ตอนไปเที่ยวเกาหลีก็มีวัดสำหรับให้ชาวพุทธทำบุญจ้า

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. omgassist said:

ตอนไปเที่ยวเกาหลีก็มีวัดสำหรับให้ชาวพุทธทำบุญจ้า

ปฏิบัติธรรม ทำบุญต่างประเทศในแถบเอเชียส่วนใหญ่มักนับถือศาสนาพุธ ที่ประเทศเกาหลีตอนเราไปเที่ยวเกาหลีก็มีสถานที่ปฏิบัติธรรมอยู่ พี่ไกด์ได้พาเราไปเที่ยววัดที่อยู่ใจกลางเมืองเกาหลีและได้สอนถึงวิธีปฏิบัติธรรมของคนที่นั่นซึ่งฟังแล้วก็ไม่ได้แตกต่างไปจากพิธีกรรมทางศาสนาของคนไทยมากนัก จึงทำให้เราเข้าใจว่าศาสนาพุทธ มีพิธีกรรมที่อยู่ในแบบแผนที่เหมือนกัน ตอนไปเที่ยวเกาหลีนั้นรู้สึกดีมาก ถึงแม้จะอยู่ต่างประเทศแต่ก็ยังสามารถทำบุญได้ปกติ จึงน้ำเรื่องมาเล่าสู่กันฟังจ้า

2. ekaiba2 said:

Re: ตอนไปเที่ยวเกาหลีก็มีวัดสำหรับให้ชาวพุทธทำบุญจ้า

เข้าใจแล้วครับ

3. rooodman said:

Re: ตอนไปเที่ยวเกาหลีก็มีวัดสำหรับให้ชาวพุทธทำบุญจ้า

ตอนไปเที่ยวเกาหลีปีก่อนเป็นช่วงหิมะตก เลยไม่ค่อได้มีโอกาสทำกิจกรรมอะไรมาก