หน้า 84 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3474828384858694134184 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 831 ถึง 840 จากทั้งหมด 2228

Re: ท่อง....ทะเลใจ

เข้าห้องสนทนา (คลิก)

ลองตอบสักตั้งซินะ
    จิต
    รอรับแห้วจากทั่นยายที่บ้านนะครับ

เอาไว้โอกาสหน้าแล้วกานนะงับทั่นยายเรื่องบัญชี (เพราะกี้ยังหาบัญชีนั้นม่ายเจอเลยอ่ะ มีแต่เอทีเอ็ม แต่จำเลขที่บัญชีได้)

เพราะตอนแรกไม่ได้คิดว่าต้องแยกเหนว่าน่าจะเสรจในเวลาอันสั้น ก้อเลยบอกบัญชีส่วนตัวไป แล้วก้อใครโอนมาให้ ก้อเอามา

บอกในกระทู้ทุกคน เรื่องนั้นวางใจได้ ส่วนเรื่องใบเสรจและใบส่งทั้งหลายเอาไว้จบบริบูรณ์ แล้วกี้จะสแกนมาโพสให้ดูอีกทีนะงับ

ขอบคุงทั่นยายมากสำหรับคำแนะนำ ครั้งต่อไปกี้จะแยกนะงับ แล้วก้อขออนุโมทนาสาธุ ขอให้ผลบุญนี้ส่งในทั่นยายเจริญ ๆ

เหมือนกานนะงับ

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ทั่นบีบี ครูวิทย์ เกิดแก่ เพียงฝัน น้องโดด น้องอ๋อย
    ลัคกี้ ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทันแปดคิว คุณเล็ก น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ม่ายเปงรัยน่อกี้จ๋าเราคนกันเองอยู่แร้วค่ะ แต่ที่ทั่นยายขออนุญาติแนะนำนั้น
    เพราะคิดว่าผู้อื่นที่มาเจอข่าวบุญของกี้เกิดศรัทธาอยากทำบุญแต่ไม่แน่ใจว่า
    จะไว้ใจได้มั้ย หากเราทำทุกอย่างให้โปร่งใส ผู้ร่วมบุญก็สบายใจร่วมบุญด้วย
    ความปิติใจค่ะ ยอดบริจาคอาจทะลุเป้าไปไกลเลยก็ได้ค่ะ
    อนุโมทนาสาธุกับการทำความดีของลัคกี้ด้วยค่ะ สาธุ

เพียงฝันจ๋า เรียกว่าจัดหมากก็ดีแล้วค่ะ หากเรียกเจี๋ยนหมากมันฟังดูเสียวๆไงก็ไม่รู้ค่ะ อิ อิ

ข้อความโดย: paeuan
    ตอบ : " จักรวาล "

มะแมจ๋า จักวาลนั้นแม้จะกว้างใหญ่ไพศาล แต่ก็ยังมีที่สิ้นสุดจนได้ค่ะ
    ดังมีคำกล่าวว่า "โดยรอบสุดขอบจักราล "ยังไงคะ แต่โดยส่วนตัวแล้ว
    ทั่นยายเองก็เชื่อว่าจักรวาลมีขอบเขตค่ะ ทำไมจึงเชื่อเช่นนั้น ต้องเหลายาวเอาไว้
    จะมาเล่าให้ฟังนะคะ ขอไปทบทวนความจำก่อนค่ะ
    มะแมจ๋าแห้วลอยแก้วสักถ้วยมั้ยคะ อิ อิ

ข้อความโดย: อุบาสกนพกรณ์
    สิ่งที่ไม่มีสิ้นสุดคือ ความเงียบ และดังที่สุด ก็เจ้า ความเงียบ นี่แล่ะ

ยังไม่ใช่คำตอบที่ถูกค่ะพี่นพจ๋า เพราะ ความเงียบนั้นก็ยังมีที่สิ้นสุดค่ะ
    เมื่อใดที่มีเสียงรบกวนเข้ามาแทรก ความเงียบก็จะสิ้นสุดลงทันทีค่ะ
    ขออันเชิญพี่นพมารับแห้วปายสองถ้วยค่ะ อิ อิ

ข้อความโดย: bb
    ลองตอบสักตั้งซินะ " จิต"

แหม...ทั่นบีบีเจ้าขา อยากตั้งฉายาว่า ทั่นบีบี พิกุลทองจังค่ะ
    ตอบมาสั้นแค่เนี๊ยะ เหมือนกลัวพิกุลจะหมดสะต๊อกซะอย่างนั้นแหล่ะเน๊าะ อิ อิ
    แต่ที่ตอบมานั้น เป็นคำตอบที่.....เกือบถูก แต่ยังไม่ถูกค่ะ
    เพราะสภาวะของจิตนั้น จริงๆแล้วจะมีการเกิดดับ เกิดดับ อยู่อย่างต่อเนื่อง
    และเร็วมากจนแทบจะดูเหมือนว่าจิตไม่มีการดับ หรือสิ้นสุดลงเลยฉะนั้นค่ะ
    ขอเชิญทั่นบีบีมารับแห้วไปสองกระป๋องค่ะ อิ อิ

งั้นทั่นยายขออนุญาติเฉลยเลยดีกว่านะคะ

คำถามว่า ในโลกนี้มีสิ่งหนึ่งที่ไม่มีจุดสิ้นสุด สิ่งนั้นคืออะไร คำตอบนั้นจะมีอยู่สองนัยยะค่ะ
    นัยยะแรกนั้น หากตอบแบบปุถุชนคนโลกเบี้ยวทั่วๆไปแบบทั่นยายก็ต้องตอบว่า
    เครื่องหมาย อินฟินีตี้ หรือเลขแปดหมดแรงนอนตะแคงนั่นงัย ที่ไม่มีจุดสิ้นสุด
    เป็นไงคะ อึ้งกันไปเลยใช่ม้า....อิ อิ อืม...รู้สึกว่าจะได้ยินมีคนบ่นในใจว่า...ไร้สาระอยู่แว่วๆค่ะ 5 5 5

อีกนัยยะหนึ่ง ในทางธรรมจะได้คำตอบว่า...ดวงวิญญาณ หรือจิตวิญญาณค่ะ
    เพราะ"ดวงจิต"นั้นมีความผูกพันกับวิญญาณจนแทบจะเป็นหนึ่งเดียวกันจึงเรียกว่าจิตวิญญาณค่ะ
    จะแตกต่างที่ "จิต" นั้นจะเกิดดับอยู่ตลอดเวลา แต่วิญญาณจะไปเกิดในภพใหม่ชาติใหม่ได้
    ก็ต่อเมื่อมีการสิ้นสุดของชาติปัจจุบันลงค่ะ

ขอขยายความสักนิดนะคะสรรพสิ่งในโลกนี้ล้วนเกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไปทั้งสิ้น
    ไม่ว่าจะเป็น รัก โลภ โกรธ หลง เมตตา สงสาร ความคิด ความต้องการ นานนัปการ ฯ
    เมื่อตายลงหรือได้บรรลุธรรม ทุกสิ่งต่างก็สิ้นสุดลงเช่นกันค่ะ
    เกิดมามี รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ พอตายลง รูป เวทนา สัญญา สังขาร ก็สิ้นสุดลง
    เหลือแต่ วิญญาณ เท่านั้นที่ไม่มีการสูญสลายจึงได้ไปต่อ แม้จะได้ไปสู่นิพพานแล้ว
    วิญญาณก็คงยังอยู่อย่างไม่มีจุดสิ้นสุดค่ะ เอวังก็มีด้วยปะการะฉะนี้แล....ตุเลง ตุเลง ตุเลง

ที่ตอบมาทั้งหมดนี้เป็นความเข้าใจส่วนตัวของทั่นยายเองค่ะ ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่
    หากไม่ถูกต้องก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ และอยากให้ท่านผู้รู้มาช่วยชี้แนะให้ถูกต้องด้วยนะคะ
    เพื่อจะได้เป็นความรู้ที่ถูกต้องสืบต่อไปค่ะ

อุ๊ย..ใครเอาแห้วปามาเนี่ย งั้นขอหลบไปสร้างปัญหา เอ้ยค้นหาปัญหาใหม่ๆมาทายกันต่อก่อนนะคะ อิ อิ

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา คุณบีบี น้องๆทุกท่าน และญาติธรรมทุกๆ คน

โมทนาสาธุกับคำสอนท่านยายที่ให้แก่น้องกี้ด้วยครับ สาธๆๆ
    แต่น้องกี้อย่าห่วงน่ะ ลุงนพฯจะคอยต่อยอดให้ครับ

สิ่งที่ไม่มีที่สิ้นสุดมีอีกอย่างหนึ่งครับ ทั่นยาย คือ"วงกลม"ครับ ไม่มีที่สิ่นสุด
    ส่วนวัฏะสังสาร ทีวนเวียนกันไปมา แต่วัฏฏะสังสารและวิญญานนั้นก็มี
    จุดสิ้นสุดที่นิพพานครับ แต่วงกลมมันจบกันได้แต่หาที่สุดไม่ได้แน่ๆครับ
    ผมก็เข้าใจอย่างนี้อ่ะครับ เลยมาขอแย้งสักหน่อยครับ อิอิ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

ก้อจับวงกลมผ่าครึ่งเลยจิ อิอิ เผื่อจะมีจุดจบ

ลัคกี้จ๋า ขอบอกว่าคิดเหมือนท่านยายเป๊ะเด๊ะเลยค่ะ อิ อิ อิ

โห...พี่นพจ๋า วงกลมโดนเจ้ากี้หารสองไปแระค่ะ สิ้นสุดการเป็นวงกลม กลายเป็นครึ่งวงกลมไปแล้วค่ะ
    แบบนี้ต้องแถมน้ำใบบัวบกให้สักโอ่งค่ะ ป้องกันแห้วติดคอค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

ใช่ค่ะพี่นพจ๋าทุกสิ่งสิ้นสุด ณ ประตูนิพพานจริงๆค่ะ ยกเว้นดวงวิญญาณอย่างเดียวที่ไม่ดับหรือสูญสลายไป
    จึงได้เข้าสู่นิพพานค่ะ และถึงแม้ว่าวิญญาณจะได้เข้าสู่นิพพานแล้ว ก็ยังคงดำรงอยู่ ณ นิพพานนั่นเองค่ะ
    ที่ทั่นยายเข้าใจแบบนี้ เพราะได้อ่านเจอที่หลวงปู่บุญฤทธิ์ท่านเมตตา เล่าไว้ว่า
    วันหนึ่งในขณะที่ท่านได้ทำความเพียรอย่างหนักมาตลอด มีบางอย่างเกิดขึ้นทำให้ท่านคิดว่า
    ท่านสำเร็จอรหันต์แล้วท่านจึงเอนกายลงนอน ทันใดนั้นก็เห็นหลวงปู่มั่น ลอยอยู่ในอากาศ
    แล้วพูดว่า "พระอรหันต์ท่านไม่ฝันกันหรอก " ทั่นยายจึงเข้าใจว่าแม้วิญญาณจะเข้าสู่นิพพานแล้ว
    แต่ดวงวิญญาณก็ยังคงอยู่ไม่ได้ดับสูญที่นิพพานค่ะ (เข้าใจเองค่ะ อิ อิ )

ดีใจจังค่ะที่จะได้มีเพื่อนถกปัญหาธรรมกันแล้ว ขออธิบายการถกปัญหาธรรมสักนิดนะคะ
    การถกปัญหาธรรมนั้นเป็นมิใช่การถุ่มเถียงเพื่อเอาชนะกันค่ะ แต่เป็นเพียงการแลกเปลี่ยน
    ความรู้ ความคิดเห็นหรือเป็นการเช็คสิ่งที่เรารู้และเข้าใจว่าถูกต้องหรือไม่ด้วยเหตุผลค่ะ
    และผลพลอยได้คือเราจะได้รู้อะไรดีๆเพิ่มขึ้นด้วยค่ะ
    จึงใคร่ขอเรียนเชิญทุกท่านมาถกปัญหากันค่ะ ทั่นยายชอบท้าตีท้าต่อย
    เอ้ย... ม่ายช่ายชอบถกปัญหาสาระ พัน ค่ะ หนุกหนานๆๆๆๆ อิ อิ อิ

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่โดด พี่อ๋อย
    พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า พี่พญามาร พี่แปดคิว คุณเล็ก คุณน้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

สาธุค่ะ พี่รักกี้ ทั่นยาย พี่นพ ลุงบีบี เจ้าค่ะ

อนุโมทนาสาธุไว้ก่อนเจ้าค่ะ

ก่อนคู่เคียงเรียงรักพักพิงอยู่
    คอยเคียงคู่ครองรักสมัครสมาน
    มาวันนี้มิมีเธอดั่งวันวาน
    วันหวานจางหายหมดระทดใจ

พี่เกิดแก่ขา!! ออกมาไวๆค่ะ เด๋วเพียงฝันจะยกทัพบุกบ้านพี่นะคะ เอิ๊กๆๆ

อนูโมทนากับเพียงฝันด้วยจ๊ะ
    เพียงฝันจ๋า หากบุกไปบ้านตะละแม่เกิดแก่ตอนนี้จะได้ทานข้าวแกงฟรีค่ะ อิ อิ อิ
    ตอนนี้ตะละแม่ เล่นขายข้าวแกงอยู่ค่ะ ป่านฉะนี้ หน้าเป็นจาน แขนเป็นช้อนกะซ้อม
    ขาเป็นตะเกียบไป แล้วม้างงงงงงงคะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

วันหวานจางหายหมดระทดใจ
    เหลือเอาไว้รอยอตีดกรีดความหลัง
    ความเจ็บปวดดื่มเป็นยาชูกำลัง
    เติมความหวังให้ต่อสู้อยู่ต่อไป...

ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขกาย สุขใจตลอดไปค่ะ

สิ่งที่ไม่มีที่สิ้นสุดมีอีกอย่างหนึ่งครับ ทั่นยาย คือ"วงกลม"ครับ ไม่มีที่สิ่นสุด
    ส่วนวัฏะสังสาร ทีวนเวียนกันไปมา แต่วัฏฏะสังสารและวิญญานนั้นก็มี
    จุดสิ้นสุดที่นิพพานครับ แต่วงกลมมันจบกันได้แต่หาที่สุดไม่ได้แน่ๆครับ
    ผมก็เข้าใจอย่างนี้อ่ะครับ เลยมาขอแย้งสักหน่อยครับ อิอิ

ทั่นยายครับ ขออนุญาตออกความเห็นสักนิดเถิดนะ.....คุณนพกรณ์พูดมาก็น่าฟังอยู่...อิอิ

วันหนึ่งในขณะที่ท่านได้ทำความเพียรอย่างหนักมาตลอด มีบางอย่างเกิดขึ้นทำให้ท่านคิดว่า
    ท่านสำเร็จอรหันต์แล้วท่านจึงเอนกายลงนอน ทันใดนั้นก็เห็นหลวงปู่มั่น ลอยอยู่ในอากาศ
    แล้วพูดว่า "พระอรหันต์ท่านไม่ฝันกันหรอก " ทั่นยายจึงเข้าใจว่าแม้วิญญาณจะเข้าสู่นิพพานแล้วแต่ดวงวิญญาณก็ยังคงอยู่ไม่ได้ดับสูญที่นิพพานค่ะ (เข้าใจเองค่ะ อิ อิ )

ตาเปาขออกตัวไว้ก่อนนะว่า ไม่ได้เล่าเรียนมามากอะไร เพียงแต่เคยได้ยินได้ฟังมาว่า พระอรหันต์ที่ท่านดับขันธ์เข้าสู่นิพพานแล้วนั้น วิญญาณของท่านก็คงจบสิ้นอยู่ที่นิพพานนั่นเอง ไม่มีวิญญาณที่จะล่องลอยไปผุดไปเกิดหรือไปทำอะไรที่ไหนอีกแล้ว จบภาระการเป็นวิญญาณอยู่ที่นั่น (แหม..พูดยังกะว่าไปเคยเห็นมา...อิอิ)
    หลวงปู่ปุญญฤทธิ์ท่านยังไม่สำเร็จ ท่านจึงฝันเห็นหลวงปู่มั่นมาลอยอยู่กลางอากาศ สิ่งที่ลอยมานั้น ตาเปาคิดว่าคงไม่ไช่วิญญาณของหลวงปู่มั่นหรอก อาจจะเป็นอุปาทานของหลวงปู่
    ปุญญฤทธิ์ ที่มีความผูกพันกับหลวงปู่มั่นมากกว่า จึงได้มาเข้าฝันอย่างนั้น....
    เป็นความเห็นส่วนตัวของตาเปา ผู้ดวงตามืดบอดคลำช้างโดยแท้... ขอท่านผู้รู้มาช่วยอธิบายด้วยเถิด จะเป็นกุศลแก่การ ธัมมะสากัจฉา มาเปิดภาชนะที่คว่ำให้หงายขึ้น เพื่อความรู้แจ้ง(แม้จะยังไม่ได้เห็นจริงด้วยตัวเอง)ในครั้งนี้อย่างแน่นอนด้วยเถิด หรือทั่นยายอาจจะเรียนถามท่านผู้รู้ ที่ท่านยายเคารพนับถือ อย่างน้อยๆ หลวงพี่ ท่านมหาวิชัย(คเวสโก เดิม)ของเรา ก็จะทำให้การแจกหมาก(ถามปัญหา)ในครั้งนี้ ได้ผลประโยชน์อย่างสูงสุด สาธุ

ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

ถ้าท่านชอบใจก็ไลค์ โลด...
หน้า 84 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3474828384858694134184 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ ปิด
  • HTML สถานะ ปิด