ช่วยแปลคาถาบาลีให้ผมหน่อยครับ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. Jittakuno said:

ช่วยแปลคาถาบาลีให้ผมหน่อยครับ

กรุณาแปลคาถานี้ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

อิติ จิตตัง เอหิ เทวะตาหิ
    จะมหาเตโช นะระปูชิโต โสระโส ปัจจะยา ทิปปะติ
    นะเรโส จะมหาราชา เมตตา จะกะโรติ มหาลาภัง
    จะ ทาโสตถี ภะวันตุเม ฯ

2. bigsu said:
    คาถาบูชาพระนเรศวร ในอินเตอร์เน็ตมีคำแปลอยู่ลองหาดู
    บรรทัดสุดท้าย

สะทา โสตถี ภะวันตุเม ฯ /ขอความสวัสดีทั้งหลาย จงมีแก่เรา

3. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    สวัสดีครับ คุณ Jittakuno, bigsu

อนุโมทนาครับ
    ลองหาดูเท่าที่เจอ มีคำแปลอันนี้ครับ

คำบูชาสมเด็จพระนเรศวรมหาราช
    นะโม ๓ จบ

นเรศวรมหาราชจุติ สิทธิสังโฆ นโมพุทธายะ ( ๓ จบ )

อิติ จิตตัง เอหิ เทวะตาหิ จะมหาเตโช นะระปูชิโต โสระโส ปัจจะยา ทิปปะติ นะเรโส จะมหาราชา เมตตา จะกะโรติ มหาลาภัง จะ ทาโสตถี ภะวันตุเม ฯ

คำแปล
    ข้าพระพุทธเจ้า…………………………………………ขอน้อมกราบบูชารำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณแห่งองค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช พระองค์ผู้ทรงมหา เดชานุภาพ ทรงเป็นทรัพย์อันยิ่งใหญ่ของชาติไทย เป็นที่รักและเคารพอย่างยิ่ง ขอพระองค์ทรงแผ่พระเมตตาบารมี คุ้มครองป้องกันภัยพิบัติประทานพรให้ข้าพระพุทธเจ้าและ……………………………ให้มีความเจริญรุ่งเรืองด้วยทรัพย์สิน เงินทอง มีลาภ มีความสุขสวัสดิ์ชั่วนิรันดร์ เทอญ.

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

4. Jittakuno said:
    ขอบคุณครับ