ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. เกิดแก่ said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

ธรณี นี่นี้ เป็นพยาน
    แอบฟังคำอธิฐาน จำได้
    ขอบคุณที่แบ่งเป็นทาน บทกรวด น้ำเฮย
    เกิดแก่จำไปใช้ คงสมฤดี
    หากขอได้ตามสิ่ง ที่หวัง
    ขออธิฐานมั่ง ดีก่าว
    หากบุญเก่านั้นยัง เหลืออยู่
    ขอให้เต่งตึงโสภา อย่าได้ หย่อนยาน
    ขอให้ผัวทำประกันฯ สิบล้าน
    เมาแล้วชอบระราน เหมือนหมา
    ขอให้ตกบันไดบ้าน คอหัก ตายเลย
    วันนั้นคงมีฮา.. ฉันรวย สาธุ...อิอิ
    ทั่นยายเจ้าขาเกิดแก่ขอนำไปใช้บ้างนะเจ้าค่ะ

2. paobunjin said:

ไม่ได้กรวดน้ำ ลืมไป

อันตัวเราแก่แล้ว หลงลืม
    พอดีใจได้ปลื้ม ลืมหลง
    คนไหนให้ตังยืม ลืมหมด เลยนา

ครูจึงเฝ้าเคียดแค้น ให้เรียน ซ้ำซ้า....

กรรมเวรมีจริงแท้ แน่นอน
    เคยทำไว้ปางก่อน แน่แท้
    เจอคนที่ขอพร ไม่ให้ เขาซี..!!

มาชาตินี้จึงต้อง ผิดหวัง ทั้งปี..!!

ไม่ทำบุญกรวดน้ำ ไช่ไหม?
    จึงต้องเผ่นหนีไป สุดหล้า
    ทำบุญด้วยสิ่งใด จึงปัญ ญานิ่ม
    รู้ได้เช่นนี้ไซร้ อย่าได้ ดูแคลน....

ทำบุญแล้วอย่าลืม กรวดน้ำ
    รดต้นไม้ชุ่มฉ่ำ สดชื่น
    ขอผลบุญจงนำ ปัญญา แข็งเอย
    มาชาตินี้อ่อนนิ่ม ชาติหน้า คงแหลม.....

เจ้าเกิดแก่ขอพร วอนแม่ (ธรณี)
    ขออย่าได้สามีแก่ นะค๊ะ.... (อิอิ)
    พวกขี้เหล้าก็อย่าแล มองผ่าน เฉลเลย
    ส่วนพวกนักมวยนั้น รีบวิ่ง มาหา.....ฮา ฮา

ทั่นบีบีไม่ขอมี กิ๊กอีก
    แค่นี้ก็จะหลีก ไม่พ้น
    ทางบ้านจ้องจะฉีก อกพ่อ จังเลย
    ถ้ามีแล้วต้องซ่อน ไว้หลัง โรงเรียน......เนอ....

มีข่าวดีมาบอกว่า ลุงเปาเขาให้เรียนเยอะๆ กลัวว่าถ้าเลิกเรียนแล้ว.....
    จะเป็น อัล ไซเม่อร์ ปัญญาอ่อน.....เขียนกลอนไม่ได้ ฮา ฮา ฮา
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

3. bb said:

กรรมใดใครก่อเกื้อ บาปเวร จริงนา
    ย่อมเป็นไปตามกฏเกณฑ์ ว่าไว้
    กรรมมิได้เอียงเอน กรรมก่อ ไว้นา
    ทำสิ่งไดได้สิ่งนั้นไชร้ แน่แท้ เวรกรรม

ผลกรรมอาจตามย้อน ยาวนาน
    บางกรรมอาจมีกาล สั้นบ้าง
    กรรมหนักย่อมพบพาน เร็วรวด
    ใครก่อกรรมคั่งค้าง รีบสร้าง ความดี

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

แบกโอ่ง..สุรา (ตราพญานาค )

ป้าธิโถ..ทั่นบีบี นี่นา
    เล่นบอกให้แบกโอ่งมา เยี่ยงนี้
    รู้หรือไม่ว่าโอ่งนั้น ใส่อะไร ฤาพี่
    โอ่งนั้นใส่สุราไว้ซี ขืนกรวดน้ำไปสิผีได้เมามาย พ่อเอย

ตะละแม่เกิดแก่ไซร้ อธิฐาน
    ขอแม่ธรณีเป็นพยาน รับรู้
    มีผัวผิดคิดจน ผัวตายเชียวนา
    ขอแม่จงเมตตา หาชายชราเป็นเศษรฐีบ่อน้ำมันให้สักคนเถิ๊ด....สาธุ

ตาเปาจ๋ากรวดน้ำ ทำบุญ
    ขอผลบุญเกื้อหนุน อุ่นให้
    เจอกับสาวสวรรค์ ดังฝัน นาพ่อ
    กินดองช่วยบอกด้วยนอ ทั่นยายจะขอร่วมวงจงเจริญด้วยคน...อิ อิ

อืม... ดีนะที่ทั่นบีบีปฎิเสธ กิ๊ก ไม่ได้ปฎิเสธ กิ๊กก๊อก ไม่เช่นนั้นโดนทั่นยายเต็มๆเลยค่ะ
    ทั่นยายหน่ะเป็น กิ๊กก๊อก..นกกระจอก ตัวจริงเสียงจริงค่ะ อิ อิ
    ทั่นบีบีเจ้าขา ตะแรกทั่นยายก็ว่าจะเอาน้ำในตุ่มมากรวดน้ำอยู่หรอกค่ะ
    แต่ไปดูกี่ตุ่มๆก็มีแต่น้ำสุราทั้งน้าน เกรงว่ากรวดน้ำไปแล้วจะทำให้ผีผิดศีลข้อห้าเมากันเละน่ะสิคะ เอิ๊ก เอิ๊ก

5. เกิดแก่ said:

ขอผัวใหม่ได้ด้วย ฤาแม่
    งั้นแม่ช่วยหาผัวแก่ ให้ด้วย
    เอาที่หล่อรวยดีแท้ แม่จง เลือกมา
    ลูกจะอามาช่วย เลี้ยงลูก สองคน

แต่อย่าเป็นผัวใคร นะแม่
    ไม่งั้นลูกอาจแย่ โดนด่า
    เมียตายแล้วดีแน่ ขอจอง
    ลูกจะแบกโอ่งสุรา ตราพญานาค มาเป็นรางวัล อิอิ

6. bb said:

หาผัวแก่ที่หล่อรวย นั้นยาก
    คนแก่ที่สั่นระทวย มีดาษดื่น จริงแฮ
    แต่มีผู้จะเอออวย น้อยมาก
    เฒ่าก็เป็นผัวคนอื่น ไปแล้ว เจ้าเอย

มีหนึ่งที่หล่อเหลา คนเดียว
    ปลอดอ้อยสร้อยแท้เทียว คู่รัก
    วันคืนคอยแลเหลียว หาคู่ จริงนา
    หาแต่คนแล้วทึกทัก ว่าคู่ ของตน

ภาษาย่อมผิดเพี้ยน ออกไป
    พูดจากปากแต่จากใจ ไม่แจ้ง
    พูดอย่างหนึ่งแต่ภายใน คิดเป็นอื่น
    คำพูดหวานแต่แห้งแล้ง แน่แท้ จิตใจ

ดูๆไปอย่าเพิ่งเชื่อ ใจคน
    ความคิดย่อมสาละวน วอกแวก
    แม้แต่ใจของตน ยังไม่ รู้นา
    บางครั้งใจล้อกแล็ก เพ้อเจ้อ ออกไป

7. paobunjin said:

ตะละแม่เกิดแก่ไซร้ อธิฐาน
    ขอแม่ธรณีเป็นพยาน รับรู้
    มีผัวผิดคิดจนอาน ผัวตายเชียวนา
    ขอแม่จงเมตตา หาชายชราเป็นเศษรฐีบ่อน้ำมันให้สักคนเถิ๊ด....สาธุ

ชายชราค้าน้ำมัน เศรษฐี
    หาง่ายหลายหมื่นมี มากได้
    แต่เมียเขามากถึงสี่ คนนะ แม่เอย....
    จะเป็นน้อยเขานะหนา เอาหรือ คนรวย....?

หาสามีแต่ละครั้ง ตรองดู
    น่าจะหาสามีครู ดูบ้าง
    เป็นพ่อพิมพ์คงน่าดู น่านับ ถือนา
    ว่าแต่เจ้าอย่าคร้าน การบ้าน การเรือน....นะ

ตาเปาจ๋ากรวดน้ำ ทำบุญ
    ขอผลบุญเกื้อหนุน อุ่นให้
    เจอกับสาวสวรรค์ ดังฝัน นาพ่อ
    กินดองช่วยบอกด้วยนอ ทั่นยายจะขอร่วมวงจงเจริญด้วยคน...อิ อิ

คนเมืองลพฯยากจนแท้ แม่เอย
    ไม่กล้าเอื้อมชมเชย ดอกฟ้า
    สาวสวรรค์นั้นคงเคย ชอกช้ำ นานมา
    แม่คงไม่มองหน้า แก่แล้ว เดินหนี.....

แม้นบุพเพสันนิวาส มีจริง
    กุศลเก่าพาพึ่งพิง ยามยาก
    ชายชราคนใจจริง ขอฝาก ตัวเนอ
    ขอแม่จงอย่าล้า หลบลี้ หนีหาย......

เขียนเล่นๆไปเรื่อยๆ ลงไม่ได้แล้ว....แค่นี้ก่อนนะ
    อย่าถือสากันเลยนะ ถ้าล่วงเกินอันใด โปรดให้อภัย ด้วยเถิด....
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

8. plyfha said:

จะทำบุญกรวดน้ำ ตามกัน
    แต่ไม่คิดคว่ำขัน พี่น้อง
    ฟ้าสว่างเห็นตะวัน แล้วนี่
    ขอพี่และเพื่อนพ้อง จดจ้อง รอบุญ

ขอไปใส่บาตรนี้ ก่อนมา
    ทำเผื่อพี่น้องหนา ฝากให้
    ไม่เคยที่จากลา มานี่
    น้องพี่ที่นี่ไซร้ ท่วมท้น คนงาม

อรุณสวัสดิ์ค่ะ
    ปลายฟ้าขอไปใสบาตรก่อนค่ะ
    คิดถึงทุกท่านค่ะ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ทั่นบีบี ครูวิทย์ เกิดแก่ เพียงฝัน น้องโดด น้องอ๋อย
    ลัคกี้ ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทันแปดคิว และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขออนุญาติพี่น้องญาติธรรมทุกท่าน มาเล่าความปลาบปลื้มใจให้ฟังสักหน่อยนะคะ
    ด้วยเมื่อวันเสาร์ ที่ 6 มิย. ที่ผ่านมาทั่นยายได้มีโอกาสไปชมละครเวที เรื่องแม่นาคพระโขนง
    ที่โรงละครรัชดาลัย รอบทุ่มครึ่งค่ะ อยากเล่าความปลาบปลื้มและประทับใจให้ฟังค่ะ

กล่าวคือทูลกระหม่อมฟ้าหญิงใหญ่ ทรงเสด็จไปทอดพระเนตรละครรอบนี้ด้วยและเสด็จเป็นการส่วนพระองค์ค่ะ
    ทำเอาผู้ที่ไปดูละครรอบนี้ต่างก็ปลาบปลื้มใจกันอย่างมากค่ะ เพราะไม่ทราบล่วงหน้ามาก่อนว่าพระองค์ท่าน

จะเสด็จค่ะ มาทราบว่าจะมีบุคคลสำคัญมาก็ตอนที่ ” การด์ ” ( ท่านไม่ได้แต่งเครื่องแบบองครักษ์เลยไม่แน่ใจว่า
    ใช่องครักษ์ หรือไม่ค่ะ จึงขออนุญาติเรียกแบบกลางๆไว้ก่อนค่ะ ) เดินเข้ามาพร้อมเจ้าหน้าที่ดูแลความเรียบร้อย
    ของโรงละครนำเข้ามาก่อนค่ะ แล้วทูลกระหม่อมฟ้าหญิงใหญ่ก็เสด็จเข้ามาพร้อมด้วยผู้ติดตาม
    จึงทำให้ผู้ที่นั่งอยู่ในโรงละคร ตื่นเต้นกันอย่างมากค่ะ เพราะไม่ทันได้เตรียมตัวรับเสด็จ เสียงถามกันว่า
    “ จะต้องยืนมั้ย “ ดังงึมงำเบาๆพอได้ยิน
    แต่ไม่ต้องรอคำตอบ เพราะทุกคนต่างก็ยืนขึ้นถวายการรับเสด็จ

อย่างอัตโนมัติโดยพร้อมเพรียงกัน จนพระองค์ท่านเสด็จไปถึงที่ประทับและประทับนั่งลงแล้วทุกคนจึงนั่งลงตามค่ะ
    ที่ประทับของพระองค์ท่าน ก็มิได้มีการจัดที่ประทับเป็นพิเศษแต่อย่างใดค่ะ ทรงประทับนั่งอยู่ในส่วนที่นั่งธรรมดา
    รวมกับประชาชนนั่นเอง ทำให้ผู้ที่นั่งอยู่ใกล้ๆที่ประทับนั้นต่างก็ปลาบปลื้มอย่างมากที่ได้ชมพระบารมีอย่างใกล้ชิด
    ทั่นยายนั้นก็ถือว่าโชคดีอย่างมากค่ะ เพราะที่นั่งอยู่ริมทางเดินด้านที่พระองค์ท่านเสด็จผ่านพอดี จึงได้มีโอกาส
    รับส่งเสด็จและชื่นชมพระบารมีแบบใกล้มากๆ ทั้งตอนเสด็จมาและเสด็จกลับเลยค่ะ และที่นั่งของทั่นยายก็อยู่
    ด้านหลังที่ประทับของพระองค์ท่านมาเจ็ดแถวเองค่ะ จึงได้ชมพระบารมีแบบห่างๆด้วยค่ะ
    ยังนึกในใจว่าดีนะที่ไม่ได้เลือกที่นั่งใกล้ๆ แถวที่ทรงประทับอยู่ มิเช่นนั้นคงจะเฝ้าชื่นชมพระบารมีของพระองค์ท่าน

จนไม่เป็นอันได้ชมละครแน่ๆเชียวค่ะ

สำหรับละคร เรื่องแม่นาค พระโขนงนี้ แม้จะเคยสร้างกันมาหลายเวอร์ชั่นแล้ว ทั้งหนังใหญ่ ละครทีวี และละครเวที

ซึ่งก็ไม่มีอะไรน่าสนใจมากนักนอกจากผีหลอกและการหนีผีแบบฮาๆตามประสาชาวบ้านค่ะ
    แต่จากการที่ทั่นยายได้ติดตามผลงานละครเวทีของคุณ บอย ถกลเกียรติ มาหลายต่อหลายเรื่อง
    ไม่ว่าจะเป็น บัลลังก์เมฆ.. ทวิภพ.. ฟ้าจรดทราย และอีกหลายๆเรื่อง จึงแน่ใจว่าละครเวทีเรื่องแม่นาคพระโขนง

ของคุณบอยนั้นไม่ธรรมดาแน่นอน และก็จริงดังคาด แถมเกินคาดด้วยซ้ำไปค่ะ เพราะพอได้ไปชมละครถึงกับอึ้ง
    กับฉากต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น บ้านแม่นาค.. ป่าและป่าช้า...วัด ฯ ที่ทำได้อย่างยอดเยี่ยมค่ะ
    ตอ้งขอชื่นชมคุณบอยว่า ละครเรื่องแม่นาคนี้เทคนิคยอดเยี่ยมมากค่ะ แถมยังคงเอกลักษณ์การหนีผีลงตุ่ม

แบบไทยๆไว้ได้อย่างดีเชียวค่ะ ...

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ชายชราค้าน้ำมัน เศรษฐี
    หาง่ายหลายหมื่นมี มากได้
    แต่เมียเขามากถึงสี่ คนนะ แม่เอย....
    จะเป็นน้อยเขานะหนา เอาหรือ คนรวย....?

อันเศษรฐีบ่อน้ำ มันเฮย
    หาได้เป็นคู่เชย ชิดใกล้

หวังทำงานนั้นเอย รับใช้ เจ้านาย
    เราเป็นเพียงคนใช้ อาจได้รางวัล อิ อิ

อยากเป็นคนใช้บ้านเศษรฐีบ่อน้ำมันหวังจะเก็บเพชรร่วงๆกลับบ้านค่ะ
    เผื่อฟลุ๊คอาจจะได้เพชรมาเป็นกระสอบแบบคดีเมื่อหลายปีก่อนก็ได้ อิ อิ

หาสามีแต่ละครั้ง ตรองดู
    น่าจะหาสามีครู ดูบ้าง
    เป็นพ่อพิมพ์คงน่าดู น่านับ ถือนา
    ว่าแต่เจ้าอย่าคร้าน การบ้าน การเรือน....นะ

มีสามีเป็นครู นั้นหนา
    กลัวเหลือเกินพี่จ๋า ร่ำไห้
    ทำผิดนิดเดียวนา โดนแน่ ไม้เรียว
    ครูท่านเหนี่ยวเข้าให้ คงตายแน่นอน...แง แง

ระวังนะคะใครมีสามีหรือภรรยาเป็นครู โดนไม้เรียวแน่ๆ...อิ อิ