ธรรมารมณ์ กับ ธัมมายตนะ มีขอบขอบเขตกันอย่างไร

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    ข้อความนั้นอ้างอิงมาจากส่วนนี้ครับ

คือทั้งหมดก็มาจากวิบากใช่มั้ยค่ะ เมื่อถึงกาลที่วิบากจะเกิดขึ้น

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

2. รูปส่วนตัว oubasika

oubasika said:
    ค่ะจริงๆจะพูดว่า*เมื่อถึงเวลาที่วิบากเกิด* แต่ภาษาเขียนทำให้เข้าธรรมได้อีกส่วนหนึ่ง

ค่ะงั้นถามเลยนะคะ อิอิ กาล ที่ว่านี้คืออะไรค่ะ มีกี่กาลค่ะพี่เดฟ.

*กิจโฉ มนุสสปฏิลาโภ การเกิดมาเป็นมนุษย์นั้นแสนยากส์
    *

3. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    กาล หมายถึง เวลา คราว ครั้ง หน
    ซึ่งก็แล้วแต่ว่านำไปใช้กับเรื่องอะไร
    เช่น อดีต ปัจจุบัน อนาคต
    หรือ ก่อนทำ ขณะทำ หลังทำ
    ฯลฯ เป็นต้นน่ะครับ

เดฟ

ปล.

4. รูปส่วนตัว oubasika

oubasika said:
    ฮ่าๆๆ มีปล. ทิ้งไว้ให้สงสัยอีกแร่ะ (เดี๋ยวก็ถามอีกหรอก อิอิ)

เคลียร์แล้วค่ะ...ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะพี่เดฟ.

*กิจโฉ มนุสสปฏิลาโภ การเกิดมาเป็นมนุษย์นั้นแสนยากส์
    *

5. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    อ๋อ ปล. = ไปล่ะ

เดฟ