แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

กระทู้: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. ิuboy2u said:

Re: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

อยากทราบความหมายชื่อ รัตน์ศิกา คับพอจะแปลว่าอะไร ผมไม่ทราบความหมาย คือเป็นชื่อของหลานสาว ผมว่าชื่อนี้คงขาด หรือว่ายังไม่ครบคำ รบกวนถามว่า

รัตน์ศิกา ตามชื่อนี้มีความหมายว่าอะไร

แล้วถ้ายังไม่ครบตามความหมายต้องเพิ่ม ตัด หรือต่อชื่อให้สมบูีณ์เป็นชื่อไรได้บ้าง ขอความหมายแต่ละชื่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ
  2. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

Re: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ ิuboy2u
    อยากทราบความหมายชื่อ รัตน์ศิกา คับพอจะแปลว่าอะไร ผมไม่ทราบความหมาย คือเป็นชื่อของหลานสาว ผมว่าชื่อนี้คงขาด หรือว่ายังไม่ครบคำ รบกวนถามว่า

รัตน์ศิกา ตามชื่อนี้มีความหมายว่าอะไร

แล้วถ้ายังไม่ครบตามความหมายต้องเพิ่ม ตัด หรือต่อชื่อให้สมบูรณ์เป็นชื่อไรได้บ้าง ขอความหมายแต่ละชื่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    สวัสดีครับ

รัตน์ศิกา แปลว่า หญิงผู้เปรียบเสมือนดวงแก้ว (ศิกา เป็นสันสกฤต บาลีเป็น สิกา ตรงข้ามกับ สก(ชาย)ครับ)

ที่คุณเข้าใจคงคิดว่า มาจากคำว่า ศิกษะ (ส) หรือ สิกข (ป) มังครับ คนละคำกันครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
  3. omen said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ อุบาสกนพกรณ์
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ omen
    สวัสดีคะคุณนพ รบกวนด้วยคะขอคำแนะนำเรื่องชื่อ(ปัจจุบันหนี้สินเยอะมากหวังไว้ว่าถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วอาจจะดีขึ้นคะ) ทักษา 24 วันพุธกลางวัน ค่าอายตนะ2 6 9 หรือ (ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีอย่างน้อย อายุ เดช ศรี อุต มูละ หรือแค่ 4 ตัวแรกก็ได้คะ) ไม่ต้องรีบก็ได้คะรอได้คะ ขอบพระคุณมากๆคะ

พี่ฝากถามมาคะ ชื่อ วิลาวัลย์ เพชรประพันธ์ อังคาร 24 มีค. 13 ต้องเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุลหรือเปล่าคะ แล้วถ้าเปลี่ยนให้ใช้อะไรคะ ขอรบกวนด้วยคะ
    สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกนามสกุลมาให้วิเคราะห์ คนที่มีปัญหาทุกข์ใจควรบอกนามสกุลและชื่อเดิมมาวิเคราะห์ค่าดาว เผื่อจะได้แก้ไข หากให้ชื่อไปตามที่คุณต้องการอาจช่วยอะไรไม่ได้ครับ การมีดาวครบทุกหมู่พยัญชนะ บางครั้งก็ไม่ดีกับเจ้าของชื่อ เพราะต้องวิเคราะห์ร่วมกับนามสกุลและสภาวะโดยรวมครับ ค่าอายตนะนั้น ไม่ขอเน้น เพราะคนละตำรากันครับ จะให้ช่วยแก้ไข ให้ส่งชื่อสกุลมาด้วย (หากติดขัดใดๆ ก็แจ้งมาที่ในข้อความส่วนตัว แต่จะตอบที่หน้ากระทู้นี้ โดยจะสงวนชื่อสกุลให้เป็นความลับครับ)

วิลาวัลย์ เพชรประพันธ์ ชื่อทักษา 50 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 56 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 106 ตกที่นั่งพุ่มม่าย พลาดรัก แต่งงานช้า ถ้าแต่งก็มักหย่าร้าง ทำการใดมักไม่สำเร็จ และมักถูกผู้อื่นเอาเปรียบเสมอ ควรเปลี่ยนชื่อสกุลใหม่ ใช้ทักษา 9 เป็นชื่อสั้นๆ แต่เป็นมงคลกับตัว ทักษา รวมได้ 65 เป็นโชคทางโภคทรัพย์ ดียิ่งครับ
    ขอบคุณมากๆคะคุณนพ
    พี่สาวต้องเปลี่ยนชื่อใช่หรือเปล่าคะ อย่างไรก็รบกวนแนะนำชื่อที่ทักษา 9 ให้ด้วยคะ สำหรับหญิงวันอังคาร

ส่วนของตัวเองบุญยืน (27) มังคะลา (26) วันพุธกลางวัน 2 พย.26 คุณนพเคยแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ขออาตยนะด้วยคะ
    ถ้าจะรบกวนขอชื่อ ก-ฮ จะได้หรือเปล่าคะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ขอโทษด้วยนะคะที่รบกวนมาก แต่ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วคะ ขอบพระคุณมากๆคะ
  4. rinnzcute said:

อยากทราบว่า ริรินท์ ริรินทร์ ลิรินท์ มีความหมายไหมคะ
  5. รูปส่วนตัว noppakorn

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ omen
    สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกนามสกุลมาให้วิเคราะห์ คนที่มีปัญหาทุกข์ใจควรบอกนามสกุลและชื่อเดิมมาวิเคราะห์ค่าดาว เผื่อจะได้แก้ไข หากให้ชื่อไปตามที่คุณต้องการอาจช่วยอะไรไม่ได้ครับ การมีดาวครบทุกหมู่พยัญชนะ บางครั้งก็ไม่ดีกับเจ้าของชื่อ เพราะต้องวิเคราะห์ร่วมกับนามสกุลและสภาวะโดยรวมครับ ค่าอายตนะนั้น ไม่ขอเน้น เพราะคนละตำรากันครับ จะให้ช่วยแก้ไข ให้ส่งชื่อสกุลมาด้วย (หากติดขัดใดๆ ก็แจ้งมาที่ในข้อความส่วนตัว แต่จะตอบที่หน้ากระทู้นี้ โดยจะสงวนชื่อสกุลให้เป็นความลับครับ)

วิลาวัลย์ เพชรประพันธ์ ชื่อทักษา 50 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 56 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 106 ตกที่นั่งพุ่มม่าย พลาดรัก แต่งงานช้า ถ้าแต่งก็มักหย่าร้าง ทำการใดมักไม่สำเร็จ และมักถูกผู้อื่นเอาเปรียบเสมอ ควรเปลี่ยนชื่อสกุลใหม่ ใช้ทักษา 9 เป็นชื่อสั้นๆ แต่เป็นมงคลกับตัว ทักษา รวมได้ 65 เป็นโชคทางโภคทรัพย์ ดียิ่งครับ
    ขอบคุณมากๆคะคุณนพ
    พี่สาวต้องเปลี่ยนชื่อใช่หรือเปล่าคะ อย่างไรก็รบกวนแนะนำชื่อที่ทักษา 9 ให้ด้วยคะ สำหรับหญิงวันอังคาร

ส่วนของตัวเองบุญยืน (27) มังคะลา (26) วันพุธกลางวัน 2 พย.26 คุณนพเคยแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ขออาตยนะด้วยคะ
    ถ้าจะรบกวนขอชื่อ ก-ฮ จะได้หรือเปล่าคะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ขอโทษด้วยนะคะที่รบกวนมาก แต่ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วคะ ขอบพระคุณมากๆคะ
    [/quote]
    สวัสดีครับ

พี่สาวควรเปลี่ยนชื่อครับ แต่ชื่อทักษา 9 นั้นมีให้เลือกน้อยมากเนื่องจากค่าอักษรน้อยครับ ไม่สามารถใช้พยัญชนะบางกลุ่มได้
    ส่วนของคุณนั้น ถ้าให้ชื่อตั้งแต่ ก-ฮ คงไม่สามารถให้ได้ เพราะว่าชื่อที่ให้นั้น มีส่วนน้อยที่จะใช้ตำรา แต่ส่วนใหญ่จะคิดชื่อขึ้นใหม่ครับ คุณอาจต้องไปหาซื้อตำราตั้งชื่อมาดูจะสะดวกกว่าครับ ส่วนผมจะคิดชื่อให้คุณได้ แต่ต้องถามว่าคุณต้องการความหมายชื่อ ในลักษณะใดครับ แต่ตามระเบียบจะคิดชื่อให้ไม่เกิน 5 ชื่อ ยกเว้นชื่อที่คิดไว้ก่อนแล้วสามารถให้ได้มาก แต่ก็ประมาณ 10 ชื่อครับ แต่การคิดบางทีคิดไปคิดมาก็จะมาซ้ำชื่อที่มีในตำรา หรือไม่ก็ชื่อที่คิดไว้แล้ว เพราะเนื่องจากจำกัดคำในภาษาไทยครับ
    เรื่องค่าอายตนะนั้น เป็นอีกตำราหนึ่ง ซึ่งหากยึดหลักทักษา บางครั้งชื่อที่เป็นมงคลในหลักทักษาปกรณ์ แต่คิดค่าอายตนะ กับไม่ได้ดีตามต้องการครับ แต่ความแน่นอน ค่าทักษาสำหรับผมแน่นอนกว่าครับ หากยึดทักษา อย่าสนใจอายตนะ ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณฤชา (นะรึชา) แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้
    ณชดา (นะชะดา) แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
    ณชภา (นะชะภา) แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้
    ปทิดา (ปะทิดา) มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
    ธฤตา (ทริดตา) แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
    ดนุช (ดะนุด) แปลว่า ผู้เกิดจากตน
    ชนภา (ชะนะพา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
    ชามา แปลว่า ลูกสาว

ชื่อที่มีทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
    ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค (อายตนะ 9)
    ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค (อายตนะ 9)
    ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)
    แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร (อายตนะ ๘)
    วรรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
    อลีน แปลว่า ผู้ว่องไว (อายตนะ 7)
    วาริศดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่ในมหาสมุทร (ค่าอายตนะ 1)
    วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 1)
    ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
    อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
    นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชื่อชะตาใหม่ (ของใครของมัน)
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
  6. รูปส่วนตัว noppakorn

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ rinnzcute
    อยากทราบว่า ริรินท์ ริรินทร์ ลิรินท์ มีความหมายไหมคะ
    สวัสดีครับ

ความจริงคำว่า รินท์ รินทร์ นั้นไม่มีในคำศัพท์ครับ แต่มีผู้แปลว่า น้ำ หรือ เจ้า,ผู้เป็นใหญ่ เลยอนุโลมตามความนิยมครับ

ริรินท์ , ริรินทร์ แปลว่า คิดเป็นเจ้า,คิดเป็นใหญ่
    ลิรินท์ (ลิ แปลว่า แตกบิ่น) แปลว่า เจ้าที่แตกบิ่น

3. อาชีพ
  7. Lilly said:

สวัสดีค่ะ
    อยากทราบว่า รัชนีวรรณ มีความหมายว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ
  8. rinnzcute said:

ขอบคุณมากๆคะ
  9. TangMei said:

ชื่อ รริณทร์รัตน์ และ รัตนรัตน์ แปลว่าอะไรคะ
    แล้วเหมาะกับคนเกิดวันอาทิตย์ ไหมคะ
    ขอบคุณมากค่ะ ที่ตอบให้
  10. 2108 said:

รภัทร แปลว่าอะไรครับ