จากใจดีเจ อุบาสิกา

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว oubasika

oubasika said:

จากใจดีเจ อุบาสิกา

รอยประทับใจ ฝากใว้แด่น้องๆ

สวัสดีค่ะสมาชิกวัดเกาะฯทุกๆท่านและกัลยาณมิตรทุกๆท่านนะค่ะ วันนี้ได้มีโครงการเล่าประสบการณ์จากใจดีเจ ซึ่งอุบาสิกาก็เป็นหนึ่งในดีเจจิตอาสานี้ ก็จะขอมาเล่าประสบการณ์ครั้งแรกที่ได้เข้ามาเป็นดีเจ นี้ได้อย่างไร ความรู้สึกนี้ แบ่งปันกันค่ะ ก็จะขอเล่าเลยนะค่ะ …

กาลครั้งหนึ่ง เมื่อสองปีมาแล้ว ในวันนั้น เท่าที่จำได้นะค่ะ กำลังหา เสียงธรรมมะของหลวงพ่อสนอง กตปุญโญ และก็ เว็บวิทยุออนไลน์ แต่ในตอนนั้นในใจตั้งใจหาสถานีวิทยุสังฆทานธรรมอย่างเดียว แล้วก็ มาหาอากู๋กูเกิ้ลให้ช่วย ก็เจอเหมือนกันสถานีวิทยุสังฆทานธรรมแต่เปิดฟังไม่ได้ ไม่ทราบเพราะอะไร ก็ Searchหาใหม่ ทีนี้เจอ วิทยุออนไลน์จากสถานีต่างๆเพียบเลย แหม!! ไหนๆก็เจอเว็บตั้งมากมายขนาดนี้ จะไม่ลองเข้าไปดูก็ไม่ใช่เราแล้ว5555 (นิสัยอยากรู้อยากเห็น มันก็มีมากพอกะเว็บเลย อิอิ)ก็ลองกดเข้าไปดู สถานีนี้ สถานนีโน้น ก็จ๊นนน มาถึงเว็บวัดเกาะ แต่ตอนนั้นไม่ได้ดู ชื่อเว็บเลยนะค่ะ จริงๆ ก็ได้เข้ามาที่หน้ากระทู้วัดเกาะ ตอนนั้นรู้สึกว่าจะมีวิทยุออนไลน์แปะอยู่หน้าเว็บบอร์ด ก็ฟังไปๆ ทุกวัน จนมือซนไงก็ไม่ทราบกดเข้ามาที่หน้าห้องวิทยุวัดเกาะวาลุกาลาม ก็ได้มีการพุดคุยกับดีเจที่หน้าห้อง ทีนี้หล่ะ ไม่ไปใหนเลย เพราะเราเป็นคนที่คุยไม่ค่อยเก่งอยู่แล้ว แห่ะๆ

ได้ฟังธรรมบ้าง ผ่อนคลายด้วยการได้ยินเสียงดีเจพุดสดๆ ทักทายคนฟังด้วย ก็ประทับใจตรงนั้นว่าดีเจที่นี้เป็นกันเองดีจัง ลูกทุ่งๆ ไม่ถือเนื้อถือตัว ก็ได้เข้ามาฟังทุกวันๆ จนวันหนึ่ง ดีเจบางท่าน ติดภาระกิจ หลายวันเข้า ก็เห็นดีเจพี่บุษ ควงไมค์อยู่คนเดียว ไม่ควงอย่างเดียว บ่นด้วยอ่ะเด่ อิอิ แหมไอเราก็เนาะ เป็นสมาชิคมาก็ตั้งหลายวัน เอ๊ะ หรือหลายเดือน จำไม่ได้แล้วตอนนั้น ก็เลยมีความคิดว่าสมควรที่เราจะเข้ามาช่วย มิงั้นคงได้ยินคนบ่นทู๊กกกวัน 5555 ไม่ใช่หรอก แซวขำๆ

ก็ตอนนั้นก็มีความคิดว่า อืมมเนาะ เราก็เข้ามาฟัง แต่ทำไมเราฟังเฉยๆ ทั้งๆที่เราก็มีโอกาสช่วยเค้าได้ เพราะตอนนั้น ประกาศหาดีเจจิตอาสาอยู่ด้วย แล้วทำไมไม่ลองดู จริงๆก็กลัวด้วยแหล่ะ กลัวว่าจะทำไม่ได้ กลัวว่าจะไปถ่วงเวลาเค้าถ้าเราไม่เข้าใจขึ้นมา ความกลัวมันเข้ามาบังหน้าไว้ก่อนเลย ทั้งๆที่เรายังไม่ได้ลงมือทดลองอะไรเลย (เพราะฉะนั้นอย่าเพิ่งกลัวและคิดอะไรไปก่อนเหตุการณ์มากนัก) แต่ก็มีอีกความคิดหนึ่งว่า “การทำความดีไม่ต้องกลัวและอายใคร” ก็ปรึกษากับตัวเอง เพราะไม่มีเพื่อนให้ปรึกษา เลยคุยกับตัวเอง อิอิ ก็ได้ความว่า อ๊ะ ตกลงช่วย ดีกว่าไม่ช่วย ก็เลยมาติดต่อที่หน้าวิทยุ ซึ่งตอนนั้นก็ไม่เคยรู้เลยนะว่า การมาของเราทำให้ดีเจรุ่นพี่ท่านหนึ่ง ช็อคซีนีม่า กับการมาครั้งนั้น อิอิ เพราะมาแบบผลุนผลันทันด่วน แบบกระหืดกระหอบ เพราะได้ตัดสินใจแล้วก็ดำเนินการเลย ทำให้เค้ากลับมากลัวเราซะนี้ 5555 (เพราะตอนนั้นแอบเปลี่ยนชื่อมาคุย ฟังขั้นตอนการทำก่อน อิอิ เนียนๆไป ) เพิ่งมารู้ ตอนหลังที่ได้เข้ามาเป็นดีเจจิตอาสาร่วมกัน แล้วก็ได้คุยกัน ฮามาก เกือบทำให้คนหัวใจวายซะแล้ว เพราะทำตัวลึกลับเกินไป ก็เลยได้คุยกันแล้วก็ได้ทดลองงานในวันถัดมาทันที เร็วปานมือโปรรร ฮ่าๆๆ ทำไปแบบสั่นๆ (สู้) อีกหน่อยก็ชินนเชื่อเห๊อะ จนเดียวนี้ไม่อ้อนดีเจรุ่นพี่แล้ว ทำเองโลดดด ไม่อ้อนใครแล่ววว..

ต้องขอขอบคุณที่ได้การอนุเคราะห์ความช่วยเหลือจากดีเจรุ่นพี่ ทั้งเรื่องเทคนิคต่างๆ แล้วก็การอ่านต่างๆ แล้วก็ที่ลืมไม่ได้เลยคือการใช้ไมค์พูดสด ตื่นเต้นอย่าบอกใครเลย อิอิ เพราะบอกเป็นคำไม่ได้ ต้องลองดูเอง แต่ก็ได้รับการแนะนำมากมายจากพี่ๆ สวมวิญญาณป๋าดัน ให้พูดน่ะพุดได้ แต่สงสารคนฟัง555 เพราะดีเจฝึกหัด มีแต่ เอ่อ อ่า เอ่อ อ่า อยู่นั้นอ๊ะ เอิ๊กๆ แต่ก็สนุกดี ที่มีโอกาสได้ทดลองทำอะไรแบบนี้
    เพราะถ้าเราไม่เข้ามา ก็ไม่มีโอกาสได้ทำซึ่งมานึกถึงย้อนหลังแล้ว ก็มีแต่ได้ประสบการณ์ดีๆ ทั้งได้เพื่อนกัลยาณมิตร และพี่ๆที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดี ได้ความรู้ในการอัดเสียงและการตัดต่อเสียง ต้องขอขอบคุณโอกาส ที่ได้เปิดให้เราได้มาเจอกัน…

ขอบคุณค่ะ

จาก ดีเจอุบาสิกา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย oubasika : 01-21-2013 เมื่อ 07:18 PM

*กิจโฉ มนุสสปฏิลาโภ การเกิดมาเป็นมนุษย์นั้นแสนยากส์
    *

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .

เดฟ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย D E V : 06-07-2012 เมื่อ 11:06 AM

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

4. รูปส่วนตัว Sri Visuthi Mongkol

Sri Visuthi Mongkol said:
    อลังการเหนือน่านฟ้าไทย
    จิตฺเต อสงฺกิลิฏฺเฐ สุคติ ปาฏิกงฺขา
    เมื่อจิตไม่เศร้าหมอง สุคติเป็นอันหวังได้
    (ม.มู. ๑๒/๖๔)

5. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Butsaya : 06-19-2012 เมื่อ 03:01 PM

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา