คนพาไปก็ซวย คนพาไปก็ดี เลือกเองนะว่าจะพาไปไหนดี?

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. plarm said:

คนพาไปก็ซวย คนพาไปก็ดี เลือกเองนะว่าจะพาไปไหนดี?

ขอนอบน้อมแด่พระพุทธเจ้าทุก ๆพระองค์ พระธรรมเจ้าทุก ๆ พระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์ และท่านทั้งหลายผู้กำลังแสวงหาความเจริญทั้งสิ้น

สวัสดีครับทุกท่านที่ได้เสียสละเวลาเข้ามาอ่านกระทู้ธรรมะหัวข้อนี้ ผู้เขียนเองก็มีปัญญาน้อยนิดที่จะเขียนให้มีความสละสลวย แต่มีใจที่เต็มเปลี่ยมที่จะให้ท่านทั้งหลายได้รับความรู้จากหัวข้อนี้ไม่มากก็น้อย บทความนี้เนื่องจากผู้เขียนเองได้ประสบพบเจอกับตัวเองว่าด้วยเรื่องการพาไปทำความดีหรือพาไปทำความชั่ว สมัยนี้คนเข้าวัดเพื่อมาศึกษาธรรมะมีน้อย มีแต่เข้ามาเอาบุญไม่เต็มบาท ใส่บาตรไม่เต็มบุญ คือเข้ามาสักแต่ว่า วันเกิดบ้าง วันพระบ้าง ทำบุญให้ญาติบ้าง ทำ 1 บาทแต่ไม่ได้ตั้งใจทำก็ไม่เต็มหรอก ใส่บาตรทั้งที่ต้องมีความตั้งใจ ถึงจะได้เต็ม ๆ ที่สำคัญคือคนที่พาไปนี่แหละสำคัญมากๆ สิ่งที่ผู้เขียนเจอกับตัวคือเพื่อนผู้เขียนเป็นผู้หญิงพาเพื่อนอีกคนไปทำแท้ง ตัวเองไม่ได้ทำแต่ดันพาไปทำแท้ง ก็คิดว่าเราไม่ได้ทำเราแค่ไปเป็นเพื่อนเฉย ๆ คงไม่เกี่ยวอะไร พอกลับมาถามผม ผมนี่สวนไปเลยเห้ย งี้พาเองไปเล่นไพ่ ไม่ได้เล่นนะแต่ไปเป็นเพื่อนตำรวจเขายังจับเลย ไปทำความชั่วให้ไปเป็นเพื่อน คนชวนนะไม่เป็นไรเพราะเขาตั้งใจจะไปทำชั่วอยู่แล้ว แต่ไอ้คนที่ไปเป็นเพื่อนนี่นะสิ ไม่ได้คิดเลยหรอว่าเราไปถึงไม่ได้ทำก็เป็นเวรกรรม กรรมที่ไปอยู่ในอบาย ส่วนคนพาไปทำดีก็มี พาไปนี่เราไปไหว้พระกันทำบุญ ผมก็ว่าดีนะแต่มันไม่เต็มที่นะสิ เพราะพาไป หยอดตู้ กราบ3ครั้ง ดอกไม้ธูปเทียนถวายแล้วก็จบ แบบนี้มันได้ไม่ครบ ต้องอธิบายบอกก่อนว่าเราไปทำบุญเนี่ย เพื่อสร้างคุณงามความดี สืบทอดพระพุทธศาสนา อธิบายถึงการก่อนทำ กำลังทำและหลังทำ ไม่ใช่ปะไปทำบุญกันสมัยนี้ ไปถึงก็หยอด ๆ กราบพระรับพรกลับบ้าน ไปทำบุญทั้งทีถือว่าสร้างความเป็นมงคลแก่ชีวิต แต่ดันไปสร้างมงคลไว้ 100 ใจที่ไม่รู้คิดว่ามาทำบุญเฉย ๆไม่ได้เข้าใจอะไรมาก กลับได้ความมงคลมา50 แนะเสียไปอีกตั้ง50 ถึงบอกว่าทำบุญไม่เต็มบาท ฉะนั้นท่านทั้งหลายผู้เจริญแล้ว บ้างทีเพื่อนชวนผู้เขียนไปเที่ยวเตร่สารพัด ผู้เขียนก็บอกว่าเดียวก่อนขอไปทำบุญเตรียมสร้างกุศลไว้ก่อน นายไปจองตั๋วเครื่องบินก่อนเลย เพื่อนก็ถามจองตั๋วเครื่องบินไหน ผมก็หันไปตอบว่า
    นรกแอร์ไง ฮ่า ๆ ๆ ฉะนั้นท่านทั้งหลายก็ต้องพิจารณา มหาพิจารณาเอาเองว่าสิ่งไหนควร สิ่งไหนไม่ควร สิ่งไหนดี สิ่งไหนไม่ดี ว่าเราจะพาไปสวรรค์แอร์หรือพาไปนรกแอร์ ก็อยู่ที่ท่านทั้งหลายเป็นผู้พาไป แต่สิ่งแรกที่สำคัญคือใจ ใจที่หวังจะให้เขาได้ดีนั่นแหละท่านทั้งหลายกำลังทำความเจริญให้ถึงพร้อมอยุ่เสมอ

หากการเขียนสิ่งหนึ่งสิ่งใดผิดพลาดประการใดผู้เขียนกราบขอประทานโทษด้วย หากการเขียนนี้แม้คนอ่านมีความปิติสุขบุญกุศลนั้นขอให้ถึงแก่ท่านทั้งหลายที่มีความทุกข์ดวงวิญญานที่ต้องการส่วนบุญจะไปเกิด ขออุทิศให้ตลอด ในที่ทุกสถาน ในการทุกเมื่อเถิด สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

ธรรมะไม่จำเป็นต้องไปเจอในวัดเท่านั้น เมื่อเห็นโลก เห็นทุกข์โทษของโลก มันก็เป็นธรรมะไปในตัวนั่นเอง ไม่จำเป็นต้องนุ่งเหลืองห่มขาว ธรรมะอยู่ที่จิตไม่เห็นแก่ตัว ไม่เบียดเบียนผู้อื่นและตนเองพร้อมทั้งอาศัยในโลกอย่างคิดสลัดทุกเมื่อ ไม่หลงติด ไม่หลงผิด เห็นแจ้งในความเสื่อมของโลกอยู่ตลอด อีกทั้งพร้อมที่จะช่วยจูงเพื่อนร่วมโลกที่ยังมืดบอดออกสู่ทางธรรมทุกเมื่อ ....สันติรำลึก สาธุ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย plarm : 11-05-2015 เมื่อ 01:15 AM

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    อนุโมทนาครับน้องปาล์ม
    และสุขสันต์วันเกิดล่วงหน้า 4 วันด้วยนะครับ อิอิ

เดฟ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย D E V : 11-05-2015 เมื่อ 11:35 AM

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. Admax said:
    สาธุครับปาล์ม ไม่เจอนานเลยนะนี่ ไม่ได้คุยกันนานแล้วนะครับ สาธุ อนุโมทนาด้วยครับ
    ความติดข้องใจเสพย์อารมณ์ความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น สมุทัย
    ผลของการดำเนินไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น ทุกข์
    รู้สัจธรรมและปรมัตถ์ ดำรงอยู่ในกุศล สติ ศีล สมาธิ พรหมวิหาร๔ คิดดี พูดดี ทำดี เป็น มรรค
    การดับไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี ถึง อัพยกตธรรม เป็น นิโรธ

4. Admax said:
    อ้าวนี่มันหลายปีมาแล้วนี่ ว่าอยู่ ทำไมเห็นขึ้นสีแดง อิอิ
    ความติดข้องใจเสพย์อารมณ์ความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น สมุทัย
    ผลของการดำเนินไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น ทุกข์
    รู้สัจธรรมและปรมัตถ์ ดำรงอยู่ในกุศล สติ ศีล สมาธิ พรหมวิหาร๔ คิดดี พูดดี ทำดี เป็น มรรค
    การดับไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี ถึง อัพยกตธรรม เป็น นิโรธ