หน้า 49 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3947484950515999149 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 481 ถึง 490 จากทั้งหมด 2228

Re: ท่อง....ทะเลใจ

เข้าห้องสนทนา (คลิก)

นิยามแห่งความรัก... มากมายหลายความหมายและหลายความรู้สึกและ
    หลายแบบค่ะความรักไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่งเปรี่ยบเสมือนสายลมและ
    สายน้ำใคร่จะพัดไปทางไหนก็ได้ สำหรับเกิดแก่..ความรักคือสิ่งที่มีค่ายิ่ง
    และวางมันไว้ในที่ ที่เหมาะสมตรงพื้นที่ของหัวใจ ให้ความรักนั้นเป็นเช่น
    น้ำที่คอยหล่อเลี้ยงหัวใจให้ชุ่มชื่นอิ่มเอมเพียงแค่ ใจถึงใจกายไม่เกี่ยว
    ก็พอค่ะ..อิอิอะจื้ยยยยย

การที่เราคอยห่วงใยกันอยู่เสมอๆ ก็สามารถทดแทนคำว่ารักได้ดี แม้สักล้านคำ
    ถูกต้องเลยค่ะท่านยาย ดั่งบทเพลงที่โดนใจเกิดแก่มาก ๆ ลองอ่านเนื้อหา
    บางตอนดูนะค่ะ

"เมื่อเจอปัญหารุมเร้ามากมาย
    เกินจุดที่ใจจะรับไว้เพียงลำพัง
    เกินความเข้มแข็งกระแสน้ำตาโถมถั่ง
    ใครจะเป็นฟางเส้นสุดท้ายให้พึ่งพา.....ยืมความห่วงใยมาใช้พยุงใจนี้...
    ฟังเสียงคนที่เข้าใจสักคำสองคำยัง....หนึ่งคำปรึกษาหมื่นหยดน้ำตาหยุดไหล

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย

ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
    พี่ตะขบพี่รักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
    โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์ ลุงบีบี ลุงเปา พี่เกิดแก่

ความรักคืออะไรใคร่อยากรู้
    มีรักดูแล้วอกหักดีไฉน
    ส่วนใครว่ารักไม่เป็นดีเช่นไร

ไขข้องใจไซร้มักให้หม่นอุรา

มีรักหนึ่งอกหักบอกรักคุด
    ชีวิตแทบสะดุดหยุดศึกษา
    อีกหนึ่งรักไม่เป็นตรมอุรา
    นั่งโศกาว้าเหว่ว่าไร้คนเคียง

ลองตรึกตรองใช่ไหมนี้ความรัก
    อยากรู้จักรักนี้ที่เฉลียง
    เอนกายหนุนตักเขาเราเคยเคียง
    คือรักเลี้ยงแต่เล็กจากมารดา

เนี่ยเจอแล้วตั้งนานขานรักแท้
    ตักพ่อแม่มอบให้ไร้กังขา
    ดวงฤดีนี้รักตลอดชีวา
    รักหนักหนาแม้ยามห่างจากไกล

ทั่นยายขา พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี
    เจ้าป้าเงาหมอก พี่โดด พี่อ๋อย คุรูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่นพ ลุงเปา และญาติธรรมทุกท่าน ค่ะ
    มดตรอม ทั่นยาย แล้วค่ะ อิอิ!!!

grup'/yo..เพียงฝัน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

พญามาร
    Guest

นมัสการพระคุณเจ้า ครับ
    สวัสดีญาติธรรมทุกท่านครับ

ยามค่ำคืนฝืนทนนั่งหน้าเศร้า
    ใจฉันเหงาเฝ้ามองดาวสุดเหว่หว้า
    ใจยังรอน้ำตาคลอรอเธอมา
    พร้อมน้ำตาที่หลั่งไหลให้กับจันทร์

ใจใครนี้มีความเหงาอยู่เป็นเพื่อน
    กับความรักเฝ้าย้ำเตือนให้ไหวหวั่น
    เธอคนนั้นฉันคนนี้กับคืนวัน
    คอยเธอนั้นเมื่อไหร่ให้ย้อนมา

ในค่ำคืนที่ฉันเหงาเงาอยู่ใกล้
    แต่กลับไร้ร่างเธอเศร้านักหนา
    ฉันนั่งคอยรอวันพร้อมน้ำตา
    ให้โหยหาพร่ำร้องมองหาเธอ

ทั่นยาย ปายเท่วไหน กี้ปายด้วยเจ่ะ เหงา ๆ ๆ ๆอ่ะ

ความรัก....

รักคือความเข้าใจในคนรัก
    รักคือความภักดีอย่างแน่นเหนียว
    รักคือความพูดกันเพียงคำเดียว
    รักคือความกลมเกลียวดั่งเพื่อนเกลอ

รักย่อมเข้าใจในรัก ซื่อสัตย์ต่อกัน
    พูดกันรู้เรื่อง ให้อภัยและมีความสนิมสนมกลมเกลียวกัน
    แค่นี้ก็พอแล้ว อ่ะนะ

ทั่นยายปายหนาย..? ใครรู้บ้าง?กี้เอ๋ย เกิดแก่เอ๋ย...ติดตามถามข่าวหน่อยนะ มีคนเขาเป็นห่วง อ่ะนะ

ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย

ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
    พี่ตะขบพี่รักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
    โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์ ลุงบีบี ลุงเปา พี่เกิดแก่

ฝากคำว่าคิดถึงคนึงหา
    กับท้องฟ้าที่กว้างใหญ่อันไพศาล
    ค่ำคืนนี้คิดถึงเหลือประมาณ
    ยากกล่าวขานออกมาเป็นวจี

ถ้อยร้อยเรียงสำเนียงกับกระดาษ
    บรรจงวาดเป็นบทกลอนจากใจนี้
    เขียนลงฟ้าฝากท่านยายคนดี
    ใครที่นี่คิดถึงสุดดวงใจ

ท่านยายนั้นได้อ่านคงรับรู้
    มองหันดูข้อความที่ส่งให้
    ฝากคิดถึงล่องลอยพัดพลิ้วไป
    ท่านยายรู้บ้างไหมใจคนรอ

ทั่นยายขา!!! หายไปไหนกันค่ะ
    รีบๆกลับมาให้เพียงฝันเกาะชายผ้าซะดีๆค่ะ อิอิ!!

ขอบคุณลุงเปา พี่นพ พี่เกิดแก่ ลุงบีบี
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

grup&#39;/yo..เพียงฝัน
    ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

เป็นครอบครัวเดียวกันนานจวบปี
    เป็นน้องพี่อยู่กันมาพาแจ่มใส
    เป็นทั้งเพื่อนและทั้งคนที่รู้ใจ
    เป็นผู้ให้เป็นผู้รับสลับกัน

เธออาจมองเห็นเป็นเช่นเรื่องเล็ก
    เรื่องเด็ก เด็ก ไม่สนใจใช่ไหมนั่น
    สำหรับฉันทุก ทุกท่านนั้นสำคัญ
    บางวันนั้นเฝ้ามองหาตั้งตารอ

เธอหายไปแห่งใดใยไม่บอก
    แกล้งมาหลอกให้ห่วงใยใช่ไหมหนอ
    ลานกลอนนี้เป็นดั่งที่ร่วมลอยคอ
    ร่วมเออออรอน้ำใจและไมตรี

คิดถึงทุก ๆ ท่านที่หายไปนะค่ะน้องโดด ท่านบีบี คุณครูวิทย์
    หายไปนานแล้วนะค่ะ แล้วนี่ท่านยายมาหายไปไหนอีก
    รู้ไหมค่ะว่าเป็นห่วงนะค่ะ ไม่อยากให้ใครคนหนึ่งคนใด
    เงียบหายไปเฉย ๆ แบบนี้เลย แต่...วันนี้เข้ามาเพื่อแจ้ง
    ให้ทราบว่าเกิดแก่ก็จะหายไปสัก 1 สัปดาห์นะค่ะไม่ต้อง
    เป็นห่วง หากไม่มีอะไรผิดพลาดทางเทคนิคจะรีบกลับ
    มาหาทุก ๆ ท่านให้เร็วที่สุดค่ะ

ฝากคำว่าคิดถึงคนึงหา (เพียงฝัน)
    วอนลมพาฝากไปให้เพียงฝัน
    ว่าทั่นยายก็คนึงถึงทุกวัน
    ยากจำนรรเอ่ยออกมาเป็นวจี

มองดูดาวบนฟากฟ้าพาใจล่อง
    เฝ้าเหม่อมองดาวสุกใสใยริบหรี่
    เธอจะรู้บ้างไหมใจดวงนี้
    ทุกนาทีเฝ้าคนึงคิดถึงเธอ...

เป็นครอบครัวเดียวกันนานจวบปี (เกิดแก่)
    เหมือนน้องพี่ผูกพันมั่นเสมอ
    มิเคยคิดห่างหายไปจากเธอ
    รู้มั้ยเออว่าตัวฉันนั้นจริงใจ

หากวันใดหายไปขอให้รู้
    ว่าใจอยู่อิงแอบแนบชิดใกล้
    ไม่เคยคิดว่าจะห่างร้างไปไกล
    จะอย่างไรขอเคียงคู่อยู่เคียงเธอ...

* กี้จ๋า..หายไปไหนมาตั้งนานนึกว่าทั่นบีบพาไปขับรถเล่น
    ตะเวนหาโรงทานแถวเชียงตุงแล้วไหนซะอีก อิ อิ

**ขอบคุณตาเปามากๆค่ะที่แอบย่องมาถามข่าวนะคะ ยังสบายๆอยู่ค่ะ อิ อิ

*** เพียงฝันจ๋ากลอนไพเราะมากๆค่ะ อ่านแล้วใจแทบละลายเชียวค่ะ
    แต่ชายผ้าเริ่มจะหลุดแล้วค่ะ อิ อิ

****ตะละแม่จ๋าสะสารไม่ได้หายไปไหนหรอกค่ะ นอกจากจะเปลี่ยนสถานะ
    จากของเหลวกลายเป็นของแข็ง หรือจากทั่นยายกลายเป็น...ผี!!ค่ะ
    แต่เอ..ที่จริงทั่นยายก็เป็นผีอยู่แล้วนี่นา ผีบ้านผีเรือนงัย คริ คริ

***** ซาบซึ้งในไมตรีและความห่วงใยของทุกท่านค่ะ
    ไม่ได้หายไปไหนหรอกค่ะ แค่แอบไปสบตาหมอปิ๊งๆๆมาค่ะ
    ก็หมอหล่อนี่คะเลยอยากป่วยบ่อยๆอ่ะ แค่อ้อนขอกำลังใจน่ะเอิ๊ก เอิ๊ก

ฝากคำว่าคิดถึงคนึงหา...(ลุง vs ป้า)
    วอนเธอจ๋าพามาอยู่อ้อมกอดฉัน
    เธอรู้มั้ยฉันคิดถึงทุกคืนวัน
    ทั่นยายพลันป้าเพียงฝันทั่นลุงเปา
    ฝากวอนบอกป้าปลายฝ้ากี้ถามหา
    แระยังมีป้าเกิดแก่แม่แก้วตา
    เพลงขอมาได้จัดให้ของไม้เมือง
    มิขุ่นเคืองเรื่องอาสาหากี้ได้
    จะเรื่องใหญ่รือเรื่องเลกเดกไม่วาย
    ทำให้ได้ในทุกเรื่องมิเคืองเอย
    คิดถึงลุงกะป้ามิแพ้ใคร แต่เวลามันพาไป...เห้อ ๆ ๆ ๆ

http://www.imeem.com/people/65nWrlr/music/-nBBgUeO/bird/ เพลงมีแต่คิดถึง

ดาวนำใจ

Blue star ส่องใสในฟากฟ้า
    อร่ามตาแจ่มกระจ่างอยู่กลางหาว
    ยามสายันต์ฟ้าครามแสงวามวาว
    เพริศพริ้งพราวแจ่มจรัสดุจรัชนี

ทุกครั้งครามองดาวเฝ้าคิดถึง
    ใครคนหนึ่งแอบแฝงกายอยู่ไหนนี่
    มองแต่ดาวเฝ้าคิดถึงตรึงฤดี
    ดาวจงชี้นำทางระหว่างใจ...

Blue star เรืองรองส่องนำทาง
    อย่าเหินห่างหลีกลี้หนีไปไหน
    จะเฝ้ามองแต่เธอนั้นทุกวันไป
    ขอดาวใจนำทางระหว่างเรา...

"To Evening Star" โดย William Blake

Thou fair hair d’angel of the morning,
    Now while the sun rests on the mountains light
    The bright torch of love; thy radiant crown
    Put on, and smile upon our evening bed
    Smile on our loves; and while thou drowest the
    Blue curtains of the sky, scatter thy silver dew
    On every flower that shut its sweet eyes
    In timely sleep. Let thy west wind sleep on
    The lake; speak silence with thy glimmering eyes,
    And wash the dusk with silver; Soon full soon,
    Dost them withdraw; then the wolf rages wide
    And the lion glares thro the dun forest:
    The fleeces of our flocks are cover’d with
    The sacred dew, protect them with thine influence.

"สู่ดาวพระศุกร์"

เธอคือเทพธิดาแห่งสายัณห์
    บัดนี้ดวงอาทิตย์ใกล้จะลับเหลี่ยมผา
    ได้จุดไฟแห่งคบเพลิงแห่งความรัก
    และมงกุฏวาวแสงที่เธอสวมอยู่
    แล้วยิ้มบนฟากฟ้ายามเย็นของเรา
    ยิ้มเพื่อความรักของเรา
    เมื่อเธอได้เปิดม่านสีฟ้าแห่งท้องนภายามเย็น
    กระจายน้ำค้างสีเงินของเธอ
    ลงบนดอกไม้ทุกดอกที่ปิดตาอันแสนหวานเมื่อมันนอนหลับ
    ลมตะวันตกของเธอพัดผ่านทะเลสาบ
    กระซิบเบาเบากับดวงตาสุกใสของเธอ
    และไล่ความมืดด้วยแสงสีเงิน
    และในไม่ช้าเธอก็ต้องไป
    ยินเสียงสุนัขป่าเห่าหอนและสิงโตเริ่มออกหากินในป่าใหญ่
    ขนแกะของฝูงแกะได้ถูกปกคลุมด้วยน้ำค้างอันศักดิ์สิทธิ์
    ปกป้องมันด้วยอิทธิพลของมันเอง...

(บทกวีนี้อยู่ในตอน A fair and perfect knight)

กี้จ๋า..คิดถึงกันจริงอ๊ะป่าวจ๊ะ อย่ามาอ้อนเลย

คิดถึงแล้วไหง ไม่เห็นซื้อหนมมาฝากกันเลยล่ะจ๊ะ อิ๊ก อิ๊ก

ถ้าท่านชอบใจก็ไลค์ โลด...
หน้า 49 จากทั้งหมด 223 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3947484950515999149 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ ปิด
  • HTML สถานะ ปิด