ร่วมไว้อาลัย แด่ คุณแปดคิว (*8q*)

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

Re: ร่วมไว้อาลัย แด่ คุณแปดคิว (*8q*)

แสนเสียดายคนดีที่แยกจาก
    ความลำบากก็มลายกลายเป็นฝัน
    แต่อาลัยเพราะรู้จักเคยรักกัน
    ด้วยตั้งมั่นในธรรมอันงามตา
    สนทนาแลกเปลี่ยนเรียนธรรมะ
    ต่างไหว้พระด้วยใจใฝ่ศึกษา
    น้องแปดคิวเป็นผู้หนึ่งซึ้งธรรมา
    สร้างบุญญาสร้างบุญทานการงานบุญ
    มาบัดนี้น้องหมดกรรมตามผันเปลี่ยน
    ต้องหมุนเวียนไปภพใหม่ให้สุขสุนทร์
    ทิ้งรอยไว้เป็นความดีที่สร้างคุณ
    ขอผลบุญดลให้ไปในแดนธรรมฯ.........เทอญฯ

ด้วยความอาลัยยิ่ง ขอน้องแปดคิวไปสู่คติภพที่ดีงามเทอญ....

นพกรณ์ กุลตวนิช
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

2. Admax said:

Re: ร่วมไว้อาลัย แด่ คุณแปดคิว (*8q*)

พี่แปดคิวพี่ชายที่ผมเคารพรักและนับถือ พี่ได้คอยสั่งสอนชี้แนะแนวทางธรรมให้ผมมาตลอดเวลาหลายปีจนถึงวันที่พี่หายไป
    เมื่อผมได้รู้ข่าวเช่นนี้ผมจะไม่ขอกล่าวว่าผมอาลัย เสียใจที่พี่จากไป
    เพราะจะทำให้พี่รู้สึกเป็นห่วงผมในฐานะน้องชายคนนึง และ จะผูกเป็นบ่วงให้พี่ไม่อาจไปในภพภูมิที่ดีงาม
    ในเวลานี้ ผมได้รู้เห็นมากขึ้นแล้ว ได้พบธรรมอันประเสริฐที่พี่ได้อบรมสั่งสอนผมมาดีแล้ว
    สิ่งใดๆทั้งหลายหากผมทำพลาดพลั้งต่อพี่ไป ขออโหสิกรรมแก่ผมด้วยเถิด
    ขอให้พี่ผู้ได้เรียนรู้ศึกษาในพระธรรมแห่งพระพุทธศาสนานี้
    ได้ขึ้นสถิตอยู่นะวิมานอันงดงามวิจิตร ปราศจากทุกข์ทั้งหลาย

ด้วยพุทธานุภาพ ด้วยธรรมานุภาพ ด้วยสังฆานุภาพ
    บุญใดที่ผมกระทำปฏิบัติมาดีแล้ว
    ได้เผยแพร่พระพุทธศาสนา แลพระธรรมอันงดงามเป็นประโยชน์แก่คนทั้งหลายแล้วนั้น
    ขอบุญนั้นส่งผลบุญทั้งหลายให้พี่ได้รับ ให้พี่พ้นจากสิ่งอันที่เป็นทุกข์ ร้อนรน ขุ่นมัว มืดมน
    ขอให้เป็นปัจจัยส่งผลให้พี่ได้อยู่ในภพภูมิที่ดีงาม สว่างไสว และ มีความสุข ปราศจากทุกข์ทั้งหลาย
    มงคลสิ่งประเสริฐอันดีงามอันใด ที่มีอยู่ใน 3 โลกนี้
    ขอสรรพมงคลอันดีงามเหล่านั้นจงเกิดแก่พี่แปดคิวด้วยเทอญ
    สาธุ สาธุ สาธุ

ขออธิษฐานด้วยจิตปารถนาแห่งกุศลเมตตาทั้งหลายของผมนั้น
    จงบันดาลให้สิ่งประเสริฐทั้งหลายที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้
    จงบังเกิดแก่พี่ทันทีทุกที่ ทุกเวลา ทั่วทุกกาลนานเทอญ
    ความติดข้องใจเสพย์อารมณ์ความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น สมุทัย
    ผลของการดำเนินไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น ทุกข์
    รู้สัจธรรมและปรมัตถ์ ดำรงอยู่ในกุศล สติ ศีล สมาธิ พรหมวิหาร๔ คิดดี พูดดี ทำดี เป็น มรรค
    การดับไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี ถึง อัพยกตธรรม เป็น นิโรธ

3. Maneedin said:

ฝากความอาลัยและระลึกถึงมายัง 8Q เพื่อนร่วมสนทนาในห้องสนทนาธรรมวัดเกาะ...ป้ายังจำคำทักทาย ที่เป็นไมตรีจิตจาก8qได้เสมอ ทุกครั้งที่เจอกัน จะส่งยิ้มและกล่าวคำ "สวัสดีครับป้ามณี"..."สวัสดีค่ะ8q" เสมอมา และมีการสนทนาธรรมกันบ้าง ตามกาลนะค่ะ มาบัดนี้ เพื่อนทางธรรมก้อได้จากป้าไปอีก1คนแล้ว .. สิ่งใด ที่เคยล่วงเกินด้วยกาย วาจา ใจ ด้วยเจตนาหรือไม่เจตนาก็ตาม ขออโหสิกรรม ให้ซี่งกันและกันค่ะ
    และขออำนาจคุณพระศรีรัตนะตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ คุณความดีที่8q ได้กระทำไว้เมื่อครั้งยังมีชีวิตอยู่ ตลอดถึงกุศลกรรมที่ ลูก หลาน ญาติพี่น้องและเพื่อน ๆ ได้ร่วมกันทำอุทิศให้ในวันนี้ ได้โปรดดลบันดาลให้ดวงวิญญาณของ8qได้ไปสู่สุคติในสัมปรายภพดังที่ปรารถนาด้วย เทอญ

ด้วยความอาลัยยิ่ง
    ป้ามณีดิน
    อนัตตา..บังคับบัญชาไม่ได้ ไม่ใช่เรา ไม่มีเรา ไม่ใช่ตัวตนของเรา

4. Winter1 said:

ร่วมไว้อาลัยกับคุณแปดคิว
    ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณแปดคิวด้วย ชีวิตเป็นของไม่เที่ยง แต่เมื่อคนเราได้เกิดมาแล้ว ความตายนั้นเป็นของเที่ยงแท้แน่นอนที่ทุกคนจะได้ประสพ
    คุณแปดคิว ได้เข้ามาที่เวปวัดเกาะ ผมเห็นมาก็หลายปีแล้ว ได้รู้จักได้พูดคุยบ้างตามโอกาศ ช่วงแรกๆผมชอบแซวคุณแปดคิวว่า สงสัยคงรออีกนานเลย ต้องแปดคิวแน่ะกว่าจะถึงคิว
    แต่โดยรวมๆแล้ว คุณแปดคิวเป็นคนที่เรียบร้อย พูดจาน่ารัก สงบเสงี่ยม แล้วก็รู้ธรรมะเยอะ เป็นคนที่เคารพต่อ พระพุทธ พระธรรม และ พระสงฆ์เป็นสรณะ
    เพื่อนคนนี้ได้จากไปแล้ว..........
    ขอให้คุณแปดคิว ไปสู่ภพภูมิที่สูงขึ้น และ ได้เดินทางไปสู่จุดหมายที่สูงสุดคือพระนิพพานตามกำลังใจที่สะสม สมดั่งตั้งใจด้วยเทอญ

5. รูปส่วนตัว (Anatta)

(Anatta) said:

ร่วมไว้อาลัยคุณแปดคิวด้วยคะ ถึงแม้ดีเจอนัตตาจะไม่เคยได้สนทนาธรรมกับคุณแปดคิ้วมาก่อน แต่เมื่อทราบข่าว ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของคุณแปดคิ้วด้วยนะคะ
    ความดีที่สั่งสมไว้ ขอดวงวิญญาณคุณแปดคิ้ว ไปสู่แดนสงบถึงซึ่งพระนิพพานเทอญ

อำลา และอาลัย จากดีเจ อนัตตา

เหตุเกิดที่ไหน ให้ดับที่นั่น

6. รูปส่วนตัว suchat

suchat said:

ขอให้คุณ *8q* ไปสู่สุคติโลกสวรรค์

7. pong said:
    วันนี้ครบรอบปีที่ ๒ ที่คุณแปดคิว ได้จากไปจากโลกวุ่นๆใบนี้ พักผ่อนสู่สุขคติภพ คุณแปดคิวยังอยู่ในความทรงจำเสมอครับ

8. pong said:
    สวัสดีครับคุณแปดคิว วันนี้เป็นวันครบรอบสี่ปีแล้วนะครับที่คุณจากไปพักผ่อนบนสรวงสวรรค์ ขอแสดงความคิดถึงมาหาคุณด้วยครับ สวัสดี