ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. lek said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ ข้าน้อยมาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะขอรับ
    และขอร่วมแจมตอบคำถามเล่นๆด้วยนะขอรับ
    ก็อยากรู้คำตอบนะขอรับว่าคืออะไรหนอ?
    บนโลก...มีอะไรไม่มีจุดสิ้นสุดหนอ?
    คิดๆๆๆๆๆ ยังหยุดคิดได้ แต่อะไรไม่มีจุดสิ้นสุดนะ ตราบใดที่ยังมีโลก ความเมตตาจะสิ้นสุดได้ไหมหนอ?

2. Lucky said:

กรรม อ่ะ เป่า ทั่นยาย จบไม่ลง มีแต่ลดยังไงกะต้องใช้คืน มั่วกระจาย กี้เอ้ย

3. น้องรัก said:

หวัดดีค่ะท่านยาย ลุงเปา ลุงนพ พี่เทพธิดา พี่เพียงฝัน พี่กี้ และทุกท่าน
    วันนี้ไปทำบุญมาค่ะเอาบุญมาฝากค่ะ

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ทั่นบีบี ครูวิทย์ เกิดแก่ เพียงฝัน น้องโดด น้องอ๋อย
    ลัคกี้ ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทันแปดคิว คุณเล็ก น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอบคุณลัคกี้ที่มาบอกบุญค่ะ และขออนุโมทนาในกุศลจิตของลัคกี้ด้วยค่ะ
    ในการจัดหาหนังสือเรียนนักธรรม ตรี โท เอก ไปถวายพระค่ะ
    ทั่นยายขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ พรุ่งนี้จะโอนเงินเข้าบัญชีให้นะคะ
    จำนวน 600 บาทค่ะ ตามบัญชีที่แจ้งไว้นี้นะคะ

สามารถติดต่อบริจาคได้ที่ ธ.กสิกรไทย ประเภทออมทรัพย์
    ชื่อบัญชี สิรินภาไลษ์ นิ่มนวล เลขที่บัญชี 0592347336 สาขาเอกมัย
    ติดต่อ : 086-342-5483 Lucky

ลัคกี้จ๋าทั่นยายขออนุญาติแนะนำอีกนิดนะคะ
    การประกาศข่าวบุญให้ญาติธรรมในเวปไซด์ได่ร่วมทำบุญนั้น จะต้อง scan สมุดบัญชีเงินฝาก
    เพื่อแสดงความเคลื่อนไหวของบัญชีมาลงให้ญาติธรรมที่ร่วมทำบุญได้รับทราบเป็นระยะด้วยค่ะ
    แล้วหากไปซื้อหนังสือมาแล้วต้อง scan ใบเสร็จมาลงไว้ด้วยค่ะ เพื่อแสดงหลักฐานการนำเงินไปใช้ค่ะ
    เพราะเป็นบัญชีส่วนตัว ไม่ใช่บัญชีของวัด จึงต้องแสดงความโปร่งใสให้ญาติธรรมได้รับทราบด้วยค่ะ
    หากไม่ทำดังนี้ผู้มีจิตศรัทธาบางท่านที่อาจจะลังเลไม่กล้าที่จะร่วมทำบุญด้วยค่ะ
    ทั่นยายเลยขออนุญาติแนะนำเพียงแค่นี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอให้ผลบุญที่ลัคกี้ได้ทำในครั้งนี้ จงเป็นปัจจัยให้ลัคกี้มีแต่ความสุขกาย สุขใจ เจริญในทุกๆด้านตามที่ปรารถนาค่ะ สาธุ

5. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ เจ้าป้าเงาหมอก
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่โดด พี่อ๋อย
    พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า พี่พญามาร พี่แปดคิว คุณเล็ก คุณน้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

พี่เกิดแก่ขา ลุงบีบีเจ้าขา ออกมาช่วยจัดหมากต้อนรับทั่นยายหน่อยค่ะ

เห็นทุกท่านมาส่งเสียงแจ๊วๆอย่างกะระฆํงค่ะ
    เพียงฝันออกมาแจมบ้างค่ะ

ใช่เลยค่ะ ลุงเปาขา พี่นพขา พอทั่นยายกลับมาทุกบ้านร่มรื่นค่ะ
    บ้านนี้ขาดท่านใดท่านหนึ่งไม่ได้ค่ะ

ทั่นยายขา!! มะมาเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ลูกหลานเกาะชายผ้าค่ะ

สงสัยลูกหลานเกาะทั่นยายยาวอย่างกะหางว่าวจุฬาค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

อ้อ!!เกือบลืมไปค่ะ อันนี้สำคัญซะด้วยค่ะ
    สาธุค่ะ พี่รักกี้ ทั่นยาย
    ท่านใดสร้างบุญที่ไหน เพียงฝันขอเกาะใบบุญทุกท่านตลอดไปค่ะ สาธุเจ้าค่ะ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

อนุโมทานาบุญกับน้องรักด้วยนะคะ ที่ตั้งใจมุ่งมั่นในการทำบุญปฎิบัติธรรม
    อย่างสม่ำเสมอแบบนี้ ขอทั่นยายเกาะชายผ้าไปด้วยคนนะคะ สาธุค่ะ

ขอบคุณพี่น้องและผองเพื่อนที่มาร่วมตอบคำถามทำให้บรรยากาศครื้นเครง
    แถมได้แง่คิดมุมมองที่ดีๆมากมายด้วยค่ะ

ข้อความโดย: paobunjin
    ตอบ ฟ้า ไช่ไหม?
    ตาเปาจ๋า..เป็นคำตอบ...เกือบถูกค่ะ แต่ยังไม่ถูกค่ะ
    อันท้องฟ้านั้นถึงแม้จะกว้างใหญ่ไพศาลสักเพียงใด
    แต่ฟ้านั้นยังมีจุดสิ้นสุด ที่เราเรียกกันว่า..สุดขอบฟ้า..ใช่มั้ยคะ
    ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ มารับแห้วโดยด่วนค่ะ อิ อิ

ข้อความโดย: lek
    ขอร่วมแจมตอบคำถามเล่นๆด้วยนะขอรับ
    บนโลก...มีอะไรไม่มีจุดสิ้นสุดหนอ?
    คิดๆๆๆๆๆ ยังหยุดคิดได้ แต่อะไรไม่มีจุดสิ้นสุดนะ

ตราบใดที่ยังมีโลก ความเมตตาจะสิ้นสุดได้ไหมหนอ?

คุณเล็กขาต้องขอชมว่าเขียนกลอนที่มีเนื้อหาสาระดีมากค่ะ
    แม้แต่การตอบคำถามก็เป็นคำตอบที่ดีมากเช่นกันค่ะ
    แต่ยังไม่ใช่คำตอบที่ถูกค่ะ มารับน้ำแห้วไปดื่มแก้ช้ำในด่วนค่ะ อิ อิ

ขอขอบคุณพี่น้องและผองเพื่อนทุกท่าน ที่ให้ความเอื้ออาทรอันอบอุ่นและเป็นกันเอง
    กับทั่นยายตลอดมาค่ะ ขอบอกว่าซาบซึ้งใจ..จนน้ำหมากหก เอ้ยน้ำตาคลอเลยค่ะ อุแว้ อุแว้ อุแว้

อู๊ย...เพียงฝันจ๋า มาบอกให้ช่วยกันจัดหมากให้ทั่นยาย ทำเอาทั่นยายตกใจน้ำหมากหกเชียวค่ะ
    ก็คนแก่ตาไม่ค่อยดี อ่านเป็นจัดขันหมากให้ทั่นยายซะงั้น แอบลุ้นว่าเจ้าบ่าวจะใช่ Prince Vincent เจ้าชายอสูร
    ซึ่งเป็นพระเอกในดวงใจของทั่นยายตลอดกาล จาก Beauty and the beast หรือเปล่าหนอ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

7. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ เจ้าป้าเงาหมอก
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่โดด พี่อ๋อย
    พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า พี่พญามาร พี่แปดคิว คุณเล็ก คุณน้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขา !! เพียงฝันก็เรียกการจัดหมากมะถูก เจ้าค่ะ
    ว่าจะเรียกเจี๋ยนหมาก ก็ไม่แน่ใจอีกค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

เมตตาธรรมค้ำจุนโลก

8. paeuan said:

ขออนุญาติเข้ามาแจมด้วยฮะทั่นยาย

คำถาม : อะไรที่ไม่สิ้นสุด

ตอบ : " จักรวาล "

9. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

อ้าวทั่นยาย มีทายปัญหาด้วยหรือครับ อย่างนี้ต้องชิงรางวัลเสียหน่อย

สิ่งที่ไม่มีสิ้นสุดคือ ความเงียบ และดังที่สุด ก็เจ้า ความเงียบ นี่แล่ะ

ไม่รู้จะทายถูกมั้ย น้า
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

10. piangfan said:

พี่นพเจ้าขา!! ลุงเปาขา ลุงบีบีขา เพียงฝันเก็บรางวัลทั่นยายมาเพียบค่ะ
    แห้วจากทั่นยายค่ะ ได้มาตั้งสามกะบุงใหญ่ๆค่ะ
    เดี๋ยวจะนำแห้วทั่นยายมาฝากทุกท่านค่ะ อิอิ!!!