แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ก , ข , ค , ฆ ,ง

กระทู้: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ก , ข , ค , ฆ ,ง

ป้ายกำกับ: 1520
  1. Boombiim said:

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ noppakorn ดูโพสต์
    สวัสดีครับ

ชื่อไหนดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับทักษานามสกุลด้วยครับ กานต์พิชญานิน แปลว่า ผู้ทรงความรู้อันเป็นที่รัก ทักษา 52 ไม่เป็นมงคลนามครับ อัฐภิญญาณันฐ์ คำว่า ณันฐ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษา 65 เป็นมงคลนาม แต่จะใช้ได้หรือไม่ต้องดูทักษานามสกุลประกอบว่าผลรวมดีหรือไม่ครับ
    ขอบคุณค่ะที่แนะนำ จะขอคำแนะนำอิกค่ะ ชื่อขัตติยานี กัดโกนา ไม่ทราบทักษานามสกุลค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อ เกิดวันศุกร์ที่21 พย 2529ค่ะ. อาชีพครู ชื่อที่คิดถ้าใช้ไม่ได้ขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ. ขอบคุณมากๆค่ะ
  2. ชนมน said:
    ต้องการสอบถามเรื่องการเลือกชื่อลูกชายคะ เกิดเช้าวันเสาร์ เวลา07:17น. นามสกุลทักษาได้เลข14คะ
    ระหว่าง 4 ชื่อนี้ขอคำแปลและแนะนำว่าเลือกชื่อไหนดีคะ
    1. สิริสรรพ์ 2.วชิรวัชร์ 3.ปิยปราชญ์ 4.เกียรติเกษม
    ขอบคุณค่ะ
  3. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    จากคำถามของคุณ BoomBiim ความเห็นที่ 1881

โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ noppakornสวัสดีครับ

ชื่อไหนดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับทักษานามสกุลด้วยครับ กานต์พิชญานิน แปลว่า ผู้ทรงความรู้อันเป็นที่รัก ทักษา 52 ไม่เป็นมงคลนามครับ อัฐภิญญาณันฐ์ คำว่า ณันฐ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษา 65 เป็นมงคลนาม แต่จะใช้ได้หรือไม่ต้องดูทักษานามสกุลประกอบว่าผลรวมดีหรือไม่ครับ

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ จะขอคำแนะนำอิกค่ะ ชื่อขัตติยานี กัดโกนา ไม่ทราบทักษานามสกุลค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อ เกิดวันศุกร์ที่21 พย 2529ค่ะ. อาชีพครู ชื่อที่คิดถ้าใช้ไม่ได้ขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ. ขอบคุณมากๆค่ะ
    คำตอบจากอาจารย์นพกรณ์

ชื่อขัตติยานี ทักษา 37 ตกเลขอับจน เป็นดาวร้ายคู่คืออังคารกับเสาร์ ไม่ควรใช้ นามสกุลทักษา 17 อาชีพครู ให้ใช้ทักษาชื่อ 42 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เหมาะกับผู้อบรมศิษย์ ทั้งวิชาการและทางธรรม เป็นดาวพฤหัสฯ ดาวทรัพย์ และดาวเกตุ ดาวพลังศักดิ์สิทธิ์ ครับ หมั่นสร้างเสริมบารมีดด้วยการสร้างทานบุญและภาวนาเป็นประจำครับ จะส่งเสริมชีวิตยิ่ง
    ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์
    พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
    พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
    ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า (อายตนะ ๘)
    นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
    นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
    พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
    พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ (อายตนะ 6)
    จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน ที่ทำงาน และเทวดาประจำกาย เพื่อเสริมมงคลครับ

สรณะคือพระรัตนตรัย
  4. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    จากคำถามของคุณ ชนมน ความเห็นที่ 1882

ต้องการสอบถามเรื่องการเลือกชื่อลูกชายคะ เกิดเช้าวันเสาร์ เวลา07:17น. นามสกุลทักษาได้เลข14คะระหว่าง 4 ชื่อนี้ขอคำแปลและแนะนำว่าเลือกชื่อไหนดีคะ
    1. สิริสรรพ์ 2.วชิรวัชร์ 3.ปิยปราชญ์ 4.เกียรติเกษม
    ขอบคุณค่ะ
    คำตอบจากอาจารย์นพกรณ์

สวัสดีครับ
    นามสกุลทักษา 14 ครับ สามารถใช้ชื่อทักษา 36,45,51 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 50,56,65 ดียิ่งครับ

1.สิริสรรพ์ แปลว่า ทุกสิ่งล้วนเป็นมงคล
    นับทักษาได้ 51 เป็นนามมงคลผลรวมได้ทักษา 65 เป็นคู่โชค คู่ทรัพย์ เป็นมงคลนามครับ
    2.วชิรวัชร์ แปลว่า เพชรสายฟ้า นับทักษาได้ 41 ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทรัพย์คู่ แต่ทักษานี้ดีเพียง 80 เปอร์เซ็นต์ครับ
    3.ปิยปราชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้อันเป็นที่รัก
    ทักษาได้ 36 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 50 ดียิ่งครับ
    4.เกียรติเกษม แปลว่า มีความสุขกับอำนาจและยศศักดิ์
    ทักษาได้ 41 ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทรัพย์คู่ แต่ทักษานี้ดีเพียง 80 เปอร์เซ็นต์ครับ

5. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    ช่วงนี้อาจารย์นพกรณ์ติดภารกิจ
    จำเป็นต้องงดตอบคำถามชั่วคราว
    ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ