หน้า 132 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3282122130131132133134142182 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1,311 ถึง 1,320 จากทั้งหมด 2228

Re: ท่อง....ทะเลใจ

เข้าห้องสนทนา (คลิก)

ขนมชั้นจับจีบกลีบกุหลาบ
    ทั่นยายหาบมาแต่ไกลให้เพียงฝัน
    แล้วขนมนี้จะให้ใครที่ไหนกัน
    ชื่อหนมชั้นใช่หนมเธอแค่เพ้อมอง
    เขาเรียงไว้เป็นชั้นช่องมองดูสวย
    เต็มไปด้วยศิลปะน่าจับต้อง
    อยากจะหยิบเพียงสักชิ้นเลียลิ้นลอง
    ได้แต่มองเพราะมันงามเกินห้ามใจ

หม้อหุงข้าวแบรนด์เนมไทยให้ฉงน
    ให้น่ามลเกิดแก่เจ้าผิวขาวใส
    ยายเมตตาเลยค้นหามาตั้งใบ
    แต่ไฉนมองหาปลั๊กไม่ยักมี
    จะหาปลั๊กไปเสียบไฟใช้หุงข้าว
    ต้องร้องอ้าวหม้อที่ให้ไม่สุขศรี
    ให้แต่หม้อแต่สายไฟใยไม่มี
    แล้วอย่างนี้คงเปลี่ยนไปใช้ไฟฟืน

ตัวทั่นยายใจเมตตามาเผื่อแผ่
    เห็นนพฯแย่เพราะโรครุมสุมสุดฝืน
    ต้องเจ็บปวดจนอดนอนตอนกลางคืน
    พอตอนตื่นก็ไร้แรงยากแข็งใจ
    ยายใจดีเอายาดองเป็นของฝาก
    ยามเจ็บยากหากได้กินคงสิ้นไข้
    เห็นฉลากเขียนที่ขวดร้าวรวดใจ
    ทานลงไปสาวสะอื้นนพฯชื่นทรวง......อิอิ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตะละแม่เกิดแก่ เพียงฝัน ปลายฟ้า พิกุลแก้ว และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อันยาดองของทั่นยายหลายขนาน
    หากใครทานจะซู่ซ่าน้ำตาไหล
    แค่ขวดเดียวโรคหายขาดนิราศไกล
    จะบอกให้สี่ขนานสะท้านทรวง

ที่พี่นพได้ไปนั้นขนานแรก
    ยังไม่แปลกแค่ทานยาน้ำตาร่วง
    ทานกันไปสะอื้นไปซึ้งในทรวง
    สาวเจ้าห่วงกลัวจะฟื้นสะอื้นกัน 555

ขนานสองทานง่ายไม่ลำบาก
    ทานไม่ยากบำรุงดีมีสีสรร
    สรรพคุณกำแพงแก้วแนวเจ็ดชั้น
    โรคคงหวั่นเข้าร่างกายไม่ง่ายเลย

ขนานสามชื่ออะไรอ่านไม่ออก
    ใครรู้บอกช่วยทีชี้เฉลย
    ทานแล้วหนาเห็นเขาว่าจะเสบย
    เลือกเอาเลยตายมื้อไหน..ให้เสือกิน อิ อิ

ขนานสี่นี้แหล่ะหนาว่าทีเด็ด
    ทำผัดเผ็ดแซ่บซ่าน่ากินยิ่ง
    แต่ละตัวแหมมันน่าผัดฉ่าจริง
    อย่าเกรงกริ่งก็แค่ยารีบมาทาน......(กันซะดีๆ..อิ อิ )

อันยาดองสี่ขนานทานไม่ยาก
    นำมาฝากให้ลองชิมทุกขนาน
    เชิญเพื่อนผ้องพี่น้องมาลองทาน
    หากโรคมันไม่ยอมหาย.....ตายแน่นอน
    :P

พี่นพจ๋าหากขนานแรกทานแล้วไม่สะอื้น ลองทานขนานที่สี่ดูนะคะ
    รับรองว่าทานแล้วจะต้องสะอื้นฮั่กๆแน่นอนค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตะละแม่เกิดแก่ เพียงฝัน ปลายฟ้า พิกุลแก้ว และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

นำหัวใจมาคืนให้ยัยเพียงฝัน
    น่าสงสารหัวใจใยเป็นแผล
    อย่าปล่อยให้หัวใจยายอ่อนแอ
    รักษาแผลใจให้หาย...ก่อนสายเกิน...

เพียงฝันจ๋าทั่นยายนำหัวใจมาคืนให้แล้วค่ะ แต่มันเป็นแผลนิดหน่อยช่วยรักษาให้ทีนะคะ
    อย่าปล่อยให้เป็นบาดทะยัก ชักแง่กๆๆๆ ตายเลยนะคะ

นำมาฝากปลายฟ้าค่ะ

นั่น..นั่น...แน่หลานเราเจ้าปลายฟ้า
    เจ้าหายหน้าหายตาไปนานหลาย
    ทั่นยายมีของฝากให้จากใจ
    เป็นกำไลผีเสื้อน้อยคอยโบกบิน...

ปลายฟ้าจ๋าหายหน้าไปนานเลยนะคะ งานยุ่งมากๆแบบนี้ต้องดูแลสุขภาพด้วยนะคะ
    เพราะหากพยาบาลไม่สดชื่น คนไข้ก็จะพลอยเฉาไปด้วยค่ะ อิ อิ

กำไลผีเสื้อน้อย คอยสะกิด
    เหมือนชีวิต ที่วุ่น สุขทุกข์หม่น
    เพราะนาฬิกา นั้นหนา ยังเดินวน
    ทุกผู้คน เลยวนเวียน เปลี่ยนกันไป

ดูผีเสื้อ ยังหลากสี หลายสีสรร
    ความวุ่นวาย ทุกวัน ใช่หวั่นไหว
    ใครจะคิด จะทำ ในสิ่งใด
    ขอหัวใจ ยึดมั่น ประเทศเรา

สวัสดีค่ะท่านยาย มีหลายสาเหตุที่ห่างหายค่ะ
    เข้าไม่ค่อยได้เนตรวน บ้าง งานยุ่งบ้าง
    ไปประชุมบ่อย ที่สำคัญคือหมดแรง อิอิเลิกงานสองทุ่ม
    4-5 วันต่อสัปดาห์ กลับมารวมกลุ่มเล่นบาสอีกประมาณ1 ชม ก็สลบแล้วค่ะ
    แต่ที่ไม่เคยลืมคือ คิดถึงทุกท่านค่ะขอบคุณสำหรับของฝากที่แสนถูกใจค่ะ

กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย ลุงเปาฯ พี่นพ พี่ปลายฟ้า พี่เกิดแก่
    พี่อ๋อย พี่ทั่นโดด คุณกี้ คุณครูวิทย์ ลุงบีบี
    คุณเล็ก ท่านปีศาจฯ พี่พญามารฯ
    คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก และญาติธรรมทุกๆท่าน ค่ะ

สงสารใจโดนทิ้งยายวิ่งเก็บ
    บาดแผลเจ็บช้ำหนักใจชักล้า
    โถ! เปื้อนฝุ่นเปื้อนดินจินต์ระอา
    ท่านยายขาพยาบาลบาดแผลเป็น

ทั่นยายขา!! บาดแผลลึกเกินเยียวยาค่ะ
    เที่ยวนี้ไม่รอดแน่ๆค่ะ

พี่ปลายฟ้าน่ารักจังค่ะ สาธุค่ะ ลุงเปา พี่นพ
    ลุงบีบี

เพียงฝันเห็นยาทั่นยาย ที่ส่งให้พี่นพ
    ยังไม่ทันได้กินยาทั่นยายโรคก็หายก่อนแล้วค่ะ
    ยาทั่นยายคงชื่อยาไล่โรคค่ะ
    อิอิ

ใจเป็นแผลชำรุดสะดุจรัก
    บอบช้ำหนักร่อแร่แก้ไม่หาย
    ถึงเยียวยาก็เกรงว่าหัวใจวาย
    ปล่อยเอาไว้ก็ต้องตายเอาไงดี

หากไม่ตายคงพิการนั่นแหล่ะหนอ
    โรคใจฝ่อใจชามาแทนที่
    บริจาคหัวใจไปแหล่ะดี
    ให้แม่ชีท่านต้มยำไปทำแกง..

เพียงฝันจ๋า หัวใจอยู่ในขั้นโคม่า ทั่นยายว่ารักษาไปก็ไม่รอดถึงรอดก็พิการ
    งั้นยกให้แม่ชีท่านเอาไปต้มยำทำแกงก็แล้วกันเนาะ
    เอ...หรือจะทำหัวใจพริกไทยดำดีน๊า..แหม..น่ากินอีกแร ะ อิ อิ อิ

เห็นยาดองแต่ละอย่างช่างสรรหา
    ยายจัดมาให้นพกรณ์ตอนป่วยไข้
    ยาบำรุงโลหิตเสริมจิตใจ
    กินเข้าไปเลือดคงเพิ่มเสริมชรา
    ขนานสามมีกำลังอย่างเสือโคร่ง
    ชื่อบอกโจ้งสร้างพลังอย่ากังขา
    เสริมกำลังให้คึกคักรักตามมา
    คงสุขาหรือสุขีที่ลืมวัย
    ขนานสี่ขอหลีกลี้เดินหนีก่อน
    เห็นตัวหนอนในยาดองยากปองได้
    ดูแล้วเสียวยากเปรี้ยวปากลำบากใจ
    หนอนตัวใหญ่เอามาดองยากมองกัน
    ขอลาลับกลับบ้านผลาญข้าวต้ม
    ก่อนเป็นลมกับยาดองสยองขวัญ
    ศรีภรรยาหุงข้าวต้มใส่โสมมัน
    บำรุงกันหลังป่วยไข้ได้พลัง.......

การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย ลุงเปาฯ พี่นพ พี่ปลายฟ้า พี่เกิดแก่
    พี่อ๋อย พี่ทั่นโดด คุณกี้ คุณครูวิทย์ ลุงบีบี
    คุณเล็ก ท่านปีศาจฯ พี่พญามารฯ
    คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก และญาติธรรมทุกๆท่าน ค่ะ

ยายขาขอได้ไหมเจ้าดวงใจ
    จะเอาไปสับแถมกับแกล้มเหล้า
    เจียดใส่จานแป๊ะซะผัดกะเพรา
    เพียงฝันเอาเจ้าหัวใจโปรดเฉือนมา

ทั่นยายขา!! รักษาไม่หายก็นำมาต้มยำซะเน๊าะ
    ต้มยำเมื้อนี้จะทานลงไหมค่ะ อิอิ

สวัสดีค่ะ พี่นพ ชนกลางอากาศแน่ะ อิอิ
    เห็นพี่นพ อารมดี ดีใจจังค่ะ

ถ้าท่านชอบใจก็ไลค์ โลด...
หน้า 132 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3282122130131132133134142182 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ ปิด
  • HTML สถานะ ปิด