ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. bb said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

ลองตอบสักตั้งซินะ
    จิต
    รอรับแห้วจากทั่นยายที่บ้านนะครับ

2. Lucky said:

เอาไว้โอกาสหน้าแล้วกานนะงับทั่นยายเรื่องบัญชี (เพราะกี้ยังหาบัญชีนั้นม่ายเจอเลยอ่ะ มีแต่เอทีเอ็ม แต่จำเลขที่บัญชีได้)

เพราะตอนแรกไม่ได้คิดว่าต้องแยกเหนว่าน่าจะเสรจในเวลาอันสั้น ก้อเลยบอกบัญชีส่วนตัวไป แล้วก้อใครโอนมาให้ ก้อเอามา

บอกในกระทู้ทุกคน เรื่องนั้นวางใจได้ ส่วนเรื่องใบเสรจและใบส่งทั้งหลายเอาไว้จบบริบูรณ์ แล้วกี้จะสแกนมาโพสให้ดูอีกทีนะงับ

ขอบคุงทั่นยายมากสำหรับคำแนะนำ ครั้งต่อไปกี้จะแยกนะงับ แล้วก้อขออนุโมทนาสาธุ ขอให้ผลบุญนี้ส่งในทั่นยายเจริญ ๆ

เหมือนกานนะงับ

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ทั่นบีบี ครูวิทย์ เกิดแก่ เพียงฝัน น้องโดด น้องอ๋อย
    ลัคกี้ ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทันแปดคิว คุณเล็ก น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ม่ายเปงรัยน่อกี้จ๋าเราคนกันเองอยู่แร้วค่ะ แต่ที่ทั่นยายขออนุญาติแนะนำนั้น
    เพราะคิดว่าผู้อื่นที่มาเจอข่าวบุญของกี้เกิดศรัทธาอยากทำบุญแต่ไม่แน่ใจว่า
    จะไว้ใจได้มั้ย หากเราทำทุกอย่างให้โปร่งใส ผู้ร่วมบุญก็สบายใจร่วมบุญด้วย
    ความปิติใจค่ะ ยอดบริจาคอาจทะลุเป้าไปไกลเลยก็ได้ค่ะ
    อนุโมทนาสาธุกับการทำความดีของลัคกี้ด้วยค่ะ สาธุ

เพียงฝันจ๋า เรียกว่าจัดหมากก็ดีแล้วค่ะ หากเรียกเจี๋ยนหมากมันฟังดูเสียวๆไงก็ไม่รู้ค่ะ อิ อิ

ข้อความโดย: paeuan
    ตอบ : " จักรวาล "

มะแมจ๋า จักวาลนั้นแม้จะกว้างใหญ่ไพศาล แต่ก็ยังมีที่สิ้นสุดจนได้ค่ะ
    ดังมีคำกล่าวว่า "โดยรอบสุดขอบจักราล "ยังไงคะ แต่โดยส่วนตัวแล้ว
    ทั่นยายเองก็เชื่อว่าจักรวาลมีขอบเขตค่ะ ทำไมจึงเชื่อเช่นนั้น ต้องเหลายาวเอาไว้
    จะมาเล่าให้ฟังนะคะ ขอไปทบทวนความจำก่อนค่ะ
    มะแมจ๋าแห้วลอยแก้วสักถ้วยมั้ยคะ อิ อิ

ข้อความโดย: อุบาสกนพกรณ์
    สิ่งที่ไม่มีสิ้นสุดคือ ความเงียบ และดังที่สุด ก็เจ้า ความเงียบ นี่แล่ะ

ยังไม่ใช่คำตอบที่ถูกค่ะพี่นพจ๋า เพราะ ความเงียบนั้นก็ยังมีที่สิ้นสุดค่ะ
    เมื่อใดที่มีเสียงรบกวนเข้ามาแทรก ความเงียบก็จะสิ้นสุดลงทันทีค่ะ
    ขออันเชิญพี่นพมารับแห้วปายสองถ้วยค่ะ อิ อิ

ข้อความโดย: bb
    ลองตอบสักตั้งซินะ " จิต"

แหม...ทั่นบีบีเจ้าขา อยากตั้งฉายาว่า ทั่นบีบี พิกุลทองจังค่ะ
    ตอบมาสั้นแค่เนี๊ยะ เหมือนกลัวพิกุลจะหมดสะต๊อกซะอย่างนั้นแหล่ะเน๊าะ อิ อิ
    แต่ที่ตอบมานั้น เป็นคำตอบที่.....เกือบถูก แต่ยังไม่ถูกค่ะ
    เพราะสภาวะของจิตนั้น จริงๆแล้วจะมีการเกิดดับ เกิดดับ อยู่อย่างต่อเนื่อง
    และเร็วมากจนแทบจะดูเหมือนว่าจิตไม่มีการดับ หรือสิ้นสุดลงเลยฉะนั้นค่ะ
    ขอเชิญทั่นบีบีมารับแห้วไปสองกระป๋องค่ะ อิ อิ

งั้นทั่นยายขออนุญาติเฉลยเลยดีกว่านะคะ

คำถามว่า ในโลกนี้มีสิ่งหนึ่งที่ไม่มีจุดสิ้นสุด สิ่งนั้นคืออะไร คำตอบนั้นจะมีอยู่สองนัยยะค่ะ
    นัยยะแรกนั้น หากตอบแบบปุถุชนคนโลกเบี้ยวทั่วๆไปแบบทั่นยายก็ต้องตอบว่า
    เครื่องหมาย อินฟินีตี้ หรือเลขแปดหมดแรงนอนตะแคงนั่นงัย ที่ไม่มีจุดสิ้นสุด
    เป็นไงคะ อึ้งกันไปเลยใช่ม้า....อิ อิ อืม...รู้สึกว่าจะได้ยินมีคนบ่นในใจว่า...ไร้สาระอยู่แว่วๆค่ะ 5 5 5

อีกนัยยะหนึ่ง ในทางธรรมจะได้คำตอบว่า...ดวงวิญญาณ หรือจิตวิญญาณค่ะ
    เพราะ"ดวงจิต"นั้นมีความผูกพันกับวิญญาณจนแทบจะเป็นหนึ่งเดียวกันจึงเรียกว่าจิตวิญญาณค่ะ
    จะแตกต่างที่ "จิต" นั้นจะเกิดดับอยู่ตลอดเวลา แต่วิญญาณจะไปเกิดในภพใหม่ชาติใหม่ได้
    ก็ต่อเมื่อมีการสิ้นสุดของชาติปัจจุบันลงค่ะ

ขอขยายความสักนิดนะคะสรรพสิ่งในโลกนี้ล้วนเกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไปทั้งสิ้น
    ไม่ว่าจะเป็น รัก โลภ โกรธ หลง เมตตา สงสาร ความคิด ความต้องการ นานนัปการ ฯ
    เมื่อตายลงหรือได้บรรลุธรรม ทุกสิ่งต่างก็สิ้นสุดลงเช่นกันค่ะ
    เกิดมามี รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ พอตายลง รูป เวทนา สัญญา สังขาร ก็สิ้นสุดลง
    เหลือแต่ วิญญาณ เท่านั้นที่ไม่มีการสูญสลายจึงได้ไปต่อ แม้จะได้ไปสู่นิพพานแล้ว
    วิญญาณก็คงยังอยู่อย่างไม่มีจุดสิ้นสุดค่ะ เอวังก็มีด้วยปะการะฉะนี้แล....ตุเลง ตุเลง ตุเลง

ที่ตอบมาทั้งหมดนี้เป็นความเข้าใจส่วนตัวของทั่นยายเองค่ะ ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่
    หากไม่ถูกต้องก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ และอยากให้ท่านผู้รู้มาช่วยชี้แนะให้ถูกต้องด้วยนะคะ
    เพื่อจะได้เป็นความรู้ที่ถูกต้องสืบต่อไปค่ะ

อุ๊ย..ใครเอาแห้วปามาเนี่ย งั้นขอหลบไปสร้างปัญหา เอ้ยค้นหาปัญหาใหม่ๆมาทายกันต่อก่อนนะคะ อิ อิ

4. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา คุณบีบี น้องๆทุกท่าน และญาติธรรมทุกๆ คน

โมทนาสาธุกับคำสอนท่านยายที่ให้แก่น้องกี้ด้วยครับ สาธๆๆ
    แต่น้องกี้อย่าห่วงน่ะ ลุงนพฯจะคอยต่อยอดให้ครับ

สิ่งที่ไม่มีที่สิ้นสุดมีอีกอย่างหนึ่งครับ ทั่นยาย คือ"วงกลม"ครับ ไม่มีที่สิ่นสุด
    ส่วนวัฏะสังสาร ทีวนเวียนกันไปมา แต่วัฏฏะสังสารและวิญญานนั้นก็มี
    จุดสิ้นสุดที่นิพพานครับ แต่วงกลมมันจบกันได้แต่หาที่สุดไม่ได้แน่ๆครับ
    ผมก็เข้าใจอย่างนี้อ่ะครับ เลยมาขอแย้งสักหน่อยครับ อิอิ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

5. Lucky said:

ก้อจับวงกลมผ่าครึ่งเลยจิ อิอิ เผื่อจะมีจุดจบ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ลัคกี้จ๋า ขอบอกว่าคิดเหมือนท่านยายเป๊ะเด๊ะเลยค่ะ อิ อิ อิ

โห...พี่นพจ๋า วงกลมโดนเจ้ากี้หารสองไปแระค่ะ สิ้นสุดการเป็นวงกลม กลายเป็นครึ่งวงกลมไปแล้วค่ะ
    แบบนี้ต้องแถมน้ำใบบัวบกให้สักโอ่งค่ะ ป้องกันแห้วติดคอค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

ใช่ค่ะพี่นพจ๋าทุกสิ่งสิ้นสุด ณ ประตูนิพพานจริงๆค่ะ ยกเว้นดวงวิญญาณอย่างเดียวที่ไม่ดับหรือสูญสลายไป
    จึงได้เข้าสู่นิพพานค่ะ และถึงแม้ว่าวิญญาณจะได้เข้าสู่นิพพานแล้ว ก็ยังคงดำรงอยู่ ณ นิพพานนั่นเองค่ะ
    ที่ทั่นยายเข้าใจแบบนี้ เพราะได้อ่านเจอที่หลวงปู่บุญฤทธิ์ท่านเมตตา เล่าไว้ว่า
    วันหนึ่งในขณะที่ท่านได้ทำความเพียรอย่างหนักมาตลอด มีบางอย่างเกิดขึ้นทำให้ท่านคิดว่า
    ท่านสำเร็จอรหันต์แล้วท่านจึงเอนกายลงนอน ทันใดนั้นก็เห็นหลวงปู่มั่น ลอยอยู่ในอากาศ
    แล้วพูดว่า "พระอรหันต์ท่านไม่ฝันกันหรอก " ทั่นยายจึงเข้าใจว่าแม้วิญญาณจะเข้าสู่นิพพานแล้ว
    แต่ดวงวิญญาณก็ยังคงอยู่ไม่ได้ดับสูญที่นิพพานค่ะ (เข้าใจเองค่ะ อิ อิ )

ดีใจจังค่ะที่จะได้มีเพื่อนถกปัญหาธรรมกันแล้ว ขออธิบายการถกปัญหาธรรมสักนิดนะคะ
    การถกปัญหาธรรมนั้นเป็นมิใช่การถุ่มเถียงเพื่อเอาชนะกันค่ะ แต่เป็นเพียงการแลกเปลี่ยน
    ความรู้ ความคิดเห็นหรือเป็นการเช็คสิ่งที่เรารู้และเข้าใจว่าถูกต้องหรือไม่ด้วยเหตุผลค่ะ
    และผลพลอยได้คือเราจะได้รู้อะไรดีๆเพิ่มขึ้นด้วยค่ะ
    จึงใคร่ขอเรียนเชิญทุกท่านมาถกปัญหากันค่ะ ทั่นยายชอบท้าตีท้าต่อย
    เอ้ย... ม่ายช่ายชอบถกปัญหาสาระ พัน ค่ะ หนุกหนานๆๆๆๆ อิ อิ อิ

7. piangfan said:

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่โดด พี่อ๋อย
    พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า พี่พญามาร พี่แปดคิว คุณเล็ก คุณน้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

สาธุค่ะ พี่รักกี้ ทั่นยาย พี่นพ ลุงบีบี เจ้าค่ะ

อนุโมทนาสาธุไว้ก่อนเจ้าค่ะ

8. piangfan said:

ก่อนคู่เคียงเรียงรักพักพิงอยู่
    คอยเคียงคู่ครองรักสมัครสมาน
    มาวันนี้มิมีเธอดั่งวันวาน
    วันหวานจางหายหมดระทดใจ

พี่เกิดแก่ขา!! ออกมาไวๆค่ะ เด๋วเพียงฝันจะยกทัพบุกบ้านพี่นะคะ เอิ๊กๆๆ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

อนูโมทนากับเพียงฝันด้วยจ๊ะ
    เพียงฝันจ๋า หากบุกไปบ้านตะละแม่เกิดแก่ตอนนี้จะได้ทานข้าวแกงฟรีค่ะ อิ อิ อิ
    ตอนนี้ตะละแม่ เล่นขายข้าวแกงอยู่ค่ะ ป่านฉะนี้ หน้าเป็นจาน แขนเป็นช้อนกะซ้อม
    ขาเป็นตะเกียบไป แล้วม้างงงงงงงคะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

วันหวานจางหายหมดระทดใจ
    เหลือเอาไว้รอยอตีดกรีดความหลัง
    ความเจ็บปวดดื่มเป็นยาชูกำลัง
    เติมความหวังให้ต่อสู้อยู่ต่อไป...

ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขกาย สุขใจตลอดไปค่ะ

10. paobunjin said:

สิ่งที่ไม่มีที่สิ้นสุดมีอีกอย่างหนึ่งครับ ทั่นยาย คือ"วงกลม"ครับ ไม่มีที่สิ่นสุด
    ส่วนวัฏะสังสาร ทีวนเวียนกันไปมา แต่วัฏฏะสังสารและวิญญานนั้นก็มี
    จุดสิ้นสุดที่นิพพานครับ แต่วงกลมมันจบกันได้แต่หาที่สุดไม่ได้แน่ๆครับ
    ผมก็เข้าใจอย่างนี้อ่ะครับ เลยมาขอแย้งสักหน่อยครับ อิอิ

ทั่นยายครับ ขออนุญาตออกความเห็นสักนิดเถิดนะ.....คุณนพกรณ์พูดมาก็น่าฟังอยู่...อิอิ

วันหนึ่งในขณะที่ท่านได้ทำความเพียรอย่างหนักมาตลอด มีบางอย่างเกิดขึ้นทำให้ท่านคิดว่า
    ท่านสำเร็จอรหันต์แล้วท่านจึงเอนกายลงนอน ทันใดนั้นก็เห็นหลวงปู่มั่น ลอยอยู่ในอากาศ
    แล้วพูดว่า "พระอรหันต์ท่านไม่ฝันกันหรอก " ทั่นยายจึงเข้าใจว่าแม้วิญญาณจะเข้าสู่นิพพานแล้วแต่ดวงวิญญาณก็ยังคงอยู่ไม่ได้ดับสูญที่นิพพานค่ะ (เข้าใจเองค่ะ อิ อิ )

ตาเปาขออกตัวไว้ก่อนนะว่า ไม่ได้เล่าเรียนมามากอะไร เพียงแต่เคยได้ยินได้ฟังมาว่า พระอรหันต์ที่ท่านดับขันธ์เข้าสู่นิพพานแล้วนั้น วิญญาณของท่านก็คงจบสิ้นอยู่ที่นิพพานนั่นเอง ไม่มีวิญญาณที่จะล่องลอยไปผุดไปเกิดหรือไปทำอะไรที่ไหนอีกแล้ว จบภาระการเป็นวิญญาณอยู่ที่นั่น (แหม..พูดยังกะว่าไปเคยเห็นมา...อิอิ)
    หลวงปู่ปุญญฤทธิ์ท่านยังไม่สำเร็จ ท่านจึงฝันเห็นหลวงปู่มั่นมาลอยอยู่กลางอากาศ สิ่งที่ลอยมานั้น ตาเปาคิดว่าคงไม่ไช่วิญญาณของหลวงปู่มั่นหรอก อาจจะเป็นอุปาทานของหลวงปู่
    ปุญญฤทธิ์ ที่มีความผูกพันกับหลวงปู่มั่นมากกว่า จึงได้มาเข้าฝันอย่างนั้น....
    เป็นความเห็นส่วนตัวของตาเปา ผู้ดวงตามืดบอดคลำช้างโดยแท้... ขอท่านผู้รู้มาช่วยอธิบายด้วยเถิด จะเป็นกุศลแก่การ ธัมมะสากัจฉา มาเปิดภาชนะที่คว่ำให้หงายขึ้น เพื่อความรู้แจ้ง(แม้จะยังไม่ได้เห็นจริงด้วยตัวเอง)ในครั้งนี้อย่างแน่นอนด้วยเถิด หรือทั่นยายอาจจะเรียนถามท่านผู้รู้ ที่ท่านยายเคารพนับถือ อย่างน้อยๆ หลวงพี่ ท่านมหาวิชัย(คเวสโก เดิม)ของเรา ก็จะทำให้การแจกหมาก(ถามปัญหา)ในครั้งนี้ ได้ผลประโยชน์อย่างสูงสุด สาธุ

ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/