อาชีพที่อาจจะบาปได้เนาะ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

อาชีพที่อาจจะบาปได้เนาะ

เวปวัดเกาะเข้าได้แล้วดีใจจัง ง้านขอถามนิดแล้วกันนะค่ะ อิอิ

อืม... บุษดูทีวี แล้วมีการโฆษณาผลิตภัณฑ์ชนิดหนึ่ง ซึ่งตั้งไว้เฉย ๆ
    แล้วมีควัน ควันนั้นก็สามารถทำให้สัตว์เช่น ยุง มด แมลงสาบ ตายได้
    คนที่เป็นคนโฆษณาแบบนี้เท่ากับเขาเชิญชวนให้ทำบาปเปล่าอะค่ะ
    แล้วคนที่ซื้อไปใช้นี่ก็ทำบาปด้วยเช่นกันใช่ปะค่ะ น่ากลัวเนาะ อิอิ....
    แต่อุปกรณ์นี้ก็ฆ่าสัตว์แบบอัตโนมัติ แต่ว่าคนไม่ได้เป็นคนฆ่าเนาะ
    จะทำความเข้าใจอย่างไงดีอะค่ะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: อาชีพที่อาจจะบาปได้เนาะ

ทั้งคนซื้อ คนขาย คนเชิญชวน
    ล้วนขึ้นกับเจตนา เจตนานั้นเป็นใหญ่
    กรรมทั้งหลายย่อมตั้งขึ้นด้วยเจตนาคับ

ปาณาติบาตนั้นมีองค์ประกอบ ๕ คือ
    สัตว์มีชีวิต ๑
    ความรู้ว่าสัตว์มีชีวิต ๑
    จิตคิดจะฆ่า ๑
    ความพยายาม (ฆ่า) ๑
    สัตว์ตายเพราะความพยายามนั้น ๑.

ประโยคแห่งการฆ่า มี ๖ คือ
    สาหัตถิกประโยค (ฆ่าด้วยมือของตนเอง) ๑
    อาณัตติกประโยค (ใช้ให้ผู้อื่นฆ่า) ๑
    นิสสัคคิยประโยค (ฆ่าด้วยสาตราวุธที่พุ่งหรือปล่อยออกไป) ๑
    ถาวรประโยค (ฆ่าด้วยเครื่องมือดักอยู่กับที่) ๑
    วิชชามยประโยค (ฆ่าด้วยอำนาจวิชา) ๑
    อิทธิมยประโยค (ฆ่าด้วยฤทธิ์) ๑.

คัดความบางตอนจาก อรรถกถา มัชฌิมนิกาย มูลปัณณาสก์ มูลปริยายวรรค (แก้ปาณาติบาต)

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. รูปส่วนตัว Butsaya

พี่เดฟค่ะ
    แต่ว่า คนที่โฆษณาเขาก็เจตนาอยากได้กะตังนะค่ะ เพราะเป็นอาชีพ
    แต่ไม่ได้คิดไปไกลว่าบาปหรือไม่บาปนะค่ะ
    ส่วนคนที่ซื้อมาก็คิดว่า เออ...ดีเนาะ เราไม่ได้ฆ่าเอง สักหน่อย
    แต่ว่ามันเป็นอุปกรณ์อัตโนมัตินะค่ะ ซื้อมาตั้งแล้วมันก็ทำงานเองนะค่ะ
    แบบนี้ก็ไม่มีเจตนาฆ่าแล้วนะค่ะ อิอิ
    ส่วนคนขายก็คิดว่าขายแล้วก็มีรายได้เป็นอาชีพเนาะ แบบนี้อะค่ะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

4. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

ที่ว่าเป็นอุปกรณ์อัตโนมัติ
    ตรงนี้น่าจะเคลียร์นะคับ

ถาวรประโยค (ฆ่าด้วยเครื่องมือดักอยู่กับที่) ๑

คนซื้อ...ซื้อมาเพื่ออะไรคับ?
    เพื่อมาตั้งไว้...ตั้งไว้ทำไม...ตั้งไว้เพื่อให้มันทำงาน
    ทำงานเพื่ออะไร...ก็เพื่อให้แมลงตาย
    เจตนานี้ชัดเจนเลยอ่ะคับ
    ถ้าไม่ต้องการให้แมลงตาย
    จะซื้อมาตั้งไว้ทำไม?

คนขาย คนเชิญชวน ไม่ได้ลงมือฆ่าเองเหมือนคนซื้อ
    เพียงมุ่งกระทำการเพื่อเอากำไร...เจตนาก็อ่อนกว่าคนซื้อ
    แต่เป็นเหมือนส่งเสริมสมรู้ร่วมคิด
    เพราะรู้ใช่มั้ยคับว่าสิ่งที่ตนขายนั้น
    ก็เพื่อเอาไปเป็นเครื่องมือฆ่าแมลง
    ก็เป็นหนึ่งในมิจฉาวณิชชา
    เป็นสัตถวณิชชา คือ ค้าอาวุธสำหรับประหัถประหาร

กรณีนี้ ต่างกับการขายมีดพร้า
    เพราะมีดพร้านั้นเป็นเครื่องมือที่เอาไปใช้งานได้ต่างๆ อ่ะคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

5. รูปส่วนตัว Butsaya

อืมค่ะ พี่เดฟ เห็นชัดแล้วอะค่ะ อิอิ
    ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ พี่เดฟ อืม.....
    เดียวนี้บางอาชีพถ้าไม่พิจารณาดี ๆ
    ก็อาจจะโดนเศษเสี้ยวของกรรมได้เหมือนกันเนาะ

6. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

บังเอิญเอาเครื่องมาตั้ง บังเอิญเปิดเครื่อง บังเอิญยุงมันบินตกลงไป
    เฮ้อ บังเอิญยุงมาเกาะขา แล้วก็ลยบังเอิญปัดแรงไปหน่อยปัดถูกยุงตาย
    บังเอิญจริงๆน่ะ บังเอิญติดดิน..อิอิ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

7. piangfan said:

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ พี่นพ คุณบุษ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

เพียงฝันก็บังเอิญ ค่ะ
    อะนะ ชิมิ ชิมิ

8. redrose said:

โรสบังเอิญเหมือนกันคะ บังเอิญเจตนาโดยสุจริต คลานตามไปจนกว่าจะตบมันได้นะคะ เสร็จแล้วหายคันคะ อิอิ

9. dayone said:

การทำบาปนี่มันง่ายจริงๆเลยนะครับ

10. ANATTA_ said:

อาชีพใดใด ล้วนอาจบาปได้ทั้งนั้น

เปนหมอ เปนพยาบาล รักษาคนไข้ใช่ว่าจะได้บุญเสมอ หากขณะรักษาคนไข้ จิตประกอบไปด้วยกิเลส อกุศล

รักษาเพราะหวังลาภ ยศ สรรเสริญ รักษาแบบเสียไม่ได้ขอให้พ้นไปที รักษาด้วยจิตคิดอกุศลกับคนไข้

เปนพระสงฆ์องค์เจ้า ก็ยิ่งบาปได้ง่ายกว่า ลงนรกได้ง่ายกว่า

กินข้าวชาวบ้านแล้วไม่ประพฤติธรรมวินัย

สอนคนผิดทาง พากันลงนรก ทั้งคนสอนและคนถูกสอน

Sabbe  Dhamma  ANATTA