อาการหาวววววววว

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

อาการหาวววววววว

วันนี้มีอาการหนึ่งที่อยากนำมาสอบถามนะค่ะ
    เรื่องมีอยู่ว่า บุษนั่งทำงานอยู่บังเอิญญญญ
    ดันไปเห็นน้องที่ทำงานด้วยกันหาวววววววว๋อดๆๆๆ อยู่อะค่ะ
    พอบุษเห็นเท่านั้น ก็เกิดอาการหาวววตามเฉยเลย
    ซึ่งมันแปลกนะค่ะ ทำมัยอาการนี้เวลาที่ใครเห็น
    แล้วถึงต้องมีอาการทำตามแบบนั้นด้วยอะค่ะ อิอิ....
    อาการนี้เป็นกันทุกคนเนาะ ว่าปะค่ะ คิกๆๆๆๆ

มันเกิดจากอะไรทำมัยต้องถ่ายทอดติดมาด้วยแค่เห็น
    ก็ทำตามเฉยเลยอะค่ะ
    มันมีที่มาที่ไปอย่างไงอะค่ะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: อาการหาวววววววว

แล้วเคยมั้ยคับ
    บางทีนั่งทำงานอยู่ดีๆ
    พอมีคนนึงเกิดอาการกรี๊ดกร๊าดตกใจขึ้นมา
    เราก็พลอยตกใจตามไปด้วย
    หรือมีคนนึงหัวเราะขึ้นมา เราก็พลอยหัวเราะตามไปด้วย
    หรือพอคนนึงกระแอม เราก็พลอยกระแอมตามไปด้วย...เป็นต้น

ต่างๆ เหล่านี้ก็เป็นปฏิกิริยาคล้อยตามที่เกิดขึ้นน่ะคับ
    ซึ่งบางคนก็หาวตาม บางคนก็ไม่หาวตาม
    ถ้าสังเกต...คนที่หาวตามก็มักจะอยู่ในสภาวะที่ง่ายต่อการคล้อยตาม
    เช่น ไม่ค่อยกระฉับกระเฉง รู้สึกเนือยๆ
    พักผ่อนน้อย เพลียๆ หรือมีความเครียดสะสม ฯลฯ
    ต่างๆ เหล่านี้ก็เอื้อต่อการคล้อยตามได้ง่าย
    ส่วนคนที่กระปรี้กระเปร่า กระฉับกระเฉง กำลังไฮเปอร์
    นอนมาเต็มอิ่ม พักผ่อนมาเพียงพอ อยู่ในความรู้สึกร่าเริงสดใส
    ก็มักไม่ค่อยเกิดการหาวตามใช่มั้ยคับ

ถ้ากล่าวในทางวิทยาศาสตร์
    ก็บอกว่าเป็นกลไกหนึ่งของร่างกายที่พยายามปรับสมดุลย์
    เพื่อคายคาร์บอนไดออกไซด์ และรับอ๊อกซิเจนเข้าไปเพิ่ม

ในทางพุทธศาสนา
    ก็เกี่ยวเนื่องกับธาตุที่ประชุมรวมกัน
    เกิดการเปลี่ยนแปลงของวาโยธาตุในร่างกาย
    ลมในกายที่พัดขึ้นสู่เบื้องบนนี้ท่านเรียกว่า อุทธังคมวาโย
    อย่างการหาว ไอ จาม เรอ ฯลฯ เหล่านี้เป็นต้น
    วาโยธาตุที่เกิดขึ้นและไหวไปนี้
    ก็เนื่องด้วยจิตเป็นปัจจัยให้เกิดขึ้น
    และจิตที่คล้อยตามจนเกิดการหาวตามไปด้วย
    ก็เกิดขึ้นโดยปัจจัยต่างๆ อาทิเช่น อารัมมณปัจจัย น่ะคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. รูปส่วนตัว Butsaya

ส่วนคนที่กระปรี้กระเปร่า กระฉับกระเฉง กำลังไฮเปอร์
    นอนมาเต็มอิ่ม พักผ่อนมาเพียงพอ อยู่ในความรู้สึกร่าเริงสดใส
    ก็มักไม่ค่อยเกิดการหาวตามใช่มั้ยคับ
    อืมมม อ่าาาา อ๋อออ เป็นงี้เองหรอค่ะ หากเรามีกำลังที่เต็มที่สมบูรณ์
    ต่อให้คนอื่นมีอาการเราก็จะไม่เป็นไปตามเขา งี้บุษต้องกลับไปสังเกตุ
    ดูใหม่แระ อิอิ.... บุษนี้ยังมีความละเอียดของจิตไม่เพียงพอเนาะ อิอิ...

ขอบพระคุณพี่เดฟค่ะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

4. chai_kmutnb said:

หาวก็ไปนอนสิจ๊ะ

5. รูปส่วนตัว Butsaya

หืมมม ดีเจชัย ..... ตะเองแวะมาแซวเขาหราาาา
    เขาไม่ได้ง่วงนะ ... แต่แค่อินทรีย์พละเขาอ่อนช่วงนั้นแค่นั้นเอ๊งงง