ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอหนุนนอนทรามเชยไม่เคยนิ่ง
    ซบประวิงอุ่นใจในลมหนาว
    ชอบท่านยายมาตามยามมองดาว
    เมื่อถึงคราวหนุนอุ่นตักพักพิงยาย อิอิ

ทั่นยายขา!! ขอบคุณตักอุ่นๆๆค่ะ
    คุณน้องรักหายไปไหนแล้วค่ะ
    ออกมาเดี๋ยวนี้ค่ะ ให้เพียงฝันชื่นจายค่ะ อิอิ
    พี่เกิดแก่ขา เข้าบ้านยายได้หรือยังค่ะ
    เพียงฝันรออยู่ค่ะ
    เตรียมน้ำเย็นๆไว้ค่ะ รอจนจากน้ำเย็นกลายเป็นน้ำร้อนไปแล้วค่ะ อิอิ

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

[b]สวัสดีค่ะ พี่นพ เพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

มาเถิดหนอคนดีสุดที่รัก
    หนุนตักพักพิงกายให้หายร้อน
    สายลมกล่อมจอมฝันนั้นโฉยอ่อน
    บรรจถรณ์คือตักอุ่นหนุนนิทรา

สองอ้อมแขนโอบกอดเจ้ายอดขวัญ
    เหมือนจะกันอันตรายทั้งซ้ายขวา
    นอนเถิดหนอให้สบายสู่ไสยาส์
    จนกว่าฟ้าจะรุ่งสางพรางแสงดาว...

เพียงฝันจ๋า ตอนนี้เกิดแก่คงกำลังหาทางเข้าลานวัดอยู่มังคะ
    ห่างหายไปนานตะละแม่เกิดแก่คงจำทางกลับเข้าวัดไม่ได้แน่นอนเลยค่ะ
    เพียงฝันจ๋าไปคอยรับที่ปากทางเถอะจ๊ะ เดี๋ยวเกิดแก่จะหลงไปทางอื่นอีกค่ะ
    ส่วนน้องรักนั้นสงสัยจะเข้าคอร์สฟังธรรมะอยู่ค่ะ เมื่อเช้าโทรมาถามคลื่นธรรมะ
    ทั่นยายเลยให้ไป 3-4คลื่น หายจ้อยไปเลย ป่านฉะนี้คงจะบรรลุธรรมซะแล้วมังคะ

3. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ

ยินดีไปให้กับสิ่งดีทั้งหลาย
    เห็นสิ่งร้ายให้นิ่งเฉยอย่าใจขม
    ไม่มีอะไรทำให้ใจเราระทม
    ใจไม่จมหากไม่ทำร้ายใจตนเอง

แก้ไขใครไม่ต้องห่วงบ่วงทุกข์มี
    จะให้ดีแก้ไขตนพ้นข่มเหง
    ทุกขณะปัจจุบันหมั่นกลัวเกรง
    ชั่วดีเบ่งบานทุกกาลตรวจทานดู

4. piangfan said:

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

นอนหนุนตักอุ่นดีมีความฝัน
    มาแบ่งปันให้เพื่อนไม่เลือนหาย
    ตัวหลานหนาวเหน็บเป็นเจ็บแทบตาย
    เกียกตะกายหายใจให้ใฝ่ตักยาย อิอิ

ขอบคุณค่ะ ทั่นยายขา!!
    ที่ส่งข่าวคุณน้องรักมาให้รับทราบค่ะ
    ป่านซะนี้ คง สำเร็จธรรม เปงพระอรหัน แล้วค่ะ อิอิ

พี่เกิดแก่ขา มาถูกไหมค่ะ
    ตามกลิ่นทั่นยาย กลิ่นคุณน้องรักมาค่ะ อิอิ

ในรายทางยังมีกลิ่นหลงเหลืออยู่ค่ะ อิอิ

สาธุ ค่ะ ลุงเปา พี่นพ ลุงบีบี พี่ปลายฟ้า
    พี่ปิศาจ คุณเล็ก คุณพิกุลแก้ว

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

5. piangfan said:

สตรีใดไหนเล่าเท่าเธอนี้
    เป็นผู้ที่ลูกทุกคนบ่นรู้จัก
    เป็นผู้ที่มีพระคุณการุณนัก
    เป็นผู้ที่สร้างความรักสอนความดี
    เป็นผู้ที่คอยสั่งสอนเอาใจใส่
    คอยห่วงใยเราทุกคนจนวันนี้
    เปรียบแสงทองสว่างล้ำนำชีวี
    เธอคนนี้คือแม่ของเราเอง

ทั่นยายขา!! หายไหนค่ะ
    คุณน้องรักขา พี่เกิดแก่ มาไวๆๆค่ะ

เพียงฝันแจกดินสอนค่ะ อิอิ
    ขอบคุณทุกท่านค่ะ

6. pikulkaew said:

ชาลั่นล๊า...โป๊งชึ่ง...ลาล๊าลา
    หมุนติ้วติ้ว...กี่องศา...ก็ลั่นล๊า
    โป๊งโป๊งชึ่ง...ทั่นยาย...มาเถิดมา
    ชาลั่นล๊า...ปั๊มสะโพก...ให้บึ้มเยย ... อิอิ

สวัสดีค๊ะทายยั่น ทั่นยาย คริคริ จุฟๆ คิคิ

7. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ

ดินสอยาว ก้าวข้าม ตามรู้จิต
    รู้ความคิด ผิดถูกหา มามากหลาย
    ดินสอสั้น หมั่นเขียน เพียรมากมาย
    สิ่งสุดท้าย กายใจรู้ อยู่เพียงใจ

โยกซ้ายขวา น่าสนุก ปลุกใจตื่น
    กายใจรื่น ชื่นเบิกบาน ผ่านพลิกผัน
    กายภาพ บำบัดจิต คิดรู้ทัน
    จบวานวัน ทันรู้ใจ ให้ได้จริง

8. bb said:

เทพธิดาน้อยๆคอยห้องหอ เฝ้าคอยรอทั่นยายหรือใครหนอ
    ท่องทะเลเหว่ว้าตั้งตารอ บ้างลอยคอบ้างดำดิ่งอิงทะเล
    ลุงบีบีมิไปใหนไกลหรอกหนา คงไปมาที่วัดเกาะมิหันเห
    อ่านข้อความบทกลอนไม่จำเจ เพียงลังเลหาคำตอบก็ไม่เจอ
    เพราะความรู้ของลุงนั่นมีน้อย จะเรียงถ้อยคำจาอาจพลั้งเผลอ
    อาจกระทบใจจิตใครบ้างเออ อ่านแล้วเก้อคิดวุ่นครุ่นอุรา
    จึงทำใจคอยอ่านจะดีกว่า ลืมเมามัวลุ่มหลงในสงสาร
    ทำใจนิ่งทำจิตให้เบิกบาน ไม่พบพาลใจใครให้หมองมัว
    เทพธิดาน้อยๆคอยเฝ้าบ้าน คงมินานคงอบอุ่นได้ยิ้มหัว
    พบทั่นยายท่านเปาเป็นตนตัว เป็นครอบครัวทะเลใจ ให้ชื่นบาน
    ถึงวันนั้นลุงบีบีจะมาด้วย จะได้ช่วยยกข้าวของช่วยผสาน
    ที่ทำได้จะช่วยทำไม่อู้งาน คงพบพานท่านอื่นๆทุกคืนวัน

9. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านตอนหนาวๆเช้าๆขอรับ

ความอยากรู้ ดูสงสัย ใจถลำ
    เป็นตามกรรม ย้ำเตือนให้ ไว้คอยไข
    กระทบจิต คิดทำตน ทนกันไป
    ไม่มีใคร ทำใครได้ เราทำตน

หมั่นฝึกตน ทนสู้สิ่ง จริงทั้งหลาย
    ผ่านมากมาย หลายหลากบท ทดสอบผล
    สิ่งมากมี เกิดที่ใจ ให้อดทน
    ประเดี๋ยวพ้น วนไปรู้ ดูให้ทัน

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะทั่นบีบี เพียงฝัน คุณเล็ก คุณพิกุลแก้ว และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ดินสอดำเปลือกแดงแฝงแง่คิด ลายลิขิตจารจำเป็นคำสอน
    เอ่ยวจีบอกเล่ากล่าวสุนทร เป็นบทกลอนสอนให้ใฝ่ทำดี
    เส้นดินสอลากผ่านให้อ่านถ้อย มาเรียงร้อยอักษราภาษาศรี
    ถึงพระคุณอุ่นหล้าบุพการี ที่มากมีเกินกว่าจะบรรยาย
    แม้ดินสอมากมายตั้งหลายด้าม ก็ไม่หนำเขียนกลอนมาวอนไหว้
    แม้กระดาษจะมากมายหลายหมื่นใบ ก็ไม่ได้แม้เพียงเสี้ยวเจียวพระคุณ

เพียงฝันจ๋าแจกดินสอมาให้เขียนแต่ทำไมไม่แจกที่เหลาดินสอมาด้วยอ่ะคะ
    ทั่นยายเหลาดินสอด้วยมีดพับเหลาไปเหลามา หมดแท่งซะแระ ยังไม่ทันได้เขียนเลยอ่ะค่ะ

เพราะความรู้ของลุงนั่นมีน้อย จะเรียงถ้อยคำจาอาจพลั้งเผลอ
    อาจกระทบใจจิตใครบ้างเออ อ่านแล้วเก้อคิดวุ่นครุ่นอุรา
    จึงทำใจคอยอ่านจะดีกว่า ลืมเมามัวลุ่มหลงในสงสาร
    ทำใจนิ่งทำจิตให้เบิกบาน ไม่พบพาลใจใครให้หมองมัว ..( ทั่นบีบี )

อ่านบทความทั่นบีบีมีแง่คิด โดนจริตของทั่นยายให้ไหวหวั่น
    อันถ้อยคำที่กล่าวไปใคร่จำนรร ไม่รู้มันกระทบใจใครบ้างนา....
    ลิ้นกับฟันกระทบกันนั้นเรื่องเล็ก เหมือนกับเด็กทะเลาะกันนั่นแหล่ะหนา
    ต่างโกรธขึงยังไม่ทันกระพริบตา เดี๋ยวก็มาคุยกันใหม่หายโกรธกัน

แต่ถ้อยคำที่พูดไปไม่ทันคิด กระทบจิตทำร้ายใจของใครนั่น
    มิอาจรู้ว่าถ้อยคำที่จำนรร บางครั้งท่านรับไม่ได้..หงายท้องตึง
    เอาล่ะสิทั่นยายทำไงหนอ ชอบพูดจ้อ เพ้อเจ้อเธอเป็นหนึ่ง
    พูดอะไรไม่ค่อยจะมาคำนึง โดนโกรธขึงบ้างหรือเปล่าไม่เข้าใจ

ทั่นบีบีส่งสารมาขานกล่าว เล่นเอาเราไหวสะท้านพาลสงสัย
    ไม่รู้ว่าถ้อยวจีที่ทั่นยาย เคยพูดไปกระทบใจใครบ้างนา
    อันโบราณท่านกล่าวเราจำได้ พูดอะไรต้องไตร่ตรองมองซ้ายขวา
    แม้พูดไปสองไพเบี้ยเสียเงินตรา นิ่งดีกว่ายังได้ทองสองตำลึง ....

อู๊ย....เจอไม้สะกิดสะเกาของทั่นบีบีแล้วสะดุ้งโหยงเลยค่ะ
    เอ..ไม่แน่ใจว่าถ้อยวจีของทั่นยายเคยทำร้ายจิตใจใครบ้างหรือเปล่าหนอ
    หากมีทั่นยายก็ต้องขอประทานอภัยไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ อย่าถือสาคนแก่เลย นะ นะ นะ
    อืม...งั้นลอกเลียนแบบทั่นบีบีบ้างดีกว่า อ่านอย่างเดียว จะได้ทองสักสองกิโลมั้ยหนอ