หน้า 123 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2373113121122123124125133173 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1,221 ถึง 1,230 จากทั้งหมด 2228

Re: ท่อง....ทะเลใจ

เข้าห้องสนทนา (คลิก)

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    ครูก้อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ต้อนรับการกลับมาของทั่นยายค่ะ

ทั่นยายขา สาธุค่ะ

เราคบกันนานเนิ่น เกินรู้จัก
    เธอน่ารักเกินผลักไสจากใจฉัน
    รอยยิ้มเธอเสมอดาวพราวลาวัลย์
    นัยตานั้นดั่งปั้นมาจากตาทราย

อิอิอิ

[font=Verdana]โย้ๆๆๆๆๆๆๆ ทั่นยายกลับมาแย้ววว....
    ลูกหลานทั้งหลายเอ๋ย.... รีบไปรับตะกร้าหมาก.. เอ๊ย.... กระบุงบุญ.....
    เอ๊ย.... ส่วนบุญที่ทั่นยายเอามาฝาก เร๊ว.... สาธุ ฮา ฮา

ท่านผู้สร้างทานบารมีที่ใหญ่หลวง
    ก็จะยังไม่พ้นบ่วงกิเลสวิสัย
    ถ้าท่านยังไม่ถึงซึ่งการอภัย
    เพราะการให้เป็นเพียงทานบารมี
    แต่การให้ที่ยิ่งใหญ่แห่งธรรมะ
    คือจาคะให้อภัยในวิถี
    ยิ่งใหญ่กว่าการให้ทานบารมี
    ขอคนดีจงตรองมองเห็นธรรม เทอญฯ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

สวัสดีค่ะเพียงฝัน ตาเปา และญาติธรรมทุกๆๆๆท่านค่ะ

เราคบกันนานเนิ่น เกินรู้จัก
    เธอน่ารักเกินผลักไสจากใจฉัน
    รอยยิ้มเธอเสมอดาวพราวลาวัลย์
    นัยตานั้นดั่งปั้นมาจากตาทราย..../เพียงฝัน

กาลเวลาผูกพันนานเนิ่นนัก
    ความน่ารักผูกใจให้ใฝ่ฝัน
    รอยแยมยิ้มมีให้ใจรำพัน
    น้ำใจนั้นหวานละมัยไม่เคยลืม

สัญญาใจจากใจส่งถึงใจ
    โปรดจำไว้นะคนดีฉันมีให้
    แม้จะอยู่ห่างกันไกลแสนไกล
    ก็จะไม่ลืมกันฉันสัญญา.../ตะละแม่เกิดแก่

สัญญาใจส่งใจไปถึงถิ่น
    ใจโบยบินเสาะหาว่าอยู่ไหน
    ห่างแสนห่างก็เพียงแต่แค่ร่างกาย
    แต่ดวงใจยังเคียงคู่อยู่ใกล้กัน

ตะละแม่เกิดแก่จ๋า...นานๆจะเข้ามาอวดโฉมสักครา แต่มาคราใด
    กลอนหวานละมัยจนทั่นยายคลิ้มคล้อยเลยค่ะ มิน่าละ เพียงฝันจึงมีกลอนหวานๆ
    มาฝากเสมอ เพราะได้เทรนเนอร์ดีนี่เอง ใช่มั้ยคะ อิ อิ

ปุถุชน คนเราก็เท่านี้
    กิเลสมี รูป นาม ตามวิสัย
    มี รัก โลภ โกรธ หลง คงเคล้าไป
    เพราะยังไม่บรรลุธรรมตามจิตตน

แม้ทั่นยายก็ยังคงหลงกิเลส
    คอยสังเกตุจิตเราเฝ้าฝึกฝน
    มีรัก โลภ โกรธ หลง คงเวียนวน
    จึงฝึกตนให้ฝันใฝ่ในศีลทาน

ไม่เคยคิดอิจฉาหรือว่าร้าย
    ยามโกรธใครเดี๋ยวก็หายใจสงสาร
    ไม่อาฆาตแค้นขุ่นหมกมุ่นนาน
    อภัยทานกับทุกสิ่งอย่างจริงใจ

แวะมาเยี่ยมด้วยใจคิดถึงค่ะทั่นยาย ^_______^

ฉันแต่งแต้ม..ลงสี..ให้สวยงาม สีฟ้าคราม....ท้องทะเล...อันสดสวย
    มีถนนหนทาง....เพื่ออำนวย ให้โลกร่ำรวย.....สวยด้วยจินตนาการ

มีปลาใหญ่..ปลาน้อย..คอยแหวกว่ าย ในท้องทะเลกว้างใหญ่....สนุกสนาน
    มีผู้คน....เคียงคู่....ผูกสัมพัน คงความหวาน...แห่งห้วงน้ำท้องทะเล

มีธรรมชาติ...สวยงาม..มาบรรจบ ยามได้พบ...ได้เห็น...ไม่หันเห
    ทั้งหาดทราย...คลื่นน้ำ...ท้องทะเล มาถ่ายเท...สีสัน....สะอาดตา

แม้นจะมี...ทั้งถนน...และผืนน้ำ ในความจริง..คงไม่เป็น..เช่นนี้หนา
    แต่ละส่วน...ล้วนเติมแต่ง..ให้นำพา ความเสน่หา...ในห้วงของอารมณ์

กราบนมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่ชาย(นพ) ลุงเปา น้องเพียงฝัน คุณพิกุลแก้ว น้องปลายฟ้า น้องรัก คุณเล็ก
    และญาติธรรมทุก ๆ ท่านค่ะ

อนุโมทนาสาธุกับการทัวร์เพื่อสร้างบุญสร้างกุศลกับทั่นยายในทุก ๆ บุญด้วยคนนะค่ะ

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    ครูก้อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อนุโมทนาสาธุกับการทัวร์เพื่อสร้างบุญสร้างกุศลกับทั่นยายในทุก ๆ บุญด้วยคนนะคะ
    ยืมพี่เกิดแก่มาค่ะ ขอบคุณค่ะ

สาธุค่ะ ทั่นยายขา สาธุค่ะ
    เพียงฝันรีบออกมารับบุญก่อนเด๋วตกบุญค่ะ อิอิ
    สาธุค่ะ ลุงเปา ลุงบีบี พี่นพ พี่ปิศาจ คุณเล็ก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

งานนี้บีบีพลาดโอกาสที่จะได้พบทั่นยาย บังเอิญมีงานเข้าจึงต้องรีบทำงาน กะไว้ว่าจะไปพบทั่นยายที่จุดนัดพบวัดป่าใหญ่ อุบลราชธานี พอเข้าบ้านอาบน้ำแต่งตัว ก็รีบไปขับรถสวนทางกับรถตู้ทั่นยายตรงทางเข้าวัดพอดี พลาดโอกาสที่จะได้พบ พอโทรตามอีกที โน่นทั่นยายอยู่ทางเขื่องในจะไปไหว้หลวงปู่เณรคำที่ศรีสะเกษแล้ว ต้องขอโทษขออภัยทั่นยายจริงๆที่บีบีพลาดโอกาสไม่พบพาน ทั่นยายอุตส่าห์มาถึงที่ คล้ายบุญมีแต่กรรมบังนั่นแหละนะ โอกาสต่อไปถ้ามี คงได้พบแน่ๆเทียว

มีความรัก คิดถึง จึงมาฝาก
    มีอยู่มาก จากปลายฟ้า ส่งมาให้
    ทั้งพี่สาว ท่านยาย มารับไป
    อยู่ไม่ไกล หลอกหนา รีบมาเลย

ให้เพียงฝันนั้นด้วย ช่วยมารับ
    มานั่งนับ รักที่มี นี้อย่าเฉย
    ความคิดถึง มีอยู่ รู้ได้เลย
    ขอทรามเชย เลยมา อย่ารอรี

สวัสดีค่ะ ทั่นบีบี ตะละแม่เกิดแก่ เพียงฝัน
    พิกุลแก้ว ปลายฟ้า และญาติธรรมทุกๆๆๆท่านค่ะ

ขออนุโมทนากับตะละแม่เกิดแก่และเพียงฝันด้วยค่ะ
    ทั่นยายหอบบุญมากมายมาให้ทุกๆท่านเพียบเลยค่ะ หวังสิ่งใด อยากได้สิ่งใด
    อธิฐานจิตตามอัธยาศัยเลยนะคะ ขอให้รวย ขอให้รวย ทุกๆๆคนค่ะ

ว๊าว....ภาพวาดของพิกุลแก้วสดใส ดูแล้วสดชื่นใจจังเลยค่ะ ขอบคุณพิกุลแก้วมากนะคะ
    ที่นำภาพวาดสวยสดใสมาแบ่งปันกัน ทำให้ทะเลใจพลอยสดชื่นแจ่มใสไปด้วยอย่างยิ่งค่ะ

ปลายฟ้าจ๋าผีเสื้อน่ารักจังเลยค่ะ อยากจับใส่โหลไว้ดูเล่น หรือไม่ก้อ จับมาปล่อยให้บินไป
    ทั่วแหล่งหล้า โลกคงสวยด้วยสีสรรขึ้นอีกมากมายเลยนะคะ

โธ่...ทั่นบีบีเจ้าขา ดูดู๋...เห็นทั่นยายแล้วใยไม่เรียกล่ะคะ เสียดายจังเลยค่ะ
    ที่คลาดกันแค่นิดเดียวเอง ก้อเห็นทั่นบีบีบอกว่ามีธุระอาจมาไม่ได้ ไม่ต้องรอ
    ทั่นยายก็เลยไม่ได้รอ แม่ยังถามเลยค่ะว่านัดเพื่อนไว้ที่วัดป่าใหญ่ไม่ใช่หรือ
    แล้วทำไมยังไม่เห็นมา จึงบอกแม่ว่าเพื่อนติดธุระมาไม่ได้ค่ะ
    หากรู้ว่าทั่นบีบีออกมาแล้วยังไงก็ต้องรอค่ะ แล้วดูสิ...ทั่นบีบีน๊า มาถึงแล้วก็ไม่บอก
    เห็นว่าสวนกันแล้วยังไม่ยอมเรียกเลย ไม่งั้นทั่นยายคงได้ผู้นำทางไปวัดป่าสันติรรม
    ของหลวงปู่เณรคำแล้วล่ะค่ะ นี่เลยต้องไปถามทางคนแถวนั้นเค้าก้อบอกให้ย้อนไปที่เขื่องในก่อน
    แล้วค่อยเข้ากันทรารมย์ ถนนสายนี้เป็นสายรองค่ะ ทางไม่ค่อยดีนัก มีรถวิ่งน้อย
    แต่ไม่ไกลนะคะ จากตัวเมืองอุบลประมาณ 30 กิโลฯกว่าๆ ก็ถึงวัดป่าขันติธรรมแล้วค่ะ

ต้องขอบคุณทั่นบีบีอย่างมากค่ะ ที่คอยแนะนำเส้นทางให้ตลอดที่ทั่นยายเดินทางไปอุบล
    ที่จริงทั่นยายอยากแวะไปเยี่ยมทั่นบีบีและครอบครัวที่บ้านเลยนะคะ แต่เกรงว่าทั่นบีบี
    จะไม่สะดวกเห็นว่ากำลังทาสีบ้านอยู่เลยไม่กล้าไปช่วยทาสีค่ะ เกรงว่าจะทาซะสวยจน
    เจ้าของบ้านเห็นแล้วปวดหัวค่ะ อิ อิ

ทั่นบีบีจ๋า วันที่ 27 ธค 52 ถึง 2มค 53 ที่วัดป่าสันติธรรมของหลวงปู่เณรคำ
    มีพิธียกหัวใจพระแก้วมรกตองค์ใหญ่ที่สุดในโลก หากทั่นบีบีว่างอย่าลืมไปร่วมงานนะคะ
    เห็นหลวงปู่เณรคำท่านว่างานนี้จัดยิ่งใหญ่ด้วยนะคะ เพราะมีบวชเนกขัมมะด้วยค่ะ

ทั่นยายหน่ะอยากไปร่วมงานและไปบวชเนกขัมมะด้วย แต่พ่อบอกว่าเดินทางไกลบ่อยๆไม่ไหวค่ะ
    เพราะช่วงที่หยุดนี่ทั่นยายพาพ่อกับแม่ไปเร่ร่อนที่เพรชบูรณ์มาค่ะ พาไปตะเวนบนเขาค้อ
    ภูหินร่องกล้า และปีนขึ้นไปถึงภูทับเบิกโน่นแน่ะค่ะ จะพาไปตะเวนที่อิสานต่อด้วยแต่พ่อไม่ยอมไปค่ะ
    บอกว่านั่งรถทางไกลมากๆไม่ค่อยไหวค่ะ พ่อจึงหมดแฮง ยอมถอดใจอยู่บ้านซะงั้นค่ะ อิ อิ

ถามว่าปีใหม่จะไปฉลองที่ไหนดี พ่อรีบบอกว่าขอฉลองปีใหม่อยู่บ้านแล้วกัน
    ทั่นยายจึงต้องเตรียมจัดงานฉลองปีใหม่ที่บ้านค่ะ เพราะมีกิจกรรมหลายอย่างที่ต้องเตรียมค่ะ
    ผู้ใหญ่ก้อเตรียมคาราโอเกะไว้ให้ร้องแก้เซ็งค่ะ ส่วนเด็กๆก้อเตรียมเกมส์ไว้ให้เล่นกันแก้ง่วงค่ะ
    งานนี้ทั่นยายวางแผนหักหลังเจ้าหลานตัวแสบไว้ด้วยค่ะเพราะวันเกิดทั่นยายหน่ะ
    เจ้าหลานตัวแสบบอกว่าอุตส่าห์เก็บเงินค่าขนมเพื่อซื้อของขวัญให้ทั่นยาย บอกว่าราคาแพงมากเลยนะ
    ปรากฎว่าแกะกล่องออกมาเป็นยาสีฟันค่ะ แถมยังโดนแฮ็บไปอีก 1 หลอดด้วยนะคะ
    เพราะเค้าซื้อแบบแพ็คคู่มา แต่ในกล่องมีแค่หลอดเดียวเอง ถามว่าหายไปไหนหลอดหนึ่งล่ะ
    เจ้าตัวดีบอกว่าก็มันมีสองหลอด หนูเลยเก็บไว้ใช้เองหลอดหนึ่งงัย ดูเจ้าแสบมานทามจิ
    เดี๋ยวเถอะจะเอาคืนให้เข็ดเลย โดนพาดพิงถึงแบบนี้ ป่านนี้เจ้าตัวดีสะอึกใหญ่แล้วม้าง เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

ถ้าท่านชอบใจก็ไลค์ โลด...
หน้า 123 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2373113121122123124125133173 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ ปิด
  • HTML สถานะ ปิด