ข้อเสนอต่อ DJ วัดเกาะ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว suchat

suchat said:

ข้อเสนอต่อ DJ วัดเกาะ

สวัสดี ดีเจ วัดเกาะฯ ทุกท่านจากเดิมเราจัดรายการตั้งแต่ 8โมงเช้า และหยุด เวลา 21.00 น. ปิดสถานี ดีเจ ก็พักผ่อน

แต่เวลานี้ทางวัดเกาะ จะเสนอ ระบบ Auto DJ คือเมื่อไม่มีดีเจแล้ว จะยังมีเสียงเพลงหรือเสียงธรรมะ ออนไลน์อยู่ตลอด 24ชั่วโมง

โดยเราสามารถเอา mp3 ไปใส่ไว้ใน server

แต่ราคาค่าเช่า port จากเดิม เดือนละ 85 บาท ก็จะเป็น 120 บาท (วัดเกาะจ่ายเอง)

ดูรายละเอียดจากเว็บผู้ให้บริการ
    thaismarthost.com/radio-online.html

ใครเห็นด้วยไม่เห็นด้วยเชิญออกความเห็นเต็มที่

2. nattayada said:
    จากที่ว่า จะเสนอ ระบบ Auto DJ คือเมื่อไม่มีดีเจแล้ว จะยังมีเสียงเพลงหรือเสียงธรรมะ ออนไลน์อยู่ตลอด 24ชั่วโมง

หมายถึง จะยุบดีเจแต่เอาระบบ Auto DJ มาใช้ตลอด 24 ชั่วโมงหรือป่าวคะ หรือว่า ช่วงเวลา 8.00 น.-22.00 น. ยังมีดีเจจัดปกติ แต่หลัง 22.00 น.-8.00 น ระบบ Auto DJ มาใช้

3. รูปส่วนตัว suchat

ไม่ใช่การเลิกมีดีเจ หมายถึง ดีเจคนสุดท้ายจะหยุดตามเวลา หรือจะหลับแล้ว ก็สั่ง ให้ระบบทำงาน Auto DJ เสียงธรรมก็จะมาจาก server ทั้งคืน คนเข้าเว็บมาฟังได้ตลอด แล้วดีเจคนสุดท้ายก็ปิดคอมที่บ้านนอนหลับสบาย
    พอรุ่งเช้า ถึงคิวดีเจ คนแรกก็มาปิดระบบ Auto dj แล้วก็จัดรายการไปตามปกติ

หรือดีเจ เกิดไม่ว่างเวลาใดเวลาหนึ่งพร้อมกันทุกคน ก็ให้ auto dj ทำแทน อิอิ ชี้โพรงให้ กระแต หลบ

4. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:
    กราบนมัสการท่านหลวงโยเจ้าค่ะ ยังงงอยู่เจ้าค่ะ อิอิ แล้วถ้ากรณีที่เราตั้งแซมไว้เป็นระบบ Paly Queue ละคะเราก็ต้องเปลี่ยนมาตั้งเป็นAuto DJ ใช่ไม่คะ แต่ก่อนนี้ถ้าเราตั้งไว้เป็นระบบAuto DJ ถ้าเราเปิดสื่อที่จัดไว้จนหมดแล้วแซมของเราจะเอาสื่อที่อยู่ในคอมเราที่เคยเปิดแล้วออกมาเองไม่ใช่เหรอคะ แต่เท่าที่ฟังท่านโยบอกตอนนี้คือระบบAuto DJ ใหม่นี้เค้าจะเอาจากserver เอง ไม่เกี่ยวกับคอมของดีเจใช่ไม่คะ สรุป ระบบใหม่คือให้เราตั้งแซมไว้เป็นAuto DJ ถ้าเราจัดสื่อไว้ 10 ตอน พอหมดเวลาของเราและยังไม่มีดีเจใหม่มาต่อ ระบบเค้าจะทำงานเองคือเปิดเพลงหรือสื่อธรรมเอง เช่นเดียวกันกับตอนปิดสถานี ถ้าดีเจคนสุดท้ายเปิดสื่อจนหมดแล้วระบบจะเข้าไปเอาสื่อในserver มาเปิดเอง ดาวเข้าใจแบบนี้ถูกต้องไม่คะ

สิ้นทุกข์สุขที่แท้จึงได้พบพาน

5. รูปส่วนตัว suchat

การจัดรายการธรรมะทุกอย่างดำเนินไปตามปกติ
    ระบบ Auto Dj นั้น ดีเจทุกท่านจะมีรหัสผ่านเข้าไปที่ (ยกตัวอย่าง) www. radio-autodj.com/cpanal/
    แล้วก็สั่งระบบให้ทำงาน Auto dj เสียงธรรมก็จะมาจาก Server ไปออกที่หน้าฟังธรรมวัดเกาะ ดีเจจะเอาเพลงหรือเสียงธรรมของใครไปเก็บไว้ใน Server ก็อัพโหลดเข้าไปเก็บไว้ได้ เปลี่ยนได้ ลบได้ เรื่อยๆ

ช่วงเวลา 8.00 น.-22.00 น. ยังมีดีเจจัดปกติ แต่หลัง 22.00 น.-8.00 น เปิดระบบ Auto DJ
    ถาม แล้วใครจะเปิด Auto DJ
    ตอบ ดีเจ ตอนดึกคนสุดท้าย
    ถาม แล้วใครจะปิดระบบ Auto DJ
    ตอบ ดีเจคนแรกตอนเช้า

ใครยังบ่อเข้าใจ๋ ถามอีกเน้อ

6. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:
    พอเข้าใจแล้วคะท่าน กราบขอบพระคุณมากคะท่าน

7. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:
    แหะๆๆ กลับมาอีกแล้วคะท่าน อิอิ กราบนมัสการคะท่านหลวงโย ดาวกลับมาอ่านอีกทีคะ อิอิ เพิ่งมาเจอคำว่า ใครเห็นด้วยไม่เห็นด้วยเชิญออกความเห็นเต ็มที่ ก็เลยนึกขึ้นได้คะท่าน ดาวเป็นห่วงว่าน้องๆดีเจในรอบค่ำจะสะดวกกันมั้ยในเรื่องหาสื่อมาใส่ไว้ในช่วงหลังจากที่ตัวเองปิดสถานีไปแล้ว เพราะอาจจะต้องหาสื่อมาใส่ไว้และปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆนะคะ สำหรับดีเจรอบเช้าไม่มีปัญหาเพราะไม่ต้องทำอะไรมากนอกจากมาเปลี่ยนระบบเป็น Auto DJคะ เรื่องนี้ดาวจะลองปรึกษาน้องๆดีเจดูคะ กราบขอบพระคุณท่านโยเจ้าคะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย DAO : 05-07-2013 เมื่อ 07:38 AM

8. รูปส่วนตัว suchat

ไม่ต้องใส่ทุกวัน สมมุติว่า ระบบมีพื้นที่ให้ใส่ 200 เพลงธรรมะ เราจะใส่ กี่เพลงกี่ไฟล์ก็แล้วแต่ มันก็จะเล่นวนไปเรื่อยๆ
    ตลอดเดือนถ้าไม่เปลี่ยนมันก็วนไปตามนั้น

เจตนาจริงๆ คือต้องการให้มีเสียงธรรมตลอด 24 ชั่วโมง อาจจะฟังซ้ำบ้างก็ไม่เป็นไร

ที่ถามความเห็นตรงนี้เพียงจะทราบว่า พอจะมีคนกดปุ่มเปิด Auto dj ให้หรือไม่. ส่วนปิด auto dj ดีเจคนแรกต้องปิดอยู่แล้ว
    ไม่เช่นนั้นจะส่งเสียงธรรมจากบ้านตัวเองไปออกหน้าเว็บไม่ได้

9. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:

อ้ออคะ ดาวก็เคยคิดว่าอยากจะให้มีเสียงธรรมตลอด 24ชม.เหมือนกันคะท่าน และก็เคยลองทำเองด้วยคะ อิอิ
    คือเปิดต่อจากดีเจรอบค่ำไปจนถึงสว่างแต่มาไม่ไหวก็ตอนมารอนี่ละคะเพราะดึกเกินไปเพราะบางวันดีเจดาวก็นอนหัวค่ำคะเลยเลิกไปเอง

ปุ่ม
    Auto dj นี่เราต้องมาเปิดตอนเสียงธรรมเรื่องสุดท้ายจบใช่ไม่คะ
    น่าเสียดายเนอะ ถ้าเราสามารถตั้งเป็นโปรแกรมAuto dj ไว้ได้เลยตั้งแต่แรกเลย
    คือพอเสียงธรรมที่ดีเจจัดไว้เปิดจนหมดแล้วระบบก็จะเข้าไปเอาเสียงธรรมจากที่Server เองโดยอัตโนมัต
    ถ้าได้แบบนี้ก็จะดีนะคะ
    ดีเจรอบค่ำก็ตั้งแบบนั้นไว้ได้เลยไม่ต้องมานั่งรอเวลาเปิดปุ่มAuto dj
    เปิดทิ้งไว้เลยแล้วก็ไปนอนได้เลย
    แล้วถ้าไม่มีใครกดปุ่มAuto djท่านพอจะมีทางออกทางอื่นไม่คะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย DAO : 05-07-2013 เมื่อ 06:33 PM

10. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    ระบบ auto dj ไม่ได้ยุ่งยากแต่ประการใด
    เพียงแค่...

1. ดีเจคนสุดท้ายที่จัดในแต่ละวัน
    หลังจากเลิกจัดแล้วก็ disconnect ออกจาก sam
    แล้วก็ login เข้าไปในหน้าคอนโทรลระบบ auto dj...กดให้มันเล่น
    มันก็จะเล่นเองไปเรื่อยๆ ทั้งคืน

2. เช้ามา ดีเจคนแรกที่มาจัด
    ก็ login เข้าไปในหน้าคอนโทรลระบบ auto dj...กดให้มันปิด
    แล้วก็ connect sam เข้าไปจัดรายการตามปรกติเหมือนที่เคยจัด

ระบบนี้มีดีหลายอย่าง
    ช่วยแบ่งเบาภาระดีเจได้มาก
    อย่างเช่น กรณีที่ดีเจขาด ลา ติดภารกิจ
    ท่านใดที่อยู่ แต่เตรียมไฟล์ไว้จัดแทนให้ไม่ทัน
    ก็สามารถเข้าไปกดเปิดระบบ auto dj
    แล้วพอถึงเวลาท่านใดจะมาจัด
    ก็เข้าไปกดปิดระบบ auto dj

หรือเวลาสถานีเสียงเงียบไป
    ใครก็ได้เข้าไปกดเปิดระบบ auto dj ให้เล่นไปพลางๆ
    แล้วใครจะมาจัดต่อ ก็เข้าไปปิดระบบ auto dj

ดังนั้น ดีเจทุกท่านจะสามารถดูแลจัดการได้
    สามารถเข้าไปเปิด-ปิด ระบบ auto dj ได้ทุกท่านเลย
    ไม่ใช่เฉพาะดีเจคนแรกและคนสุดท้ายเท่านั้นที่ทำได้

เพียงเท่านี้ ก็จะทำให้มีเสียงออนไลน์ตลอด 24 ชม
    ส่วนจะมีคนฟังมากหรือน้อยนั้นก็อีกส่วนหนึ่ง
    แต่วัตถุประสงค์หลักของ auto dj คือ
    ให้คนที่เข้ามาในเว็บได้ยินเสียงออนไลน์เสมอ
    ไม่ว่าจะเข้ามาเวลาไหน ก็จะมีเสียงให้บริการตลอด 24 ชม
    (เหมือน 711 อิอิ)

เสียงจาก auto dj นี้ จะเป็นเสียงธรรม หรือเสียงเพลงธรรมะ
    หรือสลับกันไป ก็แล้วแต่จะตกลงกัน
    แล้วก็ใส่ไฟล์เสียงเหล่านั้นลงไปในระบบ
    ซึ่งใส่ได้เยอะแยะมากมาย แล้วก็ปล่อยมันเล่นไปเรื่อยๆ
    โดยไม่ต้องมาคอยใส่เป็นรายวัน

พอใช้ไปสักระยะหนึ่ง (ก็นานพอควร)
    อันไหนเก่ามากเบื่อแล้วก็เอาออกได้
    หรือมีอะไรใหม่ๆ ดีๆ ก็เอามาใส่เพิ่มได้

แล้วใครจะเป็นคนใส่ไฟล์ลงไป
    ใครก็ได้ที่มีไฟล์ดีๆ มีเยอะๆ ยิ่งดี
    ก็จับใส่ๆ ลงไปได้เลยในทีเดียว
    หรืออาจจะขอให้ทางสถานีแม่ที่ลำปาง
    ช่วยใส่ลงไปไว้เป็นทุนสักส่วนหนึ่งก่อนก็ได้เนอะ อิอิ

เดฟ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย D E V : 05-09-2013 เมื่อ 11:49 AM

สรณะคือพระรัตนตรัย