แนวคิดและมุมมองของนิรุตติ์ ศิริจรรยา

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. *8q* said:

แนวคิดและมุมมองของนิรุตติ์ ศิริจรรยา

ได้รับเรื่องนี้มาจากเมล์ค่ะ
    ไม่ทราบที่มาที่ชัดเจนว่าใครคือต้นเรื่อง
    จึงขออนุญาตเจ้าของเรื่องมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
    .
    .
    .
    มุมมองของการใช้ชีวิตง่ายๆ
    กับคนที่ทานอาหารมื้อเดียวมาสิบกว่าปี
    คนที่เคยเสียใจกับการสูญเสียภรรยา
    อย่างที่แทบจะเอาชีวิตไม่รอด..

วันนี้เขาบอกกับใครต่อใครว่า..
    "โสดแบบเป็นสุข"..ทำได้จริง

นี้เป็นส่วนหนึ่งของมุมมองในการดำเนินชีวิต
    ของเขา...

จริงๆชีวิตไม่มีรูปแบบ..ชีวิตของใครก็ของใคร
    เราคงบอกไม่ได้ว่าแบบไหนดีหรือเหมาะสมกับเรา..
    แต่นี้เป็นอีกแบบ...ที่นำมาแลกเปลี่ยน ปันกันอ่านค่ะ

^_^

<!-- / message --><!-- sig -->
    __________________http://board.agalico.com/showthread.php?t=26390
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: แนวคิดและมุมมองของนิรุตติ์ ศิริจรรยา

จำได้ว่าตอนเด็กๆดูหนังที่อาหนิงเล่น แล้วชอบมาดหล่อทะเล้นของอาหนิงมากค่ะ
    จึงติดตามชื่นชมอาหนิงมาเสมอ จนอาหนิงหายไปจากวงการนานพอสมควร
    และแล้ววันหนึ่งอาหนิงก็กลับมา แทบไม่น่าเชื่ออาหนิงแทบไม่เปลี่ยนไปเลย
    แม้จะดูมีอายุขึ้นหน่อยแต่ความสมาร์ทดูดียังคงอยู่เช่นเดิมไม่เปลี่ยนแปลง
    แต่เพิ่มความเข้มข้นของประสบการณ์เข้ามากมากมายค่ะ ยิ่งทำให้รู้สึก

ปลื้มอาหนิงมากยิ่งขึ้นค่ะ แอบเป็นแฟนคลับของอาหนิงด้วยนะคะ
    หากถามว่าชอบอะไรในตัว นิรุตติ์ ศิริจรรยา ขอตอบว่าชอบมุมมองความคิดของ
    อาหนิงที่เป็นอิสระแต่อยู่ในขอบเขตที่ลงตัวและเป็นตัวของตัวเองอย่างชัดเจนค่ะ
    อาหนิงเป็นตัวอย่างของการใช้ชีวิตที่เรียบง่ายสบายๆแต่มีระบบระเบียบที่มากมาย
    ไปด้วยข้อคิดปรัชญาและหลักธรรมอันเป็นปกติของผู้ที่มีศีลมีธรรมประจำใจค่ะ

และนี่เองที่ทำให้อาหนิงมีแฟนคลับมากมายคอยติดตามเป็นปลื้มอยู่เสมอมาค่ะ

3. *8q* said:

Re: แนวคิดและมุมมองของนิรุตติ์ ศิริจรรยา

แสดงว่าทั่นยาย(ยังสาวอยู่)

ผมว่านักแสดงสมัยก่อนน่าเลื่อมใสกว่าเดียวนี้นะครับ

หลายท่านเลย
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

ทั่นยายว่า ขึ้นอยู่ที่คนนะคะ ว่าใครจะรู้จักคิดมากกว่ากันค่ะ ความคิดจะถูกสื่อออกมาทางพฤติกรรม
    การที่เราจะคิดดี พูดดี ทำดี ไม่ได้เกืดจากนิสัยโดยกำเนิด แต่เกิดจากการเรียนรู้อะไรดีไม่ดีอะไรควรไม่ควร
    และเลือกที่จะทำค่ะ การเลือกที่จะทำอะไรก็ขึ้นอยู่กับกระแสของค่านิยมในเวลานั้นด้วยค่ะ
    อย่างปัจจุบันนี้กระแสค่านิยมของเด็กผู้หญิง ไม่รักนวลสงวนตัวกันแล้ว
    เพราะใครมัวแต่เนียมอายอยู่ก็จะถูกมองว่าเป็นยายเชย เตรียมตัวขึ้นคานไปซะ
    หรือผู้ชายยุคนี้มีค่านิยมเบี่ยงเบนทางเพศสูง เราก็จะเห็นว่าเด็กผู้ชายมากมายที่กลายเป็นตุ๊ดเป็นแต๋ว
    ซึ่งบางคนไม่ได้ทำไปเพราะใจรักแต่ทำตามเพื่อนที่คบกันอยู่ เพื่อจะไม่กลายเป็นแกะดำในฝูงค่ะ
    ดังนั้นพฤติกรรมของคนยุคนี้จึงแสดงให้เห็นถึงภาวะการขาดความยั้งคิดค่ะ สังคมก็จะออกมาในแนวดังที่เห็นค่ะ
    ทำอะไรกันโดยไม่คิดก่อนทำ ทำแล้วจึงมาคิด หรือบางคนอาจไม่คิดอะไรเลยก็ได้ค่ะ สังคมทุกวันนี้จึง
    ระส่ำระสาย หาจุดยืนไม่ได้ เพราะคนไร้ความคิดค่ะ ...
    คนจะคิดเป็นต้องเป็นผู้ที่มีปัญญา แล้วปัญญามาจากไหน ทั่นแปดคิวก็คงทราบคำตอบดีอยู่แล้วใช่มั้ยคะ

ในยุคนี้นักร้องนักแสดงที่มีแนวคิดที่ดีน่ายึดถือเป็นแบบอย่างก็มีมากมายค่ะ
    อย่างพี่เบิร์ด ธงไชยงี้ ฝน ธนสุนทรงี้ แอน ทองประสมงี้ และอีกมากมายหลายท่าน
    ที่ทั่นยายนึกชื่อม่ายออกค่ะ

หากจะให้คิดออกต้องได้ค่าโฆษณาสักหน่อยค่ะ รับรองสมองลื่นไหลจำได้ตั้งแต่ชื่อ
    นามสกุลและฉายาเลยค่ะ อิอิ

5. *8q* said:

คาสโน

พอมีครับแต่ฆ่าโฆษนานะคงมะมี

มีแต่ใจล้วนๆ

กลั่นออกมาให้ชาววัดเกาะทุกท่าน

6. *8q* said:

7. loveyousomuch said:

พี่เขาเป็นคนเล่นหนังเก่งนะค่ะเราดูหนังหรือภาพยนตร์ที่พี่เขาแสดงเกือบทุกเรื่องเลยค่ะ

8. peterC said:

ชอบมากครับ แสดงเก่ง ใจดีด้วย

9. DRK said:

ชอบมากมายเหมือนกัน ถ้าเป็นไปได้ จะพยายามปฏิบัติตนให้ได้อย่างเขา ในด้านที่ดีๆ

10. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

บุษก็ชื่นชมค่ะ เพราะชื่นชอบแนวคิด การใช้ชีวิตที่เรียบง่ายด้วยค่ะ
    แบบว่าใช้ชีวิตอย่างมีความสุข (สุขใด ๆ ก็ไม่เท่าทำใจเราให้มีสุข) อิอิ...

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา