จากใจ ดีเจสายซอ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว oubasika

oubasika said:

จากใจ ดีเจสายซอ

จากใจดีเจสายซอ

กราบนมัสการ หลวงโย เจ้าค่ะ และสวัสดี กัลยาณธรรมทุกท่านค่ะ
    สายซอได้มาอยู่ ณ ที่
    http://www.watkoh.com/temp/radio 106.75Mhz ค่อนข้างแปลกจากพี่ๆดีเจ คนอื่นๆค่ะเพราะส่วนมากจะมาได้ด้วยการสืบค้นด้วยGoogle แล้วพิมพ์ คำว่า
    ”ห้องสนทนาธรรม” แต่สายซอพิมพ์ด้วยคำว่า “ลาวแพน *เดี่ยวจะเข้” แต่ก็ยังมาเข้ามาที่วัดเกาะแห่งนี้ได้เหมือนกัน..นี่คือจุดเริ่มต้นและที่มาของสายซอค่ะ
    เมื่อเข้ามาทั้งทีแล้ว ก็ใช้ชื่อที่พิมพ์ด้วยคำว่า”แม่ญิงสีสะล้อ” มาแขวนไว้ที่ห้องสนทนาธรรมแต่ไม่ได้สนทนาธรรมหรอกค่ะ ได้แต่ส่งอีโมยิ้มแฉ่ง ให้คนในห้อง คำแรกที่เรียนรู้และคุ้นคือคำว่า อนุโมทนา (นานๆมาอ่านบทสนทนาว่าเขาคุยอะไรกันบ้างแล้วก็เก็บสาระธรรมที่เข้าใจไว้ แต่ส่วนมากมักไม่ค่อยเข้าใจหรอกค่ะ..นี่คือคำสารภาพ )
    ช่วงเวลาที่จะเริ่มมีห้องวิทยุ พี่ๆเริ่มมีการเคลื่อนไหว ชักชวนให้เป็นดีเจ วางแผนงาน และคุยกันเกี่ยวกับโปรแกรมที่จะใช้ในการจัดรายการ แต่”แม่ญิงสีสะล้อ” คนนี้ ไม่ได้สนใจและไม่คิดจะเป็นดีเจด้วยหรอกค่ะ เพราะเห็นว่าไม่มีปัจจัยที่จะเอื้อให้เป็นดีเจได้ แต่ก็ยังคงมาเป็นกำลังใจให้พี่ๆดีเจรุ่นบุกเบิกและฟังสปอต (เน้นฟังสปอตซึ่งเป็นสปอตมาตรฐานที่ทางวัดเกาะจัดให้และมีอยู่ไฟล์เดียวเท่านั้นเหรอ..อิอิ..)
    ต่อมามีพี่ดีเจชวนให้อ่านสปอต(ถ้าชวนด้วยถ้อยคำธรรมดาก็คงไม่อ่านหรอกค่ะ
    แหะๆ แต่ชวนด้วยประโยคที่ว่า..พูดชัดมั้ย? สงสัยจะไม่ชัดนะ.)....ฤๅจะนิ่งเฉย..สมัยเป็นเด็กนักเรียนก็ถูกครูเรียกให้อ่านออกเสียงเป็นประจำอยู่แล้ว เลยส่งไฟล์เสียงให้ฟังเป็นตัวอย่าง และ...ณ บัดนั้น จนถึงบัดนี้..........จากการเริ่มต้นด้วยการอ่านคำสนทนาในห้องสนทนาธรรม ....การทักทายญาติธรรม...ผูกพัน...เป็นครอบครัววัดเกาะ.....อาสาทำสปอต....เลื่อนไหลเป็น
    ดีเจ แบบไม่ได้ทันตั้งตัว(เพราะดีเจขาดแคลน)..เป็นดีเจแนว เรียนรู้ ปรับปรุง เปลี่ยนแปลง เปรียบเหมือนได้ฝึกปฏิบัติการทำงานที่ใช้ธรรมะ ใช้ความเพียร อดทน มุ่งมั่น
    สายซอ ขอกราบขอบพระคุณหลวงโย เจ้าค่ะ ที่มอบห้องวิทยุนี้ซึ่งเปรียบเหมือนห้อง อบรมเชิงปฏิบัติการ สำหรับ ดีเจ และผู้ฟังทุกท่าน กราบขอบคุณ อ.เดฟ เปรียบเหมือนผู้อำนวยการสถานศึกษา ที่ดูแล ทั้งดีเจและเอื้ออาทร ผู้เข้ามาสนทนาธรรม กราบขอบคุณดีเจพี่บุษยา เปรียบเหมือนคุณครูที่ปรึกษา ที่พร้อมจะให้วิทยาการ แก่ลูกศิษย์ กราบขอบคุณพี่ๆดีเจทุกท่าน ที่ให้ความรัก ความห่วงใย ดูแล ด้วยความอบอุ่น และให้กำลังใจเสมอมา รวมทั้งอนุโมทนาผู้ฟังทุกท่าน ที่เข้ามารับฟังพระธรรมเทศนา ณ ห้องวิทยุแห่งนี้
    ที่นี่คือ” ห้องธรรม สำหรับ ชาวพุทธ”ตามคติ “ธรรมะดี ดนตรีเพราะ วัดเกาะ ดอทคอม”

Dj.Saisaw

*กิจโฉ มนุสสปฏิลาโภ การเกิดมาเป็นมนุษย์นั้นแสนยากส์
    *

2. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

ไม่มีคำพูดใด ๆ ...
    แต่ขอให้เดาได้จากภาพเหล่านี้นะค่ะ
    ให้คนอ่านจินตนาการ....เอาเองนะค่ะ

แต่เอ... แล้วมันจะตรงใจพี่บุษป่าววหน๊าาา

ภาพที่ 1 พี่มองว่าน้องข้าวเป็นคนแนวนั้นนะค่ะ
    แบบคำสอนของท่านพุทธทาสเห็นว่าความหมายดี

ภาพที่ 2 การจัดรายการที่ห้องวิทยุในช่วงน้องข้าวเองก็
    เห็นจะประดิบประดอยทำโน้นทำนี้เพื่อใ้ห้ห้องวิทยุแห่งนี้
    ดูมีสีสรร... หลากหลายแนวแบบผสมผสานอย่างกลมกลื่น
    เพื่อมอบให้กับท่านผู้ฟังแบบทุกเพศ ทุกวัย ไม่แยกสีผิว อิอิ..
    แบบคล้าย ๆ กับการปรุงอาหารที่ให้ได้รสชาดที่กลมกล่อม

ภาพที่ 3 เป็นดอกไม้กรอบทองที่อยากมอบให้ อิอิ...

ภาพที่ 4 สิ่งที่ทำงานดีเจร่วมกันที่นี่
    พี่บุษกะจะเก็บไว้ในใจไม่ลืมๆๆนะค่ะ 555555

อิอิ.... Dj.Butsaya

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Butsaya : 08-12-2012 เมื่อ 08:28 PM

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

3. รูปส่วนตัว (Anatta)

(Anatta) said:

เหตุเกิดที่ไหน ให้ดับที่นั่น

4. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

5. รูปส่วนตัว oubasika

oubasika said:

ถ้าเแค่สองนิ้วยังสู้ไม่ไหว ก็ชูขึ้นมาอีกสองนิ้ว เป็น สู้ สู้ ^.^Y แช๊ะ!!

*กิจโฉ มนุสสปฏิลาโภ การเกิดมาเป็นมนุษย์นั้นแสนยากส์
    *