การบวชพระ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. Yuzen Leng said:

การบวชพระ

รบกวนด้วนนะครับ ขอสอบถามเรื่องการบวชหน่อยครับ คือ
    1 การบวชต้องมีจำนวนพระลำดับกี่รูปครับ
    2 พระคู่สวด 2 รูป อุปชา 1 ( อ่านจากโพสอื่นแล้วไม่เข้าใจ ) ถูกไหมครับ
    3 ที่สำคัญเลยคือ ต้องถวายปัจจัย อย่างไร
    ขอความรู้หน่อยนะครับ พอดีเพื่อนรุ่นน้องจะบวช เขากำพร้า พวกเราได้เตรียมเงินให้พอกับค่าใช้จ่ายครับ

2. รูปส่วนตัว suchat

suchat said:
    การบวชพระสำหรับประเทศไทยพระสงฆ์ที่จะมานั่งลำดับไม่ควรต่ำกว่า10รูป รวมพระอุปัชฌาย์ 1พระคู่สวดอีก2 เป็น13รูป
    ส่วนการถวายปัจจัยตามธรรมเนียมของชาวไทย ตรงนี้แล้วแต่สถานะของเจ้าภาพ ถ้าเป็นต่างจังหวัดบวชง่ายๆเรียบๆ
    ใส่ซองถวายพระอุปัชฌาย์ 1000 พระคู่สวด ซองละ 500
    พระนั่งลำดับ ซองละ200 ก็พอได้ตามสถานะถ้ามีเจ้าภาพช่วยกันเยอะๆจะเพิ่มอีกก็ตามกำลังเรา
    ยากจนแต่มีศรัทธาพระท่านเมตตา บางทีอาจจะเป็นเจ้าภาพให้ก็มี
    แต่ที่ถวายพระหลักพัน ฉลองกันหลักหมื่นนี่น่าตำหนิ

3. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    อนุโมทนากับคำถามอันเป็นประโยชน์ของคุณ Yuzen Leng
    และคำตอบที่ช่วยให้ความกระจ่างของท่านหลวงโยคับ
    ซ้าทุ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

4. vini said:
    สาธุคำตอบหลวงโยครับ
    ทุกสรรพสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง

5. Punmono037 said:
    เป็นกระทู้ดีดีอีกกระทู้ครับอ่านแล้วชอบ อนุโมทนา กับหัวข้อกระทู้ดีดีครับ