PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13

yibsee
05-02-2011, 09:56 PM
ขอบคุณค๊ะ
ขอถามอีกอย่างว่า

ถ้าเปลี่ยนชื่อสกุลจาก เรือนทิพย์ วรรณภาพร เป็นเรือนทิพย์ ทรัพย์พันแสน จะดีกว่าหรือป่าวค๊ะหรือว่าต้องเปลี่ยนชื่อด้วย

ขอบคุณค๊ะ

noppakorn
05-03-2011, 08:58 AM
ขอบคุณค๊ะ
ขอถามอีกอย่างว่า

ถ้าเปลี่ยนชื่อสกุลจาก เรือนทิพย์ วรรณภาพร เป็นเรือนทิพย์ ทรัพย์พันแสน จะดีกว่าหรือป่าวค๊ะหรือว่าต้องเปลี่ยนชื่อด้วย

ขอบคุณค๊ะ

ขออภัย เนื่องจากบวกเลขทักษากระทู้ที่ถามมาผิดไป จึงได้แก้ไขคำตอบให้ใหม่จากกระทู้เดิมให้แล้ว ให้ใช้นามสกุลเดิมได้ ขออภัยเนื่องจากไม่ได้ใช้เครื่องคำนวนตัวเลข ทำให้ผิดไปครับ ได้แก้ไขให้แล้วถูกต้อง

nayupin2510
05-03-2011, 11:58 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์อุบาสกนพกรณ์
ดิฉันหาอยู่นานมากว่าจะเข้ามาถามจากตรงใหน..งมหาอยู่น๊านนานมากกกค่ะ
ดิฉันมีเรื่องชื่อที่เรียนถามความหมายดังนี้ค่ะ
1. วันอาทิตย์ ชื่อ ธนณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ
2. วันพุธกลางวัน ชื่อ สิรณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ
3. วันศุกร์ ชื่อ ณฐาณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ
4. วันพุธกลางวัน ชื่อ อธิปไตย์ แปลว่าอะไรคะ
ทั้ง 4 ชื่อจะใช้นามสกุลว่า อัยย์วรรณ ค่ะ รวบกวนช่วยแปลนามสกุลด้วยนะคะ
จะคอยอ่านอยู่นะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ธนณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์ ทักษา 45 นามสกุล ทักษา 54 ผลรวมได้ 99 จะสำเร็จโดยเหนือความคาดหมายมีโชคลาภ ทำบุญสวดมนต์เสมอ มาหนุน
สิรณัฏฐ์ แปลว่า ผู้เป็นยอดปราชญ์ ทักษา 51 นามสกุล ทักษา 54 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง ทำดีมีกตัญญู ชีวิตรุ่งเรือง
ณฐาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง ทักษา 51 ทักษาสกุล 54 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง ทำดีมีกตัญญู ชีวิตรุ่งเรือง
อธิปไตย แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีอิสระ ทักษา 45 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่ง มีโชค สำเร็จโดยไม่คาดฝัน สวดมนต์ไหว้พระทำบุญเสมอๆ

ชื่อทั้งหมดไม่มีกาลกิณี เป็นมงคลยิ่งครับ

สวัสดีค่ะ อาจารย์อุบาสกนพกรณ์
ขอบพระคุณมากค่ะที่ให้ความกระจ่าง และจะไปทำบุญตามคำแนะนำที่ให้ไว้ค่ะ

AuRa
05-03-2011, 04:05 PM
สวัสดี

noppakorn
05-03-2011, 05:00 PM
ชื่อ:อรพรรณ
นามสกุล:ชูสุข
เกิดวันที่6กุมภาพันธ์2522เวลา11.30(กลางคืน)
ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ
เพราะชื่อที่ใช้ปัจจุบันตกเลข 31ค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันที่ 6 กพ.2522 ตรงกับวันอังคาร นามสกุล ชูสุข ทักษา 14 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมและสมพงศ์ คือทักษา 45 เป็นปัญญา โชคลาภความสำเร็จ ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
วินท์พัฒธา แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรม และหนุนดวงชะตา

fairy
05-04-2011, 07:07 PM
ช่วยดูให้หน่อยค่ะ สะกดภาษาอังกฤษถูกใหม

อัณณ์ภิศา = Anphisa
อิงค์ณิสา = Inknisa

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-04-2011, 09:14 PM
ช่วยดูให้หน่อยค่ะ สะกดภาษาอังกฤษถูกใหม

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภาษาอังกฤษผมไม่ชำนาญนักครับ แต่ถ้าผมเขียนสองชื่อนี้ ผมคงเขียน

อัณณ์ภิศา ว่า Anpisa
อิงค์ณิสา ว่า Engnisa

ถูกหรือผิดลองถามผู้รู้อีกครั้งน่ะครับ ถนัดแต่ภาษาไทยอ่ะครับ

fairy
05-05-2011, 12:36 AM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภาษาอังกฤษผมไม่ชำนาญนักครับ แต่ถ้าผมเขียนสองชื่อนี้ ผมคงเขียน

อัณณ์ภิศา ว่า Anpisa
อิงค์ณิสา ว่า Engnisa

ถูกหรือผิดลองถามผู้รู้อีกครั้งน่ะครับ ถนัดแต่ภาษาไทยอ่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะ :)

c.pimjai
05-06-2011, 05:16 PM
ชื่อ สิฏฐ์ธิเนกข์ มีคำแปลไหมคะ

smerblove
05-07-2011, 12:16 AM
ขอทราบความหมายของชื่อ ศรีสุดา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-07-2011, 12:23 PM
ชื่อ สิฏฐ์ธิเนกข์ มีคำแปลไหมคะ

สวัสดีครับ

สิฏฐ์ธิเนกข์
สิฏฐ์ แปลว่า ดีเลิศ
ธิ(อธิ) แปลว่า ยิ่งใหญ่
เนกข์ แปลว่า ลิ่ม,แท่ง

ไม่แปลรวมคำให้น่ะครับ แปลแล้วไม่ค่อยสุภาพครับ แต่แยกศัพท์ให้แล้วครับ ไปรวมคำเองครับ

noppakorn
05-07-2011, 12:25 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ ศรีสุดา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศรีสุดา แปลว่า หญิงสาวที่ดีมีศิริมงคล

c.pimjai
05-08-2011, 10:16 AM

ไม่แปลรวมคำให้น่ะครับ แปลแล้วไม่ค่อยสุภาพครับ แต่แยกศัพท์ให้แล้วครับ ไปรวมคำเองครับ

>> ขอบคุณค่ะ รวมกันแล้วฟังดูไม่ดีเลยแฮะ --_--" เคยเห็นที่ไหนไหนซักแห่งว่า เนกข์ แปลว่า แท่งทองรึไงนี่แหละ
สงสัยต้องตั้งใหม่

รบกวนอาจารย์นพ ช่วยแนะนำคำที่สะกดด้วย ก ข ค ง ฆ (หรือมีคำเหล่านี้เป็นตัวการัณต์) ได้ไหมคะ
ถ้าหากออกเสียงด้วยวรรค ส ษ ศ ห หรือ ด ต ท ธ น ก็จะยิ่งดีเลยค่ะ (เช่น สิกข์ นิกษ์ ทีฆ์)

parch
05-08-2011, 06:42 PM
ขอความอนุเคราะห์
ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี นามสกุลรวมกันได้ 38 มีความประะสงค์จะเปลี่ยนชื่อใหม่ จึงใคร่ขอความอนุเคราะห์จากท่านคะ
ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูง

noppakorn
05-09-2011, 02:59 PM
>> ขอบคุณค่ะ รวมกันแล้วฟังดูไม่ดีเลยแฮะ --_--" เคยเห็นที่ไหนไหนซักแห่งว่า เนกข์ แปลว่า แท่งทองรึไงนี่แหละ
สงสัยต้องตั้งใหม่

รบกวนอาจารย์นพ ช่วยแนะนำคำที่สะกดด้วย ก ข ค ง ฆ (หรือมีคำเหล่านี้เป็นตัวการัณต์) ได้ไหมคะ
ถ้าหากออกเสียงด้วยวรรค ส ษ ศ ห หรือ ด ต ท ธ น ก็จะยิ่งดีเลยค่ะ (เช่น สิกข์ นิกษ์ ทีฆ์)

สวัสดีครับ

ชมภูเนกข์ แปลว่า แท่งทอง ครับ เนกข์ อย่างเดียว แปลว่า ลิ่ม แทง ครับ

ต้องขออภัยจริงๆน่ะครับ ไม่มีเวลาเปิดศัพท์ให้เลยครับ ลองไปหาดูใน " http://guru.sanook.com/dictionary/%E0%B8%9E%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1_%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2-%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2_%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%93%E0%B8%91%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%A2%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%99/%E0%B8%81/ " น่ะครับ

noppakorn
05-09-2011, 03:07 PM
ขอความอนุเคราะห์
ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี นามสกุลรวมกันได้ 38 มีความประะสงค์จะเปลี่ยนชื่อใหม่ จึงใคร่ขอความอนุเคราะห์จากท่านคะ
ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูง

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 หาชื่อทักษาดีแล้วผลรวมได้ดียากครับ จะได้เพียงปานกลาง แต่เสริมได้ด้วยการแก้กรรมแก้นิสัยตน และหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ
ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร โชคลาภและความเจริญ ผลรวมได้ 89 ทักษารวมนี้ ดีปานกลาง หากอยากให้ดียิ่ง ต้องอย่าหูเบา อย่าลุ่มหลงสิ่งใดง่ายๆ เรื่องเข้าทรง หรือความมัวเมา ถอยห่างรำลึกไว้เสมอ ชีวิตดีแน่ครับ
ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

กัลย์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของหญิงสาว
กัณห์วิชยา แปลว่า ชัยชนะในความมืดมน
กุสุม์อัยยา แปลว่า เจ้าแห่งดอกไม้
กุณช์วิรวรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังงาช้าง
กัญญ์อรรพี แปลว่า ความงามดังพระอาทิตย์ของหญิงสาว
กัญญ์อิฏฐา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก
สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี
สิฏฐ์ภพร (สิด พะ พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีแสงแห่งความงดงาม
สิริเปรมภรณ์ แปลว่า ผู้เลี้ยงดูที่ชื่นใจในความประเสริฐ
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
สุรางค์พิมล แปลว่า นางฟ้าผู้บริสุทธิ์
กฤษณ์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐดุจพระกฤษณะ
ปวีณวรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและเฉลียวฉลาด
พิมพ์ภคพร แปลว่า ผู้มีโชคเป็นแบบอย่างอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรม และหนุนดวงชะตา

parch
05-09-2011, 04:56 PM
ขอกราบขอบพระคุณท่านมากนะคะที่ท่านกรุณาตั้งชื่อใหม่ให้ดิฉัน

OliveOILZa
05-09-2011, 07:55 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ดิฉันขอความกรุณาจากอาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลให้ใหม่ได้ไหมคะ เพราะนามสกุลปัจจุบันนี้ได้เลขไม่ดีเลยค่ะ
ทั้งบ้านเลยลงความคิดเห็นว่าควรจะเปลี่ยนใหม่ ซึ่งนามสกุลปัจจุบันนี้คือ ยังประโยชน์ ค่ะ ซึ่งได้เลข 52 ค่ะ เลยต้องการจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่
ให้ได้เลข 54 ค่ะ เพราะจะได้หาชื่อใหม่ได้ง่ายด้วยเช่นเดียวกัน (จะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลใหม่กันทั้งบ้านเลยค่ะ เผื่อว่าเรื่องร้ายๆที่เกิดขึ้นจะดีขึ้นบ้างค่ะ)
สมาชิกภายในบ้าน มี ดังนี้ค่ะ คุณพ่อและคุณแม่เกิดวันพุธกลางวันค่ะ พี่สาววันอังคาร ดิฉันกับน้องชายวันเสาร์ค่ะ
*อยากได้ความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรือง,ด้านการเงิน* ประมาณนี้ค่ะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

dodenaka
05-09-2011, 09:10 PM
อภิชยาภา แปลว่าอะไรคะ ใช้เป็นชื่อผู้หญิงได้ไหมคะ

blue
05-09-2011, 10:02 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ชื่อ สรัสบพิชญ์ ค่ะ อ่านว่า <สะ-รัด-บอ-พิด> ค่ะ
แปลให้หน่อยได้มั้ยค่ะ หนูไม่ทราบความหมายค่ะ แม่เลือกให้มัน ดี กับเลขศาสตร์เฉยๆ

parch
05-09-2011, 10:37 PM
เรียนปรึกษาค่ะ
คือดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี นามสกุลรวมได้ 38 ท่านได้กรุณาให้ชื่อใหม่กับดิฉันแล้ว ดิฉันขออนุญาตเรียนปรึกษาต่อนะคะ ดิฉันสมควรจะเปลี่ยนนามสกุลไหมคะ ถ้าเปลี่ยนจะเปลี่ยนเป็นอะไรดีคะ ดิฉันขอกราบขอบพระคุณท่านมากนะคะ
จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาอนุเคราะห์

babyoil
05-10-2011, 10:20 AM
ชื่อ: ขวัญขนก
นามสกุล: คูณวัฒนาพงษ์
เกิด วันจันทร์ ที่ 29 เมษายน 2534
ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ
เพราะชื่อจริงมีคนบอกว่ารวมกันได้ 7 ตัว แล้วไม่ดี

รบกวนสอบถามด้วยว่าชื่อเหล่านี้ เหมาะสมหรือไม่ แปลว่าอะไร เพราะแม่ชอบค่ะ แต่ไม่รู้จะตั้งได้รึเปล่า
- ศรัณย์รัชต์
- ศรัญรัชต์
- ธัญชนก

ตั้งแต่เกิดมากำลังจะเปลี่ยนเป็นรอบที่ 4 แล้ว กรุณาด้วยนะคะ ไม่อยากเปลี่ยนอีกแล้ว

noppakorn
05-10-2011, 04:52 PM
ดิฉันขอความกรุณาจากอาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลให้ใหม่ได้ไหมคะ เพราะนามสกุลปัจจุบันนี้ได้เลขไม่ดีเลยค่ะ
ทั้งบ้านเลยลงความคิดเห็นว่าควรจะเปลี่ยนใหม่ ซึ่งนามสกุลปัจจุบันนี้คือ ยังประโยชน์ ค่ะ ซึ่งได้เลข 52 ค่ะ เลยต้องการจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่
ให้ได้เลข 54 ค่ะ เพราะจะได้หาชื่อใหม่ได้ง่ายด้วยเช่นเดียวกัน (จะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลใหม่กันทั้งบ้านเลยค่ะ เผื่อว่าเรื่องร้ายๆที่เกิดขึ้นจะดีขึ้นบ้างค่ะ)
สมาชิกภายในบ้าน มี ดังนี้ค่ะ คุณพ่อและคุณแม่เกิดวันพุธกลางวันค่ะ พี่สาววันอังคาร ดิฉันกับน้องชายวันเสาร์ค่ะ
*อยากได้ความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรือง,ด้านการเงิน* ประมาณนี้ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคงไม่ต้องเน้นเรื่องกาลกิณีครับ แต่จะหลีกเลี่ยงให้ครับ ทั้งนี้เพราะนามสกุลใช้กับคนทั้งสกุล ซึ่งมีหลายวันเกิด ขอให้ได้ชื่อดีและมีนามสกุลทักษาดี ผลรวมได้ แล้วผู้ถือชื่อสกุลหมั่นสร้างความดี ชีวิตไม่ตกอับครับ
นามสกุลทักษา 54

ธนิศร์หิรัญ แปลว่า ผู้ร่ำรวยเงินทองที่เป็นเจ้าแห่งทรัพย์
หิรัญธนิศร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ที่มีเงินทองเป็นกอง
วิวรรธน์ธนาภา แปลว่า รุ่งเรืองด้วยทรัพย์อันเจริญ
อุทัยธนวินท์ แปลว่า มีทรัพย์ที่เจริญรุ่งเรืองดังอาทิตย์
วิรุฬห์ปารวี แปลว่า เจริญก้าวหน้าอย่างมีจุดหมาย

เปลี่ยนนามสกุลแล้วร่วมกันไปทำบุญสักครั้งน่ะครับ จะปล่อยนกปล่อยปลา ถวายสังฆทานตามสะดวกครับ แล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตาสกุลครับ

noppakorn
05-10-2011, 04:53 PM
อภิชยาภา แปลว่าอะไรคะ ใช้เป็นชื่อผู้หญิงได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

อภิชยาภา แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่

ชื่อผู้หญิงครับ

noppakorn
05-10-2011, 04:55 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ชื่อ สรัสบพิชญ์ ค่ะ อ่านว่า <สะ-รัด-บอ-พิด> ค่ะ
แปลให้หน่อยได้มั้ยค่ะ หนูไม่ทราบความหมายค่ะ แม่เลือกให้มัน ดี กับเลขศาสตร์เฉยๆ

สวัสดีครับ

สรัสบพิชญ์ มาจาก สรัส(สุรัส)+บพิชญ์ แปลว่า ผู้มีความงามและความรู้ยิ่ง

noppakorn
05-10-2011, 05:02 PM
เรียนปรึกษาค่ะ
คือดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี นามสกุลรวมได้ 38 ท่านได้กรุณาให้ชื่อใหม่กับดิฉันแล้ว ดิฉันขออนุญาตเรียนปรึกษาต่อนะคะ ดิฉันสมควรจะเปลี่ยนนามสกุลไหมคะ ถ้าเปลี่ยนจะเปลี่ยนเป็นอะไรดีคะ ดิฉันขอกราบขอบพระคุณท่านมากนะคะ
จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาอนุเคราะห์

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 เป็นทักษา ทีหาคู่ชื่อที่รวมแล้วได้ผลรวมเป็นมงคลดีไม่ได้ ได้ดีเพียงปานกลาง แต่สำหรับสตรีนั้น เมื่อแต่งงานก็มักเปลี่ยนนามสกุลผมจึงไม่แนะนำให้เปลี่ยน แต่หากจะคงนามสกุลไว้ ก็จะแนะนำให้สร้างบุญกุศลไว้มากๆ เพื่อมาหนุนเสริมข้อที่บกพร่องของผลรวมทักษา ครับ แต่หากเปลี่ยนนามสกุลได้ก็เป็นการดี แต่ชีวิตคนเรานั้น ชื่อควรเปลี่ยนได้ไม่เกิน 3 ครั้ง แต่นามสกุลไม่ได้จำกัดครับ แต่ว่าหากจะเปลี่ยนชื่อหรือสกุลนั้น ถ้าไม่ได้แต่งงานมีสามี ควรอย่างยิ่งที่จะต้องปรึกษาบุพการีเสียก่อนครับ จึงเป็นความกตัญญูยิ่ง

หากคุณประสงค์จะเปลี่ยนทั้งชื่อและสกุล ถ้ายังไม่มีครอบครัว ให้ขออนุญาตบิดามารดาเสียก่อนน่ะครับ เพื่อตนจะได้เจริญรุ่งเรืองครับ

noppakorn
05-10-2011, 05:28 PM
เกิด วันจันทร์ ที่ 29 เมษายน 2534
เพราะชื่อจริงมีคนบอกว่ารวมกันได้ 7 ตัว แล้วไม่ดี
รบกวนสอบถามด้วยว่าชื่อเหล่านี้ เหมาะสมหรือไม่ แปลว่าอะไร เพราะแม่ชอบค่ะ แต่ไม่รู้จะตั้งได้รึเปล่า
- ศรัญรัชต์
- ธัญชนก

ตั้งแต่เกิดมากำลังจะเปลี่ยนเป็นรอบที่ 4 แล้ว กรุณาด้วยนะคะ ไม่อยากเปลี่ยนอีกแล้ว

สวัสดีครับ

มักมีข้อปัญหาแปลกมาให้เสมอครับ พยัญชนะรวม 7 ตัวมันไม่ได้เกี่ยวว่าดีหรือไม่เลยครับ อย่าไปสนใจ สนใจแต่ว่า ทักษาชื่อนั้นดีหรือไม่ สมพงศ์กับนามสกุลหรือไม่ ผลรวมดีหรือไม่ครับ จึงจะสำคัญ ทั้งนี้ทั้งนั้นหากได้สามประการครบหรือเพียงสองประการ ก็ดีได้แล้ว แต่หากเจ้าของนามเป็นคนไม่ดี ไม่มีศีลธรรม นามนั้นก็ไม่เกื้อหนุนครับ

ขวัญชนก ทักษา 24 เป็นชื่อมงคล นามสกุล คูณวัฒนาพงษ์ ทักษา 53 ผลรวมได้ 77 อันนี้ต้องเปลี่ยนครับ เพราะเป็นดาวร้ายดาวบาปมายืนเคียงกัน ชื่อที่เหมาะสมสำหรับทักษาสกุลนี้คือ ทักษาชื่อ 42 เป็นดาวพุธกับดาวจันทร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงปัญญา ความรักกตัญญู มีมิตรมีผู้สนับสนุนในความสำเร็จ คุณเปลี่ยนชื่อมาถึง 4 ครั้งแล้ว เปลี่ยนอีกก็ช่วยให้ได้ดียากมากครับ (เพราะการเปลี่ยนชื่อในชีวิตไม่ควรเกิน 3 ครั้งครับ แต่นี่คุณเปลี่ยนถึง 4 ครั้งแล้ว และครั้งนี้เป็นครั้งที่ 5 ฉะนั้นหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว ผมไม่แน่ใจ ว่าทุกอย่างจะดีสมบูรณ์หรือไม่ แต่อยากแนะนำว่า ขอให้คุณหมั่นปฏิบัติธรรม สร้างสิ่งที่เป็นกุศลให้มากๆไว้ เพื่อมาเกื้อหนุนต่อฐานชะตาเกิด ซึ่งจะช่วยได้ครับ แต่ต้องปฏิบัติโดยสม่ำเสมอ การเปลียนชื่อบ่อยๆ เกิดจากคุณไม่มีความมั่นใจในตนเอง และเชื่อคนง่าย เกิดมาจะสำเร็จควรเป้นคนหนักแน่น มีสติ รู้จักพิจารณาน่ะครับ (อันนี้ด้วยความหวังดี และขอให้ปฏิบัติตามที่บอก ชีวิตคุณจะดีขึ้นครับ)
ชื่อที่คุณถามมา

ศรัณย์รัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินค้ำจุน ทักษา 59 ผลรวมได้ 112 ไม่ดีครับ
ศรัญรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินและความรู้อันดี ทักษา 41 ผลรวม 94 ไม่ดีครับ
ธัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค ทักษา 20 ผลรวม 73 ไม่เป็นมงคลครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน (อายตนะ1)
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม (อายตนะ 1)
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม (อายตนะ2)
ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน (อายตนะ 6)
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ (อายตนะ 2)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา 10 ตัว แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ขอให้ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้จงไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ซื้ออาหารปลาเลี้ยงปลา แล้วไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

OliveOILZa
05-10-2011, 06:06 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลคงไม่ต้องเน้นเรื่องกาลกิณีครับ แต่จะหลีกเลี่ยงให้ครับ ทั้งนี้เพราะนามสกุลใช้กับคนทั้งสกุล ซึ่งมีหลายวันเกิด ขอให้ได้ชื่อดีและมีนามสกุลทักษาดี ผลรวมได้ แล้วผู้ถือชื่อสกุลหมั่นสร้างความดี ชีวิตไม่ตกอับครับ
นามสกุลทักษา 54

ธนิศร์หิรัญ แปลว่า ผู้ร่ำรวยเงินทองที่เป็นเจ้าแห่งทรัพย์
หิรัญธนิศร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ที่มีเงินทองเป็นกอง
วิวรรธน์ธนาภา แปลว่า รุ่งเรืองด้วยทรัพย์อันเจริญ
อุทัยธนวินท์ แปลว่า มีทรัพย์ที่เจริญรุ่งเรืองดังอาทิตย์
วิรุฬห์ปารวี แปลว่า เจริญก้าวหน้าอย่างมีจุดหมาย

เปลี่ยนนามสกุลแล้วร่วมกันไปทำบุญสักครั้งน่ะครับ จะปล่อยนกปล่อยปลา ถวายสังฆทานตามสะดวกครับ แล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตาสกุลครับ

ขอบพระคุณในความกรุณานะคะ
รบกวนขอฤกษ์งาม ยามดี สำหรับเปลี่ยนชื่อ-สกุล ด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ ;D

akkara
05-10-2011, 08:51 PM
รบกวนหน่อยนร๊คร้าฟ ผมเป็นคนเกิดวันพุธกลางคืน ณ ตอนนี้ ผมใช้ชื่อ ว่า อัครเดช นามสกุล เฟื่องฟู ซึ่งก็มีบางคนบอกผมว่า
ชื่อกับนามสกุลรวมกันยังไม่ค่อยดีเท่าที่ควร ช่วยกรุณาไขข้อข้องใจของผมให้ทีนร๊คร้าฟ ถ้ามีความคิดเห็นประการใด ชี้แจงมาได้เลยคร้าฟ ว่าควรจะเปลี่ยนหรือไม่ และจะเปลี่ยนเป็นอะไรดี...ขอขอบคุณล่วงหน้าละกันนร๊คร้าฟ..

^_^

babyoil
05-11-2011, 07:40 AM
- ศรัญรัชต์
- ธัญชนก

สวัสดีครับ

มักมีข้อปัญหาแปลกมาให้เสมอครับ พยัญชนะรวม 7 ตัวมันไม่ได้เกี่ยวว่าดีหรือไม่เลยครับ อย่าไปสนใจ สนใจแต่ว่า ทักษาชื่อนั้นดีหรือไม่ สมพงศ์กับนามสกุลหรือไม่ ผลรวมดีหรือไม่ครับ จึงจะสำคัญ ทั้งนี้ทั้งนั้นหากได้สามประการครบหรือเพียงสองประการ ก็ดีได้แล้ว แต่หากเจ้าของนามเป็นคนไม่ดี ไม่มีศีลธรรม นามนั้นก็ไม่เกื้อหนุนครับ

ขวัญชนก ทักษา 24 เป็นชื่อมงคล นามสกุล คูณวัฒนาพงษ์ ทักษา 53 ผลรวมได้ 77 อันนี้ต้องเปลี่ยนครับ เพราะเป็นดาวร้ายดาวบาปมายืนเคียงกัน ชื่อที่เหมาะสมสำหรับทักษาสกุลนี้คือ ทักษาชื่อ 42 เป็นดาวพุธกับดาวจันทร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงปัญญา ความรักกตัญญู มีมิตรมีผู้สนับสนุนในความสำเร็จ คุณเปลี่ยนชื่อมาถึง 4 ครั้งแล้ว เปลี่ยนอีกก็ช่วยให้ได้ดียากมากครับ (เพราะการเปลี่ยนชื่อในชีวิตไม่ควรเกิน 3 ครั้งครับ แต่นี่คุณเปลี่ยนถึง 4 ครั้งแล้ว และครั้งนี้เป็นครั้งที่ 5 ฉะนั้นหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว ผมไม่แน่ใจ ว่าทุกอย่างจะดีสมบูรณ์หรือไม่ แต่อยากแนะนำว่า ขอให้คุณหมั่นปฏิบัติธรรม สร้างสิ่งที่เป็นกุศลให้มากๆไว้ เพื่อมาเกื้อหนุนต่อฐานชะตาเกิด ซึ่งจะช่วยได้ครับ แต่ต้องปฏิบัติโดยสม่ำเสมอ การเปลียนชื่อบ่อยๆ เกิดจากคุณไม่มีความมั่นใจในตนเอง และเชื่อคนง่าย เกิดมาจะสำเร็จควรเป้นคนหนักแน่น มีสติ รู้จักพิจารณาน่ะครับ (อันนี้ด้วยความหวังดี และขอให้ปฏิบัติตามที่บอก ชีวิตคุณจะดีขึ้นครับ)
ชื่อที่คุณถามมา

ศรัณย์รัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินค้ำจุน ทักษา 59 ผลรวมได้ 112 ไม่ดีครับ
ศรัญรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินและความรู้อันดี ทักษา 41 ผลรวม 94 ไม่ดีครับ
ธัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค ทักษา 20 ผลรวม 73 ไม่เป็นมงคลครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน (อายตนะ1)
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม (อายตนะ 1)
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม (อายตนะ2)
ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน (อายตนะ 6)
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ (อายตนะ 2)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา 10 ตัว แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ขอให้ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้จงไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ซื้ออาหารปลาเลี้ยงปลา แล้วไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

ขอบพระคุณมากนะคะ

ขอสอบถามอีกอย่างนะคะ
คือขอฤกษ์งามยามดีในการไปเปลี่ยนชื่อหน่อยนะคะ พอดีอยากทำให้มันสมบูรณ์ที่สุด
ขอบคุณนะคะ

noppakorn
05-11-2011, 11:21 AM
ตอบคุณ babyoil

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.)

nokkeaw
05-11-2011, 08:36 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

ช่วยรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ
ดิฉันชื่อ รักชนก ลำเจียกเทศ
เกิดวันที่ 15 มีนาคม 2524 เวลา 05.45
ตามใบเเกิดดิฉันเกิดวันอาทิตย์ค่ะ
แต่พอไปตรวจชื่อตามเวปไซค์ เค้าระบุว่าเป็นวันเสาร์นะค่ะ
เลยไม่แน่ใจว่าเวลาเปลี่ยนชื่อต้องยึดวันไหนค่ะ
ชื่อ รักชนก ตก เลขที่ 17 เค้าบอกให้รีบเปลี่ยนนะค่ะ
นามสกุล ตก 41 ดีอยู่แล้ว
ดิฉันอยากได้ ที่มีวรรคศรี นำหน้านะค่ะ
มีความหมายที่ดีมีการงานที่ก้าวหน้าและมีทรัพย์นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ อาจารย์

สวัสดีครับ

วันเกิดตรงกับปฏิทินคือวันอาทิตย์ แต่เวลาเกิดยังไม่ถึง 06.00 น.ต้องนับเป็นวันเสาร์ตามโหราศาสตร์ครับ นามสกุลทักษา 41 ชื่อที่สมพงศ์คือชื่อทักษา 24 เป็นความรักและปัญญา มีผู้เกื้อหนุน ไปไหนมีแต่คนรัก ผลรวมได้ 65 เป็นดาวโชคพบดาวบุญ ทำการใดก็สำเร็จและมีโชคทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์ (อาทิตย์ก็ใช้ได้)

ยลนรา แปลว่า คนที่น่ามอง
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
นงชวิน แปลว่า นางผู้ปราดเปรื่อง
นงอนล แปลว่า อัคนีเทพหญิง
รักชัญญา แปลว่า รักผู้รู้
ขวัญชนก แปลว่า เป็นมิ่งขวัญของพ่อ

นกควรจะเปลี่ยนชื่อวันไหนดีค่ะ คือ อยากเปลี่ยนครั้งเดียวนะค่ะ ^^- แล้วสามารถทำบุญก่อนไปเปลี่ยนชื่อได้ไหมค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยดูวันไปเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ขอเป็นเดือน มิถุนายน ค่ะ

ofmano
05-12-2011, 12:29 AM
ดิฉัน ชื่อ อัฐภิญญา เทศกิจ เกิดวันศุกร์ ที่ 14 ก.พ. 2529 เวลา 09.18 น.
อยากทราบว่าชื่อนี้ดีใหมคะ ถ้าจะเปลี่ยนควรเป็นชื่อไหนดีคะ
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
05-12-2011, 02:09 PM
ดิฉัน ชื่อ อัฐภิญญา เทศกิจ เกิดวันศุกร์ ที่ 14 ก.พ. 2529 เวลา 09.18 น.
อยากทราบว่าชื่อนี้ดีใหมคะ ถ้าจะเปลี่ยนควรเป็นชื่อไหนดีคะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ยามดีเดือนพฤษภาคม :- วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.)
เปลี่ยนชื่อแล้วค่อยไปทำบุญครับ เพราะต้องใช้ชื่อใหม่ที่บันทึกแล้ว

noppakorn
05-12-2011, 02:22 PM

สวัสดีครับ

อัฐภิญญา ตกทักษา 33 ตกที่นั่งคนทำอะไรเร่งรีบ ใจร้อน เจ้าอารมย์ ทักษานี้ไม่ดีครับ นามสกุล เทพศกิจ ตกทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ ทักษาไม่ดี ผลรวมได้ 54 เป็นทักษามงคล แต่ชือตัวทำให้มีปัญหา ควรเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 42 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง
หัสต์ภิญญา แปลว่า ผู้เป็นมือดีทางปัญญา
อัฏฐภิญญา แปลว่า ผู้มีความรู้แปดประการ

ofmano
05-12-2011, 07:17 PM

สวัสดีครับ

อัฐภิญญา ตกทักษา 33 ตกที่นั่งคนทำอะไรเร่งรีบ ใจร้อน เจ้าอารมย์ ทักษานี้ไม่ดีครับ นามสกุล เทพศกิจ ตกทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ ทักษาไม่ดี ผลรวมได้ 54 เป็นทักษามงคล แต่ชือตัวทำให้มีปัญหา ควรเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 42 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง
หัสต์ภิญญา แปลว่า ผู้เป็นมือดีทางปัญญา
อัฏฐภิญญา แปลว่า ผู้มีความรู้แปดประการ

ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยแนะนำ

Mr.tui
05-13-2011, 02:24 PM
สวัสดีครับอาจารย์พอดีพี่ชายฝากผมช่วยให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ด้วยนะครับ.
ชื่อ.สมชาย สุขเกษม เกิดวันศุกร์นะครับ
ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าด้วยนะครับ.

noppakorn
05-13-2011, 02:37 PM
สวัสดีครับอาจารย์พอดีพี่ชายฝากผมช่วยให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ด้วยนะครับ.
ชื่อ.สมชาย สุขเกษม เกิดวันศุกร์นะครับ
ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าด้วยนะครับ.

สวัสดีครับ

นามสกุล สุขเกษม ทักษา 22 ชื่อทักษา ที่เหมาะสมคือทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ ส่งเสริมให้มีปัญญา เจริญรุ่งเรือง และมีโชคทางการเงิน ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความสำเร็จ งานเงินและความรัก เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
พจน์ชานน แปลว่า ผู้มีความรู้ทางการพูด (อายตนะ ๘)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)

00
05-14-2011, 10:25 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ศุภัสรา ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :)

leawtae
05-15-2011, 10:03 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ สิทธิกร สุดลอด เกิดวันที่ 30 มิถุนายน 2536 พุธ 20.36 น.
จะเปลี่ยนเป็น "อฐิฏวัฒน์" จะดีไหมครับ

Chuchi
05-15-2011, 11:53 PM
ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ มีหลายคำถามมากเลยค่ะ เกิดวันพฤหัสค่ะ
1.นามสกุลได้ค่าเลข35ค่ะถ้าไม่เปลี่ยนนามสกุลจะมีชื่อทักษาอะไรที่เข้ากันได้หรือเปลี่ยนดีกว่าช่วยแนะนำด้วยค่ะ
2.ชอบชื่อไอยวริณ อยากทราบความหมายถ้าเขียน ริณ แบบนี้จะได้มั้ยค่ะ พอดีเช็คทักษาได้ 42 และค่าอายตนะ8แล้วเห็นว่าดีค่ะมีเดชศรีมนตรี อย่างที่ต้องการ
3. ระหว่างชื่อค่าทักษา24นามสกุล41ผลรวม65 และ ชื่อ42 นามสกุล63 ผลรวม 105 อันไหนดีกว่ากันค่ะ ดิฉันทำงานบริหารในบริษัทออกแบบค่ะ ตัดสินใจไม่ได้สักที
4.รบกวนขอชื่อสำหรับคนเกิดวันพฤหัส ค่าเลข24 และ 42 ค่าอายตนะ6 หรือ 8 ด้วยนะค่ะ อยากให้มีทักษาเดชศรีมนตรีมูละ ครบถ้วนไม่เอาอุตสาหะ นะค่ะ
5.รบกวนขอนาสกุลค่าเลข 41 และ 63 ค่าอายตนะ 6หรือ8ด้วยค่ะ อยากได้ที่มีความหมายว่ายิ่งใหญ่เจริญรุ่งเรืองค่ะ
หมายเหตุ ต้องขอโทษและขอรบกวนด้วยนะค่ะ คือหาชื่อมานานมากไม่ถูกใจสักทีค่ะเสียเงินไปเยอะมาก แต่ชื่อที่หลายๆที่ให้มาก็อ่านยากไม่มีความไพเราะเลย จนได้เข้ามาที่นี่ อ่านมาเกือบทุกหน้าค่ะได้ความรู้และรู้สึกชื่นชม เป็นอย่างมากจึงตัดสินใจขอรบกวน ที่มีคำถามเยอะเพราะไม่อยากเปลี่ยนหลายครั้ง อยากให้มันดีที่สุด ค่ะเพราะจะเป็นสิ่งติดตัวและลูกหลานเราไปตลอด จึงอยากพิถีพิถันให้มากที่สุด
ต้องขออภัยไว้ และ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ

Chuchi
05-16-2011, 12:03 AM
ขอชื่อเด็กหญิงที่เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ ค่าทักษา 24และ 42. ค่าอายตนะ 6,8.
นามสกุลคือ35 ผลรวม59 จะดีมั้ยค่ะหรือเปลี่ยนนามสกุล ดีกว่า

ืnatthapoaradi
05-16-2011, 01:53 PM
สวัสดีค่ะ พี่ณัฐปรดีค่ะ มีเรื่องรบกวนพี่นพค่ะ ต้องการฤกษ์ ดีในเดือนมิถุนายนค่ะ ดิฉันยังไม่ได้เปลี่ยนชื่อเลยค่ะ พอดียุ่งๆ และที่ อำเภอเครื่องทำบัตรประชาชนเสียอีกไม่มีกำหนดว่าจะใช้งานได้เมื่อไหร่ไม่อยากใช้บัตรเหลืองเลย และขอถามอีกหน่อยค่ะ ว่า ชื่อ ศิวรรจน์ , อริยากันต์ คำอ่านและคำแปร ได้ 45 ใช่ไหมค่ะ

OliveOILZa
05-16-2011, 04:21 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ สิรนภัสร์ สิร์ชญาน์ สิรชญาน์ ค่ะ

Duponk
05-16-2011, 11:22 PM
รบกวน อ.นพ ช่วยพิจารณาชื่อของคุณแม่ และน้าสาว ให้ด้วยนะค่ะ

1. ชื่อ อรทัย ปรางทอง เกิดวันจันทร์ ที่ 05 สิงหาคม 2500
2. ชื่อ อาภาภรณ์ ปรางทอง เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 09 มิถุนายน 2503 ( เวลาประมาณ 05.00 น. ผู้รู้บางท่านบอกว่าเวลานี้ยังถือว่าเป็นวันพุธ )

อยากให้ อ.นพ ช่วยวิเคราะห์ ชื่อของทั้ง 2 คนนี้ให้ด้วยนะค่ะ เพราะรู้สึกว่าจะมีสุขภาพไม่ค่อยดี และทำอะไรก็ติดขัดไปหมด

ขอบพระคุณมากค่ะ..และขออนุโมทนาบุญในการช่วยตั้งชื่อด้วยค่ะ

newtanz0
05-17-2011, 01:55 AM
สวัสดีค่ะ คุณตาเป็นโหราศาสตร์เคยบอกไว้ว่าดิฉันเมื่อโตไปจะต้องไปบวชเป็นแม่ชีได้ยิ่งดี เหมือนชีวิตจะมีแต่เรื่องไม่ดี ประมาณนี้ค่ะ ซึ่งดิฉันกลุ้มใจมาก ตอนนี้ก็ตั้งท้องอยู่ เครียดแต่คำทำนายที่ตาบอกมาตลอด เลยอยากรบกวนอาจาร์ญช่วยตรวจดูดวงชะตากับขอให้ตั้งชื่อลูกให้หน่อยนะค่ะ เพื่อความเป็นสิริมงคลของชีวิต ถ้าชื่อดิฉันไม่ดีหรือไม่เหมาะกับเวลาเกิด ก็อยากให้อาจาร์ญตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ

*ขอให้ตั้งชื่อลูกค่ะ
1.วันผ่าคลอดของลูกนะค่ะ วันที่ 23 พฤษภาคม 2554 เวลาประมาณตอนเช้าๆค่ะ น่าจะช่วงเก้าโมง ไม่เกินเที่ยงค่ะ เป็นลูกชายนะค่ะ
พ่อชื่อ นายนนทวัฒน์ เปรมมณี 8มิถุนายน 2533 เกิดประมาณตอนเก้าโมงค่ะ
แม่ชื่อ จุฑาทิพย์ สุขสุเพิ่ม 5มกราคม 2533 เกิดเวลา 17.05 นาที ค่ะ

*ขอให้ตรวจดวงชะตาให้ พร้อมชื่อใหม่ที่อาจาร์ญคิดว่าเหมาะสมค่ะ
จุฑาทิพย์ สุขสุเพิ่ม เกิด 5 มกราคม 2533 วันศุกร์ เวลา 17.05 นาที ค่ะ

-ขอบคุณมากค่ะ-

net
05-17-2011, 09:55 PM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์

อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์ เดือนกรกฎาคม 2528 เวลา 11.51 น.
นามสกุลได้เลข 48 แต่ไม่อยากเปลี่ยนค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าควรเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อไหนดีคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ต้องใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวม 90 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผู้ได้ทักษานี้หมั่นสวดมนต์เสมอๆ ทำบุญบ่อย ๆ เทพย่อมมาหนุนเสริม

นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ก่อนอื่นต้องขอบคุณอาจารย์มากๆเลยนะคะ ที่ตั้งชื่อใหม่ให้หนูค่ะ

อาจารย์คะ อยากเรียนถามอีกนิดค่ะว่า ถ้าอยากได้ชื่อนำด้วย วรรค ศษสหฬอฮ อาจารย์มีชื่อไหนแนะนำไหมคะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

babyoil
05-18-2011, 07:39 AM
ขอทราบฤกษ์ดี เดือนมิถุนายน หน่อยนะคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

mookky
05-18-2011, 08:33 PM
สุรัชฎาแปลว่าอะไรค่ะ

ช่วยตอบทีคะ อยากรู้มากๆเลยคะ :-[

noppakorn
05-19-2011, 12:20 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ศุภัสรา ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :)

สวัสดีครับ

ศุภัสรา แปลว่า ผู้มีรัศมีดีงาม

noppakorn
05-19-2011, 12:39 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ สิทธิกร สุดลอด เกิดวันที่ 30 มิถุนายน 2536 พุธ 20.36 น.
จะเปลี่ยนเป็น "อฐิฏวัฒน์" จะดีไหมครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล สุดลอด ทักษา 22 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง

อฐิฏวัฒน์ (ควรแก้เป็น อฏิฐวัฒน์ แปลว่า เจริญแปดประการ) ทักษา 55 เมื่อรวมกับนามสกุลได้ทักษา 77 เป็นดาวร้ายคู่ ตกที่นั่งทุกข์แล้วทุกข์อีก ไม่เป็นมงคลครับ ควรหาชื่อให้ได้ทักษา 41 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ขอแนะนำชื่อ "อฏิฐนัญ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง 8 ประการ " (อะติทะนัน)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
05-19-2011, 12:57 PM
ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ มีหลายคำถามมากเลยค่ะ เกิดวันพฤหัสค่ะ
1.นามสกุลได้ค่าเลข35ค่ะถ้าไม่เปลี่ยนนามสกุลจะมีชื่อทักษาอะไรที่เข้ากันได้หรือเปลี่ยนดีกว่าช่วยแนะนำด้วยค่ะ
2.ชอบชื่อไอยวริณ อยากทราบความหมายถ้าเขียน ริณ แบบนี้จะได้มั้ยค่ะ พอดีเช็คทักษาได้ 42 และค่าอายตนะ8แล้วเห็นว่าดีค่ะมีเดชศรีมนตรี อย่างที่ต้องการ
3. ระหว่างชื่อค่าทักษา24นามสกุล41ผลรวม65 และ ชื่อ42 นามสกุล63 ผลรวม 105 อันไหนดีกว่ากันค่ะ ดิฉันทำงานบริหารในบริษัทออกแบบค่ะ ตัดสินใจไม่ได้สักที
4.รบกวนขอชื่อสำหรับคนเกิดวันพฤหัส ค่าเลข24 และ 42 ค่าอายตนะ6 หรือ 8 ด้วยนะค่ะ อยากให้มีทักษาเดชศรีมนตรีมูละ ครบถ้วนไม่เอาอุตสาหะ นะค่ะ
5.รบกวนขอนาสกุลค่าเลข 41 และ 63 ค่าอายตนะ 6หรือ8ด้วยค่ะ อยากได้ที่มีความหมายว่ายิ่งใหญ่เจริญรุ่งเรืองค่ะ
หมายเหตุ ต้องขอโทษและขอรบกวนด้วยนะค่ะ คือหาชื่อมานานมากไม่ถูกใจสักทีค่ะเสียเงินไปเยอะมาก แต่ชื่อที่หลายๆที่ให้มาก็อ่านยากไม่มีความไพเราะเลย จนได้เข้ามาที่นี่ อ่านมาเกือบทุกหน้าค่ะได้ความรู้และรู้สึกชื่นชม เป็นอย่างมากจึงตัดสินใจขอรบกวน ที่มีคำถามเยอะเพราะไม่อยากเปลี่ยนหลายครั้ง อยากให้มันดีที่สุด ค่ะเพราะจะเป็นสิ่งติดตัวและลูกหลานเราไปตลอด จึงอยากพิถีพิถันให้มากที่สุด
ต้องขออภัยไว้ และ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

1. นามสกุลทักษา 35 ชื่อที่เป็นมงคลยิ่งคือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ 59 เป็นทักษามงคลยิ่ง(เลขสมปรารถนา) ฉะนั้นหากมาที่นี่ ไม่จำเป็นจะไม่ให้เปลี่ยนนามสกุลครับ
2. ไอยวริณ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่มีหนี้อันประเสริฐ (ไอย แปลว่า ใหญ่ วร (ประเสริฐ)+อิณ(หนี้) เป็น วริณ)
3. ทักษารวม 65 เป็นโชคลาภและวาสนาทางการเงิน ดีทั้งความรัก แต่เป็นคนสองนิสัยคือมีด้านแข็งกร้าวและอ่อนไหวในคนเดียวกัน ทักษา 105 เป็นทักษามงคลเป็นความเจริญรุ่งเรือง มีผู้สนับสนุน มีโชคทางโภคทรัพย์ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เป็นทักษามงคลทั้งคู่ อันไหนดีกว่ากันต้องดูสภาวะแวดล้อมประกอบด้วยครับ
4. เรื่องค่าอายตนะ6 กับเรื่องทักษาปกรณ์ ควรแยกออกจากกัน เพราะเป็นคนละตำรา แต่หากจะให้ดีทั้งสองอย่าง นั้น ต้องเป็นการบังเอิญเท่านั้น หากถามว่าอันไหนแน่นอน สำหรับผมทักษาปกรณ์แน่นอนกว่า ค่าอายตนะ ครับ (เพราะเป็นตำรามีแต่โบราณ)
5. ถ้าเปลี่ยนนามสกุล คงต้องเปลี่ยนชื่อด้วย หากผลรวมได้ไม่ดี ค่าอายตนะที่นามสกุล ไม่ควรนำมาเกี่ยวข้องครับ (เพราะนามสกุลไม่ได้ใช้เฉพาะบุคคลคนเดียว แต่ใช้กันถึงลูกหลานครับ)

ผมสรุปให้แล้ว แต่ก็งงกับคำถามคุณว่า คุณนามสกุลทักษา 35 แต่มีขอชื่อให้ผู้อื่นหรือไม่ อย่างข้อ 4 คุณเหมาะกับทักษา 24 ชื่อไม่ใช่ปัญหาสามารถให้หรือคิดให้ใหม่ได้ แต่ทักษา 42 ไม่เหมาะกับนามสกุลคุณ เพราะผลรวมได้ 77 ตกทุกข์ซ้ำซาก ไม่เป็นมงคลยิ่ง ส่วนคำถามข้อ 3 ไม่ทราบว่าคุณจะเปลี่ยนนามสกุลหรือไม่ ถ้าเปลี่ยนก็ลองตัดสินใจดูก่อน เพราะได้อธิบายให้เข้าใจง่ายแล้วครับ

ลองพิจารณาอีกครั้งแล้วถามมาใหม่น่ะครับ ยินดีตอบครับ

noppakorn
05-19-2011, 01:12 PM
ขอชื่อเด็กหญิงที่เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ ค่าทักษา 24และ 42. ค่าอายตนะ 6,8.
นามสกุลคือ35 ผลรวม59 จะดีมั้ยค่ะหรือเปลี่ยนนามสกุล ดีกว่า

สวัสดีครับ

เข้าใจคำถามที่รวมมาในกระทู้ก่อนหน้าสำหรับข้อ 4 แล้วครับ นามสกุลทักษา 35 ค่าทักษา 42 ห้ามใช้ครับ ทักษา 24 ผลรวม 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
กานต์ชุดา แปลว่า ผู้มีความเรืองรองอันเป็นที่รัก (ค่าอายตนะ 8)
เขมนาฏ แปลว่า นักรำที่มีความสุข (อายตนะ 1)
ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา (อายตนะ 9)
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
รินนารา แปลว่า น้ำที่หลังมาน้อยๆเป็นรัศมีเรืองรอง (อายตนะ 8)
วรรสชา แปลว่า เกิดจากฝน (อายตนะ 8)
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ (อายตนะ๘)
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
05-19-2011, 01:16 PM
สวัสดีค่ะ พี่ณัฐปรดีค่ะ มีเรื่องรบกวนพี่นพค่ะ ต้องการฤกษ์ ดีในเดือนมิถุนายนค่ะ ดิฉันยังไม่ได้เปลี่ยนชื่อเลยค่ะ พอดียุ่งๆ และที่ อำเภอเครื่องทำบัตรประชาชนเสียอีกไม่มีกำหนดว่าจะใช้งานได้เมื่อไหร่ไม่อยากใช้บัตรเหลืองเลย และขอถามอีกหน่อยค่ะ ว่า ชื่อ ศิวรรจน์ , อริยากันต์ คำอ่านและคำแปร ได้ 45 ใช่ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ศิวรรจน์ อ่านว่า สิวัด ทักษา 45
อริยากันต์ อ่านว่า อะริยากัน ทักษา 45

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

noppakorn
05-19-2011, 01:18 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ สิรนภัสร์ สิร์ชญาน์ สิรชญาน์ ค่ะ

สวัสดีครับ

สิรนภัสร์ แปลว่า ผู้เป็นยอดแสงสว่างบนท้องฟ้า
สิร์ชญาน์, สิรชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ที่เกิดมาเป็นยอด

Chuchi
05-19-2011, 01:21 PM

สวัสดีครับ

1. นามสกุลทักษา 35 ชื่อที่เป็นมงคลยิ่งคือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ 59 เป็นทักษามงคลยิ่ง(เลขสมปรารถนา) ฉะนั้นหากมาที่นี่ ไม่จำเป็นจะไม่ให้เปลี่ยนนามสกุลครับ
2. ไอยวริณ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่มีหนี้อันประเสริฐ (ไอย แปลว่า ใหญ่ วร (ประเสริฐ)+อิณ(หนี้) เป็น วริณ)
3. ทักษารวม 65 เป็นโชคลาภและวาสนาทางการเงิน ดีทั้งความรัก แต่เป็นคนสองนิสัยคือมีด้านแข็งกร้าวและอ่อนไหวในคนเดียวกัน ทักษา 105 เป็นทักษามงคลเป็นความเจริญรุ่งเรือง มีผู้สนับสนุน มีโชคทางโภคทรัพย์ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เป็นทักษามงคลทั้งคู่ อันไหนดีกว่ากันต้องดูสภาวะแวดล้อมประกอบด้วยครับ
4. เรื่องค่าอายตนะ6 กับเรื่องทักษาปกรณ์ ควรแยกออกจากกัน เพราะเป็นคนละตำรา แต่หากจะให้ดีทั้งสองอย่าง นั้น ต้องเป็นการบังเอิญเท่านั้น หากถามว่าอันไหนแน่นอน สำหรับผมทักษาปกรณ์แน่นอนกว่า ค่าอายตนะ ครับ (เพราะเป็นตำรามีแต่โบราณ)
5. ถ้าเปลี่ยนนามสกุล คงต้องเปลี่ยนชื่อด้วย หากผลรวมได้ไม่ดี ค่าอายตนะที่นามสกุล ไม่ควรนำมาเกี่ยวข้องครับ (เพราะนามสกุลไม่ได้ใช้เฉพาะบุคคลคนเดียว แต่ใช้กันถึงลูกหลานครับ)

ผมสรุปให้แล้ว แต่ก็งงกับคำถามคุณว่า คุณนามสกุลทักษา 35 แต่มีขอชื่อให้ผู้อื่นหรือไม่ อย่างข้อ 4 คุณเหมาะกับทักษา 24 ชื่อไม่ใช่ปัญหาสามารถให้หรือคิดให้ใหม่ได้ แต่ทักษา 42 ไม่เหมาะกับนามสกุลคุณ เพราะผลรวมได้ 77 ตกทุกข์ซ้ำซาก ไม่เป็นมงคลยิ่ง ส่วนคำถามข้อ 3 ไม่ทราบว่าคุณจะเปลี่ยนนามสกุลหรือไม่ ถ้าเปลี่ยนก็ลองตัดสินใจดูก่อน เพราะได้อธิบายให้เข้าใจง่ายแล้วครับ

ลองพิจารณาอีกครั้งแล้วถามมาใหม่น่ะครับ ยินดีตอบครับ

อยากจะเปลี่ยนทั้งชื่อทั้งนามสกุลค่ะ แต่ชั่งใจอยู่ว่า ทักษาไหนเหมาะกับเรามากกว่ากัน ระหว่าง ชื่อ 24 นามสกุล 65
และชื่อ 42 นามสกุล 63 ค่ะ ทำงานด้านการบริหาร ธุรการค่ะ อยากให้มีคนรัก นับถือเยอะๆ และก้าวหน้าในหน้าที่การงานค่ะ
รบกวนช่วยหาชื่อและนามสกุลให้ด้วย เอาค่าที่คิดว่าเหมาะสมกับดิฉัน ส่วนค่าอายตนะ เคยลองเปลี่ยนชื่อ
มาครั้งนึงแล้ว ได้ค่าอายตนะ 4 ค่ะ แล้วรู้สึกไม่ดีเลยค่ะ เลยอยากให้ได้ค่า อายตนะ 8 เพื่อให้ตนเองสบายใจด้วยค่ะ
ดิฉันเกิดวันพฤหัสค่ะ ส่วนวันพุธกลางคืนนั้น เป็นของบุตรสาว ถามไปหลายคำถาม ขอโทษด้วยนะค่ะ

noppakorn
05-19-2011, 01:34 PM
รบกวน อ.นพ ช่วยพิจารณาชื่อของคุณแม่ และน้าสาว ให้ด้วยนะค่ะ

1. ชื่อ อรทัย ปรางทอง เกิดวันจันทร์ ที่ 05 สิงหาคม 2500
2. ชื่อ อาภาภรณ์ ปรางทอง เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 09 มิถุนายน 2503 ( เวลาประมาณ 05.00 น. ผู้รู้บางท่านบอกว่าเวลานี้ยังถือว่าเป็นวันพุธ )

อยากให้ อ.นพ ช่วยวิเคราะห์ ชื่อของทั้ง 2 คนนี้ให้ด้วยนะค่ะ เพราะรู้สึกว่าจะมีสุขภาพไม่ค่อยดี และทำอะไรก็ติดขัดไปหมด

ขอบพระคุณมากค่ะ..และขออนุโมทนาบุญในการช่วยตั้งชื่อด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

1. อรทัย ทักษา 23 เหมาะกับสุภาพสตรี แต่ต้องระวังเรื่องใจกายไว้สักหน่อย เพราะตกที่นั่งความรักที่รุนแรง นามสกุล ปรางทอง ทักษา 18 ผลรวมได้ 41 ตกคู่ธาตุศัตรู ทักษานี้ต้องเป็นคนไม่อยู่นิ่งจึงจะดีครับ เรื่องสุขภาพ ไม่เกียวกับชื่อเลยครับ คงต้องรักษาสุขภาพและหมั่นออกกำลังกายเสมอๆครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อ แต่ถ้าเปลี่ยน ให้ใช้ทักษา 24 (คิดดูก่อนแล้วถามใหม่ ห้ามเปลี่ยนชื่อเกิน 3 ครั้ง)

2. อาภาภรณ์ ทักษา 28 มีปัญหาเรื่องสุขภาพ ระวังโรคเกี่ยวกับหัวใจและทรวงอก ความรักมีปัญหา ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เวลาเกิด เป็นวันพุธกลางคืนเพราะยังไม่ถึง 06.00 น.ครับ

ชื่อหญิงทักษา 24 เกิดวันพุธกลางคืน (วันพฤหัสก็ใช้ได้)

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ (อายตนะ 7)
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
05-19-2011, 01:51 PM
สวัสดีค่ะ คุณตาเป็นโหราศาสตร์เคยบอกไว้ว่าดิฉันเมื่อโตไปจะต้องไปบวชเป็นแม่ชีได้ยิ่งดี เหมือนชีวิตจะมีแต่เรื่องไม่ดี ประมาณนี้ค่ะ ซึ่งดิฉันกลุ้มใจมาก ตอนนี้ก็ตั้งท้องอยู่ เครียดแต่คำทำนายที่ตาบอกมาตลอด เลยอยากรบกวนอาจาร์ญช่วยตรวจดูดวงชะตากับขอให้ตั้งชื่อลูกให้หน่อยนะค่ะ เพื่อความเป็นสิริมงคลของชีวิต ถ้าชื่อดิฉันไม่ดีหรือไม่เหมาะกับเวลาเกิด ก็อยากให้อาจาร์ญตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ

*ขอให้ตั้งชื่อลูกค่ะ
1.วันผ่าคลอดของลูกนะค่ะ วันที่ 23 พฤษภาคม 2554 เวลาประมาณตอนเช้าๆค่ะ น่าจะช่วงเก้าโมง ไม่เกินเที่ยงค่ะ เป็นลูกชายนะค่ะ
พ่อชื่อ นายนนทวัฒน์ เปรมมณี 8มิถุนายน 2533 เกิดประมาณตอนเก้าโมงค่ะ
แม่ชื่อ จุฑาทิพย์ สุขสุเพิ่ม 5มกราคม 2533 เกิดเวลา 17.05 นาที ค่ะ

*ขอให้ตรวจดวงชะตาให้ พร้อมชื่อใหม่ที่อาจาร์ญคิดว่าเหมาะสมค่ะ
จุฑาทิพย์ สุขสุเพิ่ม เกิด 5 มกราคม 2533 วันศุกร์ เวลา 17.05 นาที ค่ะ

-ขอบคุณมากค่ะ-

สวัสดีครับ

เรื่องดวงชะตานั้น ผมไม่ถนัดนัก แต่อยากให้ไปหาโหร ที่เชื่อถือได้ผูกดวงดูน่ะครับ ส่วนเรื่องบวชชีนั้น ชะตาเกิดไม่มีการระบุครับ คนเราไม่จำเป็นต้องบวชครับ หากจะรักษาศีล หรือปฏิบัติ เป็นฆราวาสก็สามารถทำได้ และยิ่งเราเป็นคนมีครอบครัวแล้ว เรื่องบวชเป็นชี ตัดทิ้งไปได้เลย อย่านำมาใส่ใจทุกข์ใจ แต่ควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสุนทานมากๆ ชีวิตคุณจะมีสุขทั้งกายและใจครับ

ชื่อจุฑาทิพย์ สุขสุเพิ่ม ชื่อทักษา 41 เป็นทักษามงคล ควรทำตัวไม่อยู่นิ่งเฉย ทำงานควรไม่อยู่กับที่ ชีวิตดียิ่ง แต่ชื่อคุณ มี ย เป็นกาลกิณีสำหรับคนวันศุกร์อยู่ที่ท้ายชื่อ จึงทำให้คุณกังวลและทุกข์ใจอยู่เสมอ ถ้าเปลี่ยนชื่อควรใช้พยัญชนะทีไม่มีกาลกิณีร่วมครับ นามสกุลทักษา 38 เป็นทักษาไม่ดีนัก ผลรวมได้ 79 ให้ระวังสุขภาพ จะได้มรดก อนาคตดีครับ (เปลี่ยนแปลงแต่ชื่อ)

เด็กชายเกิด 23 พค.เป็นวันจันทร์ นามสกุล เปรมมณี ทักษา 30 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 54 เป็นทักษามงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับเด็กชายเกิดวันจันทร์

นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)
ธรรศกฤต(กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ (อายตนะ ๘)
ภวปวัน (พะ วะ ปะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ของโลก (อายตนะ 9)
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข (อายตนะ 9)
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน (อายตนะ 2)

noppakorn
05-19-2011, 02:04 PM

อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์ เดือนกรกฎาคม 2528 เวลา 11.51 น.
นามสกุลได้เลข 48 แต่ไม่อยากเปลี่ยนค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าควรเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อไหนดีคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ต้องใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวม 90 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผู้ได้ทักษานี้หมั่นสวดมนต์เสมอๆ ทำบุญบ่อย ๆ เทพย่อมมาหนุนเสริม

นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

ก่อนอื่นต้องขอบคุณอาจารย์มากๆเลยนะคะ ที่ตั้งชื่อใหม่ให้หนูค่ะ
อาจารย์คะ อยากเรียนถามอีกนิดค่ะว่า ถ้าอยากได้ชื่อนำด้วย วรรค ศษสหฬอฮ อาจารย์มีชื่อไหนแนะนำไหมคะ

สวัสดีครับ

ศรณ์นภัส แปลว่า มีฟ้าเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ชคร แปลว่า ผู้ตื่นเสมอที่มีความรู้อันเป็นทิพย์
อัยย์กนก แปลว่า ผู้มีทองเป็นใหญ่
อัยย์ดล แปลว่า ผู้บันดาลความเป็นใหญ่
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน

noppakorn
05-19-2011, 02:07 PM
ขอทราบฤกษ์ดี เดือนมิถุนายน หน่อยนะคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

noppakorn
05-19-2011, 02:11 PM
สุรัชฎาแปล่วอะไรค่ะ

ช่วยตอบทีคะ อยากรู้มากๆเลยคะ :-[

สวัสดีครับ

สุรัชฎา แปลว่า เงินที่ดีงาม

net
05-20-2011, 12:48 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ศรณ์นภัส แปลว่า มีฟ้าเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ชคร แปลว่า ผู้ตื่นเสมอที่มีความรู้อันเป็นทิพย์
อัยย์กนก แปลว่า ผู้มีทองเป็นใหญ่
อัยย์ดล แปลว่า ผู้บันดาลความเป็นใหญ่
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน

อาจารย์คะ

ขอบพระคุณมากๆนะคะ สำหรับความเมตตาของอาจารย์และชื่อเพราะๆ ที่ตั้งให้

2108
05-20-2011, 01:25 AM
รบกวนแปลความหมาย ชื่อ "สุพรพรรณ์" ด้วยค่ะ ::)

ืNongaon
05-20-2011, 05:38 AM
ชื่อ อนุชิดา มะณี ค่ะ <<อยากทราบความหมายชื่อนี้มากค่ะ>> ^^

Aumkizz
05-20-2011, 10:19 AM
รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยคะ เพราะว่าได้เลขที่ไม่ค่อยดีค่ะ ยิ่งบวกกับนามสกุลยิ่งไปกันใหญ่เลย
ชื่อเดิม คือ ศศิวรรณ นามสกุล ศรีอินทร์ (นามสกุลทักษา 47)
เกิดวันพฤหัส ที่ 10 เมษายน 2530 เวลา 02.49 น. (ในสูติบัตรคือ วันศุกร์)
ปีเถาะ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 5

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
05-20-2011, 03:53 PM
รบกวนแปลความหมาย ชื่อ "สุพรพรรณ์" ด้วยค่ะ ::)

สวัสดีครับ

สุพรพรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและดีงาม,ผู้ได้รับการกล่าวขวัญว่าประเสริฐและดีงาม

noppakorn
05-20-2011, 03:55 PM
ชื่อ อนุชิดา มะณี ค่ะ <<อยากทราบความหมายชื่อนี้มากค่ะ>> ^^

สวัสดีครับ

อนุชิดา แปลว่า ผู้ชนะเสมอ
มะณี มาจาก มณี แปลว่า แก้ว

noppakorn
05-20-2011, 04:03 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยคะ เพราะว่าได้เลขที่ไม่ค่อยดีค่ะ ยิ่งบวกกับนามสกุลยิ่งไปกันใหญ่เลย
ชื่อเดิม คือ ศศิวรรณ นามสกุล ศรีอินทร์ (นามสกุลทักษา 47)
เกิดวันพฤหัส ที่ 10 เมษายน 2530 เวลา 02.49 น. (ในสูติบัตรคือ วันศุกร์)
ปีเถาะ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 5

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 เป็นทักษาที่เมื่อรวมทักษาดีแล้วได้ผลรวมเพียงปานกลางครับ แต่สามารถสร้างเสริมได้โดยกตัญญู หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญสร้างทานมาหนุนเสริมเสมอๆ ชีวิตจะดียิ่งครับ ชื่อทักษาที่เป็นมงคลคือทักษาชื่อ 42 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีปานกลาง ผู้ได้ทักษานี้ ต้องมีสติตั้งอยู่ในความไม่ประมาท เชื่อมั่นในตนเอง นอบน้อม รู้จักคบหาผู้อื่น ชีวิตจึงจะดีได้

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี มีมูละนำ (เพื่อเพิ่มความหนักแน่นให้ทักษา)

กรรณปวีร์ แปลว่า ผู้ได้ยินมาว่ากล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 6)
กัลยพรหม แปลว่า หญิงที่ประเสริฐ (อายตนะ 2)
กัญญวรัชญ์ แปลว่า หญิงสาวผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง (อายตนะ ๘)
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว (อายตนะ 9)
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ 6)

oknaka
05-20-2011, 06:31 PM
ขอบคุณ อุบาสก นพกรณ์ มากค่ะ สำหรับการแปลความหมายชื่อให้ และขอรบกวนเพิ่มเติมนะค่ะ
เกิดวันที่ 21 สิงหาคม เวลา 04.46 น. ปีขาล (คืนวันอังคาร) ชื่อสุพรพรรณ์ ไชยเฉพาะ เหมาะสมไหมค่ะ แล้ว"ทักษา" เป็นอย่างไรบ้างค่ะ ;D :D

noppakorn
05-20-2011, 09:08 PM
ขอบคุณ อุบาสก นพกรณ์ มากค่ะ สำหรับการแปลความหมายชื่อให้ และขอรบกวนเพิ่มเติมนะค่ะ
เกิดวันที่ 21 สิงหาคม เวลา 04.46 น. ปีขาล (คืนวันอังคาร) ชื่อสุพรพรรณ์ ไชยเฉพาะ เหมาะสมไหมค่ะ แล้ว"ทักษา" เป็นอย่างไรบ้างค่ะ ;D :D

สวัสดีครับ

ชื่อสุพรพรรณ์ ทักษาชื่อ 50 เป็นชื่อมงคล นามสกุลทักษา 39 ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีปานกลางครับ หากไม่มีปัญหาใดๆ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อ เพียงแต่ให้ระวังเรืองการคบคน อย่าคบคนชั่วคนพาล คนติดอบายมุข เพราะคนมีผลรวมนี้จะหลงงมงาย และเชื่อคนพวกนี้ง่ายมากครับ สำหรับชื่อที่ดีที่สุดสำหรับทักษาสกุล 39 คือชื่อทักษา 24 ผลรวมจะได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ครับ

mizzmo1
05-21-2011, 12:57 PM
สิริยากร แปลว่าอะไร หรอ ค่ะ ? ???

noppakorn
05-21-2011, 01:39 PM
สิริยากร แปลว่าอะไร หรอ ค่ะ ? ???

สวัสดีครับ

สิริยากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งมงคล ทักษา 33 (อายตนะ 9)

nukaew
05-21-2011, 04:05 PM
ชื่อ สโรชา นามสกุล อินบริบูรณ์

แปลทั้งชื่อและนามสกุลได้ไหมค่ะ

May 228
05-21-2011, 04:14 PM
แสงระวี ขวัญพรม

แปลว่าอะไรหรอค๊ แปลทั้งชื่อและนามสกุลเลยน๊ค๊

ขอบคุณมากๆๆๆ ค๊

noppakorn
05-21-2011, 10:04 PM
ชื่อ สโรชา นามสกุล อินบริบูรณ์

แปลทั้งชื่อและนามสกุลได้ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

สโรชา แปลว่า เกิดในสระ,ดอกบัว
อินบริบูรณ์ แปลว่า เต็มไปด้วยต้นอิน

noppakorn
05-21-2011, 10:08 PM
แสงระวี ขวัญพรม

แปลว่าอะไรหรอค๊ แปลทั้งชื่อและนามสกุลเลยน๊ค๊

ขอบคุณมากๆๆๆ ค๊

สวัสดีครับ

แสงระวี แปลว่า แสงจากดวงอาทิตย์
ขวัญพรม แปลว่า ดินแดนอันเป็นมิ่งมงคล,โปรยปรายความเป็นมงคล

nongaon
05-22-2011, 12:08 PM
อยากทราบว่าชื่อ "อนุชิดา มะณี" มาจากภาษาอะไรค่ะ <<ต้องส่งครูแต่หาชื่อตัวเองไม่เจอ>> ^^

May 228
05-22-2011, 02:48 PM
ศศิมาภรณ์ หินแก้ว แปลความหมายของชื่อให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

May 228
05-22-2011, 02:50 PM
สาวิตตรี ชิณสีห์ แปลความหมายของชื่อให้หน่อยนะค่ะ นามสกุล ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-22-2011, 03:52 PM
อยากทราบว่าชื่อ "อนุชิดา มะณี" มาจากภาษาอะไรค่ะ <<ต้องส่งครูแต่หาชื่อตัวเองไม่เจอ>> ^^

สวัสดีครับ

อนุ เป็น บาลีและสันสกฤต
ชิดา เป็น คำบาลีและสันสกฤต มาจากคำเดิมคือ ชิต แปลง เป็น ชิดา
มะณี มาจาก มณี มาเติมสระอะ เป็นคำ บาลีและสันสกฤต

noppakorn
05-22-2011, 03:59 PM
ศศิมาภรณ์ หินแก้ว แปลความหมายของชื่อให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศศิมาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความงามดุจดวงจันทร์
หินแก้ว แปลว่า แก้วที่เป็นหิน
สาวิตตรี แปลว่า ผู้สดุดีพระอาทิตย์
ชิณสีห์ แปลว่า ผู้อยู่กับราชสีห์ (ชินสีห์ แปลว่า ราชสีห์ผู้ชนะ ,พระพุทธเจ้า)

ืืNUKAFA
05-24-2011, 12:36 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ ศิณิฐ์พิชญ์ แปลว่ายังไงค่ะ รบกวนให้หน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
05-24-2011, 03:03 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ ศิณิฐ์พิชญ์ แปลว่ายังไงค่ะ รบกวนให้หน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ศิณิฐ์พิชญ์ คำว่า ศิณิฐ์ ไม่มีคำแปลครับ

ittipong
05-25-2011, 12:33 AM
อิทธิพงฒ์ พิพัฐฒ์กองทอง
อาทิตย์ 23 กพ 2529 ครับ

ชื่อและสกุลแปลว่าอะไรคับ.....ท่าอยากเปลี่ยนนามสกุลเป็น พิพัฒน์กองทอง...อันไหนจะดีมีความหมายกว่ากัน

ขอบคุณครับ...

noppakorn
05-25-2011, 01:02 PM
อิทธิพงฒ์ พิพัฐฒ์กองทอง
อาทิตย์ 23 กพ 2529 ครับ

ชื่อและสกุลแปลว่าอะไรคับ.....ท่าอยากเปลี่ยนนามสกุลเป็น พิพัฒน์กองทอง...อันไหนจะดีมีความหมายกว่ากัน

ขอบคุณครับ...

สวัสดีครับ

อิทธิพงฒ์ คำว่า พงฒ์ ไม่มีคำศัพท์ เข้าใจว่า เป็นการแต่งคำให้อ่านออกเสียงแทนคำว่า พงศ์หรือพงษ์ เพื่อให้ได้ทักษา ตามต้องการคือทักษา 41
พิพัฐฒ์กองทอง คำว่า พิพัฐฒ์ ไม่มีคำศัพท์เช่นกัน เป็นการแต่งคำให้อ่านออกเสียงแทนคำว่า พิพัฒน์ เพื่อให้ได้ทักษา 63 ตามต้องการครับ
พิพัฒน์กองทอง ทักษา 59 เป็นทักษาดีเยี่ยมครับ ในทักษาถือทักษานี้ว่าเป็นยอดปรารถนาครับ

pomdum
05-25-2011, 03:48 PM
สวัสดีค่ะคุณ ณพ ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ ลูกชายเกิดวันพุธกลางคืน 6 ก.พ 2540
ชื่อเดิม อรรคพล จารุจันทร์ เปลี่ยนมาเป็น อาชวิน จารุจันทร์ แต่ก็ยังมีคนทักว่า
ตกเลขอาตยนะไม่ดี ดิฉันจะทำยังไงดีค่ะเปลียนชื่อใหม่หรือว่ายังไงดีค่ะขอรบกวน
คุณ ณพ อีกสักครั้งนะค่ะ ขอขอบคุณมากค่ะ / สวัสดีค่ะ

noppakorn
05-25-2011, 04:08 PM
สวัสดีค่ะคุณ ณพ ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ ลูกชายเกิดวันพุธกลางคืน 6 ก.พ 2540
ชื่อเดิม อรรคพล จารุจันทร์ เปลี่ยนมาเป็น อาชวิน จารุจันทร์ แต่ก็ยังมีคนทักว่า
ตกเลขอาตยนะไม่ดี ดิฉันจะทำยังไงดีค่ะเปลียนชื่อใหม่หรือว่ายังไงดีค่ะขอรบกวน
คุณ ณพ อีกสักครั้งนะค่ะ ขอขอบคุณมากค่ะ / สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ค่าทักษาปกรณ์ กับค่าอายตนะ มันคนละตำรากันครับ ไม่ต้องไปสนใจครับ ชื่อนี้เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ อย่าไปกังวลใจ ค่าทักษาปกรณ์เกิดมาเป็นพันปี ค่าอายตนะเพิ่งเกิดไม่กี่สิบปีนี้เองครับ ไม่ต้องไปยึดถือครับ กับคนที่รู้ไม่จริงครับ

สบายใจได้ครับ ชื่อนี้ดียิ่งครับ

MPoLer
05-25-2011, 08:40 PM
ชื่อ อัยลดา แปลว่าไรหรอค่ะ :)

MuminKung
05-26-2011, 02:29 AM
สวัสดีค่ะ
ติดตามและไล่เรียงอ่านมานานได้ความรู้มากๆเลยคะและพยายามศึกษา
แต่จนใจจริงๆในการตั้งชื่อตนเองให้มีความหมายดี เลขดีเหมาะสม และยากที่สุดคือถูกต้องตามหลักภาษา
-หนูเกิดวันพฤหัสบดี
-นามสกุลรวมเลขได้ 50 คะ(และยังไม่มีใครมาชวนเปลี่ยนเร็วๆนี้ ;D)
-รบกวนให้คุณลุงนพตั้งชื่อ ให้หนูด้วยนะค่ะ ความหมายอยากได้เหมือนชื่อเดิม คือ ครู หรือผู้มีความรู้
อยากได้ชื่อที่รวมได้ 14,15,45

ขอบพระคุณมากๆเลยคะ

noppakorn
05-26-2011, 12:03 PM
ชื่อ อัยลดา แปลว่าไรหรอค่ะ :)

สวัสดีครับ

อัยลดา แปลว่า ผู้มีว่านเครือยิ่งใหญ่

noppakorn
05-26-2011, 12:28 PM
สวัสดีค่ะ
ติดตามและไล่เรียงอ่านมานานได้ความรู้มากๆเลยคะและพยายามศึกษา
แต่จนใจจริงๆในการตั้งชื่อตนเองให้มีความหมายดี เลขดีเหมาะสม และยากที่สุดคือถูกต้องตามหลักภาษา
-หนูเกิดวันพฤหัสบดี
-นามสกุลรวมเลขได้ 50 คะ(และยังไม่มีใครมาชวนเปลี่ยนเร็วๆนี้ ;D)
-รบกวนให้คุณลุงนพตั้งชื่อ ให้หนูด้วยนะค่ะ ความหมายอยากได้เหมือนชื่อเดิม คือ ครู หรือผู้มีความรู้
อยากได้ชื่อที่รวมได้ 14,15,45

ขอบพระคุณมากๆเลยคะ

สวัสดีครับ

เลือกชื่อทักษาเองระวังดูดีแต่ไม่ได้ดีน่ะครับ เพราะการวิเคราะห์ชื่อไม่ได้ดูแต่ทักษาสกุล ต้องดูที่พยัญชนะด้วยครับ กับอีกหลายอย่างครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ณัชชา แปลว่า เกิดมารอบรู้
สุภญา แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้มีความรู้ดีงาม
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งผู้รู้
ศุภญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพฤหัส
ณชสา แปลว่า ยอดปราชญ์
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
มรุญา แปลว่า ผู้รู้เหมือนเทวดา
ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน
เพชรมณฑ์ชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ประดับเพชร
เบญญพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีและมีปัญญา
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
ณัฏฐ์อาภา แปลว่า รัศมีแห่งนักปราชญ์
วรัญญ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาที่กว้างไกลและความรอบรู้อันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

phatira
05-26-2011, 01:46 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์
อยากจะขอทราบความหมายของ
1.อัครพัชร
2.อรุชาภาคย์
ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
05-26-2011, 05:08 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์
อยากจะขอทราบความหมายของ
1.อัครพัชร
2.อรุชาภาคย์

สวัสดีครับ

1.อัครพัชร แปลว่า เพชรที่เป็นเลิศ
2.อรุชาภาคย์ แปลว่า ผู้โชคดีที่ไม่มีโรค

phatira
05-26-2011, 05:43 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ เอกคุณ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

nammy
05-26-2011, 07:02 PM
สวัสดี ค่ะ อยากจะขอรบกวน แปลชื่อ ให้หน่อยค่ะ

- อินท์ฐิตา
- พิฌานันท์
- ภัฎฐิญาณ์
- นันท์นภัส
- กัณญาพัชญ์
- ญาณะพัชญ์
- กัญญาพัชญ์

พอดีว่ากำลังจะเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับ เลขอาตยะ 6 นะค่ะ นามสกุลจะนับได้ 58 นะค่ะ
แล้วอยากทราบว่าชื่อไหนจะเข้ากับ เลขนี้ได้ดีที่สุดค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :)

noppakorn
05-27-2011, 12:24 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ เอกคุณ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เอกคุณ แปลว่า ผู้มีความดีเป็นหนึ่ง

noppakorn
05-27-2011, 12:29 PM
สวัสดี ค่ะ อยากจะขอรบกวน แปลชื่อ ให้หน่อยค่ะ

- อินท์ฐิตา
- พิฌานันท์
- ภัฎฐิญาณ์
- นันท์นภัส
- กัณญาพัชญ์
- ญาณะพัชญ์
- กัญญาพัชญ์

พอดีว่ากำลังจะเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับ เลขอาตยะ 6 นะค่ะ นามสกุลจะนับได้ 58 นะค่ะ
แล้วอยากทราบว่าชื่อไหนจะเข้ากับ เลขนี้ได้ดีที่สุดค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :)

สวัสดีครับ

- อินท์ฐิตา แปลว่า ตั้งมั่นในความเป็นใหญ่
- พิฌานันท์ แปลว่า มีความยินดีในการเพ่งพิศยิ่ง
- ภัฎฐิญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ที่ตั้งมั่นในความเป็นบ่าว(ข้ารับใช้)
- นันท์นภัส แปลว่า สวรรค์อันมีสุข,ผู้มีความสุขดุจสวรรค์
- กัณญาพัชญ์ คำว่า กัณญา เขียนผิดรูปครับ
- ญาณะพัชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รอบรู้
- กัญญาพัชญ์ แปลว่า หญิงผู้อยู่ในกรอบ

littlesa
05-27-2011, 01:27 PM
สวัสดีค่ะ

จะรบกวนให้ดูชื่อและนามสกุลให้หน่อยค่ะ
ศศิชานันท์ ตุลาทอง
ชื่อเพิ่งเปลี่ยนมาค่ะ ส่วนนามสกุล ดีหรือไม่ค่ะ ถ้าไม่ดี
ใช้นามสกุล อมรสันต์ จะดีกว่ารึป่าวค่ะ

และขอคำแนะนำในการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะต้องกล่าวอย่างไรบ้างค่ะ (คือเห็นอยู่ในเว็บอ่ะค่ะ แต่หาไม่เจอแล้วรบกวนขอใหม่ได้มั้ยค่ะ)

noppakorn
05-27-2011, 02:36 PM
สวัสดีค่ะ

จะรบกวนให้ดูชื่อและนามสกุลให้หน่อยค่ะ
ศศิชานันท์ ตุลาทอง
ชื่อเพิ่งเปลี่ยนมาค่ะ ส่วนนามสกุล ดีหรือไม่ค่ะ ถ้าไม่ดี
ใช้นามสกุล อมรสันต์ จะดีกว่ารึป่าวค่ะ

และขอคำแนะนำในการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะต้องกล่าวอย่างไรบ้างค่ะ (คือเห็นอยู่ในเว็บอ่ะค่ะ แต่หาไม่เจอแล้วรบกวนขอใหม่ได้มั้ยค่ะ)

สวัสดีครับ

ชื่อใหม่คุณทักษา 45 นามสกุล ตุลาทอง ทักษา 20 ไม่นับว่าดี แต่ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุลไม่ดีแต่คุณได้แล้ว 3 ดี คือชื่อดี พยัญชนะดี ผลรวมดี เพียงคุณหมั่นทำความดีมาสร้างเสริม ชีวิตนี้ก็ดียิ่ง ส่วนนามสกุล อมรสันต์ ทักษา 43 เป็นทักษา บอด ไม่ความนำมาใช้ครับ หรือถ้าคุณใช้ ก็ต้องเปลี่ยนชื่อใหม่อีก และยังไม่ได้ผลรวมดีเท่านามสกุลเดิมครับ
คุณไม่ได้บอกวันเกิดมาจึงไม่ได้ดูว่ามีกาลกิณีกับวันเกิดหรือไม่ แต่โดยทักษา ชื่อ ศศิชานันท์ ตุลาทอง ดียิ่งแล้วครับ

ittipong
05-27-2011, 09:25 PM
.....ชื่อที่ไม่มีความหมาย.....เช่น อิทธิพงฒ์ ...ฯลฯ...จะส่งผลอย่างไรกับเราครับ....

littlesa
05-27-2011, 09:47 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ ที่สละเวลามาตอบ

หนูเกิดวันเสาร์ 3 กันยายน ปีกุน ค่ะ ตอนแรกชื่อ อุสา ตุลาทอง แต่เปลี่ยนมาเป็น ศศิชานันท์ ตุลาทอง หนูอยากได้นามสกุลใหม่ค่ะ
รบกวนช่วยดูให้หนูหน่อยได้มั้ยค่ะ เอาที่มันเข้ากับชื่อแล้วมันดี อ่ะค่ะ
แล้วรบกวนถามอีกหนึ่งเรื่องค่ะ ตอนที่หนูไปเปลี่ยนชื่อหนูยังไม่ได้ทำบุญ ปล่อยปลาเลย หนูมาทำตอนที่หนูสะดวกได้มั้ยค่ะ จะเป็นอะไรมั้ย

หนูจะสวดมนต์แล้วแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวรตามที่คุณลุงบอกนะค่ะ

ขอให้คุณลุงและครอบครัวมีความสุขนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Duponk
05-28-2011, 01:22 PM

สวัสดีครับ

1. อรทัย ทักษา 23 เหมาะกับสุภาพสตรี แต่ต้องระวังเรื่องใจกายไว้สักหน่อย เพราะตกที่นั่งความรักที่รุนแรง นามสกุล ปรางทอง ทักษา 18 ผลรวมได้ 41 ตกคู่ธาตุศัตรู ทักษานี้ต้องเป็นคนไม่อยู่นิ่งจึงจะดีครับ เรื่องสุขภาพ ไม่เกียวกับชื่อเลยครับ คงต้องรักษาสุขภาพและหมั่นออกกำลังกายเสมอๆครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อ แต่ถ้าเปลี่ยน ให้ใช้ทักษา 24 (คิดดูก่อนแล้วถามใหม่ ห้ามเปลี่ยนชื่อเกิน 3 ครั้ง)

2. อาภาภรณ์ ทักษา 28 มีปัญหาเรื่องสุขภาพ ระวังโรคเกี่ยวกับหัวใจและทรวงอก ความรักมีปัญหา ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เวลาเกิด เป็นวันพุธกลางคืนเพราะยังไม่ถึง 06.00 น.ครับ

ชื่อหญิงทักษา 24 เกิดวันพุธกลางคืน (วันพฤหัสก็ใช้ได้)

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ (อายตนะ 7)

รบกวน อ. นพ อีกครั้งค่ะ...

1. พอไปเล่าให้คุณแม่ฟัง ท่านอยากเปลี่ยนค่ะ...จากที่ ชื่อ อรทัย ปรางทอง เกิดวันจันทร์ ที่ 05 สิงหาคม 2550 ค่ะ
ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรจึงจะดีกว่าเดิมค่ะ...
2. ตำรา อายตนะ 6 จะต้องมีค่าอายตนะ6 เท่ากับเท่าไหร่ค่ะ จึ้งจะดี...เข้าใจว่า 9 , 8 ,6 ใช่หรือไม่ค่ะ

ขอบพระคุณ อ.นพ มากๆค่ะ ที่สละเวลามาช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ผู้จนหนทางในการตั้งชื่อ

noppakorn
05-29-2011, 11:48 AM
.....ชื่อที่ไม่มีความหมาย.....เช่น อิทธิพงฒ์ ...ฯลฯ...จะส่งผลอย่างไรกับเราครับ....

สวัสดีครับ

ไม่ส่งผลครับถ้าทักษาดี แต่ปัญหาที่เจ้าหน้าที่เขาจะให้แปลความหมายถ้าแปลไม่ได้ก็ไม่ยอมจดให้ครับ และใครถามก็จะตอบไม่ได้ครับ เพราะชื่อคนควรมีความไพเราะมีคำแปลเป็นมงคลสำหรับเจ้าของชื่อครับ

noppakorn
05-29-2011, 11:52 AM
ขอบพระคุณมากค่ะ ที่สละเวลามาตอบ

หนูเกิดวันเสาร์ 3 กันยายน ปีกุน ค่ะ ตอนแรกชื่อ อุสา ตุลาทอง แต่เปลี่ยนมาเป็น ศศิชานันท์ ตุลาทอง หนูอยากได้นามสกุลใหม่ค่ะ
รบกวนช่วยดูให้หนูหน่อยได้มั้ยค่ะ เอาที่มันเข้ากับชื่อแล้วมันดี อ่ะค่ะ
แล้วรบกวนถามอีกหนึ่งเรื่องค่ะ ตอนที่หนูไปเปลี่ยนชื่อหนูยังไม่ได้ทำบุญ ปล่อยปลาเลย หนูมาทำตอนที่หนูสะดวกได้มั้ยค่ะ จะเป็นอะไรมั้ย

หนูจะสวดมนต์แล้วแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวรตามที่คุณลุงบอกนะค่ะ

ขอให้คุณลุงและครอบครัวมีความสุขนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

การทำบุญสะดวกทุกครั้งและดีทุกครั้งที่ทำครับ สำหรับทำบุญหลังเปลี่ยนชื่อเป็นการบอกสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้รับรู้และส่งเสริมครับ

การเปลี่ยนนามสกุลหากคุณพ่อคุณแม่ยังอยู่ และยังไม่ได้แต่งงาน ควรต้องขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อน จึงเป็นมงคลยิ่งและเป็นการกตัญญูต่อบุพการียิ่งครับ หากคุณพ่อคุณแม่ยังมีอยู่ควรขออนุญาตก่อนครับ ไม่งั้นจะเป็นกรรม ยกเว้นคุณแต่งงานแล้ว ครับ
หากคุณอยู่ในเงื่อนไขดังกล่าวข้างต้น นามสกุลที่คิดให้คือทักษา 59 ผลรวมชื่อทักษา 45 ได้ทักษา 104 เป็นมงคลยิ่ง

นันท์ภัคสุทธิ์ แปลว่า บริสุทธิ์แห่งโชคที่น่ายินดี (อายตนะ 9)
ศรันย์พริมา แปลว่า มีความประเสริฐเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)
กัญจน์บุรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเมืองทองคำ (อายตนะ ๘)
รัญชน์ชวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งความคิดที่น่ายินดี (อายตนะ 6)

เปลี่ยนนามสกุลแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ ผู้ให้ชื่อเพื่อเสริมดวงและแก้กรรม

noppakorn
05-29-2011, 12:22 PM
รบกวนสอบถามด้วยคนค่ะ...
จะตั้งชื่อใหม่ : ไอยวริญท์
ไม่ทราบว่าจะดีไหมคะ
นามสกุลใหม่ จะอ่านได้ว่า พิด ทะ ยะ สะ รา กาน มีค่า 63 ค่ะ

เกิด ตีหนึ่ง ห้าสิบสาม นาที วันที่2 พฤศจิกายน 2524 ค่ะ

หากมีคำแนะนำเพิ่มเติม ก็ขอรบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

เกิด 2 พย.2524 เป็นคนวันจันทร์ ชื่อ ไอยวริญท์ (ทักษา 51) มีสระเป็นกาลกิณีครับ ต้องหาชื่อคนวันจันทร์ครับ (คราวหน้าช่วยแจ้งวันเกิดตามดวงดาวด้วยครับ ไม่ค่อยมีเวลาเปิดปฏิทิน 100 ปีครับ) ทักษาสกุล 63 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 หรือ 42 ครับ

noppakorn
05-29-2011, 12:28 PM

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา[/font][/b]

1. พอไปเล่าให้คุณแม่ฟัง ท่านอยากเปลี่ยนค่ะ...จากที่ ชื่อ อรทัย ปรางทอง เกิดวันจันทร์ ที่ 05 สิงหาคม 2550 ค่ะ
ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรจึงจะดีกว่าเดิมค่ะ...
2. ตำรา อายตนะ 6 จะต้องมีค่าอายตนะ6 เท่ากับเท่าไหร่ค่ะ จึ้งจะดี...เข้าใจว่า 9 , 8 ,6 ใช่หรือไม่ค่ะ

ขอบพระคุณ อ.นพ มากๆค่ะ ที่สละเวลามาช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ผู้จนหนทางในการตั้งชื่อ

[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อสกุล ถ้าตั้งตามหลักทักษาปกรณ์แล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้ค่าอายตนะ เพราะคนละตำรากัน ค่าอายตนะนั้นเป็นตำราเกิดภายหลัง ใช้สำหรับการตั้งชื่อให้เหมาะสมกับพื้นฐานอาชีพ การงาน สังคมและสิ่งแวดล้อม ทักษาปกรณ์ เป็นทักษาโบราณ ใช้ตั้งชื่อเพื่อเสริมชะตาชีวิตให้งามพร้อม สำหรับผู้เป้นคนดี ชื่อสกุลทักษาจะส่งเสริมให้ได้ดีครับ ทักษาดี อายตนะไม่จำเป็นครับ ชื่อได้แนะนำให้แล้วครับในกระทู้ก่อนในกรอบคำถามเบื้องต้นครับ

chattawat
05-29-2011, 01:54 PM
ศรุตา ชื่อนี้หมายความว่าอย่างไรครับ ?

Antornai
05-29-2011, 08:48 PM
สวัสดี ค่ะ อยากจะขอรบกวน แปลชื่อ "อรปภา" และ รบกวนขอชื่อ ผู้ชายเกิดวันจันทร์ ที่มีทักษา 14,23 และ 36 ค่ะ

รบกวนด้วย นะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Ghostofet
05-29-2011, 08:50 PM
สวัสดีครับ อจ.

กระผมขอโอกาส อจ. ช่วยคิดชื่อผู้หญิง

ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ ษ ส ห ฬ ฮ
และไม่มีอักษร ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ และ ย ร ล ว

ซึ่งเป็นชื่อ ทักษา = 36 และอายตนะ6 = 6

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Kaitom
05-29-2011, 11:21 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ชื่อ สุเมธ นามสกุล นพรัตน์ แปลความหมายว่าไงหรอครับ

littlesa
05-30-2011, 10:08 AM
สวัสดีครับ

การทำบุญสะดวกทุกครั้งและดีทุกครั้งที่ทำครับ สำหรับทำบุญหลังเปลี่ยนชื่อเป็นการบอกสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้รับรู้และส่งเสริมครับ

การเปลี่ยนนามสกุลหากคุณพ่อคุณแม่ยังอยู่ และยังไม่ได้แต่งงาน ควรต้องขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อน จึงเป็นมงคลยิ่งและเป็นการกตัญญูต่อบุพการียิ่งครับ หากคุณพ่อคุณแม่ยังมีอยู่ควรขออนุญาตก่อนครับ ไม่งั้นจะเป็นกรรม ยกเว้นคุณแต่งงานแล้ว ครับ
หากคุณอยู่ในเงื่อนไขดังกล่าวข้างต้น นามสกุลที่คิดให้คือทักษา 59 ผลรวมชื่อทักษา 45 ได้ทักษา 104 เป็นมงคลยิ่ง

นันท์ภัคสุทธิ์ แปลว่า บริสุทธิ์แห่งโชคที่น่ายินดี (อายตนะ 9)
ศรันย์พริมา แปลว่า มีความประเสริฐเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)
กัญจน์บุรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเมืองทองคำ (อายตนะ ๘)
รัญชน์ชวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งความคิดที่น่ายินดี (อายตนะ 6)

เปลี่ยนนามสกุลแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ ผู้ให้ชื่อเพื่อเสริมดวงและแก้กรรม

สวัสดีค่ะ
ขอบคุณมากค่ะสำหรับนามสกุลเพราะมากเลยค่ะ นู๋ยังไม่ได้แต่งงานค่ะแต่นู๋บรรลุนิติภาวะแล้วค่ะ ส่วนคุณพ่อคุณแม่ ไม่มีปัญหาค่ะ
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ด้วยค่ะ

noppakorn
05-30-2011, 01:44 PM
ศรุตา ชื่อนี้หมายความว่าอย่างไรครับ ?

สวัสดีครับ

ศรุตา แปลว่า ผู้มีชื่อเสียง

noppakorn
05-30-2011, 01:46 PM
สวัสดี ค่ะ อยากจะขอรบกวน แปลชื่อ "อรปภา" และ รบกวนขอชื่อ ผู้ชายเกิดวันจันทร์ ที่มีทักษา 14,23 และ 36 ค่ะ

สวัสดีครับ

อรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีนางงาม

แจ้งนามสกุลเพื่อวิเคราะห์ทักษาด้วยครับ เพราะที่คุณขอมา เห็นทักษาก็ทราบว่าขาดความรู้ ให้ชื่อไปอาจจะทำให้เป็นผลเสียต่อชะตาชีวิตครับ (ทักษา 23 ผู้ชายห้ามใช้ อย่าวิเคราะห์เอง ผิดพลาดแก้ไขลำบากครับ)

noppakorn
05-30-2011, 02:30 PM

กระผมขอโอกาส อจ. ช่วยคิดชื่อผู้หญิง

ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ ษ ส ห ฬ ฮ
และไม่มีอักษร ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ และ ย ร ล ว

ซึ่งเป็นชื่อ ทักษา = 36 และอายตนะ6 = 6

สวัสดีครับ

ตามที่คุณบอก ระบุทั้งพยัญชนะห้ามและต้องการอายตนะ 6 ยากมากครับ และชื่อมีน้อยมาก ค่าทักษาปกรณ์กับค่าอายตนะ6 คนละตำรากันครับ ดีทั้งสองอย่างคงลำบากครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ศกุนกันต์ แปลว่า น่ารักดังนก (อายตนะ 6)
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่งามดังดวงจันทร์(อายตนะ 6)
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

noppakorn
05-30-2011, 02:44 PM
รบกวนสอบถามด้วยคนค่ะ...
จะตั้งชื่อใหม่ : ไอยวริญท์
ไม่ทราบว่าจะดีไหมคะ
นามสกุลใหม่ จะอ่านได้ว่า พิด ทะ ยะ สะ รา กาน มีค่า 63 ค่ะ

เกิด ตีหนึ่ง ห้าสิบสาม นาที วันที่2 พฤศจิกายน 2524 ค่ะ

หากมีคำแนะนำเพิ่มเติม ก็ขอรบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

เกิด 2 พย.2524 เป็นคนวันจันทร์ ชื่อ ไอยวริญท์ (ทักษา 51) มีสระเป็นกาลกิณีครับ ต้องหาชื่อคนวันจันทร์ครับ (คราวหน้าช่วยแจ้งวันเกิดตามดวงดาวด้วยครับ ไม่ค่อยมีเวลาเปิดปฏิทิน 100 ปีครับ) ทักษาสกุล 63 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 หรือ 42 ครับ

ต้องขอโทษด้วยนะคะ ที่ข้อมูลตกหล่นไปบ้าง...
รบกวนช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยได้ไหมคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ที่ทักเพราะว่าบางครั้งอยู่ข้างนอกครับไม่มีปฏิทินให้ตรวจครับ ต้องไปเสริชหาในกูเกิ้ลครับ
ขอแนะนำทักษา 42 เป็นทักษาเหมาะกับสตรี เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความสำเร็จทางความรัก การเงิน การงาน ผลรวมกับนามสกุลได้ 105 เป็นความเจริญรุ่งเรือง ความมีโชคทางการเงิน มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ครับ

อัยยฉัตร แปลว่า ร่มเงาผู้ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 6)

noppakorn
05-30-2011, 02:46 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ชื่อ สุเมธ นามสกุล นพรัตน์ แปลความหมายว่าไงหรอครับ

สวัสดีครับ

สุเมธ แปลว่า นักปราชญ์ที่ดีงาม ,ผู้มีปัญญาดี
นพรัตน์ แปลว่า แก้วเก้าประการ

noppakorn
05-30-2011, 02:49 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ
ขอบคุณมากค่ะสำหรับนามสกุลเพราะมากเลยค่ะ นู๋ยังไม่ได้แต่งงานค่ะแต่นู๋บรรลุนิติภาวะแล้วค่ะ ส่วนคุณพ่อคุณแม่ ไม่มีปัญหาค่ะ
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

เลือกวันที่ดีแล้วไปเปลี่ยนนามสกุล หลังเปลี่ยนให้ไปถวายสังฆทานเพื่อเสริมมงคลสำหรับนามสกุลใหม่และเสมือนแจ้งเทวดารับรู้ อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานด้วยครับ
ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันอาทิตย์ที่ 12 เวลา 11.00 – 16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

Ghostofet
05-30-2011, 03:23 PM

สวัสดีครับ

ตามที่คุณบอก ระบุทั้งพยัญชนะห้ามและต้องการอายตนะ 6 ยากมากครับ และชื่อมีน้อยมาก ค่าทักษาปกรณ์กับค่าอายตนะ6 คนละตำรากันครับ ดีทั้งสองอย่างคงลำบากครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ศกุนกันต์ แปลว่า น่ารักดังนก (อายตนะ 6)
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่งามดังดวงจันทร์(อายตนะ 6)
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

ขอบคุณมากครับ อจ.

Duponk
05-30-2011, 03:34 PM

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา[/font][/b]

สวัสดีครับ

ชื่อสกุล ถ้าตั้งตามหลักทักษาปกรณ์แล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้ค่าอายตนะ เพราะคนละตำรากัน ค่าอายตนะนั้นเป็นตำราเกิดภายหลัง ใช้สำหรับการตั้งชื่อให้เหมาะสมกับพื้นฐานอาชีพ การงาน สังคมและสิ่งแวดล้อม ทักษาปกรณ์ เป็นทักษาโบราณ ใช้ตั้งชื่อเพื่อเสริมชะตาชีวิตให้งามพร้อม สำหรับผู้เป้นคนดี ชื่อสกุลทักษาจะส่งเสริมให้ได้ดีครับ ทักษาดี อายตนะไม่จำเป็นครับ ชื่อได้แนะนำให้แล้วครับในกระทู้ก่อนในกรอบคำถามเบื้องต้นครับ

[/quote]

สวัสดีค่ะ...อ.นพ
รบกวนขอชื่อ คนเกิดวันจันทร์ ทักษา 24 นะค่ะ หากได้ อายตนะ 9 จะขอบคุณมากเลยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญที่ อ.นพ ได้สร้างในครั้งนี้ด้วยค่ะ

kiranaingermany
05-31-2011, 03:13 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ อลิชา รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ืNongaon
05-31-2011, 05:37 AM
อยากทราบนามสกุลค่ะ "สุนันตา" ^^ :D

noppakorn
05-31-2011, 10:51 AM

รบกวนขอชื่อ คนเกิดวันจันทร์ ทักษา 24 นะค่ะ หากได้ อายตนะ 9 จะขอบคุณมากเลยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญที่ อ.นพ ได้สร้างในครั้งนี้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

อ้าว ขออภัยๆ เป็นคุณแม่จะเปลี่ยนหรือครับ เข้าใจผิดไปหน่อยครับ ใช้ทักษาเดิมได้ครับ แต่เวลไปทำบุญต่างคนต่างทำน่ะครับ เรื่องค่าอายตนะนั้น ถ้าตั้งตามหลักทักษาแล้ว อาจไม่ได้ค่าอายตนะตามที่คุณต้องการครับ เพราะคนละตำรา อย่างที่อธิบายไว้ ชื่อดีหมดไม่ใช้ดี บางครั้งเกินดวงชะตากลับทำให้ชีวิตไม่ดีได้ครับ เรื่องนี้ต้องระวัง (ชื่อใหญ่กว่าดวง)
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ 8)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)
จันตฤณ แปลว่า ต้นหญ้าบนดวงจันทร์ (อายตนะ 9)
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว (อายตนะ 1)
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้ (อายตนะ 9)
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก (อายตนะ 1)
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ (อายตนะ 9)

noppakorn
05-31-2011, 10:52 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ อลิชา รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อลิชา แปลว่า เกิดจากผึ้ง,เกิดเป็นผึ้ง

noppakorn
05-31-2011, 10:54 AM
อยากทราบนามสกุลค่ะ "สุนันตา" ^^ :D

สวัสดีครับ

นามสกุลผมหรือใครครับที่อยากทราบ...อิอิ (ถามอย่างนี้คนแก่งงน่ะครับ)

สุนันตา แปลว่า มากมายด้วยความดี

Antornai
05-31-2011, 11:43 AM

สวัสดีครับ

แจ้งนามสกุลเพื่อวิเคราะห์ทักษาด้วยครับ เพราะที่คุณขอมา เห็นทักษาก็ทราบว่าขาดความรู้ ให้ชื่อไปอาจจะทำให้เป็นผลเสียต่อชะตาชีวิตครับ (ทักษา 23 ผู้ชายห้ามใช้ อย่าวิเคราะห์เอง ผิดพลาดแก้ไขลำบากครับ)

สวัสดีค่ะ นามสกุล "ทองฤทธิ์" ค่ะ อยากจะดูชื่อให้พ่อ ค่ะ

กมลวรรษ ทองฤทธิ์ เกิดวันจันทร์ ค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

Duponk
05-31-2011, 04:14 PM

สวัสดีครับ

อ้าว ขออภัยๆ เป็นคุณแม่จะเปลี่ยนหรือครับ เข้าใจผิดไปหน่อยครับ ใช้ทักษาเดิมได้ครับ แต่เวลไปทำบุญต่างคนต่างทำน่ะครับ เรื่องค่าอายตนะนั้น ถ้าตั้งตามหลักทักษาแล้ว อาจไม่ได้ค่าอายตนะตามที่คุณต้องการครับ เพราะคนละตำรา อย่างที่อธิบายไว้ ชื่อดีหมดไม่ใช้ดี บางครั้งเกินดวงชะตากลับทำให้ชีวิตไม่ดีได้ครับ เรื่องนี้ต้องระวัง (ชื่อใหญ่กว่าดวง)
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ 8)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)
จันตฤณ แปลว่า ต้นหญ้าบนดวงจันทร์ (อายตนะ 9)
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว (อายตนะ 1)
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้ (อายตนะ 9)
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก (อายตนะ 1)
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ (อายตนะ 9)

Thapanee
05-31-2011, 10:08 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ จะเปลี่ยนนามสกุลให้ลูกสาวคนโต ชื่อ อภิษฐา พฤษภา เกิดวันพุธที่ 21 มิถุนายน 2549 เวลา 14.30 น.จะเปลี่ยนนามสกุลเป็น มณีนิล ควรเปลี่ยนชื่อด้วยไหมคะ ถ้าเปลี่ยนขอชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-01-2011, 01:09 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ จะเปลี่ยนนามสกุลให้ลูกสาวคนโต ชื่อ อภิษฐา พฤษภา เกิดวันพุธที่ 21 มิถุนายน 2549 เวลา 14.30 น.จะเปลี่ยนนามสกุลเป็น มณีนิล ควรเปลี่ยนชื่อด้วยไหมคะ ถ้าเปลี่ยนขอชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อภิษฐา ตกทักษา 25 มีทั้งทุกข์และสุขสลับเปลี่ยนไป ไม่ดีนักครับ เปลี่ยนนามสกุล มณีนิล ทักษา 32 ตกทักษาไม่ดี ผลรวมได้ 57 เป็นทักษาไม่ดี เพราะดาวดีมาอยู่คู่กับดาวร้าย ทำให้เจ้าของชื่อสกุลเป็นคนดื้อดึง มักขัดแย้งผู้อื่น จิตใยก็ขัดแย้งกันเองเสมอ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 ผลรวมได้ 56 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

อภินิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและยิ่งใหญ่ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)
ธามรฐา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์ของประเทศ (อายตนะ 7)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค (อายตนะ 9)
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค (อายตนะ 9)
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)
แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร (อายตนะ ๘)
วรรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
วาริศดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่ในมหาสมุทร (ค่าอายตนะ 1)
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 1)

soraath
06-01-2011, 03:01 PM
ชื่อ สรอรรถ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
06-01-2011, 09:25 PM
ชื่อ สรอรรถ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

สรอรรถ แปลว่า มีทรัพย์เป็นทิพย์,มีประโยชน์และแกล้วกล้า

Menam
06-02-2011, 01:21 AM
ชื่อ อาภิดา แปลว่าอะไรคะ
ขอความกรุณาด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-02-2011, 01:24 PM
ชื่อ อาภิดา แปลว่าอะไรคะ
ขอความกรุณาด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อาภิดา (มาจาก อภิดา) แปลว่า ผู้มีความยิ่งใหญ่

Antornai
06-02-2011, 05:33 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล ทองฤทธิ์ ค่ะ ซึ้งมีทักษา 28 ค่ะ อยากรบกวนตั้งชื่อใหม่ ค่ะ
ชื่อ เดิม กมลวรรษ ทองฤทธิ์ เกิดวันจันทร์ ค่ะ รบกวนด้วย นะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ

noppakorn
06-03-2011, 12:46 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล ทองฤทธิ์ ค่ะ ซึ้งมีทักษา 28 ค่ะ อยากรบกวนตั้งชื่อใหม่ ค่ะ
ชื่อ เดิม กมลวรรษ ทองฤทธิ์ เกิดวันจันทร์ ค่ะ รบกวนด้วย นะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมทักษาและสกุลรวมกันได้ 58 ตกที่นั่งโลกิยะ ลุ่มหลงทางอบาย ชอบฟุ้งเฟ้อ ไม่ดีครับ
นามสกุลทักษา 28 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 เป็นดาวคู่ธาตุ ผลรวมได้ 42 เป็นดาวคู่มิตร มีคนรักคนเกื้อหนุน มีมิตรช่วยเหลือ และมีโชคความสำเร็จ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันจันทร์

ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ธมกฤต แปลว่า ผู้กระทำคุณความดี
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
นรกฤต แปลว่า ผู้สร้างคน
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้

gun112
06-03-2011, 03:11 PM
ชื่อ อรรนพ พินทุเมฆินทร์ ครับ ชื่อและนามสกุลของผมมีความหมายว่าอะไรเหรอครับ

ขอบคุณครับ

pomdum
06-03-2011, 03:14 PM
สวัสดีค่ะ คุณ ณพ
ขอรบกวนอีกสักครั้งเถอะค่ะ คือลูกชายคนโตกับลูกสาวอยากเปลี่ยนชื่อเหมือนกันค่ะ
ลูกชายเกิดวันเสาร์ ชื่อ อรรณพ จารุจันทร์ ค่ะ จะเปลี่ยนเป็น อรรณกฤต ได้มั้ยค่ะ
ลูกสาวเกิดวันจันทร์ ชื่อ อรพรรณ จารุจันทร์ ค่ะ เปลี่ยนเป็น อรภรรณ ได้มั้ยคะ
(ต้องขออภัยด้วยค่ะที่รบกวนบ่อยๆ) ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้เลยนะคะ สวัสดีค่ะ

noppakorn
06-03-2011, 03:37 PM
ชื่อ อรรนพ พินทุเมฆินทร์ ครับ ชื่อและนามสกุลของผมมีความหมายว่าอะไรเหรอครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อรรนพ แปลว่า ทะเล,มหาสมุทร์
พินทุเมฆินทร์ แปลว่า หยาดน้ำจากเมฆ

noppakorn
06-03-2011, 03:42 PM
ขอรบกวนอีกสักครั้งเถอะค่ะ คือลูกชายคนโตกับลูกสาวอยากเปลี่ยนชื่อเหมือนกันค่ะ
ลูกชายเกิดวันเสาร์ ชื่อ อรรณพ จารุจันทร์ ค่ะ จะเปลี่ยนเป็น อรรณกฤต ได้มั้ยค่ะ
ลูกสาวเกิดวันจันทร์ ชื่อ อรพรรณ จารุจันทร์ ค่ะ เปลี่ยนเป็น อรภรรณ ได้มั้ยคะ
(ต้องขออภัยด้วยค่ะที่รบกวนบ่อยๆ) ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้เลยนะคะ สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ทั้งสองชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล รวมกับนามสกุลแล้วได้ ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ
แต่ ลูกชายเกิดวันเสาร์ อรรณกฤต มี ณ เป็นกาลกิณี ควรหลีกเลี่ยงครับ

gun112
06-03-2011, 06:35 PM
ขอรบกวนอีกรอบนะครับ คือชื่อ อรรนพ "น" กับ อรรณพ "ณ" ต่างกันอย่างไรเหรอครับ ?

และชื่อทั้ง "น" "ณ" นั้นแต่ต่างกันอย่างไรในทางโหราศาสตร์เหรอครับ

ขอโทษทีรบกวนบ่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ

giyong
06-03-2011, 07:21 PM
อยากรบกวนช่วยคิดชื่อให้หน่อยนะคะ
เป็นชื่อของ ผู้หญิงเกิดวันเสาร์
อยากให้ ทักษา = 36 กับ 23 หรือ 14 ก้อได้คะ อาตยนะ = 6
นามสกุลได้ ทักษา = 28 อะคะ ไม่รู้ว่าชื่อต้องได้เท่าไหร่ถึงจะดีสุด
เมื่อกระทู้ก่อนหน้าเห็นมี ทักษา = 36 มาบ้างแล้ว คือ

ศุภ พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

แต่รบกวนขอทราบชื่ออื่นนอกจากนี้อีกนะคะ ที่ขึ้นต้นด้วย ศ กับ ส คะ
รบกวน ด้วยจริงๆนะคะ ขอบคุณมากๆคะ

noppakorn
06-03-2011, 08:58 PM
ขอรบกวนอีกรอบนะครับ คือชื่อ อรรนพ "น" กับ อรรณพ "ณ" ต่างกันอย่างไรเหรอครับ ?

และชื่อทั้ง "น" "ณ" นั้นแต่ต่างกันอย่างไรในทางโหราศาสตร์เหรอครับ

ขอโทษทีรบกวนบ่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อรรนพ ไม่มีคำศัพท์แต่พออนุมานได้ว่า คำว่า อรร มาจาก อัน +นพ แปลว่า อันใหม่
อรรณพ แปลว่า ห้วงน้ำ ,มหาสมุทร

ในโหราศาสตร์การตั้งชื่อ น เป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันพฤหัสบดี ณ เป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันเสาร์ครับ

noppakorn
06-03-2011, 11:34 PM
อยากรบกวนช่วยคิดชื่อให้หน่อยนะคะ
เป็นชื่อของ ผู้หญิงเกิดวันเสาร์
อยากให้ ทักษา = 36 กับ 23 หรือ 14 ก้อได้คะ อาตยนะ = 6
นามสกุลได้ ทักษา = 28 อะคะ ไม่รู้ว่าชื่อต้องได้เท่าไหร่ถึงจะดีสุด
เมื่อกระทู้ก่อนหน้าเห็นมี ทักษา = 36 มาบ้างแล้ว คือ

ศุภ พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

แต่รบกวนขอทราบชื่ออื่นนอกจากนี้อีกนะคะ ที่ขึ้นต้นด้วย ศ กับ ส คะ
รบกวน ด้วยจริงๆนะคะ ขอบคุณมากๆคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 28 ใช้ทักษาชือ 36 ผลรวม 64 ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา36 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ค่าอายตนะ หายากครับ คนละตำรากัน ทักษาปกรณ์ดี ไม่จำเป็นต้องอายตนะดีครับ)

สิริระยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
ศุทธิยมล แปลว่า คู่ใจที่มีความบริสุทธิ์ (อายตนะ 6)
ศยานพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่มีความสุข (อายตนะ 6)
ศานต์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีความสงบ(อายตนะ 9)

ครับคงได้แค่นี้ครับ คิดยากครับ

giyong
06-04-2011, 02:17 AM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 28 ใช้ทักษาชือ 36 ผลรวม 64 ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา36 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ค่าอายตนะ หายากครับ คนละตำรากัน ทักษาปกรณ์ดี ไม่จำเป็นต้องอายตนะดีครับ)

สิริระยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
ศุทธิยมล แปลว่า คู่ใจที่มีความบริสุทธิ์ (อายตนะ 6)
ศยานพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่มีความสุข (อายตนะ 6)
ศานต์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีความสงบ(อายตนะ 9)

ครับคงได้แค่นี้ครับ คิดยากครับ

ขอบคุณมากๆ คะ

pomdum
06-04-2011, 06:50 PM

สวัสดีครับ

ทั้งสองชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล รวมกับนามสกุลแล้วได้ ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ
แต่ ลูกชายเกิดวันเสาร์ อรรณกฤต มี ณ เป็นกาลกิณี ควรหลีกเลี่ยงครับ
ขอบคุณค่ะ....แล้วลูกชายควรจะใช้ชื่ออะไรดีค่ะคุณ ณพ (รบกวนอีกสักครั้งนะค่ะ) ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
06-05-2011, 12:31 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณค่ะ....แล้วลูกชายควรจะใช้ชื่ออะไรดีค่ะคุณ ณพ (รบกวนอีกสักครั้งนะค่ะ) ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลูกชายใช้ทักษา 24 สำหรับคนวันเสาร์

อรรถกฤศ แปลว่า ผู้มักน้อย
อรรถธน (อัด ทะ นะ) แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันเป็นประโยชน์
อรรถกฤษต (อัดทะกริด) แปลว่า ผู้กระทำการอันเป็นประโยชน์แล้ว
อาชวิน แปลว่า ผู้มีความซื่อตรง
ธนพนธ์ แปลว่า ผู้รวบรวมทรัพย์
ธนสิษฐ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยทรัพย์สิน
ธีร์จุฑา แปลว่า ยอดนักปราชญ์

ggoo1500
06-05-2011, 08:04 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ สุทธภา ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
06-06-2011, 01:21 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ สุทธภา ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

สุทธภา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์

giyong
06-06-2011, 11:23 PM
รบกวนท่านอาจารย์ช่วยคิดชื่อ น้องชาย กับ ชื่อตัวเองคะ
นามสกุล เหล่าอุดม ไม่แน่ใจว่าได้ทักษา = 28 หรือเปล่าคะ

คนแรกเกิดวันจันทร์ ที่ 30 เดือนสิงหาคม 2536 ตอน 12.30 น คะ
ตอนนี้ชื่อ ณัฐวัจน์ ทักษาไม่ดีมากๆคะ

คนที่สองเกิดวันอังคาร ที่ 20 เดือนมิถุนายน 2549 ตอน 15.30 น คะ
ตอนนี้น้องชื่อ ติณห์ตะวัน คะ แต่ ทักษาออกมาแล้วไม่ดีเลยอะคะ

แล้วตัวเองเกิดวันเสาร์ ที่ 30 พฤษภาคม 2530
เวลา 12.30 คะ
ถ้าใช้ชื่อ ชมพูนุท จะดีไหมคะ
ขอบคุณมากๆคะ

ktaheng
06-07-2011, 10:42 AM
เรียนอาจารย์ อุบาสกนพกรณ์
รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบและตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยครับ
สวรรค์รักษ์ กนกพิทยธร 4 พย 2516 วัน อาทิตย์ กลางคืน เวลา 04.30 น ปี ฉลู
ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับขอให้มีอายุยืนยาวเป็นที่ผึ่งของผู้มีความทุกข์ทั้งหลายครับ
โกศล

phatira
06-07-2011, 01:50 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อเอกคุณ อ่านออกเสียงที่ถูกต้องอ่านอย่างไรคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-07-2011, 02:48 PM
รบกวนท่านอาจารย์ช่วยคิดชื่อ น้องชาย กับ ชื่อตัวเองคะ นามสกุล เหล่าอุดม ไม่แน่ใจว่าได้ทักษา = 28 หรือเปล่าคะ

คนแรกเกิดวันจันทร์ ที่ 30 เดือนสิงหาคม 2536 ตอน 12.30 น คะ ตอนนี้ชื่อ ณัฐวัจน์ ทักษาไม่ดีมากๆคะ
คนที่สองเกิดวันอังคาร ที่ 20 เดือนมิถุนายน 2549 ตอน 15.30 น คะ ตอนนี้น้องชื่อ ติณห์ตะวัน คะ แต่ ทักษาออกมาแล้วไม่ดีเลยอะคะ
แล้วตัวเองเกิดวันเสาร์ ที่ 30 พฤษภาคม 2530เวลา 12.30 คะ ถ้าใช้ชื่อ ชมพูนุท จะดีไหมคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลตกทักษา 28 ครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้ ให้ใช้ทักษา 36 เป้นชื่อมงคล ผลรวมได้ทักษา 64 ตกความสำเร็จทางการเงิน ความรัก ความเจริญครับ

ณัฐวัจน์ ทักษา 48 เป็นดาวคู่ศัตรู ผู้มีชื่อนี้มีศัตรู มีโรคร้าย พูดเก่งแต่เสียหายเพราะคำพูด ผลรวม 76 ไม่เป็นมงคล
ติณห์ตะวัน ทักษา 48 คำทำนายเช่นกับชื่อแรก
ชมพูนุท ทักษา 24 เป็นชื่อมงคล แต่ผลรวมได้ทักษา 52 เป็นทักษาเจ็บป่วย และมีทุกข์ ชื่อนี้ห้ามใช้

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 1)
ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้ (อายตนะ๘)
ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1)
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6)
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
ณฐทศพล แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีกำลัง 10 ประการ (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอังคาร

ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา (อายตนะ 2)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว (อายตนะ 1)
ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1)
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6)
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
ณฐทศพล แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีกำลัง 10 ประการ (อายตนะ 6)

ชลภัสส์ แปลว่า แสงสว่างแห่งน้ำ (อายตนะ9)
ยศทัศยา แปลว่า ผู้มองดูมีความสุขตลอดเวลาที่มีบรรดาศักดิ์ (อายตนะ 1)
พรหมภูรี แปลว่า แผ่นดินแห่งพรหม,แผ่นดินอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ยศระวี แปลว่า ผู้รู่งเรืองด้วยเกียรติยศ (อายตนะ6)
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้วต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
06-07-2011, 02:49 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อเอกคุณ อ่านออกเสียงที่ถูกต้องอ่านอย่างไรคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เอกคุณ อ่านว่า เอก คุน ครับ

noppakorn
06-07-2011, 03:06 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบและตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยครับ
สวรรค์รักษ์ กนกพิทยธร 4 พย 2516 วัน อาทิตย์ กลางคืน เวลา 04.30 น ปี ฉลู
ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับขอให้มีอายุยืนยาวเป็นที่ผึ่งของผู้มีความทุกข์ทั้งหลายครับ
โกศล

สวัสดีครับ

ขอบคุณสำหรับพรมงคล พรใดที่ให้มาขอพรนั้นกลับสู่คุณเป็นทวีครับ

ผมไม่แน่ใจว่าคุณเกิดวันไหนแน่นอน คือวันที่ 4 พย.ตรงกับวันอาทิตย์ แต่คุณแจ้งว่าคืนวันอาทิตย์ก็ต้องเป็นเช้ามืดวันจันทร์น่ะครับ หากเป็นเช้ามืดวันจันทร์ คุณเป็นคนวันอาทิตย์ครับ แต่หากเป็นเช้ามืดวันอาทิตย ก่อนเวลา 06.00 น.คุณเป็นคนวันเสาร์ครับ จะให้ชื่อทั้งสองวันน่ะครับ

ชื่อ สวรรค์รักษ์ ทักษา 56 เป็นโชคดีทางความรัก เป็นชื่อมงคล นามสกุล กนกพิทยธร ทักษา 36 เป็นทักษามงคลยิ่ง ผลรวมได้ 92 ทักษานี้หากคุณเป็นคนชอบเดินทาง ไม่อยุ่เป็นที่ ชอบความแปลกใหม่ ชีวิตนี้เดินได้ด้วยดี แต่หากชีวิตอยู่กับที่ ทำให้รุ่งเรืองแล้วมักมีความเสียหายตามมา ชีวิตจะไม่แน่ไม่นอน เดี๋ยวดี เดี๋ยวร้ายครับ นามสกุลทักษา 36 ชื่อที่เป็นมงคลอันเหมาะสมกับนามสกุลนี้คื่อชื่อ ทักษา 19 สำหรับชาย อีกทักษา คือ 24 แต่ในที่นี้จากอายุที่ดูกำลังอยู่ในวัยที่กำลังทำมาหากิน ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 19 เป็นความเจริญรุ่งเรืองและความสำเร็จ ผู้ได้ชื่อทักษานี้ แต่หากทำงานใหญ่ หรือกิจการใหญ่ ควรมีความรอบคอบ ถี่ถ้วน เพราะทักษานี้ มีเลข 1 เป็นดาวอาทิตย์ เลข 9 เป็นลม ซึ่งหนุนให้ไฟลุกโพลง แต่ไฟร้อน ทำให้ไม่รอบคอบได้

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันเสาร์ และวัน อาทิตย์ (ใช้ได้ทั้งสองวัน)

จิรกฤต แปลว่า ผู้สืบทอด (ค่าอายตนะ 6)
ชลธี แปลว่า ทะเล,ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ (อายตนะ 9)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ (อายตนะ 2)
วุฒิเดช แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ (อายตนะ 2)
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ (อายตนะ 9)
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ (อายตนะ 1)
ธฤตนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง (อายตนะ 9)
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก (อายตนะ ๘)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

pomdum
06-07-2011, 04:08 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ลูกชายใช้ทักษา 24 สำหรับคนวันเสาร์

อรรถกฤศ แปลว่า ผู้มักน้อย
อรรถธน (อัด ทะ นะ) แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันเป็นประโยชน์
อรรถกฤษต (อัดทะกริด) แปลว่า ผู้กระทำการอันเป็นประโยชน์แล้ว
อาชวิน แปลว่า ผู้มีความซื่อตรง
ธนพนธ์ แปลว่า ผู้รวบรวมทรัพย์
ธนสิษฐ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยทรัพย์สิน
ธีร์จุฑา แปลว่า ยอดนักปราชญ์

ขอบคุณ คุณ ณพ มากเลยนะค่ะ ขอให้คุณ ณพ มีสุขภาพแข็งแรง โรคภัยอย่าได้แพ้วพาน อยู่เป็นที่พึ่งของผู้มีความทุกข์ไปอีกนานๆนะค่ะ สาธุ สาธุ

phatira
06-07-2011, 07:10 PM
เรียนอาจารย์นพ
ขอรบกวนช่วยหาชื่อที่ออกเสียงขึ้นต้นด้วยเสียงอ.อ่างและตามด้วยเสียงกลุ่ม กไก่ หรือขไข่หรือค ควาย ได้ไม๊คะเป็นชายเกิดวันพุธค่ะ
ที่หาได้มี เอกคุณ และในเวบนี้ก็มี อเกณ อาจารย์ช่วยหนูด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

giyong
06-08-2011, 12:08 AM
รบกวนท่านอาจารย์ช่วยคิดชื่อ น้องชาย กับ ชื่อตัวเองคะ นามสกุล เหล่าอุดม ไม่แน่ใจว่าได้ทักษา = 28 หรือเปล่าคะ

คนแรกเกิดวันจันทร์ ที่ 30 เดือนสิงหาคม 2536 ตอน 12.30 น คะ ตอนนี้ชื่อ ณัฐวัจน์ ทักษาไม่ดีมากๆคะ
คนที่สองเกิดวันอังคาร ที่ 20 เดือนมิถุนายน 2549 ตอน 15.30 น คะ ตอนนี้น้องชื่อ ติณห์ตะวัน คะ แต่ ทักษาออกมาแล้วไม่ดีเลยอะคะ
แล้วตัวเองเกิดวันเสาร์ ที่ 30 พฤษภาคม 2530เวลา 12.30 คะ ถ้าใช้ชื่อ ชมพูนุท จะดีไหมคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลตกทักษา 28 ครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้ ให้ใช้ทักษา 36 เป้นชื่อมงคล ผลรวมได้ทักษา 64 ตกความสำเร็จทางการเงิน ความรัก ความเจริญครับ

ณัฐวัจน์ ทักษา 48 เป็นดาวคู่ศัตรู ผู้มีชื่อนี้มีศัตรู มีโรคร้าย พูดเก่งแต่เสียหายเพราะคำพูด ผลรวม 76 ไม่เป็นมงคล
ติณห์ตะวัน ทักษา 48 คำทำนายเช่นกับชื่อแรก
ชมพูนุท ทักษา 24 เป็นชื่อมงคล แต่ผลรวมได้ทักษา 52 เป็นทักษาเจ็บป่วย และมีทุกข์ ชื่อนี้ห้ามใช้

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 1)
ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้ (อายตนะ๘)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอังคาร

ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา (อายตนะ 2)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว (อายตนะ 1)

ชลภัสส์ แปลว่า แสงสว่างแห่งน้ำ (อายตนะ9)
ยศทัศยา แปลว่า ผู้มองดูมีความสุขตลอดเวลาที่มีบรรดาศักดิ์ (อายตนะ 1)
พรหมภูรี แปลว่า แผ่นดินแห่งพรหม,แผ่นดินอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ยศระวี แปลว่า ผู้รู่งเรืองด้วยเกียรติยศ (อายตนะ6)
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้วต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณท่านอาจารย์มากเลยคะ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงๆคะ

ploychad
06-08-2011, 10:37 AM
สวัสดีค่ะอ.นพ :) พอดีกำลังจะคลอดลูกชายเดือนนี้ก็เลยเข้ามาศึกษาค่ะ แต่ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจเลยอยากจะรบกวนอ.นพให้คำแนะนำหน่อยค่ะ

1.จะคลอดลูกชายในเดือนนี้แต่คลอดเองเลยกำหนดวันไม่ได้ เลยอยากจะทราบว่าชื่อที่เหมาะกับนามสกุล"แสงนที"(เลข24)ควรเป็นเลขอะไรบ้างคะ
ชอบชื่อ"สถิตคุณ"มากแต่ได้เลข25 รวมกับนามสกุลได้49 ไม่ดีเลย ถ้าหากเขียนว่า"สถิตย์คุณ"จะมีความหมายเหมือนกันไหมคะ ชื่อหลังได้เลข42รวมกับนามสกุลได้66 พอใช้ได้ไหมคะ ถ้าอ.นพมีชื่ออื่นที่ขึ้นต้นด้วย "ส" มีความหมายเกี่ยวกับคุณ ความดี ก็อยากให้ช่วยแนะนำทีนะคะ

2.สามีชื่อสิทธิศักดิ์ แสงนที เกิดวันพฤหัส ชื่อมีกาลกิณี3ตัวคือ "ท,ธ,ด" แถมผลรวมของชื่อและนามสกุลก็ได้เลข70ไม่ดีอีก อยากให้เค้าเปลี่ยนชื่อแต่เค้าก็อยากได้ชื่อที่ใกล้เคียงชื่อเดิมค่ะ หาไม่ได้เลย อ.นพพอจะมีชื่อแนะนำไหมคะ

3.ตัวดิฉันเองชื่อพลอยชาด แสงนที เกิดวันอังคาร ชื่อได้เลข32รวมกับนามสกุลได้เลข56ถือว่าดีไหมคะ

รบกวนอ.นพด้วยนะคะ :)

pattty
06-08-2011, 12:01 PM
ชื่อ เอมมิกา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ
รบกวนตอบด้วยนะค่ะ

noppakorn
06-08-2011, 12:25 PM
เรียนอาจารย์นพ
ขอรบกวนช่วยหาชื่อที่ออกเสียงขึ้นต้นด้วยเสียงอ.อ่างและตามด้วยเสียงกลุ่ม กไก่ หรือขไข่หรือค ควาย ได้ไม๊คะเป็นชายเกิดวันพุธค่ะ
ที่หาได้มี เอกคุณ และในเวบนี้ก็มี อเกณ อาจารย์ช่วยหนูด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

หากไม่คำนึงถึงทักษา ก็มีหลายชื่อ ครับ แต่ต้องมีเสียงกลุ่มอื่น น่ะครับ

อัคคี แปลว่า ไฟ
อัคคัญญ์ แปลว่า สูงสุด
อัครกิจ แปลว่า ผู้มีงานที่ล้ำเลิศ
เอกกิจ แปลว่า ผู้มีงานเป็นหนึ่ง
อรรคกรณ์ แปลว่า ผู้สร้างสิ่งที่เป็นเลิศ
อรรคกันต์ แปลว่า ผู้น่ารักเป็นเลิศ
อรรคกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักอันล้ำเลิศ
อคัมย์กร แปลว่า แสงที่ไม่มีใครเหมือน
อคัมย์กฤต แปลว่า ผู้ทำสิ่งที่ไม่มีใครเหมือน
อรรคกฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะอันล้ำเลิศ
อรรคกิตติ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติ์เป็นเลิศ

noppakorn
06-08-2011, 12:38 PM
สวรรค์รักษ์ กนกพิทยธร เป็นผู้หญิง เกิดวันที่ 4 พย 2516 ตอนกลางคืน เวลา 04.30 น ปี ฉลู
ตามเวลาสากลเขาจะนับเป็นวันที่ 5 ไม่ทราบว่าจะต้องนับเป็นวันไหน รบกวนท่านอาจารย์ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ
ขอขอบคุณท่านอาจารย์อีกครั้งครับและขอให้ท่านอาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะครับ
โกศล

สวัสดีครับ

ตามวันเกิดทางโหราศาสตร์เป็นคืนวันอาทิตย์ครับ (เช้ามืดวันจันทร์) ชื่อดูใหญ่เกินตัวครับ ผลรวมทักษาไม่เป็นมงคลครับ ให้เปลี่ยนเป็นทักษา 24 รวมนามสกุลทักษา 36 จะได้ทักษา 60 เป็นมงคลนาม ทำบุญมากๆ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ชีวิตจะสบายและร่ำรวยครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง (อายตนะ1)
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข (อายตนะ6)
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์(อายตนะ1)
ภูพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาในแผ่นดิน (อายตนะ1)
ปาณมณิภา แปลว่า ผู้มีชีวิตเป็นประกายดุจแก้ว (อายตนะ1)
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข (อายตนะ8)

noppakorn
06-08-2011, 01:10 PM
สวัสดีค่ะอ.นพ :) พอดีกำลังจะคลอดลูกชายเดือนนี้ก็เลยเข้ามาศึกษาค่ะ แต่ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจเลยอยากจะรบกวนอ.นพให้คำแนะนำหน่อยค่ะ

1.จะคลอดลูกชายในเดือนนี้แต่คลอดเองเลยกำหนดวันไม่ได้ เลยอยากจะทราบว่าชื่อที่เหมาะกับนามสกุล"แสงนที"(เลข24)ควรเป็นเลขอะไรบ้างคะ
ชอบชื่อ"สถิตคุณ"มากแต่ได้เลข25 รวมกับนามสกุลได้49 ไม่ดีเลย ถ้าหากเขียนว่า"สถิตย์คุณ"จะมีความหมายเหมือนกันไหมคะ ชื่อหลังได้เลข42รวมกับนามสกุลได้66 พอใช้ได้ไหมคะ ถ้าอ.นพมีชื่ออื่นที่ขึ้นต้นด้วย "ส" มีความหมายเกี่ยวกับคุณ ความดี ก็อยากให้ช่วยแนะนำทีนะคะ
ตอบ :- นามสกุล แสงนที ทักษา 24 เป็นชายให้ใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 65 จึงเป็นมงคลนาม เป็นหญิงให้ใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ 60 จะเป็นมงคลยิ่ง สถิตย์คุณ แปลว่า มีความดีอยู่กับตน ทักษา 42 ผลรวมกับสกุลได้ทักษา 66 ตกดาวโลกีย์ ชีวิตลุ่มหลงหมกมุ่น ทางอบาย และโลกิยะ ไม่เป็นมงคล สำหรับชื่อนั้น ขณะนี้เด็กยังไม่ทราบวันคลอด ไม่สามารถให้ชื่อได้ครับ (ผิดกรรม) แต่หากทราบวันเวลาคลอด(ผ่าตัด) จึงจะให้ได้ ไม่ฝืนกรรมครับ ขอให้ทราบวันเกิดน่ะครับ จะรีบตอบให้โดยด่วนครับ แต่เมื่อทราบทักษาที่เป็นมงคลแล้ว คุณแม่สามารถหาจากตำรา เตรียมไว้ก่อน แล้วค่อยมาสอบถามภายหลังน่ะครับ หรือจะไปดูชื่อทักษา 41 ที่หน้า วิธีตั้งชื่อมงคล ตามโหราศาสตร์ "http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 " หาชื่อที่ชอบไว้ก่อนแล้วค่อยมาให้วิเคราะห์หลังคลอดน่ะครับ

2.สามีชื่อสิทธิศักดิ์ แสงนที เกิดวันพฤหัส ชื่อมีกาลกิณี3ตัวคือ "ท,ธ,ด" แถมผลรวมของชื่อและนามสกุลก็ได้เลข70ไม่ดีอีก อยากให้เค้าเปลี่ยนชื่อแต่เค้าก็อยากได้ชื่อที่ใกล้เคียงชื่อเดิมค่ะ หาไม่ได้เลย อ.นพพอจะมีชื่อแนะนำไหมคะ
ตอบ :- ภูมิศักย์ แปลว่า ผู้มีความสามารถของแผ่นดิน / ปวรศักย์ แปลว่า ผู้มีความสามารถยิ่งใหญ่

3.ตัวดิฉันเองชื่อพลอยชาด แสงนที เกิดวันอังคาร ชื่อได้เลข32รวมกับนามสกุลได้เลข56ถือว่าดีไหมคะ
ตอบ ;- ทักษา 32 เป็นน้ำเชี่ยวอยู่กับน้ำนิ่ง เรื่องความรักการครองเรือนดียิ่ง แต่การงานหากทำเองมักจะล้มเหลว ต้องอาศัยคนอื่นจึงดี มักมีโรคภัยประจำตัว โดยเฉพาะทางเดินหายใจเป็นหวัดง่าย (ธาตุน้ำมาก) เจ้าของทักษา ต้นร้ายปลายถึงจะดี ผลรวมนามสกุลได้ทักา 56 ตกที่นั่งความรักดี มีผู้สนับสนุน หากเป็นแม่บ้านไม่ได้ทำงาน ก็ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อ แต่ให้ระวังเรื่องโรคภัยไข้เจ็บ หมั่นออกกำลังกายเสมอๆ ครับ

noppakorn
06-08-2011, 01:12 PM
ชื่อ เอมมิกา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ
รบกวนตอบด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

เอมมิกา แปลว่า มิตรที่น่าพอใจ

phatira
06-08-2011, 04:21 PM
ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ ชื่อที่อาจารย์ให้มาชอบค่ะ ขอบคุณค่ะ

ploychad
06-09-2011, 08:42 AM

ตอบ :- นามสกุล แสงนที ทักษา 24 เป็นชายให้ใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 65 จึงเป็นมงคลนาม เป็นหญิงให้ใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ 60 จะเป็นมงคลยิ่ง สถิตย์คุณ แปลว่า มีความดีอยู่กับตน ทักษา 42 ผลรวมกับสกุลได้ทักษา 66 ตกดาวโลกีย์ ชีวิตลุ่มหลงหมกมุ่น ทางอบาย และโลกิยะ ไม่เป็นมงคล สำหรับชื่อนั้น ขณะนี้เด็กยังไม่ทราบวันคลอด ไม่สามารถให้ชื่อได้ครับ (ผิดกรรม) แต่หากทราบวันเวลาคลอด(ผ่าตัด) จึงจะให้ได้ ไม่ฝืนกรรมครับ ขอให้ทราบวันเกิดน่ะครับ จะรีบตอบให้โดยด่วนครับ แต่เมื่อทราบทักษาที่เป็นมงคลแล้ว คุณแม่สามารถหาจากตำรา เตรียมไว้ก่อน แล้วค่อยมาสอบถามภายหลังน่ะครับ หรือจะไปดูชื่อทักษา 41 ที่หน้า วิธีตั้งชื่อมงคล ตามโหราศาสตร์ "http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 " หาชื่อที่ชอบไว้ก่อนแล้วค่อยมาให้วิเคราะห์หลังคลอดน่ะครับ

ตอบ :- ภูมิศักย์ แปลว่า ผู้มีความสามารถของแผ่นดิน / ปวรศักย์ แปลว่า ผู้มีความสามารถยิ่งใหญ่

ตอบ ;- ทักษา 32 เป็นน้ำเชี่ยวอยู่กับน้ำนิ่ง เรื่องความรักการครองเรือนดียิ่ง แต่การงานหากทำเองมักจะล้มเหลว ต้องอาศัยคนอื่นจึงดี มักมีโรคภัยประจำตัว โดยเฉพาะทางเดินหายใจเป็นหวัดง่าย (ธาตุน้ำมาก) เจ้าของทักษา ต้นร้ายปลายถึงจะดี ผลรวมนามสกุลได้ทักา 56 ตกที่นั่งความรักดี มีผู้สนับสนุน หากเป็นแม่บ้านไม่ได้ทำงาน ก็ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อ แต่ให้ระวังเรื่องโรคภัยไข้เจ็บ หมั่นออกกำลังกายเสมอๆ ครับ

ขอบคุณมากค่ะ ขอให้อ.นพและครอบครัวแต่มีความสุขความเจริญ และมีสุขภาพแข็งแรงนะคะ :D

KORNRANAT
06-09-2011, 04:03 PM
รบกวนถามอาจารย์ค่ะ
เด็กผู้หญิง เกิดใหม่ ถ้าเกิดตั้งชื่อ อักษร ตัวนำ เป็น "เดช" ดีหรือเปล่าคะ
หรือจำเป็นต้องตั้งให้ มี ตัวอักษรนำ เป็น "ศรี" ถึงจะดี ... ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-09-2011, 08:51 PM
รบกวนถามอาจารย์ค่ะ
เด็กผู้หญิง เกิดใหม่ ถ้าเกิดตั้งชื่อ อักษร ตัวนำ เป็น "เดช" ดีหรือเปล่าคะ
หรือจำเป็นต้องตั้งให้ มี ตัวอักษรนำ เป็น "ศรี" ถึงจะดี ... ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

แต่โบราณนิยมใช้เดช แต่มายุคหลังสมัยรัตนโกสินทร์ นิยมใช้ ศรี นำหน้าครับ แต่ที่จริงก็ไม่จำเป็นครับ เน้นทักษาดี มีองค์ประกอบพร้อม ต้องการให้คนนิยมก็ให้ชื่อพยางค์แรกมีศรีร่วมด้วยก็ได้ครับ มีอำนาจก็มีเดชร่วมด้วย ครับ และก็แล้วแต่สภาวะแวดล้อมด้วยครับ

KORNRANAT
06-10-2011, 01:39 PM
ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ :)

alizzala
06-10-2011, 09:22 PM
เรียนอาจารย์นพ..

ดิฉันและพี่สาวต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ.. แต่ตอนนี้หาชื่อที่ต้องการยังไม่ได้เลย จึงขอรบกวนพระอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ได้ไหมค่ะ

ชื่อพี่สาว : ต้องการชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศ , ส , อ (พี่สาวเกิดวันเสาร์ค่ะ จึงต้องการนำหน้าด้วยวรรคศรีค่ะ) เป็นชื่อที่ให้ความหมายในเชิง ชัยชนะ , โชค ,ยิ่งใหญ่เหนือศัตรู หรือรุ่งเรืองค่ะ และเป็นชื่อที่คิดเป็นเลขศาสตร์ได้ 65 และอายตนะ 6 ค่ะ

ชื่อดิฉันเอง : ต้องการชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วรรคศรี หรือ อายุค่ะ (ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ค่ะ) เป็นชื่อให้ความหมายในเชิงนักปราชญ์ , ผู้รอบรู้ , หรือ ความเป็นสิริมงคลต่างๆค่ะ เป็นชื่อที่คิดเป็นเลขศาสตร์ได้ 65 และอายตนะ 6 หรือ 9 ค่ะ

** อยากทราบอีกเรื่องนึงค่ะ ว่า ถ้าเลขศาสตร์รวมได้ 90 ดีหรือไม่ค่ะ และความหมายเลขศาสตร์ 90 แปลว่าอย่างไรค่ะ

รบกวนพระอาจารย์ช่วยแนะนำทีนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ :)

noppakorn
06-11-2011, 11:58 AM

ดิฉันและพี่สาวต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ.. แต่ตอนนี้หาชื่อที่ต้องการยังไม่ได้เลย จึงขอรบกวนพระอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ได้ไหมค่ะ

ชื่อพี่สาว : ต้องการชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศ , ส , อ (พี่สาวเกิดวันเสาร์ค่ะ จึงต้องการนำหน้าด้วยวรรคศรีค่ะ) เป็นชื่อที่ให้ความหมายในเชิง ชัยชนะ , โชค ,ยิ่งใหญ่เหนือศัตรู หรือรุ่งเรืองค่ะ และเป็นชื่อที่คิดเป็นเลขศาสตร์ได้ 65 และอายตนะ 6 ค่ะ

ชื่อดิฉันเอง : ต้องการชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วรรคศรี หรือ อายุค่ะ (ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ค่ะ) เป็นชื่อให้ความหมายในเชิงนักปราชญ์ , ผู้รอบรู้ , หรือ ความเป็นสิริมงคลต่างๆค่ะ เป็นชื่อที่คิดเป็นเลขศาสตร์ได้ 65 และอายตนะ 6 หรือ 9 ค่ะ

** อยากทราบอีกเรื่องนึงค่ะ ว่า ถ้าเลขศาสตร์รวมได้ 90 ดีหรือไม่ค่ะ และความหมายเลขศาสตร์ 90 แปลว่าอย่างไรค่ะ

รบกวนพระอาจารย์ช่วยแนะนำทีนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณเลขทักษาสูงมาก ควรนำนามสกุลมาพิจารณา การตั้งชื่อสักดูแต่ตำรา แต่ไม่รู้ค่าดาว ธาตุดาว ระวังไว้ว่า แทนที่จะดี กลับไม่ดีได้ครับ ควรศึกษาให้มากๆไว้ครับ ค่าอายตนะ คนละตำรากับค่าทักษา ค่าทักษาดี อายตนะไม่สำคัญครับ ทักษาสัมพันธ์กับดวงชะตาชีวิต อายตนะ6 สัมพันธ์กับการอยู่ร่วมในสังคม หากชะตาชีวิตดีจะไปใยดีอะไรกับสังคม เพราะย่อมดีด้วยไปเองครับ
แจ้งนามสกุลมาให้ดูก่อนน่ะครับ หากคุณทักษาสกุล 25 และชอบเดินทางหรือทำงานที่ไม่อยู่นิ่งเช่นติดต่อลูกค้า ทำงานที่ต้องเดินทางไปมาก็ต้องเลือกทักษา 40 จึงจะดียิ่ง

ยังไม่ให้ชื่อน่ะครับ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมเพื่อไม่เป็นบาปต่อกันหากให้ชื่อไปแล้วไม่ดีกับดวงชะตาคุณครับ

ค่าทักษา 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู เป็นความสำเร็จและความศักดิ์สิทธิ์ หมายถึงทำการใดมักสำเร็จโดยไม่คาดคิด มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ

alizzala
06-11-2011, 01:22 PM

สวัสดีครับ

ชื่อคุณเลขทักษาสูงมาก ควรนำนามสกุลมาพิจารณา การตั้งชื่อสักดูแต่ตำรา แต่ไม่รู้ค่าดาว ธาตุดาว ระวังไว้ว่า แทนที่จะดี กลับไม่ดีได้ครับ ควรศึกษาให้มากๆไว้ครับ ค่าอายตนะ คนละตำรากับค่าทักษา ค่าทักษาดี อายตนะไม่สำคัญครับ ทักษาสัมพันธ์กับดวงชะตาชีวิต อายตนะ6 สัมพันธ์กับการอยู่ร่วมในสังคม หากชะตาชีวิตดีจะไปใยดีอะไรกับสังคม เพราะย่อมดีด้วยไปเองครับ
แจ้งนามสกุลมาให้ดูก่อนน่ะครับ หากคุณทักษาสกุล 25 และชอบเดินทางหรือทำงานที่ไม่อยู่นิ่งเช่นติดต่อลูกค้า ทำงานที่ต้องเดินทางไปมาก็ต้องเลือกทักษา 40 จึงจะดียิ่ง

ยังไม่ให้ชื่อน่ะครับ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมเพื่อไม่เป็นบาปต่อกันหากให้ชื่อไปแล้วไม่ดีกับดวงชะตาคุณครับ

ค่าทักษา 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู เป็นความสำเร็จและความศักดิ์สิทธิ์ หมายถึงทำการใดมักสำเร็จโดยไม่คาดคิด มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ

ดิฉัน นามสกุล อิลาชาน ค่ะ (ค่าทักษา 25) เดิมชื่อ อริสรา (ค่าทักษา 26 ค่ะ)
ขอรบกวนถามพระอาจารย์อีก ว่า สมควรจะใช้ชื่อทักษาไหนดีค่ะ?
แต่เหตุที่ไม่อยากใช้ชื่อค่าทักษา 40 เพราะเป็นคนไม่ค่อยชอบเดินทาง ชอบทำงานที่อยู่กับที่มากกว่า แต่จะว่าไปงานที่ทำก็มีส่วนที่เกี่ยวข้องกับการติดต่อลูกค้าค่อนข้างเยอะเหมือนกัน ถ้าอย่างนั้นหากพระอาจารย์เห็นสมควร ก็ขอชื่อแนะนำสำหรับค่าทักษา 40 ด้วยก็ดีค่ะ

พี่สาว นามสกุล คล้ายทอง ค่ะ (ค่าทักษา 30) เดิมชื่อ อริสา (ค่าทักษา 22 ค่ะ) **เป็นเพื่อนรุ่นพี่ค่ะ เลยคนละนามสกุลกันค่ะ
และสำหรับพี่สาว ใช้ชื่อค่าทักษา 65 เหมาะสมหรือไม่ค่ะ ? รบกวนพระอาจารย์ช่วยชี้แนะอีกเช่นกันค่ะ..

อีกนิดนึงนะคะ.. ตอนนี้พี่สาวดิฉัน ต้องการเปลี่ยนชื่อให้หลานสาวคนเล็ก เป็นชื่อ ภัทรวดี คล้ายทอง (เกิดวันเสาร์) อยากถามว่า ชื่อนี้เหมาะสมหรือไม่ค่ะ และสำหรับหลานคนโต ชื่อ เรวดี คล้ายทอง (เกิดวันพฤหัส) ชื่อนี้เหมาะสมหรือไม่ค่ะ

ต้องขออภัยหากซักถามมากเกินไปนะคะ.. ขอรบกวนพระอาจารย์ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ..

ananjana_yao
06-11-2011, 09:15 PM
อนัญจนา หมายความว่าอะไรคะ

dew2511
06-12-2011, 10:17 AM
สวัสดีค่ะ
ขอเรียนสอบถามว่าชื่อ ศิริพร คณางค์นานนท์ เกิดตี2 วันพฤหัสมาวันศุกร์
สมควรที่จะเปลี่ยนชื่อไม๊คะ (มีคนทักว่าชื่อไม่ดี) ป่วยบ่อยมาก
ถ้าสมควรเปลี่ยน ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะให้ด้วยค่ะ ไปเปิดดูหน้าคำแปลชื่อ
ชื่อ ภณสา ภูณิกา ใช้ได้ไม๊คะ แล้วชื่อ ณัฎฐ์ศิลา แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

CS
06-12-2011, 05:52 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ สันติเวช พลแสน
คือผมอยากทราบความหมายของชื่อและนามสกุล ของผมน่ะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

06-12-2011, 10:20 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนหาความหมายของชื่อ อนัญจนา หมายความว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-13-2011, 03:00 PM

สวัสดีครับ
ชื่อคุณเลขทักษาสูงมาก ควรนำนามสกุลมาพิจารณา การตั้งชื่อสักดูแต่ตำรา แต่ไม่รู้ค่าดาว ธาตุดาว ระวังไว้ว่า แทนที่จะดี กลับไม่ดีได้ครับ ควรศึกษาให้มากๆไว้ครับ ค่าอายตนะ คนละตำรากับค่าทักษา ค่าทักษาดี อายตนะไม่สำคัญครับ ทักษาสัมพันธ์กับดวงชะตาชีวิต อายตนะ6 สัมพันธ์กับการอยู่ร่วมในสังคม หากชะตาชีวิตดีจะไปใยดีอะไรกับสังคม เพราะย่อมดีด้วยไปเองครับ แจ้งนามสกุลมาให้ดูก่อนน่ะครับ หากคุณทักษาสกุล 25 และชอบเดินทางหรือทำงานที่ไม่อยู่นิ่งเช่นติดต่อลูกค้า ทำงานที่ต้องเดินทางไปมาก็ต้องเลือกทักษา 40 จึงจะดียิ่ง
[/quote]
ดิฉัน นามสกุล อิลาชาน ค่ะ (ค่าทักษา 25) เดิมชื่อ อริสรา (ค่าทักษา 26 ค่ะ) ขอรบกวนถามพระอาจารย์อีก ว่า สมควรจะใช้ชื่อทักษาไหนดีค่ะ?
แต่เหตุที่ไม่อยากใช้ชื่อค่าทักษา 40 เพราะเป็นคนไม่ค่อยชอบเดินทาง ชอบทำงานที่อยู่กับที่มากกว่า แต่จะว่าไปงานที่ทำก็มีส่วนที่เกี่ยวข้องกับการติดต่อลูกค้าค่อนข้างเยอะเหมือนกัน ถ้าอย่างนั้นหากพระอาจารย์เห็นสมควร ก็ขอชื่อแนะนำสำหรับค่าทักษา 40 ด้วยก็ดีค่ะ

พี่สาว นามสกุล คล้ายทอง ค่ะ (ค่าทักษา 30) เดิมชื่อ อริสา (ค่าทักษา 22 ค่ะ) **เป็นเพื่อนรุ่นพี่ค่ะ เลยคนละนามสกุลกันค่ะ และสำหรับพี่สาว ใช้ชื่อค่าทักษา 65 เหมาะสมหรือไม่ค่ะ ? รบกวนพระอาจารย์ช่วยชี้แนะอีกเช่นกันค่ะ..
อีกนิดนึงนะคะ.. ตอนนี้พี่สาวดิฉัน ต้องการเปลี่ยนชื่อให้หลานสาวคนเล็ก เป็นชื่อ ภัทรวดี คล้ายทอง (เกิดวันเสาร์) อยากถามว่า ชื่อนี้เหมาะสมหรือไม่ค่ะ และสำหรับหลานคนโต ชื่อ เรวดี คล้ายทอง (เกิดวันพฤหัส) ชื่อนี้เหมาะสมหรือไม่ค่ะ
ต้องขออภัยหากซักถามมากเกินไปนะคะ.. ขอรบกวนพระอาจารย์ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ..
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 25 ที่จริงแล้ว หากใช้ทักษา 40 จะได้ผลทีแน่นอนกว่าตามสถิติที่เคยมีมาครับ การใช้ทักษา 65 เป็นทักษาดาวบุญคู่ ซึ่งเป็นธาตุน้ำและธาตุดิน การตั้งชื่อจึงต้องพิจารณาหลายอย่างทั้งเรื่องธาตุดวงดาว การส่งเสริมกันและกันและพลังอักษรของนามสกุลว่าเหมาะสมหรือไม่ ในที่นี้ นามสกุล คุณขาดอายุ ศรีและอุตสาหะ สามารถใช้ดาวศุกร์และดาวพฤหัส เพราะขาดธาตุดินและน้ำอยู่ครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ธิติ์ฐาปนีย์ แปลว่า ผู้สร้างด้วยความเพียร (ทิด ถา ปะ นี)
นิฏฐ์ฑัยห์ แปลว่า ผู้เผาความชั่วร้ายสำเร็จ (นิด ทัย)
ณัฏฐ์ดารินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดาราผู้รอบรู้ (นัด ดา ริน)
พัณณ์พัชรางค์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างเข้มแข็งผิวพรรณดี
พิมพ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่เป็นแบบอย่าง
จินต์ฐนีย์ แปลว่า ผู้ควรแก่การคิดคำนึง
ทิฏฐ์ธันยพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐและโชคในชาตินี้
วัลย์วนันต์ แปลว่า แนวป่าเถาวัลย์

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันเสาร์

พิมพ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่เป็นแบบอย่าง
วัลย์วนันต์ แปลว่า แนวป่าเถาวัลย์
ธิฏฐ์กันต์ธร (ธ+อิฏฐ=ธิฏฐ์) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งสิ่งที่รักอันน่ารักยิ่ง
นิสภ์จรรย์ธร (นิด จัน ทอน) แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและประเสริฐ
ธันย์มุนินทร์ แปลว่า จอมปราชญ์ผู้โชคดี
ทิพย์จารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและวิเศษยิ่ง
ทัพพ์ชาครีย์ แปลว่า ผู้มีความเพียรพยายามเป็นทรัพย์สมบัติ

สำหรับของเพื่อนคุณอีก 3 ท่านให้ตั้งกระทู้ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ เพราะว่า 1 รายวิเคราะห์เกิน 3 ชื่อ คำวิเคราะห์และชื่อที่ให้จะไม่แม่นยำและได้ดีครับ

noppakorn
06-13-2011, 03:05 PM

สวัสดีครับ

อนัญจนา มาจาก อนัญ+อจนา(อัจนา) แปลว่า การนับถือที่เป็นหนึ่งไม่มีสอง

noppakorn
06-13-2011, 03:16 PM
สวัสดีค่ะ
ขอเรียนสอบถามว่าชื่อ ศิริพร คณางค์นานนท์ เกิดตี2 วันพฤหัสมาวันศุกร์
สมควรที่จะเปลี่ยนชื่อไม๊คะ (มีคนทักว่าชื่อไม่ดี) ป่วยบ่อยมาก
ถ้าสมควรเปลี่ยน ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะให้ด้วยค่ะ ไปเปิดดูหน้าคำแปลชื่อ
ชื่อ ภณสา ภูณิกา ใช้ได้ไม๊คะ แล้วชื่อ ณัฎฐ์ศิลา แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ศิริพร ทักษา 31 ตกน้ำกับไฟครับ ชีวิตรักมีปัญหา มีทุกข์มาเสมอ ขี้โรค นามสกุลทักษา 51 เป็นทักษามงคล แต่ผลรวมได้ทักษา 82 หมายถึงมักไร้คู่ มีคู่ก็เลิกรา การงานมักถูกกดดัน ผู้มีชื่อนี้ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 65 หรือจึงเป็นมงคลยิ่งครับ
ชื่อภณสา และภูณิกา ทักษา 14 ใช้ได้ครับ ณัฏฐ์ศิลา แปลว่า หินของนักปราชญ์ ,นักปราชญ์ผู้รู้เรื่องหิน ทักษา 54 ก็ใช้ได้ครับ แต่ทักษา 14 จะดีกว่าครับ

noppakorn
06-13-2011, 03:19 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ สันติเวช พลแสน
คือผมอยากทราบความหมายของชื่อและนามสกุล ของผมน่ะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

สวัสดีครับ

สันติเวช แปลว่า แพทย์ที่ชอบความสงบ,หมอแห่งความสงบ
พลแสน แปลว่า มีกำลังมากนับแสน

alizzala
06-14-2011, 01:00 AM
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณอาจารย์นพมาก สำหรับชื่อที่แนะนำมานะคะ

แต่ตอนนี้ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนชื่อที่ได้ค่าทักษา 15 (นามสกุล 30) จึงเลือกเป็นชื่อ อรษา อยากทราบว่าแปลว่าอะไรค่ะ และมีที่มาจากอะไรบ้างค่ะ

ploychad
06-14-2011, 09:25 AM
สวัสดีค่ะอ.นพ ลูกชายเกิดเมื่อวันเสาร์ที่11มิ.ย.นี่เองค่ะ อยากใช้ชื่อ "นฎิศวร์" รบกวนอ.นพช่วยแปลความหมายให้ทีนะคะ และชื่อนี้ใช้กับนามสกุล"แสงนที"ได้ไหมคะ รบกวนด้วยนะคะ

apic
06-14-2011, 01:37 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบค่ะว่าชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะเพราะว่าเปลี่ยนมาใหม่ค่ะ

สิรินทรา เก่งสาริการ เกิดวันเสาร์ ที่ 6 มิถุนายน 2524 ค่ะ ถ้าไม่ดีแล้วจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ

พอดีว่าเพื่อนเคยมาตั้งกระทู้แล้วสนใจค่ะถ้าไม่ก็คิดว่าจะไปพร้อมเพื่อนเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-14-2011, 11:07 PM
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณอาจารย์นพมาก สำหรับชื่อที่แนะนำมานะคะ

แต่ตอนนี้ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนชื่อที่ได้ค่าทักษา 15 (นามสกุล 30) จึงเลือกเป็นชื่อ อรษา อยากทราบว่าแปลว่าอะไรค่ะ และมีที่มาจากอะไรบ้างค่ะ

สวัสดีครับ

อรษา มาจาก อรสา ซึ่งมาจากคำเดิมว่า อัปษรา หรืออัปสรา แปลว่า นางฟ้า

noppakorn
06-14-2011, 11:17 PM
สวัสดีค่ะอ.นพ ลูกชายเกิดเมื่อวันเสาร์ที่11มิ.ย.นี่เองค่ะ อยากใช้ชื่อ "นฎิศวร์" รบกวนอ.นพช่วยแปลความหมายให้ทีนะคะ และชื่อนี้ใช้กับนามสกุล"แสงนที"ได้ไหมคะ รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

นฎิศวร์ ใช้ ดอชะดา ไม่มีคำศัพท์ครับ ถ้าใช้ ตอปะตัก นฏิศวร์ แปลว่า เจ้าแห่งการฟ้อนรำ
นฎิสวร์ ทักษา 40 เป็นทักษาดีปานกลาง นามสกุล แสงนที ทักษา 24 ควรใช้ทักษา 36 หรือ 41 จึงดีเลิศครับ

noppakorn
06-14-2011, 11:27 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบค่ะว่าชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะเพราะว่าเปลี่ยนมาใหม่ค่ะ
สิรินทรา เก่งสาริการ เกิดวันเสาร์ ที่ 6 มิถุนายน 2524 ค่ะ ถ้าไม่ดีแล้วจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ
พอดีว่าเพื่อนเคยมาตั้งกระทู้แล้วสนใจค่ะถ้าไม่ก็คิดว่าจะไปพร้อมเพื่อนเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สิรินทรา ทักษา 30 เป็นทักษาไม่ดี ทำอะไรมักได้ไม่เท่าเสีย การงานมักมีอุปสรรค กำลังรุ่งเรืองอยู่ก็พลิกผันได้ นามสกุล เก่งสาริการ ทักษา 28 ผลรวมได้ 58 ไม่เป็นมงคล ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ความสำเร็จความเจริญ ความรักดี ผลรวมได้ 64 เป็นโชคดีและความเจริญทางการเงิน จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

alizzala
06-15-2011, 08:16 AM

สวัสดีครับ

อรษา มาจาก อรสา ซึ่งมาจากคำเดิมว่า อัปษรา หรืออัปสรา แปลว่า นางฟ้า

ขอบคุณอาจารย์นพมากค่ะ

arraya
06-15-2011, 11:22 AM
อรรญา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
06-15-2011, 02:00 PM
อรรญา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

อรรญา มาจาก อัญญา เป็นการเขียนแบบโบราณ แปลว่า ผู้รู้ครับ

suyu
06-16-2011, 11:10 AM
รบกวนคุณนพด้วยคนนะคะ

อชิดา แปลว่าอะไรคะ

เพราะคุณนพแปลไว้ 2 ความหมายค่ะ คือผู้ไม่ชนะ กับ ผู้ไม่มีใครชนะได้
(ดูจากในเวบหน้านี้ค่ะ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0;wap2)

sineenad
06-16-2011, 11:22 AM
อาจารย์นพคะ ดิฉันรบกวนสอบถามเรื่องชื่อหน่อยคะ ดิฉันเกิด วันพุธกลางคืนที่ 14 เมษายน 2525 และต้องการจะเปลี่ยนชื่อ จาก สินีนาฏ ไพบูลย์ เป็น ศศิฌานันญ์ ซึ่งแปลงมาจาก ศศิชานันท์ หรือ ชัญญาณัฐฏ์เพื่อให้ได้เลข 51 จะได้ไหมคะ แล้วมันจะมีความหมายไหมคะรบกวนอาจารย์นพด้วยคะ ขอบคุณคะ

OliveOILZa
06-16-2011, 11:51 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบชื่อและนามสกุลของหลานชายว่าดีหรือไม่ และควรแก้ไขอย่างไรจึงจะเหมาะสมค่ะ
หลานชายเกิดวันศุกร์ ที่ 14 เมษายน (ปีจอ) เกิดเวลา 10 โมงกว่าๆค่ะ ชื่อ ด.ช.สุพสิษฐ์ กนิษฐกุล อายุ 5 ขวบกว่าๆแล้วค่ะ แต่ต้องกำพร้าพ่อตั้งแต่อายุได้ 4 เดือนเท่านั้นค่ะ

NOK8494
06-16-2011, 06:33 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อนางสาวสุพัตรา ศรีดุษฎี เกิดวันเสาร์ 9 สิงหาคม 2523 ปีวอก เวลาเที่ยง 12.20น.
รบกวนอาจารย์ตรวจสอบชื่อหน่อยค่ะ ถ้าไม่ดีอยากให้อาจารย์แนะนำชื่ออื่นด้วยค่ะ
ไม่ทราบว่าชื่อ ศยาไรวินท์ , พิมพ์วรัตม์ , ณัชชวกร , รฐกร มีชื่อไหนใช้ได้บ้างค่ะอาจารย์ช่วยตรวจสอบด้วย ขอบพระคุณมากค่ะ

06-17-2011, 09:12 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันมีเรื่องสอบถามค่ะ ถ้า นามสกุลของเรา บวกกันแล้วได้เลขทักษา 63 จะตั้งชื่อ 36 รวมกันแล้วได้เลขทักษา 99 จะได้ไหมค่ะ เกิดวันศุกร์นะค่ะ และถ้าเขียนชื่อ ศุทธิ์ศิริ กับ สุทธิ์สิริ ไม่ทราบว่าความหมายเดียวกันไหมค่ะ เลขทักษาเปลี่ยนด้วยหรือเปล่า นามสกุล ของดิฉัน เลขทักษา 50 ค่ะ

apic
06-17-2011, 04:37 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

สิรินทรา ทักษา 30 เป็นทักษาไม่ดี ทำอะไรมักได้ไม่เท่าเสีย การงานมักมีอุปสรรค กำลังรุ่งเรืองอยู่ก็พลิกผันได้ นามสกุล เก่งสาริการ ทักษา 28 ผลรวมได้ 58 ไม่เป็นมงคล ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ความสำเร็จความเจริญ ความรักดี ผลรวมได้ 64 เป็นโชคดีและความเจริญทางการเงิน จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-17-2011, 11:07 PM

เพราะคุณนพแปลไว้ 2 ความหมายค่ะ คือผู้ไม่ชนะ กับ ผู้ไม่มีใครชนะได้
(ดูจากในเวบหน้านี้ค่ะ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0;wap2)

สวัสดีครับ

อชิดา มาจากคำเดิมคือ อชิต คำว่า ชิต แปลว่า ชัยชนะ เมื่อเติม อ คือ อะ แปลว่า ไม่ แปลตรงตัว จึงแปลว่า ไม่ชนะ แต่เมื่อมาตั้งชื่อตนเอง จึงแปลว่า ผู้ไม่มีใครมาชนะ ครับ (ภาษาบาลี ไทย คำแปล มักพลิกผันได้ตลอดครับ)

noppakorn
06-17-2011, 11:14 PM
อาจารย์นพคะ ดิฉันรบกวนสอบถามเรื่องชื่อหน่อยคะ ดิฉันเกิด วันพุธกลางคืนที่ 14 เมษายน 2525 และต้องการจะเปลี่ยนชื่อ จาก สินีนาฏ ไพบูลย์ เป็น ศศิฌานันญ์ ซึ่งแปลงมาจาก ศศิชานันท์ หรือ ชัญญาณัฐฏ์เพื่อให้ได้เลข 51 จะได้ไหมคะ แล้วมันจะมีความหมายไหมคะรบกวนอาจารย์นพด้วยคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 44 ใช้ชื่อทักษา 51 ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษาที่เป็นมงคลยิ่งครับ ใช้ได้ครับ

ศศิฌานันญ์ (คำว่านันญ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ) ใช้ชื่อ ชัญญาณัฏฐ์ ดีกว่าครับ (ชัญญานัฐฏ์ เขียนผิดครับ)

noppakorn
06-17-2011, 11:30 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบชื่อและนามสกุลของหลานชายว่าดีหรือไม่ และควรแก้ไขอย่างไรจึงจะเหมาะสมค่ะ
หลานชายเกิดวันศุกร์ ที่ 14 เมษายน (ปีจอ) เกิดเวลา 10 โมงกว่าๆค่ะ ชื่อ ด.ช.สุพสิษฐ์ กนิษฐกุล อายุ 5 ขวบกว่าๆแล้วค่ะ แต่ต้องกำพร้าพ่อตั้งแต่อายุได้ 4 เดือนเท่านั้นค่ะ

สวัสดีครับ

สุพสิษฐ์ ทักษา 49 ผลรวม 13 เป็นเลขอวมงคล คืออาทิตย์ถูกอังคารกุม ชีวิตมักหักเห ขี้โรค นามสกุลกนิษฐกุล ทักษา 31 ตกทุกข์ซ้ำกรรมซัด บอกถึงชีวิตที่โชคร้ายแต่เบื้องต้น ผลรวมชื่อสกุลได้ 80 เป็นดาวบาปคู่ มักถูกคนข่มเหง ชีวิตมีแต่ทุกข์ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนเป็นอย่างยิ่ง ครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 เป็นทักษามงคล เป็นดาวอาทิตย์ ดาวแห่งผู้นำและความเจริญ ดาวพุธเป็นดาวปัญญา ผลรวมได้ 5 เป็นดาวมงคลชีวิต (นามสกุลไม่ต้องเปลี่ยนครับ) ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 45 เป็นดาวพุธดาวปัญญาพบดาวพฤหัสฯดาวนบุญ ผลรวมได้ 9 คือดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ และเจริญรุ่งเรือง ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ
ธนญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้ว พาหลานไปทำบุญปล่อยปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ(ครั้งเดียวพอ) เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา (พยายามให้ทำบุญใส่บาตรทุกวันพระ แล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน )

noppakorn
06-17-2011, 11:36 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันมีเรื่องสอบถามค่ะ ถ้า นามสกุลของเรา บวกกันแล้วได้เลขทักษา 63 จะตั้งชื่อ 36 รวมกันแล้วได้เลขทักษา 99 จะได้ไหมค่ะ เกิดวันศุกร์นะค่ะ และถ้าเขียนชื่อ ศุทธิ์ศิริ กับ สุทธิ์สิริ ไม่ทราบว่าความหมายเดียวกันไหมค่ะ เลขทักษาเปลี่ยนด้วยหรือเปล่า นามสกุล ของดิฉัน เลขทักษา 50 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล 63 ใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวม 99 เป็นมงคลยิ่งครับ แต่ต้องพิจารณาหลายๆอย่างว่า เหมาะสมหรือไม่กับเจ้าของชะตานั้น เพราะยังมีตัวเลือก คือทักษา 41 และ 42 ผลรวมคือ 104และ 105 ตามลำดับครับ การตั้งชื่อต้องดูส่วนประกอบหลายๆอย่าง เช่นอาชีพ ธาตุดาวสมพงศ์ประกอบด้วยครับ
ชื่อ ศุทธิ์สิริ และ สุทธิ์สิริ (ทั้งสองชื่อแปลว่า มงคลอันบริสุทธิ์) ทักษา 45 ทั้งคู่ครับ นามสกุล ทักษา 50 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
06-17-2011, 11:43 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อนางสาวสุพัตรา ศรีดุษฎี เกิดวันเสาร์ 9 สิงหาคม 2523 ปีวอก เวลาเที่ยง 12.20น.
รบกวนอาจารย์ตรวจสอบชื่อหน่อยค่ะ ถ้าไม่ดีอยากให้อาจารย์แนะนำชื่ออื่นด้วยค่ะ
ไม่ทราบว่าชื่อ ศยาไรวินท์ , พิมพ์วรัตม์ , ณัชชวกร , รฐกร มีชื่อไหนใช้ได้บ้างค่ะอาจารย์ช่วยตรวจสอบด้วย ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ศรีดุษฎี ทักษา 36
ศยาไรวินท์ ทักษา 54 ผลรวมได้ ทักษา 90 เป็นมงคล
พิมพ์วรัตม์ ทักษา 65 ผลรวมได้ 101 ไม่ดีครับ
ณัชชวกร ทักษา 24 ผลรวมได้ 60 เป็นมงคลยิ่งครับ
รฐกร ทักษา 18 เป็นทักษาไม่ดีครับ

ให้ใช้ณัชชวกร ทักษา 24 ผลรวม 60 ตกทักษาเศรษฐี ดีครับ

ZINDER
06-18-2011, 12:35 AM
สวัสดีคะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ คิดเรื่องเปลี่ยนชื่อมาได้ซักพักใหญ่ๆแล้วคะแต่ว่าไม่มีความรู้เลยว่าจะเปลี่ยนยังไงถึงจะเหมาะ
ชีวิตเจอปัญหาบ่อยๆคะ ทั้งเรื่องการงานการเงิน ไม่ถึงขนาดลำบากแต่ไม่ค่อยราบรื่นคะ แล้วก็ไม่ค่อยสำเร็จต้องใช้ความพยายามมากคะ
พอดีมีคนทักว่าชื่อนี้ไม่เหมาะค่ะ เค้าเลยแนะนำมาว่าควรจะเปลี่ยนค่ะ

ชื่อเดิมคือ เนตรนภา โพธิ์คำ ค่ะ เกิดวันเสาร์ ตอนเย็นคะ เดือนตุลาคม ปีฉลูคะ

ชื่อ สุภัทธินีย์ มีความหมายว่าอะไรคะ แล้วเหมาะหรือเปล่าคะ รบกวนด้วยคะ

ZINDER
06-18-2011, 12:47 AM
รบกวนเพิ่มเติม

เกิดวันที่ 12 ตุลาคม 2528 คะ

noppakorn
06-18-2011, 04:31 PM
สวัสดีคะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ คิดเรื่องเปลี่ยนชื่อมาได้ซักพักใหญ่ๆแล้วคะแต่ว่าไม่มีความรู้เลยว่าจะเปลี่ยนยังไงถึงจะเหมาะ
ชีวิตเจอปัญหาบ่อยๆคะ ทั้งเรื่องการงานการเงิน ไม่ถึงขนาดลำบากแต่ไม่ค่อยราบรื่นคะ แล้วก็ไม่ค่อยสำเร็จต้องใช้ความพยายามมากคะ
พอดีมีคนทักว่าชื่อนี้ไม่เหมาะค่ะ เค้าเลยแนะนำมาว่าควรจะเปลี่ยนค่ะ

ชื่อเดิมคือ เนตรนภา โพธิ์คำ ค่ะ เกิดวันเสาร์ ตอนเย็นคะ เดือนตุลาคม ปีฉลูคะ

ชื่อ สุภัทธินีย์ มีความหมายว่าอะไรคะ แล้วเหมาะหรือเปล่าคะ รบกวนด้วยคะ

สวัสดีครับ

สุภัทธินีย์ เขียนให้ถูกต้องเป็น สุพัทธินีย์ ครับ แปลว่า ผู้นำความผูกพันที่ดี หรือ สุภัททินีย์ แปลว่า ผู้นำความเจริญที่ดี
เนตรนภา ทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ ชีวิตมักมีปัญหาไม่ราบรื่น กำลังเจริญดีก็พลิกผัน นามสกุล โพธิ์คำ ทักษา 34 เป็นทักษาที่หาคู่ดีได้ แต่ผลรวมไม่ดี ผลรวมได้ 55 เป็นดาวบุญคู่ ชีวิตโดยรวมเจริญดี แต่มีทุกข์ เนื่องจากชื่อตกน้ำกับไฟ และทักษา 34 เป็นทักษาที่ไม่เป็นมงคลนัก ปกติแล้ว นักโหราศาสตร์ จะให้เปลี่ยนนามสกุลใหม่ แต่ก็ยังพอมีทางเลี่ยงครับคือ ให้ใช้ทักษา 65 เป็นชื่อ แต่ท่านต้องหมั่นทำบุญไหว้พระเสมอๆ เพื่อให้มาเกื้อหนุน เนื่องจากชื่อค่อนข้างใหญ่กว่านามสกุล จึงต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน ชีวิตนี้จะรุ่งเรืองและทุกข์เบาบาง ภายใน 3 เดือน ครับ
ชื่อทักษา 65 นามสกุลทักษา 34 ทักษารวมได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่ หมายถึงพลังแห่งความสำเร็จโดยไม่คาดหมาย ทำการใดราบรื่น มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำบุญสร้างทานเพื่อเสริมบารมีเสมอๆ กตัญญูต่อบุพการี ชีวิตนี้รุ่งเรือง

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันเสาร์

พัชร์ธนัตถ์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกำไรด้วยทรัพย์อันมีคุณค่า
พรรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีและงดงาม
ธันย์มุนินทร์ แปลว่า จอมปราชญ์ผู้โชคดี
ทิพย์จารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและวิเศษยิ่ง

ZINDER
06-18-2011, 05:25 PM
สวัสดีคะ รบกวนอีกครั้งนะคะ

ถ้าไม่เปลี่ยนชื่อ แต่เปลี่ยนนามสกุลแทน ไปใช้นามสกุลคุณแม่จะดีหรือเปล่าคะ

นามสกุล เทินสระเกษ คะ

เป็น เนตรนภา เทินสระเกษ คะ

ขอบคุณคะ

suyu
06-20-2011, 09:17 AM

สวัสดีครับ

อชิดา มาจากคำเดิมคือ อชิต คำว่า ชิต แปลว่า ชัยชนะ เมื่อเติม อ คือ อะ แปลว่า ไม่ แปลตรงตัว จึงแปลว่า ไม่ชนะ แต่เมื่อมาตั้งชื่อตนเอง จึงแปลว่า ผู้ไม่มีใครมาชนะ ครับ (ภาษาบาลี ไทย คำแปล มักพลิกผันได้ตลอดครับ)

06-20-2011, 11:53 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพ ขอทบทวนคำถามที่ถามไปนะค่ะ ถ้านามสกุล ได้เลข 63 แล้วจะใช้ ชื่อ เลขทักษา 36 ได้หรือเปล่านะค่ะ แล้วพี่แนะนำ ให้ ใช้ชื่อที่มีเลขทักษา 41 และ 42 แทน แต่ถ้าจะใช้ชื่อที่มีเลขทักษา 36 นั้นจะต้องดูหลายๆอย่างประกอบด้วย พี่สาว ดิฉัน เกิด วันศุกร์ ที่ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2520 เวลาประมาณ 16.00 น. ตอนแรกกะว่าจะไปเปลี่ยนชื่อวันนี้ 20 มิ.ย. แล้วพี่สาวเค้าจะไปบวชชีพรามณ์เลย เพื่อเปลี่ยนแปลงชีวิต แต่พอดีเพิ่งเข้ามาดูคำตอบของพี่ก็เลย ยังไม่ได้ไปเปลี่ยน แต่ยังไงก็จะไปบวชวันนี้แล้วค่อยเปลี่ยนนะค่ะ ขอบคุณนะค่ะ

noppakorn
06-20-2011, 12:28 PM
สวัสดีคะ รบกวนอีกครั้งนะคะ

ถ้าไม่เปลี่ยนชื่อ แต่เปลี่ยนนามสกุลแทน ไปใช้นามสกุลคุณแม่จะดีหรือเปล่าคะ

นามสกุล เทินสระเกษ คะ

เป็น เนตรนภา เทินสระเกษ คะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล เทินสระเกษ ทักษา 34 มีทักษา เท่ากันกับนามสกุล โพธิ์คำ ครับ ไม่ควรใช้เช่นกันครับ

noppakorn
06-20-2011, 12:34 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ ขอทบทวนคำถามที่ถามไปนะค่ะ ถ้านามสกุล ได้เลข 63 แล้วจะใช้ ชื่อ เลขทักษา 36 ได้หรือเปล่านะค่ะ แล้วพี่แนะนำ ให้ ใช้ชื่อที่มีเลขทักษา 41 และ 42 แทน แต่ถ้าจะใช้ชื่อที่มีเลขทักษา 36 นั้นจะต้องดูหลายๆอย่างประกอบด้วย พี่สาว ดิฉัน เกิด วันศุกร์ ที่ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2520 เวลาประมาณ 16.00 น. ตอนแรกกะว่าจะไปเปลี่ยนชื่อวันนี้ 20 มิ.ย. แล้วพี่สาวเค้าจะไปบวชชีพรามณ์เลย เพื่อเปลี่ยนแปลงชีวิต แต่พอดีเพิ่งเข้ามาดูคำตอบของพี่ก็เลย ยังไม่ได้ไปเปลี่ยน แต่ยังไงก็จะไปบวชวันนี้แล้วค่อยเปลี่ยนนะค่ะ ขอบคุณนะค่ะ

สวัสดีครับ

คนเกิดวันศุกร์ ห้ามใช้พยัญชนะ ยรลว เพราะเป็นกาลกิณี สำหรับทักษา 36 ผลรวม 99 หากพี่สาวมีอาชีพค้าขาย หรือประกอบธุรกิจ ชื่อทักษานี้ใช้ได้ครับ แต่หากเป็นแม่บ้าน หรือทำงานเป็นลูกจ้างใช้ทักษา 42 ผลรวมได้ 105 จะดียิ่ง เพราะตกที่นั่งมีโภคทรัพย์ แต่หากทำธุรกิจที่ต้องเดินทางหรืองานประชาสัมพันธ์ ก็ใช้ทักษา 41 ผลรวมได้ 104 ทั้งนี้ต้องมีนามสกุลและชื่อเดิมมาดูประกอบเพื่อวิเคราะห์ให้ละเอียดขึ้นครับ
โมทนาสาธุกับการบวชชีพราหมณ์ด้วยครับ

nkiss
06-20-2011, 11:51 PM
เรียน อ.นพกรณ์ค่ะ
ได้ชื่อแล้วค่ะ เกิดวันอาทิตย์ เดือนสิงหาคม ปีขาล ปีนี้อายุ25แล้วคะ
อยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือนนี้ค่ะ
ตั้งใจอยากจะชื่อ "อชิดา"ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-21-2011, 12:42 PM
ได้ชื่อแล้วค่ะ เกิดวันอาทิตย์ เดือนสิงหาคม ปีขาล ปีนี้อายุ25แล้วคะ
อยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือนนี้ค่ะ
ตั้งใจอยากจะชื่อ "อชิดา"ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอให้มีความสุขความเจริญยิ่งขึ้นไปครับ

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

nkiss
06-21-2011, 03:54 PM

เรียนอาจารย์ นพกรณ์ค่ะ
รบกวนอีกแล้วค่ะ ขอโทษจริงๆค่ะ
คือ สงสัยอยากสอบถามว่า "อ" เป็นอักษร กาลกิณี สำหรับวันอาทิตย์ใช่มั๊ยคะ
หรือว่าบางเว็บ ไม่นับตัว อ เป็นกาลกิณีคะ
แล้วในกรณีนี้ ดิฉันสามารถเปลื่ยนชื่อเป็นนี้ได้มั๊ย เพราะว่า อยากได้ อายตนะ6 เท่ากับ 9 ด้วย แล้วทักษา 14 ค่ะ

หรือควรหาชื่อใหม่ดีคะ

p008
06-21-2011, 06:10 PM
อยากรบกวนถามความหมาย ชื่อ อัยรัชย์ และ ไอยรัชย์ หน่อยคะ และอยากถามว่าชื่อนี้เป็นชื่อสำหรับผู้หญิงหรือผู้ชาย และใช้ตัวไหนดีกว่ากันระหว่าง อัยรัชย์ กับ ไอยรัชย์

noppakorn
06-22-2011, 11:41 AM

คือ สงสัยอยากสอบถามว่า "อ" เป็นอักษร กาลกิณี สำหรับวันอาทิตย์ใช่มั๊ยคะ
หรือว่าบางเว็บ ไม่นับตัว อ เป็นกาลกิณีคะ
แล้วในกรณีนี้ ดิฉันสามารถเปลื่ยนชื่อเป็นนี้ได้มั๊ย เพราะว่า อยากได้ อายตนะ6 เท่ากับ 9 ด้วย แล้วทักษา 14 ค่ะ

สวัสดีครับ

อักษร อ เวปที่นับเป็นสระ วันอาทิตย์เขาก็เว้นไม่เป็นกาลกิณีครับ แต่ตามหลักการแล้ว อ อยู่ในกลุ่มดาวศุกร์ ซึ่งเป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันอาทิตย์ครับ
ผมเลยไม่ค่อยนำมาใช้ในวันอาทิตย์ครับ หากไม่จำเป็นผมก็จะหลีกเลี่ยงครับ

noppakorn
06-22-2011, 11:49 AM
อยากรบกวนถามความหมาย ชื่อ อัยรัชย์ และ ไอยรัชย์ หน่อยคะ และอยากถามว่าชื่อนี้เป็นชื่อสำหรับผู้หญิงหรือผู้ชาย และใช้ตัวไหนดีกว่ากันระหว่าง อัยรัชย์ กับ ไอยรัชย์

สวัสดีครับ

อัยรัชย์ และไอยรัชย์ เป็นชื่อชายครับ ชื่อหญิงจะเป็น อัยริน ,อัยรินทร์, ไอยรินทร์ ครับ คำว่าอัยรัชย์ และไอยรัชย์ (คำว่า รัชย์ ไม่มีคำศัพท์ ครับ) เป็นทักษา 45 และ 50 เป็นมงคลทั้งคู่ ชื่อไหนดี ต้องดูนามสกุลประกอบครับว่าทักษา เหมาะสมกันหรือไม่

nkiss
06-22-2011, 01:19 PM

สวัสดีครับ

อักษร อ เวปที่นับเป็นสระ วันอาทิตย์เขาก็เว้นไม่เป็นกาลกิณีครับ แต่ตามหลักการแล้ว อ อยู่ในกลุ่มดาวศุกร์ ซึ่งเป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันอาทิตย์ครับ
ผมเลยไม่ค่อยนำมาใช้ในวันอาทิตย์ครับ หากไม่จำเป็นผมก็จะหลีกเลี่ยงครับ

ตกลงว่าต้องหาชื่ออื่นใช่มั๊ยคะ :-[ :-[

Nonglak Sangjun
06-22-2011, 01:41 PM
สวัสดีอีกรอบค่ะ
รบกวนช่วยแปล 2 ชื่อนี้หน่อยด้วยค่ะว่าดีมั้ย ของหลานๆ
คนที่ 1 ชื่อ ด.ญ.สรวลี เภตรานนท์ เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 15 พฤษภาคม 2540 ปีวัว
คนที่ 2 ชื่อ ด.ญ.สุชีรา เภตรานนท์ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 พฤษภาคม 2545 ปีม้า ขอบคุณค่ะ

saimmak
06-22-2011, 01:56 PM
อยากทราบว่าชื่อ อรรลดา แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

p008
06-22-2011, 02:01 PM
ขอรบกวนถามอีกครั้งนะคะ ถ้าชื่อ อัยชยา จะอ่านว่า ไอ-ยะ-ชะ-ยา หรือ ไอ-ชะ-ยา แล้วมันฟังเหมือน อัจฉญากร มั๊ยคะ แล้วชื่อนี้ให้สำหรับผู้หญิงหรือผู้ชายคะ

channarit
06-22-2011, 03:40 PM
ศุรวัสย์ แปลว่าอะไรครับ ;D

moosher
06-22-2011, 08:48 PM
สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ ผมสมาชิกใหม่
ชื่อปัจจุบัน นายเอกพจน์ มณีวงศ์ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2522 ปีมะแม อายุ 32 ปี
ต้องการแก้ไขชื่อ แต่ว่า ชื่อใหม่อยากให้อ่านออกเสียงเป็นชือเดิม เอก-กะ-พด จะได้มั้ยครับ
ตัวอย่างเช่น เอกพรต แปลว่าอะไรครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
06-23-2011, 12:26 PM
สวัสดีครับ

ตกลงว่าต้องหาชื่ออื่นใช่มั๊ยคะ :-[ :-[
[/quote]
สวัสดีครับ

ถ้าคุณต้องการตามตำราค่าอายตนะ6 ก็ใช้ได้ แต่ถ้าต้องการตามตำราทักษา ผมอยากให้หลีกเลี่ยงครับ

noppakorn
06-23-2011, 12:57 PM
สวัสดีอีกรอบค่ะ
รบกวนช่วยแปล 2 ชื่อนี้หน่อยด้วยค่ะว่าดีมั้ย ของหลานๆ
คนที่ 1 ชื่อ ด.ญ.สรวลี เภตรานนท์ เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 15 พฤษภาคม 2540 ปีวัว
คนที่ 2 ชื่อ ด.ญ.สุชีรา เภตรานนท์ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 พฤษภาคม 2545 ปีม้า ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สรวลี แปลว่า ผู้มีถ้อยคำที่แกล้วกล้า,ผู้มีถ้อยคำที่เป็นทิพย์ ทักษา 30 ชื่อนี้ทำการใดๆมักขาดทุน มักมีปัญหาชีวิต ทักษานี้ไม่ดีครับ
สุชีรา แปลว่า ผู้เชี่ยวชาญ ทักษา 22 ชื่อนี้ เป็นคนจิตใจเรรวน หลงเชื่อในสิ่งผิด ลุ่มหลงงมงาย ทักษานี้ไม่ดี
เภตรานนท์ แปลว่า เรือแห่งความยินดี ทักษา 31 ตกที่นั่งคนทุกข์

ผลรวมชื่อสกุล สรวลี ได้ทักษา 61 ทำการใดมักถูกเบียดบัง มีปัญหาเรื่องความรัก มีความคิดรุนแรงในเรืองความรัก
ผลรวมชื่อสกุล สุชีรา ได้ทักษา 53 ทำการใดๆ มักมีทั้งผลดีผลเสีย สลับกันเพราะเป็นธาตุน้ำและไฟ หูเบา งมงายเชื่อคนง่าย

ทั้งสองคนควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 ผลรวมได้ 55 จึงเป็นมงคลชีวิตครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง
รักชัญญา แปลว่า รักผู้รู้

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ฐาภูธี แปลว่า ปราชญผู้มีปัญญามั่นคง,ปราชญ์ผู้มีแผ่นดินมั่นคง
ณิชชาวร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่เกิดมาบริสุทธิ์
รักชนิตา แปลว่า รักผู้ให้กำเนิด
ณวีณา แปลว่า ผู้ชอบให้ความรู้
ฐานาธร แปลว่า ผู้ทรงความมั่นคง

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ร่วมกันถวายสังฆทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมฐานชะตา

noppakorn
06-23-2011, 01:01 PM
อยากทราบว่าชื่อ อรรลดา แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อรรลดา คำว่า อรร มาจาก อัน + ลดา แปลว่า เครือเถาอันหนึ่ง (เขาไม่ใช้คำว่า อรร ในภาษาไทยครับ ต้องมีตัวสะกดด้วยครับ)

noppakorn
06-23-2011, 01:03 PM
ขอรบกวนถามอีกครั้งนะคะ ถ้าชื่อ อัยชยา จะอ่านว่า ไอ-ยะ-ชะ-ยา หรือ ไอ-ชะ-ยา แล้วมันฟังเหมือน อัจฉญากร มั๊ยคะ แล้วชื่อนี้ให้สำหรับผู้หญิงหรือผู้ชายคะ

สวัสดีครับ

อัยชยา อ่านว่า ไอ ชะ ยา ครับ ไม่เหมือน อัจฉญากร ถ้าจะอ่านเหมือนหรือคล้าย ต้อง อาชญากร แปลว่า ผู้ทำสิ่งที่เป็นโทษ ครับ

noppakorn
06-23-2011, 01:07 PM
ศุรวัสย์ แปลว่าอะไรครับ ;D

สวัสดีครับ

ศุรวัสย์ ถ้าเขียนแบบนี้จะแปลไม่ได้ครับ เพราะเป็นการเขียนผิดหลัก ควรแก้เป็น
สุรวัศย์ แปลว่า เชื่อฟังเทวดา

noppakorn
06-23-2011, 01:14 PM
สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ ผมสมาชิกใหม่
ชื่อปัจจุบัน นายเอกพจน์ มณีวงศ์ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2522 ปีมะแม อายุ 32 ปี
ต้องการแก้ไขชื่อ แต่ว่า ชื่อใหม่อยากให้อ่านออกเสียงเป็นชือเดิม เอก-กะ-พด จะได้มั้ยครับ
ตัวอย่างเช่น เอกพรต แปลว่าอะไรครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล มณีวงศ์ ทักษา 41 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 65 เป็นโชคลาภความสำเร็จทางการเงินและความรัก เป็นมงคลยิ่งครับ

เอกพรต แปลว่า ผู้ทรงศีลที่เป็นหนึ่ง ทักษา 24 ดียิ่งแล้วครับ

ทักษาเลขน้อย หาชื่อลำบากครับ คงมีชื่อที่คุณคิดมาชื่อเดียวล่ะครับ

iNOTE
06-23-2011, 08:33 PM
อยากขอให้แนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อ เกิดวันจันทร์ ที่ 23 มิถุนายน 2523 เวลา 05.45 (ประมาณนะคะ จำนาทีไม่ได้)

ตกลงว่า เป็นวันอาทิตย์ หรือวันจันทร์แน่ค่ะ ชื่อเดิม ศุภจิตรากร ระบิน...แต่มีคนทักว่าไม่่ค่อยดี ก็เลยเปลี่ยนเป็น ศุภจิตรกรณ์ ค่ะ แล้วบางคนก็บอกว่าจริงๆ เกิดวันอาทิตย์ บางคนก็บอกว่าวันจันทร์ สรุปว่า ...รบกวนแนะนำ ชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ จะเพิ่มนามสกุลของแม่ต่อท้าย เป็น ระบิน นิวแม็น ค่ะอยากได้ชื่อเลข 45 ขอบคุณค่ะ

moosher
06-23-2011, 09:48 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล มณีวงศ์ ทักษา 41 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 65 เป็นโชคลาภความสำเร็จทางการเงินและความรัก เป็นมงคลยิ่งครับ

เอกพรต แปลว่า ผู้ทรงศีลที่เป็นหนึ่ง ทักษา 24 ดียิ่งแล้วครับ

ทักษาเลขน้อย หาชื่อลำบากครับ คงมีชื่อที่คุณคิดมาชื่อเดียวล่ะครับ

ขอบคุณครับ

nitravel
06-24-2011, 03:17 PM
รบกวนอาจารย์ ความหมายของชื่อ

"สภล" ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

06-25-2011, 09:25 PM

สวัสดีครับ

อนัญจนา มาจาก อนัญ+อจนา(อัจนา) แปลว่า การนับถือที่เป็นหนึ่งไม่มีสอง

ขอบบคุณมากนะคะ หามาตั้งนาน ขอบคุณจริงๆค่ะอาจารย์

noppakorn
06-26-2011, 01:34 PM
อยากขอให้แนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อ เกิดวันจันทร์ ที่ 23 มิถุนายน 2523 เวลา 05.45 (ประมาณนะคะ จำนาทีไม่ได้)

ตกลงว่า เป็นวันอาทิตย์ หรือวันจันทร์แน่ค่ะ ชื่อเดิม ศุภจิตรากร ระบิน...แต่มีคนทักว่าไม่่ค่อยดี ก็เลยเปลี่ยนเป็น ศุภจิตรกรณ์ ค่ะ แล้วบางคนก็บอกว่าจริงๆ เกิดวันอาทิตย์ บางคนก็บอกว่าวันจันทร์ สรุปว่า ...รบกวนแนะนำ ชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ จะเพิ่มนามสกุลของแม่ต่อท้าย เป็น ระบิน นิวแม็น ค่ะอยากได้ชื่อเลข 45 ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทางหลักโหราศาสตร์ ผู้ที่เกิดก่อนเวลา 06.00 น ของวัน ให้นับย้อนหลังหนึ่งวัน คุณเกิดเวลา 05.45 ของเช้าวันจันทร์ ยังไม่ถึงเวลา 06.00 น.จึงเป็นคนวันอาทิตย์ครับ ฤกษ์ยามเปลี่ยนไม่ได้ครับ
นามสกุล ระบิน นิวแม็น ทักษา 54 ทักษาชื่อ 45 ใช้ได้ครับ รวมทักษา 99 เป็นความสำเร็จโดยไม่คาดหมาย

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณภัทร์พาณี แปลว่า ผู้มีวาจายิ่งใหญ่และดีงามด้วยความรู้
นัทธิ์ปภาณิน แปลว่า ผู้มีความจำจากการท่องอันแน่นเหนียว
กันตาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์
ณัฏฐ์อาภา แปลว่า รัศมีแห่งนักปราชญ์
วรัญญ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาที่กว้างไกลและความรอบรู้อันประเสริฐ
วรัชญ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้อันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน เพื่อเสริมชะตาชื่อใหม่ครับ

noppakorn
06-26-2011, 01:38 PM
รบกวนอาจารย์ ความหมายของชื่อ

"สภล" ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

สวัสดีครับ

สภล ไม่มีคำศัพท์ครับ แก้เป็น ลภส (ละพัดสะ) มาจาก ลภัส กร่อนไม้หันอากาศ แปลว่า ลาภยศ

06-27-2011, 11:36 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ที่คุณ นพ แนะนำดิฉันเรื่อง ชื่อของพี่สาวน่ะค่ะ โดยให้เอาชื่อเก่ามาพิจารณาด้วย โดยพี่แนะนำให้ใช้เลข 36 41 42 ชื่อเดิม พิมพ์ชนก พิมพ์จันน์ เกิด วันศุกร์ที่ 13 พฤษภาคม 2520 เวลา 16.00 น.รวมกันได้ 105 แต่เค้าก็ยังลำบากค่ะ และมีหนี้สินอยู่ไม่มีอะไรดีขึ้น และรู้สึกว่าป่วย มีโรคประจำตัว อารมณ์หงุดหงิดง่าย (ก่อนหน้านี้เค้าก็เคยเปลี่ยนชื่อมาก่อน) ตอนนี้อยากเปลี่ยนแปลงชีวิต และไม่อยากเปลี่ยนชื่ออีกแล้ว อาชีพก่อนหน้านี้เป็นเซลล์ แต่ตอนนนี้จะเปลี่ยนอาชีพค่ะ รบกวนคุณนพด้วยค่ะ และขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ ประจำเดือน กรกฏาคม ปี 54 ด้วยค่ะ

noppakorn
06-27-2011, 01:46 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ที่คุณ นพ แนะนำดิฉันเรื่อง ชื่อของพี่สาวน่ะค่ะ โดยให้เอาชื่อเก่ามาพิจารณาด้วย โดยพี่แนะนำให้ใช้เลข 36 41 42 ชื่อเดิม พิมพ์ชนก พิมพ์จันน์ เกิด วันศุกร์ที่ 13 พฤษภาคม 2520 เวลา 16.00 น.รวมกันได้ 105 แต่เค้าก็ยังลำบากค่ะ และมีหนี้สินอยู่ไม่มีอะไรดีขึ้น และรู้สึกว่าป่วย มีโรคประจำตัว อารมณ์หงุดหงิดง่าย (ก่อนหน้านี้เค้าก็เคยเปลี่ยนชื่อมาก่อน) ตอนนี้อยากเปลี่ยนแปลงชีวิต และไม่อยากเปลี่ยนชื่ออีกแล้ว อาชีพก่อนหน้านี้เป็นเซลล์ แต่ตอนนนี้จะเปลี่ยนอาชีพค่ะ รบกวนคุณนพด้วยค่ะ และขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ ประจำเดือน กรกฏาคม ปี 54 ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

คนเราตามตำราเปลี่ยนชื่อในชีวิตไม่ควรเกิน 3 ครั้ง หากเกินกว่านั้นก็ไม่ได้ผลเท่าใดต้องไปแก้กรรมอย่างอื่น เกิดปี 2520 อายุยังน้อยอยู่ในวัยกำลังทำงาน อายุประมาณนี้กำลังกินกำลังใช้ หากบริหารจัดการแผนชีวิตไม่ดี ก็จะลำบาก ชื่อดีเพียงไหน หากไม่แก้กรรมตัวเอง ประพฤติปฏิบัติตนให้ดี มีคุณธรรมต่อตัวเอง(คือการดำเนินชีวิต) คุณธรรมต่อผู้อื่น ชื่อดีก็ช่วยไม่ได้ครับ อาชีพเซลล์นั้น หากจับอาชีพที่ถูกต้องชีวิตก็ดีได้ การจะทำงานก็ต้องมองเป้าหมายของชีวิตด้วย ถ้าอยากมีกิจการตัวเอง ก็ต้องรู้จักวางแผนชีวิต ตั้งแต่เป็นเซลล์ ก็ต้องมองด้วยว่า อาชีพที่ตนทำของที่ตนขายนั้น สามารถนำมาใช้ให้เจริญก้าวหน้า ในชีวิตได้หรือไม่ หรือสร้างให้แต่เจ้าของกิจการร่ำรวย ก็ต้องรู้จักมอง แล้วค่อยขยับขยาย หนี้สินไม่จำเป็นนอกจากปัจจัยสี่แล้วก็อย่าพยายามสร้างหนี้ขึ้นมา จะสร้างหนี้ ต้องพิจารณาว่าตนมีความสามารถจ่ายหนี้นั้นหรือไม่ ครับ ทุกวันนี้คนส่วนใหญ่ เป็นโรคติดบัตรเครดิต ครั้นมีก็ไม่รู้จักบริหารจัดการมันครับ คนสมัยนี้ไม่เป็นหนี้คือคนที่มีความสุขที่สุดครับ (ขออภัยน่ะครับ พอดีอยากแนะนำในฐานะผู้ผ่านชีวิตครับ)

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันเสาร์(ม้า) 2 กค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59น. วันพุธ(จอ) 6 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันเสาร์ (เถาะ) 23 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 11-14.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

4135
06-27-2011, 05:50 PM
สวัสดีค่ะ คุณ อุบาสกนพกรณ์

อยากจะขอรบกวนช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยนะคะ นามสกุล กำลัง 42 ค่ะ โดย อยากจะให้ชื่อ
ขึ้นต้นด้วย ส ห ษ ศ ฮ ฬ และ ตัวอักษร ที่สามารถใช้ได้ คือ
จ ฉ ช ซ ฌ ณ และ ย ร ล ว ฤ และ พยัญชนะที่ใช้ได้ คือ ไม้หันอากาศ , การันต์ ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

จรัสศรี

Lk88
06-27-2011, 10:22 PM
สวัสดีค่ะ

เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ อยากเปลี่ยนชื่อและนามสกุล เสริมมงคล รบกวนวิเคราะห์ให้หน่อยค่ะ
ตั้งใจจะเปลี่ยนทั้งครอบครัว ตอนนี้ หาชื่อ-นามสกุลที่ได้เลขที่ดีแล้ว แต่ไม่ทราบค่ะว่ามีความหมายที่ดีและเหมาะสมหรือไม่

เกิดวันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2527 เวลาประมาณ 19.00- 19.30
ชื่อเดิมเป็นเลข 47 นามสกุลเลข 43 รวมเป็น 90 ค่ะ ผลรวมออกมาดีค่ะ แต่เท่าที่ได้ศึกษา นามสกุลได้เลขที่ไม่ค่อยดีค่ะ

ถ้าเป็นชื่อ ศิรินทร์นุชญ์(เลข 59) << แปลว่าอะไรคะ เพราะว่า เป็นการเอาคำมาผสมกัน เพื่อให้ได้เลขที่ดี แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ
นามสกุล ปริญชาพิพัธ (เลข 45) << เป็นการเอาคำมาผสมกัน พิพัธ มาจาก พิพัฒน์ ค่ะ แต่เปลี่ยนตัวสะกด เพื่อให้ได้เลขที่ดีค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายเช่นกัน (ชอบคำนี้มากค่ะ)
รวมชื่อและนามสกุล (เลข 104) << เป็นเลขที่ดีมากค่ะ แต่อยากทราบว่า เกินตัวเกินวาสนา มากไปหรือเปล่าคะ เกร่งว่าจะมีผลเสีย

รบกวนช่วยวิเคราะห์ และให้คำแนะนำหน่อยนะคะ ส่วนชื่ออื่นในครอบครัวกำลังเลือกหาอยู่ค่ะ หากได้ชื่อที่ชอบแล้ว จะนำมาปรึกษาอีกครั้งนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ

papa
06-28-2011, 10:46 AM
อยากทราบความหมายชื่อ สุวพัชญ์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
06-28-2011, 12:19 PM
สวัสดีค่ะ คุณ อุบาสกนพกรณ์

อยากจะขอรบกวนช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยนะคะ นามสกุล กำลัง 42 ค่ะ โดย อยากจะให้ชื่อ
ขึ้นต้นด้วย ส ห ษ ศ ฮ ฬ และ ตัวอักษร ที่สามารถใช้ได้ คือ
จ ฉ ช ซ ฌ ณ และ ย ร ล ว ฤ และ พยัญชนะที่ใช้ได้ คือ ไม้หันอากาศ , การันต์ ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

จรัสศรี

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 42 ชื่อมงคลคือทักษา 14 ครับ พยัญชนะที่คุณขอมาคงไม่ได้ดังใจคุณครับ เพราะค่าอักษรค่อนข้างสูงครับ ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่งและคุณไม่ได้กจ้งวันเกิดมาวิเคราะห์ด้วยครับ คงจัดให้ไม่ได้ครับ และการกำหนดอักษรและสระมานั้นคงไม่ได้ทักษามงคลแน่นอนครับ

ขออภัยด้วยครับ

noppakorn
06-28-2011, 12:33 PM
สวัสดีค่ะ

เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ อยากเปลี่ยนชื่อและนามสกุล เสริมมงคล รบกวนวิเคราะห์ให้หน่อยค่ะ
ตั้งใจจะเปลี่ยนทั้งครอบครัว ตอนนี้ หาชื่อ-นามสกุลที่ได้เลขที่ดีแล้ว แต่ไม่ทราบค่ะว่ามีความหมายที่ดีและเหมาะสมหรือไม่

เกิดวันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2527 เวลาประมาณ 19.00- 19.30
ชื่อเดิมเป็นเลข 47 นามสกุลเลข 43 รวมเป็น 90 ค่ะ ผลรวมออกมาดีค่ะ แต่เท่าที่ได้ศึกษา นามสกุลได้เลขที่ไม่ค่อยดีค่ะ

ถ้าเป็นชื่อ ศิรินทร์นุชญ์(เลข 59) << แปลว่าอะไรคะ เพราะว่า เป็นการเอาคำมาผสมกัน เพื่อให้ได้เลขที่ดี แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ
นามสกุล ปริญชาพิพัธ (เลข 45) << เป็นการเอาคำมาผสมกัน พิพัธ มาจาก พิพัฒน์ ค่ะ แต่เปลี่ยนตัวสะกด เพื่อให้ได้เลขที่ดีค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายเช่นกัน (ชอบคำนี้มากค่ะ)
รวมชื่อและนามสกุล (เลข 104) << เป็นเลขที่ดีมากค่ะ แต่อยากทราบว่า เกินตัวเกินวาสนา มากไปหรือเปล่าคะ เกร่งว่าจะมีผลเสีย
รบกวนช่วยวิเคราะห์ และให้คำแนะนำหน่อยนะคะ ส่วนชื่ออื่นในครอบครัวกำลังเลือกหาอยู่ค่ะ หากได้ชื่อที่ชอบแล้ว จะนำมาปรึกษาอีกครั้งนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 47 ก็เป็นทักษาไม่ดีแล้วครับ นามสกุลนั้นยังไม่เป็นปัญหา ตั้งชื่อให้เป็นมงคลแล้วผลรวมได้ทักษามงคลก็ดียิ่งแล้วครับ
ศิรินทร์นุชญ์ คำว่า นุชญ์ ไม่มีคำศัพท์ แต่สามารถอนุมานว่ามาจาก นุช+ชญ กร่อน ช ออกหนึ่งตัว แปลว่า น้องผู้มีปัญญายิ่งใหญ่อันประเสริฐ ทักษา 59 เป็นมงคลนาม
ปริญชาพิพัธ คำว่า พัธ ต้องมี น ถึงจะเป็นคำเต็มครับ เป็นพัธน จึงจะได้ครับ พัธ ไม่มีคำศัพท์ ควรแก้ไขเป็น ปรัชญาพิพิธ แปลว่า มีความรู้ประเสริฐอันหลากหลาย (ทักษา 45 )

ชื่อสกุลนี้เป็นมงคลครับ (ปกติส่วนใหญ่นิยมให้ ทักษาชื่อน้อยกว่าสกุล แต่หากใกล้เคียงกันและธาตุไม่เป็นศัตรูกันก็ใช้ได้ครับ

Lk88
06-28-2011, 03:57 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 47 ก็เป็นทักษาไม่ดีแล้วครับ นามสกุลนั้นยังไม่เป็นปัญหา ตั้งชื่อให้เป็นมงคลแล้วผลรวมได้ทักษามงคลก็ดียิ่งแล้วครับ
ศิรินทร์นุชญ์ คำว่า นุชญ์ ไม่มีคำศัพท์ แต่สามารถอนุมานว่ามาจาก นุช+ชญ กร่อน ช ออกหนึ่งตัว แปลว่า น้องผู้มีปัญญายิ่งใหญ่อันประเสริฐ ทักษา 59 เป็นมงคลนาม
ปริญชาพิพัธ คำว่า พัธ ต้องมี น ถึงจะเป็นคำเต็มครับ เป็นพัธน จึงจะได้ครับ พัธ ไม่มีคำศัพท์ ควรแก้ไขเป็น ปรัชญาพิพิธ แปลว่า มีความรู้ประเสริฐอันหลากหลาย (ทักษา 45 )

ชื่อสกุลนี้เป็นมงคลครับ (ปกติส่วนใหญ่นิยมให้ ทักษาชื่อน้อยกว่าสกุล แต่หากใกล้เคียงกันและธาตุไม่เป็นศัตรูกันก็ใช้ได้ครับ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมต่อจากหัวนี้นะคะ

- "ศิรินทร์นุชญ์" แปลว่า น้องผู้มีปัญญายิ่งใหญ่อันประเสริฐ ขอโทษนะคะหากคำถามดูซื่อๆ
เพราะไม่ทราบจริงๆ และก็ค่อนข้างกังวลค่ะ ดิฉันเป็นพี่คนโต หากเลือกใช้ชื่อนี้จะเป็นผลเสียอย่างไรหรือเปล่าคะ?

- คำว่า "ปรัชญาพิพิธ" อ่านออกเสียงว่า ปรัด-ยา-พิ-พิด หรือ ปรัด-ชะ-ยา-พิ-พิด คะ

- หากปรับเฉพาะคำท้าย จาก "ปริญชาพิพัธ" เป็น "ปริญชาพิพิธ" จะยังคงมีความหมายที่ดีและเหมาะสมอยู่ไหมคะ?
(ปริญ มาจาก ปริญญ์ แปลว่า ความรู้,ปัญญา) แล้วบวกกับคำว่า (ปรีชา) ก็เลยได้คำว่า "ปริญชา" มาค่ะ (ครอบครัวชอบคำนี้กันค่ะ)
แต่หากไม่เหมาะสม ก็จะใช้คำว่า "ปรัชญาพิพิธ" ตามที่ได้แนะนำไว้ค่ะ

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

net
06-28-2011, 11:55 PM
อาจารย์ สวัสดีค่ะ

หนูอยากทราบว่า "ศรัณธรณ์" แปลว่าอะไรหรือคะ

อาจารย์ว่าชื่อนี้พอเหมาะสมกับหนูไหมคะ
หนูเกิดวันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2528 ช่วงเที่ยงๆค่ะ
และรบกวนอาจารย์กรุณาแนะนำชื่ออื่นๆ ตามความเหมาะสมด้วยนะคะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ
พิณมาศ

WIN88
06-29-2011, 01:20 AM
สวัสดีครับคุณอุบาสภนพภรณ์

ผมอยากให้ช่วยตั้งชื่อหลานสาวให้หน่อยนะครับ เพิ่งเกิดเมื่อวันจันทร์ 27 มิถุนายน นี้เองครับ ตอนตีสี่ครับ

พ่อเขาชื่อ แดง แซ่เตียว เขาบอกว่าชื่อเล่นหลาน Blue ครับ

ช่วยตั้งให้หลานสาวหน่อยนะครับ เพราะยังไม่ได้ไปแจ้งเกิดเลยครับ
ขอบพระคุณ แทนหลานสาวด้วยนะครับ

noppakorn
06-29-2011, 01:28 PM
สวัสดีค่ะ
เกิดวันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2527 เวลาประมาณ 19.00- 19.30ชื่อเดิมเป็นเลข 47 นามสกุลเลข 43 รวมเป็น 90 ค่ะ ผลรวมออกมาดีค่ะ แต่เท่าที่ได้ศึกษา นามสกุลได้เลขที่ไม่ค่อยดีค่ะ
ถาเป็นชื่อ ศิรินทร์นุชญ์(เลข 59) << แปลว่าอะไรคะ เพราะว่า เป็นการเอาคำมาผสมกัน เพื่อให้ได้เลขที่ดี แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมต่อจากหัวนี้นะคะ

- "ศิรินทร์นุชญ์" แปลว่า น้องผู้มีปัญญายิ่งใหญ่อันประเสริฐ ขอโทษนะคะหากคำถามดูซื่อๆ
เพราะไม่ทราบจริงๆ และก็ค่อนข้างกังวลค่ะ ดิฉันเป็นพี่คนโต หากเลือกใช้ชื่อนี้จะเป็นผลเสียอย่างไรหรือเปล่าคะ?
- คำว่า "ปรัชญาพิพิธ" อ่านออกเสียงว่า ปรัด-ยา-พิ-พิด หรือ ปรัด-ชะ-ยา-พิ-พิด คะ

- หากปรับเฉพาะคำท้าย จาก "ปริญชาพิพัธ" เป็น "ปริญชาพิพิธ" จะยังคงมีความหมายที่ดีและเหมาะสมอยู่ไหมคะ?
(ปริญ มาจาก ปริญญ์ แปลว่า ความรู้,ปัญญา) แล้วบวกกับคำว่า (ปรีชา) ก็เลยได้คำว่า "ปริญชา" มาค่ะ (ครอบครัวชอบคำนี้กันค่ะ)
แต่หากไม่เหมาะสม ก็จะใช้คำว่า "ปรัชญาพิพิธ" ตามที่ได้แนะนำไว้ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ถามมานั้นใช้ได้ครับ เป็นมงคลนาม ผลรวมก็ดียิ่งครับ นามสกุล ปริญชาพิพัธ นั้น ผมติดติงที่คำว่า พิพัธ เพราะเพราะว่า คำเต็มควรเป็น พิพัธน์ ครับ เป็นการผิดรูปศัพท์ ส่วนคำแปลของคำว่า ปริญชา นั้น แปลได้ความหมายครับ ไม่ได้เกียวกับ ปรีชาครับ เพราะตัดคำว่า ปรี ทิ้งไป เหลือ ชา ความหมายเปลี่ยนครับ ปริญชา แปลว่า เกิดปัญญา ครับ ดังนั้น ถ้าคุณใช้นามสกุลว่า ปริญชาพิพิธ จะได้ค่าทักษาเท่ากับ ปรัชญาพิพิธ คือทักษา 45 เช่นกัน แต่คำแปลจะเป็น

ปริญชาพิพิธ แปลว่า ความหลากหลายที่เกิดปัญญา ,ความแตกต่างของการเกิดปัญญา,เกิดปัญญาอันแตกต่าง(หลากหลาย)
ปรัชญาพิพิธ แปลว่า ความหลากหลายในความรู้อันประเสริฐ, ความแตกต่างในความรู้อันประเสริฐ,ความรู้ความประเสริฐอันหลากหลาย(แตกต่าง)

ใช้ได้ทั้งสองคำศัพท์แล้วแต่จะเลือกจะชอบ แต่ตามหลักแล้วคุณควรเตรียมไปทั้งสองนามสกุล เพราะการจดทะเบียน บางครั้งอาจซ้ำกันได้ จะได้มีนามสกุลไว้สำรองกรณีซ้ำกันครับ

noppakorn
06-29-2011, 01:32 PM

หนูอยากทราบว่า "ศรัณธรณ์" แปลว่าอะไรหรือคะ
อาจารย์ว่าชื่อนี้พอเหมาะสมกับหนูไหมคะ
หนูเกิดวันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2528 ช่วงเที่ยงๆค่ะ
และรบกวนอาจารย์กรุณาแนะนำชื่ออื่นๆ ตามความเหมาะสมด้วยนะคะ

พิณมาศ

สวัสดีครับ

ศรัณธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการเป็นที่พึ่ง ทักษา 42 (อายตนะ ๘)

เป็นชื่อมงคลของคนเกิดวันจันทร์ แต่ความเหมาะสมนั้นต้องดูว่าเข้ากับทักษาสกุลได้หรือไม่ครับ ต้องมีนามสกุลมาดูประกอบครับ

noppakorn
06-29-2011, 01:47 PM
สวัสดีครับคุณอุบาสภนพภรณ์

ผมอยากให้ช่วยตั้งชื่อหลานสาวให้หน่อยนะครับ เพิ่งเกิดเมื่อวันจันทร์ 27 มิถุนายน นี้เองครับ ตอนตีสี่ครับ

พ่อเขาชื่อ แดง แซ่เตียว เขาบอกว่าชื่อเล่นหลาน Blue ครับ

ช่วยตั้งให้หลานสาวหน่อยนะครับ เพราะยังไม่ได้ไปแจ้งเกิดเลยครับ
ขอบพระคุณ แทนหลานสาวด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ที่ 27 มิย.ตอนตีสี่ ต้องนับเป็นคนวันอาทิตย์ครับ เพราะยังไม่ถึง 6.00 น. นามสกุลแซ่เตียว ทักษา 36 เป็นทักษา มงคล ชื่อที่เหมาะสมควรเป็นทักษา 24 เป็นทักษาดาวคู่มิตร บอกถึงความรักความกตัญญู ความมีโชคความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งเศรษฐีที่ไม่โอ้อวด ชีวิตจะสุขสบาย แต่ชอบความโอ่อ่า เป็นคนมีเงินแล้วไม่อวด ชีวิตประสบความสำเร็จดียิ่งครับ

พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา ,ผู้ยินดีในความประเสริฐ (วันจันทร์ก็ใช้ได้ครับ)
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่ (วันจันทร์ก็ใช้ได้ครับ)
พชรมน แปลว่า ใจเพชร (วันจันทร์ก็ใช้ได้ครับ)
ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง (วันจันทร์ก็ใช้ได้ครับ)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (วันจันทร์ก็ใช้ได้ครับ)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (วันจันทร์ก็ใช้ได้ครับ)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (วันจันทร์ก็ใช้ได้ครับ)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (วันจันทร์ก็ใช้ได้ครับ)
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม

Lk88
06-29-2011, 02:16 PM
สวัสดีค่ะ
เกิดวันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2527 เวลาประมาณ 19.00- 19.30ชื่อเดิมเป็นเลข 47 นามสกุลเลข 43 รวมเป็น 90 ค่ะ ผลรวมออกมาดีค่ะ แต่เท่าที่ได้ศึกษา นามสกุลได้เลขที่ไม่ค่อยดีค่ะ
ถาเป็นชื่อ ศิรินทร์นุชญ์(เลข 59) << แปลว่าอะไรคะ เพราะว่า เป็นการเอาคำมาผสมกัน เพื่อให้ได้เลขที่ดี แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ถามมานั้นใช้ได้ครับ เป็นมงคลนาม ผลรวมก็ดียิ่งครับ นามสกุล ปริญชาพิพัธ นั้น ผมติดติงที่คำว่า พิพัธ เพราะเพราะว่า คำเต็มควรเป็น พิพัธน์ ครับ เป็นการผิดรูปศัพท์ ส่วนคำแปลของคำว่า ปริญชา นั้น แปลได้ความหมายครับ ไม่ได้เกียวกับ ปรีชาครับ เพราะตัดคำว่า ปรี ทิ้งไป เหลือ ชา ความหมายเปลี่ยนครับ ปริญชา แปลว่า เกิดปัญญา ครับ ดังนั้น ถ้าคุณใช้นามสกุลว่า ปริญชาพิพิธ จะได้ค่าทักษาเท่ากับ ปรัชญาพิพิธ คือทักษา 45 เช่นกัน แต่คำแปลจะเป็น

ปริญชาพิพิธ แปลว่า ความหลากหลายที่เกิดปัญญา ,ความแตกต่างของการเกิดปัญญา,เกิดปัญญาอันแตกต่าง(หลากหลาย)
ปรัชญาพิพิธ แปลว่า ความหลากหลายในความรู้อันประเสริฐ, ความแตกต่างในความรู้อันประเสริฐ,ความรู้ความประเสริฐอันหลากหลาย(แตกต่าง)

ใช้ได้ทั้งสองคำศัพท์แล้วแต่จะเลือกจะชอบ แต่ตามหลักแล้วคุณควรเตรียมไปทั้งสองนามสกุล เพราะการจดทะเบียน บางครั้งอาจซ้ำกันได้ จะได้มีนามสกุลไว้สำรองกรณีซ้ำกันครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณนพ

ตอนนี้มีอีก 3 ชื่อ ที่ยังเลือกอยู่ค่ะ แต่คงต้องถามอีกกระทู้ เพราะเกิดคนละวัน
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เมื่อวานเย็นเปิดอ่านตั้งแต่หน้าแรก จนหน้า 70กว่า ได้ความรู้เยอะมากค่ะ
ถือว่าเป็นแหล่งความรู้ของการตั้งชื่อสกุลที่มีประโยชน์มากๆ
ไม่ใช่แค่แปล มีทั้งสอน อธิบายและให้คำแนะนำ

ขอบพระคุณในความใจบุญของคุณนพมากนะคะ

noppakorn
06-29-2011, 02:43 PM
[

ใช้ได้ทั้งสองคำศัพท์แล้วแต่จะเลือกจะชอบ แต่ตามหลักแล้วคุณควรเตรียมไปทั้งสองนามสกุล เพราะการจดทะเบียน บางครั้งอาจซ้ำกันได้ จะได้มีนามสกุลไว้สำรองกรณีซ้ำกันครับ[/color][/font][/b]

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณนพ

ตอนนี้มีอีก 3 ชื่อ ที่ยังเลือกอยู่ค่ะ แต่คงต้องถามอีกกระทู้ เพราะเกิดคนละวัน
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เมื่อวานเย็นเปิดอ่านตั้งแต่หน้าแรก จนหน้า 70กว่า ได้ความรู้เยอะมากค่ะ
ถือว่าเป็นแหล่งความรู้ของการตั้งชื่อสกุลที่มีประโยชน์มากๆ
ไม่ใช่แค่แปล มีทั้งสอน อธิบายและให้คำแนะนำ

ขอบพระคุณในความใจบุญของคุณนพมากนะคะ
[/quote]

สาธุๆๆ ยินดีตอบทุกกระทู้ครับ

net
06-29-2011, 08:56 PM

พิณมาศ

สวัสดีครับ

ศรัณธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการเป็นที่พึ่ง ทักษา 42 (อายตนะ ๘)

เป็นชื่อมงคลของคนเกิดวันจันทร์ แต่ความเหมาะสมนั้นต้องดูว่าเข้ากับทักษาสกุลได้หรือไม่ครับ ต้องมีนามสกุลมาดูประกอบครับ

หนูนามสกุล ชัยชาญทิพยุทธ ค่ะ มีหลายคนทักว่านามสกุลไม่เป็นมงคล แต่หนูไม่อยากเปลี่ยนค่ะ

ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อให้หนูตามความเหมาะสมด้วยนะคะ

LoVeLoVe
06-29-2011, 09:19 PM
สวัสดีค่ะ
ขอทราบความหมายชื่อ อิณพัสส์ ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-30-2011, 12:29 PM

พิณมาศ

สวัสดีครับ

หนูนามสกุล ชัยชาญทิพยุทธ ค่ะ มีหลายคนทักว่านามสกุลไม่เป็นมงคล แต่หนูไม่อยากเปลี่ยนค่ะ
ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อให้หนูตามความเหมาะสมด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

เรื่องนามสกุลทักษาไม่ดี ไม่เป็นไรครับ หากดูแล้วมีทักษาชื่อที่เป็นมงคลมารวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษารวมดีมีมงคล ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน หลักเกณฑ์คื่อ 5 ดีคือ ชื่อดี นามสกุลดี พยัญชนะดี ผลรวมดี และผู้มีชื่อปฏิบัติดี ขาดนามสกุลดีไปเพียงอย่างเดียว ก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะคนเราไม่มีใครเต็มร้อยครับ เพียงหมั่นสร้างเสริมสร้างบุญทานมาเกื้อหนุนให้มากๆ ส่วนที่ขาดก็จะสมบูรณ์ได้ครับชื่อ ศรัณธรณ์ ทักษา 42 นามสกุลทักษา 48 ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ไม่ต้องหาชื่อใหม่ ชื่อนี้ใช้ได้เหมาะสมแล้ว ไปสร้างเสริมด้วยการทำบุญไหว้พระจิตเมตตา ชีวิตนี้ดียิ่งครับ (ผมเองนามสกุล 28 ก็ไม่เคยคิดเปลี่ยนครับ)

noppakorn
06-30-2011, 12:31 PM
สวัสดีค่ะ
ขอทราบความหมายชื่อ อิณพัสส์ ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อิณพัสส์ แปลว่า เป็นหนี้ทั้งปี (อิณ แปลว่า หนี้-พัสส์ แปลว่า ฝนหรือปี)

jantrapan
06-30-2011, 05:39 PM
สวัสดีค่ะ พอดีว่าดิฉันมีเรื่องจะรบกวนด้วยคะ ตอนนี้ดิฉันท้องลูกแฝดเป็นผู้ชายกำลังมองหาชื่อให้ลูกคะ พอเข้ามาอ่านในเว็ป ก็เจอชื่อที่ถูกใจมาก อยู่ 1 ชื่อ คือศตพชร [/b] กะว่าจะให้ลูกชายแฝดคนพี่ใช้ชื่อนี้..แต่ปัญหาคือ หาชื่ออีกชื่อหนึ่งที่คล้องจองกับชื่อนี้ให้แฝดคนน้องไม่ได้นะคะ จึงอยากรับกวนให้ตั้งชื่อให้หน่อย เอาช์อที่ได้ทักษา 24 นะคะ มีตัวกาละกินีอยู่ก็ได้ขอแค่ให้ได้ทักษา 24 ก็พอ และอีกเรื่องคือ ชื่อ นวภรรค แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณ