รบกวนผู้มีความรู้มาตอบหน่อยค่ะ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. Calla said:

รบกวนผู้มีความรู้มาตอบหน่อยค่ะ

คือว่าตอนนี้เราได้ศึกษาพระอภิธรรมอยู่ค่ะ และรู้สึกว่าได้รับความรู้มากมายและอยากจะชวนให้เพื่อนๆสมัครเรียนกันนะคะ เขามีเรียนฟรีทางไปรษณีย์ค่ะ
    และด้วยว่าเราไม่ค่อยมีความรู้ในเรื่องนี้เรียกได้ว่าเป็นมือใหม่เลยค่ะ เราขอฝากคำถามเผื่อใครรู้ช่วยกรุณาตอบเราที ขอความกรุณาด้วยนะคะ
    แต่ขอตอบแบบวิชาการหน่อยนะคะ
    1.ถ้าหากมีคนมาชวนให้นับถือศาสนาหรือลัทธิของเขา เราจะมีหลักเกณฑ์อะไรในการตัดสินใจ?
    2.ทำไมเราจึงต้องรักษาจิตใจให้สงบ ไม่ขุ่นมัวแม้แต่น้อย ในเวลาทำบุญใหญ่ๆ?
    ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: รบกวนผู้มีความรู้มาตอบหน่อยค่ะ

1. หากหมายถึง ตัดสินใจที่จะนับถือศาสนาไหน
    ก็ต้องทำความเข้าใจในหลักธรรมคำสอนของศาสนานั้นๆ น่ะคับ

สำหรับพุทธศาสนา
    เป็นการสอนให้เห็นถึงสภาพธรรมตามความเป็นจริงที่พระพุทธองค์ตรัสรู้
    ว่าเป็นเพียงสภาพธรรมทั้งหลาย ส่วนความเป็นตัวตน สัตว์ บุคคล เป็นเพียงสมมุติที่เรายึดถือ
    ดังนั้น นอกจากการเจริญกุศลในขั้นทาน ขั้นศีล ให้เป็นคนดีแล้ว
    ก็ยังสอนให้อบรมเจริญปัญญา จนดับกิเลสสิ้น หลุดพ้นจากกองทุกข์ในสังสารวัฏ

2. เมื่อเกิดกุศลจิตในการกระทำบุญกุศลทั้งหลายไม่ว่าใหญ่หรือเล็ก
    ขณะนั้นจิตใจก็ย่อมผ่องใส สงบจากกิเลส
    แต่ถ้าขณะนั้นเกิดความขุ่นมัวขึ้นมาแม้เล็กน้อย
    ก็เป็นอกุศลจิตที่เกิดแทรกสลับ บั่นทอนกุศลจิตนั้นนั่นเองอ่ะคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย