แจ้งข่าวเกี่ยวกับ "ทั่นยาย"

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

แจ้งข่าวเกี่ยวกับ "ทั่นยาย"

ได้รับทราบข่าวของ "ทั่นยาย" ซึ่งเป็นสมาชิกวัดเกาะฯ ท่านหนึ่ง
    ว่าเกิดอุบัติเหตุไฟไหม้บ้าน เมื่อวันศุกร์ที่ 21 ต.ค. 54 ที่ผ่านมา
    จึงขอแจ้งข่าวให้เพื่อนๆ สมาชิกได้ทราบ
    เพื่อช่วยกันส่งกำลังใจให้ "ทั่นยาย" นะคับ

บ้านที่ปากน้ำ สมุทรปราการ

สาเหตุจากไฟฟ้าลัดวงจร

ไหม้หมดทั้งหลัง ลามไปโดนเพื่อนบ้านบางส่วน

ช่องทางสำหรับเพื่อนๆ สมาชิกที่ต้องการส่งความช่วยเหลือ

นวพรหมพร คำฟู
    ธนาคารกสิกรไทย
    เลขบัญชี: 585-2-16112-6
    ออมทรัพย์ - สาขา โลตัสศรีนครินทร์

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

2. เกิดแก่ said:

Re: แจ้งข่าวเกี่ยวกับ "ทั่นยาย"

ขอขอบคุณค่ะท่านอาจารย์เดฟที่แจ้งข่าวให้พวกเราชาววัดเกาะทราบค่ะ
    ยามนี้สิ่งสำคัญที่สุดคือกำลังใจค่ะ

3. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:

Re: แจ้งข่าวเกี่ยวกับ "ทั่นยาย"

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณยายคะ ขอให้คุณยายผ่านพ้นช่วงนี้ไปให้ได้นะคะ

หากวันนี้เราล้มลงยังคงลุกขึ้นได้ใหม่
    ก็ยังคงมีหนทางถ้ายังมียิ้มสดใส
    ก้าวไปอย่าหวั่นไหวหวาดกลัว
    พร้อมทนทุกข์หมองหม่น
    ผจญความมืดหมองมัว
    ไม่กลัวจะฝันถึงวันใหม่
    หากวันใดอ่อนแอท้อแท้อย่าหวั่นไหว
    ขอให้ใจไม่สิ้นหวัง ปัญหาแม้จะหนัก
    ก็คงไม่เกินกำลัง อย่าหยุดยั้งก้าวไป
    ขออย่ายอมแพ้ อย่าอ่อนแอแม้จะร้องไห้
    จงลุกขึ้นสู้ไป จุดหมายไม่ไกลเกินจริง

https://www.youtube-nocookie.com/v/DGq09o_lGLs?version=3&hl=en_US

สิ้นทุกข์สุขที่แท้จึงได้พบพาน

4. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

http://www.youtube.com/v/bgZ7FAOSnmA?version=3&hl=th_TH

ขอเป็นกำลังใจให้ทั่นยาย ผ่านพ้นปัญหาและอุปสรรคต่าง ๆ ไปได้ด้วยกำลังใจที่แข็งแรงนะค่ะ
    แม้จะพบเจอเรื่องที่รุนแรงในชีวิต.... แต่ไม่นานวันดี ๆ กำลังจะเดินทางมานะค่ะ ขอให้ทั่นยาย สู้ ๆ ค่ะ
    บุษขอมอบดอกไม้และเสียงเพลงเป็นกำลังใจให้ทั่นยายด้วยนะค่ะ

ถึงวันนี้ มีภัย ไฟมาถึง
    พรั่นสะพรึง ตรึงติด จิตหวั่นไหว
    อีกไม่นาน ความร้าวราน คืบคลานไป
    บุษขอให้ ใจทั่นยาย คลายทุกข์เอย

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

5. รูปส่วนตัว Saisaw

Saisaw said:

ทั่นยายคะ
    เชื่อว่าทั่นยายไม่ยอมแพ้แน่นอนค่ะ ขอให้เป็นกำลังใจให้นะคะ

6. Lilly said:

สวัสดีค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งแรงใจนะคะ คุณทั่นยาย
    อยากบอกว่าเห็นใจและเข้าใจค่ะ บางครั้งในชีวิตก็เกิดเหตุการณ์ที่กระทบเข้ากับกายใจอย่างจังค่ะ ก็คงสะเทือนบ้าง เซ บ้างเป็นธรรมดานะคะ ช่วงนี้คงเหนื่อยหน่อยนะคะ ปัญหาที่แก้ไขได้ก็แก้ไขกันไปค่ะ ปัญหาที่แก้ไขไม่ได้เวลาก็คงทำให้อะไรๆดีขึ้นค่ะ...
    ลิลี่เองก็ยังเอาตัวไม่ค่อยรอดค่ะ อิอิ บางทีท้อมากๆ ก็เข้ามาวัดเกาะ นึกถึงคำที่อ.เดฟเคยสั่งสอนไว้ เดี๋ยวความทุกข์ก็ผ่านไป สุขๆทุกข์ๆ ก็ผ่านไป แต่ใจก็ยอมรับยาก..แต่ยังงัยก็ขอให้สู้ๆนะคะ ขอให้มีพลังใจที่เข้มแข็งค่ะ เมื่อมีพลังใจที่เข้มแข็งอะไรๆก็ผ่านไปได้ค่ะ

ขนาดปัญญาอ่อนปัญญาอ่อนอย่างลิลี่ยังผ่านเหตุการณ์ทุกข์ๆมาได้ คุณทั่นยายผ่านต้องผ่านไปได้อย่างแน่นอนค่ะ

ลิลี่

7. Admax said:

สู้ๆนะครับ ผมเชื่อไม่นานทุกอย่างก็กลับคืนมาดังเดิมครับ อย่างน้อยก็ยังที่ดี่ทั่นยายไม่ได้เป็นอะไรไปครับ ของที่เสียไปแล้วยังสามารถอดทนสู้สร้างขึ้นใหม่ได้ แต่ความปลอดภัยของท่านยายเริ่มใหม่ไม่ได้ โชคดีที่ทั่นยายไม่ดเปป็นอะไร ทุกสิ่งทุกอย่างที่สูญไปก็ขอเอาใจช่วยทั่นยายได้ค่อยๆสร้างขึ้นใหม่ทีละนิดด้วยครับ

ขอบุญกุศลที่ผมตั้งจิตทำดี เผยแพร่พระพุทธศาสนาเพื่อให้คนได้รู้จักพระพุทธศาสนาและข้อธรรมมากขึ้นเพื่อให้เขาทั้งหลายเหล่านั้นความทุกข์เบาบางลง และชี้ให้เขาศรัทธาในพระธรรมในพระพุทธศาสนาแล้ว ขอบุญนั้นจงส่งผลให้ท่านยายปราศจากภัยอันตราย อุปัทวะทั้งหลายทั้งปวง ให้สามารถก่อร่างสร้างสิ่งที่มีค่าขึ้นใหม่ได้โดยเร็วโดยไม่ลำบากขัดสนด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ
    ความติดข้องใจเสพย์อารมณ์ความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น สมุทัย
    ผลของการดำเนินไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น ทุกข์
    รู้สัจธรรมและปรมัตถ์ ดำรงอยู่ในกุศล สติ ศีล สมาธิ พรหมวิหาร๔ คิดดี พูดดี ทำดี เป็น มรรค
    การดับไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี ถึง อัพยกตธรรม เป็น นิโรธ

8. papouy said:

ขอแสดงความเสียใจกับ ทั่นยาย ด้วยครับขอให้เหตุการณ์ร้ายๆผ่านพ้นไปโดยเร็ววันนะครับ คือ ไฟเขาก็ทำหน้าที่ของเขาไป ส่วนเราก็จะต้องทำหน้าที่ของเราบ้าง(ด้านของจิตใจ)ถือว่าเขามาทดสอบจิตใจของเรานะครับ ผมคิดว่า ทั่นยาย จะผ่านการทดสอบครั้งนี้ไปได้ด้วยดีครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้ทั่นยายเต็มที่ครับผม

9. *8q* said:

นึกว่าน้ำท่วมอย่างเดียวไฟยังไหม้อีก

เป็นกำลังใจครับผม
    หวังว่าทั่นยายคงเข้มแข็งในธรรมนะครับซ้าทุ๊ๆๆๆ
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

10. piangfan said:

สวัสดีทุกท่านค่ะ
    ขอเป็นกำลังใจให้ทั่นยายค่ะ
    อีกไม่นานทั่นยายก็จะเดินผ่านพ้นไปค่ะ
    อนาคตข้างหน้าบ้านหลังใหม่รอที่จะให้ทั่นยาย
    เข้าไปแนบอกพักพิงสุขกายสุขใจค่ะ

ขอบคุณพี่เดฟค่ะ