สภาวธรรมใหม่

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. tewada said:

สภาวธรรมใหม่

เวลาที่เราเจริญสติปฐาน สมุตว่าเรานั้งแล้วกำลังจะลุกยืนมันมีสภาวะหนึ่ง(ไม่แน่ใจว่าเจตนาปล่าวนะ)ในขนะที่กำลังจะลุกแต่นั่งอยู่นะ มันมีความรู้สึกว่ากระวนกระวายนิดๆว่าจะต่องใด้ยืนแล้วนะในอิริยาบทอืนก็เหมือนกันรวมทั้งทุกอย่างที่จะต่องขยับร่างกายจากรูปแบบนี้ไปรูปแบบนั้นแม้การขยับเพียงนิดเดียวก็ตามมันคืออะไร
    มันเกิดขึ้นในขนะสติปฐานเกิดเท่านั้นนะ

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    สวัสดีครับ คุณ Tewada

การที่ร่างกายเคลื่อนไหวในอิริยาบถต่างๆ
    เพราะจิตเป็นปัจจัยให้มีการเคลื่อนไหวในอิริยาบถนั้นๆ
    จิตย่อมประกอบด้วยเจตนาเจตสิก
    ซึ่งเป็นสภาพธรรมชนิดหนึ่งคือความตั้งใจ จงใจ ในการกระทำสิ่งต่างๆ
    รวมทั้งการเคลื่อนไหวร่างกายในอิริยาบถต่างๆ ด้วย
    ในชีวิตประจำวันเราอาจไม่รู้ ไม่ได้สังเกตเลย
    แต่เมื่อสติปัฏฐานเกิด ก็ระลึกรู้ดังที่คุณ Tewada ระลึกรู้ได้น่ะครับ

และหากสติปัฏฐานระลึกรู้สภาพจิตในขณะนั้น
    ก็รู้ได้ว่าขณะที่ร่างกายเคลื่อนไหวไปในอิริยาบถต่างๆ
    นั้นเป็นไปด้วยกุศลจิต หรือ อกุศลจิต
    นั่ง นอน ก้าว เดิน เอื้อม หยิบจับ ฯลฯ ด้วยจิตลักษณะใด
    ด้วยกุศลจิตที่ปราศจาก โลภะ โทสะ โมหะ
    หรือด้วยอกุศลจิตที่มีโลภะ โทสะ โมหะ

หรือสติปัฏฐานอาจเกิดขึ้นระลึกรู้สภาพของรูปธาตุที่ปรากฏเนื่องด้วยกาย
    คือ เย็นร้อน (ธาตุไฟ), อ่อนแข็ง (ธาตุดิน), ตึงไหว (ธาตุลม)
    เกิดขึ้นและหมดไปทีละขณะๆ
    ค่อยๆ ไถ่ถอนสัญญาความทรงจำในรูปทรงสัณฐานที่ประชุมรวมกัน
    สมมติว่าเป็นแขนเรา ขาเรา มือเรา เท้าเรา
    เป็นร่างกายทั้งตัวของเราในอิริยาบถต่างๆ
    แตกย่อยกระจัดกระจายออกเป็นเพียงรูปธาตุแต่ละธาตุที่ปรากฏแล้วหมดไป
    หาใช่เป็นตัวตนของตนดังที่เคยยึดถือไว้

หรือสติปัฏฐานอาจระลึกรู้สภาพธรรมอื่นใด
    ก็แล้วแต่สภาพธรรมใดปรากฏชัดให้สติปัฏฐานระลึกรู้ได้น่ะครับ

ขออนุโมทนาในการปฏิบัติครับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. tewada said:
    ก็ไม่ใด้ตั้งใจฝึกเท่าไร่นะสติปฐาน แต่ไม่อย่างให้จิตตกต่ำเดียวสมาธิจะเกิดยาก ก้เลยเอาสติปฐานมาคั้นไว้เท่านั้น และในอินทรี๕พระพุทเจ้าบอกว่าสติยิ้งมากยิ้งดี เหมือนเกลือทำให้แกงมีรสชาต สติก็เหมือนเกลือ เห็นไหมเราลงทุนเยอะวันๆหนึ่งนะ ทุกวันคือวันหวังผล