หน้า 124 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2474114122123124125126134174 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1,231 ถึง 1,240 จากทั้งหมด 2228

Re: ท่อง....ทะเลใจ

เข้าห้องสนทนา (คลิก)

ไม่เคยคิดอิจฉาหรือว่าร้าย
    ยามโกรธใครเดี๋ยวก็หายใจสงสาร
    ไม่อาฆาตแค้นขุ่นหมกมุ่นนาน
    อภัยทานกับทุกสิ่งอย่างจริงใจ

เฮ้อ....โล่งอกไปทีที่เคยหวั่น
    สุดตื้นตันดวงจิตคิดหวั่นไหว
    กัลยาณมิตรมีคุณธรรมประจำใจ
    ให้อภัยเป็นทานผ่านทางธรรม.... สาธุ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

ภูทับเบิกเบิกฟ้ามาให้เห็น
    ดั่งหนึ่งเป็นสรวงสวรรค์นั่นเลยหนา
    มีวัดใหญ่บนยอดดอยอร่ามตา
    ใครได้ไปบูชาน่าอัศจรรย์
    ทางขึ้นเขาคดเคี้ยวเลี้ยวร้อยโค้ง
    บางตอนโล่งสองฝั่งดั่งฟ้ากั้น
    สองข้างทางสวยงามจนงงงัน
    ทั้งป่าไม้สาระพันในพงไพร
    ยิ่งตอนนี้หน้าหนาวพราวน้ำค้าง
    ทะเลหมอกเบาบางสว่างไสว
    ทานตะวันเหลืองอร่ามงามสมใจ
    ร่าเริงใจดั่งวิมานประทานพร...

ปีกลายนี้ลุงเปาได้มีโอกาสขึ้นไปเที่ยว บนภูทับเบิก
    สวยงามมากน่าประทับใจจริงๆเลย ถ้ามีโอกาสอีก
    จะต้องขึ้นไปนมัสการพระเจดีย์ใหญ่ที่กำลังสร้างบนยอดเขาให้ได้
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

หยุดก่อนทั่นยาย

ทั่นยาย เวรย่อมระงับด้วยการไม่ทำเวร เอ้ยผิดไป
    เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร
    ให้อภัยหลานเถอะครับ เขามีน้ำใจมอบของขวัญ แม้ราคาไม่กี่ตังค์
    ก็นับว่ามีน้ำใจ เขาแกล้งเพราะรักทั่นยาย
    จงเป็นผู้ให้ ดีกว่าเป็นผู้คอยรับ (ล้อทั่นยายเล่นๆ คงไม่ว่าอะไร)

สวัสดีค่ะ ตาเปา ทั่นบีบี และญาติธรรมทุกๆๆๆท่านค่ะ

ทั่นบีบีจ๋า ที่ทั่นยายจาหักหลังเจ้าหลานตัวแสบนี่ไม่ใช่
    เพราะเค้าซื้อของขวัญราคาถูกให้ทั่นยายนะคะ แต่เพราะเจ้าแสบนี่
    สร้างวีรกรรมเอาไว้กับพี่ ป้า น้า อามากมายเลยค่ะ แม้แต่คุณครูที่โรงเรียนก็โดนค่ะ
    โอ๊ย..หากเล่าวีรกรรมของน้องไอซ์ให้ฟังสามเดือนก็เล่าไม่จบค่ะ
    อุตส่าห์ส่งให้ไปเรียนโรงเรียนในวังที่วัดพระแก้ว
    เพื่อจะให้เรียบร้อยแบบสาวชาววังซะหน่อย แต่แม่คุณทะโมนเหมือนเด็กวัดซะงั้นค่ะ
    วังเค้ามีประตูสามชั้น เจ้าหล่อนแอบปีนออกมาถึงรั้ววังชั้นสองด้วยนะคะ
    แล้วบอกว่า "น้องไอซ์แกล้งปีนเล่นๆ ก็พี่โขนที่ประตูวังตาไม่ดีเองนี่
    มองไม่เห็นน้องไอซ์ น้องไอซ์ก็เลยปีนออกมาจริงๆซะเลย "
    ดูเด็กป.1เค้าคิดสิคะ ตอนนี้อยู่ป.5 จึงให้กลับบ้านเองเพราะไม่ไกลมากนัก
    วันก่อนไปคุยกับคนแปลกหน้าตอนรอรถกลับบ้าน แล้วกลับมาร้องไห้ใหญ่เลยค่ะ
    บอกว่าต่อไปไม่กล้ากลับบ้านเองแล้วกลัวคนแปลกหน้ามาจับตัวไป
    เพราะน้องไอซ์ไปบอกเค้าหมดเลยว่าเรียนอยู่ที่ไหน ชั้นอะไร ดูเธอคิดสิคะ
    ทีนี้พ่อกลับแม่ก็ต้องพลัดกันไปรับไปส่งให้วุ่นวายไปหมด
    ไม่งั้นแม่คุณไม่ยอมไปโรงเรียน เห็นมั้ยคะแสบสนิทแค่ไหน
    หากทั่นบีบีเจอตัวจริงยัยจอมแสบจะต้องส่ายหน้าบอกว่า บ๊าย บาย แน่นอนค่ะ อิ อิ
    ม่ายเชื่อจะลองเอาไปเลี้ยงสักสามวันก็ได้นะคะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

อ้อ...อีกนิดค่ะ ทั่นบีบีจ๋า เวรย่อมระงับด้วยการทำเวรค่ะ อิ อิ อิ

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    ครูก้อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอพระศรีไตรรัตน์เป็นฉัตรป้อง
    ช่วยคุ้มครองพี่น้องไทยในทุกหน
    ส่องทั่วหล้าฟ้าสดใสในสกล
    ทุกกมลพบเปรมปรีศรีสุขเเทอญ

ทั่นยายขา!! ขอไปแจมที่บ้านทั่นยายค่ะ
    เด๋วเพียงฝันจะไปกินให้พุ่งล้ำหน้าค่ะ อิอิ

สาธุค่ะ ลุงเปา ลุงบีบี พี่ปลายฟ้า พี่นพ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

สวัสดีค่ะเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอเชิญเพียงฝันมาจอยกันด้วยความยินดียิ่งค่ะ มาจริงๆนะ นะ นะ
    วันที่ 31 นี้หน่ะทั่นยายเตรียมงานไว้พร้อมแล้วค่ะ แต่สถานที่ยังไม่พร้อมเลยค่ะ
    รอให้เพียงฝันมาช่วยจัดการณืสถานที่ให้ดีกว่าเนอะ อิ อิ
    หากเพียงฝันมาจอยกับทั่นยายได้จริงๆนะ จะได้ชิมฝีมือย่าง

บาบีคิวซีฟู๊ด สุดยอดเป็นอันดับแรกเลยค่ะ รับรองย่างได้สุกกำลังพอดีค่ะ

แล้วมียำวุ้นเส้นเห็ดเข็มทองเป็นจานโปรดของทั่นยายอีกจาน

ตามด้วยสเต็กนกกระจอกเทศ ทานกับยอดผักแม้วผัดน้ำมัน

ปลาทับทิมทอดน้ำปลา กรอบนอกนุ่มใน

อ๊ะ...อ๊ะ อาหารที่กล่าวมาหน่ะ หาใช่ฝีมือทั่นยายหรอกนะคะแต่เป็นฝีมือน้องๆและหลานๆค่ะ

ส่วนทั่นยายมีหน้าที่เสิร์ฟน้ำค่ะ รับรองว่าอร่อยกว่าอาหารทุกประเภทแน่นอนค่ะ

พูดแล้วจะหาว่าโม้ ทั่นยายผสมพั้นซ์ได้อร่อยที่สุดเลยนะคะ
    ใครๆได้ชิมพั้นซ์สูตรของทั่นยายแล้ว ล้วนแต่ส่ายหน้าว่า...สุดยอด ...จอดไม่ต้องแจว อิ อิ

อย่าลืมนะคะเพียงฝันจ๋ามาเคาท์ดาวน์ด้วยกันให้ได้นะคะ

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    ครูก้อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอบคุณค่ะ ทั่นยายขา!!
    สมคำล่ำลือใจทั่นยายยิ่งว่าแม่น้ำ
    ดุจสายธาราดั่งน้ำทิพย์มาโลมใจเพียงฝันค่ะ

เพียงฝันยังไม่เคยลองนกกระจอกเทศค่ะ
    ตัวเธอใหญ่ค่ะ อิอิ

บาบีคิวอร่อยต้องสีมือทั่นยายค่ะ
    ขอบคุณพรั้นอร่อยค่ะ

เชิญทุกท่านมาที่บ้านทั่นยายค่ะ ทั่นยายเสี้ยงตลอดงานค่ะ อิอิ
    ขอบคุณค่ะ

พี่เกิดแก่ขา!! แอบไปกินบ้านลุงเปา พี่นพ
    ระวังพุงยื่นค่ะ อิอิ

ฝากทุกท่านค่ะ

พิกุลแวะเอาชุดสวยๆมาให้ท่านยายลองใส่วันงานค๊ะ ^______________^
    เซะซี่ ช่ายม๊า ตามเทรนเป๊ะ โบว์สีแดง

ตาชูชก อกเหี่ยวเหลียวล่อกแล่ก ค่อยค่อยแหวกกิ่งไม้ยามใส้กิ่ว
    มองอาหารหวานคาววางต่อคิว ยามโหยหิวน้ำยายไหยใจสั่นรัว
    ที่โต๊ะใหญ่วางอาหารจานเบ้อเร่อ ไม่เคยเจอบาบีคิวมายวนยั่ว
    กุ้งตัวใหญ่ปูทะเลอร่อยชัวร์ ใครกันหนอเป็นแม่ครัวคงใจบุญ....อิ อิ
    ยำวุ้นเส้นใจเต้นดั่งเจ้าเข้า ของโปรดเรากับแกล้มมากระตุ้น
    กระจอกเทศทำสะเต๊กเนื้อละมุน กลิ่นหอมกรุ่นยั่วน้ำยาย...ตายซะมัง?....เฮ้อ
    ปลาทับทิมทอดน้ำปลามหาลาภ อยากจะงาบยามใส้กิ่วหิวแทบคลั่ง....ฮา ฮา
    พวกน้ำพั๊นซ์สูตร์ทั่นยายน่าชิมจัง เขาคงชังเราแล้วไม่เชิญเลย.... ฮือ ฮือ
    เราคนไกลได้แต่มองน้ำยายไหย วันปีใหม่เขาเค้าท์ดาวน์อกเราเอ๋ย.....
    ต้องอยู่เดียวเปลี่ยวเหงาเศร้าจังเลย ลมรำเพยหนาวสั่นกลั้นน้ำตา... ฮือ ฮือ

ฮ่า ฮ่า ฮ่า แกล้งอิสสาเขาไปง้านแล๊ะ.... ปีใหม่หรือปีเก่าก็เท่ากันเหมือนเดิม...
    เพราะตัวเองกับเพื่อนๆก็ไปเค้าท์ดาวน์อยู่บนดาดฟ้า
    ท่ามกลางแสงจันทร์เหมียนกัลลล...เหอๆๆๆ

สวัสดีค่ะ เพียงฝัน คุณพิกุลแก้ว ตาเปา และญาติธรรมทุกๆๆท่านค่ะ

[size=15pt]เตรียมอาหารว่างมาให้ญาติธรรมทานแก้ง่วงกันไปพรางๆก่อนฉลองวันขึ้นปีใหม่ค่ะ
    แล้วจะอวดว่าทั่นยายทำช่อม่วงได้นะ แต่ไม่ค่อยอร่อยค่ะ สู้สาคูไส้หมูของแม่ไม่ได้ค่ะ แหะ แหะ

เพียงฝันจ๋า เนื้อนกกระจอกเทศเป็นเนื้อที่ทานแล้วดีต่อสุขภาพนะคะ
    เพราะไม่มีคอเรสเตอรอลสูงเหมือนเนื้อ วัวเนื้อหมูค่ะ
    ทั่นยายจึงซื้อมาให้พ่อทานบ่อยๆ ค่ะ แต่แม่ไม่ค่อยชอบทานด้วย
    บอกว่าชอบน้ำพริกผัดจิ้มมากกว่า ซะงั้น ..แม่คุณทูนหัวเอา สเต็ก
    ไปเปรียบกับน้ำพริกผักจิ้มเนี่ยนะ ...เล่นเอาคนทำหมด R ลมเลยค่ะ...อิ อิ

พิกุลแก้วจ๋า ทั่นยายมีชุดแล้วค่ะ เก๋ไก๋ใส่ได้ทุกงาน นี่งัยคะสวยเฉียบขาดมั้ยล่ะคะ อิ อิ

ตาเปาจ๋าอย่าน้อยใจไปเลยค่ะ ที่ไม่กล้าเชิญเพราะเกรงว่าตาเปาจะไม่กล้าทานฝีมือทั่นยายหน่ะค่ะ
    เลยต้องให้เพียงฝันเป็นหนูทดลองยาไปพรางๆก่อนค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก
    [/size]

ถ้าท่านชอบใจก็ไลค์ โลด...
หน้า 124 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2474114122123124125126134174 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ ปิด
  • HTML สถานะ ปิด