สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

กระทู้: วิธีการอัดเสียงด้วยโปรแกรม sam.broadcaster เว่อร์ชั่น 4.2.2

วิธีการอัดเสียงด้วยโปรแกรม sam.broadcaster เว่อร์ชั่น 4.2.2

เข้าห้องสนทนา (คลิก)

อยากได้ๆๆๆ โปรแกรมอัดเสียงแบบที่อัดเสียงพูดกับเพลงได้พร้อมกันเลยจร้า
    คือว่า...........เวลาพูด...เสียงเพลงมานจะเฟดเองอ่ะจร้าาาา
    มีอ่ะป่าวจ้ะคนดี.......
    รอนะๆๆ ในตอนต่อไปหวังว่าจะมีโปรแกรมที่ขอไปนะจ้ะ
    ขอขอบคุณดีเจบุษยาด้วยจร้า
    และขออนุโมทนาบุญด้วยจร้าาาาาา
    สวัสดีคะ พี่ดาว

ขอมาก็จัดไปนะค่ะ ช่วงนี้บุษยุ่ง ๆ ไปนิดเลยตอบช้านะค่ะ
    แต่ก็ไปหามาให้แล้วนะค่ะ สิ่งที่พี่ดาวต้องการนะค่ะ หรือว่า
    ท่านอื่น ๆ ที่ต้องการอัดคลิปนะค่ะ ก็ลองใช้วิธีนี้ดูนะค่ะ ว่า
    ได้ผลเป็นอย่างไรกันบ้างนะค่ะ

วิธีการอัดเสียงด้วยโปรแกรม sam.broadcaster เว่อร์ชั่น 4.2.2 นะค่ะ

1. ให้ไปที่เมนู Window จากนั้นเลือก Voice – Tracking เพื่อให้เกิดเครื่องหมายถูกที่หน้า

2. เมื่อทำตามข้อ 1 แล้วจะได้ภาพข้อสองนี้ คือ บล็อก Voice-Tracking นะค่ะ

3. คลิกที่ปุ่ม Config

4. จะมีบล็อกขึ้นมาให้ทำการเซ็ตค่าเพื่อที่จะทำการเซฟไฟล์ที่ทำการอัดเสียงแล้วไปไว้ที่ไหน
    ตรงในรูปนี้ ตรง Save files to directory โดยกดปุ่มที่เป็นโฟเดอร์สีเหลือง

5. กดปุ่ม ok เมื่อระบุที่เก็บไฟล์เรียบร้อยแล้วนะค่ะ

6. กดเครื่องหมายบวก (+) เพื่อทำการนำไฟล์เสียงดนตรีบรรเลงที่ต้องการเข้ามา จะใส่แค่ไหนก็สุดแล้วแต่ผู้ใช้งานนะค่ะ
    ว่าต้องการพูดยาวแค่ไหน จะต่อกันสามสี่อันก็ได้นะค่ะ ตรงนี้

7. ปรับระดับเสียงไมค์พูดจะให้ดังเบามากน้อยแค่ไหนก็เลื่อนตามใจชอบนะค่ะ

8. กดปุ่มจาก Mic off ให้เป็น Mic on ดังในรูปนะค่ะ

9. ให้ทำการเปิดเสียงเพลงดนตรีบรรเลงโดยการดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์เพลงอันแรก ระบบจะทำการเล่นเพลง

10. เมื่อต้องการพูดให้กด Lock talk ระบบจะทำการด๊อปเสียงดนตรีบรรเลงลงให้เสียงพูดคนพูดไมค์ดังขึ้น
    ดนตรีก็คลอไปเบา ๆ เป็นแบร๊กกราว เมื่อพูดเสร็จให้กด Lock talk ขึ้น เสียงดนตรีจะดังขึ้นเต็มที่

11. กดปุ่ม Recorde เมื่อทำการเริ่มอัดเสียง ให้เลือก ตรง Track type เป็น V – Interviews
    ส่วนตรง Description ห้ามเปลี่ยนชื่อเด็ดขาดระบบจะขึ้นมาให้เองอัตโนมัตินะค่ะ
    เมื่ออัดได้ครบตามที่ต้องการแล้ว ให้กดปุ่ม Stop ในบล็อก Voice – Tracking นะค่ะ เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

12. ไฟล์เสียงที่อัดแล้วจะลักษณะไฟล์แบบนี้นะค่ะ ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อไฟล์เป็นชื่อใหม่ให้ทำการปิดโปรแกรม SAM ให้หมดก่อนนะค่ะ แล้วค่อยทำการ Rename ชื่อไฟล์นะค่ะ แล้วจะก๊อปไปไว้ที่ไหนก็ได้ตามที่ต้องการ เวลาจะใช้งานก็สามารถแอดเพิ่มเข้าไปใส่ในโปรแกรม SAM ได้เลยนะค่ะ

ขอให้ทุก ๆ ท่านลองใช้งานดูนะค่ะ ไม่อยากเลย ทำแล้วได้ผลเป็นอย่างไรมาโพสพอกกันบ้างนะค่ะ จะรอๆๆๆอยู่นะค่ะ
    ขอให้ทุก ๆ ท่านสนุกสนานกับการอัดคลิปเสียงกันนะค่ะ อิอิ..... แบบนี้เราก็สามารถเป็นมือสมัครเล่นที่เหมือนมืออาชีพแล้วนะค่ะ อิอิ...

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

Re: วิธีการอัดเสียงด้วยโปรแกรม sam.broadcaster เว่อร์ชั่น 4.2.2

สุดยอดเลยจ้าน้องดีเจบุษยา เดี๋ยวพี่จะลองทดสอบเล่นดูนะจ้ะ
    ขอขอบคุณน้องดีเจบุษยามากๆเลยจ้า
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะจ้ะ
    สาธุสาธุสาธุจ้า

สิ้นทุกข์สุขที่แท้จึงได้พบพาน

Re: วิธีการอัดเสียงด้วยโปรแกรม sam.broadcaster เว่อร์ชั่น 4.2.2

พี่ลองอัดเสียงดูแล้วจ้ะน้องดีเจบุษ
    แต่มีปัญหาตรงที่เสียงเพลงจ้ะ
    เสียงเพลงเบาและดังไม่สม่ำเสมอ ไม่เป็นธรรมชาติเลยจ้ะ
    เสียงคนพูดดังดีไม่มีปัญหา
    พี่ทดสอบปรับตรงช่องVoice FX และช่อง Volume ก็แล้ว
    เสียงเพลงก็ยังไม่ดีขึ้นจ้ะ เหมือนเดิมคือ
    เสียงเพลงเบาและดังไม่สม่ำเสมอ ไม่เป็นธรรมชาติจ้ะ
    รบกวนน้องดีเจบุษช่วยแนะนำด้วยนะจ้ะ
    ขอขอบคุณมากๆจ้ะ ขออนุโมทนาด้วยนะจ้ะ
    ปล.ลืมบอกไป
    พี่อัดด้วยแซม เว่อชั่น4.9.2 มันจะเกี่ยวกันรึป่าวจ้ะ

สวัสดีค่ะ พี่ดาว
    อืม... ที่บุษแนะนำการอัดทำนี้มันเป็นแซมเว่อร์ชั่น 4.2.2 นะค่ะ
    แล้วก็รันบนวินโดว์เอ็กพีนะค่ะ ถ้าเป็นแซมเว่อร์ชั่นที่พี่ดาวบอกก็น่าจะเหมือนกัน
    แต่ลองให้ดูตรงส่วนที่เซ็ตค่า Master Volume , Wave, Mic Volume นะค่ะ
    ลองปรับดูนะค่ะ เพราะว่าวินโดว์เซเว่นอาจจะมีเรื่องของตรงนี้เข้ามาร่วมด้วยนะค่ะ

เพราะบุษทำออกมาแล้วก็ปกติดี เอ... หรือว่าต้องลองสอบถามดีเจท่านอื่น
    ให้ลองทำกันดูว่ามีอาการเหมือนพี่ดาวหรือเปล่า แต่บุษลองทำแล้วมันก็โออยู่นะค่ะ

อ้อมีอีกช่องที่น่าสังเกตุนะค่ะ ตรงบล็อคของ VoiceFX นะค่ะ ลองปรับตรงนี้ดูด้วยนะค่ะ
    ว่าเวลาพูดต้องการให้ระดับเพลงดังแค่ไหนก็ขยับตามต้องการนะค่ะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

วิธีการเซ็ตไมค์ บน windows 7

ขอขอบคุณที่มาของการอัปโหลด :: โดย Nenewxxx
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Butsaya : 05-09-2012 เมื่อ 12:46 PM

การใช้SAM Broadcaster อย่างละเอียด

ขอขอบคุณที่มาของการอัปโหลด :: โดย suriyazaa, MrPBPoNd
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Butsaya : 05-09-2012 เมื่อ 12:45 PM

ขั้นตอนการลงโปรแกรม SAM 4.2.2

ขอขอบคุณที่มาของการอัปโหลด :: โดย dweb2005
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Butsaya : 05-09-2012 เมื่อ 12:50 PM

ถ้าเป็นแซมเว่อร์ชั่นที่พี่ดาวบอกก็น่าจะเหมือนกัน
    แต่ลองให้ดูตรงส่วนที่เซ็ตค่า Master Volume , Wave, Mic Volume นะค่ะ

เวอชั่น4.9.2 หาที่ปรับ Master Volume , Wave ไม่มีเลยจ้ะ
    สงสัยพี่คงต้องลองลงเวอชั่น 4.2.2 แล้วลองมาอัดเสียงดูละนะ
    ขอบใจน้องดีเจบุษยามากๆนะจ้ะ ขออนุโมทนาด้วยจ้ะ

ถ้าท่านชอบใจก็ไลค์ โลด...

Bookmarks

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด