หน้า 148 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 4898138146147148149150158198 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1,471 ถึง 1,480 จากทั้งหมด 2228

Re: ท่อง....ทะเลใจ

เข้าห้องสนทนา (คลิก)

สวัสดีค่ะ น้องรักคนดีและญาติธรรมทุกท่านค่ะ
    ขอบคุณน้องรักมากๆๆๆค่ะที่คิดถึงและคอยห่วงใยกันเสมอมา
    ช่วงนี้ทั่นยายก็ยุ่งมากๆค่ะนอนดึกทุกวันเลยตาดำเป็นหลินปิงแล้วค่ะ อิ อิ

ขออนุญาตินำภาพที่ทั่นยายมีโอกาสไปช่วยแม่ชีสะอิ้งที่ศูนย์ปฎิบัติธรรม
    ที่วัดวิเวการาม มาฝากให้ญาติธรรมทุกท่านได้อนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ

พระอาจารย์ มหาธีรวิทย์ จากเพชรบูรณ์
    มาเป็นผู้อบรมในการปฎิบัติธรรมครั้งนี้ค่ะ

พระอาจารย์มหาธีรวิทย์บรรยายธรรมแก่ญาติโยมที่มาปฏิบัติธรรมค่ะ

แม่ชีสะอิ้งและอุบาสิกาที่มาช่วยกันดูแลผู้ที่เข้าร่วมปฎิบัติธรรมค่ะ

ผู้ปฎิบัติธรรมตั้งใจนั่งสมาธิภาวนากันอย่างเต็มที่ค่ะ
    เห็นแล้วเกิดความปิติใจยิ่งนักค่ะ

สภาวะอันสงบจากภายใน ไร้สิ่งวุ่นวายจากภายนอกมารบกวนจิตใจ
    สงบล้ำลึกเช่นนี้เองค่ะ

นั่งสมาธิกันนานๆอาจเมื่อย ก็เปลี่ยนอิริยาบทเป็นยืนสมาธิบ้างค่ะ

สะอาด สว่าง สงบ ดูแล้วเย็นใจ สบายตาจริงๆค่ะ

อนุโมทนาบุญกับผู้ที่ได้มีโอกาสปฎิบัติธรรมทุกๆท่านด้วยค่ะ สาธุ

ก่อนกลับนำแบรนด์ไปถวายหลวงตา ท่านอายุ 90 ปีแล้วค่ะ
    ท่านยังเดินเหินได้แข็งแรงค่ะ แต่ไปไหนไม่ค่อยได้เพราะตามองไม่ค่อยเห็นค่ะ
    เวลาฉันภัตตาหารท่านก็ไม่รู้ว่าอาหารนั้นมีอะไรบ้าง และก็ตักอาหารผิดบ้างถูกบ้าง
    เพราะมองไม่คอ่ยเห็น ท่านจึงไม่ค่อยได้รับนิมนต์ไปฉันที่ไหนค่ะ

สงสัยว่าช่วงนี้ทั่นยายจะเข้าสู่ช่วงแตกเนื้อวัยชราแน่ๆ อิ อิ
    เพราะนอนไม่ค่อยหลับค่ะ ที่จริงเป็นคนที่นอนง่ายมากหัวถึงหมอนหลับทันทีค่ะ
    แต่ไหงช่วงนี้จึงนอนไม่ค่อยหลับก็ไม่ทราบได้ เมื่อคืนนี้ปาไปตั้งเที่ยงคืนแล้ว
    แต่ทั่นยายยังตาแป๋วเป็นนกแก้ว ปากเป็นนกขุนทองอยู่เลยค่ะ
    เลยลุกขึ้นมาเดินจงกลมๆซะเลย เดินไปเดินมาแล้วก็คิดนั่นคิดนี่ไปเรื่อยค่ะ
    คิดเรื่องการปฏิบัติธรรมนี่แหล่ะค่ะว่าทำไมถึงได้ยากเย็นเช่นนี้หนอ
    แล้วเราต้องปฏิบัติธรรมไปทำไมกันหนอ เดินไปคิดไป..ก็สรุปความได้ว่า
    ธรรมะ ...คือความจริงที่เที่ยงแท้แน่นอน ไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ
    สมมุติ... คือความไม่จริง ไม่เที่ยงแท้ มีการเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา
    การปฎิบัติธรรมคือ..กุศโลบายในการพิสูจน์ความจริง หรือวิธีการค้นหาความจริง

แล้วทำไมเราต้องค้นหาความจริงด้วยล่ะ ก็เพราะในโลกนี้ไม่ว่าคนหรือสัตว์หรือสรรพสิ่งใดๆ
    ล้วนแต่มีการเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ ตัวตนของเราจึงเป็นสมมุติมาตั้งแต่เกิดแล้วค่ะ
    แล้วเราก็ยึดติดอยู่กับสมมุติเกือยทุกอย่างจนลืมว่าความจริงคืออะไร
    มีสิ่งหนึ่งในตัวตนของเราที่เป็นความจริง...นั่นก็คือจิตวิญญาณค่ะ
    ดังนั้นที่เราต้องปฏิบัติธรรมก็เพื่อค้นหาความจริงที่ซ่อนอยู่ในตัวตนของเรางัยคะ
    เราจะได้ปลดปล่อยสมมุติทั้งหลายแล้วเปลี่ยนไปยึดติดกับความจริงแทนค่ะ
    และการปฎิบัติธรรมนั้นที่จริงก็คือกุศโลบายที่ใช้ในการค้นหาความจริงนั่นเองค่ะ

พอคิดเรื่องที่เป็นสาระทีไร ต้องง่วงนอนทุกทีเลยค่ะ
    การเดินจงกรมจึงกลายเป็นเดินหลับไปซะงั้นค่ะ อิ อิ อิ

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา น้องเพียงฝัน ทั่นโดด คุณเล็ก น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องกี้ น้องรัก น้องมิตรจิต และญาติ
    ธรรมทุกๆท่านครับ

โมทนาสาธุด้วยครับท่านยาย

คนเราถ้าทุกอย่างสามารถคิดได้และยึดมั่นคำว่าปล่อยวางได้ จะปัญหาหนักเพียงใด ก็ย่อมสามารถผ่านพ้นไปได้
    ถึงแม้ว่ามันจะสร้างปัญหาใดๆตามมาในภายหลังก็ตาม เมื่อปล่อยวางได้ อะไรมันจะเกิดก็ให้มันเกิด อะไรต้องเป็น
    ไปก็ให้มันเป็นไป จะทุกข์ไปด้วยเหตุใด เกิดมาแล้วก็ต้องเวียนว่ายในกองทุกข์ หนสุดท้ายก็คือความตายซึ่งเราไม่
    สามารถจะนำสิ่งใดๆไปได้ แม้เพียงชื่อเสียงเกียรติยศก็ต้องทิ้งไว้เช่นกัน ยึดมั่นไว้ครับว่า"ปล่อยวาง กับ ช่างมันเถิด"

ช่วงนี้เพิ่งไปพักผ่อนกลับมาครับทั่นยาย กลับจากอเมริกามาเจอปัญหาหนักๆหลายเรื่อง ทั้งพี่ชายภรรยาหกล้มเป็น
    เจ้าชายนิทรา น้องชายมีอุบัติเหตุ ก็เลยแบ่งภาคแทบไม่ทัน พอหายเหนื่อยก็เลยไปพักผ่อนและไหว้พระกับภรรยา
    เพิ่งกลับมาเมื่อคืนวันศุกร์นี้เองครับช่วงนี้อยู่บ้านเลี้ยงหลานต่อ เพราะเดือนหน้าคงไปไหนไม่ได้ประมาณครึ่งปี เหตุ
    ลูกสาวคนโตจะบินไปอยู่กับน้องสาวเพื่อช่วยทำมาหากินก็เลยต้องอยู่โยงช่วยเลี้ยงหลานแทน ปู่กับหลานคงสนุกกัน
    แน่(แย่)เลยครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

สวัสดีค่ะพี่นพ

อนุโมทนาบุญในการไปไหว้พระทำบุญกับพี่ด้วยเช่นกันค่ะ
    และขอเป็นกำลังใจให้พี่นพ..ผ่าน..จากเรื่องร้ายๆทั้งหลายไปได้ด้วยดีค่ะ
    ขอผลบุญทั้งหลายส่งผลให้พี่นพและครอบครัวประสบแต่เรื่องดีๆตลอดไปค่ะ

"ปล่อยวาง กับ ช่างมันเถิด"
    แม้จะรู้ว่า ปล่อยวาง..แล้วก็สิ้นทุกข์ ..ช่างมัน..แล้วก็สิ้นสงสัย แต่ไหงถึงทำได้ยากจังหนอ

ขอให้พี่นพหนุกหนานกับการเลี้ยงหลานนะคะ รับรองงานนี้พี่นพล่อแล่แน่ๆค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

สวัสดีค่ะ พี่นพ ท่านยาย พี่เกิดแก่ ลุงเปา ลุงบีบี พี่ปิศาจ
    คุณน้องรัก คุณเล็ก พี่โดด พี่อ๋อย คุณวิทย์ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอโทษทุกท่านค่ะ มาสายค่ะ
    เน็ตไม่สบายค่ะ

สาธุค่ะ ทั่นยายขา!!
    ขอบคุณทั่นยายค่ะ แม่เพียงฝันดีขึ้นมากแล้วค่ะ
    พัฒนาการมีความสามารถพูดได้เป็นคำๆ แล้วค่ะ
    จากการที่หมอประเมินไว้โอกาสการกลับมาพูดไม่มีเลยค่ะ
    เหมือนปฎิหาริย์ค่ะ ด้วยแรงอธิษฐานขอให้แม่กลับมาเป็นคนเดิมค่ะ
    ทุกๆวัน ก็ได้พูดกับแม่เป็นคำๆ ไปค่ะ
    พอที่เพียงฝันสื่อรับรู้แม่ มีอาการอย่างไรบ้างค่ะ
    ก็น่าพอใจระดับหนึ่งค่ะ
    ขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจค่ะ

เพียงฝันสบายดีค่ะ คุณน้องรัก เปงอย่างไรบ้างคะ

อ่านแล้วก็ยินดีกับน้องเพียงฝันมากๆ ที่คุณแม่ดีขึ้น อาจเป็นเพราะพลังความรักและพลังบุญ
    จากความกตัญญูของน้องเพียงฝัน จึงบันดาลให้คุณแม่มีอาการดีขึ้น พี่นพฯขอให้กำลังใจใน
    การปฏิบัติต่อคุณแม่ของน้องเพียงฝันต่อไปน่ะครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

สวัสดีค่ะ เพียงฝัน พี่นพ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ได้ข่าวว่าคุณแม่ดีขึ้นเป็นลำดับแบบนี้แล้วดีใจกับเพียงฝันด้วยค่ะ
    แม้คุณแม่จะพูดได้เป็นคำๆ แค่นี้ก็ชื่นใจแล้วจริงมั้ย
    เพราะอย่างน้อยคุณแม่ก็ยังสื่อสารกับเราได้อยู่ ยังพอจะบอกเราได้ว่า
    ท่านต้องการอะไร อยากทำอะไร ซึ่งจะทำให้ท่านและเพียงฝัน
    หายอึดอัดลงไปได้เยอะเลย ใช่มั้ยคะ ชวนท่านคุยบ่อยๆนะคะ
    คาดว่าอีกหน่อยท่านต้องพูดได้ดีขึ้นเรื่อยๆโดยลำดับจนเป็นปกติแน่นอนค่ะ
    ขอให้ผลบุญเป็นปัจจัยให้คุณแม่ท่านแข็งแรง หายจากโรคภัยโดยเร็วค่ะ
    เพียงฝันก็ต้องดูแลตัวเองด้วยนะคะ หากพยาบาลมือหนึ่งล้มป่วยลงละก้อ
    คนไข้จะเสียกำลังใจค่ะ ขอให้เกิดปาฎิหารย์อีกครั้ง...ให้คุณแม่ขอเพียงฝัน
    เป็นปกติโดยเร็วเถิด สาธุ

สวัสดีค่ะ พี่นพ ท่านยาย พี่เกิดแก่ ลุงเปา ลุงบีบี พี่ปิศาจ
    คุณน้องรัก คุณเล็ก พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอบคุณทั่นยาย พี่นพ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เพียงฝันได้แต่ส่งเสียงมาทักทายค่ะ
    ตอนนี้อยู่ระหว่างรอเน็ตอันใหม่ค่ะ

หากเน็ตเพียงฝันเข้าสู่ระบบปรกติแล้วจะมากวนซะทุกบ้านค่ะ

เพียงฝันพยายามดูตนเองตามที่ทั่นยายแนะนำค่ะ ขอบคุณค่ะ

กระเช้านี้ให้เพียงฝันเอาไว้บำรุงกำลัง จะได้สดชื่นทุกๆวันค่ะ

ได้ยินเสียงเพียงฝันแว่วๆอยู่ไหนหนอ
    ดู ดู๋..เน็ตเป็นอุประสรรค์ในการสรวจเสเฮฮาซะงั้น อย่างนี้ต้องเปลี่ยน......อิ อิ
    ดีจังค่ะที่เพียงฝันขยันดีดูตัวเองแบบนี้ จะได้สดใสแข็งแรงเป็นกำลังใจให้คุณแม่ได้อย่างเต็มกำลังค่ะ

...~* สุขสันต์วันเกิด ทั่นยาย*~...

@ ห้ากันยา...มาบรรจบ...ครบอีกรอบ
    ขอนบนอบ...สิ่งศักดิ์สิทธิ์...ด้วยจิตใส
    ขออัญเชิญ...คุณพระศรี...รัตนตรัย
    มาอวยชัย...ให้ “ทั่นยาย”...ได้เปรมปรีด์

@ อันทานศีล...ภาวนา...อย่าบกพร่อง
    เพื่อนำร่อง...บำเพ็ญเพียร...เรียนวิถี
    พลานามัย...แกร่งกล้า...สร้างบารมี
    คงความดี...ประดับไว้...ดั่งไทรทอง

[color=green]@สุขสดใส...กับลูกหลาน...ประสานเสียง
    ถ้อยจำเรียง...เคียงใกล้...มิให้หมอง
    ดั่งเดือนดาว...พราวนภา...ฟ้าเรืองรอง
    ประหนึ่งเป็น...แสงเทียนส่อง...ท่องทะเลใจ

“ตาเปา จ้า”
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

ถ้าท่านชอบใจก็ไลค์ โลด...
หน้า 148 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 4898138146147148149150158198 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ ปิด
  • HTML สถานะ ปิด