คติธรรมคำกลอน

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: คติธรรมคำกลอน

มีชีวิตอยู่ได้แค่อีกไม่นาน
    จะทำการสิ่งใดก็รีบทำ....(ทั่นปีศาจน้ำแข็งฯ)

อันสิ่งที่ได้ตั้งความหวังไว้ ว่าก่อนตายจะทำให้ชื่นฉ่ำ
    จะทำบุญสุนทานนั้นประจำ เพื่อให้ธรรมนั้นปกป้องคุ้มครองใจ
    ภาวนารักษาศีลสิ้นห้าข้อ ไม่ย่อท้อสร้างศรัทธาอัธชาศัย
    กราบขอพรพระปฎิมาข้าฯตั้งใจ ปฎิบัติเพื่อน้อมใจไป...นิพพาน

นอกจากนั้นยังอยากทำตามใจนึก อยากจะฝึกบินได้ใจอาจหาญ
    จะบินไปเยี่ยมกรายในวิมาน เทวาท่านว่าอย่างไรสบายดี..บ่
    อยากถวายสังฆทาน,อาหารพระ เมนูน่ะที่ชอบทานทั้งนั้นนี่
    เมื่อตายไปจะได้ทานอาหารดี ทุกอย่างที่เราชอบทานสำราญใจ
    อยากถวายอาหารอิสานก่อน ลาบปล่าช่อน แมงกุดจี่นี่ดีหลาย
    อีกส้มตำ น้ำตก หมกปลากราย ซุปหน่อไม้ใส่หญ้านางอย่างแซ่บเชียว

แล้วต่อด้วยอาหารจานญี่ปุ่น ที่เคยคุ้นซาบะย่าง ปลาข้างเขียว
    ทั้งซูซิ ซาสิมิ นี่ยอดเชียว ชอบคบเคี้ยวยำสาหร่ายใส่แมงกระพรุน
    อีกอาหารเวียดนามตามที่ชอบ มีผักกรอบมากมายให้อุดหนุน
    มีแหนมเนืองเลื่องชื่ออือหือคุณ ต้องคอยลุ้นแต่ละคำน่าหม่ำจริง

อาหารไทยก็มีให้ใส่สำรับ น้ำพริกกับสลิดทอดสุดยอดยิ่ง
    มีผักเคียงมากมายถูกใจจริง มีอีกสิ่งคือแกงเลียงที่เคียงมา
    ลืมไม่ได้คือข้าวต้มที่ชมชอบ มีปลากรอบ ปลาอินทรีย์ที่หวลหา

ผักกระเฉด ผัดใบปอ อย่ารอรา ไข่เค็มผ่า ยำเกี๊ยมฉ่าย กับไข่เจียว...

โอ๊ย..จารนัยเมนูอาหารโปรดที่อยากจะทำบุญเลี้ยงพระ
    เอาไว้ไปเป็นเสบียงเลี้ยงตัวตอนตายแล้ว...
    หิวววววววววว จนน้ำลายหยดแหมะๆแล้วค่ะ

2. ปีศาจ said:

หนึ่งเข็มเดินผ่านแล้ว ผ่านไป
    ชีวิตคนนั้นไซร้ เช่นนี้
    เวลาเคลื่อนผ่านไป จักหยุด ได้นา
    เหลือแต่กรรมทำไว้ เมื่อม้วยมรณา
    ชีวิตคนสุดสั้น ยิ่งนัก
    เกิดแก่เห็นประจักษ์ แวดล้อม
    พึ่งพิงพึ่งพาพัก ได้แค่ นี้นา
    ที่สุดก็จักน้อม สู่ห้วงมรณา

หมั่นมาเยี่ยมเยียน มาโพสต์กันเยอะๆนะครับ
    จะได้ไม่เหงา

สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

3. plyfha said:

วันเวลาผ่านพ้น เวียนวน
    ทุกที่มีผู้คน แต่งแต้ม
    หัวใจที่ร้อนรน ควรผ่อน
    ขอเผื่อรอยยิ้มแย้ม แตะแก้มเย้ายวน

น้ำไหลรินสู่ท้อง ธารา
    น้ำไม่หวนกลับมา ว่าได้
    เวลาไม่เดินช้า หรือหยุด ได้นา
    ทำสิ่งใดจำไว้ ไม่ท้อทำดี

สวัสดีค่ะ

4. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ
    สวัสดีคุณปีศาจราชาหมาป่าน้ำแข็งสีเงิน ขอรับ

บทกลอน...เตือนสติให้รู้จิต
    รู้ความคิด...โลดแล่นเหินเวหา
    รู้ทุกสิ่งทุกอย่างนั้นมีที่มา...
    รู้คุณค่าศีล สมาธิ ปัญญานำไป

ธาตุที่รวมกันขึ้นเป็นทุกสิ่ง...
    เป็นความจริงในโลกควรรู้ไว้
    ให้หวนพิจฯไม่ยึดติดทั้งกายใจ
    หากทำได้รู้ตนเองแล้วสงบเอย

สวัสดีขอรับ

5. paobunjin said:

บ้านนี้คึกคักดีจังเลยนะครับ
    กว่าจะเปิดเนทได้ก็ดึกเลย
    เข้ามาอ่านเป็นประจำ
    กว่าจะจบก็ดึกเลย ฮา ฮา
    ขอเข้ามาอ่านบ่อยๆก็แล้วกันนะครับ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

6. ปีศาจ said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้า
    สวัสดีครับ คุณเดฟ คุณดาว คุณวรรณ
    คุณปลายฟ้า คุณเทพธิดา ตานพฯ
    ลุงเปา ท่านโดด ครูวิทย์ คุณกี้ ทั่นยาย
    และญาติธรรมที่ไม่ได้เอ่ยถึงทุกๆท่านครับ

ขอบพระคุณมากๆครับลุงเปาที่แวะมา

เมื่อมีมากมิตรมากมันมาหมาย
    เมื่อไม่มีมิตรมากมายมันมาไหม
    เมื่อมั่งมีมิตรมากมันมาใหม่
    เมื่อมันหมดมอดไหม้ไม่มีมา

สวัสดีครับ
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

7. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ

สวัสดีคุณปีศาจราชาหมาป่าน้ำแข็งสีเงินขอรับ

เจ้าไม่มี...เจ้าไม่มา...เจ้าไม่ได้
    เอาอะไร...เอาทำไม...เอาสิ่งไหน
    คิดค้นหา..คิดนอกใน...คิดใกล้ไกล
    ใจจดจ่อ...ใจจับจด...ใจจุนเจือ

สิ่งใดมี สิ่งนั้นย่อมแสดงผล
    สิ่งในตน ประโยชน์มีนั่นแหละหนา
    หากไม่มีตน ย่อมต้องมีคอยพึ่งพา
    ต้องอุส่าห์ หมั่นเพียรเพื่อพ้นเทอญ

วันนี้ได้แค่นี้...ก็แค่นี้
    อย่าได้มี...ท้อแท้ถดถอย
    ตามที่ท่านผู้รู้ฝากร่องรอย
    ปรับใช้สอย..ให้ตรงจุดหลุดพ้นเอย

สวัสดีขอรับ

8. ปีศาจ said:

กลอนเพราะมากๆเลยครับคุณเล็ก

ชีวิตคนนั้นหนาแสนสุดสั้น
    ไม่กี่วันพลันล้มตายพาหายหนี
    จบชีวิตทุกเวลาทุกนาที
    โดยไม่มีคำเตือนแต่ใดใด
    มาวันนี้เมื่อชีวิตท่านยังอยู่
    จงตื่นรู้ไม่ประมาทกับสิ่งไหน
    ไม่ว่าท่านจะอยู่ ณ แห่งใด
    ขอจงมรสติไว้ป้องภัยพาล

สวัสดีครับ

9. ปีศาจ said:

ทำ กรรมใดจึ่งไว้ นำส่ง
    ดี ชั่วบรรจุลง แน่แล้ว
    ได้ วิบากจักปรง ใจมั่น เถิดเอย
    ดี ชั่วหมองผ่องแผ้ว สุดแล้วแต่กรรม
    ทำ กรรมแต่ชั่วไว้ อย่าทำ
    ชั่ว ช่างกรรมหนุนนำ ส่งแล้ว
    ได้ ทุกข์แห่งผลกรรม ทำชั่ว นั้นนา
    ชั่ว นั้นไร้ผ่องแผ้ว จึ่งไร้สุขเอย

สวัสดีครับ

10. lek said:

สวัสดีขอรับทุกๆท่าน

สวัสดีขอรับคุณปีศาจราชาหมาป่าน้ำแข็งสีเงิน

ท่านก็ใช่ย่อยนะขอรับ
    หุหุหุ ขอสนุกแบบเลียนแบบท่านนะขอรับ

ตน เกิดมาเพียงลำพังใช่ไหม...
    ย่อม ตายไปคนเดียวนั่นแหละหนา
    เป็น สัจจะธรรมที่ต้องรู้จนเกิดปัญญา
    ที่ กายาและจิตควรหมั่นศึกษาไป
    พึ่ง อะไรสิ่งใดได้เพียงชั่วครู่...
    แห่ง ที่อยู่ของใจตน...รีบค้นหา...
    ตน นั้นควรหมั่นเพียรจนหายกังขา
    นะ(ณ) มายาใดๆล้วนหายวั๊บในทันที

ขอบคุณขอรับ
    สวัสดีขอรับ (รู้สึกเละๆยังไงไม่รู้ขอรับ แฮ่ๆ)