ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

ทั่นยายขา!!เพียงฝันแวะมารับก้อนบุญค่ะ
    สาธุๆเจ้าค่ะ ทั่นยายขา!!

2. bb said:

ในบ้านหลังนี้ เคยมีผู้คน มากมาย ควักไขว่ กรีดกราย เริงร่า สุขสันต์ รื่นเริง
    หน้าตา แย้มยิ้ม ทักทาย ปราศรัย บันเทิง บัดนี้ กระเจิง ซัดเซ แตกสาน ซ่านเซ็น
    ทะเลงาม ลมเย็น คลื่นลม ซัดสาด ใสสะอาด หมู่ปลา ว่ายวน ให้เห็น
    หาดทราย ก็สวย ระรวย สายลมเย็นๆ ฉันอยาก ให้เป็น เช่นนี้ ตลอดไป
    มาบัดนี้ ผู้คน ไปไหนกันเล่า ไม่มีใครเฝ้า เพิงพัก ปล่อยให้ หลับไหล
    คงลืมวันหลัง เก่าก่อน กันหรืออย่างไร โอ้ดวงใจ ไปไหน รีบกลับคืนมา

3. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ
    ลุงโจ คุณเล็ก คุณมายา พี่แปดคิว พี่นันท์
    ทั่นยาย ลุงเปาฯ พี่เกิดแก่ พี่นพ
    พี่ปลายฟ้า คุณครูวิทย์ พี่โดด พี่อ๋อย
    พี่รักกี้กี้ ลุงบีบี พี่พญามาร และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

อ้าหัวใจรอเธอสู่อ้อมกอด
    อยากพร่ำพรอดไปตามความประสงค์
    เป็นเพราะรักท่านยายนวลอนงค์
    รักมั่นคงไม่หนาวเหน็บให้เจ็บทรวง

ไม่ให้โฉมตรูอกเศร้าร้าวฉาน
    รักนานนานน้องนั้นสุดแสนห่วง
    รักจริงใจแน่แท้แม่พุ่มพวง
    ไม่หลอกลวงเล่นคำให้ช้ำใจ

ทั่นยายขา!! เดินตกสะพานที่ไหนกันค่ะ อิอิ

สาธุค่ะ ลุงบีบี

4. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ

สวัสดีครับท่านยาย ลุงเปา คุณบีบี น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่
    ทั่นโดด น้องกี้ คุณเล็ก และญาติธรรมทุกท่าน

ก๊อกๆๆทั่นยายครับกลับหรือยัง เสียงระฆังของมิตรธรรมย้ำเตือนหา
    ไปทำบุญถึงหนไหนแห่งใดนา สร้างวัดวาแจกหนังสือหรือบำเพ็ญ
    เข้าพรรษาฟ้าฝนโปรยโรยกระหน่ำ หมู่ญาติธรรมและมิ่งมิตรคิดอยากเห็น
    ทั่นยายจ๋าหากกลับมาอย่าเบี่ยงเบน อย่าซ่อนเร้นรีบๆมาสนทนากัน
    ทั้งพี่ๆน้องๆหมู่ผองเพื่อน ไม่ลืมเลือนในน้ำใจของยายทั่น
    อย่าชักช้ารีบออกมาเห็นหน้ากัน คงสุขสันต์โมทนาบุญญายาย.....
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

5. Lucky said:

ทั่นยายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

คิดถุงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

6. paobunjin said:

กี้เอ๋ย...............
    เหมือนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
    กานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

7. น้องรัก said:

สวัสดีค่ะทุกท่าน ดิฉันชื่อ น้องรักนะค่ะ เปงสมาชิกใหม่ ยังไงดิฉันขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านด้วยนะค่ะ
    ถ้ามีอ่ะไรดีหรือหรือว่าน้องรักทำอ่ะไรไม่ถูกต้องขอให้ทุกท่านช่วยเตือนช่วยสอนด้วยนะค่ะ

8. น้องรัก said:

หวัดดีค่ะท่านยายคิดถึงท่านยายจังเลย
    ก่อนที่เราจะรักใครสักคนเราต้องรู้จักรักตัวเองก่อนใช่ไหมค่ะ
    คล้ายๆกับหัวใจว่างเปล่า
    ใครเลยจะรู้ว่าเธอปวดร้าวและหนาวสั่น
    คล้ายๆกับไม่เหลือสิ่งใดสำคัญ
    ใครเลยจะรู้ว่าเธอเฝ้าฝันถึงสิ่งใด
    หากได้แต่ทำร้ายตัวเอง
    ปิดตัวเองและกลัวเกรงไม่ให้ใครรู้ว่าหวั่นไหว
    หากได้แต่เงียบงันและจมอยู่กับความทุกข์นั้นคนเดียวต่อไป
    ใครเลยจะรู้หากเธอหมดสิ้นกำลังใจ
    ใครจะช่วยเธอ

9. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ
    ลุงโจ คุณเล็ก คุณมายา พี่แปดคิว พี่นันท์
    ทั่นยาย ลุงเปาฯ พี่เกิดแก่ พี่นพ
    พี่ปลายฟ้า คุณครูวิทย์ พี่โดด พี่อ๋อย
    พี่รักกี้กี้ ลุงบีบี พี่พญามาร และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณน้องรัก ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านทั่นยายค่ะ
    ทั่นยายเรานะหนังเหนียวค่ะ มะเปงรัยง่ายๆค่ะ
    ป่านนี้ทั่นยายเรากำลังแบกบุญอยู่ค่ะ
    อีกสักพักทั่นยายจะข้ามสะพานบุญมาค่ะ
    เอิ๊กๆๆๆๆ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ทั่นบีบี ครูวิทย์ เกิดแก่ เพียงฝัน น้องโดด น้องอ๋อย
    ลัคกี้ ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทันแปดคิว คุณเล็ก น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ยินเสียงเพรียกเรียกหาว่าทั่นยาย
    ทำอะไรอยู่ที่ไหนไม่เห็นหน้า
    นานแค่ไหนแล้วที่ยายไม่ได้มา
    ญาติธรรมจ๋าโปรดรู้ไว้...ไม่เคยลืม

มาแล้วจ้าตามคำเสียงร่ำร้อง
    ของพี่น้องทั้งหลายให้เป็นปลื้ม
    ที่หายไปนั้นหาใช่ทั่นยายลืม
    แต่แอบปลื้มเหล่าญาติธรรมน้ำตาคลอ

ที่ห่างหายไปนานนั้นน้อยใจ
    ที่ใครใครก็หนีหายไปไหนหนอ
    ปล่อยคนแก่อยู่เฝ้าบ้านนั้นลงคอ
    งอนแล้วหนอขอไปมั่งเบื่อนั่งคอย...เอิ๊ก เอิ๊ก

เอ...เสียงมวลหมู่มิตรเรียกทั่นยายอยู่แว่วๆใช่หรือเปล่าหนอ หูม่ายดีไม่ค่อยได้ยินค่ะ
    ไม่ได้มาหลายเพลาหาทางเข้าไม่ถูกเลยค่ะ เดินตามสะพานรุ้งมาดีๆแต่อยู่ๆรุ้งก็หายแว๊บไปซะงั้นค่ะ

ทั่นยายเลยตกแอ่กลงมาแอ้งแม้งจุกแอ่กๆหาทางกลับไม่ถูกเลยค่ะ แต่ที่จริงหน่ะคนแก่เป็นงอนอ่ะค่ะ
    ที่ถูกปล่อยให้บ่นอยู่คนเดียวเลยหนีไปเที่ยวมั่งสิคะ แล้วก็ติดหล่มเอ้ย ติดลมหลงทางไปไหนต่อไหนกลับไม่ถูกค่ะ
    แต่ได้ยินเสียงใครแว่วๆว่าหนังเหนียวๆๆ เลยตามเสียงมาดูว่าเป็นเทพธิดาองค์ไหนค่ะ อิ อิ

ทั่นยายเจ้าปัญหามาคราใดเป็นต้องมีปัญหามาให้ญาติธรรมทุกท่านครานั้นค่ะ
    อยากให้ญาติธรรมทุกท่านช่วยแก้ปัญหาให้ด้วยนะคะ ปัญหามีอยู่ว่า
    ในโกลนี้มีสิ่งหนึ่งที่ไม่มีจุดสิ้นสุด สิ่งนั้นคืออะไรเอ่ย....ติ๊กต่อก ติ๊กต่อง ติ๊กต่อก