ผมไม่เคยเห็นพระตบหัวเด็กครับผมเลยอยากรู้ว่าพระตบหัวเด็กบาปมั้ยครับผมโดนมาแล้ว

กระทู้: ผมไม่เคยเห็นพระตบหัวเด็กครับผมเลยอยากรู้ว่าพระตบหัวเด็กบาปมั้ยครับผมโดนมาแล้ว

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. mark44214 said:

ผมไม่เคยเห็นพระตบหัวเด็กครับผมเลยอยากรู้ว่าพระตบหัวเด็กบาปมั้ยครับผมโดนมาแล้ว

ช่วยตอบด้วยนะครับ

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: ผมไม่เคยเห็นพระตบหัวเด็กครับผมเลยอยากรู้ว่าพระตบหัวเด็กบาปมั้ยครับผมโดนมาแล้ว

สวัสดีคับ คุณ mark44214

ไม่ว่าพระหรือฆราวาส
    หากไปตบหัวใครเข้าด้วยความโกรธเคือง ประทุษร้าย
    ก็เป็นการกระทำบาปอกุศลน่ะคับ

อื่มมม...แต่ทำไมอยู่ๆ ท่านถึงตบหัวอ่ะคับ
    มีเรื่องอะไรไม่พอใจกันมาก่อนหรือเปล่า
    เอ...หรือว่าท่านตบหัวเล่นแบบเอ็นดูอ่ะคับ
    ไม่รู้ว่าไปไงมาไงสุดท้ายถึงได้ตบหัวกัน...งงเหมือนกัน อิอิ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

Re: ผมไม่เคยเห็นพระตบหัวเด็กครับผมเลยอยากรู้ว่าพระตบหัวเด็กบาปมั้ยครับผมโดนมาแล้ว

พระตบหัวเด็ก เมื่ออาทิตย์ก่อนดู "เรื่องจริงผ่านจอ" ฆราวาสผลักอกพระ ก็มี ได้แต่เห็นแล้วสลดใจครับ ยุคนี้สมัยนี้ ขึ้นชื่อว่าคน ยังมีไฟในอกอยู่
    ศาสนาก็เริ่มเสื่อมถอย ที่นับถือก็ตั้งหน้าตั้งตากันนับถือแบบไปไหนไปด้วย ไม่เคยมาคิดวิเคราะห์ พระธรรมคำสอน หลายวันก่อนไปใส่บาตรเณร
    พวกเพื่อนๆ ก็ถวายผลไม้กัน เราก็บอกว่า ให้ไปทำให้สำเร็จรูปก่อนน่ะ คว้านเมล็ด ปอกให้งามแล้วค่อยถวาย พระท่านก็บอก ถวายเลย ไม่ต้อง
    เอาเมล็ดออกหรอก ก็ถามท่านว่าไม่ผิดพระวินัยหรือครับท่าน ๆบอกไม่ผิดหรอก เราก็เลยงง ตูจำพระวินัยผิดหรือเปล่าหว่า ... กรณีพระตบหัวเด็กถ้าเจอะพระ
    รูปนี้ก็คงไม่ผิดครับ เพราะคุยหลายเรื่อง เกียวกับเณร ก็เลยสงสัยครับว่าที่เรารู้พระวินัยสายพระป่า พระธรรมยุตนี่ สายมหานิกายทำไมไม่ผิดพระวินัยน้อ..แบะๆๆครับ

สมัยเด็กๆ ไปอยู่กับหลวงตา ก็โดนไม้เรียวตีเอาบ่อยๆ เพราะซนครับ บางทีแอบเด็ดมะม่วงก็โดนหนังสติ๊กยิง พระท่านอาจอบรมให้เด็กเป็นคนดีครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

อ้อ เกี่ยวกับรายการที่ออกวีทีหรอคับ...เดฟไม่ได้ดูอ่ะคับ
    ไม่ได้เปิดเทวีมาหลายปีแล้วอ่ะคับ
    จนลืมไปแระว่าเวทีตั้งไว้ตรงไหน 5555

(ดูดิ ลืมซะขนาดยังเขียนผิดเลย จำไม่ได้ว่าสะกดยังไง อิอิ)

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

5. mark44214 said:

ที่จริงนะครับ พระอาจารย์เดฟ เมื่อวานพระที่ไหนไม่รู้ครับ รู้สึกว่าจะมาจากวัดเกาะนี้แหละครับมาโรงเรียนกัลยาณี มาทำพิธีเปิดการอบรมครับ แล้วผมไม่รู้ชื่อด้วยสิครับ ไม่ได้อยู่ที่วัดเกาะ นะครับ แต่มากับวัดเกาะ
    รู้สึกว่าดุมากๆเลยครับ พระท่านบอกว่าใครสกิดเพื่อนจะเรียกออกมาข้างหน้า ผมโดน ที่จริงผมสกิดจะถามเพื่อนแต่เพื่อนผมไม่หันมาผมก็เลยจะไม่ถามมันละ แต่พระท่านมาเห็นใส่หาว่าผมสกิดกวนเพื่อน แล้วพระท่านก็ถามไปอีกว่าอยู่โรงเรียนอะไรผมก็ตอบว่า ประชาวิทย์ แต่ผมลืม พนมมือก็ตบหัวผมแรกมากๆเลยครับ ตอนที่ผมโดนตบ ผมงงมากๆเลย ว่าเป็นพระแท้ๆทำมั้ยถึงต้องตบแรงขนาดนี้แล้วผมก็คิดอีกว่า ผมก็ไม่รู้ด้วยว่าพนมมือจะพูดกับพระแล้วพระไม่ควรจะทำถึงขนาดนั้นพระท่านทำเกิดไปรึป่าวครับ ทั้งที่ผมไม่ได้พนมมือพูดน่าจะบอกก่อนไม่น่าตบหัวกัน แล้วถ้าพระท่านบอกไปแล้วผมไม่ทำก็ตบก็ได้แค่ทำเกินไปจริงๆนะผมไม่ชอบในนิสัยท่านจริงๆครับ

6. DodE said:

พระท่านอุตสาห์รำบาก เดินทางมาตบหัวเราถึงที่น่าจะดีใจนะครับ อิอิ
    พระบางองค์ อย่างหลวงพ่อคูณเนี๊ยะ ต้องเข้าคิวยาวเลยนะครับ เพื่อให้ท่านเคาะกะบาน สักทีหนึ่ง
    เอาน่า คิดเสียว่าโดนพระตบหัว เป็นโอกาสที่พานพบได้ยาก ในสมัยปัจจุบันแล้วกันนะครับ

แต่สมัยของท่านนพ กับสมัยผม คงเห็นเป็นเรื่องปกติ ตอนอยู่ มอหนึ่งผมเรียนโรงเรียนวัด
    เวลาท่องตำราหน้าชั้นท่องผิดคำหนึ่งเนี๊ยะ ต้องโดนหวายแช่เหยี่ยว ของคนทั้งชั้นนั่นแหล๊ะหวด
    ไม่ใช่หวดหย๊อะแหย๊ะน่ะ ท่านหวดกันจนหวายขาด พอหมดหวายท่านเอารองเท้าแตะตีหัว
    เรียนหนังสือสมัยผม เอากันขนาดนั้นเลยน่ะ

ขณะปัจจุบันนี้ ความเจ็บหัวยังเหลืออยู่หรือป่าวครับ
    หรือความเจ็บหัวที่ถูกพระท่านตบ จางหายไปหมดแล้ว

หากความเจ็บได้คลายหายไปสิ้นแล้ว ขณะปัจจุบันที่อ่านอยู่นี้ พระท่านก็ไม่ได้ตบ
    งั้นที่เราเป็นทุกข์เป็นร้อนอยู่นี้ มันเพราะอะไรกัน อันนี้นับว่าเป็นโอกาสอันดีที่จะได้เรียนรู้ตัวเองครับ

ชีวิตเป็นของไม่เที่ยง ความตายเป็นของเทียง จงอยู่อย่างผู้ไม่ประมาท

7. mark44214 said:

ขนาดนั้นเลยหรอครับแต่ผมคิดว่าทำเกินไปนะครับ
    ไม่น่าจะทำถึงขนาดนั้นจริงๆนะครับ

8. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ mark44214
    ขนาดนั้นเลยหรอครับแต่ผมคิดว่าทำเกินไปนะครับ
    ไม่น่าจะทำถึงขนาดนั้นจริงๆนะครับ
    สวัสดีครับ

สมัยโบราณโรงเรียนไม่มี เด็กๆต้องอาศัยพระเป็นครูบาอาจารย์ สอนหนังสือ พ่อแม่ก็นิยมนำมาฝากกับพระให้ดูแลแนะนำให้ลูกคนตนรู้หนังสือ และเป็นคนดี จึงมอบสิทธิ์การดูแลให้พระท่านช่วยอบรม จะเฆียนจะตีอย่างไร พ่อแม่อนุญาต เพราะพระท่านย่อมหวังดีกับลูกตน

ยุคสมัยผมยังเด็ก ตอนนั้นการคมนาคมยังลำบาก เด็กต่างจังหวัดจะมาเรียนกรุงเทพฯ ก็ลำบาก ครั้นเมื่อได้เรียน ก็หาที่พักลำบาก พ่อแม่ก็มักนำมาฝากให้อยู่กับพระท่าน ให้ท่านช่วยดูแลสั่งสอนและแนะนำ เสมือนบิดามารดา สมัยนั้นการเฆี่ยนตีเด็กในอบรมหรือในดูแล ถือเป็นเรื่องปกติ เพราะไม้เรียวสมัยนั้น นอกจากพระแล้ว ก็ยังมีครูบาอาจารย์ท่านใช้เพื่ออบรมเด็ก จนเด็กสมัยนั้นเติบใหญ่ได้ดิบได้ดีมากมาย เรียกว่า ไม้เรียวสร้างคนดี

สมัยนี้แค่ครูบาอาจารย์ใช้ไม้เรียวตีเด็ก พ่อแม่ก็เดือดร้อนจนเป็นคดีความกัน โดยไม่นึกถึงสมัยตัวตนเองเป็นเด็กบ้าง ส่วนสมัยนี้นั้นพระตบหัวเด็ก ก็ต้องดูว่าเพราะโมหะจริตหรือ ตบเพื่อหยอกเย้า หรือสั่งสอน เป็นกรณีไป แต่การใช้มือนั้น ไม่เป็นการเหมาะสมกับกริยาที่ท่านกระทำ ใครพบใครเห็นก็ย่อมติฉินได้ ที่จริงพระท่านก็ต้องระวังครับ เดี๋ยวนี้คนเราเอาแน่ไม่ได้ ไปตบหัวเด็กเข้า เด็กชกสวนเอาก็มี เพราะศาสนาเราทุกวันนี้เริ่มเสื่อมถอยไปเยอะขึ้น ครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

9. *8q* said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ อุบาสกนพกรณ์
    ยังมีไฟในอกอยู่
    ศาสนาก็เริ่มเสื่อมถอย

สมัยเด็กๆ ไปอยู่กับหลวงตา ก็โดนไม้เรียวตีเอาบ่อยๆ เพราะซนครับ บางทีแอบเด็ดมะม่วงก็โดนหนังสติ๊กยิง พระท่านอาจอบรมให้เด็กเป็นคนดีครับ
    คนเสื่อมจากศาสนาหรือเป่าครับ
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

10. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่โดด พี่นพ พี่แปดคิว พี่mark44214

อนุโมทนา กับความคิดเห็นทุกๆท่านค่ะ