หลวงตา มาแล้ว (ถ้าท่านยายไม่บอกหาทางเข้าวัดเกาะไม่เจอแน่)

กระทู้: หลวงตา มาแล้ว (ถ้าท่านยายไม่บอกหาทางเข้าวัดเกาะไม่เจอแน่)

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. จกกวโร ภิกขุ said:

หลวงตา มาแล้ว (ถ้าท่านยายไม่บอกหาทางเข้าวัดเกาะไม่เจอแน่)

วันเวลาร่วงเลยไปช่างไวเหวยหนังที่เคยเต่งตึงก็เริ่มหย่อนตาที่เคยสดใสไว้ซอกซอนกลับหม่นหมองมองไม่เห็นช่างเข็นใจผมที่ดำกลับขาวเจ้าเปลี่ยนสีเจ้าช่างดีช่างรู้ใจกระไรหนาหูที่หย่อนกลับตึงขึงขึ้นมาฟังวาจาเหมือนตะโกนถึงได้ยินลิ้นที่เคยรับรสไม่สดใสเป็นอะไรไปเล่าตัวเจ้าเหวยไม่เห็นเป็นเหมือนเมื่อก่อนที่คุ้นเคยนี่หรือเหวยที่เขาเรียกเข้าวัยทองวัยใกล้ดองหรือวัยใกล้จะดับใกล้ลารับจากโลกไปใช่แล้วเหวยจะปีนี้ปีหน้าอย่าละเลยพวกเราเอ๋ยจงหันมาหาพระธรรมจะไม่ช้ำธรรมช่วยปลด ลดเวียนวน จกกวโร ภิกขุ
    สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมเป็นธรรมดา<br />เธอทั้งหลายจงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: หลวงตา มาแล้ว (ถ้าท่านยายไม่บอกหาทางเข้าวัดเกาะไม่เจอแน่)

นมัสการหลวงตาเจ้าค่ะ

นิมนต์กลับวัดเกาะเจ้าค่ะหลวงตา ญาติธรรมทุกท่านคงดีใจที่หลวงตากลับมาแล้ว
    ไปธุดงค์เสียนานเลยนะคะ ได้ข่าวหลวงตาไปเปิดกิจการ เนิร์สเซอร์รี่ สรุปว่ากิจการรุ่งหรือล้มเจ้าคะ

หลวงตาเจ้าคะ แผ่นซีดีของท่าน ว.วชิรเมธียังหาไม่ได้ค่ะ หายากยิ่งกว่าทอง ซะอีกนะคะเนี่ย
    สำหรับ ธรรมะเดริเวอร์รี่ได้มาแล้วค่ะ 4 แผ่น หลวงตาจะให้ส่งไปก่อน
    หรือจะรอให้ส่งพร้อมกันกับของท่านว.วชิรฯ คะ
    แต่ของ อ.สมภพ ไม่เห็นเลยค่ะ

หลวงตาเจ้าขา ชื่อกระทู้สั้นนิดเดียว แต่สร้อยยาวซะชนาดเลยค่ะ

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

Re: หลวงตา มาแล้ว (ถ้าท่านยายไม่บอกหาทางเข้าวัดเกาะไม่เจอแน่)

กราบนมัสการพระคุณเจ้าจกกวโร ภิกขุ ที่เคารพ

ไปเผยแพร่ธรรมเสียนาน คิดถึงครับ กลับมาแล้วอยู่นานๆน่ะครับ ลูกศิษย์คิดถึงครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. Lucky said:

นมัสการหลวงตาเจ้าค่ะ

นิมนต์กลับวัดเกาะเจ้าค่ะหลวงตา ญาติธรรมทุกท่านคงดีใจที่หลวงตากลับมาแล้ว
    ไปธุดงค์เสียนานเลยนะคะ ได้ข่าวหลวงตาไปเปิดกิจการ เนิร์สเซอร์รี่ สรุปว่ากิจการรุ่งหรือล้มเจ้าคะ

หลวงตาเจ้าคะ แผ่นซีดีของท่าน ว.วชิรเมธียังหาไม่ได้ค่ะ หายากยิ่งกว่าทอง ซะอีกนะคะเนี่ย
    สำหรับ ธรรมะเดริเวอร์รี่ได้มาแล้วค่ะ 4 แผ่น หลวงตาจะให้ส่งไปก่อน
    หรือจะรอให้ส่งพร้อมกันกับของท่านว.วชิรฯ คะ
    แต่ของ อ.สมภพ ไม่เห็นเลยค่ะ

หลวงตาเจ้าขา ชื่อกระทู้สั้นนิดเดียว แต่สร้อยยาวซะชนาดเลยค่ะ

อิอิ ลอกทั่นยายมา

5. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้าจกกวโร ภิกขุ
    สวัสดีครับท่านยาย ท่านโดด ลุงเปา น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องกี้ น้องแปดคิว น้องนัน
    น้อยอ๋อย คุณบีบี คุณครูวิทย์ พญามาร น้องแมงโม้ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

อนิจจังสังขารนั้นไม่เที่ยง
    ยากหลีกเลี่ยงวัยแก่แน่แท้หนอ
    นับแต่เกิดมาแต่แรกก็แปลกพอ
    ไม่รั้งรอร่างเริ่มใหญ่แต่ในครรภ์
    พอร่างคลอดไม่กี่วันพลันเติบใหญ่
    ร่างเปลี่ยนไปเติบใหญ่ให้แปรผัน
    กาลเวลาล่วงไปไม่นานครัน
    ร่างกายนั้นเริ่มพัฒนากายาไป
    จนถึงวัยเล่าเรียนเพียรศึกษา
    ร่างเปลี่ยนมาเป็นวัยเยาว์เนาสดใส
    ครั้นเรียนจบก็เติบโตไปตามวัย
    เป็นผู้ใหญ่เริ่มทำงานเจือจานตน
    ต่อจากนั้นก็เริ่มร่างสร้างครอบครัว
    มีเมียผัวลูกเต้าเฝ้าฝึกฝน
    ครั้นลูกโตเราเริ่มแก่นี่แหละคน
    เคยทานทนก็อ่อนแอเปลี่ยนแปรไป
    ที่แข็งแรงก็เริ่มถอยพลอยท้อแท้
    จะเอาแน่เช่นดั้งเดิมยากเสริมได้
    เรียวแรงหมดค่อยถอยถดหมดลงไป
    รอวันไหนจะสิ้นใจได้พักยาว..........
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

6. piangfan said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้าจกกวโร ภิกขุ
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่โดด ลุงเปา พี่นพ พี่ปลายฟ้า พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ พี่แปดคิว พี่นัน
    พี่อ๋อย ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร แม่แมงโม้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

สาธุๆเจ้าค่ะ พระคุณเจ้า
    สาธุๆเจ้าค่ะ ทั่นยาย พี่รักกี้ พี่นพ

ยินดีเจ้าค่ะ พระคุณเจ้ากลับมาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตภารไร้พรมแดน

grup&#39;/yo..เพียงฝัน..grup&#39;/yo

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

ขุนเชี่ยวชำนาญลอก จริงๆนะเจ้ากี้เอ้ย
    แบบนี้ต้องเก็บค่าลิขสิทธิ์ซะดีม่ะเนี่ย

หลวงตาเจ้าขาอย่าเพิ่งตกกะใจเจ้าค่ะ ลัคกี้เป็นน้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ค่ะ
    อยากให้หลวงตาช่วยเทศน์ให้เจ้ากี้ฟังวันละสามกัณฑ์
    หรือจะเพิ่มก่อนนอนอีกสักกัณฑ์ด้วยก้อได้เจ้าค่ะ

8. Lucky said:

แหม๋ ๆ ๆ ทั่นยาย กี้แค่เหลือบซ้ายแรขวานิดเดียวเอง หลวงตาเทศน์ ๆ ๆ เด๋วกี้ติดกัณฑ์เทศน์หั้ยยี่ฉิบ อิอิ

9. จกกวโร ภิกขุ said:

เกิดยาก ตายง่าย ขอให้ได้ ธรรมกว่าจะเกิดขึ้นมาได้ใช่จะง่ายอย่าปล่อยให้การได้เกิดไม่มีผลเกิดมาแล้วเป็นมนุษย์ปุถุชนเร่งรีบค้นทำตนพ้นวังวนวังวนนี้เป็นวังที่มีเกิดแก่ที่แน่แน่แล้วต้องตายกลายเป็นผีแล้วเศร้าโศกโสกาบ้าเต็มทีร้องทั้งปีก็ไม่ฟื้นให้ชื่นใจอย่าร้องเลยจงหันมาหาธรรมเถิดหยุดการเกิดหยุดการตายกันเถิดหนามุ่งทำตามมรรคองค์แปดพระสัมมาเกิดวิชาพาตัวพ้นวังวนกรรมขอให้มีดวงตาเห็นธรรมจ้าจกกวโร ภิกขุ
    สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมเป็นธรรมดา<br />เธอทั้งหลายจงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด

10. เกิดแก่ said:

กราบนมัสการค่ะหลวงตา
    หายไปนานเลยนะเจ้าค่ะ กลับมาคราวนี้หลวงตาเราเข้าสู่วัยทองซะแล้ว แฮ่ะ แฮ่ะ
    หลวงตาหายไปธุดงมาหรือเจ้าค่ะ วันนี้เจอหลวงตาแต่เช้าชั่งเป็นศิริมงคลแก่หลาน
    ซะเหลือเกินเจ้าค่ะ นมัสการลาละเจ้าค่ะ