่ารักดังเทวดา (อายตนะ 2)
อารย์ภูรี แปลว่า แผ่นดินเจริญ,ผู้มีปัญญากว้างไกลและเจริญ (อายตนะ 7)

noppakorn
03-19-2011, 03:19 PM
สวัสดีค่ะ หนูชื่อ อลิสษา ไชยวุฒิ เกิดวัน อาทิตย์ ที่ 15 ตุลาคม 2532 ค่ะ กาลกิณีในชื่อหลายตัว อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ ให้เข้ากันนามสกุลใหม่ (วงค์ลังกา) แม่เลยบอกว่าให้เปลี่ยนชื่อใหม่ไปด้วย อยากจะให้แนะนำชื่อที่เหมาะกับนามสกุลใหม่ มีชื่อแนะนำ แนะนำด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อมากๆเลย ขอตัวเลือกเยอะๆๆนะคะ อาจจะขอมากไปนิดหน่อยก็ขอโทษด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล วงศ์ลังกา ทักษา 35 ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ณนรมน แปลว่า ผู้เป็นที่รักของผู้มีความรู้
ณีรนุช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวาน
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ

sunanthip
03-20-2011, 05:06 PM
รบกวนอีกครั้งนะค่ะชื่อ สุนันทา ทองเต็ม เกิดวันเสาร์ที่02/04/2537 ชื่อ เสาวลักษณ์ ทองเต็ม เกิดวันพฤหัส ที่21/06/2526ชื่อนี่ดีไหมค่ะถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นชื่อไหนดีค่ะเพราะพระบอกจะเสียคนสำคัญ เมื่อตอนสิ้นปีคุณพ่อพึ่งเสียค่ะกลัวจะมีเหตุอื่นอีกค่ะขอบคุณมากนะค่ะ

noppakorn
03-21-2011, 10:25 AM
รบกวนอีกครั้งนะค่ะชื่อ สุนันทา ทองเต็ม เกิดวันเสาร์ที่02/04/2537 ชื่อ เสาวลักษณ์ ทองเต็ม เกิดวันพฤหัส ที่21/06/2526ชื่อนี่ดีไหมค่ะถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นชื่อไหนดีค่ะเพราะพระบอกจะเสียคนสำคัญ เมื่อตอนสิ้นปีคุณพ่อพึ่งเสียค่ะกลัวจะมีเหตุอื่นอีกค่ะขอบคุณมากนะค่ะ

สวัสดีครับ

สุนันทา ทักษา 24 นามสกุล ทองเเต็ม ทักษา 27 ผลรวมได้ 51 เป็นมงคลยิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนแล้วครับ
เสาวลักษณ์ ทักษา 45 นามสกุล ทองเต็ม ทักษา 27 ผลรวมได้ 72 ชีวิตที่ยุ่งเหยิง ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี มีศรีนำ

อมลญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
อิงปารย์ แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
เต็มหทัย แปลว่า ผู้มากไปด้วยความน่ารัก
เหมไปรยา (เหมมะ ปรัย ยา) แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่ร่ำรวยยิ่ง
ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
เสาวรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่งดงาม

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

ชื่อทั้งสองไม่เกียวกับการสูญเสียของรัก หรือญาติผู้ใหญ่ ที่มีปัญหาคงจะมาจากพื้นฐานดวงชะตาครับและนามสกุลที่ตกทักษา 27 เพราะทักษานี้ทำให้เสียญาติผู้ใหญ่ แต่ อย่างไรก็ตาม คุณสุนันทา ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อดีแล้ว แต่ปรับแต่งให้คุณเสาวลักษณ์ท่านเดียวครับ คุณพ่อสูญเสียไปแล้ว ก็หมดเรื่องทุกข์เศร้าแล้วครับ

noppakorn
03-21-2011, 01:40 PM
ขอเชิญสมาชิกและญาติธรรมผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญในการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน

ในวันที่ 2-20 เมษายน พศ. 2554 ทางวัดเกาะวาลุการาม (เจ้าของเวปนี้) จะทำการบรรพชา สามเณรจำนวน 50 รูป

ญาติธรรมท่านใดศรัทธาประสงค์จะร่วมบุญขอเชิญเข้าไปดูที่ http://www.watkoh.com/too/novice/index.htm

choojai
03-21-2011, 04:26 PM
เอกภคิณญ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

choojai
03-22-2011, 09:09 AM
จะคลอดลูกวันศุกร์ที่ 25/3/2554 นี้ เป็นผู้ชาย จะตั้งชื่อลูกให้มีคำว่าเอกนำหน้า มีชื่อแนะนำไหมค่ะ นามสกุล โตวรรธกวณิชย์ ค่ะ ตั้งใจจะให้ชื่อ เอกภคิณญ์ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-22-2011, 01:31 PM
เอกภคิณญ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เอกภคิณญ์ คำว่า ภคิณญ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ เอกภคิน แปลว่า ผู้มีโชคเป็นหนึ่ง (ห้ามเติมพยัญชนะใดๆแล้วใส่การันต์ ผิดหลักภาษา)

noppakorn
03-22-2011, 01:52 PM
จะคลอดลูกวันศุกร์ที่ 25/3/2554 นี้ เป็นผู้ชาย จะตั้งชื่อลูกให้มีคำว่าเอกนำหน้า มีชื่อแนะนำไหมค่ะ นามสกุล โตวรรธกวณิชย์ ค่ะ ตั้งใจจะให้ชื่อ เอกภคิณญ์ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีอีกครั้งครับ

นามสกุล โตวรรธกวณิชย์ ทักษา 60 เป็นทักษามงคล ชื่อที่สมพงศ์ควรใช้ทักษา 45 เป็นปัญญาและศุภโชค บอกถึงความสำเร็จ ก้าวหน้า ผลรวมได้ 105 เป็นมิตรมงคล มีโชคทางการเงิน มีผู้สนับสนุน ชื่อเอกภคิณญ์ ทักษา 36 เป็นมงคล แต่ผลรวมไม่ดี ตกทักษาตกยากลำบากกาย ไม่ควรใช้ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

เอกณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่เป็นหนึ่ง (อายตนะ 6)
เอกภูมินันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในแผ่นดินยิ่ง (อายตนะ ๘)
เอกภัคนัทธิ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคลาภเป็นหนึ่ง (อายตนะ 7)

choojai
03-22-2011, 02:46 PM

สวัสดีอีกครั้งครับ

นามสกุล โตวรรธกวณิชย์ ทักษา 60 เป็นทักษามงคล ชื่อที่สมพงศ์ควรใช้ทักษา 45 เป็นปัญญาและศุภโชค บอกถึงความสำเร็จ ก้าวหน้า ผลรวมได้ 105 เป็นมิตรมงคล มีโชคทางการเงิน มีผู้สนับสนุน ชื่อเอกภคิณญ์ ทักษา 36 เป็นมงคล แต่ผลรวมไม่ดี ตกทักษาตกยากลำบากกาย ไม่ควรใช้ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

เอกณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่เป็นหนึ่ง (อายตนะ 6)
เอกภูมินันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในแผ่นดินยิ่ง (อายตนะ ๘)
เอกภัคนัทธิ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคลาภเป็นหนึ่ง (อายตนะ 7)

ขอบคุณค่ะ

Bickie-O
03-26-2011, 01:58 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ อฌิชา และ อชิชา ค่ะ
เขียนต่างกัน ความหมายจะต่างกันไม๊คะ

Bickie-O
03-26-2011, 02:10 PM
ชื่อ อฌิชา หรือ อฌิรญา แต่ละตัวมีความหมายอย่างไรคะ
และชื่อไหนจะดีกว่ากัน และเข้ากับนามสกุล สัชฌะไชย ได้
ตอนนี้ลูกสาวยังอยู่ในท้องอยู่ค่ะ ยังไม่ทราบว่าจะคลอดตรงกับวันไหน
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
03-26-2011, 09:15 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ อฌิชา และ อชิชา ค่ะ
เขียนต่างกัน ความหมายจะต่างกันไม๊คะ

สวัสดีครับ

อฌิชา ไม่มีคำศัพท์ครับ
อชิชา แปลว่า ไม่ใช่หม้อยาสูบ

noppakorn
03-26-2011, 09:23 PM
ชื่อ อฌิชา หรือ อฌิรญา แต่ละตัวมีความหมายอย่างไรคะ
และชื่อไหนจะดีกว่ากัน และเข้ากับนามสกุล สัชฌะไชย ได้
ตอนนี้ลูกสาวยังอยู่ในท้องอยู่ค่ะ ยังไม่ทราบว่าจะคลอดตรงกับวันไหน
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ

อฌิรญา เป็นการเขียนเลี่ยงพยัญชนะ ทีถูกคือ อชิรญา แปลว่า ผู้มีความรู้รวดเร็ว,อัจฉริยะ

นามสกุล สัชฌะไชย ทักษา 41 เป็นมงคล ควรใช้ชื่อทักษา 24 จึงดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นมงคลนามครับ
การตั้งชื่อควรทราบวันเกิดเสียก่อนจึงจะตั้งได้เป็นมงคล ตามหลักทักษาครับ หากไม่ทราบวัน ก็คงยังตอบว่าชื่อดีหรือไม่ดีได้ นะครับ จะให้หาชื่อให้ก็ต้องหาให้ทุกวันซึ่งไม่สามารถทำได้ อย่างไรก็ตามควรมีวันเกิดเสียก่อน หรืออยากได้ชื่อ ให้ไปหาที่ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 ดูไว้ก่อนที่ทักษา 24 หาไว้หลายๆชื่อ ทราบวันเกิดแล้วมาถามอีกครั้งน่ะครับ

Bickie-O
03-26-2011, 09:29 PM
ไม่มีความหมายเลยหรอคะ..
ถ้าจะผ่าคลอดวันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2554 ฤกษ์ก่อน 10 โมง
จริงๆอยากได้ชื่อ อชิรญา แต่มีอักษร "ร" เป็นตัวกาลกิณี
พอจะมีชื่อไหนที่จะแนะนำบ้างไม๊คะ ที่เป็นมงคล และเข้ากับ นามสกุล สัชฌะไชย
อยากได้อักษร "อ" นำหน้าอะคะ (พ่อชื่อ ชัยญา แม่ชื่อ อัจชนา พอจะผสมเป็นชื่อลูกได้บ้างไม๊คะ)

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

noppakorn
03-26-2011, 09:37 PM
ไม่มีความหมายเลยหรอคะ..
ถ้าจะผ่าคลอดวันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2554 ฤกษ์ก่อน 10 โมง
จริงๆอยากได้ชื่อ อชิรญา แต่มีอักษร "ร" เป็นตัวกาลกิณี
พอจะมีชื่อไหนที่จะแนะนำบ้างไม๊คะ ที่เป็นมงคล และเข้ากับ นามสกุล สัชฌะไชย
อยากได้อักษร "อ" นำหน้าอะคะ (พ่อชื่อ ชัยญา แม่ชื่อ อัจชนา พอจะผสมเป็นชื่อลูกได้บ้างไม๊คะ)

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่ใช่ปัญหาครับ ยินดีคิดชื่อให้ครับ แต่พอดีคืนนี้ต้องจัดกระเป๋าเลยไม่มีเวลาน่ะครับ กลับมา จะมาคิดชื่อให้ครับ แต่อย่างไรก็ตามการตั้งชื่อให้เป็นมงคลควรทราบวันเกิดจึงดีที่สุด จะได้เป็นมงคลนาม เนื่องจากชื่อผูกพันถึงฐานชะตาชีวิตครับ รอกลับมาน่ะครับ ช่วงนี้ดูที่กระทู้แรก เรื่องหลักการตั้งชื่อ ในนั้นมีชื่อเยอะครับ เลือกดูที่ทักษา 24 นะครับ เป็นทักษาที่เป็นมงคลกับนามสกุล แต่ว่าทักษาชื่อในนั้นต้องคำนวณอีกครั้ง ยังไม่ค่อยupdate จำนวนทักษาครับ

Bickie-O
03-26-2011, 09:41 PM
ขอบคุณมากค๊า..
ยังไงเที่ยวให้สนุกนะคะ
แล้วจะรอคำตอบค่ะ

จาก...คนลำปาง

unleashed
03-27-2011, 11:56 AM
สวัสดีค่ะ :) :)

ขอถามหน่อยค่ะ
คือ ชื่อ ศิริวรรณ อ่ะค่ะ หมายความว่าอย่างไร แล้วมาจากภาษาอะไรเหรอค่ะ

menamean
03-27-2011, 05:56 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ อรปณัช ค่ะ

chanisada
03-27-2011, 09:57 PM
รบกวนหน่อยนะคะ
...ชื่อ ศรัลย์วิช มีความหมายว่าอย่างไรคะ

laddary
03-29-2011, 12:01 AM
อนุพงศ์ แปลว่าอะไรคะ เพื่อนอยากรู้ความหมายของชื่อตัวเองค่ะ

aquilaniie
04-01-2011, 07:29 PM
อยากทราบว่าชื่อ "อควิลานีย์" (อ่านว่า อะ-คะ-วิ-ลา-นี) หรือชื่อที่ออกเสียงคำอ่านคล้ายๆแบบนี้
ชื่อไหนมีความหมายบ้างค่ะ??

tomtam
04-21-2011, 04:54 PM
ชื่อ อนันท์ตารา แปลว่าอะไรคะ

รบกวนตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ

mjarlai
04-22-2011, 10:26 AM
กราบสวัสดี อุบาสกนพกรณ์ ค่ะ
ชื่อ อชิรญ์วิชญ์ ได้ทักษา 45 รึค่ะ ดิฉันลองรวมดูมันได้ 45 อ่ะค่ะ
ส่วนชื่อ อิสสริยวิชญ์ ได้ทักษา 65 รวมนามสกุล ได้ทักษา 90 ดีหรือปล่าวคะ
ขอโทษที่รบกวนบ่อยๆ คะ คืออยากให้ลูกได้ชื่อที่ดีๆ เพราะมันจะอยู่กับเค้าไปตลอด
ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ
[/quote]
ขออภัยครับ พิมพ์สลับครับ ทักษา 54 ครับอายตนะ 2 ครับ ผลรวมนามสกุลทักษา 79 เลขนี้เหนื่อยหน่อยครับ เข้าใจครับ ถามมาเถิดครับ ไม่ขัดข้องครับ
ทักษา 90 ดียิ่งครับ เป็นดาวเกตุ กับดาวมฤตยู จะประสบความสำเร็จโดยไม่คาดหรือมหัศจรรย์ เพราะมีพลังศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ หมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระเพิ่มพลังศักดิ์สิทธิ์ครับ
[/quote]

กราบสวัสดี อุบาสกนพกรณ์ ค่ะ มารบกวนอีกแล้วค่ะ
ที่เคยขอชื่อไปตั้งใจจะผ่าคลอดวันพฤหัสที่ 17 มี.ค. 54
แต่เจ้ามาสคอตของดิฉันสงสัยอยากจะเกิดวันจันทร์
เลยออกมาเซย์ฮัลโหลกันเมื่อวันจันทร์ที่ 14 มี.ค. 54 เพศชาย
ชื่อที่เตรียมไว้ก็เลยใช้ไม่ได้ก็เลยต้องหาชื่อตั้งให้เค้าไปก่อน
ได้ชื่อ "ณัฏฐ์ชพัชร์" นามสกุล "อาลัย"
ไม่ทราบว่าชื่อนี้แปลว่าอะไรคะ ใช้ได้หรือปล่าว จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

falinity
04-23-2011, 11:18 AM
สวัสดีค่ะ
ยลูกสาวชื่อ สุธิกาญจน์ เลิศยันตมุนี เกิดวันศุกร์ ที่ 14 พฤษภาคม 2553 เวลา 13.07 น.
อยากทราบว่า ชื่อมีความหมายว่าอย่างไรและช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะคะ

nid_so
04-23-2011, 12:51 PM
จะตั้งชื่อ จริงลูกนะ ครับ

จึงมาขอความเห็น

ไอยดา รินรดา และ พิมพ์มาดา

จะตั้งชื่อไหนดีกว่ากัน ครับ

และความหมายสองชื่อ

เด็ก เกิดวันอังคาร เวลา 11.06 ตอนเช้า 19 เมษายน 2554

ควรจะใช้ชื่อไหนดี ครับ

ช่วยด้วย ครับ ตอนนี้อยู่โรงพยาบาลอยู่ ครับ

nid_so@hotmail.com

ขอบคุณเป็นอย่างสูง

คนที่เกิดวันนี้ไม่ความจะตั้งชื่อ ตัวอักษรอะไรบางครับ

สกุลที่จะใช้ เป็นของผม ก็คือ พฤฒิชัย นะ ครับ

มีชื่อแนะนำให้ผมบาง ครับ

nayupin2510
04-23-2011, 02:42 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์อุบาสกนพกรณ์
ดิฉันหาอยู่นานมากว่าจะเข้ามาถามจากตรงใหน..งมหาอยู่น๊านนานมากกกค่ะ
ดิฉันมีเรื่องชื่อที่เรียนถามความหมายดังนี้ค่ะ
1. วันอาทิตย์ ชื่อ ธนณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ
2. วันพุธกลางวัน ชื่อ สิรณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ
3. วันศุกร์ ชื่อ ณฐาณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ
4. วันพุธกลางวัน ชื่อ อธิปไตย์ แปลว่าอะไรคะ
ทั้ง 4 ชื่อจะใช้นามสกุลว่า อัยย์วรรณ ค่ะ รวบกวนช่วยแปลนามสกุลด้วยนะคะ
จะคอยอ่านอยู่นะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

nayupin2510
04-23-2011, 02:51 PM
ขอรบกวนอีกนิดค่ะลืมอีก 2 คน
1. เกิดวันพฤหัส ชื่อ คชาพร แปลว่าอะไรคะ
2. เกิดวันพุธกลางวัน ชื่อ นยุพิน แปลว่าอะไรคะ
ขอบพระคุณมากคะ

rhythm_man
04-23-2011, 07:39 PM
สวัสดีครับ อาจารย์อุบาสกนพกรณ์

อยากรบกวนตั้งชื่อลูกสาวหน่อยครับ
เกิดวันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2554 เวลา 11.50

นามสกุล เลขศาสตร์ 44
อยากได้ชื่อ เลขศาสตร์ 15

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Ying_tu
04-23-2011, 09:31 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

ครั้งนี้มารบกวนถามชื่อให้คุณพ่อคุณแม่ค่ะ เนื่องจากท่านทั้งสองเห็นว่าที่ผ่านมาชีวิตมักมีปัญหาและล้มเหลวมาตลอด
แม้ขณะนี้จะอายุ 53 ปีแล้ว แต่ท่านก็อยากจะเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุล ก็เลยมาขอความรู้อาจารย์นพเพื่อทำให้พ่อแม่สบายใจค่ะ
พ่อชื่อ สมศักดิ์ โพธิลา เกิดพฤหัส 28 สิงหาคม 2501
แม่ชื่อ ภาวิไล โพธิลา เกิดอาทิตย์ 19 ตุลาคม 2501

นามสกุลเดิมของย่า คือ เรืองไพศาล ท่านอยากทราบว่าจะเปลี่ยนใช้นามสกุลของย่าดี หรือ จะเปลี่ยนชื่อไปเลยคะ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

route66
04-26-2011, 09:32 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ 2 พยางค์ ทักษา 45
ของผู้หญิงเกิดวันพฤหัสให้หน่อยคะ

Aliize
04-27-2011, 01:19 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ
มารบกวนอาจารย์นพอีกครั้งค่ะ เพื่อนผู้หญิงเกิดวันจันทร์ นามสกุลมีทักษา50 อยากเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น อัยย์วลัล ไม่ทราบว่าสามารถเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ได้ไหมคะ ถ้าไม่ควรเปลี่ยนเป็นชื่อนี้รบกวนอาจารย์นพช่วยตั้งชื่อใหม่ให้เพื่อนด้วยนะคะ เค้าอยากได้ชื่อที่มีคำว่าอัย หรือลัลอยู่ในชื่อค่ะ และอยากได้ชื่อที่ฟังแล้วดูเป็นผู้หญิง ไม่ซ้ำใคร

ขอบคุณค่ะ

attapong
04-27-2011, 10:34 PM
สวัสดีครับรบกวนแปลความหมายชื่อ อรรฐวิทย์ ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

Punch
04-29-2011, 02:26 PM
สวัสดีค่ะ อย่างทราบความหมายของคำว่า

- เหลืองชัยกาล หรือ เหลืองชัยกาญจน์
- เหลืองวรกาญจน์
- เหลืองวัชรเวศน์
- เหลืองอัครวัฒน์

ขอบคุณมากค่ะะะ.....

noppakorn
04-30-2011, 01:41 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ อรปณัช ค่ะ

สวัสดีครับ

อรปณัช แปลว่า สาวงามผู้ให้ความรู้ยิ่ง

noppakorn
04-30-2011, 01:43 PM
สวัสดีค่ะ :) :)

ขอถามหน่อยค่ะ
คือ ชื่อ ศิริวรรณ อ่ะค่ะ หมายความว่าอย่างไร แล้วมาจากภาษาอะไรเหรอค่ะ

สวัสดีครับ

ศิริวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐ มาจากสันสกฤต

noppakorn
04-30-2011, 01:47 PM
รบกวนหน่อยนะคะ
...ชื่อ ศรัลย์วิช มีความหมายว่าอย่างไรคะ

สวัสดีครับ

ศรัลย์วิช คำว่า ศรัลย์ ไม่มีคำศัพท์ครับ คำใกล้เคียงคือ ศัลย์ แปลว่า โศก,เศร้า,

noppakorn
04-30-2011, 01:49 PM
อนุพงศ์ แปลว่าอะไรคะ เพื่อนอยากรู้ความหมายของชื่อตัวเองค่ะ

สวัสดีครับ

อนุพงศ์ แปลว่า ผู้สืบต่อสายสกุลต่อเนื่องมา

noppakorn
04-30-2011, 01:56 PM
อยากทราบว่าชื่อ "อควิลานีย์" (อ่านว่า อะ-คะ-วิ-ลา-นี) หรือชื่อที่ออกเสียงคำอ่านคล้ายๆแบบนี้
ชื่อไหนมีความหมายบ้างค่ะ??

สวัสดีครับ

อควิลานีย์ คล้ายกับชื่อ ของนักบอลทีมชาติอิตาลี ที่นามสกุล อาควิลานี

อควิลานีย์ มาจาก อัค+วิลา+นีย์ แปลว่า ความมั่นคงและงามอย่างยิ่งใหญ่

noppakorn
04-30-2011, 01:59 PM
ชื่อ อนันท์ตารา แปลว่าอะไรคะ

รบกวนตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

อนันท์ตารา คำว่าตารา มาจาก ดารา แปลว่า ดาวที่ไม่มีความสุข

noppakorn
04-30-2011, 02:02 PM
กราบสวัสดี อุบาสกนพกรณ์ ค่ะ
ชื่อ อชิรญ์วิชญ์ ได้ทักษา 45 รึค่ะ ดิฉันลองรวมดูมันได้ 45 อ่ะค่ะ
ส่วนชื่อ อิสสริยวิชญ์ ได้ทักษา 65 รวมนามสกุล ได้ทักษา 90 ดีหรือปล่าวคะ
ขอโทษที่รบกวนบ่อยๆ คะ คืออยากให้ลูกได้ชื่อที่ดีๆ เพราะมันจะอยู่กับเค้าไปตลอด

ขออภัยครับ พิมพ์สลับครับ ทักษา 54 ครับอายตนะ 2 ครับ ผลรวมนามสกุลทักษา 79 เลขนี้เหนื่อยหน่อยครับ เข้าใจครับ ถามมาเถิดครับ ไม่ขัดข้องครับ
ทักษา 90 ดียิ่งครับ เป็นดาวเกตุ กับดาวมฤตยู จะประสบความสำเร็จโดยไม่คาดหรือมหัศจรรย์ เพราะมีพลังศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ หมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระเพิ่มพลังศักดิ์สิทธิ์ครับ
[/quote]

กราบสวัสดี อุบาสกนพกรณ์ ค่ะ มารบกวนอีกแล้วค่ะ
ที่เคยขอชื่อไปตั้งใจจะผ่าคลอดวันพฤหัสที่ 17 มี.ค. 54
แต่เจ้ามาสคอตของดิฉันสงสัยอยากจะเกิดวันจันทร์
เลยออกมาเซย์ฮัลโหลกันเมื่อวันจันทร์ที่ 14 มี.ค. 54 เพศชาย
ชื่อที่เตรียมไว้ก็เลยใช้ไม่ได้ก็เลยต้องหาชื่อตั้งให้เค้าไปก่อน
ได้ชื่อ "ณัฏฐ์ชพัชร์" นามสกุล "อาลัย"
ไม่ทราบว่าชื่อนี้แปลว่าอะไรคะ ใช้ได้หรือปล่าว จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมคะ

[/quote]
สวัสดีครับ

คุณเลือกชื่อมาตั้งให้ลูกชายได้ดีมากครับ ชื่อนี้ตกอายตนะ 8 มีบารมีดุจเจ้าคนนายคน

ณัฏฐ์ชพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่เกิดมาเป็นนักปราชญ์ ทักษา 65 ครับ เป็นมงคลยิ่ง

noppakorn
04-30-2011, 02:09 PM
สวัสดีค่ะ
ยลูกสาวชื่อ สุธิกาญจน์ เลิศยันตมุนี เกิดวันศุกร์ ที่ 14 พฤษภาคม 2553 เวลา 13.07 น.
อยากทราบว่า ชื่อมีความหมายว่าอย่างไรและช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

สุธิกาญจน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจทองคำ (สุธิ มาจาก สุธี) ทักษา 42 นามสกุล เลิศยันตมุนี ทักษา 57 ผลรวมได้ 99 เป็นเป็นมงคลยิ่งทั้งชื่อและสกุลครับ ผู้ได้ชื่อนี้เป็นคนมีปัญญาดี มีมิตรรักมาก กตัญญู มีเสน่ห์ ผลรวมเป็นดาวเกตุทั้งสองดวง เป็นความสำเร็จ+ความสำเร็จ ผู้ได้ผลรวมนี้ มักมีโชคลาภบารมี ทำการใด้มักสำเร็จเหนือความคาดหมาย หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ และสวดมนต์ไหว้พระทุกวัน สำคัญที่สุดคือ ต้องกตัญญูมาก่อน ชีวิตนี้ดียิ่งครับ

noppakorn
04-30-2011, 02:18 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์อุบาสกนพกรณ์
ดิฉันหาอยู่นานมากว่าจะเข้ามาถามจากตรงใหน..งมหาอยู่น๊านนานมากกกค่ะ
ดิฉันมีเรื่องชื่อที่เรียนถามความหมายดังนี้ค่ะ
1. วันอาทิตย์ ชื่อ ธนณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ
2. วันพุธกลางวัน ชื่อ สิรณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ
3. วันศุกร์ ชื่อ ณฐาณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ
4. วันพุธกลางวัน ชื่อ อธิปไตย์ แปลว่าอะไรคะ
ทั้ง 4 ชื่อจะใช้นามสกุลว่า อัยย์วรรณ ค่ะ รวบกวนช่วยแปลนามสกุลด้วยนะคะ
จะคอยอ่านอยู่นะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ธนณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์ ทักษา 45 นามสกุล ทักษา 54 ผลรวมได้ 99 จะสำเร็จโดยเหนือความคาดหมายมีโชคลาภ ทำบุญสวดมนต์เสมอ มาหนุน
สิรณัฏฐ์ แปลว่า ผู้เป็นยอดปราชญ์ ทักษา 51 นามสกุล ทักษา 54 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง ทำดีมีกตัญญู ชีวิตรุ่งเรือง
ณฐาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง ทักษา 51 ทักษาสกุล 54 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง ทำดีมีกตัญญู ชีวิตรุ่งเรือง
อธิปไตย แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีอิสระ ทักษา 45 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่ง มีโชค สำเร็จโดยไม่คาดฝัน สวดมนต์ไหว้พระทำบุญเสมอๆ

ชื่อทั้งหมดไม่มีกาลกิณี เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
04-30-2011, 02:19 PM
ขอรบกวนอีกนิดค่ะลืมอีก 2 คน
1. เกิดวันพฤหัส ชื่อ คชาพร แปลว่าอะไรคะ
2. เกิดวันพุธกลางวัน ชื่อ นยุพิน แปลว่าอะไรคะ
ขอบพระคุณมากคะ

ตอบแล้วครับที่กระทู้ส่วนตัว

noppakorn
04-30-2011, 02:24 PM
สวัสดีครับ อาจารย์อุบาสกนพกรณ์

อยากรบกวนตั้งชื่อลูกสาวหน่อยครับ
เกิดวันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2554 เวลา 11.50

นามสกุล เลขศาสตร์ 44
อยากได้ชื่อ เลขศาสตร์ 15

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร์
กฤติมา แปลว่า นักปราชญ์
กนกนุช แปลว่า หญิงที่มีคุณค่าดังทองคำ
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
ชนานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของหมุ่ชน
ชิดชนก แปลว่า ผู้ใกล้ชิดบิดา
ชนิดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในการเกิด
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
ขอให้หลานสาวมีสุขภาพแข็งแรง ว่านอนสอนง่าย มีปัญญาดีครับ

noppakorn
04-30-2011, 02:45 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

ครั้งนี้มารบกวนถามชื่อให้คุณพ่อคุณแม่ค่ะ เนื่องจากท่านทั้งสองเห็นว่าที่ผ่านมาชีวิตมักมีปัญหาและล้มเหลวมาตลอด
แม้ขณะนี้จะอายุ 53 ปีแล้ว แต่ท่านก็อยากจะเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุล ก็เลยมาขอความรู้อาจารย์นพเพื่อทำให้พ่อแม่สบายใจค่ะ
พ่อชื่อ สมศักดิ์ โพธิลา เกิดพฤหัส 28 สิงหาคม 2501
แม่ชื่อ ภาวิไล โพธิลา เกิดอาทิตย์ 19 ตุลาคม 2501

นามสกุลเดิมของย่า คือ เรืองไพศาล ท่านอยากทราบว่าจะเปลี่ยนใช้นามสกุลของย่าดี หรือ จะเปลี่ยนชื่อไปเลยคะ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลเรืองไพศาล ทักษา 52 เป็นทักษาบอดครับ ไม่ควรใช้ครับ

คุณสมศักดิ์ ทักษา 38 ตกอังคารปะทะดาวหู เป็นคนโผงผาง ทำอะไรด่วนเร็ว หูเบาเชื่อคนง่าย ลงทุนมักไม่ได้ผลเพราะจู่ๆก็มีเรื่องให้เสียทรัพย์ครับ นามสกุล โพธิลา ทักษา 27 ผลรวมได้ 65 ตกทักษามงคล มักมีโชคลาภ ชื่อทักษา ที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ บอกถึงความสำเร็จ มีผู้สนับสนุน ผลรวมได้ ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันพฤหัส
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ (อายตนะ ๘)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
ญาณศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจและความรู้ (อายตนะ 2)

คุณภาวิไล ทักษา 27 ตกทุกข์ลาภ ทำมามักมีปัญหาให้หมด มักสูญเสียผู้ใหญ่ นามสกุลทักษา 27 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่ง มักมีโชคลาภเงินจร แต่ได้มาก็หมดไป ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 หมายถึงความรักและปัญญา โชคลาภ ผลรวมได้ 51 มักมีผู้ช่วยเหลือ มีโชคลาภเงินทอง ทักษานี้เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (ต่างคนต่างทำบุญ)

noppakorn
04-30-2011, 02:50 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ 2 พยางค์ ทักษา 45
ของผู้หญิงเกิดวันพฤหัสให้หน่อยคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส

เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง

noppakorn
04-30-2011, 03:09 PM
มารบกวนอาจารย์นพอีกครั้งค่ะ เพื่อนผู้หญิงเกิดวันจันทร์ นามสกุลมีทักษา50 อยากเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น อัยย์วลัล ไม่ทราบว่าสามารถเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ได้ไหมคะ ถ้าไม่ควรเปลี่ยนเป็นชื่อนี้รบกวนอาจารย์นพช่วยตั้งชื่อใหม่ให้เพื่อนด้วยนะคะ เค้าอยากได้ชื่อที่มีคำว่าอัย หรือลัลอยู่ในชื่อค่ะ และอยากได้ชื่อที่ฟังแล้วดูเป็นผู้หญิง ไม่ซ้ำใคร

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 50 ชื่อ อัยย์วลัล ไม่มีคำศัพท์ ทักษา 57 ไม่เป็นมงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 45 ผลรวมได้ 95 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก (อายตนะ 2)
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (อายตนะ 1)
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
อัยย์วร แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่ (อายตนะ9)
ลลลพัชญ์ (ละละละพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันน่ารัก,ปราชญ์ผู้น่ารัก (อายตนะ๘)
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
04-30-2011, 03:10 PM
สวัสดีครับรบกวนแปลความหมายชื่อ อรรฐวิทย์ ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

อรรฐวิทย์ แปลว่า ผู้มีวิชาทั้งแปด (หมายถึงมีความรู้มากและเป็นมงคล)

noppakorn
04-30-2011, 03:16 PM
สวัสดีค่ะ อย่างทราบความหมายของคำว่า

- เหลืองชัยกาล หรือ เหลืองชัยกาญจน์
- เหลืองวรกาญจน์
- เหลืองวัชรเวศน์
- เหลืองอัครวัฒน์

ขอบคุณมากค่ะะะ.....

สวัสดีครับ

- เหลืองชัยกาล แปลว่า เวลาแห่งชัยชนะของสีเหลือง
- เหลืองชัยกาญจน์ แปลว่า คุณค่าดุจทองคำในชัยชนะสีเหลือง
- เหลืองวรกาญจน์ แปลว่า เหลืองที่ประเสริฐดุจทองคำ
- เหลืองวัชรเวศน์ แปลว่า ที่อยู่ที่ล้ำค่าดุจเพชรของเหลือง
- เหลืองอัครวัฒน์ แปลว่า เหลืองที่ยิ่งใหญ่และรุ่งเรือง

mjarlai
04-30-2011, 03:21 PM

[/quote]
สวัสดีครับ

คุณเลือกชื่อมาตั้งให้ลูกชายได้ดีมากครับ ชื่อนี้ตกอายตนะ 8 มีบารมีดุจเจ้าคนนายคน

ณัฏฐ์ชพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่เกิดมาเป็นนักปราชญ์ ทักษา 65 ครับ เป็นมงคลยิ่ง
[/quote]

Aliize
04-30-2011, 03:22 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 50 ชื่อ อัยย์วลัล ไม่มีคำศัพท์ ทักษา 57 ไม่เป็นมงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 45 ผลรวมได้ 95 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก (อายตนะ 2)
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (อายตนะ 1)
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
อัยย์วร แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่ (อายตนะ9)
ลลลพัชญ์ (ละละละพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันน่ารัก,ปราชญ์ผู้น่ารัก (อายตนะ๘)
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ ขอรบกวนอาจารย์อีกนิดนะคะ
อัยวลัลน์ มีความหมายไหมคะ อัยย์วร ไม่ทราบว่าอ่านว่า ไอวอน หรือ ไอวะระ คะ และอยากทราบฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนพฤษภาคมด้วยค่ะ

phon001
04-30-2011, 09:40 PM
ชื่อเดิม ช้องนาง นามสกุล ปรีชาเจริญศิลป์

เกิดวันศุกร์ 20 พย. 35 เวลา 14.30

ถ้าเปลี่ยนจากช้องนางเป็น "สิตา" จะดีมั้ยคะ แล้วสิตา แปลว่าอะไรคะ

ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ไม่ดีรวบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยได้นะคะ

noppakorn
04-30-2011, 10:43 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ ขอรบกวนอาจารย์อีกนิดนะคะ
อัยวลัลน์ มีความหมายไหมคะ อัยย์วร ไม่ทราบว่าอ่านว่า ไอวอน หรือ ไอวะระ คะ และอยากทราบฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนพฤษภาคมด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่มีคำศัพท์คือไม่มีความหมาย เป็นชื่อเฉพาะ แต่แปลไม่ได้ครับ อัยย์วร อ่านว่า อัย วอน ครับ

noppakorn
04-30-2011, 10:53 PM
ชื่อเดิม ช้องนาง นามสกุล ปรีชาเจริญศิลป์

เกิดวันศุกร์ 20 พย. 35 เวลา 14.30

ถ้าเปลี่ยนจากช้องนางเป็น "สิตา" จะดีมั้ยคะ แล้วสิตา แปลว่าอะไรคะ

ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ไม่ดีรวบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยได้นะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปรีชาเจริญศิลป์ ทักษา 64 ใช้ชื่อ สิตา ทักษา 15 ผลรวม 79 ดีปานกลาง ได้ดีเพียง 60% กว่าจะดีก็ลำบากและทุกข์ยาก ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 100 เป็นความเจริญรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

มนัสสิตา แปลว่า ผู้มีรอยยิ้มในหัวใจ
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์
ภิชนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่เกิดมายิ่งใหญ่
พิชชากานต์ แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความรู้
พงศ์ภัชชา แปลว่า เชื้อสายผู้จำแนกแยกแยะ

Dhamma
04-30-2011, 11:40 PM
สวัสดีครับท่านอาจารย์. รบกวนถามหน่อยครับ.
ผมชื่อสถาพร โพธิสุนทร
เกิวันศุกร์ 4 พฤษภาคม 2533 ครับ

ขออภัยนะครับที่ต้องรบกวน ลืมบอกว่าขอนามสกุลด้วยนะครับ รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ

auuaii
05-01-2011, 01:46 PM
ขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อเดิม อุทุมพร มีสุคนธ์
เกิดวันอาทิตย์ที่ 13 กรกฎาคม 2529 เวลา 9.21
ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป
อยากได้ชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วได้กำลังพระเคราะห์ (กำลังเลขศาสตร์) 56
หรือตามแต่ท่านอาจารย์จะเห็นสมควรค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

nokkeaw
05-01-2011, 04:42 PM

ช่วยรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ
ดิฉันชื่อ รักชนก ลำเจียกเทศ
เกิดวันที่ 15 มีนาคม 2524 เวลา 05.45
ตามใบเเกิดดิฉันเกิดวันอาทิตย์ค่ะ
แต่พอไปตรวจชื่อตามเวปไซค์ เค้าระบุว่าเป็นวันเสาร์นะค่ะ
เลยไม่แน่ใจว่าเวลาเปลี่ยนชื่อต้องยึดวันไหนค่ะ
ชื่อ รักชนก ตก เลขที่ 17 เค้าบอกให้รีบเปลี่ยนนะค่ะ
นามสกุล ตก 41 ดีอยู่แล้ว
ดิฉันอยากได้ ที่มีวรรคศรี นำหน้านะค่ะ
มีความหมายที่ดีมีการงานที่ก้าวหน้าและมีทรัพย์นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ อาจารย์

noppakorn
05-01-2011, 06:09 PM
สวัสดีครับท่านอาจารย์. รบกวนถามหน่อยครับ.
ผมชื่อสถาพร โพธิสุนทร
เกิวันศุกร์ 4 พฤษภาคม 2533 ครับ

ขออภัยนะครับที่ต้องรบกวน ลืมบอกว่าขอนามสกุลด้วยนะครับ รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 สำหรับคนเกิดวันศุกร์

โพธิ์ธัชนนท์ แปลว่า ผู้มีความสุขเป็นธงชัยในการตรัสรู้
ทัพพ์ภคนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในโชคและทรัพย์สมบัติ
ณัฐธัญนันทน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่โชคดีและรื่นเริงยิ่ง
จิณณ์ณิชกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักอันบริสุทธิ์และประพฤติดียิ่ง
พิทักษ์ธนกานต์ แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์อันเป็นที่รัก

ชื่อทักษา 36 สำหรับคนเกิดวันศุกร์

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์(อายตนะ ๘)
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (อายตนะ 9)
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์ (อายตนะ 7)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ (อายตนะ ๘)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 36 เป็นความสำเร็จและมีผู้เกื้อหนุน ความรักการเงินดียิ่ง นามสกุลทักษา 59 เป็นดาวโชคพบดาวแห่งความสำเร็จ ผลรวม 95 เป็นความสำเร็จและโชคลาภ

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน และผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรม และหนุนดวงชะตา

noppakorn
05-01-2011, 06:22 PM
ขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อเดิม อุทุมพร มีสุคนธ์
เกิดวันอาทิตย์ที่ 13 กรกฎาคม 2529 เวลา 9.21
ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป
อยากได้ชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วได้กำลังพระเคราะห์ (กำลังเลขศาสตร์) 56
หรือตามแต่ท่านอาจารย์จะเห็นสมควรค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล มีสุคนธ์ ทักษา 42 ทักษาชื่อที่เหมาะสมกับทักษานี้คือ ทักษา 14 ผลรวมได้ 56 จึงเป็นมงคลยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรม และหนุนดวงชะตา

noppakorn
05-01-2011, 06:34 PM

ช่วยรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ
ดิฉันชื่อ รักชนก ลำเจียกเทศ
เกิดวันที่ 15 มีนาคม 2524 เวลา 05.45
ตามใบเเกิดดิฉันเกิดวันอาทิตย์ค่ะ
แต่พอไปตรวจชื่อตามเวปไซค์ เค้าระบุว่าเป็นวันเสาร์นะค่ะ
เลยไม่แน่ใจว่าเวลาเปลี่ยนชื่อต้องยึดวันไหนค่ะ
ชื่อ รักชนก ตก เลขที่ 17 เค้าบอกให้รีบเปลี่ยนนะค่ะ
นามสกุล ตก 41 ดีอยู่แล้ว
ดิฉันอยากได้ ที่มีวรรคศรี นำหน้านะค่ะ
มีความหมายที่ดีมีการงานที่ก้าวหน้าและมีทรัพย์นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ อาจารย์

สวัสดีครับ

วันเกิดตรงกับปฏิทินคือวันอาทิตย์ แต่เวลาเกิดยังไม่ถึง 06.00 น.ต้องนับเป็นวันเสาร์ตามโหราศาสตร์ครับ นามสกุลทักษา 41 ชื่อที่สมพงศ์คือชื่อทักษา 24 เป็นความรักและปัญญา มีผู้เกื้อหนุน ไปไหนมีแต่คนรัก ผลรวมได้ 65 เป็นดาวโชคพบดาวบุญ ทำการใดก็สำเร็จและมีโชคทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์ (อาทิตย์ก็ใช้ได้)

ยลนรา แปลว่า คนที่น่ามอง
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
นงชวิน แปลว่า นางผู้ปราดเปรื่อง
นงอนล แปลว่า อัคนีเทพหญิง
รักชัญญา แปลว่า รักผู้รู้
ขวัญชนก แปลว่า เป็นมิ่งขวัญของพ่อ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรม และหนุนดวงชะตา

Dhamma
05-01-2011, 06:51 PM
ขอบคุณมากนะครับ

JAYMINDA
05-01-2011, 08:37 PM
อยากหาชื่อดี ๆ ให้ลูกเพื่อนอะค่ะ

พอดีว่าน้องเป็นผู้หญิง เกิดวันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2554 เวลา 04.46 น.

นามสกุล สาครินทร์

ควรจะตั้งชื่อว่าอะไรถึงจะดีคะ จำเป็นต้องให้ชื่อจริงขึ้นต้นด้วย ศรี หรือเปล่า ?

noppakorn
05-01-2011, 08:51 PM
อยากหาชื่อดี ๆ ให้ลูกเพื่อนอะค่ะ

พอดีว่าน้องเป็นผู้หญิง เกิดวันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2554 เวลา 04.46 น.

นามสกุล สาครินทร์

ควรจะตั้งชื่อว่าอะไรถึงจะดีคะ จำเป็นต้องให้ชื่อจริงขึ้นต้นด้วย ศรี หรือเปล่า ?

สวัสดีครับ

เกิดวันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2554 เวลา 04.46 น. เป็นตอนเช้ามืด ต้องนับเป็นคนเกิดวันศุกร์ตามหลักโหราศาสตร์ เพราะยังไม่ถึงเวลา 06.00 น.ไม่นับเป็นวันใหม่คือวันเสาร์ นามสกุล สาครินทร์ ทักษา 39 ชื่อทักษาที่สมพงศ์และเหมาะสมคือชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นคู่มิตรอีกหนึ่งคู่ ชื่อสมัยโบราณไม่ได้ใช้หลักเลขทักษาจึงนิยมใช้พยัญชนะกลุ่มศรี ขึ้นนำหน้า แต่เมื่อใช้เลขทักษาแล้ว จึงพิจารณาตามความเหมาะสม หรืออาชีพ สิ่งแวดล้อมนั้นๆ แต่เด็กเกิดใหม่ใช้ศรีนำนั้นโบราณเป็นผู้ชาย แต่ภายหลังค่อยมานำให้หญิงครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชญาฐิตา แปลว่า ปราชญ์ผู้คงมั่น
ชินทณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ยิ่งใหญ่ด้วยชัยชนะ
ชนะนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีในชัยชนะ
ชญธนัน (ชะยะทะนัน) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้

ให้ใส่บาตรพระให้ผมหนึ่งรูปน่ะครับ

yibsee
05-01-2011, 10:02 PM
สวัสดีค๊ะ

ชื่อ สมชาย วรรณภาพร
เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 1 เมษายน พ.ศ.2497 ปีมะเมีย เกิดเวลาประมาณ11.15

ชื่อ เรือนทิพย์ วรรณภาพร
เกิดวัน จันทร์ ที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ.2507 ปีมะโรง เกิดเวลา 06.27

รบกวนช่วยดูว่าชื่อนี้ดีหรือป่าวค๊ะถ้าไม่ดีพอจะมีชื่อไหนที่เหมาะกับนามสกุลนี้

ขอบคุณค๊ะ

janejira44128717
05-02-2011, 10:52 AM
สวัสดีค่ะ จะขอรบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะ พอดีดิฉันตั้งท้องได้ 6 เดือนว่า กำหนดคลอดวันที่ 6 สิงหาคม 54 ตัวดิฉันชื่อเจนจิรา (เกิดวันจันทร์) สามีชื่อเลิศนิรันดร์ (เกิดวันเสาร์) นามสกุลหรัญรัตน์ ค่ะ อยากได้ชื่อลูกสาวที่เพราะๆ ความหมายดี และคล้องกะชื่อพ่อและแม่ด้วยค่ะ ส่วนชื่อเล่นดิฉันตั้งให้น้องแล้วค่ะ ชื่อ น้องจันทร์เจ้า แต่ชื่อจริงยังไม่มี รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
05-02-2011, 11:57 AM
สวัสดีค๊ะ

ชื่อ สมชาย วรรณภาพร
เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 1 เมษายน พ.ศ.2497 ปีมะเมีย เกิดเวลาประมาณ11.15

ชื่อ เรือนทิพย์ วรรณภาพร
เกิดวัน จันทร์ ที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ.2507 ปีมะโรง เกิดเวลา 06.27

รบกวนช่วยดูว่าชื่อนี้ดีหรือป่าวค๊ะถ้าไม่ดีพอจะมีชื่อไหนที่เหมาะกับนามสกุลนี้

ขอบคุณค๊ะ

สวัสดีครับ

สมชาย วรรณาพร เกิดวันพฤหัส ชื่อสมชายตกทักษา 23 ชื่อทักษานี้ไม่เหมาะกับผู้ชาย ตกที่นั่งคนเจ้าชู้ ภรรยาเยอะ เสียหายเพราะผู้หญิง ๆทำให้มีปัญหาอยู่เสมอๆ มีศัตรูในหน้าที่การงาน เป็นคนอารมย์ร้อน ดื้อดึง ต้องรู้จักยับยั้งใจ ไม่ทำการใดเกินตัว นามสกุลวรรณาพร ตกทักษา 32 ทำอะไรมักจะสำเร็จ แต่ข้อเสียคือเป็นดาวบาปคู่ดาวจันทร์ ทำให้การงานสำเร็จแต่ไม่รุ่งเรือง ต้องทำเองจึงไม่เสียหาย ผลรวมได้ทักษา 55 จะมีโชคทางความรัก และการเงิน แต่เนื่องจากชื่อไม่เหมาะสมจึงทำให้สิ่งที่ได้มาจะเสียไปเรื่อยๆ เปรียบดังทุกขลาภ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 ผลรวมได้ 56 ดียิ่งไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุล แต่เสริมด้วยการทำบุญสร้างทาน จะเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

ญาณพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
จตุรภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน

เรือนทิพย์ วรรณาพร เกิดวันจันทร์ ในชื่อมีสระเอ สระอือ สระอิ เป็นกาลกิณี คนวันจันทร์ห้ามมีสระในชื่อครับ ชื่อเรือนทิพย์ทักษา 54 เป็นชื่อมงคล แต่รวมกับนามสกุลได้ทักษา 86 ตกที่นั่งลุ่มหลง เชื่อคนง่าย ชีวิตต้องรู้จักพอ มิฉะนั้นอาจมีเรื่องร้ายหรือคดีความ เป็นคนเชื่อคนง่าย ลุ่มหลงในไสยศาตร์ ใครว่าดี ก็ดี ชีวิตเบื้องต้นอาจดีแต่เบื้องปลายชีวิตตกต่ำ ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมกับนามสกุลได้ 56 เป็นโชคลาภทางการเงิน เนื่องจากนามสกุลตกที่นั่งไม่ดี ให้แก้ไขด้วยการทำบุญสร้างทาน เพื่อเสริมบารมี และดวงชะตา ต่อไปชีวิตจะดีขึ้น ภายใน 3 เดือนก็เห็นผลแล้ว

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

กมลพร แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสาวงาม
กรภัสส แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง
กมลภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในหัวใจ
ภัสกมล แปลว่า ผู้มีใจสว่าง
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปปล่อยปลาไหล คนละ 9 ตัว

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาไหล ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา เก้าตัว ขณะปล่อยปลาไหล ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลาไหลได้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"