สบายๆสไตล์ลุงเปา.....

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. paobunjin said:

สบายๆสไตล์ลุงเปา.....

สบายกันดีไหม?

มาวันนี้สบายใจเป็นพิเศษ คงหมดเขตกังวลปนกังขา อิอิ
    มวลหมู่มิตรลูกหลานสำราญอุรา วันวิสาขะบูชาปุณณะมี
    ย่างเดือนหกนกร้องก้องไพรสนธ์ ทั้งฟ้าฝนโปรยปรายคลายร้อนรี่
    ต่อแต่นี้จะสดชื่นรื่นฤดี ฝนจะมีเย็นจะมาพาชื่นบาน

มองพระจันทร์วันเพ็ญเด่นบนฟ้า เย็นอุรารวยรื่นชื่นฉ่ำหวาน
    ลมพัดมาเบาเบาเหงาดวงมาลย์ อยากจะพานพบคนดีที่รอคอย
    มองดูดาวพราวฟ้าเหมือนตาน้อง ที่คอยจ้องมองพี่ที่เหงาหงอย
    เราต่างคนต่างเศร้าเหงาใจคอย โถ น้องน้อยเจ้าอยู่ไหนในคืนนี้?

เจ้ามองจันทร์เหมือนพี่นี้บ้างไหม? โถ ทรามวัยพี่คำนึงถึงโฉมศรี
    ถึงตัวไกลใจอิงแอบแนบฤดี สองชีวีเคียงกันใต้จันทรา
    มาเถิดน้องของพี่ที่แสนหวง เจ้าพุ่มพวงคนดีที่ห่วงหา
    มาร่วมฝันวันชื่นรื่นอุรา ร่วมฟันฝ่าฟ้าไกลใจเคียงครอง....

ฮา ฮา ฮา วันนี้สบายใจจังเลย เลยมาเปิดหัวข้อใหม่ๆให้ลูกหลาน
    ญาติสนิทมิตรสหาย มาเยี่ยมกรายถามไถ่สาระทุกข์สุกดิบ กันสบายๆ นะ
    ทั่นยาย เกิดแก่ เพียงฝัน หลานกี้ ปลายฟ้า ทั่นนพฯ ทั่นบีบี พญามาร
    และท่านทั้งหลายที่มีอะไรๆมาเล่าสู่กันฟังอย่างสบายๆ

เหมือนมาพักผ่อนหย่อนใจกันนะ ยินดีต้อนรับสู่บ้านน้อยมากน้ำใจ นะครับ.....
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

2. bb said:

Re: สบายๆสไตล์ลุงเปา.....

มาชื่นชมบ้านใหม่สไตล์ฝัน เฝ้านับวันที่ลุงเปาท่านห่วงหา
    เหมือนคอยใครฤทัยฝันวันเวลา มองจันทราอย่างกล้ำกลืนทุกคืนวัน
    หยุดเสียเถิดใจเอ๋ยที่เคยชื่น อย่าเฝ้าฝืนธรรมชาติที่วาดฝัน
    หากเรามีวาสนาไม่ช้าพลัน สองใจนั้นคงอิงแอบแนบนิรันดร์
    มาสร้างบ้านแปลงเมืองให้เรืองรุ่ง เพื่อหมายมุ่งพี่น้องเราได้สุขสันต์
    มีลุงเปาเป็นพ่อบ้านสานสัมพันธ์ ช่วยแบ่งปันทุกข์สุขในบ้านเรา
    ทั้งหญิงสาวชายหนุ่มเป็นลูกบ้าน ตกแต่งร้านห้องหับมิให้เฉา
    ภาพสวยๆวิวทิวทัศน์ก็จัดเอา ช่วยแบ่งเบาให้น่าอยู่สะอาดตา
    ส่วนทั่นยาย เกิดแก่ ท่านนพนั่น ช่วยจัดสรรค์สิ่งดีๆกันเถิดหนา
    ทั้งความรู้ กลกลอน วอนหามา ช่วยเป็นตาให้ท่านเปาเบาอีกแรง
    ท่านแปดคิวช่วยหาสิ่งแปลกๆ ค่อยชำแรกเป็นครั้งคราวมิหน่ายแหนง
    ส่วนเพียงฝันค่อยมารับและจัดแจง ถ้าดัดแปลงก็ให้กี้เขาทำไป
    พญามารสานต่อในแนวคิด สู่มิ่งมิตรโลกกว้างสว่างไสว
    คุณครูวิทย์ปลายฟ้ารีบมาไว ตกแต่งให้ด้วยบทกลอนสอนธรรมา
    เชิญญาติมิตรผู้เข้ามาที่วัดเกาะ มาที่เหมาะบ้านลุงเปากันเถิดหนา
    ที่นี่มีที่สรวลเสและเฮฮา พบมากหน้าล้วนเป็นมิตรตลอดกาล

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

มอบเป็นกำลังใจให้ตาเปาในวันขึ้นบ้านใหม่ค่ะ

บ้านใหญ่ไตล์กันเอง
    ลากสังขารแบกเชี่ยนหมากจากเรือนใจ
    เยี่ยมบ้านใหม่แสนสบายสไตล์เก๋า
    ดูหรูหราโอ่อ่าน่ะไม่เบา
    บ้านตาเปาหลังนี้สิรื่นรมย์

เที่ยวชมบ้านระรานตาโอ่อ่ายิ่ง
    ดูทุกสิ่งจัดไว้ได้เหมาะสม
    ยามว่างๆจะแว่บมาพาชื่นชม
    รื่นภิรมย์บ้านตาเปาเค้าไตล์สบายจัง

มุมพักผ่อนยามว่างค่ะ

จัดมุมพักผ่อนและรับรองญาติมิตรสไตล์สบายๆ เป็นของขวัญขึ้นบ้านใหม่ให้ตาเปาค่ะ

ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะตาเปาจ๋า ในโอกาสขึ้นบ้านใหม่หลังงามนี้ค่ะ
    บรรยากาศสดใสร่มรื่นแสนสบายดีจังเลยค่ะ ว่างๆจะแว่บมาขโมยเอ้ยมาเยี่ยมบ่อยๆค่ะ อิอิ

รับหน้าที่เป็นคนสวนค่ะ จัดสวนให้ตาเปาซะเหนื่อยเลย งั้นขอตัวไปลอยคอในทะเลต่อนะคะ

4. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้า ค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี
    พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์
    พี่พญามาร ลุงโจ คุณป้าวรรณ พี่รักกี้
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แวะมาเยี่ยมบ้านใหม่ลุงเปาก่อนค่ะ เด๋วมาค่ะ
    เพียงฝัน

[MOVE]
    ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน
    [/MOVE]

5. พญามาร said:

ขอแสดงความยินดีที่ลุงเปาปลูกบ้านหลังใหม่ครับ

6. paobunjin said:

ยินดีต้อนรับขับสู้สู่บ้านน้อย....

ขอต้อนรับทุกท่านสู่บ้านใหม่ นำน้ำใจมาแบ่งปันฉันพี่น้อง
    ขอให้ท่านสุขสมอารมณ์ปอง อยากได้ทองได้เงินเชิญขนไป ...อิอิ
    อันเงินทองของใช้ใครขยัน รู้เท่าทันช่องทางสร้างไว้ใด้
    ทั้งอดทนซื่อสัตย์ประหยัดไว ภาคภูมิใจในความดีที่ดำเนิน

มาเถิดหนามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น จะเช้าเย็นมาได้ไม่ห่างเหิน
    ใช้ชีวิตไปตามกรอบขอบทางเดิน ความเพลิดเพลินปล่อยวางบางเวลา
    ใครมีทุกข์ที่นี่มีคำปลอบ ให้คำตอบปรับปรุงมุ่งเดินหน้า
    ให้สติเตือนใจไม่เฉื่อยชา ให้มุ่งหน้าเย็นใจในทางธรรม.....

ขอบคุณ ขอบใจทุกๆท่าน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ช่อดอกไม้สวยๆและมุมสงบ
    มุมนั่งเล่น ที่แสนจะสวยงามจากทั่นยาย
    ขอต้อนรับทั่นบีบี เจ้าเพียงฝัน พญามาร และอีกหลายๆท่านที่จะตามมา
    คิดถึงครูวิทย์กับ8คิวจังเล้ย... ไปอยู่ไหนกันละหนอ??
    สบายกันดีอยู่หรือเปล่า...? คิดฮอดหลายเด๊อ....
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

7. เกิดแก่ said:

บ้านใครหนอขอแวะพักสักหน่อยหนา
    สนามหญ้าเขียวขจี เอ๊! ที่ไหน
    เดินสุ่มสี่สุ่มห้าจนตาลาย
    เข้าบ้านใครกันละนี่ดูดีจัง

มีมุมสวยหลายมุมเป็นพุ่มไม้
    น่าแอบใช้ไว้เป็นที่หนีมานั่ง
    เจ้าของบ้านคงใจดีมีกะตังค์
    ขอฝากฝังเป็นลูกหลานท่านด้วยคน..นะ

โอ้..โฮ.. บ้านสวยจัง ขอแอบเอนหลังสักมุมนะค่ะเจ้าของบ้านแต่..เอ..มีมุมหม่ำไหมน้าเริ่มหิวซะแล้วซี

8. Lucky said:

แอบปีนรั้วบ้านป๊ะป๋า อิอิ มาแอบดูว่าเค้าทามไรกานอ่ะ คิดถุง ๆ

เพิ่งกาบจากเจียงใหม่เจ๋า เอาลิ้นจี่มาฝากเจ้า....

9. paeuan said:

[HIGHLIGHT=#ffffff]กุก กุก กัก กัก
    ทางเดินขลุกขลุกขลักขลัก
    กว่าจะถึงก็เหนื่อยอ่ะ อยากพัก
    อยากจะกิน ขนมตุบตับ
    อ่ะ เห็นแต่แกงไก่ ใส่ตับ
    มองฟ้ามีแต่แดดระยับ
    แอบตักแกงไก่ที่มีแต่ตับ
    อ่ะ อ่ะ เจ้าของบ้าน ไปไหนอ่ะคร้าบ
    มีคนได้เชิญ มาแอบนั่งพัก
    สายตามองหาแต่ขนมเป็นหลัก
    เจ้าบ้านแอบมองพร้อมทำหน้ายักษ์
    จะกินตุบตับ มาแอบกินตับฉานนนทำไม อิอิอิ
    [/HIGHLIGHT]

ขออนุญาติอ่ะคร้าบบบ
    เจ้าของบ้าน บอกว่า ได้บ้านหลังจ้อยหลังใหม่ อยากให้มาดู ก็มาแล้วนะคร้าบ
    สวัสดี ทุกท่านคร้าบ paeuan เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ผิดพลาด พลั้งเผลอประการใด แจ้งได้นะคร้าบบบ ไม่เสียกะตังค์ อ่ะ อิอิอิ

ส่วนข้างบนนั่น ช่วยๆๆๆๆ พยายามมมคิดว่า มันเป็นกลอนน่ะ ถ้าลำบากจะคิด ก็มองว่าเป็นบานพับก็ได้ๆๆๆๆ

ใช้เวลาคิดเป็นวัน ๆ กว่าจะได้เท่านั้น 5555555

10. paobunjin said:

โอ้..โฮ.. บ้านสวยจัง ขอแอบเอนหลังสักมุมนะค่ะเจ้าของบ้านแต่..เอ..มีมุมหม่ำไหมน้าเริ่มหิวซะแล้วซี(เกิดแก่)

มาเถิดหนากระไรแม่มา มาเถิดหนากระไรแม่มา
    มาเลยอย่าช้าแม่หน้านวลใย.....
    มุมไหนก็มองสวยสวย มุมไหนก็มองขำขำ

อ้าว แล้วมุมหม่ำมันอยู่ตรงหนาย....?
    มุมหม่ำต้องถามลักกี้ มุมหม่ำต้องถามลักกี้
    เธอมีของดีไว้เตรียมไว้มากมาย....ฮา ฮา

แอบปีนรั้วบ้านป๊ะป๋า อิอิ มาแอบดูว่าเค้าทามไรกานอ่ะ คิดถุง ๆ

เพิ่งกาบจากเจียงใหม่เจ๋า เอาลิ้นจี่มาฝากเจ้า....(เจ้ากี้)

ขอบใจเจ้ากี้หลายหลาย ที่มาเยี่ยมกรายกันด้วยลิ้นจี่
    เจ้ารู้ไหมว่านี้คือของดี เป็นผลไม้ที่ใช้งานมงคล
    งานแต่งส่งตัวบ่าวสาว เป็นของไหว้เจ้าให้พืชให้ผล

ผลไม้อันเป็นมงคล ทุกแห่งทุกหนเข้าหอแต่งงาน

ขอบใจมากเจ้ากี้เอ๋ย ไปเจียงใหม่ กะมีลี๊จี่มาฝาก....
    ทีหลังเอาแคเหราะ มาฝะ...บ้างนะ อยากมีหน้าแดงเหมือนหัวแคเหราะ ฮา ฮา

ส่วนข้างบนนั่น ช่วยๆๆๆๆ พยายามมมคิดว่า มันเป็นกลอนน่ะ
    ถ้าลำบากจะคิด ก็มองว่าเป็นบานพับก็ได้ๆๆๆๆ

ใช้เวลาคิดเป็นวัน ๆ กว่าจะได้เท่านั้น 5555555 (แพะอ้วน)
    ขอต้อนรับแพะอ้วนแห่งปากน้ำ มาอ้ำอ้ำอึ้งอึ้งอึกอึกอักอัก ฮา ฮา
    เดินมาเหนื่อยเมื่อยล้าขอมาพัก ทำเหมือนยักษ์วัดโพธิ์โผล่เข้ามา
    เข้ามาเถิดน้องแก้วเอาแห้วมาด้วย ลุงเปาช่วยเอามากินสิ้นกังขา
    เอามาปลูกให้รอบบ้านสำราญอุรา ใครจะมาช่วยกินก็เชิญเลย....
    เจ้าแพะอ้วน มาถึงก็จะมาจะมาตุบตับลุงเปาซะแล้ว.....กลอนขนมตุบตับ ใช้ได้ๆๆ
    จายเย็นเย้น....นั่งพักตรงมุมที่ทั่นยายจัดไว้นั่นก่อนเถิดนะ
    เจ้าเกิดแก่มานั่งรออยู่แล้ว ทั่นยายกำลังอยู่หลังบ้าน กำลังเอาแห้วไปปลูก....
    เจ้ากี้กำลังจัดหาของอร่อยๆมาต้อนรับ ทานลิ้นจี่กันไปพลางๆก่อนก็แล้วกัน นะ...
    สวนลุงเปามีแต่แห้วเต็มไปหมด เพิ่งปลูก ให้ลงหัวแก่ดีๆเสียก่อนเถิด
    จะเอามาเชื่อมให้ทาน นะ