หน้า 181 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 81131171179180181182183191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1,801 ถึง 1,810 จากทั้งหมด 2228

Re: ท่อง....ทะเลใจ

เข้าห้องสนทนา (คลิก)

น้ำตาไหลไม่หยุดลงหยาดแก้ม
    เพื่อแต่งแต้มปีติแห่งวิสัย
    ผู้ชาวพุทธสุดประเสริฐดั่งเปิดใจ
    อยู่ภายใต้บาทบงส์องค์สัมมา

สู่กระแสร์แห่งธรรมน้อมนำจิต
    เข้าใกล้ชิดพุทธองค์ทรงตถา
    ชีวิตจะสุขสันต์ดั่งจันทรา
    ถึงเพลาวันเพ็ญจนเด่นดวง

เจ้ามีบุญหนักหนาได้มาเกิด
    ให้กำเนิดบุตรชายเพื่อคลายห่วง
    อุปสมบทแทนเจ้าอย่าเศร้าทรวง
    เมื่อพ้นบ่วงแห่งกรรมที่ทำมา

ขอเพียงบุตรทั้งสองประคองแม่
    กตัญญูแน่วแน่เผื่อแผ่หล้า
    บวชห่มเหลืองเปลื้องบาปเคยฉาบทา
    ให้มารดาเกาะชายสู่ปลายทาง

ถึงจะเป็นสตรียังมีค่า
    ได้หันหน้าเข้าวัดเพื่อจัดสร้าง
    ทั้งทาน,ศีล,ภาวนา,มรรคากลาง
    ได้ปล่อยวางตัวตนให้พ้นเวร

สาธุ อนุโมทามิ กับเจ้าเกิดแก่ด้วย เทอญฯ

ลุงเปา
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แอบคิดพินิจใจไฉนหนอ
    จันทร์เจ้าขออะไรไว้ไหนหนา
    แอบเล่นกลหัวใจใส่กายา
    ความรักท่าคอยอยู่ไหน ณ ใจจันทร์

หลงคารมณ์ร้อยเล่ห์เสน่ห์รัก
    ยากยิ่งนักให้รู้ใจที่ใฝ่ฝัน
    คำเฉลยอยู่ไหน ณ ใจจันทร์
    นิจนิรันดร์อสงไขยใยเฉยชา

แวะมาเคาะบ้านทั่นยายค่ะ

สาธุค่ะ พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ ท่านพี่ครูวิทย์ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
    เพียงฝันก็อยากจะแวะทักทายให้ครบทุกบ้านค่ะ
    แต่หมองไม่แล่นค่ะ แถมหมองฝ่ออีกตังหากค่ะ

แว่วกลอนรักไพเราะเสนาะนัก
    ถามหารักอยู่ที่ใดไฉนหนา
    จะถามจันทร์หรือถามใจใยเฉยชา
    จันทร์เจ้าขาตอบได้มั้ย ณ ใจจันทร์

รักเจ้าเอยเล่นกลบนจันทร์เสี้ยว
    ดังคมเคียวเกี่ยวใจให้เพ้อฝัน
    ใครกันหนอขออะไรไว้กับจันทร์
    จึงรำพันเฝ้าทวงถามตามสายลม...

เพียงฝันจ๋ากลอนไพเราะมากๆเลยค่ะ อดใจไม่ไหวขอแจมด้วยคนนะคะ
    นี่ขนาดเพียงฝันบอกว่าสมองฝ่อนะเนี่ย หากสมองอิ่มเอม จะขนาดไหนน๊า...
    เพียงฝันจ๋าแล้วพระจันทร์ประทานอะไรมาให้ตามที่ขอมั่งหรือยังคะ แบ่งทั่นยายมั่งจิ นะ นะ นะ
    เดี๋ยวทั่นยายจะไปช่วยเคาะประตูให้ค่ะ อิ อิ อิ

มองหาจันทร์อยู่ไหนดวงใจเอ๋ย
    เมื่อก่อนเคยใกล้ชิดสนิทสนม
    มาแรมร้างห่างหายสลายปม
    เคยรื่นรมย์ชมเชยอย่าเลยไกล

อีกไม่นานจันทร์เพ็ญจะเด่นฟ้า
    เพื่อจะมาให้พรที่วอนไหว้
    ช่วยดูแลพุ่มพวงอย่างห่วงใย
    ความป่วยไข้มลายสิ้นจากอินทรีย์

อยากขอพรจันทร์เจ้าจงเฝ้าขวัญ
    แม้ในวันเดือนแรมจงแจ่มศรี
    ส่องสว่างกลางทรวงห้วงราตรี
    ให้น้องข้าจงมีความรื่นรมย์

ขอคุณพระตรัยรัตน์ขจัดโรค
    ความวิโยคเสื่อมสลายคลายขื่นขม
    หลุดพ้นจากนิวรณ์ด้วยพรพรหม
    จงชื่นชมบารมีชั่วชีวา เทอญฯ

ตาเปา จ้า
    แหมกว่าจะพิมพ์เสร็จ เหนื่อยเลย ไม่มีคีย์บอร์ดไทย
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

วันนี้คิดถึงทั่นยายมากๆก็เลยไปที่เวบ ลานธรรม ที่ทั่นยายและเหล่ากัลยาณมิตรพากันสิงสถิตอยู่ ก็ได้ไปเจอกระทู้นี้ ที่ให้กำลังใจทั่นยาย จึงรู้ว่าทั่นยายของพวกเราสุขสบายดี มีความสุข จ๊ะๆจ๋าๆเอิ๊กๆอยู่กับการต้อนรับเพื่อนๆที่เข้ามาเยี่ยมไม่ขาดเลย ใครอยากไปเห็นทั่นยาย ตามลิงค์ข้างล่างนี้ไปเลย เน้อ

ลุงเปา จ้า

http://larndham.org/index.php?/topic/41708-%e0%b8%81%e0%b8%b3%e0%b8%a5%e0%b8%b1%e0%b8%87%e0%b9%83%e0%b8%88-%e0%b9%81%e0%b8%94%e0%b9%88-%e0%b8%97%e0%b8%b1%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%a2%e0%b8%b2%e0%b8%a2-%e0%b8%84%e0%b9%88%e0%b8%b0/

ขอบคุณค่ะ

ขอขอบคุณในน้ำใจและไมตรี
    ที่น้องพี่มีให้ไม่แปรผัน
    มีน้ำจิตมิตรกะใจให้แก่กัน
    ต่างแบ่งปันอวยเอื้อเมื่อทุกข์ทน

ขอขอบคุณตาเปาเข้ามาเยี่ยม
    ด้วยใจเปี่ยมความหวังดีมีกุศล
    พร้อมแจ้งข่าวเรื่องป่วยไข้ให้ทุกคน
    ขอกุศลส่งให้ได้ร่ำรวย

คุณครูวิทย์ก็ห่วงใยเฝ้าไต่ถาม
    ก็ด้วยความห่วงใยในคนป่วย
    ขอกุศลส่งให้ได้ร่ำรวย
    หายเจ็บป่วยเช่นกันนิรันดร

น้องเพียงฝันคนดีนี้ก็ห่วง
    เจ้าพุ่มพวงห่วงใยไปออดอ้อน
    ที่ลานธรรมเธอตามไปเอื้ออาทร
    ไปอวยพรขอให้หายในเร็ววัน

ขอขอบคุณในกุศลจิตของ ตาเปา ครูวิทย์ เพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่านมากๆค่ะ
    ที่คอยห่วงใยในยามป่วยไข้เช่นนี้ ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจเช่นกันนะคะ

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ คุณครูวิทย์และญาติธรรมทุกๆท่าน

ระยะนี้ไม่มีเวลาเข้ามาห้องกลอนเลยครับ ต้องขออภัยด้วย เห็นทั่นยายสดชื่นแข็งแรงแล้วก็ดีใจครับ พี่น้องยังมาเยี่ยมเยียนกันแข็งขัน ขอให้แข็งแรงดีมีแรงไปทำบุญสร้างกุศลไว้เยอะๆครับ ชาติหน้าจะได้ดีเหมือนชาตินี้

ใจจันทร์จ๋ายังคนึงถึงใครอยู่
    ใจคงคู่อยู่กับใครที่ไหนหนอ
    ใจดวงนี้ยังเฝ้าคิดส่งจิตรอ
    ใจจันทร์หนอรีบมาเรียงอยู่เคียงกัน
    เจ้าส่งยิ้มพิมพ์ใจให้ฝันใฝ่
    เจ้าอยู่ไกลแต่ใจเจ้าเฝ้าใฝ่ฝัน
    เจ้าคงหวังว่าได้พบประสบกัน
    เจ้าอย่าหวั่นว่าจะเหงาจงเบาใจ....
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

ดอกเอ๋ยดอกมะลิ
    ถึงยามผลิกลิ่นพราวสกาวต้น
    สดสะอาดปราศสีราคีระคน
    เหมือนกมลสดใสหมดระคาย

กลิ่นมะลิหอมกระไรไม่รู้สร่าง
    เปรียบได้อย่างรักแท้ไม่แปรหาย
    อันรักแท้แลหัวใจได้บรรยาย
    ขอเชิญทาย ณ ที่ไหนจากใครเอย

สวัสดีค่ะ พี่เดฟ พี่ดาว พี่บุษ พี่วรรณ ลุงโจ
    ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ คุณน้องรัก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขา ลุงเปา พี่นพ พี่เกิดแก่ ครูวิทย์ สบายดีนะคะ

คิดถึงทุกท่านค่ะ

[color=brown]เพียงฝันเอ๋ย
    ลุงเปาไปเยี่ยมทั่นยายที่ลานธรรม ที่กระทู้"ให้กำลังใจทั่นยาย"ที่คุณ เภตราตั้งขึ้น
    มีกัลยาณมิตรมากมายไปให้กำลังใจ จนทั่นยายของเรามีกำลังใจดีขึ้นมากทีเดียว
    ลุงเปาอ่านไป ทั้งปุจฉา วิสัชชนา น้ำตาซึม พึมพำอนุโมทนาอยู่ในใจคนเดียว จะเข้าไปโพสท์ให้กำลังใจทั่นยายด้วยก็ไม่ได้ ล็อกอินไม่ได้ อาจจะเป็นเพราะสมาชิกภาพขาด เพราะไม่เข้าไปนานมากเลย จึงคิดว่าเหมือนอยู่คนละโลก มองเห็นแต่ทำอะไรไม่ได้
    จึงขอฝากให้เพียงฝันก๊อปคำพูดของลุงเปา ฝากกำลังใจไปเยี่ยมทั่นยาย ขอให้สบายๆ ถึงจะป่วยก็ขอให้อย่าเจ็บปวด ได้รับธรรมโอสถจากกัลยาณมิตร ที่นำพระธรรมจากพระอาจารย์มาส่งให้ถึงที่ และขอฝากส่งข่าวถึงกัลยาณมิตรทุกๆท่านแห่งลานธรรมว่าลุงเปาบุ้นจิ้น ผู้เฒ่าเฝ้าศาลแห่ง"บ้านเรือนใจในลานธรรม" ยังระลึกถึงทุกๆท่านอยู่เสมอ ถึงแม้ว่าจะเรียนจบแล้ว ก็ไม่มีโอกาสได้มารับปริญญา เพราะความจำเป็นหลายๆอย่าง ยังต้องรับใช้เวรกรรมอยู่กลางทะเลทรายอย่างสนุกสนาน ฮา ฮา และไม่ค่อยมีเวลาได้เปิดเนทมากนัก จึงขอให้เพียงฝันอนุเคราะห์ด้วยเทอญฯ
    ลุงเปา จ้า

ถ้าท่านชอบใจก็ไลค์ โลด...
หน้า 181 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 81131171179180181182183191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ ปิด
  • HTML สถานะ ปิด