คติธรรมคำกลอน

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: คติธรรมคำกลอน

สวัสดีค่ะ

นาฬิกาเข็มสั้นยาวไม่เท่ากัน
    เข็มยาวสั้นบอกเวลาน่าใจหาย
    ชีวิตเราจะสั้นยาวไม่เท่าไร
    ก็ต้องตายในไม่ช้าเวลาเตือน

นาฬิกาเข็มสั้นยาวไม่เท่ากัน
    อย่ามัวฝันเพ้อไปใจลอยเลื่อน
    เข็มสั้นยาวเดินไปคล้ายจะเตือน
    อย่าแชเชือนมุ่งมั่นทำแต่กรรมดี...

มาเยี่ยมๆมองๆ อาศรมของทั่นปีศาจราชาหมาป่าน้ำแข็งสีเงินค่ะ
    เอ..สงสัยจังว่ามีน้ำแข็งสีเงินแล้ว ไม่มีน้ำแข็งใสบ้างเหรอคะ อิ อิ

2. paobunjin said:

นาฬิกาเดินเร็วเหมือนติดปีก
    ดั่งจะหลีกทางใครให้ไปก่อน
    กระต่ายน้อยขี้เซาจึงเข้านอน
    เต่าไม่ผ่อนเดินลู่สู่เส้นชัย

มนุษย์เราถ้าประมาทอาจจะช้า
    นาฬิกาไม่รอหรอกไช่ไหม?
    สิ่งใดที่อยากทำรีบทำไป
    ดั่งสายน้ำลิ่วไหลไม่หวนคืน....

ขอเอานาฬิกาทรายมาแจมด้วยคนนะ
    ว่าแต่ว่า มีน้ำแข็งหลอดมั่งป่าว...? อิอิ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

3. plyfha said:

นาฬิกานั้นเดินวน
    เหมือนใจคนที่หมุนเวียน
    ชีวิตมีผันเปลี่ยน
    ทุกวันเวียนโลกหมุนวน

หากเดินเป็นเส้นตรง
    อาจตกลงในเหวหม่น
    ทางอาจโค้งวกวน
    แต่ทุกคนถึงปลายทาง

[HIGHLIGHT=#fdeada]น้ำแข็งใส น้ำแข็งหลอดปลายฟ้าจัดการเรียบค่ะ[/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#fdeada]ท่านยายลุงเปาขา[/HIGHLIGHT]

4. ปีศาจ said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้า
    สวัสดีครับ คุณเดฟ คุณดาว คุณวรรณ
    คุณปลายฟ้า คุณเทพธิดา ตานพฯ
    ลุงเปา ท่านโดด ครูวิทย์ คุณกี้ ทั่นยาย
    และญาติธรรมที่ไม่ได้เอ่ยถึงทุกๆท่านครับ

ฝากบทกลอนเผื่อไว้ที่ปลายฟ้า
    ฝากดาราที่ส่องแสงเป็นแรงส่ง
    ฝากจันทร์เจ้าเคล้ากลอนที่กรดทรง
    ฝากบทกลอนอันสูงส่งทางจิตใจ
    ฝากบอกไว้ว่าอย่างวางใจตนนัก
    เห็นประจักษ์ท่วนทั่งไร้แก้ไข
    ขณะจิตของตนเดินเนินไป
    นั้นจะไม่หวงกลับนับคืนมา
    ว่าจิตหนึ่งเกิดแล้วย่อมสลาย
    ย่อมมลายกลายจิตใหม่ให้ห่วงหา
    ขณะจิตแปรเปลี่ยนทุกเวลา
    หมั่นรักษาตามจิตให้จงดี

สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

5. lek said:

สวัสดีขอรับท่านปีศาจราชาหมาป่าน้ำแข็งสีเงิน
    มาร่วมแจมด้วยขอรับ

เมตตา...หลั่งล้นประทับลงใจ
    เมตตา...ให้ รีบรับปรับปรุงหนอ
    เมตตา...ให้ค้นหาอย่าเฝ้ารอ
    เมตตา...ก่อเกิดแล้วพลันดับลง...

สวัสดีขอรับ

6. ปีศาจ said:

ก็ขอขอบคุณคุณlekมากๆนะครับ
    ที่ให้เกียรติมาเยี่ยมเยียน

ผมขอต้อนรับทุกท่านด้วยความยินดียิ่งครับ
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

7. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ
    และสวัสดีคุณปีศาจราชาหมาป่าน้ำแข็งสีน้ำเงินขอรับ

ขอบคุณในความเมตตาที่เอื้อเฟื้อ
    คอยจุนเจือตักเตือนให้เกิดสติ...
    มีบางครั้งที่หลงเผลอขาดสมาธิ
    คงเป็นวิบากของตนต้องชดใช้ไป

หากได้ผู้รู้คอยชี้นำทางไสวสว่าง
    ไม่อ้างว้าง ยามหลงสับสนยิ่งนัก
    อันนั้นอันนี้สงสัยมากมายไม่ประจักษ์
    จิตหนักๆไม่สบายกายและใจเลย

เมื่ออะไรก็แล้วแต่ผ่านเข้ามากระทบ
    นิ่งสงบสยบความเคลื่อนไหวใช่ไหมหนา?
    ยังสงสัยเรื่อยไปแบบนี้คงไม่หยุดเป็นแน่
    สงบแท้ที่ใจ...ไม่หลงเหลืออะไรใดๆเอย

ขอบคุณขอรับ...สวัสดีขอรับ

8. ปีศาจ said:

ขอบคุณสำหรับทุกๆข้อความครับ เป็นสิ่งที่เตือนสติได้ดีมากๆเลยครับ
    วันนี้ก็อยากจะขอฝากไว้สักบท

อันสุรานารีนี้มีมาก
    ทั้งความอยากความโลภไม่หายหนี
    ทั้งความทุกข์ความสุขที่มากมี
    เป็นสิ่งที่ทุกท่านประสบพาน
    แต่จุดหมายปลายทางที่ข้างหน้า
    จะมีแต่มรณาและสุสาน
    มีชีวิตอยู่ได้แค่อีกไม่นาน
    จะทำการสิ่งใดก็รีบทำ

สวัสดีครับ

9. plyfha said:

เรื่องจุดหมาย ปลายทาง ไม่อาจรู้
    จากเช้าตรู่ ถึงสาย จนบ่ายค่ำ
    ทำสิ่งใด ใจคิด จิตคอยจำ
    ไม่ถลำ ให้ทุกข์ ทับตัวเรา

เรื่องความโลภ ความอยาก เห็นมากนัก
    ใยต้องจัก อยากได้ ของใครเขา
    ความชั่วดี มีอยู่ ในตัวเรา
    อย่ามัวเมา วุ่นวาย ทำร้ายใจ

อยากเป็นนก ผกผิน บินสู่ฟ้า
    อยากเป็นปลา แหวกว่าย ในน้ำใส
    ใช่ทุกสิ่ง เลือกทำ ได้ดั่งใจ
    ที่เลือกได้ ความดี สิอย่าลืม

สวัสดีค่ะ

10. ปีศาจ said:

ขอขอบคุณคุณปลายฟ้ามากๆนะครับ
    ที่นำบทกลอนดีๆและรูปสวยๆมาฝาก
    ยังไงก็หมั่นมาเยี่ยมเยียนกันบ้างนะครับ
    ยินดีและเต็มใจต้อนรับเสมอครับ

สวัสดีครับ