PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13

net
06-30-2011, 11:45 PM
อาจารย์ สวัสดีค่ะ

หนูอยากทราบว่า "ศรัณธรณ์" แปลว่าอะไรหรือคะ
อาจารย์ว่าชื่อนี้พอเหมาะสมกับหนูไหมคะ
หนูเกิดวันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2528 ช่วงเที่ยงๆค่ะ
และรบกวนอาจารย์กรุณาแนะนำชื่ออื่นๆ ตามความเหมาะสมด้วยนะคะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ
พิณมาศ

สวัสดีครับ

ศรัณธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการเป็นที่พึ่ง ทักษา 42 (อายตนะ ๘)

เป็นชื่อมงคลของคนเกิดวันจันทร์ แต่ความเหมาะสมนั้นต้องดูว่าเข้ากับทักษาสกุลได้หรือไม่ครับ ต้องมีนามสกุลมาดูประกอบครับ

หนูนามสกุล ชัยชาญทิพยุทธ ค่ะ มีหลายคนทักว่านามสกุลไม่เป็นมงคล แต่หนูไม่อยากเปลี่ยนค่ะ
ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อให้หนูตามความเหมาะสมด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องนามสกุลทักษาไม่ดี ไม่เป็นไรครับ หากดูแล้วมีทักษาชื่อที่เป็นมงคลมารวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษารวมดีมีมงคล ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน หลักเกณฑ์คื่อ 5 ดีคือ ชื่อดี นามสกุลดี พยัญชนะดี ผลรวมดี และผู้มีชื่อปฏิบัติดี ขาดนามสกุลดีไปเพียงอย่างเดียว ก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะคนเราไม่มีใครเต็มร้อยครับ เพียงหมั่นสร้างเสริมสร้างบุญทานมาเกื้อหนุนให้มากๆ ส่วนที่ขาดก็จะสมบูรณ์ได้ครับชื่อ ศรัณธรณ์ ทักษา 42 นามสกุลทักษา 48 ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ไม่ต้องหาชื่อใหม่ ชื่อนี้ใช้ได้เหมาะสมแล้ว ไปสร้างเสริมด้วยการทำบุญไหว้พระจิตเมตตา ชีวิตนี้ดียิ่งครับ (ผมเองนามสกุล 28 ก็ไม่เคยคิดเปลี่ยนครับ)

อาจารย์คะ

ชื่อ ศรัณธรณ์ เป็นชื่อที่หนูอ่านเจอแล้วติดใจ เลยมาถามความหมายจากอาจารย์ค่ะ
ส่วนชื่อจริงหนูได้ทักษา 30 มีคนบอกว่าไม่ดีค่ะ หนูเลยปรึกษากับคุณแม่ คุณแม่บอกว่าจะเปลี่ยนก็ได้ แต่ขอให้ชื่อเพราะๆหน่อย

หนูขอความกรุณาจากอาจารย์แนะนำชื่ออื่นๆ ที่เหมาะสมให้หนูด้วยนะคะ

noppakorn
07-01-2011, 01:22 PM
สวัสดีค่ะ พอดีว่าดิฉันมีเรื่องจะรบกวนด้วยคะ ตอนนี้ดิฉันท้องลูกแฝดเป็นผู้ชายกำลังมองหาชื่อให้ลูกคะ พอเข้ามาอ่านในเว็ป ก็เจอชื่อที่ถูกใจมาก อยู่ 1 ชื่อ คือศตพชร [/b] กะว่าจะให้ลูกชายแฝดคนพี่ใช้ชื่อนี้..แต่ปัญหาคือ หาชื่ออีกชื่อหนึ่งที่คล้องจองกับชื่อนี้ให้แฝดคนน้องไม่ได้นะคะ จึงอยากรับกวนให้ตั้งชื่อให้หน่อย เอาช์อที่ได้ทักษา 24 นะคะ มีตัวกาละกินีอยู่ก็ได้ขอแค่ให้ได้ทักษา 24 ก็พอ และอีกเรื่องคือ ชื่อ นวภรรค แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณ

สวัสดีครับ

นวภรรค มาจาก นว+ภา+อรรค หรือ นว +ภัค (เขียนแบบโบราณ ภรรค) เป็น นวภรรค
นวภรรค แปลว่า โชคใหม่, รัศมีใหม่ที่ล้ำเลิศ ทักษา 24

สำหรับชื่อเด็กให้คล้องกัน

สชพชร แปลว่า เพชรที่ดีงาม (สช มาจาก สัชช แปลว่าดี) ทักษา 24

noppakorn
07-01-2011, 01:26 PM
[สวัสดีครับ

ศรัณธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการเป็นที่พึ่ง ทักษา 42 (อายตนะ ๘)

เป็นชื่อมงคลของคนเกิดวันจันทร์ แต่ความเหมาะสมนั้นต้องดูว่าเข้ากับทักษาสกุลได้หรือไม่ครับ ต้องมีนามสกุลมาดูประกอบครับ

หนูนามสกุล ชัยชาญทิพยุทธ ค่ะ มีหลายคนทักว่านามสกุลไม่เป็นมงคล แต่หนูไม่อยากเปลี่ยนค่ะ
ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อให้หนูตามความเหมาะสมด้วยนะคะ

[/quote]
สวัสดีครับ

เรื่องนามสกุลทักษาไม่ดี ไม่เป็นไรครับ หากดูแล้วมีทักษาชื่อที่เป็นมงคลมารวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษารวมดีมีมงคล ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน หลักเกณฑ์คื่อ 5 ดีคือ ชื่อดี นามสกุลดี พยัญชนะดี ผลรวมดี และผู้มีชื่อปฏิบัติดี ขาดนามสกุลดีไปเพียงอย่างเดียว ก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะคนเราไม่มีใครเต็มร้อยครับ เพียงหมั่นสร้างเสริมสร้างบุญทานมาเกื้อหนุนให้มากๆ ส่วนที่ขาดก็จะสมบูรณ์ได้ครับชื่อ ศรัณธรณ์ ทักษา 42 นามสกุลทักษา 48 ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ไม่ต้องหาชื่อใหม่ ชื่อนี้ใช้ได้เหมาะสมแล้ว ไปสร้างเสริมด้วยการทำบุญไหว้พระจิตเมตตา ชีวิตนี้ดียิ่งครับ (ผมเองนามสกุล 28 ก็ไม่เคยคิดเปลี่ยนครับ)
[/quote]

อาจารย์คะ

ชื่อ ศรัณธรณ์ เป็นชื่อที่หนูอ่านเจอแล้วติดใจ เลยมาถามความหมายจากอาจารย์ค่ะ
ส่วนชื่อจริงหนูได้ทักษา 30 มีคนบอกว่าไม่ดีค่ะ หนูเลยปรึกษากับคุณแม่ คุณแม่บอกว่าจะเปลี่ยนก็ได้ แต่ขอให้ชื่อเพราะๆหน่อย

หนูขอความกรุณาจากอาจารย์แนะนำชื่ออื่นๆ ที่เหมาะสมให้หนูด้วยนะคะ

[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

jantrapan
07-04-2011, 10:02 AM
สวัสดีค่ะ พอดีว่าดิฉันมีเรื่องจะรบกวนด้วยคะ ตอนนี้ดิฉันท้องลูกแฝดเป็นผู้ชายกำลังมองหาชื่อให้ลูกคะ พอเข้ามาอ่านในเว็ป ก็เจอชื่อที่ถูกใจมาก อยู่ 1 ชื่อ คือศตพชร [/b] กะว่าจะให้ลูกชายแฝดคนพี่ใช้ชื่อนี้..แต่ปัญหาคือ หาชื่ออีกชื่อหนึ่งที่คล้องจองกับชื่อนี้ให้แฝดคนน้องไม่ได้นะคะ จึงอยากรับกวนให้ตั้งชื่อให้หน่อย เอาช์อที่ได้ทักษา 24 นะคะ มีตัวกาละกินีอยู่ก็ได้ขอแค่ให้ได้ทักษา 24 ก็พอ และอีกเรื่องคือ ชื่อ นวภรรค แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณ

สวัสดีครับ

นวภรรค มาจาก นว+ภา+อรรค หรือ นว +ภัค (เขียนแบบโบราณ ภรรค) เป็น นวภรรค
นวภรรค แปลว่า โชคใหม่, รัศมีใหม่ที่ล้ำเลิศ ทักษา 24

สชพชร แปลว่า เพชรที่ดีงาม (สช มาจาก สัชช แปลว่าดี) ทักษา 24

ขอบคุณคะ แต่ดิฉันสงสัยเรื่องชื่อของลูกชายนะคะ "สชพชร" รวมกันแล้วได้ทักษา 23 หรือเปล่าคะ ยังไงก็รบกวนอาจารย์นพช่วยดูให้อีกทีด้วยนะคะ..ขอบพระคุณคะ

noppakorn
07-04-2011, 02:45 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณคะ แต่ดิฉันสงสัยเรื่องชื่อของลูกชายนะคะ "สชพชร" รวมกันแล้วได้ทักษา 23 หรือเปล่าคะ ยังไงก็รบกวนอาจารย์นพช่วยดูให้อีกทีด้วยนะคะ..ขอบพระคุณคะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณที่ทักท้วงมาครับ บวกเลขพลาดไปครับ ขออภัยด้วยครับ เปลี่ยนใหม่น่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชาย

วรพชร แปลว่า เพชรอันประเสริฐ
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย
ศตสกล แปลว่า ผู้มีทุกสิ่งทุกอย่างเป็นร้อย
ศตธนน แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นร้อย,ผู้มีทรัพย์มาก

Topgun
07-05-2011, 01:35 PM
ขอความกรุณาช่วยหาคำแปล ของชื่อ อัศวิทย์ ว่าสามารถแปลความหมายว่าอะไรได้บ้าง เพราะผมอยากจะเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อนี้ครับ
ขอบคุณมากๆ นะครับ

noppakorn
07-05-2011, 08:11 PM
ขอความกรุณาช่วยหาคำแปล ของชื่อ อัศวิทย์ ว่าสามารถแปลความหมายว่าอะไรได้บ้าง เพราะผมอยากจะเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อนี้ครับ

สวัสดีครับ

อัศวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องม้า, ผู้มีความรู้ว่องไวดังม้า

deksa
07-06-2011, 09:25 AM
สวัสดีค่ะ ชอรบกวนหน่อยนะคะ อยากจะทรายความหมายของชื่อค่ะ ชื่อว่า อนิลดา ชื่อนี้ได้มาจากเอาชื่อพ่อ(กฤษดา)กับชื่อแม่(อนิลศิริ)มาผสมกันค่ะ อยากจะทราบว่าชื่อนี้มีความหมายมั้ยคะ? ถ้ามี ความหมายของชื่อนี้คืออะไรคะ

noppakorn
07-06-2011, 10:54 AM
สวัสดีค่ะ ชอรบกวนหน่อยนะคะ อยากจะทรายความหมายของชื่อค่ะ ชื่อว่า อนิลดา ชื่อนี้ได้มาจากเอาชื่อพ่อ(กฤษดา)กับชื่อแม่(อนิลศิริ)มาผสมกันค่ะ อยากจะทราบว่าชื่อนี้มีความหมายมั้ยคะ? ถ้ามี ความหมายของชื่อนี้คืออะไรคะ

สวัสดีครับ

อนิลดา พออนุมานได้ว่ามาจาก อนิล(ลม) + ลดา(สาย,เถา) กร่อน ล ทิ้งตัวหนึ่ง เป็น อนิลดา แปลว่า เชื้อสายแห่งลม

kade
07-06-2011, 10:16 PM
เกิดวันพฤหัสบดีที่17ธันวาคม2535 เวลา 10.47น.
ชื่อเดิม อชิรญา กำลังแพทย์
(กำหนด ตัวอักษร ก ข ค ง ฎ ฏ ฑ ฒ ณ และสระทั้งหมด)
อยากได้ชื่อที่ได้เลข 63

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆนะค่ะ

Lk88
07-07-2011, 10:12 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ (ขออนุญาตเรียก อาจารย์นะคะ)

มีคำถามที่ซื่อๆ มาถามอีกแล้วค่ะ ขออภัยนะคะ อยากทราบไว้เป็นความรู้ค่ะ
เมื่อวันหยุดที่ผ่านมา กลับบ้านไปดูสูติบัตรตัวเองค่ะ
ปรากฏว่า มีชื่ออยู่ 2 ชื่อ ด้วยความที่แม่ไม่ทราบว่า ต้องทำสูติบัตรที่โรงพยาบาลเลย
จึงไม่ได้ตั้งชื่อไว้ นึกชื่อไหนได้ก็แจ้งทางโรงพยาบาลไปค่ะ
แต่ได้แก้ไขชื่ออีกครั้งในวันที่แจ้งชื่อเข้าทะเบียนบ้าน

อย่างนี้เท่ากับว่า เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 1 ครั้งหรือเปล่าคะ

รบกวนขอความรู้กับอาจารย์หน่อยค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
07-07-2011, 10:43 AM
เกิดวันพฤหัสบดีที่17ธันวาคม2535 เวลา 10.47น.
ชื่อเดิม อชิรญา กำลังแพทย์
(กำหนด ตัวอักษร ก ข ค ง ฎ ฏ ฑ ฒ ณ และสระทั้งหมด)
อยากได้ชื่อที่ได้เลข 63

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆนะค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่เข้าใจคำถามนี้ครับ (กำหนด ตัวอักษร ก ข ค ง ฎ ฏ ฑ ฒ ณ และสระทั้งหมด) อธิบายหน่อยครับ

noppakorn
07-07-2011, 10:46 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ (ขออนุญาตเรียก อาจารย์นะคะ)

มีคำถามที่ซื่อๆ มาถามอีกแล้วค่ะ ขออภัยนะคะ อยากทราบไว้เป็นความรู้ค่ะ
เมื่อวันหยุดที่ผ่านมา กลับบ้านไปดูสูติบัตรตัวเองค่ะ
ปรากฏว่า มีชื่ออยู่ 2 ชื่อ ด้วยความที่แม่ไม่ทราบว่า ต้องทำสูติบัตรที่โรงพยาบาลเลย
จึงไม่ได้ตั้งชื่อไว้ นึกชื่อไหนได้ก็แจ้งทางโรงพยาบาลไปค่ะ
แต่ได้แก้ไขชื่ออีกครั้งในวันที่แจ้งชื่อเข้าทะเบียนบ้าน

อย่างนี้เท่ากับว่า เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 1 ครั้งหรือเปล่าคะ

รบกวนขอความรู้กับอาจารย์หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

นับเป็นครั้งเดียวครับ เอาชื่อที่ลงทะเบียนเป็นหลักครับ เด็กเล็ก ไม่ต้องกังวลครับ แต่ถ้าตอนรู้ความแล้วต้องมีการแก้กรรมครับ

Siriroj
07-07-2011, 11:04 AM
ลูกชายเกิดวันที่5/7/54เวลา21.57จะตั้งชื่อว่า หนึ่งตะวัน ไม่ทราบว่าจะดีหรือเปล่าครับและชื่อหนึ่งตะวันมีความหมายหรือเปล่าครับ
ขอบพระคุณครับ

Lk88
07-07-2011, 11:39 AM

สวัสดีครับ

นับเป็นครั้งเดียวครับ เอาชื่อที่ลงทะเบียนเป็นหลักครับ เด็กเล็ก ไม่ต้องกังวลครับ แต่ถ้าตอนรู้ความแล้วต้องมีการแก้กรรมครับ

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์นพ

noppakorn
07-07-2011, 12:34 PM
ลูกชายเกิดวันที่5/7/54เวลา21.57จะตั้งชื่อว่า หนึ่งตะวัน ไม่ทราบว่าจะดีหรือเปล่าครับและชื่อหนึ่งตะวันมีความหมายหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ

วันอังคาร ใช้ชื่อนี้ได้ครับ

หนึ่งตะวัน แปลว่า ดั่งเป็นอาทิตย์ที่มีเพียงหนึ่งเดียว

Ochinarak
07-07-2011, 05:10 PM
ท่านอาจารย์ครับ ช่วยแปลความหมายนามสกุลให้หน่อยนะครับ

นามสกุล สุติยะพันธ์ อ่ะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

noppakorn
07-07-2011, 10:20 PM
ท่านอาจารย์ครับ ช่วยแปลความหมายนามสกุลให้หน่อยนะครับ

นามสกุล สุติยะพันธ์ อ่ะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

สวัสดีครับ

สุติยะพันธ์ แปลว่า เชื้อสายผู้เป็นลูก (สุติยะ มาจาก สุต แปลว่า ลูก)

dew2511
07-09-2011, 12:54 AM
สวัสดีค่ะ

จะรบกวนถามว่า อภิชากร แปลว่าอะไรคะ ใช้กับนามสกุล นิลจันทร์ ได้หรือเปล่าคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 10:32 AM
สวัสดีค่ะ

จะรบกวนถามว่า อภิชากร แปลว่าอะไรคะ ใช้กับนามสกุล นิลจันทร์ ได้หรือเปล่าคะ

สวัสดีครับ

อภิชากร แปลว่า ผู้สร้างแสงอันยิ่งใหญ่ ทักษา 19
นิลจันทร์ ทักษา 44

ชื่อสกุลรวมกันได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ แต่ต้องดูวันเกิดว่ามีกาลกิณีหรือไม่ครับหากไม่มีก็ดียิ่งครับ

chuthimon
07-09-2011, 03:49 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอความกรุณาดูชื่อและเปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อ โสภา คำพิมพา เกิดวันจันทร์ที่ 18 ธันวาคม 2532 ตอนนี้ทำงานเป็นแคชเชียร์ (พนักงานขายมินิมาร์ทในปั๊มน้ำมัน) ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 06:48 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอความกรุณาดูชื่อและเปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อ โสภา คำพิมพา เกิดวันจันทร์ที่ 18 ธันวาคม 2532 ตอนนี้ทำงานเป็นแคชเชียร์ (พนักงานขายมินิมาร์ทในปั๊มน้ำมัน) ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

โสภา ทักษา 13 ชีวิตมักพลิกผัน ความรักมักมีปัญหา แต่งงานช้า หากแต่งจะแตกร้าว นามสกุลทักษา 31 อังคารกุมอาทิตย์ ไม่ดีนัก ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 55 เป็นดาวศุภโชคคู่

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

กมลพร แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ปัทมพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดอกบัว
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

suwannee intapan
07-10-2011, 11:05 AM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

สุวรรณีแปลว่าอะไรค่ะ

Siree
07-10-2011, 12:43 PM
รบกวนด้วยค่า ขอทราบความหมายของชื่อ สิรี ค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
07-10-2011, 03:46 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

สุวรรณีแปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

สุวรรณี แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดุจทอง

noppakorn
07-10-2011, 03:49 PM
รบกวนด้วยค่า ขอทราบความหมายของชื่อ สิรี ค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

สิรี เป็นคำเดียวกับ สิริ ศรี ศิริ(โบราณเขียน) แปลว่า มิ่งขวัญ มงคล

Siree
07-11-2011, 07:52 AM

Iris
07-11-2011, 03:18 PM
เรียน อ.นพ
1.พอดีว่าจะคลอดบุตรชายช่วงระหว่างวันที่ 25 กค.- 5สค.54ด้วยวิธีผ่าคลอด อยากให้อ.นพช่วยดูฤกษ์วันดี วันธงชัยและช่วงเวลาผ่าให้ด้วยคะ ขอสัก2ฤกษ์ ข้อมูลคุณแม่ คือ เกิดวันเสาร์ที่ 9 ธค. 2521 ปีมะเมีย
2.รบกวนตั้งชื่อบุตร ขอขึ้นต้นด้วยอ. ที่มีความหมายเกี่ยวกับ แผ่นดิน นักปราชญ์ หรือทางธรรมะก็ได้คะ นามสกุลพ่อเขาคือ เถาพุทธา คะ ตอนแรกจะตั้งว่า อัครภูมินทร์

ขอบพระคุณอ.นพที่เมตตาครอบครัวพวกเราคะ

noppakorn
07-12-2011, 01:35 PM
เรียน อ.นพ
1.พอดีว่าจะคลอดบุตรชายช่วงระหว่างวันที่ 25 กค.- 5สค.54ด้วยวิธีผ่าคลอด อยากให้อ.นพช่วยดูฤกษ์วันดี วันธงชัยและช่วงเวลาผ่าให้ด้วยคะ ขอสัก2ฤกษ์ ข้อมูลคุณแม่ คือ เกิดวันเสาร์ที่ 9 ธค. 2521 ปีมะเมีย
2.รบกวนตั้งชื่อบุตร ขอขึ้นต้นด้วยอ. ที่มีความหมายเกี่ยวกับ แผ่นดิน นักปราชญ์ หรือทางธรรมะก็ได้คะ นามสกุลพ่อเขาคือ เถาพุทธา คะ ตอนแรกจะตั้งว่า อัครภูมินทร์

ขอบพระคุณอ.นพที่เมตตาครอบครัวพวกเราคะ

สวัสดีครับ

1. คุณแม่เกิดปีมะเมีย คุณลูกเกิดปีเถาะ เป็นการสมพงศ์ปีเกิดครับ ให้หาฤกษ์ดังนี้ครับ วันอังคาร(ม้า) 26 กค. เวลา 03-04.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 11.00-12.59 น. เวลา 19-20.59 น.
ให้เลือก 2 วันนี้น่ะครับ จะสมพงศ์ทั้งแม่และลูก เวลาดีที่สุดคือเวลาที่ขีดเส้นใต้ไว้ครับ เวลาอื่นดีรองลงมา เป็นเวลาสมพงศ์ทั้งหมดครับ
2. นามสกุล เถาพุทธา ทักษา 19 ชื่อทีดีและสมพงศ์คือทักษา 45 เป็นปัญญาโชคลาภและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นโชคลาภปัญญาและความเจริญรุ่งเรืองทางการเงิน
ชื่อทักษา 45 สำหรับเด็กชายวันอังคารและวันพฤหัสฯ

วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 2)
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน (อายตนะ 1)
ศรณฑัยห์ (สอน นะ ทัย) แปลว่า ผู้ชอบคทำความดีอันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 1)

menatoob
07-21-2011, 02:57 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนหน่อยนะค่ะ พอดีไปดูพระมาท่านบอกให้เปลี่ยนชื่อ คือที่บ้านใช้ศิรินำหน้าเกือบทุกคนค่ะ เลยต้องเปลี่ยน
ดิฉัน ศิริพร ลิ่มปิยพาณิชย์ เกิดวันจันทร์ 21 พ.ย. 26 ทำอาชีพค้าขายค่ะ

ชื่อที่ลองตั้งดูมีดังนี้ค่ะ
ณักษ์ลภัสสพร
ณัฎฐฐพร
ฉัตรนันทน์พร

ขอรบกวนด้วยนะค่ะอยากได้ชื่อที่ลงท้ายด้วย พร ค่ะ :)

noppakorn
07-21-2011, 03:34 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนหน่อยนะค่ะ พอดีไปดูพระมาท่านบอกให้เปลี่ยนชื่อ คือที่บ้านใช้ศิรินำหน้าเกือบทุกคนค่ะ เลยต้องเปลี่ยน
ดิฉัน ศิริพร ลิ่มปิยพาณิชย์ เกิดวันจันทร์ 21 พ.ย. 26 ทำอาชีพค้าขายค่ะ

ณักษ์ลภัสสพร ณัฎฐฐพร ฉัตรนันทน์พร
ขอรบกวนด้วยนะค่ะอยากได้ชื่อที่ลงท้ายด้วย พร ค่ะ :)

สวัสดีครับ

ชื่อที่คุณถามมาทั้งหมด ล้วนไม่เป็นมงคลนามครับ นามสกุลทักษา 67 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 91 เป็นความสำเร็จและความเจริญรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

รตนพร แปลว่า ประเสริฐดุจดวงแก้ว
ลภณพร แปลว่า ประเสริฐด้วยลาภ
ปัทมพร แปลว่า ดอกบัวอันประเสริฐ
กมลพร แปลว่า หัวใจอันประเสริฐ,ประเสริฐดังดอกบัว

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ

menatoob
07-21-2011, 04:19 PM

ณักษ์ลภัสสพร ณัฎฐฐพร ฉัตรนันทน์พร

สวัสดีครับ

ชื่อที่คุณถามมาทั้งหมด ล้วนไม่เป็นมงคลนามครับ นามสกุลทักษา 67 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 91 เป็นความสำเร็จและความเจริญรุ่งเรือง

รตนพร แปลว่า ประเสริฐดุจดวงแก้ว
ปัทมพร แปลว่า ดอกบัวอันประเสริฐ
กมลพร แปลว่า หัวใจอันประเสริฐ,ประเสริฐดังดอกบัว

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ

รบกวนอีกชื่อค่ะ ศิริรัตน์ ลิ่มปิยพาณิชย์ เกิดวันจันทร์ วันที่ 1 เมษา 28

มีชื่อที่ลงท้ายด้วย รัตน์ รึเปล่าค่ะ เอาแบบไม่ซ้ำใคร อันนี้ของน้องสาว

pevid
07-21-2011, 08:31 PM
ผมเกิดวันศุกร์ จากเดิมชื่อ ปัญญา จะเปลี่ยนเป็น สิงห์ชัย เมธประสพสันต์ ดีไหมครับ

patgreeze
07-21-2011, 09:31 PM
ช่วยตอบคุณ menatoob คำว่า รัตน์ ได้เลขศาสตร์ 25 เกินจาก 24 ที่จะรวมกับนามสกุล 67 ให้ได้ 91 ไปหนึ่งแล้วค่ะ
ถ้าอยากมีคำว่ารัตน์ ก็ตัดการันต์ทิ้ง เช่น รัตนชล
หรือใช้คำพ้องเสียงเช่นคำว่า รัฐ ชื่อ ทอรัฐ ณชรัฐ ภวรัฐ ชนรัฐ ที่มีเลขศาสตร์ 24 แทนค่ะ :)

vind
07-22-2011, 12:48 PM
อ. คะ
อยากได้ชื่อ อักษรนำ ณ
อักษรนำ อ
เลขศาสตร์ 41 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-22-2011, 02:27 PM

สวัสดีครับ

รบกวนอีกชื่อค่ะ ศิริรัตน์ ลิ่มปิยพาณิชย์ เกิดวันจันทร์ วันที่ 1 เมษา 28

มีชื่อที่ลงท้ายด้วย รัตน์ รึเปล่าค่ะ เอาแบบไม่ซ้ำใคร อันนี้ของน้องสาว

สวัสดีครับ

คำว่ารัตน์ นั้นทักษา 25 แล้วครับ ทักษาเลขมากแล้วครับ ไม่สามารถมาตั้งให้ได้ครับ

รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่าดุจดวงแก้ว
รมณรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติแห่งความยินดี
พรรตน(พอนระตะนะ) แปลว่า ผู้ประดุจดวงแก้วอันประเสริฐ
รตนลภณ (ระตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภดุจดวงแก้ว

[/quote

noppakorn
07-22-2011, 02:31 PM
ผมเกิดวันศุกร์ จากเดิมชื่อ ปัญญา จะเปลี่ยนเป็น สิงห์ชัย เมธประสพสันต์ ดีไหมครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ พยัญชนะกาลกิณี คือ ย ร ล ว ชื่อสิงห์ชัย มี ย เป็นกาลกิณี ครับชื่อ สิงห์ชัย ทักษา 41 นามสกุลทักษา 64 ผลรวม 105 เป็นมงคลยิ่ง แต่ชื่อนี้มีกาลกิณี ให้หาชื่อใหม่ครับ

noppakorn
07-22-2011, 02:32 PM
อ. คะ
อักษรนำ อ
ขอบคุณค่ะ

ชื่อชายหรือหญิงครับ

vind
07-22-2011, 02:33 PM
ชื่อผู้หญิงค่ะ
วันอาทิตย์ ขอบคุณค่พ

waratrue
07-22-2011, 02:41 PM
อาจารย์ครับ
สิตางศุ์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
07-22-2011, 03:30 PM
อ. คะ
อักษรนำ อ
ขอบคุณค่ะ

ชื่อชายหรือหญิงครับ

ชื่อทักษา 41 มี ณ และ อ นำ

ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ณฐารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ณัฏฐภูรี แปลว่า ปราชญ์ของแผ่นดิน
ณัฏฐยล แปลว่า ปราชญ์ผู้น่ามอง
อัฒฑ์ศยา (อัด สะ ยา) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุขตลอดเวลา
อรัญธญาณ์ แปลว่า ผุ้รอบรู้เรืองป่า,ผู้รอบรู้ซึ่งเป็นนักปราชญ์หญิง
อารย์รยา แปลว่า ผู้รวดเร็วอันประเสริฐ
อธิชานันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่เกิดมายิ่งใหญ่

bjung
07-22-2011, 03:58 PM
สวัสดีครับอาจารย์.
คืออยากจะสอบถามว่าชื่อ ศิษฐ์ณพิชญ์ นามสกุล มูลวิชา สำหรับคนเกิดวันพฤหัสบดี ( ชาย ) ไม่ทราบว่าชื่อดีไหมครับและรวมกับนามสกุลแล้วดีหรือเปล่าเพราะลองดูใน internet ได้ค่ารวมของชื่อ+นามสกุลได้ 91 เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ.

noppakorn
07-22-2011, 08:14 PM
คืออยากจะสอบถามว่าชื่อ ศิษฐ์ณพิชญ์ นามสกุล มูลวิชา สำหรับคนเกิดวันพฤหัสบดี ( ชาย ) ไม่ทราบว่าชื่อดีไหมครับและรวมกับนามสกุลแล้วดีหรือเปล่าเพราะลองดูใน internet ได้ค่ารวมของชื่อ+นามสกุลได้ 91 เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ.

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 65 นามสกุลทักษา 26 ผลรวมได้ 91 ไม่เหมาะกับสตรี ส่วนบุรุษใช้ได้ดีครับ แต่ให้ระวังเรื่องสุขภาพครับ ผลรวมนี้ถ้าหากว่าชื่อได้ทักษาไม่ดี และรวมนามสกุลแล้วได้ 91 ต้องปรับเปลี่ยนชื่อใหม่ แต่ชื่อนี้ใช้ได้แล้วครับ เพราะเป็นชื่อมงคล แต่ได้ดีไม่เกิน 80% ครับ จะให้ดีกว่านี้ ควรใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งสุขสบายและร่ำรวยครับ

ืnatnicha
07-22-2011, 09:38 PM
สวัสดีค่ะ...อยากทราบความหมายของชื่อ "อมาญาส์" ค่ะ แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณมากค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

bjung
07-23-2011, 06:47 AM
อ้างจาก: bjung ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 03:58:03 pm
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 65 นามสกุลทักษา 26 ผลรวมได้ 91 ไม่เหมาะกับสตรี ส่วนบุรุษใช้ได้ดีครับ แต่ให้ระวังเรื่องสุขภาพครับ ผลรวมนี้ถ้าหากว่าชื่อได้ทักษาไม่ดี และรวมนามสกุลแล้วได้ 91 ต้องปรับเปลี่ยนชื่อใหม่ แต่ชื่อนี้ใช้ได้แล้วครับ เพราะเป็นชื่อมงคล แต่ได้ดีไม่เกิน 80% ครับ จะให้ดีกว่านี้ ควรใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งสุขสบายและร่ำรวยครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับที่ให้ความกระจ่าง ขอถามอาจารย์อีกหน่อยครับว่าถ้าเลือกใช้ชื่อที่มีทักษา 14,15,19 และ 24 กับนามสกุลทักษา 26 อันไหนจะดีกว่ากันและอันไหนดีที่สุด เพราะกำลังเตรียมตั้งชื่อไว้ให้ลูก ( ชาย ) แล้วจะมีผลเสียอะไรไหมถ้าเราเตรียมตั้งชื่อไว้ตั้งแต่ยังไม่คลอดครับ

ati
07-23-2011, 11:19 AM
รบกวน อ.ช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ ชือ อติพร กาพวยทอง จริง ๆ แล้วอยากรบกวน อาจารย์เพิ่มเติมค่ะว่า ทั้งชื่อและนามสกุลที่ใช้อยู่ดีมั้ยคะ ถ้าหากไม่ดี หรือไม่เหมาะสม ก็อยากได้ชื่อใหม่ค่ะ ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ ที่ 17 ก.ย. 2515 เวลา 12.09 น. ปีชวดค่ะ อาชีพ พนักงานบริษัทเอกชนค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

vind
07-23-2011, 11:52 AM
ขอบคุณมากค่ะ อ.
อัญญรินท์ แปลว่าอะไรคะ

สอบถามความเห็นอ.ว่า
ระหว่าง ทักษา 41+54=95
กับทักษา 41+63=104
หนูทำงานด้านศิลปะ
อ. ว่าทักษาใดจะเหมาะกว่าคะ

ขอบคุณค่ะ

bjung
07-23-2011, 02:56 PM
อ้างจาก: bjung ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 03:58:03 pm
สวัสดีครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับที่ให้ความกระจ่าง ขอถามอาจารย์อีกหน่อยครับว่าถ้าเลือกใช้ชื่อที่มีทักษา 14,15,19 และ 24 กับนามสกุลทักษา 26 อันไหนจะดีกว่ากันและอันไหนดีที่สุด เพราะกำลังเตรียมตั้งชื่อไว้ให้ลูก ( ชาย ) แล้วจะมีผลเสียอะไรไหมถ้าเราเตรียมตั้งชื่อไว้ตั้งแต่ยังไม่คลอดครับ

ขอรบกวนอีกข้อครับ คือชื่อสำหรับผู้ชายจะต้องใช้เดชนำหน้าถึงจะดีใช่ไหมครับหรือใช้อะไรก็ได้ และภายในชื่อจะต้องมีทักษาอะไรอยู่บ้างถึงถือว่าสมบูรณ์ที่สุด ขอบคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าครับ.

ladyjamz
07-23-2011, 11:15 PM
อาจารย์ค่ะ
หนูอยากทราบว่า '' สุวัจรีย์ '' แปลว่าอะไรค่ะ

Topgun
07-24-2011, 01:16 AM

สวัสดีครับ

อัศวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องม้า, ผู้มีความรู้ว่องไวดังม้า

ขอบพระคุณครับผม

11798
07-24-2011, 02:31 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอรบกวนอาจารย์
ขอชื่อแบบสมบูรณ์และดีที่สุดเลยนะค่ะ ไหนๆจะเปลี่ยนทั้งทีแล้ว

ชื่อ สิรวีร์ พ่วงตระกูลศิริ
เกิด เสาร์ที่ 19 มกราคม 2528 ปี ชวด ค่ะ
เวลาเกิด 09.14 น.
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ ทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จ ทำอะไรก็ติดขัด
กำลังเรียนเนติ เพื่อสอบราชการ เป็น อัยการ ค่ะ
ทักษานามสกุล 56 ค่ะ
เท่าที่อ่านศึกษามาบ้าง ท่านแนะนำว่า ให้ทักษาชื่อรวมได้ 41 หรือ 42 เพื่อรวมกับนามสกุลเลขทักษา 56 รวมชื่อนามสกุลจะได้ 97,98 ใช่ไหมค่ะ
หรือ บางท่านให้ทักษาชื่อเลข 59 แล้วไปรวมกับ 56 รวมชื่อกับนามสกุลได้เลขทักษา 115

รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจหา ชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ ถ้าอยากได้ชื่อทีมีเดชขึ้นนำจะดีไหมค่ะ หรือว่าไม่เหมาะสม
และ เคยอ่านเจอในบอร์ดนี้ว่า มีบางทักษาที่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นพลังนี้ มีทักษาใดบ้าง รวมถึง56 นี้ด้วยรึป่าวค่ะ

duo_io@hotmail.com

11798
07-24-2011, 02:33 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอชื่อแบบสมบูรณ์และดีที่สุดเลยนะค่ะ ไหนๆจะเปลี่ยนทั้งทีแล้ว

เกิด เสาร์ที่ 19 มกราคม 2528 ปี ชวด ค่ะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ ทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จ ทำอะไรก็ติดขัด
กำลังเรียนเนติ เพื่อสอบราชการ เป็น อัยการ ค่ะ
เท่าที่อ่านศึกษามาบ้าง ท่านแนะนำว่า ให้ทักษาชื่อรวมได้ 41 หรือ 42 เพื่อรวมกับนามสกุลเลขทักษา 56 รวมชื่อนามสกุลจะได้ 97,98 ใช่ไหมค่ะ
หรือ บางท่านให้ทักษาชื่อเลข 59 แล้วไปรวมกับ 56 รวมชื่อกับนามสกุลได้เลขทักษา 115

รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจหา ชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ ถ้าอยากได้ชื่อทีมีเดชขึ้นนำจะดีไหมค่ะ หรือว่าไม่เหมาะสม
และ เคยอ่านเจอในบอร์ดนี้ว่า มีบางทักษาที่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นพลังนี้ มีทักษาใดบ้าง รวมถึง56 นี้ด้วยรึป่าวค่ะ

หรืออาจารย์ว่า ชื่อนี้ดีอยูแล้ว ไม่ควรเปลี่ยนค่ะ
และ ก็มีชื่อ สกุลรัตน์ ชื่อนี้เป็นอย่างไรบ้างค่ะ ถ้ารวมกับนามสกุลแล้ว ใช้ได้มั้ยค่ะ
ขอบคุณอาจรย์ค่ะ

vind
07-25-2011, 11:10 AM

หรืออาจารย์ว่า ชื่อนี้ดีอยูแล้ว ไม่ควรเปลี่ยนค่ะ
และ ก็มีชื่อ สกุลรัตน์ ชื่อนี้เป็นอย่างไรบ้างค่ะ ถ้ารวมกับนามสกุลแล้ว ใช้ได้มั้ยค่ะ

เข้ามาแสดงความคิดเห็นค่ะ
เป็นอีกคนที่ นามสกุลเป็นเลข 56
ตอนนี้ชื่อเป็นเลข 42 ก็ประสบปัญหาเรื่องผู้ใหญ่ให้โทษโดนกดดัน

ชื่อ สกุลรัตน์ ตกทักษา 40 แต่ได้ผลรวม 96
เลขศาสตร์ หมายเลข 96 หวั่นไหวหมดกำลังใจ / เป็นทั้งเลขดีและร้าย ความมีเสน่ห์ และอาจจะประสบความสำเร็จได้เหมือนกัน ดาวศุกร์และดาวเกตุหนุนนำให้ไม่เหนื่อยยากลำบากอะไรมากนัก ส่วนดี คือสติปัญญาดี เรียนเก่ง เพราะเป็นคนมีน้ำใจดีกับทุกคน แต่มีความโดดเดี่ยวเปลี่ยวเหงาในใจ คิดมากเกินไป ตัดสินใจทำอะไรช้า สุขภาพไม่แข็งแรง เหมือนคนหมดกำลังใจ ไม่มีพลังในตัวเอง ชีวิตกระท่อนกระแท่น หาความแน่นอนไม่ได้ สับสนลังเล อาจตกอยู่ภายใต้อิทธิพลของคนอื่นได้ง่ายเหมือนกัน

จริงๆแล้วชื่อที่คุณใช้อยู่ค่อนข้างดีอยู่แล้ว แต่อาจจะพบอุปสรรคมาก ถ้าผ่านไปได้ก็จะดีค่ะ

แต่ก็สงสัยอยู่ว่า
นามสกุลทักษา 56

หากตั้งชื่อเลข 9 หรือเลข 59
จะได้ผลที่ดีกว่านี้หรือเปล่า
รอคำตอบจาก อ. เหมือนกันค่ะ

sunanthip
07-25-2011, 12:37 PM
สวัสดีค่ะทรายเคยเข้ามาถามชื่อค่ะแล้วได้ชื่อใหม่ไปแล้ววันนี้เลยจะเข้ามาถามว่าวันเสาร์นี้เป็นวันดีหรือเปล่าค่ะถ้าไปเปลี่ยนวันเสาร์นี้จะได้ไหมค่ะรบกวนด้วยนะค่ะ

zomy5914
07-25-2011, 04:25 PM
อภิรมา แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

lek132
07-25-2011, 08:53 PM
อาจารย์ ครับ ขอตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยครับ
ชื่อ สุรศักดิ์ สัสสินทร เกิดวันจันทร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2506
ขอเดช นำหน้า มีศรีร่วม ครับ อย่างอื่นแล้วแต่ อาจารย์ จะกรุณา
ขอบคุณ อาจารย์ มากครับ

noppakorn
07-26-2011, 12:55 PM
สวัสดีค่ะ...อยากทราบความหมายของชื่อ "อมาญาส์" ค่ะ แปลว่าอะไรคะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

อมญาส์ ไม่มีคำศัพท์ครับ การสร้างคำเองต้องเน้นที่ความเข้าใจในภาษาบาลี สันสกฤตและภาษาไทยครับ

noppakorn
07-26-2011, 12:59 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ตั้งชื่อให้ลูกชาย ใช้ทักษา 19 เป็นความเจริญและความสำเร็จ ผลรวมกับนามสกุลทักษา 26 ได้ 45 เป็นปัญญาและโชคลาภ ความสำเร็จครับ การตั้งชื่อไว้ก่อนก็เป็นการดีแต่ต้องตั้งไว้เผื่อหลายชื่อ เพื่อไม่ให้ซ้ำวัน แต่ถ้าทราบล่วงหน้าว่าคลอดวันไหน การวิเคราะห์กำลังวันจะดีกว่าครับ

การตั้งชื่อ ในอดีตชายใช้ศรีนำ มายุคกลางใช้เดชนำ เหตุจากศึกสงคราม และมีข้าทาส ปัจจุบันต้องดูตามแต่ละสภาวะความเป็นอยู่ เช่นทำงานอะไร ความเป็นอยู่อย่างไร คือดูสภาพแวดล้อม การมีกลุ่มดาวหลายๆกลุ่มในชื่อก็ไม่ใช่ดี ต้องวิเคราะห์ชะตาด้วยครับ

noppakorn
07-26-2011, 01:16 PM
รบกวน อ.ช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ ชือ อติพร กาพวยทอง จริง ๆ แล้วอยากรบกวน อาจารย์เพิ่มเติมค่ะว่า ทั้งชื่อและนามสกุลที่ใช้อยู่ดีมั้ยคะ ถ้าหากไม่ดี หรือไม่เหมาะสม ก็อยากได้ชื่อใหม่ค่ะ ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ ที่ 17 ก.ย. 2515 เวลา 12.09 น. ปีชวดค่ะ อาชีพ พนักงานบริษัทเอกชนค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่ออติพร ทักษา 25 ทักษานี้มีทั้งสุขทุกข์เคล้ากันอยู่ครับ นามสกุล กาพวยทอง ทักษา 33 ตกดาวร้ายคู่ ผลรวมได้ 58 ตกเดินทางผิด ทำอะไรมักไม่ค่อยรอบคอบ เชื่อคนง่าย มักมีปัญหาโดยไม่คาดหมาย ควรเปลี่ยนชื่อครับ เนื่องจากทักษาสกุลคุณตกเลข 33 เป็นทักษาที่หาคู่ดียากสักหน่อยจะแนะนำทักษา 23 ก็ไม่อยากแนะนำให้ เพราะทักษา 23 เหมาะกับหญิงก็ตาม แต่หากไม่ระวังใจตนอาจเกิดปัญหาชีวิตได้ครับ จึงขอแนะนำชื่อเป็นทักษา 9 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ ผู้มีเลขนี้ทำการใดสำเร็จ มักโชคดี แคล้วคลาด แต่มักมีอุบัติเหตุเล็กน้อยเป็นประจำ ให้ระวังไว้บ้าง ผลรวมได้ 42 เป็นทักษามงคล หมายถึงความรัก มิตรภาพและปัญญา

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีศรีนำ

ณปภา แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้ (นะปะพา)
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ (นะรึชา)
ณชดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้ (นะชะดา)
ณชภา แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้ (นะชะพา)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
07-26-2011, 01:19 PM
ขอบคุณมากค่ะ อ.
อัญญรินท์ แปลว่าอะไรคะ

สอบถามความเห็นอ.ว่า
ระหว่าง ทักษา 41+54=95
กับทักษา 41+63=104
หนูทำงานด้านศิลปะ
อ. ว่าทักษาใดจะเหมาะกว่าคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อัญญรินท์ แปลว่า เจ้าแห่งความรู้

ทั้งสองทักษาดีพอกันครับ แต่ทักษา 95 ดูเหมาะสมกว่า เพราะเป็นทักษาที่มีคนยกยิ่ง นับถือ ส่วนทักษา 104 เหมาะกับการติดต่อต่างประเทศ ซึ่งทักษา 41 ก็อำนวยอยู่แล้วครับ

noppakorn
07-26-2011, 01:26 PM
อาจารย์ค่ะ
หนูอยากทราบว่า '' สุวัจรีย์ '' แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

สุวัจรีย์ มาจาก สุ+วัจ+จรีย์ กร่อน จ ทิ้งหนี่งตัว แปลว่า ผู้ประพฤติด้วยคำพูดอันดีงาม

noppakorn
07-26-2011, 01:51 PM

เกิด เสาร์ที่ 19 มกราคม 2528 ปี ชวด ค่ะ เวลาเกิด 09.14 น.
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ ทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จ ทำอะไรก็ติดขัด กำลังเรียนเนติ เพื่อสอบราชการ เป็น อัยการ ค่ะ
ทักษานามสกุล 56 ค่ะเท่าที่อ่านศึกษามาบ้าง ท่านแนะนำว่า ให้ทักษาชื่อรวมได้ 41 หรือ 42 เพื่อรวมกับนามสกุลเลขทักษา 56 รวมชื่อนามสกุลจะได้ 97,98 ใช่ไหมค่ะหรือ บางท่านให้ทักษาชื่อเลข 59 แล้วไปรวมกับ 56 รวมชื่อกับนามสกุลได้เลขทักษา 115

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณตกทักษา 56 เป็นทักษาบอดที่หาคู่ดีมารวมแล้วผลรวมได้ดียากมากครับ ชื่อเดิมคุณทักษา 41 เป็นทักษามงคล ผลรวมดีอยู่แล้วคือได้ 97 ไม่ต้องเปลี่ยนทักษาครับ แต่ให้เปลี่ยนชื่อในทักษาเดิม โดยให้มีอักษรกลุ่มมนตรี นำหน้า มีบริวารตาม น่ะครับ จะได้รุ่งเรืองทางราชการ ทักษาคุณนี้จะต้องลำบากก่อนได้ดีครับ เพราะฉะนั้นทำการใดต้องอดทน และมีความเพียร ตอนท้ายจะดีเองครับ ผู้มีพยัญชนะ ที่มีผลรวมตกเลข 0 เป็นดาวมฤตยู มีพลังศักดิ์สิทธิ์สร้างเสริมครับ แต่ผู้ที่ไม่มีเลขนี้ หากทำดี สร้างบุญทานเสมอๆ ผลบุญนั้นจะเป็นบารมีมาสร้างเสริมได้เช่นเดียวกันครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีมนตรีนำและบริวารอยู่ในชื่อ

ชัญญ์นิยา แปลว่า ผู้มีความรู้ประเสริฐเป็นของตนเอง
ชัญญ์หทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันประเสริฐ
ชนัตรสินี แปลว่า สาวงามดังแตงร่มใบ
ชนัญญ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วด้วยความรู้ที่เกิดมา
ชลรรวินท์ แปลว่า งามดังดอกบัวในน้ำ (ชะลันวิน)

เปลี่ยน ชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
07-26-2011, 02:00 PM

เข้ามาแสดงความคิดเห็นค่ะ
เป็นอีกคนที่ นามสกุลเป็นเลข 56
ตอนนี้ชื่อเป็นเลข 42 ก็ประสบปัญหาเรื่องผู้ใหญ่ให้โทษโดนกดดัน

ชื่อ สกุลรัตน์ ตกทักษา 40 แต่ได้ผลรวม 96
เลขศาสตร์ หมายเลข 96 หวั่นไหวหมดกำลังใจ / เป็นทั้งเลขดีและร้าย ความมีเสน่ห์ และอาจจะประสบความสำเร็จได้เหมือนกัน ดาวศุกร์และดาวเกตุหนุนนำให้ไม่เหนื่อยยากลำบากอะไรมากนัก ส่วนดี คือสติปัญญาดี เรียนเก่ง เพราะเป็นคนมีน้ำใจดีกับทุกคน แต่มีความโดดเดี่ยวเปลี่ยวเหงาในใจ คิดมากเกินไป ตัดสินใจทำอะไรช้า สุขภาพไม่แข็งแรง เหมือนคนหมดกำลังใจ ไม่มีพลังในตัวเอง ชีวิตกระท่อนกระแท่น หาความแน่นอนไม่ได้ สับสนลังเล อาจตกอยู่ภายใต้อิทธิพลของคนอื่นได้ง่ายเหมือนกัน

จริงๆแล้วชื่อที่คุณใช้อยู่ค่อนข้างดีอยู่แล้ว แต่อาจจะพบอุปสรรคมาก ถ้าผ่านไปได้ก็จะดีค่ะ

แต่ก็สงสัยอยู่ว่า
นามสกุลทักษา 56

หากตั้งชื่อเลข 9 หรือเลข 59
จะได้ผลที่ดีกว่านี้หรือเปล่า
รอคำตอบจาก อ. เหมือนกันค่ะ

สวัสดีครับ

คำถามข้างต้นได้ตอบแล้วครับ แต่ไม่เข้าใจว่ากระทู้ซ้ำกันทำไม่ ชื่อสกุลรัตน์ ทักษา 40 นามสกุลทักษา 56 ผลรวมได้ 96 ตกที่นั่งทุกข์ยากลำบากครับ ควรใช้ทักษา 41 เป็นชื่อจึงดีที่สุด ส่วนทักษา 9 เป็นทักษาที่ดี แต่เหมาะกับชายมากกว่าหญิง หากไม่มีทางเลี่ยงจริงจึงให้ใช้ทักษา 9 ได้ครับแต่ต้องใช้ชีวิตอย่างมีสติเข้มแข็ง ไม่ประมาทชีวิตจึงจะดียิ่งครับ ทักษา 115 ผลรวมได้ 7 เป็นดาวบาป จะเจ็บป่วย มีโรคเรื้อรัง

noppakorn
07-26-2011, 02:03 PM
สวัสดีค่ะทรายเคยเข้ามาถามชื่อค่ะแล้วได้ชื่อใหม่ไปแล้ววันนี้เลยจะเข้ามาถามว่าวันเสาร์นี้เป็นวันดีหรือเปล่าค่ะถ้าไปเปลี่ยนวันเสาร์นี้จะได้ไหมค่ะรบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

วันเสาร์ที่ 30 กค.เป็นวันดีพอสมควรครับ แต่ไม่ใช่วันธงไชย เวลาดี ตั้งแต่ 9.00 น ถึง 14.59 น. ครับ เปลี่ยนได้ครับ

noppakorn
07-26-2011, 02:09 PM
อภิรมา แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อภิรมา เป็นคำสร้างขึ้นเอง จะแปลก็ได้หลายทาง จะบอกว่าไม่มีศัพท์ก็ได้ อนุมานดังนี้ มาจาก อภิร+มา แปลว่า มาไม่กลัว หรือ อภิ+รมย์ ซึ่งตัดตัว ย์ ทิ้งเป็นการผิดหลักเกณฑ์ จะแปลว่า ยินดี ก็คงไม่ได้ครับ คงได้แต่แปลว่า มาไม่กลัว ครับ

noppakorn
07-26-2011, 02:28 PM
อาจารย์ ครับ ขอตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยครับ
ชื่อ สุรศักดิ์ สัสสินทร เกิดวันจันทร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2506
ขอเดช นำหน้า มีศรีร่วม ครับ อย่างอื่นแล้วแต่ อาจารย์ จะกรุณา
ขอบคุณ อาจารย์ มากครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 39 ชื่อมงคลคือทักษา 24 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์มีเดชนำ

ฐนปณต (ทะนะปะนด) แปลว่า ผู้มีความอ่อนน้อมเป็นพื้นฐาน (อายตนะ 1)
ฐนรัช (ทะนะรัด) แปลว่า ผู้มีสมบัติรับรอง (อายตนะ 2)
ณัชนพ (นัดชะนบป แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ ๆ (อายตนะ 9)
ณชปวัน (นะชะปะวัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เกิดมาให้ความรู้
ณัฐนภ (นัดทะนบ) แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า (อายตนะ 9)

เปลี่ยน ชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

vind
07-26-2011, 03:43 PM
อ.คะ
แสดงว่า ทักษา 9 คงเหมาะสมกับนามสกุลทักษา 56 ที่สุดแล้วใช่ป่าวคะ
หากเป็นเป็นทักษา 9 สิ่งที่ต้องระวัง
มีอะไรบ้างคะ

noppakorn
07-26-2011, 03:52 PM
อ.คะ
แสดงว่า ทักษา 9 คงเหมาะสมกับนามสกุลทักษา 56 ที่สุดแล้วใช่ป่าวคะ
หากเป็นเป็นทักษา 9 สิ่งที่ต้องระวัง
มีอะไรบ้างคะ

สวัสดีครับ

เขียนไว้แล้วครับ ว่าอย่าประมาท ทำอะไรมีสติครับ

unjung
07-26-2011, 06:39 PM
อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ สมมุติเด็กเกิดวันศุกร์ค่ะ เป็นเพศหญิง เลขศาสตร์นามสกุล 36 ค่ะ

สุภาณิชดา แปลว่าอะไรคะ
และ
สุชญาภัค แปลว่าอะไรคะ
และ
ศิตภัค แปลว่าอะไรคะ

_/\_ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

0819920665
07-26-2011, 07:21 PM
อยากให้อาจารย์นพ เปลี่ยนชื่อมงคลให้ค่ะ
สวัสดีค่ะอ.นพ
ดิฉันติดตามอ่านกระทู้ของอาจารย์มาประมาณ 1 เดือนจึงตัดสินใจเรียนถามอาจารย์ค่ะ
ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะเพราะเดิมตอนนี้ชื่อ นางอังศุมาลิน นามสกุลเดิมของ บิดา ละอองอินทร์ วันเกิด อาทิตย์ที่ 7 พฤศจิกายน 2514 เวลา 09.07 น. เกิดที่เชียงใหม่ ดิฉันอยากให้ชีวิตดีขึ้นทั้งด้านการงานเพราะรับราชการ โชคลาภ เงินทอง และความรักค่ะเพราะที่ผ่านมาภายใน 3-5 ปีแย่มากต้องสูญเสียหลายอย่างมากและรุนแรงมากค่ะจึงใคร่ขอความกรุณาอาจารย์ด้วยนะค่ะ
ดิฉันอยากเรียนถามชื่อมงคลของบุตรชาย 2 คนด้วยค่ะอยากให้เขามีชีวิตดีขึ้นค่ะ
คนแรกชื่อณัฐพงศ์ ทองจันทร์เกิดวันจันทร์ที่ 15 มกราคม 2539 เวลา 21.50 น. ปีชวด และคนที่ 2 ชื่อณัฐพล ทองจันทร์ เกิดวันจันทร์ที่ 24 มีนาคม 2540 ค่ะเวลา 12.00 น. เห็นมีบางเวปเคยถามเค้าบอกว่านามสกุลนี้ตั้งชื่อยากมาก ดิฉันอยากให้บุตรชายทั้ง 2 คนประสบความสำเร็จในทุกด้านค่ะจะได้ไม่ลำบากเหมือนที่ผ่านมาเพราะต้องรับรู้ในสิ่งที่ผู้ใหญ่ได้กระทำขึ้นมาจนถึงปัจจุบันค่ะ
ดิฉันจะใคร่ที่จะรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

nanny
07-26-2011, 08:00 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ดิฉันด้วยนะคะ
วันเดือนปีเกิด คือ วันศุกร์ ที่ 11มิถุนายน 2525 เพศหญิง
อาชีพ นักเขียนอิสระ
ชื่อเดิมคือ สุทธิลักษณ์
อยากได้ชื่อที่ส่งเสริมเรื่องงานนักเขียน ให้เป็นที่รู้จัก และส่งเสริมเรื่องความรัก(เป็นคนอาภัพรักค่ะ)
รวมทั้งโรคภัยไข้เจ็บให้สุขภาพแข็งแรง

ดิฉันมีชื่อที่ชอบซึ่งไม่ทราบว่าจะใช้ได้ไหม คือ
1 ภูวนารี
2 สวรินทร์
3 ศิรภัสสร

ขออภัยที่ดิฉันลืมไปแล้วว่าชื่อต่างๆเหล่านี้ นำมาจากกระทู้ของอาจารย์หรือไม่ เพราะจดใส่สมุดไว้นานแล้วค่ะ

isace
07-26-2011, 10:12 PM
กราบเรียน ท่านอาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะครับ ผมเกิด 29 กุมภาพันธ์ 2515 เวลา 05.58 น.(น่าจะเป็นวันจันทร์) ไม่แน่ใจปีอะไรครับ
ชื่อ-นามสกุลดั้งเดิมคือ นาย สาโรจน์ รุ่งรัตน์ธวัชชัย ต้องการชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นด้วย ห (มนตรีของวันจันทร์) อาชีพของผมคืองานด้านการขาย การโฆษณา ประชาสัมพันธ์ เกี่ยวกับเครื่องสำอาง อาหารเสริม ที่ผ่านมาชีวิตเหนื่อยหนักหนาสาหัสครับ ทักษาของชื่อใหม่ อยากได้ทักษา 41 หรือ 42 ครับ แล้วแต่อาจารย์เห็นสมควรครับ และอยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยครับ ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับ

airin14
07-26-2011, 10:55 PM
กราบเรียนท่านอาจารย์นพค่ะ
ต้องขอบพระคุณท่านอาจารย์มากที่กรุณาแปลชื่อให้นะคะ คราวนี้ดิฉันต้องการขอความกรุณาให้ท่านตั้งชื่อ-นามสกุลให้ครอบครัวเดิมของเราด้วยค่ะ เพราะที่ผ่านมาคนในครอบครัว ไม่เคยมีความสุขเลย มีแต่ทุกข์ ชีวิตยากแค้น ล้มลุกคลุกคลานมาตลอดสงสารน้องๆหลานๆค่ะ (ตัวดิฉันเองเปลี่ยนชื่อแล้วและใช้นามสกุลสามี ชีวิตไม่ลำบากอะไร) รายละเอียดมีดังนี้ (นามสกุลเดิมของพ่อคือ ปัตตาเทสัง)
ชื่อเดิมน้องชายคนโต นายอมรรัตน์ ปัตตาเทสัง เกิด 23 มีนาคม 2511 ปีวอก เกิดวันเสาร์ เวลาประมาณ ตี4 เกือบ ตี 5 เกิดที่ลพบุรี (อาชีพลูกจ้างอู่ซ่อมรถ) สุขภาพเค้าแย่มาก
ชื่อน้องชายคนเล็ก นายโชติอนันต์ อโรชพิวัฒน์ เกิด 21 เมษายน 2517 ปีขาล เกิดวันอาทิตย์ เวลาประมาณ บ่าย2- บ่าย3 ที่โคราช(อาชีพไม่แน่นอน เปลี่ยนบ่อย ตอนนี้เป็นเซลค่ะ )
ชื่อเดิมหลาน(ลูกน้องคนเล็ก) นายกีรติ อโรชพิวัฒน์ เกิด 3 เมษายน 2539 ปีชวด เกิดวันพุธ เวลา 15.19 น ที่นครสวรรค์(กำลังเรียน)
อยากได้นามสกุลที่ทักษา 50 ค่ะ ส่วนชื่อของแต่ละคนอยากได้คำขึ้นต้นด้วย มนตรี ค่ะ ส่วนทักษาของชื่อแล้วแต่ท่านอาจารย์จะเห็นสมควรตามดวงของแต่ละคนค่ะ ดิฉันขอความกรุณาท่านอาจารย์นะคะ ขอฤกษ์เพื่อเปลี่ยนด้วยค่ะ ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
07-27-2011, 10:24 AM
อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ สมมุติเด็กเกิดวันศุกร์ค่ะ เป็นเพศหญิง เลขศาสตร์นามสกุล 36 ค่ะ

สุภาณิชดา แปลว่าอะไรคะและสุชญาภัค แปลว่าอะไรคะและศิตภัค แปลว่าอะไรคะ

_/\_ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ควรตั้งชื่อให้ได้ทักษา 14 15 24 จะดียิ่งครับ

สุภาณิชดา แปลว่า หญิงบริสุทธิ์ที่มีรัศมีงาม (สุภา แปลตรงๆว่า ตุลาการ,แยกแปล สุ แปลว่า ดี ,ภา แปลว่า รัศมี) ทักษา 23
สุชญาภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่มีความรู้อันดีงาม ทักษา 24
ศิตภัค แปลว่า ผู้มีโชคอันเฉียบคม ทักษา 23

ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ครับ ทักษา 23 ตกหญิงไฟแรง เจ้าชู้ ไม่จำเป็นไม่ควรใช้ครับ

noppakorn
07-27-2011, 11:01 AM
อยากให้อาจารย์นพ เปลี่ยนชื่อมงคลให้ค่ะ
สวัสดีค่ะอ.นพ
ดิฉันติดตามอ่านกระทู้ของอาจารย์มาประมาณ 1 เดือนจึงตัดสินใจเรียนถามอาจารย์ค่ะ
ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะเพราะเดิมตอนนี้ชื่อ นางอังศุมาลิน นามสกุลเดิมของ บิดา ละอองอินทร์ วันเกิด อาทิตย์ที่ 7 พฤศจิกายน 2514 เวลา 09.07 น. เกิดที่เชียงใหม่ ดิฉันอยากให้ชีวิตดีขึ้นทั้งด้านการงานเพราะรับราชการ โชคลาภ เงินทอง และความรักค่ะเพราะที่ผ่านมาภายใน 3-5 ปีแย่มากต้องสูญเสียหลายอย่างมากและรุนแรงมากค่ะจึงใคร่ขอความกรุณาอาจารย์ด้วยนะค่ะ
ดิฉันอยากเรียนถามชื่อมงคลของบุตรชาย 2 คนด้วยค่ะอยากให้เขามีชีวิตดีขึ้นค่ะ
คนแรกชื่อณัฐพงศ์ ทองจันทร์เกิดวันจันทร์ที่ 15 มกราคม 2539 เวลา 21.50 น. ปีชวด และคนที่ 2 ชื่อณัฐพล ทองจันทร์ เกิดวันจันทร์ที่ 24 มีนาคม 2540 ค่ะเวลา 12.00 น. เห็นมีบางเวปเคยถามเค้าบอกว่านามสกุลนี้ตั้งชื่อยากมาก ดิฉันอยากให้บุตรชายทั้ง 2 คนประสบความสำเร็จในทุกด้านค่ะจะได้ไม่ลำบากเหมือนที่ผ่านมาเพราะต้องรับรู้ในสิ่งที่ผู้ใหญ่ได้กระทำขึ้นมาจนถึงปัจจุบันค่ะ
ดิฉันจะใคร่ที่จะรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ละอองอินทร์ ทักษา 53 อาชีพรับราชการควรใช้ชื่อทักษา 42 เป็นปัญญา มิตรภาพ ความรัก ผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ 95 บอกถึงการมีผู้ช่วยเหลือเข้ากับผู้ใหญ่ได้ดี ให้สร้างเสริมด้วยการสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อเสริมดวงดาวแห่งชื่อ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีมนตรีนำ

รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน (อายตนะ1)
รัตน์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดวงแก้ว (อายตนะ 1)
ยลปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่น่ามอง (อายตนะ 1)
วรินทร์ธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (อายตนะ 9)
ลัลน์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและน่ารัก (อายตนะ 2)

สำหรับลูกชาย นามสกุลทองจันทร์ ทักษา 38 ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือทักษา 51ผลรวมได้ 89 ผู้ได้ทักษานี้ จะต้องรอบคอบรู้จักใช้สติปัญญาในการคิดการทำ อย่าประมาท ชีวิตเบื้องต้นจะลำบาก ภายหลังจะประสบความสำเร็จ (หากเป็นได้ ควรปรับเปลี่ยนนามสกุลใหม่)

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันจันทร์ (เกิดวันจันทร์ทั้งคู่)

กฤตย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองในการกระทำ (กริด พัด)
กฤตย์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐอันมีเกียรติ (กริด วะ รัด)
กฤษฏ์ณรงค์ แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความสำเร็จ (กริด นะ รง)
กัณฑ์ชัยนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในขั้นตอนแห่งชัยชนะ (กัน ชัย นัน)
กันทร์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มีความเจริญยิ่งทางน้ำ
พงศ์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์สรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์วรงค์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดของตระกูล

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน(ต่างคนต่างทำ) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ati
07-27-2011, 11:06 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์คะ มีเรื่องรบกวน 3 เรื่องค่ะ

1. อยากให้แปลความหมายชื่อที่ถูกต้องค่ะ ชื่อ อติพร กาพวยทองค่ะ

2. อยากให้อาจารย์ช่วยดุว่า ทั้งชื่อและนามสกุลที่ใช้อยุ่ตอนนี้ เหมาะสมหรือว่าดีแล้วยังคะ หรือยังมีอะไรที่เป็นปัจจัยทำให้เป็นอุปสรรคหรือปัญหามั้ยคะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

3. ถ้าไม่เป็นการรบกวนเวลาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยได้มั้ยคะ เผื่อจะตัดสินใจเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เพราะที่ผ่านมา รู้สึกว่าชีวิตมันติดขัดมีอุปสรรค และปัญหารุมเร้ามาตลอดเลย ตั้งตัวไม่ได้ซะทีค่ะ ดิฉันมีอาชีพเป็นพนักงานบริษัทเอกชนค่ะ เป็นเจ้าหน้าที่จัดซื้อ เกิดวันที่ 17 กันยายน 2515 เวลา 12.09 น. วันอาทิตย์

noppakorn
07-27-2011, 11:08 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ดิฉันด้วยนะคะ วันเดือนปีเกิด คือ วันศุกร์ ที่ 11มิถุนายน 2525 เพศหญิง
อาชีพ นักเขียนอิสระ ชื่อเดิมคือ สุทธิลักษณ์
อยากได้ชื่อที่ส่งเสริมเรื่องงานนักเขียน ให้เป็นที่รู้จัก และส่งเสริมเรื่องความรัก(เป็นคนอาภัพรักค่ะ)
รวมทั้งโรคภัยไข้เจ็บให้สุขภาพแข็งแรง

ดิฉันมีชื่อที่ชอบซึ่งไม่ทราบว่าจะใช้ได้ไหม คือ
1 ภูวนารี
2 สวรินทร์
3 ศิรภัสสร

ขออภัยที่ดิฉันลืมไปแล้วว่าชื่อต่างๆเหล่านี้ นำมาจากกระทู้ของอาจารย์หรือไม่ เพราะจดใส่สมุดไว้นานแล้วค่ะ

สวัสดีครับ
คุณไม่ได้บอกนามสกุล หรือทักษาสกุลมา ทำให้ไม่สามารถวิเคราะห์พื้นฐานชื่อชะตาได้ครับ ชื่อเดิม สุทธิลักษณ์ ทักษา 46 เป็นทักษามงคลครับ

ภูวนารี ทักษา 26 ไม่เป็นทักษามงคล
สวรินทร์ ทักษา 40 เป็นทักษาดีปานกลาง
ศิรภัสสร ทักษา 38 ไม่เป็นทักษามงคล

ครับแจ้งนามสกุลมาด้วยครับ จะวิเคราะห์ให้ครับ

0819920665
07-27-2011, 11:11 AM
อาจารย์ค่ะดิฉันอยากเรียนถามอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ ถ้าตั้งชื่อ
- ธารีย์ณัฐ
- ธัญนรัตน์
- นทัยนันท์
- ธนันทิกานต์
- ธราวรินทร์
- ฐิตินันท์
จะได้ไหมค่ะเพราะเคยเข้าไปให้เวปหนึ่งเขาตั้งให้ค่ะแต่ที่จริงอยากได้ที่ขึ้นต้นด้วยศรี นำจะดีไหมค่ะ

noppakorn
07-27-2011, 11:13 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์คะ มีเรื่องรบกวน 3 เรื่องค่ะ

1. อยากให้แปลความหมายชื่อที่ถูกต้องค่ะ ชื่อ อติพร กาพวยทองค่ะ

2. อยากให้อาจารย์ช่วยดุว่า ทั้งชื่อและนามสกุลที่ใช้อยุ่ตอนนี้ เหมาะสมหรือว่าดีแล้วยังคะ หรือยังมีอะไรที่เป็นปัจจัยทำให้เป็นอุปสรรคหรือปัญหามั้ยคะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

3. ถ้าไม่เป็นการรบกวนเวลาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยได้มั้ยคะ เผื่อจะตัดสินใจเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เพราะที่ผ่านมา รู้สึกว่าชีวิตมันติดขัดมีอุปสรรค และปัญหารุมเร้ามาตลอดเลย ตั้งตัวไม่ได้ซะทีค่ะ ดิฉันมีอาชีพเป็นพนักงานบริษัทเอกชนค่ะ เป็นเจ้าหน้าที่จัดซื้อ เกิดวันที่ 17 กันยายน 2515 เวลา 12.09 น. วันอาทิตย์

สวัสดีครับ

ชื่อคุณได้ตอบกระทู้ให้แล้วเมื่อวานนี้ครับ ถอยไปดูอีกหน้าหนึ่งครับ

0819920665
07-27-2011, 11:17 AM
อาจาย์ค่ะ ส่วนลูกชายเป็นนามสกุลของบิดาค่ะคือไม่มีทางเปลี่ยนแน่นอนค่ะ ส่วนลูกชายดิฉันต้องให้เปลี่ยนแน่นอนแต่ตอนนี้อยากเรียนถามฤกษ์ในการเปลียนของดิฉันและลูกชายทั้ง 2 คนด้วยค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากเลยค่ะ

unjung
07-27-2011, 02:26 PM
_/\_ ขอบพระคุณอาจารย์มาก ๆ เลยค่ะ สำหรับคำตอบ

ถามความหมายชื่อต่อเลยนะคะ
สุธชา แปลว่าอะไรคะ
สุภญา แปลว่าอะไรคะ

และ เผื่อลูกชาย
สุธภัช แปลว่าอะไรค่ะ

และขอบคุณล่วงหน้าคะ _/\_

noppakorn
07-27-2011, 11:04 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะครับ ผมเกิด 29 กุมภาพันธ์ 2515 เวลา 05.58 น.(น่าจะเป็นวันจันทร์) ไม่แน่ใจปีอะไรครับ
ชื่อ-นามสกุลดั้งเดิมคือ นาย สาโรจน์ รุ่งรัตน์ธวัชชัย ต้องการชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นด้วย ห (มนตรีของวันจันทร์) อาชีพของผมคืองานด้านการขาย การโฆษณา ประชาสัมพันธ์ เกี่ยวกับเครื่องสำอาง อาหารเสริม ที่ผ่านมาชีวิตเหนื่อยหนักหนาสาหัสครับ ทักษาของชื่อใหม่ อยากได้ทักษา 41 หรือ 42 ครับ แล้วแต่อาจารย์เห็นสมควรครับ และอยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยครับ ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับ

สวัสดีครับ

29 กพ.2515 ตรงกับวันพุธครับ แต่คุณเกิด 05.58 ยังนับเป็นวันอังคารครับ แต่อย่างไรก็ตาม ชื่อที่จะให้จะใช้ได้ทั้งอังคารและพุธกลางวันครับ
นามสกุล รุ่งรัตน์ธวัชชัย ทักษา 63 ควรใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับคนวันอังคารและพุธกลางวัน

หิรัญภูมิ์ (หิรันพูม) แปลว่า แผ่นดินแห่งเงินทอง
หรรษปารย์ แปลว่า ผู้พอใจในความรื่นเริง
หัสพลิส แปลว่า ผู้มีพลังเป็นเลิศที่น่ายินดี
หัตถ์ธาตรี แปลว่า โลกในอุ้งมือ
หาญวโรตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดและกล้าหาญ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

sirinapha
07-27-2011, 11:47 PM
สวัสดีค่ะ
หนูอยากทราบความหมายของชื่อ
ประเมินกับแสงงาม (สองชื่อนี้ใช่แปลความหมายตรงตัวใช่ไหมค่ะ)
พรรทิภาและจีรวรรณ
นามสกุล แสงจันทร์ค่ะ
ขอบพระคุณนะค่ะที่แปลให้

isace
07-28-2011, 10:36 AM

สวัสดีครับ

29 กพ.2515 ตรงกับวันพุธครับ แต่คุณเกิด 05.58 ยังนับเป็นวันอังคารครับ แต่อย่างไรก็ตาม ชื่อที่จะให้จะใช้ได้ทั้งอังคารและพุธกลางวันครับ
นามสกุล รุ่งรัตน์ธวัชชัย ทักษา 63 ควรใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับคนวันอังคารและพุธกลางวัน

หิรัญภูมิ์ (หิรันพูม) แปลว่า แผ่นดินแห่งเงินทอง
หรรษปารย์ แปลว่า ผู้พอใจในความรื่นเริง
หัสพลิส แปลว่า ผู้มีพลังเป็นเลิศที่น่ายินดี
หัตถ์ธาตรี แปลว่า โลกในอุ้งมือ
หาญวโรตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดและกล้าหาญ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา
กราบเรียนท่านอาจารย์นพครับ
ผมขอรบกวนอีกครั้งครับ คือผมเปิดดูในปฏิทิน100ปี วันที่ 29 กุมพาพันธ์ 2515 ตรงกับวันอังคารครับ ไม่ใช่วันพุธ ผมเกิดตอนหลังเที่ยงคืนของวันที่28 ซึ่งเป็นเช้ามืดวันที่ 29 เวลา 05.58 น. ซึ่งยังไม่ถึง 6.00น.ดังนั้นจึงน่าจะเป็นวันจันทร์นะครับ ผมจึงอยากรบกวนอาจารย์ดูชื่อให้อีกครั้งครับ(เพราะเห็นในตำราของอาจารย์บอกว่า ชื่อวันจันทร์ ไม่มีสระ)และอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ห (มนตรี) ทักษา41ครับ
ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งครับ

noppakorn
07-28-2011, 12:04 PM
กราบเรียนท่านอาจารย์นพค่ะ
ต้องขอบพระคุณท่านอาจารย์มากที่กรุณาแปลชื่อให้นะคะ คราวนี้ดิฉันต้องการขอความกรุณาให้ท่านตั้งชื่อ-นามสกุลให้ครอบครัวเดิมของเราด้วยค่ะ เพราะที่ผ่านมาคนในครอบครัว ไม่เคยมีความสุขเลย มีแต่ทุกข์ ชีวิตยากแค้น ล้มลุกคลุกคลานมาตลอดสงสารน้องๆหลานๆค่ะ (ตัวดิฉันเองเปลี่ยนชื่อแล้วและใช้นามสกุลสามี ชีวิตไม่ลำบากอะไร) รายละเอียดมีดังนี้ (นามสกุลเดิมของพ่อคือ ปัตตาเทสัง)
ชื่อเดิมน้องชายคนโต นายอมรรัตน์ ปัตตาเทสัง เกิด 23 มีนาคม 2511 ปีวอก เกิดวันเสาร์ เวลาประมาณ ตี4 เกือบ ตี 5 เกิดที่ลพบุรี (อาชีพลูกจ้างอู่ซ่อมรถ) สุขภาพเค้าแย่มาก
ตอบ อมรรัตน์ ชื่อสตรี ทักษา 40 เป็นคนไม่ค่อยอยู่กับบ้าน ช่างเพ้อฝัน เชื่อคนง่าย นามสกุล ปัตตาเทสัง ทักษา 29 ผลรวมได้ 69 บอกถึงชีวิตที่ลุ่มๆดอน มักพลาดโอกาสดี ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษานี้คือชื่อทักษา 36 เป็น มิตรภาพและความสำเร็จ ให้ระงับความใจด่วนใจเร็วสักนิด ชีวิตจะดีครับ ผลรวมได้ทักษา 65 ตกความสำเร็จโชคลาภทางการเงิน เกิดวันเสาร์ ตี4กว่าๆ นับเป็นคนวันศุกร์ ห้ามมีพยัญชนะ ยรลว ในชื่อ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์ (ควรใช้ อุตสาหะนำครับ แต่ได้ให้ชื่อมนตรีไว้ 2 ชื่อท้าย เผื่อเลือกครับ)

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์
นนท์ธนิต แปลว่า ผู้มีความหนักแน่นเป็นที่ชื่นชอบของคน
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ

ชื่อน้องชายคนเล็ก นายโชติอนันต์ อโรชพิวัฒน์ เกิด 21 เมษายน 2517 ปีขาล เกิดวันอาทิตย์ เวลาประมาณ บ่าย2- บ่าย3 ที่โคราช(อาชีพไม่แน่นอน เปลี่ยนบ่อย ตอนนี้เป็นเซลค่ะ )
ตอบ โชติอนันต์ ชื่อทักษา 45 เป็นมงคลนาม นามสกุล อโรชพิวัฒน์ ทักษา 55 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 100 เป็นความเจริญรุ่งเรือง ผู้ได้ทักษานี้ ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานเสมอๆ เพราะเลข 100 มีดาวมฤตยูคุ้มครอง ควรกราบไหว้บูชาและสร้างทานให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาเกื้อหนุน เจ้าของชื่อนี้ เกิดวันอาทิตย์ ชื่อ โชติอนันต์ มี อ เป็นกาลกิณี ให้แก้ไขชือเป็น โชติวนันต์ แปลว่า ชายป่าอันรุ่งเรือง
หรือ วุฒิธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์ทีมีความเจริญ (อายตนะ 9)
วุฒิชวินทร์ แปลว่า ผู้มีความคิดว่องไวเป็นใหญ่และเจริญ
วุฒิวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดและรุ่งเรือง
วิชญ์นวิน แปลว่า คนหนุ่มที่เป็นผู้รู้,นักปราชญ์หนุ่ม (อายตนะ 9)
ยรลว เป็นมนตรีนำ

ชื่อเดิมหลาน(ลูกน้องคนเล็ก) นายกีรติ อโรชพิวัฒน์ เกิด 3 เมษายน 2539 ปีชวด เกิดวันพุธ เวลา 15.19 น ที่นครสวรรค์(กำลังเรียน)
อยากได้นามสกุลที่ทักษา 50 ค่ะ ส่วนชื่อของแต่ละคนอยากได้คำขึ้นต้นด้วย มนตรี ค่ะ ส่วนทักษาของชื่อแล้วแต่ท่านอาจารย์จะเห็นสมควรตามดวงของแต่ละคนค่ะ ดิฉันขอความกรุณาท่านอาจารย์นะคะ ขอฤกษ์เพื่อเปลี่ยนด้วยค่ะ ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากค่ะ
ตอบ กีรติ ทักษา 19 นามสกุล อโรชพิวัฒน์ ทักษา 55 ผลรวม 74 ไม่เป็นมงคล เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 45 ผลรวม 100 เป็นมงคลยิ่ง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ กตัญญู ทำบุญสร้างทาน ชีวิตนี้มีแต่เจริญครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

กีรติ์ธีมา แปลว่า ผู้มีปัญญาอันเลื่องลือ
กีรติ์นิบุณ แปลว่า ผู้มีฝีมือและชื่อเสียง
กรณ์ปรุฬห์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยการสร้าง
เกียรติ์กนก แปลว่า ผู้มีค่าดุจทองคำอันมีชื่อเสียง
เกียรติกวิน แปลว่า ผู้งามด้วยชื่อเสียง

เปลี่ยน ชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน (ต่างคนต่างทำ) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
07-28-2011, 12:09 PM
อาจารย์ค่ะดิฉันอยากเรียนถามอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ ถ้าตั้งชื่อ
- ธารีย์ณัฐ
- ธัญนรัตน์
- นทัยนันท์
- ธนันทิกานต์
- ธราวรินทร์
- ฐิตินันท์
จะได้ไหมค่ะเพราะเคยเข้าไปให้เวปหนึ่งเขาตั้งให้ค่ะแต่ที่จริงอยากได้ที่ขึ้นต้นด้วยศรี นำจะดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ

หากทักษา ได้ตามที่แนะนำก็ใช้ได้ครับ แต่คุณรับราชการ ควรใช้มนตรีนำ จึงดีครับ ศรีเป็นหลักการใช้ชื่อสำหรับหญิงเบื้องต้น เหมาะสำหรับเด็กเกิดใหม่ การตั้งชื่อให้ดูสิ่งแวดล้อมปัจจุบัน อดีตนิยมใช้ศรี เพราะหญิงต้องอยู่กับเหย้าเรือน ปัจจุบันไม่ใช่แล้วครับ (กระทู้มากเลยไม่มีเวลา คิดทักษา ชื่อที่ถามมาน่ะครับ) ใช้มนตรีนำดีกว่าน่ะครับ ชื่อคนก็เหมือนฮวงจุ้ย บ้านอยู่อาศัยครับ ต้องเหมาะกับภาวะแวดล้อม

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันเสาร์(ชวด) 13 สค.เวลา 01-02.59 น. เวลา 13—16.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น.

noppakorn
07-28-2011, 12:17 PM
_/\_ ขอบพระคุณอาจารย์มาก ๆ เลยค่ะ สำหรับคำตอบ

ถามความหมายชื่อต่อเลยนะคะ
สุธชา แปลว่าอะไรคะสุภญา แปลว่าอะไรคะ
และ เผื่อลูกชาย
สุธภัช แปลว่าอะไรค่ะ

และขอบคุณล่วงหน้าคะ _/\_

สวัสดีครับ

สุธชา แปลว่า เกิดจากน้ำทิพย์
สุภญา แปลว่า ผู้รู้ความดีงาม
สุธภัช แปลว่า ผู้แบ่งน้ำอมฤต,ผู้แจกน้ำทิพย์

noppakorn
07-28-2011, 12:31 PM
สวัสดีค่ะ
หนูอยากทราบความหมายของชื่อ
ประเมินกับแสงงาม (สองชื่อนี้ใช่แปลความหมายตรงตัวใช่ไหมค่ะ)
พรรทิภาและจีรวรรณ
นามสกุล แสงจันทร์ค่ะ
ขอบพระคุณนะค่ะที่แปลให้

สวัสดีครับ

ประเมิน แปลว่า ประมาณ,คาดคะเน
แสงงาม แปลตรงตัวครับ
พรรทิภา คำว่า พรรทิ ไม่พบคำศัพท์ครับ
จีรวรรณ แปลว่า ผู้สวยนาน

noppakorn
07-28-2011, 12:46 PM

สวัสดีครับ

กราบเรียนท่านอาจารย์นพครับ
ผมขอรบกวนอีกครั้งครับ คือผมเปิดดูในปฏิทิน100ปี วันที่ 29 กุมพาพันธ์ 2515 ตรงกับวันอังคารครับ ไม่ใช่วันพุธ ผมเกิดตอนหลังเที่ยงคืนของวันที่28 ซึ่งเป็นเช้ามืดวันที่ 29 เวลา 05.58 น. ซึ่งยังไม่ถึง 6.00น.ดังนั้นจึงน่าจะเป็นวันจันทร์นะครับ ผมจึงอยากรบกวนอาจารย์ดูชื่อให้อีกครั้งครับ(เพราะเห็นในตำราของอาจารย์บอกว่า ชื่อวันจันทร์ ไม่มีสระ)และอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ห (มนตรี) ทักษา41ครับ
ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งครับ

ขออภัยครับ เช็คจากระบบคอมฯเข้าใจว่ามีปัญหาครับ ดูจากปฏิทินแล้วถูกตามที่คุณบอกครับ แต่ ห นำหาชื่อยากมากครับ ชื่อน้อยน่ะครับ

หรรษจรณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีและมีความสุข
หรรษณรงค์ แปลว่า ผู้ต่อสู้อย่างสนุก
หัสรัตน์ แปลว่า แก้วที่น่าสุขสันต์
หัสวัทน์ แปลว่า ผู้มีใบหน้างามและยิ้มแย้ม
หัตถ์ธวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยมือ

unjung
07-28-2011, 12:51 PM
สวัสดีครับ

สุธภัช แปลว่า ผู้แบ่งน้ำอมฤต,ผู้แจกน้ำทิพย์

_/\_ ขอบพระคุณมากเลยค่ะอาจารย์

ไปหาความหมาย น้ำอมฤต มาค่ะ :) อยากรู้ว่าหมายถึงอะไร
จาก วิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

น้ำอมฤต /อะมะริด, หรือ อะมะรึด/ หรือ น้ำทิพย์ (อังกฤษ: elixir of life, elixir of immorality หรือ Dancing Water, อาหรับ: الإكسير, อัลอีกซีร์; เปอร์เซีย: آب حیات, อาบเอฮะยาต) เป็นยาน้ำหรือเครื่องดื่มซึ่งเชื่อกันว่าจะยังให้ผู้ดื่มเป็นอมตะหรือคงความเยาว์วัยแห่งรูปร่างไว้ชั่วกัลป์ บ้างก็ว่าสามารถชุบชีวิตหรือสร้างชีวิตใหม่ได้ เรียกว่าเป็นยาแก้สรรพโรคประเภทหนึ่ง และเคยเป็นที่ต้องการและควานไขว่หาอย่างบ้าคลั่งของลัทธิรสายนเวทอยู่พักใหญ่

น้ำอมฤตจะปรากฏในวรรณกรรมหลายเรื่องของทุกชนชาติ

ในประเทศจีน น้ำอมฤตได้รับสมญาเป็น "แก่นสารแห่งชีวิติ"

คำว่า "น้ำอมฤต" ในภาษาอังกฤษคือ "elixir" หมายถึง ยาอายุวัฒนะ, ยาแก้สารพัดโรค

เท่าที่ดูความหมายแล้ว....มันถือว่าดีมากค่ะ แต่กลัวคิดผิดเลยอยากจะถามอาจารย์ให้แน่ชัดคะ

ชื่อเหมาะกับอาชีพอะไรค่ะอาจารย์.....ตั้งใจจะให้ลูกเรียนคณะแพทยศาสตร์ เป็นหมอค่ะ

สรุปแล้ว....อาจารย์คะความหมายของชื่อ สุธชา กับ สุธภัช มันดีแล้วใช่ไหมค่ะ :)

noppakorn
07-28-2011, 04:17 PM
สวัสดีครับ

_/\_ ขอบพระคุณมากเลยค่ะอาจารย์

ไปหาความหมาย น้ำอมฤต มาค่ะ :) อยากรู้ว่าหมายถึงอะไร
จาก วิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

น้ำอมฤต /อะมะริด, หรือ อะมะรึด/ หรือ น้ำทิพย์ (อังกฤษ: elixir of life, elixir of immorality หรือ Dancing Water, อาหรับ: الإكسير, อัลอีกซีร์; เปอร์เซีย: آب حیات, อาบเอฮะยาต) เป็นยาน้ำหรือเครื่องดื่มซึ่งเชื่อกันว่าจะยังให้ผู้ดื่มเป็นอมตะหรือคงความเยาว์วัยแห่งรูปร่างไว้ชั่วกัลป์ บ้างก็ว่าสามารถชุบชีวิตหรือสร้างชีวิตใหม่ได้ เรียกว่าเป็นยาแก้สรรพโรคประเภทหนึ่ง และเคยเป็นที่ต้องการและควานไขว่หาอย่างบ้าคลั่งของลัทธิรสายนเวทอยู่พักใหญ่

น้ำอมฤตจะปรากฏในวรรณกรรมหลายเรื่องของทุกชนชาติ

ในประเทศจีน น้ำอมฤตได้รับสมญาเป็น "แก่นสารแห่งชีวิติ"

คำว่า "น้ำอมฤต" ในภาษาอังกฤษคือ "elixir" หมายถึง ยาอายุวัฒนะ, ยาแก้สารพัดโรค

เท่าที่ดูความหมายแล้ว....มันถือว่าดีมากค่ะ แต่กลัวคิดผิดเลยอยากจะถามอาจารย์ให้แน่ชัดคะ

ชื่อเหมาะกับอาชีพอะไรค่ะอาจารย์.....ตั้งใจจะให้ลูกเรียนคณะแพทยศาสตร์ เป็นหมอค่ะ

สรุปแล้ว....อาจารย์คะความหมายของชื่อ สุธชา กับ สุธภัช มันดีแล้วใช่ไหมค่ะ :)

สวัสดีครับ

ผมจำกระทู้ที่เคยถามมาไม่ได้ ว่านามสกุลทักษาเท่าใด จึงไม่สามารถตอบได้ว่า ชื่อดีหรือไม่ เหมาะกับอาชีพอะไรครับ

unjung
07-28-2011, 05:35 PM
สวัสดีครับ

ผมจำกระทู้ที่เคยถามมาไม่ได้ ว่านามสกุลทักษาเท่าใด จึงไม่สามารถตอบได้ว่า ชื่อดีหรือไม่ เหมาะกับอาชีพอะไรครับ

นามสกุลทักษาเลข 36 ค่ะอาจารย์

หวังจะให้ลูกเรียนคณะแพทยศาสตร์ เป็นหมอค่ะ

ฤกษ์คลอดสองวันนี้ค่ะที่จะผ่าคลอด

ฤกษ์ วันศุกร์ที่ 12 สิงหาคม 2554 เวลา 07:30-08:25 น. ลัคนาสถิตย์ราศีสิงห์ ประกอบด้วยมหัทธโนฤกษ์ ตรงกับขึ้น 13 ค่ำ เดือน 9 ปี เถาะ

ฤกษ์ วันเสาร์ที่ 20 สิงหาคม 2554 เวลา 07:00-07:55 น. ลัคนาสถิตย์ราศีสิงห์ ประกอบด้วยมหัทธโนฤกษ์ ตรงกับแรม 6 ค่ำ เดือน 9 ปี เถาะ

nan_nan
07-29-2011, 01:01 PM
นาง อำพร เชื้อสุจันทร์

เกิดวันพุธ ที่ 5 เดือน กันยายน พศ. 2503

อยากทราบว่าชื่อนี้ มีความหมายอย่างไร และชื่อนี้ เหมาะสมกับตัวหรือไม่

น้ำเพชร
07-29-2011, 01:58 PM
รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ เดิมชิ่อ ศิริพร อินทรโชติ
เกิดวันศุกร์ที่ 9 เมษายน 2536 เวลา 07.30 น.
ตอนนี้กำลังเรียนอยู่ อยากให้มีศรีนำหน้า

noppakorn
07-29-2011, 04:09 PM
นาง อำพร เชื้อสุจันทร์

เกิดวันพุธ ที่ 5 เดือน กันยายน พศ. 2503

อยากทราบว่าชื่อนี้ มีความหมายอย่างไร และชื่อนี้ เหมาะสมกับตัวหรือไม่

สวัสดีครับ

อำพร เป็นคำที่คนมักเขียนผิดจากคำว่า อัมพร ที่แปลว่า ท้องฟ้า ครับ
อำพร แปลว่า ปิดบังความประเสริฐ
เชื้อสุจันทร์ แปลว่า เชื้อสายดุจจันทร์งาม

หากคุณเกิดวันพุธหลัง 18.00 น ถึงเช้ามืดวันพฤหัสฯ 05.59 น. นับเป็นวันพุธกลางคืน มี พ เป็นกาลกิณี ชื่อทักษา 19 เป้นมงคลนาม ผลรวมได้ 75 ชีวิตมักพลิกผัน เดี๋ยวทุกข์เดี๋ยวสุข แต่ทุกข์มากกว่าสุข ทำการใดมักเสียหาย นามสกุลทักษา 56 เป็นทักษาบอด หาคู่ดีแล้วผลรวมไม่ค่อยดีนัก ได้แค่ดีปานกลาง ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ทักษา 42 ผลรวมได้ 98 จีงจะดีได้ 70% ครับ

amunidevill
07-30-2011, 08:16 AM
สวัสดีคับอาจารย์นพ
พอดีแวะเข้ามาเห็นพอดี
รบกวนอาจารย์นพช่วยแปลชื่อนี้ให้หน่อยได้ไหมคับ
*ปวีร์ชญาอร* เกิดวันนี้อ่ะคับ
เหมาะสมไหมคับที่จะใช้เป็นชื่อเด็กผู้หญิงที่เกิดวันเสาร์
รบกวนทีนะคับ นามสกุลที่ใช้ คือ อิทธิประเสริฐ คับ

unjung
07-30-2011, 08:53 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากจะสอบถามความหมายของชื่อคะ

ศุมณตกานต์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยคะ _/\_

noppakorn
07-30-2011, 03:18 PM
สวัสดีคับอาจารย์นพ
พอดีแวะเข้ามาเห็นพอดี
รบกวนอาจารย์นพช่วยแปลชื่อนี้ให้หน่อยได้ไหมคับ
*ปวีร์ชญาอร* เกิดวันนี้อ่ะคับ
เหมาะสมไหมคับที่จะใช้เป็นชื่อเด็กผู้หญิงที่เกิดวันเสาร์
รบกวนทีนะคับ นามสกุลที่ใช้ คือ อิทธิประเสริฐ คับ

สวัสดีครับ

ปวีร์ชญาอร แปลว่า หญิงงามที่ทรงความรู้และกล้าหาญยิ่ง (อายตนะ ๘)

ชื่อทักษา 45 นามสกุลได้ทักษา 55 ผลรวมทักษาได้ 100 เป็นทักษามงคลทั้งชื่อสกุลและผลรวมครับ ทักษา 45 เป็นความสำเร็จ 55 เป็นสิทธิโชค ผลรวม100 คือความรุ่งเรืองความเจริญ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยสร้างสรรค์ ผู้มีทักษานี้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และสร้างบุญทานเสมอ ๆ ชีวิตนี้จะรุ่งเรืองยิ่ง

noppakorn
07-30-2011, 03:23 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากจะสอบถามความหมายของชื่อคะ

ศุมณตกานต์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยคะ _/\_

สวัสดีครับ

ศุมณตกานต์ คำว่า ศุ ไม่นิยมใช้ ควรเปลี่ยนเป็น สุ คำว่า มณต ไม่มีคำศัพท์ ให้เปลียนเป็น มนต รวมกันเป็น สุมนตกานต์
สุมนตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่น่าหลงใหลเป็นอย่างดี

BOW
07-30-2011, 07:13 PM
อรัญญวรรณและพิรุณวรรณ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

unjung
07-31-2011, 12:00 PM
สวัสดีครับ

ศุมณตกานต์ คำว่า ศุ ไม่นิยมใช้ ควรเปลี่ยนเป็น สุ คำว่า มณต ไม่มีคำศัพท์ ให้เปลียนเป็น มนต รวมกันเป็น สุมนตกานต์
สุมนตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่น่าหลงใหลเป็นอย่างดี

_/\_ ขอบพระคุณอาจารย์มากเลยค่ะ

TASACHA
07-31-2011, 03:43 PM
[quote=Dekwat ]
สิริญา แปลว่าอะไรค่ะ ???

noppakorn
07-31-2011, 05:25 PM
อรัญญวรรณและพิรุณวรรณ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

อรัญญวรรณ แปลว่า ชนชั้นผู้มีความรู้เรื่องป่า,หญิงงามผู้มีความรู้ด้วยชนชั้น
พิรุณวรรณ แปลว่า ผิวพรรณดังสายฝน

noppakorn
07-31-2011, 05:27 PM
[quote=Dekwat ]
สิริญา แปลว่าอะไรค่ะ ???

สวัสดีครับ

สิริญา แปลว่า ผู้รู้เรื่องมงคล,ผู้มีความรู้เป็นมงคล

BOW
07-31-2011, 06:09 PM
ขอบคุณอาจารย์มากนะคะสำหรับคำถามที่ตอบมา

SAOWALUK
07-31-2011, 11:26 PM
อยากตั้งชื่อใหม่ ต้องไปพิมพ์ ชื่อที่หน้ากระทู้ไหนคะ

เรียน คุณ SAOWALUK
หากไม่ทราบว่าชื่อใหม่ที่ต้องการ จะขึ้นต้นด้วยอักษรใด ก็ตั้งกระทู้ถามไว้ในหมวดอักษรของชื่อเดิม
เช่น ยกตัวอย่างชื่อ เสาวลักษณ์ ก็ตั้งคำถามและแจ้งชื่อเดิมไว้ในหมวดอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

net
07-31-2011, 11:58 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์

ขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้เข้ามาขอบคุณอาจารย์เลย

อาจารย์คะ ถ้าเป็นชื่อที่ให้ได้เลข 15 ขึ้นต้นด้วยวรรคตัวอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ
อาจารย์แนะนำชื่ออะไรบ้างคะ

พิณมาศ

[สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

[/quote]

อาจารย์คะ

[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

[/quote]

noppakorn
08-01-2011, 01:38 PM

ขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้เข้ามาขอบคุณอาจารย์เลย

อาจารย์คะ ถ้าเป็นชื่อที่ให้ได้เลข 15 ขึ้นต้นด้วยวรรคตัวอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ
อาจารย์แนะนำชื่ออะไรบ้างคะ

พิณมาศ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 ขึ้นด้วยพยัญชนะหมวดนี้มีน้อยเพราะค่าเลขสูงครับ

ศรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนธนู
สรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันแกล้วกล้า

kanchalee
08-01-2011, 01:58 PM

ชื่อ กัญชลี นิยมศิลป์ชัย ค่ะ เกิดวันจันทร์ ลองนำชื่อมาบวกกับนามสกุลแล้ว ไม่ดีเลยค่ะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยได้มั้ยคะ ถ้าชื่อ "อรณพัฐ" แปลว่าอะไรคะ อยากได้ชื่อที่รวมแล้วค่ากำลัง 36 ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

Taew_5555
08-01-2011, 10:00 PM
หนูขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ ษ ส ห ฬ อ ฮ ที่มีทักษา54ไม่มีกาลกิณีของคนเกิดวันเสาร์ด้วยค่ะขอค่าอายตนะ6หรือ9ด้วยนะคะ

sanid
08-02-2011, 09:40 AM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามความหมายของคำว่า "สรีรา" ครับ

ขอบคุณครับ

dew2511
08-02-2011, 06:28 PM
สวัสดีค่ะ

จะเรียนถามว่า สุชาญทิพย์ ความหมายแปลว่าอะไรคะ

unjung
08-03-2011, 09:04 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากสอบความหมายของชื่อค่ะ

ศกุวานิชญ์ แปลว่าอะไรคะ
สชิดา แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ _/\_

ืnatnicha
08-03-2011, 10:37 AM
สวัสดีค่ะ กำหนดคลอด ลูกสาว 27 กันยายน 2554 นี้
นามสกุล"สว่างเนตร"ค่ะ รบกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อ ที่รวมกับนามสกุลแล้วเป็นมงคลค่ะ
อยากได้ชื่อที่เขียนง่ายๆไม่ยาวมากค่ะ

noppakorn
08-03-2011, 02:31 PM

ชื่อ กัญชลี นิยมศิลป์ชัย ค่ะ เกิดวันจันทร์ ลองนำชื่อมาบวกกับนามสกุลแล้ว ไม่ดีเลยค่ะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยได้มั้ยคะ ถ้าชื่อ "อรณพัฐ" แปลว่าอะไรคะ อยากได้ชื่อที่รวมแล้วค่ากำลัง 36 ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลได้ทักษา 64 ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

อรณพัฐ มาจาก อรรณพ+อัฐ แปลว่า แปดทะเล (คนจีนว่า สี่ทะเล หมายถึง โลก),ทะเลทั้งแปด

เกิดวันจันทร์ให้หลีกเลี่ยงตัว อ. เพราะบางตำราให้เป็นสระ ในบาลีสันสกฤต ก็เป็นสระ แต่ภาษาไทยใช้เป็นพยัญชนะ ดังนั้นหลีกเลี่ยงไว้ดีกว่าครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)

เปลี่ยน ชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-03-2011, 02:32 PM
หนูขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ ษ ส ห ฬ อ ฮ ที่มีทักษา54ไม่มีกาลกิณีของคนเกิดวันเสาร์ด้วยค่ะขอค่าอายตนะ6หรือ9ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับคนวันเสาร์

ศศิชลพินทุ์ แปลว่า หยาดน้ำจากดวงจันทร์
ศังข์วิมลิน แปลว่า ผู้ปราศจากมลทินดังหอยสังข์ (สัง วิ มะ ลิน)
สุนทร์ธยาน์ แปลว่า ผู้รู้จักพินิจความดี
ศยาไรวินท์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์และที่อยู่
ศันส์พริมา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญว่าประเสริฐ
ศรีปวรีย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งที่ดีงาม
สรินทร์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มในความกล้าหาญที่ยิ่งใหญ่

noppakorn
08-03-2011, 02:36 PM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามความหมายของคำว่า "สรีรา" ครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สรีรา แปลว่า ร่างกาย (มาจาก สรีระ)

noppakorn
08-03-2011, 02:38 PM
สวัสดีค่ะ

จะเรียนถามว่า สุชาญทิพย์ ความหมายแปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

สุชาญทิพย์ แปลว่า ผู้มีความชำนาญดีอย่างเทวดา

noppakorn
08-03-2011, 02:41 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากสอบความหมายของชื่อค่ะ

ศกุวานิชญ์ แปลว่าอะไรคะ
สชิดา แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ _/\_

สวัสดีครับ

ศกุวานิชญ์ คำนี้ไม่มีคำศัพท์ครับ
สชิดา เติม ส ข้างหน้าทำให้ไม่มีคำศัพท์

noppakorn
08-03-2011, 02:42 PM
เจ้าของคำถามขอให้ลบคำถามแล้ว

noppakorn
08-03-2011, 02:51 PM
สวัสดีค่ะ กำหนดคลอด ลูกสาว 27 กันยายน 2554 นี้
นามสกุล"สว่างเนตร"ค่ะ รบกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อ ที่รวมกับนามสกุลแล้วเป็นมงคลค่ะ
อยากได้ชื่อที่เขียนง่ายๆไม่ยาวมากค่ะ

สวัสดีครับ

วันที่ 27 กย.ตรงกับวันอังคาร นามสกุล สว่างเนตร ทักษา 31 ให้ใช้ชื่อทักษา 15 เป็นอาทิตย์และพฤหัสบอกถึงโชคลาภความเจริญ มิตรภาพอันดีงาม ผลรวมได้ 46 เป็นความสำเร็จทางโชคลาภและปัญญา ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต

ชื่อทั่วไป
เนตรา แปลว่า ผู้มีดวงตางาม
ณัชทชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้
ณัทชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้

sutayut
08-03-2011, 03:11 PM
ชื่อสุธายุทธ์ นามสกุล ทองเข้ม อยากเปลี่ยนชื่อครับ
เกิด 17 กรกฎาคม 2518 ปีเถาะ เวลา 08.00 อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อที่ดีให้ครับ
อาชีพรับราชการ

คุณตัวเล็ก
08-03-2011, 06:13 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากขอรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ ชื่อ อังสนา แสนกุย เกิดวันพุธ(กลางคืน) เวลาประมาณ ๒๓.๔๗ น ทำงานตำแหน่ง นิติกร ในส่วนราชการแห่งหนึ่งค่ะ

คุณตัวเล็ก
08-03-2011, 06:15 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ชื่อ อังสนา แสนกุย เกิด ๗ กรกฎาคม ๒๕๑๙ เวลา ๒๓.๔๗ น วันพุธ กลางคืน ค่ะ

noppakorn
08-04-2011, 10:13 AM
ชื่อสุธายุทธ์ นามสกุล ทองเข้ม อยากเปลี่ยนชื่อครับ
เกิด 17 กรกฎาคม 2518 ปีเถาะ เวลา 08.00 อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อที่ดีให้ครับ
อาชีพรับราชการ

สวัสดีครับ

เกิด 17 กรกฎาคม 2518 ตรงกับวันพฤหัสฯ นามสกุล ทองเข้ม ทักษา 20 ชื่อที่เหมาะสมสำหรับชายคือทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
ศรณฑัยห์ (สอน นะ ทัย) แปลว่า ผู้ชอบคทำความดีอันเป็นที่พึ่ง
กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน
ปาลณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้คุ้มครองรักษา

เปลี่ยน ชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-04-2011, 10:29 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ชื่อ อังสนา แสนกุย เกิด ๗ กรกฎาคม ๒๕๑๙ เวลา ๒๓.๔๗ น วันพุธ กลางคืน ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่ออังสนา ทักษา 25 ชื่อนี้ผลรวมไม่ดี มีโรคภัย นามสกุลแสนกุย ทักษา 24 ชื่อทีเหมาะสมกับอาชีพของคุณคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ส่งเสริมกัน ทำให้มีมิตรภาพ ความสำเร็จ มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งเศรษฐี มีโชคและผลบุญช่วยอุดหนุน หมั่นทำบุญสร้างทานไหว้พระสวดมนต์เสมอๆ ชีวิตจะดีและเจริญโดยน่าประหลาด

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

กนกลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีดังทองคำ
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก
กานต์รวี แปลว่า งดงามดังอาทิตย์
กิตตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
ลัลธิศรา (ลัน ทิด สะ รา) แปลว่า ผู้มีความยิ่งใหญ่ที่น่ารัก
ลลน์ธิช (ลัน ทิช) แปลว่า ผู้เกิดจากความน่ารัก
ลลิฐธิชา (ละ ลิด ทิ ชา) แปลว่า เกิดจากความงามความน่ารัก
ยลธรณ์ (ยนละทอน) แปลว่า ผู้มีความน่าดูน่ามอง
วรนันต์ (วอระนัน) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐมากมาย

Ray
08-04-2011, 10:38 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวนท่านอาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยค่ะ

ยังไม่มีชื่อค่ะ นามสกุล อีเวอร์เซ่น เกิดวันพฤหัส ที่ 31 มีนาคม 2554 เวลา 19.11 น.
อยากได้หลายชื่อเพื่อมาเลือกค่ะ ขอคำแปลด้วยค่ะ

ขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์มาณ.ที่นี้ด้วยค่ะ

noppakorn
08-04-2011, 10:42 AM
ชื่อทักษา 24 สำหรับชาย วันอังคาร

ภูมิศรา แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ ๘)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)
พลภัทร แปลว่า ผู้มีความเจริญเป็นกำลัง (อายตนะ 9)
พชรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามดังเพชร (อายตนะ ๘)

ใช้ชื่อเหล่านี้ดีกว่าน่ะครับ เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้วก็ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมเสริมชะตา

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันเสาร์(ชวด) 13 สค.เวลา 01-02.59 น. เวลา 13—16.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์ (มะโรง) 29 สค. เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 21-22.59 น. วันพุธ(ม้า) เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59 น.

sutayut
08-04-2011, 11:16 AM
สวัสดีครับ อาจารย์ ผมขอรบกวนอีกครั้ง ผมชื่อสุธายุทธ์ ทองเข้ม เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 08.00 น ปีเถาะ
17 กรกฎาคม 2518 ชื่อนี้ดีหรือไม่ครับ คือตอนนี้มีปัญหากับหัวหน้ามากเลยครับ
ไม่รู้จะหาวิธีแก้อย่างไร มีวิธีแก้กรรมแบบไหนบ้างครับ ตอนนี้กลุ้มใจและเครียดมากเลยกับที่ทำงาน
อาชีพรับราชการครับ อยากเปลี่ยนชื่อที่ตรงโฉลกกับหัวหน้า อยากให้หัวหน้าเมตตา เอ็นดู ครับ
คือหัวหน้าชอบอารมณ์เสียใส่ โดยที่ไม่รู้สาเหตุครับ
แล้ว สิปปวิชญ์ แปลว่าอะไรครับ ทักษาดีหรือไม่ครับ
ขอกราบขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ati
08-04-2011, 11:26 AM
รบกวนอาจารย์แปลชื่อให้ด้วยค่ะ ชื่อ อติพร กาพวยทอง และถ้าหากความหมายไม่ดีหรือโดยรวมแล้ว ไม่ดีไม่เหมาะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ได้มั้ยคะ เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 กันยายน 2515ค่ะ เวลา 12.09 น. อาชีพ พนักงานจัดซื้อ บริษัทเอกชน ที่อยากเปลี่ยนชื่อด้วยก็เพราะคิดว่า ตัวเองทำงานมาก็นานเกือบ 20 ปีแล้ว แต่ทำไมไม่รุ่งเรืองเหมือนเพื่อนรุ่นเดียวกันสักที มีแต่ตัวกับภาระ ไม่มีอะไรที่จะสร้างได้เลย คิดอยากได้อะไรก็ไม่ได้ เหมือนยิ่งทำก็ยิ่งเหนื่อย ยิ่งท้อค่ะ รบกวนอาจารย์เพียงเท่านี้ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

zaliimiint
08-04-2011, 11:33 AM
ชื่อ สรรเพชญ์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
08-04-2011, 04:07 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ ผมขอรบกวนอีกครั้ง ผมชื่อสุธายุทธ์ ทองเข้ม เกิดวันพฤหัสบดี เวลา 08.00 น ปีเถาะ
17 กรกฎาคม 2518 ชื่อนี้ดีหรือไม่ครับ คือตอนนี้มีปัญหากับหัวหน้ามากเลยครับ
ไม่รู้จะหาวิธีแก้อย่างไร มีวิธีแก้กรรมแบบไหนบ้างครับ ตอนนี้กลุ้มใจและเครียดมากเลยกับที่ทำงาน
อาชีพรับราชการครับ อยากเปลี่ยนชื่อที่ตรงโฉลกกับหัวหน้า อยากให้หัวหน้าเมตตา เอ็นดู ครับ
คือหัวหน้าชอบอารมณ์เสียใส่ โดยที่ไม่รู้สาเหตุครับ
แล้ว สิปปวิชญ์ แปลว่าอะไรครับ ทักษาดีหรือไม่ครับ
ขอกราบขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณได้วิเคราะห์ให้แล้ว ลองย้อนกลับไปที่คำถามเดิมน่ะครับ สิปปวิชญ์ ทักษา 40 ไม่เหมาะกับนามสกุลนี้ครับ ควรใช้ทักษา 45 เป็นชื่อครับ
ทำงานไม่ต้องเครียดครับ ถ้าเครียดแล้วงานจะไม่ดีครับ หัวหน้าก็มักเป็นเช่นนี้โดยมาก อันนี้บางครั้งเราต้องดูตัวเองก่อนน่ะครับ ว่าเราเองนิสัยเป็นอย่างไร บางครั้งการตรงเกินไปคนไม่ชอบ หัวหน้าบางคนชอบคนเอาใจ ถ้าเราเอาใจไม่เป็นก็มักมีปัญหาครับ ลองพิจารณาดูตัวเองว่าสาเหตุเป็นแบบที่เราว่าหรือไม่ ถ้าใช่ถอยมาก้าวหนึ่ง รู้จักเอาอกเอาใจ รู้จักอดทนหนักเอาเบาสู้ ไม่ช้าก็คงดีเองครับ เรื่องชื่อเป็นเสน่ห์นั้น คงต้องดูการกระทำของเจ้าของชื่อด้วยน่ะครับ หัวหน้าไม่นานเดี๋ยวก็เปลี่ยนคนใหม่แล้ว อย่าไปกังวลใจเลย ไม่ดีก็ทำตัวลีบๆไว้ก่อน ถึงเวลาดวงชะตาเรามามันก็เดินไปได้เอง บางทีก็เป็นเพราะปีเกิดไม่ถูกโฉลกกัน เวลาทำบุญก็อุทิศให้หัวหน้าเขาบ้างครับ เขาจะได้ใจอ่อนลงครับ

สิปปวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ทางศิลปะ

rinthrappee
08-04-2011, 05:02 PM

รบกวนอาจารย์นพกรณ์ ช่วยดูให้ด้วยค่ะ แฟนชื่อ ศุภชัย ละอองเพชร เกิดวันอังคาร ที่21มกราคม 2518ค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้
ชื่อ ศุภาชัย แทนจะดีไหมค่ะ แล้วแปลว่าอะไรค่ะ จะเหมาะกับอาชีพค้าขายไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-05-2011, 11:25 AM
รบกวนอาจารย์แปลชื่อให้ด้วยค่ะ ชื่อ อติพร กาพวยทอง และถ้าหากความหมายไม่ดีหรือโดยรวมแล้ว ไม่ดีไม่เหมาะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ได้มั้ยคะ เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 กันยายน 2515ค่ะ เวลา 12.09 น. อาชีพ พนักงานจัดซื้อ บริษัทเอกชน ที่อยากเปลี่ยนชื่อด้วยก็เพราะคิดว่า ตัวเองทำงานมาก็นานเกือบ 20 ปีแล้ว แต่ทำไมไม่รุ่งเรืองเหมือนเพื่อนรุ่นเดียวกันสักที มีแต่ตัวกับภาระ ไม่มีอะไรที่จะสร้างได้เลย คิดอยากได้อะไรก็ไม่ได้ เหมือนยิ่งทำก็ยิ่งเหนื่อย ยิ่งท้อค่ะ รบกวนอาจารย์เพียงเท่านี้ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

คำถามคุณได้ถามมาก่อนหน้านี้ และได้ตอบไปที่หน้า 138 ครับ การทำงานเป็นพนักงานจัดซื้อ หากผู้มีตำแหน่งสูงกว่ายังอยู่โอกาสคุณจะได้เลื่อนตำแหน่งก็คงลำบาก คนที่อยู่ตำแหน่งนี้มักจะต้องซื่อสัตย์ จึงสามารถอยู่ได้ เป็นลูกจ้างอย่างไรก็รวยยากครับ ถ้าไม่ถูกหวยรวยเบอร์ หรือมีอาชีพเสริมอื่นๆครับ และยิ่งอยู่ตำแหน่งนี้ถ้าเจ้านายไม่เห็นใจในความซื่อสัตย์ ก็มีแต่ขึ้นเงินเดือนกันตามวาระเท่านั้นครับ คนที่รวยจากตำแหน่งนี้ก็ส่วนใหญ่มักไม่ค่อยสัตย์ซื่อ มีสินบัตรสินบนเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็มักอยู่ในตำแหน่งได้ไม่ยืนนานครับ อยากได้ดี ก็ต้องดิ้นรนต่อสู้ในหนทางอื่นด้วยครับ แต่ก็ควรใช้สติในการพิจารณาให้รอบคอบครับ เห็นใจครับมนุษย์เงินเดือนทุกๆท่าน

อาจหาอาชีพเสริมเช่นการขายประกันชีวิตก็ไม่เลวเกินไปนัก ลูกค้าก็พวกที่เป็นmaker นั่นล่ะครับ ส่วนหนึ่ง

noppakorn
08-05-2011, 11:29 AM
ชื่อ สรรเพชญ์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

สรรเพชญ์ หมายถึงคำเรียกองค์สัมมาสัมพุทธเจ้าครับ มาจากคำว่า สรฺวชฺญ แปลว่า ผู้รอบรู้ ผู้รู้ทุกสิ่ง

noppakorn
08-05-2011, 11:33 AM

รบกวนอาจารย์นพกรณ์ ช่วยดูให้ด้วยค่ะ แฟนชื่อ ศุภชัย ละอองเพชร เกิดวันอังคาร ที่21มกราคม 2518ค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้
ชื่อ ศุภาชัย แทนจะดีไหมค่ะ แล้วแปลว่าอะไรค่ะ จะเหมาะกับอาชีพค้าขายไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศุภาชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันงดงาม ทักษา 24 (อายตนะ 9)

ชื่อนี้เป็นมงคลนามครับ รวมกับนามสกุลทักษา 40 ได้ทักษารวม 64 ตกที่นั่งความสำเร็จ ครับ เป็นมงคลนามครับ อาชีพค้าขายดียิ่งครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อเสริมชะตา ครับ

aunwa232
08-05-2011, 12:41 PM
พอดีดิฉันเพิ่งคลอดลูกเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 28 กรกฎาคม 2554 เวลา 23.41 น. เพศชาย
จะรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อแปลกๆ แต่ความหมายขอให้เป็นคนดี พ่อแม่มีความสุขด้วยค่ะ

noppakorn
08-05-2011, 04:22 PM
พอดีดิฉันเพิ่งคลอดลูกเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 28 กรกฎาคม 2554 เวลา 23.41 น. เพศชาย
จะรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อแปลกๆ แต่ความหมายขอให้เป็นคนดี พ่อแม่มีความสุขด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ยินดีครับ แต่ต้องขอนามสกุลมาวิเคราะห์มงคลด้วยครับ

Taew_5555
08-05-2011, 07:54 PM
สสวัสดีค่ะอาจารคือหนูใช้สกุล"อัครเดชะโภคิน"อยู่อยากทราบคำแปลนะคะแล้วได้ทักษาเท่าไหร่เหรอคะแล้วใช้คู่กับชื่อที่เอามาจากอาจารย์น่ะค่ะ"กัญจน์ชเนตร์"หนูเกิดวันเสาร์ค่ะจะดีมั้ยคะแล้วทักษาที่ได้เกี่ยวกับเรื่องอะไรคะหรือาจารย์มีคำแนะนำอะไรบ้างหรอป่าวคะหนูรบกวนอีกทีค่ะ(ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะคะ)

donngy
08-06-2011, 08:27 AM
ชื่อ ศศิวิมล นามสกุล พรรณวิเชียร อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิด 24 ตุลาคม 2528 ปีฉลู เวลา 13.42 อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อที่ดีให้ค่ะ
อาชีพพนักงานบริษัทเอกชน
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะตัวเองเป็นคนแข็งกร้าว เอาแต่ใจตัวเอง แล้วก็ประสบอุบัติเหตุบ่อยค่ะ แต่ก็เป็นคนใจอ่อนเกินไปเชือคนง่าย
แล้วขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคมนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-06-2011, 11:49 AM
สสวัสดีค่ะอาจารคือหนูใช้สกุล"อัครเดชะโภคิน"อยู่อยากทราบคำแปลนะคะแล้วได้ทักษาเท่าไหร่เหรอคะแล้วใช้คู่กับชื่อที่เอามาจากอาจารย์น่ะค่ะ"กัญจน์ชเนตร์"หนูเกิดวันเสาร์ค่ะจะดีมั้ยคะแล้วทักษาที่ได้เกี่ยวกับเรื่องอะไรคะหรือาจารย์มีคำแนะนำอะไรบ้างหรอป่าวคะหนูรบกวนอีกทีค่ะ(ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะคะ)

สวัสดีครับ

กัญจน์ชเนตร์ ทักษา 54 นามสกุลอัครเดชะโภคิน ทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 99 ตกที่นั่งความสำเร็จโดยไม่คาดหมาย

อัครเดชะโภคิน แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีอำนาจยิ่งใหญ่

ati
08-06-2011, 01:58 PM
กราบขอบพระคุณอาจารย์ด้วยค่ะ ที่ให้ความหมายชื่อพร้อมกับชื่อใหม่มาให้เลือกค่ะ แต่ที่จะขอถามต่อก็คือ วิธีทำทานหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว มีวิธีไหนบ้างคะ ถ้าโดยความเข้าใจส่วนตัวก็คือการทำบุญใส่บาตรแล้วอธิษฐานจิตแผ่บุญกุศลให้ อย่างนี้ใช่มั้ยคะ หรือต้องไปทำบุญถวายปัจจัยคะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะวิธีให้ด้วยค่ะ ขอบคุณพระคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ

noppakorn
08-06-2011, 02:17 PM
กราบขอบพระคุณอาจารย์ด้วยค่ะ ที่ให้ความหมายชื่อพร้อมกับชื่อใหม่มาให้เลือกค่ะ แต่ที่จะขอถามต่อก็คือ วิธีทำทานหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว มีวิธีไหนบ้างคะ ถ้าโดยความเข้าใจส่วนตัวก็คือการทำบุญใส่บาตรแล้วอธิษฐานจิตแผ่บุญกุศลให้ อย่างนี้ใช่มั้ยคะ หรือต้องไปทำบุญถวายปัจจัยคะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะวิธีให้ด้วยค่ะ ขอบคุณพระคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

หากเป็นเด็ก จะแนะนำให้ทำบุญใส่บาตรครับ ผู้ใหญ่ขอแนะนำให้ไปปล่อยนกปล่อยปลาที่วัด การให้ทานชีวิตผู้อื่นเป็นกุศลสูงส่ง ก่อนให้ทานให้ไปทำบุญใส่กล่องหรือตามสะดวกในโบสถพระประธานวัด หรือในวัดแล้วตั้งจิตอธิษฐานในชื่อใหม่ว่า ข้าพเจ้าได้เปลี่ยนชื่อเป็น.... นับแต่นี้ขอให้ข้าพเจ้า..กระทำการใดๆขอให้สำเร็จ มีการเงินดี เป็นที่เมตตารักใคร่ต่อผู้พบเห็น และเพรียบพร้อมด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ ปฏิภาณอนุสารสมบัติเทอญ...แล้วลงไปปล่อยปลา อธิษฐานว่า ข้าพเจ้าชื่อ(ชื่อใหม่)..ขอปล่อยชีวิตปลา...ให้รอดชีวิตและไปอยู่อาศัยตามกุศลกรรม ขอให้นำสิ่งที่ไม่ดีในตัวข้าพเจ้า...(ชื่อใหม่) ..ไปกับสายน้ำ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีๆ อยู่ในกายใจข้าพเจ้าด้วยเทอญ..จากนั้นซื้ออาหารปลาตามศรัทธา..โปรยให้ปลากิน เมื่อเสร็จแล้วกลับบ้านหรืออยู่ที่วัด กรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อคุณ การให้ผู้ให้ชื่อเป็นการแก้กรรม เพื่อจะได้มีบาปบุญต่อกัน และเป็นการทำบุญส่งเสริมชะตาด้วยครับ

donngy
08-07-2011, 09:32 PM
ชื่อ ศศิวิมล นามสกุล พรรณวิเชียร อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิด 24 ตุลาคม 2528 ปีฉลู เวลา 13.42 อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อที่ดีให้ค่ะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะตัวเองเป็นคนแข็งกร้าว เอาแต่ใจตัวเอง แล้วก็ประสบอุบัติเหตุบ่อยค่ะ แต่ก็เป็นคนใจอ่อนเกินไปเชือคนง่าย
แล้วขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคมนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ความหมายของชื่อ ขอเป็นเรื่องเกี่ยวกับทรัพย์สินเงินทอง หรือไม่ก็ เกี่ยวกับความรู้ก็ได้นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

y_zota2005
08-07-2011, 10:34 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ต้องการจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลใหม่ค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ และอยากให้ตรวจสอบความเหมาะสมค่ะ และรบกวนสอบถามว่าถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำบุญอะไรบ้าง ขอบคุณค่ะ
ชื่อและนามสกุลที่จะเปลี่ยนค่ะ >>>>ศศินันทกาญจ์ เธียรวรางกูร ศุกร์ 3 มิถุนายน 2526 กุน เวลา 02:12 น. อาชีพ นักร้อง

noppakorn
08-08-2011, 01:17 PM

ขอบคุณค่ะ

ความหมายของชื่อ ขอเป็นเรื่องเกี่ยวกับทรัพย์สินเงินทอง หรือไม่ก็ เกี่ยวกับความรู้ก็ได้นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วันเกิดคุณตรงกับวันพฤหัสบดีครับ นามสกุล พรรณวิเชียร ทักษา 54 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 ผลรวมได้ 95 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ภิญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งปัญญา
พัชร์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและมีคุณค่า
ภัคปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐที่มีทรัพย์
ณฐารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ณัฏฐภูรี แปลว่า ปราชญ์ของแผ่นดิน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

noppakorn
08-08-2011, 01:34 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ต้องการจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลใหม่ค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ และอยากให้ตรวจสอบความเหมาะสมค่ะ และรบกวนสอบถามว่าถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำบุญอะไรบ้าง ขอบคุณค่ะ
ชื่อและนามสกุลที่จะเปลี่ยนค่ะ >>>>ศศินันทกาญจ์ เธียรวรางกูร ศุกร์ 3 มิถุนายน 2526 กุน เวลา 02:12 น. อาชีพ นักร้อง

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าเวลาเกิดเวลา 02.12 น.นั้น ต่อเนื่องวันพฤหัสฯหรือคืนวันศุกร์ข้ามไปวันเสาร์ครับ ถ้าหากเป็นคืนวันพฤหัสต่อเนื่องวันศุกร์ ต้องนับเป็นคนวันพฤหัสฯ ชื่อนี้ห้ามใช้ครับ เพราะมี น,ท เป็นกาลกิณีครับ แต่ถ้าเป็นคืนวันศุกร์ข้ามไปวันเสาร์ชื่อนี้ใช้ได้น่ะครับ ส่วนชื่อที่เหมาะสมกับอาชีพควรใช้พยัญชนะกลุ่มศรี นำจึงสร้างเสริมครับ
ชื่อ ศศินันทกาญจ์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจทองที่น่ายินดีในความงามดุจจันทร์ ทักษา 54
เธียรวรางกูร แปลว่า เชื้อสายอันประเสริฐของนักปราชญ์ ทักษา 45

ชื่อและสกุลรวมกันได้ทักษารวม 99 ตกที่นั่งผู้ประสบความสำเร็จโดยไม่คาดฝัน เป็นมงคลยิ่งครับ

การเปลี่ยนชื่อหลังทำบุญก่อนอื่นให้ไปจุดธูปบูชาพระรัตนตรัย บอกกล่าวถึงการเปลี่ยนชื่อ และขอพรให้สมหวังดังที่.....ต้องการ จะเป็นที่บ้านหรือที่วัดก็ได้ ทำบุญด้วยการปล่อยปลา อธิษฐานของให้ปลาช่วยนำสิ่งที่ไม่ดีไปจากกายใจตน ให้ไหลไปตามน้ำ และให้มีแต่สิ่งดีงามมาในชีวตนับแต่นี้ สร้างทานด้วยการให้อาหารปลา หรือทำบุญด้วยทรัพย์ตามศรัทธา ครับ กลับบ้านหรืออยู่ที่วัดก็กรวดน้ำ อธิษฐาน ให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ทำนายให้คุณ เพื่อแก้กรรมกันครับ

Taew_5555
08-08-2011, 04:30 PM
หนูขอชื่อที่มัทักษา60คู่กับนามสกุล45อายตนะ6หรือ9หน่อยค่ะมีศรีหรือเดชนำก็ได้นะค่ะหนูมีนามสกุลแล้วนะคะขอพระคุณมากค่ะ

aunwa232
08-08-2011, 04:59 PM

สวัสดีครับ

ยินดีครับ แต่ต้องขอนามสกุลมาวิเคราะห์มงคลด้วยครับ

นามสกุล สว่างไสวค่ะอาจารย์นพ

y_zota2005
08-08-2011, 05:05 PM
ขอบคุณสำหรับความหมายและคำแนะนำนะคะ อาจารย์ ขอบคุณค่ะ

donngy
08-08-2011, 08:23 PM

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วันเกิดคุณตรงกับวันพฤหัสบดีครับ นามสกุล พรรณวิเชียร ทักษา 54 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 ผลรวมได้ 95 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ภิญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งปัญญา
พัชร์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและมีคุณค่า
ภัคปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐที่มีทรัพย์

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์สำหรับชื่อ และความหมายดีๆๆ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดอักษร)

รบกวรสะกดคำอ่านให้ด้วยได้ไหมคะ
ขอบคุณคะ

hundhapok
08-08-2011, 11:08 PM
ผมชื่อ นายฮันญ์ฐพก โรจน์สุรกิตติ เกิดวันจันทร์ ที่ 30 กันยายน 2528 เวลา11โมงเช้า

เดิมผมชื่อ นายเซฟ โรจน์สุรกิตติ เปลี่ยนชื่อมาได้ เกือบๆปี คือชื่อนี้ผมเป็นคน ตั้งเอง ชื่อไม่มีความหมาย แต่ตัวเลข ออกมาดี หาชื่ออยู่นาน วันจันทร์ มัน ตั้งยากจริงๆ
เคยไปหาพระ ให้ช่วยตั้งให้ ผมก็ไม่ทราบว่า พระท่านใช้หลักไหน แต่ตัวอักษร ที่ท่านห้าม ใช้ คือ จ ฉ ช ซ ณ ญ สระใช้ได้ ผมก็งง วันจันทร์สระใช้ได้ ชื่อที่ท่านให้มาคือ ธราเทพ ธาวิน ธนภูมิ ธีรธร ธนวิน ธีรนพ ไม่ใช่ผมไม่เชื่อพระ แต่ตอนนั้นผมคิดว่า ชื่อผมเอง ผมควรตั้งเอง

ด้วยความที่ ชื่อตั้งยากมาก และไม่รู้ ผมเห็นดังนี้ เลย จับผสมกัน ฮันญ์ฐพก พระท่านห้าม ญ ผม จึง ใส่ การันต์ เข้าไปให้งดออกเสียง ผมคิดว่า มันจะ หักล้างกันได้ ความคิดแบบเด็กๆ ไม่รู้คิดได้ไง ณ ตอนนั้น แต่ผมลืมไปว่า มันต้องดูดวงชะตาคู่กันไปด้วย ในการตั้งชื่อ

ชื่อผม ณ ตอนนี้ มันเหมาะกับดวงเกิดผม มัย โปรดชี้แนะ ด้วยความเคารพ

เมื่อสามปีก่อน พ่อไปสร้างเรื่องไว้ เพิ่งมารู้เอาไม่นานนี้ ตอนนี้เดือดร้อนจริงๆ เป็นทุกข์ กันทั้งบ้าน ผมพยายามหาทางออก ผมสงสารแม่ ไปดูดวงมาของพ่อแม่ ไม่ดีเอามากๆ โลกาพินาศ ผมช่วยอะไรไม่ได้เลย ดวงผมใช้ได้ ผมกะเข้าไปถือเงินแทน หวังใช้ดวงผม ช่วยดึงขึ้นมา แต่ทุกอย่างเป็นชื่อพ่อ ไม่สามารถเปลี่ยนมือได้ แล้ว ดวงชะตา ของคุณพ่อ ปี54-56 2ปีนี้เลวร้ายสุดๆ ห้ามเรื่องเงินเด็ดขาด แต่ดันมาเป็นคนดูแลการเงิน ตอนนี้หนักจริงๆครับ มองไม่เห็นแสงที่ปลายอุโมงค์ จริงๆ มันมืดมาก ผมได้แต่ช่วยทำงาน อย่างสุดกำลัง ที่บ้านทำโรงงานพลาสติกครับ แต่ผมกำลังหาธุรกิจ ใหม่ทำมาช่วยเสริม ผมจะทำอาหาร ธันญาพืช บรรจุกระป๋อง ครับ

noppakorn
08-09-2011, 10:27 AM
หนูขอชื่อที่มัทักษา60คู่กับนามสกุล45อายตนะ6หรือ9หน่อยค่ะมีศรีหรือเดชนำก็ได้นะค่ะหนูมีนามสกุลแล้วนะคะขอพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะนั้นจะได้สมหวังหรือไม่ อย่าไปคำนึงถึงมากนัก เพราะว่าค่าทักษาปกรณ์นั้นดวงดาวครอบคลุมอยู่แล้วครับ

ชื่อทักษา 60 นั้นคุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมาครับ ยังไงให้ดูเงื่อนไขที่ใต้กระทู้ด้วยครับ ไม่มีรายละเอียดครบก็ให้ไม่ได้ครับ

noppakorn
08-09-2011, 10:53 AM

สวัสดีครับ

นามสกุล สว่างไสวค่ะอาจารย์นพ

สวัสดีครับ

นามสกุล สว่างไสว ทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 (หญิงให้ใช้ 15) ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นความสำเร็จทางการงานการเงินและความรักมีผู้ช่วยเหลือ ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัส

ชารพีช (ชา ระ พีด) แปลว่า สายพันธ์ชายอันเป็นที่รัก
ภามภวิล (พาม พะ วิน) แปลว่า ผู้มีอำนาจตลอดกาล
ปาลยศ (ปาน ละ ยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ที่ต้องรักษา,ผู้รักษาเกียรติ์
ณสิริ (นะ สิ ริ) แปลว่า ผู้อยู่ในมงคล,ผู้อยู่ในความประเสริฐ

noppakorn
08-09-2011, 10:57 AM

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภิญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งปัญญา (พินยาพัด)
พัชร์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและมีคุณค่า (พัดพูรี)
ภัคปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐที่มีทรัพย์ (พักปอระวี)
ณฐารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคง (นะถารม)
ณัฏฐภูรี แปลว่า ปราชญ์ของแผ่นดิน (นัดถะพูรี)
ณัฏฐยล แปลว่า ปราชญ์ผู้น่ามอง (นัดถะยน)

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์สำหรับชื่อ และความหมายดีๆๆ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดอักษร)

รบกวรสะกดคำอ่านให้ด้วยได้ไหมคะ
ขอบคุณคะ

donngy
08-09-2011, 11:08 AM
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

noppakorn
08-09-2011, 11:21 AM
ผมชื่อ นายฮันญ์ฐพก โรจน์สุรกิตติ เกิดวันจันทร์ ที่ 30 กันยายน 2528 เวลา11โมงเช้า

เดิมผมชื่อ นายเซฟ โรจน์สุรกิตติ เปลี่ยนชื่อมาได้ เกือบๆปี คือชื่อนี้ผมเป็นคน ตั้งเอง ชื่อไม่มีความหมาย แต่ตัวเลข ออกมาดี หาชื่ออยู่นาน วันจันทร์ มัน ตั้งยากจริงๆ
เคยไปหาพระ ให้ช่วยตั้งให้ ผมก็ไม่ทราบว่า พระท่านใช้หลักไหน แต่ตัวอักษร ที่ท่านห้าม ใช้ คือ จ ฉ ช ซ ณ ญ สระใช้ได้ ผมก็งง วันจันทร์สระใช้ได้ ชื่อที่ท่านให้มาคือ ธราเทพ ธาวิน ธนภูมิ ธีรธร ธนวิน ธีรนพ ไม่ใช่ผมไม่เชื่อพระ แต่ตอนนั้นผมคิดว่า ชื่อผมเอง ผมควรตั้งเอง

ด้วยความที่ ชื่อตั้งยากมาก และไม่รู้ ผมเห็นดังนี้ เลย จับผสมกัน ฮันญ์ฐพก พระท่านห้าม ญ ผม จึง ใส่ การันต์ เข้าไปให้งดออกเสียง ผมคิดว่า มันจะ หักล้างกันได้ ความคิดแบบเด็กๆ ไม่รู้คิดได้ไง ณ ตอนนั้น แต่ผมลืมไปว่า มันต้องดูดวงชะตาคู่กันไปด้วย ในการตั้งชื่อ

ชื่อผม ณ ตอนนี้ มันเหมาะกับดวงเกิดผม มัย โปรดชี้แนะ ด้วยความเคารพ

เมื่อสามปีก่อน พ่อไปสร้างเรื่องไว้ เพิ่งมารู้เอาไม่นานนี้ ตอนนี้เดือดร้อนจริงๆ เป็นทุกข์ กันทั้งบ้าน ผมพยายามหาทางออก ผมสงสารแม่ ไปดูดวงมาของพ่อแม่ ไม่ดีเอามากๆ โลกาพินาศ ผมช่วยอะไรไม่ได้เลย ดวงผมใช้ได้ ผมกะเข้าไปถือเงินแทน หวังใช้ดวงผม ช่วยดึงขึ้นมา แต่ทุกอย่างเป็นชื่อพ่อ ไม่สามารถเปลี่ยนมือได้ แล้ว ดวงชะตา ของคุณพ่อ ปี54-56 2ปีนี้เลวร้ายสุดๆ ห้ามเรื่องเงินเด็ดขาด แต่ดันมาเป็นคนดูแลการเงิน ตอนนี้หนักจริงๆครับ มองไม่เห็นแสงที่ปลายอุโมงค์ จริงๆ มันมืดมาก ผมได้แต่ช่วยทำงาน อย่างสุดกำลัง ที่บ้านทำโรงงานพลาสติกครับ แต่ผมกำลังหาธุรกิจ ใหม่ทำมาช่วยเสริม ผมจะทำอาหาร ธันญาพืช บรรจุกระป๋อง ครับ

สวัสดีครับ

เรื่องการงานและอาชีพนั้นก็ขึ้นอยู่กับเศรษฐกิจและสภาวะแวดล้อมของประเทศ โรงพลาสติค นั้นขึ้นอยู่กับผลิตภัณฑ์ที่ผลิต ซึ่งแยกเป็นหลายเกรดหลายอย่าง มีทั้งlow เกรดและ high เกรด และอยู่กับประเภทการใช้ จำพวกของเล่น อะหลั่ยอุปกรณ์ เครื่องใช้ ก็แยกกันไปตามสภาวะของการผลิตและเครื่องจักร์ของกิจการ พลาสติคก็มีเกรดหนึ่งและรีไซเคิล ประกอบสินค้าเหล่านี้ขึ้นอยู่กับตลาด หากไม่ใช้ปัญญาความคิด คิดสิ่งใหม่ๆ ขึ้นมา ก็ย่อมสู้เขาไม่ได้หากเราไม่ชำนาญด้านการตลาด คู่แข่งมาก สถานะการณ์ราคา จังหวะการกักตุนเม็ดพลานสติค ราคาขึ้นลงของสภาวะ สิ่งเหล่านี้ล้วนเกียวเนื่องกันทั้งนั้นครับ สายป่านสั้นหนี้สินก็มาก สายป่านยาวก็เอื้ออำนวย ซึ่งปัจจัยเหล่านี้ขึ้นอยู่กับธุรกิจทั้งนั้นครับ เรื่องการโอนมอบอำนาจให้ลูก คนจีนส่วนใหญ่มักไม่ค่อยยอมครับ ผู้เป็นลูกก็คงต้องทำแบบที่คุณกระทำอยู่ครับ เป็นความกตัญญูอย่างหนึ่ง ซึ่งจะส่งผลให้คุณรุ่งเรืองได้ เรื่องธุรกิจดีหรือไม่นั้น ขึ้นกับดวงและความคิดสร้างสรรค์ การกล้าเสี่ยงและช่วงเวลานั้นสำคัญยิ่งครับ สถานะการน้ำมันขึ้นลงก็เกียวเนื่องกับราคาเม็ดพลาสติคเช่นกัน หากคาดหมายได้เก่ง ก็สามารถตุนเม็ดพลาสติคมาสร้างกำไรได้ การที่คุณคิดจะทำธุรกิจใหม่ๆนั้น นับเป็นการดี เพราะจากที่ฟังแสดงว่าคุณพ่อไม่ยอมปล่อยงานให้คุณบริหาร คุณก็ควรหาอย่างอื่นมาสร้างเสริม แต่จงใช้ความรอบคอบ คิดหน้าคิดหลังถึงผลได้ผลเสียให้ดีเสียก่อนน่ะครับ อย่าคิดแต่ได้ ทุกอย่างต้องคิดทางเสียก่อน เมื่อคิดถึงข้อเสียได้น้อยที่สุดแล้ว จึงค่อยลงมือกระทำครับ

ชื่อฮันญ์ฐพก ทักษา 45 เป็นทักษามงคล แต่การตั้งชื่อนั้น ต้องประสานให้เหมาะสมกับนามสกุลด้วย ปรากฏว่าคุณตั้งชื่อให้มีกลุ่มชื่อกับนามสกุลสัมพันธ์กันจนครบทุกกลุ่มอักษร ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ ไม่เหมาะสมเป็นอย่างยิ่ง แทนที่จะเป็นผลดีกับสร้างผลร้ายให้ได้ครับ นามสกุล โรจน์สุรกิตติ ทักษา 55 เป็นทักษามงคล กลุ่มอักษรมงคล ประสานกับชื่อแล้ว ครบทุกกลุ่มอักษร ทำให้หนาแน่นไป พระเคราะห์จึงอยู่ครบในชื่อคุณ ทำให้คุณเดือดร้อนและมีปัญหาทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนราศีและการเดินทางของดวงดาว เวลาดาวลัคนาทับกัน หรือกุมกัน ชื่อสกุลคุณจะเกี่ยวเนื่องทุกครั้งครับ ชื่อนั้นเปรียบเสมือนฮวงจุ้ยของคน เปรียบดังบ้านอาศัย หาคนเรามีทุกสิ่งที่มากไปก็ไม่ดีเปรียบเสมือนการทานอาหารทานมากเกินไปก็อึดอัด หรือบ้านอาศัยคุณวางสิ่งของมากเกินไป บ้านก็รกก็แน่น ทำอะไรก็ไม่สะดวก ชื่อก็เช่นกันครับ
ชือสกุลคุณตลอดจนผลรวมดีมาก แต่ข้อเสียก็คือ หนาแน่นและมีดีมากไป จนเรียกว่า ดีเกินตัวครับ ควรเปลี่ยนชื่อเสียใหม่ครับ

hundhapok
08-09-2011, 12:21 PM

ดันมีซะครบแย่เลย ขอถามต่ออีกนิด ชื่อ ฮันญ์ฐพก กับ เซฟ อันไหนดีกว่ากันต่างกันมากมัย สองชื่อนี้
ปัญหาตอนนี้ถ้าจะไปหาชื่อเปลี่ยนใหม่ ชื่อซึ่งหายากมาก ไม่มีคนรับตั้งชื่อเลย ขนาดบอกว่า ใช้เวลาเป็นเดือน ก็ไม่รู้จะตั้งได้หรือไม่ ต่อให้จ่ายเป็นหมื่นก็ไม่รับตั้งให้ . . . .
จริงมัยที่วันของผมมัน ตั้งยาก ขนาดนั้น มีอะไรช่วยแนะนำมัยครับ

ผมค่อนข้างเชื่อ เรื่องพวกนี้ อย่างเช่น จอมพล ป.พิบูลสงคราม ก็สงครามเยอะตามชื่อท่านจริงๆ
รบกวนต่อ ขอบพระคุณ ครับ

noppakorn
08-09-2011, 05:24 PM

ดันมีซะครบแย่เลย ขอถามต่ออีกนิด ชื่อ ฮันญ์ฐพก กับ เซฟ อันไหนดีกว่ากันต่างกันมากมัย สองชื่อนี้
ปัญหาตอนนี้ถ้าจะไปหาชื่อเปลี่ยนใหม่ ชื่อซึ่งหายากมาก ไม่มีคนรับตั้งชื่อเลย ขนาดบอกว่า ใช้เวลาเป็นเดือน ก็ไม่รู้จะตั้งได้หรือไม่ ต่อให้จ่ายเป็นหมื่นก็ไม่รับตั้งให้ . . . .
จริงมัยที่วันของผมมัน ตั้งยาก ขนาดนั้น มีอะไรช่วยแนะนำมัยครับ

ผมค่อนข้างเชื่อ เรื่องพวกนี้ อย่างเช่น จอมพล ป.พิบูลสงคราม ก็สงครามเยอะตามชื่อท่านจริงๆ
รบกวนต่อ ขอบพระคุณ ครับ

สวัสดีครับ

ชื่อคนนั้นนับแต่สมัยโบราณโดยเฉพาะตำราทักษาปกรณ์นั้นมีมาเป็นพันปีแล้วแต่ยุคโบราณโดยใช้ภาษามคธ และแพร่หลายสืบทอดมาในเอเซียใต้จนถึงไทยในยุคปัจจุบัน การตั้งชื่อนั้น มักตั้งตามสภาวะการณ์ในยุคนั้น การผูกดวงชื่อนั้นจะมีเฉพาะในพระราชสำนัก แต่โดยทั่วไปนั้น ยึดเอาวันเกิดเป็นวันมงคลและเป็นกฏเกณฑ์ในการตั้งชื่อ ทำไมคุณต้องไปพิถีพิถันในสิ่งที่คนโบราณเขายังไม่ทำกัน การดูวันเกิดผูกด้วงนั้นก็เพียงเป็นการดูแนวทางเอาชะตาชีวิตมากำหนดชื่อตัวเท่านั้น เพียงยึดเกณฑ์วันเกิดจันทร์ - อาทิตย์ แล้วมาดูที่นามสกุล กับสิ่งแวดล้อมในความเป็นอยู่และอาชีพของบุคคลนั้นมาตั้งชื่อ ก็เป็นมงคลยิ่งแล้ว ต่อให้คุณชื่อดีอย่างไร ถ้าคุณเป็นคนชั่ว คนไม่กตัญญู เป็นคนที่ไม่เคยสร้างบุญทาน สวดมนต์ไหว้พระ ให้ชื่อคุณดีเลิศแค่ไหน ก็ไม่ส่งผลดีให้กับคุณเลย การมีชื่อดี หากฐานชะตาคุณไม่ดี ชื่อนั้นก็สามารถช่วยได้เพียง 30 % อีก 70% เป็นฤกษ์ยามชะตาเกิดและคุณความดีของผู้นั้นมาหนุนเสริมครับ

ชื่อไม่จำเป็นต้องมีทุกตัว เพียงแต่ให้ต้องตามวัตถุประสงค์และภาวะของผู้ต้องการเปลี่ยนชื่อ แล้วไปทำดีเสียก็เป็นมงคลยิ่งครับ

อย่าไปเชื่อมั่นในบางสิ่งมากนักจนงมงาย ธรรมะจึงเป็นสิ่งที่แท้จริงครับ

hundhapok
08-09-2011, 06:29 PM
ศาสนาไม่ได้สอนให้คนทำงาน จริงอยู่ว่าท่านชี้ให้เดินทางสายกลาง แต่หนทางบรรลุ ธรรมถือศิลนั่งสมาธิสวดมนต์ โดดเดี่ยวไม่คิดถึงใคร แล้วจะกตัญญูได้อย่างไร แล้วจะทำสิ่งต่างๆได้อย่างไร จะสร้างฐานะให้พ่อแม่อยู่อย่างสบายได้อย่างไร บวชเป็นพระแล้วจะเอาเงินที่ไหนเลี้ยงท่าน ผมคิดว่ามันควรจะสุขทั้งทางธรรมและทางโลก ควบคู่กัน ทางธรรมผมมองว่ามันเห็นแก่ตัวอดทนฝึกฝนทำทุกอย่างเพื่อตัวเอง ให้บรรลุ

มันก็มีหลายๆประเด็นที่ผม ไม่ค่อยเห็นด้วย ระดมเงินสร้างวัด ทีเป็นร้อยล้าน มานั่งกราบไหว้ ขอนู้นขอนี่ แต่กลับพ่อแม่ ไม่เห็นมีเลย

พระธรรมสำหรับผม เป็นสิ่งไม่แท้จริงครับ ขออภัยที่เห็นต่างในใจลึกๆผมคิดเช่นนั้น ยุคกาลสมัยเปลี่ยนไปไม่เหมือนเดิม แต่พระธรรมยังคงเป็นข้อคิดที่ดี เป็นข้อเดียวที่ผมยังเห็นด้วย

ก็ แลกเปลี่ยนทัศนคติ กันไม่ได้มีอะไรกว่านี้ ขอบคุณสำหรับ คำชี้แนะ ขอบคุณครับ ผมเชื่อว่ามีทางออกเสมอ แค่ทางออกมักไม่ใช่อย่างที่ใจเราปราถนาจนเราไม่ได้มองมันเป็นทางออก เดี๋ยวผมก็คง ผ่านมันไปได้

nongkub-2527
08-10-2011, 12:48 PM
ชื่อ ไอยวรินทร์ สิงห์โต หญิง

ati
08-10-2011, 01:22 PM
รบกวนอาจารย์ค่ะ ถ้าเลือกชื่อที่อาจารย์ส่งมาให้แล้ว สมมติว่าเลือกชื่อ ณปภา กาพวยทอง เกิดวันอาทิตย์ ที่ 17 กันยายน 2515 เวลา 12.09 ถ้าจะไปเปลี่ยนชื่อ อยากรบกวนอาจารย์ดูฤกษ์ให้ด้วยได้มั้ยคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ati
08-11-2011, 08:56 AM
รบกวนอาจารย์ดูฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ เลือกขื่อที่อาจารย์ส่งมาให้แล้วค่ะ ชื่อ ณปภา กาพวยทอง เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 กันยายน 2515 เวลา 12.09 น. ปีชวด ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
08-11-2011, 10:42 AM
ชื่อ ไอยวรินทร์ สิงห์โต หญิง

ยินดีที่รู้จักครับ

noppakorn
08-11-2011, 10:43 AM
รบกวนอาจารย์ดูฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ เลือกขื่อที่อาจารย์ส่งมาให้แล้วค่ะ ชื่อ ณปภา กาพวยทอง เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 กันยายน 2515 เวลา 12.09 น. ปีชวด ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญ ดังทักษาและใจต้องการครับ

kaet
08-30-2011, 07:05 PM
สุภาภรณ์ ปลอดวงศ์ แปลว่า อะไร ค้ะ อยากได้ แบบด่อน ค้ะ

nayupin2510
08-30-2011, 07:25 PM
สวัสดีค่ะ อ.จ.ตอนนี้ดิฉันมีเรื่องมารบกวนอีกสัก 2 ข้อค่ะ
1. อยากให้อ.จ.ตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ เกิดวันพุธที่ 6 มกราคม 2553 เวลา 9.45น. ค่ะ
อยากได้อักษรขึ้นต้นด้วย ศ, ส, อ และ อ่านออกเสียง 2 หรือ 4 พยางค์ ค่าตัวเลข 51 ค่าอายตนะ 6=6 และว่าจะไปเปลี่ยนวันศุกร์ที่ 2 กันยายน 2554 นะคะจะทันมั๊ยค่ะถ้าไม่ทันก็ไม่เป็นไรค่ะรอได้(นานแค่ไหนก็จะรอค่ะ)
2. ช่วยแปลชื่อให้ดิฉันด้วยนะคะ ชื่อ สิรณาลัลน์ ดิฉันจะไปเปลี่ยนวันศุกร์ที่ 2 กันยายน 2554 อ้อ..ดิฉันเกิดวันพุธ(กลางวัน) ค่ะและรบกวน ช่วยสะกด ภาษาอังกฤษ ด้วยนะคะ(SIRANARUN)
ดิฉันขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ และขอให้อ.จ.อุบาสกนพกรณ์ มีสุขภาพแข็งแรง อยู่คู่กับเวปวัดเกาะไปนานๆ นะคะ

sun17
08-31-2011, 08:50 AM
สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนค่ะ คือน้องชายมีชื่อเก่าว่า "องอาจ" แต่เขาเกิดวันอาทิตย์ที่ 27 พ.ค. 2533 ซึ่งมีตัวกาลากิณี อยู่ในชื่ออยากรบกวนให้เปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ เพราะพระดูมาว่าดวงไม่ดีเลย อาจตายโหงได้ แม่เลยกลุ่มใจมาก อยากได้ชื่อที่ดีทั้งเลขทักษาดี ความหมายดี แปลก และที่สำคัญเข้ากับนามสกุล "ทองชิว" เพื่อจะได้มีชีวิตและอนาคตที่ดี น้องชายเรียนครูพละค่ะ รบกวนนะค่ะ (สงสารแม่)

noppakorn
08-31-2011, 12:16 PM
สุภาภรณ์ ปลอดวงศ์ แปลว่า อะไร ค้ะ อยากได้ แบบด่อน ค้ะ

สวัสดีครับ

สุภาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความยุติธรรม,ผู้เป็นตุลาการ
ปลอดวงศ์ แปลว่า ตระกูลอันบริสุทธิ์

noppakorn
08-31-2011, 12:49 PM
สวัสดีค่ะ อ.จ.ตอนนี้ดิฉันมีเรื่องมารบกวนอีกสัก 2 ข้อค่ะ
1. อยากให้อ.จ.ตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ เกิดวันพุธที่ 6 มกราคม 2553 เวลา 9.45น. ค่ะ
อยากได้อักษรขึ้นต้นด้วย ศ, ส, อ และ อ่านออกเสียง 2 หรือ 4 พยางค์ ค่าตัวเลข 51 ค่าอายตนะ 6=6 และว่าจะไปเปลี่ยนวันศุกร์ที่ 2 กันยายน 2554 นะคะจะทันมั๊ยค่ะถ้าไม่ทันก็ไม่เป็นไรค่ะรอได้(นานแค่ไหนก็จะรอค่ะ)
2. ช่วยแปลชื่อให้ดิฉันด้วยนะคะ ชื่อ สิรณาลัลน์ ดิฉันจะไปเปลี่ยนวันศุกร์ที่ 2 กันยายน 2554 อ้อ..ดิฉันเกิดวันพุธ(กลางวัน) ค่ะและรบกวน ช่วยสะกด ภาษาอังกฤษ ด้วยนะคะ(SIRANARUN)
ดิฉันขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ และขอให้อ.จ.อุบาสกนพกรณ์ มีสุขภาพแข็งแรง อยู่คู่กับเวปวัดเกาะไปนานๆ นะคะ

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ นั้นมักไม่ได้ตรงกับทักษาครับ เอาเป็นว่า ให้มีอายตนะมงคลก็พอน่ะครับ มันคนละตำรากัน ส่วนอ่าน 4 พยางค์จะไม่ค่อยไพเราะน่ะครับแต่ก็จัดให้ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ไอยยาสิริ แปลว่า ผู้มีมงคลอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 6)
อุทัยวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดดุจอาทิตย์ (อายตนะ 6)
ศรณ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรเป็นทรัพย์อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)

ลองไปเลือกดูครับ

สิรณาลัลน์ แปลว่า ผู้น่ารักที่มีความรู้เป็นยอด

noppakorn
08-31-2011, 12:56 PM
สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนค่ะ คือน้องชายมีชื่อเก่าว่า "องอาจ" แต่เขาเกิดวันอาทิตย์ที่ 27 พ.ค. 2533 ซึ่งมีตัวกาลากิณี อยู่ในชื่ออยากรบกวนให้เปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ เพราะพระดูมาว่าดวงไม่ดีเลย อาจตายโหงได้ แม่เลยกลุ่มใจมาก อยากได้ชื่อที่ดีทั้งเลขทักษาดี ความหมายดี แปลก และที่สำคัญเข้ากับนามสกุล "ทองชิว" เพื่อจะได้มีชีวิตและอนาคตที่ดี น้องชายเรียนครูพละค่ะ รบกวนนะค่ะ (สงสารแม่)

สวัสดีครับ

นามสกุลทองชิว ทักษา 21 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 สำหรับชาย ผลรวมได้ 63 ตกความสำเร็จทางการเงิน ดวงไม่ดีก็ไปทำบุญปล่อยชีวิตเพื่อต่อชีวิตน่ะครับ ให้ปล่อยเต่า 1 ตัว ปลา 9 ตัว ครับ อธิษฐานว่า ให้นำสิ่งที่ไม่ดีไปกับสายน้ำ ให้สิ่งที่ดีอยู่ติดกาย ทำการใดก็ให้สำเร็จครับ เสร็จแล้วให้ทานอาหารปลา ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอาทิตย์

จิรกีรติ์ แปลว่า ผู้มีชื่อสียงยั่งยืนนาน
ฉันทวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความใฝ่ดี
ชัยโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในชัยชนะ
ปัตถ์ชวัล แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันเหมาะสม
ปรานต์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่สุด

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานตามที่บอก อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

sun17
08-31-2011, 02:16 PM
จิรกีรติ์ อ่านว่าอย่างไรค่ะ น่าจะเหมาะที่สุดใช่ไหมค่ะ

sutayut
08-31-2011, 02:53 PM
ชื่อ สมศรี
นามสกุล แดงดี
วันเกิด วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2526 เวลา 7.25 น. ปีกุน
อยากรบกวนถามอาจารย์ว่า ชื่อสมศรี แดงดี รวมทักษาแล้วดีหรือเปล่าคะ
ถ้าไม่ดี รบกวนอาจารย์เปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะคะ อยากได้ชื่อที่เป็นสิริมงคลค่ะ
แล้วถ้าได้ชื่อแล้ว จะไปเปลี่ยนวันไหนดีที่สุดคะ ขอบพระคุณค่ะ

sasipat
08-31-2011, 03:38 PM
สวัสดีค่ะ อ. อยากจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุล และความหมายด้วย ได้ให้หมอดูเปลี่ยนให้ค่ะ แต่ไม่ทราบว่าเข้ากันมั๊ยค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดี 24 สิงหาคม 2521 ชื่อ ศศิพัชร์ แต่นามสกุลได้มา 2 นามสกุล ศรีดีเจษฎางค์ และศรีดีวรพงษ์ ไม่ทราบว่าชื่อเข้ากับนามสกุลไหน และชื่อเหมาะกับวันเดือนปีเกิดไหม
ถามของลูกสาวด้วย เกิดวันศูกร์ 23 กรกฎาคม 2547 ได้ชื่อมา 2 ชื่อค่ะ ณัฐชานันท์ และคุณัสนันท์ ไม่ทราบว่าเข้ากับชื่อไหนค่ะ เลือกไม่ถูก
ถ้าไม่เข้าขอแนะนำ ชื่อและนามสกุลใหม่ ด้วยค่ะ

noppakorn
08-31-2011, 04:48 PM
จิรกีรติ์ อ่านว่าอย่างไรค่ะ น่าจะเหมาะที่สุดใช่ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

จิรกีรติ์ อ่านว่า จิ ระ กิด ครับ เหมาะสมกับนามสกุลคุณครับ

noppakorn
08-31-2011, 04:54 PM
ชื่อ สมศรี
นามสกุล แดงดี
วันเกิด วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2526 เวลา 7.25 น. ปีกุน
อยากรบกวนถามอาจารย์ว่า ชื่อสมศรี แดงดี รวมทักษาแล้วดีหรือเปล่าคะ
ถ้าไม่ดี รบกวนอาจารย์เปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะคะ อยากได้ชื่อที่เป็นสิริมงคลค่ะ
แล้วถ้าได้ชื่อแล้ว จะไปเปลี่ยนวันไหนดีที่สุดคะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สมศรี ทักษา 30 ควรเปลี่ยนครับ นามสกุล แดงดี ทักษา 13 ควรใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ศนิศรณ์ (สะ นิ สอน) แปลว่า ดวงดาวอันเป็นที่พึ่ง
ศรณ์ศยา (สอน สะ ยา) แปลว่า ผู้มีความสุขตลอดเวลาที่เป็นที่พึ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-31-2011, 05:01 PM
สวัสดีค่ะ อ. อยากจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุล และความหมายด้วย ได้ให้หมอดูเปลี่ยนให้ค่ะ แต่ไม่ทราบว่าเข้ากันมั๊ยค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดี 24 สิงหาคม 2521 ชื่อ ศศิพัชร์ แต่นามสกุลได้มา 2 นามสกุล ศรีดีเจษฎางค์ และศรีดีวรพงษ์ ไม่ทราบว่าชื่อเข้ากับนามสกุลไหน และชื่อเหมาะกับวันเดือนปีเกิดไหม
ถามของลูกสาวด้วย เกิดวันศูกร์ 23 กรกฎาคม 2547 ได้ชื่อมา 2 ชื่อค่ะ ณัฐชานันท์ และคุณัสนันท์ ไม่ทราบว่าเข้ากับชื่อไหนค่ะ เลือกไม่ถูก
ถ้าไม่เข้าขอแนะนำ ชื่อและนามสกุลใหม่ ด้วยค่ะ

สวัสดี่ครับ

ชื่อ ศศิพัชร์ ทักษา 45 นามสกุล ศรีดีเจษฎางค์ ทักษา 59 ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่งครับ และ นามสกุล ศรีดีวรพงษ์ ทักษา 59 ผลรวมได้ 104 เช่นกัน คุณเลือกเอาหนึ่งนามกุลครับ
ลูกสาวเกิดวันศุกร์ ชื่อ ณัฐชานันท์ ทักษา 45 อีกชื่อ คุณัสนันท์ ทักษา 45 เช่นกัน เป็นมงคลนาม เลือกเอาหนึ่งชื่อเช่นกันครับ

เขาดูให้ดีแล้วครับ เสียสตางค์ก็ต้องได้ของดีครับ ถ้าไม่อยากเสียสตางค์ก็มาที่นี่น่ะครับ..

nayupin2510
08-31-2011, 08:24 PM

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ นั้นมักไม่ได้ตรงกับทักษาครับ เอาเป็นว่า ให้มีอายตนะมงคลก็พอน่ะครับ มันคนละตำรากัน ส่วนอ่าน 4 พยางค์จะไม่ค่อยไพเราะน่ะครับแต่ก็จัดให้ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ไอยยาสิริ แปลว่า ผู้มีมงคลอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 6)
อุทัยวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดดุจอาทิตย์ (อายตนะ 6)
ศรณ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรเป็นทรัพย์อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)

สิรณาลัลน์ แปลว่า ผู้น่ารักที่มีความรู้เป็นยอด

ขอบคุณท่านอุบาสกนพกรณ์ มากค่ะ ดิฉันเลือกชื่อ อุทัยวรัตม์ (อ่านว่า อุ-ไท-วะ-รัด ใช่หรือปล่าวคะ)ภาษาอังกฤษ UTAIVARAT ถูกหรือปล่าวคะ ดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อกันวันศุกร์นี้ค่ะ(2ก.ย.54) เปลี่ยนชื่อแล้วดิฉันจะพาลูกไปทำบุญ และปล่อยปลา อุทิศส่วนกุศลตามที่ท่านบอกไว้ในหน้าก่อนๆ และขอให้ท่านอุบาสกนพกรณ์มีสุขภาพแข็งแรงๆ นะคะ ด้วยความเคารพค่ะ

noppakorn
09-01-2011, 09:41 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณท่านอุบาสกนพกรณ์ มากค่ะ ดิฉันเลือกชื่อ อุทัยวรัตม์ (อ่านว่า อุ-ไท-วะ-รัด ใช่หรือปล่าวคะ)ภาษาอังกฤษ UTAIVARAT ถูกหรือปล่าวคะ ดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อกันวันศุกร์นี้ค่ะ(2ก.ย.54) เปลี่ยนชื่อแล้วดิฉันจะพาลูกไปทำบุญ และปล่อยปลา อุทิศส่วนกุศลตามที่ท่านบอกไว้ในหน้าก่อนๆ และขอให้ท่านอุบาสกนพกรณ์มีสุขภาพแข็งแรงๆ นะคะ ด้วยความเคารพค่ะ

สวัสดีครับ

ถูกต้องแล้วครับ สาธุๆๆ พรใดให้มาพรนั้นหวนกลับไปทวีคูณครับ

อาร์
09-01-2011, 09:43 AM
สวัสดีครับอาจารย์
ผมชื่อภัทรพล สิงห์แก้ว เกิดวันจันทร์
ช่วง2-3 ปีที่ผ่านมาจนปัจจุบันป่วยบ่อยร่างกายไม่ค่อยแข็งแรง ทำงานก็มีแต่คนเอาเปรียบ
ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนนามสกุลนะครับ มีคนทักว่าไม่ดี อาจารย์แนะนำนามสกุลให้ผมด้วยนะครับ
ถ้ารบกวนอาจารย์มากเกินไปต้องขออภัยด้วยครับ..

sun17
09-01-2011, 11:02 AM
รบกวนอีกครั้งค่ะ พอดีหาคำตอบไม่เจอ แต่ที่จำได้ พี่บอกให้ได้ทักษา 42 แต่ขอรบกวนที่ขึ้นต้นชื่อด้วย อายุ ได้ไหมค่ะ เกิดวันอาทิตย์ที่ 27 พ.ค. 2533 นามสกุล ทองชิว ค่ะ เป็นผู้ชายนะค่ะ (แบบว่าอยากได้ครบหมดเลย อายุ บริวาร และอื่นๆ)
และอีกเรื่องค่ะ สำหรับตัวเอง ชื่อสิริชนุตต์ ทองชิว อยากรบกวนถามว่าในปี 2554-2555 จะได้เป็นข้าราชการไหมค่ะ สอบติดของสำนัก สอศ. แล้วค่ะ แต่ใจไม่ค่อยดีกลัวไม่ได้ ยังงัยรบกวนดูพื้นดวง และถ้าไม่ดีช่วยแก้ไขด้วยนะค่ะ

noppakorn
09-01-2011, 11:37 AM
ผมชื่อภัทรพล สิงห์แก้ว เกิดวันจันทร์
ช่วง2-3 ปีที่ผ่านมาจนปัจจุบันป่วยบ่อยร่างกายไม่ค่อยแข็งแรง ทำงานก็มีแต่คนเอาเปรียบ
ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนนามสกุลนะครับ มีคนทักว่าไม่ดี อาจารย์แนะนำนามสกุลให้ผมด้วยนะครับ
ถ้ารบกวนอาจารย์มากเกินไปต้องขออภัยด้วยครับ..

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ชื่อสกุลแล้วครับ นามสกุลรวมกับชื่อทักษา 24 แล้ว ได้ 62 ตกใต้อิทธิพลราหู ประกอบนามสกุลทักษา 38 เป็นดาวอังคารและราหูอยู่ร่วม ดาวร้ายพบดาวบาป ครับ ควรเปลี่ยนชื่อหรือสกุล ถูกต้องแล้วครับ วิเคราะห์จากชื่อทักษา 24 นามสกุลที่เหมาะสมที่สุดคือทักษา 41เป็นดาวคู่ธาตุ ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง เป็นธาตุลมและไฟ ดียิ่ง ผลรวมได้ 65 เป็นทักษาโชคลาภและความสำเร็จทางการเงินและการงาน หมั่นออกกำลังกายช่วยเสริมสุขภาพด้วยครับ

นามสกุลทักษา 41 สำหรับชื่อทักษา 24

นนท์ธนพร แปลว่า มีทรัพย์อันประเสริฐที่น่ายินดี (อายตนะ 9)
วรนลธวัล แปลว่า บริสุทธิ์และเปล่งแสงอันประเสริฐ (อายตนะ ๘)
นนทน์ชลธร แปลว่า ทะเลแห่งความยินดี (อายตนะ 1)
มณฑนกันยกร แปลว่า มีความสมบูรณ์พูนสุขอันสวยงาม (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้วไปทำบุญสร้างทานตามที่บอก อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
09-01-2011, 12:05 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ พอดีหาคำตอบไม่เจอ แต่ที่จำได้ พี่บอกให้ได้ทักษา 42 แต่ขอรบกวนที่ขึ้นต้นชื่อด้วย อายุ ได้ไหมค่ะ เกิดวันอาทิตย์ที่ 27 พ.ค. 2533 นามสกุล ทองชิว ค่ะ เป็นผู้ชายนะค่ะ (แบบว่าอยากได้ครบหมดเลย อายุ บริวาร และอื่นๆ)
และอีกเรื่องค่ะ สำหรับตัวเอง ชื่อสิริชนุตต์ ทองชิว อยากรบกวนถามว่าในปี 2554-2555 จะได้เป็นข้าราชการไหมค่ะ สอบติดของสำนัก สอศ. แล้วค่ะ แต่ใจไม่ค่อยดีกลัวไม่ได้ ยังงัยรบกวนดูพื้นดวง และถ้าไม่ดีช่วยแก้ไขด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

คราวหน้าต้องจำคำถามแล้วย้อนไปตามวันที่คุณถามน่ะครับ เพราะว่ามีผู้ตอบมาก แม้ผมยินดีตอบทุกคำถามแต่บอกตรงๆครับ ว่าคำถามมาก เวลาตอบค่อนข้างเหนื่อยเพราะต้องใช้สมองมากครับ ปัจจุบันต้องตอบวันละกว่า 10 คำถาม ซึ่งปกติจะตอบเพียงวันละ 5 คำถามเท่านั้นครับ
เรื่องดูดวงคงไม่สันทัดที่จะดูให้น่ะครับ เพราะไม่ใช่อาชีพโดยตรง แค่นี้ก็แก้กรรมจนแย่แล้วครับ แต่เรื่องนี้ขอแนะนำให้คุณพยายามหมั่นทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เสมอๆ หากอยู่กรุงเทพฯก็ให้ไปขอพรที่ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองน่ะครับ แล้วขอพรท่าน นำทองคำเปลวไปติดที่รูปจำลองหลักเมืองต้นที่หนึ่งจากทางซ้ายมือ (เวลาหันหาศาล)ครับ มักจะสำเร็จครับ อ้อสำหรับทักษา ครบทุกทักษานั้นไม่ดีครับ ระวังจะใหญ่เกินดวง จะลำบากครับ เอาแค่พอเหมาะพอควร ไม่ควรฝืนดวงชะตามาก มิฉะนั้นจะลำบากและเคราะห์ไม่ดีได้ครับ บ้านคนถ้าคนอยู่มากก็อึดอัดอยู่ไม่สบาย ชื่อก็เช่นกันครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชาย วันอาทิตย์มีอายุนำ

กันตพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความน่ารัก
กิตติ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และชื่อเสียง
กฤตาณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้าง,ผู้สร้างความรู้
กรองเกียรติ์ แปลว่า เส้นทางเกียรติยศ
กวีวัธน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความเป็นกวี

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆ องค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและสร้างเสริมมงคลชีวิต

อาร์
09-01-2011, 12:40 PM

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ชื่อสกุลแล้วครับ นามสกุลรวมกับชื่อทักษา 24 แล้ว ได้ 62 ตกใต้อิทธิพลราหู ประกอบนามสกุลทักษา 38 เป็นดาวอังคารและราหูอยู่ร่วม ดาวร้ายพบดาวบาป ครับ ควรเปลี่ยนชื่อหรือสกุล ถูกต้องแล้วครับ วิเคราะห์จากชื่อทักษา 24 นามสกุลที่เหมาะสมที่สุดคือทักษา 41เป็นดาวคู่ธาตุ ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง เป็นธาตุลมและไฟ ดียิ่ง ผลรวมได้ 65 เป็นทักษาโชคลาภและความสำเร็จทางการเงินและการงาน หมั่นออกกำลังกายช่วยเสริมสุขภาพด้วยครับ

นามสกุลทักษา 41 สำหรับชื่อทักษา 24

นนท์ธนพร แปลว่า มีทรัพย์อันประเสริฐที่น่ายินดี (อายตนะ 9)
วรนลธวัล แปลว่า บริสุทธิ์และเปล่งแสงอันประเสริฐ (อายตนะ ๘)
นนทน์ชลธร แปลว่า ทะเลแห่งความยินดี (อายตนะ 1)
มณฑนกันยกร แปลว่า มีความสมบูรณ์พูนสุขอันสวยงาม (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้วไปทำบุญสร้างทานตามที่บอก อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา
อาจารย์ครับผมต้องขอโทษผมเขียนวันเกิดผิดนะครับ มาอ่านอีกทีดันเขียนเป็นวันจันทร์ สงสัยตอนนั้นเบลอๆอ่ะครับ ต้องขออภัยอาจารย์อย่างสูงเลยครับ ผมไม่ได้ตรวจสอบให้ดีก่อนให้อาจารย์วิเคราะห์นะครับ ผมเกิดวันอังคารนะครับ ขออภัยอาจารย์อย่างสูงเลยนะครับ :'(

sasipat
09-01-2011, 03:14 PM
ขอทราบความหมายชื่อค่ะ
ศศิพัชร์ แปลว่าอะไร

noppakorn
09-02-2011, 11:45 AM

สวัสดีครับ

อาจารย์ครับผมต้องขอโทษผมเขียนวันเกิดผิดนะครับ มาอ่านอีกทีดันเขียนเป็นวันจันทร์ สงสัยตอนนั้นเบลอๆอ่ะครับ ต้องขออภัยอาจารย์อย่างสูงเลยครับ ผมไม่ได้ตรวจสอบให้ดีก่อนให้อาจารย์วิเคราะห์นะครับ ผมเกิดวันอังคารนะครับ ขออภัยอาจารย์อย่างสูงเลยนะครับ :'(

สวัสดีครับ

เกิดวันอังคาร ก็ไม่เป็นไรครับนามสกุลที่ให้ไปใช้ได้เป็นมงคลครับ ยกเว้น มณฑยกันยกร ครับ มี ก เป็นกาลกิณี ไม่ต้องใช้ครับ (แต่ที่จริงนามสกุลใช้ได้กับทุกวันเกิดครับ)

noppakorn
09-02-2011, 11:47 AM
ขอทราบความหมายชื่อค่ะ
ศศิพัชร์ แปลว่าอะไร

สวัสดีครับ

ศศิพัชร์ แปลว่า เพชรงามดุจดวงจันทร์

อาร์
09-02-2011, 02:38 PM
[quote=อาร์ ]

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันอังคาร ก็ไม่เป็นไรครับนามสกุลที่ให้ไปใช้ได้เป็นมงคลครับ ยกเว้น มณฑยกันยกร ครับ มี ก เป็นกาลกิณี ไม่ต้องใช้ครับ (แต่ที่จริงนามสกุลใช้ได้กับทุกวันเกิดครับ)

ขอบพระคุณครับอาจารย์ ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะครับ

ja_aun
09-03-2011, 08:52 AM
สวัสดีครับอาจารย์ วันนี้มีเรื่องมาขอรบกวนอีกแล้วครับ
ผมเกิดวันอาทิตย์ที่ 28 ธ.ค 2528
ชื่อสมเกียรติ(41) ชังคล้าย(29)รวม(70) อาชีพ เจ้าหน้าที่ระบบคอมพิวเตอร์ อยากทราบว่า เป็นชื่อที่เหมาะสมกับผมหรือไม่น่ะครับ
อีกข้อคือชิ่อ อิศวเรศ กับชื่อ อนันต์ณัฐ มีความหมายว่าอย่างไร
แล้วถ้ากระผมอยากจะเปลี่ยนชื่อมาเป็น อิศวเรศ กับ อนันต์ณัฐ ชื่อไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ
ถ้าสองชื่อนี้ไม่ได้รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยนะครับ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

Taew_5555
09-04-2011, 05:00 PM
หนูขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลที่มีทัษา63หน่อยค่ะหนูเกิดวันเสาร์ขอขึ้นต้นดวยคำประมาณว่า"อัคร"หรือ"พิชญะ"หรือ"เดช"อะไรประมาณนี้ค่ะซัก5-6พยางค์น่ะค่ะหนูหามานานแล้วแต่หาไม่ได้ซักทีน่ะค่หนูขอรบกวนนะคะถ้าเป็นไปไดขอวันดีๆไปเปลี่ยนชื่อด้วยนะคะขอบพระคุณอาจารย์มากอย่างยิ่งเลยค่ะ

noppakorn
09-05-2011, 10:10 AM
สวัสดีครับอาจารย์ วันนี้มีเรื่องมาขอรบกวนอีกแล้วครับ
ผมเกิดวันอาทิตย์ที่ 28 ธ.ค 2528
ชื่อสมเกียรติ(41) ชังคล้าย(29)รวม(70) อาชีพ เจ้าหน้าที่ระบบคอมพิวเตอร์ อยากทราบว่า เป็นชื่อที่เหมาะสมกับผมหรือไม่น่ะครับ
อีกข้อคือชิ่อ กับชื่อ อนันต์ณัฐ มีความหมายว่าอย่างไร
แล้วถ้ากระผมอยากจะเปลี่ยนชื่อมาเป็น อิศวเรศ กับ อนันต์ณัฐ ชื่อไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ
ถ้าสองชื่อนี้ไม่ได้รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยนะครับ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลชังคล้าย ทักษา 29 ควรใช้ชื่อทักษา 36 ครับ ชื่อ สมเกียรติ ทักษา 41 ผลรวมได้ 70 ไม่ดีครับ ควรเปลี่ยน ชื่อ อิศวเรศ แปลว่า พระอิศวร ทักษา 36 เป็นมงคลแต่คุณเกิดวันอาทิตย์มี อ เป็นกาลกิณีวันเกิดครับ ไม่ควรใช้ ชืออนันต์ณัฐ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย ทักษา 50 ชื่อเป็นมงคลนาม ทักษารวมได้เกณฑ์ดีปานกลาง (มีโรคภัย) แต่มี อ.เป็นกาลกิณีวันเช่นกันครับ ควรเลือกชื่อที่ไม่มีพยัญชนะ ส ษ ศ ห ฬ อ ฮ ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์

ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ดังนักปราชญ์
ณัฐธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันมากด้วยความรู้
ฉัตรธวัล แปลว่า ฉัตรอันบริสุทธิ์ (ฉัด ทะ วัน)
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัดพะ ลัด)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร

noppakorn
09-05-2011, 10:26 AM
หนูขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลที่มีทัษา63หน่อยค่ะหนูเกิดวันเสาร์ขอขึ้นต้นดวยคำประมาณว่า"อัคร"หรือ"พิชญะ"หรือ"เดช"อะไรประมาณนี้ค่ะซัก5-6พยางค์น่ะค่ะหนูหามานานแล้วแต่หาไม่ได้ซักทีน่ะค่หนูขอรบกวนนะคะถ้าเป็นไปไดขอวันดีๆไปเปลี่ยนชื่อด้วยนะคะขอบพระคุณอาจารย์มากอย่างยิ่งเลยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 63 สำหรับคนวันเสาร์

อัครพงศ์ศิริ แปลว่า ตระกูลที่เป็นมงคลอันยิ่งใหญ่
อัครไพโรจน์ แปลว่า รุ่งเรืองและยิ่งใหญ่
พิชญะพงศ์ไกร แปลว่า เชื้อสายที่มีชื่อเสียงด้วยความรู้ยิ่ง
พิชญวันทนีย์ แปลว่า น่านับถือในความเป็นปราชญ์
เดชวริทธิ์พงศ์ แปลว่า ตระกูลผู้มีความสำเร็จด้วยอำนาจอันประเสริฐ
เดชธนัตถ์อนันต์ แปลว่า กำไรทรัพย์และอำนาจอันมากมาย

nicky_ramp
09-05-2011, 01:12 PM
สวัสดีคะ อาจารย์

หนูเกิดพฤหัสบดี ที่ 26 มีนาคม 2524 อาชีพงานขายระดับบริหาร ต้องดูแลพนักงาน ดูแลร้าน และทำธุรกิจส่วนตัว นามสกุล คำไชย มีเรื่องรบกวนอาจารย์ดังนี้คะ
1.รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ เอวริญญ์ คะ (ชอบชื่อนี้แต่ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีไหม)
2.อยากเปลี่ยนชื่อที่มีทักษา 41 คะ อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยคะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-05-2011, 02:00 PM
สวัสดีคะ อาจารย์

หนูเกิดพฤหัสบดี ที่ 26 มีนาคม 2524 อาชีพงานขายระดับบริหาร ต้องดูแลพนักงาน ดูแลร้าน และทำธุรกิจส่วนตัว นามสกุล คำไชย มีเรื่องรบกวนอาจารย์ดังนี้คะ
1.รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ เอวริญญ์ คะ (ชอบชื่อนี้แต่ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีไหม)
2.อยากเปลี่ยนชื่อที่มีทักษา 41 คะ อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยคะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล คำไชย ทักษา 24 ควรใช้ชื่อทักษา 36 หรือ 41 ผลรวมได้ 60 และ 65 จึงเป็นมงคลยิ่ง อาชีพขาย ควรใช้ทักษา 41 มาเสริมพลัง ผลรวม 65 เป็นความสำเร็จ ครับ
ชื่อ เอวริญญ์ ทักษา 39 ไม่เป็นมงคลนามครับ ชื่อนี้ไม่ดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ไอยวริญ แปลว่า ผู้รู้ความประเสริฐที่ยิ่งใหญ่
แพรวพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาแพรวพราย,ผู้มีวาจาปราดเปรื่อง

ddp
09-05-2011, 04:39 PM
สวัสดีครับอาจารย์ อยากรบกวน..เปลี่ยนชื่อให้คล้องกับนามสกุลหน่อยครับ

พอดี..แฟน ชื่อ หยาดพิรุณ งามรูป เกิดวันศุกร์ ที่ 20 กรกฎาคม 2527 ซึ่งจากการดูดวง วิเคราะห์ชื่อตามเวปต่างๆ ไม่ดีเลย อยากรบกวนหาชื่อที่คล้องกับนามสกุลของเค้าใหม่นะครับเผื่ออะไรๆจะดีขึ้นมาบ้าง
ไม่กล้าบอกแฟนกลัวเค้าคิดมาก ว่าจะหาชื่อดีๆให้ก่อนแล้วค่อยแนะนำให้เค้าเปลี่ยนครับขอบคุณครับ

ajtulip
09-05-2011, 07:04 PM
เรียน อาจารย์อุบาสกนพกรณ์ ที่นับถือ
ผม เกิดวันเสาร์ที่ 24 กันยายน พ.ศ.2526(แรม 3 ค่ะ เดือน 10 ปีกุน)ผมเป็นเจ้าของสถาบันกวดวิชาเข้าโรงเรียนเตรียมทหารและเป็นนักลงทุนทองคำ(รวมทั้งสินค้าอื่นๆทั้งในตลาดไทยและตลาดโลก) ผมรบกวนอาจารย์วิเคราะห์ชื่อส่งเสริมบารมีในหน้าที่การงานและการได้ลาภแบบฟลุกๆจากการลงทุนในทุกรูปแบบและมีเด็กมาเรียนที่สถาบันกวดวิชาของผมมากๆผมมีชื่อที่มาปรึกษาอาจารย์นพดังนี้ครับ(ผมรบกวนขอคำแปลด้วยครับ บางทีผูกศัพท์ขึ้นเองกลัวผิดไวยากรณ์)
1. สธนนันทน์ ทักษา45 อายตนะ9
2. สภัทท์ธนัน ทักษา41 อายตนะ 9
3. สมัชญนันทน์ ทักษา 51 อายตนะ 6(ชื่อนี้มีคนบอกว่าคล้ายชื่อผู้หญิงมากไปครับ)
4. สัพพปธัญ ทักษา41อายตนะ6
นามสกุลผม "อังก์วราปิยทัช" ทักษา54 ครับ รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ผมด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง ถ้าชื่อที่ผมคิดมาไม่เหมาะรบกวนอาจารย์แนะนำด้วยนะครับขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายคุ้มครองให้อาจารย์นพสุขภาพแข็งแรงครัขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ
ด้วยความนับถือ

hennie
09-05-2011, 07:56 PM
อาจาร์ค่ะ จะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลขอฤกษ์ดีของเดือนกันยายน , เดือนตุลาคม หน่อยค่ะ
สำหรับของคนเกิดวันพฤหัสบดี และวันศุกร์ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

beauty
09-06-2011, 11:34 AM
สุธิตญา แปลว่าอะไรค่ะ

aoo41
09-06-2011, 11:57 AM
เรียน คุณนพ

รบกวน คุณนพ ด้วยค่ะ ช่วยตั้งชื่อ ลูกสาวให้ด้วย จะคลอดวัน ศุกร์ ที่ 9 กันยายน 2554 ปีเถาะ เวลายังไม่เเน่นอน
เเม่ชื่อ กรวัลล์ อินต๊ะ เกิดวันพุธกลางวัน 20 ส.ค2523 เวลา10.04น. ปีวอก
พ่อชื่อ ธีรานนท์ อินต๊ะ เกิดวันอังคารที่18 ม.ค 2526 เวลา 15.00 น. น่าจะปีหมู

1.ที่เเรกตั้งใจ ให้ชื่อขึ้น ธ เหมือน พ่อ เเต่ เป็นอุสาหะ ค่ะ บางคนเค้าบอกว่าลููกจะลำบาก ช่วยเเนะนำด้วยค่ะคุณนพ
2. ช่วยตั้งชื่อหมวด ส นำให้ด้วย

jeabii
09-06-2011, 12:35 PM
เรียน คุณนพ

รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เพศชาย เกิดวันที่ 6 ตุลาคม 2554 วันพฤหัสบดีค่ะ
สำหรับนามสกุล คือ ลิ่มประสิทธิ์ (ทักษา 55)
ขึ้นต้นด้วย อ

ขอบคุณนะค่ะ

noppakorn
09-06-2011, 04:27 PM
สวัสดีครับอาจารย์ อยากรบกวน..เปลี่ยนชื่อให้คล้องกับนามสกุลหน่อยครับ

พอดี..แฟน ชื่อ หยาดพิรุณ งามรูป เกิดวันศุกร์ ที่ 20 กรกฎาคม 2527 ซึ่งจากการดูดวง วิเคราะห์ชื่อตามเวปต่างๆ ไม่ดีเลย อยากรบกวนหาชื่อที่คล้องกับนามสกุลของเค้าใหม่นะครับเผื่ออะไรๆจะดีขึ้นมาบ้าง
ไม่กล้าบอกแฟนกลัวเค้าคิดมาก ว่าจะหาชื่อดีๆให้ก่อนแล้วค่อยแนะนำให้เค้าเปลี่ยนครับขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

หยาดพิรุณ ทักษา 37 ตกที่นั่งสูญสิ้น มีโรคภายใน เกิดวันศุกร์ มี ย ร เป็นกาลกิณี นามสกุล งามรูป ทักษา 16 ก็ไม่ดีนักครับ หาชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวมงคลคู่มิตร มีโชค ความรัก เพื่อนฝูงและความสำเร็จ ผลรวมได้ 40 ตกดาวพุธและดาวมฤตยู ให้หมั่นสวดมนต์ทำบุญบ่อยๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะคุ้มครอง ผู้มีทักษานี้ มักได้เดินทางบ่อยๆ แต่เสียแต่ว่าเชื่อใจคนง่าย ให้ทำตนให้จิตใจเข้มแข็ง รู้จักวิเคราะห์ใคร่ครวญ ใครพูดอะไร ต้องวิเคราะห์ให้แน่นอนก่อน จึงจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชญาฐิตา แปลว่า ปราชญ์ผู้คงมั่น
ชนะนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีในชัยชนะ
ศศินา แปล่ว่า ดวงจันทร์
ศุภขจี แปลว่า ผู้งามสดใสและดีงาม
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา

noppakorn
09-06-2011, 04:54 PM
เรียน อาจารย์อุบาสกนพกรณ์ ที่นับถือ
ผม เกิดวันเสาร์ที่ 24 กันยายน พ.ศ.2526(แรม 3 ค่ะ เดือน 10 ปีกุน)ผมเป็นเจ้าของสถาบันกวดวิชาเข้าโรงเรียนเตรียมทหารและเป็นนักลงทุนทองคำ(รวมทั้งสินค้าอื่นๆทั้งในตลาดไทยและตลาดโลก) ผมรบกวนอาจารย์วิเคราะห์ชื่อส่งเสริมบารมีในหน้าที่การงานและการได้ลาภแบบฟลุกๆจากการลงทุนในทุกรูปแบบและมีเด็กมาเรียนที่สถาบันกวดวิชาของผมมากๆผมมีชื่อที่มาปรึกษาอาจารย์นพดังนี้ครับ(ผมรบกวนขอคำแปลด้วยครับ บางทีผูกศัพท์ขึ้นเองกลัวผิดไวยากรณ์)
1. สธนนันทน์ ทักษา45 อายตนะ9
2. สภัทท์ธนัน ทักษา41 อายตนะ 9
3. สมัชญนันทน์ ทักษา 51 อายตนะ 6(ชื่อนี้มีคนบอกว่าคล้ายชื่อผู้หญิงมากไปครับ)
4. สัพพปธัญ ทักษา41อายตนะ6
นามสกุลผม "อังก์วราปิยทัช" ทักษา54 ครับ รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ผมด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง ถ้าชื่อที่ผมคิดมาไม่เหมาะรบกวนอาจารย์แนะนำด้วยนะครับขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายคุ้มครองให้อาจารย์นพสุขภาพแข็งแรงครัขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ขอตอบตามคำถามน่ะครับ

1. สธนนันทน์ แปลว่า มีความยินดีในความร่ำรวย ทักษา45 อายตนะ9 ชือนี้มีบริวารมากเกินไป ควรมีอุตสาหเสริมเพื่อเพิมความพยายามในการทำกิจการหากลงมือสอนเอง ถ้าไม่ได้สอนเอง ก็ใช้ได้ครับ นามสกุลมีครบหมู่ไปไม่ดีควรมีช่องให้พระเคราะห์เดินสะดวก ผลรวม 99 เป็นคนเรียบง่าย มักมีโชค ความสำเร็จอันผิดคาดหมาย
2. สภัทท์ธนัน เติม ส ข้างหน้าทำให้ศัพท์ผิดรูปครับ ทักษา41 อายตนะ 9 ผลรวมทักษา 95 เหมาะกับผู้ติดต่อต่างประเทศ สมถะเลื่อมใสศาสนา ทำการใดก็สำเร็จอย่างมั่นคงครับ
3. สมัชญนันทน์ แปลว่า มีความยินดีในชื่อเสียง ทักษา 51 อายตนะ 6(ชื่อนี้มีคนบอกว่าคล้ายชื่อผู้หญิงมากไปครับ) ยังคงขาดอุตสาหะ แต่มาเพิ่ม มนตรี ทำให้ดีกับการปกครองบริวาร หากไม่ได้สอนเอง ชื่อนี้ใช้ได้ (แต่คำว่า นันทน์ ผู้ชายใช้น้อยครับ) ทักษารวม 105 เป็นโชคลาภความสำเร็จมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง สักการะบูชาบ่อยช่วยเกื้อหนุนครับ
4. สัพพปธัญ แปลว่า ผู้มีโชคยิ่งกว่าทั้งปวง ทักษา41อายตนะ6 ความหมายเดียวกับข้อ 2 ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันเสาร์ (แนะนำหลายๆอย่างนำหน้าชื่อ)

อัยยรัตน์ (อัยยะรัด) แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ ๘)
หัสต์ยุทธ์ (หัดยุด) แปลว่า มือดีในการรบ (ค่าอายตนะ 9)
ตรัยวรรธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญสามประการ (ค่าอายตนะ 9)
ปรานต์พัชร์ แปลว่า ผู้เหมือนเพชรที่สุด (อายตนะ 6)
ชวินพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่มีปัญญาว่องไว (อายตนะ 9)
เตชน์พัธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญอันว่องไว (อายตนะ 1)
นิชาพัสส์ แปลว่า ผู้เป็นตัวของตัวเองตลอดปี (อายตนะ 1)
พรรธน์ชโนดม (พัดชะโนดม) แปลว่า คนที่มีความเจริญสูงสุด (อายตนะ๘)

noppakorn
09-06-2011, 04:59 PM
อาจาร์ค่ะ จะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลขอฤกษ์ดีของเดือนกันยายน , เดือนตุลาคม หน่อยค่ะ
สำหรับของคนเกิดวันพฤหัสบดี และวันศุกร์ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วันที่ให้เป็นวันธงไชยน่ะครับ อย่าไปสนใจราศีที่หน้าวันที่ ใช้สำหรับคลอดลูกอย่างเดียวครับ สำหรับการเปลี่ยนชื่อ เอาแต่วันกับเวลาก็พอน่ะครับ

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันอาทิตย์ที่ 11 (มะเส็ง) เวลา 03.00 -04.59 น. เวลา11.00-16.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 01-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.เวลา 23.00-24.59 น. วันอาทิตย์ (ชวด) 18 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 19.00—24.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันศุกร์(มะเมีย)ที่ 24 เวลา (ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. เวลา (กุน)เวลา 21.00-22.59 น. วันอาทิตย์(มะแม) เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 09.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม 2554 :- วันอาทิตย์ที่ 2 ตค.(ขาล)เวลา 01.00 -04.59 น.(ฉลู+ขาล) เวลา(มะโรง) 07.00-08.59 น. เวลา (มะเมีย) 11.00-12.59 น. วันพุธที่ 5 ตค.(มะเส็ง) เวลา (มะโรง+มะเส็ง)07.00-10.59 น. เวลา(วอก) 15.00-16.59 น. เวลา (จอ) 19.00-20.59 น. เวลา (ชวด) 23.00-24.59 น. วันดีที่ 6 ตค. (มะเมีย)เวลา (ฉลู+ขาล) 01.00 -04.59 น. เวลา(มะแม) 13.00-14.59 น. วันเสาร์(วอก) ที่ 8 ตค.เวลา(ฉลู) 01.00-02.59 น. เวลา (มะเส็ง) 09.00-10.59 น. เวลา(มะแม+วอก) 13.00-16.59 น. เวลา(จอ+กุน+ชวด) 19.00-24.59 น. วันพฤหัสฯที่ 13 ตค. (ฉลู) เวลา (ฉลู+ขาล+เถาะ) 01.00-06.59 น. เวลา(มะเส็ง+มะเมีย) 9=09.00-12.59 น. เวลา(วอก) 15.00-16.59 น. เวลา (กุน) 21.00-22.59 น. วันเสาร์ที่ 15 ตค.(เถาะ) เวลา (ขาล+เถาะ) 03.00-06.59 น. เวลา (จอ) 19.00-20.59 น. เวลา (ชวด)23.00-24.59 น.

noppakorn
09-06-2011, 05:01 PM
สุธิตญา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

สุธิตญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันบริสุทธิ์,ผู้มีความรู้หมดจด

noppakorn
09-06-2011, 05:12 PM
เรียน คุณนพ

รบกวน คุณนพ ด้วยค่ะ ช่วยตั้งชื่อ ลูกสาวให้ด้วย จะคลอดวัน ศุกร์ ที่ 9 กันยายน 2554 ปีเถาะ เวลายังไม่เเน่นอน
เเม่ชื่อ กรวัลล์ อินต๊ะ เกิดวันพุธกลางวัน 20 ส.ค2523 เวลา10.04น. ปีวอก
พ่อชื่อ ธีรานนท์ อินต๊ะ เกิดวันอังคารที่18 ม.ค 2526 เวลา 15.00 น. น่าจะปีหมู

1.ที่เเรกตั้งใจ ให้ชื่อขึ้น ธ เหมือน พ่อ เเต่ เป็นอุสาหะ ค่ะ บางคนเค้าบอกว่าลููกจะลำบาก ช่วยเเนะนำด้วยค่ะคุณนพ
2. ช่วยตั้งชื่อหมวด ส นำให้ด้วย

สวัสดีครับ

มีอุตสาหะ ผมไม่ทราบว่าไม่ดีตรงไหน คนที่มีความเพียร ความอดทน จะลำบากตรงไหนครับ ไปไหนก็มีแต่คนรัก คนขยันใครไม่รักไม่มีครับ เปิดตำรากี่ครั้งก็ไม่เห็นว่าจะลำบาก ตีความกันไม่ดีเองครับ อย่าไปเชื่อครับ
นามสกุล อินต๊ะ ทักษา 29 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตรบอกถึงความรัก ความสำเร็จ รุ่งเรืองด้วยลาภยศ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นโชคลาภความสำเร็จทางการเงินและการงาน ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ศกุนกันต์ แปลว่า น่ารักดังนก (อายตนะ 6)
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่งามดังดวงจันทร์(อายตนะ 6)
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

ชื่ออื่นๆ
อัญญมานี แปลว่า ผู้มีความมานะและรอบรู้ (อายตนะ 9 )
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ (อายตนะ 9 )
นิชพัทนี แปลว่า ผู้ให้นิรันดร (อายตนะ 6)
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน (อายตนะ ๘)

ajtulip
09-06-2011, 05:15 PM
เรียน อาจารย์ อุบาสกนพกรณ์ที่นับถือ
ขอบพระคุณยิ่งสำหรับคำแนะนำครับผมขอความกรุณาอีกสักครั้งดังนี้
1.รบกวนอาจารย์ตั้งนามสกุลให้ใหม่สัก 1-2 นามสกุลได้ไหมครับ
2. ชื่อที่ผมชอบคือ "สัพพปธัญ"อาจารย์มีความเห็นอย่างไรครับ ถ้าหากชื่อนี้ ศัพท์ผิดรูปและไม่เหมาะสมผมก็ไม่ดื้อดึงที่ชอบเพราะความหมายดีครับ(นักลงทุนอย่างผมอยากมีโชคแบบฟลุคๆครับ)เพราะชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ก็เพราะๆหลายชื่ออยู่เล็งๆไว้หลายชื่อครับ (ผมวิริทธิพลนะครับ เกิดวันเสาร์ 24 กันยายน 2526 ปีกุน)
3. อาจารย์มีความเห็นว่าอาชีพอย่างผม ผลรวมทักษาชื่อและสกุลระหว่าง 95 99 105 รหัสไหนให้คุณกับผมสูงกว่ากันครับ
ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ครับ ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์โปรดคุ้มครองให้อาจารย์สุขกายสบายใจตลอดไปครับ

วิริทธิพล อังก์วราปิยทัช
ป.ล.รบกวนท่านอาจารย์แนะนำวันมงคลในการเปลี่ยนชื่ออีกสักเรื่องนะครับ

noppakorn
09-06-2011, 05:34 PM
เรียน คุณนพ

รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เพศชาย เกิดวันที่ 6 ตุลาคม 2554 วันพฤหัสบดีค่ะ
สำหรับนามสกุล คือ ลิ่มประสิทธิ์ (ทักษา 55)
ขึ้นต้นด้วย อ

ขอบคุณนะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ลิ่มประสิทธิ์ ทักษา 55 ชื่อมงคลคือทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดี (ชื่อใหม่เพิ่งคิดให้ครับ)

อัฑฒ์ภูวิศ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และร่ำรวยในแผ่นดิน
อิศรวงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันยิ่งใหญ่
อิศรวรณ แปลว่า ผู้ป้องกันภัยอันยิ่งใหญ่
อัญญพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้ยิ่ง
อัญญ์ชวัล แปลว่า รุ่งเรืองดังนักปราชญ์

noppakorn
09-06-2011, 05:41 PM
เรียน อาจารย์ อุบาสกนพกรณ์ที่นับถือ
ขอบพระคุณยิ่งสำหรับคำแนะนำครับผมขอความกรุณาอีกสักครั้งดังนี้
1.รบกวนอาจารย์ตั้งนามสกุลให้ใหม่สัก 1-2 นามสกุลได้ไหมครับ
2. ชื่อที่ผมชอบคือ "สัพพปธัญ"อาจารย์มีความเห็นอย่างไรครับ ถ้าหากชื่อนี้ ศัพท์ผิดรูปและไม่เหมาะสมผมก็ไม่ดื้อดึงที่ชอบเพราะความหมายดีครับ(นักลงทุนอย่างผมอยากมีโชคแบบฟลุคๆครับ)เพราะชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ก็เพราะๆหลายชื่ออยู่เล็งๆไว้หลายชื่อครับ (ผมวิริทธิพลนะครับ เกิดวันเสาร์ 24 กันยายน 2526 ปีกุน)
3. อาจารย์มีความเห็นว่าอาชีพอย่างผม ผลรวมทักษาชื่อและสกุลระหว่าง 95 99 105 รหัสไหนให้คุณกับผมสูงกว่ากันครับ
ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ครับ ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์โปรดคุ้มครองให้อาจารย์สุขกายสบายใจตลอดไปครับ

วิริทธิพล อังก์วราปิยทัช
ป.ล.รบกวนท่านอาจารย์แนะนำวันมงคลในการเปลี่ยนชื่ออีกสักเรื่องนะครับ

สวัสดีครับ

หากคุณเป็นนักลงทุน ก็อยากแนะนำให้ใช้ทักษา 99 แต่คุณมีกิจการอื่นอีก หากมีเกียวกับด้านต่างประเทศหรือภาษาต่างประเทศก็ให้ใช้ทักษา 95 แต่หากไม่มี แต่เสียงโชคและมีกิจการให้ใช้ ทักษา 105 ครับ ชื่อ สัพพปธัญ ใช้ได้ครับ ป เป็นการเน้นให้ มากขึ้น ยิ่งขึ้น ครับ ต้องลองพิจารณาดูน่ะครับ ว่าคุณอยู่ข่ายไหนครับ

Neennara
09-06-2011, 10:42 PM
หนูชื่อ สิริกัลยา พัฒนชัยวัฒน์ เกิดวันเสาร์ที่ 2 มิถุนายน 2527 เวลา 08.12 น. ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 6 ปีชวด เกิดที่จังหวัดแพร่ค่ะ อาชีพ เจ้าหน้าที่พยาบาล อยากให้อาจารย์ ช่วยตั้งชื่อให้เพื่อให้ เสริมในหน้าที่การงาน การเงิน และ สุขภาพ เหตุผลที่ต้องการตั้งชื่อใหม่ เพราะมีแม่ชีท่านหนึ่งให้เปลี่ยนชื่อเพราะมีกาลกิณี แต่ตอนนั้นรีบเปลี่ยน และไม่ได้ปรึกษาใคร ทำให้ไม่มั่นใจ จึงอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ

nokunch
09-07-2011, 11:05 AM
:Dสวัสดีค่ะคุณนพ จะขอรบกวนให้ช่วยแปลความหมายของชื่อหน่อยค่ะ ชื่อ อัญชลีพรรณ เกิดกลางคืนวันอาทิตย์ค่ะแต่คุณแม่บอกว่าเลยเวลาไปเข้าวันจันทร์เพราะเกิดตี2:45ค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าตัวเองจะนับเป็นวันอะไรค่ะ แต่ตามใบแจ้งเกิด วันจันทร์ที่ 7 มีนาคม 2520ช่วยแปลให้ด้วยน่ะค่ะ หรือถ้าต้องเปลี่ยนมีชื่อแนะนำให้ด้วยน่ะค่ะ อยากได้ชื่อที่ช่วยส่งเสริมดวงในการทำงาน การเงิน สุขภาพขอบคุณค่ะ
สวัสดีค่ะขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแปลของชื่อ ขอโทษค่ะที่ไม่ได้แจ้งนามสกุลให้ค่ะ นามสกุล สุวรรณภูมิ นามสกุลสามี รัตนะ แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนนามสกุลค่ะ ยังใช้นามสกุลเดิมอยู่ค่ะ ฝากรบกวนตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

jj_girl
09-07-2011, 12:57 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ อยากได้ชื่อที่มีผลของเลขอายตนะ = 6,8,9 ค่ะ ชื่อเดิมชื่อ สิริรัตน์ ได้ เลขทักษา 44 เลขอายตนะ 5

เกิดวันที่ 24 กันยายน 2530 เวลา 03:35น. ค่ะ สับสนว่าตัวเองเกิดวันพฤหัสบดี หรือวันพุธกลางคืนกันแน่ บางตำราก็ว่าวันพฤหัส บางตำราก็นับเป็นวันพุธกลางคืน

ใกล้จะแต่งงานแล้วค่ะ แต่ยังไม่รู้ว่าจะใช้นามสกุลเดิมของตัวเอง หรือใช้นามสกุลของเจ้าบ่าว

เลยอยากรบกวนให้คุณนพ ตั้งชื่อที่เข้ากันได้ทั้งกับนามสกุลของตัวเองและนามของเจ้าบ่าวค่ะ (ถ้าได้ เดช,ศรี นำหน้าจะดีมากค่ะ)

นามสกุลของตัวเอง = สีทองทาบ นามสกุลของเจ้าบ่าว = นพภาษิต

สุดท้ายนี้ขอกราบขอบพระคุณในความกรุณาของคุณนพล่วงหน้านะคะ ขอพรให้คุณพระศรีรัตนตรัยช่วยส่งเสริมคุณนพให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

noppakorn
09-07-2011, 03:23 PM
หนูชื่อ สิริกัลยา พัฒนชัยวัฒน์ เกิดวันเสาร์ที่ 2 มิถุนายน 2527 เวลา 08.12 น. ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 6 ปีชวด เกิดที่จังหวัดแพร่ค่ะ อาชีพ เจ้าหน้าที่พยาบาล อยากให้อาจารย์ ช่วยตั้งชื่อให้เพื่อให้ เสริมในหน้าที่การงาน การเงิน และ สุขภาพ เหตุผลที่ต้องการตั้งชื่อใหม่ เพราะมีแม่ชีท่านหนึ่งให้เปลี่ยนชื่อเพราะมีกาลกิณี แต่ตอนนั้นรีบเปลี่ยน และไม่ได้ปรึกษาใคร ทำให้ไม่มั่นใจ จึงอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ

สวัสดีครับ

ชือเดิมได้ทักษา 39 ตกที่นั่งเบี้ยล่างเขา นามสกุล ทักษา 61 ไม่ค่อยดีเลยครับ หาคู่ที่มีผลรวมดียากครับ ชื่อที่วิเคราะห์ว่าเหมาะสมที่สุดคือ ชื่อทักษา 36 เป็นความสำเร็จทั้งการงาน การเงิน ความรัก เป็นคนมีโชค ผลรวมได้ ทักษา 97 บอกว่า ทำการใดต้องระวังการพลิกผันเปลี่ยนแปร อย่าประมาท ลำบากเบื้องต้นเบื้องปลายมีสุขครับ ระวังเรื่องสุขภาพ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

ยศรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
สุธาสินี แปลว่า หญิงงามปานน้ำทิพย์
ศรียุพา แปลว่า หญิงสาวที่มีมงคล
สิริญานี แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคล
สรนรียา แปลว่า สตรีผู้แกล้วกล้า
ศศิดนยา แปลว่า ลูกสาวพระจันทร์
สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์
สุดารมย์ แปลว่า ลูกสาว(หญิงสาว)ที่มีความสุข
ศุภธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาความเป็นมงคล

noppakorn
09-07-2011, 03:30 PM
:Dสวัสดีค่ะคุณนพ จะขอรบกวนให้ช่วยแปลความหมายของชื่อหน่อยค่ะ ชื่อ อัญชลีพรรณ เกิดกลางคืนวันอาทิตย์ค่ะแต่คุณแม่บอกว่าเลยเวลาไปเข้าวันจันทร์เพราะเกิดตี2:45ค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าตัวเองจะนับเป็นวันอะไรค่ะ แต่ตามใบแจ้งเกิด วันจันทร์ที่ 7 มีนาคม 2520ช่วยแปลให้ด้วยน่ะค่ะ หรือถ้าต้องเปลี่ยนมีชื่อแนะนำให้ด้วยน่ะค่ะ อยากได้ชื่อที่ช่วยส่งเสริมดวงในการทำงาน การเงิน สุขภาพขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ตามหลักโหราศาสตร์คุณเป็นคนเกิดคืนวันอาทิตย์ครับ ชื่อ อัญชลีพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณและมารยาทงาม ทักษา 50 เป็นทักษามงคล แต่เกิดวันอาทิตย์มี อ. เป็นกาลกิณีครับ ไม่ได้แจ้งนามสกุลมาให้ ไม่สามารถวิเคราะห์ชื่อมงคลได้ครับ

noppakorn
09-07-2011, 03:54 PM

รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ อยากได้ชื่อที่มีผลของเลขอายตนะ = 6,8,9 ค่ะ ชื่อเดิมชื่อ สิริรัตน์ ได้ เลขทักษา 44 เลขอายตนะ 5
เกิดวันที่ 24 กันยายน 2530 เวลา 03:35น. ค่ะ สับสนว่าตัวเองเกิดวันพฤหัสบดี หรือวันพุธกลางคืนกันแน่ บางตำราก็ว่าวันพฤหัส บางตำราก็นับเป็นวันพุธกลางคืน
ใกล้จะแต่งงานแล้วค่ะ แต่ยังไม่รู้ว่าจะใช้นามสกุลเดิมของตัวเอง หรือใช้นามสกุลของเจ้าบ่าว
เลยอยากรบกวนให้คุณนพ ตั้งชื่อที่เข้ากันได้ทั้งกับนามสกุลของตัวเองและนามของเจ้าบ่าวค่ะ (ถ้าได้ เดช,ศรี นำหน้าจะดีมากค่ะ)

นามสกุลของตัวเอง = สีทองทาบ นามสกุลของเจ้าบ่าว = นพภาษิต
สุดท้ายนี้ขอกราบขอบพระคุณในความกรุณาของคุณนพล่วงหน้านะคะ ขอพรให้คุณพระศรีรัตนตรัยช่วยส่งเสริมคุณนพให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ ถ้าคุณจะยึดหลักตำราทักษาปกรณ์ จงอย่าไปสนใจกับมัน เพราะในทักษาปกรณ์ ดวงดาวครอบคลุมสรรพสิ่ง เรื่องอายตนะเพิ่งมีเกิดไม่นานเท่าใดนัก แต่ทักษาปกรณ์ มีมาเป็นพันๆปีแล้วครับ ตามเวลาเกิดคุณ นับว่าคุณเกิดคืนวันพุธครับ เพราะยังไม่ถึงเวลา 6.00 น เช้าวันพฤหัสฯ อันเป็นหลักของโหราศาสตร์ ซึ่งนับพระอาทิตย์ขึ้นและตกเป็นวันหนึ่งๆ ครับ

นามสกุล สีทองทาบ ทักษา 27 นามสกุล นพภาษิต ทักษา 26 ชื่อที่เป็นมงคลกับทั้งสองชื่อคือชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 51 และ 50 ตามลำดับครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (ศรีคือ กขคง และ เดชคือ สระ ตั้งชื่อได้น้อยครับ)

รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ 8)
รินนารา แปลว่า น้ำที่หลังมาน้อยๆเป็นรัศมีเรืองรอง (อายตนะ 8)
วรรสชา(วาดสะชา) แปลว่า เกิดจากฝน (อายตนะ 8)
กิติณิชา (กิดตินิชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิที่ได้รับการสรรเสริญ (อายตนะ 2)
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก (อายตนะ 8)
นีรชากร (นีระชากอน) แปลว่า แสงแห่งดอกบัวงาม (อายตนะ 6)
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ajtulip
09-07-2011, 10:10 PM
เรียน อาจารย์อุบาสกนพกรณ์ที่นับถือ

ผมผูกศัพท์ 1 คำ คือ คำว่า หัชปธัญนนท์ (หัด-ปะ-ทัน-ยะ-นน หรือ หัด-ชะ -ปะ-ทัน-นน) ศัพท์คำนี้ผิดรูปศัพท์หรือผิดไวยากรณ์ไหมครับ แล้วแปลว่า พอใจในโชคอันยิ่งด้วยความยินดี ถูกไหมครับ หรือควรแปลว่าอย่างไร
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างยิ่งครับ สำหรับความกรุณาขอให้อาจรย์สุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆครับ
(ผมวิริทธิพล อังก์วราปิยทัช เสาร์ 24 กันยายน 2526) ส่วนนามสกุลผมรออาจารย์ตั้งให้แล้วค่อยเปลี่ยนชื่อครับ

noppakorn
09-08-2011, 09:54 AM
เรียน อาจารย์อุบาสกนพกรณ์ที่นับถือ

ผมผูกศัพท์ 1 คำ คือ คำว่า หัชปธัญนนท์ (หัด-ปะ-ทัน-ยะ-นน หรือ หัด-ชะ -ปะ-ทัน-นน) ศัพท์คำนี้ผิดรูปศัพท์หรือผิดไวยากรณ์ไหมครับ แล้วแปลว่า พอใจในโชคอันยิ่งด้วยความยินดี ถูกไหมครับ หรือควรแปลว่าอย่างไร
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างยิ่งครับ สำหรับความกรุณาขอให้อาจรย์สุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆครับ
(ผมวิริทธิพล อังก์วราปิยทัช เสาร์ 24 กันยายน 2526) ส่วนนามสกุลผมรออาจารย์ตั้งให้แล้วค่อยเปลี่ยนชื่อครับ

สวัสดีครับ

หัชปธัญนนท์ มาจาก หัช+ป+ธัญ+นนท์ พยัญชนะ ป เป็นการเน้นคำว่า ธัญ ให้ ยิ่งขึ้น มากขึ้น คำทีคุณแปลใช้ได้แล้วครับ ถ้าให้ไพเราะขึ้นก็แปลว่า
ความยินดีในความเป็นเลิศแห่งความยินดี,ความยินดีในความร่ำรวยที่น่ายินดียิ่ง (ธัญ แปลว่า รุ่งเรือง มั่งมี,มีโชค,ดี,เลิศ,) ก็ได้ครับ เพราะ ธัญแปลได้หลายความหมายครับ

nokunch
09-08-2011, 10:05 AM

สวัสดีครับ

ตามหลักโหราศาสตร์คุณเป็นคนเกิดคืนวันอาทิตย์ครับ ชื่อ อัญชลีพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณและมารยาทงาม ทักษา 50 เป็นทักษามงคล แต่เกิดวันอาทิตย์มี อ. เป็นกาลกิณีครับ ไม่ได้แจ้งนามสกุลมาให้ ไม่สามารถวิเคราะห์ชื่อมงคลได้ครับ

สวัสดีค่ะคณนพ ขอบคุณค่ะสำหรับคำแปลชื่อ ขอโทษที่ไม่ได้แจ้งนามสกุลค่ะ นามสกุล สุวรรณภูมิ ค่ะ นามสกุลสามี รัตนะ แต่ยังไม่ได้ใช้นามสกุลสามีค่ะ หาก อ.เป็นกาลกิณีฝากรบกวนตั้งชื่อให้ด้วยน่ะค่ะ ขอบพระคุณมากเลยค่ะ

noppakorn
09-08-2011, 11:08 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะคณนพ ขอบคุณค่ะสำหรับคำแปลชื่อ ขอโทษที่ไม่ได้แจ้งนามสกุลค่ะ นามสกุล สุวรรณภูมิ ค่ะ นามสกุลสามี รัตนะ แต่ยังไม่ได้ใช้นามสกุลสามีค่ะ หาก อ.เป็นกาลกิณีฝากรบกวนตั้งชื่อให้ด้วยน่ะค่ะ ขอบพระคุณมากเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่ออัญชลีพรรณ รวมกับนามสกุลแล้ว ไม่เป็นมงคลทั้งสองนามสกุลครับ นามสกุล สุวรรณภูมิ ทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือ 24 ผลรวมคือทักษา 63 เป็นความสำเร็จ ความรักและความเจริญ ส่วนนามสกุล รัตนะ ทักษา 20 ควรตั้งชื่อให้มีทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 56 ตกโชคลาภทางความรัก การงาน และการเงิน
จะตั้งชื่อให้ทั้งสองนามสกุล คุณไปดูเองว่าจะใช้นามสกุลอะไรน่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (นามสกุล สุวรรณภูมิ)

ปภพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส (ปภ มาจาก ปภา)
ภทพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันเจริญ (ภท มาจาก ภัท)
ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (นามสกุล รัตนะ)

ชนิตาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหมือนแม่
ชัญญาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดุจนักปราชญ์
ณภัทรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงาม
นลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เปล่งแสง
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

jj_girl
09-08-2011, 05:08 PM

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ ถ้าคุณจะยึดหลักตำราทักษาปกรณ์ จงอย่าไปสนใจกับมัน เพราะในทักษาปกรณ์ ดวงดาวครอบคลุมสรรพสิ่ง เรื่องอายตนะเพิ่งมีเกิดไม่นานเท่าใดนัก แต่ทักษาปกรณ์ มีมาเป็นพันๆปีแล้วครับ ตามเวลาเกิดคุณ นับว่าคุณเกิดคืนวันพุธครับ เพราะยังไม่ถึงเวลา 6.00 น เช้าวันพฤหัสฯ อันเป็นหลักของโหราศาสตร์ ซึ่งนับพระอาทิตย์ขึ้นและตกเป็นวันหนึ่งๆ ครับ

นามสกุล สีทองทาบ ทักษา 27 นามสกุล นพภาษิต ทักษา 26 ชื่อที่เป็นมงคลกับทั้งสองชื่อคือชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 51 และ 50 ตามลำดับครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (ศรีคือ กขคง และ เดชคือ สระ ตั้งชื่อได้น้อยครับ)

รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ 8)
รินนารา แปลว่า น้ำที่หลังมาน้อยๆเป็นรัศมีเรืองรอง (อายตนะ 8)
วรรสชา(วาดสะชา) แปลว่า เกิดจากฝน (อายตนะ 8)
กิติณิชา (กิดตินิชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิที่ได้รับการสรรเสริญ (อายตนะ 2)
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก (อายตนะ 8)
นีรชากร (นีระชากอน) แปลว่า แสงแห่งดอกบัวงาม (อายตนะ 6)
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ 9)

กราบขอบพระคุณคุณนพมากๆค่ะ สำหรับชื่อที่ตั้งให้ นู๋(ขออนุญาตเรียกแทนตัวเองว่า นู๋ นะคะ)ถูกใจชื่อแรกและชื่อสุดท้ายมากๆค่ะ

วันนี้ก็มีเรื่องมารบกวนคุณนพอีกเช่นเคยค่ะ เพื่อนของนู๋เค้าเล่นคอมที่ทำงานไม่ได้เลยไหว้วานให้นู๋มาตั้งกระทู้เพื่อรบกวนคุณนพช่วยกรุณาตั้งชื่อให้เค้าหน่อยค่ะ

เค้าชื่อ อิทธิพงศ์ รัตนเปสละ (เลขทักษาของชื่อ/นามสกุล = 45/37) เกิดวันที่ 18 มีนาคม 2531 (วันศุกร์) เวลา 10:10 น. ค่ะ

ถึงแม้ว่าเลขทักษาของชื่อจะดีมาก แต่อยากเปลี่ยนชื่อค่ะเพราะรู้สึกว่าด้านการงานไม่ค่อยก้าวหน้า ไม่ค่อยมีงานเข้ามาค่ะ แล้วตอนนี้ก็กำลังจะลงทุนเรื่องค้าขาย,ลงทุนทางการเงินในตลาดหลักทรัพย์ จึงอยากได้ชื่อใหม่ที่ช่วยหนุนนำในเรื่องการงานและการเงินให้มีความก้าวหน้า เจริญรุ่งเรือง มั่นคงค่ะ

ขอบกราบขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

psapollo
09-08-2011, 08:52 PM
อัครพัชร์ แปลว่าอะไรครับ
:)

Beena
09-08-2011, 09:02 PM
อย่าทราบว่า

ศิครินทร์แปลว่าอะไร เหมาะกับคนเกิดวันไหนค่ะ

tangmo
09-09-2011, 09:10 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากให้อาจารย์วิเคราะห์ชื่อว่าเข้ากับนามสกุลมั้ย
1.ด.ญ.ณัฐชานันท์ สามารถ เกิดวันศุกร์ ที่ 11 กันยายน 2552
2.นายนาวิน สามารถ เกิดวันเสาร์ ที่ 4 เมษายน 2530

ถ้าไม่เข้ากันรบกวนอาจารย์เสริมนามสกุล สามารถ ให้ได้ทักษาเลข 59 ให้ด้วยค่ะ
ถ้าเปลี่ยนชื่อ นาวิน เป็น วชิระวิชญ์,วงศ์วริศ,วิชิตศักดิ์,วิชญ์นวิน ชื่อไหนจะเข้ากับวันเกิดและนามสกุลที่เสริมคะ
ณัฐชานันท์ ใช้ชื่อเดิมค่ะ ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดอักษร)

noppakorn
09-09-2011, 10:20 AM
กราบขอบพระคุณคุณนพมากๆค่ะ สำหรับชื่อที่ตั้งให้ นู๋(ขออนุญาตเรียกแทนตัวเองว่า นู๋ นะคะ)ถูกใจชื่อแรกและชื่อสุดท้ายมากๆค่ะ

วันนี้ก็มีเรื่องมารบกวนคุณนพอีกเช่นเคยค่ะ เพื่อนของนู๋เค้าเล่นคอมที่ทำงานไม่ได้เลยไหว้วานให้นู๋มาตั้งกระทู้เพื่อรบกวนคุณนพช่วยกรุณาตั้งชื่อให้เค้าหน่อยค่ะ เค้าชื่อ อิทธิพงศ์ รัตนเปสละ (เลขทักษาของชื่อ/นามสกุล = 45/37) เกิดวันที่ 18 มีนาคม 2531 (วันศุกร์) เวลา 10:10 น. ค่ะ
ถึงแม้ว่าเลขทักษาของชื่อจะดีมาก แต่อยากเปลี่ยนชื่อค่ะเพราะรู้สึกว่าด้านการงานไม่ค่อยก้าวหน้า ไม่ค่อยมีงานเข้ามาค่ะ แล้วตอนนี้ก็กำลังจะลงทุนเรื่องค้าขาย,ลงทุนทางการเงินในตลาดหลักทรัพย์ จึงอยากได้ชื่อใหม่ที่ช่วยหนุนนำในเรื่องการงานและการเงินให้มีความก้าวหน้า เจริญรุ่งเรือง มั่นคงค่ะ

ขอบกราบขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมและนามสกุลทักษารวมได้ 82 ตกที่นั่งราหูอมจันทร์ มักเกิดปัญหาที่ไม่คาดหมายในชีวิต ที่ยังไม่มีปัญหาเพราะชื่อยังคุ้มอยู่ แต่ก็มักมีปัญหาโดยไม่คาดให้กลุ้มเสมอ นามสกุล รัตนเปสละ ทักษา 37 ชื่อที่เหมาะสมสำหรับชาย และมีอาชีพค้าขายคือ ทักษา 19 เป็น ธาตุไฟและธาตุลม ส่งเสริมให้ไฟลุกโพลงตลอดเวลา จะมีผู้อุปถัมภ์ ชีวิตมีความสำเร็จ แต่เนื่องจากมีธาตุลม หากเป็นงานใหญ่ๆ จะต้องรอบคอบให้มากๆไว้ จึงจะสำเร็จงดงาม ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นความสำเร็จ ทั้งเงิน งาน และความรัก มีโชคเสมอ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์ (มีศรีนำ ขึ้นด้วย ช. มีมูละนำขึ้นด้วย ณ )

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
ณภคิน แปลว่า ผู้มีโชคและความรู้
ณธนัท แปลว่า ผู้อยู่ในความร่ำรวย

jj_girl
09-09-2011, 01:52 PM

วันนี้ก็มีเรื่องมารบกวนคุณนพอีกเช่นเคยค่ะ เพื่อนของนู๋เค้าเล่นคอมที่ทำงานไม่ได้เลยไหว้วานให้นู๋มาตั้งกระทู้เพื่อรบกวนคุณนพช่วยกรุณาตั้งชื่อให้เค้าหน่อยค่ะ เค้าชื่อ อิทธิพงศ์ รัตนเปสละ (เลขทักษาของชื่อ/นามสกุล = 45/37) เกิดวันที่ 18 มีนาคม 2531 (วันศุกร์) เวลา 10:10 น. ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมและนามสกุลทักษารวมได้ 82 ตกที่นั่งราหูอมจันทร์ มักเกิดปัญหาที่ไม่คาดหมายในชีวิต ที่ยังไม่มีปัญหาเพราะชื่อยังคุ้มอยู่ แต่ก็มักมีปัญหาโดยไม่คาดให้กลุ้มเสมอ นามสกุล รัตนเปสละ ทักษา 37 ชื่อที่เหมาะสมสำหรับชาย และมีอาชีพค้าขายคือ ทักษา 19 เป็น ธาตุไฟและธาตุลม ส่งเสริมให้ไฟลุกโพลงตลอดเวลา จะมีผู้อุปถัมภ์ ชีวิตมีความสำเร็จ แต่เนื่องจากมีธาตุลม หากเป็นงานใหญ่ๆ จะต้องรอบคอบให้มากๆไว้ จึงจะสำเร็จงดงาม ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นความสำเร็จ ทั้งเงิน งาน และความรัก มีโชคเสมอ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์ (มีศรีนำ ขึ้นด้วย ช. มีมูละนำขึ้นด้วย ณ )

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
ณภคิน แปลว่า ผู้มีโชคและความรู้
ณธนัท แปลว่า ผู้อยู่ในความร่ำรวย

กราบขอบพระคุณคุณนพ สำหรับชื่อที่ตั้งให้และคำแนะนำทั้งหมดค่ะ

อาภาภรณ์
09-09-2011, 05:31 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ อาภาภรณ์ สิงหกุล

noppakorn
09-10-2011, 12:29 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ อาภาภรณ์ สิงหกุล

สวัสดีครับ

อาภาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยรัศมี,ผู้คลุมด้วยแสงสว่าง
สิงหกุล แปลว่า ตระกูลผู้มีอำนาจดุจสิงห์

sakngam
09-10-2011, 01:41 PM
รบกวนด้วยค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากชื่อปัจจุบัน มีความหมายเกี่ยวกับมอมเมา ลุ่มหลง
ดิฉันชื่อ สาวิตรี ศักดิ์งาม
เกิดวันเสาร์
วันที่ 29 ตุลาคม 2526 เวลา 5.35 น.
ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับ ออกแบบก่อสร้าง 2 มิติ หรือ Autocad อนาคตจะทำรับเหมาก่อสร้าง
ที่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะเป็นคนที่ลุ่มหลงแต่เรื่องรักๆๆใคร่ๆๆ ไม่ค่อยมีเงินใช้ ถึงได้เงินมาก็ไม่พอใช้สักที
จึงอยากเปลี่ยนชื่อคะ จะได้มีสิ่งดีๆๆเข้ามาในชีวิตไม่ลุ่มหลงเรื่องรักๆๆใคร่่ๆๆค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-10-2011, 02:02 PM
รบกวนด้วยค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากชื่อปัจจุบัน มีความหมายเกี่ยวกับมอมเมา ลุ่มหลง
ดิฉันชื่อ สาวิตรี ศักดิ์งาม
เกิดวันเสาร์
วันที่ 29 ตุลาคม 2526 เวลา 5.35 น.
ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับ ออกแบบก่อสร้าง 2 มิติ หรือ Autocad อนาคตจะทำรับเหมาก่อสร้าง
ที่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะเป็นคนที่ลุ่มหลงแต่เรื่องรักๆๆใคร่ๆๆ ไม่ค่อยมีเงินใช้ ถึงได้เงินมาก็ไม่พอใช้สักที
จึงอยากเปลี่ยนชื่อคะ จะได้มีสิ่งดีๆๆเข้ามาในชีวิตไม่ลุ่มหลงเรื่องรักๆๆใคร่่ๆๆค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องชื่อเกี่ยวข้องกับชีวิตก็เพียงส่วนหนึ่ง ข้อสำคัญคือคุณจะต้องแก้กรรมแก้ไขการกระทำของคุณ จิตใจต้องเข้มแข็งไว้ หมั่นเข้าวัดเข้าวา ทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อมาเกื้อหนุนชีวิตครับ มีเวลาไปนั่งฟังพระ หรือไปปฏิบัติภาวนา เพื่อให้ใจมีสติ ไม่ตั้งในความประมาท มีปัญญาระลึกเสมอ เพราะชื่อนั้นสามารถช่วยได้บางส่วนเท่านั้น ครับ

นามสกุลทักษา 34 เป็นนามสกุลที่มีเพียงทักษาดีอยู่ทักษาเดียวคือ ทักษา 65 เป็นชื่อที่ค่อนข้างยาวเพราะค่าตัวเลขสูงครับ ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นความสำเร็จอันมหัศจรรย์ มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะปกป้องคุ้มครองและบันดาลให้

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันเสาร์

ธิฏฐ์กันต์ธร (ธ+อิฏฐ=ธิฏฐ์) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งสิ่งที่รักอันน่ารักยิ่ง (ทิดกันทอน)
นิสภ์จรรย์ธร (นิด จัน ทอน) แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและประเสริฐ (นิดจันทอน)
ธันย์มุนินทร์ แปลว่า จอมปราชญ์ผู้โชคดี (ทันมุนิน)
พิมพ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่เป็นแบบอย่าง (พิมวะรัด)
ทิพย์จารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและวิเศษยิ่ง (ทิบจารี)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

huhu
09-10-2011, 10:43 PM
อยากทราบว่า ศศิมินทร์ตรา แปลว่าอะไรคะ อยากรู้ด่วนมากเลยค่ะ

noppakorn
09-11-2011, 01:38 PM
อยากทราบว่า ศศิมินทร์ตรา แปลว่าอะไรคะ อยากรู้ด่วนมากเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ศศิมินทร์ตรา แปลว่า ข้อกำหนดของผู้เป็นใหญ่แห่งดวงจันทร์ ,เครื่องหมายของผู้เป็นใหญ่แห่งดวงจันทร์ (ตรา แปลว่า สัญลักษณ์,เครื่องใหม่,กำหนดไว้,ตั้งไว้)

QuesLynneliz
09-13-2011, 05:10 PM
สวัสดีครับ มีเรื่องมารบกวนครับ
ผมชื่อ อรรถพล แซ่ตั้ง แต่จะไปเปลี่ยนนามสกุลเป็น ยุคไกลฤกษ์ ผมเกิด วันพุธ(กลางคืน) ที่ 13 พฤศจิกายน 2534 เวลา ตีสอง สี่สิบแปด นาที ,,
วันนั้นมารบกวนอาจารย์ทีนึงแล้วแต่จำข้อมูลที่อาจารย์ให้ไม่ได้ครับ เลยอยากให้ดูอีกทีนึงครับ รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

oomeim
09-13-2011, 05:33 PM
สวัสดีค่ะ ..ขอบคุณสำหรับฤกษ์คลอดเดือนกันยายนค่ะ
ตอนนี้มีคำถามรบกวนเพิ่มค่ะ อยากทราบว่าชื่อพวกนี้มีความหมายหรือคำแปลมั๊ยคะ
1. อชิรพัทธ์
2. อชิตพัทธ์
3. อชิรัศน์

เตโช
09-13-2011, 08:53 PM
สวัสดีครับ

ผมอยากทราบว่าชื่อเหล่านี้แปลว่าอะไรบ้างครับ

1. ศตทร
2. ศตภร

และถ้า ใช้ "ส" แทน "ศ" ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

oomeim
09-13-2011, 10:42 PM
รบกวนถามเพิ่มค่ะ
ไปหาชื่อที่มีทักษา 41 มาแล้วค่ะ เพราะนามสกุลได้ 13 แต่พอจะแปลความหมายได้มั๊ยคะ
1.พันธการณ์
2.พันทกานติ์
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
09-14-2011, 10:39 AM
สวัสดีครับ มีเรื่องมารบกวนครับ
ผมชื่อ อรรถพล แซ่ตั้ง แต่จะไปเปลี่ยนนามสกุลเป็น ยุคไกลฤกษ์ ผมเกิด วันพุธ(กลางคืน) ที่ 13 พฤศจิกายน 2534 เวลา ตีสอง สี่สิบแปด นาที ,,
วันนั้นมารบกวนอาจารย์ทีนึงแล้วแต่จำข้อมูลที่อาจารย์ให้ไม่ได้ครับ เลยอยากให้ดูอีกทีนึงครับ รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ข้อมูลเข้ามามากเหลือเกินครับ ผมไม่สามารถหาข้อมูลเก่าให้ได้ คุณต้องจำวันที่ๆถามเข้ามา แล้วย้อนไปหาในแต่ละหน้าน่ะครับ ทางเวปไม่มีระบบที่สามารถค้นคำถามเก่าๆได้ครับ
ชื่อเดิมคุณ อรรถพล ตกทักษา 29 เป็นทักษาที่ไม่ดีครับ ชีวิตเกิดมาใช้กรรมเก่า ซ้ำชีวิตนี้มักถูกคนกลั่นแกล้งให้ร้ายเสมอ เจ้าคิดเจ้าแค้น หลงตนเอง แต่มีชีวิตความเป็นอยู่ดี ชื่อนี้ควรเปลี่ยนใหม่ แซ่ตั้ง ตกทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ ผลรวมได้ทักษา 50 เป็นทักษามงคล บอกถึงว่าผู้มีชื่อสกุลนี้ ชีวิตโดยรวมเป็นคนมีความกระตือรือร้นดี แต่เนื่องจากชื่อไม่ดี จึงมาฉุดดึงความเป็นอยู่ในชีวิตให้เสียหาย ควรเปลี่ยนชื่อใหม่เป็นทักษา 24 แล้วตั้งมั่นอยู่ในศีลธรรม ชีวิตนี้จะรุ่งเรืองครับ
นามสกุล ยุคไกลฤกษ์ ตกทักษา 44 เป็นทักษาปานกลาง รวมกับชื่อแล้วได้ทักษา 73 ตกที่นั่งสูญสิ้น อรรถพล ยุคไกลฤกษ์ ไม่ควรใช้ครับ หากประสงค์จะใช้นามสกุลนี้ ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 19 หรือ 51 ครับ จึงจะเป็นมงคลยิ่ง

noppakorn
09-14-2011, 10:48 AM
สวัสดีค่ะ ..ขอบคุณสำหรับฤกษ์คลอดเดือนกันยายนค่ะ
ตอนนี้มีคำถามรบกวนเพิ่มค่ะ อยากทราบว่าชื่อพวกนี้มีความหมายหรือคำแปลมั๊ยคะ
1. อชิรพัทธ์
2. อชิตพัทธ์
3. อชิรัศน์

สวัสดีครับ

1. อชิรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความว่องไว ทักษา 42
2. อชิตพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันการไม่ชนะแล้ว ทักษา 41(คำแปล ไม่ค่อยดีครับ)
3. อชิรัศน์ มาจาก อชิร +อัศน์ คำว่า รัศน์ หรือ อัศน์ ไม่มีคำแปลครับ
4.พันธการณ์ แปลว่า ผู้มีเหตุผูกพัน
5.พันทกานติ์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่ผูกพัน

ตั้งชื่อมงคล ต้องให้สมพงศ์กับนามสกุลน่ะครับ

noppakorn
09-14-2011, 11:04 AM
สวัสดีครับ

ผมอยากทราบว่าชื่อเหล่านี้แปลว่าอะไรบ้างครับ

1. ศตทร
2. ศตภร

และถ้า ใช้ "ส" แทน "ศ" ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ศตทร คำว่า ศต แปลว่า 100 , คำว่า ทร แปลว่า ชั่ว ยาก ลำบาก รวมคำ ศตทร แปลว่า ชั่วมาก
ศตภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนมาก,ผู้ค้ำจุนยิ่ง,ผู้ค้ำจุนเป็นร้อย

เปลี่ยน ศต เป็น สต ความหมายจะเปลี่ยนครับ สต มาจาก สัต แปลว่า ดีงาม ถ้าจะเปลี่ยนๆได้แต่คนละความหมายครับ

nookone
09-14-2011, 12:01 PM
อยากทราบคำแปลของชื่อ สนัธยา แปลว่าอะไรคะ ???

noppakorn
09-14-2011, 12:49 PM
อยากทราบคำแปลของชื่อ สนัธยา แปลว่าอะไรคะ ???

สวัสดีครับ

สนัธยา มาจาก สน + อัธยา อ่านว่า สนัธยา คำว่าอัธยา หาศัพท์โดยตรงไม่พบครับ

เตโช
09-14-2011, 07:56 PM
ขอบคุณอาจารย์มากครับ

เช่นนั้น "สตภร" จะแปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ดีงาม หรือเปล่าครับ
และอาจารย์เห็นว่าชื่อนี้เหมาะสมเพียงใด

ผมอยากตั้งชื่อลูกสาว ให้ได้เลข 15 ครับ แกเกิดวันจันทร์ซึ่งใช้สระไม่ได้ และผมอยากให้นำหน้าด้วยวรรค ศ , ษ , ส , ห , อ
อาจารย์พอจะแนะนำชื่ออื่นๆ ให้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

1. ศตทร
2. ศตภร

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ศตทร คำว่า ศต แปลว่า 100 , คำว่า ทร แปลว่า ชั่ว ยาก ลำบาก รวมคำ ศตทร แปลว่า ชั่วมาก
ศตภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนมาก,ผู้ค้ำจุนยิ่ง,ผู้ค้ำจุนเป็นร้อย

เปลี่ยน ศต เป็น สต ความหมายจะเปลี่ยนครับ สต มาจาก สัต แปลว่า ดีงาม ถ้าจะเปลี่ยนๆได้แต่คนละความหมายครับ

noppakorn
09-15-2011, 11:42 AM

เช่นนั้น "สตภร" จะแปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ดีงาม หรือเปล่าครับ
และอาจารย์เห็นว่าชื่อนี้เหมาะสมเพียงใด

ผมอยากตั้งชื่อลูกสาว ให้ได้เลข 15 ครับ แกเกิดวันจันทร์ซึ่งใช้สระไม่ได้ และผมอยากให้นำหน้าด้วยวรรค ศ , ษ , ส , ห , อ
อาจารย์พอจะแนะนำชื่ออื่นๆ ให้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ

สตภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ดีงาม ถูกต้องแล้วครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์ ใช้อักษรกลุ่ม ศ , ษ , ส , ห , อ หายากครับ เพราะเป็นตัวอักษรที่มีค่าเลขสูงครับ ควรใช้กลุ่มอื่นแล้วมี อักษรกลุ่มนี้ร่วมครับ

QuesLynneliz
09-15-2011, 12:25 PM

สวัสดีครับ

ข้อมูลเข้ามามากเหลือเกินครับ ผมไม่สามารถหาข้อมูลเก่าให้ได้ คุณต้องจำวันที่ๆถามเข้ามา แล้วย้อนไปหาในแต่ละหน้าน่ะครับ ทางเวปไม่มีระบบที่สามารถค้นคำถามเก่าๆได้ครับ
ชื่อเดิมคุณ อรรถพล ตกทักษา 29 เป็นทักษาที่ไม่ดีครับ ชีวิตเกิดมาใช้กรรมเก่า ซ้ำชีวิตนี้มักถูกคนกลั่นแกล้งให้ร้ายเสมอ เจ้าคิดเจ้าแค้น หลงตนเอง แต่มีชีวิตความเป็นอยู่ดี ชื่อนี้ควรเปลี่ยนใหม่ แซ่ตั้ง ตกทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ ผลรวมได้ทักษา 50 เป็นทักษามงคล บอกถึงว่าผู้มีชื่อสกุลนี้ ชีวิตโดยรวมเป็นคนมีความกระตือรือร้นดี แต่เนื่องจากชื่อไม่ดี จึงมาฉุดดึงความเป็นอยู่ในชีวิตให้เสียหาย ควรเปลี่ยนชื่อใหม่เป็นทักษา 24 แล้วตั้งมั่นอยู่ในศีลธรรม ชีวิตนี้จะรุ่งเรืองครับ
นามสกุล ยุคไกลฤกษ์ ตกทักษา 44 เป็นทักษาปานกลาง รวมกับชื่อแล้วได้ทักษา 73 ตกที่นั่งสูญสิ้น อรรถพล ยุคไกลฤกษ์ ไม่ควรใช้ครับ หากประสงค์จะใช้นามสกุลนี้ ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 19 หรือ 51 ครับ จึงจะเป็นมงคลยิ่ง

http://www.watkoh.com/board/index.php?action=search2 << นี่ครับ ผมไปเจอข้อมูลเก่าที่เคยถามอาจารย์ครับ ID. VitzMacaQue

เอ่ออ .. คือว่า ยุคไกรฤกษ์ ไกรเป็ณ ร เรือครับ ไม่ใช่ ล ลิง ผมพิมพ์ผิดครับขอโทษด้วย

นี่ครับ ที่อาจารย์ให้ข้อมูลผม

เกิดวันพุธกลางคืน นามสกุล ยุคไกรฤกษ์ ทักษา 42 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 14 ผลรวมได้ ทักษา 56 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งความสำเร็จทางการเงินการงานและความรัก

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

เดชรุษ(เด ชะ รุด) แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่มีอำนาจ (อายตนะ 9)
เกตุธาดา (เกด ทา ดา) แปลว่า ผู้สร้างธง(หลักไชย) (อายตนะ 6)
ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ ๘)
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ (อายตนะ 2)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ ๘)
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข (อายตนะ 2)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ 9)
ธารกฤต แปลว่า ผู้ได้กระทำการรักษาไว้แล้ว (อายตนะ 8 )

เกิด วัน พุธ กลางคืน 13 พฤศจิกายน 2534 เวลา 02.48 ปี มะแม
แม่ผมอยากให้ ใช้ชื่อ ธนเดช ยุคไกรฤกษ์ จะได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณอาจารย์มาก ๆ ครับ

noppakorn
09-15-2011, 01:00 PM

สวัสดีครับ

http://www.watkoh.com/board/index.php?action=search2 << นี่ครับ ผมไปเจอข้อมูลเก่าที่เคยถามอาจารย์ครับ ID. VitzMacaQue

เอ่ออ .. คือว่า ยุคไกรฤกษ์ ไกรเป็ณ ร เรือครับ ไม่ใช่ ล ลิง ผมพิมพ์ผิดครับขอโทษด้วย

นี่ครับ ที่อาจารย์ให้ข้อมูลผม

เกิดวันพุธกลางคืน นามสกุล ยุคไกรฤกษ์ ทักษา 42 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 14 ผลรวมได้ ทักษา 56 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งความสำเร็จทางการเงินการงานและความรัก

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

เดชรุษ(เด ชะ รุด) แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่มีอำนาจ (อายตนะ 9)
เกตุธาดา (เกด ทา ดา) แปลว่า ผู้สร้างธง(หลักไชย) (อายตนะ 6)
ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ ๘)
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ (อายตนะ 2)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ ๘)
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข (อายตนะ 2)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ 9)
ธารกฤต แปลว่า ผู้ได้กระทำการรักษาไว้แล้ว (อายตนะ 8 )

เกิด วัน พุธ กลางคืน 13 พฤศจิกายน 2534 เวลา 02.48 ปี มะแม
แม่ผมอยากให้ ใช้ชื่อ ธนเดช ยุคไกรฤกษ์ จะได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณอาจารย์มาก ๆ ครับ

สวัสดีครับ

ไม่ได้อ้างอิงข้อมูลเก่า ก็ต้องวิเคราะห์ให้ตามที่ส่งมาครับ แต่ถ้าพิมพ์นามสกุลถูกต้อง ก็คงต้องวิเคราะห์เหมือนที่เคยวิเคราะห์ครับ
ชื่อ ธนเดช ยุคไกรฤกษ์ ตกทักษารวม 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

nonggam
09-16-2011, 01:25 PM
สามารถเจรืญพานิช คำนี้มีความหมายหรือเปล่าคะอาจารย์

noppakorn
09-16-2011, 01:34 PM
สามารถเจรืญพานิช คำนี้มีความหมายหรือเปล่าคะอาจารย์

สวัสดีครับ

พิมพ์นามสกุลผิดหรือเปล่าครับ จะให้แปลหรืออย่างไรครับ

nonggam
09-16-2011, 02:04 PM
ขอโทษค่ะ
สามารถเจริญพานิช แปลว่า อะไรคะ

เตโช
09-16-2011, 05:58 PM
อาจารย์ครับ

ค่าเลขสูงหมายความว่าอะไรหรือครับ ไม่ควรนำมาใช้ตั้งชื่อยังงั้นหรือครับ

ขอบคุณอาจาย์ที่ตอบคำถามผมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

สตภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ดีงาม ถูกต้องแล้วครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์ ใช้อักษรกลุ่ม ศ , ษ , ส , ห , อ หายากครับ เพราะเป็นตัวอักษรที่มีค่าเลขสูงครับ ควรใช้กลุ่มอื่นแล้วมี อักษรกลุ่มนี้ร่วมครับ

[/quote]

noppakorn
09-16-2011, 09:35 PM
อาจารย์ครับ

ค่าเลขสูงหมายความว่าอะไรหรือครับ ไม่ควรนำมาใช้ตั้งชื่อยังงั้นหรือครับ

ขอบคุณอาจาย์ที่ตอบคำถามผมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ

ค่าเลขสูงคือ ค่าตัวเลขของพยัญชนะสูง ทำให้หาตัวร่วมมาประกอบชื่อได้น้อยหรือแทบไม่มีครับ เช่น ศ ส มีค่าเลขเท่ากับ 7 คุณต้องการหาชื่อทักษา 15 คุณต้องหาอักษรที่รวมกันได้ 8 มารวมกับ ศ หรือ ส ให้เป็นชื่อจึงจะได้ครับ ซึ่งหาตัวอักษรมาผสมยากครับ ษ =4 ห=5 อ=6 พยัญชนะกลุ่มนี้ค่าตัวเลขสูงครับเมื่อเป็นอักษรนำ จึงหาคู่มาประสมเป็นชื่อยากครับ

Mona
09-16-2011, 10:30 PM
สวัสดีคะ อาจารย์อุบาสกนพกรณ์
ขอเรียนถามความหมายของชื่อ สรวลสลวย คะ ขอบพระคุณอย่างสูงในความเมตตาคะ
ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ยล

Jinatsu
09-16-2011, 11:13 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ชื่อ ไอย์ริญา มีความหมายรึเปล่าคะ และหมายความว่าอย่างไรคะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดอักษร)