สบายๆสไตล์ลุงเปา.....

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:

Re: สบายๆสไตล์ลุงเปา.....

นมัสการพระคุณเจ้า ค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี
    พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์
    พี่พญามาร ลุงโจ คุณป้าวรรณ พี่รักกี้ คุณแพะอ้วน
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ยินดีต้อนรับคุณแพะอ้วนค่ะ

มาแล้วค่ะ ขนมตุ๊บตั๊บ ค่ะ
    ฝากทุกท่านค่ะ

เพียงฝัน

[MOVE]
    ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน
    [/MOVE]

2. kuwit said:

กราบงามๆครับท่านลุงเปา ขอบคุณครับที่ยังคิดถึง มาแล้วครับมาตามคำเรียกหา ก็คิดถึงทุกท่านเหมือนเดิมครับเปิดเทอมแล้วต่อไปคงได้มีเวลามาเยี่ยมกันบ่อยขึ้นครับ

คิดถึงเพื่อนพ้องน้องพี่
    คิดถึงความดีที่มอบให้
    คิดถึงความรักอย่างจริงใจ
    ขอบคุณความห่วงใยทุกเวลา
    คิดถึงลุงเปาเจ้าแห่งกลอน
    คิดถึงเพียงฝันเว้าวอนอยากเห็นหน้า
    คิดถึงทั่นยายเต็มอกทุกทิวา
    วันนี้มาก้มกราบซาบซึ้งใจ
    ครูวิทย์ครับ

3. Lucky said:

ใช่หรอป้าฝาน อันนั้นใช่ตุ๊บตั๊บหรอ อันนี้อ่ะของจริง จานนั้นกี้ขอแระกันนะ ป้าฝาน อิอิ เอามาแลกจานใหญ่ก่า

4. paeuan said:

สวัสดีฮะ อาเปา และญาติมิตรทุกท่าน

บ้านนี้ ขนม เยอะดีอ่ะ

คงต้องมาบ่อยๆๆๆๆ อ่ะ

เอาแบบกระท่อมมาเสนออ่ะ

เจ้าของบ้าน รับไว้พิจารณาด้วยเน้อ

ขอขอบคุณ www.travelaround.bloggang.com ( travelaround ) ที่มาของภาพนี้

5. paobunjin said:

คิดมากไปป่ะ??

สาวไทยรายหนึ่งแต่งงานกับหนุ่มฝรั่งเศส และเดินทางไปใช้ชีวิตคู่ร่วมกันอยู่ที่นั่น
    แย่หน่อยที่สาวไทยคนเก่งของเราพูดภาษาฝรั่งเศสไม่ได้เอาซะเลย การไปจับจ่าย

กับข้าวมาทำอาหารของเธอจึงเป็นฝันร้ายสุดๆเลยทีเดียว....

วันนึงเธอเกิดอยากได้ขาหมูมาทำอาหาร เธอไปที่ร้านขายเนื้อและพบว่า
    ไม่สามารถสื่อสารให้เจ้าของร้านเข้าใจได้ว่า เธอต้องการอะไร เธอตัดสินใจ

ถลกกระโปรงขึ้น แล้วโชว์ขาอ่อนให้เจ้าของร้านขายเนื้อ

เจ้าของร้านเข้าใจทันที เขาจัดขาหมูให้เธอเรียบร้อยตามต้องการ.....

วันถัดมาเธอจะไปซื้อเนื้ออกไก่ คราวนี้เธอถอดเสื้อให้เจ้าของร้านดู อก
    เจ้าของร้านก็หัวไวเหลือหลาย เขาจัด อกไก่ ให้เธอได้ตามต้องการอีกแล้ว....

หลายวันต่อมา คราวนี้เธอเกิดอยากได้ไส้กรอกขึ้นมา เธอก็เลยพาสามีไปร้านด้วย...

แฮะๆๆ....สามีสั่งเอง.....

ขอบคุณ fw; เมล์ จากเพื่อนๆผู้น่ารัก ที่มีไรดีๆมาฝากให้อมยิ้ม เสมอๆ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

6. paobunjin said:

หวัดดีทุกๆคนจ้า วันนี้ สบายกันดีอยู่หรือเปล่า...??
    คิดถึงจังเล้ย.....คิดฮอดหลาย เด้อ.....

มาแล้วค่ะ ขนมตุ๊บตั๊บ ค่ะ
    ฝากทุกท่านค่ะ

เพียงฝัน

ขอบใจขนมตุ๊บตั๊บเพียงฝันมากๆ อือม์ ไม่น่ากลัวเหมือนชื่อเลยนะ
    น่าหม่ำทีละลูกๆมากกว่า นะ

ใช่หรอป้าฝาน อันนั้นใช่ตุ๊บตั๊บหรอ อันนี้อ่ะของจริง จานนั้นกี้ขอแระกันนะ ป้าฝาน อิอิ เอามาแลกจานใหญ่ก่า (ลักกี้)

อันนี้คงจะเป็นของจริง เพราะเห็นแล้ว ถูกต้องแล้ว คร๊าบบบบ....
    ตุ๊บ ตั๊บๆๆๆๆๆๆๆ กล้ามเป็นมัดๆเล้ย....
    เอ....เจ้าแพะอ้วนจะมาตุ๊บตั๊บอาเปาอย่างนี้ อ๊ะป่าว หว่า...? ฮาฮา
    ขอบใจเจ้ากี้มากนะ ที่เตรียมขนมอร่อยๆมารอไว้ให้พวกเราได้อิ่มท้องกัน...
    โดยเฉพาะใครคนหนึ่งที่เห็นขนมหวานเป็นไม่ได้....

กราบงามๆครับท่านลุงเปา ขอบคุณครับที่ยังคิดถึง มาแล้วครับมาตามคำเรียกหา ก็คิดถึงทุกท่านเหมือนเดิมครับเปิดเทอมแล้วต่อไปคงได้มีเวลามาเยี่ยมกันบ่อยขึ้นครับ

ขอต้อนรับครูวิทย์ที่หายวับ มาแล้วครับดีใจได้มาหา
    นานแล้วหนอไม่เห็นแม้หน้าตา แต่รู้ว่าอยู่ใกล้ไม่ไกลเลย
    พอได้กลิ่นกรุ่นกรุ่นอุ่นใจนัก เป็นมิตรรักมานานไม่นิ่งเฉย
    พอได้ข่าวรีบมาทันทีเลย ขอเพียงเอ่ยใจถึงใจไม่ไกลกัน

มาเถิดหนามาร่วมสนุกสนาน มาพบพานเพื่อนพ้องครองสุขสันต์
    ที่บ้านน้อยริมไร่ในไพรวัลย์ มาแบ่งปันไมตรีที่ลานเรา
    ลานวัดเกาะลานกวีที่ร่มรื่น ต่างสดชื่นใจกายมาคลายเหงา
    มาถามไถ่สุขทุกข์แห่งชาวเรา ใต้ร่มเงาคุณธรรมนำใจตรง.....

สวัสดีฮะ อาเปา และญาติมิตรทุกท่าน

บ้านนี้ ขนม เยอะดีอ่ะ

คงต้องมาบ่อยๆๆๆๆ อ่ะ

เอาแบบกระท่อมมาเสนออ่ะ

เจ้าของบ้าน รับไว้พิจารณาด้วยเน้อ
    ขอขอบใจแพะอ้วนไม่อุ้ยอ้าย มาเยี่ยมกรายพร้อมนำบ้านมาเสนอ
    แหม..ไปได้มาจากไหนสวยจริงเออ ขอให้เธอนำของจริงมาได้ไหม?
    ทั้งตัวบ้านสวยสมดูเหมาเจาะ ดูจำเพาะริมป่าพาสดใส
    รับกับมุมนั่งเล่นมุมพักใจ ที่ทั่นยายเอามามอบชอบใจจัง....
    ชื่นใจในน้ำใจไมตรีของพวกเราจังเลยนะ เอ...ในชีวิตจริงๆจะได้พบพาน
    อย่างนี้ไหมหนอ? แต่ถึงแม้จะอยู่ในโลกแห่งความฝัน โลกแห่งการสมมุติ
    ก็ขอให้เป็นสวรรค์ของพวกเราถิดนะ หลังจากที่ได้ต่อสู้กับชีวิตจริงประจำวัน
    กันมาแล้ว ก็...มาพบกับฉัน ในฝันดีกว่า ฝันนั้นจะพาให้สุขสดใส.....
    ลืมชีวิตเมื่อตื่นขื่นใจ มาพบคนเก่ากันใหม่ ในฝัน.....นะ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

หวัดดีจ๊ะแมจ๋า บุกรุกเอ้ยบุกเดี่ยวมาถึงนี่เลยหรือคะ
    ช่วงนี้บ้านเราฝนตกบ่อยมากๆ ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ
    ขอชมว่ากลอนของแมสุดยอดเลยค่ะ คิดได้งัยเนี่ย อิ อิ

หนุบหนุบหนับหนับ หมุบหมับหมุบหมับ มาแอบทานขนมค่ะ
    แต่สงสัยขนมตุบตั๊บของเพียงฝันจังค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นสูตรของใคร
    ทำไมหน้าตาเหมือนขนมไข่เต่าเด๊ะเลยค่ะ

8. piangfan said:

ทั่นยายขา ลุงเปา พี่รักกี้
    คุณแพะอ้วน ครูวิทย์ พี่พญามาร
    หากจานนั้นไม่ใช่ขนมตุบตั๊บเพียงฝันขอโทษค่ะ อิอิ!!

เรื่องขนมมะรู้เรื่องจิงๆค่ะ หากเปงผลไม้รู้จักแทบหมดค่ะ
    เพราะเป็นคนที่ทานแต่ผักผลไม้ทุกอย่างค่ะ
    ทานขนมกัวอ้วนค่ะ อิอิ!!!

หนุบหนับหนุบหนับ
    ระวังติดคอ
    เคี๊ยวหนุบอร่อย
    รีบหลบเร่เข้ามา

เกือบจะสลบ
    เพราะโดนหนับปบ
    จึงโดดไปพบหมอยา
    พบกับจุดจบ
    เมื่อหมอมาพบ
    จึงจับฉีดยา

เพียงฝัน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

9. paobunjin said:

ลุงเปามาแล้ว....

เป็นอย่างไรกันบ้างลูกหลานเอ๋ย ยังสเบยดีอยู่ไหมใครห่วงหา?
    ลุงเปาหายไปหลายวันดั่งจันทรา จากฟากฟ้าสุลาลัยไม่มาเยือน
    แสนคิดถึงชาวเราเฝ้าครุ่นคิด มวลหมู่มิตรห่างไกลใจถูกเฉือน
    หรือป่วยไข้ได้ยากอยากมาเยือน หรือลืมเลือนเพื่อนเรา เขาเป็นใคร?

ก็เพราะคอมมันเก่าชอบเมาค้าง คงจะร้างหลายปีที่รับใช้
    ไวรัสคงรับประทานบานตะไท ทั้งตับไตใส้พุงคงนุงนัง ฮา ฮา
    เลยต้องไปให้เขาซ่อมสุขภาพ ให้กำราบผ่าตัดใหม่ใส่อีกครั้ง
    เปลี่ยนให้หมดสดใหม่อันไหนพัง ซ่อมอีกครั้งช่างจ๋าอย่ารอรี.....

ตัวลุงนี้อนุรักษ์นิยมแท้ ชอบไปแก้ที่มันเก่าให้เข้าที่
    รักษ์ของเก่าเอาของใหม่ให้มันดี ซ่อมอีกทีเหมือนของใหม่ถูกใจจัง
    เพราะเสียดายของเก่าเขาก่อเกิด ถือกำเนิดเล่นคอมหลอมความหลัง
    จะโยนทิ้งก็เสียดาย ไม่มีตัง อิอิ ซ่อมอีกครั้งเปลี่ยนอะหลั่ยใหม่หมดเลย

ซ่อมคราวนี้คงดีแน่นะแม่แก้ว ช่างก็แจ๋วเครื่องก็เจ๋งเฮงละเหวย
    ซ่อมใหม่แล้วคงจำเพาะเหมาะจังเลย คงสเบยไปอีกนานมีงานรอ
    มาคราวนี้คงสนุกสุขเหมือนเก่า ไม่ซึมเศร้าไม่เหงาใจไม่แท้ท้อ

มีความรักมีเข้าใจอภัยรอ เพื่อเสริมต่อสามัคคีความดีงาม.....

ลูกหลานเอ๋ย....ลุงเปามาแล้ว....คอมชราภาพมากแล้ว น้องเอาไปซ่อมให้
    แต่อาจจะเป็นเพราะว่าคอมมันเป็นเอามากหรือน้องเขายังใหม่อยู่
    เลยต้องใช้เวลา งมๆกันสักหน่อย แต่ก็ด้วยน้ำใจที่แสนงามของเขา

ที่เขาตั้งใจทำอย่างสุดฝีมือ ด้วยความปราณีตบรรจง
    จึงเข้าตำรา อยากกินอาหารให้อร่อยต้องใจเย็น เย้น....
    ทั้งๆที่ไปร้าน วันเดียวก็เสร็จแล้ว......
    ไม่เป็นไร คนไหนใจดีๆลุงเปารอด้าย.....ฮา ฮา
    การทรมานคือการรอคอย ถึงจะคอยนานหน่อย การคอยก็ทรมาน.....

10. paobunjin said:

ไม่เจ๊อะกันนาน คิดถึงจังเล้ย......
    จ่านายสิบทหารบก เรือ อากาศ ลาดตระเวณ เปาบุ้นจิ้น.....
    มารายงานตัว ก๊าบ...ป๋มๆๆๆๆๆๆ......
    ทำแย้ว......แต่ยังม่ายเรียบร้อย เพราะสามร้อยเรียบไปแล้ว.....
    ฮา ฮา ฮา.....