ฝากกลอนไว้จากปลายฟ้า

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:

Re: ฝากกลอนไว้จากปลายฟ้า

ยินปลายฟ้าคราใดใจแทบขาด
    ดั่งฟ้าฟาดผ่ากลางหว่างวีถี
    จิตกระหวั่นโหยหาในฤดี
    ถ้อยพาทีแสนไพเราะเสนาะใจ

ยากจะได้ใกล้ชิดพินิจแนบ
    ขออิงแอบคลอเคล้าแก้มฟ้าใส
    จะจุมพิตติดตราตรึงกึ่งดวงใจ
    ปลายฟ้าใสวิหดเหินถวิลครวญ

เพียงฝันมาแล้วค่ะ พี่ปลายฟ้าขา!!!

ตะวันส่องแสงธรรมนำ
    มิตรภาพไร้พรมแดน

นมัสการพระคุณเจ้า ค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
    ลุงเปา พี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย ลุงบีบี ครูวิทย์ เจ้าป้า
    พี่แปดคิว พี่พญามารพี่ ตะขบ และญาติพี่น้องทุกๆท่าน พี่ปลายฟ้าขา!!ตาลายไหมค่ะ อิอิ

2. plyfha said:

สายลมโบกโยกไหวใจสะท้าน
    สายใยผ่านวันวานฝันจางหาย
    สายหมอกโรยรดรินถวิลวาย
    สายน้ำหลากหลายสายใจรอนรอน

ลมพัดพามาใกล้ใจหวนคิด
    ลมโชยชิดเคียงกายใจดวงอ่อน
    ลมพัดพารักไปใจเว้าวอน
    ลมตัดรอนตอนเช้าสายไม่หวนมา

รักร้อยเรียงเคียงใจมาหายหมด
    รักรันทดท้อทุกข์สุขวอนหา
    รักเรียบเรียงราญรอนตอนจากลา
    รักเหว่ว้าแม้ลาไกลไม่วางวาย

สวัสดีค่ะพี่นพ พี่โดด น้องเพียงฝัน

3. kuwit said:

ธรรมะรักษาครับทุกท่าน
    มาเยี่ยมเยียนบ้านใหม่ครับ น่ารักน่าอ่านขึ้นครับ แต่หาทางเข้ายากจัง ยังคิดถึงทุกท่านครับ
    ครูวิทย์ครับ

4. *8q* said:

ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

5. paobunjin said:

ปลายฟ้าเอ๋ย ลุงมาบอก ขอลุยก่อน
    แล้วจะย้อนเอาผลมาฝากเจ้า
    ตัวต่อตัวไม่มัน ก็ต้องเรา (ฮา ฮา...)
    ใครจะเศร้าใครจะวิน เดี๋ยวรู้ผล....เนาะ...

6. plyfha said:

มาต้อนรับครูวิทย์ไม่ผิดผัน
    มาเยี่ยมกันนานนานทีไม่หนีห่าง
    ฝากรอยยิ้มมาไว้ไม่มีจาง
    ไม่เลือนลางห่างหายไปไหนนาน

มาต้อนรับแปดคิววิ่งฉิวอยู่
    ปลายฟ้านั้นมาดูมาขับขาน
    ส่งรอยยิ้มพร้อมตาพาเบิกบาน
    ทุกวันวานรอน้องพี่ที่เข้ามา

มาต้อนรับลุงเปาเข้ามานี่
    ก่อนที่จะจรลีรี่มาหา
    รีบไปสอบต้องตอบได้ไม่คณา
    ลุงเปาว่าต้องเข้าวินก่อนใครใคร

เป็นกำลังใจให้ลุงเปาค่ะ
    สวัสดีค่ะครูวิทย์ แปดคิว

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

นมัสการหลวงตาเจ้าค่ะ
    สวัสดีเจ้าพี่น้องผองเพื่อนญาติธรรมทุกท่าน พี่นพกรณ์ ตะละแม่เกิดแก่
    ตาเปา ทั่นบีบี ปลายฟ้า เพียงฝัน น้องโดด น้องอ๋อย ครูวิทย์ เจ้าป้า
    ทั่นแปดคิว ทั่นพญามาร ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

[size=15pt]ปลายฟ้าจ๋า ทั่นยายมาแล้ววววววว
    มาเจื้อยแจ้วแว่วสำเนียงเสียงผสาน
    หมู่เพื่อผ้องน้องพี่มีมากครัน
    ได้สรวจสรรสรวจเสได้เฮฮา
    ...

8. plyfha said:

รีบมารับท่านยายในตอนนี้
    รีบเร็วรี่มาหาว่าคิดถึง
    หายไปนานพาลห่วงล่วงรำพึง
    นั่งคนึงรออยู่รู้ต้องมา

มีดอกไม้จากใจให้ดอกหนึ่ง
    แทนคำว่าคิดถึงจากปลายฟ้า
    ขาวสวยสดงดงามยามมองมา
    ฝากท่านยายเวลามาหากัน

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

โหล โหล โหล ปลายฟ้าจ๋าอยู่มั้ย
    นี่ทั่นยายเองนะเจ้าเฝ้าตามหา
    กว่าจะดั้นด้นมาได้หลายเพลา
    มัวแต่หาทางเข้าบ้านหลานไม่เจอ

ต้องวนเวียนรอให้เค้าเอาธูปจุด
    จึงรีบรุดตามกลิ่นได้ไม่พลั้งเผลอ
    ตามกลิ่นธูปมาตั้งไกลจึงได้เจอ
    เธอหนอเธอย้ายบ้านใหม่วิไลตา

ขอขอบใจปลายฟ้านักนะเจ้า
    ที่คอยเฝ้ารอวันร่วมหรรษา
    มวลหมู่มิตรพร้อมพรั่งดังก่อนมา
    ตามประสาพี่น้องผองเพื่อนธรรม

ขอขอบใจกุหลาบขาวเจ้ามอบให้
    แสนถูกใจหอมหวลชวนชุ่มฉ่ำ
    แทนคำว่าคิดถึงกันนั้นประจำ
    แทนถ้อยคำมากมายจากใจเอย
    ...

10. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้า เจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
    พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่
    ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
    พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน